Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 สอบถามเรื่อง ซื้อ SE มือสองครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 5289
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : สอบถามเรื่อง ซื้อ SE มือสองครับ
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2008 07:33  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอจะมีวิธีเช็คมั้ยครับ ว่าเปิดเครื่องครั้งแรกเมื่ไร หรือ โทรไปแล้วกี่นาที

ขอบคุณครับ
Red_Machine
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: สอบถามเรื่อง ซื้อ SE มือสองครับ
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2008 15:11  

Mbell ผู้เขียน:
พอจะมีวิธีเช็คมั้ยครับ ว่าเปิดเครื่องครั้งแรกเมื่ไร หรือ โทรไปแล้วกี่นาที

ขอบคุณครับ

ตรงหน้าจอปกติ ให้กดปุ่ม ขวา ดอกจัน ซ้าย ซ้าย ดอกจัน ซ้าย ดอกจัน
แล้วมันจะขึ้นเมนูมา ดูที่ทดสอบบริการครับ มันจะให้เราเทสระบบของเครื่องได้ และตรงล่างสุด
ตรง ค่าโทรทั้งหมด มันจะบอกเวลาที่ใช้สายมาทั้งหมดครับ
suriko
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
หัวข้อ : Re: สอบถามเรื่อง ซื้อ SE มือสองครับ
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2008 14:26  

Red_Machine ผู้เขียน:
Mbell ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

ตรงหน้าจอปกติ ให้กดปุ่ม ขวา ดอกจัน ซ้าย ซ้าย ดอกจัน ซ้าย ดอกจัน
แล้วมันจะขึ้นเมนูมา ดูที่ทดสอบบริการครับ มันจะให้เราเทสระบบของเครื่องได้ และตรงล่างสุด
ตรง ค่าโทรทั้งหมด มันจะบอกเวลาที่ใช้สายมาทั้งหมดครับ

สมมุติว่าผมซื้อกำลังจะซื้อมือสอง แล้วจะทราบได้อย่างไรครับ ว่าอุุปกรณ์ ที่ให้เรามาเป็นของแท้ หรือว่าของปลอม เช่น หููฟัง หรือว่า แบต แล่้วจะดููจากตรงไหนครับว่าเครื่อง มีการซ่อมแล้ว
inwdewkung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2008 15:58  

เรื่องอุปกรณ์ ของแท้กะของปลอมมันแตกต่างกันหลายจุดครับ ก็ต้องดูก่อนว่าต้องการซื้อรุ่นอะไร แล้วค่อยมาดูอุปกรณ์ แต่ที่เห็นชัดๆ เลยก็คือ โลโก้ SE มันจะไม่กลม และมันจะเบี้ยวๆครับ

ตรงแจ็คหูฟัง (ตรงที่เป็น3.5mm) ของแท้ตรงห่วงๆ ที่มันมี2อันอ่ะครับ จะเป็นสีเขียว ของปลอมสีดำ

ตรง fast port ถ้าเป็นหูฟัง บางรุ่นอาจไม่มีรูปหูฟังนะครับ เช่น HPM-82

เครื่องซ่อม ต้องมีตำหนิครับ หรือไม่ก็ต้องแกะหน้ากากออกมาดู ถ้าซ่อม มันจะมีกาว หรือพวก เทป2หน้าครับ (อันนี้ของแท้บางรุ่นก็มี ดูที่น่าจะเป็นไปได้สุดๆ ครับ)

ดูจอ มี dead/hot pixels รึเปล่า ถ้ามี ไม่ควรอย่างยิ่ง

จอสีไม่สดใสต่างกับของแท้ ถ้าเขาไม่ได้โมดิฟายมาก็อาจเป็นของเสียครับ

รอคนอื่นมาต่อ ดีกว่า
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2008 01:44  

เดี๋ยวนี้ใช้วิธีสังเกตแบบเก่าๆไม่ได้แล้วครับ ...... เพราะของ ปลอมเกรด AAA ... นี่เหมือนกันทุกจุดครับ....คนชำนาญยังดูแทบไม่ออก ..ถ้าไม่ได้ฟังเสียง ..... เพราะถ้าได้ฟังเสียงแล้วจะรู้ครับว่า ปลอมหรือแท้ เพราะต่างกันครับ ....... หุฟัง โซนี่ ถ้าเป็นของ W แท้ ....เสียงเบสจะแน่น ตึบๆเลยครับ ของปลอมเหมือนแค่ไหน แต่เสียงเบสยังไม่ได้ครับห่างอยู่เยอ่ะ Very Happy
Bee(TM)
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2008 08:34  

โทรไปแล้วกี่นาที ตรวจสอบโดยทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้ครับ
>*<<*<*

> = เลื่อนปุ่มบังคับทิศทางหรือจอยสติ๊กไปด้านขวา
< = เลื่อนปุ่มบังคับทิศทางหรือจอยสติ๊กไปด้านซ้าย

* = ปุ่ม *

จากนั้นเข้า Service tests เข้าไปที่ Total call time ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: