Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 การตลาดไม่ใช่สนามเด็กเล่นนะครับ (เรื่อง pro 780)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 7 / เข้าชม: 4119
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????????????? (?????? pro 780)
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2003 19:52  
ตอบโดยอ้างถึง  

เห็นเพื่อนๆ post กันมาหลายวันแต่นึกว่าล้อเล่น
วันนี้เพิ่งเปิดเข้าไป homepage ของ hutch.co.th เห็นแล้วตกใจพร้อมกับรู้สึกกลัวๆ

กำลังทำอะไรกันอยู่เหรอครับฝ่ายการตลาด
กำลังเล่นอยู่ในสนามเด็กเล่นเหรอครับ นึกจะถอด pro ตัวไหนก็ถอด
เห็นจังหวะที่ลูกค้าที่เพิ่มขึ้นเป็นลูกค้ารับเครื่องฟรีเสียเป็นส่วนใหญ่งั้นเหรอครับ
แบบนี้เหมือนมัดมือชกให้ต้องจ่าย 1080 x 12 รึเปล่า เป็นแบบ no choice งั้นหรือ

น่าจะลองย้อนกลับไปดูหน่อยนะครับว่า pro 780 ทำออกมาเพื่ออะไร
คิดก่อนทำรึเปล่าเนี่ย
มันแสดงให้เห็นชัดๆ กันแล้วว่า แคมเปญนี้ทำออกมาแบบไม่ได้คิด หรือวางแผนมาก่อนรึเปล่า

ถ้าผมถือหนังสือพิมพ์ฉบับที่มี pro 4 package แล้วเขียนว่า promotion นี้สิ้นสุด 31 กค.2546 มายืนยัน Hutch จะผิดพรบ.คุ้มครองผู้บริโภครึเปล่าฐานหลอกลวง ออกโฆษณาเท็จ

แต่ถ้าไม่ผิดผมว่าอย่างน้อยมันก็ผิดในแง่ของจรรยาบรรณของนักธุรกิจ
สัญญาควรจะเป็นสัญญา ความจริงใจในการทำธุรกิจน่าจะเป็นสิ่งสำคัญให้ธุรกิจอยู่รอดในระยะยาวกว่าการรักษาผลกำไรในระยะสั้น

ผมว่าผู้บริหารของ Hutch กลับไปพิจารณาอีกครั้งดีไหมครับ
ตอนนี้คุณกำลังอยู่ในสมรภูมิรบ คุณกำลังรุกไล่ตีข้าศึกค่ายสีฟ้า สีส้ม และสีเหลือง อยู่นะครับ
ผมว่าคุณกำลังทำได้ดีด้วย เพราะทั้งสามค่ายตอนนี้ก็ได้แต่ตั้งรับอย่างเดียว

อยู่ๆ ทำไมมาวางระเบิตตัวเองอย่างนี้ไม่เข้าใจเหมือนกัน

หรือเห็นเป็นสนามเด็กเล่น......

จากผู้ใช้ Hutch และอยากให้ Hutch เป็นทางเลือกที่ดีของผม
`Natalie
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ??? ?????????????????
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2003 21:56  

พอดีเข้าไปดูที่เวบไซต์ของ hutch เหมือนกันเมื่อวานนี้ หลังจากมีบางท่านเข้ามาบอกว่า ตอนนี้ โปรโมชั่น 780 โดนโละออกไปแล้ว

ส่วนตัวแล้ว พึ่งซื้อเครื่อง hutch sanyo scp550 มาเมื่อวานซืน ก่อนที่ hutch จะออกมาลบโปรตัวนี้ทิ้งแค่วันเดียว พอรู้ข่าวก็ชักจะเกรงๆอยู่เหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น เหมือนโอนเอน ง่อนแง่นชอบกล จากเดิมที่ค่อนข้างจะมั่นใจใน hutch แล้ว กลับกลายเป็นความกลัว กลัวอนาคตต่อไปข้างหน้าของ hutch ว่าจะเป็นอย่างไร

ก่อนหน้านี้ก็กลัวๆเหมือนกันนะว่า หลังจากโปรโมชั่นชุดนี้แล้ว ค่าบริการจะเป็นเช่นไร เพราะซื้อมือถือระบบนี้มาแล้ว ก็หมดหวังจะเปลี่ยนไปใช้ของค่ายอื่น เพราะคนละระบบกัน เลยต้องคิดให้ดีก่อนตัดสินใจ พอเริ่มคิด เริ่มตัดสินใจ เริ่มไว้วางใจ และไปซื้อเครื่อง อีกวันนึงกลับกลายเป็นว่า โปรโมชั่นที่จัดขึ้น ซึ่งน่าจะยังคงมีอยู่จนถึงสิ้นเดือนนี้ ตามที่ hutch เคยประกาศเอาไว้ กลับกลายเป็นถูกยกเลิกเสียกลางอากาศ โดยที่ผู้คนทั่วๆไปตั้งตัวไม่ทัน

เกิดอะไรขึ้นกับ hutch???

คิดว่า hutch น่าจะเป็นทางเลือกใหม่ที่ดีให้กับพวกเราได้ แต่เมื่อไว้วางใจแล้ว ทำไมทำกันแบบนี้? ความรู้สึกส่วนตัวลึกๆ คิดว่า hutch อาจจะเห็นว่ายอดขายพุ่งมากจนไม่น่าเป็นห่วงแล้ว อยากทำอะไรก็ได้แล้วหรืออย่างไร ทุกวันนี้การค้า การตลาด นี่คุณเล่นอยู่กับความรู้สึก ความนึกคิดของผู้บริโภคอยู่นะคะ น่าจะให้ความจริงใจกันบ้าง เมื่อคุณคิดแผนการตลาดนี้ขึ้นมาแล้ว คุณก็น่าจะคำนวณและเล็งผลเรื่องกำไร ขาดทุน ไว้เสียก่อน มายกเลิกกันกลางคันแบบนี้ มันน่าใจหายนะคะ แล้วจะให้ผู้บริโภคอย่างพวกเราไว้วางใจคุณในอนาคตได้อย่างไรคะ?

ก็ชักจะไม่แน่ใจแล้วเหมือนกัน ว่าคิดถูกคิดผิด ที่ซื้อเครื่องมาอย่างนี้ เพราะถ้ารู้ว่าจะเป็นอย่างนี้ คงไม่ด่วนซื้อเครื่องในวันนั้นแน่นอนค่ะ
เอ็กซ์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2003 20:21  

ตามไปอ่านที่นี่ด้วยก็ได้
บอร์ดนี้ไม่ค่อยแสดงความเห็นกันเท่าไหร่

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T2364220/T2364220.html

ผมเป็นคนที่เคยชื่นชม Hutch มาตั้งแต่ซื้อมาใช้ วันพรุ่งนี้ก็จะครบ 1 เดือนแล้ว
แต่ช่วงนี้ผมว่าหลายๆ อย่างที่ Hutch ทำผมเริ่มรับไม่ได้แล้ว กำลังรอว่าจะเปิดเบอร์ให้เครื่องที่สองของผมเมื่อไหร่ พรุ่งนี้ก็ครบ 7 วันแล้วเหมือนกัน

อยากให้ผู้บริหารออกมากล่าวอะไรบ้าง ไม่ใช่ให้ติดต่อ contact hutch 1128 ท่าเดียว

ผมต้องสะกดอารมณ์มากเลย เพราะรู้ัและเข้าใจดีกว่าน้องๆ ที่อยู่ที่ call center ไม่ผิดอะไร
แต่ก็ไม่วายหงุดหงิดบ้าง เพราะกว่าจะโทรติดเพื่อไปสอบถามค่าบริการก็ หมุนไม่รู้กี่รอบ
แถมติดแล้ว ผมยังต้องรอสายอีก ใช้เวลาตั้งแต่โทรติด 12 นาที คุยกัน 1 นาที
ดีนะที่ยังสะกดอารมณ์อยู่ ต้องนับ 1-10 ไปเรื่อยๆ ไม่งั้นคงวีนแตกใส่น้อง call center ไปแล้ว
บี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????? ????
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2003 08:31  

เราซื้อมาวันแรกๆ ซึ่งเป็นโปร 780 อยู่
แต่ตอนนี้โปรต่ำสุดมันเปลี่ยนเป็น 1080 แล้ว
แล้วเวลาบิลมาที่บ้านจะเป็นอันไหนเนี่ย
กลั้ว กลัว......
ใครรู้ช่วยตอบด้วยนะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????? ????
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2003 08:47  

บี ผู้เขียน:
เราซื้อมาวันแรกๆ ซึ่งเป็นโปร 780 อยู่
แต่ตอนนี้โปรต่ำสุดมันเปลี่ยนเป็น 1080 แล้ว
แล้วเวลาบิลมาที่บ้านจะเป็นอันไหนเนี่ย
กลั้ว กลัว......
ใครรู้ช่วยตอบด้วยนะคะ

ถามที่ซุ้ม hutch ที่เค้าจัดรายการอยู่ที่ major รัชโยธินมา เค้าบอกว่า คนที่เลือก 780 ไปแล้ว ก็จะเป็นโปรนั้นอะค่ะ ไม่ต้องกลัวเรื่องบิลเจ้าค่ะ

ที่กวางกลัวเนี่ย กลัวความไม่มั่นคงมากกว่า - -"
`Natalie
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ??????? ???????? ??? log in ???
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2003 19:03  

แหะๆๆ ที่ตอบกระทู้ข้างบนไป กวางลืมล็อกอินล่ะ แหะๆ

ุึถึงคุณเอ็กซ์
คุณเอ็กซ์ เจ้าคะ ทำไมไม่สมัครสมาชิกซะทีล่ะเจ้าคะ มีคนบางคนรอคุณสมัครอยู่เน่ออ (เพราะรู้สึกว่าตอนนี้จะมีสองเอ็กซ์หรือมากกว่าในบอร์ดนี้แล้วอ่ะค่ะ ชักสับสน)
iamx
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2003 19:13  

ไม่รู้ว่าสมัครสมาชิกแล้วได้สิทธิประโยชน์อะไร

กลัวว่าจะได้แต่ junk mail ซึ่งผมจะเบื่อมาก

แต่ก็สมัครแล้วครับ เพื่อเป็นส่วนหนึ่งของชุมชนผู้ใช้ Hutch
ไม่อยากให้ โดนรังแก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????? CDMA ?????? Hutch
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2003 22:40  

คืออย่างนี้สำหรับผู้ที่ใช้ Hutch ทั้งหลายอีกประมาณ 1-2 เดือนข้างหน้า มือถือ NEC ที่สามารถเห็นหน้าขณะคุย หรือที่เรียกว่า i-Shot จะเข้ามาทำตลาดแล้วนะ!! (บอกกันให้ทราบ) อย่าหลงของถูกจนเพลินล่ะ แล้วจะเจ็บใจ

ด้วยเหตุกากรณ์นี้ ท่านยักษ์เขียว จึงเร่งปล่อยของออกให้หมด เพื่อจะเอาชุดใหม่เข้ามาทำตลาด ใครซื้อไปแล้ว พอวีดีโอโฟนออกมา ก็ต้องเสียเงินซื้ออีกนะ (จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ได้ เพราะนี่คือ "ข่าวลือ" ครับ)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: