Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson P990i - Effective Communications
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 957 / เข้าชม: 1071580
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 12:51  
ตอบโดยอ้างถึง  

Anonymous ผู้เขียน:
รบกวนผู้รู้คับ คือว่าตัวนี้สามารถ sync กับ MS Outlook ได้รึป่าวครับ. แล้ว MS office ใข้งานดีรึป่าวครับ. ขอบคุณครับ

มือถือ SE ส่วนใหญ่ก็ Sync. ข้อมูลกะ MS Outlook ได้อยู่แล้วนี่ ถึงไม่ใช่ Symbian ก็ทำได้คับ
ส่วนโปรแกรม QuickOffice ที่ติดตั้งมาให้ในตัวเครื่องสามารถโหลดไฟล์เอกสารจำพวก word, excel รวมทั้งไฟล์แบบ pdf มาเปิดอ่าน/แก้ไข/ได้คับ
nickyhilton
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไม่รู้ว่าคนถามไปยัง เพราะมันเยอะเหลือเกิน อ่านไม่หมด
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 05:43  

ไม่รู้ว่าคนถามไปยัง เพราะมันเยอะเหลือเกิน อ่านไม่หมด

ถ้าซื้อจากอังกิดนี้จะเอาไปใช้ที่ไทยได้เปล่าคะ ใช้ซิมของd-tacอยู่ เอาไปแก้อีมี้แล้วใช้ได้เลยไหม ใครเคยทำช่วยแนะนำทีนะคะ ไม่รู้ว่าเอาไปแก้ทีนี้แพงไหม ขอบคุณล่วงหน้าเด้อ
scholarly-se
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 07:25  

000444 ผู้เขียน:
สนใจ p990i มาก เลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อยากทราบว่า มันอัดเสียง สนทนาแบบ ไม่มีเตือนตุ๊ดๆๆ ได้ไหม

มันก็ต้องเตือนทุกรุ่นไม่ใช่หรอคับ

จะแอบอัดเสียงสาวๆ หละสิ

รู้ทัน
jack_20
Year's Star

หัวข้อ : ถามหน่อยคับ
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 15:00  

ทำไมเราตั้ง contact ringtone and picture ไว้แล้วมันไม่ยอมขึ้นตามที่ตั้งไว้เลยคับ เมื่อตอนซื้อมาแรกๆยังใช้ได้อยู่เลย แต่ตอนนี้ไม่รู้เป็นไร ช่วยทีคับ เวลาสายที่เราตั้งไว้โทรเข้ามันจะใช้ ringtone ทั่วไปที่ตั้งไว้ ส่วนรูปก็ไม่ขึ้น รูปจะขึ้นแต่ตอนโทรออกอย่างเดียว แก้ไงดีคับ
mudมัด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำงัยดี
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2007 14:31  

ผมใช้ซิมทรูอ่ะครับ ส่งMMS ไม่ได้ โทร.ถามศูนย์แล้ว เค้าไม่มี โปรแกรมติดตั้ง p990i แต่มี 910มาให้ลองดู แล้วก้อติดตั้งไม่ได้อ่ะครับ ทำงัยดี ช่วยตอบผมด้วยนะครับ..
SEEE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2007 15:09  

ไปที่ http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?cc=th&lc=th&ver=4000&template=ps1_1_1_1&zone=ps&lm=ps1_1&pid=10336

แล้วตั้งค่า wap ก่อนตามขั้นตอน เสร็จแล้วต่อด้วยการตั้ง mms ตั้งที่นี่ได้ทุกค่ายครับโชคดี
ปุ๋ม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สีลอก ?
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2007 03:16  

สีมันลอกง่ายรือป่าวอะ ไม่กล้าซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2007 10:24  

ตอนนี้ราคาแค่ 20000 ใครไม่กล้าซื้อก็ขอไม่พูดแล้ว
ดีกว่า Windows Mobile5 หลายขุม
แล้วไอเรื่องลอกอีก ไปเอามาจากไหนกัน ใช้อยู่ร่วงบนถนนอย่างแรงก็ลอกแค่มุมที่กระทบพื้น
รอบๆจอก็เป็นโลหะ เอามีดกรีดก็ไม่ลอก
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 20:37  

-สีลอกอะไรกัน ผมเคยเห็นไอบ้าที่ไหนซักที่ๆมันวิจารณ์โทรศัพท์แบบแรงๆอะครับ มันว่าลอก แต่ขอโทษนะ ผมใช้มาตั้งแต่มันออกใหม่ๆ บางทีมือเปียกน้ำไปจับบ้างมันังไม่ลอกเลย -*- ซี้ซั้ว
-อัดเสียงหรอ มันก็มีแค่ตอนเริ่มอัดแหละครับ แล้วที่เหลือก็ลื่นเลย -*-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2007 18:11  

ใช้ซองแบบไหนกันอยู่อะ โชว์ให้ดูหน่อยได้ปะ ถ้าสวยเด๋วไปซื้อมาใส่บ้าง เพิ่งได้โทรศัพท์มา ไม่อยากให้เป็นรอย
sayplay
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2007 23:51  

อยากทราบว่า p990I
ดูวิดีโอ เต็มจอได้มั้ยคะ

และ ถ่ายวิดีโอด้วยความละเอียดเท่าไหร่คะ???

ขอบคุณมากค่ะ
parisahilton
Year's Star

จังหวัด: England
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2007 08:06  

ใครก็ได้ช่วยที จะทำให้pc suiteมันเห็นเครื่องได้ยังไง

คือทำให้มันเห็นได้ก็ต่อเมื่อเข้า tool>control panel>connections>USB แล้วเปลี่ยน file transfer แต่ถ้าเป็น phone mode เมื่อไร เครื่องมันจะไม่เห็นโทสับเลยอะ แล้วอย่างงี้เราจะ install โปรแกรมได้ยังไงอะคะ

ขออีกอย่างนะ เด๋วพวกเพลงกับธีมนี้เอาเข้าเครื่องยังไง

ใครก็ได้ช่วยที
ศิษย์น้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..ราคา..
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2007 14:56  

พอดีผมสนใจรุ่นนี้เอามากๆเลยครับ
อยากจะถามพี่--ลุ๊ค-- หรือ--ท่านผู้รู้--นะครับ

1.เสียงนี่ดีเท่า E680i รึเปล่าครับ
2.วีดีโอ เท่า N73 รึเปล่าเอ่ย
3.ราคาเท่าไหร่แล้วครับ
พอดีผมไปเจอมา ราคาน่าตกใจมาก ไม่ถึง 2 0 0 0 0 แล้ว
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T5211133/T5211133.html

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T5199282/T5199282.html

จิงเท็จยังไงช่วยตอบทีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .ราคา.
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2007 01:02  

ตอนนี้มันเหลือ แค่ 15900 บาทแล้ว ราคาเท่า W880 เลยอ่ะ เศร้า
นานมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..ราคา..
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2007 12:11  

ทามไมราคงลงเร็วขนาดนี้ล่ะครับ

น่าตกใจเหมือนกันนะว่าทามไม หรือเพราะขายไม่ดี
หรือมีปัญหาอะไรครับ

แล้วตอนนี้หาซื้อยากมั๊ยครับ

แล้วหาได้ที่ไหนของที่ให้ในกล่องควรมีไรมั่ง
ผมจะได้ไม่ถูกหลอกอะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2007 12:05  

ราคาขนาดนี้ผมว่าน่าซื้อมาก ผมใช้มา 4-5 เดือนตั้งแต่ออกใหม่ๆ 28,900 บาท ตัวเครื่องรู้สึกมั่นคงแข็งแรง การใช้งานด้านโทรศัพท์สมบูรณ์จริงๆชอบมาก ปัญหาตอนแรกอาจมีบ้างเพราะ firmware ยังไม่สมประกอบที่ควร แต่หลังจากเป็น firmware ตัวปัจจุบัน (R9..) ดู OK นะ แต่ก่อนที่ไม่ค่อยนิยมอาจเพราะ แพง ใหญ่ และที่เป็นข้อด้อยอีกอย่างก็คือ UIQ3 มันค่อนข้างเป็น smart phone อนาถาคือหา application ต่างๆ(ฟรี) มาลงยากมากไม่เหมือนกับพวก mobile window หรือของพวก NK ไปเดินแถวพันธ์ทิพหาแผ่น program มาลงก็ไม่มีเลย ใครรู้แหล่งช่วยบอกันบ้าง โดยส่วนตัวนึกแล้วก็เจ็บใจที่มันราคามันตกลงมากๆ แต่ไม่ผิดหวังเรื่องการใช้งานครับ
990
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2007 00:59  

ไม่ทราบว่าซื้อที่ไหน ศูนย์ ไหน คับผม พอดีสนใจรุ่นนี้พอดีคับ
ahoaho
Year's Star

หัวข้อ : สาวกPตัวจริง0
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2007 01:51  

จบแล้ว....กับเจ้าp990 ใช้มา5เดือน ยอมรับว่ามันดีเกินไปจริงๆ เมื่อวานไปถ่อยp910อย่างที่เคยใช้มาก่อน ยอมรับว่าp910ดีที่สุด ในบรรดาซีรีย์P เท่าที่เคยใช้มาp800 p900 p910 และ p990 และลำโพงเสียงเรียกเข้าเยี่ยมที่สุดในบรรดามือถือทั้งหมด! ไม่หน่วง ความจุอยู่ในเกณที่ดี ฟังเพลงผ่านsmall talkสุดเลิศ เล่นinternetบนเว็บได้เต็มหน้าจอ แต่p990 ยอมรับว่าสวยจริงๆโดยเฉพาะปุ่มไฟสีฟ้าที่เด่น กล้องถ่ายวิดีโอและรูปชัด แต่ใช้ไปนานๆ หึหึ แฮ๊งครับแฮ๊ง เซ็งอย่างแรง เสียงเรียกเข้าสุดจะค่อยเหลือเกิน ไปห้างหรือสถานที่ๆเสียงดังจะไม่ได้ยินเลย เอาเป็นว่าคอยซีรีย์Pต่อไปเผื่อจะดีขึ้นกว่าp990
plato
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2007 11:22  

เห็นด้วยทุกประการแต่คงต้องใช้ต่อละครับ
plato
Year's Star

หัวข้อ : gps
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2007 11:25  

มีใครพอจะรู้บ้างไหมครับว่าP990iสามารถใช้GPSได้หรือไม่...ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้างครับช่วยแนะนำด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2007 18:06  

บอกข่าวตอนนี้สามารถอัพ fw ใหม่ R9EC.. ทาง online ได้แล้ว เสียดายที่ผมไม่มี hi-speed net เลยรอโอกาสว่างจะไปทำที่ 0
rt11014
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : ตกลงดีป่ะ
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2007 00:41  

ตกลงรุ่นดีดีป่ะ ครับ ด้วยราคาตอนนี้ 16900 อ่ะครับ เสียงไม่ดังจิงป่ะครับ แล้วภาพ สีเสียงเป็นไง ครับ ยังมีหน่วงป่ะครับ
b_nice
Year's Star

หัวข้อ : Re: ตกลงดีป่ะ
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2007 07:44  

[quote="rt11014"]ตกลงรุ่นดีดีป่ะ ครับ ด้วยราคาตอนนี้ 16900 อ่ะครับ เสียงไม่ดังจิงป่ะครับ แล้วภาพ สีเสียงเป็นไง ครับ ยังมีหน่วงป่ะครับ[/quote]

อย่างที่คุณahoahoว่า คุณเป็นคนใช้มือถือเป็น ผมคนนึงที่เลือกใช้แต่ตระกูลPตอนนี้เปลี่ยนมาใช้P910แทนแล้ว ผิดหวังกับตัวนี้มาก ทั้งที่เป็นแฟนsony ericsson Pตัวยง p990 อาการหน่วง ช้า แล้วก็ แฮ้ง เสียงไม่ดัง เสียงไม่ใส ผมไม่ได้ให้คุณไม่ซื้อน่ะ แต่อยากให้ไปเดินแถวมาบุญครอง แล้วจะรู้ว่า มีแต่คนขายกันทั้งนั้น มือสองเพียบ ขายไม่ออกและเตรียมจะโบกมือbyebyeกับตลาดมือถือในไม่ช้า ถ้าคุณซื้อมาตอนนี้ไม่แน่ว่าอีกประมาณ3-4อาทิตย์อาจจะราคาตกกว่าราคาที่คุณซื้อก็เป็นได้ แล้วมาบ่นเสียดายไม่รู้ด้วย อาจทำให้คิดว่าถอยรุ่นอื่นที่ราคา16900บาทน้าจะดีกว่า ให้สังเกตุอีกอย่างคือว่าเป็นตระกูลPที่ราคาตกลงมากที่สุดในบรรดาp800 p900 และp910 เหตุผลคือ
1 มีอาการหน่วง แฮ้ง บ่อย(มาก) อย่างที่บอกเอาไว้
2ลำโพงเสียงไม่สมควรเป็นรุ่นTopของSony ericsson ซึ่งโดนNokiaรุ่นธรรมดาแซงไปอย่างน่าตาเฉย ทั้งที่Sonyเป็นยี่ห้อที่เสียงดีที่สุด
3หน่วยความจำไม่พัฒนาไปจากp910
4 .เครื่องดับไปเองดื้อๆ
5.เมื่อเสียบหูฟังแล้ว เสียงเพลงค่อนข้างเบาและจัดเพลงที่ต้องการเล่นลำบาก

ส่วนดีก็มีแต่
ถ่ายรูปชัดเจน วิดีโอชัด+เต็มหน้าจอ
รูปทรงประกอบไม่กิ๊กก๊อก แต่เมื่อข้างในไม่ได้เรื่องมันก็ไม่มีความหมาย สวยแต่รูปจูบไม่หอม

หลังจากนี้ก็คอยPตัวใหม่บังเกิดมาแล้วกัน ขออย่าให้เป็นแบบp990เลยเถ้อ สาธุ
rt11014
Year's Star

หัวข้อ : ขอบคุณครับ
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2007 12:20  

ขอบคุณครับ ที่ให้ข้อมูล ตัดสินใจได้แล้ว ว่าจะซื้อหรือไม่ ขอบคุณจริง ๆ ครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2007 08:46  

b_nice ผู้เขียน:
หลังจากนี้ก็คอยPตัวใหม่บังเกิดมาแล้วกัน ขออย่าให้เป็นแบบp990เลยเถ้อ สาธุ

ตัวนี้ไงคับ P700i

Specifications
-Network: UMTS/Tri-band 900 1800 1900 MHz
-UIQ 3
-3.2 MP Autofocus Camera with flash
-M2 Memory slot
-160 MB built in memory
-WIFi
-Jogdial
-Touchscreen
-FM Radio

มี WiFi ด้วยล่ะ อึม.. laughing6
R9F011
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2007 18:27  

คืออยากทราบว่าตอนนี้ Firmware version ล่าสุดคือ version อะไรครับ? เนื่องจากวันก่อนเพิ่งไปซื้อมา 2 เครื่อง เครื่องนึง update FW ตอนเช้า ส่วนอีกเครื่อง up ตอนบ่ายวันเดียวกัน ปรากฎว่าได้คนละ version

เครื่องตอนเช้าได้ R9EC001
ตอนบ่ายได้ R9F011

ซึ่งขอบอกว่าแตกต่างกันอย่างสุดๆ R9F011 เสียงใสกว่าอย่างเห็นได้ชัด ก้อเลยลอง up ไอ้เครื่องตอนเช้าดู ปรากฎว่ามันบอกว่า up ไม่ได้แล้ว เนื่องจากเป็น version ล่าสุด!!!????? งงครับ ถ้า version ล่าสุด แล้วไอ้เครื่องที่ up ตอนบ่ายมันจะได้ version R9F011 มาได้ยังงัยหว่า???

ก้อเลยโทรไปถามที่ callcenter ของ SE ปรากฎว่าเค้าบอกว่า version ล่าสุดของประเทศไทยคือ R9EC001 ก้อเลยบอกเค้าไปว่า แล้ววันก่อนทำไม up ได้ R9F011 พนักงานบอกว่าอาจจะเกิดจากความผิดพลาดของ server ก้อเลยได้ version ของต่างประเทศ ผมเลยบอกเค้าไปว่าผมอยากได้ไอ้ version R9F นี้ เนื่องจากเสียงเรียกเข้ามันดังกว่ามากๆ แถมเวลาเปิดเครื่อง ก้อมี status bar ขึ้นมาด้วย ซึ่งพนักงานก้อไม่ยอม บอกแต่เพียงว่าไม่ได้ ให้ลองไปถามเอาเองที่ service center แถวเซ็นทรัลลาดพร้าว!?

ผมจึงสงสัยว่าตกลง version ล่าสุดนี่มัน version อะไรหรือครับ? แล้วทำไมไอ้ version ของต่างประเทศที่ดีกว่าเห็นๆ แถมเปิดให้ user เมืองนอกเค้าใช้งานกันแล้ว ถึงไม่เอามาให้ลูกค้าในไทยใช้บ้าง? งงครับ?

ไม่รู้เหมือนกันว่าโชคดีหรือโชคร้ายที่ดัน up ได้ R9F011 มาตั้งเครื่องนึง!!!????
7415luciano
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนด้วยครับ....
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2007 23:13  

Firmware version เนี่ยมันดูยังไงครับว่าเราใช้ตัวไหนอยู่ .... ใครรู้วิธีดูช่วยบอกหน่อยครับ.... ขอบคุณมากครับ.... *-*
Psylord
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: รบกวนด้วยครับ....
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2007 18:37  

7415luciano ผู้เขียน:
Firmware version เนี่ยมันดูยังไงครับว่าเราใช้ตัวไหนอยู่ .... ใครรู้วิธีดูช่วยบอกหน่อยครับ.... ขอบคุณมากครับ.... *-*

ก็ Main menu >> system information แล้วก็ดู -*-
CDA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2007 18:10  

ให้ดูที่ CDA ครับ!!!

แสดงว่าเครื่องที่อัพได้ FW เก่า เป็นเครื่อง Thai trade ครับ
Thai trade ----> CDA 16xxx/59

ถ้าเป็นเครื่อง World Gen 1 หรือ 2 จะมี CDA เป็น
CDA 16xxx/1,2 ครับผม

อีกไม่น่าจะเกิน 10 วัน เครื่องที่มี CDA /59 คงจะได้อัพกันครับผม

เครื่องผมเป็นเครื่อง /59 ครับ ยังอัพไม่ได้เลย อยากรู้ว่าเสียงลำโพงใสเท่า K750 ไหมครับ
CDA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2007 18:13  

ผมอยากให้คุณ R9F011 ลองเปิดไฟหน้าจอให้สว่างที่สุดแล้วเทียบกัน 2 เครื่องด้วยครับ
ผมอยากรู้ว่า CDA ที่ต่างกัน สีสันของหน้าจออันไหนจะสดใสกว่ากันครับ

เพราะพี่ผมใช้เครื่องของต่างประเทศเป็น CDA แปลกๆ ปรากดว่าจอสีจัดมากๆเลยครับ

ลองเทียบหน่อยนะครับ
P990
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2007 18:36  

ขอย้ำหน่อยนะครับสำหรับคนที่เห็นราคา 16900 แล้วยังตัดสินใจไม่พอใจที่จะซื้อ
ผมว่าคุณพลาดแล้วหล่ะครับ ผมประทับใจตั้งแต่ราคา 30000 จนถึงวันนี้
ตั้งแต่ใช้มือถือมา T610 , S700i , K750i , N73 ,Dopod 818PRO , N93
จนถึงวันนี้ P990
P990 เสียงลำโพงเบาก้อจริง แต่ลองเสียงเพลงที่ออกมาจากหูฟังสิครับ
ลองฟังถึงคุณภาพเสียง ปัจจุบันผมใช้หูฟัง Westone UM2 ราคาเกือบ 2 หมื่นบาท
และ Shure E3C ราคาเกือบหมื่น กับ P990 นี่แหละครับ เพราะผมคิดว่ามันเป็น Device
ที่เสียงดีที่สุดในตอนนี้
ส่วนเรื่องเสียงลำโพงตอนนี้มี FW รุ่นใหม่มาแล้วครับ (R9FXXX) ดังและใส และมีคุณภาพเสียง
ที่ดีแน่นอนครับ

P990 มีการจัดการการโทรที่ดีมาก ไม่น่าสงสัยเลยที่นักธุรกิจชาวต่างประเทศที่เค้ามีระดับจริงๆ จะใช้ P990
ในช่วง FW แรกๆ P990 อาจมีอาการ hank , restart บ่อย Menu หน่วงๆ
แต่ปัจจุบันอาการเริ่มหายไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ FW (R9Axxx) แล้วครับ
ที่น่าประทับใจที่สุดคือ FW ล่าสุด (R9F011) ครับ แต่ดันมีปัญหาเสียงปลุกเบา
แต่ก็สามารถแก้ปัญหาชั่วคราวโดยการใช้เสียงปลุกที่ให้มากับครื่องไปก่อน

ถ้า P990 ออก FW ตัวใหม่มาอีก 1 ตัว ผมคิดว่ามันจะเป็นมือถือที่สุดยอดที่สุด
ที่ราคาเพียงแค่ 16900 บาทครับ

ลองคิดถึง Dopod 818PRO ที่ผมเคยใช้ ปัจจุบัน ราคาพอๆกับ P990 แต่ผมว่า นำมาใช้งานจริงๆ
ไม่เอามาเล่นเป็นของเล่น (ผมหมายถึงใช้งานที่จำเป็นได้ดีจริงๆ และ mutimedia สมบูรณ์แบบ ระบบเสียงคุณภาพสูง รวมถึงอื่นๆ) และ ความทนทาน คุณภาพของงานสร้าง
ตั้งแต่ใช้มาผมทำตกบ่อยมากๆ สภาพตอนนี้ดูแทบไม่ได้แล้ว ล่าสุดทำตกลงมาจากระเบียง
บ้านชั้น 2 ตกลงมาโดนปูนด้านล่างเต็มๆ แต่ก็แค่จอด้านในเอียงเล็กน้อย ไม่มีเศษหรือ อะไรแตกออกมาให้เห็นเลยแม้แต่นิดเดียว ลองนึกว่าเป็น PDA ยี่ห้ออื่นดูครับ !!

ก็ขอไม่พูดอะไรมากแล้วหล่ะครับ มือถือเครื่องถัดไปที่ผมจะใช้คือโทรศัพท์ที่จะมาแทน P990
ในอนาคต สำหรับ P700 ผมว่า spec มันยังไม่ห่างจาก P990 เลย
P Series ในอนาคตในความคิดผมจะต้องมีจอขนาด 640*480 ครับผม
sethsaint
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2007 18:55  

ข่าวล่าสุด จากกระทู้ในพันทิพ

บอกว่า ที่พาวเวอร์ บาย ขายอยู่ 14900 บาท

ไม่ทราบว่าจริงเท็จแคไหนครับ

.
..
...
อย่างงี้ แล้วมือ2 จะเหลือเท่าไหร่เนี่ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2007 19:07  

P990 ผู้เขียน:
ขอย้ำหน่อยนะครับสำหรับคนที่เห็นราคา 16900 แล้วยังตัดสินใจไม่พอใจที่จะซื้อ
ผมว่าคุณพลาดแล้วหล่ะครับ ผมประทับใจตั้งแต่ราคา 30000 จนถึงวันนี้
ตั้งแต่ใช้มือถือมา T610 , S700i , K750i , N73 ,Dopod 818PRO , N93
จนถึงวันนี้ P990
P990 เสียงลำโพงเบาก้อจริง แต่ลองเสียงเพลงที่ออกมาจากหูฟังสิครับ
ลองฟังถึงคุณภาพเสียง ปัจจุบันผมใช้หูฟัง Westone UM2 ราคาเกือบ 2 หมื่นบาท
และ Shure E3C ราคาเกือบหมื่น กับ P990 นี่แหละครับ เพราะผมคิดว่ามันเป็น Device
ที่เสียงดีที่สุดในตอนนี้
ส่วนเรื่องเสียงลำโพงตอนนี้มี FW รุ่นใหม่มาแล้วครับ (R9FXXX) ดังและใส และมีคุณภาพเสียง
ที่ดีแน่นอนครับ

P990 มีการจัดการการโทรที่ดีมาก ไม่น่าสงสัยเลยที่นักธุรกิจชาวต่างประเทศที่เค้ามีระดับจริงๆ จะใช้ P990
ในช่วง FW แรกๆ P990 อาจมีอาการ hank , restart บ่อย Menu หน่วงๆ
แต่ปัจจุบันอาการเริ่มหายไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ FW (R9Axxx) แล้วครับ
ที่น่าประทับใจที่สุดคือ FW ล่าสุด (R9F011) ครับ แต่ดันมีปัญหาเสียงปลุกเบา
แต่ก็สามารถแก้ปัญหาชั่วคราวโดยการใช้เสียงปลุกที่ให้มากับครื่องไปก่อน

ถ้า P990 ออก FW ตัวใหม่มาอีก 1 ตัว ผมคิดว่ามันจะเป็นมือถือที่สุดยอดที่สุด
ที่ราคาเพียงแค่ 16900 บาทครับ

ลองคิดถึง Dopod 818PRO ที่ผมเคยใช้ ปัจจุบัน ราคาพอๆกับ P990 แต่ผมว่า นำมาใช้งานจริงๆ
ไม่เอามาเล่นเป็นของเล่น (ผมหมายถึงใช้งานที่จำเป็นได้ดีจริงๆ และ mutimedia สมบูรณ์แบบ ระบบเสียงคุณภาพสูง รวมถึงอื่นๆ) และ ความทนทาน คุณภาพของงานสร้าง
ตั้งแต่ใช้มาผมทำตกบ่อยมากๆ สภาพตอนนี้ดูแทบไม่ได้แล้ว ล่าสุดทำตกลงมาจากระเบียง
บ้านชั้น 2 ตกลงมาโดนปูนด้านล่างเต็มๆ แต่ก็แค่จอด้านในเอียงเล็กน้อย ไม่มีเศษหรือ อะไรแตกออกมาให้เห็นเลยแม้แต่นิดเดียว ลองนึกว่าเป็น PDA ยี่ห้ออื่นดูครับ !!

ก็ขอไม่พูดอะไรมากแล้วหล่ะครับ มือถือเครื่องถัดไปที่ผมจะใช้คือโทรศัพท์ที่จะมาแทน P990
ในอนาคต สำหรับ P700 ผมว่า spec มันยังไม่ห่างจาก P990 เลย
P Series ในอนาคตในความคิดผมจะต้องมีจอขนาด 640*480 ครับผม

เห็นด้วยอย่างแรง

ถ้าเทียบFWตัวนี้กับตัวแรกเลยที่มีให้มากะเครื่องตอนซื้อแล้ว ผมคิดว่าตัวนี้เจ๋งมากๆ ตอนแรกที่ผมใช้ P910 อยู่ก็แตะมือถือทุกวันเลย แต่พอซื้อไอ้ P990 มาใหม่ๆนี่ แค่จับยังไม่อยากจับมาใช้เลย เพราะมันอืด เฉื่อย แฮงค์ ปัญหามากมาย แต่ตอนนี้ไม่มีอะไรแบบนั้นแล้วครับ ตอนนี้ผมใช้ได้แบบสบายใจ ทันใจ และไม่อยากจากลับไปมองไอ้ P910 อีกเลย ตอนนี้โยนให้ที่บ้านใช้ไป เพราะหน้าตาภายในมันดูน่าใช้กว่ามากครับ แต่เสียอย่างหา App ยากไปมากก คิดว่าอีกไม่นานก็คงมีมาให้ใช้แน่นอน ตอนนี้ก็ใช้ App ที่ให้มาก่อนก็เพียงพอแล้วครับ ทำได้หมดทุกอย่างแล้วหนิ จาเอาไรอีก เสียงที่บอกว่าไม่ค่อยดีอะ มันก็โอเคนะ คือถ้าไปที่ห้างหรืออะไรแล้วโทรศัพท์ดังก็ได้ยินอะ ถึงเสียงจาไม่ค่อยใส แต่ถ้าใส่หูฟังรับรองแจ่มครับ ประมาณ iPod เลยทีเดียว แต่ว่ามันฟังได้นานกว่ามากและใช้ได้หลายอย่างกว่า แค่นั้นเอง

สำหรับ P700 ผมว่าหน้าตามันออกมาไม่ค่อยจาสวยถูกใจเท่าไร หน้าตาข้างในก็ไม่แตกต่างจาก P990 เท่าไรนัก ผมคงจาเว้นไอ้รุ่นนี้ไปก่อนเพราะหน้าตามันจำเจเกินไป
nong_nan00
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2007 12:12  

rt11014 ผู้เขียน:
ตกลงรุ่นดีดีป่ะ ครับ ด้วยราคาตอนนี้ 16900 อ่ะครับ เสียงไม่ดังจิงป่ะครับ แล้วภาพ สีเสียงเป็นไง ครับ ยังมีหน่วงป่ะครับ

อย่างที่คุณahoahoว่า คุณเป็นคนใช้มือถือเป็น ผมคนนึงที่เลือกใช้แต่ตระกลูลPตอนนี้เปลี่ยนมาใช้P910แทนแล้ว ผิดหวังกับตัวนี้มาก ทั้งที่เป็นแฟนsony ericsson Pตัวยง p990 อาการหน่วง ช้า แล้วก็ แฮ้ง เสียงไม่ดัง เสียงไม่ใส ผมไม่ได้ให้คุณไม่ซื้อน่ะ แต่อยากให้ไปเดินแถวมาบุญครอง แล้วจะรู้ว่า มีแต่คนขายกันทั้งนั้น มือสองเพียบ ขายไม่ออกและเตรียมจะโบกมือbyebyeกับตลาดมือถือในไม่ช้า ถ้าคุณซื้อมาตอนนี้ไม่แน่ว่าอีกประมาณ3-4อาทิตย์อาจจะราคาตกกว่าราคาที่คุณซื้อก็เป็นได้ แล้วมาบ่นเสียดายไม่รู้ด้วย อาจทำให้คิดว่าถอยรุ่นอื่นที่ราคา16900บาทน้าจะดีกว่า ให้สังเกตุอีกอย่างคือว่าเป็นตระกลูลPที่ราคาตกลงมากที่สุดในบรรดาp800 p900 และp910 เหตุผลคือ
1 มีอาการหน่วง แฮ้ง บ่อย(มาก) อย่างที่บอกเอาไว้
2ลำโพงเสียงไม่สมควรเป็นรุ่นTopของSony ericsson ซึ่งโดนNokiaรุ่นธรรมดาแซงไปอย่างน่าตาเฉย ทั้งที่Sonyเป็นยี่ห้อที่เสียงดีที่สุด
5.เมื่อเสียบหูฟังแล้ว เสียงเพลงค่อนข้างเบาและจัดเพลงที่ต้องการเล่นลำบาก

ถ่ายรูปชัดเจน วิดีโอชัด+เต็มหน้าจอ
รูปทรงประกอบไม่กิ๊กก๊อก แต่เมื่อข้างในไม่ได้เรื่องมันก็ไม่มีความหมาย สวยแต่รูปจูบไม่หอม

สนับสนุนด้วยคน
สำหรับp990 เราคิดว่าไม่สมควรเป็นรุ่นท็อบของsony ericsson มันเหมือนรุ่นที่ไม่สมบูรณ์ เคยลองทอลองใช้ดู2เดือน อยากจาบอกว่าห่วยมากมาย รีบขายก่อนที่ราคาจะตกมากกว่านี้ พี่ใช้p910ลองเปรียบเทียบเสียงเรียกเข้าริงโทนกับฟังเพลงผ่านหูฟัง บอกได้เลยว่าp910ยอดเยี่ยมกว่าเยอะ แบตก็ใช้นานกว่ามาก รูปคนโทรเข้าขึ้นมั่งไม่ขึ้นมั่งแม้แต่โทรออกเช่นกัน แถมรูปก็ไม่ชัดลักษณะหย าบๆ หรือขุ่นๆ เราแค่เอาความจริงมาพูดแค่นั้น ถึงจะup FWก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป ปัญหาเดิมๆก็ยังไม่เปลี่ยน ราคาก็ตกมาเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกก นี่หรอรุ่นท็อบของSE ต่างจากp910ที่ออกมาใหม่ๆกว่าจะตกก็ปาไป2ปีกว่าๆ จาก33000 ->30000 ->28000 ->26000 ->23000 ->20000 แล้วมันก็ไม่ผลิตอีกแล้ว แต่รุ่นนี้ปีเดียวจาก29000 บาท ตอนนี้ผ่านไปเกือบปีอยู่แค่15000 บาทแล้ว มือสองเกรดAแค่12500 เหมือนมือถือที่ไม่มีคุณภาพเอาซะเลย มีแต่คนขายกันทั้งนั้น โปรดยอมรับความจริงด้วยทั่นๆที่ชมนักชมหนา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2007 13:36  

sethsaint ผู้เขียน:

บอกว่า ที่พาวเวอร์ บาย ขายอยู่ 14900 บาท

.
..
...
อย่างงี้ แล้วมือ2 จะเหลือเท่าไหร่เนี่ย

จริงครับเห็นมากับตาครับ
แล้วยังงี้ p900 p910 จะเหลือเท่าไรอ่ะครับมือสองอ่ะ
เสาเอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ลงอีกแล้ว
วันที่โพสท์ : 01 May 2007 16:57  

ตอนนี้ เหลือ 14200 บาท

โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง

14,200 บาทถ้วน

ร้าน Nasa MBK (1/05/07)
ahoaho
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2007 17:30  

sethsaint ผู้เขียน:

.
..
...

จริงครับเห็นมากับตาครับ
แล้วยังงี้ p900 p910 จะเหลือเท่าไรอ่ะครับมือสองอ่ะ

p910มือสองอยู่ที่8000 - 9000 แล้วแต่สภาพ ถ้าคนรักจริงเขาจะซื้อมาแล้วเปลี่ยนกรอบประมาณ2000-2500 เป็นบอร์ดี้แท้
p990ss
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2007 19:53  

nong_nan00 ผู้เขียน:

อย่างที่คุณahoahoว่า คุณเป็นคนใช้มือถือเป็น ผมคนนึงที่เลือกใช้แต่ตระกลูลPตอนนี้เปลี่ยนมาใช้P910แทนแล้ว ผิดหวังกับตัวนี้มาก ทั้งที่เป็นแฟนsony ericsson Pตัวยง p990 อาการหน่วง ช้า แล้วก็ แฮ้ง เสียงไม่ดัง เสียงไม่ใส ผมไม่ได้ให้คุณไม่ซื้อน่ะ แต่อยากให้ไปเดินแถวมาบุญครอง แล้วจะรู้ว่า มีแต่คนขายกันทั้งนั้น มือสองเพียบ ขายไม่ออกและเตรียมจะโบกมือbyebyeกับตลาดมือถือในไม่ช้า ถ้าคุณซื้อมาตอนนี้ไม่แน่ว่าอีกประมาณ3-4อาทิตย์อาจจะราคาตกกว่าราคาที่คุณซื้อก็เป็นได้ แล้วมาบ่นเสียดายไม่รู้ด้วย อาจทำให้คิดว่าถอยรุ่นอื่นที่ราคา16900บาทน้าจะดีกว่า ให้สังเกตุอีกอย่างคือว่าเป็นตระกลูลPที่ราคาตกลงมากที่สุดในบรรดาp800 p900 และp910 เหตุผลคือ

สำหรับp990 เราคิดว่าไม่สมควรเป็นรุ่นท็อบของsony ericsson มันเหมือนรุ่นที่ไม่สมบูรณ์ เคยลองทอลองใช้ดู2เดือน อยากจาบอกว่าห่วยมากมาย รีบขายก่อนที่ราคาจะตกมากกว่านี้ พี่ใช้p910ลองเปรียบเทียบเสียงเรียกเข้าริงโทนกับฟังเพลงผ่านหูฟัง บอกได้เลยว่าp910ยอดเยี่ยมกว่าเยอะ แบตก็ใช้นานกว่ามาก รูปคนโทรเข้าขึ้นมั่งไม่ขึ้นมั่งแม้แต่โทรออกเช่นกัน แถมรูปก็ไม่ชัดลักษณะหย าบๆ หรือขุ่นๆ เราแค่เอาความจริงมาพูดแค่นั้น ถึงจะup FWก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป ปัญหาเดิมๆก็ยังไม่เปลี่ยน ราคาก็ตกมาเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกก นี่หรอรุ่นท็อบของSE ต่างจากp910ที่ออกมาใหม่ๆกว่าจะตกก็ปาไป2ปีกว่าๆ จาก33000 ->30000 ->28000 ->26000 ->23000 ->20000 แล้วมันก็ไม่ผลิตอีกแล้ว แต่รุ่นนี้ปีเดียวจาก29000 บาท ตอนนี้ผ่านไปเกือบปีอยู่แค่15000 บาทแล้ว มือสองเกรดAแค่12500 เหมือนมือถือที่ไม่มีคุณภาพเอาซะเลย มีแต่คนขายกันทั้งนั้น โปรดยอมรับความจริงด้วยทั่นๆที่ชมนักชมหนา

ช่างหัวคุณสิครับ ผมซื้อมา 3 หมื่นแล้วทำไมหล่ะครับ พอใจจะใช้
ผมว่ามันดีจริงหนิ
อีกอย่าง ผมไม่เคยคิดจะมองแล้วซื้อโทรศัพท์มือ 2 อยู่แล้วคุณ
ต่อให้มี PXXX ออกมาอีก ผมก็จะซื้อตอนมัน 3 หมื่นครับ
พอดีผมมีกำลังพอที่จะซื้อของออกใหม่มือ 1 และพอใจที่จะใช้ครับ

แล้วก็ ถ้ายังไม่เคยลองใช้ P990 FW ล่าสุดก็อย่ามาบ่นมากนักครับ

แล้วก็ที่บอกว่าฟังเพลงจาก P910 นี่คุณใช้หูฟังรุ่นไหนหรอครับ
ขอโทดทีนะ หูฟังที่ผมใช้อยู่ราคามันแพงกว่า P990 ปัจจุบันซะอีก
P910 มันก็ดีนะ แต่ก็เป็นเครื่องเก่าผม ซึ่งตอนนี้ผมใช้ P990 (คิดเอาเองแล้วกัน)
b_nice
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2007 22:20  

p990ss ผู้เขียน:

ช่างหัวคุณสิครับ ผมซื้อมา 3 หมื่นแล้วทำไมหล่ะครับ พอใจจะใช้
อีกอย่าง ผมไม่เคยคิดจะมองแล้วซื้อโทรศัพท์มือ 2 อยู่แล้วคุณ
ต่อให้มี PXXX ออกมาอีก ผมก็จะซื้อตอนมัน 3 หมื่นครับ
พอดีผมมีกำลังพอที่จะซื้อของออกใหม่มือ 1 และพอใจที่จะใช้ครับ

แล้วก็ ถ้ายังไม่เคยลองใช้ P990 FW ล่าสุดก็อย่ามาบ่นมากนักครับ

แล้วก็ที่บอกว่าฟังเพลงจาก P910 นี่คุณใช้หูฟังรุ่นไหนหรอครับ
ขอโทดทีนะ หูฟังที่ผมใช้อยู่ราคามันแพงกว่า P990 ปัจจุบันซะอีก
P910 มันก็ดีนะ แต่ก็เป็นเครื่องเก่าผม ซึ่งตอนนี้ผมใช้ P990 (คิดเอาเองแล้วกัน)

เหอะๆ พวกอวดรวยมาอีกแล้วคับทั่น ซื้อมา3หมื่น เวลาผ่านไปแค่6-7เดือน ลดกระหน่ำเหลือแค่14000 มือสอง12000 hohoho~ ปลายปีนี้คงไม่เห็นตัวตนแน่นอน ถึงจะบอกว่าหูฟังดีกว่าp910 แต่ก็ต้องซื้อตัวเสริมแพงๆมาฟัง โถ่เอ๋ย เด็กน้อย ถ้าไม่เสริมoptionหูฟัง เสียงP990คงตกรุ่นไปนานแล้ว แต่ต่างกันที่p910ไม่เสริมอะไร มันก็สุดเริดตั้งแต่เกิดแล้ว ไม่ว่าจะหูฟังและลำโพง แล้วลำโพงp990หละเป็นไงมั่งสุดแจ่มมะ หาซื้อoptionมาเสริมได้ม่ะhaha คงไม่ได้น่ะสิ เพราะมันไม่ใช่รุ่นTopของSonyไง สรุปง่ายๆ
Sony-MD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2007 18:09  

เพิ่งไปอัพ FW มา ได้ R9EC001 เสียงดีขึ้น เสียงตั้งปลุกก้อดังนะ เร็วขึ้น ไม่ค่อยแฮงค์
ไม่ค่อยเดี้ยง ไม่ค่อยดับ
ถ้า FW ตัว R9F มาเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ จะได้ไปอัพใหม่ (ถ้าเสียงใสจริง ๆ)
เรื่องราคา ก้อประมาณ 14,500 - 16,900 มีชุดเล็ก กับ ชุดใหญ่ แถมเมม 512 mb + BT
แต่ก้อระวังเครื่องบิ้วหน่อยนะครับ ถ้าซื้อเครื่องราคาถูก ๆ น่ะ เพราะเพื่อนผมบอกว่า MBK 14,500 - 15 กว่า ๆ เครื่องบิ้วเต็มเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2007 19:51  

เพิ่งอัพ FW ทาง online เมื่อสองวันก่อนได้ R9F011 ดูดีขึ้นเยอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2007 22:21  

ศูนย์ I mobile ราคาเท่าไหร่ครับ ให้อะไรบ้างครับ
ศูนย์ Power buy ราคาเท่าไหร่ครับ ให้อะไรบ้างครับ
ขอบคุณที่ตอบมากๆครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2007 22:35  

อีกหน่อยครับ มันมีชุดเล็ก ชุดใหญ่ด้วยหรือครับ
ในกล่องมันให้อะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับที่ตอบ
พอดีว่ารวย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 May 2007 22:12  

เหอะๆ พวกอวดรวยมาอีกแล้วคับทั่น ซื้อมา3หมื่น เวลาผ่านไปแค่6-7เดือน ลดกระหน่ำเหลือแค่14000 มือสอง12000 hohoho~ ปลายปีนี้คงไม่เห็นตัวตนแน่นอน ถึงจะบอกว่าหูฟังดีกว่าp910 แต่ก็ต้องซื้อตัวเสริมแพงๆมาฟัง โถ่เอ๋ย เด็กน้อย ถ้าไม่เสริมoptionหูฟัง เสียงP990คงตกรุ่นไปนานแล้ว แต่ต่างกันที่p910ไม่เสริมอะไร มันก็สุดเริดตั้งแต่เกิดแล้ว ไม่ว่าจะหูฟังและลำโพง แล้วลำโพงp990หละเป็นไงมั่งสุดแจ่มมะ หาซื้อoptionมาเสริมได้ม่ะhaha คงไม่ได้น่ะสิ เพราะมันไม่ใช่รุ่นTopของSonyไง สรุปง่ายๆ

ที่พูดนี่เคยใช้ป่าว แค่ FW ตัวล่าสุดก็เกินพอแล้วไม่ต้องไปหาซื้ออะไรมาเพิ่มหรอก ชุดหูฟังบ้าบออะไร ผมไม่เคยซื้ออะ ตามมีตามเกิด ที่เค้าให้มาอะ หูฟังมันดีอยู่แล้ว เสียงใสแน่นอน ผิดกับลำโพง(ในตอนแรก) ไม่ต้องไปซื้อ แล้ว FW ตัวล่าสุดนี่ใครยังไม่อัพแนะนำให้ไปอัพนะครับ http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?cc=th&lc=th&ver=4000&template=ps1_1_3_1_1&zone=ps&lm=ps1_1&pid=10336&fid=21839&esi=true ที่นี่ (ถอด mem ออกก่อนก็ดีนะ) FW นี่มันทำให้โทรศัพท์คุณดูดีขึ้นจริงๆ สมกับเป็นรุ่นท็อปแน่นอน ลำโพงเสียงดังและแจ่มขึ้น ตอนนี้แจ่มกว่า P910แน่นอน แถมเลือกฟังได้หลายอารมณ์อีก ใครที่อยากจะไปซื้อ P910 ตอนนี้อะ บอกคำเดียวเลยว่าโง่ คับ
ว่าที่น้องใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Check เครื่องอย่างไร ครับ
วันที่โพสท์ : 06 May 2007 13:28  

คือตอนนี้ ราคา มันน่าสนใจ มากเลยครับ

ผมกะว่าจะซื้อมาใช้ดู

พี่ๆ ช่วย แนะนำ วิธีการ Check เครื่อง หน่อยครับว่าจะต้องดูอะไรบ้าง?

แล้ว กดอย่างไรครับ?
New user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : import ,export backup
วันที่โพสท์ : 10 May 2007 14:52  

how to import , export backup from pc suite for smartphone ? anyone know?
bomfeedback
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2007 17:24  

ตอนนี้ที่NASA 13350 เองถ้าจำไม่ผิดชุดใหญ่ด้วย
jenkij
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2007 01:03  

nasa ตอนนี้ราคา 13250 แถมหูบลูทูธ โมโตครับ
jenkij
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2007 02:09  

ขอถามคุณลุกเกอร์หน่อยครับเวลาใช้ p990 ถ่ายรูปเวลา AF ทำงานจะมีกรอบสีเขียวข้นมาใช่มั้ยครับ พอดีผมลองเเล้วเครื่องผมมันไม่ขึ้นครับ เฟิร์มแวร์ก็เป็นตัวล่าสุดเเล้วนะครับ
jbuk
Year's Star

หัวข้อ : พึ่งซื้อครับ
วันที่โพสท์ : 13 May 2007 12:47  

พึ่งซื้อเมื่อวานนี้ที่มาบุญครองครับ ตอนนี้ Firmware 9E ไม่ทราบว่าต้องอัพตัวใหม่หรือเปล่าครับ ตอนน้ใช้ก็โอเคแค่คิดว่ามันหน่วงนิดหน่อย

มีคำถามครับ ทำไมผมใช้โปรแกรมที่ไอโมบายลงมาให้ไม่ได้ละครับ เช่น I Sport, Golf Master. อย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ.

ขอขอบคุณมากตครับ

JB
แคน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2007 17:05  

อยากถามคนที่มีเครื่องอยู๋อ่ะค่ะว่าเครื่องศูนย์สามารถ พิมพ์จีน-แมสเสส ได้เหมือนรุ่น อื่น ๆ (800/ 810 / 700) หรือเปล่าคะ

คนใจดีคนไหนใช้อยู๋อยากรบกวนหน่อยค่า
หนูไม่เคยใช้ มือถือตระกูลพี เลย

ขอบคุณมากค่ะ
jenkij
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2007 20:36  

ตอนนี้ถ้าจะอัพเฟิร์มเเวร์ตัวใหม่ก็ดีครับหน่วงน้อยลงเสียงเรียกเข้าดังขึ้น
ส่วนตัว p990 รับส่งภาษาจีมไม่ได้นะครับ
แคน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2007 18:32  

jenkij ผู้เขียน:
ตอนนี้ถ้าจะอัพเฟิร์มเเวร์ตัวใหม่ก็ดีครับหน่วงน้อยลงเสียงเรียกเข้าดังขึ้น
ส่วนตัว p990 รับส่งภาษาจีมไม่ได้นะครับ

แล้วไม่ทราบว่าพอจะมีโปรแกรมอะไรที่สามารถทำให้พิมพ์ได้มั๊ยคะ

หรือว่าควรหาซื้อเครื่องนอก แล้วมาลงโปรแกรมให้พิมพ์ไทยได้

ขอบคุณค่ะ
jenkij
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2007 00:57  

ส่วนใหญ่เครื่องที่นำเข้ามาผมเห็นไม่มีภาษาจีนเลยอะครับเลยไม่กล้าเเนะนำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: พึ่งซื้อครับ
วันที่โพสท์ : 15 May 2007 22:06  

jbuk ผู้เขียน:
พึ่งซื้อเมื่อวานนี้ที่มาบุญครองครับ ตอนนี้ Firmware 9E ไม่ทราบว่าต้องอัพตัวใหม่หรือเปล่าครับ ตอนน้ใช้ก็โอเคแค่คิดว่ามันหน่วงนิดหน่อย

มีคำถามครับ ทำไมผมใช้โปรแกรมที่ไอโมบายลงมาให้ไม่ได้ละครับ เช่น I Sport, Golf Master. อย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ.

ขอขอบคุณมากตครับ

JB

ควรไปอัพ R9F อย่างยิ่งครับ

บางโปรแกรมของไอโมบายมันต้องต่อกะ wap ด้วยอะครับถึงใช้ได้ บางอันก็มีเวลากำหนด -*- สรุปแล้วคือมีแต่ห่วยๆ(ผมคิดนะ)
แคน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2007 22:24  

ส่วนใหญ่เครื่องที่นำเข้ามาผมเห็นไม่มีภาษาจีนเลยอะครับเลยไม่กล้าเเนะนำ

พอดีอาจจะให้คุณพ่อซื้อให้จากฮ่องกงอ่ะค่ะ (ถ้าราคาพอกัน)
แต่เค้ามีโปรแกรมที่ลงแล้วใช้ภาษาไทยได้ใช่มะคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: import ,export backup
วันที่โพสท์ : 15 May 2007 22:28  

New user ผู้เขียน:
how to import , export backup from pc suite for smartphone ? anyone know?

I'm not good at English..

1.U have to install pc suite
2.on your mobile.. Main Menu > Tools > connections > USB.. then check Phone Mode
3.Connect your Phone with your PC
4.Then Start pc suite for smartphone and click on back up(this computer,I have no pc suit and I can't remember this step completely) Then.... and check the box you want to import/export.
5.it takes the time for import/export
6.Checks OK ,finish, or whatever.

I hope u understand naa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2007 22:31  

แคน ผู้เขียน:

พอดีอาจจะให้คุณพ่อซื้อให้จากฮ่องกงอ่ะค่ะ (ถ้าราคาพอกัน)
แต่เค้ามีโปรแกรมที่ลงแล้วใช้ภาษาไทยได้ใช่มะคะ

http://www.wisecom.co.th/ สามารถ download ภาษาไทยได้ที่นี่คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2007 15:54  

http://www.wisecom.co.th/ สามารถ download ภาษาไทยได้ที่นี่คับ

ขอบคุณนะคะ ถามอีกนิด ถ้าลงแล้วจะสามารถ รับส่ง และใช้เป้นภาไทยได้เลยโดยที่เรายังสามารถใช้ภาจีนหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ
count 1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2007 14:07  

เพิ่งซื้อเครื่องมาที่พระรามสามครับ มีเพื่อนคนไหนมี crack ของ im+ กับ worldmate รบกวนขอหน่อยสิครับ อีเมล์มาที่ altis5093@yahoo.com ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ
ดา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำไมเครื่องดับบ่อยจัง
วันที่โพสท์ : 17 May 2007 15:51  

ใช้ p990 แล้วเครื่องดับทุกวันเลย เกิดจากอะไรค่ะ น่าเบื่อมากเลยอะ :twisted:
อยากได้ P990i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ล่าสุด ณ วันที่ 17 พ.ค 50 ราคาเท่าไหร่ค่ะ
วันที่โพสท์ : 17 May 2007 20:11  

อยากทราบราคาล่าสุดค่ะ แถมมีโปรโมชั่นแถมอะไรบ้าง แล้วซื้อที่ร้านไหน
อยู่ตรงแถวไหน ใครมีข้อมูลรบกวนบอกหน่อยนะคะ เพราะชอบรุ่นนี้จริง ๆ

แล้วที่เชียงใหม่ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ ราคาต่างจากกรุงเทพฯ มั๊ย
Slipper
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 May 2007 14:39  

พอดีว่ารวย ผู้เขียน:

ที่พูดนี่เคยใช้ป่าว แค่ FW ตัวล่าสุดก็เกินพอแล้วไม่ต้องไปหาซื้ออะไรมาเพิ่มหรอก ชุดหูฟังบ้าบออะไร ผมไม่เคยซื้ออะ ตามมีตามเกิด ที่เค้าให้มาอะ หูฟังมันดีอยู่แล้ว เสียงใสแน่นอน ผิดกับลำโพง(ในตอนแรก) ไม่ต้องไปซื้อ แล้ว FW ตัวล่าสุดนี่ใครยังไม่อัพแนะนำให้ไปอัพนะครับ http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?cc=th&lc=th&ver=4000&template=ps1_1_3_1_1&zone=ps&lm=ps1_1&pid=10336&fid=21839&esi=true ที่นี่ (ถอด mem ออกก่อนก็ดีนะ) FW นี่มันทำให้โทรศัพท์คุณดูดีขึ้นจริงๆ สมกับเป็นรุ่นท็อปแน่นอน ลำโพงเสียงดังและแจ่มขึ้น ตอนนี้แจ่มกว่า P910แน่นอน แถมเลือกฟังได้หลายอารมณ์อีก ใครที่อยากจะไปซื้อ P910 ตอนนี้อะ บอกคำเดียวเลยว่าโง่ คับ

คือต้องเข้าใจนะครับ ว่าหูแต่ละคนมันไม่เท่ากัน พวกที่ใช้ p910 แล้วบอกว่าดีสุดยอดคือพวกหูคนที่ไม่ได้ ใส่ใจเรื่องเสียงครับ พวกนี้ ฟังหู เป็นหมื่นกับหู ตลาดนัด 20 บาท ก็ไม่รู้ข้อแตกต่างหรอกครับ เพราะถ้า ใครที่ เล่นหูฟังจริงๆจะรู้ ว่าหูที่แถมมาของ sony ericson มัน ไม่ได้ดีมากมายอะไรเลยครับ ที่ผมรู้ เพราะ ผมก็เล่น มันอยู่ เพราะผม เอาหูฟังที่แถมมากับ p990 ให้แฟนผมฟัง กับ หูฟังสุด love ของผม แฟนผมยังฟังไม่ออกเลยว่า มันแตกต่างกันยังไง เพราะคนส่วนมากชอบคิดว่าหูที่สามารถเปิดเสียงได้ยิ่งดังคือ ยิ่งดี ฉะนั้นไปว่ากันก็คงไม่ได้หรอกครับเพราะบางคนที่ไม่ใส่ใจรายละเอียดเค้าไม่รู้ถึงความแตกต่างจริงๆ 55+
ปล.ตั้งแต่ซื้อ p990 มาผม ใช้ผูฟังที่มันแมมายังไม่ถึง 10 ครั้งเลยครับ - -"
แต่ผมมีข้อติอย่างนึงคือ p990 น่าจะใช้ jack 2.5mm เหมือนเดิมเพราะ jack ที่ใช้อยู่ในทุกรุ่นตอนนี้มันห่วยมากครับไม่ถึง 3 เดือน มันจะติดบ้างไม่ติดบ้าง เป็นทุกรุ่นจิงๆนะครับ เหอๆๆ
คนอยากใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคา P990i
วันที่โพสท์ : 21 May 2007 13:53  

P990i ตอนนี้ราคาเท่าไรคับ

ชุดเล็ก ชุดใหญ่ต่างกันอย่าไง อยากรู้รายละเอียดเผื่อตัดสินใจซื้อ

ช่วยตอบหน่อยคับ
CaZiNoBoiz
Year's Star

จังหวัด: อยู่ไหนว่ะกู ?
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2007 16:52  

ขอบอกเลยนะคับ ว่าคุ้มสุดยอด
ที่ว่าเสียงเรียกเข้าไม่ดังๆๆๆๆๆๆ เมื่อก่อนอาจจะใช่
แต่พอผม ไปอัพ FW แล้ว เสียงไม่ต้องพูดถึง ดัง คนหันมามองเลยคับ
ผมเป็นคนชอบเปลี่ยนมือถือ(โรคจิต 555) ส่วนมาก ปามานว่าทุกเดือน
ตอนนี้หยุดเลย ตอนแรก ก้อว่าจาเปลี่ยนแล้วเอา W950i มาเล่น
ตอนนี้ไม่คิดแล้วคับ P990i ดีก่าทุกอย่าง กล้องมี ทุกอย่างก้อ same same กัน
ซื้อเลยใครอยากได้รีบซื้อนะคับ ก่อนจาหมดแล้วอดได้ราคาปามานนี้
14000-13000 ดีคับ ผมซื้อมาแถม เมม512 กับ Bluetooth ด้วย
อืม อย่าลืมนะคับ ถ้าอยากให้เสียงดัง ไปอัพ FW ด้วยนะคับ
ผมไปทำที่ศูนย์ เซ็นปิ่น 2 ชั่วโมง กลับมาได้ผลจริงๆคับ ลองดู
รัก P990i อิอิ ใช้มาหมดเกือบทุกรุ่นและ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 19:40  

ขอบคุณนะคะ ถามอีกนิด ถ้าลงแล้วจะสามารถ รับส่ง และใช้เป้นภาไทยได้เลยโดยที่เรายังสามารถใช้ภาจีนหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

อันนี้ผมไม่แน่ใจนะคับว่าจะใช้ได้พร้อมกันหรือป่าว แต่ว่าถ้าจะเปลี่ยนภาษา ก็เข้าไปใน control panel > device > text input > virtual keyboyboard แล้วก็เปลี่ยนเปนภาษาจีนสลับกะไทยได้เรื่อยๆในนี้ได้คับ แต่ถ้าจะให้ทำงานพร้อมกันแบบไม่ต้องเข้ามาในนี้บ่อยๆผมไม่แน่ใจนะ เพราะผมใช้แค่อังกิดกะไทย
P990i มือใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 12:13  

P990i สามารถเล่น GPS ได้ป่าวคับ เล่นได้ ทำอย่างไง แนะนำหน่อย
New user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : พบข้อด้อยของ P990i
วันที่โพสท์ : 24 May 2007 16:15  

1. ไม่สามารถ IMPORT / EXPORT BACKUP ได้ ในขณะที่ P800 ทำได้
2. ใน call log เมื่อทำการ add to contact หมายเลขโทรศัพท์แล้ว เครื่องกลับไม่ทราบว่า หมายเลขดังกล่าว ได้มีใน contact list แล้วทำให้เราอาจ add to contact หมายเลขดังกล่าวซ้ำได้
ในขณะที่ P800 จะทราบ เพราะในเมนูจะขี้นเป็น show contact list แทน แต่จริงๆแล้ว ควรจะอัพเดทเบอร์เป็นชื่อใน contact เลย จะดีมาก

ไม่ทราบกูรูท่านใดทราบวิธีแก้ไขปัญหาดังกล่าวได้ครับ
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ล่าสุด ณ วันที่ 17 พ.ค 50 ราคาเท่าไหร่ค่ะ
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 23:32  

อยากได้ P990i ผู้เขียน:
อยากทราบราคาล่าสุดค่ะ แถมมีโปรโมชั่นแถมอะไรบ้าง แล้วซื้อที่ร้านไหน
อยู่ตรงแถวไหน ใครมีข้อมูลรบกวนบอกหน่อยนะคะ เพราะชอบรุ่นนี้จริง ๆ

แล้วที่เชียงใหม่ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ ราคาต่างจากกรุงเทพฯ มั๊ย

เมื่อวันที่ 23/5/50 ราคาสด 12,900.- รูดบัตร 13,900.- ที่ Blisstel
มี P990i แต่ยังไม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2007 16:27  

ใครมี คู่มือภาษาไทย บ้างคับ โหลดได้จากที่ไหน อ่ะ ส่งเมล์มาก็ได้ อ่ะ pom_be@hotmail.com
saintz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 14:21  

เพิ่งซื้อมาใช้ได้1 เดือน

ยืนยัน Up Software มาใหม่แล้วจะไม่ผิดหวัง (ย้ำต้องเอาไปอัพเท่านั้น และจะเห็นความแตกต่างแบบที่ใช้ตาสังเกตได้เลย)

เสียงเรียกเข้าดังอลังการดีจริงๆ

เครื่องก็ทำงานเร็วขึ้นมาก มีอาการหน่วงเล็กๆน้อยๆให้เห็นตามปกติเท่านั้น

เครื่องแฮ้งน้อยลงมาก (ตั้งแต่ Upมาแฮ้งไปครั้งเดียวเอง)

เครื่อง Re-Start มีอยู่บ้าง ถ้าหากเปิดโปรแกรมทิ้งไว้หลายๆอัน

แต่ถ้ารู้จักปิดหลังใช้งานเสร็จก็ไม่มีปัญหาให้เห็นเลย

MS เดียวนี้ก็ถูกมาก 1 GB แค่6xx 2GB แค่8xx

Softwareก็ไม่ต้องไปหาอะไรมาลงเพิ่ม มีพร้อมทุกอย่าง (จริงๆคือพยายามจะไปหาโปรแกรมอื่นๆมาลงแล้ว แต่ไม่รู้จะเอาอะไรมาลง เพราะมันซ้ำกับที่มีอยู่)

ถ้าจะหามาลงก็หาแค่เกมอย่างเดียวก็พอ เกมดีๆ ก็มีเยอะพอตัว
ใครอยากได้ ลงเมลล์ไว้ละกัน ผมมีอยู่ประมาณ15 เกม

กับราคาประมาณ12xxx-14xxx
ถือว่าคุ้มค่าสุดๆๆๆๆ กับฟังชั่นอลังการขนาดนี้ ชอบจริงๆตรงที่ฟังเพลงได้เพราะเสียงดีมากๆๆๆๆ

จะติก็ตรงที่เครื่องมันใหญ่และหนาไปนิด ถ้าเทียบกับSmartphone ยี่ห้ออื่นๆ ในปี2007 และไม่มีEDGE

แต่ถ้าเทียบแค่ฟังชั่นด้านอื่นๆ รวมถึงด้านที่ใชงานประจำวันถือว่า ไม่แพ้ใครทั้งสิ้น แน่นอน
ga-ji
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 17:48  

ขอ games ครับ

biggy_friend@yahoo.com
senior user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 22:49  

มันอยู่ีที่คนใช้ครับ ว่าจะเอามาทำอะไร ตระกูล p ก็บอกแล้วว่าเป็น business phone ดังนั้น พวกที่หวังว่ามันจะต้องเพลงใสปิ๊ง เหมือนพวก walkman phone มันก็ไม่ใช่ หวังว่าจะถ่ายรูปได้ดีเหมือน cybershot ก็ไม่ใช่อีก แต่สุดยอดกล้องในมือถือ ยังไงก็ยังสู้กล้องดิจิตอลหางแถวยังไม่ได้ด้วยซ้ำ ยอมรับความจริงกันนิดนึง ว่าเลนส์มือถือ เทียบกับกล้องดิจิตอลรุ่นห่วย ๆ ยังไม่ได้ด้วยซ้ำ ดังนั้น ต้องรู้จักข้อจำกัดของอุปกรณ์ที่จะใช้ให้ได้ครับ ว่ามันเรียกว่า โทรศัพท์ ครับ สิ่งอื่น ๆ ที่มีมาให้ เป็นแค่องค์ประกอบที่มีมาให้ครบเครื่อง แต่ไม่ใช่ดีเลิศเหมือนอุปกรณ์เฉพาะทาง ไม่ต้องคาดหวังกับมันมากนัก

ผมใช้ pocket pc มาตั้งแต่เมื่อ 4 ปีก่อน เป็น pocket pc ที่ไม่มีโทรศัพท์ ถามว่า symbian มันสู้ pocket pc ได้ไม๊ ตอบได้เลยว่าไม่มีทางครับ แค่การ input ข้อมูล ก็แพ้แล้ว แต่ถ้าเป็น symbian UIQ นั่นพอจะตามมาห่าง ๆ ครับ เพราะ software สนับสนุนมันมีน้อยมาก เมื่อเทียบกับ ppc

หลายคนอ่าน แล้วบอกว่า เห็นแต่ว่า symbian แล้วซื้อ p990i มาใช้ทำไมว้า ผมมีเหตุผลของผมครับ มันตอบโจทย์ของผมได้หลายข้อ คือเดิม ผมต้องพกโทรศัพท์ พร้อมทั้ง ppc ตัวเท่าเตารีดอีกตัว รอบเอว วันนี้ ผมเหลือเครื่องเดียวครับ ถามว่า software ที่มีติดเครื่องมาให้เพียงพอกับการใช้งานหรือเปล่า สำหรับผม พอครับ เพราะผมเน้น organizer และงานจดบันทึก ซึ่งมีแต่ UIQ กับ ppc ที่ตอบโจทย์ผมได้ ไม่ต้องพูดถึง palm ซึ่งผมไม่ถนัด ใช้แค่อาทิตย์เดียว ก็ยกให้แฟนใช้ symbian ไม่มีทางครับ แค่ผมจะ key นัดหมายสักนัดนึง ผมจะต้องกดปุ่มกี่ครั้งครับ หรือจะจดบันทึกซักที ไม่รู้ 10 นาทีจะเสร็จหรือเปล่า

เรื่องกล้อง ผมใช้มันกับงานครับ ผมต้องถ่ายรูปอุปกรณ์ทีีเสีย ส่งต่างประเทศ ความละเอียดแค่นี้ ผมใช้การได้ครับ ผมไม่ได้เอาไปถ่ายรูปเล่นครับ ผมซื้อ p serie มาใช้งานครับ เรื่องเสียงเรียกเข้า ดังฟังชัด เสียงคุย ชัดเจนครับ เรื่องนี้จำเป็นและสำคัญ เพราะงานผมเป็นงาน consult ทั้งในและต่างประเทศ พลาด เดือดร้อนครับ นี่คือเหตุผลหลักที่ผมตัด ppc phone ออก เพราะไม่ว่าจะเป็นเรื่องสัญญาณที่มีปัญหา หรือจะเป็นเรื่องการสนทนา ซึ่งยังมีปัญหาอยู่ ผมไม่เสี่ยงกับงานผมหรอกครับ

ผมไม่ชอบ SE เป็นการส่วนตัว เพราะเข็ดกับ k750 ซึ่งทุกอย่างในความเป็น entertain ment ดีไปหมด เสียอย่างเดียว คือความเป็นโทรศัพท์ที่แย่อย่างรับไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นเสียงสนทนาที่ค่อยจนฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง หรือไมค์ที่ดูดเสียงจนคุยไม่รู้เรื่อง ผมเสียงานเสียการกับโทรศัพท์ยี่ห้อนี้ จนผมสาปส่งครับ

ไอ้เรื่อง hang เคยใช้ pocket pc กันไม๊ครับ ถ้าลงโปรแกรมกันมั่วซั่ว ค้างกันกระจายครับ hang กันวันละหลาย ๆ ครั้งก็เคยมี แต่ถ้ารู้จักเลือกลง เลือกใช้ คุณก็สามารถใช้ ppc ได้หลาย ๆ เดือน อย่างที่ผมใช้อยู่นี่ละครับ โดยไม่มีอาการ hang ส่วน p990i ตั้งแต่ up firmware ใหม่ มี restart แค่ครั้งเดียว คือในวันแรกที่อัพ หลังจากนั้น ก็ปกติครับ ดังนั้น ผมพอใจครับ

แล้วทำไมผมยอมกลับมาใช้โทรศัพท์ยี่ห้อนี้อีก เครื่องนี้ มันไม่ใช่โทรศัพท์ที่ดีที่สุดครับ มีโทรศัพท์ที่ดีกว่านี้ครับ แต่เครื่องนี้ ตอบโจทย์ผม ทำให้ผมใช้งานได้ดีที่สุดครับ

ถ้าคุณได้มีโอกาสได้ผ่านอะไรเยอะ ๆ แล้วเลือกสิ่งที่มาใช้ให้เหมาะกับตัวคุณ สำหรับผม โทรศัพท์เป็นเครื่องมือที่มาช่วยอำนวยความสะดวกให้ผมครับ มันต้องตอบโจทย์ผมได้ ผมไม่ต้องวิ่งตามกระแสไปอีกนาน แล้วราคาตอนที่ผมซื้อ ก็เป็นราคาที่ผมพอใจ เพราะในเงินเท่านี้ วันที่ผมซื้อ ppc แบบไม่มี phone มาใช้เมื่อ 4 ปีก่อน มันก็เป็นเงินจำนวนเดียวกัน บางคนบอกว่าผมคงจะเสียดาย ไม่เลยครับ เพราะ ppc ตัวนั้น ทำงาน ทำเงินให้ผมได้มากกว่าค่าตัวมันหลาย ๆ ๆ ๆ เท่าตัวครับ

สรุปครับ เลือกในสิ่งที่เหมาะกับตัวคุณครับ ไม่ต้องวิ่งตามเทคโนโลยี คุณก็จะซื้อของดี ในราคาที่คุ้มค่าได้ครับ
love_mobile
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 15:32  

ไม่ทราบว่า p990i สามารถเอา file word, excel จากใน pc มาเปิดและแก้ไขมันได้หรือปล่าวครับ คือผมสนใจรุ่นนี้มากครับ ราคาก็ลงมามากแล้วด้วย ถ้าทำได้ผมจะไปถอยมาบ้าง
Saintz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 17:00  

GAMES FOR UIQ3

เกมจำนวนกว่า30เกม
สำหรับเอาไว้เล่น บน P990i เชิญไปดาวน์โหลดมาได้ตามlinkนี้เลยครับ

http://sx.dotsis.net/showthread.php?t=32501

ชื่อไฟล์ gamespack.rar

ขอบคุณ shammix มากๆที่หามาให้เล่นกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 22:33  

ไอ้ที่บอกเสียงเรียกเข้าอลังการ นี่ เทียบกับโนเกียแล้วก็ยังถือว่าเบาอยู่ช่ายมั้ยครับ
ถ้าอยู่ในห้อง ทำงาน หรือ office นี่ได้ยินแน่นอน แต่ถ้าอยู่ในที่แบบประมาณเดินข้างนอกนี่ ถึงกับไม่ได้ยินกันเลยทีเดียว
saintz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 13:11  

ไอ้ที่บอกเสียงเรียกเข้าอลังการ นี่ เทียบกับโนเกียแล้วก็ยังถือว่าเบาอยู่ช่ายมั้ยครับ
ถ้าอยู่ในห้อง ทำงาน หรือ office นี่ได้ยินแน่นอน แต่ถ้าอยู่ในที่แบบประมาณเดินข้างนอกนี่ ถึงกับไม่ได้ยินกันเลยทีเดียว

ไม่จริงครับ!!!

อยู่มหาวิทยาลัย

เดินสยาม

เดินมาบุญครอง

เดินสำเพ็งก็ได้ยินหมดครับ

กำลังกินสเต็กในซิลเลอร์สยามเซนเตอร์ คนโทรเข้ามานี้ต้องรีบควักออกมาปิดเสียงเลย

(แต่ต้องเปิด Vol ดังสุดนะ
และเพลงที่เอามาทำRingtong ก็ต้องเป็นเพลงที่มีจังหวะพอสมควรด้วย ถ้าเอาเพลงบรรเลงอารมร์ชิวๆ แบบที่ชอบมีเเถมมาให้พร้อมกับมือถือ ยังไงก็ไม่ค่อยได้ยินหรอกไม่ว่ายี่ห้ออะไร )

ถ้าเทียบกับโนเกีย(ผมก็ใช้อยู่ 6680) ถือว่าเสียงที่ออกลำโพงหลังจะแพ้เดรื่องความไพเราะมากกว่า

ผมใช้อยู่จริง ทั้งสองยี่ห้อ ไม่ได้ไปได้ยินจากเขาเล่ามาครับ
ถึงได้กล้าเอามาพูดครับ ว่าเสียง "ดัง" จริงๆ
คนพึ่งซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 14:05  

มายืนยันอีกคนครับ ว่าไม่จริงครับ ถ้าคนที่ใช้อยู่ แล้วอัพเป็นเฟิร์มแวร์ล่าสุด เข้ามาอ่านข้อความนี้ ก็คงจะช่วยเข้ามายืนยันกันได้ว่า ไม่จริงครับ ถ้าเทียบกับโนเกีย ไม่น้อยหน้าครับ ปัจจุบัน ดังกว่าโนเกียหลาย ๆ รุ่นด้วยซ้ำ

ผมว่าคุณที่เขียนด้านบน คงยังไม่ได้อัพเฟิร์มแวร์แน่นอน ถึงพูดอย่างนี้ โทรศัพท์เครื่องนี้ มีฟังก์ชั่นให้ลูกค้าอัพเฟิร์มแวร์ได้เอง เพื่อแก้ปัญหา และพัฒนาความสามารถของเครื่องครับ ดังนั้น ถ้าใช้โทรศัพท์เครื่องนี้ให้เป็น ใช้ให้ครบ คงไม่มีปัญหาด้านบนละครับ
P990User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอถาม หลังจากลง FW ตัวใหม่นะครับ
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 22:41  

คือหลังจากผมอัพ FW ตัวล่าสุดแล้ว ในเครื่องจะไม่มี Opera mini และเกมส์ Golf มาให้มีเพียงเกมส์ musicDJ นะครับ เหตุการณ์ดังกล่าวมานี้ ถือว่าปกติไหมครับ และถ้าจะหาโปรแกรมดังกล่าต้องไปหาที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
Saintz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 23:24  

ผมไปอัพ FW ที่ ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน

ได้ Ver. R9F011 มา

ในส่วนของ Entertainment จะมีทั้ง

musicDJ และ Vijay Singh Pro Golf 3D มาให้ด้วยนะครับ ถ้าหายไปก็น่าแปลกใจ

แต่ที่หายไปแน่ๆก็คือ OPERA Mini

ซึ่งทางศูนย์จะไม่ลงให้ครับ ต้องไปหามาลงเอง

ต้องการติดตั้ง OPERA Mini รุ่นล่าสุด

ส่ง SMS ไปที่หมายเลข
4520000

พิม
OPE

จะได้ SMS ตอบกลับ และทำการติดตั้ง ผ่านทาง WAP ครับผม

หรือไม่ก็หาดาวน์โหลดได้เองตามเว็บไซด์ทั่วไปนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 23:39  

คนพึ่งซื้อ ผู้เขียน:

มายืนยันอีกคนครับ ว่าไม่จริงครับ ถ้าคนที่ใช้อยู่ แล้วอัพเป็นเฟิร์มแวร์ล่าสุด เข้ามาอ่านข้อความนี้ ก็คงจะช่วยเข้ามายืนยันกันได้ว่า ไม่จริงครับ ถ้าเทียบกับโนเกีย ไม่น้อยหน้าครับ ปัจจุบัน ดังกว่าโนเกียหลาย ๆ รุ่นด้วยซ้ำ

ผมว่าคุณที่เขียนด้านบน คงยังไม่ได้อัพเฟิร์มแวร์แน่นอน ถึงพูดอย่างนี้ โทรศัพท์เครื่องนี้ มีฟังก์ชั่นให้ลูกค้าอัพเฟิร์มแวร์ได้เอง เพื่อแก้ปัญหา และพัฒนาความสามารถของเครื่องครับ ดังนั้น ถ้าใช้โทรศัพท์เครื่องนี้ให้เป็น ใช้ให้ครบ คงไม่มีปัญหาด้านบนละครับ

ผมอัพเรียบร้อยแล้วครับ แต่ผมว่ามันก็ยังเบาๆอยู่ ถ้าเทียบกับ N73 ที่ผมเคยใช้
เดินสยาม ยังไม่ค่อยได้ยินเลย (กลาง ถนน คนเยอะๆ ใส่กระเป๋ากางเกง)
ซึ้งท่าเทียบกับ N73 แล้ว ผมว่า N73 ดัง และสั่นแรงกว่าอะครับ
แต่ถ้าเทียบทั่วๆไปแล้ว ผมชอบ p990 มากกว่า ไม่งั้นคงไม่เปลี่ยนมาใช้หรอกครับ แหะๆ
เรื่องเสียงก็เป็นแค่ความคิดเห็นที่เทียบกับ N73 ก็เท่านั้นเอง....
P990User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณคุณ Saintz ที่เข้ามาตอบนะครับ
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2007 07:40  

แต่ไม่มี Golf 3D จริงๆ ครับ ทำไงดี Crying or Very sad
แต่ Opera ผมลงได้แล้วครับ
saintz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขอบคุณคุณ Saintz ที่เข้ามาตอบนะครับ
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2007 17:46  

ลองไปอัพใหม่ที่ศูนย์ Loxley บางเขนดูครับ

หรือไม่ก็หาเกมอื่นๆ เล่นไปแทน ตามที่ผมลง link ไว้ให้ข้างบน

แต่ถ้าคุณอยากเล่นเกมนี้จริงๆ

ก็หาได้จากที่นี้

http://www.mogamo.com/detail.php?cont=9323

แต่เสียค่าโหลด 60 บาทนะครับ
คนพึ่งซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2007 22:46  

ผมอัพเรียบร้อยแล้วครับ แต่ผมว่ามันก็ยังเบาๆอยู่ ถ้าเทียบกับ N73 ที่ผมเคยใช้
เดินสยาม ยังไม่ค่อยได้ยินเลย (กลาง ถนน คนเยอะๆ ใส่กระเป๋ากางเกง)
ซึ้งท่าเทียบกับ N73 แล้ว ผมว่า N73 ดัง และสั่นแรงกว่าอะครับ
แต่ถ้าเทียบทั่วๆไปแล้ว ผมชอบ p990 มากกว่า ไม่งั้นคงไม่เปลี่ยนมาใช้หรอกครับ แหะๆ
เรื่องเสียงก็เป็นแค่ความคิดเห็นที่เทียบกับ N73 ก็เท่านั้นเอง....

ขอโพสซ้ำอีกที เพราะด้านบน อ่านแล้วอาจจะงงครับ เพราะมีการสลับที่ข้อมูลกัน

ด้วยความเคารพ

แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันเฉย ๆ นะครับไม่ได้จะต่อความยาวสาวความยืดใด ๆ ทั้งสิ้น

คือเดิมเนี่ย ผมใช้ซัมซุง เสียงเรียกเข้า ผมก็เลยมีการปรับปรุงทั้งคุณภาพ และความดัง ด้วยโปรแกรม nero wave editor ดังนั้น พอผมเอาเสียงเรียกเข้ามาใช้กับเครื่องนี้ มันก็เลยอยู่ในขั้นดังมากครับ เวลาดังในที่ทำงาน ต้องรีบตะครุบ เพราะมันดังจนคนหันมามองรอบ ๆ หรือแม้แต่เสียงเตือน message มันก็เลยดังมากครับ ผมก็เลยไม่ทราบว่าท่านอื่นใช้เสียงปกติ แล้วมันค่อยหรือดังแต่ประการใด เพราะเสียงที่ผมใช้ เป็นเสียงที่ทำและปรับปรุงขึ้นใช้เองครับ

แค่แลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ ไม่ได้ทะเลาะหรือไม่ยอมแพ้แต่ประการใด ในฐานะเพื่อนร่วมรุ่น(โทรศัพท์) เดียวกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2007 09:07  

Golf 3D ผมอัพ fw (R9F) ผ่าน website ก็ไม่มีนะครับมีแต่ musicDJ ที่สังเกตุ ringtone ก็หายไปเยอะเมื่อเทียบกับ fw ตัวเก่า (R9EA) แต่โดยรวมดีกว่าเก่ามาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2007 18:45  

ขอโพสซ้ำอีกที เพราะด้านบน อ่านแล้วอาจจะงงครับ เพราะมีการสลับที่ข้อมูลกัน

แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันเฉย ๆ นะครับไม่ได้จะต่อความยาวสาวความยืดใด ๆ ทั้งสิ้น

คือเดิมเนี่ย ผมใช้ซัมซุง เสียงเรียกเข้า ผมก็เลยมีการปรับปรุงทั้งคุณภาพ และความดัง ด้วยโปรแกรม nero wave editor ดังนั้น พอผมเอาเสียงเรียกเข้ามาใช้กับเครื่องนี้ มันก็เลยอยู่ในขั้นดังมากครับ เวลาดังในที่ทำงาน ต้องรีบตะครุบ เพราะมันดังจนคนหันมามองรอบ ๆ หรือแม้แต่เสียงเตือน message มันก็เลยดังมากครับ ผมก็เลยไม่ทราบว่าท่านอื่นใช้เสียงปกติ แล้วมันค่อยหรือดังแต่ประการใด เพราะเสียงที่ผมใช้ เป็นเสียงที่ทำและปรับปรุงขึ้นใช้เองครับ

แค่แลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ ไม่ได้ทะเลาะหรือไม่ยอมแพ้แต่ประการใด ในฐานะเพื่อนร่วมรุ่น(โทรศัพท์) เดียวกัน

ดีแล้ครับ กับการแลกเปลี่ยนประสบการณ์แบบนี้ แหะๆ ไม่ได้ต้องการทะเลาะเหมือนกันครับ Very Happy
พอดี ผมไป อัพ fw มาที่เซ็นปิ่น อะครับ และเทียบกับอันเก่าเฉยๆ
อยากทราบนิดนึงอะครับ ว่า ใช้nero wave editor ปรับความดังอย่างไงครับ เพราะผมก็ลองปรับดูแล้ว ในส่วนของ volume>volume change หรือเปล่าครับ ปรับที่เลขเท่าไหร่หรอครับ ถึงดัง เพราะผมลองปรับไปประมาณ +17 ฟังออกลำโพงคอม ดังมาก แต่อยู่ในมือถือ ไม่รู้สึกว่าดังเลยอะครับ แหะ

ผมว่า ถ้าอยู่ในที่ทำงาน หรือ office เสียงเรียกเข้าผมก็ปรกตินะครับ แต่ถ้าอยู่ข้างนอกที่ที่คนพลุกพล่าน โดยใช้เพลงปรกติที่ไม่ได้ปรับแต่งอะไร ผมว่ามันก็เบากว่า N73 น้า อิอิ หรือผมหูมะดีหว่า แหะๆ Embarassed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2007 18:45  

ดีแล้ครับ กับการแลกเปลี่ยนประสบการณ์แบบนี้ แหะๆ ไม่ได้ต้องการทะเลาะเหมือนกันครับ Very Happy
พอดี ผมไป อัพ fw มาที่เซ็นปิ่น อะครับ และเทียบกับอันเก่าเฉยๆ
อยากทราบนิดนึงอะครับ ว่า ใช้nero wave editor ปรับความดังอย่างไงครับ เพราะผมก็ลองปรับดูแล้ว ในส่วนของ volume>volume change หรือเปล่าครับ ปรับที่เลขเท่าไหร่หรอครับ ถึงดัง เพราะผมลองปรับไปประมาณ +17 ฟังออกลำโพงคอม ดังมาก แต่อยู่ในมือถือ ไม่รู้สึกว่าดังเลยอะครับ แหะ

ผมว่า ถ้าอยู่ในที่ทำงาน หรือ office เสียงเรียกเข้าผมก็ปรกตินะครับ แต่ถ้าอยู่ข้างนอกที่ที่คนพลุกพล่าน โดยใช้เพลงปรกติที่ไม่ได้ปรับแต่งอะไร ผมว่ามันก็เบากว่า N73 น้า อิอิ หรือผมหูมะดีหว่า แหะๆ Embarassed
jung_oh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ลงโปรแกรม P990i
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2007 13:12  

คือผมไปโหลดโปรแกรม มาน่ะครับ เป็นโปรแกรม swiss manager pro แล้วมันเป็น นามสกุล .sis

ไม่ทราบว่าต้องลงยังไงหรอครับ หรือว่า ต้องเอาไปเข้าที่ Folder ไหน

อยากลงโปรแกรมไว้ที่ Memory strick จะได้ไหมครับ ไม่อยากลงที่เครื่องมากมาก กลัวอืด

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เฮ่อ...
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2007 21:30  

เวลาคุยโทรศัพอ่ะ ไฟหน้าจอมันไม่ดับ เปลืองแบทแย่เลย ไม่รู้ต้องไปตั้งตรงไหนป่าว

เพื่อนๆรู้ช่วยตอบด้วยน้า
p990i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2007 07:20  

คือว่าอยากทราบว่า ไฟล์เอกสารอย่างword,excel เวลานำมาเปิดดูในเครื่องแล้ว
สามารถแก้ไขได้ด้วยหรือป่าวคับ หรือว่าเปิดดูได้อย่างเดียว

ช่วยตอบทีนะคับ อยากรู้มากๆ
ขอบคุณมากๆคับ
boatboat
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2007 14:51  

Surprised น่าสนใจเนอะรุ่นนี้
คนพึ่่งซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2007 22:12  

ใช้nero wave editor ปรับความดังอย่างไงครับ เพราะผมก็ลองปรับดูแล้ว ในส่วนของ volume>volume change หรือเปล่าครับ ปรับที่เลขเท่าไหร่หรอครับ ถึงดัง เพราะผมลองปรับไปประมาณ +17 ฟังออกลำโพงคอม ดังมาก แต่อยู่ในมือถือ ไม่รู้สึกว่าดังเลยอะครับ แหะ

ผมไม่ทราบว่าคุณจะเป็นปัญหาเดียวกับผมหรือเปล่านะครับ คือตอนทำงานใน nero wave editor ตอนแรก ผมไม่ได้ drag เลือกช่วงเพลง พอเวลากด ok มันก็เลยไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง คราวหลัง ก็เลย drag ก่อน เลือกช่วง แล้วกด save เพลงก็เลยดังขึ้นครับ

สำหรับผม ตั้งแค่ 8 เสียงก็แตกจนสังเกตได้แล้วครับ ผมใช้เพลงช้า ๆ เป็น jazz แค่ตั้ง 8 เสียงแซ็กโซโฟนก็แตกแล้วครับ ถ้า 17 เนี่ย เครื่องผมเสียงคงแตกซ่่าเลยละครับ
SeanG-Jee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : F/W ใหม่ออกแล้วนะครับ
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2007 22:19  

F/W ตัวใหม่ออกแล้วนะครับ..เร็วปรี๊ดด...วันนี้เพิ่งไปถอยมือสองมา 8500 ครบยกกล่อง..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2007 11:42  

F/W ใหม่ที่ว่าคือ R9F.. รึป่าว มันออกมาเป็นเดือนแล้วนี่หรือมีใหม่กว่านี้อีก
MUd_mUD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2007 16:48  

ไม่ทราบว่ามีกรอบเปลี่ยนแบบแยกขายหรือปล่าว ผมทำมันตกเปนรอยมุมบนข้างนึงแล้ว.. Sad
jenkij
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2007 01:40  

F/W ใหม่ที่ว่าคือ R9F.. รึป่าว มันออกมาเป็นเดือนแล้วนี่หรือมีใหม่กว่านี้อีก

เฟิร์มเเวร์ปัจจุบันคือ R9F001 ครับยังไม่มีตัวใหม่
amp1125
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2007 17:58  

ผมว่า mem ตัวละ 800-900 ไมค่อยน่าเชือถือเท่าไรนะ ลงทุนซื้อจากศูนย์เหอะครับ ปัญหาจะไม่ตามมา ผมซื้อเครื่องนี้ 13500 mem 1 gb แต่สามวันถัดมา เม็มเจ๊งครับพี่น้อง เอาไปเปลี่ยนมาก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่อยากจะเตือนว่าระวัง เมมนำเข้าไม่ค่อยดีละกันนะ ส่วนโทรศัพท์บอกได้คำเดียวครับ สุดยอดดดดดดด
PC Suite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : PC Suite & Vista
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2007 21:58  

เอาโปรแกรม PC Suite ลงกับเครื่องที่ใช้วิสต้าไม่ได้คะ ไม่ทราบว่า จะซิงค์ข้อมูลกับเอ้าท์ลุ้คทำไงคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2007 22:28  

MUd_mUD ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่ามีกรอบเปลี่ยนแบบแยกขายหรือปล่าว ผมทำมันตกเปนรอยมุมบนข้างนึงแล้ว.. Sad

เห็นมีขายในตู้ครับ ของแท้ (เค้าว่า) มีของตระกูล P หลายตัวเลยครับ อยู่ทางซ้ายมือของ นาซ่าโฟน ถ้าหันหน้าเข้าหาร้านนาซ่านะครับ ตู้นี้อยู่ตรงหัวมุมทางซ้ายครับ
bozbozz
Year's Star

จังหวัด: Prachinburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2007 04:22  

รบกวนท่านลุค แนะนำร้านที่น่าไปซื้อ accessorries หน่อยได้ไหมครับ ^^
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: