Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Siemens CX65 "Full Multimedia Experience"
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 13, 14, 15
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1483 / เข้าชม: 499565
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ใช้ไม่ได้ - too Bad!
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2005 18:09  
ตอบโดยอ้างถึง  

เดิมเป็น version 14 แล้วถ้าเอาเข้าศูนย์ เขาจะอัพให้เป็น version ล่าสุด ณ ช่วงวันนี้ นั้ก็คือ 50 ครับ

ใช้งานตอน version 14 แบบนั้นก็ไม่เป็นไรเท่าไหร่หรอกครับ
แต่บางคนชอบเอาแต่กดๆๆๆๆ ไม่รู้จะใช้อะไรก็เอามากดๆๆๆๆ ดู อยู่ตลอด อ่ะครับ
แบบนี้เครื่องทนไม่ได้มันก็จะแฮงค์เป็นธรรมดาครับ
Shocked

version 14 มีปัญหากับพวกที่ชอบ เอาแต่กดๆๆๆ มากๆนะครับ มันแฮงค์ง่ายไปหน่อย

version ใหม่กกว่าระบบมันจะรองรับการสั่งงานได้ดีกว่าและ ฯลฯ ทำให้ กดบ่อยๆแล้วมันจะไม่แฮงค์ง่ายๆนะครับ
(แต่ถึงที่สุดมากๆ เกินยิ่งกว่าการกดๆๆๆๆ เล่นขึ้นไปอีกก็ แฮงค์ครับ แต่ไม่บ่อย)
Cdm
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2005 00:48  

อยากถามว่ารุ่นCx65เนี่ยในกล้องเขาแถมไรมาให้บ้างอะคับว่าว่าจะลองไปซื้อมาใช้ดูอะคับมันน่าใช้มากๆๆแหละซื้อที่น่าซ่าดีไหมอะเห้นว่ารุ้นS65น่าซ่าเอาแฟลตออกอะหรือไปซื้อที่ไหนดีอะคับแนะนำที่อยากลองมาให้ซีเมนต์บ้างคราบขอบคุณล่วงหน้านะคับที่ช่วยบอกผม

ปล.ถามอีกอย่างนะคับCX65เนี่ยซื้อที่ไหนก้อเข้าศูนย์ได้ช่ายไหมอะเครื่องนอกได้ไหมอะหรือว่าต้องซื้อเครื่องศุนยืเท่านั้นไม่มีความรู้จิงๆๆคราบ
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2005 09:11  

ถ้างั้นก็น่าเป็นได้ครับ เพราะเวลาแบตเหลือน้อยหรือจะหมดผมก้จะมานั่งกดดูพวกรุปที่ถ่ยหรือวีดีโอที่ถ่ายไว้เพื่อให้แบตมันหมดอ่ะครับ อย่างีก็น่าจะเกี่ยวใช่ปล่าวครับ แล้วยังงี้จะทำไงอ่ะครับเพราะผมมต้องแบบให้แบตตหมดเกลี้ยงอ่ะครับถึงจะชาร์จ ประมาณว่าให้หมดแล้วดับเองเลยอ่ะครับ ลเยอยากถามว่าเรามีวิธีชาร์จแบตไงอ่ครับ แบบต้องให้หมดเกลี้ยงหรือเหลือนิดเดียวก็ชาร์จได้แล้วอ่ะครับ สำหรับรุ่น cx 65 นี้อ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2005 00:50  

Cdm ผู้เขียน:
อยากถามว่ารุ่นCx65เนี่ยในกล้องเขาแถมไรมาให้บ้างอะคับว่าว่าจะลองไปซื้อมาใช้ดูอะคับมันน่าใช้มากๆๆแหละซื้อที่น่าซ่าดีไหมอะเห้นว่ารุ้นS65น่าซ่าเอาแฟลตออกอะหรือไปซื้อที่ไหนดีอะคับแนะนำที่อยากลองมาให้ซีเมนต์บ้างคราบขอบคุณล่วงหน้านะคับที่ช่วยบอกผม

ปล.ถามอีกอย่างนะคับCX65เนี่ยซื้อที่ไหนก้อเข้าศูนย์ได้ช่ายไหมอะเครื่องนอกได้ไหมอะหรือว่าต้องซื้อเครื่องศุนยืเท่านั้นไม่มีความรู้จิงๆๆคราบ

ในกล่องก็มี
- เครื่อง
- แบตฯ
- สายชาร์ต
- คู่มือ
- ลูกบิดถอดหน้ากากหน้า

แค่นี้เองหละครับ แถมอื่นๆแล้วแต่ร้าน

เครื่องนอกน่าจะเข้าได้นะแต่ก็ต้องเสียค่าบริการเลยตั้งแต่แรก มั้ง (ไม่แน่ใจ)

roby ผู้เขียน:
ถ้างั้นก็น่าเป็นได้ครับ เพราะเวลาแบตเหลือน้อยหรือจะหมดผมก้จะมานั่งกดดูพวกรุปที่ถ่ยหรือวีดีโอที่ถ่ายไว้เพื่อให้แบตมันหมดอ่ะครับ อย่างีก็น่าจะเกี่ยวใช่ปล่าวครับ แล้วยังงี้จะทำไงอ่ะครับเพราะผมมต้องแบบให้แบตตหมดเกลี้ยงอ่ะครับถึงจะชาร์จ ประมาณว่าให้หมดแล้วดับเองเลยอ่ะครับ ลเยอยากถามว่าเรามีวิธีชาร์จแบตไงอ่ครับ แบบต้องให้หมดเกลี้ยงหรือเหลือนิดเดียวก็ชาร์จได้แล้วอ่ะครับ สำหรับรุ่น cx 65 นี้อ่ะครับ

เดี๋ยวๆๆๆๆ ก่อน ~!!
เอ.... ผมไม่ได้หมายถึงพยายามใช้ให้แบตมันหมดแล้วจะได้ถึงเวลาชาร์ตนะครับ~
ผมหมายถึง ใช้ๆไปตอนแบตฯ มีไฟ แล้วกดมากๆมันก็ดับไปคามืออ่ะครับ~

แบตฯ ลิเธียมฯ ไม่ควรใช้จนไฟหมดเกลี้ยงนะครับ
ถ้าประจุไฟในแบต หมด จะทำปฎิกิริยาสารเคมีภายใน ทำให้แบตเสื่อมขั้วแบตฯ พังเร็วครับ
และ สามารถชาร์ตได้ทันทีโดยไม่ต้องรอให้หมด ในยาม เร่งรีบ ครับ ทำให้มีความสะดวกสบายกว่า

ส่วนวิธีการใช้แบตฯ ให้หมดเกลี้ยงจริงๆ จะเหมาะกับแบตพวก Ni-CD ครับ
ทำให้ไม่สะดวกในการใช้งานจริง ต้องมีการ คายประจุ ออกให้หมดก่อนถึงจะเริ่มชาร์ตใหม่ได้
ถ้ารีบเอาไปชาร์ตโดยที่ยังไม่หมดจริงๆ จะทำให้แบต เก็บประจุได้ไม่เต็มที่ทำให้ เสื่อมเร็วครับ

(ประมานนี้ จำไม่ได้แล้ว)

เพื่อความสบายใจ แค่เห็นว่ามันเตือนก็ชาร์ตได้แล้วครับ
ถ้าทิ้งไว้แล้วมันหมดปิดเครื่องไปเองก็อย่าปล่อยทิ้งไว้นานหลายวันจนไฟหมดจริงๆ
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2005 21:53  

ของผมไปทำได้เครื่องมาแล้วกดดู version มันเป็นแค่ 43 ไมได้เป็น 50 หรือว่าตัวเลข 43 ก็คือใหม่สุดหรือปล่าวเพราะตอนที่เอาไปให้ทำก้ไม่รู้เลยไม่ได้กดดุก่อนว่าตอนแรกมันเลขอะไรอ่ะครับ แล้วงี้เลข 43 บนเครื่องผมมันใช้งานได้ดีปล่าวครับ ผมควรเอาไปให้ ศูนย์อัพใหม่อีกรอบดีปล่าวครับ
Cdm
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2005 03:49  

อือขอบคุณนะคราบที่ช่วยตอบให้ผม Laughing เดียวลองไปเดินดูราคาคับแต่เครื่อง ศูนย์ไม่ศูนย์แท้ดูไงอะคับไม่เคยใช้เลยนี่ว่าจะมาใช้ดูคราบๆๆ

ปล.ช่วยแนะนำนิดนะคราบว่าแท้ไม่แท้เครื่องศูนย์ดูตรงไหนอะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2005 19:10  

ของผมไปทำได้เครื่องมาแล้วกดดู version มันเป็นแค่ 43 ไมได้เป็น 50 หรือว่าตัวเลข 43 ก็คือใหม่สุดหรือปล่าวเพราะตอนที่เอาไปให้ทำก้ไม่รู้เลยไม่ได้กดดุก่อนว่าตอนแรกมันเลขอะไรอ่ะครับ แล้วงี้เลข 43 บนเครื่องผมมันใช้งานได้ดีปล่าวครับ ผมควรเอาไปให้ ศูนย์อัพใหม่อีกรอบดีปล่าวครับ

ไปอัพที่ศูนย์สาขาไหนอ่ะครับ ถ้า ตจว. ก็คงจะ 43
แต่ถ้าใน กทม. น่าจะเป็น เวอร์ชั่น 50 นะครับ
เพราะเห็นไปอัพมากันหลายคนก็เวอร์ชี่น 50 แล้ว

แต่ได้ FW43 ก็ ดีใช่ได้แล้วแหละครับ Smile

Cdm ผู้เขียน:
อือขอบคุณนะคราบที่ช่วยตอบให้ผม Laughing เดียวลองไปเดินดูราคาคับแต่เครื่อง ศูนย์ไม่ศูนย์แท้ดูไงอะคับไม่เคยใช้เลยนี่ว่าจะมาใช้ดูคราบๆๆ

ปล.ช่วยแนะนำนิดนะคราบว่าแท้ไม่แท้เครื่องศูนย์ดูตรงไหนอะคับ

ก็ดูสติกเกอร์ประกัน (void) อ่ะครับว่ามีตราของ บริษัท ที่มีชื่อเสียงในไทย เป็นที่รู้จักอ่ะเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็คือ เครื่องศูนย์(ของไทย)
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2005 08:59  

ของผมไปทำทที่เดอะมอล ท่าพระมาอ่ะครับ กทม นี่หล่ะครับ อย่างงี้ต้องไปศูนย์อัพใหม่ปล่าวครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2005 17:32  

อ่ะนะไม่ต้องรีบหรอกครับ การอัพ FW สำหรับคนที่ยังไม่มีสายดาต้าอัพเอง
ก็ต้องดูว่าที่ได้มาหรือใช้อยู่มันมีปัญหา ยังไงบ้างนะครับ

ตอนนี้ถ้าไม่ใช้ แอพลิเคชั่นของ SK65
เครื่องซีรีย์ 65 FW43 ก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ ไม่ต้องรีบ อัพซ้ำบ่อยๆ

พูดถึง FW50 เห็นเค้า(หลายคน)เอาไปเข้าศูนย์ ซีเมนส์สะพานควาย นะครับ
ลองตามไปดูรายละเอียดที่นี้นะครับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125625

หรือไปจุดบริการย่อย Siemens Mini Service ก็ตามนี้ครับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=126921
Cdm
Year's Star

หัวข้อ : Cdm
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2005 06:47  

อ่าซื้อมาลองใช้แหละคับแต่แบตหมดเร้วจิงๆๆแต่จะลองรีชาตดูนะคราบ

อ่าพวกสาย ดาต้าถาจะซื้อนี่ซื้อ D510 เลยช่ายไหมคับ
ladymafia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Program ?? Theme
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 09:36  

ใครพอจะมี Program ทำ Theme ของ CX65 บ้างค่ะ

มีใครเคยลองทำบ้างรึยังค่ะ ยากไหมค่ะ

รบกวนขอ โปรแกรมด้วยน๊า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 13:35  

ลองโหลดจากที่นี่ครับ http://forsiemens.250free.com/tools/SDTE.zip
ยังไม่เคยใช้เหมือนกันครับ
TotoCP
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? Email
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2005 21:08  

ถ้าต้องการใช้ Email นะครับ

ตอนนี้ที่ผมใช้อยู่้คือ http://mobile.yahoo.com โดยเข้าผ่านทาง wap browser
ใช้ส่งและตรวจเมล์บน account ของ yahoo ได้ ผมคิดว่า ok ทีเดียว

แต่ก็อยากใช้ function การส่งเมล์ที่อยู่บนเครื่อง เพราะดูแล้วน่าจะสะดวกกว่า ผมลองทำ pop3 ของ gmail ดูแต่ไม่สำเร็จ อาจเพราะทำไม่เป็น แต่ก็คิดว่าติดปัญหาเพราะ pop3 ของ gmail มันต้องการ ssl ด้วยซึ่งมือถือไม่น่าจะมี

ผมใช้ orange just talk อยู่ อยากรู้ว่าคนอื่น ใช้ email กันยังไงบ้างอ่ะ
ladymafia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2005 10:06  

Anonymous ผู้เขียน:
ลองโหลดจากที่นี่ครับ http://forsiemens.250free.com/tools/SDTE.zip
ยังไม่เคยใช้เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากนะค่ะ

ลองโหลดไปทำดูแล้วค่ะ แต่ๆๆๆๆ

ทำไม มัน save เป็น นามสกุล ที่ไปใช้ทำ Theme ไม่ได้ก้อไม่รุ้

ใครเคยทำช่วยหน่อยนะค่ะ

มันไม่ยอมเป็น .sdt vjt
Karn Ap.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2005 21:32  

อยากได้รุ่นนี้ครับ CX65 ราคาปัจจุบันเท่าไหร่ครับ ผมอยู่แถว ฟอร์จูน พอจะแนะนำร้านได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
delman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2005 08:58  

ทำไมเวลาเอาเครื่องไป up firmware
ข้อมูลในเครื่องพวก ภาพและเพลง ต้องหายหมดด้วยล่ะ Crying or Very sad
ทางศูนย์ เค้าไม่มีวิธีเก็บเอาไว้ให้เลยเหรอคะ

ตอนนี้มีปัญหาปุ่มควบคุมหลุด ถ้าส่งซ่อมเนี่ย ภาพกะเสียง จะหายอีกหรือเปล่าอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2005 03:31  

ดูเหมือน จะมีการลงไฟล์พื้นฐาน และ อัพเดต จาวา แอพพลิเคชั่นให้ใหม่ ด้วยอ่ะครับ
ซึ่ง จำเป็นจะต้องล้างระบบข้อมูลและไฟล์ตัวเดิมทิ้งไปด้วย ไฟล์เดิมก่อนเอาไปก็เลยหายไปหมดเลย

ถ้าเราอัพเดต FW เองไฟล์ พวกนั้นจะไม่หายครับ แต่ ไฟล์อย่าง จาวา แอพพลิเคชั่นก็จะเป็นเวอร์ชั่นเดิม ซึ่ง ต้องอัพเดตผ่าน gprs เอง

ถ้าซ่อมบำรุงภายนอก ไฟล์ภายในเครื่องน่าจะคงเดิมนะครับ แต่ ลองเน้นย้ำอีกที่ว่า ซ่อมแต่ภายนอกไม่อัพเดต FW ซ้ำอีก
(เค้าอาจจะไม่อัพ FW ซ้ำถ้าตอนนั้นเป็นเวอร์ชั่น ล่าสุด อยู่แล้วครับ~)
delman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2005 08:09  

ขอบคุณค่ะ

ที่ชาญอิสระ ไม่รับซ่อมแล้วใช่มั้ยคะ
ต้องหาเวลาไปศูนย์ (จตุจักร)....ซะแล้ว ไม่น่าย้ายไปเลย...
Jinta
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2005 12:39  

คิดถึงคุณโอกี้จังเลย หายไปนานจัง อยากได้เบอร์โทร โอกี้จะให้มั๊ยน้า อยากซื้อต่อCX65ของโอกี้ จะว่าไง?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2005 14:02  

ใช่แล้วครับ 0 ที่ชาญอิสระ ไม่ได้เปิดให้บริการแล้วครับ
อิอิ มีเสียงแบบนี้แสดงว่า 0 ที่ชาญอิสระอยู่ใกล้และเดินทางสะดวกกว่าอ่ะจิ คับ อิอิ~ Very Happy ก็น่าเสียดายเหมือนกัน~
delman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2005 07:30  

ใช้ลำบากจัง
เห็นทีเสาร์นี้คงต้องรีบไปจัดการซะแล้ว ไกลก้อต้องยอม... Crying or Very sad
Pboon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : java games
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2005 11:50  

อยากได้เกม java ใหม่ๆ จังขอหน่อยคับ
studentnut
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2005 18:24  

คือว่า
1.ที่ต่อ USB เนี่ย ของ CX65 ต้องซื้อสายเองใช่มั้ยคะ แล้วต่อกับช่องเดียวกะที่ชาร์ต รึป่าว
2.รุ่นนี้โหลดเกมส์JAVAกันที่ไหน
3.ต่อUSBแล้วเอาเกมส์ลงเครื่องได้มั้ย
4.ใครมีปัญหาเครื่องดับเองบ้าง
ถ้าให้ดีตอบไปที่เมล์ studentnut@thaimail.com ก็ดีนะคะ ถ้าไม่สะดวกตอบในบอร์ดก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2005 20:12  

ข้อ 1
ใช่แล้วครับต้องซื้อสายดาต้าเพื่อถ่ายโอนข้อมูลเพิ่มเอง และต่อที่ช่องช่องเดียวกะที่ชาร์ต ครับ
แต่ถ้ามี อินฟาเรด พอร์ต (แบบ USB หรือ ใน โน๊ตบุ๊ค) ก็ใช้ถ่ายโอนข้อมูลได้ และใช้กับโทรศัพท์หลายยี่ห้อด้วย ในตัวเดียว

ข้อ 2 และ 3
โหลดเว็บจากผู้ให้บริการในไทย ไม่มี ครับ มีแต่เค้าเอามาแจก จากแฟนคลับต่างประเทศ ซึ่งก็มีเยอะมากพอสมควร

เซฟจาก อินเตอร์เน็ตมาแล้ว แล้วก็ใช้สายดาต้า หรืออินฟาเรด โอนลงเครื่องเล่นเองอีกทีครับ ก็เล่นได้แล้ว~

ข้อ 4
เครื่องดับแบบไหน อ่า..... ถ้าเล่นมันหนักๆมากๆถึงมากที่สุดเกินขีดจำกัดการเล่นเกินไป
ก็แฮงค์ดับได้เป็นเรื่อง ของสมัยของก่อนนานมากๆแล้วนะครับ

และเค้าก็ปรับปรุงมาตั้งแต่เจอปัญหานั้นแล้วทันที คนไม่ใช้อาจจะยังไม่รู้แล้วกลัวปัญหานี้ก็เล่าลือกันไปก็เป็นได้ครับ

สรุป ง่ายๆของทุกอย่างย่อมมีการปรับปรุง เพื่อความน่าเชื่อถือของตนเองครับ
fah
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : gprs
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2005 14:46  

การตั้งค่า gprs ในตัวเครื่องนะคะ
ยังผิดอยู่ ขอรบกวนท่านผู้รู้บอกการตั้งค่าอย่างละเอียด ให้หน่อยนะคะ
ส่วนการสมัครนั้นเรียบร้อยแล้วคะ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2005 16:28  

เอ....ไม่แน่ใจจะเป็นอาการ GPRS ล้มเหลว/ไม่ถูกต้อง

แบบคุณ tump อ่ะเปล่านะครับ (orange) ลองทำแบบนี้ดุนะครับ~
เอาเครื่องหมายถูกที่ติ๊กอยู่หน้า "การรับรอง" ที่อยู่ในเมนูการตั้งค่า=>การเชื่อมต่อ
ออก

การตั้งค่าก็เดิมๆครับ รู้สึกจะเป้นที่จุดนั้นจุดเดียวเลยที่เป้นตัวปัญหา~
iop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : opera mini
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2005 14:58  

คือว่าพมโหลด โอเปล่าลงมือถือเรียบร้อยแล้วคับ
แล้วก็ทำตามขั้นตอนการเปลี่ยนภาษาแล้วคับ
gprsก็ใช้ได้แล้ว
แล้วก็ลองเข้าที่ www.thai.net and www.google.co.th
ดูแล้วคับ
แต่มันเปิดดูไม่ได้คับ
มันขึ้นว่า processing...
สัญลักษณ์ gprs ก็ขึ้นสักพักแล้วก็หายไป
แต่มันก์ยังแสดง processing... อยู่พักนึง แล้วก็หายไป
จากนั้น ไม่มีอะไรขึ้นมาเลยคับ (เป็นหน้าแรกเหมือนเดิม)
มันเป็นเพราะอะไรคับ
หรือว่าต้องตั้งค่าอย่างอื่นเพิ่มเติม
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยคับ Surprised Surprised Surprised
FinalSoul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2005 17:05  

1. สายเทียมหาซื้อได้ที่ไหน เท่าไหร่ ครับบอกที
2. เอามาอับ fw ต้องลงโปรแกรมไรมั้ยอะครับ
3. แบบที่แปลงแล้วมีขายมั้ยอะครับเท่าไหร่เหรอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2005 17:42  

ลองตั้งค่าที่นี่ดูครับ
เมนู - การตั้งค่า - การเชื่อมต่อ - โปรไฟล์ HTTP

แล้วเลือกเครือข่ายผู้ให้บริการของเรา ซึ่งแต่ล่ะอย่างมันจะมี 3 ชุด ให้เลือกชุดที่ 3 ครับ~
ถ้ายังต่อไม่ได้ก็เลื่อนขึ้นเป็น ชุดที่ 2 หรือ 1 ตามลำดับ ครับ

แต่เท่าที่ลองคือเลือกชุดที่ 3 แล้วก็รอซักพักก็ออกนะครับ~ Wink (เพิ่งลองผ่านมือถือจริงๆครั้งแรก เหมือนกัน~)

--------
1. สายเทียมลองหาซื้อแถว MBK ดุครับ หรือสั่งซื้อผ่านเว็บ แนะนำให้ ใช้แบบต่อกับ พอร์ตแบบ Serial จะดีกว่าแบบ USB ครับ
จะได้ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับการลงไดร์เวอร์ตามมาเพราะ แบบ Serial ต่อแล้วไม่ต้องลงไดร์เวอร์ก้ใช้งานได้

ส่วนใหญ่จะมีสติ๊กเกอร์แปะบอกว่าใช้กับซีรีย์ 55 ครับ ต้องเอามาดัดแปลงเพิ่มเติมอุปกรณ์อีกเล็กน้อยก็ใช้กับซีรีย์ 65 ได้ครับ

2.อัพ FW ก็ต้องโหลดตัวอัพเดตมาจากเว็บซีเมนซ์ International ครับ เข้าไปเลือกดูรุ่นของเราแล้วมันจะมี link ให้โหลดตัวอัพเดตในหน้านั้นครับ
ลองกดเข้าไปแล้วทำตามคำแนะนำภายในเว็บได้ครับ~

3.แบบที่แปลงแล้วไม่มีขายครับ นอกจากจะโชคดีไปเจอแบบที่เค้าเอาของเก่ามาปรับปรุง
ตรงจุดที่เราต้องดัดแปลงเพิ่มเติมแล้วเท่านั้น ซึ่งจะเอามาแล้วต่อใช้งานได้เลยเหมือนปรกติที่มันควรจะทำงานได้อ่ะครับ
iop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : opera
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2005 01:25  

ทำยังไม่ได้คับ
หรือว่าต้องตั้งค่าใหม่ในทั้ง3อัน
ของพมorangeคับ
ช่วยทีนะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2005 14:15  

ลองปรับค่า ตรงจุดนี้ดูหรือยังครับ

เอ....ไม่แน่ใจจะเป็นอาการ GPRS ล้มเหลว/ไม่ถูกต้อง

แบบคุณ tump อ่ะเปล่านะครับ (orange) ลองทำแบบนี้ดุนะครับ~
เอาเครื่องหมายถูกที่ติ๊กอยู่หน้า "การรับรอง" ที่อยู่ในเมนูการตั้งค่า=>การเชื่อมต่อ
ออก

การตั้งค่าก็เดิมๆครับ รู้สึกจะเป้นที่จุดนั้นจุดเดียวเลยที่เป้นตัวปัญหา~

พอดีผมใช้ของ dtac ในการทดสอบนะครับ และใช้ชุดที่ 3 ตัวเดียวผ่าน (ตัวอื่นเป้นของ wap และ MMS)

สำหรับ orange ผมไม่แน่ใจนะครับว่ามีปัญหากับการเข้าถึง opera server หรือเปล่า
เพราะ orange ที่ผมเคยใช้ ไม่สามารถให้บริการใช้ wap เข้าถึง mobile.msn.com
เพื่ออย่างน้อยๆจะเข้าไปเช็ค เมลใน hotmail ก็ไม่ได้ครับ (นานแล้วนะ)

บางทีปัญหามันไม่ได้เกิดที่เครื่อง แต่เกิดจากผู้ให้บริการครับ~

เพราะว่า opera mini มันไม่เชิงเป็นโปรแกรมที่ทำงานด้วยตัวเองหมดอ่ะครับ
ต้องรับข้อมูลที่ย่อยให้เล็กแล้วเร้วขึ้นผ่าน opera server อีกที
ซึ่งระบบ orange อาจจะ ไม่สามารถเข้าถึงได้เลยทำให้ เปิดเว็บใน opera mini ไม่ออกอ่ะครับ~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????? icon
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2005 19:02  

[quote="Qoooo"]
anuroj_007 ผู้เขียน:
VBP ผู้เขียน:

จากรูปข้างบนนี้ miss call เป็นรูปมือถือสีฟ้า ถ้าผมอยากเปลี่ยนให้เป็นรูปโทรศัพท์ สีเหลืองแบบที่มีหูโทรศัพท์วางด้านบน เหมือน icon ทีอยุ่ใน call miss จะได้มั้ยครับ ถ้าได้ ต้องทำอย่างไรครับ

download FF(Full Flash) จากเครื่องโทรศัพท์ โดย program V_KLay จากนั้นใช้ program SPC(Siemens Picture Change) เรียก icon ใน FF มาแก้ไข แล้ว upload icon ที่ได้กลับเข้าเครื่องอีกครั้ง โดย program V_KLay

อันนี้เป็นขั้นตอนแบบคร่าวๆนะครับ ว่าสามารถทำได้ครับ แต่ถ้าต้องการทำจริงๆจะมีรายละเอียดอีกมากเหมือนกันครับ

สามารถ หา V_Klay กับ SPC ได้จากที่ไหนครับ อยากลองเปลี่ยน Icon บ้าง
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2005 09:11  

คืออาการเครื่องผมอ่ะครับ พึ่งซื้อไม่นาน เมษานีเองอ่ะคับแต่ เมื่อเดือนที่แล้วมีอยู่วันนึง เครื่องมันไม่ยอมสั่นอ่ะครับดังอย่างเดียว
แต่พอปิดเครื่องซัก2-3รอบก็หายแล้วก็ ไม่มีไรพอเมื่อวานนี้เป็นอีกแล้วอ่ะครับปิดกี่รอบก็ไม่หายจนแบตหมดพอดีแล้วพอเปิดมาใหม่ตอนแรกก้ไม่หาย
แต่อยู่อีกซักพักมันก็หายกลับมาสั่นเอง ไม่ทราบอาการนี้เป็นที่อะไรเหรอครับ ถ้าเป็นไรจะได้ไปซ่อมให้ศูนย์ดูเพราะยังอยู่ในประกันครับช่วยวิเคราะห์ทีครับว่เป็นที่อะไร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2005 17:22  

เครื่องไม่สั่น มีสาเหตุปรกติดังนี้
- ชาร์ตแบตอยู่ เครื่องจะปิดระบบสั่นไปเองครับเวลามีสายเข้าเสียงจะดังเฉยๆ
- ลองเช็คว่ามีการเปิดระบบสั่นที่ เมนู - การตั้งค่า - เสียงริงโทน แล้วติ๊กถูกหน้า ระบบสั่น ไว้หรือไม่
- ใช้ small talk อยู่ แล้วโปรไฟล์จะตั้งไปที่ ชุดหูฟัง อัตโนมัติ (หรือ การใช้ในรถ) โปรไฟล์ชุดที่ว่านี้ จะไม่มีการเปิดใช้ระบบสั่นครับ~

ถ้าไม่เข้าเงื่อนไขที่ว่ามา ลองทดสอบระบบสั่นตามนี้นะครับ~
(เมนูไทยนะ)
กด *#06# > อื่นๆ > อื่นๆ > อื่นๆ > ตรวจเครื่องมือ > ระบบสั่น

แล้วลองทดสอบ ปิด/เปิด ระบบสั่นดูครับว่ามันทำงานตามเราสั่นหรือไม่ ?
ถ้าไม่ปรกติ ให้ลองส่งเช็คอาการผิดปรกติ ที่ศูนย์ดูครับ~ Wink
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2005 22:04  

อาการของผมมันพึ่งเป็นมาได้ 2 ครั้งเองอ่ะครับ แล้วระยะห่างก้ประมาณเดือนนึงเลยสงสัยเลยมาถามดูอ่ะครับ พอทดสอบแบบที่คุณ SP GUEST แนะนำมันก็ทำงานปกติ แต่โดยธรรมดามันก็ทำงาไนด้ปกตินะครับ แค่บังเอิญ เป็นมา 2 ครั้งเลยมาถามดูอ่ะครับ สาเหตุที่แนะนำมาก็เช้คดูแบ้วไม่ใช่เลยนะครับตอนที่เป็นก็ อยุ่ๆเป็นอ่ะครับอย่างงี้น่าจะเป็นที่อะรไอ่ครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2005 05:03  

เอ.... ถ้าเป็นไม่บ่อย นานๆเป็นทีนึง สงสัยว่ามันจะรวน นิดหน่อยอ่ะครับ
สาเหตุก็เกิดจากการใช้งานปรกตินี่แหละครับ สาเหตุมาจากการทำงานบางฟั่งชั่นเองแบบไม่รู้ตัว
แล้วพอดีจังหวะของมันพอดี มันเลยแสดงอาการผิดปรกติออกมาครับ

เช่น กรณีของผมนะครับ
FW43
เช็คเงินของ happy ที่กด *101# โทรออกอ่ะครับ
- ตอนปรกติ มันก็แสดงข้อความวิ่งที่หน้าจอเฉยๆ ข้อความจะไม่เข้าบันทึก Inbox ของ SMS นะครับ~

- ตอนผิดปรกติก็คือ ข้อความวิ่งที่หน้าจอ และ มันจะเข้าไปบันทึก Inbox ของ SMS ด้วย แล้วทำให้ภาพ screen saver ไม่เล่นในตอนแรกครับ
ต้องกดปุ่ม(ตอนล๊อค)อะไรก็ได้กระตุ้น ถึงจะมี screen saver เล่นตามเดิมที่ควรจะเป็น

ผมก็แก้โดย ปิด/แล้วเปิดใหม่ตามเคย แต่กรณีนี้จะเป็นครั้งเดียวหายครับ

พอเห้นมีปัญหาแบบนี้ก็เลยไม่ค่อยได้กดใช้อีกเลย และ โทรฟังเอามันจะเร็วกว่าอ่ะครับ
แต่วิธีกดแบบของ orange และ ais เท่าที่ใช้มาก็ไม่มีปัญหานะครับ แปลกดี

อ่า.... ก็ประนี้ครับบางทีเกิดจากการใช้งานธรรมดาๆของเรานี้เองแต่กรณีนี้คิดว่าเป็น บั๊กที่ FW43 อ่ะครับ

บางทีสมมุติว่า ถ้าต้องการทราบสาเหตุจริงๆสงสัยต้องลองทบทวนการใช้งานก่อนหน้านั้น
หลังจากเริ่มรู้สึกถึงอาการผิดปรกติอ่ะครับว่า เราใช้งานยังไงบ้าง
ถ้าลองทำแบบนั้นซ้ำอีกที แล้วมีอาการเดิม แสดงว่าเป็นผลมาจากการใช้งานของฟั่งชั่นบางตัวครับ~ Wink
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2005 09:11  

ที่ผมเป็น 2 ครั้งนะครับ

1.ตอนที่พึ่งนำเครื่องกลับมาจากไปให้ศูนย์ดูเลยครับพอกลับมาที่บ้านลองโทรก็สั่นนะครับ แต่พอทิ้งไว้ซักพัก พอมีคนโทรมามันไม่สั่น ดังอย่างเดียว แต่พอปิดเครื่อง 2-3 รอบถึงจะหาย

2.เมื่อวันพุธที่ผ่านมาครับ อยู่ๆก็ไม่สั่นเฉย สมมติมีคนโรมาตอน เที่ยงยังสั่นนะครับ แต่สมมติมีคนโรมาตอนซัก บ่ายโฒงนี่ไม่สั่นแล้ววันนั้นอ่ะครับ ปิดเครื่อง 2-3 รอบก้ไม่หายอ่ะครับจนว่าจะเอาไปเข้าศูนย์ พอดีแบตหมดเลยปิดเครื่องชาร์จกลับมาเปิดเครื่องใช้งานก็ยังนะจำได้ แต่พอเปิดไว้ซักพักมาลองดูอีกทีสั่นแล้ว

อาการเครื่องผมเป็นอย่างงี้อ่ะครับ ที่เอาไปเข้าศูนย์เพราะทางคุร sp guest แนะนำไงครับจำได้ปล่าวตอนนี้อยู่หน้า 28 อ่ะครับที่อาการเครื่องดับเองอ่ะครับตอนนีอากการนั้นก็ตั้งแต่เอาไปอัพมาก้พึงเป็นครั้งเดียวเองครับ อาการไม่สั่นของผมต้องเอาไปให้ศูนย์ดูปล่าวครับ คือผมเห็นว่ามันยังอยู่ในประกันก็เลยอะไรนิดหน่อยจะเข้าศูนย์อย่างเดียวอ่ะครับ ถูกปล่าวครับที่คิดแบบนี้ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2005 19:32  

อ้อจำได้ครับ~ Wink
เอ...ปัญหาขอคุณมันเกิดขึ้นไม่ค่อยจะแน่นอนอ่ะครับ บอกไม่ถูกเหมือนกัน

ถ้าจะแนะนำว่าเพื่อความสบายใจก็นำเข้าศูนย์ ก็ดีครับ~
แต่อยากให้เข้าไปตอนที่มันพอจะให้ทางศูนย์เค้าเห้นปัญหาอันนี้พอดีอ่ะครับ เค้าน่าจะช่วยแก้ปัญหาได้ง่ายยิ่งขึ้น~

ตอนนี้สงสัยอยุ่อย่างเดียว เรื่องว่า เครื่องอาจจะโดนความชื้น(โดยไม่รู้ตัว) อ่ะครับ
แล้วหน้าสัมผัสทองแดงต่างๆ มันเกิดหมองเล็กน้อย
(ดูจากกรณี อยู่เฉยๆเครื่องมันดับเองนะครับ จะเป็นที่หน้าสัมผัสขั้วแบต หมอง มีคราบเคลือบอยู่บางๆ ทำให้นำไฟฟ้าไม่สะดวก)

ยิ่งโดยเฉพาะ หน้าสัมผัสส่วนของ มอเตอร์สั่น อาจจะทำให้แตะกันไม่สนิท ซึ่งเป็นสาเหตุทำให้มันทำงานผิดปรกติไปอ่ะครับ
แต่บางจังหวะ(ส่วนใหญ่) สัมผัสส่วนของ มอเตอร์สั่น แตะกันสนิทดี

ก็ประมานนี้อ่ะครับถ้าจะให้เดาว่าสาเหตุมันน่าจะเกิดจากอะไรนะครับ
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2005 21:59  

โทรศัพท์ผมใส่ปลอกไว้เลยนะครับ แล้วอย่างงี้ถ้าสกปรกจริง ผมก็ต้องมั่นถอดปลอกมาเช็ดๆ โทรศัพท์ด้วยใช่ปล่าวครับ มันต้องถึงกับถอดแบตหรือส่วนข้างในมาเช็ดเลยปล่าวครับ หรือว่าแค่ถอดปลอกมาเช็ดอย่างเดียวก็พอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2005 09:47  

ไม่ต้องถึงขนาดนั้นครับ ความสกปรกอาจจะเห้นด้วยสายตา

แต่เรื่องความชื้นในอากาศมันมีอยู่ตลอดเวลานะครับแล้วแต่สภาพแวดล้อมตอนนั้นประกอบด้วย
เช่นช่วงนี้ฝนตกบ่อย (ก็ไม่ได้หมายถึงเอาเครื่องไปโดนน้ำฝนโดยตรงนะ)

ความชื้นในอาการเยอะ ความต่างของอุณหภูมิอาจจะก่อให้เกิดการจับตัวของละอองน้ำในอากาศ
คล้ายกับน้ำที่เกาะขวดน้ำเย็นๆอ่ะครับ ประมานนั้นอ่ะครับ

ยิ่งถ้าเอาโทรศัพท์ใส่ปลอก (ไม่แน่ใจว่าแบบไหน)
ถ้ามันเป้นแบบทึบๆ การระบายถ่ายเทความชื้นอาจจะไม่ดี ทำให้เกิดการสะสมเป็นความชื้นได้นะครับ

แบบถุงเท้า อืมถึงจะโปร่ง แต่จริงๆแล้วมันดูดความชื้นได้นะครับ ถ้าอยู่ในห้องแอร์ตอนฝนตกอ่ะครับ
ถ้าถอดออกมาแล้วเอามือจับเวลาโดนอุณหภูมิของร่างกาย แล้วสังเกตดีๆจะมีไอน้ำเกาะ(ไอน้ำแบบพ่นออกจากปากเวลาอากาศหนาวอ่ะครับ)

สรุป
ไม่ต้องถึงขนาดเอาออกมามั่นเช็ดหรอกครับ เวลาอยู่สถานที่แบบไม่เสี่ยงต่อการตกกระแทก ก็เอาออกมาวางไว้ธรรมดาให้อากาศถ่ายเท

จริงๆแล้วหน้าสัมผัสวงจรเค้าเคลือบสารกันความชื้นมาระดับหนึ่งที่จะไม่ทำให้เกิดสนิมเขียวๆของทองแดงง่ายๆอยู่แล้วนะครับ
การเช็ดแรงๆ(หรือบ่อยเกินไป)อาจจะไม่เป้นผลดีเสมอไปถ้าสารที่เคลือบอยู่หลุดไปหมด

และเกี่ยวเนื่องกับ เรื่องความชื้นสะสม ก็คือถ้ามีความชื้นสะสมมากๆ ก็อาจจะทำให้เป็นคราบได้
ถ้าชื้นมากๆก็อาจจะถึงขั้นสนิมเขียวกินได้เช่นกัน โดยที่ไม่ได้ไปขัดมันออก

ปล.ข้อมุลผมอาจจะผิดพลาดได้นะครับอาจจะไม่ต้องเชื่อตามทั้งหมดก็ได้
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2005 09:27  

น่าจะเป็นอย่างที่คุณ sp guest ว่ามาหล่ะครับเพราะผมเอาโทรศัพท์ใส่ในกระเป๋ากางเกงตลอดเวลาเลยเวลาไปทำงานอ่ะครับ ช่วงนี้ฝนตกกางเกงมันก็โดนฝนความชื้นจากฝนเลยอาจลองไปถึงตัวเครื่องแล้วก็ปอกด้วยทำให้ โทรศัพท์ผมมันเกิดความชิ้นทำให้มผลกับหน้าสัผัสอะไรประมาณนี้แน่ๆเลย อย่างงี้ถ้าผมถอดปลอกมาเช็ดปลอกกับตัวโทรศัพท์(ภายนอกนะครับพวกปุ่ม หน้าจอ) มาเช็ดบ่อยๆมันจะแก้ปัญหานี้ได้ปล่าวครับ ตอนนี้ผมเลยเอามาวางไว้ที่โต๊ะทำงานแล้วไม่เอาไว้ในกางเกงแล้วนอกจากเวลาออกข้างนอกเท่านั้น อันนี้ก็น่าจะช่วยได้ใช่ปล่าวครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2005 22:49  

แบบว่า~ เข้าเค้า เรื่องความชื้น~

แต่ว่าที่ผมเล่าให้ฟังมันเป็นความชื้นเข้าภายในเครื่องอ่ะครับ~ ซึ่งยากที่จะทำเอง
เช็ดแต่ภายนอกอาจจะไม่พอ แต่เบื้องต้น ก็ช่วยได้ที่ว่าไม่ให้ความเปียกชื้นเข้าไปมากกว่านี้

ก็เพื่อความสบายใจลองนำเข้าศูนย์แล้วชี้ประเด็นว่าเครื่องอาจจะมีความชื้นภายใน
(ทำให้หน้าสัมผัส ภายในต่างๆอาจจะมีปัญหา)
ก็เลยทำให้เครื่องทำงานผิดปรกติ ก็ได้ครับ บางทีอาจจะช่วยให้เค้าเช็คง่ายขึ้น

ก็ต่อไปก็ใช้งานตามปรกตินั้นแหละครับ

จริงๆแล้วอุปกรณ์อิเล็คทรอนิกส์แบบพกพาเครื่องใช้ต่างๆก็ต้องระวัง เรื่องเสี่ยงต่อการไปโดนน้ำ ทุกอย่างอยู่แล้วอ่ะครับ

ต่อไปช่วง(หน้าฝน)นี้ให้ระวังเรื่องเดียวที่ว่าต้องออกไปที่ๆอยู่กลางฝนแล้ว น้ำฝนจะไปโดนบริเวณที่พกโทรศัพท์ไป แล้วมีความชื้นเกิดขึ้น
(ถึงขั้นเปียกชุ่มที่ดูท่าเหมือนมันไม่น่าจะมีความชื้นเข้า แต่มันก็อาจจะเข้าได้ เพราะสภาพแวดล้อมมันมีความชื้นมาก)
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2005 15:47  

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
Catfish
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????-???MMS??????????Cx65???
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 05:03  

คือด้วยความที่ไม่ค่อยได้ใช้MMSเท่าไหร่ค่ะ แต่ได้ไปเปิดบริการMMSและGPRSไว้แล้ว แล้วก็ให้ศูนย์Orangeเซ็ทค่าต่างๆไว้ให้แล้ว อยากถามว่า ถ้าเราSwitch OFF GPRSไว้(มีคนบอกว่าถ้าเปิดGPRSไว้ตลอดเวลาจะทำให้กินแบตอ่ะค่ะ) เราจะสามารถรับ-ส่งMMSได้หรือเปล่าคะ ตะก่อนเมื่อนานมากๆจำได้ว่า เคยส่งMMSให้เพื่อนได้ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดการเชื่อมต่อGPRSไว้ แต่อาจจะจำผิด เลยอยากถามคุณๆในบอร์ดนี้ว่า ถ้าจะรับ-ส่งMMSเนีย จำเป็นต้องเปิดการเชื่อมต่อGPRSก่อนหรือเปล่าคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ถ้าส่งได้ทั้งๆที่ไม่ต้องเปิดGPRS แสดงว่าเครื่องของเรามีปัญหา(อีกแล้ว) คงต้องเอาให้ศูนย์ดูแล้วหล่ะ Sad
kurenpeter
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2005 23:54  

ถ้าปิด GPRS ไว้จะรับ MMS ได้ครับ
ถ้าจะส่ง MMS ก็ต้องเปิด GPRS ก่อนครับ เมื่อส่งเสร็จแล้วก็ปิดซะจะได้ไม่เปลืองแบตครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2005 19:44  

ถ้าปิด GPRS ก็ส่ง MMS ได้ครับ~
เครื่องไม่ผิดปรกติหรอกครับ... แต่!!!! ค่าใช้จ่ายการส่งครั้งนั้นจะผิดปรกติ(จ่ายแพงขึ้น)

โดยที่ตอนส่ง ทางช่องทาง GPRS ไม่ได้มันจะเลือกเป็นแบบ CSD แทนครับ (คลายโมเด็มต่อเน็ตนะครับ)
ซึ่งมันจะโทรไปที่ศูนย์บริการเผื่อใช้รับส่งข้อมูลมือถือ ครับและคิดค่าบริการแบบ นาที/??บาท ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการ

ถ้าส่ง MMS ควรเปิด GPRS ก่อนส่งครับเพราะค่าใช้จ่ายของ GPRS จะเหมาจ่ายไปใน MMS เป็นต่อครั้ง ครับ~
แต่ถ้าเป็นส่งแบบ CSD มันจะมีค่าบริการ CSD เพิ่มเข้ามาด้วยแบบเลี่ยงไม่ได้
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 09:38  

พอดีผมมีเรื่องรบกวนถามอีกเรื่องครับ

1.คือเมื่อวานนี้อ่ะครับแบตผมหมดผมก็ชาร์จธรรมดาทั่วไปนะครับ แต่พอผมเสียบเข้าไปที่ช่องเสียบไฟก็เข้านะครับ แต่ที่ไม่ปกติคือมันสามารถขยับหัวที่เสียบอยุ่ในช่องได้อ่ะครับ วึ่งพพอดูดีๆมันคือเสียบไม่ลงช่องมันแบบพอดีๆซึ่งพยามยามเสียบเท่าไหรก็ไม่ได้อ่ะครับมันก้เสียบแบบเบี้ยวๆอยู่อย่างงั้นแต่ไฟเข้านะครับ หรือถ้าขยับๆบางทีมันก็ทำให้ไฟไม่เข้าเลยอ่ะครับคือพอเสียบเข้าไปแล้วต้องอย่าไปขยับหัวที่เสียบชาร์จเลยอ่ะครับเพราะมันเสียบไม่ลงช่องพอดี ผมเลยไม่ทราบว่ามันเป็นอย่างงีทกครั้งอยู่แล้วหรือว่ามันผิดปกติครับ แต่ไฟเข้านะครับเพียงแต่ห้ามไปขยับหัวเลยอ่ะครับ

2.พอดีผมเหมือนมือบอนอ่ะครับ ไม่รุ้ว่าเกี่ยวกับข้อแรกรึปล่าวนะครับ คือผมเคยแบบเขย่าโทรศัพท์เล่นๆซัก 2-3 ครั้งพอก็ได้ยินเสียงเหมือนมันมีอะไรที่ไม่ลงล็อกมันอ่ะครับ(แต่ผมทำก่อนที่จะเสียบแบตนะครับคือเคยลองขย่าเล่นดูนานแล้วอ่ะครับ) เมื่อวานพอมีปัญหาเรื่องเสียบที่ชาร์จไม่ลงล็อกช่องมันผมเลยนึกขึ้นได้เลย ลองถอดแบตมาดูอ่ะครับปรากฏว่ามันไมได่ลงล็อกช่องที่ใส่แบตตด้านหลังเครื่องอ่ะครับ คืออาจนึกภาพที่ผมบอกไม่ออกนะครับ คือแบตตเครื่องผมตอนนี้ผมใส่ลงในเครื่องนะครับถ้ายังไม่ได้ปิดฝานะครับถ้าเราเทเครื่องลงมาแบตมันก็จะหลุดออกมาเลยคือมันไม่มีอะไรล็อกเลยอ่ะครับทุกทีพอเราไส่ไปแล้วมันต้องดันไปทางใดทางนึงให้หลุดจากล้อกมันก่อนใช่ปล่าวครับ แต่นี่ใส่ยังไงก็เหมือนมันไม่มีตัวล็อกอยู่อครับ เลยไม่ทราบว่าทำไมอยู่ๆมันถึงเป็นยังงี้ได่อคะรับ แบตผมดูแล้วก็ไม่มีอาการบวมนะครับผมละเซ้งจริงๆกับรุ่นนี้อ่ะครับไม่น่าเปลี่ยนเลยครับ นี่ก็เข้าถามที่นี่เป็นครั้งที่ 3 แล้วนะครับ ยังไงรบกวนช่วยตอบไขข้อกระจ่างให้ผมหน่อยละกันนะครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 15:45  

ข้อ 1
ผมนึกภาพไม่ออกนะครับว่ามันเบี้ยวขนาดไหน ถ้ามีกล้องลองถ่ายให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
คุณลองดูข้างในช่องเสียบของโทรศัพท์หรือยังว่ามีอะไรแปลกปลอมเข้าไปติดอยู่ข้างในมุมใดมุมหนึ่งหรือเปล่า

ซึ่งถ้ามีอะไรแปลกปลอมไปติดอยู่ข้างใน หนุนอยู่ มันก็ทำให้เสียบไม่สนิทและดูเบี้ยวๆได้นะครับ
เพราะของผมใช้ที่ใส่ไปปรกติมันก็พอที่จะขยับโยกซ้ายขวาได้อีกเล็กน้อยอยู่แล้วนะครับและไม่มีอาการขยับแล้วไฟไม่เข้านะครับ

ผมว่าหน้าสัมผัสของช่องเสียบที่ตัวเครื่อง หรือไม่ก็ ที่ชาร์ตแบตเป็นคราบหมอง(อาจจะมาจากความชื้นรึเปล่านะ)
อ่ะครับ ลองหาอะไรมาเช็ดๆขัดออกเบาๆดูก็น่าจะหายแล้ว แต่ตั้งแต่ผมใช้งานมามันก็ปรกตินะครับไม่เกิดคราบหมองอะไรเลย
ไม่เคยเช็ดเหมือนกัน อยากมากจะเป้นที่ขั่วแบตผมหมองครับ เพราะถอดเข้าออกเปลี่ยนซิมบ่อย
ขั่วแบตผมหมองเพราะจากโดนความชื้นจากมือผม ผมก็เลยป้องกันไว้ก่อนด้วยการเช็ดแล้วใส่กับเข้าไปที่เดิมก็ใช้งานได้สบาย

ข้อ 2
เนื่องจากที่เล่าไปว่าผมเป้นคนถอดแบตเข้าออกบ่อย ผมเลยพอจะเดาได้ว่าทำไมเครื่องคุณอยู่ดีๆก็ดับเองได้
และผมว่าผมนึกภาพข้อนี้ออกง่ายกว่านะครับ

ผมว่าครั้งนี้คงไม่เกี่ยวกับความชื้นแล้วล่ะครับ

เป็นที่ขอบนูนๆที่ตัวแบตด้านขวาถ้าสังเกตดีๆ มันไม่เข้าล๊อกกับที่ล็อกแบต นะครับ (ถ้าดูจากวิธีใส่/ถอดแบตในคู่มือ)
แค่ขยับออกมานิดเดียวมันก้ทำให้เครื่องดับได้นะครับ ยิ่งคุณบอกว่ามันเขย่าแล้วมีเสียงหลวมๆ ที่เกิดจากแบต

สำหรับของผมก็เป้นแบบนั้นครับแต่ผมถอแบตเข้าออกบ่อยๆเพราะต้องเปลี่ยน ซิม การ์ด จนขอบนูนๆที่ตัวแบตด้านขวา
มันหักออกไปครับ แต่ผมก็ทำศัลยกรรมถาวร เสริมขอบตรงนี้ให้มีขึ้นมาตามเดิมเพื่อจะให้มันเข้าล๊อกกับที่ล็อกแบตได้อ่ะครับ

แต่จริงๆแล้วถ้าไม่เสริมถ้าวรตรงนี้ก็หาฟองน้ำหรือกระดาษบางๆมากดทับตรงนี้ไว้แล้วปิดฝาหลังไปแบตก็จะไม่ขยับแล้วนะครับ

อันที่จริงผมก็ใช้รุ่นนี้แบบไม่ได้ถนอมอะไรมากมาย มาก็กว่า 14 เดือนแล้วก็ไม่เห็นมันจะเกเร อะไรกับผมเลยอ่ะครับ
ใช้งานได้ขยันขันแข็งและให้ความร่วมมือกับผมเป็นอย่างดี เมื่อมีการทดลองอะไรใหม่ๆ
ไม่มีปัญหาอะไรเลยที่สะสางไม่ได้เลยตลอดระยะเวลาการใช้งานมา Cool
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 18:00  

ผมลองดูแล้วในช่องมีอะไรขาวๆอยู่ข้างในอ่ะครับ ไม่ทราบของทางคุณมีเหมือนกันปล่าวครับ

แสดงว่าที่เครื่องผมดับบ่อยๆเพราะแบตหลวมเหรอครับ เครื่องผมแทบไม่เคยถอดออกมาเลยนะครับ คือใช้ซิมเดียวตลอดครับแล้วก็ใช้จนแบตหมดค่อยชาร์จอ่ะครับ อย่างงี้แสดงว่าในตัวแบตผมมันมีอะไรที่หลุดออกไปใช่ปล่าวครับหรือว่าเป็นที่ส่วนประกอบในตัวเครื่องกันแน่อ่ะครับ แล้วถ้าเอาไปให้ศูนย์ทำให้นี่จะกลับมาดีเหมือนเดิมปล่าวครับแล้วต้องมีค่าใช้จ่ายรึปล่าวครับพึ่งซื้อเมื่อเดือนเมษานี้เองอ่ะครับ เครื่องเก่าผมใช้ Moto v+ ไม่มีปัญหาเลยนะครับ 3 ปี พอดีเลยนึกเสียดายเครื่องเก่าซะแล้วอ่ะครับยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่าควรทำไงดี เพราะเรื่องความชื้นหลังจากที่ทางคุณแนะนำให้ถอดปลอกมาเช้ดผมก็ถอดออกมาเช็ดบ่อยๆแต่อ่ะครับภายนอกไม่ถึงกับถอดฝาอะไรมาเช็ดนะครับ ยังไงแนะนำทีครับขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 00:21  

ช่องใส่คอนแน็คเตอร์ของผม ก็เป็นวัสดุสีดำๆ มีรอยร่องแถบโลหะ มีลักษณะเป็นบล๊อกที่รูปร่างพอดีกับหัวชาร์ต และ ไม่มีวัสดุแปลกปลอมอะไรนะครับ

เรื่องแบตผมไม่ได้สรุปนะ แต่ผมเดาเอา
ถ้าใส่แบตแล้วคว่ำลงแบตก็หลุดออกมาเลยนี่ อาการไม่ปรกติแล้วนะครับ
ลักษณะทั่วไประบบกลไกการยึดติดถ้าปรกติจะแน่นหนาดีไม่หลุดออกมาง่ายๆนะครับ

เพราะของผมก่อนรอยนูนของแบตมันจะหักไป ใส่แบตไปแล้วคว่ำไว้ ยกขึ้นมา แบตมันต้องไม่หลุดนะครับ
รอยนูนที่หักไปแล้วผมทำเสริมขึ้นมาใหม่มันก็ไม่ได้แน่นหนาอะไรมากมายแค่เกี่ยวติดอย่างหลวมๆมันก็ยังอยู่อ่ะครับ

มันไม่เห็นของจริงของคุณนะครับบอกไม่ถูกเหมือนกัน

ก็แบตของคุณมันมีรอยบิ่นบริเวนที่ว่าหรือเปล่าล่ะครับถ้าเป้นที่ตัวแบต คงไม่เท่าไหร่หาอะไรเอามาเสริมก็เหมือนเดิมแล้ว
แต่ถ้าเป็นคล้ายๆตะขอ จากโครงเครื่องขาวๆ หักไปนี้ก็หนักหน่อยนะครับ เพราะโครงเครื่องสีขาวเครื่องตัวยึดชิ้นส่วนเครื่องทั้งหมด คงต้องไปติดต่อศูนย์ เรื่องวิธีแก้ไข

และการที่บอกว่า "แทบไม่เคยถอดแบตออกมาเลย" ก็ไม่ได้แปลว่ารอยนูนนั้น จะหักหรือบิ่นหลุดออกไปไม่ได้ นะครับ
ขึ้นอยู่กับตอนใส่แบตด้วยครับว่าตอนลองเครื่องผ่านมือใครมาบ้าง น้ำหนักมือของคนเราไม่เท่ากันครับ
ของผมแค่ถอดเข้าออกแค่ 3 ครั้งกับมือผมเองมันก็บิ่นไปแล้วและครับ สงสัยเป้นเพราะเป็นรอยนูนที่มันกลวงด้วยเลยหักบิ่นง่าย ถ้าทำมาแล้วมันตันคงไม่บิ่นหักหลุดออกไปง่ายๆ

เรื่องความชื่นนะครับ

ชื่นได้มันก็แห้งได้ครับ อย่าไปเช็ดภายนอกบ่อยจนเกินไปเลย เช็ดภายนอกเป็นการทำความสะอาดตามความเหมาะสม จะดีกว่านะครับ

ความชื้น มันเป็นความชื้นภายใน เหมือน ขวดน้ำเปล่าที่น้ำหมดแล้วปิดฝาไว้สนิท นะครับ
ทิ้งไว้ก็จะเห็นไอความชื้นอยู่ข้างใน ใช่ไหมครับ เช็ดภายนอกแทบจะช่วยอะไรไม่ได้เลย
ถ้าไม่เปิดฝาระบายอาการ ให้ความชื้นนั้นระเหยออกไปบ้างจากข้างในขวด จนมันแห้งสนิทไปเองนะครับ

โทรศัพท์ก็เหมือนกัน ถ้าสงสัยเป้นเรื่องความชื้นก็แค่ถอดฝาหลัง ถอดแบตฯ (หน้ากากด้านหน้าด้วยก็ดี)
พึ่งไว้เฉยๆในอากาศที่ ถ่ายเทสะดวก เรื่องระยะเวลาก็แล้วแต่ความชื้นมากน้อยนะครับ สมมุติ ถ้าเอาไปตกน้ำมาก็หลายวันเชียวแหละ
ขอแนะนำลองเอาสารดูดความชื้นที่แถมมาในขนมพวก โดโซะ มาวางไว้ใกล้ก็ดีนะครับน่าจะช่วยดูดความชื้นได้เร็วขึ้น
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 09:26  

อย่างงี้ผมว่าคงต้องเอาไปให้ศูนย์ตรวจแล้วละครับแล้วถ้าเครื่องมันเสียหายมันจะมีทางซ่อมให้กลับมาเหมือนเดิมรึปล่าวครับ ทางศูนย์อ่ะครับแล้วจะมีคาใช้จ่ายรึปล่าวครับ เพราะเครื่องยังอยู่ในประกัน แล้วอาการแบบผมนี้น่าจะเป็นที่เครื่องหรือแบตอ่ะครับเพราะแบตมัน 6 เดือนหมดประกันแล้วครับ ยังไงช่วยแนะนำอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 19:10  

ถ้าถามเรื่อง มันเป็นที่เครื่อง หรือ มันเป็นที่แบต

คุณต้องถ่ายรูปมาให้ดูชัดๆนะครับ เพราะผมไม่เห็นสภาพของมันผมก็ตอบอะไรไม่ได้เหมือนกัน~ เหมือนคนตาบอดน่ะ Cool มองอะไรก็ไม่เห็น

เรื่องประกันคุณลองไปอ่านเงื่อนไขการรับประกันที่แนบมาตอนแรกดีๆนะครับ
ว่ามันมีเงื่อนไขอย่างไรบ้าง แล้วลองไปปรึกษากับทางศูนย์ดูอีกที ว่ามันจะมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างหรือเปล่า

ถ้าเป็นที่โครงเครื่องสีขาวทั้งชิ้น(แต่ตะขอล๊อกแบตมันหักไป) คิดว่าที่ศุนย์น่าจะมีตัวอะไหล่เอาไว้เปลี่ยนทั้งชิ้นนะครับ
เพราะถ้าตะขอมันหักไป ยังไงๆ ก็เกี่ยวล๊อกแบตฯไม่ติดแน่นอน คงต้องเปลี่ยนทั้งชิ้น

แต่ถ้าเป็นที่แบต เรื่องประกันหมด 6 เดือน แต่อายุการใช้งานมันนานกว่านั้นมาก ถ้าไส้ในของแบตไม่มีปัญหา
เค้าคงช่วยอะไรคุณไม่ได้นอกจากจะ
- ถ้าใช้แบตฯ ก้อนเดิม เค้าก็คงเสริมขอบนูนขึ้นมาให้ ตะขอล๊อกแบตมันเกี่ยวติดนะครับ (ถ้าตะขอของโครงเครื่องมันมีอยู่ในสภาพดีไม่หักไปด้วยนะ ซึ่งมันน่าจะมีสภาพแข็งแรงดีกว่าด้านของตัวแบต)
- ซื้อแบตฯ ก้อนใหม่ที่มีรูปร่างภายนอก สมประกอบ ไม่หักหรือบิ่น

ความชื้นในเครื่อง ก็ถือโอกาสให้เค้าเช็คดูไปในตัวเลยต้องส่งไปตรวจเช็คอยู่แล้ว~

ปล.ถ้ายังไงแนบรูปมาให้ดูด้วยสิครับ เห็นแล้วจะได้แนะนำได้ถูกทางมากยิ่งขึ้น
เพราะตอนนี้คุณถามมาหลายทางมากเกินไปจนดูเหมือนมีความวิตกกับปัญหาที่เกิดขึ้นมากเกินไป
จนสรุปไม่ได้ว่า ปัญหาตัวไหนเป้นปัญหาใหญ่ปัญหาเล็กๆน้อยๆ หรือปัญหาหลัก กันแน่นะครับ
ปัญหาบางอย่างถ้ามันไม่หนักหนาเกินไปแก้ไขเองก็คงจะเร็วกว่ามั้งครับ อาจจะเอาของตัวเองไปเปลี่ยบเทียบกับคนอื่นดู(ของร้านก็ได้)
แล้วก็จะรู้ว่าปัญหามันเกิดขึ้นเพราะอะไรกันแน่
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2005 21:54  

ผมลองปตรวจดู คือตัวที่ล้อกแบตที่เป็นชิ้นพลาสติกเล็กมันหลุดออกมาอ่ะครับ ตัวแบตมันก็เลยไม่ได้ถูกล็อกไว้อ่ะครับ ผมก็เลยไปเอาเข้าศูนย์ที่เดอะมอล ท่าพระ พนักงานเอาไปดูไมได่ถามอะไร เดินเข้าไปแล้วออกมาบอกว่า แบตเสียต้องซื้อใหม่ ผมงงเลยยังไมได้บอกออะไรเอาเครื่องเข้าไปแล้วบอกว่าแบตเสีย ผมเลยบอกว่าที่เอามาแบตไมได่เสียตัวล้อกมันหลุด เค้าเลยเอาเข้าไปข้างในอีกครั้งนึง แล้วออกมาบอกว่าตรงนี้ลูกค้าทพเองนะค่ะ ต้องเสีย 600 บาท ผมเลย งงเลยว่า 600 บาทนี่ค่าอะไรไออาการที่ผมเป็นก็อาจมองได้ว่าผมอาจทำ(ทั้งที่ไมได้ทำ) แต่ผมคิดในใจว่าไอตัวล้อกมันหักไม่ใช่ว่ามันต้องเปลี่ยที่ตัวบอร์ดเลยเหรอหรือผมอาจเข้าใจผิดผมเลยเอาเครื่อกงลับไม่ส่งซ่อมเพราะสงสัยว่าไอ 600 บาทนี่มันค่าอะไรกันแน่ถ้าเป็นค่าตัวบอร์ดผมว่ามันคงไม่ใช่แค่ 600 แน่ถูกปล่าวครับคือดูแล้วเหมือนพนักงานมั่วๆยังไงๆไม่รู้ ผมเลยคิดว่า เค้าก็คงเอากาวมาติดให้ผมแน่ๆเลยครับแล้วมาคิด 600 แน่เลย คือดูแล้วมันมั่วๆจริงๆนะครับ 600 ค่าอะไรแต่ผมไมได้ถามนะ เพียงตแร้สึกว่ามันไม่ใช่อ่ะครับ เลยเอากลับแล้วเอากระดาษอุดไว้แบตจะได้ไม่หลุดตอนนี้ก็แก้ปัญหานี้ได้แล้วอ่ะครับโดยใช้กระดาษอุดไว้ ผมละงงจริงๆกับ 600 บาทเลยอยากมาสอบถามดูว่า 600 บาทนี่คาอะไรพอทราบปล่าวครับพนักงานเค้าบอกเป็นค่าเปลี่ยนแต่ผมไมได่ถามหรอกนะครับว่าเปลี่ยนอะไร ยังไงช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2005 22:48  

สรุป
ปัญหาเกี่ยวกับช่องใส่ ฟังๆมา แบตฯ เข้าเงื่อนไข ข้อที่ 7 ในใบประกัน นะครับ พนักงานเลย ประเมินมาแบบนั้น

แต่คุณนี้ก็แปลกๆนะครับ
ในเว็บบอร์ด คุณ ยิงคำถามมา เป็นจุดๆได้ สงสัยอะไรจุดไหน ก็ ยิงคำถามจุดนั้นมา~

แต่ถึงเวลาจริงๆ (ศูนย์ ซีเมนซ์) กลับกลายเป็นว่า
- รู้ว่าจะถามอะไร แนวทางประมานไหนอยู่แล้ว แต่ก็ไม่ยอมถามให้หายข้องใจ
- เกิดคำถามในใจเอง แล้วก็ ตอบคำถามเอง
- คุณไปถึงที่แล้วแต่คุณไม่ถาม แล้วคุณจะมา ถามคนอื่น มันจะได้คำตอบที่แท้จริงไปได้อย่างไรล่ะครับ เนี้ย Question

ขอแนะนำว่าคุณกลับถามถาม ศูนย์ฯ ให้ได้รับความกระจ่างเองดีกว่า ว่าเค้าจะซ่อมแบบไหนกันแน่ เค้าคงอธิบายได้
ลองรับฟังดูแล้ว ประเมินว่า มันสมน้ำสมเนื้อกับค่าใช้จ่าย 600 บาท หรือเปล่า จะดีกว่ามั้งครับ
ถ้าประเมินเองแล้วยังไม่แน่ใจ ค่อยกลับมาถาม ก็ยังไม่สายหรอก

อืมแต่ปัญหานี้มันก็เหมือนปัญหาเฉพาะหน้านะครับ ที่คุณทำการแก้ไขไปแบบนั้น ก็ถือว่าแก้ไขปัญหานั้นลงแล้ว
แต่อย่างไรซะ มันก็เป็นปัญหานั้นติดอยู่ แต่ถ้ายังไม่กระทบกับการใช้งานมากนัก ก็ไม่ต้องรีบก็ได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2005 22:56  

เอ้อ เดี๋ยวก่อน ทำไม ....
ไม่เอาไปเข้าศูนย์ใหญ่ “Siemens Mobile Care Center สาขาจตุจักร” ที่อาคารแสงชัยมิเตอร์ ล่ะครับเนี้ย
คิดว่าเค้าน่าจะบริการได้ ด้วยความมั่นใจ นะครับ คงจะไม่ทำให้เรารู้สึกว่าเค้าบริการ มั่วๆ ไปได้แน่ๆ

และส่วนใหญ่ เดี๋ยวนี้ ผมก็เห็น คนในเว็บบอร์ด นี้มักจะเอาเครื่องเข้าเข้าศูนย์ที่นั้นมากกว่า~
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2005 13:45  

คือบ้านผมอยู่ฝั่งธนอ่ะครับแล้ว ที่ผมไปเป็น i-mobile ครับไม่ใช่ศูนย์ซีเมนส์ สาขาจตุจักรที่ว่าอยู่ช่วงไหนอ่ะครับ เผื่อว่างผมจะได้ไป ส่วนไอค่า 600 บาทที่ผมไมได่ถามพนักงานนั้นเพราะผมรู้สึกว่าคงมั่วมาให้แน่เลยครับ เลยไม่อยากถามต่อคือมันเหมือนงงตั้งแต่ที่อยู่เดินมาบอกแบตเสียแล้วหล่ะครับ เหมือนกับไม่เชื่อถือแล้วไงครับเลยไม่อยากถามต่ออ่ะครับ ยังไงช่วยบอกที่อยู่ของสาขาตรง จตุจกัรให้หน่อยละกันครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2005 16:48  

ก็อย่าเพิ่งไปว่าเค้า มั่ว จากอาการ งงๆ สิครับ~ ลองถามดูให้แน่ใจก่อน
ถ้าเค้าตอบไม่ได้ ตอบไม่ตรงประเด็นนี่ คงจะเรียกว่า มั่วได้อ่ะนะ

ยิ่งเป็น ไอ-โมบาย นี่ต้องถามเลย ว่าเค้ามีขั้นตอนดำเนินการยังไง
คือ ไอ-โมบาย ซ่อมเครื่อง ยี่ห้ออื่นไม่ได้หรอกครับต้องยังไงซะ ต้องรับเครื่องแล้วส่งเข้า ศูนย์ประจำยี่ห้อนั้นอยู่ดี
ก็ประมานนี้นะครับ ถึง อยากจะให้ถามให้กระจ่างไปเลย ว่าเค้าจะดำเนินการอย่างไรกันแน่~

โห้อยู่ตั้ง ฝั่ง ธนฯ ก็ พอสมควรเลยนะครับ

ถ้าสนใจติดต่อ ศูนย์ ซีเมนส์ สาขาจตุจักร ก็

Siemens Mobile Care Center : สาขาจตุจักร (100 เมตรจากสถานีรถไฟฟ้าสะพานควาย ไปทางขนส่ง ฝั่งเดียวกับ บิ๊กซี)
748/12 อาคารวิศวกรรม บริษัท แสงชัยมิเตอร์ จำกัด
ถ.พหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กทม. 10400
เวลาทำการ จันทร์-ศุกร์ 8.30 - 17.00 น. เสาร์ 8.30 - 12.00 น.

ข้อมูลอย่างละเอียด (รูปแผนที่ กดขยายได้)
http://www.scmsemitech.com/news_siemens_center.htm
sa111
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2005 17:47  

ผมก็หักตรงเขี้ยวล็อกแบตเหมือนกัน (ดีไซด์ได้ประหยัดมาก ใช้พลาสติกบางๆๆ)
มันเป็นจุดอ่อนไม่เหมือน nk ล็อกเเน่นหนา
ให้บอกไปเลยพลาสติกกรอบ เสื่อมสภาพ
หรือจะเอาถุงพลาสติก ซ้อนหลายชั้นลองฝาเครื่องก่อนปิดก็ได้ ให้ฝาเครื่องเป็นตัวกดแบต
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2005 22:56  

nk รุ่น ตัวเล็กๆบางๆ บางทีก็ไม่มีที่ล๊อกแบตฯ แน่นหนาเสมอไปหรอกครับ
แค่ทำมาให้เป็นช่องพอดีตัวแบตเป๊ะ มีเขี้ยวเล็กๆ 2 ข้างที่ต้องใส่เข้าไปก่อนแค่นั้นเอง
อีกด้านก็ปล่อยลอยไว้ว่างๆ ไม่มีอะไรล๊อกไว้ซักกะอย่าง แม้ต่อรุ่นใหญ่ๆเองก็ตาม

ส่วน CX65 ผมว่าแน่นหนาแข็งแรงพอสมควร นะครับ อันนี้ไม่ได้เข้าข้างตัวเองนะ
แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า เอาไปทำหัก กันได้อย่างไร Neutral เพราะผมใช้มา 14 เดือน
ถอดเข้าถอดออกเปลี่ยน ซิม อยู่บ่อยๆ เขี้ยวล๊อกแบตมันก็อยู่ แข็งแรง ดีแบบในรูป อ่ะ

เขี้ยวล็อกแบต ฯ

รอยนูนของแบตฯที่หักไป แค่นั้น ตอนนี้ศัลยกรรม เสริมถาวรด้วยซิลิโคนแล้ว (ปืนกาว) จุดอ่อนจริงๆอยู่ตรงนี้ ซึ่งก็ไม่ใช่สาระสำคัญอะไร

ตอนเอาแบตฯใส่เข้าไป รอยที่บิ่นไป เขี้ยวล๊อก เกาะไม่ติดกันพอดี ถ้าจะว่ากันตามร่องรอย Confused
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2005 09:44  

แสดงว่าศูนย์ ไอโม-บาย นี่ต้องบริการได้แย่มากๆเลยใช่ปล่าวครับจากที่คุณ แนะนำมาเพราะผมลองอ่านหลายๆที่เค้าก็มีแต่คนว่ ไอโมบายว่าห่วย อย่างงี้ถ้ามีปัญหาผมคงต้องไปศูนย์ตามที่คุณ แนะนำดีกว่า ไกลหน่อยแต่ก็รู้สึกมั่นใจ แล้วมันจะมีค่าใช้จ่ายอะไรรึปล่า สำหรับกรณีผมอ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2005 15:01  

ผมไม่เคยแนะนำว่า "ศูนย์ ไอโม-บาย นี่ต้องบริการได้แย่มากๆเลย" นะครับ

คุณควรจะทำความเข้าใจเล็กน้อยก่อนนะครับ ว่า.....

ศูนย์ ไอ-โมบาย(ช็อป) เป็นแค่ตัวแทนจำหน่ายในสินค้ายี่ห้ออื่น เท่านั้น
ก็เหมือนกับ ร้าน เจ-มาร์ต หรือ ร้านที่เปิดกิจการใหญ่โตอื่นๆ ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายเหมือนกัน ซึ่งในร้านมี สินค้าหลายยี่ห้อ

การติดต่อกับตัวแทนจำหน่าย ก็เหมือนกับ ติดตต่อตัวกลาง
และ เพื่อการรักษาสิทธิประโยชน์ ของเรา เราควรทำอย่างไรบ้าง อันนี้ก็คงจะรู้กันอัตโนมัติอยุ่แล้ว
เบื้องต้นก็คงเป็นการ สอบถามให้หายข้องกังขา ข้างใจต่างๆ ลง ต่อไปก็แล้วแต่สถาณการณ์ของใครของมัน

ชื่อเสียงด้านลบ ก็คงจะเป็น ไอ-โมบาย(ช็อป) มีสินค้าเป็น ยี่ห้อของตัวเองด้วยนะครับ
อย่างไรซะ ก็คงหนีคำ วิภาควิจารณ์ จากลูกค้าในปัญหาที่เกิดขึ้นจากสินค้าไม่พ้นหรอก ใช่ไหมครับ

จากจุด นี้ ต้อง วิเคราะห์ เอาเองนะครับว่า เสียงลือเสียงเล่าอ้าง มันมีที่มาว่ามาจากเหตุผลใดกันแน่
บางคนอาจจะใช้งานได้ดีมาก จนไม่มีปัญหาอะไร จนไม่สนใจที่จะมาบอกข้อมูลอะไรเลยก็ได้
แต่มีปัญหามา สิครับ ต่อว่ากันทางอินเตอร์เน็ตใหญ่เชียว~ เหมือนกับคำที่ว่า (ผมจำได้แต่เรียบเรียงไม่ถูกที่เค้าพูดประมานนี้)
"ทำดีแทบตายไม่มีใครเห็น ทำเสียนิดเดียว คนจับผิดกันใหญ่โต เอาความดีมากมาย มาลบล้างก็ไม่หาย"

ตัวแทนจำหน่ายก็คือตัวแทนจะหน่ายอ่ะครับ

คุณอยู่ใน เขต กทม คุณเลือกได้ว่าจะไปรับบริการจากใคร
แต่อย่างผม อยู่ ตจว ตัวเลือกไม่มี ถ้าผมมีปัญหาผมก็ต้องเข้าหาตัวแทนจำหน่าย ใช่ไหมล่ะ~

เพราะ สุดท้ายเครื่องก็จะส่งไปอยู่ที่ ศุนย์ ซีเมนซ์เหมือนกันครับ (รวมทั้ง ยี่ห้อ อื่นๆ ที่ไม่ใช้ ยี่ห้อของ ไอ-โมบาย ด้วย) Wink

----

สรุป
รูปที่ผม เอามาให้ดูพอจะชี้ได้ไหมว่า ตรงไหนมัน หัก เสียหาย ไป
ถ้าเป็น ชิ้นส่วน พลาสติก หัก เสียหายไป มันก็เข้าเงื่อนไข การรับประกันข้อที่ 7 นะครับ ลองไปอ่านดูเองก็แล้วกัน
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2005 17:57  

ไอตัวที่ล้อกแบตที่อยู่กับตัวเครื่องนั่นแหละครับที่มันหลุดออกมาไม่ใช่ที่ตัวแบตครับแล้ว เงื่อนไขนี่หาอ่านได้ที่ไหนอ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2005 18:46  

ด้านหลัง บัตรรับประกัน (สำหรับลูกค้า) ของ SIEMENS Mobile นะครับ

ข้อ 7 การรับประกันคุณภาพสินค้า ไม่ครอบคลุมถึงเสาอากศ แป้นกดโทรศัพท์ (Keypad) และชิ้นส่วนพลาสติกต่างๆ ของตัวเครื่องและชุดอุปกรณ์ที่ตรวจสอบพบว่าเกิดจากการกระแทกในลักษณะต่าง ๆ

และ

ผมขออนุญาต งดตอบคำถาม หรือ แนะนำ อะไรเพิ่มเติมกับคุณอีก

จนกว่าคุณจะเข้าไปรับคำปรึกษาปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นกับคุณเอง ที่ ศูนย์บริการหลัก ซีเมนซ์ นะครับ
ซึ่งคงจะให้คำตอบได้ตรงใจคุณ มากกว่าผมแน่ๆ เพราะ ปํญหาหาของคุณทั้งหมด ฟังดูแล้วมีความจำเป็นที่จะต้องเข้าศูนย์ ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว....
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2005 09:47  

ครับยังไง ก็ขอโทษทางคุณ sp guest ด้วยนะครับที่ผมสอบถามมากจนน่ารำคาญ ผมก็เข้าใจที่คุณคงรำคาญครับ แต่ยังไงก็ขอขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำที่ดีๆมาตลอด(น่าจะดีกว่าที่ศูนย์ ไอโมบายอีกนะครับ) ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งครับ
คนนอกใจ โนเกีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2005 16:05  

**** "X1" "S65" "CX65" *****
รุ่นไหนเจ๊งกว่ากันอ่ะ ผมแบบว่า ชอบ ถ่ายรูปเก็บความประทับใจ ดูรูปที่ถ่ายๆ ไว้ ตอนเหงาๆ เลยถ้าได้หน้าจอใช้ได้ (ไม่ต้องเพอร์เฟก ก้อได้) ก้อจะแจ๋ว เล๊ย...หรือถ้าอยากอัดรูป หรือ โหลดลง คอม ก้อไม่ เสียความรู้สึก ถ้าอัด วีดีโอได้ด้วยเนี้ย เจ๊งงง ไปเลย..... มีเสียงริงโทน น่ารักๆ (ไม่ค่อยเน้นหรอกตรงเนี้ย) สามารถ ส่ง-รับ รูป ฯ ผ่าน bluetooth หรือ IrDA กับมือถือ อันอื่นได้

**** ใครที่มีคำแนะนำ ให้ผมบ้างไหม? ... น่าจะง่ายกว่า เนอะ, เพราะ ผมแจ้งความต้องการใช้ มือถือแล้ว...

><><> ชอบ X1 เพราะ...
*ท่าทาง ลูกเล่นเยอะดี มี mms ด้วย
*แล้วก้อมี fm/ mp3 ฟังตอนเหงา
*มี bluetooth ที่สามารถติดต่อ กับใครๆ ได้
*มีคนใช้กันมานานแล้ว น่าจะมีอะไรๆ โหลดๆ สนุกๆ ได้ไม่ยาก
*ฟังชั้น ท่าทาง คล้ายๆ โนเกีย
*มีแบบว่า fs call ด้วย น่าเล่นจัง
........เสียดายคือ ท่าทางจะพิมพ์ sms ยาก ..และผมไม่รู้ว่า ถ่ายรูปมาสวยไหม/ หน้าจอสีแสดงรูปสวยเหมือน โนเกีย รึป่าว (ผมเคยใช้3650 กับ 6260, ฝาพับหมุนได้)

><>< ชอบ S65 เพราะ...
* รูปลักษณ์ ภายนอก เท่ห์ ! ( อยู่ในเรื่อง ocean' twevle ด้วย)
*กล้อง ตั้ง1.3 ล้านพิกเซล
*มี Bluetooth, IrDa (แต่ไม่รู้ว่า จะส่ง-รับ กับมือถือ เครื่อง และ รุ่น อื่นได้ไหม) คงได้ละมั้ง
*หน้าจอใหญ่เท่ห์
*มี mmc ด้วย คงเก็บรูปได้เยอะ
*รุ่นนี้ อัดวีดีโอได้ไหมอ่ะ.....ไฟล์นึง นานม๊ะ?
......... เสียดายคือ แต่ว่า ถ่ายรูปมา หน้าจอแสดงรูปสีไม่สด ไม่ประทับใจ เหมือน โนเกีย

><>< ชอบ cx65 เพราะ
* ถ่ายวีดีโอได้ด้วย เยยย้ย้ย้ย้ยยยย.....
*แต่ว่า ความจำในตัวเครื่อง ไม่ได้เปง mmc
*ผมไม่รู้ว่า หน้าจอแสดงสี จะเป็นยังไง อ่ะ ซิ จะชัดไหม-ละเอียด ไหมอ่ะ?
*ดูท่าทางคนใช้เยอะดี เห็นโพสกันเยอะแยะเลย....ท่าทาง จะมีลูกเล่นเยอะแน่ๆ เลย

......... เสียดาย คือ ผมไม่ค่อย ชอบ out looking แล้วก้อ ที่ไม่มี Bluetooth เนี้ย แล้วก้อ ไม่มี mmc แต่ถ้า หน้าจอแสดงสีสวย ก้อ โอเค ถึงยังไง ก้อ คงเก็บรูปไม่ได้เยอะมั้ง .... เห้อ....

!!!!!!!!!!!!! ช่วย ผมเลือกทีนะ ๆๆๆ................... นะ +++!!!!!

ขอบคุณครับ..

คนนอกใจ โนเกีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2005 18:38  

ครับยังไง ก็ขอโทษทางคุณ sp guest ด้วยนะครับที่ผมสอบถามมากจนน่ารำคาญ ผมก็เข้าใจที่คุณคงรำคาญครับ แต่ยังไงก็ขอขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำที่ดีๆมาตลอด(น่าจะดีกว่าที่ศูนย์ ไอโมบายอีกนะครับ) ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งครับ

อ่ะนะ ที่จริงไม่ต้องกล่าวขอโทษ ก็ได้ครับ ผมก็ไม่ได้บอกว่ารำคาญ ซักหน่อยนะ Sad
ก็พอดีปัญหามันก็รู้จุด และ คลี่คลายแล้ว เพื่อลดความสับสน ก็เลยของด การตอบและแนะนำเพิ่มลง
อยากให้คุณมีโอกาส ลองติดต่อปรึกษากับศูนย์ดูบ้าง เผื่อคุณมีประสพการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้แล้ว
ถ้ามีคนเจอปํญหาคล้ายๆ กันจะได้แนะนำคนอื่นต่อๆไปได้ อ่ะครับ Wink

---

อิอิ จะ เจ๋ง หรือ เจ๊ง กันแน่นะ คล้ายๆ ไม่มีสัญญานตอดรัดจากหมายแรกที่ท่านเรียกเลย อิอิ
ล้อเล่นนะครับไม่ได้มาจับผิด นะ Laughing

จาก 3 รุ่นนั้น

SX1 จอสีสวยกว่า 3650 นะครับ 3650 จอ 4 พันกว่าสีเอง SX1 6.5 หมื่น สีเชียวนะ
SX1 พิมพ์ SMS ผมไม่เคยใช้นะ แต่ถ้าเราตั้งสติดีๆก็ไม่น่าจะยากนะครับ แบ่งซ้ายขวาดีๆก็แล้วกัน
ผมว่าท่าทางจะง่ายซะด้วยซ้ำ แต่รู้สึกยากตอนเอาไปเล่นเกมมากกว่าอ่ะนะ
6260 ก็ประมานที่คุณเปรียบเทียบมาก็แล้วแต่ความชอบ เพราะเป็น ซิมเบี้ยนเหมือนกัน
6260 OS เวอร์ชั่นใหม่กว่านิดนึงมั้งครับ แต่ SX1 ปัจจุบัน มือ1 ไม่มีแล้วอ่ะครับ

ผมอยากเลือก CX75 ให้คุณมากกว่า
ซึ่งความสามารถหลักๆก็ประมานที่คุณพูดถึง S65 นะครับ
แต่ S65 มันเล่นไฟล์ MP3 ไม่ได้เหมือน CX75 (อิงจาก SX1 นะครับถ้าชอบฟังเพลง)
วิทยุไม่มีทั้งคู่ อัดวีดีโอได้ทั้งคู่ คลิปล่ะ 1.30 นาที

เอ้อ cx65 มี mem เต็มที ประมาน 10.3 M ลงไฟล์ของซีเมนซ์อะไรไปแล้วเหลือที่ว่าง ประมาน 5 M (ถ้าอยากได้ที่ว่างเพิ่มก็ลบไฟล์ที่ว่าพวกนั้นได้)
แต่ผมดูจากเครื่องผม ที่ว่างเหลือ 4.13 M จะเก็บรูปขนาด VGA ได้ 96 รูป อ่ะครับ(ถ้ามีที่ว่างถึง 10.3 M คงจะได้มากกว่านี้เป็น 2 เท่ากว่า)
ถ้าจะเอาแค่ แสดงได้เต็มจอภาพ (แบบไม่เน้นเอาไปใช้งานข้างนอก เน้นโชว์ที่จอภาพอย่างเดียว) ก็เก็บรูปได้ถึง 713 รูป

แล้ว cx65 ที่คุณว่ามาอะไรที่ไม่มีแล้ว มันมีครบไปซะหมดเลยก็คงตอบได้ว่ามันเป็น CX75 เลยอ่ะครับ เหอๆๆๆ

SX1 และ ซีรีย์ 65 จอ 6.5 หมื่นสีครับ CX75 จอ 2.6 แสนสีครับ สวยไม่สวยยังไงต้องพิสูจณ์ด้วยสายตาตัวเองครับ ว่าจะชอบหรือเปล่า~ Wink

สรุป ผมเลือก CX75 ให้คุณนะ รองลงมาถ้าชอบซิมเบี้ยนก็ SX1 มือ2 ครับ~ ซึ่ง~ราคา มือ2 SX1 พอๆกะ CX75 มือ1 อ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2005 13:46  

anuroj_007 ผู้เขียน:
-ถ้าต้องการแค่รับ-ส่ง ข้อมูลอย่างเพลง/ภาพ ใช้ IrDA ก็สะดวกดีครับ
-แต่หากจะ update firmware ด้วยก้อต้องใช้ data cable ครับ คงต้องซื้อที่ 0 siemens ครับ
Smile Smile Surprised การใช irda
doreme
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2005 23:31  

มีปัญหารบกวนถามหน่อยค่ะ คือว่าใช้รุ่นนี้มาเกือบปีแล้ว เนื่องจาก message ในเครื่องเต็ม จะลบออกจากเครื่องทิ้งไปเลยก็เสียดาย ปกติก็จะใช้ mobile phone manager ลบข้อความจากเครื่องโดยให้มาอยู่ใน delete item ในคอมแทน ทุกครั้งที่เปิดโปรแกรมนี้มันก็จะโหลดข้อความใน delete item (ในคอม) ก่อน จากนั้นค่อยโหลดข้อความจาก sent item (ในมือถือ) แล้วก็ข้อความจาก inbox (ในมือถือ)
แต่มาหลัง ๆ เกิดมีปัญหา หลังจากโหลดข้อความจาก delete item แล้ว พอถึงคราว sent item มันโหลดได้แค่ 6 ข้อความ แล้วก็หยุดไปเลย พอลองลบข้อความดูแล้วปิดโปรแกรมแล้วเปิดใหม่ มันก็โหลดได้แค่ 3-6 ข้อความ ก็เลยลองถอดสายออกไปโหลดที่คอมอีกเครื่องก็เกิดปัญหาเดียวกัน แสดงว่าไม่ได้เป็นปัญหาที่โปรแกรม แต่ว่าน่าจะเป็นที่โทรศัพท์รึเปล่าคะ แล้วจะมีวิธีแก้มั้ยคะ หรือว่าเป็นเพราะ update version 50 ก็เลยมีปัญหาคะ แล้วถ้าจะกลับไปลองใช้เวอร์ชั่นเก่าจะแก้ปัญหาได้มั้ยคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2005 23:00  

แหะ ๆ ปัญหาด้านบนแก้ได้แล้วค่ะ พอดีเพิ่งนึกได้ว่าที่บ้านมี cx65 2 เครื่อง เลยเอาซิมไปใส่อีกเครื่อง แล้วก็เอาข้อความที่เซฟในซิมออกบางข้อความ แล้วพอมาใส่ที่เครื่องตัวเอง มันก็โหลดข้อความได้ตามปกติแล้วค่ะ โอ้โห แค่เข้ามาที่บอร์ดนี้ปัญหาก็แก้ได้ทันทีราวปาฎิหารย์ เจ๋งจริงๆ!!! Very Happy

ตอนนี้อยากได้ cx75 จัง ถ้าเอาน้อง 65 ไปเทิร์น จะได้เท่าไหร่นะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2005 18:51  

อ่ะครับ สงสัยว่า การเปลี่ยนสลับเบอร์ซิม น่าจะช่วย refresh ฐานขอมูลในเครื่องส่วนต่างๆด้วยก็ได้อ่ะครับ
ตัวอย่างเช่น ล้างข้อมูลการโทรที่บันทึกมาหลายๆเดือนทิ้งไป ฐานข้อมูลโดยรวมก็โปร่งขึ้นการโหลดอ่านข้อมูลก็เลยน่าจะดีขึ้น

อืม แล้วก็มันไม่น่าที่จะเป็น FW50 นะครับไม่ต้องไปลดเวอร์ชั่นหรอก

ที่ MPM โหลดไม่ได้ก็น่าจะเป็นเพราะขีดจำกัดโปรแกรม MPM เองมากกว่า
คืออย่างงี้ครับ ถ้ามี SMS ที่ไม่มีเบอร์คนส่ง แต่ เบอร์คนส่งเป็น ชื่อภาษาอังกฤษ เลย (พวกโฆษณาจากผู้ให้บริการ)
ซึ่ง sms ถ้าอ่านใน MPM มันจะกลายเป็นภาษาต่างดาว ไปเลย แต่อ่านในโทรศัพท์ได้นะครับ
การโหลดข้อมูลเลยมีขั้นตอนที่ช้าขึ้น ถ้า ต้องโหลด sms ที่บันทึกใน ซิม อีกถ้าเป็นรุ่นเก่า หรือ บันทึกข้อมูลอะไรในซิมมากๆ
โปรแกรม MPM จะมีการอ่านข้อมูลในซิมก็จะทำได้ช้าอ่ะครับ จนอาจจค้างไปเลยก็ได้

ถ้าจะเก็บ sms ไว้อ่านลองบันทึกเป้น "sms สำคัญ" ดุครับ แล้วมันจะบันทึกออกมาเป้นไฟล์ๆ
แล้วแบ็คอัพออกจาโทรศัพท์ไว้ในคอมได้ (แต่ถ้าจะอ่านก็โหลดเข้ามือถืออีกทีนะ~)
หรือใช้ SiMoCo แทน MPM ก็ได้ครับ โหลด sms เร็วกว่าเยอะ(การทำงานอย่างอื่นก็เร็วกว่า MPM)แล้วบันทึกไฟล์เป้นตาราง excel ชิ้นเดียวครับ

ปาฎิหารย์ เกิดขึ้นได้จากตัวเราลงมือเองครับ จริงๆครับ กรณีนี้ อิอิ Wink
roby
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Dec 2005 09:28  

ไม่ทราบว่ารุ่น cx 65 นี้ถ้าจะแอดรายชื่อเข้ากลุ่มๆต่างไน้ทำไงอ่ะครับคือเคยทำได้ แต่ตอนนี้พอจะแอดเข้าไปใหม่มันมีให้เลือกแต่ vip อ่ะครับ ไม่มีกลุ่มอื่นๆให้เลือกอ่ะครับ ช่วยบอกทีครับ
Sir_Shamp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : CX65 ????????????????? ???????????????? ?????????
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2006 20:45  

CX65 ใช้ตอนอาบน้ำเสร็จ ยังไม่ได้เช็ดตัว ดับไปเฉยๆ แล้วน้องบอกว่า เอาไดร เป่าๆ
ก็ ใช้งานได้อีก แล้ว ไปซื้อแบตใหม่ (350 บาท) ตอนนี้ ใส่กระเป๋ากางเกง แป๊บเดียวดับ
พอเอามาบูต เครื่อง ร้อง ปิ๊บ เปิดไม่ติด กี่ทีก็ไม่ติด ต้องถอดแบตออก แล้ว ใส่ใหม่ จะเปิดได้
แต่ก็ พอใช้ๆ จะปี๊ดดดดดด แล้วก็ ดับ

ให้ร้านลองทำความสะอาดภายในแล้ว ไม่รูอาการนี้ ซ่อมตรงไหนดี หรือว่า กลับบ้านเก่าแล้วครับ

จะได้เก็บเงินซื้อตัวใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????????
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2006 20:49  

นู๋ฝ้าย ผู้เขียน:
พี่ ๆ ขา ช่วยส่งโปรแกรมที่ใช้ตัดต่อ mp3 ทำเปงเสียง Turetone ลงมือถือ cx65 หน่อยจิคะ Laughing มาที่เมลล์ fai_panda@yahoo.com ปีใหม่นี้ขอให้มีความสุขกานทุกคนเน้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 5555 ??? ??????
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2006 13:23  

วิลลี่ ผู้เขียน:
หลังจากที่ได้ดาวโหลด โปรแกรม OD มาก็ได้ทำ การเปลี่ยนไอคอน อย่างสนุกสนาน จนมาวันนี้ก้ได้พบว่าไม่สารารถ เข้าหัวข้อเพิ่มเติมได้ และหัวข้ออื่นๆ อีกนิดหน่อยที่ เอ๋อๆ แล้วก็มีข้อความแจ้งว่า
Could not load extras.fs. fs-file (/2:/japp/Flex Menu/extras.xml) was not found

แปลกว่าอะไรไม่ทราบ แต่เข้าใจว่าผมคงเผลอไปลบไฟร์บางตัว แล้วที่นี้ผมจะหาไฟร์นั้นได้จากที่ไหน และถ้าไม่ได้ ต้องส่งศูนย์ Siamens อย่างเดียวใช่หรือไม่ (ถ้าใช่ก็จะได้เอาไปอัพเลยของเก่า FW 14เอง )
studentnut
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? ??????? cx65 ?????????????????? "??????????????????"
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2006 22:42  

ตอนนี้ใช้รุ่นนี้อยู่น่ะค่ะ ปีกว่าๆ แล้ว เวลาส่งคำขอแบบที่ เป็น## อ่ะค่ะ อย่างเวลาจะกดดูเงิน ของออเร้น พิมพ์ #123# แล้วโทรออก แล้วมันจะขึ้นว่า ไม่สามารถทำงานแล้วอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรแล้วจะทำยังไงได้บ้างคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2006 18:16  

แบตของแท้นิราคามังเท่าไหร่อ่ะครับ ซื้อที่ไหนได้บ้างครับ.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2006 12:16  

BioX ผู้เขียน:
ไม่ได้มากระทู้นี้ตั้งนานแน่ะ(ตั้งแต่ทำ cx65 หายไปนั่นแหละ) อยากกลับมาใช้รุ่นนี้อีกอ่ะแต่รอ cx75 ดีกว่าเนอะ แล้ว เวอร์43น่ะ เห็นหลายคนบอกว่าไม่ต่างจากเวอร์25 เลยนะ ผมก็ไม่รู้นะเพราะอัพสูงสุดแค่เวอร์25เองแล้วมันก็หายไปซะ

ก็ประมานนี้อ่ะครับส่วน FW50 ที่ว่ากันนี่ยังไม่ได้ลองนะครับ
กะว่าจะรอ FW50 เมนูไทย ( variant 7XX ) ตัวจริงออกก่อน เพราะว่ามีความรู้สึกว่า..
FW เวอร์ชั่นหลังๆจะเน้นปรับปรุง ระบบการแสดงภาษาอื่นๆที่ซับซ้อน
เช่นภาษาไทย ให้ถูกต้องขึ้นมากกว่าเดิมอ่ะครับ

ส่วนอันนี้ผมดึงเอามาให้ดูอ่ะครับ บ้างอันผมก็เข้าไปตอบทิ้งไว้ในกระท๔ที่ตกไปนานๆแล้ว
ตินนั้นก็กะว่าเผื่อมีใครมาถามก้จะ ลิงค์ให้ไปดูอ่ะครับ ~ อันนี้เรียงใหม่ตามเวลาที่โพสนะครับ

ลองมาแล้วครับ เห็นจุดเปลี่ยนเฉพาะตอนนี้ แค่นี้ก่อนนะครับ

รวมๆคล้ายๆ FW41

วอลเปเปอร์ รูปเต็มจอ ก็เต็มจอจริงๆ ครับ คือ แถบเมนูด้านล่างจะไม่โชว์ เลย ดูแล้วโล้นๆ ไปเลยเวลาเซ็ต รูปเต็มจอ อ่ะครับ ดูคำสั่งก็ยากด้วยถ้าตั้งสีตัวอักษร กลืนกัน
เรื่องนี้ดูแล้วแปลกๆ อ่ะครับ

ที่เมนู 9-7-5 (Memory assis) ที่เอาไว้ดูว่าโฟลเดอร์ไหน ใช้พื้นที่ไปเท่าไหร่ อ่ะครับ
ก่อนนี้ ถ้าโฟลเดอร์ไหนตั้งชื่อเป็นภาษาไทย เครื่องจะคำนวน พื้นที่ของโฟลเดอร์นั้นได้อ่ะครับ แล้วจะโชว์เป็น 0 b ตอนนี้ก็แก้ให้แสดงได้แล้ว

เบื้องต้นก็แค่นี้อ่ะครับ

แก้รูปรอบ 3 เพราะ เน็ต 1222 มันไม่เห็นรูป ครั้งนี้เอาฝาก host ฟรีโดยตรงที่ 1222 ใช้บริการได้ หวังว่าคงไม่มีปัญหา

จุดเด่นของ FW 43
- การเรียงอักษรภาษาไทย ถูกต้องขึ้น FW เก่ากว่าจะแสดงผลไม่ถูกต้อง (เฉพาะ wap ไซต์ ไม่นับ web ไซต์)

- เมนูตอบสนองเร็วขึ้น
- การแสดงเสียงทุกอย่างเป็นแบบ fade in (เริ่มจากเบาแล้วค่อยๆดังเต็มที่)
- ไฟ Dynamic Light กระพริบ ตามจังหวะเพลง
- การแสดงผลเกมจาวา 3 มิติดีขึ้นเร้วขึ้นกว่า FW 25 พอเหมาะ (ไม่เร็วเกินไปอย่าง FW41)
**
- ตัวเครื่องสามารถเปิดไฟล์บางอย่างที่ โทรศัพท์ ไม่รู้จักมาก่อนได้โดยตรง
เมื่อลง แอพพลิเคชั่นที่ใช้อ่านไฟล์แบบนั้นแล้ว ถ้าเป้น FW เก่าจะเปิดได้หลังจากเข้า แอพพลิเคชั่น ก่อนเท่นั้น

*** มาลองแก้รูปน่ะครับ เพิ่งสังเกตว่า บอร์ดนี้ไม่โชว์รูป แบบนามสกุล gif อ่ะครับ
แต่โชว์ แบบ jpg มั้งครับ (เห็นท่านอื่นโพสเป็น jpg อ่ะครับ แต่ผมชอบโพสแบบ gif นะเพราะ สีไม่ค่อยเพี้ยน)

ครับผม ผมเอารูปมาฝาก

รูปบนเป็น FW เก่า จนมา ถึง 41 รูปล่างก็ FW 43

ที่จริงผมว่า ซีเมนซ์ เมนูภาษาไทยไม่สมบูรณ์นะครับ เรื่องการ แทรกตัวเลขต่าง ในส่วนภาษาไทย ต่างๆ ส่วนใหญ่จะไม่ แสดงตัวเลขให้เห็นอ่ะครับ

ภาษาไทย / ภาษา Malayalam(เว็บนอกบอกอย่างนี้อ่ะ) / ภาษา Hindi ซึ่งภาษาที่มี font เฉพาะเป็นเอกลักษณ์ พวกนี้ พวกนี้แสดงได้สมบูรณ์มานานแล้ว มีแต่ไทยเห็นแล้วสะดุดตาที่สุด

เพราะเรื่องนี้อ่ะครับ ตอนซื้อมาผมไม่รู้ เพราะเลขมันไม่โชว์ ว่า pin2 ก็เลยโดนล็อกไปเลยผมก็เลย เลยชอบมาเทส FW อ่ะครับ

หวังว่า FW ตัวจริงออกภาษาไทยคงสมบูรณ์ขึ้นนะครับ อย่างที่บอกครับ
FW41 ขึ้นมาเนี้ยเหมือนพัฒนา แก้ไข การแสดงผลภาษาไทย ให้ถูกต้องอ่ะครับ
รู้สึกเหมือนว่า การแสดงผลภาษาไทย ในเอกสารต่าง ทำได้รวดเร็วขึ้นเล็กน้อยนะครับ
ภาษาอื่น ก็คงเห็นผลแค่การใช้งานทั่วไปเฉยๆ รวมๆอ่ะครับปรับปรุงมาจาก FW41 หน่อยเดียวเอง

ถ้ามีใครถามถึงก็โยงมากระทู้นี้ ก็ดีนะครับเหอๆ จะได้ดูแล้วเป็นเรื่องๆไป แต่ใครถาม FW เก่ากว่านี้คงต้องไปค้นในกระทู้ CX65 เองอ่ะครับ

อ้างจาก กระทู้นี้นะครับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=367294

จาก FW47 และ pdf / word / excel viewer สำหรับ ซีรีย์ 65
ทำให้รู้ถึง bug ใน FW43 อ่ะครับเหอๆ บังเอินจริงๆ.....

FW47 ปรับปรุงจาก FW43 เล็กน้อย

จากการที่ FW ใหม่ๆ มีความสามารถ เปิดไฟล์ที่เครื่องไม่รู้จักมาก่อนได้
หลังจาก ติดตั้ง แอพพลิเคชั่น เฉพาะทางไปแล้ว เช่น pdf / word / excel viewer
FW ใหม่ๆ จะสามารถอ่านไฟล์นั้นๆได้ทันทีโดยที่ไม่ต้องเข้าโปรแกรม ก่อน

ปัญหาของ FW43 คือ ไม่สามารถเข้าไฟล์ของ exel ได้โดยตรง..... (แค่นี้มั้ง)
ตอนแรกผมนึกว่ามันบัก เพราะตอนเปิด excel เครื่องมันแฮงค์แล้วพึ่งมาเห็นตอนหลังว่า
เปิดโดยตรงจากไฟล์ข้างนอกได้ เพราะมันรู้จักไฟล์แล้ว แต่ไม่รู้จัก excel

ก็เลย เห็นคุณ anuroj_007 โพส FW 47 ทิ้งไว้ แล้วมันรู้จักไฟล์ excel แล้วเปิดได้โดยตรง หลังจากเอาไปอัพดู
ก็นึกว่าเครื่องเป็นเอ๋อ เพราะแฮงค์ตอนแรก ผมก็เลยเอาไปดาว์นเกรดไปเป็น FW 8 แล้วอัพใหม่เป็น 43 ก็เป็นแบบเดิม

** การดาว์นเกรดไปเป็น FW 8 เลยทำให้รู้ว่า มันไม่สามารถเปิดไฟล์ได้โดยตรง ถ้าไม่ใช้ FW ตัวใหม่....

FW47ก็ อัพเดต open wave เป็นเวอร์ชั่นใหม่ขึ้นเรื่อยๆ ตามเคย....
แต่การทำงานก็..........คล้าย FW43 ครับ (ใครเจอเยอะกว่านี้ เพิ่มเติมด้วย)
แสดงว่าเดี๋ยวนี้การทำงานสมบูรณ์แบบ(ไม่ค่อยแฮงค์) แล้วมั้งครับถึงไป อัพเรื่องเฉพาะทางอื่นๆแทน...ซะส่วนใหญ่

พูดถึง ว่า FW ใหม่ ทำให้รู้จักไฟล์ ที่เครื่องไม่สามารถอ่านได้มาก่อน เมื่อลง แอพพลิเคชั่น เฉพาะทางไปแล้ว...
เครื่องเราก็สามารถอ่านไฟล์ นั้นได้ และเครื่องของเราก็รู้จักแบบไฟล์ นั้นๆ

ทำให้สงสัยว่า ในซีรีย์ 65 มีการจัดเตรียมไอคอนไฟล์หลายอย่าง ซึ่งตอนนี้มันไม่รู้จัก เช่น MP3 ฯลฯ
ไม่รู้ว่าต่อๆ ไป มันจะเล่นไฟล์ MP3 (แค่ ring tone ก็พอ ไฟลืมันเล็กกว่า wav เยอะ) ได้อ่ะเปล่านะครับ
เพราะหลักการมันคล้ายๆกันอ่ะครับ

อันนี้รูปไอคอนที่เกี่ยวข้องครับ

ลิงค์ไอคอนตัวเต็ม (เอามาแยกดูกันเอง ของผมโหลดมาตอนที่มันไม่แยกเป้น FW นะครับลำดับเลขของภาพอาจจะไม่ตรงกัน)
http://www.dirk-hilmer.de/cx65/fileadmin/downloads/CX65_Icons_FW43.rar
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 17:07  

ชิโร่ ผู้เขียน:
วิลลี่ ผู้เขียน:
พอ จะมีใครทราบไม้ ว่า พวก เกม นี่ ดาวโหลด ได้ จาก เวปไหน บ้างครับ

ลองดูอันนี้นะครับ http://www.efox.nm.ru/games/ วิธีติดตั้ง ลิ้งค์อันบนๆที่คุณตอบต่อจาเค้าอ่ะครับ หุหุ

ใช้ได้กับ CX65 ทั้งหมดเลยมั้ยครับ???? Question Question Question
nid -Neung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2006 16:42  

ใช้ดีมาก ทนมือ ทนหล่น เสียอย่างเดียว หายไปเมื่อวานนี้ เศร้า
juslege
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2007 15:04  

อ่ะนะ ที่จริงไม่ต้องกล่าวขอโทษ ก็ได้ครับ ผมก็ไม่ได้บอกว่ารำคาญ ซักหน่อยนะ Sad
ก็พอดีปัญหามันก็รู้จุด และ คลี่คลายแล้ว เพื่อลดความสับสน ก็เลยของด การตอบและแนะนำเพิ่มลง
อยากให้คุณมีโอกาส ลองติดต่อปรึกษากับศูนย์ดูบ้าง เผื่อคุณมีประสพการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้แล้ว
ถ้ามีคนเจอปํญหาคล้ายๆ กันจะได้แนะนำคนอื่นต่อๆไปได้ อ่ะครับ Wink

---

อิอิ จะ เจ๋ง หรือ เจ๊ง กันแน่นะ คล้ายๆ ไม่มีสัญญานตอดรัดจากหมายแรกที่ท่านเรียกเลย อิอิ
ล้อเล่นนะครับไม่ได้มาจับผิด นะ Laughing

จาก 3 รุ่นนั้น

SX1 จอสีสวยกว่า 3650 นะครับ 3650 จอ 4 พันกว่าสีเอง SX1 6.5 หมื่น สีเชียวนะ
SX1 พิมพ์ SMS ผมไม่เคยใช้นะ แต่ถ้าเราตั้งสติดีๆก็ไม่น่าจะยากนะครับ แบ่งซ้ายขวาดีๆก็แล้วกัน
ผมว่าท่าทางจะง่ายซะด้วยซ้ำ แต่รู้สึกยากตอนเอาไปเล่นเกมมากกว่าอ่ะนะ
6260 ก็ประมานที่คุณเปรียบเทียบมาก็แล้วแต่ความชอบ เพราะเป็น ซิมเบี้ยนเหมือนกัน
6260 OS เวอร์ชั่นใหม่กว่านิดนึงมั้งครับ แต่ SX1 ปัจจุบัน มือ1 ไม่มีแล้วอ่ะครับ

ผมอยากเลือก CX75 ให้คุณมากกว่า
ซึ่งความสามารถหลักๆก็ประมานที่คุณพูดถึง S65 นะครับ
แต่ S65 มันเล่นไฟล์ MP3 ไม่ได้เหมือน CX75 (อิงจาก SX1 นะครับถ้าชอบฟังเพลง)
วิทยุไม่มีทั้งคู่ อัดวีดีโอได้ทั้งคู่ คลิปล่ะ 1.30 นาที

เอ้อ cx65 มี mem เต็มที ประมาน 10.3 M ลงไฟล์ของซีเมนซ์อะไรไปแล้วเหลือที่ว่าง ประมาน 5 M (ถ้าอยากได้ที่ว่างเพิ่มก็ลบไฟล์ที่ว่าพวกนั้นได้)
แต่ผมดูจากเครื่องผม ที่ว่างเหลือ 4.13 M จะเก็บรูปขนาด VGA ได้ 96 รูป อ่ะครับ(ถ้ามีที่ว่างถึง 10.3 M คงจะได้มากกว่านี้เป็น 2 เท่ากว่า)
ถ้าจะเอาแค่ แสดงได้เต็มจอภาพ (แบบไม่เน้นเอาไปใช้งานข้างนอก เน้นโชว์ที่จอภาพอย่างเดียว) ก็เก็บรูปได้ถึง 713 รูป

แล้ว cx65 ที่คุณว่ามาอะไรที่ไม่มีแล้ว มันมีครบไปซะหมดเลยก็คงตอบได้ว่ามันเป็น CX75 เลยอ่ะครับ เหอๆๆๆ

SX1 และ ซีรีย์ 65 จอ 6.5 หมื่นสีครับ CX75 จอ 2.6 แสนสีครับ สวยไม่สวยยังไงต้องพิสูจณ์ด้วยสายตาตัวเองครับ ว่าจะชอบหรือเปล่า~ Wink

สรุป ผมเลือก CX75 ให้คุณนะ รองลงมาถ้าชอบซิมเบี้ยนก็ SX1 มือ2 ครับ~ ซึ่ง~ราคา มือ2 SX1 พอๆกะ CX75 มือ1 อ่ะครับ
wut107
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 20:37  

ไม่ทราบว่าใครทราบทางเข้าเวบของคุณnattawut ที่ทำเวบเกี่ยวกับมือถือของsiemens นะครับ
ผมเคยเข้าไปดูแล้ว ดีมากเลยครับ แต่ตอนนี้เข้าไม่ได้แล้ว ไม่ทราบว่าย้ายที่อยู่ใหม่รึเปล่า ท่านใดทราบช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
Armelle
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : hello
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 07:53  

<a href=" http://mario-tricoci.f5eteu.info/index.html ">beauty mario school tricoci</a>
beauty mario school tricoci
ดาฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตามรูป A65 ตัวที่ต่อคืออะไรหรอคะ แบบไม่ค่อยรู้เรื่องเลย เป็นตัวส่
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2007 14:05  

ตามรูป A65 ตัวที่ต่อคืออะไรหรอคะ แบบไม่ค่อยรู้เรื่องเลย เป็นตัวส่งข้อมูลหรือว่าอะไรคะ
acat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อือ
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2014 14:21  

ย้อนกลับมาดู มันก็ตลกดีเนอะ...ตอนนั้นนี่เป็นของที่แบบ เลิศสุดเลยอะ Laughing
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 13, 14, 15

ไปยังหัวข้อ: