Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 8800 Sirocco Edition - โนเกีย
 หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 199 / เข้าชม: 679325
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Nokia 8800 Sirocco Edition - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 02:55  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Nokia 8800 Sirocco Edition
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2006/nokia/8800_sirocco/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/nokia/8800_sirocco.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 26 Sep 2006 17:30; ทั้งหมด 1 ครั้ง
axe20846
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : nadol
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 03:09  

สวยดีครับ Surprised
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 04:20  

รุ่นนี้ก็อัพเกรดกล้องเหมือนกันแฮะ 2 ล้าน แต่ปุ่มไม่สวยเลยอ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คุณสมบัติมากขึ้นเรื่อยๆนะคับ
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 06:50  

ผมว่าคงออกมาอีกหลายแบบมั้บ 8800 เนี่ยสร้างไปเรื่อยเลย nokia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 08:14  

เรื่อยเปื่อยจริง ๆ
tumm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: nakornnayok
หัวข้อ : น่าใช้
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 08:20  

สวยหรู ดีดีครับ
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 09:17  

ไฮโซดีจัง
เพิ่มเมมได้ซักกะที Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 11:25  

หรู เลิศ อลังการล้านแปด แต่ ราคา สยอง อีกตามฟอร์ม ใครมีตังก็หิ้วไปเลยก็แล้วกันเด้อ ส่วนตัวแล้ว ก็ ชอบนะ แต่ ราคา ไม่ สู้ ด้วยดีก่า
firstime911
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 11:46  

น่าสนมากๆๆคับ..
แต่แพงชิบเป๋งเลย
ออกมาเร็วๆ แล้วกัน.. Smile
xchexjapan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คุ้มมั้ย
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 13:19  

ลองคิดดูว่า 48000 เราเอาไปทำไรได้บ้าง ถ้าเป็น pc โห..เกมส์ที่ว่ากินทรัพยากรมากๆ เรารับได้ รับรองแรงกว่าแน่นอน อืมม อาจจะเป็น กล้องดิจิตอลดีๆสักตัวเอาแบบ6 ล้านก็พอ หรือว่าจะเอาไปเปิดร้านขายของเล็กๆก็น่าจะได้อ่ะ สุดท้ายถ้าคิดไม่ออก ผมว่าพาแม่ไปเที่ยวเชียงใหม่สัก 3 วัน 2 คืน รับรองว่าอิ่มใจมากกว่านั่งมอง 8800 เป็นแน่
ยแฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 13:48  

เห็นด้วยกับความคิดข้างต้น
ซ้อ 7
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 16:40  

เออ ฟังก์ชั่นเพิ่มขึ้นมาเยอะก็จริงๆอยู่
แต่ทำไมออกแบบ ไม่สวยเลย ทิ้งวิธีเรียบง่ายตามเดิมแล้วสี

ยิ่งใส่รายละเอียดมากไปเท่าไหร่ ก็ยิ่งไม่สวยนะ จะบอกให้!
foma
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ : Re: Nokia 8800 Sirocco Edition - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 17:06  

งามแต๊งามน้อ
e_lle_z
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 17:13  

ดูทึม ๆ ตัน ๆๆๆ
อะไรก็ไม่รู้
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: EL-NINYO CITY
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 17:15  

ร่องไม่ค่อยสวยเท่าไรน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย อะไรก็ไม่รู้ เมื่อวันที่ 24 Sep 2006 11:25; ทั้งหมด 1 ครั้ง
- BankZ -
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 17:34  

ผมไม่ค่อยชอบตัวใหม่นี้เลย หน้าตาแปลกขึ้น แต่ว่าฟังก์ชั่นก็ดีขึ้นมาก
ไอทีคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 19:19  

ผมชอบมากกกกกอ่ะ ลายเหมือนช็อคโกแลตที่กำลังละลายยยเท่มากๆ ฟังชั่นก็ดี แต่ราคา -*- ไม่ไหวอ่ะ
bj_siam
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 20:18  

จะออก 8800 ออกมาทำไมเยอะแยะ แทนที่จะเอาเวลาไปทำรุ่นอื่นนะ 8800 น่ะ หรูแต่ไม่มีสมองเล้ย
HmU-wAn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: แบ็งคอก
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 20:48  

หากล้องไม่เจอ
Softimage
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 20:53  

8800 น่าเล่นตรงไหนอ่ะ เล่น Nseries ดีกว่านะเนี้ย Rolling Eyes
nogia
Grand Member
Grand Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 21:22  

ไม่โดนเลย 8800ตัวเก่าดสวยกว่าตั้งเยอะ น่าจะมี series 8 ที่เป็นsymbianนะ จะซื้อทันทีเลย มาแทน8910i
high-society
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 21:24  

แพงอย่างไร้เหตุผล
guykung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 22:02  

ผมว่าตัวเก่าสวยกว่าเยอะนะครับชอบดีทรายตัวเก่าชอบoptionตัวใหม่ Very Happy
Nse-WF
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2006 00:40  

เพิ่มความสามารถมาแล้วรู้สึก ไม่ค่อยมั่นใจในความทนของมันขึ้นมาเลยแฮะ - -'
boatboat
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2006 08:36  

เอามาปรับปรุงใหม่ สวยดี
Benzza
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2006 12:47  

หรูมากคับ Very Happy
แต่ก็เข้าใจนะคับ ว่ามุ่งตลาดที่ต่างจาก Smart phone
man_naoki
Year's Star

หัวข้อ : man_naoki
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2006 19:10  

สวยขึ้นมากครับ ค่อยน่าซื้อหน่อย 8800 แบล็ค ดูไม่สวยนะ ส่วนตัวนี้ปุ่มกดดูหรูขึ้น อยากได้อีกละ
tofuchinoiz
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Khon Kaen
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2006 22:03  

พวากคุนๆก้ออย่าไปว่าสิ
บางคนอ่ะ
ซื้อN93มา ยังม่ายรู้เรยว่า Symbian VDO 640*480 30Frame คืออะไร

คือเค้าเน้นเจาะตลาดที่พวกไฮโซ
อยากได้หรูๆ
ไว้อวดเหมือนพวกใส่แหวนเพชรนั่นแหละที่

แพงเพราะ เค้าใช้วัสดุที่ดี และ ทนกว่าพวกN 9 8 7 6 5 4 series ทั้งหลาย
ต้องเค้าจัยนะว่า โนเกียจะทำมาเจาะทุกตลาด ตั้งแต่ เน้นโทรเข้าและออก
ถ่ายรูปเร่นพลางๆ ถ่ายรูปวีดีโอแบบชัดเวอร์ๆ
ฟังเพลงสุดยอดความจุเยอะๆ ทนแรงกระเเทกทำด้วยยางสำหรับคนเดินทาง จนถึงพวกชั้นสูง หรูหรา และสามารถใช้ได้นานโดยไม่ล้าหลังง่ายๆครับ

อย่าว่ากันเลยนะครับ
achaizar
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Oh no
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2006 23:30  

รู้สึกว่า Nokia จะชอบเอารุ่นที่เคยออกมาแล้วไปเพิ่มนั้นนิดตัดนั้นหน่อยแล้วก้อมาขายจังเลยแฮะ Laughing Smile
Petronas
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2006 02:43  

พ่อแม่เลี้ยงผมมายี่สิบกว่าปี ตอนนี้ผมพอมีรายได้เดือนไม่มาก แค่สี่ห้าหมื่นก็อยากซื้อให้ท่านสักตัว

แปลว่าบ้านผมโง่กันทั้งบ้านรึครับ
XJ.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อ่านมานานแล้ว......ขอตอบหน่อย
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2006 13:47  

คืออ่านเวปนี้มานานมากๆแล้วนะครับ...อยากแสดงความคิดเห็นอ่ะครับ คือว่าผมเป็นคนชอบทุกอย่างที่เกี่ยวกับมือถือมากๆ ผมใช้มาก็เกือบทุกรุ่นแล้วนะ... อยากบอกว่าตอนผมใช้N70 ,6680 , N80(ไม่ได้อวดนะครับคือผมใช้เทิร์นเครื่องเอาตอนใหม่ๆ--มันก็ขาดทุนไม่มาก)มันไม่ทำให้เรามีความสุขเท่าไหร่หรอกตอนหยิบมาโทร -- อันนี้คอนเฟิร์มเลยถึงมันจะทำอะไรได้เยอะก็ตาม... อยากบอกว่าเรื่องพวกนี้มันเป็นความชอบส่วนบุคคลอ่ะครับ อีกอย่างผมอยากให้คุณคิดแบบไม่มีอคตินะ... ตอนนี้ผมใช้8800GOLDอยู่--ตอนซื้อมาใจหายมากๆๆๆ ไม่เคยใช้โทรศัพท์แพงขนาดนี้... แต่รู้ไหมครับว่าเดี๋ยวนี้จะรับโทรศัพท์แต่ล่ะที่--ภูมิใจมากๆๆๆ--ถึงคุณบางคนจะว่าๆโง่ก็เถอะ ยังไงเขาก็หันมามอง--มันเป็นอารมณ์ภูมิใจอ่ะครับ คืออยากบอกแค่ว่าถ้ามันทำให้เรามีความสุขโดยไม่เดือดร้อน(มาก)ผมว่าก็โอเคนะ
กุ๋ยอุ๋ย
Year's Star

จังหวัด: Boston, MA
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2006 18:40  

มีเเค่สองคำสำหรับรุ่นนี้

เเพงจัง!!! Neutral
man_naoki
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2006 21:03  

เดี๋ยวนี้เข้ามาดูทุกวันเลย สวยอ่ะ ใครมีรูปสีเงินบ้างอะ อยากเห็น..ตัวเก่าเลยดูไม่สวยไปเลย
lowrider
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2006 22:37  

มาแล้วครับที่ MBK ขายอยู่ที่ 34,000 เครื่องศูนย์ สวยดีครับ
tofuchinoiz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2006 23:15  

จิงป๊ะ
ตอนนี้พ่อ อยากได้มากกก

ว่าจาดูไห้อยู๋ แต่ไห้ซื้อเองนะ
555+
wrwrwrrwr
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2006 23:37  

ทำไมหากินกะรุ่นนี้จังเลย
พอๆกะโมโตเลย รุ่นอะไรนะ v3 ใช่ปะ
kim__davis
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 00:50  

lowrider ผู้เขียน:
มาแล้วครับที่ MBK ขายอยู่ที่ 34,000 เครื่องศูนย์ สวยดีครับ

ร้านไหนครับ คุณ lowrider
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 07:41  

ชอบ Design ตัวเก่ามากกว่า
kitt49
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 11:50  

34000ที่ MBK น่าจะเป็นตัวเก่า สีดำ มากกว่า นะ เครื่อง0 8800SE
ททท
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: nadol
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 17:11  

axe20846 ผู้เขียน:
สวยดีครับ Surprised
ใช้ตัวเดิมของเราดืแล้วครับ
ดย่าเอาคำว่าตัวเก่ามาแทนที่ตัวที่เราใช้อยู่เพราะเราซื้อมันมาวันแรก
แบตเตอรี่อยู่ได้ห้าวันทุกวันนี้ก็ยังอยู่ที่ห้าวันเหมือนตอนที่เราซื้อมาวันแรก
จำเป็นที่ต้องใช้ตัวนี้จริงๆก็ให้เวลาผ่านไปกับการทำงานของเราสักปีหน้า
เราไม่มองที่ราคามือถือแต่ควรมองราคาการทำงานของเรา
firstime911
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 17:21  

มันมีอะไรแตกต่างกว่าเดิมบ้างเหรอคับ..

งง..

มีสองสีด้วยเรหอ ..เงิน กับ ดำ.. Shocked

แพงชิบเป๋งเลย
theking
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 22:04  

series 8 มันก็เหมือนงานศิลป์ น่ะครับ ของเค้าขาย จินตนาการ มันก็แพงเป็นธรรมดา ส่วนพวกนิยม เทค คงว่ามันแพง แต่ผมว่าคนที่ซื้อนี่คงไม่ได้โง่หรอกครับ แต่ชอบมากกว่า ก็เหมือนกับใส่นาฬิกา ราคาแพงน่ะแหละครับ มองซะว่าซื้อเครื่องประดับ แต่ว่าดีตรงใช้โทรศัพท์ได้ เหมือนได้สองต่อทีเดียว
tofuchinoiz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 23:49  

แตกต่างคือ

รูปทรง(555+)
เพิ่มไมโครเอสดีการ์ดได้(ไม่แน่จัย)
128เมก เมมในตัว
กล้อง2ล้าน ไม่มีแฟลช

รุ้สึกจาเท่านี้อ่ะคับ
.\/. ;
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 00:59  

สมมุติถ้าเจอเมื่อไหร่จะซื้อปุ๊บเลย แล้วปาทิ้งปั๊บ ไม่เสียดายหรอกเพราะสมมุติ Rolling Eyes
:D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 01:33  

อืม...ครับ
อันนี้เนี่ย เป็นเหมือนสินค้าระดับไฮเอนด์ครับ
ผมวิเคราะห์นะครับ แบบการทำการตลาด
(ผมไม่ใช่นักการตลาดนะครับ)

คือ เค้าต้องการให้ผู้ใช้รู้สึก โดดเด่น หรูหรา มีระดับ
เค้าจึงต้องตั้งราคาที่สูง
และเมื่อราคาสูง ก็จะทำให้มีผู้ซื้อน้อย
และเมื่อมีผู้ซื้อน้อย ก็จะมีการผลิตน้อย
และเมื่อมีการผลิตน้อย ต้นทุนการผลิตก็จะสูง
(เพราะการผลิตสินค้าที่มีจำนวนน้อย จะแพงกว่าสินค้าที่ผลิตในจำนวนมากๆ
เมื่อมีการหารเฉลี่ย ค่าออกแบบ ค่าแม่พิมพ์ ค่าวิศกร ฯลฯ)
และเมื่อต้นทุนการผลิตสูง ราคาก็จะแพง
และเมื่อราคาแพงก็จะมีคนใช้น้อย
และเมื่อมีคนใช้น้อย ผู้ใช้ก็จะรู้สึก โดดเด่น หรูหรา มีระดับครับ

Cool Cool Cool Laughing Laughing Laughing
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 10:51  

รุ่นนี้เพิ่ม Memory ไม่ได้ครับ มีจำกัด 128MB ไปดูในเวป Nokia มาครับ
(-_-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 11:55  

ขายแล้วครับ ราคากลางที่ 36,500 บาทครับ Smile
trueman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 12:15  

คนที่หาเงินขนาด 4-5 หมื่นบาท มาเพื่อซื้อมือถือได้ คงไม่โง่หรอกครับ คนที่ไปว่าๆเขาน่าจะเกิดจากการอิจฉากันมากกว่า... เชื่อได้ว่าลองถ้าคุณมีเงินมากมายแล้วล่ะก็ คุณเองก็สามารถซื้อสินค้าฟุ่มเฟือยที่คุณชอบได้เช่นกัน ถ้ามีเงินแล้วไม่ใช้ เราจะหาเงินกันไปทำไมครับ? เศรษฐกิจพอเพียงตามคำสอนของพ่อหลวงของเรา คือสอนให้เราใช้ให้เพียงพอกับตัวเอง รุ้จักประมาณตัววเองหาความสุขจากรายได้ที่ตัวเองมี แต่ไม่ได้หมายความว่ามไห้ใช้นะครับ!! ซึ่งหลายคนไปตีความกันผิดๆกัน ลองคิดดูถ้าเราไม่ใช้กันเลย คนจะขายของได้อย่างไร เศรษฐกิจจะอยู่ได้อย่างไร ?

ยกเว้นแต่คนอีกประเภทที่อยู่ในสังคมหน้ากาก ด้วยหน้าตาความฟุ่มเฟ้อทั้งที่ตัวเองไม่มีอะไรจะกิน ผมก็ไม่ว่าเขาว่าโง่หรอกครับ แค่เอาเขามาเป็นตัวอย่างที่ไม่ดี สอนลูกสอนหลานว่ามันไม่ใช่สิ่งที่ดีและควรทำก็แค่นั้น

ส่วนท่าน ดร.ที่บอกว่าคนมีรายได้หลักแสน คงคิดไม่ต่างจากท่านสักเท่าไหร่ ตอบได้เลยครับว่าไม่เสมอไป อย่างผมที่ทำธุรกิจ ผมไม่มาสนใจอะไรมากมายกับมือถือครับ ผมถือว่าเงิน 4-5 หมื่นนั้นสำหรับซื้อมือถือแค่โทรเข้าโทรออกนั้น เอาไปซื้อเครื่องจักร ไปลงทุน ก็ทำให้ผมมีรายได้มากขึ้นไปอีก แต่สักวันนึงเมื่อผมชอบมันจริงๆ ผมก็อาจซื้อมันเพื่อความสุขก็ได้ ใครจะไปรู้ ?

สุดท้ายเชื่อไหมว่า
"คนงานใช้แรงงานได้ค่าแรงวันล่ะ200กว่าๆในบริษัทใช้ Moto v3 แต่เจ้าของบริษัท ใช้ N-Gage"
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 15:53  

ไปว่าเขาทำไม ไม่เข้าใจเลย คนที่เขามีปัญญาซื้อ เขาทำงานมาเหนื่อยๆอยากให้รางวัลแกชีวิต ผิดมากเหรอครับ เขาไม่เดือดร้อนก็ช่างเขาสิ พวกคุณต้องไปว่าเขาทำไม คุณรู้ไหมที่เมืองนอกเขาให้ความสำคัญกับเรื่องการดีไซน์มาก รุ่นนี้เข้าเน้นตรงนี้ เน้นขายที่ภาพลักษณ์ เน้นบุคคลระดับสูงที่มีปัญญาหามาครอบครอง [/url]
Zag_FoR~YoU
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 17:34  

Surprised ผมอ่านการโพสที่นี่มาตลอด เพื่อการเลือกซื้อมือถือที่ชอบ แต่เห็นว่ากันไป ว่ากันมาแบบนี้ อยากจะบอกว่า คุณๆ ที่อ่านควรจะเชื่อครึ่ง ไม่เชื่อครึ่งนะคับ เพราะบางทีก็เป็นจากผลิตภัณอื่นมาโพสเพื่อเบี่ยงเบนความสนใจในการซื้อนะคับ และ อีกส่วนก็จะเป็นบุคคลที่มีกำลังทรัพย์น้อยแต่ก็อย่าโพสให้ มือถือเสียภาพพจน์ กันเลยดีกว่า ผมว่าออกความคิดเห็นให้ ดีๆ หน่อยดีกว่านะครับ เพราะบางครั้งการโพสบอกว่ารุ่นนี้ไม่ดี รุ่นนั้นไม่ดี แต่ผมซื้อใช้ตอนออกใหม่ๆ เช่น N80 ผมไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร รุ่นก่อนๆ ก็ดีไม่เจอข้อแย่ๆอย่างที่คุณทั้งหลายออกความคิดเห็นกันเสียๆ หายๆ ถ้าคุณว่ามือถือมันโง่ ผมว่าค่ายโทรศัพท์น่ะล่ะ ที่ฉลาดออกมือถือมาให้เราซื้อเพื่อไปเป็นเงินมากมายมหาศาลให้เค้านะคับ
ชอบรุ่นไหน พอใจแค่ไหน และมีกำลังทรัพย์ ที่พอ ซื้อไปเลยครับ อย่าเชื่อการออกความคิดเห็นที่นี่มากจนเกินไป คุณอย่าลืมว่า คุณซื้อมือถือจากความคิดและความพอใจของคุณเอง หรือ คุณซื้อจากการเชื่อคำพูดคนอื่นกับความคิดของผู้อื่นในการตัดสินใจซื้อ ครับ...
แล้วก็อีกอย่าง ไม่ว่าใครจะโพสใช้คำสุภาพรึป่าวเหมาะมั้ยแต่ละข้อความก็มีเรื่องจริงของตัวมันเองไม่ใช่จะไม่จริงซะทุกเรื่อง เพราะคุณเอง ก็ห้ามใจไม่ได้ที่จะออกความคิดเห็นเหมือนกับคนอื่นๆ น่ะล่ะ ไม่ต่างกันหรอกคับ
ใช้อยู่จริงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เข็ดแล้ว กับรุ่นนี้
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 18:51  

ใช้รุ่นนี้อยู่ แต่เป็นสีเงิน รุ่นแรก ไม่ดีเลย เวลาสนทนาเสียงก็ไม่ค่อยได้ยิน แบตหมดเร็วมากๆ เสียอารมณ์ แล้วก็มีผลกระทบกับธุรกิจนิดหน่อย
ปุ่มรับโทรศัพท์ก็ตอบสนองไวเกินไป เวลามีคนโทรเข้ามาต้องค่อยๆ แงะออกมาจากซองหนัง หรือกระเป๋ากางเกง กลัวมันจะโดนปุ่ม Ans หรือ Rej สายหลุดกันพอดี เซ็งมาก นี้ก็ทนใช้มา ประมาณ 7-8 เดือนแล้ว รอให้ครบ 1 ปี ก่อนจะเปลี่ยน.......เฮ่อออ...สวยซะป่าว..ไม่ได้เรื่องเลย....กำลังมองหา PDA มาใช้คู่กันอยู่....
man_naoki
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 19:44  

คุณ"ใช้อยู่จริงๆ" ครับ..เห็นด้วยเลย ลองไปอ่านกระทู้ผมใน 8800 ตัวแรกสิ เขียนต่างกันซะที่ไหน เสียงเบา..แบตหมดเร็ว...แต่ไอ้ที่ว่าปุ่มไวไปเนี่ย ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะ ก็แค่สไลด์ออกแล้วดูว่าจะรับหรือไม่รับ..แต่ก็แสดงให้เห็นว่า ไม่ใช่ผมคนเดียวที่เจอปัญหานี้ ผมขายทิ้งไปแล้ว แต่ก็อยากได้อีกแล้ว เพราะไม่เห็นว่ามีตัวไหนสวยสู้ 8800 ได้เลย

ผมรอตัวนี้อยู่ครับ..ใครเจอจริงๆ ช่วยมาโพสบอกที อยากได้มาก

ว่าแต่ก็ยังคงมีคนมาโต้ตอบ รวยแต่โง่ ฉลาดแต่จน อยู่นะคับ เลิกเถอะอย่าต่อความยาวสาวความยืดเลย เปลืองเนื้อที่
DUDE*
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 20:32  

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T4696585/T4696585.html

มีคนซื้อมาแล้วค๊าบบบ สวยอ้ะ อยากดั้ยๆๆ -*-
ป.ล. รำคาญพวกที่มาด่าคนที่ซื้อว่าโง่จัง
เงินของเค้า เค้าชอบอยากซื้อ เพราะชอบทรง หรืออะไรต่างๆ
นั่นมันก้อคือสิทธิของเค้า เงินของเค้า
ถ้าเค้าขโมย หรือจี้แล้วเอาเงินคุณไปซือค่อยมาด่าเถอะ
pp..bnz+''
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 21:00  

ชอบสีเงินมากกว่าอ้ะ.. ดำกะทองไม่ไหวอ้ะค่ะ
หุ่นไล่กา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2006 16:07  

อ่านมานานแล้วไม่เคยตอบ
ขอตอบมั่งดีกว่า

ทำไมเหรอ ? การที่ใช้โทรศัพท์แพงๆ แต่ว่าฟังก์ชั่นน้อยๆ นี่แปลว่า "โง่" เหรอครับ ?

คนที่ว่าคนอื่นโง่น่ะครับ ลองมองดูดีๆ ว่าสินค้าตัวนี้เขาวางตำแหน่งผลิตภัณฑ์มาที่กลุ่มไหน กลุ่มใคร ? คุณสังเกตุไหมว่าพวก series 8 จะเป็นลักษณะนี้เหมือนๆ กันหมด คือ ฟังก์ชั่นไฮเทคน้อย แตว่าวัสดุหรูหรา แบบว่า ทน ซึ่งคนที่จะใช้ลักษณะนี้นั้นก็คือพวกนักธุรกิจใหญ่ๆ ที่คิดเปรียบโทรศัพท์เป็นเหมือนเครื่องประดับชิ้นนึง แล้วคนกลุ่มนี้เนี่ย ก็มักจะมี Palm อีกตัวไปเลยครับ

ลองมองดีๆ ว่าคุณอาจจะไม่ใช่ Target Market ของเขาก็ได้นะ ก็เลยรู้สึกขัดใจๆ อย่าไปมองว่าคนอื่นโง่เลย ความโง่มันไม่ได้วัดกันตรงนี้ และส่วนตัวผมเอง ไม่เคยคิดว่าจะมีใครโง่หรอก แต่ว่าฉลาดไม่เท่ากัน และฉลาดกันคนละเรื่องต่างหาก ....จริงๆ นะ

ถ้าจะมองว่าคนใช้ series 8 โง่แล้วล่ะก็ แล้วคนที่ใช้ Vertu ล่ะ ? จะเรียกเขาว่าอะไรดี ?

นะครับ ผมขอล่ะ ไม่อยากให้ว่าใครสักคนโง่ เพราะของที่คนๆ นั้นใช้ ถ้าคุณเห็นเด็ก ม.ปลายที่ไม่ใช่ว่าบ้านจะมีกินมากมายแล้วใช้รุ่นนี้แล้วจะบอกว่า "ใช้เกินตัว" ผมก็ไม่ว่าหรอก เพราะการที่คุณจะว่าหรือจะวิจารณ์ใครสักคน ลองดูดีๆ ว่าอะไรอย่างไร อย่าเพิ่งมองในมุมของตัวเองคนเดียวเลยครับ เหรียญยังมีตั้งสองด้านแน่ะ... ใช่ม้า ~~ นะนะ อย่าด่า อย่าว่ากันอีกเลย คนไทยเหมือนกัน รักกันเถอะครับ
ทำไมวะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2006 17:33  

พวกไม่มีตังจะซื้ออย่ามาปากดีได้ป่าววะ

48000 แล้วจะทำไม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2006 19:12  

21g. ผู้เขียน:
^
^
^
นี่หรือลักษณะการแสดงความคิดเห็นของคนเรียนระดับ Ph.D
ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ

ผมคิดเหมือนเค้าครับ...คนเราเกิดมาไม่เหมือนกัน ต่างพ่อร้อยแม่ การเลี้ยงดูไม่เหมือนกัน แล้วก็ความคิดก็ไม่เหมือนกันไม่งั้นประเทศนี้คงมีแต่คนรวยครับ ผมว่าการเลือกซื้อของเนี่ยมันอะไรที่บ่งบอกถึงส่วนตัวนะครับ บางคนซื้อของทีตัดสินใจแล้วตัดสินใจอีก บางคนเห็นปุ๊บซื้อปั๊บ อั้นนนี้คงไปห้ามอะไรเค้าไม่ได้ครับ ความชอบส่วนบุคคลเหมือนกับว่า คุณมีแฟน แล้วมีคนบอกว่าแฟนคุณสวย แต่รู้มั้ย สวยอย่างไร สวยแบบแฟนผมหรือเปล่า ใครสวยกว่ากัน เชื่อว่าพวกเนี้ยมันตัดสินกันไม่ได้ อยู่ที่ว่าความชอบของแต่ละตัวบุคคล มาถึงเรื่องมือถือเหมือนกัน ผมว่า Nokia เค้าวาง secment ไว้ว่า 8800 นี้ไม่ใช่ของถูกๆ ที่ใครก็ได้จะมาจับจองได้ เหมือน 8850 แต่ก่อนแล้ว ราคากับคุณสมบัติเนี่ยถ้าคุณอยากเล่นครบๆ คงต้องเล่นพวก N series ครับ แล้วก็รายได้มันก็บ่งบอกถึงรสนิยมด้วยครับ อย่างที่เค้าบอกเงินเดือน 1 แสนนี่ซื้อเครื่องแค่นี้ จิ๊บๆ ครับถามว่ามันคุ้มมั้ย มันอยุ่ที่คนใช้ครับ คุณซื้อมาอาจจะใช้งานหนักมากๆ โทร 24 ชม แต่ผมว่าแค่นั้นไม่คุ้มครับ คนที่ซื้อมาใช้จริงๆ มันต้องมีรสนิยมประกอบกันไปครับ ใช้โชว์ในการออกงานกลางคืน ดารานักแสดง นักธุรกิจที่ต้องการความเชื่อถือ และความเชื่อมั่น ไม่ใช่ใช้ 3310 ไปคุยงานผมว่ามันไม่ใช่ครับ เงินใช้จ่ายผมว่าอย่าไปดูเลยครับว่าคุ้มไม่คุ้ม ผมว่าใช้แล้วให้เกิดประโยชน์ดีกว่าครับ เหมือนกันว่ารถยี่ปุ่น รถยุโรป รถ porche เป็นคุณคุณจะเลือกอะไร รถญี่ปุ่นใช่มั้ย นั่นแหล่ะครับ secment ที่เค้าวางไว้ว่าคุณรายได้เท่านี้นะใช้แค่นี้ แต่รถยุโรปมันแพงกว่า และ Porche นีคือรางวัลของชีวิตครับ มันต่างกันนะครับ
dudee
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2006 20:11  

องุ่นเปรี้ยว Laughing
saranart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2006 22:08  

คนนึงขับ vios.....อีกคนนึงขับ Camry....คุณว่าใครโง่ล่ะคับ...
คนนึงอยู่ตึกแถว...อีกคนอยู่บ้านเดี่ยว.....คุณว่าใครโง่ล่ะคับ...
คุณตอบได้ไหมล่ะ..ว่าใครโง่....
ถ้าคุณตอบได้แปลว่า..คุณนั้นล่ะโง่..
yamachita
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2006 01:57  

ก็ใช้ได้คับ
คนฉลาด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2006 19:07  

ถ้ามีตังอยากซี้อก็ซื้อไปเหอะ แต่ถ้าไม่มีแล้วดิ้นรนจะเอาให้ได้ นั่นแหละ "โง่ขนานแท้" จบ
Harley Boy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2006 20:46  

ซื้อมาแว้ว สวย เท่ห์ วันที่ไปซื้อ มีสาวสวย ขอลองจับด้วย กะว่าถ้าเธอทำหล่น ก็ให้เธอเสียเงินซื้อแทน 555 ดันไม่หล่นซะนี่ แถมเธอแอบ ใส่เบอร์ของเธอให้เราด้วย พลาดท่าเสียทีอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังนะ ขอตัวไปเห่อของใหม่ก่อนล่ะกั๊บ
DUDE*
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2006 22:02  

saranart ผู้เขียน:
คนนึงขับ vios.....อีกคนนึงขับ Camry....คุณว่าใครโง่ล่ะคับ...
คนนึงอยู่ตึกแถว...อีกคนอยู่บ้านเดี่ยว.....คุณว่าใครโง่ล่ะคับ...
คุณตอบได้ไหมล่ะ..ว่าใครโง่....
ถ้าคุณตอบได้แปลว่า..คุณนั้นล่ะโง่..

โดนครับ พี่น้อง ^^ Very Happy
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2006 14:06  

ไม่รู้เวลาเก่าๆ ไปจะมีปัญหากับเรื่องตัวถังอีกหรือเปล่า เพราะตัวถังแบบนี้เวลาเก่าๆ ชอบมีปัญหากับเรื่องการรับสัญญาณโทรศัพท์หรือเปล่า ดังเช่นตระกูล 8910 หรือพวก 8510 อะไรพวกนี้ เมนบอร์ดช๊อตกับตัวถังง่ายมาก ยิ่งถ้าแกะแล้วประกอบไม่ดี เป็นเรื่องทุกที กินแบตได้อารมณ์มาก ตอนเก่าๆ แต่ถึงไงก็ต้องลองดูกันต่อไปว่า ปรับปรุงกันมาได้ขนาดใหนแล้ว
Sirocco Boy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2006 16:16  

ซื้อมาได้สองวัน แบตเตอรรี่อยู่ได้เต็มวันสบาย ๆ นานกว่า 8800 เดิมพอสมควร เห็นว่ารุ่นนี้เปลี่ยนแบตเป็นตัวใหม่ไปเลย แถมมีสองก้อนอีกก็เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแบตเลยคราวนี้
emmy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2006 17:25  

Sirocco Boy ผู้เขียน:
ซื้อมาได้สองวัน แบตเตอรรี่อยู่ได้เต็มวันสบาย ๆ นานกว่า 8800 เดิมพอสมควร เห็นว่ารุ่นนี้เปลี่ยนแบตเป็นตัวใหม่ไปเลย แถมมีสองก้อนอีกก็เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแบตเลยคราวนี้

แรกๆ ก็เงี้ยแหละครับ กัวหลังๆจะได้ไม่ถึงวันเหมียนเดิม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2006 21:29  

ซื้อมาแล้วครับ Nokia 8800 Sirocco แต่เป็นสีขาว สวยดีมีบลูทูธให้ด้วยนะ ราคา 33999 บาท ที่ฟิวเจอร์รังสิต (มีซองหนังให้และผ้ากำมะยี่เซ้ดตัวเครื่อง) สวยครับเมนูเปลี่ยนไปดีกว่าเครื่องเดิมที่ใช้คือ Nokia 8800 (สีดำ)
anoenae
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2006 23:46  

อ่านะ ใช้8800 ธรรมดาอยู่ รับประกันได้เลย เป็นมือถือที่ถึกและหนักมากๆ โลหะชั้นดีเลย งานประกอบแน่น สไลดฺทีกระแทกปึ้งๆ ที่ราคามันแพง ไปว่าเค้าไม่ได้หรอกว่าไร้เหตุผลหรือคนซือไร้สมอง มันเจาะกลุ่มลูกค้าระดับสูงๆ พ่อแม่คุณคงไม่มานั่งต่อเน็ตต่อwifi นั่งเล่นเกมหรอก มีก้อน้อย แต่ผมได้ฟรีเพราะแฟนพี่ซื้อให้
benious
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2006 00:40  

อยากได้มาก สวยมากๆๆ ชอบก่ารุ่นเก่าอีกอ่ะ
benious
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2006 07:05  

สวยมาก ไม่ไหวแล้วอยากได้ เว่อๆ - -"
theking
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2006 12:53  

วัตถุนิยม จริงๆ แบบนี้คงไม่เรียกว่าโง่ แล้วล่ะ ผมว่าขนาดนี้มันบ้ามากกว่า หลงมัวเมาจริง แค่เรื่องโทรศัพท์รุ่นเดียว เองเนี่ยะนะ เออ แปลกแต่จริง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: man_naoki
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2006 03:52  

man_naoki ผู้เขียน:
คุณ"ใช้อยู่จริงๆ" ครับ..เห็นด้วยเลย ลองไปอ่านกระทู้ผมใน 8800 ตัวแรกสิ เขียนต่างกันซะที่ไหน เสียงเบา..แบตหมดเร็ว...แต่ไอ้ที่ว่าปุ่มไวไปเนี่ย ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะ ก็แค่สไลด์ออกแล้วดูว่าจะรับหรือไม่รับ..แต่ก็แสดงให้เห็นว่า ไม่ใช่ผมคนเดียวที่เจอปัญหานี้ ผมขายทิ้งไปแล้ว แต่ก็อยากได้อีกแล้ว เพราะไม่เห็นว่ามีตัวไหนสวยสู้ 8800 ได้เลย

ผมรอตัวนี้อยู่ครับ..ใครเจอจริงๆ ช่วยมาโพสบอกที อยากได้มาก

ว่าแต่ก็ยังคงมีคนมาโต้ตอบ รวยแต่โง่ ฉลาดแต่จน อยู่นะคับ เลิกเถอะอย่าต่อความยาวสาวความยืดเลย เปลืองเนื้อที่

เหม อะไรก็สวยๆ ไปหมดแหละของแพงเข้าหน่อย เห็นแล้วกี่บอร์ดๆ ก็มาแบบเนี่ย ตั้งแต่บอร์ด N80 แล้ว เห็นชอบไปซะทุกรุ่น ซื้อบ้างแล้วยังหละ N80 ผมก็รอ ตัวโน้นผมก็รอ 8800 ผมก็รอ จะรอรุ่นอะไรต่อไปดีหละ?

ส่วนตัว ชอบเรื่องตัวถัง ทำมาดีมากๆ ชอบเวลาสไลด์ ดังแป๊กๆ แน่นๆ ดูแล้วภูมิฐานดี แต่ถึงอย่างไรคงรอสักพักให้ราคาลงมาอีกสักหน่อยน่าจะแจ๋วเลย
Alfissimo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : 8800
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2006 22:11  

ความชอบมันเป็นเรื่องนานาจิตตัง คงไปบังคับจิตใจกันไม่ได้
อยากได้ก็ซื้อไม่ชอบก็ไปซื้อรุ่นอื่นนะ สร้างสรรค์กันหน่อย
นศ. โท
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไอ้ ดร. บ้า โอ้อวด
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 11:57  

ผมว่านะคุณใช้ 8800 เป็นการใช้ที่ฟุ่มเฟือยครับ เศรษฐีบางคนยังใช่แค่ 3310 เอง แต่นี่พวกคุณนี่มันโอเวอร์ และผมเองคือ1 ในนั้น 555+++ Question
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 12:01  

8800 sirocco มีสีเงินด้วย ตัวบอดี้เป็นสีขาวออกไปทางครีม
กรอบสแตนเลสสีเงิน ตัวเครื่องมีน้ำหนักกำลังดี พอ ๆ กับ 8800 เดิม

กรอบสแตนเลสเป็นรอยมือได้ง่ายมาก ๆ แนะนำให้ใส่ซองผ้ากำมะหยี่ จะดีที่สุด
จอแสดงผลกันรอยขีดข่วน แต่ไม่กันรอยนิ้วมือ
คนที่รักความสะอาด อาจต้องเช็ด 8800 วันละ 3 เวลาเลยทีเดียว

กรอบด้านหน้าที่มีรอยบุ๋มลงไป สำหรับช่วยในการเลื่อนสไลด์แผงหน้าจอและปุ่มกดขึ้น

ตัวแผงหน้าจอก็มีสปริงที่ให้น้ำหนักค่อนข้างดี สไลด์ในระบบกึ่งอัตโนมัติ

ปุ่มซอฟต์คีย์ซ้าย/ขวาอยู่ใต้หน้าจอ มีลักษณะเป็นแถบนูน ช่วยในการดันเมื่อต้องเลื่อนแผงหน้าจอขึ้น ใช้งานแรก ๆ ถ้าไม่มีสมาธิ คุณจะไม่ทันสังเกตเลยว่ามันเป็นปุ่มซอฟต์คีย์กดใช้งานได้ ผมเองมักจะใช้ปุ่มวางสายแทน -*- แต่ตอนนี้เริ่มชินแล้ว

ผมขอข้ามเรื่องฟังค์ชั่นต่าง ๆ เพราะใน spec ก็มีบอกอยู่แล้ว มาพูดถึงการสนทนาเลยดีกว่า
ผมลองใช้สนทนาแล้วพบว่า สัญญาณค่อนข้างดี แต่เสียงเบา และมีความรู้สึกว่าเสียงมันก้อง ๆ แกว่ง ๆ เหมือนมีเสียงวัตถุมากระทบโลหะ (มือถือก็แพง เอาสัญญาณแรง ๆ คมชัดก็ไม่ได้) ผมใช้ระบบ ais โทรข้ามไป true move นะครับ

ปล. ที่กล่าวมาทั้งหมด เป็นความคิดเห็นส่วนตัว เท่าที่สัมผัสมากับตัวเอง

เรื่องความคุ้มค่าของโทรศัพท์มือถือที่มีราคาสูง มันขึ้นอยู่กับฐานะทางการเงินของแต่ละบุคคลจริง ๆ ว่ากันไม่ได้ครับ ตราบใดที่คุณใช้มือถือแพง ๆ แต่ไม่สร้างความเดือดร้อนให้กับตัวเองและผู้อื่น

คนที่มี symbian หรือ pda แต่ซื้อมาใช้ไม่เป็นก็มีครับ บางคนใช้แค่โทรออก/รับสาย -*-
บางคนซื้อมือถือมาทั้งที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันเป็นสมาร์ทโฟน - -"
ส่วนคนที่ใช้ 8800 ลองเดินเข้าไปในโชว์รูมของ Vertu คุณก็ดูเป็นคนไม่มีระดับได้เหมือนกัน

อย่างไรก็ตามหน้าที่ของโทรศัพท์ก็คือการสนทนานั่นเอง หากซื้อมาแล้วคุณได้ใช้โทรออก/รับสาย ก็ถือว่ามันได้ทำตามหน้าที่แล้ว จากนั้นคุณจะหาประโยชน์จากฟังค์ชั่นอื่นเท่าที่มือถือคุณมีก็ตามสะดวก

คนที่ไม่ต้องการฟังค์ชั่นมากมาย แต่มีฐานะทางการเงินดี จะซื้อ 8800 ไว้ใช้ก็ไม่เสียหายหรอกครับ

โนเกีย 8800 เซอรอคโค สามารถดูหนัง ฟังเพลง ฟังวิทยุ ถ่ายรูป การเชื่อมต่อบลูทูธ ถ่ายโอนข้อมูลซิงโครไนซ์ รับส่งข้อความ SMS MMS E-mail และข้อความเสียง (สามารถบันทึกเสียง และส่งออกได้ทันที) เกมส์กอล์ฟทัวร์แบบ 3 มิติ ตัวเครื่องแน่นอนอยู่แล้วว่าใช้วัสดุประกอบที่มีคุณภาพ กรอบหน้าจอกันรอยขีดช่วน

ข้อเสียจริง ๆ แล้วคงเป็นที่หน่วยความจำในตัว 128 Mb และไม่รองรับเมมโมรี่การ์ด ตัวเครื่องเลอะรอยนิ้วมือได้ง่าย

ราคาอาจจะสูงกว่าฟังค์ชั่นที่มีหลายเท่าตัว แต่นึกถึงวัสดุตัวเครื่อง การออกแบบ และความคิดสร้างสรรค์ของทีมงาน ต้องทำใจยอมรับมือถือในระดับสูง
tofuchinoiz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2006 21:39  

เฮ้ออ
เซรงมากมาย
อุดส่าเพิ่งจะหายอารมเสียมาจากบอร์ดN93แล้วนะ(ที่ไอ้พวกSEมาป่วน)

พอมาเจอบอร์ดนี้
หนักก่าเก่าอีก

เฮ้อออ
ครายชอบอารายก้อช่างเค้าเถอะ

เหมือนดินสอกดอ่ะ
ทำไมไม่ใช้แท่งละ15บาทหล่ะ
แต่กลับไปใช้ รอทติ้ง
ที่ราคาแท่งเกือบร้อย
เพราะอารายหล่ะครับ

เพราะมันคงทนกว่านั่นเอง

ลองเอาเปรียนเทียบกับโทรศัท์ก้อได้นะครับ

คุนคงจะฉลาดพอนะ....

สุดท้าย
เงินครัย เงินมันครับ
Gombok
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จะรู้เรืองป่าวนี้
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2006 18:29  

แค่อยากรุ้คุณสมบัติของมือถือรุ่นี้ แต่ต้องมาตามไล่อ่าน โง่กับไม่โง่
มันอารัยกันหนักหนา
chung_bmw
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2006 15:41  

....ด่ากันเข้าไป ...
....... ถามผู้รู้ด้วยคับ.. ตกลง รุ่นนี้ไม่มี Mem ใช้ไม่คับ
....เห็นว่าตัวเครื่องเป้น รอยได้ง่าย เนื่องจาก ขัดเงาทั้งหมด..
....8800 ตัวเก่า แบต หมดเร็ว จิงรึป่าว คับ แล้วอยากทราบ ราคา ตัวเก่าว่า มือ 1 อยู่ที่เท่าไรคับ ตาม 0 ยังมีอยู่รึป่าว
ขอบคุณ ที่ร่วมกันตอบ คำถาม
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2006 23:15  

chung_bmw ผู้เขียน:
....ด่ากันเข้าไป ...
....... ถามผู้รู้ด้วยคับ.. ตกลง รุ่นนี้ไม่มี Mem ใช้ไม่คับ
....เห็นว่าตัวเครื่องเป้น รอยได้ง่าย เนื่องจาก ขัดเงาทั้งหมด..
....8800 ตัวเก่า แบต หมดเร็ว จิงรึป่าว คับ แล้วอยากทราบ ราคา ตัวเก่าว่า มือ 1 อยู่ที่เท่าไรคับ ตาม 0 ยังมีอยู่รึป่าว
ขอบคุณ ที่ร่วมกันตอบ คำถาม

รุ่นใหม่ ไม่มี mem card นะ( ที่ร้านของเพื่อนมีเครื่องนอกตัวนึง เป็นมือสอง นักท่องเที่ยวเสียพนันเลยขายทิ้ง ) เพื่อนมันรายงานมาว่า ไม่มี memory card นะ( ข้อนี้ผมยังไม่เห็นกับตา )

รุ่นเก่ายังมีตกค้างตามร้านและศูนย์ย่อยๆ อยู่ ถ้าจำไม่ผิด( เห็นผ่านๆ จำไม่ค่อยได้ ) ราว 28xxx.- ไม่รู้ตอนนี้ราคาวิ่งไปถึงใหนแล้วเช่นกัน อาจดิ่งลงไปเยอะแล้วก็ได้

ของเพื่อนๆ ผมที่มีใช้ ไม่พบปัญหาเรื่องแบตหมดใว จนเมื่อไม่นานมานี้ แบบว่าเพื่อนมันทำเครื่องตก แล้วดันไม่สั่น ก็เลยแกะ ออกมาซ่อม แต่ตอนประกอบกลับ ดันทำเมนบอร์ดช๊อตกับตัวถังเฉยเลย หลังจากวันนั้นก็ซดแบตมาตลอดเลย คือ 1 วันก็เกลี้ยง จากเดิมที่มันเคยใช้ราว 2-3 วัน เห็นจะได้ รุ่นนี้เวลาแกะซ่อมโคตรปวดกบาลเลย เผลอทำสปริงกระเดื่องหายไปซะอีก ราคาไม่แพงหรอกตัวนึงไม่ถึง 40 บาท หรอก แต่เหนื่อยตอนแกะ ยิ่งให้ช่างซ่อมนี่คิดค่าแรงเป็นร้อยเลย

ตัวเครื่องอ่ะนะ พยายามหลีกเลี่ยงการวางบนพื้นผิวที่สกปก มีทราย หรืออะไรทำนองนี้ สแตนเลสขัดมัน แต่ก็ขึ้นรอยขนแมวได้ง่ายเหมือนกัน แรกๆ อาจไม่เป็นไร แต่พอนานๆ ไปรอยตีนกาขึ้นตรึมเลย
คนโง่มั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2006 10:14  

ผมว่าคนเราจะใช้จ่ายอะไรขึ้นกับฐานะจริงครับ แต่ว่าการที่เราจะใช้เงินให้คุ้มค่ามันก็เป็นสิ่งที่ควรนี่ครับวันนี้คุณบอกคุณรวย พรุ่งนี้คุณอาจจะโดนฟ้องล้มละลายก็ได้ ตอนช่วงก่อนฟองสบู่แตกก็ไม่เคยมีใครคิดอะไร แล้วเป็นยังไงครับฆ่าตัวตายกันเป็นว่าเล่นนี่ก็อันตรายอยู่นะผมว่าอาจจะเกิดฟองสบู่แตกรอบ 2 ก็ได้ รู้จักกินรู้จักใช้ซื้อเครื่องละ 20k ก็หรูแล้ว พวกคุณบอกว่ารวยเพราะเกิดมารวยได้รับการศึกษาดีดีเลยมีการงานที่ดีไม่ใช่หรอ อย่าว่าคนจนเลยเค้าทำงานหนักกว่าพวกคุณๆ ที่โตมาพร้อมกับความมั่งคั่งตั้งเยอะ หรือยิ่งถ้าบางคนบอกว่าไม่รวยแต่ว่าตั้งใจทำงานจนรวยแล้วคุณเคยหันหลังกลับไปดูความลำบากในอดีตของตัวเองของพ่อแม่หรือไม่ แล้วลองคิดทบทวนดูว่าอยากกลับไปทำงานอย่างยากลำบากอีกหรือ เอาเงินที่ใช้ฟุ่มเฟือยเกินความจำเป็นกลับคืนสู่สังคมที่ให้รายได้กับคุณยังน่าจะดูน่าปลาบปลื้มกว่าอีก "คนเรามีโอกาสไม่เหมือนกัน อยู่ที่ว่าเราจะเลือกใช้โอกาสนั้นอย่างไรต่างหาก"
KerOF
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2006 12:40  

หรูเจงๆเลยรุ่นนี้ จามีคัยซื้อไหมเนี่ยถ้ามานแพงขนาดเนี้ย
แดนครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2006 11:56  

อืม ผมก็ชอบนะรุ่นนี้ แอบคิดว่าอยากซื้อด้วยซ้ำ แต่ยังไม่คิดซื้อตอนนี้ครับ แพงไปหน่อย รายได้ผมก็กลางๆ ไม่มากไม่น้อย อาจจะซื้อมันตอนที่ราคาตกมาแล้วก็ได้ อิอิ

ผมว่า อย่าไปตำหนิคนที่ซื้อใช้เลยครับ ถ้าเค้าสามารถ เค้าไม่เดือดร้อน และเค้าก็ชอบของเค้า ก็สิทธิของเขานะครับ ถ้าเราไปตำหนิคนที่ซื้อของแพง ก็คงต้องไปด่าคนที่ขับเบนซ์คันละสิบล้านด้วยนะเหรอ แต่มันเป็นความชอบ และเขารู้สึกคุ้มกับการซื้อของเขาครับ

ส่วนคนที่ไม่ซื้อมาใช้ ไม่ว่าจะเพราะว่าแพงไปสำหรับเขา หรือว่ารู้สึกว่าไม่คุ้ม (ทั้งๆที่ตัวเองก็สามารถซื้อได้สบายๆ ไม่เดือนร้อนแน่ๆ) ก็เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล

น่าจะเคารพความเห็นและเหตุผลส่วนตัวของเขา เขาซื้อก็ไม่เห็นต้องว่าเขาว่าโง่นี่นา เราซื้อหรือไม่ซื้อก็ไม่ได้เป็นตัววัดว่าโง่หรือฉลาด แต่มันเป็นตัววัดว่าเราพอใจจะซื้อเจ้ามือถือตัวนี้หรือเปล่าเท่านั้นเองครับ
Daisy_A
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2006 20:24  

อยากลองฟัง ringtone แบบพิเศษของรุ่นนี้จังเลยค่ะ
LUDWIG-VAN-BEETHOVEN
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 08:58  

สวยดีนะครับ แต่ผมว่าตัวเก่าสวยกว่านะ อ้อ แล้วที่ว่าเมนูต่างไปจากเดิมนี่มันยังไงเหรอครับ
csao
Year's Star

หัวข้อ : Nokia Original 8801 ราคา 12000 ตัวนี้ใช้เมืองไทยได้มั๊ยคะ
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 21:07  

http://myworldphone.com/8801n.html

ไม่ทราบว่าระบบ Nokia 8801 ตัวนี้ใช้ที่เมืองไทยได้มั๊ยคะ

ขอผู้รู้ช่วยกรุณาบอกด้วยคะ
chatarin
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 23:39  

มันแพงเพราะอะไรหรอ คัยรู้บอกด้วยนะคับ
โอเอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2006 11:43  

ซื้อมาแล้วครับ 34,000.-
สวยมากๆ ใครจะด่ายังไงก็ช่าง
ผมชอบของผม .. ไปไหนสาวๆมองตรึม

มันเหมือนเครื่องประดับครับ ..
เพราะ ผมไม่ชอบใส่ทองหรือเสื้อผ้าแพงๆ..

ความสุขที่ซื้อได้ด้วยเงินแค่ 3 หมื่น 4 พันบาท

Function ไม่มีอะไรมาก กล้องพอใช้
Mem 128 เสียงเบาไปนิด แต่วัสดุที่ใช่ทำ ดีมากๆ

.. ที่ชาร์จสวยมากๆๆ ... ตั้งไว้กลางห้องรับแขกเลย
เป็นของตกแต่งบ้านได้อีกด้วย สวยจริงๆ
ผมว่าค่าที่ชาร์จเนี่ยก็น่าจะหลายพันแล้ว ..

ถ้าชอบก็ซื้อไปเถอะครับ อย่าไปสนคำติชมจากใคร ..
Dr.Q
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2006 14:58  

โอเอง ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วครับ 34,000.-
สวยมากๆ ใครจะด่ายังไงก็ช่าง
ผมชอบของผม .. ไปไหนสาวๆมองตรึม

มันเหมือนเครื่องประดับครับ ..
เพราะ ผมไม่ชอบใส่ทองหรือเสื้อผ้าแพงๆ..

ความสุขที่ซื้อได้ด้วยเงินแค่ 3 หมื่น 4 พันบาท

Function ไม่มีอะไรมาก กล้องพอใช้
Mem 128 เสียงเบาไปนิด แต่วัสดุที่ใช่ทำ ดีมากๆ

.. ที่ชาร์จสวยมากๆๆ ... ตั้งไว้กลางห้องรับแขกเลย
เป็นของตกแต่งบ้านได้อีกด้วย สวยจริงๆ
ผมว่าค่าที่ชาร์จเนี่ยก็น่าจะหลายพันแล้ว ..

ถ้าชอบก็ซื้อไปเถอะครับ อย่าไปสนคำติชมจากใคร ..

5555 ก็ซื้อมาแล้วนี่ ก็ต้องว่าคุ้มสิครับ 55555
เอ้า ผมช่วยเชลียร์ให้อีกคน คุ้มครับ คุ้มมาก เกือบสี่หมื่น คุ้มครับ
อย่างน้อยก็ทำให้สาวๆหันมามองกันพรึ่บพรั่บ เป็นความสุขทางใจอย่างนึง
ถึงแม้นว่า สาวที่หันมามอง จะคิดด่าเราอยู่ในใจก็ไม่เป็นไร ไม่ได้ยิน 555

ผมเองก็ซื้อมาใช้ได้พักนึงแล้วครับ
ใช้ซักปีก็คงเปลี่ยนไปใช้รุ่นใหม่ๆต่อไป
ใครจะว่ายยังงัยก็ไม่สน เพราะยอมรับว่า สิ้นเปลืองเงินโดยใช่เหตุ
แต่ผมหาเงินได้เยอะ ก็มาจ่ายซื้อความสุขก่อนตาย จะเป็นไรไป

แต่ผมแนะนำว่าให้ไปลงทุนเรื่องการแต่งกายเพิ่มเติมก็จะดีนะครับ
จะได้เพิ่มช่วยบุญบารมีให้เหมาะให้ควรกับมือถือที่ใช้
คือมันคงจะดูขัดกันอยู่ไม่น้อยถ้าใช้มือถือรุ่นนี้ แต่แต่งตัวหมาไม่แดก
(ไม่ได้ด่านะครับ แค่เปรียบเทียบให้ฟัง เฉยๆ 555)
บิวเกดมาเอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2006 21:13  

บ้านมีตังไม่ได้ซื้อบนหัวใคร
ไม่ได้ขโมยเงินใครซื้อ
ซื้อมาแล้วก็ไม่ได้เอาไปใครฆ่าใคร
ใช้แล้วก็ไมได้สร้างความเดือดร้อนให้ใคร
มีความสุขในการใช้มือถือเครื่องนึงคงไม่ผิด
ไม่ได้ไปทำร้ายใครแต่อย่างใด
แต่อาจจะไปทำร้ายคนที่มีใจอคติได้
อันนั้นก็ช่วยไม่ได้

ขอโทษแทนทุกๆคนที่ดันมีตังจะซื้อจะใช้มือถือแพงๆ
เสียใจจิงๆเสียใจแทน
ทั้งๆที่ไม่ได้ทำความเดือดร้อนให้ใครก็มีคนมาวิจานเสียๆหายๆ
สังคมเราก็งี้
วันหลังเห็นใครใช้มือถือแพงๆก็เดินไปว่าต่อหน้าเลยสิ
เผื่อจะรู้สึกดีขึ้น
มือถือไม่ได้บอกระดับความฉลาด
แค่บอกรสนิยมและความชอบส่วนบุคคล
ไม่ควรจะก้าวก่ายเกิน
มันก็เหมือนกับรถแพงๆอ่ะแหละ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2006 23:49  

-_-*! โปรดติดตามตอนต่อไป.....
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ : Re: Nokia Original 8801 ราคา 12000 ตัวนี้ใช้เมืองไทยได้มั๊ยคะ
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2006 23:52  

csao ผู้เขียน:
http://myworldphone.com/8801n.html

ไม่ทราบว่าระบบ Nokia 8801 ตัวนี้ใช้ที่เมืองไทยได้มั๊ยคะ

ขอผู้รู้ช่วยกรุณาบอกด้วยคะ

เป็นรุ่นที่จำหน่ายใน ละตินอเมริกาครับ ใช้กับย่านความถี่ 850 ครับ เหมือนกับ 3660 กับ 3620 นะแหละครับ คือ ซีรี่เดียวกันเลยครับฟังชั่นเหมือนกันเดี๊ยะๆ เลย แต่ แค่ ใช้คนละพื้นที่ และรองรับสัญญาณคนละย่านความถี่ครับ บ้านเราจะเป็นพวก 900/1800/1900 แต่ของเค้า 850/1800/1900 แต่ทางที่ดีนะ อย่าซื้อมาเลยจะดีกว่า ดีไม่ดีเครื่องล็อค หาที่ปลดไม่ได้นั่งหน้าเสียไปซะอีก แพงซะด้วย ซื้อเครื่องศูนย์ดีกว่า ถ้าคิดจะซื้อนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 10:23  

คือว่าแบตมันทนมาก ๆ มั้ยคะ
fears
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 10:55  

คืออยากรู้ว่า 8800 ร่นใหม่ นี้ ทำจากวัสดุอะไร ครับ?
fears
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 11:10  

ขอรบกวนหนอ่ยคับ คือ มีใครซื้อรุ่นนี้มาแล้ว บ้างถ่ายรูป มาให้ดูหนอ่ยได้ไม๊ครับ ....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 14:09  

อยากเห็น 8800 รุ่นใหม่ครับ คือว่าดูรูปในเว็บแล้วยังนึกไม่ออกว่าของจิงมันเป็นรูปร่างหน้าตาที่แท้จริงมันเป็นอย่างไรครับ
foxaon
Year's Star

จังหวัด: efwefwe
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 15:07  

ถ้าเค้ารวยมีเงินซื้อก็ปล่อยเขาไปสิวะ มานั่งด่ากันอยู่ได้ ไอ้พวกนี้
csao
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 19:37  

เป็นรุ่นที่จำหน่ายใน ละตินอเมริกาครับ ใช้กับย่านความถี่ 850 ครับ เหมือนกับ 3660 กับ 3620 นะแหละครับ คือ ซีรี่เดียวกันเลยครับฟังชั่นเหมือนกันเดี๊ยะๆ เลย แต่ แค่ ใช้คนละพื้นที่ และรองรับสัญญาณคนละย่านความถี่ครับ บ้านเราจะเป็นพวก 900/1800/1900 แต่ของเค้า 850/1800/1900 แต่ทางที่ดีนะ อย่าซื้อมาเลยจะดีกว่า ดีไม่ดีเครื่องล็อค หาที่ปลดไม่ได้นั่งหน้าเสียไปซะอีก แพงซะด้วย ซื้อเครื่องศูนย์ดีกว่า ถ้าคิดจะซื้อนะ

ขอบคุณมากคะคุณ Atthaphon แต่ราคามันแค่ 300 กว่าเหรียญเอง คิดเป็นเงินไทย
ราว 13,000 บาท เครื่องปลดล็อคแล้วนะคะเขารับประกัน ถ้าจะซื้อมาใช้ที่บ้านเรา
เครือข่ายไหน ในประเทศไทยรองรับระบบ 850/1800/1900 บ้างคะ Dtac ?
ขอบคุณมากๆ คะ ที่ช่วยเหลือ ดิฉันคิดว่ามันถูกมาก ๆ รบกวนอีกครั้งนะคะ
HmU-wAn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: แบ็งคอก
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 20:32  

ตกลงพอจะมีใครบอกได้รึป่าวคะ ว่ากล้อง 2 ล้านพิกเซลที่ว่าอยู่มุมใหนของเครื่อง
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2006 01:01  

csao ผู้เขียน:

ขอบคุณมากคะคุณ Atthaphon แต่ราคามันแค่ 300 กว่าเหรียญเอง คิดเป็นเงินไทย
ราว 13,000 บาท เครื่องปลดล็อคแล้วนะคะเขารับประกัน ถ้าจะซื้อมาใช้ที่บ้านเรา
เครือข่ายไหน ในประเทศไทยรองรับระบบ 850/1800/1900 บ้างคะ Dtac ?
ขอบคุณมากๆ คะ ที่ช่วยเหลือ ดิฉันคิดว่ามันถูกมาก ๆ รบกวนอีกครั้งนะคะ

ถ้าเป็น Dtac/True น่าจะใช้ได้ เพราะใช้ย่าน 1800 อยู่ นะครับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2006 01:07  

HmU-wAn ผู้เขียน:
ตกลงพอจะมีใครบอกได้รึป่าวคะ ว่ากล้อง 2 ล้านพิกเซลที่ว่าอยู่มุมใหนของเครื่อง

คุณต้องสไลด์เครื่องก่อนครับ กล้องจะอยู่ด้านหลังของตัวเครื่องครับ คือ ถ้าคุณไม่สไลด์ให้ปุ่มกดออกมา กล้องจะไม่ปรากฏตัวออกมาครับ เพราะกล้องมันจะอยู่หลังจอครับ เหมือน 8800 ตัวเก่านะแหละครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: