Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 K750 เสียง เบามากกก ช่วยผมหน่อยครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 18 / เข้าชม: 5641
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : K750 เสียง เบามากกก ช่วยผมหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2008 23:10  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือว่า เพิ่งซื้อมาอะครับ มือ2

ลองเล่น MP3 ดูเบามากๆครับ กับลำโพงเครื่อง ringtone ก็เบามากๆ(เมือเที่ยบกะ300)

แต่ว่า ก็เข้าใจว่า ลำโพง 750 ดูเล็กกว่าK300 แต่ขนาดนั่งอยู่คนเดียว ในห้อง เงียบๆ

เปิด เสียงจนสุด ยัง แทบไม่ใด้ยินอะครับ ถ้าวางห่างๆ ต้องเงี่ยๆ หูฟังไม่ก็เอามาแนบ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ถ้าคำถามแนวๆ นี้ มีคนถามมาเยอะแล้ว ก็ขออภัยนะครับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2008 23:33  

เฟิร์มแวร์ตัวไหนครับ .......... ถ้าเป็นตัวล่าสุดเสียงจะห่วยมากๆครับ .... และไม่เพราะเอาซ่ะเลยเวลาออกลำโพง และเบามากด้วย Very Happy
momokoz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2008 17:24  

ตัวไหนจำไม่ใด้อะึครับชื่อมันยาว เลยไม่ใด้จำแฮะๆ

แต่ที่แน่ๆ เมื่อบ่ายลองอัพเอาเองแล้ว อะครับ และแน่นอน มันผิดผลาดประัการใด้่ผมก็ไม่ทราบ ตอนนี้ เลยเป็นที่ทับกระดาษชั่วคราวอะครับ

ถ้าไปอัพที่0นี้ ต้องเป็น0ล๊อกเล่อย่างเดียวเหรอครับ 0 โซนี่ทั่วๆไปใด้หรือปล่าวอะครับ

และถ้าต้องเป็น0ล๊อกเล่ นี้ในเขตุปริมลทล ที่ไหนไกล้สุดอะครับ ขอคำแนะนำด้วย

ขอบคุณมากๆครับ Surprised
momokoz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2008 17:32  

อีกเรื่องนะครับ ถ้าจะเปลี่ยน ตัวหน้ากากเครื่องนี้ 750ทำใด้หรือปล่าวอะครับ เพราะมันถลอกมากๆเลย Shocked

(ตามสไตล์sonyเขาหละเรื่องสีลอกนี้เป็นกันหมดเลย ทั้งwalkman กล้อง มือถือแต่ก็เข้าใจว่า เขาใช้ทำสีแบบ ไรสารตะกั่วหรือรักษาส่งแวดล้อมอะไรสักอย่างเนี่ยแหละ Surprised )

และถ้าใด้ ราคาจะตกประมาณเท่าไหร่อะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ Wink
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2008 22:46  

เปลี่ยนกรอบได้ครับผม ........... ราคาไม่น่าเกิน 1000 บาท ( ของแท้ )

เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ ผมว่าอย่าไปอัพมันเลยครับ ห่วยสุดๆ เสียงนี่รับไม่ได้ ........ ไม่ว่า 0 หรือ ล๊อกเล เขาก็อัพ FW ลงไม่ได้ครับ อัพได้แต่ตัวล่าสุดอย่างเดียว ...... Very Happy
momokoz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 09:05  

อ๊าขอบคุณมากๆเลยนะคร้าบ

เดียววันนี้ จะไป0โซนี่แหละครับ เพราะคงไม่มีทางเลือก จริงๆ แล้วเพราะ ตัวที่ใช้อยู่ ไม่ใช่ตัวไหม่ แต่ เสียง เบามากๆ ขนาดนั้นมันผิดปกติแน่นอน แต่ อัพตัวล่าสุด ที่คุณว่านั้น
ก็ คง ต้องจำทน Sad แฮะๆ อีกอย่างผม ไม่ค่อยชอบเปิด ลำโพงด้วยแหละครับ คงไม่เป็นไร
ขอให้อาการแปลกๆ อย่างหน้าจอรวน เมนูหายอะไรแบบนี้ มันไปด้วยก็พอ เหอๆ

กรอบตั้ง1000นึงแหนะ โถ่ๆๆๆๆ K300 ให้เอาไปขาย ยังไม่ใด้ 1000นึงเลยเหอๆ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำตอบ Very Happy
Monkeyshock Kiki
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 13:06  

maytee ผู้เขียน:
พอดีเพื่อนผมได้แปลงร่าง K750i เป็น W800i และเปลี่ยนไปใช้ Acoustic WOW II Live Hardcore ของคุณ Blackice และได้ลองกดโทรออกไปที่เบอร์ 181 (ฟรี) เพื่อทดสอบฟังเสียงจากหูฟังที่ตัวเครื่องดู ผลที่ได้คือเสียงจากปลายสายเบากว่า W810i ที่ใช้ Acoustic ตัวเดียวกันมาก (เร่งเสียงสนทนาจนสุดทั้งคู่)

ผมจึงได้หาข้อมูลใน google ดูว่าจะมีวิธีที่เพิ่มเสียงหูฟังที่ตัวเครื่องมั้ย จึงได้เจอไฟล์นี้เข้า handset_0_call.apf (จำไม่ได้ว่าเอาจากเวบไหน) ซึ่งทำมาสำหรับแก้ปัญหาเสียงจากหูฟังที่ตัวเครื่องเบา จึงอยากจะนำมาแบ่งปันคนที่กำลังประสบปัญหานี้อยู่ครับ หรือจะใช้ไฟล์ที่คุณ Blackice เคยทำไว้ให้สำหรับ K750i ก็ได้เช่นเดียวกันครับ handset K750i.zip

สำหรับ W810i ให้นำทุกไฟล์ใน Black Ice Acoustic Pack ไปใช้ได้เลย

สำหรับรุ่นอื่นๆ ที่ใช้ .zapf เช่น K550i K790i W610i W880i ฯลฯ สามารถนำไฟล์ Original ของรุ่นต่างๆ จาก IFS.zip ไป Apply ใช้ได้ครับ (มีทั้ง Acoustic และ Camera Driver) หรือไปหา Acoustic และ Camera Driver แบบโมแล้วได้ที่ http://forums.se-nse.net/index.php?showforum=80

ก่อนจะปรับแต่งมือถือใดๆ ก็ตามควรจะ Backup GDSF อย่างน้อย 1 ครั้งดังนี้ครับ
1) เปิด XS++ กดปุ่ม Connect

2) กดปุ่ม C ที่มือถือค้าง และเสียบสาย USB รอ 1-2 วินาทีและปล่อยปุ่ม C ออก (ขั้นตอนนี้จะต้องติดตั้ง USB Flash Driver ให้เรียบร้อยก่อน)

3) เลือก GDSF และ Backup GDSF

วิธีอัพแบบง่ายที่สุดคือใช้ XS++ ตามนี้ครับ
1) สร้างโฟลเดอร์ \ifs\settings\acoustic ไว้ภายใต้ \files_to_upload (ดูรูปประกอบ)

2) นำไฟล์ handset_0_call.apf (หรือทุกไฟล์ที่อยู่ใน handset K750i.zip) ไปไว้ที่โฟลเดอร์ \acoustic ที่สร้างไว้ในข้อ 1)

3) เปิด XS++ กดปุ่ม Connect

4) กดปุ่ม C ที่มือถือค้าง และเสียบสาย USB รอ 1-2 วินาทีและปล่อยปุ่ม C ออก (ขั้นตอนนี้จะต้องติดตั้ง USB Flash Driver ให้เรียบร้อยก่อน)

5) เลือก FSX และ Start FSX

6) ปิดโปรแแกรม ถอดสาย และลองทดสอบดูครับ โทรไปที่ 181 ก็ได้

XS++ เพิ่มเติม

วิธี Flash Firmware, FS และ Custom โดยใช้ XS++

หรือ http://forums.se-nse.net/index.php?showtopic=16148

1) Converting to CID52 (if required) - สามารถอัพมือถือ DB2020 CID49 51 เป็น CID52 ได้

2) Backing up GDFS - Backup GDSF เพื่อความปลอดภัย

3) Flashing the firmware - สามารถ Flash Firmware และ FS ของมือถือ CID36 49 51 52 ได้

4) Customizing your phone - ใส่ Custom ไฟล์ได้เกือบทุกรุ่นทุก CID มีของไทยให้ด้วย (สะดวกมากๆ สำหรับคนที่ชอบ Flash FS หรือเปิดเครื่องแล้วเจอ Configulation error...)

5) Uploading files via FSX *optional* - อัพโหลดไฟล์ใส่มือถือได้ (ต้องวางให้ถูกโฟลเดอร์และไฟล์ที่อัพโหลดจะไปแทนที่ไฟล์เดิมในมือถือ)

ดูข้อมูลผู้พัฒนา XS++และ Download เวอร์ชั่นล่าสุดได้ที่ http://forums.se-nse.net/index.php?showtopic=16338

ลองทำตามนี้ดูครับ
เครดิต พี่เมธี เวบ seclub.com ครับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 13:15  

ใช่ครับ .....ท่าน จขกท มีอีกวิธีที่จำทำให้เสียง K750i กลับมาสดใสดังเดิม คือการ โมเสียงครับ ........ให้เป็น W800i .......ลองดูครับ ได้ผลจริงๆครับ Very Happy แถมยังใส่กรอบของ W800i ได้พอดีอีกด้วย Very Happy
momokoz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 19:29  

ม่ายอาวแล้วค้าบ

เอาไปร้านวันนี้ บอกว่า มันไม่ใด้ เป็น ทีี่SW อย่างเดียว แต่ว่า เกิดอัคคีภัย

ข้างใน หมดไปอีก700 รวมราคาเป็น 3700 อีกนิ้ดเดียวก็ ใด้ ของไหม่นะเนี่ย

ที่ชาจร์ แท้ผมตี สัก1000 หน้ากากไหม่ 1000 หูฟังแท้ๆ 1000 เบ็ดเส็จร์ 6700โอ้ย
ลมจะใส่ราครของไหม่เลย

ที่ร้านเขาบอกว่าเกิดจากคอมเรา ไฟมันแรงเลยทำให้ช๊อต แต่ไหง ผมเสียบกะ เครื่องอื่นไม่เห็นเป็นไรเลย Wอะไรสักอย่างเนี่ยแหละครับ ของพ่อผม กี่ทีๆ ไม่เห็นเป็นไร

แต่ว่าก่อนนี้ ผมจะอัพ Fwเอง ผมใด้ลอง ซิงค์กะ outlook ดูก็มะเห็นเป็นอะไรเลยอะครับ

ทุกๆท่าน คิดว่า ผมควร จะลองเสี่ยงเสียบ อีกทีดูหรือปล่าวครับ เพราะ ถ้าใช้แค่การด์รีดเดอร์
มันจะ มีวิธี ซิงกะ outlook หรือปล่าวอะครับ

ส่วนเรื่องเสียงเบา ผมตัดใจแล้วครับ ไม่คิดให้ดีเอง เดียวก็ต้องซื้อนั้นซื้อนี่ สรุปถ้ามันเจ้งขึ้นมา
(ก็เสร็จตูออกเครื่องไหม่)ไปๆมา น่าซื้อของไหม่ดีกว่า แง่ๆๆ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆนะครับ

"วันหนึ่งเด็กชายกันเอาK750เสียบคอมแล้วบูม!!!!!!!!! เกิดกลายเป็นโกโก้ครันช์"(คนละเรื่องและแฮะๆ)
momokoz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 19:35  

น่าน โพสเมื่อกี้ เส็จร์ เสียบต่อไฟชาจร์ไม่เข้า แล้ว โอ้ยปวด Head! Evil or Very Mad

ตาย สงใส ต้องออก wall charge ของแืท้อีก จัดไป อีก1000 รวมเป็น 4700

ช่วยลุ้นผมหน่อยครับ อีกนิสเดียว2000 ก็จะราคาของไหม่แล้ว
ช่วยด้วย!!!!!!!!!!!!!!!!!! ฮือออออ Crying or Very sad
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 20:42  

k750iมือหนึ่งราคา3900บาทเองไม่ใช่หรอครับ

ราคาที่ไปซ่อมมารวมๆแล้วซื้อK790iมือสองได้สบายเลยนะนั่น
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 21:23  

K750i มือ 1 หาตัวแทบไม่เจอแล้วครับ ......... แต่ ราคาล่าสุด มือ 1 ก่อนที่จะหาตัวไม่เจอ อยู่ที่ 5000 ครับผม ....... Very Happy ที่ร้าน MBK .....
momokoz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 23:08  

โอ้ย อ่านแล้ว ลมจะใส่

แต่ว่า ทำไมๆๆๆๆๆ ในเว็บ blisster ลง6090 ตายจิง ไม่ใช่แค่อีก2000ดิครับ อีก1000เดียวเลย

นึกแล้วแค้น ยิ่งมาอ่าน ความจริงที่ว่า ของป้ายแดง 3900 หรือ ไม่ก็ 5000

ยิ่งคิดยิ่งแค้น Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad

คอยดูนะ พังเมื่อไหร่ พ่อจะซื้อ Kไม่ก็ C ตัวที่แพงสุดเลยเอ้า! Twisted Evil
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2008 10:31  

I PLAY STAGEA ผู้เขียน:
โอ้ย อ่านแล้ว ลมจะใส่

แต่ว่า ทำไมๆๆๆๆๆ ในเว็บ blisster ลง6090 ตายจิง ไม่ใช่แค่อีก2000ดิครับ อีก1000เดียวเลย

นึกแล้วแค้น ยิ่งมาอ่าน ความจริงที่ว่า ของป้ายแดง 3900 หรือ ไม่ก็ 5000

ยิ่งคิดยิ่งแค้น Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad

คอยดูนะ พังเมื่อไหร่ พ่อจะซื้อ Kไม่ก็ C ตัวที่แพงสุดเลยเอ้า! Twisted Evil

เอิ๊ก ๆ ๆ Very Happy Very Happy
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2008 16:13  

ส่วนใหญ่มือถือมือสอง ถ้าไม่ใช่คนรู้จักจริงๆ ผมว่าอย่าไปซื้อเลย เพื่อนผมก้โดนมาครับ ล่าสุดw800iซื้อมา4000มานดีใจว่าถูก หารู้ไม่ว่า เที่ยมทุกชิ้นส่วน ไม่ว่าจะเป็น ไฟส่อง ฝาปิดเลน
บอดี้ ถ้าเมนต์บอร์ด ทำเทียมได้ผมว่ามานก็ใส่ของเทียมมาให้ด้วย กรายเป็นมือถือซีรีย์กระเทียมไปเลยครับ
inwdewkung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2008 21:06  

kannm ผู้เขียน:

เครดิต พี่เมธี เวบ seclub.com ครับ

อ่า อันนี้เฉพาะเสียงพูดครับ

ถ้าลำโพงหลังจะเป็น farfield_x_xxxxx.apf
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2008 10:37  

Dores_at_Seclub ผู้เขียน:

ถ้าลำโพงหลังจะเป็น farfield_x_xxxxx.apf

ตามมากะเขาด้วยหรอคับ

ตรงนี้แหละครับ บ้านอีกหลังของผม

เอ๊ะ หรือว่าเราตามเขามา หว่า.. Laughing Laughing

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Monkeyshock Kiki เมื่อวันที่ 07 Mar 2008 11:03; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2008 10:39  

เออ....ใช่ ...ฮิ..

ลำโพงหลังมันต้องเป็น farfield_x_xxxxx.apf

จริง ๆ

ไม่งั้นก็ลอง ลง wow ดูไหมครับ เวอร์ชันไหนก็ได้

ของผมมันยังดังกระแทกหู เลยคับ
inwdewkung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2008 15:48  

Dores_at_Seclub ผู้เขียน:

ตามมากะเขาด้วยหรอคับ

ตรงนี้แหละครับ บ้านอีกหลังของผม

เอ๊ะ หรือว่าเราตามเขามา หว่า.. Laughing Laughing

มาช่วยเค้าตอบหละคับ

ส่วนมากผมอยู่ seclub กับ esato อันหลังฝรั่งถามปวดหัวมากมาย แต่ไม่ได้ใช้ล็อกอินชื่อนี้นะครับ Laughing
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: