Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 การใช้สาย data link เขาใช้กันยังไงหรอ ต่อเข้ากับ...

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 5918
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Santi Wattanachaisirikul
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ????????? data link ????????????????? ??????????...
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2003 00:50  
ตอบโดยอ้างถึง  

serail port ที่ตัว modem หรือ mainboard ที่ case กันแน่ ไม่เข้าใจ ใครรู้ช่วยบอกที พอดีเราใช้ T400 อยู่อ่ะ มีโปรแกรม pc-link แล้วด้วย แต่การต่อสายนี่สิ ไม่เป็น เฮ้อ! เซ็ง

แล้วตัวโปรแกรมเนี่ยเวลามันหา พอร์ตน่ะ มันเจอ com3 ทุกทีเลย จะเปลี่ยนมันก็ไม่ได้ เพราะว่า ตัวโมเด็มมันจองไปแล้ว ทำไงล่ะทีนี้ กลุ้ม!

แล้วตกลงเราต้องซื้อโมเด็มแบบ external ที่มี serail port หรือป่าวเนี่ย จะได้ใช้ด้วยกันได้ (อ่ะป่าว) คือแบบว่ามีเพื่อนของน้องสาวเค้าบอกว่าต่อโดยผ่านโมเด็มอ่ะ แต่... ฮือฮือฮือ เรามีโมเด็มแบบ internal เนี่ยจะทำไงดี ต้องซื้อใหม่จิงๆ หรอ
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2003 00:54  

แล้วถ้าจะซื้อ จะเลือกอะไรดีระหว่าง D-link (ราคา 1350 บาท ประกัน 5 ปี) , Aztech(ราคา 1150 บาท ประกัน 2 ปี) , Surfnet (ราคา 1450 บาท ประกันปีเดียว) และ Jaton Explorer (ราคา 1800 บาท)
จิม
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
หัวข้อ : Serail Port on PC
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2003 16:58  

โดยปกติเครื่อง Computer จะมี serail port อยู่แล้วคือ Com1, Com2
ส่วน Modem Internal จะใช้ Port ของตัวเอง ซึ่งสามารถ Set เป็น port ตั่งแต่ Com3 เป็นต้นไป Com ไหนก็ได้ ขึ้นอยู่กับการ Config

ในกรณีของคุณ ผมเข้าใจว่า อยู่ที่การ Setup Config Software มากกว่าการที่คุณแก้ปัญหาด้วยการซื้อ External Modem หรือ ซื้อ Card I/O Card เพิ่มครับ เฉพาะนั้น ผมเห็นว่าคุณควรกลับไป Config Software ให้ไปใช้ Com1 หรือ Com2 จะถูกต้องครับ
จิม
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
หัวข้อ : Not connect Mobile Phone
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2003 09:06  

ผมคิดว่าผมเข้าใจปัญหาของคุณแล้ว หลังกลับ Test Install Software อยู่ 2 รอบ

1. ตอน Install Software มันจะไปหา Modem GRPS คุณไม่ต้องสนใจ Setup Modem เป็น Standard Modem ไปก่อน จนจบ เครื่องจะ Reboot

2. Open Software EasyGPRS (ต่อสาย DataLink กับ M0Phone ด้วยนะ แล้วต่อมันที่ Com1 )
Software จะติดต่อกับ M-Phone ยังไม่ได้ ให้คุณ เข้าไปที่ Menu Bar แล้วเลือก
File --> Setup Setup Config :-

Port : 1
Speed : 11520 Lang : English
Name : ชื่อของคุณ
Mobile Phone : เบอร์โทรมือถือ
E-Mail : ใส่ตามสบาย
หลังจากนี้ก็กด Ok.
samsung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2003 15:39  

ถ้า โมเด็มที่คุณจะเลือกซื้อนั้น AZTECH ผมว่าไม่ค่อยดีนะ เพราะว่าผมใช้อยู่ บางทีต่อแล้ว มันจะหลุดได้บ่อย ผมถามหลายคนแล้ว เค้าบอกกันว่ายี่ห้อนี้ไม่ค่อยดี แต่พบซื้อมา 1,050 บาทนะ ที่ พันธุ์ทิพย์ เมื่อหลายเดือนก่อน แต่ใช้ไปใช้มาตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ สรุปก็คือ ถ้าเลือกได้ก็ลองดูยี่ห้ออื่นดีกว่านะ เห็นเค้าว่า ยี่ห้อ โรโบติก อะไรนั่นก็ดีนะครับ ตอนนี้ผมก็ใช้ t400อยู่ ถ้าคุณใช้ผมอยากให้คุณลองไปดูที่กระทู้ ปัญหาของ t400 ที่ผมลองตั้งกระทู้ไปเมื่อวันที่ 12 นี้เองนะ ครับ ลองช่วยดูๆกันหน่อยนะว่าเป็น
เหมือนกันหรือเปล่า
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2003 19:34  

เอ่อ... คือว่า T400 เนี่ย มันไม่มี GPRS นะ แล้วมันจะใช้อย่างที่คุณบอกได้หรอ แล้วอีกอย่างนะ ที่เมนู File มันไม่มีให้ setup นะ แล้วเวลาเปิดโปรแกรมเนี่ย มันหา com3 อย่างเดียว แล้วจะให้ทำยังไงหรอ ( pc-link 1.0 นะ)

แล้วถ้าเป็นกรณีนี้ล่ะ โดยที่เราไปเปลี่ยนให้ตัวโมเด็ม ไปใช้ com4 จะมีโอกาสใช้ได้ป่ะ
... ลืมถามไปอย่าง แล้วสาย data link ถ้าหากไม่ได้ใช้สายมาตรฐานของตัว T400 ล่ะ จะทำให้เกิดปัญหากับตัวเครื่องหรือเปล่า เพราะสายแบบ ที่มีมาให้แบบ S300 เนี่ยจะหาซื้อก็คงจะยังไม่มีด้วย

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะ แล้วจะมาถามใหม่ อิอิ
สามารถ
Year's Star

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2003 16:15  

port com1 เป็นยังไงครับ ผมไม่รู้ช่วยบอกด้วย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: