Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola C380

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 72 / เข้าชม: 47601
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Motorola C380
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2004 21:54  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นกับ Motorola C380
http://www.siamphone.com/catalog/motorola/c380.htm
ฉัตรชัย
SP Moderator
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2004 00:34  

มือถือจากโมโตตัวนี้มีดีไซน์โดดเด่น จากรุ่นที่ผ่าน ๆ มามากทีเดยวครับ ให้ความรุ้สึกที่มั่นคงแข็งแรง แต่น่าเสียดายที่ยังใช้หน้าจอแบบ STN อยู่
ThU AnG KuBPoM!!!!!!
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปากน้ามบ้านเฮา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2004 10:35  

อ้ายระบบ Quadband นี่มานรายอ่ะครับ ความถี่ 850 มีคนใช้ด้วยเรอะ
ooroo(~OR~)
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2004 19:07  

ผมว่าออกแบบมาคล้ายๆ siemens เลย

ว่ามั้ยครับ ??
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2004 13:57  

รุ่นนี้ออกแบได้แปลกอ่ะ
makopologistic
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: จั น ท บุ รี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2004 23:19  

ThU AnG KuBPoM!!!!!! ผู้เขียน:
อ้ายระบบ Quadband นี่มานรายอ่ะครับ ความถี่ 850 มีคนใช้ด้วยเรอะ
555++สงสัยจาไม่ได้ยลโฉมแล้วมั่งในไทยมานใช้กานได้ด้วยเหรอ 850 อ่ะ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2004 21:13  

ถ้าเป็น 850 หล่ะก็ ไม่นำเข้ามาไทยแน่ ๆ คับ
hellomoto
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2004 10:26  

รุ่นนี้ทาง moto เห็นว่าทาง moto จะนำเข้ามาขายครับ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2004 14:31  

ถ้าเข้ามาก็คงเป็นช่วงไตรมาศ 3 น่าจะได้
Woodie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2004 23:06  

แก้ spec เป็น TFT แร้วคับ
ส่วนเรื่อง 850 น่ะ ถึงจะมีแต่มันก็ใช่ว่าจะใช้ในไทยไม่ได้นี่คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2004 13:20  

มี่โมโต รุ่นไหนที่เป็นตระกูลC ฟังวิทยุได้มั่งไม๊ครับ ราคาประมาณเท่าไร ออกมานานหรือยังครับ.
นายหนึ่งราชวัตร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2004 17:02  

อยากทราบว่ามี โมโต รุ่นไหนที่ไม่ใช่ อี 365 ฟังวิทยุเอฟเอ็มได้มั่งครับ หรือ เอ็มพีสาม ก็ได้(ไม่เน้นกล้อง)ครับ Confused
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
หัวข้อ : Re: ????????????????????????
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2004 19:57  

นายหนึ่งราชวัตร ผู้เขียน:
อยากทราบว่ามี โมโต รุ่นไหนที่ไม่ใช่ อี 365 ฟังวิทยุเอฟเอ็มได้มั่งครับ หรือ เอ็มพีสาม ก็ได้(ไม่เน้นกล้อง)ครับ :?

moto e398 งัยคับ ฟัง mp3

ส่วน c380 บิสเทลเอามาขายแล้วนะคับ เหงในเว็บ ราคา 4xxx บาท
ก้อสมราคาคับ ฟังก์ชั่น ไม่ต่างกับ c350 เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2004 20:06  

Shocked ไม่รู้ว่ารุ่นนี้มันมีเสียงเรียกเข้าแบบ true tone หรือ mp3 อะป่าวครับ เดินผ่านร้านเค้าติดบรรยายสรรพคุณไว้ ไม่รู้ว่าจริงๆมีอารายบ้างคับ Question
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2004 18:04  

ดีมากเลยซื้อมาใช้แล้วคุ้มกับราคา4000บาท เสียงเรียกเป็นmp3
oowen
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2004 19:45  

เอาเพลง MP3 ลง C380 ยังไงครับแล้วเอาไปต่อกับ WindowsXP มันถามหา Driver ครับไม่รู้จะหาจากที่ไหน ใครมีบ้างครับ
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
หัวข้อ : Re: ????????????????????????
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2004 20:07  

เชษ ผู้เขียน:
นายหนึ่งราชวัตร ผู้เขียน:
อยากทราบว่ามี โมโต รุ่นไหนที่ไม่ใช่ อี 365 ฟังวิทยุเอฟเอ็มได้มั่งครับ หรือ เอ็มพีสาม ก็ได้(ไม่เน้นกล้อง)ครับ :?

moto e398 งัยคับ ฟัง mp3

ส่วน c380 บิสเทลเอามาขายแล้วนะคับ เหงในเว็บ ราคา 4xxx บาท
ก้อสมราคาคับ ฟังก์ชั่น ไม่ต่างกับ c350 เลย

ที่ผมว่า ฟังก์ชั่นไม่ต่างกับ c350 นั้น ต้องขอ อภัย ด้วยความไม่รู้จริง

c380 เล่น จาวา mms mp3 ได้ ผมว่า น่าซื้อมากกกกกกก
ถ้าติดกล้องให้ด้วย และมาขาย 5990 บาท ยิ่งน่าซื้อเข้าไปใหญ๋
ใครใช้แล้ว บอกวิธีโหลด mp3 ทีเถอะครับ มาสยลิ๊งค์ ขายด้วยไหม
อยากจะได้แล้วสิ
dong9
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????mp3 ???????
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2004 11:22  

อยากรู้ว่าโหลดmp3 อย่างไร แล้วเอาจากเครื่องคอมลงได้ไหมช่วยตอบที
P@P
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????? ?? ?????? C380
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2004 02:58  

ขั้นแรกให้ไปหาซื้อสาย USB Cable มาก่อน หาซื้อได้ที่ Pantip
แล้วให้ไปโหลดโปรแกรม mpt_1.23c_EN ได้ที่ http://www.phonecrap.com/software/mobilePhoneTools/
จากนั้น ไปโหลดโปรแกรม mobile phone tools V2.21b อีกโปรแกรม ได้ที่ www.bvrp.com//customers/motorola/upgrade/us
ให้เราลง mpt_1.23c_EN ก่อน แล้วค่อยลง Mobile phone tools V2.21b ตาม
หลังจากนั้น พอเราเสียบสาย data เข้ากับ โทรศัพท์และเครื่องแล้ว ให้เปิดโปรแกรมขึ้นมา
จะเห็นเป็นรูปโทรศัพท์ C380 คลิ๊กที่ Icon ทางขวามือ ที่มีรูปกระดิ่ง
แล้วจะเป็น Windows ขึ้นมาสองช่อง ช่องทางซ้ายมือเป็น ส่วนของคอมฯของเรา
ส่วนช่องทางขวามือ เป็นส่วนของ C380 มี 2 folder คือ Audio และ Picture
ให้เราโหลด File MP3 ไปไว้ใน Audio ที่นี้ก็สามารถนำมาทำเป็นเสียงเรียกเข้าได้

ผู้เคยทำ
Guester
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : url ????????? download ?????????????????
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2004 05:48  

http://www.phonecrap.com/software/mobilePhoneTools/mpt_1.23c_EN.zip
และ
ftp://ftp2.bvrp.com/motorola/mobilePhoneTools_2.21b_US.exe

ผมกำลังจะเปลี่ยนมือถือจาก Samsung C100 มันต๊อง ๆ ซะแล้วบางทีมันปิดตัวเองเฉย ผมเอาไว้ในกระเป๋ากางเกง เหมือนมันไม่ contact กับตัวแบตเตอร์รี่ กะว่าจะขาย Samsung C100 กับ Nokia2100 ไม่รู้จะขายได้เท่าไหร่(กลุ้ม) จะได้เอาตังค์ไปซื้อตัว Moto C380
ถามต่อหน่อยครับ สาย DataLink ของ C380 เส้นล่ะเท่าไหร่ครับแล้วสามารถซื้อได้ร้านไหนครับ....ขอบคุณครับ
P@P
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : C380
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2004 17:54  

ลองใช้ดูแล้ว เครื่องค่อนข้างมีฟังค์ชั่นพื้นฐานครบถ้วน ดังนี้

-หน้าจอสี 65365 สี
-รองรับเสียงเรียกเข้า MP3 แถมเสียงดังด้วย
-Polyphonic เสียงดังใช้ได้ อยู่ข้างนอก ยังได้ยินสบาย
-มี HandFree ในตัวเสียงดังดี ไม่ต้องถือแนบหู
-รองรับ JAVA สามารถโหลดเกมส์มาเพิ่มได้ที่ Motorola.co.th
-รองรับ MMS
-แบตใช้ได้นานพอสมควร ใช้ทั่วไป อยู่ได้ประมาณ 3 วัน
-โดยส่วนตัว รูปทรงสวยถูกใจ

คิดว่าคงเป็นเครื่องราคาถูกที่คุ้มที่สุดในตอนนี้แล้วครับ ราคาประมาณ 4250-4590 บาท

(ปล)สามารถ หาซื้อสายโหลดได้ที่ Pantip ราคาประมาณ 200-490 บาท ลองหาซื้อดู
ok
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2004 13:50  

ไม่ชอบเลย งง ๆ
เล่น siemens ดีก่า
เชื่อเฮาเต๊อะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2004 11:24  

ข้อดีข้อเสียของ เครื่องนี้ล่ะ c380อะ มันokเลยป่ะคะ แล้วมันมีปัญหาอะไรบ้างรึป่าวคะ จะซื้ออยุ่กำลังตัดสินใจ แล้วไปซื้อที่ไหนถึงจะดีอ่าคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????????????? ?? ?????? C380
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2004 16:06  

พี่ครับแล้วสายดาต้ามันราคาเท่าไรครับ ถ้าจะใช้ของE365 มันจะใช้ร่วมกันได้ไหมครับช่วยตอบที แล้วเราต้องทำการตัดmp3ด้วยไหมครับหรือว่าเองมาทั้งเพลง ผมอยากทำเป็นช่วยตอบที
คนซื้อแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2004 07:38  

ซื้อมาใช้แล้วครับ ราคาถูกแถมฟังชั่นครบ(สำหรับคนไม่ใช้อะไรมากเน้นโทรอย่างเดียว)
ส่วนสาย link ใช้กับกล้อง Sony ได้ เมนูก็ใช้ไม่ยากมากนะครับ เห็นตอนซื้อคนขายบอกว่าเขาออกแบบมาใหม่ในรุ่นนี้ให้ใช้ง่ายขึ้น
สรุปแล้วรุ่นนี้คุ้มค่าเกินราคาครับ Laughing
Gidd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????....
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2004 16:25  

ดาวน์โหลดโปรแกรม Web ที่บอกไว้ไม่มี เลยไม่ได้โปรแกรมmpt มา...ใครรู้ว่ามี Web ไหนที่พอจะมีโปรแกรมที่ใช้กับ c380 ได้ช่วยบอกผมด้วยเถิดครับ....ช่วยด้วย Sad Sad
คนเพิ่งใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 11:54  

เพิ่งซื้อมาใช้ และมีสาย USB อยู่แล้ว แต่ว่าไม่มีโปรแกรมที่ใช้งาน Crying or Very sad ลองดาวน์โหลดตามที่มีคนโพสท์ไว้แล้ว ปรากฎว่าไม่มีเวบไซต์ Phonecrap.com เลยไม่มีโปรแกรม mpt 1.23 ใครรู้ช่วยบอกทีว่าจะหาโปรแกรมได้ที่ไหนครับ แล้วถ้าจะซื้อที่ไหนบ้างที่มีขายบ้าง อยากได้มากเลยตอนนี้ หรือใครมีแผ่นโปรแกรม ที่ใช้กับรุ่นนี้ผมยินดีขอซื้อในราคาที่เหมาะสม (แต่ต้องชัวร์นะ) Neutral
แอบงง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2004 01:31  

จอเป็น stn หรือ tft อ่ะ
งง แต่เราว่า stn นะ
Gidd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2004 18:20  

จอเป็นแบบ STN ครับ STN ชัวร์ๆเลย เพราะใช้อยู่ แต่ว่าสีสันสดใสมากนะ สดกว่า C650 ที่มีกล้องอีก Razz (แต่อย่าเอาไปเปรียบกับซัมซุงล่ะ...อายเค้า) Laughing
เด็กดอย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? C380 ?????? ???...
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2004 21:15  

ดาวน์โหลดไม่ยากครับ พอดีที่ทำงานมี Super Turbo internet ดาวน์โหลดแล้ว เปิดหน้าตาออกมาใช้ได้ครับ ตัวโปรแกรมทำงานได้ แต่...ตอนนี้ผมไม่มีเครื่อง C380 ทดลองครับใครมีเครื่อง ต้องการโปรแกรม ติดต่อผมได้ครับทาง E Mail : p_utsa2004@thai.com ได้ผลเป็นประการใด แจ้งผลการใช้งานกลับด้วยครับ พอดีสนใจตัวนี้อยู่ด้วย ใครต้องการโปรแกรมอะไรอีกติดต่อได้ครับ ดาวน์โหลดให้ฟรี Razz
wnogkaew
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ????????????????? Mobile Phone Tools ??? Motorola C380 ??????????????
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2004 19:38  

ใครต้องการโปรแกรม Mobile Phone Tools ของ Motorola C380 เชิญทางนี้ครับ
ผมทดลองใช้กับ Motorola C380 แล้วครับใช้ได้ชัวร์ 100% แต่ก่อนอื่นต้องไปดาวน์
โหลดโปรแกรม MPT 1.23 ก่อน และ MPT 2.21 ดาวน์โหลดทั้ง 2 เวอร์ชั่นเลยนะครับ
หลังจากดาวน์โหลดเสร็จแล้วให้ติดตั้ง MPT 1.23 แล้วใช้ MPT 2.21 ลงทับ MPT 1.23
เพื่อที่ให้มือถือมองเห็นตัวไดร์เวอร์ของ C380 สำหรับเว็บไซด์ที่ดาวน์โหลดก็คือ

MPT 1.23 ให้คลิ๊กหรือ Copy ที่ลิงค์ นี้ได้เลยครับ
http://cap.vapor.com/motorola/mobilePhoneTools_1.23c_EN.zip

MPT 2.21 ให้คลิ๊กหรือ Copy ที่ลิงค์ นี้ได้เลยครับ
http://cap.vapor.com/motorola/mobilePhoneTools_2.21b_US.exe

ถ้ามีข้อสงสัยหรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันก็เมลล์มาคุยกันได้ครับที่
wnogkaew@yahoo.com
Gidd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Nov 2004 17:54  

แหมซึ้งในนำใจท่านทั้งหลายเจงๆเรย ที่ช่วยบอกเวบที่สามารถโหลดโปรแกรมได้ ยังไงเดี๋ยวจะกลับไปลองโหลดดูที่บ้านแน่นอนครับว่าจะเป็นประการใด ถ้ายังไยเมื่องลองโหลดดูแล้ว ลงโปรแกรมแล้ว ติดขัดประการใดๆอีก คงต้องรบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายหน่อยละครับ .. แฮ่ๆๆ เอ้อ แล้วหน้ากากรุ่นนี้มีขายที่ไหนบ้างไหมครับ อยากรู้มากๆเลยครับ รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ อยากได้สีเงินเหมือนในคู่มือน่ะครับ
-_-'
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2004 01:48  

มันก็ยังโหลดไม่ได้อยู่ดีอะ เพิ่งซื้อมาเลยนะเนีย กะว่าจะเอามาเล่นเกมซะหน่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????????????? ?? ?????? C380
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2004 08:58  

Anonymous ผู้เขียน:
พี่ครับแล้วสายดาต้ามันราคาเท่าไรครับ ถ้าจะใช้ของE365 มันจะใช้ร่วมกันได้ไหมครับช่วยตอบที แล้วเราต้องทำการตัดmp3ด้วยไหมครับหรือว่าเองมาทั้งเพลง ผมอยากทำเป็นช่วยตอบที
Very Happy
mono111
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 01 Jan 2005 21:45  

อยากทราบว่าสายดาต้าลิงค์ ซื้อที่ร้านไหน บอกเค้าว่าอะไร ราคาเท่าไร
นายคัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????? .. 3900 ???
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2005 18:15  

.. อะไรจะถูกและดี ในราคา 3900 เห็นจะไม่มี เพราะลองเล่นทุกอย่างแล้ว ถือว่าคุ้มค่าเงินที่สุดในราคา 3900 บาท ..

เสียงเรียกเข้าเป็น mp3 ได้ (ตัดท่อน hook .. เล่น 22KHz 64Kbit .. ใหญ่ประมาณ 450K .. สะใจ เสียงดี นะขอรับ .. ได้สามสี่เพลง โอเคเรย เหลือไว้เก็บรูปอีกหลายร้อย K ..

ภาษาไทย บ่มีปัญหา .. update Mobile Phone Tools 3.11h เรียบร้อย .. สบายจิต
C380 KK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : c380
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2005 18:40  

น่าเล่นซื้อมาแล้ว ลองใช้แล้วดีมากเลย แต่อยากถามว่าจะ download เพลง mp3 ได้ที่ไหนแล้วมีที่ไหนให้บริการบ้าง ช่วยตอบด้วยนะ
งูๆปลาๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????c380????usb
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 15:48  

โหลดจาวาเกมส์ลงc380ผ่านusbสามารถทำได้ใครสนใจก็ลองถามมานะครับจะบอกให้
moo082@yahoo.com

ปล.เข้าใจว่าmotoเขาล็อกฟังก์ชั่นนี้ไว้นะ
งูๆปลาๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????c380????usb
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 15:48  

โหลดจาวาเกมส์ลงc380ผ่านusbสามารถทำได้ใครสนใจก็ลองถามมานะครับจะบอกให้
moo082@yahoo.com

ปล.เข้าใจว่าmotoเขาล็อกฟังก์ชั่นนี้ไว้นะ
t1^-^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 20:01  

http://coma.fsb.hr/motorola/files/

มี 2 ไฟล์ คือ
1. http://coma.fsb.hr/motorola/files/Motorola_MobilePhoneTools_1.23c_EN.zip
2. http://coma.fsb.hr/motorola/files/Motorola.Mobile.PhoneTools.v3.11h.Final.Retail.rar

ลง 1 ก่อนแล้วตามด้วย 2
ส่วนสายใช้สายลิงค์ของกล้องดิจิตอลทั่วไป ไม่มีซื้อที่พันธ์ทิพย์ แบบสั้น 40 บาท

ตัดต่อ mp3 ใช้ nero wave editor ของ nero burning rom ครับ ใช้ง่ายดี
แตงโมแดง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2005 00:07  

ซื้อมาแล้วจ้า คุ้มมากๆเลยสุดๆกับราคานี้ แต่มีเรื่องนึงอยากจะรบกวนถามหน่อยนะคะ คือว่า เสียงเรียกเข้าเนี่ย ให้มันสั่นพร้อมเสียงได้ไหมคะ ทำไมมันต้องสั่นก่อนแล้วเสียงถึงตามมาไม่ดีเลย มีวิธีตั้งไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ
NoiZyndrome
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????/?????
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2005 23:15  

ทั่ว ๆ ไปก็ดีครับ แต่ก็มีข้อเสียอยู่บ้างเช่น ปุ่ม soft key ทั้งด้านซ้ายและด้านขวาชอบมีอาการ "เบิ้ล" เป็นประจำ กดทีเดียวแถมเป็นสองที เมนูสับสนวกวนไปหน่อย เวลาจะลบอะไรไม่เคยยืนยันคำถาม ลบทิ้งไปเลย ถ้ากดพลาดหรือปุ่มเบิ้ลก็ลบไปเลยก็มี

สำหรับ real tone ก็ใช้ nero wave editor ตัดเอาเฉพาะท่อนที่ต้องการ ถ้าให้ดีก็ใช้โปรแกรมแปลง wave เป็น mp3 โดยเฉพาะ ตั้งค่าให้เป็น 24 Kbps 22 KHz (ต่ำสุดที่เครื่องจะเล่นให้ฟังได้) ในระบบ mono จากที่เคยทำมาเพลงความยาวประมาณ 30 วินาที ใช้เนื้อที่แค่ 90 KB ครับ ไป d/l จาก wap มาเพลงนึงเสียตั้งสามสี่สิบบาท เปลืองเงินเปล่า ๆ

polyphonic ถ้าไม่ d/l จาก wap ก็ตัดต่อเอาก็ได้ เอา file midi ที่ d/l จาก website มาตัดต่อ โปรแกรมจำพวก music magic (เก่าจัง) ถ้าไม่งั้นก็ใส่มันลงไปทั้งเพลงเลย ใช้เนื้อนี่นิดเดียว

ส่วนรูปภาพ ใช้ photoshop crop ให้ได้ขนาด 128*128 เป็น jpg คุณภาพก็ไม่ต้องสูงมากก็ได้ แต่ที่สำคัญก็คือ รูปที่จะเอามาทำเป็น background ต้องปรับค่า Hue/Saturation โดยเพิ่มค่า Saturation เข้าไปมากหน่อย ในหน้าจอคอมจะมีสีสดแบบ over แต่พอเอาไปใส่ในเครื่องแล้วสีจะสวยพอดี ถ้าไม่ปรับค่าตรงนี้ รูปสวยแค่ไหนสีก็จะไม่สดครับ
BearCat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola C380
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2005 20:12  

MrPhone ผู้เขียน:
ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นกับ Motorola C380
http://www.siamphone.com/catalog/motorola/c380.htm
อ้างถึง:
Razz
ขอวิธีการsave เสียงเรียกเข้าและรูปภาพด้วยครับ ไม่ม่คู่มือน่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2005 21:30  

oowen ผู้เขียน:
เอาเพลง MP3 ลง C380 ยังไงครับแล้วเอาไปต่อกับ WindowsXP มันถามหา Driver ครับไม่รู้จะหาจากที่ไหน ใครมีบ้างครับ
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2005 15:24  

55555 อยากได้เลยไปซื้อมา นึกว่าดีรึราคาถูกๆ ใช้ไปใช้ไปใช้มา ก้อดีจริง ไม่ผิดหวัง โมโตซี380 เสียงดังดี อยากได้เพลงไรก้อได้หมด แบบว่าตัดง่ายจริงๆ สะดวกสุดยอด
คนใช้แล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????DATA LINK
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2005 20:00  

ต้องการสายครับ
อยากทราบว่าที่บอกว่า ใช้ร่วมกับสายดาต้าของกล้องSONYได้อะครับ สายกล้องราคาเทาไร จะไปซื้อมาแล้วต่อครับ
aka0000
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2005 20:57  

มีใครเป็นเหมือนของผมบ้างอ่า เพิ่งซื้อมา แบตใช้ได้วันกว่าๆก็หมดละ
เพิ่งชาร์จเมื่อคืน กว่าจะเต็ม ตั้ง 4 ชม. วันนี้ทั้งวันคุยรวมไม่ถึง20นาที ตอนค่ำแบตเหลือแค่1ใน3เอง ซึ่งใหม่เอี่ยมจาก J-martเลยนะเนี่ย

ทำไงดีคับ??
Kes-me`
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2005 17:22  

สาย Datalink ซื้อที่ MBK ก็มีค่ะ เส้นละ 150 บาท ตอนแรกไปถามร้านนึง เขาบอกเส้นละ 350 เราก็โห อะไรอ่า ทำไมแพงจังเลยเนี่ย เลยเดินไปร้านนึงที่อยู่ฝั่งซ้ายสุดเลยเป็นห้องๆหน่ะค่ะ รานนี้อุปกรณ์เสริมเยอะมาก เส้นละ 150 บาทเองอ่ะ เหอๆ ดีนะ ไม่หลงกลซื้อร้านแรก
ตี๋เล็กน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2005 18:40  

ผมขอแนะนำซื้อสาย link ที่ ร้านอมร the old siam plaza ครับ ยาว 1.5 เมตร ราคา 120 บาท โดยซื้อสาย usb ต่อกล้อง digital ของ sony ข้างนึงเป็น usb ข้างนึงเป็น mini usb ครับ
birdhose
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : driver c380
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2005 20:43  

ให้ใช้ c650 หรือ v220 แทน ทดลองแล้วได้ผล 100%
คนใช้c380
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2005 14:42  

ต่อกล้องได้หรึปล่าว
แขก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2005 23:54  

โหลดโปรแกรมไม่ได้ซักที มีที่โหลดได้ง่ายๆ บ้างไหมคร๊าบบบ
m1234
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?? link ?????????
วันที่โพสท์ : 21 Mar 2005 21:38  

มี link สำหรับ download โปรแกรม mobile phonetools (ver 3.11h) มาฝากครับ http://www.linkdownload.com/download121.html รีบๆไปโหลดนะครับ ไม่รู้จะ link ตายเมื่อไร
คนวังหลัง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2005 20:03  

ผมกำลังเล็งมือถือเครื่องที่สอง ไม่เกิน 4000 บาท ไว้โทรออกอย่างเดียว จอสี เสียงเพราะ และมีสปีกเกอร์โฟนครับ
เพื่อนๆว่าเครื่องนี้เป็นคำตอบที่ถูกต้องของผมหรือเปล่าครับ
ราคาตอนนี้ซักเท่าไรอะครับ
ซื้อที่ไหนดี
แล้วโหลดเพลงยากหรือเปล่าครับ :oops:
เปรียบเทียบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????? Motolora c380 ??? Idea 601
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2005 23:01  

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบรุ่นนี้กับ Idea 601 หน่อยครับ ใครมีข้อมูลอะไร ไม่ว่าจะเป้นข้อเท็จจริงหรือข้อคิดเห็น ช่วยแนะนำหน่อยครับ กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะซื้อรุ่นไหน
1234...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 19:39  

รู่นนี้กับ c650 อันไหนเสียงเรียกเข้าดังกว่าแล้วเสียงเป็นโมโนป่าวครับ ตอบด่วนๆๆครับ
เพิ่งซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 12:17  

ไปดาวน์โหลดมาได้ทั้ง2ไฟล์แล้วจ้า ตามลิ้ง
แต่ Motorola.Mobile.PhoneTools.v3.11h.Final.Retail.rar เนี่ยเอาไปอัพเกรด
Motorola_MobilePhoneTools_1.23c ทำยังไงอ่ะ
แบบโง่อ่ะ
ใช้WIN ME เจ้าค่ะ
น๊อก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 13:51  

ใช้ดีไหมครับ คุนที่เพิ่งซื้อน่ะครับ บอกผมหน่อยดิ กำลังอยากไปซื้อเลย ทนมากไหม แล้วเสียงเรียกเข้าดังไหมครับแล้วคุณชื้อมาเท่าไรครับ ตอบผมด่วน!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
เพิ่งซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? ???? ????????
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 21:40  

ใช้ดีไหม>>> เท่าที่ใช้มา3วันก้อดีนะ ฝาหลังไม่ค่อยสนิทเท่าไหร่ ขยับได้นิดหน่อย
เสียงเรียกเข้าดังไหม>>>เปิดไว้ดังสุดก้อดังสนั่นดี
แล้วคุณชื้อมาเท่าไร>>>3,990 ถอยมาจากเจมาร์ท
ตอบผมด่วน!!>>>ตอบแล้ว ด่วนพอป่ะ
น๊อก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 11:57  

ขอบขุณมากครับ คุณเพิ่งซื้อ ที่มาตอบคำถามผม Laughing
ao-man
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2005 19:48  

ใครรู้ที่โหลดโปรแกรมc380ช่วยบอกด้วยนะครับ หรือถ้ามีโปรแกรมจะส่งมาที่ piyasak_ao@yahoo.co.th ก็ได้ครับ ซื้อรุ่นนี้มาใช้เขาไม่ได้แถมโปรแกรมมาด้วย ใช้สายกล้องต่อเอาน่ะครับ
ferdy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .........
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2005 04:04  

กำลังจะไปซื้อครับ j mart 3140 ราคานี้ สงสัยจะพลาดไม่ได้
dekcom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2005 03:07  

สำหรับใครที่สนใจรุ่นนี้อยู่ อยากบอกว่าคุ้มมากครับ ถ้ามี Mobile Phone Tool
ผมใช้มา 2 เดือนกว่าๆ คิดไม่ผิดเลยที่ซื้อรุ่นนี้

สำหรับ Software ผมมีทั้ง Motorola_MobilePhoneTools_1.23c_EN_2 และ Motorola Mobile Phone Tools v3.11h รวมทั้งสองแล้ว 100MB. เน็ต 56k. ส่งให้ไม่ได้จริงๆ
ผมก็โหลดมาจากเน็ตนั่นแหละ แต่ไม่รู้แล้วว่าโหลดมาจากไหน ถ้าหาไม่ได้จริงๆ จะใส่ CD ให้สนป่ะ(jeabjeab_42@hotmail.com) ขอแค่ค่าส่ง EMS

..อย่าว่าหน้าเลือดนะ เพราะไม่ได้บังคับใคร..ตอนที่ผมหามันหายากมากกกก..ตอนนั้นแผ่นละ 100 ผมก็ยินดีจ่าย..
ffff
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????????????/?????
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2006 20:14  

NoiZyndrome ผู้เขียน:
ทั่ว ๆ ไปก็ดีครับ แต่ก็มีข้อเสียอยู่บ้างเช่น ปุ่ม soft key ทั้งด้านซ้ายและด้านขวาชอบมีอาการ "เบิ้ล" เป็นประจำ กดทีเดียวแถมเป็นสองที เมนูสับสนวกวนไปหน่อย เวลาจะลบอะไรไม่เคยยืนยันคำถาม ลบทิ้งไปเลย ถ้ากดพลาดหรือปุ่มเบิ้ลก็ลบไปเลยก็มี

สำหรับ real tone ก็ใช้ nero wave editor ตัดเอาเฉพาะท่อนที่ต้องการ ถ้าให้ดีก็ใช้โปรแกรมแปลง wave เป็น mp3 โดยเฉพาะ ตั้งค่าให้เป็น 24 Kbps 22 KHz (ต่ำสุดที่เครื่องจะเล่นให้ฟังได้) ในระบบ mono จากที่เคยทำมาเพลงความยาวประมาณ 30 วินาที ใช้เนื้อที่แค่ 90 KB ครับ ไป d/l จาก wap มาเพลงนึงเสียตั้งสามสี่สิบบาท เปลืองเงินเปล่า ๆ

polyphonic ถ้าไม่ d/l จาก wap ก็ตัดต่อเอาก็ได้ เอา file midi ที่ d/l จาก website มาตัดต่อ โปรแกรมจำพวก music magic (เก่าจัง) ถ้าไม่งั้นก็ใส่มันลงไปทั้งเพลงเลย ใช้เนื้อนี่นิดเดียว

ส่วนรูปภาพ ใช้ photoshop crop ให้ได้ขนาด 128*128 เป็น jpg คุณภาพก็ไม่ต้องสูงมากก็ได้ แต่ที่สำคัญก็คือ รูปที่จะเอามาทำเป็น background ต้องปรับค่า Hue/Saturation โดยเพิ่มค่า Saturation เข้าไปมากหน่อย ในหน้าจอคอมจะมีสีสดแบบ over แต่พอเอาไปใส่ในเครื่องแล้วสีจะสวยพอดี ถ้าไม่ปรับค่าตรงนี้ รูปสวยแค่ไหนสีก็จะไม่สดครับ
หนุ่มน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ดีเกินคาด
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 08:10  

ตอนนี้ใช้ C390 เป็นเครื่องที่ 2 อยู่ครับ

ซื้อมือสองมา ใช้มา 1 เดือน ให้หูฟัง Bluetooth ด้วยพร้อมเบอร์สวย สภาพ 100 % ราคา 2900 บาท ( ราคาเท่ากับซื้อเครื่องใหม่ของ Orange แต่ไม่ต้องติดสัญญา 6 เดือน ไม่ต้องผูกมัดอะไร )

โดยรวม ต้องเรียกว่าเหนือความคาดหมายทีเดียวสำหรับเครื่องนี้

สรุปเลยนะครับ

ข้อดี

1.หูฟัง Bluetooth ; แค่นี้ก็คุ้มมากแล้วหล่ะ เรียกได้ว่าราคาแค่นี้ใจป้ำแจกมาให้ใช้

2. เสียงเรียกเข้า ; ต้องเรียกว่า กระหึ่มดีเกินตัว ผมใช้ Nero Wave Editor ตัดแต่งแปลงมาจาก CD โดยปรับถึง 192 Kbp ได้เสียงที่ใสแจ๋วดีมาก

3. การเชื่อมต่อและโปรแกรม ; เนื่องจากผมมี 2 เครื่อง คือ อีกเครื่องเป็น Motorola A780 ดังนั้น ผมเลยจะเล่นเจ้า A780 ซะมากกว่า แต่เจ้า C390 ก็ได้ผลประโยชน์คือ เนื่องจากมี Bluetooth เวลาต้องการปรับเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าก็สามารถปรับแต่งเสียงที่ต้องการและนำไปใส่ในเจ้า A780 ก่อนแล้วค่อยส่งมาให้ C390 ผ่านทาง Bluetooth เรียกได้ว่า ใช้ได้ทั้งคู่ ส่วนภาพและ Java App. ก็อาศัยเจ้า A780 ช่วย Transfer ให้ โดยเกมส์จาวา ก็หาโหลดได้ไม่เสียเงินที่ www.getjar.com ครับ มีให้เยอะมากๆๆๆๆๆ ส่วนภาพพักหน้าจอก็ไปหาเอาที่ www.freemobilefun.net , www.tagtag.com หรือ zedge.no ครับ

4.การเล่น Video และ GIF file ; ก่อนหน้านี้เคยใช้ Alcatel OT 735 (ตัวนี้ก็ชอบมากถึงมากที่สุด แต่ขายไปเพราะตัวเครื่องกินแบตแล้ว ) พบปัญหาคือ การเล่น GIF File จะกระตุกไม่ราบเรียบเหมือนที่แสดงผลบนจอคอมพ์ แต่เจ้า C390 เรียกได้ ที่คอมเล่นได้เร็วเท่าไหร่ มันก็ได้เท่ากัน ตังนั้น ตอนตั้งเป็น Screensaver จะสวยดีมาก แถมเล่น file Video ก็ทำได้ดี แม้จะไม่เนียนอย่าง samsung D410 ( เคยใช้มาก่อน ) แต่ก็รับได้

ข้อเสีย

1. ไม่สวย ; อันนี้นานาจิตตัง แต่ถ้าให้เทียบกับ Moto รุ่นใหม่ๆในราคาเดียวกันนี่ต้องถือว่าห่างกันหลายช่วง ยิ่งเป็น Samsung ยิ่งแล้วใหญ่ บอดไปพอสมควรสำหรับคนที่เน้นสวยเป็นหลักแถมยังหนาต้วย พอๆกับ A780 เลยหน่ะ แถมน้ำหนักก็อ้วนพอประมาณ ไม่ได้เบาโหวงเหมือน OT 735 ตัวเก่าที่ผมใช้

2. หน้าจอไม่สดใส ; ในขณะที่ชาวบ้านเขาขยับไป TFT กันหมดแล้ว พี่แก่ยังยึดมั่นกับ CSTN อยู่ แม้จะให้ 65,000 กว่าสีก็ไม่ช่วยอะไรมาก ต้องเข้า Photoshop เพื่อเพิ่ม Saturation พอสมควรจึงจะชัดใส แถมความละเอียดหน้าจออยู่ที่ 128x128 pixel ซึ่งถือว่าต่ำ ขนาดหน้าจอเล็ก ดังนั้นเวลาแสดงผลจึงเห็นรูปแค่นิดเดียว

3. หาโหลด Theme ไม่ได้ ; อันนี้อาจเป็นควมโง่ส่วนตัว แต่เครื่องนั้นมี Theme มาให้ก็ควรมีการปรับแต่ Theme ได้ แต่ผมพยายามแล้วไม่เห็นจะมีเวปใหนมี Theme ให้โหลดหรือปรับแต่ง Theme เอง

4.ไม่มีกล้อง ไม่มีวิทยุ ไม่มี infrared ; เอ่อ!!!!! เขาให้ Bluetooth มาทดแทน อันนี้ก็หยวนๆให้ได้น่า!!!

5.ความจำน้อย ; ไม่เหมาะหากจะซื้อมาเล่นแบบเต็มรูปแบบ แม้ตัวเครื่องจะสามารถสร้าง track list ได้ แต่ความจำแค่ 2 MB จะเอาไปทำอะไรได้หล่ะเนี่ย !!!!!

เหมาะสำหรับ

1. ใช้เป็นเครื่องที่ 2 ; เพราะถ้าคุณต้องการใช้ function เต็มรูปแบบ ก็น่าจะมี PDA Phone เป็นเครื่องหลัก ตัวนี้เอาไว้โทรออก-รับสาย ก็พอ แต่คุณก็สามารถ Enjoy กับมันได้เหมือนผมเพราะการส่งข้อมูลผ่าน Bluetooth จะช่วยให้ง่ายเวลาต้องการปรับเปลี่ยนอะไรในเครื่องส่งผ่านจากเจ้า PDA Phone มาให้ซะเลย

2. เหมาะสำหรับผู้ที่มีกำลังทรัพย์น้อยแต่อยากได้เครื่องที่มากประโยชน์ ; แม้จะขาดกล้องกับวิทยุ แต่การชดเชยด้วย Bluetooth และเสียงเรียกเข้า MP3 ก็ทำให้คุณเท่พอตัว เพราะนอกจากจะสามารถเชื่อมต่อข้อมูลกับเครื่องหรูอื่นๆผ่าน Bluetooth แล้ว คุณจะยังมี Headset ใช้ ชนิดพวกของหรูต้องตาร้อนพอสวมควร

3. เหมาะสำหรับคนที่โทรออก-รับสาย เป็นอย่างเดียว ; จากการสังเกตุแล้วพบว่ามีกว่า 50 % ของคนไทยที่ซื้อมือถือหรูหรามาเพียงเพื่อสิ่งนี้ เช่นคนรู้จักคนหนึ่งซื้อ N70 เพราะถ่ายรูปสวยและเสียงเรียกเข้า MP3 ( อยากจะบ้าตาย !!! ) แต่การใช้งานอื่นๆกลับมืดสนิท ถ้าคุณไม่ใช่คนยึดติดความหรูหราอะไรแต่ต้องการมือถือเพื่อใช้งาน ตัวนี้ก็ตอบสนองได้เต็มที่

นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ข้อแนะนำอะไรก็ช่วยบอกด้วยครับ จะรออ่าน ..... Very Happy
โจคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ดีเกินคาด
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2006 01:07  

ขอบคุงคับคุงหนุ่มน้อย ว่าแต่ถ้าเอาเพลง Mp3ของ Nokia7610ส่งทางบลูตู๊ดไปยังเจ้าc390ได้ไหมครับ ผมเพิ่งซื้อมาเอง
kunyong
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : motorora c380
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 20:47  

หาซอฟแวของเครื่อง 380 อยุ๋อะครับที่ข้างบนๆให้มาลิ้งเน่าหมดแล้วใครมีโปรช่วยส่งมาที่เมล
kunyong_1@hotmail.com หรือ MSN คุยกันได้ครับช่วยหน่อยนะครับโหลดเพลงมาเสียตังตั้งหลายบาทแหนะ
m_c380
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอ driver modem และ usb
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2006 12:23  

ขอ driver modem และ usb

ถ้าใครมีกรุณาส่งมาให้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
m_keta@hotmail.com
SUT university
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : C380
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2006 14:27  

หาซอฟแวร์ของเครื่อง 380 อยู่อะที่ข้างบนๆให้มาลิ้งเสียหมดแล้วใครมีโปรแกรมช่วยส่งมาที่เมลล์ b4706120@hotmail.com นะค่ะ จะเป็นพระคุณมากค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ Razz Rolling Eyes Wink
kunyong
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : หาซอฟแวร์ของเครื่อง 380
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2007 20:32  

ใครก็ได้อัพโหลดให้ทีครับ ใครมีช่วยหน่อยนะ อยากได้อย่างแรง
- ใครมีกรอบรุ่น c380 นี้ติดต่อมาครับ kunyong_1@hotmail.com เมลหรือ (MSN)
pasin
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
หัวข้อ : c380 ต่ออินเตอร์เน็ตได้ไมครับ
วันที่โพสท์ : 04 May 2007 16:22  

ใช้รุ่น c380 ต่ออิเตอร์เน็ตได้ไมคับ เมื่อต่อสาย ดาด้า แล้ว ใครรู้ช่วยตอบมาทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ???? Rolling Eyes Rolling Eyes
pasin
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
หัวข้อ : โหลด ไดเวอร์ ไม่ได้เลย
วันที่โพสท์ : 04 May 2007 17:51  

ทำไมโหลด ไดเวอร์ c380 ไม่เห็นได้เลยทั้ง2 ตัวเลย!! มีเว็บตัวอื่นอีกไม ใครก็ได้ช่วยบอกที่นะครับ?????
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: