Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากทราบค่ะ ... ไม่รู้จริง ๆ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 4014
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อยากทราบค่ะ ... ไม่รู้จริง ๆ
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2007 15:02  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือ จะซื้อโทรศัพท์เป็นของขวัญวันเกิดให้น้องอะค่ะ

ดู ๆ อยู่ ระหว่าง SE w810i , w610i กับ อีกฝั่งนึงก็ของ Nokia N72 อะค่ะ

เน้นถ่ายรูป,ถ่ายวิดีโอ อะค่ะ

อ่อ แล้วอยากทราบว่า หน้าจอของแต่ละรุ่น มันขนาดกี่นิ้วบ้างอะค่ะ

ส่วนคุณสมบัติอื่น ๆ โดยรวม ขอให้ ok ก็พอแล้วอะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
เหมียวหง่าว
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: อยากทราบค่ะ ... ไม่รู้จริง ๆ
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2007 15:17  

knes ผู้เขียน:

เน้นถ่ายรูป,ถ่ายวิดีโอ อะค่ะ

ถ้าถ่ายวีดีโอด้วยก็คงต้องยกให้ N72 ล่ะครับ เพราะขนาด CIF สามารถนำไปอัดลงแผ่น VCD แล้วพอดูได้

w810i , w610i 2 รุ่นนี้ยังถ่ายวีดีโอได้เน่ามากๆ และหน้าจอเล็ก(1.9") แต่ได้เปรียบเรื่องของการถ่ายภาพทั้ง AF Macro จึงทำให้ภาพดูมีมิติกว่า และถ่ายภาพใกล้ๆได้ และเสียงดีกว่า N72

แต่ N72 ในภาพรวมทั้งถ่ายกล้อง-เพลง ถือว่าน่าพอใจอยู่ ฟังชั่นออกกาไนซ์เซอ โปรแกรมเอกสาร รูปทรงที่ถูกใจวัยรุ่น(ใช้กันเกร่อ) เป็นรุ่นนึงที่เป็นยอดนิยมของซีรี่ย์ N อีกทั้งหน้าจอที่ใหญ่พอสมควร(2.1")

ก่อนใช้ซิมเบี้ยนแนะนำให้ศึกษาก่อนจาก http://board.siamphone.com/viewforum.php?f=67 ครับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2007 18:50  

N72 เรื่องถ่ายรูป ยังสู้ W810 กับ W610i ไม่ได้ครับ รูปถ่ายดูในจอยังไม่สวยเลยครับ แต่เรื่องถ่าย วีดีโอผมไม่เถียง ของมันแน่อยู่แล้ว แต่ถ้าข้องใจเรื่องถ่ายภาพว่า เน่ากว่าจริงมั้ย จะมาหาผมก็ได้ครับ หรือให้ส่งรูปถ่ายให้ดูก็ได้ครับ ว่าห่วยแค่ไหน ถ้ามาเจอตัวผมจะถ่ายให้ดูกันจะๆเลยครับว่าห่วยกว่าจริงมั้ยจะได้ไม่มีข้อสงสัยครับ เพื่อนผมใช้ N72 อยู่ เดี๋ยวขอมันถ่ายก้ได้ เอาแบบว่าปรับโหมดแบบสุดๆ ถ่าย แล้วล้างมาดุกันจะๆ ยืนยันหัวเด็ดตีนขาดเลยครับเรื่องถ่ายภาพ เจอมากับตัวเลยครับ ( N70 คิดว่าจะดีครับตอนแรก ยืมเพื่อนถ่ายรูปงานเพื่อจะเอาไว้ให้ลูกค้าดู เพราะมือถือผมแบตหมด ถ่ายมาปรากฎว่าสงให้ลูกค้าดู ลูกค้าโทรมาบอกว่าดุไม่ออกภาพไม่ชัด ผมเลยไปดูที่คอมปรากฎว่าภ่าพห่วยสุดๆ ตอนส่งให้ลุกค้าไม่ได้ดูที่คอมก่อนส่ง ต่อคอมแล้วเอาไฟล์ภาพส่งไปเลย ต้องกลับไปงานอีกครั้ง เอา K750i ของผมไปถ่าย ส่งให้ใหม่ถึงจบงาน ) อยากให้ไปลองถ่ายเครื่องจริงๆเลยครับ เปรียบกันจะๆ ที่ห้างบางที่เขามีเครื่องจริงๆให้ลองครับ เทียบกันไปเลย
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2007 22:41  

เอาเป็นว่าดูตัวอย่างภาพถ่ายจาก N72 จริงๆดูก่อนดีกว่า (ลืม มีกล้องหน้าใช้ถ่ายตัวเองเล่นได้)
กำลังเล่น hi5 เลยคิดถึงกล้องหน้า หุหุ
http://www.gsmarena.com/nokia_n72-review-105p4.php
http://www.siamphone.com/review/2006/nokia/n72/page.htm
ชอบหรือไม่ชอบค่อยตัดสินใจอีกที Smile
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2007 02:19  

ทำมัยรูปที่ถ่ายจริงห่วยกว่าในที่ดูจากเวปเอามาโชว์อีก ดูในนี้ไม่ได้อะไรหรอกครับ ลองเอามาถ่ายจริงๆดีกว่า จะได้เห้นแบบจริงๆ ว่ารูปถ่ายเครื่องจริงกับในคอมเอามาลงแตกต่างกันมาก ( เหมือนโดนแหกตา ) สีไม่ได้สวยเหมือนในเวปหรอกครับ ถึงแต่งภาพมาใครก็ดูไม่รู้ ไปลองถ่ายเครื่องจริงเลยดีก่า จะพูดไม่ออกครับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2007 12:16  

[quote="Oro ro"]เอาเป็นว่าดูตัวอย่างภาพถ่ายจาก N72 จริงๆดูก่อนดีกว่า (ลืม มีกล้องหน้าใช้ถ่ายตัวเองเล่นได้)กำลังเล่น hi5 เลยคิดถึงกล้องหน้า หุหุ

...มันมี กล้องหน้าซ่ะที่ไหนกันครับ ผลิตปี พ.ศ ไหนหรือครับ เล่นมาไม่เคยเจอ Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2007 12:18  

อ่ะนะ ผมก็เคยใช้ N71 ที่โมดูลกล้องตัวเดียวกับ N72 ยืนยัน(นอนยันด้วย)ว่ารูปถ่ายเว็บรีวิวกับถ่ายจริงมีความเหมือนกัน EXIF dataยังอยู่ในภาพเลย เคยส่งรูปให้คนที่ในบอร์ดนี้แหละดูเทียบกับมือถือ SEที่ใช้ ยังพูดว่าไม่ต่างกันมาก

เว็บรีวิวรีวิวมาร้อยรุ่นครับ คงไม่มีเวลาที่จะเข้าข้างใครหรือมีส่วนได้ส่วนเสีย, ตกแต่งภาพ, แหกตาคน ลองเสริจข่าว Sony Ericsson Lied About Its K850i Captures Quality ดู เพราะพี่แกเล่นเอาภาพกล้องSanyo มาลงว่าถ่ายจาก K850i ดู นั่นล่ะแหกตาของจริง ทำเอาผมรู้สึกไม่ดีกับ SE เลย

แต่กล้อง N72 ตอนนี้แค่พื้นๆ ไม่ได้ดีมากครับ ถ่ายเล่นๆได้
(เบี่ยงประเด็นจาก Sony Ericsson 'Walkman' & 'Cybershot' Community มากแล้วเนี่ย หุหุ)

มึนๆครับ สับสนกะ N70 ลืมๆ
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 03:44  

ถ้าจะให้ผมแนะนำ (ถึงจะถามไปนานแล้วก็เถอะ) ผมอยากให้ซื้อ N72 อะครับ

วัยรุ่นส่วนมากเล่นคอมเยอะ ฉะนั้นจึงน่าจะมีลูกเล่นในการลงโปรแกรมให้เค้าหน่อย

และเค้าเน้นถ่ายรูปและถ่ายวีดีโอ เพราะฉะนั้น การตัดสินคดีที่ถูกต้อง จึงควรตัดสินให้ N72 เพราะ W ถ่ายวีดีโอแย่เหลือเกิน ในขณะที่ N72 ภาพถ่ายไม่ได้แย่มากมายอะไร อย่างน้อยก็ 2 ล้านพิกเซล พอโอเค
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: