Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6280 - Rise to the Top
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 15, 16, 17  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1605 / เข้าชม: 1980853
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
64%
 64%  [ 687 ]
ดี - GOOD - 4
29%
 29%  [ 315 ]
ธรรมดา - Normal - 3
3%
 3%  [ 42 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
2%
 2%  [ 23 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 1067

Author
Year's Star

จังหวัด: คอนหวัน
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ~o~*
วันที่โพสท์ : 21 May 2006 19:25  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากถามหน่อยน่ะครับ ตอนผมเล่นกล้องอ่ะนะ แล้วใช้เอฟเฟ็กต์เนกาทีฟ(กลับสี)ไอ้ตอนกล้องสแตนด์บายก็เนกาทีฟดีหรอก พอกด แชะ!! เท่านั้นเองภาพออกมาเหมือนภาพตอนไม่ใช้เอฟเฟกต์เด๊ะ(แล้วมันเนกาทีฟโตงหนายฟะ) แต่เอฟเฟกต์ก็อื่นใช้ได้ปกติ มันเป็นที่ตัวเครื่องใช้บ่ คับ
แทนวับ
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ??????????????????? N6280 ?????????
วันที่โพสท์ : 21 May 2006 21:14  

จริงๆ แล้วส่วนตัวหลงรัก Symbian และใช้มาตลอด
แต่ได้ไปดู Review และ ภาพที่ออกมาจากกล้องของ 6280
แล้วติดใจ อยากจะได้ขึ้นมา

ทีนี้มีคำถามนิดนึงค่ะ
สำหรับ sms, mms จากเครื่องเก่า สามารถถ่ายโอนมา 6280 ได้ไหมคะ

(เมื่อก่อนโอนจาก 7610 ไป n70 ก็ก๊อบ folder ชือ่ Mail ใน E:\System ได้เลย)

- ไม่ทราบว่า 6280 สามารถ เก็บ message ลง Mem Card ได้ไหมคะ?
- ถ้าเก็บได้ เวลา Browse ดูจาก Card พวก message เหล่านั้นเก็บไว้ตรงไหนคะ สร้างเป็น Folder เหมือนพวก symbian รึเปล่า?

รบกวนผู้รู้ตอบทีนะคะ
dot.zite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????????????? N6280 ?????????
วันที่โพสท์ : 22 May 2006 00:09  

แทนวับ ผู้เขียน:
จริงๆ แล้วส่วนตัวหลงรัก Symbian และใช้มาตลอด
แต่ได้ไปดู Review และ ภาพที่ออกมาจากกล้องของ 6280
แล้วติดใจ อยากจะได้ขึ้นมา

ทีนี้มีคำถามนิดนึงค่ะ
สำหรับ sms, mms จากเครื่องเก่า สามารถถ่ายโอนมา 6280 ได้ไหมคะ

(เมื่อก่อนโอนจาก 7610 ไป n70 ก็ก๊อบ folder ชือ่ Mail ใน E:\System ได้เลย)

- ไม่ทราบว่า 6280 สามารถ เก็บ message ลง Mem Card ได้ไหมคะ?
- ถ้าเก็บได้ เวลา Browse ดูจาก Card พวก message เหล่านั้นเก็บไว้ตรงไหนคะ สร้างเป็น Folder เหมือนพวก symbian รึเปล่า?

รบกวนผู้รู้ตอบทีนะคะ

เพิ่งซื้อมาวันก่อน ไม่ผิดหวังเลยๆๆ
ย้าย sms ใช้ nokia PC Suite เอาไฟล์ VMessage มาเก็บไว้ในคอม (.vmg) แล้วเอา 6280 มาต่อ ย้ายไปไว้ใน archive ได้เลยอ่าคับ (ทำไม 6630 มันทำงี้ไม่ได้ไม่รุ) ส่วน sms เท่าที่ดู รู้สึกว่าจะต้องเก็บไว้ในเครื่องอย่างเดียวอ่ะมั้งคับ
dadayama
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2006 19:07  

PukPao ผู้เขียน:
ผมเพิ่งซื้อมาใช้เมื่อวานนี้เอง แต่ปรากฎว่าเวลาพูด มักจะได้ยินเสียตัวเองในโทรศัพท์ คล้ายๆเสียงก้อง แต่เสียงไม่delay แทบจะพร้อมๆกับเวลาเราพูดเลย อย่างนี้ปกติหรือเปล่าครับ ก่อนหน้านี้ใช้ซัมซุงอยู่(นี่เป็นโนเกียเครื่องแรก) ไม่เคยเจออาการอย่างนี้เลยนะครับ

มันบังเอิญเป็นมากกว่านะผมว่า เป็นกับเครือข่ายผู้ให้บริการ DTAC บางทีก็เป็นนะคับ
dadayama
Year's Star

หัวข้อ : Re: ~o~*
วันที่โพสท์ : 22 May 2006 19:11  

CR.O.SS. ผู้เขียน:
อยากถามหน่อยน่ะครับ ตอนผมเล่นกล้องอ่ะนะ แล้วใช้เอฟเฟ็กต์เนกาทีฟ(กลับสี)ไอ้ตอนกล้องสแตนด์บายก็เนกาทีฟดีหรอก พอกด แชะ!! เท่านั้นเองภาพออกมาเหมือนภาพตอนไม่ใช้เอฟเฟกต์เด๊ะ(แล้วมันเนกาทีฟโตงหนายฟะ) แต่เอฟเฟกต์ก็อื่นใช้ได้ปกติ มันเป็นที่ตัวเครื่องใช้บ่ คับ

ของผมไม่เป็นอ่ะ ของคุณอาจจะมีปัญหาก็ได้นะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 May 2006 22:20  

dadayama ผู้เขียน:

ของผมไม่เป็นอ่ะ ของคุณอาจจะมีปัญหาก็ได้นะ

แต่ของเราก้อเป็นนะ ถ่ายเสดมันกลับมาเปนสีเดิมเลย
6369
Year's Star

จังหวัด: 729664
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 05:30  

Anonymous ผู้เขียน:

แต่ของเราก้อเป็นนะ ถ่ายเสดมันกลับมาเปนสีเดิมเลย

ลองเปิด night mode คู่ไปด้วยครับ ว่าได้รึป่าว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 09:02  

tony_thanatip ผู้เขียน:
จะโหลดธีมจากเวปต่างๆ ต้องทำยังไงคะใช้สายusb นะช่วยบอกอย่างละเอียดทีนะคะแบบว่าทำไม่เป็นเลยอ่ะ ขอบคุณค่ะ

มันมีอยู่ว่า
1. โหลดไฟล์ theme ที่ต้องการเก็บไว้ในเครื่อง com ก่อน ไฟล์จะเป็น .nth สำหรับรุ่นนี้นะครับ รุ่นอื่นไม่ทราบ แล้วก็ลงไว้ในห้องใดห้องหนึ่งของ com คุณ สมมุติ My Doc
2. ตอนนี้ไฟล์คุณจะอยู่ใน my doc
3. ก็ให้เสียบสายเคเบิ้ลของคุณเข้ากับเครื่อง com และโทรศัพท์ของคุณ (ทั้งนี้และทั้งนั้นคุณต้องลงโปรแกรม Nokia suite และไดรเวอร์ของสายเคเบิ้ลก่อน)
4. พอทีนี่มัน connected กับโทรศัพท์ ตัวรูปโทรศัพท์ที่อยู่ขวามือมุมจอจอเปลี่ยนเป็นสีม่วงๆ
5. ต่อไปทำการกดโทรศัพท์ โดยเลือกไปที่ defualt mode (แล้วก็ปล่อย โทรศัพท์ไว้เฉยๆ เพราะหน้าที่ที่เหลือจะเกี่ยวกับ com Smile )
6. เอาแบบโอนไฟล์ง่ายๆเลยน่ะ คือ ไปที่เมนู start ของ com แล้วคลิ๊กขวา เลือก Explore (ทำแบบนี้ 2 หน คุณก็จะได้หน้าต่างขึ้นมา 2 บาน, หุบให้มันเล็กๆ ทั้ง 2 บาน ให้ balance กับหน้าจอคุณ)
7. เลือกหน้าต่างบานแรก ไปที่ my doc (ที่ผมบอกไปในข้อที่ 1)
8. ส่วนหน้าต่างอีกบานเข้าไปที่ Nokia Phone Browser คลิ๊กเข้าไป จะเจอรูปโทรศัพท์ 6280 ของคุณอยู่ทางด้านขวามือ แล้วก็เข้าไปใน my phone หรือ mem ก็ได้ แล้วก็คลิ๊กเข้าไปในห้อง theme ของคุณซึ่งจะพบอยู่ในนั้นประมาณ 2-3 ไฟล์ ที่เค้าแถมมาให้เวลาซื้อเครื่อง
9. ก็คลิ๊กซ้ายจากหน้าต่างแรก (ข้อ 7.) คลิ๊กค้างไว้ แล้วลากไป ลากไป หน้าต่างบาน 2 ในห้อง theme จองคุณ แล้วปล่อยมือ
10. เสร็จแล้วครับ ดีใจด้วย

เอ๋!! ถ้าจะให้ดี หยิบมือถือของคุณมาเช็คดูก่อนดีกว่า ว่ามันมีอยู่จริงไหม ถ้ามีนั่นแหละ คุณทำได้แล้ว 55555

ขอบคุณมากค่ะ จะลองทำดูนะคะ
55555555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????3250 # 6280
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 13:50  

คือว่า จะซื้อโทสับใหม่ ระหว่างรุ่น 3250 6280 รุ่นไหนดีก่ากานคะ

แล้วเรื่อง โปรแกรมของทั้ง 2 รุ่นนี้เปงยังไง

ถ้าควรซื้อให้ถูกควรซื้อรุ่นไหนดี(เฉพาะ 2 รุ่นนี้นะ)

แล้วเรื่องราคา ตัวไหนแพงก่ากานคะ ซื้อที่ไหนถูกสุด

แล้วราคาปัจจุบันตอนนี้เหลือเท่าไรแล้ว

สุดท้าย เห้นมีคนบอกว่า 3250 มานเปงซีรี่ 3 สู้ 6280 ไม่ได้ อันนี้ไม่เข้าใจคะ

อยากให้ผู้รู้อธิบายหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
lokyaicam
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 13:55  

เพิ่งซื่อมาครับ ที่ MBK ราคา 13300 ฮะ
วิทยุ ชัดดี
เพลงเพราะดี
ตัวเครื่องสวย แข็งแรงดี
แถม miniSD 64 M
กล้องชัดดีคับ
-----------------------------------------
ไม่ควรใส่ ซิลิโคน คับ มันสไลด์ยาก แล้วก็ไม่สวยด้วย
-----------------------------------------------
ป.ล. ซื้อมา สองวันลำโพงตรงหูฟังแตกเลยครับ ้รานมันต้องเอาไปเข้าศูนย์อีก เซ็งจิงเลยครับ รอ 7 วันแหน่ะ ไม่รู้จะ ตุกติกไรอีกป่าว
6369
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????3250 # 6280
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 19:19  

55555555 ผู้เขียน:
คือว่า จะซื้อโทสับใหม่ ระหว่างรุ่น 3250 6280 รุ่นไหนดีก่ากานคะ

แล้วเรื่อง โปรแกรมของทั้ง 2 รุ่นนี้เปงยังไง

ถ้าควรซื้อให้ถูกควรซื้อรุ่นไหนดี(เฉพาะ 2 รุ่นนี้นะ)

แล้วเรื่องราคา ตัวไหนแพงก่ากานคะ ซื้อที่ไหนถูกสุด

แล้วราคาปัจจุบันตอนนี้เหลือเท่าไรแล้ว

สุดท้าย เห้นมีคนบอกว่า 3250 มานเปงซีรี่ 3 สู้ 6280 ไม่ได้ อันนี้ไม่เข้าใจคะ

3250 เป็น series 60 ครับ symbian version 9.1 โปรแกรมรองรับยังน้อยอยู่ครับ
6280 เป็น series 40 ลงได้เฉพาะ java และต้องมีขนาดไม่เกิน 500kb ครับ
เรื่องราคาลองไปเดินดู ราคาพอ ๆ กัน แต่แนะนำหาเครื่องประกันศูนย์ครับ

ปล. ไม่ต้องถามใครครับว่าจะเลือกเครื่องไหน ศึกษาข้อมูลแล้วไปลองเล่นเองครับ ดูประโยชน์ที่เราต้องการเป็นหลัก ซื้อมาใช้เองครับ ไม่ได้ให้คนอื่นใช้ อิอิ
โชคดีครับ Cool
อยากรู้ค่ะ ช่วยที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 22:49  

คืออยากรู้ว่า 6280 เวลาที่คุยอยู่
แล้วเปิดเพลงในเครื่อง ให้คนที่คุยกับเราฟังด้วยได้มั้ยคะ
จะได้ยิมมั้ย อย่าง 3230 ไม่ได้ยินน่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Laughing Laughing
kaduxkadix
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2006 08:14  

อ้างถึง:
คืออยากรู้ว่า 6280 เวลาที่คุยอยู่
แล้วเปิดเพลงในเครื่อง ให้คนที่คุยกับเราฟังด้วยได้มั้ยคะ
จะได้ยิมมั้ย อย่าง 3230 ไม่ได้ยินน่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

คนที่เราคุยด้วยจะไม่ได้ยินครับ
เพราะถ้าโทรออกมันจะตัดเสียงทันที เข้าสู่โหมดการโทรครับ
เครื่องเล่นเพลงก็จะไม่ทำงานครับ
nuina2003
Year's Star

หัวข้อ : ???????? 6280 ????????
วันที่โพสท์ : 24 May 2006 12:55  

Question คือว่าซื้อ nokia 6280 มาใช้ได้ซักพักนึงแล้วค่ะ มีเรื่องอยากถามหน่อย
- เวลากดที่ตัวเครื่องตรงหัวกับท้ายมันจะดูหลวมๆ ไม่ค่อยแน่นค่ะ เป็นกันหรือเปล่าคะ
- พึ่งไปซื้อ mini sd 1 GB ของ Kingston มาค่ะ ลอง format ดูแล้ว มันอ่านได้แค่ 953 MB เองค่ะ ทำไมมันโดนหักไปเยอะจัง ทางร้านเค้าบอกมันจะไม่เต็มหรอก แต่เราว่ามันก็ไม่น่าจะหายขนาดนี้ ไม่รู้ว่าเพื่อนๆ อ่านได้เท่าไหร่คะ เอาไปเปลี่ยนได้มั้ยคะ
- แล้วเวลาจะเปลี่ยน การ์ดต้องปิดเครื่องมั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
nui Razz Laughing
ผู้เดือดร้อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2006 16:04  

ซื้อมาอาทิตย์เดียว ช่องใส่หน่วยความจำพัง
ไม่อ่านการ์ด ที่ใส่ไป
ให้ทางร้านดู บอกว่าเสีย รอเคลม
ความจริงมันมีอาการนี้ตั้งแต่ครั้งแรกแล้ว นึกว่าคนขายใส่กลับด้าน
สุดท้าย มันพังจริงๆ อ่านม้างไม่อ่านมั่ง

นี่รอเคลม รอเปลี่ยนมาเดือนกว่า แล้ว
เซ็งมาก ขอบอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????? 6280 ????????
วันที่โพสท์ : 24 May 2006 16:51  

nuina2003 ผู้เขียน:
Question คือว่าซื้อ nokia 6280 มาใช้ได้ซักพักนึงแล้วค่ะ มีเรื่องอยากถามหน่อย
- เวลากดที่ตัวเครื่องตรงหัวกับท้ายมันจะดูหลวมๆ ไม่ค่อยแน่นค่ะ เป็นกันหรือเปล่าคะ
- พึ่งไปซื้อ mini sd 1 GB ของ Kingston มาค่ะ ลอง format ดูแล้ว มันอ่านได้แค่ 953 MB เองค่ะ ทำไมมันโดนหักไปเยอะจัง ทางร้านเค้าบอกมันจะไม่เต็มหรอก แต่เราว่ามันก็ไม่น่าจะหายขนาดนี้ ไม่รู้ว่าเพื่อนๆ อ่านได้เท่าไหร่คะ เอาไปเปลี่ยนได้มั้ยคะ
- แล้วเวลาจะเปลี่ยน การ์ดต้องปิดเครื่องมั้ยคะ

- เวลากดหลวมนิดนึงครับ แต่คงไม่มีปัญหา (ตอนนี้)
- อ่านได้แค่นั้นแหละครับ เหมือน hdd 200GB ยังเห็นแค่ 186GB เลยครับ (ไม่รู้เกี่ยวกันรึป่าว อิอิ) Rolling Eyes
- ไม่ต้องปิดครับ ถอดได้เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????
วันที่โพสท์ : 24 May 2006 19:03  

6280 สามารถตั้งเวลาไฟหน้าจอได้ใหมครับเพราะดับเร็วมากก 10 วินาทีก็ดับแล้ว ผู้รู้ทุกท่านช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณมากครับผม
6369
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????????
วันที่โพสท์ : 25 May 2006 07:46  

6280 สามารถตั้งเวลาไฟหน้าจอได้ใหมครับเพราะดับเร็วมากก 10 วินาทีก็ดับแล้ว ผู้รู้ทุกท่านช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณมากครับผม

ไม่ได้ครับ
6280
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2006 16:30  

Nokia 6280 เล่น MSN ได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับ
6369
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2006 19:54  

6280 ผู้เขียน:
Nokia 6280 เล่น MSN ได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

เล่นได้ครับ แต่ก็ลำบากตอนพิมพ์หน่อย
วิธีจะทำให้เล่นได้ก็ต้องไปหาดาวน์โหลด e-msn หรือโปรแกรม java ตัวอื่นมาลงก่อนครับ
ใส่ user password แค่นี้ก็เรียบร้อยครับ
อย่าลืมเปิดใช้ GPRS ก่อนนะครับ
Rolling Eyes
HIDEAKI
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2006 23:57  

ผมเพิ่งซื้อมาใช้เมื่อวานนี้เอง แต่ปรากฎว่าเวลาพูด มักจะได้ยินเสียตัวเองในโทรศัพท์ คล้ายๆเสียงก้อง แต่เสียงไม่delay แทบจะพร้อมๆกับเวลาเราพูดเลย อย่างนี้ปกติหรือเปล่าครับ ก่อนหน้านี้ใช้ซัมซุงอยู่(นี่เป็นโนเกียเครื่องแรก) ไม่เคยเจออาการอย่างนี้เลยนะครับ

เป็นเหมือนกันคับ
ของผมซื้อมาได้เดือนกว่าๆ ตอนแรกไม่เป็น
แต่ช่วงหลังๆ พอคุยไปก็เป็นๆหายๆ รำคาญเหมือนกัน
6369
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2006 05:25  

HIDEAKI ผู้เขียน:

เป็นเหมือนกันคับ
ของผมซื้อมาได้เดือนกว่าๆ ตอนแรกไม่เป็น
แต่ช่วงหลังๆ พอคุยไปก็เป็นๆหายๆ รำคาญเหมือนกัน

คงเป็นที่ระบบสัญญาณครับ ไม่น่าเกี่ยวกับเครื่อง
คนเหนือคน
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
หัวข้อ : ถามด้วยคน
วันที่โพสท์ : 26 May 2006 09:03  

ซึ้อ 6280 มาใช้ประมาณ 2 เดือนทุกอย่างดีหมด แต่เวลาพูดเสียงชัดเจนได้สักพัก เสียงสายตรงกันข้ามเบาลงหายไปราว 5 วินาที เป็นอย่างนี้บ่อยๆไม่ทราบอาการนี้เป็นกันบ้างหรือเเปล่า
ครูนุ้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6280 ของเราๆ นี่ทำไรได้บ้างคะ
วันที่โพสท์ : 26 May 2006 21:07  

เพิ่งทดลองใช้ได้ 5 วันแล้วค่ะ
เป็นเครื่องของ MFA
เมื่อวานอยู่ๆ หูฟังก็เจ๊งไปเลย ค่ะ ไม่ได้ยินหูนึง เลยส่งศูนย์เห็นว่าจะเปลี่ยนใหม่ให้เลยในประกัน เค้าว่า 3 อาทิตยืเชียว ทำไมนานจัง

ลองๆ เล่น ไรหลายๆ อย่างก็ชอบนะคะ ถ่ายรุปชัดดี
แต่เสียงจากลำโพง ไม่ดังเลยเพราะมีลำโพงเดียว แล้วก็เปิดดังก็เหมือนจะเสียงแตกๆ พี่ชายบอกว่าอย่าใช้ระบบสั่น เครื่องจะเจ๊งเร็ว จริงเหรอคะ

พอลองเข้าไปเล่นแวพ
เห้นมีอะรไห้โหลด โดยเฉพาะใน Nokia.com
แต่พอโหลดเสร็จบอกว่ารูปแบบไม่รองรับ หรืออาไรเทือกนี้ หมายความว่าไงคะ

แล้วเห็นมีให้โหลด mobile email โดยเฉพาะบ่งบอกว่าใช้ได้กับรุ่น 6280 แต่พอโหลดมาก็ได้ผลเดียวกัน ยังไงคะ ในโบรชัวร์โนเกียเองก็ว่าใช้ได้

แล้วไอ้โปรแกรม JAVA อะไรที่โหลดเข้ามาในรุ่นนี้ได้เนี่ย จำพวกอะไรบ้างคะแล้ว หาได้จากไหน

ไอ้ที่คล้องสายก็ไม่มี พยายามแงะดูแล้วก็ไม่สวมารถค่ะ

ต้องเรียนรู้อาไรอีกเยอะเรยยย
ครูนุ้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2006 22:41  

เวลาซื้อเครื่องมาใหม่ๆ เนี่ย ต้องรอให้แบตมันหมดแล้วปิดเครื่องชาร์จใหม่ นาน 12 ชั่วโมง ประมาณ 3 ครั้งนี่ใช่ไหมคะ เพื่อ activate แบ็ต

มีวิธีทำไงไม่ให้แบ็ตเสื่อมเร็วบ้างคะ
Hideaki
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 10:29  

ถ้าอยากให้มันมีเสียงตอนสไลด์เข้าออกจะทำให้เปล่า
เหมือนของซัมซุงง่ะ
tony_thanatip
Year's Star

จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
หัวข้อ : Re: ???????? 6280 ????????
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 13:45  

nuina2003 ผู้เขียน:

- เวลากดหลวมนิดนึงครับ แต่คงไม่มีปัญหา (ตอนนี้)
- อ่านได้แค่นั้นแหละครับ เหมือน hdd 200GB ยังเห็นแค่ 186GB เลยครับ (ไม่รู้เกี่ยวกันรึป่าว อิอิ) Rolling Eyes
- ไม่ต้องปิดครับ ถอดได้เลย

ประมาณนี้แหละครับ ที่หายไปก็คือ Data base ของ mem ส่วนการถอดเปลี่ยนก็ถอดได้เลยตามปกติ ไม่เป็นไรครับ
6280
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2006 13:52  

6369 ผู้เขียน:

ลองเปิด night mode คู่ไปด้วยครับ ว่าได้รึป่าว

ลองแล้วครับ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมอ่ะ ช่วยทีนะครับ ใครรู้วิธีแก้
Year's Star

หัวข้อ : Re: 6280 ของเราๆ นี่ทำไรได้บ้างคะ
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 14:14  

ครูนุ้ย ผู้เขียน:
เพิ่งทดลองใช้ได้ 5 วันแล้วค่ะ
เป็นเครื่องของ MFA
เมื่อวานอยู่ๆ หูฟังก็เจ๊งไปเลย ค่ะ ไม่ได้ยินหูนึง เลยส่งศูนย์เห็นว่าจะเปลี่ยนใหม่ให้เลยในประกัน เค้าว่า 3 อาทิตยืเชียว ทำไมนานจัง

ก็ปกติครับ, ไม่นานหรอก ส่วนหูฟังถ้าใช้อย่าไปเปิดดังให้เต็มที่ เอาแค่พอประมาณ ถ้าที่ที่เราฟัง เสียงภายนอกดังเกิน ก็อย่าไปฟังเลยน่ะ

ลองๆ เล่น ไรหลายๆ อย่างก็ชอบนะคะ ถ่ายรุปชัดดี
แต่เสียงจากลำโพง ไม่ดังเลยเพราะมีลำโพงเดียว แล้วก็เปิดดังก็เหมือนจะเสียงแตกๆ พี่ชายบอกว่าอย่าใช้ระบบสั่น เครื่องจะเจ๊งเร็ว จริงเหรอคะ

ไม่จริงหรอก, ใช้ไปเถอะ ถ้าเจ๊งเร็วคงไม่ทำระบบสั่นมาให้ใช้หรอกครับ

พอลองเข้าไปเล่นแวพ
เห้นมีอะรไห้โหลด โดยเฉพาะใน Nokia.com
แต่พอโหลดเสร็จบอกว่ารูปแบบไม่รองรับ หรืออาไรเทือกนี้ หมายความว่าไงคะ

ก็เครื่องรุ่นนี้บางตัวยังไม่ support อาจจะหาลงยากนิดนึง, แต่ตอนนี้เริ่มมีมากขึ้นแล้วน่ะครับ

แล้วเห็นมีให้โหลด mobile email โดยเฉพาะบ่งบอกว่าใช้ได้กับรุ่น 6280 แต่พอโหลดมาก็ได้ผลเดียวกัน ยังไงคะ ในโบรชัวร์โนเกียเองก็ว่าใช้ได้

อันนี้ต้องทำตามขั้นตอนของทาง ระบบ GSM นะครับ, ว่าจะสมัครและใช้ service นี้ได้อย่างไร

แล้วไอ้โปรแกรม JAVA อะไรที่โหลดเข้ามาในรุ่นนี้ได้เนี่ย จำพวกอะไรบ้างคะแล้ว หาได้จากไหน

อันนี้ก็ไม่ค่อยทราบนะ, ลองตรวจสอบที่นี่ดู www.forum.nokia.com รุ่นนี้จะ series40 อันไหนลงได้ก็ลองลงดูนะ

ไอ้ที่คล้องสายก็ไม่มี พยายามแงะดูแล้วก็ไม่สวมารถค่ะ

ไม่สามารถเหมือนกันครับ

ต้องเรียนรู้อาไรอีกเยอะเรยยย

อา,,,ใช่ๆๆ
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????3250 # 6280
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 14:51  

55555555 ผู้เขียน:

ตั้งแต่สัมผัสมา 2 เครื่องผมก็ประทับใจในตัว 6280 เรื่องเสียงอาจสู้ 3250 ไม่ได้, โปรแกรมลงเพิ่มเติมไม่ได้นอกจากโปรแกรม Java เล็กๆ, แต่เรื่องอื่น 6280 กินขาดหมดน่ะ เริ่มตั้งแต่
- กล้อง 2 ล้านเท่ากันแต่ 6280 ชัดกว่ามาก, แถมมีแฟลชในตัว
- วัสดุที่ค่อนข้างจะดีกว่า 3250
- หน้าจอที่คมชัดกว่า
- การติดต่อทางคอม / โทรศัพท์ connect กันง่ายกว่า
- ความหน่วงก็น้อยกว่า 3250
- ที่สำคัญตอนนี้ราคาตกเร็วกว่า 6280 ด้วย

ด้วยประการละชะนี้ ข้าน้อยจึงเลือก 6280
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 15:12  

FIRM WARE ของ 6280 สามารถ อัพได้จากเว็ปไซต์ไหนครับ และมีวิธีอัพอย่างไรครับ ผู้รู้ ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ
kumpiro
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 17:58  

FIRM WARE ของ 6280 สามารถ อัพได้จากเว็ปไซต์ไหนครับ และมีวิธีอัพอย่างไรครับ ผู้รู้ ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Very Happy Very Happy Arrow ไม่ทราบครับ แต่ที่ผมทำอยู่ก็ไปอัพและไปล้างเครื่องที่ mobile eazy fix ชั่น 1 ฝั่งโลตัสซีคอนครับ
รอประมาณ 2 ชั่วโมง ตอนนี้ v.3.65 วิธีดูก็ กด *#0000# Razz Razz
welove6280
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 21:14  

ที่คล้องสายตรงมุมซ้ายล่าง บริเวณสันเครื่องหนิครับ เป็นช่องเล็กๆ
ครูนุ้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 03:29  

ขอบคุณทุกท่านจริงๆ ค่ะ
6369
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 18:17  

Hideaki ผู้เขียน:
ถ้าอยากให้มันมีเสียงตอนสไลด์เข้าออกจะทำให้เปล่า
เหมือนของซัมซุงง่ะ

ทำได้ครับ ขึ้นอยู่กับ theme ครับ
แถมยังมีภาพเคลื่อนไหวได้ด้วยครับ Arrow
6369
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 18:21  

kumpiro ผู้เขียน:

Very Happy Very Happy Arrow ไม่ทราบครับ แต่ที่ผมทำอยู่ก็ไปอัพและไปล้างเครื่องที่ mobile eazy fix ชั่น 1 ฝั่งโลตัสซีคอนครับ
รอประมาณ 2 ชั่วโมง ตอนนี้ v.3.65 วิธีดูก็ กด *#0000# Razz Razz

Nokia Care Center ครับ ไม่สามารถทำเองได้ที่บ้าน ไม่เหมือน SE ครับ
ถ้าอยากอัพเองที่บ้านต้องไปซื้ออุปกรณ์สำหรับ up firmware ของ nokia โดยเฉพาะครับ

โนเกียแคร์ครับ http://www.nokia.co.th/nokia/0,8764,51608,00.html
ไม่เสียค่าบริการ (ถ้าเป็นเครื่องศูนย์) รอประมาณ 3 ชม. แนะนำให้ไปเช้า ๆ ครับ ไม่งั้น
รอคิวนานแน่ ๆ Rolling Eyes Rolling Eyes
lovely pooh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนหน่อยนะค่ะ
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 19:24  

คือว่าซื้อเครื่องมาเดือนกว่าแล้ว ยังไม่ค่อยได้ทำอะไรกับเครื่องเลยค่ะ อยากทราบว่า
- โปรแกรมไหนในแผ่นที่nokia ให้มา ที่ใช้ตัดmp3 เป็นริงโทนค่ะ ถ้ายังไงรบกวนช่วยสอนวิธีทำหน่อยนะค่ะ เพราะเคยลองทำในโปรแกรม neroแล้วไม่สำเร็จ
- คูปองที่ล้างรูปที่kodak ใช้ได้จริงไม่ค่ะ แล้วต้องดึงข้อมูลจากเครื่องใช้มั้ยค่ะ (copy ใส่แผ่นไปล้างได้มั้ยค่ะ)
รบกวนหน่อยนะค่ะ เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเท่าไหร่ค่ะ
Isumi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 22:50  

เวลาซื้อเครื่องมาใหม่ๆ เนี่ย ต้องรอให้แบตมันหมดแล้วปิดเครื่องชาร์จใหม่ นาน 12 ชั่วโมง ประมาณ 3 ครั้งนี่ใช่ไหมคะ เพื่อ activate แบ็ต

มีวิธีทำไงไม่ให้แบ็ตเสื่อมเร็วบ้างคะ

แบตรุ่นนี้ไม่ต้องรอให้หมดนะครับ ซื้อมาครั้งแรกชาร์ต 8 ชั่วโมงครั้งเดียว หลังจากนั้นไม่ต้องรอให้หมดก็ชาร์ตใหม่ได้เลย เต็มก็ถอดครับ ถ้าให้แบตหมดไปเลยบ่อย ๆ มันจะเสื่อมนะครับ
ครูนุ้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 08:42  

เปิดใช้แฟลชไม่ได้ค่ะ
ไม่รู้ว่าต้องเข้าไปตั้งค่า หรือเลือกอะไรตรงไหน

แบ็ตหมดเร็วกว่าที่คิดค่ะ
ยิ่งใช้ต่อGPRS ด้วย ยิ่งเร็วมาก

ใครมีปัญหาอะไรอีกบ้างคะ

แล้วทำไมมัญเปิดไฟล์ WMA ไม่ได้ล่ะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 09:37  

อยากรู้ว่าตกลงรุ่นนี้น่าซื้อมั้ยอ่า..???
แล้วถ้าเทียบกับ K750i ล่ะ
6369
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 14:46  

เปิดใช้แฟลชไม่ได้ค่ะ
ไม่รู้ว่าต้องเข้าไปตั้งค่า หรือเลือกอะไรตรงไหน

แบ็ตหมดเร็วกว่าที่คิดค่ะ
ยิ่งใช้ต่อGPRS ด้วย ยิ่งเร็วมาก

ใครมีปัญหาอะไรอีกบ้างคะ

แล้วทำไมมัญเปิดไฟล์ WMA ไม่ได้ล่ะคะ

Option -> Flash on แค่นี้ก็ได้แล้ว

ที่ว่าหมดเร็วนี่ กี่ ชม.ครับ

WMA ไปอ่านมาจากไหนครับว่ามันเปิดได้ Rolling Eyes

ใช้มา 2 เดือน มีปัญหาอยู่แค่ ฝุ่นเข้า กับ FFW VDO ไม่ได้แค่นี้แหละครับ
Moto TH
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2006 21:30  

ศูนย์มือถือเถื่อนชื่อดัง ไร้ซึ่งประกันฯ

http://www.x-raymobile.com/archives/2006/05/euaiaeiaoaa_aea.html

ชาว X-rayMobile รู้หรือไม่ว่าปัจจุบัน Motorola มีตัวแทนจำหน่ายอย่างถูกต้องในไทยเพียง 3 ศูนย์เท่านั้น

แต่กลับมีศูนย์อื่นที่ยังนำเข้าโทรศัพท์ Motorola ด้วยตัวเองแล้วติด Sticker ว่าเป็นศูนย์ แต่ที่จริงแล้ว...

หลังจากที่บริษัท โมโตโรล่า (ประเทศไทย) ได้ปรับโครงสร้างการจัดจำหน่ายในประเทศไทย โดยตั้งตัวแทนจำหน่ายหลักเพียง 3 รายคือบริษัท เจมาร์ท ,บริษัท ยูไนเต็ด ดิสทริบิวชั่น บิสซิเนส (ยูดี) และบริษัท เอ็ม ลิ้งค์ เอเชีย คอร์ปอเรชั่น ตั้งแต่เดือนมี.ค.2549 เพื่อเพิ่มยอดจำหน่ายและส่วนแบ่งการตลาดให้กับโมโตโรล่า ประเทศไทย

ปรากฏว่าได้มีตัวแทนจำหน่ายบางราย นำสินค้าโมโตโรล่าเข้ามาจำหน่ายในประเทศไทยไทย โดยไม่ผ่านบริษัท โมโตโรล่า (ประเทศไทย) ซึ่งเป็นการสร้างความสับสนให้กับช่องทางจำหน่ายและผู้บริโภค

นอกจากนี้ยังแสดงให้เห็นถึงความไม่รับผิดชอบในการทำธุรกิจ เนื่องจากลูกค้าที่ซื้อเครื่องเถื่อนจะไม่ได้รับบริการหลังการขายจากบริษัท โมโตโรล่า (ประเทศไทย) รวมทั้งอุปกรณ์เสริมที่อยู่ในชุดขายก็ไม่ครบตามที่กำหนด แม้กระทั่งคุณภาพของสินค้าก็ไม่มั่นใจว่าเป็นสินค้าใหม่และอาจไม่ได้มาตรฐานตามที่โมโตโรล่ากำหนดไว้

เนื้อหาทั้งหมด http://www.x-raymobile.com/archives/2006/05/euaiaeiaoaa_aea.html

--------------------------------------------

พบ X-rayMobile ในรูปแบบหนังสือได้แล้วที่ซีเอ็ดทุกสาขา
Itch
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 11:40  

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆที่ใช้ 6280 มีอาการเช่นนี้หรือเปล่า

ในโหมดปิดเสียง ถ้าเราคุยสายอยู่ มีเสียงเรียกเข้า
เครื่องจะตัดเสียงจากลำโพงที่ใช้ฟังเวลาคุยโทรศัพท์ไปออกลำโพงหลังเลย
คือ อีกฝ่ายคุยอะไรมาคนที่อยู่ใกล้ๆได้ยินหมด
แต่ถ้าสายเรียกเข้าวางสายไป เครื่องจะตัดกลับมาลำโพงหน้าเหมือนเดิม

ถ้าใช้เสียงเรียกเข้าที่ save ใน memorycard
ถ้าเอา memory card ออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่
จะต้องไปตั้งเสียงเรียกใน profile, contact ใหม่เพราะเครื่องตัด
เสียงเรียกเข้าเป็น nokia default ทันทีที่มีการเอา card ออก
แต่ก็คิดว่าน่าจะเป็นสิ่งปกติสำหรับเครื่องนะครับ
pprrbb
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ : สงสัย
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 14:33  

รุ่น 6280
กล้องตัวหน้า สามารถถ่ายรูปตัวเองได้รึปล่าวคะ
แล้วความจำในตัวเครื่องมีเท่าไรกันแน่คะ ในเว็บบอกว่ามี 74 MB แต่ในโบชัว(ของ JAY MART) บอกมี 6 MB อันไหนถูกคะ
6280 user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 17:34  

Itch ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆที่ใช้ 6280 มีอาการเช่นนี้หรือเปล่า

ในโหมดปิดเสียง ถ้าเราคุยสายอยู่ มีเสียงเรียกเข้า
เครื่องจะตัดเสียงจากลำโพงที่ใช้ฟังเวลาคุยโทรศัพท์ไปออกลำโพงหลังเลย
คือ อีกฝ่ายคุยอะไรมาคนที่อยู่ใกล้ๆได้ยินหมด
แต่ถ้าสายเรียกเข้าวางสายไป เครื่องจะตัดกลับมาลำโพงหน้าเหมือนเดิม

ถ้าใช้เสียงเรียกเข้าที่ save ใน memorycard
ถ้าเอา memory card ออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่
จะต้องไปตั้งเสียงเรียกใน profile, contact ใหม่เพราะเครื่องตัด
เสียงเรียกเข้าเป็น nokia default ทันทีที่มีการเอา card ออก
แต่ก็คิดว่าน่าจะเป็นสิ่งปกติสำหรับเครื่องนะครับ

เป็นเหมือนกันครับ
6280 user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????? ?????? 6280
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 17:37  

เตือนภัย ผู้เขียน:
ผมใช้ 6280 มาได้ 2 เดือนแล้ว พอใจกับโทรศัพท์รุ่นนี้มาก และยอมรับข้อจำกัดที่โทรศัพท์มี แต่ยืนยันมาคุ้มค่ากับเงินที่เสียไป เมื่อวานนี้ได้วางโทรศัพท์ที่โต๊ะทำงาน ปรากฎว่า ด้านหลังโทรศัทพ์ใกล้ๆเลนส์กล้องมันดูดลวดเย็บกระดาษติดขึ้นมาได้ เหมือนมีแม่เหล็กอยู่บริเวณนั้น ผมเลยลองหาวัตถุที่เป็นเหล็กเช่นเข็ม/ใบมีดเล็กๆ/ลวดหนีบกระดาษ มาลองทดสอบปรากฎว่าทุกวัตถุถูกดูดขึ้นไปติดด้านหลังโทรศัพท์หมด ตอนเย็นเลยไปที่ศุนย์โนเกีย central พระราม 3 พนักงานได้นำเครื่องใหม่มาลองทดสอบดู ปรากฏว่าเป็นเหมือนกัน แต่กลับบอกผมว่าไม่เป็นไรหรอก ไม่มีปัญหากับสุขภาพ เป็นเหมือนกันทุกเครื่องสำหรับรุ่นนี้ ไม่ทราบว่าผลเสียที่เกิดกับสุขภาพ ที่ใช้โทรศัพท์ที่มีแม่เหล็กแรงขนาดนี้จะเป็นเช่นไร แต่ที่แน่นอนผมว่ามันไม่ปลอดภัย วันนี้ว่าจะเอาไปขายแล้ว น่ากลัวมากโนเกีย

จะกลัวไปทำไมครับ ลำโพงมันก็ต้องมีแม่เหล็กอยู่แล้วครับ ไม่ว่ารุ่นไหน ผมลองกับยี่ห้ออื่น
สามารถดูดคลิปหนีบกระดาษได้จากลำโพงด้านหน้าด้วยซ้ำ แต่ 6280 ของ nokia ไม่ดูด
จะดูดเฉพาะด้านหลังที่เป็นลำโพง loudspeak เท่านั้น Cool

ไม่มีใครกังวลบ้างเลยหรือครับ หรือ ว่าผมคิดมากไปคนเดียว
6369
Year's Star

หัวข้อ : Re: สงสัย
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 20:48  

pprrbb ผู้เขียน:
รุ่น 6280
กล้องตัวหน้า สามารถถ่ายรูปตัวเองได้รึปล่าวคะ
แล้วความจำในตัวเครื่องมีเท่าไรกันแน่คะ ในเว็บบอกว่ามี 74 MB แต่ในโบชัว(ของ JAY MART) บอกมี 6 MB อันไหนถูกคะ

กล้องตัวหน้า ตอนนี้ยังถ่ายรูปไม่ได้ครับ (อนาคตไม่แน่ครับ)
ความจำในตัวเครื่องมี 6MB กว่า ๆ ครับ
6369
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 20:52  

6280 user ผู้เขียน:
Itch ผู้เขียน:

เป็นเหมือนกันครับ

firm ware ตัวใหม่ (v 3.65) แก้แล้วครับเรื่อง เสียงจากลำโพงเวลาสายซ้อน
ส่วนเรื่องถอด เมมฯ ผมว่าปกติครับ ป้องกันเวลาสายเข้าแล้วหาเสียงไม่เจอ Rolling Eyes
ไปอัพได้ที่ศูนย์ Nokia ทุกสาขา
รอประมาณ 2 - 3 ชม. ครับ (ฟรี)
HIDEAKI
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 22:38  

ไม่ทราบว่ากล้องของคนอื่นเป็นเหมือนผมหรือเปล่า
เวลาไม่ซูมก็ชัดหรอก แต่พอซูมเข้าไปภาพเบลอจนอ่านไม่ออกเลย
แบบว่าลองซูมไปที่กระดาษประมาณเมตรกว่าๆ เท่านั้นเอง
ลองเปรียบเทียบกับของเพื่อนแล้ว 6270 ของเค้าชัดกว่ามากๆๆๆๆ

ฮืออออออทำไงดี ให้ร้านแก้ไขได้หรือเปล่า เครียดมาก
dadayama
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2006 02:44  

ไม่ทราบว่ากล้องของคนอื่นเป็นเหมือนผมหรือเปล่า
เวลาไม่ซูมก็ชัดหรอก แต่พอซูมเข้าไปภาพเบลอจนอ่านไม่ออกเลย
แบบว่าลองซูมไปที่กระดาษประมาณเมตรกว่าๆ เท่านั้นเอง
ลองเปรียบเทียบกับของเพื่อนแล้ว 6270 ของเค้าชัดกว่ามากๆๆๆๆ

ฮืออออออทำไงดี ให้ร้านแก้ไขได้หรือเปล่า เครียดมาก

เหมือนกันครับ ประมาณว่าถ้าซูมแล้วจะไม่ชัดเลย ทำใจครับ แต่เทียบกับ 6270 แล้วผมว่ากล้อง 6280 ดีกว่านะคับ
6369
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2006 05:32  

เหมือนกันครับ ประมาณว่าถ้าซูมแล้วจะไม่ชัดเลย ทำใจครับ แต่เทียบกับ 6270 แล้วผมว่ากล้อง 6280 ดีกว่านะคับ

ไม่ต้องเครียดครับ ซูม digital ไม่มีประโยชน์อะไรเท่าไหร่หรอกครับ มันเหมือนกับการถ่าย
ภาพธรรมดา แล้วเอาโปรแกรมใน computer ซูมนั่นแหละครับ
กล้องของ 6280 ยังไงก็ดีกว่า 6270 ครับ Rolling Eyes
petitel
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2006 09:12  

ใครซื้อ NK 6280 มาใช้แล้วไม่เจอฝุ่นที่หน้าจอบ้างไหมครับ

ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวานนี้ อยู่ที่ร้านเช็คแต่ว่ามันทำงานได้ทุกอย่างรวมทั้งไม่มี Dead หรือ Bad พิกเซล เช้านี้ดูมือถือกลางแดดฝุ่นมีพอควรเลย โนเกียนี่งานประกอบห่วยแตกดีจริงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2006 10:39  

อยากทราบว่า firm ware เวอร์ชั่นล่าสุดของโนเกีย มีจุดเด่นตรงไหนบ้าง ช่วยบอกหน่อยขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สงสัย
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2006 11:18  

pprrbb ผู้เขียน:
รุ่น 6280

กล้องตัวหน้า ตอนนี้ยังถ่ายรูปไม่ได้ครับ (อนาคตไม่แน่ครับ)
ความจำในตัวเครื่องมี 6MB กว่า ๆ ครับ

กล้องตัวหน้าไม่ได้มีหน้าที่ถ่ายรูปครับ แต่มีไว้โทรสนทนาแบบเห็นหน้า ซึ่งตอนนี้เมืองไทยเรายังไม่มีหรอกครับ
74 MB ถูกแล้วครับ
10 - ในตัวเครื่องจริงๆ จะว่างให้เราใช้ประมาณ 6 ส่วนที่เหลือเป็น data base
64 - ก็คือเม็มที่แถมมาให้ก็เลยเหมาว่าอยู่ในตัวเครื่องไปด้วย
E61Za
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2006 23:36  

เพิ่งไปซื้มาเองครับ 2 เครื่องของผมเครื่องของพี่สาวเครื่องนึง แต่ทั้ง 2 เครื่องเวลาโทเข้า ทั้งๆที่ตั้งสั่นไว้นะครับ กลับไม่มีเครื่องไหนสั่นเลยครับ ต้องไปแก้ที่ไหนครับ เครื่อง0 นะครับ
bannaฟื
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 06:47  

ราคาลงอย่างน่าเกลียด
ดีนะไม่ได้ซื้อมาใช้
เปิดตัว มี.ค 49 16xxx บาท 3 มิ.ย 11900 บาท
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 16:06  

bannaฟื ผู้เขียน:
เปิดตัว มี.ค 49 16xxx บาท 3 มิ.ย 11900 บาท
ไม่แน่ใจมีใครรู้บ้างว่าราคามือถือที่เป็นต้นทุนนำเข้าของรุ่นนี้ราคาเท่าไหร่กันแน่เพราะราคาเล่นลงเดือนนึงเป็นพันๆเลย สงสารคมที่เพิ่งซื้อ รวมถึงตัวผมด้วย ฮืออออ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 16:17  

ราคา 11900 ขายที่ไหนหรอคับ ทำไมถูกจังเลยอ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 16:33  

อยากซื้อรุ่นนี้อ่ะ แต่ไม่เป็น symbian

คิดว่ามันจำเป็นมั้ยอ่า ไอ้ symbian เนี่ยย

คือตอนนี้ เราลังเลมากเลย

กะลังตัดสินใจอยู่ 3 รุ่นอ่า

มี 6270 6280 6680

ช่วยคิดทีนะคับ รุ่นไหนดีอ่า

ตัดสินใจมาหลายวันแล้ว ยังสรุปไม่ได้เลยอ่า

จะได้ซื้อเปล่าวะเนี่ย....!!!
nimii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2006 22:25  

เรากะลังลังเลอยู่เลยอ่ะค่ะ
ว่าจาเอารุ่นไหนดีอ่ะ
ระหว่าง6280กะ6270อ่ะ
ช่วยเราเปรียบเทียบหน่อบจิ
แล้วเราอยากรู้ว่าเสียงของ6280สู้รุ่น6270ไม่ได้หรอคะ
แล้วถ้าต้องการซื้อเมม512เพิ่มนี่ราคาเท่าไหร่หรอคะ
ลิงลิง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2006 10:28  

แล้วที่เค้าบอกว่าแบบสไลด์มันพังง่ายจริงหนือเปล่า

เพื่อนผมซื้อมา 2 เดือน ได้เอาเข้าศูนย์ไปซ่อมแล้ว

นี่ก้อเดือนนึงแล้ว ยังไม่ได้คืนเลย

ถามอีกครั้งนะคับ ว่า symbian มันจำเป็นมากน้อยแค่ไหน

แล้ว 6280 มีดาวน์โหลดอารายเพิ่มได้มั้ย!!
..o*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2006 15:49  

6280 มันไม่ใช่ ซิมเบี้ยน น่ะ เลยลงโปรแกรมอื่นๆไม่ได้มากนัก ถ้าเทียบกับ รุ่นที่เปน ซิมเบี้ยน แต่เราว่า ก้อดีนะ รุ่นซิมเบี้ยนลงโปรเยอะ ก้อ แฮงค์ง่ายด้วย

ลงได้ก้อเฉพาะ จาวา แหล่ะค่ะ กับโปรแกรมอื่นๆบ้างเลกน้อย

อันนี้เปนลิ้งค์ ที่เราไปเจอมาน่ะ ลอง ๆไปดูโปรแกรมของ 6280 ก่อนก้อได้

http://www.geo-mobile.com/nuke/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=38517

แต่ขอบอก ว่า กล้องชัดมากๆ แล้วเสียงก้อดีด้วยนะ
ช่วยด้วยค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2006 16:18  

คือ ถอด mini sd ออกยังไงหรอคะ

มีปุ่มให้กด หรือมีวิธีเอาออกรึเปล่าคะ หรือต้องแงะออก

ช่วยทีค่ะ กลัวมันพังอ่ะค่ะ
ball2006
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2006 18:33  

ช่วยด้วยค่ะ ผู้เขียน:
คือ ถอด mini sd ออกยังไงหรอคะ

มีปุ่มให้กด หรือมีวิธีเอาออกรึเปล่าคะ หรือต้องแงะออก

ช่วยทีค่ะ กลัวมันพังอ่ะค่ะ

เปิดทีปิดออกก่อน
เอามือดันตรงกลางหรือมุมของการ์ด สองมุม ให้ลึกพอพอเราปล่อย การ์ดก็จะดึงออกมาได้ เหมือนไปปลดล็อกมันอะคับ คงไม่ยากนะ
ลิงลิง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2006 20:53  

อยากรู้ว่า 6280

เวลาที่คนโทรเข้า

จะโชว์รูปเต็มหน้าจอหรือเปล่าคับ
นังหนูสับสน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบราคา NK6280กับNK3250
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 09:07  

แล้วก็ข้อดีข้อเสียของแต่ละรุ่นอ่ะค่ะ อยากจะเปลี่ยนมือถือแต่ลังเลใจอยู่ เพราะไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนดีกว่ากัน Embarassed ขอบคุณค่ะ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 13:59  

อยากทราบวิธีแกะฝาหน้าออกค่ะ ใครรู้ช่วยตอบด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ จะทำความสะอาดหน้าจอด้านใน
3UZeeK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้msnในมือถืออะคราบ
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 17:20  

คือว่าอยากได้โปรแกรมmsnของ6280อะครับ มานมีให้โหลดหรือเปล่าอะ ใครมีก็ช่วยเอามาโพสด้วยนะคราบ อยากได้มาก
pheung23
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 17:21  

ราคา 11900 ขายที่ไหนหรอคับ ทำไมถูกจังเลยอ่า

นั่นสิคะ ซื้อจากที่ไหนเหรอ?? ช่วยบอกด้วยนะคะ

แล้วก็ เมื่อวานไปถามที่มาบุญฯครองมา ราคามันขึ้นจากอาทิดที่แล้วที่เราไปถามมาอะคะ เค้าบอกว่าตอนนี้ของไม่ค่อยมี ว่าง่ายๆก็คือขาดตลาดนั้นแหละ
แล้วอย่างงี้ของใหม่มันจะมาลงอีกเมื่อไหร่เหรอคะ พอดีอยากทราบมากๆเลยง่ะ จะเปลี่ยนซะทีแล้วอะ
Help..!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6280 ดูหนังได้ป่าวคะ ต้องลงโปรแกรมอะไร
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 19:29  

6280 ไม่ใช่ซิมเบี้ยน ถ้าจะดูหนังต้องทำไงบ้างคะ... และโปรแกรมแปลงไฟล์ทั้งหลายแหล่ หาได้จากไหนอะคะ..ช่วยหนูหน่อย
อยากรู้คร้าบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2006 22:50  

ไม่ทราบว่าตอนนี้ราคาเมม Kingston MiniSD 1Gb เท่าไหร่แล้วครับ
แล้วเครื่องตัวนี้มานใส่ได้เยอะสุดเท่าไหร่เหรอคร้าบ บอกหน่อยนะคร้าบ
ครูนุ้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 08:59  

เห็นในเว็บขาย

1 GB
ยี่ห้อ Transcend
ราคา 1190

เป็นไงบ้างคะ
aum_kub13
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 10:35  

เพิ่งได้ 6280 มาคับ เท่าที่อ่านคุณสมบัติ รู้ว่ารองรับไฟล์ VDO ที่เป็น 3gp และ Mp4 แต่ลองมาทำแล้ว ไฟล์ที่เป็น Mp4 ไม่สามารถเล่นได้ และไฟล์ที่เป็น 3gp ก็ไม่ชัดเท่าไหร่คับ ใครพอทราบข้อมูลช่วยบอกทีคับ หรือว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรแปลงคับ(นอกจากโปรแกรมที่มาจากแผ่น) รบกวนด้วยนะคับ Twisted Evil
6280 so cool
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แปลงvdo clip เป็น .mp4 .3pg
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 16:40  

เพิ่งได้ 6280 มาคับ เท่าที่อ่านคุณสมบัติ รู้ว่ารองรับไฟล์ VDO ที่เป็น 3gp และ Mp4 แต่ลองมาทำแล้ว ไฟล์ที่เป็น Mp4 ไม่สามารถเล่นได้ และไฟล์ที่เป็น 3gp ก็ไม่ชัดเท่าไหร่คับ ใครพอทราบข้อมูลช่วยบอกทีคับ หรือว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรแปลงคับ(นอกจากโปรแกรมที่มาจากแผ่น) รบกวนด้วยนะคับ
-----------------------------
ใช้ AVConverter แปลงไฟล mpeg ให้เป็น .mp4 กับ .3gp
ใช้ ImTOO MPEG Encoder แปลงไฟล์ อื่นให้เป็น mpeg แล้วค่อบแปลงอีกที่กับ AVConverter
ไปหาโหลดเอาน้า ใช้ง่ายมากๆ ทั้งคู่ และ ภาพก็ออกมาดี แต่อย่าใช้ ImTOO MPEG แปลงเป็น .mp4 กับ .3gp ละมันบีบจนภาพเล็ก
6280 so cool
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 16:43  

Posted: 05 Jun 2006 17:20 หัวข้อ: อยากได้msnในมือถืออะคราบ

--------------------------------------------------------------------------------

คือว่าอยากได้โปรแกรมmsnของ6280อะครับ มานมีให้โหลดหรือเปล่าอะ ใครมีก็ช่วยเอามาโพสด้วยนะคราบ อยากได้มาก
-------------------------------------

ไปหาเอาจากลิงค์ ข้างล่าง มีมากมาย

http://www.geo-mobile.com/nuke/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=38517
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 21:01  

เห็นในเว็บขาย

1 GB
ยี่ห้อ Transcend
ราคา 1190

เป็นไงบ้างคะ

เอ่อ...ยี่ห้อนี้ เหงไปอ่านๆในเวบอื่นเค้าบอกว่ายี่ห้อนี้ไม่ค่อยดี ราคาไม่ต่างกะKingston มาก เพราะฉะนั้นKingston น่าจะดีก่านะ ราคาต่างกันไม่เท่าไหร่เองอะ

แล้วสรุปว่าเครื่อง 6280 มานใส่ได้เยอะสุดเท่าไหร่เหรอคร้าบ?
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2006 22:28  

mini SD Kingston 1 GB
ราคา 1100 ครับ
เพิ่งไปซื้อมาวันนี้ (06/06/06)
aum_kub13
Year's Star

หัวข้อ : Re: แปลงvdo clip เป็น .mp4 .3pg
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 09:15  

ใช้ AVConverter แปลงไฟล mpeg ให้เป็น .mp4 กับ .3gp
ใช้ ImTOO MPEG Encoder แปลงไฟล์ อื่นให้เป็น mpeg แล้วค่อบแปลงอีกที่กับ AVConverter
ไปหาโหลดเอาน้า ใช้ง่ายมากๆ ทั้งคู่ และ ภาพก็ออกมาดี แต่อย่าใช้ ImTOO MPEG แปลงเป็น .mp4 กับ .3gp ละมันบีบจนภาพเล็ก[/quote]

ขอบคุณมากคับแล้วต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมป่าวคับ เช่น ขนาดหน้าจอ Bitrate อะไรประมาณเนี้ยคับ ยังไงรบกวนอีกทีนะคับ แต่เดี๋ยวผมจะลองดูนะคับ....ถ้าไม่ได้เดี๋ยวจะมาปรึกษาอีกทีคับ Twisted Evil
ครูนุ้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 10:08  

เทวดาไร้ปีก ผู้เขียน:
เพิ่งไปซื้อมาวันนี้ (06/06/06)

ซื้อทีไหนอ่ะค่ะ
บอกหน่อย

แล้ว 1 GB
นี่ใส่แล้วทำให้เครื่องช้าลงไหมคะ
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 13:43  

บอกหน่อย

แล้ว 1 GB
นี่ใส่แล้วทำให้เครื่องช้าลงไหมคะ

*
*
โลตัสหาดใหญ่ อ่ะ เหอๆ
ไม่ค่อยช้าเท่าไรครับ พอทำใจได้
เพราะยังไงก็เร็วกว่าเจ้า 6670 ตัวเก่าเยอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 23:17  

บอกหน่อย

แล้ว 1 GB

*
*
โลตัสหาดใหญ่ อ่ะ เหอๆ
ไม่ค่อยช้าเท่าไรครับ พอทำใจได้
เพราะยังไงก็เร็วกว่าเจ้า 6670 ตัวเก่าเยอะ
3

^
^
^
ขอบคุณคร้าบที่มาตอบ เหอๆๆๆ แบบว่าทำไมซื้อถูกจังเลย
จะได้ราคานี้มั้งไหมเนี่ย???
Hideaki
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2006 01:10  

-*.PuddinG.*- ผู้เขียน:
ซื้อแล้ว 13400 เจอที่เดอะมอล์ 13300 แต่เค้าไม่มีสีเงินเลยไม่เอา เลยไปเอา13400 แทน ขี้เกียจรอมันตกแล้วจะเปิดเทอมไม่มีใช้ ของเราใส่ปลอกพลาสติกใสๆอ่ะ ดีนะ แต่ทำไมใส่แล้วอยู่ดีๆแตก สงสันมันแน่นแน่เลย คือมันแถมมาให้หนะ แต่เราว่าปลอกใสธรรมดาดีกว่าเป็นซิลิโคนนะ ซิลิโคนไม่เห็นตัวเครื่องเลย ปุ่มกะจอก็ไม่ปิด กลัวเป็นรอย อิอิ กะลังจะไปซื้อ mem 1GB อยู่ เห็นร้านบอกว่า ถ้าใส่เยอะๆแล้วเครื่องจะช้าหรอค่ะ แล้วmem ตอนนี้เท่าไหร่อ่ะค่ะ เออ..แล้วดิก ทำไมใช้ไม่ได้อ่ะค่ะ มันบอกใหญ่ไป LekLekDictLH-0.3.3 อะค่ะ หรือว่าเกิน 500kbแล้วใช้ไม่ได้ แต่อัน LekLekDict-0.2.5 ใช้ได้อ่ะค่ะ แต่มันมี อังกฤษเป็นไทยอย่างเดียว
ปล.มีเว็บไหนโหลดเกมมั้งอ่ะค่ะ ขอเยอะๆน้า
ขอบคุนค่ะ

เหมือนกันคับ ใส่ปลอกใสได้ไม่กี่วันก็เกิดแตก เลยไม่รู้จะใส่อะไรดี
กลัวเครื่องเสียโฉม
ครูนุ้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2006 10:58  

ไมได้ใส่ปลอกอะไรเลยค่ะ
รู้สึกว่าเครื่องมันสวยอยู่แล้ว
ไม่อยากเอาอะไรลงไปหุ้มให้มันเทอะทะ

ใส่ถุงผ้าบางๆ ไว้ค่ะ
เวลาสั่นไหวก็หยิบขึ้นมาดู

โอ๊ะ ที่สั่นนี่ไม่ใช่ 6280 ยอดรักของชั้นนี่นา

คงจะเป็นใจน้อยๆ ของชั้นเองเสียกระมังที่ไหวหวั่น+หวั่นไหว

อิอิ
kung27423
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2006 11:01  

ที่ เซียร์ รังสิต MINI SD KINGSTON 1 GB. 990 บาท ค่ะ
ซื้อมาแล้ว อย่าลืม FORMAT ก่อนนะ
nuina2003
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2006 13:23  

[quote="6369"]

ไม่ต้องเครียดครับ ซูม digital ไม่มีประโยชน์อะไรเท่าไหร่หรอกครับ มันเหมือนกับการถ่าย
ภาพธรรมดา แล้วเอาโปรแกรมใน computer ซูมนั่นแหละครับ
กล้องของ 6280 ยังไงก็ดีกว่า 6270 ครับ

เป็นเหมือนกันค่ะ ซูมแล้วไม่ชัดเลย size จะเล็กลง ด้วยล่ะ
Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
nuina2003
Year's Star

หัวข้อ : อยากเปลี่ยนเสียงเรียกเข้า
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2006 13:30  

อยากเปลี่ยนเสียงเรียกเข้า เป็น MP3 ต้องใช้โปรแกรมอะไรตัดเพลงเหรอคะ แล้วต้องไปซื้อที่ไหนคะ ?????
ถ้าจะไป updated Firmware ต้องไปที่ไหนเหรอคะ
ตอนนี้ มีงาน commart ลองไปเดินดูกันก็ได้นะคะ เผื่อจะเจอ mini sd ราคาดีๆๆ
Very Happy Cool Laughing
ขอบคุณค่า
loveone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2006 23:32  

kung27423 ผู้เขียน:
ที่ เซียร์ รังสิต MINI SD KINGSTON 1 GB. 990 บาท ค่ะ
ซื้อมาแล้ว อย่าลืม FORMAT ก่อนนะ

ทำไมต้อง Format เครื่องด้วยล่ะคะ

ไม่เคยรู้มาก่อนเลยอ่ะ
E61ZA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 00:18  

บอกหน่อย

แล้ว 1 GB

ผมไปซื้อมาแล้วครับ 1GB ราคา 955 บาทของ kingston ผมซื้อที่งานคอมมาร์ทครับ ถูกจิงๆ
เครื่องไม่ช้าด้วยครับ ผมไม่ได้ฟอร์แมท อะ แต่ก้อไม่เหงมีไรเลย ยังรุสึกว่าเรวก่าเมมที่แถมมาอีกอ่าคับ
E61ZA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 00:18  

บอกหน่อย

แล้ว 1 GB

ผมไปซื้อมาแล้วครับ 1GB ราคา 955 บาทของ kingston ผมซื้อที่งานคอมมาร์ทครับ ถูกจิงๆ
เครื่องไม่ช้าด้วยครับ ผมไม่ได้ฟอร์แมท อะ แต่ก้อไม่เหงมีไรเลย ยังรุสึกว่าเรวก่าเมมที่แถมมาอีกอ่าคับ
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 00:23  

E61ZA ผู้เขียน:

บอกหน่อย

แล้ว 1 GB

*
*
เกทับกันเข้าไป๊
ถูกกว่าผมตั้งเกือบ 200 หุหุ
ส่วนที่ต้องฟอร์เมตนั้น ไม่จำเป็นครับ
เพราะการ์ดใหม่จะถูกฟอร์เมตในรูปแบบที่การ์ดสนับสนุน อยู่แล้ว
แต่ถ้าใส่การ์ดเข้าไปแล้วเครื่องฟ้องให้ฟอร์เมตใหม่น่ะ
สงสัยจะเจอของมือ 2 แล้วนะครับ Razz (หรือมากกว่า)
ครูนุ้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 00:54  

E61ZA ผู้เขียน:

บอกหน่อย

แล้ว 1 GB

*
*
เกทับกันเข้าไป๊
ถูกกว่าผมตั้งเกือบ 200 หุหุ
ส่วนที่ต้องฟอร์เมตนั้น ไม่จำเป็นครับ
เพราะการ์ดใหม่จะถูกฟอร์เมตในรูปแบบที่การ์ดสนับสนุน อยู่แล้ว
แต่ถ้าใส่การ์ดเข้าไปแล้วเครื่องฟ้องให้ฟอร์เมตใหม่น่ะ
สงสัยจะเจอของมือ 2 แล้วนะครับ Razz (หรือมากกว่า)

งานคอมมาร์ทมีถึงเมื่อไหร่คะ
Xabi~AlonSo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตอนนี้ราคาเท่าไรเหรอ
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 22:50  

ตอนนี้ราคาเท่าไรเหรอ
ครูนุ้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 23:31  

แล้ว 6280 นี่ใช้การ์ดความจำได้สูงสุดเท่าไหร่คะ

เออ ไอ้ Push to talk นี่คือเมนูอาไรคะ
ใครบอกที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 03:40  

ผมปายซื้อมาแล้วแหละคร้าบ
มะใช่งานคอมมาร์ทหรอก แค่พันทิพเอง ร้านที่ขายแต่พวกเมมกะพวกความจำต่างๆน่ะ
ซื้อมา 970 บาท Kingston 1 GB (ไม่ได้ต่อไรหรอกนะ แบบว่ารีบๆเดิน)
แล้วก็มะได้Formatก่อนอะนะ (ด้วยความที่มะรู้) แต่ก็เร็วดี ทันใจดีครับ แล้วก็ความจำที่จะเห็นทั้งหมดได้ประมาณ 955 MBนะ

แต่เครื่องมานใส่ได้ทั้งหมด 2 GB น่ะเนอะ อาจจะอีกสักพักกว่าจะได้เปลี่ยน...
mooamm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 02:04  

ครือว่า อยากรู้ว่าลงโปรแกรมยังไงอ่ะครับ
แล้วก็ หา Theme ได้จากที่ไหนมั่ง
---------------------------------------------------------------------------
ไปหาโหลดเอาน้า ใช้ง่ายมากๆ ทั้งคู่ และ ภาพก็ออกมาดี แต่อย่าใช้ ImTOO MPEG แปลงเป็น .mp4 กับ .3gp ละมันบีบจนภาพเล็ก[/quote]
---------------------------------------------------------------------------

ไม่มีโปรแกรม ImTOO MPEG Encoder อ่ะครับ ใครมีลิ้งโหลดมั่ง ขอทีครับ ขอบคุณครับ
ปล. งงเหมือนกันครับว่า Push to talk คืออะไร
งง ๆ งวย ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 12:40  

Sad เพิ่งซื้อ 6280 มาเมื่อวาน เล่นไปเล่นมา ดูนู้น ดูนี่ พอมาถึงกล้อง กับกลายเป็นว่า มีจุด ขาว ๆ เต็มไปหมด เหมือนกับว่าใช้ ไนท์โหมด แต่เช็คดูแล้วก็ไม่ได้ใช้ พลาสติกตรงกล้องก็แกะแล้ว ปรับภาพ สูงสุด ดีสุดแล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิม เลยไปเช็คกับ รุ่น 6270 ของเพื่อน จับมันไว้คู่กัน ปรากฎว่าของมันชัดแจ๋วเลย ไม่มีจุดแม้แต่จุดเดียว *อารัยว๊า ของตูก็แพงกว่า แล้วทามมัยเป็นยังงี้อะ เลยเอาไปเช็คที่ร้าน ปรากฎว่า รุ่น6280 เป็นเหมือนกันหมด เป็นจุดเหมือนกันหมดเลย เช็ค ทั้งหมด 3 เครื่อง และทุกเครื่องใหม่หมด แต่เครื่องของผมเป็นจุดเยอะสุด เช็คทั้งสีเงินทั้งสีดำ เหอ ๆ เป็นจุดหมดเลย อารัยเนี้ย เงินตั้งหมื่นกว่า ได้กล้องที่เป็นจุดๆ ๆ ๆ มาเนี้ยนะ... เซง... คนอื่น ๆ เป็นอย่างผมบ้างมั้ยครับ คือไม่อยากเปลี่ยนรุ่น เพราะชอบรุ่นนี้มาก เลยไม่เอา 6270 เพราะ 6280 สวยกว่าเยอะ

ปล ร้านที่ผมบอกเนี้ย O ชั้นนำเลยนะครับ เหอ ๆ ไม่ใช่ร้านตู้กระจก Mad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 14:36  

งง ๆ งวย ๆ ผู้เขียน:
Sad เพิ่งซื้อ 6280 มาเมื่อวาน เล่นไปเล่นมา ดูนู้น ดูนี่ พอมาถึงกล้อง กับกลายเป็นว่า มีจุด ขาว ๆ เต็มไปหมด เหมือนกับว่าใช้ ไนท์โหมด แต่เช็คดูแล้วก็ไม่ได้ใช้ พลาสติกตรงกล้องก็แกะแล้ว ปรับภาพ สูงสุด ดีสุดแล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิม เลยไปเช็คกับ รุ่น 6270 ของเพื่อน จับมันไว้คู่กัน ปรากฎว่าของมันชัดแจ๋วเลย ไม่มีจุดแม้แต่จุดเดียว *อารัยว๊า ของตูก็แพงกว่า แล้วทามมัยเป็นยังงี้อะ เลยเอาไปเช็คที่ร้าน ปรากฎว่า รุ่น6280 เป็นเหมือนกันหมด เป็นจุดเหมือนกันหมดเลย เช็ค ทั้งหมด 3 เครื่อง และทุกเครื่องใหม่หมด แต่เครื่องของผมเป็นจุดเยอะสุด เช็คทั้งสีเงินทั้งสีดำ เหอ ๆ เป็นจุดหมดเลย อารัยเนี้ย เงินตั้งหมื่นกว่า ได้กล้องที่เป็นจุดๆ ๆ ๆ มาเนี้ยนะ... เซง... คนอื่น ๆ เป็นอย่างผมบ้างมั้ยครับ คือไม่อยากเปลี่ยนรุ่น เพราะชอบรุ่นนี้มาก เลยไม่เอา 6270 เพราะ 6280 สวยกว่าเยอะ

ปล ร้านที่ผมบอกเนี้ย O ชั้นนำเลยนะครับ เหอ ๆ ไม่ใช่ร้านตู้กระจก Mad

Laughing ไม่เป็นค่ะ ฟันธง ใมเกือบเดือนแล้วค่ะ มีข้อด้อยตรงที่ไฟแฟลตไม่ค่อยสว่างเหมือน โซนี่อี
และไม่มี autofocus ถ่ายภาพระยะใกล้ macro สรุปส่วนอื่น ดีหมด ยกเว้นกล้องยังห่าง โซนี่ค่ะ
mblast
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปุ่มกด 4 ทิศ
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 14:57  

ปุ่มกด 4 ทิศนี่มีของใครสีลอก หรือว่าถลอกเหมือนของผมแล้วมั่งครับ
สงสัยว่าที่เคลือบโครเมียมมันคงทำไว้ห่วยๆ
MrPhone
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 15:21  

แจ้งสมาชิก

เนื่องจากกระทู้ผู้ตอบมีจำนวนมาก ทาง ชุมชนผู้ใช้มือถือ จึงขออนุญาตขยายหัวข้อ Nokia 6280 - Rise to the Top ออกไปเป็น [ภาค 2] ดัง URL ด้านล่างเพื่อการใช้งานทีรวดเร็ดยิ่งขึ้นครับ

Nokia 6280 - Rise to the Top [ภาค 2]
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=169292

*** ขออนุญาต ล็อกหัวข้อนี้ เพื่อต่อในหัวข้อภาคสอง และ ขออภัยทุกท่านในความไม่สะดวกครับ

Nokia 6280 - Rise to the Top [ภาค 2]
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 15, 16, 17  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: