Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ***จะลองงเปลี่ยนมาใช้ se ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ***

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 9 / เข้าชม: 4258
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ***จะลองงเปลี่ยนมาใช้ se ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ***
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2007 10:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือ เดิมใช้โนเกีย3250 ชอบฟังเพลงและก็หูฟังแบบin ear
กะจะลองเปลี่ยนมาใช้ se
แต่ไม่รู้จะเลือกรุ่นไหนดี
งบไม่เกินหมื่น
ที่สนใจก็มี

w850 เป็นรุ่นที่เคยชอบมากก
เห็นว่าราคาตอนนี้ลงมาเยอะ
แต่จากที่อ่านๆเหมือนจะมีปันหาเยอะพอควร

k770 ราคาไม่แพงมีพี่ที่ร้านเค้าแนะนำ
แต่ไม่ค่อยชอบบอดี้เท่าไหร่

k790 ถึงจะเก่าไปนิดแต่ก็ชอบหลายๆอย่างเลย

แล้วพวก k นี่ให้หูฟังแบบไหนคะถ้าต้องเปลี่ยนจะราคาประมานเท่าไหร่

ถ้าพี่ๆมีรุ่นอื่นแนะนำก็ได้นะ
ขอบคุนล่วงหน้านะคะที่ช่วยแนะนำ><
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2007 22:32  

W850i แฟนผมใช้อยู่ครับ เสียงดี เมมให้เยอ่ะ 1 กิ๊ก เป็นเมมแบบเก่าราคาไม่แพง จุได้สูงสุด 4 กิ๊ก หูฟัง แบบไม่ต้องไปซื้อเปลี่ยน ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าชอบฟังเพลงแบบสุดๆ ไปซื้อ HPM 75 มาเปลี่ยนรับรอง จะรักมันแบบสุดๆ ผมไม่ได้โม้แต่ลองดูแล้วจะรู้ครับ แต่อย่าไปหวังเรื่องกล้องมากนัก ห่างชั้นกับ K790i มากพอดู แต่เรื่องเพลง โนเกีย มิวสิค อีดิชั่นก็สู้ไม่ได้ครับ เสียงออกลำโพงดังสู้โนเกียไม่ได้ แต่ก้ดังพอสมควร เสียงเรียกเข้าดังพอสมควรและใส เสียงดีครับ หน้าจอสวยไม่เท่า K790i เพราะจะไม่ค่อยสดใสมากนัก แต่ถ้า K790i กล้องแจ่มสุดๆ ปิดไฟมืดสนิทก็ถ่ายได้ครับเหมือนเปิดไฟ เสียงเพลงพอสูสีกับ W ถ้าใช้หูฟังของ W แต่ เบสไม่ดีเท่า แต่ขนาดเครื่องค่อนข้างใหญ่ ผู้หญิงบางคนใช้ไม่ถนัด เช่น แฟนผม ใช้นานๆบางคนมีปัญหาเรื่องฝาครอบเลน หลวม ก็หลีกปัญหาไปใช้ K810i แทนก็ได้ แต่ภาพถ่าย K790i ดีกว่า K810i นิดหน่อย ( ลองถ่ายแล้วไปล้างดูจะเห็นชัดเจน ) แต่คุรเน้นฟังเพลงเป็นหลักผมว่าลองพิจารณา W850i หรือ W610i ดูก็ได้ครับ W880i ดันไม่มี FM ซ่ะได้

หูฟังของ โซนี่ ถ้าจะเปลี่ยนผมแนะนำให้ไปซื้อที่ 0 ดีกว่าครับ ราคาแพงแต่ได้ของแท้แน่ๆ ดีกว่าไปเสี่ยงเอาที่อื่นราคาไม่ต่างเท่าไหร่ หูฟังดีๆก็มี HPM 70 ( แบบที่แถมมากับ รุ่น W ) ราคาก้ประมาร 1200-1300 และก็ HPM 75 ( เสียงดีสุดๆตัวนี้ ) ราคา 1600-1700 แต่ถ้าชอบฟังแบบออกลำโพงกระหึ่มๆ ก็ซื้อ ลำโพงแยกได้ แค่แบบที่แถมมากับ W850i นี่ก็เสียงดังสดใสแบบสุดๆแล้วครับ เปิดเสียงดังสุดเสียงไม่แตกด้วย ของเล่นเยอ่ะครับ โซนี่ Very Happy
<<mommam>>
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2007 09:16  

ข้อดีก็คงรู้อยู่แล้ว เอา้ข้อเสียไว้พิจารณาแล้วกันครับ
1. การประกอบไม่ค่อยดีครับ เวลาสไลด์มันเหมือนไม่แข็งแรงเท่าที่ควร
2. ไม่มี Auto Focus
3. ไม่มี Macro
4. ปุ่มแตกง่าย(ผมใช้มา 3 เดือนยังไม่แตก)
5. เสียงเรียกเข้าเร่งเต็มที่เหมือนลำโพงจะแตก ถ้างั้นก็ไม่ควรเร่งเต็มที่จะได้ไม่ต้องเคลม
6. มีระบบ เซนเซอร์ ทำให้คนที่ใช้แรกๆ(ผมก็ด้วย) รู้สึกว่าหน้าจอมันดับๆติดๆเจ๊งหรือเปล่า
7. หน้าจอไม่ค่อยสว่างเหมือนรุ่นก่อนหน้า(ไม่ทราบคิดไปเองหรือเปล่า)

อันนี้อ่านมาอ่ะค่ะไม่ทราบว่าปันหาพวกนี้แก้ได้หรือยัง
ขอบคุนที่ช่วยตอบนะคะ^^
เหมียวหง่าว
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2007 14:29  

ตอนนี้ผมก็ใช้ W850i อยู่ ไม่ค่อยจะแฮปปี้เท่าไร
1.หน้าจอห่วยกว่า K810i มากมาย เซนเซอเอาออกไปซะเหอะ
2.ชอบมือถือที่กล้องลูกเล่นเยอะๆ แต่นี่ห่วยกว่า N71 อีก
3.ลำโพงนึกว่าจะระดับคุณภาพ แต่ก็แตกยับ
4.mega bass เข้ากับบางเพลงไม่ดี จนต้องปรับ eq แบบ normal ซะส่วนใหญ่
5.ลำโพงที่แถมมาก็ไม่ค่อยได้พกติดตัว นานๆจะใช้ที ส่วนใหญ่เปิดเครื่องเสียงในห้องแทน

รุ่นที่คล้ายๆกับ W850i ก็คงเป็น W580i ครับ แก้เรื่องหน้าจอ แต่ปุ่มมีปัญหา และไม่มีปุ่ม AB

K770i ราคาตั้งสูงกว่า K790i เพื่อ? ฮาร์ดแวร์กล้องก็ห่วยกว่า เป็นแค่ไฟส่องสว่างไม่ใช่แฟลช หน้าจอก็เล็กอีก ขายดีไซน์กับแพลตฟอร์มใหม่ A200 แน่ๆ

ที่อยากได้จริงๆคือ K790i หุหุ ดีไซน์โดนใจกว่า K810i(แล้วแต่จะมองครับ)
K810i เป็นรอยง่ายเกิน ปุ่มชัตเตอก็เล็กกดยาก ปุ่มอื่นๆอีกด้วย
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2007 14:51  

W850i กับ W580i มีปัญาเดียวกันครับคือ ปุ่มกดแตก และ การสไล คลอน ไม่ฟิตเหมือน ซัมซุง ของ โนเกียก็เป้น N81 ที่เพิ่งออกมา ผมไปสไลของจริงดูก็ กีองแกง เหมือนกัน ถ้าเน้นการสไล ผมว่า ซัมซุงเวิร์คสุด เสียงก็แจ่มกว่าโนเกีย กล้องก็สวยกว่า ในระดับที่เท่ากัน แต่ถ้าชอบสไล และเป็นยี้ห้อโซนี่ ก็ต้องทำใจหน่อยครับ แต่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมายอยู่แล้ว W850i ใช้มาปุ่มไม่เคยแตก จะครบปีแล้วครับ ถ้าไงไม่ลองเพิ่มงบอีกนิดดุ W910i หรอครับ ราคา 15900 แถมมเมม 2 กิ๊ก M2 การสไล ไม่คลอนด้วย ฟิตดี จอใหญ่สวยงามมากครับ 2.4 นิ้ว สวยกว่า N73 อีกครับ บางด้วย Very Happy แต่ถ้าจำกัดงบตามที่บอกไว้ ก็ลองดู W580i ก้ได้ครับ หน้าจอสีสวยกว่า W850i แต่ไม่มีไฟส่องนี่สิ ( กั๊กจริง )
<<mommam>>
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2007 21:33  

ช่วยฟันธงหน่อยค่ะว่าจะเป็น k790 หรือ w580
แล้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่คะถ้าซื้อจะซื้อร้านไหนดี
หูฟังด้วยนะคะ(ถ้าk790 ก็จะซื้อหูฟังin earเพิ่ม)
ขอบคุณค่ะ
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2007 21:53  

K790i ครับ ราคาคุ้มมาก 9900บาท(ร้าน J-Mart) ส่วน W580i 11000 บาท
ด้อยกว่า W580i ก็แค่เครื่องเล่นเพลงลูกเล่นน้อยกว่าและไม่มีmega bass แต่เรื่องกล้องเหนือกว่ามากมายและไม่ใช่สไลด์ที่มีปัญหา
หูฟัง In-Ear Walkman ประมาณ 1200 แบบมีรีโมตก็ 1800
ส่วนตัวเคยซื้อ K810i มาแล้วแต่ไม่ชอบยังกลับคิดจะซื้อ K790i เลยครับ Laughing
<<mommam>>
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2007 22:01  

ตะกี้เปิดอ่านๆกะทู้มา
เริ่มสนใจ
nk 5610 คราวนี้เลยยิ่งสับสน TT
ตัวเลือกเยอะขึ้นอีกแล้ว
ช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียให้นิดนึงนะคะ
แล้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่
ขอบคุณค่ะ><
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2007 08:04  

5610 จริงๆก็ถือว่าน่าเล่นอยู่เหมือนกันครับ และการประกอบ+วัสดุดีขึ้นกว่า 5300 มาก ราคาประมาณ 11000 บาท

แต่ที่แพ้ K790i อยู่เรื่องเดียวก็คงเป็นกล้อง กล้องโนเกียที่ผมคิดว่าผ่านเกณฑ์ตอนนี้มีแค่ N73 N95 เท่านั้น

เรื่องหน้าจอทั้งขนาดและสีสันเหนือกว่า เครื่องเล่นเพลงที่มีลูกเล่น แสดงปกอัลบั้มได้ ถ้าเปลี่ยนหูฟังหน่อยก็โอนะ

ถ้าสนใจ 2 รุ่นนี้จริงๆ เน้นกล้องก็ K790i เน้นฟังเพลง 5610 ก็ได้ครับถ้าไม่เน้นว่าต้องเป็น SE นะ
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 03:50  

^
^

เห็นด้วย Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: