Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ความทรงจำที่ดี แด่...Sony Ericsson T68i

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 65 / เข้าชม: 19824
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ?????????????? ???...Sony Ericsson T68i
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2003 22:17  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมได้ใช้ T68i มาประมาณ 5 เดือน เป็นมือถือที่ผมใช้ได้นานที่สุดแล้วก็ชอบทีสุดด้วย สิ่งที่ผมรู้สึกว่า T68i น่าจะปรับปรุงมี 4 อย่างเท่านั้น
คือ
1.ตัวเครื่องเป็นรอยง่าย
2.สีแค่ 256 สี
3.software ช้ามาก
4.เสียงเรียกเข้าไม่รองรับ polyphonic

ส่วนข้อดีนั้นมีเยอะมากครับ ยกตัวอย่างเช่น
1.ดีไซส์สวย
2.ขนาดเบา
3.รองรับ bluetooth, infared
4.เปิดเครื่องรอรับสายได้นานมาก
5.โชว์หน้าคนโทรเข้าได้
6.ส่งไฟล์เข้าคอม หรือ มือถือได้
7.มีอุปกรณ์เสริมรองรับเพียบ
8.เมนูออกแบบมาให้กดง่าย เลือกได้สะดวก
9.ตั้งเสียงเฉพาะคนโทรเข้าได้
10.ฯลฯ

สำหรับใครที่เคยใช้ T68i ก็คงรู้สึกเหมือนผมไม่มากก็น้อย หลังจากขาย T68i(สีฟ้า) ไปผมก็เปลี่ยนมือถือเป็นว่าเล่นได้แก่ P800, 6100, 6610 ตามลำดับ สุดท้ายก็มาซื้อ T68i(007) มือสองมาใช้ เพราะว่าชอบรุ่นนี้ที่สุดแล้ว

หวังว่าทาง Sony Ericsson คงจะทำมือถือขนาดเล็กที่มีสีเยอะ ๆ และรองรับจาว่ากับเสียงpoly ออกมาเร็ว ๆ นี้นะ

ป.ล. ข้อความนี้ผมเขียนขึ้นตามความรู้สึกของผมเท่านั้น หากใครไม่พอใจกรุณาอย่าต่อว่าผ่านเว็บบอร์ดนะครับ อยากให้บอร์ดนี้ มีแค่ความคิดเห็นที่ดีนะครับ สังคมจะได้น่าอยู่

มีอะไรโทรมาคุยกันได้ครับที่ 01-9007313 ขอสาย คม

สำหรับใครที่ยังไม่มีสายดาต้าลิงค์รุ่นนี้ดูได้ที่นี่ครับ
http://ThaiDataLink.tarad.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Khomsiri เมื่อวันที่ 04 May 2003 02:19; ทั้งหมด 4 ครั้ง
Saint_T68i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: *** ????????????????? Sony Ericsson T68i (??????)***
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2003 16:25  

ผมก็เป็นคนนึงครับ ที่ใช้ T68i และตอนนี้ก็ยังใช้อยู่เป็นมือถือที่ใช้มา 3 เดือนแล้ว ก่อนหน้านี้ใช้ ericsson มา 2 เครื่องแล้วคือ PH388 T10 จากนั้นข้ามค่ายมาเป็น 3350 8250 จนสุดท้ายก็กลับมาหาบ้านเดิม รายละเอียดก็เป็นอย่างที่คุณคมบอกนั่นแหล่ะนะครับ ลูกเล่นมันเวิร์คดี แต่ตอบสนองช้าไปหน่อย แต่ก็เอาน่าสำหรับมือถือฉลาดๆ เครื่องนึง ผมเลยยังใช้อยู่ ว่าแต่ว่าถลอกเนี่ยมันเป็นยังไงเหรอครับ แบบเครื่องผมยังไม่เป็นน่ะ จะได้ระวังๆ ไว้ อีกเรื่องที่อยากจะฝากไปถึง Sonyericsson ถ้าสามารถเพิ่มจำนวนการตั้งค่าโชว์รูปและเสียงเพลงเรียกเข้ามากขึ้นกว่า 10 เลขหมายก็จะดีมากเลยครับ

อยากจะถาม คุณคม ซักเรื่องแบบเคยใช้ handfree ที่เป็น บลูตุ๊ด ของเค้าหรือเปล่าครับ เวิร์คมั้ย แบบไปเช็คราคามากแพงมากอ่ะ 8000 ก่าๆ เลยไม่กล้าซื้อมาใช้เลย คนขายแนะนำว่าให้ไปดูที่ Power buy แล้วให้ซื้อของ Moto มาใช้เค้าว่าใช้ได้และราคาถูกกว่าอ่ะ จริงหรือเปล่า ขอความเห็นหน่อยครับ ส่วนตัวผมก็ว่ามันน่าจะได้นะ เพราะมันเป็น บลูตุ๊ด นี่ แบบถ้ามันดูกันแล้วเจอก็น่าจะใช้ได้นะ หรือว่าไงครับ???
pp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? T 68 i
วันที่โพสท์ : 11 Mar 2003 01:03  

ใช้มาห้าเดือนเหมือนกัน คิดอยากจะเปลี่ยนไปใช้รุ่นอื่นเหมือนกัน แต่ก้อเสียดายเพราะฟังชั่นมันเยอะ กลัวเสียใจ เลยยังใช้อยู่จนปัจจุบัน กะว่าจะใช้จนพังเลยล่ะ แต่ที่ไม่ชอบใจมาก ๆ ก้อตรงที่มันช้านี่แหละ บางครึ้งก้อแฮงค์ คือแบบว่าอยู่ ๆ ก้อจอค้าง หรือไม่ก้อดับไปซะดื้อ ๆ ซะงั้นแหละ แต่ก้อพอให้อภัยกันได้ แต่ที่ช้า นี่แหละ มันหงุดหงิดยังงัยไม่รู้ดิ่
Khomsiri
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Mar 2003 03:43  

ตัวสมอลทอล์คแบบBluetooth ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับมันใหญ่ๆ ใส่แล้วแปลกๆ

ของ Sony Ericsson มี 2 รุ่นนะครับ
1.อันแรกราคาแพงมาก ตัวเล็กๆ คล้ายของ motorola
2.อันที่สองราคาประมาณ 5800 บาท(ราคาที่MBK) อันนี้ตรงไมค์มันยาวไปนิด ผมเห็นคนใช้รุ่นนี้กันเยอะ

อันที่จริงผมว่าไอ้หูฟังBluetooth น่าจะเหมาะกับมือถือที่เครื่องใหญ่ๆ อย่าง P800 นะครับ ส่วนใครที่ใช้ T68i ผมว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ใช้สมอลทอล์คธรรมดาก็ได้

อ้อตอนนี้มีมือถือของ SonyEricsson รุ่น T610 มาให้ดูกันแล้วนะครับ
http://www.siamphone.com/catalog/sonyericsson/t610.htm

ลูกเล่นมันเหมือน T68i ภาคอับเดต(softwareก็เร็วขึ้นด้วย)

ผมรอมานานมากเลย ทายาทT68i ภาค JAVA+Poly

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Khomsiri เมื่อวันที่ 27 Apr 2003 23:58; ทั้งหมด 1 ครั้ง
[[ innovated ]]
Year's Star

หัวข้อ : It's gone !
วันที่โพสท์ : 12 Mar 2003 11:17  

ผมใช้เจ้าหนูน้อยตัวนี้มาประมาณ 6 เดือน ชอบมากๆ แต่สุดท้าย ท้ายสุดมันก็หายไปซะแล้ว แต่ในใจยังรัก Ericsson อยู่เสมอแม้ว่าตอนนี้จะเปลี่ยนมาใช้ 7650 แล้ว แต่ยังไม่วาย ติดนิสัยเดิมๆ จาก ตอนที่ใช้ T68i เพื่อนๆ คนไหนใช้ 7650 อยู่ หรือยังงัยไปแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับเพื่อนๆ กันได้นะครับ รวมทั้งผมด้วย
PaYu
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2003 11:02  

อะไรที่เรารอจาก Sony มักจะช้าเสมอ ผมก็คนนึงละที่รอรุ่น t610 เฮ้อ รอ รอ รอ รอ รอ
tuktik
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2003 10:26  

อยากทราบว่า T68 แบบธรรมดาจะฟังวิทยุได้หรือเปล่าค่ะ แล้วต้องซื้ออะไรเพิ่ม
Khomsiri
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2003 11:04  

tuktik ผู้เขียน:
อยากทราบว่า T68 แบบธรรมดาจะฟังวิทยุได้หรือเปล่าค่ะ แล้วต้องซื้ออะไรเพิ่ม

ถ้าจะฟัง FM ต้องซื้อ FM RADIO HAND SET มาใช้ครับ
เป็นอุปกรณ์เสริม ราคาก็ประมาณ 900 บาท
ลองหาซื้อได้ที่ MBK ครับ แต่รุ่นที่ขายอยู่ตอนนี้ยังล็อคสถานีไม่ได้นะครับ
ต้องรอรุ่นใหม่ก่อน คิดว่าอีกไม่นานก็คงมีออกมาให้ได้ใช้กัน

http://ThaiDataLink.tarad.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Khomsiri เมื่อวันที่ 28 Apr 2003 00:00; ทั้งหมด 1 ครั้ง
pinn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2003 20:10  

พอดีกำลังหาซื้อ t68i มือสอง มีวิธีสังเกตุอย่างไรว่าไม่ใช่ t68 upgrade มาครับ ดูที่มาบุญครองมา ราคาประมาณ 8000 -9000 บาท แล้วการ upgrade มาจะทำให้เครื่องมีปัญหาอะไรบ้างมั๊ยครับ
Khomsiri
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2003 18:12  

pinn ผู้เขียน:
พอดีกำลังหาซื้อ t68i มือสอง มีวิธีสังเกตุอย่างไรว่าไม่ใช่ t68 upgrade มาครับ ดูที่มาบุญครองมา ราคาประมาณ 8000 -9000 บาท แล้วการ upgrade มาจะทำให้เครื่องมีปัญหาอะไรบ้างมั๊ยครับ

วิธีสังเกตุง่ายๆ ก็ดูที่สีไฟของปุ่มครับ
T68i ไฟสีฟ้า
T68 ไฟสีส้ม

หรือลองแกะแบตแล้วดูหลังเครื่องครับ ถ้ามีเขียนว่า SonyEricsson เป็น T68i แต่ถ้าเขียน Ericsson เฉยๆ เป็น T68ธรรมดา ครับ

ส่วนเวลาซื้อนั้นให้คุณซื้อเครื่องศูนย์ดีกว่าครับ ส่วนมาก ถ้าเหลือรับประกันเยอะราคาก็จะอยู่ที่ 8500-9000 (แต่ซื้อของที่MBK ต้องระวังนิดนึงครับ) ลองหาซื้อในเน็ตดีกว่าครับ เลือกที่เค้าเหลือรับประกันเยอะ ราคาน่าจะอยู่ที่ 8000-8500 บาทครับ (ต่ำกว่านี้เสี่ยงครับ)

เรื่องการอับเกรด(ทางซอฟแวร์) ไม่มีปัญหากับเครื่องหรอกครับ ตรงกันข้ามจะทำให้เครื่องเราเสถียรขึ้นด้วยซ้ำ

ข้อสำคัญก่อนคุณจะนำเครื่องอับ ไม่ว่าที่ไหนก็แล้วแต่ ให้คุณตรวจสอบเวอร์ชั่นเครื่องก่อนกันโดนแหกตาครับ

โดยกดดังนี้

-> * <- <- * <- *

และสำหรับใครที่ต้องการอับT68iเป็นเวอร์ชั่น R7A005 หรือ อับT68เป็นT68i
สามารถอับได้ที่ MBK ครับ ราคาอยู่ที่ 300-500 บาท

หรืออีกที่นึงก็โทรมาติดต่อผมก็ได้ครับ รับอับเกรดให้ที่บ้าน แถว พร้อมพรรณ ดินแดง ราคาอยู่ที่ 150-200 บาทครับ
โทรสอบถามได้ที่ 01-9007313 หรือ 06-7694333
nnn
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2003 14:36  

ใช้อยู่เหมือนกันครับ เจ๋งสุดแว้วว
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2003 21:45  

แม้ผมจะไม่ค่อยชอบมัน แต่ผมก็ยอมรับว่าฟังชั่นเยอะจิงๆ ยังจำวันเปิดตัวที่เซนทรัลได้เลย
เปิดตัว 20000 เกือบซื้อไปแล้ว ราคาตกเร็วมากๆเลย นี่ก็จะครบรอบ 1 ปีแล้ว
nnn
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2003 21:56  

มีใครโรคจิต เหมือนผมมั่งมั้ยครับ คือเวลา เดินที่ mbk ง่ะ แล้วจะเห็น t68i มันถูกลง แล้วจะรู้สึกเจ็บใจมากๆ เลย เพราะกลัวว่าอีกหน่อย มันจะไร้ค่า กลัวมันจะตกรุ่น เพราะผมชอบรุ่นนี้ที่สุดเลยครับ (ไม่รวม 3650 ชอบเหมือนกัน) มีใครรู้สึกเหมือนผมป่าวครับ
T_T
ชมภู่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2003 02:36  

เล่ายาวเลยนะคะ ...ชมภู่ ใช้ T68 มา สิริรวม 1ปีกับ2เดือนแล้วค่ะ ...

เริ่มจาก มันเป็นจอสี ตัวแรก ของโลก ....
ในฝันของชมภู่ ต้องเป็นมือถือที่ไฮเทคมากแน่ๆ

รอคอยด้วยใจจดจ่อ ...พอมันออกขาย ชมภู่ก็เข้าไปซื้อทันที (ลองก็ไม่ได้ AIS ไม่ยอมเปิดให้ลองเด็ดขาด ต้องซื้อเลย ถึงจะเปิดจอดูได้) ... เอาวะ เอาก็เอา มันต้องดีน่ะ จอสี มันต้องเจ๋งซิ ...

หลังจาก 3ชม.ผ่านไป น้ำตาเริ่มร่วง ...อยากเอาไปคืนร้านที่สุด ทำไมเหรอคะ ....
เสียงเพลงก็ห่วย เหมือนรุ่น T10 เปี๊ยบ .... จอสี มีรูปห่วยๆ มา10รูป แล้วโหลดรูปตัวเองลงได้ 1รูป เท่านั้น .....บ้ารึเปล่า ...
โชว์รูป ตามเบอร์ก็ไม่ได้(T65 ได้) ....

เอาง่ายๆ มันคือ T10s ที่มีหน้าจอสี แล้วใส่รูปได้1รูป แค่นั้นเอง .....

ประกาศขายค่ะ วันรุ่งขึ้น ซื้อมาวันนั้น 21000 รุ่งขึ้นขาย 15000...
มีคนโทรมา2คน แต่หนูก็ทำใจไม่ได้ ...เลยยังไม่ขาย ทนใช้ไปเกือบเดือน....

และแล้ว พระเอกโซนี่ ก็ขี่ม้าขาวมาช่วย

โซนี่ ทำ T68i ออกมาโชว์ในเวป .... อ่านดู เป็นที่น่าพอใจมาก ....
ก็เลยมีความหวังเล็กๆ ว่า มันคงเอาไปเทิร์น ได้น๊า ... ก็เลยรอต่อไป

จนในที่สุด มันก็มาค่ะ โซนี่T68i มาไม่มาเปล่า อนุญาตให้เอา T68 ไปอัพเกรดเป็น T68i ได้ ฟรี ......

พอทราบข่าวนี้ ทันที ชมภู่รีบนำเจ้า T68 สุดห่วย ไปอัพเกรดทันที .....................

เหลือเชื่อ สวรรค์มีจริง .................

ทุกอย่างที่ฝันไว้ มีครบใน T68i ไม่ว่า เสียงเรียกเข้า ที่แต่งได้แบบ ละเอียดยิบ สะใจนักดนตรี
รูปสี เก็บได้ไม่อั้น ไม่พอใจรูปจากโรงงานลบทิ้งได้เลย ....
แถมมี MMS น่ารัก(แต่ตอนนั้นยังส่งไม่ได้) มาให้ดูเล่นยั่วน้ำลายอีก
Picture CLI ที่ทำไม่ได้ ก็กลับมาทำได้ .................

โอพระเจ้า มันไม่เหมือนอัพเกรดเลยค่ะ มันเหมือนเปลี่ยนเครื่องใหม่ไปเลย ....

ด้วยการที่โซนี่ ดีกับหนู หนูเลยต้องตอบแทนโซนี่ ....

หนู บุกบั่น ศึกษาหาความรู้ วิธีการโหลดรูป แต่งเพลง ทำทุกอย่าง กับเจ้า T68
อันไหนไม่รู้ ก็ถาม บางทีถามก็ไม่มีใครรู้
หลังจากนั้น พอหนูมั่นใจ ชมภู่ ก็ออกอาละวาด ตามเวปต่างๆ

บุกเวป มือถือ ต่างๆ แก้ข้อ กล่าวหาต่างๆ ให้โซนี่ แนะนำทางเลือกใหม่
แทนที่จะไปซื้อ โนเกีย จอขาวดำ มาเล่นจอสีกันดีกว่า
โซนี่ ออกบู้ทที่ไหน หนูไปช่วยเชียร์แหลกค่ะ

ในเวปโดนด่า หลายที แต่ชมภู่ก็ไม่ท้อค่ะ
ใครๆ ก็บอก T68ห่วย ช้า ไม่ได้เรื่อง
หนูก็จะยันเลยว่า ใช้เป็นรึยัง โหลดภาพตัวเองเข้ามือถือเป็นรึยัง
ถ้าโหลดได้แล้ว ยัง ว่าห่วยอีก ก็ยอมรับ
แต่ถ้าใช้ไม่เป็นแล้วบอกว่า ของนั้นไม่ดี อันนี้รับไม่ได้ค่ะ

ชมภู่สู้แหลก ค่ะ

แค่นั้นยังไม่พอ โซนี่ก็ตอบแทนหนูมาอีก อัพพิมม์ไทยได้ ....555

โอเคค่ะ ไม่มีอะไรอีกแล้ว ที่โซนี่T68i ทำไม่ได้
(อ้อ อย่างเดียวที่ทำไม่ได้คือ ทำอย่างไรให้ราคาไม่ตก อิอิอิ)

แต่ ถามว่าเสียใจไหม ที่ซื้อ T68 ราคา21000 ....
คำตอบคือไม่ค่ะ ........

แต่ถ้าซื้อโนเกีย8850 ราคา 21000(ในวันที่ซื้อT68)
คงต้องเสียใจมาทุกวันนี้
(ถึงถ้าไม่เสียใจ ป่านนี้ชมภู่ก็คงไม่รู้เรื่องอะไรเลย นอกจาก ส่งเมสเสจ รับเมสเสจ ไปวันๆ)

จบเรียงความเรื่อง T68ไอแค๊กๆ ของหนู แต่เพียงเท่านี้

ปล. เชื่อหรือไม่ว่า จนถึงวันนี้ ยังไม่มีจอสีรุ่นไหน กินเจ้า T68i ได้เลย

ข้อดี ที่คนอื่นกินไม่ลง
1.MMS แบบ ภาพเคลื่อนไหว สไลด์โชว์ แถมลงเสียงได้ แม้กระทั่งเสียง ของเราเอง
2.เชื่อมสัญญาณ อินฟาเรด แบบง่ายๆ ส่งต่อให้กันได้ทันที ไม่ต้องผ่านคอม
3. เมนูไอค่อน เลือกด้วย จอยสติ๊ก ค้นหาง่าย ฉับไวสุดๆ
4.Picture CLI รูปตามเบอร์ ตามใจฉัน
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2003 19:22  

อ่าว T68 เป็นจอสีตัวแรกเหร คิดว่าเป็น 9210 มาตั้งนาน ไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย
ชมภู่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2003 23:09  

พี่ขา เอาที่ราคาพอซื้อไหวซิคะพี่ .... แบบ9210 ที่บ้านเรียก Palm แล้วค่ะ
nnn
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2003 23:15  

ไม่ใช่ T100 หรอครับ ที่เป็น จอสี รุ่นแรกในไทย
ชมภู่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 May 2003 23:26  

T100 ซัมซุงมาทีหลัง เกือบ2เดือนค่ะพี่ .... ชัวร์ค่ะ หนูซื้อT68 แล้ว อีกเดือนกว่า
กว่า T100 จะมาค่ะ
NK
Year's Star

หัวข้อ : T68i is da best!!
วันที่โพสท์ : 21 May 2003 08:17  

อะโห คุณชมภู่ ร่ายยาวเชียวนะครับ
ของผมเพิ่งซื้อมา หกเดือนกว่าๆเท่านั้นเองครับ
แต่ก็ใช้เป็นทุกอย่างแล้ว
ที่ชอบใจที่สุดคือ โดนรถทับแล้วกระเด้งมาเข้ามือผมนี่แหล่ะ
ฮ่าๆๆๆ
ซื้อตอนนั้นไม่ได้คิดอะไรนะ เห็นๆว่าเพื่อนมันใช้ก็ลองไปซื้อมาใช้มั่ง
ก็ไม่เคยเสียใจเลย ไม่เสียดายตังค์ซักกะบาท
wen jung hsu
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2003 14:14  

เคยชอบเหมือนกัน
เห็นเพื่อนใช้เมื่อก่อน อิจฉา ตาร้อน....
น่ารักดี
ยิ่งพอ sony ได้ T68i มานี่ โอ๋พระเจ้าเครื่องไรจะน่ารักได้ขนาดนี้ สีฟ้าอ่อน

แต่... มันก็ได้ 7650 มาบังตาผมทีหลัง
เหอๆ...
ง่ะ...
แต่ก็ชอบทั้งคู่เลย... ว่าว่างๆ จะซื้อ T68i มือสองมาใช้กะ sim orange อยู่
(มีสอง sim)

ว่าแต่มือสองตอนนี้น่าเชื่อถือมั้ยอ่ะคับ?
nnn
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2003 18:53  

ก็ต้องเลือกร้าน ดีๆอ่าครับ แล้วแต่ดวงนะ หุหุ
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2003 19:18  

เคยเห็นของซีเมนส์รุ่นโบราณอะ จำไม่ได้ มีแค่ 8 สี 555 แต่สีแบบจิงๆรุ่นไหนกันแน่เนีย
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2003 01:31  

ธีรไนย ผู้เขียน:
เคยเห็นของซีเมนส์รุ่นโบราณอะ จำไม่ได้ มีแค่ 8 สี 555 แต่สีแบบจิงๆรุ่นไหนกันแน่เนีย

S25 คับ
เปนมือถือเครื่องแรกที่ผมซื้อเลยน่ะ~!!
ชอบมากเลย...

อยากสอบถามราคาคับ
T68i มือสอง ผมไปดูมาที่ มาบุญครอง อ่ะคับมีสองราคา ซึ่งห่างกันมากเลย
5,500 กะ 8,700 บาทแหนะ~!!
คือถ้าไม่ 5000 กว่า ก็โดดไป 7000 กว่าเลย...

เลยงง... มันมีความแตกต่างมั้ย? เช่น เครื่องนอก, รุ่น? เอาT68 มาย้อมแมวขาย? มีสิทธิ์มั้ย?
123654
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 1234564
วันที่โพสท์ : 31 May 2003 16:35  

T610 ดีไมครับ น่าซื้อไมครับ แล้วถ้าซื้อมาจะน้ำตาร่วงไม๊ครับ แล้วจะวางขายเมื่อไรครับ
มีฟังค์ชั่นอะไรเด็ดๆบ้างครับ
axquest
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2003 16:39  

T68i

- ถ้าจอเป็น 4096 หรือ 65000 ก็จะดีมากเลย
- เสียงเรียกเข้าน่าจะเป็นโลลีโฟนิค
AkeJi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : s25
วันที่โพสท์ : 31 May 2003 17:54  

s25 ก็เปงมือถือตัวแรกที่ผมซื้อเหมือนกัน เวลาไฟสว่างในความมืดนี่โคตรเด่นเลย สวยมาก เครื่องก็เล็กๆดี ทำไรได้เยอะแยะตามสไตน์ซีเมนต์ แต่เสียดายที่มันลาจากไปก่อนวัยอันควร เพื่อนผมทำมันตกน้ำ ขออนูญาตไว้อาลัยให้มัน ณ ที่นี่ นะครับ อิอิ
axquest
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: s25
วันที่โพสท์ : 31 May 2003 17:56  

AkeJi ผู้เขียน:
s25 ก็เปงมือถือตัวแรกที่ผมซื้อเหมือนกัน เวลาไฟสว่างในความมืดนี่โคตรเด่นเลย สวยมาก เครื่องก็เล็กๆดี ทำไรได้เยอะแยะตามสไตน์ซีเมนต์ แต่เสียดายที่มันลาจากไปก่อนวัยอันควร เพื่อนผมทำมันตกน้ำ ขออนูญาตไว้อาลัยให้มัน ณ ที่นี่ นะครับ อิอิ

ได้ฝังศพมันไว้ด้วยหรือเปล่าเนี่ย คิก ๆๆ
AkeJi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ?????
วันที่โพสท์ : 31 May 2003 18:00  

อิอิ อ่านะ แต่ดูเหมือนเราปั่นกระทู้แข่งกันเลยนะครับ ฮ่าๆๆๆๆ
axquest
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2003 18:06  

บร้า พูดอะไรอย่างนั้น อิอิ อยากคุยก็ MSN มาดิ คิกๆๆ
nutty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2003 19:18  

พึ่งไปซื้อที่มาบุญครองมาเมื่อวันจันทร์ค่ะT68อับ i ราคา6000 ต่อได้5500
แต่ไม่รู้ว่าจะโหลดเสียงหรือแต่งเสียงได้ยังงัยรบกวนถามผู้รู้แนะนำด้วยนะคะ
โดยเฉพาะคุณชมภู่ท่าจะรู้จริงแล้วอยากถามว่าเราจะส่งรูปภาพให้โนเกียทางอินฟาเรดได้ยังงัยคือลองแล้วไม่ได้ส่งได้แต่สมุโทรศัพท์รวบกวนผู้รู้จริงส่งรายละเอียดไปที่
anne.ru@chaiyo.com ให้ด้วยนะคะจะเป็นพระคุณอย่างแรง
nnn
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2003 22:06  

ส่งเข้า nokia ไม่ได้นะครับ ผมเคยลองแล้ว ไม่ได้
โหลดภาพก็ โหลดได้ที่ wapsite ก็ได้ครับ ที่ wap.sonyericsson.com หรือไม่ก็ลองหาเวปอื่นดู หรือว่าถ้าไม่อจากเปลืองเงินก็ หารูปในคอม แล้วยิง irda เลยก็ได้ครับ ง่ายมากๆ
ดาว.
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : T610
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2003 01:18  

T610ไงล่ะ มันคือT68 ฉบับแก้ตัว
จอสีสวย เสียงเรียกเพราะ เรื่องความเร็วเราลองไปจับๆดูเร็วกว่านิดหน่อยนะ แต่เสียอย่างเดียวถ่ายVDOไม่ได้ แต่ก็ไม่แน่นะ อาจจะมีเซอไพ้ส์ T610i ออกมาก็ได้ใครจะรู้
cyber_eak
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2003 10:30  

พูดถึง t610i เห็นบอกว่าจอจะเปลี่ยนเป็นแบบ TFT ด้วยนะครับ ส่วนความสามารถอื่นๆ ยังไม่ชัวร์ครับ
NK
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2003 12:45  

T610i จะออกมาแล้วเรอะ
T610 ยังไม่เปิดตัวบ้านเราเลยเนี่ยนะ??
-------------
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2003 17:38  

What is the new thing that you will get from flashing t68i to R7 or R8 software?
nnn
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2003 19:11  

t610 ผมว่า เค้าเอาสิ่งที่ พวกเราต้องการ ใส่ไปหมดเลยเนอะ เกือบทุกอย่างเลย
In_de
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2003 22:22  

อู้ยอ่านแล้วเกิดกิเลส นิ เฮ้อ ........อยากได้
Popsanova
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2003 23:59  

ผมเล่นมาแล้วน่ะ สีซีดไปหน่อยครับเทียบ SS ไม่ได้เลยเสียดายจัง แล้วไอ้ T 610i จอ TFT จะมีจริงรึเปล่าครับ ถ้าจริงล่ะก้อ....สุดยอดเลยไม่มีใครสู้ได้แน่ๆ
Khomsiri
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2003 02:26  

------------- ผู้เขียน:
What is the new thing that you will get from flashing t68i to R7 or R8 software?

ไม่มีอะไรเพิ่มขึ้นเลยครับ ผมลองเปลี่ยนแล้วไม่รู้สึกถึงอะไรใหม่ๆ เลยอ่ะ
6510darkblue
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2003 12:09  

ปกติผมชื่นชอบโนเกียนะครับ แต่มาระยะหลังมือถือจอสี เข้ามาเยอะ เริ่มเห็นว่าจอสีโนเกียสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้เลย เมื่อไม่นานผมได้ไปดูเพราะกะจะซื้อรุ่นใหม่ ด้วยความที่ผมชื่นชอบ T68i มานานแล้ว ก็เลยไปสอบถามดู ราคาตกลงมาก แถมขายพร้อมกล้องราคาแค่ หมื่นนิดๆ ตอนนี้ผมเลยมึความรุ้สึกว่า อยากใช้ t68i แล้วครับ สิ้นเดือนนี้ ได้เงิน เปลี่ยนแน่นอนครับ ใจจริงอยากได้ p800 มาก แต่งบไม่พอครับ ตอนนี้เอนใจไปซบ SE แล้วครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2003 21:29  

หากคุณลอง SL45 ของ Siemens โดน Patch ไปเพียบแล้วคุณจะรู้ว่า SL45 มันอัจฉริยะ มาก ๆ เลย อยากทำอะไรได้ก็หา patch จากGSM Forum สุดยอดครับ ขอบอก
nnn
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2003 21:39  

อ่า เห็นด้วย ผมว่า sl45 เนี่ย perfect มากเลย ผมก็เคยใช้อยู่ แต่ตอนนี้ ขายทิ้งไปแล้ว ถ้ามันเป็นจอสี จะดีมากๆเลย เพลงก็ฟังได้ java ก็มี วู้วเจ๋ง พูดแล้วเสียดาย
ฉัตรชัย
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2003 21:58  

เห็นด้วยครับ รุ่นนี้ดีมาก ๆ เลย มันน่าจะ up สีของหน้าจอเพิ่มได้และ up ให้เล่นเสียง poly ได้ด้วยจะดีมากเลย สมบูรณ์แบบเกือบทุกอย่าง อ้ออีกข้อนึง ความจำในเครื่องน้อยไปหน่อยครับ
bLaCk_PiGgY
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2003 23:51  

ยังงัยเก๊าะ se โอนลี่ๆ บัดนี้มิมีครายเกิน t68i วันข้างหน้า t610 เหนๆ... กิกิกิ
Juy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2003 12:41  

ธีรไนย ผู้เขียน:

จอสีรุ่นแรกจริงๆแล้วเป็น Siemens S10 ครับจอมี 3 สี (คล้ายจอของเครื่องคิดเลข)
nnn
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2003 14:15  

หมายถึง gray scale หรือป่าวครับ ถ้าใช่ มันมี 4สีนะครับ
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2003 17:04  

ไม่แน่ใจไง แต่มีเปนสีจิงๆ ไฟเป็นสีเขียว จอสีแบบเกมบอยคัลเลอร์อะ
ชมภู่
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2003 22:41  

S10 ไม่นับค่ะ สามสี แดงเขียวน้ำเงิน เฉพาะตัวอักษร ไม่ใช่รูปสีค่ะ ...เป็นแค่ตัวหนังสือสี

อิอิอิ หลายคนเกิดม่ายทาน
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2003 00:27  

โอ๋...

เอ่อ..

คือ...

O_o" สรุป ซื้อมือสอง T68i ดีมั้ย?

(ถามไปนานแล้ว ไม่ใครสนใจ ~>_<~ )
ชมภู่
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2003 10:33  

มันเชยไปแล้วค่ะ ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะค่ะ ...
ต้องยอมรับว่า จอสี 256 สี มันน้อยเกินไปแล้ว สำหรับวันนี้

แต่ถ้าชาตินี้ คิดว่า จะไม่โหลดรูปคนขึ้นหน้าจอ T68 ก็โอเค
ปอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2003 11:04  

เคยเห็น t618 ป่าวคะ เหมือน t610 เป๊ะ ไม่รู้จาใช่ t610i อย่างที่ พูดๆ กันป่าว
NK
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2003 11:14  

ตอบคุณข้างบนครับ
ไม่น่าใช่ครับ เพราะ se ที่ออกในประเทศบางประเทศ อย่างอเมริกา
จะไม่ลงท้ายด้วยย 0 อย่างประเทศเราๆ (ยกเว้น t68i)

อ่า แต่ t68i ก็ดีอ่ะนะ ไม่ใช่อะไรหรอก ยังไม่มีตังค์เปลี่ยนอ่ะ -_-'
ua341
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2003 13:53  

มี T68 up เป็น 68i แล้ว พร้อมเปลี่ยนหน้ากาก สี่เทา ของ T68I ถ่นแท้ 3 ก้อน
ต้องการขายราคา 7000 บาท สภาพดีไม่มีรอย

อมร 01-8103546
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2003 12:13  

code memo นี่ใช้ทำอะไร และใช้ยังไงคะ
ช้าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2003 18:01  

อยากได้เหมือนกัน คิดว่ารอให้ตกรุ่นก่อน ให้ T610 ออกมาแล้วท่านทั้งหลายเปลี่ยนเครื่อง เมื่อนั้นผมจะซื้อมือสองต่อจากท่าน....อยากได้จริงๆ นะเนีย
NK
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2003 07:47  

สงสัย ผู้เขียน:
code memo นี่ใช้ทำอะไร และใช้ยังไงคะ

เอาไว้จดจำ password ต่างๆของคุณน่ะสิครับ
มันใส่ไว้ได้หลายอันเหมือนกันนะ แต่ผมไม่เคยใช้สักอัน...
ผมก็ใช้ T68 Up i นะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2003 10:38  

คือข้อชี้แจงอะไรหน่อยนะครับ
สี 256 เนี่ยมันเหมาะสำหรับ พวกภาพการ์ตูนน่ะครับ
ถ้าคุณทะลึ่งเอารูปหน้าคนแบบที่ต้องการสีมากๆ มันก็...(แบบที่คุณเห็นอ่ะ)
เหมือนคุณพยายามเอาเครื่อง Ferrariไปใส่ บอดี้รถเต่าอ่ะคับ (แล้วมันจะแรงไหมอ่า)

แนะนำครับ สำหรับท่านที่ชอบโหลดรูปคนใส่มือถือ แล้วไม่อยากให้รูปหน้าสีไม่แตก
ขอให้คุณหามือถือที่แสดงสีได้ 65k ขึ้นไปแล้วเป็นจอ TFT ครับ
สี 65k ในจอมือถือก็พอๆกับ สี16 BIT ในจอคอมพ์อ่ะ แต่จอมือถือสู้จอคอมพ์ไม่ได้

ก็แค่นั้น... -_-"
enix_1976
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : T68i is PERFECT MOBILE!!
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2003 21:16  

สาวก Ericsson ครับ
ผมเป็นสาวกคนหนึ่งของ Ericsson เพราะใช้มาตั้งแต่
GF768
T28s
T10
T39m
และล่าสุด T68 upto T68i
เพราะว่าผมเป็นคนหนึ่งที่เวลาจะหาอะไรให้ตัวเองเช่นมือถือจะต้องคิดพิจารณาถึงสิ่งที่เราต้อง
เสียไป (เงิน) และสิ่งที่จะได้กลับมา (ฟังก์ชั่นและประโยชน์) T68 นี่เป็นรุ่นหนึ่งที่มีความคุ้มต่อราคา
มากครับเพราะมีทุกอย่างที่มือถือพึงกระทำได้ในปัจจุบันและการใช้งานที่ง่ายมากๆ (ถึงแม้จะมีคนไม่ชอบ
มันมากก็ตาม) T68i ศามารถทำอะไรได้บ้างในราคา (ปัจจุบัน) 9500 บาทพร้อมกล้อง (ซึ่งไม่ค่อยจำเป็น)
1. จอสี
2. แสดงรูปคนโทรเข้า ** อันนี้ที่มีคนบอกว่าได้ 10 รูปนั้นผมค้านนะครับเพราะผมได้มากกว่า 10 รูป (15 รูป)
3. iMelody ที่สามารถกำหนดจังหวะ แสงไฟกระพริบ การสั่นและเสียงเพลงที่ยาวมากๆ
4. เปลี่ยน Skin ได้
5. เลือกรับสายล่วงหน้าได้ ** อันนี้ใช้บ่อยครับ ดีมาก
6. Infrared & BlueTooth
7. พิมพ์ไทยได้ทุกเมนู (รับชื่อเพลงะภาษาไทยและ Phonebook)
8. GPRS
9. ระยะเวลา Stand by นานถึง 100 ชม. (รวมใช้โทรคุย 60 นาที)
10. การเชื่อมต่อที่ง่าย
11. การโทรออกด้วยเสียงและการบันทึกเสียง
12. รองรับ EMS, MMS
13. อื่นๆอีกมาที่คุณจะได้จาก T68i ที่คุ้มต่อราคาที่คุณหาไม่ได้จากมือถือยี่ห้ออื่นๆ

ทีนี้เรามาพิจารณาถึงมือถือรุ่นใหม่ๆนะครับ

Polyphonic นั้นจำเป็นไหม? โอเคคุณต้องการเสียงเพลงเพราะเพื่ออวดคนรอบข้างว่า มือถือข้าเสียงเรียกเข้า
ไพเราะเพราะพริ้ง....แต่คุณจะรอให้มันจบเพลงะก่อนหรือครับ ผมคนหนึ่งที่พอดังก็ต้องรีบรับ เพราะอะไร? เดี๋ยวคนข้างๆ
เขาจะตื๊บเอานะสิครับ มันรำคาญคนอื่น

จอสี TFT 65000 สีหรือ 4096 สี คุณจะนั่งมองหน้าจอมือถือทั้งวันเหรอครับ มือถือนะครับไม่ใช่โทรทัศน์ ที่สำคัญสียิ่งมาก
เทคโนโลยีจอมันก็ยิ่งกินพลังงานมากขึ้นนะครับ รุ่นใหม่ๆทิ้งไว้เฉยๆมันก็จะดับไปเองเพื่อเป็นการประหยัดพลังงาน เพราะฉะนั้นแล้ว
ไอ้สีมากๆเนี่ยจำเป็นไหม?

โหลดเกมส์? คุณซื้อมานั่งเล่นเกมส์เหรอครับ แล้วเดี๋ยวคอยดูนะครับพอมีการโหลด Java มากๆพวก Hacker ก็จะออกมาเขียน Virus
for Mobile อย่างที่เคยฮือฮาใน Nokia กันมาแล้ว (ซึ่งเป็นข่าวหลอกๆแต่ตอนนี้กำลังจะเป็นจริง)

ผมไม่ได้อยากเป็นศัตรูกับใครและไม่ต้องการจะเข้าข้างกับ Ericsson เพียงแต่ต้องการจะพูดในสิ่งที่เห็นและเป็นจริงเท่านั้น ดังนั้นโปรดใช้
วิจารณะญาณของแต่ละท่านในการอ่านข้อความของผมและกรุณาอย่าได้ต่อว่ากันเลยนะครับถ้าท่านไม่เห็นด้วยกับผม และค้านความคิดทั้งหมด
ของผมว่ามันไม่จริง!!!

สุดท้ายผมอยากคุยแลกเปลี่ยนทัศนะต่างๆทั้งคนที่ใช้ Ericsson มานานแล้วหรือคนที่เพิ่งจะใช้ก็ได้ครับเพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันที่
ICQ 123513689
MSN enix_1976@hotmail.com
enix_1976@hotmail.com

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

T68i is perfect mobile and forever!!!! คุ้มค่าต้อราคาที่สุด ณ ปัจจุบันที่คุณหาไม่ได้จากรุ่นอื่นๆ
enix_1976
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : iMelody & Picture
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2003 21:28  

T68i นี่สามารถโหลดเสียงเพลงได้ไม่จำกัดทั้งจำนวนและความยาวครับ ผมโหลดเข้าเครื่องมากกว่า 30 เพลงแล้วจนถึงตอนนี้ยังใช้ไม่หมดเลยครับ แถมแต่ละเพลงมันยาวจริงๆ (ขนาดเพลง 1 kb ต่อเพลง จำนวนเพลงขึ้นกับ Memory ซึ่งในเครื่องมี 864 kb แล้วลองคิดดูสิครับว่าจะได้กี่เพลง ส่วนรูปภาพนั้นก็เช่นกันครับขึ้นกับ Memory ในเครื่องซึ่งใน 1 รูปจะมีขนาดประมาณ 24 kb ครับ ถ้าใครสนใจการทำเสียงเรียกเข้าและรูปภาพสวยๆมาคุยกันได้ครับ ผมมี Software และเพลงะกับภาพเพียบ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ
McDO!
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2003 20:29  

t 310 ดีกว่าแยะ poly scc wap gprs tony hawk pro skaters
Khomsiri
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2003 00:04  

T610 ออกมาแล้วนะครับ เครื่องศูนย์ ราคาตกอยู่ 16600-17900฿ แล้วแต่ร้าน

ผมไปซื้อมาแล้วล่ะ ประทับใจสุดๆ ก็ตรงเสียงครับ รายละเอียดดีกว่าของโนเกียมาก ภาพที่ได้ก็ดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Khomsiri เมื่อวันที่ 06 Jul 2003 11:06; ทั้งหมด 1 ครั้ง
98
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2003 14:48  

อยากได้ เจ้า T68i ราคา เท่าไรแล้ว อะ ตอนนี้ ไอที่ว่า ช้าๆ ช้าขนาดไหน หรอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2003 21:00  

98 ผู้เขียน:
อยากได้ เจ้า T68i ราคา เท่าไรแล้ว อะ ตอนนี้ ไอที่ว่า ช้าๆ ช้าขนาดไหน หรอ
Marius
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2003 00:32  

T68i ผมก็ใช้อยู่พักหนึ่ง รู้สึกว่าจะเป็น ไม่ถึง 10 วันที่เปลี่ยนเพราะไม่ชินกับ se เพราะเล่นแต่ nokia + สีแ 256 สี มีแสงสะท้อนหน่อยจะมองจอไม่เห็นเลน เป็นรอยง่าย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2003 11:31  

T68i รุ่นเจมส์บอนด์สีเทาดำ ตอนที่ผมซื้อราคา 14900 (เครื่องศูนย์) แล้วซิ้อกล้อง MCA-25 ต่างหาก ราคา 4950 รวมเป็นเงิน 19850 ใช้มาประมาณ 3 เดือนกว่าๆ จากประสบการณ์ที่ใช้รู้สึกได้ดังนี้ครับ
-เรื่องความช้า (lag) เป็นเรื่องปรกติของมือถือค่ายนี้ครับ แต่ก็ไม่ได้ช้าจนน่าเกลียด หลายคนที่ตัดสินใจซื้อรุ่นนี้จะทราบและยอมรับในเรื่องนี้จึงตัดสินใจซื้อ ถูกไหมครับ?
-หน้าจอสี 256 สี อาจน้อยเกินไปสำหรับใครบางคน แต่สำหรับผมไม่มีปัญหาครับ!
-เสียงเรียกเข้าไม่ใช่ Polyphonic แต่ทุกคนต้องเข้าใจว่า เสียง Polyphonic นั้นจะดังค่อยกว่าเสียง Monophonic มาก หากใส่ไว้ในกระเป๋าสะพาย เป้ หรือย่ามแล้วเดินอยู่ตามถนนจะไม่ได้ยินเลยครับ ถ้าใส่ซองเหน็บไว้ที่เอวก็ต้องตั้งระบบสั่นไว้ ถ้าเดินตามถนนบางครั้งก็ไม่ได้ยินนะครับ!
-ปุ่มจอยสติ๊กทำงานไม่ดีเท่ารุ่นใหม่ๆ เช่น T300 และ T310 อาจเป็นเพราะเป็นเครื่องรุ่นแรกที่ทำปุ่มจอยสติ๊กออกมา บางครั้งต้องกดย้ำหลายครั้งจึงจะเข้าเมนูได้ (แต่รุ่น T300 และ T310 ปุ่มจอยสติ๊กทำงานได้ดีและแม่นยำมากครับ)
-เมื่อต่อกล้อง MCA-25 แล้วเข้าสู่เมนูถ่ายภาพ ภาพที่เห็นที่หน้าจอจะ Delay กว่าความเป็นจริงเล็กน้อย หากต้องการถ่ายภาพเคลื่อนไหว หรือถ่ายภาพเด็กที่มักนั่งหรือยืนนิ่งๆ ไม่ได้ก็อาจสร้างความหงุดหงิดให้พอสมควรกว่าจะล็อคภาพที่ต้องการได้ แต่หากถ่ายภาพนิ่งไม่มีปัญหาครับ! ภาพที่ถ่ายเสร็จแล้วโหลดเข้าเครื่องคอมพ์ดูสวยดีครับ

ส่วนอย่างอื่น Perfect ทุกอย่างครับ!
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: