Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson W960i - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 858 / เข้าชม: 1107422
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : w960i
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2008 21:11  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนนี้ราคาขายอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

กำลังจะไปถอยแล้วครับ
นศ.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โทสับ
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 01:01  

อยากรุ้อ่าครับว่า N82 กะ w960i

ตัวไหนเจ๋งก่ากันอ่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 15:55  

ตัวนี้ใช้ดีนะครับ เรื่องกล้องไม่ค่อยได้ถ่ายเลยแต่เท่าที่ดู ก็ชัดดี เพราะต้องการใช้เครื่องให้คล่องจะได้ใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพทุกฟังชั่น จะได้บอกว่า มันดีหรือไม่แค่ไหน เรื่องกล้องไม่ต้องไปเทียบกับ k850 นะครับเพราะนั่นเค้าเน้นกล้อง ทั้งสปีดและความไว้ความสะดวก ในการถ่ายภาพ แต่กล้องระดับ 3.2 ล้าน AF นี่ก็สุดยอดแล้วหล่ะครับ
ชลวิทย์ สุภธีระ
Year's Star

จังหวัด: ปราจีนบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ขี้สงสัยฮะ!
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 17:19  

อยากถามเล่นๆหน่อย ว่าแบนด์ SE นี่เป็นของประเทศอะไร ใช่ญี่ปุ่นรึเปล่า เพราะSONY เป็นของญี่ปุ่น อยากรู้จังเลยแฮะๆ แล้วเสียงw960iเพื่อนๆคิดว่าเป็นงัยบ้าง เสียงลำโพงเปิดสุด เทียบกับN95แล้วเบากว่าแฮะ ขอความเห็นหน่อย ไม่อยากน้อยหน้าให้ใครมาว่า ตรงที่มันเป็นwalkmanแต่เสียงไม่ถึงอะไรทำนองนั้น Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขี้สงสัยฮะ!
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 20:15  

ชลวิทย์ สุภธีระ ผู้เขียน:
อยากถามเล่นๆหน่อย ว่าแบนด์ SE นี่เป็นของประเทศอะไร ใช่ญี่ปุ่นรึเปล่า เพราะSONY เป็นของญี่ปุ่น อยากรู้จังเลยแฮะๆ แล้วเสียงw960iเพื่อนๆคิดว่าเป็นงัยบ้าง เสียงลำโพงเปิดสุด เทียบกับN95แล้วเบากว่าแฮะ ขอความเห็นหน่อย ไม่อยากน้อยหน้าให้ใครมาว่า ตรงที่มันเป็นwalkmanแต่เสียงไม่ถึงอะไรทำนองนั้น Wink

เสียง walkman เค้าเน้นฟังจากหูฟังซึ่งจะได้เสียงสุดดดดยออดดดด ส่วนเสียงออกจากลำโพงก็เพราะใสดีแต่คงไม่สู้บางยี่ห้อที่เน้นออกลำโพงครับ ยิ่งพวก imobile นี่เสียงลำโพงสุดยอด หรือโนเกียนี่ก็เสียงออกลำโพงดี เพราะทำให้ลำโพงใหญ่ๆไง ถ้าชอบฟังเพลงเปิดให้คนอื่นฟังทั้งห้องให้ไปเลือก โนเกีย หรือ ไอโมบายจะตรงจุดประสงค์มากกว่า ครับ แต่ถ้าต้องการฟังเพลงผ่านหูฟังที่ให้ความเป็นที่สุดแห่งดนตรีต้องยกให้เค้าเลย SE walkman phone
ดูจากหูฟังของเค้าสิครับอย่างแพง แต่คุณภาพคับแก้ว Wink Wink
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2008 00:28  

ู^
^

อยากจะบอกว่าเสียง Walkman ของ SE เมื่อเปรียบเทียบกับทุกยี่ห้อแล้วอาจจะให้คุณภาพเสียงที่ไม่ดีเท่าไรนัก

***ทุกยี่ห้อหมายถึงยี่ห้อที่ทำ Music Phone อันได้แก่ NK SS MT***

หลายๆคนที่คิดว่าเสียงเค้าดีเพราะว่าเค้าแถมหูฟังดีกว่าทุกยี่ห้อครับ ใช่ครับ แต่ถ้าใช้หูฟังตัวเดียวกันฟัง ต้องบอกว่าคุณภาพเสียงของ SE ถือว่าต่ำที่สุดในทุกยี่ห้อ

Walkman ของ SE ทุกตัวที่วางขาย และเปิดตัวใหม่ ในโลกนี้ ไม่มีตัวไหนเลยที่มี Audio Chip หรือฮาร์ดแวร์ที่ทำให้เสียงมีคุณภาพ
ซึ่งยี่ห้ออื่นๆมี

ผมอยากให้เปรียบเทียบอย่างหนึ่งครับ ว่าระหว่างเพลเยอร์ดี กับหูฟังดี จะเลือกอันไหน? ผมขอตอบแทนเลยครับ ผมเลือกเอา
เพลเยอร์ที่มีคุณภาพ (ซึ่ง Walkman ของ SE ไม่มีคุณภาพ) สาเหตุที่ผมเลือกเอาเพลเยอร์ที่มีคุณภาพ เพราะว่ามันมีราคาแพงครับ และเปลี่ยนอุปกรณ์ข้างในไม่ได้อีกด้วย ต่างกับหูฟังระดับ HPM-70 ซึ่งผมซื้อหูฟัง Creative เส้นละพันบาทมาใส่แทน ยังให้เสียงดีกว่าซะด้วยซ้ำไป

นี่ผมวัดด้านเสียงอย่างเดียวนะครับ ไม่ได้วัดด้านอื่นๆ SE ก็มีจุดดีอยู่เหมือนกันครับ ดีไซนด์ ลูกเล่นต่างๆที่ยังหาในยี่ห้ออื่นไม่ได้ แต่เรื่องเสียงบอกตามตรงว่า Walkman ไร้คุณภาพ

ผมอ้างอิงข้อมูลจาก http://www.mobile-review.com/index-en.shtml เค้าทดสอบคุณภาพเสียงของมือถือให้เห็นกันเป็นกราฟเลย และให้เรตด้วยว่าอยู่ในระดับไหน ลองเข้าไปหาข้อมูลดูครับ (การทดสอบคุณภาพเสียงของเว็บนี้ ใช้เครื่องมือทดสอบและโปรแกรมคอมพิวเตอร์ครับ ไม่ใช่หูของผู้รีวิวเอง)
ExepanG
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2008 00:19  

ผมแอบสนใจ W960i อยู่นะครับเนี้ย พี่CuenYtheCuTe มาเม้นข้อมูลข้างบน
ทำให้ต้องคิดใหม่เลย
อยากทราบว่าเสียงจิงแท้ต่างกันขนาดนั้นเลยหรอครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2008 12:11  

^
^

ลองทดสอบดูนะครับ เพื่อความเสมอภาคกัน

ลองใช้หูฟังตัวเดียวกันฟังสิครับ

ลองเอา W ของ SE ปิดเอฟเฟคทั้งหมด กับ N82(ไม่ใช่ตัวเน้นเสียงด้วย) ปิดเอฟเฟคทั้งหมดมาฟังเทียบกัน

ต่างกันระดับหูคนธรรมดาแยกออกเลยหละครับ Razz เฉกเช่นเดียวกับการทดสอบที่ออกมาในรีวิว ก็ทำให้กระจ่างว่ามันเกิดอะไรขึ้น Razz

บางคนก็อาจจะบอกว่าให้ SE ปิด MegaBass งี้ก็แพ้ดิ แต่ MegaBass ให้เบสหนักแน่นจริงๆ ผมใช้ W800i รู้ดี แต่พื้นฐานของมันที่ให้คุณภาพเสียงที่ต่ำกว่ายี่ห้ออื่นๆ ความมีมิติของเสียง ฟังแล้วรู้สึกว่าเพลงมันร้องได้เพราะ จะน้อยกว่ายี่ห้ออื่น ได้แต่เบสตูมๆๆที่ฟังแล้วไม่รู้เรื่อง

และที่ผมบอกให้ลองกับ N82 เพราะผมลองมาแล้วครับ กับ W800i ของผม (ทำไมคนใช้ N82 กันเกลื่อนจัง)

แต่เท่าที่หาข้อมูลได้ W960i ไม่ได้พัฒนาฮาร์ดแวร์ด้านเสียงต่อจาก W800i ของผมเลย พัฒนาซอฟแวร์อย่างเดียว ผมเลยคิดว่าคุณภาพเสียงน่าจะเหมือนกัน เพราะถึงซอฟแวร์จะดีแค่ไหน ก็หลอกตัวจริงของมันได้ไม่หมดหรอกครับ ซึ่งผลของการทดสอบคุณภาพเสียงก็บอกเอาไว้อย่างนั้น

ผมเองก็ยังไม่เคยฟังเสียงของ W960i แต่ก็บอกได้เต็มปากเลยว่า มันไม่มี Audio Chip หรือฮาร์ดแวร์ที่ทำให้เสียงมีคุณภาพ เช่น Amplifier ฯลฯ ผมไม่คิดเลยว่ามันจะให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าโทรศัพท์ Music Phone เจ้าอื่นที่เค้ามีสิ่งเหล่านี้ได้

ลองเปรียบเทียบดูง่ายๆเลยครับ คอมฯที่มี Sound Card กับคอมฯที่ไม่มี Sound Card คุณภาพเสียงก็ต่างกันราวฟ้ากับดินละครับ

เครื่องผมใช้ Sound Card อย่างกระจอกสุด 2.1 เอาไว้ใส่กับลำโพง 2 ตัว ซัฟอีก 1 ตัว อันละ 200 บาท วันนั้นเอาเครื่องเพื่อนมาซ่อมที่บ้าน มัน Sound On Board โอ่โห พึ่งรู้ว่ามันต่างกันตั้งขนาดนี้ Shocked

ในแง่ของการฟังเพลง W ของ SE ยังตามค่ายอื่นๆอยู่มากนัก

แต่ในเรื่องการใช้งานทั่วไป มันกลับทำได้น่าทึ่งที่สุดในทุกยี่ห้อ ถ้าจะซื้อโทรศัพท์ที่ไม่มีซิมเบี้ยนมาใช้ แล้วคล่องตัวที่สุด กลับกลายเป็นว่า SE ทำได้ดีเหลือเกิน ออกแบบซอฟแวร์มาดีมากครับ

ผมคงต้องแนะนำว่า ถ้าเน้นฟังเพลงอย่าเล่น W เลยครับ ไม่มี 3.5 mm. Jack อีก หาหูฟังดีๆ(กว่าเดิม) มาใส่ก็ลำบากอีก แต่ถ้าอยากได้ดีไซนด์สวยๆ(แฟชั่นโฟน)กับลูกเล่นที่คล่องตัว SE ก็จะดีครับ แต่รุ่นเสียง W ของ SE ไม่ควรเล่น ไปเล่นรุ่นอื่นๆของ SE ดีกว่าครับ คุ้มกว่า Razz
็็
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2008 08:21  

ปล่อยเขาโม้ไปครับ เพราะไม่มีอะไรดีที่สุด ขนาดเขาเหมือนจะร้อบรู้แต่เขาก็แค่คนหมกมุ่นเรื่องมือถือเท่านั้นแหระ อย่าไปใส่ใจเขามากมายอะไรนัก ตอนนี้เขาประกอบอาชีพอะไร ใช้มือถือรุ่นไหน ชอบรุนไหนก้อซื้อใช้ไปเถอะ ในโลกนี้มีคนประเภทนี้อยู่จริงๆ และไปถามคนรอบตัวเขาหรือคนใกล้ชิดเขา ว่าเขาเป็นคนแบบไหน Smile
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2008 15:21  

็็ ผู้เขียน:
ปล่อยเขาโม้ไปครับ เพราะไม่มีอะไรดีที่สุด ขนาดเขาเหมือนจะร้อบรู้แต่เขาก็แค่คนหมกมุ่นเรื่องมือถือเท่านั้นแหระ อย่าไปใส่ใจเขามากมายอะไรนัก ตอนนี้เขาประกอบอาชีพอะไร ใช้มือถือรุ่นไหน ชอบรุนไหนก้อซื้อใช้ไปเถอะ ในโลกนี้มีคนประเภทนี้อยู่จริงๆ และไปถามคนรอบตัวเขาหรือคนใกล้ชิดเขา ว่าเขาเป็นคนแบบไหน Smile

บอกว่าผมโม้ ผมหมกมุ่น แล้วคุณหละรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับมือถือบ้างรึปล่าว Razz

ผมโม้ผมก็โม้มีสาระ และอ้างอิงข้อมูลมา ตัวผมเองก็ใช้ W เหมือนกัน

คุณหละ เคยจับหรือยัง

ไม่ได้บอกว่ารุ่นนี้ไม่ดี แต่ในจุดที่มันควรจะดี มันกลับทำได้ไม่ดี ในฐานะที่เราเป็นผู้บริโภคเราบ่นได้

คุณมีส่วนได้เสียอะไรกับ SE หรือเปล่า SE ให้ตังคุณใช้เหรอ? Razz เราต่างหากที่เอาตังให้ SE ใช้

ผมออกมาพูดเพราะมีข้อมูลเพียงพอ และใช้งานจริง ต่างกับคุณที่ออกมาด่าผมทั้งๆที่ไม่รู้อะไรดีพอ Very Happy

คุณเคยใช้ W ของ SE หรือเปล่า ถามจิง Rolling Eyes

ถ้าคนในโลกมีแต่คนแบบคุณ คงไม่มีคนฉลาดเกิดขึ้นบนโลกนี้

จะมาค้านอะไรผม หัดหาข้อมูลมาหักผมดีกว่า ด่าไปด่ามา ไร้ซึ่งข้อมูลความรู้ที่เป็นประโยชน์แก่บอร์ด

คนรอบข้างคุณหละ มองคุณว่าเป็นคนแบบไหน Very Happy
เหมียวหง่าว
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2008 15:55  

เห็นด้วยกับคุณ CuenYtheCuTe ครับ
หลายๆคนที่ผมเห็นทำหยั่งกะผลิต SE เองซะงั้น รักมากซะดูน่าหมั่นไส้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2008 10:12  

เบื่อไอ้หน้าลิงนี่จังแม่งเจออยู่ทุกเวบเลย รู้ดีไปหมด ติคนอื่น แต่ยังเลือกใช้ของเขาอีก
กลุ้มกับไอ้หน้าลิงนี่จังหว่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2008 20:49  

อย่าไปว่าเค้าสิครับ คนแบบนี้หายากนะ Laughing
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2008 23:15  

เอ่อ...ด่าใครเหรอคับหน้าลิง กรุณา Quote ด้วยนะครับ Razz

ไม่ว่าจะด่าใครก็ตามนะครับ กรุณาหยุดเถอะครับ เอาข้อมูลมาเถียงกันดีกว่า ด่ากันมันไร้สาระไงไม่รู้อะครับ Wink

จิงๆแล้วทำไมผมติ W แล้วใช้ W หละ Question

เพราะว่าซื้อมา 2 ปีกว่าๆแล้ว ตอนนั้นมันดีที่สุดแล้ว

Arrow ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง ตอนนี้ ถ้าจะให้ซื้อ W คงไม่เอา Exclamation

ปล.จริงๆแล้วรุ่นนี้มีเรื่องสำคัญๆให้ติเยอะกว่าเรื่องเสียงอีก แต่มันไม่เกี่ยวกะเรื่องเสียง ผมเลยไม่อยากแฉ ส่วนทำไมผมถึงโจมตีรุ่นนี้มากเป็นพิเศษ ก็คงจะเป็นเพราะว่าราคามันตั้ง 2 หมื่น ไม่น่าจะทำออกมาลวกๆแบบนี้เลย

ปล2.รุ่นนี้ไม่มีอะไรเทียบกับ G900 ที่จะเปิดตัวในราคา 15,900 บาทได้เลย G900 มี MegaBass คุณภาพเสียงที่ให้อยู่ในระดับเดียวกันกับตระกูล Walkman แต่ไม่มีสัญลักษณ์ของ Walkman เท่านั้นเอง มันเลยไม่เท่ห์ และ G900 มีกล้อง 5 ล้านพิกเซลโอโต้โฟกัส ในราคาที่ถูกกว่า ผมว่า W960i ราคาสูงเกินไปโดยไม่มีเหตุผล

ปล3.ใครกำลังตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ ผมเชียร์ให้รอกลางปีซื้อ G900 คุ้มกว่าและดีกว่า Cool
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2008 23:41  

อีกอย่างครับ

SE ประเทศไทยครับ รีบๆขายรุ่นนี้ให้หมดไวๆนะครับ เพราะถ้ารอถึงกลางปีแล้วยังปล่อย W960i ไม่ออก รอ G900 ออกมา รุ่นนี้จะลำบากเอานะครับ ไม่รู้ว่าตอนนั้นเผลอๆต้องตัดราคาตัวนี้ต่ำกว่า 15,900 บาท ด้วยรึเปล่า เพราะมันไม่มีอะไรที่สู้ G900 ได้เลยแม้แต่อย่างเดียว(ไม่มีเลยจริงๆ) แต่ก็อย่ายืดเยื้อมัวแต่ขายรุ่นนี้เพลิน ไม่เอา G900 ลงตลาดให้ทันกลางปีนี้ เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นหละก็ มันจะไม่มีตัวชนไปตีกะค่ายอื่นเค้านะครับ Cool

SE Fanboys ประเภทใครจะมาเตะต้อง SE ไม่ได้เลยด่าหมด ด่าอย่างเดียว แต่ไม่มีข้อมูลยกมาพูดกับชาวบ้านเค้า SE Fanboys ทั้งหลาย มีเพื่อน มีญาติ มีพี่ มีน้อง อย่าลืมชักชวนให้มาซื้อรุ่นนี้กันให้หมดไวๆนะครับ เพื่อ SE ที่รักของ SE Fanboys ทุกๆคน Twisted Evil
ชลวิทย์ สุภธีระ
Year's Star

จังหวัด: ปราจีนบุรี
หัวข้อ : แด่ผู้ร่วมอุดมการณ์
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2008 18:58  

เอ่อ แฮะๆ คือผมได้เข้ามาร่วมชุมนุมในบอร์ดนี้ไม่นานเท่าไร...คืออันที่จริงเมื่อก่อนไม่สนใจเรื่องมือถือด้วยซำ้จนกระทั่ง...ว่าจะซื้อ ได้ความรู้มากครับ ถูกบ้างเพี้ยนบั้งปนกันไป...จากผู้รู้ทั้งหลาย ก็ขอบคุณจริงๆ สำหรับคุณCuenYtheCuTeเค้าก็เป็นตัวอย่างที่ดีน้า...ในการให้ความรู้ ข้อมูลเค้าก็น่าเชื่อถืออยู่มีอิงนุ่นอิงนี่ดี เราคงเจอกันช้าไป ถ้าก่อนนี้ผมเจอบทความ(เรียกงี้ได้มั้ยเนี่ย)นี้ผมคงชั่งใจมากกว่านี้ว่าจะซื้อดีมั้ย?ทีแรกผมนึกว่าทำงานด้านนี้แบบพวกเป็นกูรูอะไรพวกนี้ แต่อนิจจา! พอค้นๆบทความเก่าๆดูทำอาชีพค้าขาย แต่ด้วยความสนใจจึงค้นคว้าจนเก่งได้ นับเป็นตัวอย่างที่ดี แต่ดูเหมือนว่าเค้าพลาดอะไรไป ถึงคุณจะเคยบอกว่าไม่ได้บอกว่ารุ่นนี้ไม่ดี แต่ฟังดูยังงัยมันก็กะเอาให้ตายกันไปข้าง ไม่ได้แค่ติติง แนะนำกันแบบที่เค้าทำกันทั่วไป ส่วนเรื่องที่ว่าแฟนseมีส่วนได้เสียอะไรกับบริษัทรึเปล่า...ไม่ว่าคุณจะพูดเอาจริงหรือมั่วนิ่ม ผมว่าก็คงไม่ได้หรอกครับ เหมือนใครที่ชอบนักร้อง ชอบนักบอล ชอบดารา ผมก็ไม่เห็นเค้าจะไปได้เงินอะไร มีแต่ต้องเสียเงินให้ แต่ก็ยังชื่นชมคลั่งไคล้เค้าราวกับเป็นพระเจ้า ความรักความชอบน่ะไม่มีเหตุผลหรอกครับ ซึ่งความจริงคุณเค้ามาโพส์ตแบบนี้ในบอร์ด se fanboys จะโดนโต้กลับบ้างผมก็ไม่เห็นว่าแปลกตรงไหน ผมนึกว่าคุณจะเตรียมใจรับไว้ซะอีก Sad
โดยสรุปคุณCuenYtheCuTeเค้าก็ดีนะครับให้ประโยชน์แก่สังคม มีความรู้ก้อมาแบ่งกัน แต่การนำเสนอฟังดูไม่ค่อยดีเท่าไร แต่ยังงัยก็ขอบคุณอยู่ดี ปล.สำหรับw960i ผมไม่ได้มีความรู้จากไหน แต่ใช้อยู่กับมือ (แม้ขณะที่พิมพ์อยู่) ก็ไม่ได้น่าเกลียดนัดหรอก ฟังชั่นครบถ้วน จอทัชสกรีนซิมเบี้ยน ปัญหาเกี่นวหับระบบการใช้งานก็ไม่เห็นมีน้า แต่เวลาเปลี่ยนทีมเหมือนเครื่องมันช้าๆอยู่ จะใช้อะไรก็อยู่ที่ความพึงพอใจนั่นแหละครับ ใช้รุ่นที่สมบุรณ์กว่าแต่ไม่ถูกใจก็ทรมานเปล่าๆ แต่มันก็ค่อนข้สงแพงอยู่ก็อย่างว่าแหละ ราคาคงมีลงแน่ๆ ไว้รอตอนนั้นก็ได้ครับ หรือG900ก็สวยดี ถ้ารอได้ ส่วนคุนCuenYtheCuTeผมก็รออ่านความรู้อื่น ยำ้ว่าอื่นๆ เรื่องอื่นบ้างแทนที่จะมาต่อกันไปมา
ปล.2ผมไม่ได้ด่าใครนะครับแค่แสดงความเห็นเจ๋ยๆ แฮะๆ ขอบคุณครับ Cool
ว่าไปเรื่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไม่มี
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2008 20:13  

อย่าคิดมากเลยครับพี่น้อง พื้นฐานของ W960 มันคืออะไร เครื่องเสียงหรือมือถือ ผมไม่เคยเห็นค่ายไหนปล่อยมุกออกมาหมดสักตัว มีแต่กั๊กทั้งนั้น เราเป็นแค่ผู้ใช้งานเท่านั้น ไม่มีโอกาสในการสร้างมันขึ้นมา ไม่งั้น W960 ที่อยู่ในมือผมคงเป็นกระเป๋าโดเรม่อนไปแล้ว อย่าทะเลาะกันเลยครับ ชอบก็ใช้ ไม่ชอบก็ไม่ต้องใช้แล้วกัน Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตั้งปลุกไว้แต่มันไม่เปิดเครื่องมาปลุกอะคะ
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2008 22:31  

Rolling Eyes ไม่ทราบว่าต้อง setting อะไรพิเศษรึเปล่า
ปกติ เวลาตั้งนาฬิกาปลุกไว้ แล้วนอนปิดเครื่องไป
มันน่าจะเปิดเครื่องมาปลุกได้น้า....

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
ExepanG
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 01:41  

อยากทราบว่าข้อเสียมันมีไรมั่งครบW960iเนี้ย
บอกหน่อยจะได้ไว้ใช้ตัดสินใจอ่ะครับ
ส่วนG900อ่ะ ผมดูแล้วไม่ปลื้มน่าตามันอ่ะครับ
ไงก็บอกข้อเสียW960iด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 02:45  

คุณชลวิทย์ สุภธีระ ให้ข้อคิดผมดีมากๆครับ ต้องยอมรับว่าผมว่า W960i แรงมากไปจริงๆครับ กะเอาให้ตายเลยนั่นแหละครับ

และที่ผมทำผิดอีกอย่างก็คือ ผมเข้ามาว่าในบอร์ดของ W960i ผมผิดที่ขี้เกียจทำเว็บไซต์รีวิวเป็นของตัวเอง จริงๆขายของเสร็จกลับบ้านมาก็เวลาประมาณนี้แหละครับ ไม่มีเวลาไปนั่งทำจริงๆครับ

จริงๆแล้ว ที่ผมเข้ามาโพสในบอร์ด W960i ของสยามโฟน เพราะมันเป็นบอร์ดสาธารณะ แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่ แต่ถ้าแรงไป(อย่างเช่นผมทำ) ก็อาจจะทำให้เกิดการต่อต้านทางสังคมสาธารณะนั้นได้เช่นกัน O๐O

ถ้าลองไปอ่านรีวิวเว็บต่างประเทศดู จะเห็นว่าที่ผมพูดนั้นมันไม่ได้แรงไปกว่าที่เค้าเขียนเอาไว้ในรีวิวเลย ออกจะเข้มงวดเท่าที่เค้ารีวิวไม่ได้ด้วยซ้ำ เพราะที่ผมยกประเด็นมาต่อว่า W960i ก็มีแค่เรื่องเสียง ไม่ได้รวมเรื่องอื่นๆ้ด้วย

ถ้าเป็น W รุ่นธรรมดา ก็คงจะติเรื่องเสียงได้เพียงอย่างเดียว แต่ W960i ที่เป็น Hi-End Walkman มีระบบ UIQ ด้วย CPU ก็เลยเป็นเรื่องที่ W960i ต้องทำได้ดีด้วยเช่นกัน รวมถึงเรื่องอื่นๆก็ด้วย แต่มันกลับไม่ใช่อย่างนั้น

ถามว่าทำไมผมทำอาชีพค้าขาย ไม่ได้เป็นช่างซ่อมมือถือ แต่ทำไมถึงสนใจเรื่องมือถือ หาข้อมูลต่างๆนาๆมากมายมาแบ่งปัน

เรื่องสนใจมือถือเป็นความชอบส่วนตัวครับ คอมฯกับมือถือผมสนใจเป็นพิเศษ แต่คอมฯนี่ผมซ่อมได้หมดไม่เคยไปร้านคอมฯ ซื้อคอมประกอบเลือกสเปคเอง หาของใส่เองหมด มือถือผมสนใจก็หาข้อมูลในเน็ตเรื่อยมา

สิ่งที่ผมได้จากการหาข้อมูลเหล่านี้จากแหล่งข้อมูลในประเทศไทย มันแทบจะเรียกได้ว่าไร้ประโยชน์เลยก็ไม่ผิด เว็บกูรูต่างๆ เว็บรีวิวต่างๆ ในประเทศไทยไม่ได้ต่างอะไรจากเว็บโฆษณามือถือเลยครับ เรียกว่าถ้ารุ่นนั้นไม่ได้ผลิตออกมาห่วยแตกจริงๆ เค้าก็ไม่ยกขึ้นมาพูดครับ หรือยกจุดเล็กๆกว้างๆขึ้นมาพูด เช่น กล้องน้อยไป เป็นรอยง่าย ฯลฯ ตามสเตป อะไรที่ผู้ใช้รับไม่ได้เค้่าไม่เอามาพูดให้ฟังหรอกครับ

โทรศัพท์ที่ผมเห็นเว็บรีวิวในบ้านเราวิจารณ์แบบตรงไปตรงมาก็คือไอโฟน เพราะไม่มีผลประโยชน์กับค่ายมือถือใดในบ้านเราทั้งนั้น ผมว่ามีประโยชน์กับผู้ที่กำลังตัดสินใจซื้อมากๆเลย มีข้อดีและข้อเสีย(ที่เป็นข้อเสียจริงๆ)ให้ได้เปรียบเทียบ ผมลองเล่นไอโฟนของเพื่อนมา โอถูกใจมาก จอใหญ่มาก แต่ข้อเสียก็อย่างที่ได้ยินกันมานั่นหละครับ ใครรับข้อเสียเหล่านั้นได้ซื้อมาใช้ก็มีฟามสุขใช้ได้นาน ไม่ใช่ยังไม่ทันได้รู้เรื่องเลยว่าข้อเสียจริงๆของมันคืออะไรซื้อมาใช้ไม่นานก็ขายเป็นมือ 2 กลายเป็นเทรนด์เปลี่ยนมือถือกันไปอีก

อย่าหาว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลย ข้อมูลที่ได้จากพ่อค้าแม่ขายแบบผม หรือข้อมูลที่ได้จากผู้ใช้มาโพสในเว็บบอร์ด ยังมีประโยชน์มากกว่าข้อมูลที่ได้จากกูรูหรือเว็บรีวิวในบ้านเราเลย ไม่เหมือนเว็บรีวิวเมืองนอก เค้าวิจารณ์ออกมาอย่างละเอียดและทดสอบในแต่ละด้านแบบตรงไปตรงมา

เพราะเหตุนี้ผมจึงอยากจะนำเสนอข้อมูลที่หลายๆคนไม่มีโอกาสได้รู้ ผมอยากทำให้รู้ว่าบริษัทผลิตมือถือต้องรับผิดชอบผู้บริโภคมากกว่านี้ครับ NO GOOD U OUT ไม่ใช่ NO GOOD U Ads.

อย่างที่คุณชลวิทย์ สุภธีระ บอกนั่นแหละครับ ถ้าได้อ่านบทความก่อนหน้านี้ก็คงช่างใจมากกว่านี้

อันนี้ผมไม่ได้ว่าคุณชลวิทย์ สุภธีระ ต้องขอโทษทีที่ต้องไปกระทบกับคนใช้ W960i อย่างคุณชลวิทย์ สุภธีระ เป็นต้น แต่บทความที่ผมนำข้อมูลต่างๆมาเสนอนั้น จะเป็นประโยชน์แก่คนที่กำลังจะตัดสินใจซื้อ W960i ครับ ไม่ได้มีเจตนาจะทำให้คนที่ใช้รุ่นนี้อยู่แล้วเกิดความเสียดายเงินที่ซื้อมา ฯลฯ

สำหรับผมคงต้องบอกว่า W960i เป็นอะไรที่ผมโจมตีมากๆ ซึ่ง W รุ่นอื่นๆนั้นผมบอกอยู่เสมอว่า ถึงคุณภาพเสียงมันจะสู้ค่ายอื่นๆไม่ได้ แต่ก็มีฟังก์ชั่นต่างๆให้เล่นซึ่งหาในยี่ห้ออื่นไม่ได้ การดีไซนด์เรียกว่าสวยโคตร สำหรับมิวสิกโฟนด้วยกันมันน่าใช้ไม่น้อยเลยทีเดียว และราคาค่าตัวของมันก็มีเหตุผล ไม่เหมือน W960i ราคาสูงโดยไร้เหตุอันควร ผมหาเหตุผลที่ W960i ราคาสูงขนาดนี้ไม่ได้เสียที

ผมโจมตีเรื่องเสียงมาโดยตลอดแต่ไม่เคยแตะเรื่องอื่นของ W960i เลย เพราะผมไม่อยากจะแฉในส่วนที่มันไม่ได้เอามาเป็นจุดขายจริงๆ สำหรับ W960i ของ SE เน้นฟังเพลง และมี UIQ เป็นของแถม แต่การที่มันมีของแถมเป็น UIQ มันก็ควรจะมีสปีดเครื่องที่ดีหน่อยใช่มั้ยครับ แต่ดันใช้ CPU ที่มีความเร็วเท่ากับที่ใช้ใน K850i ที่ไม่ได้เป็นซิมเบี้ยนซะด้วยซ้ำไป ผมจึงไม่แปลกใจเลยที่หลายๆคนออกมาบ่นว่ามันช้า ผมต้องบอกว่ารุ่นนี้ทำออกมาลวกๆแล้วเอามาขายแพงๆ ผมกะจะโจมตีมันให้ตายก็ไม่แปลก ถ้ามันขายราคาประมาณ P1i ผมจะไม่ออกมาโจมตีขนาดนี้เลย มันเหมือนผู้บริโภคโดนหลอกยังไงไม่รู้

อย่างไรก็ตามมันคงจะเป็นทางเลือกที่ถูกต้องสำหรับคนที่ต้องการซิมเบี้ยนจอสัมผัสซึ่งยังหาใช้ได้ยากในช่วงนี้ แต่ถ้าหลังกลางปีเป็นต้นไปจะเริ่มมีหลายๆรุ่นของ SE ที่ออกมาเป็นซิมเบี้ยนจอสัมผัสด้วยราคาที่สมเหตุสมผล ผมค้านเต็มที่เลย ถ้าใครคิดจะซื้อ W960i ในตอนนี้

สำหรับผมเรื่องรักๆใคร่ๆในยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งในเรื่องเทคโนโลยี ผมคงไม่ถนัดนัก เพราะผมมีแนวความคิดว่า เทคโนโลยีเป็นเรื่องที่อัพเดตอยู่ตลอดเวลา ไม่เหมือนเรื่องดารา จะให้ซื้อของล้าสมัยมาใช้ก็เห็นท่าจะไม่ควร ยิ่งถ้าล้าสมัยกว่าเพื่อนแล้วยังดันทะลึ่งขายแพงยิ่งไม่ควรใหญ่

ปล.อยากจะบอกว่า ถึงผมจะว่าแรงไปนิดแต่ผมก็มีเหตุผลที่ดีพอนะครับ(แต่ถ้ารับไม่ได้ก็ต้องขอโทษกันจริงๆ) ถ้ามีโอกาสได้ไปดูในบอร์ด W760i ของสยามโฟน ผมนี่หละหัวหอกที่ออกมาปกป้อง SE กับคนที่มาต่อว่าด้วยเหตุอันไม่สมควร เอามือถือไปเทียบกับเครื่องเล่น MP3 บ้างหละ เอาหูฟังตัวละหลายๆหมื่นมาเสียบแล้วเสียงไม่ดีบ้างหละ จอเล็กแล้วแถม GPS มาให้ เดี๋ยวก็ได้รถชน ฯลฯ ผมออกมาปกป้อง SE ตั้งแต่ผมยังไม่ได้เป็นสมาชิกของสยามโฟนด้วยซ้ำ หลังจากสมัครสมาชิกก็ใช้ชื่อเดิมนั้นตลอด ในส่วนที่ใครจะมาต่อว่า SE แบบไร้เหตุผล ผมก็ออกมาปกป้องเหมือนกัน แต่ถ้าส่วนไหนที่ SE ทำออกมาได้น่าเกลียดมากจนเกินไปผมก็ออกมาพูดให้มันกระจ่างไปเลยเหมือนกัน ไม่ได้มีอคติต่อ SE ออกจะชอบ SE และหวังให้ SE ทำของที่มีคุณภาพออกมาให้ผมเสียงตังด้วยซ้ำ

อ้างอิงข้อมูลเรื่อง CPU จาก

W960i
- http://www.mobile-review.com/review/sonyericsson-w960-en.shtml#14

K850i
- http://mobile-review.com/review/sonyericsson-k850-en.shtml#7

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย 95CuEMaSTeR95 เมื่อวันที่ 28 Apr 2008 13:54; ทั้งหมด 6 ครั้ง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 03:26  

VIRUS LoVeLoVe ผู้เขียน:
อยากทราบว่าข้อเสียมันมีไรมั่งครบW960iเนี้ย
บอกหน่อยจะได้ไว้ใช้ตัดสินใจอ่ะครับ
ส่วนG900อ่ะ ผมดูแล้วไม่ปลื้มน่าตามันอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

1.คุณภาพเสียงไม่ดีพอ ซ้ำยังไม่มี 3.5 mm. Jack อันนี้ผมออกมาพูดบ่อยแล้วครับ

2.CPU 220 MHz สำหรับสมาร์ทโฟน CPU ความเร็วขนาดนี้ เค้าเรียกเต่า ถ้าจะให้ดีควร 300 MHz ขึ้นไป 400-600 MHz อยู่ในระดับแรง

3.เอกลักษณ์ของมือถือ SE ที่มี Wi-Fi ก็จะมี 3G ธรรมดา มาให้ และก็ไม่มี EDGE ส่วนรุ่นไหนที่มีมาให้ครบ 3.5G EDGE GPRS ก็จะไม่มี Wi-Fi ปัจจุบันยังหา SE รุ่นที่มีครบที่ว่านี้ไม่ได้เลย G900 ก็ยังคงเอกลักษณ์นี้ไว้อยู่

4.ไฟปุ่มกด 3 ปุ่ม ใต้จอจะติดเฉพาะเวลาเข้าโหมดเครื่องเล่นมัลติมีเดียเท่านั้น ซึ่งมันออกจะไร้สาระไปหน่อยกับการเสียพื้นที่ปุ่มมาใช้เฉพาะเรื่องนี้เพียงอย่างเดียว จริงๆ 3 ปุ่มนี้น่าจะมีประโยชน์ใช้งานมากกว่านี้หน่อย อีกอย่าง เป็นผมจะไม่มานั่งจิ้ม 3 ปุ่มนี้หรอก ผมจิ้มจอไปเลยง่ายกว่ามะ

5.ราคาแพงไร้สาเหตุ เมมในเครื่อง 8GB ใช่ไหม ผมซื้อ M2 8GB ก็ได้ มีขายแล้ว ประมาณ 4,000 บาท G900 15,900 บาท ได้กล้อง 5 ล้านพิกเซล มี Touch Focus เครื่องก็บางกว่า วัสดุที่ใช้ก็ไม่เป็นรอยนิ้วมือง่าย ผมว่า ซื้อ G900 แล้วซื้อ M2 8GB ยังคุ้มกว่าซื้อ W960i เลย

ในเรื่องซิมเบี้ยน UIQ ที่ W960i ใช้ ออกจะหาโปรแกรมมาลงยากซักนิด ไปเดินหาตามร้านขายโปรแกรมอาจจะเจอยากซักหน่อย ในส่วนนี้ผมว่ามันไม่ใช่ข้อเสียครับ จริงๆแล้วโปรแกรม UIQ ฟรีๆผมเคยลองหาดูเล่นๆก็เจอง่ายอยู่เหมือนกันนะครับ อีกอย่างไวรัสที่จ้องจะเล่นงานซิมเบี้ยนเค้าจะเล็งเล่นงาน S60 เป็นหลัง เพราะฉะนั้น UIQ จึงปลอดภัย และด้วยความที่มันมีโปรแกรมให้ลงน้อยนั่นแหละครับ มันถึงได้ไม่รวนมาก มันก็เหมือนกับใช้ IE กับ Firefox นั่นแหละครับ ใช้ IE ออกจะสะดวกสบาย แต่แฮงค์บ่อยและก็ช้า ใช้ Firefox ออกจะติดๆขัดๆบ้าง แต่เร็วทันใจดี ไม่แฮงค์บ่อยๆเหมือน IE มีข้อดีข้อเสียแตกต่่างกันออกไป

ข้อดีที่ผมสังเกตุเห็นได้จาก W960i ก็คือ การส่งผ่านไฟล์ที่รวดเร็ว เป็นผลมาจากการที่มันมีเมมโมรี่ในตัวเครื่องนั่นเอง เพราะถ้าใช้การ์ดความจำเอามันจะช้า อีกเรื่องคือจออันใหญ่โตของมัน(ใหญ่ในค่ายตัวเอง) ในขณะที่ G900 2.4" W960i 2.6"
W960i^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : reply
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 16:20  

CuenYtheCuTe ผู้เขียน:

5.ราคาแพงไร้สาเหตุ เมมในเครื่อง 8GB ใช่ไหม ผมซื้อ M2 8GB ก็ได้ มีขายแล้ว ประมาณ 4,000 บาท G900 15,900 บาท ได้กล้อง 5 ล้านพิกเซล มี Touch Focus เครื่องก็บางกว่า วัสดุที่ใช้ก็ไม่เป็นรอยนิ้วมือง่าย ผมว่า ซื้อ G900 แล้วซื้อ M2 8GB ยังคุ้มกว่าซื้อ W960i เลย

เปรียบเทียบกันไม่ได้หรอกครับ W960i ออกมาก่อน G900 นะครับ กว่า G900 จะวางขาย ราคาก็อาจจะเท่ากันแล้วก็ได้

อย่างตอนนี้ ก็มีบางศูนย์เขาลดราคาเหลืออยู่ 19900 บาทแล้วนะ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 16:48  

^
^

จริงเหมือนกันนะครับเนี่ย ต้องรอดูกันต่อไป

แต่ในความคิดผมคิดว่า การที่ G900 ออกมาจะไม่ค่อยมีผลกับราคาของ W960i เท่าไหร่ เพราะ W960i เป็นซีรีย์ Walkman รวมถึงมีเมมภายในให้ถึง 8 GB ซึ่งโดยรวมแล้วมันเป็นคนละ Line กัน

ที่ผมออกมาเปรียบเทียบเจ้า 2 ตัวนี้ ก็เพราะว่า มันมีแทบทุกอย่างเรียกว่าเหมือนกันหมด ถึงจะอยู่คนละซีรีย์กันและเล็งกลุ่มเป้าหมายต่างกัน

G900 > Organizer

W960i > Music Phone ที่มี Organizer มาให้เล่นเป็นของแถม

รวมถึงชุดหูฟังที่แถมมาให้ก็ต่างกัน W960i มีเมมในเครื่อง 8GB ให้แล้วตั้งแต่ต้น แสดงให้เห็นอย่างชัดเจนว่ามันเน้นการใช้งานด้าน Multimedia อย่างเต็มที่ ผมจึงบอกเสมอว่า W960i ทำได้ไม่ดีในสิ่งที่ตัวเองควรทำได้ดี เรื่องของความเป็นสมาร์ทโฟนที่ W960i มีให้เป็นแค่เรื่องรองเท่านั้น

G900 และ W960i ต่างกันหลายๆเรื่องในแง่ของการตลาด

แต่ในความเป็นจริงทางด้าน Spec. เครื่อง สามารถบอกได้อย่างชัดเจนว่า G900 คือตัวพัฒนาต่อจาก W960i

G900 ใช้ CPU ตัวเดียวกับ W960i ความสามารถด้านการเชื่อมต่อเหมือนๆกัน แต่มีกล้องที่ดีกว่า บางกว่า ลบข้อเสียของ W960i ไปได้ส่วนหนึ่ง สิ่งที่ G900 ตัดออกไปจาก W960i ก็คือจอเล็กลง และไม่มีเมมในตัวเครื่องมาให้ 8GB เพราะไม่ได้เน้นการใช้งานด้าน Multimedia เท่า W960i
se เหมือนกาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 17:25  

เอ แต่ทำไมในเวปนอกหลายๆเวป ชอบกล่าวว่า g900 ด้อยกว่าใน g700 อ่าครับ
ช่วยอธิบายในส่วนนี้ได้เปล่าครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 17:43  

se เหมือนกาน ผู้เขียน:
เอ แต่ทำไมในเวปนอกหลายๆเวป ชอบกล่าวว่า g900 ด้อยกว่าใน g700 อ่าครับ
ช่วยอธิบายในส่วนนี้ได้เปล่าครับ

โดยส่วนตัวผมยังไม่เห็นเว็บไหนที่กล่าวว่า G900 ด้อยกว่า G700 เลยนะครับ รวมถึงที่ Mobile-Review.com ด้วย

G900 CPU ตัวเดียวกับ G700

RAM ROM เท่ากัน

UIQ เหมือนๆกัน

จอใหญ่เท่ากัน สีเท่ากัน ความละเอียดเท่าๆกัน

G900 เล่น Wi-Fi ได้

G900 กล้องดีกว่ามี AF G700 กล้องไม่มี AF และแค่ 3 ล้านพิกเซล

นอกนั้นก็เรื่องวัสดุที่ใช้ประกอบ G900 ดูมีราคามากกว่า ลักษณะคล้ายๆอะลูมิเนียม แต่เป็นพลาสติก ไม่เป็นรอยนิ้วมือ ต่างกับ G700 อันนี้เป็นพลาสติกจ๋าเลย

และก็เรื่องที่ว่า G700 ไม่แถมเมมมาให้ในกล่องนะครับ เพื่อให้สามารถตั้งราคาได้ต่ำที่สุด

ในเว็บรีวิวต่างประเทศเค้าจะชม G700 ว่า เป็นมือถือจอสัมผัสที่ราคาถูกที่สุด(ไม่นับพวกจีนแดงนะ)

สำหรับคนที่เห็นว่าการใช้จอสัมผัสเป็นเรื่องที่ขาดไม่ได้ G700 ก็เป็นทางเลือกที่ดีประหยัดที่สุดครับ
nonp
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 18:50  

เราก็เห็นด้วยกะนายนะ

ยอมรับว่าหลังๆ SE ออกจะแย่ที่เรื่องเสียงไม่ได้พัฒนาไปเท่าไร

แต่ขอบอกว่าเรื่องการออกแบบ,Software ,กล้อง และงานประกอบดีกว่าหลายๆค่ายเยอะ

ผมเบื่อ NK มากเพราะค่ายนั้นดีไซน์ย่ำอยู่กับที่ และงานประกอบสุดเลวร้าย

ดู N81 N95 N82 เป็นตัวอย่างได้เลยเรื่องงานประกอบ

SS งานประกอบดี ดีไซน์แจ่ม กล้องก็ดีแต่ใช้ลำบาก เสียงก็ดี แต่ Software สู้ SE ไม่ได้หรอกครับ

Moto นี่ไม่ต้องพูดกัน แม้งานประกอบดี เสียงดี แต่กั๊กกล้อง กล้องโมโตผมว่าห่วยสุดในทุกค่ายแล้ว

CPU smartphone ที่ 400Mhz ไม่มีหรอกครับ เเรงสุดก็ NK N95 8GB 330Mhz นั่นหละ

ขืนยัดมานี่เรื่องแบตคงไม่ต้องพูดกัน ยิ่งใส่จอ 16M color มาอีก

เรื่อง G900 ผมว่ามันโอเคนะ คุ้ม แต่ติดที่ไม่มีเอดจ์กับกล้องห่วยไปหน่อย

ถ่ายที่ที่มีแสงจ้า ดันทำได้ไม่ดีอีก แล้วจะเอาดีกะอารายฟระ

ปล.ถ้า w960 เหลือ 14900 เ้หมือน P1 นี่ผมเอาเลย
ราคามันแพงไปจริงๆ

แต่ผมชอบ walkman บน W960 นะ เป็น software ฟังเพลงที่ดีที่สุดในทุกค่ายแล้ว
(ดีกว่าไอโฟนอีกนะผมว่า)

software บน N81 กะ i450 ผมว่าเห่ยมากๆ
(ไม่นับเสียงนะ เพราะ i450 ผมยอมรับว่าเสียงดีจริงๆ N81 ยังเทียบไม่ได้เลย)

แต่จุดเสียของ N81 ไม่ใช่ไม่มีนะ
งานประกอบไม่ดี สไลด์หลวม บอร์ดมีปัญหาเยอะ ลองหาดูหลายๆเวปในไทยได้
กล้องก็เข้าขั้นแย่

ส่วน i450 กล้องก็ไม่ได้ดี (w610 ยังดีกว่า) software ฟังเพลงที่ออกแบบมาดันใช้ได้แต่แนวนอน แนวตั้งต้องกลับไปใช้ของซิมเปี้ยนเอา
wheel ที่ให้มาเป็นยาง เวลาเลื่อนเพลงสั่งการได้ไม่แม่นยำเท่าที่ควร เห็นโปรโมทนึกว่าจะเป็นแบบ ipod ซะอีก

Music Phone ที่สมบูรณ์แบบไม่้มีหรอกครับ มันมีข้อเสียแทบทุกค่ายนั่นหละ

ขึ้นอยู่กับว่าเราจะรับข้อเสียข้อไหนได้เท่านั้น
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 19:16  

^
^

เห็นด้วยทุกกรณีเลยครับ Razz

นานแล้วที่ไม่มีคนออกมาโต้ตอบผมด้วยข้อมูลความรู้แบบนี้ครับ Twisted Evil

จริงอยู่นะครับว่าไม่มี Music Phone ค่ายไหนสมบูรณ์แบบ แต่อย่างน้อยๆก็ควรจะใส่ใจในเรื่องคุณภาพเสียงนิดนึง ให้ได้คุยว่าเป็น Music Phone ฟังเพลงได้ดีกว่าตัวอื่นๆในค่ายอย่างไร(ไม่ต้องไปสู้กับ Music Phone ค่ายอื่นก็ได้)

Walkman ของ SE จะมีลูกเล่นแปลกๆในการฟังเพลงเช่น เข่ยาเครื่อง , Sens Me ฯลฯ ซึ่งในรุ่นที่ไม่ใช่ Walkman จะไม่มี

แต่คุณภาพเสียงที่ให้ไม่ได้ต่างจากตระกูล Cyber Shot หรือ P ฯลฯ ในค่ายเลย ยกตัวอย่างเช่น P1i ก็ให้เสียงที่มีคุณภาพเท่ากับ W960i ซึ่งมันออกจะไม่เข้าท่าเท่าไรนัก กับแค่ความแตกต่างที่เป็นตระกูล Walkman แล้วแถมหูฟังมาให้ดีกว่า

ผมแนะนำว่าถ้าจะใช้ SE ก็อย่าซื้อตระกูล W เลยครับ ได้แค่หูฟังที่ดีกว่าตัวอื่นๆมา 1 เส้น แต่กล้องเทียบ Cyber Shot ไม่ติดเลย

SE รุ่นใหม่ๆที่มีปุ่มรับสาย-วางสาย รวมถึงพวกซิมเบี้ยนของ SE จะมี MegaBass ทุกตัว และ Media Player ของ SE รุ่นใหม่ๆ มันก็คือ Walkman Player ดีๆนี่เองหละครับ มีฟังก์ชั่นที่จำเป็นในการใช้งานในการฟังเพลงครบทุกอย่าง ขาดแต่ฟังชั่นแปลกๆที่ W รุ่นใหม่ๆมีเท่านั้นเอง แล้วจะซื้อ W ไปเพื่ออะไรหรือครับ ไม่คุ้มเลย ซื้อรุ่นอื่นๆของ SE น่าใช้กว่าเยอะครับ

เรื่องกล้องของ G900 ที่เข้าขั้นน่าเป็นห่วง จนมีหลายเสียงออกมาบ่นกัน ผมคิดว่าต้องรอดูตัวขายจริงก่อนดีกว่าครับ ว่ามันเป็นเช่นไร เพราะตอนนี้ภาพถ่ายของ G900 ที่เราเห็นกันนั้นมันเป็นภาพจากเครื่องเวอร์ชั่นทดสอบ

ส่วนเรื่อง CPU ผมเหมารวมถึงพวก WM Phone อย่าง HTC ตัวแรงๆเค้าอยู่ที่ 520 MHz

CPU ของไอโฟน ความเร็วจะอยู่ที่ 620 MHz

อย่างซิมเบี้ยนที่เห็นแรงสุดก็คงอยู่ที่ 330 MHz น่านหละครับ

แต่ 220 MHz ออกจะล้าสมัยไปหน่อย ซึ่งถูกใช้ใน G900 ด้วยเช่นกัน ก็คงจะคาดหวังการทำงานที่รวดเร็วจาก G900 ได้ยากส์

ตอนนี้ทาง SE จะออก P5i มา วางขายประมาณเดือนตุลาคม CPU จะมีความเร็วอยู่ที่ 520 MHz กับซิมเบี้ยน UIQ 3.3

สเปคเครื่องของ P5i ออกแล้วนะครับ แต่ยังออกไม่หมด ตามลิงค์เลยครับ Very Happy
- http://www.pdadb.net/index.php?m=specs&id=1301

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย 95CuEMaSTeR95 เมื่อวันที่ 28 Apr 2008 20:00; ทั้งหมด 1 ครั้ง
nonp
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 19:53  

ผมไม่หวังกะ p5 นะ เพราะผม(เดา)ว่ามันข่าวลือทั้งนั้น

ดูรูปหลุดๆแต่ละอันของ SE กับตัวที่ announce มันคนละเรื่องเลย

เดี๋ยวออกมาตามประสา SE Pซีรี่ย์ กั๊กนู่น กั๊กนี่อีกแน่นอน

ยิ่งเปลี่ยนเวอร์ชั่น UIQ นี่ไม่ต้องพูดเลย

เข็ดกับตอนเปลี่ยน P910 มาเป็น P990 ทีนึงแล้ว

app เดิมดีๆเยอะแยะ ดันทำออกมาให้ใช้ app เวอร์ชั่นเก่าไม่ได้

ระวังอีกหรอบนี้จะแบบเดิมล่ะ (แต่เรื่อง UIQ ใหม่ก็ยังไม่คอนเฟริม 100% ใช่มะครับ)

ตัวนี้ถ้าสเปคแบบนี้ก็เริ่มแล้วล่ะ ไม่มีเอดจ์ เมมในเครื่องน้อยมาก (เทียบกะ N96 ไม่ได้เลย)

ลำโพงโมโนอีก อ๊ากกก

อยากเห็น SE รุ่น Top แบบ all in one เหมือน NK บ้างแต่คงไม่มีหรอก

ตอนนี้รอลุ้น c902 มากกว่า หวังว่าภาพจะดีเท่ากับ K850 นะ
รอเฟริมแวร์ก็ได้ ไม่ว่ากัน

เพราะผมไม่เอา K850 เพราะไม่ชอบปุ่มสัมผัส เวลาคุยเอาไปแนบกะแก้มมันกดมั่วไปหมด

ไม่เหมือนไอโฟน ตัดหน้าจอให้เลยอ่ะ แจ่มมากๆ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 20:08  

^
^

เห็นท่า C902 จะไม่ใช่อะไรที่คุณรอแล้วหละครับ ผมคอนเฟิร์มได้ 100%

จะหวังให้ภาพถ่ายมันสู้ K850i ได้ คงยากส์ เพราะใช้ Camera Module ด้อยกว่า K850i เรื่องนี้ได้รับการยืนยันมาเรียบร้อยร้อย จึงไม่ใช่เรื่องน่าแปลกกับพรีวิวภาพถ่ายของ C902 จะออกมา Noise กระจายแม้ถ่ายในที่มีแสง

ถึงอย่างไรก็ตาม มันก็ยังเป็นเครื่องทดสอบอยู่ดี ต้องรอเครื่องขายจริงออกมาก่อนว่าจะปรับปรุงเรื่องนี้ได้มากน้อยแค่ไหน แต่ถ้าฮาร์ดแวร์ด้อยกว่า K850i ก็คงไม่ต้องเอาไปเทียบกันให้เสียเวลาแล้วหละครับ

C902 จุดเด่นของเค้าจะอยู่ที่วัสดุ-งานประกอบ และออกเป็นแฟชั่นโฟนนิดๆมากกว่า ยังไม่ใช่ Cyber Shot เต็มตัว

ส่วน P5i ต้องรอดูกันต่อไปว่าจริงหรือโม้ ก่อนหน้านี้มี P5i หลายแบบมากๆ และถูกจับได้หมดว่าตัดต่อเอา มีตัวล่าสุดในลิงค์นี้หละครับ ที่หลายๆเว็บมี P5i แบบเดียวกันหมด

อยากได้ SE รุ่น Top ที่มีครบๆจัง เสียงดี กล้องดี เครื่องแรง ซิมเบี้ยน จอไม่เล็กมาก การเชื่อมต่อครบๆหน่อย โอเคเลย
skyu7825
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรุ้ๆ
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 22:41  

อยากรุ้จังเลยอ่าว่า มันพิมภาษาไทยได้รึป่าว???
ทำไมปุ่มกดถึงไม่มีภาษาไทยอ่า
อยากรุ้จิงๆ ใครรุ้ช่วยตอบทีงับ
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากรุ้ๆ
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2008 00:57  

skyu7825 ผู้เขียน:
อยากรุ้จังเลยอ่าว่า มันพิมภาษาไทยได้รึป่าว???
ทำไมปุ่มกดถึงไม่มีภาษาไทยอ่า
อยากรุ้จิงๆ ใครรุ้ช่วยตอบทีงับ

พิมพ์ได้ครับ ถึงปุ่มจะไม่มีภาษาไทย เนื่องจาก W960i มีจอสัมผัส จึงทำให้การพิมพ์ภาษาไทยทำได้โดยการจิ้มหน้าจอเลยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2008 08:08  

VIRUS LoVeLoVe ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ

ทุกรุ่นมีข้อเสียหมดแหล่ะครับแล้วแต่บุคคล
สำหรับผมนะ ผิดหวังกับ wifi เพราะที่พักมีไวไฟเล่นกับโนตบุกได้ แต่มือถือconnect wifi ได้แต่เล่นเวบไม่ได้ แต่ถ้าไปเดินห้างร้าน ที่มีไวไฟ หรือห้องสมุดก็เล่นได้ปกติ และที่คล้องสายน่าจะอยู่ตำแหน่งข้างล่างเหมือน รุ่นอื่นเพราะรุ่นนี้คล้องสายแล้วเกะกะมาก
คือชอบใส่สายคล้องคอ และเอามือถือไวกระเป๋าเสื้ออะ
อื่นๆก็ดีหมดนะ
i love se
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วย รี วิว p1i หน่อย
วันที่โพสท์ : 04 May 2008 14:16  

หูยยย!! วิจารณ์ได้ ดี สะใจ ชอบ ตรงดี รีวิว ให้ โหน่วยย เราไม่ค่อยเก่ง เรื่อง มือถือ

เลยไม่ค่อยรุ้ ช่วย ตอบ ที น่ะ
แถม ตอบ อีก นิสส

เด่ว เค้า ขอถามหน่อย น่ะค่ะ ถามนิส เด่วอ่าค่ะ แต่ หลาย ข้อนิสสส น่ะค่า

1- ตอนนี้ ศุนย์ seหรือ ตัวแทน se เค้า แถม ของ ครบไหม แล้ว สาย usb ตอนนี้ เป็น bcu 65 หรือ bcu60

2- ส่วนแทนว่างนี้ แก-65 นี้ ยังได้อยุ่ ไหม คัฟ

3- msn wessenger คืออะไร ? หรอ ค่ะ และ live .messenger.msn

4- phone lock code ตัวนี้มีหน้าที่ ล็อคยังไงหรอ

5- p1i ลงเมนูไทย ได้ไหม ได้ แล้วมี ผสีย ต่อเครืองหรือป่าว หรือได้แต่เมนู อังกฤษ อย่างเดียว ค่ะ

6- เครือง made in japan กับเครือง made in france อัน ไหนจะดีว่าแล้ว
6.1 ตอนนี้ เครือง ศุนย?ไทย เป็น แบบไหน

7- ตอนนี้เครือง ศูนย์ seเค้าจะ แถม ด้วยไหม

8- หู bt แบบ headset ไม่ดีหรอค่ะ

9- WM มันไม่ดี ยังไงหรอ ค่ะ
- 10 แล้ว p1 เนี้ย ตกลง ว่า บันทึกสียง สทานาได้หรือป่าว เห็นอีกคนว่าได้อีกคนว่าไมได้อ่ะ เลย งงง แล้ว อ่ะ

11-โปรแกรมApp ทำไรได้มัง หรือ

12- เครืองนี้จำลายนิ้วมือยังไงหรอ เห้นว่า ถ้าจับแล้ว คนอืนจะมช้ไม่ได้ อ่ะ
12.1 มัน จะ จำลายนิ้ว มือที่หน้า จอ หรือ จำลายเซ้น บน จอ อ่ะ

ถาม นิสสส เด่ว น่ะ ช่วยตอบที อยากได้ มือถือ ดีๆ สักเครือง ^^" วาน ผู้รุ้ ตอบทีน่ะค่ะ
ใครตอบ ขอให้สุขภาพ แข็งแรงๆ น่ะค่ะ เอ่อ อีก อย่าง ตอนนี้มีสีไรมั่งหรอค่ะ หรือมีสีเดียวอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆๆ จากคน ที่ รักse แต่มิ ช่าย สาวก ^^"
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วย รี วิว p1i หน่อย
วันที่โพสท์ : 05 May 2008 02:19  

i love se ผู้เขียน:
หูยยย!! วิจารณ์ได้ ดี สะใจ ชอบ ตรงดี รีวิว ให้ โหน่วยย เราไม่ค่อยเก่ง เรื่อง มือถือ

เลยไม่ค่อยรุ้ ช่วย ตอบ ที น่ะ
แถม ตอบ อีก นิสส

เด่ว เค้า ขอถามหน่อย น่ะค่ะ ถามนิส เด่วอ่าค่ะ แต่ หลาย ข้อนิสสส น่ะค่า

1- ตอนนี้ ศุนย์ seหรือ ตัวแทน se เค้า แถม ของ ครบไหม แล้ว สาย usb ตอนนี้ เป็น bcu 65 หรือ bcu60

2- ส่วนแทนว่างนี้ แก-65 นี้ ยังได้อยุ่ ไหม คัฟ

3- msn wessenger คืออะไร ? หรอ ค่ะ และ live .messenger.msn

4- phone lock code ตัวนี้มีหน้าที่ ล็อคยังไงหรอ

5- p1i ลงเมนูไทย ได้ไหม ได้ แล้วมี ผสีย ต่อเครืองหรือป่าว หรือได้แต่เมนู อังกฤษ อย่างเดียว ค่ะ

6- เครือง made in japan กับเครือง made in france อัน ไหนจะดีว่าแล้ว
6.1 ตอนนี้ เครือง ศุนย?ไทย เป็น แบบไหน

7- ตอนนี้เครือง ศูนย์ seเค้าจะ แถม ด้วยไหม

8- หู bt แบบ headset ไม่ดีหรอค่ะ

9- WM มันไม่ดี ยังไงหรอ ค่ะ
- 10 แล้ว p1 เนี้ย ตกลง ว่า บันทึกสียง สทานาได้หรือป่าว เห็นอีกคนว่าได้อีกคนว่าไมได้อ่ะ เลย งงง แล้ว อ่ะ

11-โปรแกรมApp ทำไรได้มัง หรือ

12- เครืองนี้จำลายนิ้วมือยังไงหรอ เห้นว่า ถ้าจับแล้ว คนอืนจะมช้ไม่ได้ อ่ะ
12.1 มัน จะ จำลายนิ้ว มือที่หน้า จอ หรือ จำลายเซ้น บน จอ อ่ะ

ถาม นิสสส เด่ว น่ะ ช่วยตอบที อยากได้ มือถือ ดีๆ สักเครือง ^^" วาน ผู้รุ้ ตอบทีน่ะค่ะ
ใครตอบ ขอให้สุขภาพ แข็งแรงๆ น่ะค่ะ เอ่อ อีก อย่าง ตอนนี้มีสีไรมั่งหรอค่ะ หรือมีสีเดียวอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆๆ จากคน ที่ รักse แต่มิ ช่าย สาวก ^^"

ตอบได้เฉพาะบางข้อที่มั่นใจนะครับ Razz ผมไม่ใช่ผู้ใช้ P1i ซะด้วยสิ Wink

3.โปรแกรม Chat คุยกับเพื่อน เหมือน MSN Massenger ในคอมฯน่านแหละครับ

5.ไม่รู้เหมือนกันครับ รู้แต่ว่าพิมพ์ไทยได้

6.แนะนำว่าไม่ต้องสนว่าเครื่องเป็นเครื่องของยุ่นหรือของฝรั่ง ถ้าซื้อศูนย์มีประกัน ทุกปัญหาที่เกิดขึ้นจากตัวเครื่องเอง ศูนย์รับผิดชอบหมดครับ

อีกอย่าง การผลิตมือถือต้องผ่าน QC ของทางบริษัทฯอยู่แล้ว คุณภาพไม่แตกต่างกันมากมายอย่างแน่นอนครับ

8.ดีครับ ตั้งแต่วันที่ 8/5/51 เป็นต้นไป ตำรวจมีสิทธิ์เรียกจับคนที่ยกหูคุยโทรศัพท์ขณะขับรถได้ทันที BT Headset จะช่วยท่านได้

9.WM ดีครับ และโดยรวม ณ ปัจจุบัน ดีกว่าซิมเบี้ยน UIQ ที่ P1i ใช้อย่างแน่นอน เพราะมีโปรแกรมให้ลงเพิ่มมากกว่าและรองรับระบบจอสัมผัสเหมือนกัน

แต่ที่ยังไม่เอาไปเทียบกับซิมเบี้ยน S60 ที่โนเกียหรือซัมซุงใช้เพราะว่า S60 ยังไม่รองรับจอสัมผัสครับ S60 5th จะเป็นเวอร์ชั่นแรกที่รองรับระบบจอสัมผัสและถูกใช้ใน Nokia 5800 Tube เป็นเครื่องแรก ถึงตอนนั้น WM ก็คงแพ้ S60 โดยสิ้นเชิง เพราะ S60 มีโปรแกรมให้ลงมากกว่า+อินเตอร์เฟสของซิมเบี้ยนจะสวยกว่า WM แต่ไหนแต่ไรมาแล้ว+รองรับจอสัมผัส

จะว่าไปในปี 2009 ที่ S60 5th กำเนิด WM ก็เตรียมให้กำเนิด WM Ver.7 เหมือนกัน และเท่าที่ดูมา มันได้ปรับปรุงอินเตอร์เฟสอันน่าเกลียดของมันให้สวยงามขึ้นมากโข และยังมีเป้าหมายที่จะล้มไอโฟนโทรศัพท์จอสัมผัสที่มีอินเตอร์เฟสสวยที่สุดในตอนนี้อีกด้วย อย่างน้อยๆก็ดึงนู่นนิดนี่หน่อยจากไอโฟนมาใช้หละ เรื่องนี้ต้องรอดูกันต่อไป เป็นเรื่องของการแข่งขันในอนาคต

ถ้าใครบอกว่า WM ไม่ดีอย่าไปเชื่อครับ มันจะมีข้อดีข้อเสียต่างกันไปทั้ง WM S60 UIQ ไม่มีตัวไหนเพอร์เฟคในตอนนี้ครับ แต่ดูเหมือนว่า UIQ จะน่าเล่นน้อยที่สุดเพราะลงโปรแกรมได้ไม่สะใจ จุดอ่อนหลักของ UIQ ก็อยู่ตรงนี้หละครับ ในขณะที่ S60 กับ WM ลงโปรแกรมได้เยอะแต่ชอบรวน อย่างไรก็ตามคนที่ใช้ซิมเบี้ยนหรือ WM ได้ทำใจยอมรับอาการรวนได้ระดับหนึ่งแล้ว เพราะถ้าอยากใช้แบบไม่รวนไม่ค้าง ต้องไปใช้โทรศัพท์ลงจาว่าแบบธรรมดาถึงจะถูก

11.แล้วแต่ว่าแอ๊บ(แบ๊ว)นั้นๆทำไรได้ครับ

12.มันไม่ได้จำลายนิ้วมือครับ มันเป็นระบบที่เราสามารถเขียนตัวอักษร A ลงบนหน้าจอด้วย Stylus แล้วมันจะพิมพ์ตัว A ให้ เป็นต้น เป็นการสะดวกที่เราจะไม่ต้องมานั่งจิ้มตัวอักษรครับ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่ารองรับภาษาไทยหรือเปล่าครับ

แนะนำว่าถ้ารัก SE ใจจะขาด ก็แนะนำให้รอ G900 ดีกว่าซื้อ P1i ตอนนี้ครับ จะมาขายบ้านเราประมาณกลางปี 08 นี้ และด้วยราคา 15,900 บาท ได้กล้องที่ดีกว่ากล้องเขียวๆของ P1i ครับ

แต่อย่างไรก็ตาม G900 และ P1i ใช้ CPU ที่ 220 MHz จึงเป็นเรื่องแน่นอนที่ว่า มันช้าชัวร์ ไม่เหมือนตระกูล N ของโนเกีย หรือ G810 ของซัมซุง เค้าพัฒนา CPU ไปอยู่ที่ 330 MHz แล้วครับ แต่มันไม่ใช่จอสัมผัสครับ

แนะนำว่าถ้ารัก SE ขาดใจ และรอได้นานหน่อย เล่น P5i เลยครับ ตัวนั้น CPU แรง 520 MHz ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรแล้วนะครับ ก็ประมาณปลายปี คงจะได้เห็น P5i กัน

อีกอย่างครับ ทั้ง G900 และ P1i มีเอกลักษณ์ของ SE ที่ว่า มี Wi-Fi ก็จะต้องตัด EDGE และ 3G ที่ให้มาก็เป็น 3G ความเร็วต่ำ ไม่ใช่ 3.5G ส่วนรุ่นไหนที่ไม่มี Wi-Fi ก็จะมีมาให้ครบหมดเลย 3.5G EDGE GPRS ในขณะที่ยี่ห้ออื่นๆไม่มีเอกลักษณ์เช่นว่านี้

ลองๆมองดูหลายๆยี่ห้อครับ อย่าไปยึดติดกับ Brand เลยครับ ถ้าอยากได้จอสัมผัสที่มีอินเตอร์เฟสและกล้องที่ดีกว่า WM ดูเหมือนว่า UIQ ของ SE จะเป็นทางเลือกที่เหมาะสม ทั้งนี้ก็ต้องยอมรับข้อเสียอื่นๆของมันด้วยนะครับ เช่น ลงโปรแกรมได้น้อย เป็นต้น

สุดท้าย ขอให้ผมสุขภาพเข็งแรงด้วยเถิดดดด อุส่าห์มานั่งพิมพ์ตอบตั้งนาน Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2008 11:54  

ใช้มา สองเดือนแล้วครับ ก็ดีนะครับ เรื่องโปรแกรมที่ลงเพื่อนๆไม่ต้องห่วงหรอกครับ เพราะมีมากับเครื่องก็ครบถ้วนแล้ว ผมโหลดมาจาก se-society ตั้งเยอะแยะพอลองติดตั้งแล้วก็ลบทิ้งหมดเลยเพราะรกเครื่องและไม่ค่อยจำเป็น สำหรับผมนะ จะมีประโยชน์มากก็ timeblobนี่แหละ
เรื่องไม่มี edge ก็ไม่ต้องห่วงครับ เพราะเล่นเนทผ่าน gprsเร็วทันใจ และต่อเล่นกับคอมเทียบกับตัว k850 ที่มี edge แล้วพบว่าตัว w960 speed เร็วกว่าชัดเจน เป็นเนทของดีแทกนะครับ w960=speed 4xx kbps ส่วน k850=speed 125-130 kbps แต่ตอนนี้อยากได้โปรแกรมพวก ข้อมูลยา หรือทางการแพทย์เพื่อนๆใครที่มีอยู่ ก็เผื่อแผ่กันหน่อยนะครับ เอาฉบับ uiq3 นะครัย Smile
NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : iPhone VS W960i ช่วยดูหน่อยนะครับ
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 03:32  

คุณ CuenYtheCuTe ช่วยไปดูที่ กระทู้นี้หน่อยนะครับ ผมขอร้อง ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

iPhone VS W960i ช่วยดูหน่อยนะครับ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=246944
Year's Star

หัวข้อ : Re: iPhone VS W960i ช่วยดูหน่อยนะครับ
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 05:36  

NaK-eD ผู้เขียน:
คุณ CuenYtheCuTe ช่วยไปดูที่ กระทู้นี้หน่อยนะครับ ผมขอร้อง ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

iPhone VS W960i ช่วยดูหน่อยนะครับ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=246944

จัดไปครับ พรุ่งนี้นะครับ Razz

วันนี้ง่วงมากกก Arrow
nonp
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 21:57  

ขอตอบบ้างนะ แหมก็พูดซะเกินไปว่า W960 เสียงเไม่ดี

ความจริงมันก็ไม่ได้ถึงขนาดที่ไม่ดีจนยอมรับไม่ได้นะครับ

เพราะมันก็ฟังได้ เสียงดีกว่า w610 ด้วยซ้ำนะ
(ผมใช้ 610 และไปลอง 960 ที่ Shop Paragon)
ถ้าใครได้ลอง Software ในเครื่องจะติดใจมาก
ผมว่าแค่นี้ก็พอ ไม่ง้อ S60 ของ NK หรอก
เอาเข้าจริงๆลงโปรแกรมไป นานเข้าก็เบื่อ ผมเคยใช้ N-Gage มา่ก่อนพอเข้าใจ
แถม UIQ ยังสเถียรกว่าหลายขุม

แต่มันสู้ SS i450 ไม่ได้เท่านั้น
(แน่นอน ผมลอง i450 กับ ครีเอทีฟ EP630 at Shop Central World)

เสียง 450 ให้รายละเอียดดีกว่า เบสมีคุณภาพมากกว่า (SE บวมๆ)

และผมก็ยังไม่ได้ลอง N81 เพราะ Shop NK ที่ Central World ขี้เหนียวมาก
เล่นเอา MP3 ริปมายังไม่ถึง 128 Kbps เลย ทำให้ไม่อยากจะลองเพราะแม้ Player จะดี แต่ริปมาแย่ก็ช่วยอะไรไม่ได้

ถามว่าเสียงไอโฟนดีไหม ผมขอบอกว่า 960 น่าเล่นกว่านะ
เพราะ รูเสียบ iphone มันอยู่ลึกมาก ใส่กะหูฟังอื่นได้บ้างไม่ได้บ้าง
เรื่องเสียงขอบอกว่าสองตัวนี้ไม่หนีกันมากหรอกครับ
(แฟนใช้ไอโฟนอยู่)

สรุป nano ผมเสียงดีสุดอ่ะ

555555

ถ้าจะเรียงคงแบบนี้นะ

i450 >> N81 >> W960I >> iPhone

ความคุ้มค่าผมให้ i450
มัลติมีเดีย ไม่เน้นฟังเพลงให้ iPhone
โดยรวมให้ W960i

ไม่ให้ N81 เลยเพราะงานประกอบกระจอกสิ้นดี ขายแพงเกินราคา กล้องแย่ๆ

อ้อเรื่อง OS ผมชอบ OSX ของ iPhone ที่สุดนะ รองลงมาก็ UIQ และ S60

ส่วน WM ชาติหน้าค่อยเจอกัน ไม่ขอข้องแวะแล้ว
เข็ดจาก WM6 From Asus P525 ขนาด Mod แล้วนะ ยัง Soft Reset มันทุกวัน

S60 นี่ก็พอกัน ของแฟนใช้ N73 เข้ากล้องทีไรมัน Hang ตลอด เน้นกล้องภาษาอารายฟระ
NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รักพี่...เสียดายน้อง
วันที่โพสท์ : 06 May 2008 22:50  

คุณ CuenYtheCuTe ช่วยมาต่อที่กระทู้เดิมหน่อยนะครับ

iPhone VS W960i ช่วยดูหน่อยครับ

มีอะไรที่คุณ CuenYtheCuTe อธิบายได้อีกในกรณีของ รักพี่...เสียดายน้อง
NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2008 01:14  

คุณ CuenYtheCuTe ช่วยกลับมาด้วยนะครับ จะขอบคุณมากๆครับ
TheKopMK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยหน่อยค๊าบ พี่น้อง SE
วันที่โพสท์ : 10 May 2008 20:58  

แบบว่า W960i ผมมันใช้จอสัมผัสไม่ได้อ่ะคับ จิ้มอะไรไม่ได้เลย ดีที่ตัว jog มันยังใช้ได้อยู่ แบบว่าตรงขอบหน้าจอน่ะคับ เหมือนมีคราบความชื้นอะไรสักอย่างขึ้นมานิดนึง แรกๆ ไม่ได้เอะใจอะไร แต่พอมันมีมากขึ้นมาอีกนิด จอสัมผัสมีอาการรวนเล็กน้อย ประมาณว่ากดตัวนึงไปตัวนึง เหมือนมันโดนจิ้มฝั่งจอข้างซ้ายแช่ไว้เลย แล้วผ่านมาอีกสองสามวัน คราวนี้ จิ้มไม่ได้เลยอ่ะ ผู้รู้ช่วยตอบทีว่า ถ้าเอาไปซ่อม โอกาสรอดของมันมีแค่ไหนคับ จะได้อุ่นใจว่าซ่อมได้และมันจะกลับมาให้ผมใช้งานเหมือนเก่า แบบว่าเป็นเครื่องแรกเลยที่ทุ่มทุนซื้อถึงสองหมื่นอ่ะเพิ่งใช้ได้หกเดือนเอง ฮือๆ ช่วยทีนะค๊าบ พี่น้อง ตอบให้สบายใจหน่อยนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2008 07:07  

ผู้ประกาศ ผู้เขียน:
ขาดตรงที่ควบคุม 5 ทิศทางไป แต่กลับได้กล้องความละเอียดสูงมา

ไม่รองรับภาษาไทยเสียอีก

จะน่าเล่นไหมแล้วแต่หัวคนครับ

รองรับภาษาไทยครับ ปุ่ม 5 ทิศทางกับมือถือจอสัมผัสไม่ค่อยจำเป็นเลยครับ เพราะจิ้มเอาสะดวกกว่า
GoNg80s
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบเรื่อง 3gsm อะครับ
วันที่โพสท์ : 13 May 2008 21:15  

เห็นว่า AIS กำลังจะมี ระบบ3 G แต่ต้องซื้อมือถือเฉพาะของที่ทางศูนย์จัดไว้ให้ ไม่ทราบว่ารุ่น นี้ (w960i) จะใช้งาน 3G ได้มั้ยครับ คืออยากใช้นะ แต่ไม่อยากเปลี่ยนมือถืออะครับ
NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 00:56  

ผมกลับมาแล้วครับ คุณ CuenYtheCuTe ยังไงมาคุยกันที่เดิมนะครับ

NaK-eD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รู้ผลแล้วครับ
วันที่โพสท์ : 21 May 2008 06:39  

รู้ผลแพ้ชนะแล้วครับกับคู่ iPhone VS W960i

แล้วตอนนี้ผมอยากให้คุณ CuenYtheCuTe มาแสดงความคิดเห็นต่อนะครับ

เพราะผมว่าคุณน่าจะมีคำตอบที่ดีให้กับผมเสมอ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ แวะมาด้วยนะครับ

มาชม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามนิดนึงว่า WLAN - 802.11b เล่นเนตได้ทุกที่ไหม
วันที่โพสท์ : 24 May 2008 14:50  

ส่วนไหญ่จะมีทั้งแบบ b g แต่รุ่นนี้มีแค่ b เลยสงสัยว่า ถ้าไปเล่นเนตที่มีสัญญาณแบบ g ตัวนี้จะรับได้หรือ เราก้อไม่ค่อยเข้าใจนะ วานท่านผู้รู้มาตอบด้วย ขอบคุนล่วงหน้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2008 19:08  

CuEMaSTeR ผู้เขียน:
เอ่อ...ด่าใครเหรอคับหน้าลิง กรุณา Quote ด้วยนะครับ Razz

ไม่ว่าจะด่าใครก็ตามนะครับ กรุณาหยุดเถอะครับ เอาข้อมูลมาเถียงกันดีกว่า ด่ากันมันไร้สาระไงไม่รู้อะครับ Wink

จิงๆแล้วทำไมผมติ W แล้วใช้ W หละ Question

เพราะว่าซื้อมา 2 ปีกว่าๆแล้ว ตอนนั้นมันดีที่สุดแล้ว

Arrow ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง ตอนนี้ ถ้าจะให้ซื้อ W คงไม่เอา Exclamation

ปล.จริงๆแล้วรุ่นนี้มีเรื่องสำคัญๆให้ติเยอะกว่าเรื่องเสียงอีก แต่มันไม่เกี่ยวกะเรื่องเสียง ผมเลยไม่อยากแฉ ส่วนทำไมผมถึงโจมตีรุ่นนี้มากเป็นพิเศษ ก็คงจะเป็นเพราะว่าราคามันตั้ง 2 หมื่น ไม่น่าจะทำออกมาลวกๆแบบนี้เลย

ปล2.รุ่นนี้ไม่มีอะไรเทียบกับ G900 ที่จะเปิดตัวในราคา 15,900 บาทได้เลย G900 มี MegaBass คุณภาพเสียงที่ให้อยู่ในระดับเดียวกันกับตระกูล Walkman แต่ไม่มีสัญลักษณ์ของ Walkman เท่านั้นเอง มันเลยไม่เท่ห์ และ G900 มีกล้อง 5 ล้านพิกเซลโอโต้โฟกัส ในราคาที่ถูกกว่า ผมว่า W960i ราคาสูงเกินไปโดยไม่มีเหตุผล

ปล3.ใครกำลังตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ ผมเชียร์ให้รอกลางปีซื้อ G900 คุ้มกว่าและดีกว่า Cool

w960 จอใหญ่กว่าเป็นผลดีกับการเล่นเนท เมมให้มาด้วย 8 gig กล้อง 3.2 AF photo light
ใช้มาได้ สามเดือนแล้วยังไม่มีอะไรที่ไม่ประทับใจ มีแต่ว่าไม่รู้จะเก็บอะไรกับเมม 8 gig
abbbaab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2008 06:00  

ซื้อ w960i มาเหมือนกันใช้แล้วรู้สึกว่า ok

ที่ไม่รอ G900 เพราะ G900 ออกแบบมาไม่สวยเลย
tyekung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 13:21  

ผมมีปัญหานิดหน่อยกับเรื่องการส่งข้อความน่ะคับ

ตอนที่ส่งข้อความนี่ จะมีให้เราเลือกผู้รับ ที่ To: ใช่มั๊ยคับ
เรากดไปที่นี่ จะมีให้เราเลือกว่าจะส่งให้ใครใน contacts ของเรา
แล้วจะมีให้เลือกคนที่เคยส่งแล้วด้วย

ปัญหาของผมอยู่ตรงนี้ล่ะคับ คือผมไม่ทราบว่า
เราจะลบ contact ที่อยู่ในลิสต์นี้ยังไงคับ
ผมหามิเจอน่ะคับ ตอนนี้มันเริ่มมีการซ้ำซ้อนของชื่อน่ะคับ
เนื่องมาจาก contact ของผมได้ทำการเปลี่ยนเลขหมาย
แล้วผมก้อต้องส่งไปที่เบอร์ใหม่ แล้วชื่อก้อจะซ้ำกะอันเก่า แต่คนละเลขหมาย
ผมล่ะปวดหัวเวลาจะส่งน่ะคับ

ผู้ใดทราบช่วยแถลงไข ให้ผมได้มีความรู้เพิ่มขึ้นด้วยนะคับ
ขอบคุณล่วงหน้าคับผม
zooyork
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : zy
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 12:52  

ใช้มาได้ จะ 2เดือนแล้วคับ w960i ตัวนี้ การใช้งานทุกอย่างลงตัวมากไม่ว่าจะฟังเพลง
คุยโทรศัพท์ เล่นwifi +กับจอจิ้มได้และwalkmanแบบสัมผัส
อีกทั้งยังมี jog-dial ที่ไว้เลื่อนเพลง ก็ใช้ได้สะดวกมากๆ

ตอนแรกๆก็ไม่ค่อยชอบปุ่มอะไรไม่รู้มาหมุนๆ ยังกะเครื่องวิทยุ fm
แต่พอใช้งานจริงๆ สะดวกมากครับ เสียงลำโพงสนทนาทั้งเวลาคุยปกติ
และคุยแบบเปิดspeaker ก็ได้ยินชัดเจนดีคับ เสียงคุยได้ยินชัดเจนดี

จอกว้างใหญ่ซะใจ จอใหญ่ๆแบบนี้ถ้าไม่รู้จะเหลือเนื้อที่ 8G ไว้ทำอะไร
ก็ลองลง Concert สัก 1 เรื่องไว้ดูก็ได้ครับ เวลาเซ็งๆ ช่วยได้มากเวลารอแฟนมาช้า ^_^
ชอบสุดๆก็ Fast Filetransfer ไวโคตรๆ ไวกว่าโอนถ่านข้อมูลผ่านทาง m2 ซะอีก
เพลง 1g-2g แป็บเดียวเองครับ โดนสุดๆ

ส่วนเรื่องโปรแกรม UIQ ที่คิดว่ามีโปรแกรมให้ลงน้อย แต่ในเครื่องก็มีครบทุกความต้องการแล้วครับไม่ต้องลงอะไรเพิ่มเลย และถ้าเครื่องใครคิดว่ามันอืดๆนะ เวลาเปิดโปรแกรมขึ้นมาครั้งแรกมันจะช้า พอเรียกใช้งานครั้งต่อไปมันจะไวมากเลยคับ (ไม่ต้องปิดโปรแกรมใน task manager นะ)

ตินิดนึงเรื่องกล้อง กล้องของผมมันจะออกอมเขียวๆ ไงไม่รู้จิ - -* แต่ถ่ายรูปออกมาชัดแจ่มดีนะ จอใหญ่ด้วยเลยถ่ายออกมาสวย อิอิ

WALKMAN ของ w960i ต้องลองเองแล้วจะรู้ว่า สุดยิด Interface สวยสุดและจ้า (ถึงว่ามันไม่มี Audio Chip ก็เถอะ แต่โดยรวมการใช้งานตอบโจทย์คนรักเสียงเพลงได้อย่างดีทีเดียว)

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ เพราะมาจากการใช้งานจริงๆไม่ได้ฟังรีวิวเข้ามาอ่ะ [ถ้าให้ซื้อโทรศัพท์เครื่องต่อไป ยังไงผมก็ใช้ Sony Ericsson อยู่แล้วคับ]
mairuy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 13:41  

อยากได้รุ่นนี้มากมาย แต่ไม่มีเงิน 555 อีก4เดือนราคาเหลือประมาณเท่าไหร่อะคับ โฮ๊ะๆ

ปล. ถ้าเทียบกับ N78 อันไหนน่าสนแตกต่างกันยังไงอะคับ
sonyericson
Year's Star

หัวข้อ : ช่วยด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 19:36  

ผมซื้อ w960i มาใช้หลายเดือนแล้วครับ แต่ใช้ไม่ค่อยเป้ฯ นอกจากโทรเข้า-ออก เล่นเวปนิดหน่อย แชท บ้างบางครั้ง แต่โหลดไรไม่เป็น อยากลงโปรแกรมไรที่มันแปลกๆสวยๆบ้าง นึกว่าจะลงโปรแกรมได้เหมือนคอมเครื่องย่อมๆหรือpocket pc เค้าบ้าง แต่ทำไม่เป็ฯครับ ใครมีไรลงสนุกๆช่วยบอกบ้างนะครับรู้สึกเสียดายตังค์มากครับ เล่นไม่เป็นครับ ppgraphic_@hotmail.com หรือรบกวน 0818253686 ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 07:15  

sonyericson ผู้เขียน:
ผมซื้อ w960i มาใช้หลายเดือนแล้วครับ แต่ใช้ไม่ค่อยเป้ฯ นอกจากโทรเข้า-ออก เล่นเวปนิดหน่อย แชท บ้างบางครั้ง แต่โหลดไรไม่เป็น อยากลงโปรแกรมไรที่มันแปลกๆสวยๆบ้าง นึกว่าจะลงโปรแกรมได้เหมือนคอมเครื่องย่อมๆหรือpocket pc เค้าบ้าง แต่ทำไม่เป็ฯครับ ใครมีไรลงสนุกๆช่วยบอกบ้างนะครับรู้สึกเสียดายตังค์มากครับ เล่นไม่เป็นครับ ppgraphic_@hotmail.com หรือรบกวน 0818253686 ครับ

ลองเล่นให้เป็นสิครับมันมีอะไรที่สุดยอดมากๆ ไม่ต้องหาอะไรเพิ่มเลย ส่วนพวกของฟรีหรือโปรแกรมก็มีเยอะตาม www.se-society.com ผมลองลงมาหมดแล้วแต่ก็ต้องลบทิ้งเพราะไม่ค่อยจำเป็น ที่ให้มากับเครื่องก็ครบครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 16:18  

อยากเปลี่ยนไปใช้ pda phone อะมีใครสนใจซื้อเปล่าครับ w960 ใช้มาไม่นาน สภาพ 100% อยู่ขอนแก่นครับ อุปกรฯครบยกกล่อง ติดต่อได้ครับ ราคาเจมาร์ทตอนนี้ 19,xxx แต่อยากขาย 17,xxx สนใจติดต่อได้ครับ 0842020860 Shocked
wayyy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2008 22:09  

Confused เพิ่งซื้อมาจากบลิสเทลน่ะครับ ชอบมาก แต่พอไปที่ร้านโซนี่ ปรากฎว่าไม่มีแผ่นดิกกับปากกาด้ามที่สองให้อ่ะครับ ดิกหาที่ไหนได้อ่ะครับ ทางร้านโซนีบอกสั่งซื้อไม่ได้ เป็นล๊อตที่ไม่มีตั้งแต่แรก ให้ไปหาตามเวปอ่ะ เซงเลย ใครก็ได้ช่วยทีครับ Confused
dlioilb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 00:55  

วานถามผู้รู้หน่อยครับ

หน้าจ่อเวลาโทร เข้า-ออก .. contact ที่มี (+) กับไม่มี มันต่างกันยังไงเหรอครับ

ผม งง มากๆ .. อยากให้มันเหมือนกัน .. มีวิธีแก้ไหมครับ

ขอบคุณมากๆ ครับผม

Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2008 20:27  

wayyy ผู้เขียน:
Confused เพิ่งซื้อมาจากบลิสเทลน่ะครับ ชอบมาก แต่พอไปที่ร้านโซนี่ ปรากฎว่าไม่มีแผ่นดิกกับปากกาด้ามที่สองให้อ่ะครับ ดิกหาที่ไหนได้อ่ะครับ ทางร้านโซนีบอกสั่งซื้อไม่ได้ เป็นล๊อตที่ไม่มีตั้งแต่แรก ให้ไปหาตามเวปอ่ะ เซงเลย ใครก็ได้ช่วยทีครับ Confused

หาจาก www.se-society.com สิครับ เยอะโคตร มีทุกอย่าง ไม่ต้องไปซีเรียส
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 11:47  

อยากถามคนมีความรู้ช่วยแนะนำระหว่าง Samsung U900 กับ SE C902 อ่านะคับว่ารุ่นและยี้ห่อไหนดีก่ากันอ่าคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 15:30  

Anonymous ผู้เขียน:
อยากถามคนมีความรู้ช่วยแนะนำระหว่าง Samsung U900 กับ SE C902 อ่านะคับว่ารุ่นและยี้ห่อไหนดีก่ากันอ่าคับ

ผมใช้ k850 อยู่ครับ แต่ผมว่าเจ้า u900 น่าสนใจกว่า c902 นะเพราะบาง สไล กล้องเท่ากันที่ ห้าล้าน จอใหญ่กว่าเจ้า c902 แต่ราคาก็พอๆกับ g900 ที่มี wifi มาให้ด้วย ถ้ามีเงินประมาณนี้น่าจะเล่นเจ้า g900 จะดีกว่าเปล่าลูกเล่นเยอะกว่าโขเลยแถมกล้องยัง 5ล้านอีก
Ik q
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 22:36  

ทำไมบอร์ดนี้มันเงียบจิงๆ ไปรวมกันอยู่บอร์ดไหนคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2008 21:42  

เพิ่งรุ้ว่าไฟใช้ไม่ได้ตอนถ่ายวิดิโอ แค่ลองๆอะ หรือว่าทำได้ครับ Confused
GarGoy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 21:07  

ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่หรอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2008 09:04  

GarGoy ผู้เขียน:
ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่หรอครับ

199xx ครับ ราคา j-mart
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 07:32  

ขาย w960 13xxx มีใครสนใจเปล่าครับ สภาพจะว่า 100% ก็ว่าได้ อุปกรครบ ยกกล่อง
ไม่มีรอยขีดข่วนใดๆ
ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2008 00:33  

13000อ่ะเอาลดให้อีกก็ด้ายน๊าา^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : บ่ จี๊
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2008 20:38  

สนคับ แต่ตังมะพอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 12:54  

เมื่อไหร่จะลดถึง 15000 คับ มีแต่คนบอกราคาปัจจุบันแพงเกินคุณสมบัติ แล้วทำไมไม่ลดซักที 19000 มา 2 เดือนแล้ว
ATELIER
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 03:21  

สรุปว่ามันดีมะอะคับ ??? Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 19:44  

ATELIER ผู้เขียน:
สรุปว่ามันดีมะอะคับ ??? Sad

ก็ดีนะครับใช้มาสักพักแล้ว แต่เริ่มไม่ชอบโซนี่ก็ตรงตัวเสียบสายนี่แหระ ใช้ไปนานๆต่อกับคอม
ไม่ค่อยติด ต้องขยับแล้วขยับอีก มันคงหลวมอะ ชอบแบบ mini usb จะดีกว่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กี่เดือน
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 16:59  

ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป ผู้เขียน:
13000อ่ะเอาลดให้อีกก็ด้ายน๊าา^^

เหลือประกันกี่เดือนแล้วครับ... สนใจอยู่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: กี่เดือน
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 08:21  

เหลือประกันกี่เดือนแล้วครับ... สนใจอยู่

ประมาณ /2 เดือนครับ สภาพไม่มีที่ติเหมือนแกะกล่องครับ อยู่ไหนหล่ะครับ จัดส่งให้ฟรี
ยกกล่องครับ
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
หัวข้อ : ้่นัีเรน
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 18:32  

ชอบรุ่นนี้มาก แต่เกินเอื้อมจริงอ่ะ -*-
วันที่ 10 จะได้เงินแล้ว
แต่ก็ยังไม่พออยู่ดี อยากได้มือถือ 1 ที่ให้ถูกๆ ไม่เกิน 15000 มั้งอ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: กี่เดือน
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 07:58  

ประมาณ /2 เดือนครับ สภาพไม่มีที่ติเหมือนแกะกล่องครับ อยู่ไหนหล่ะครับ จัดส่งให้ฟรี
ยกกล่องครับ

อ้อบอกผิดครับ 4-5 เดือนครับ
chocoroute
Year's Star

หัวข้อ : สนใจจะซี้อ w960i ครับ
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2008 23:35  

ยกกล่องครับ

อ้อบอกผิดครับ 4-5 เดือนครับ

สนใจจะซื้อ w960i ครับ ติดต่อได้ที่ไหนครับ หรือช่วยติดต่อ 0818253849 ครับ
Daykung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2008 22:26  

ถ้าสนใจ w960i อุปกรณ์ยกกล่อง ราคา 13,000 ติดต่อมาได้คับ เดย์ 0817216411 Very Happy
bite the dust
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2008 00:35  

วันนี้ผมกับแฟนไปถอยมาคนละเครื่องครับ กดได้เครื่องละ 16000 ถ้วน รวมแผ่นกันรอย เครื่องศูนย์ loxley ชั้น 4 MBK
บอล เว้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขายมือ2 สภาพดี
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2008 21:01  

ผมขาย มือ2 สภาพดีคัฟ ราคา4500 บาท ประกันเหลือ 3เดือน สภาพ95%
เบอร์ 0865-063-706 ติดต่อบอล เมล์ boll_zero@hotmail.com
ก่อน เดือน 15 กย
จะไป ชื้อ w980 ของครบ สภาพ ดี หู แบบ 70 หูเดิม ขาด - *-
ด่วนน่ะครับ สี เขียว น่ะ ติดฟิมล์กันรอย หน้า หลังเรียบร้อย
ขอเบอร์ติดต่อ และ สถานที่ ใน กทม ผมอยุ่ ลากพร้าว
Papadapa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 13:47  

รบกวนนิดนึงนะครับ

คือ ตอนนี้กำลังคิดว่าจะซื้อรุ่นอะไรดี ระหว่าง G900 W960 W980

G900ติดที่หน้าตามันไม่ค่อยสวยเลย 960ดูน่าจะความสามารถสูง 980สวยงามมาก

เมื่อเหลือ W960 กับ W980 คือการใช้งานโดยรวมแล้ว แบบไหนน่าจะคุ้มค่ากว่ากันครับ

ผมหมายถึงใช้งานในทุกๆด้านเลยนะครับ จุดเด่น จุดด้อย สิ่งที่ขาดหาย

ถ้าใครเคยลองทั้ง 2 เครื่องแล้ว รบกวนทีนะครับ ตัดสินใจลำบากจัง TT
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 12:13  

Papadapa ผู้เขียน:
รบกวนนิดนึงนะครับ

คือ ตอนนี้กำลังคิดว่าจะซื้อรุ่นอะไรดี ระหว่าง G900 W960 W980

G900ติดที่หน้าตามันไม่ค่อยสวยเลย 960ดูน่าจะความสามารถสูง 980สวยงามมาก

เมื่อเหลือ W960 กับ W980 คือการใช้งานโดยรวมแล้ว แบบไหนน่าจะคุ้มค่ากว่ากันครับ

ผมหมายถึงใช้งานในทุกๆด้านเลยนะครับ จุดเด่น จุดด้อย สิ่งที่ขาดหาย

ถ้าใครเคยลองทั้ง 2 เครื่องแล้ว รบกวนทีนะครับ ตัดสินใจลำบากจัง TT

ส่วนตัวนะครับ w960 เป็นซิมเบี้ยน uiqใช้อยู่ก็ดีนะครับ ไม่เบื่อง่าย ความจุ 8 กิ๊กใช้ไม่เคยเต็มเลย เล่นเนต มี wifi กล้อง 3.2 af
ก็ใช้ได้จิ้มสะด้วยจอใหญ่ดี บางกว่าไม่หนักด้วย ส่วน 980 เป็นรุ่นธรรมดาไม่มีระบบปฏิบัติการน่าจะอารมเหมือน w รุ่นฝาพับนั้นแหล่ะ แต่ได้ความหรูมาก็เท่านั้น และตอนนี้ราคาก็ใกล้เคียงกันแล้ว น่าจะเลือก 960 จะคุ้มค่ากว่าครับ
cybershotk790
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2008 20:38  

มีไฟส่องสว่างอะครับ คงสู้ ซีนอนไม่ได้ แต่ถ้าถ่ายในแสงพอภาพก็สวยนะครับ
karnmoa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2008 20:43  

ขาย se w960i 17000 ค่ะ พอดีเบื่อปุ่มกดอ่ะค่ะ
ราคาต่อรองได้ 0867747733
karnmoa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 00:41  

16000 ค่ะ พิมผิด ๆ
karnmoa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2008 18:47  

ขายw960i 15000 ราคาต่อรองได้ครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2008 22:42  

ใครอยากซื้อต่อเปล่าครับ w960 สภาพ 100 % อุปกรณ์ครบยกกล่อง ประกันอีก 6 เดือน
ขายให้ 14,xxx บาท สนใจโทรมาเลยครับ 0866396642

และ mmc60 เส้นนี้ใครสนใจขายให้ครับ 4xx บาท โทรมาเลยครับ ส่งให้ฟรี

karnmoa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2008 22:12  

ขายครับ 14500 อุปกรณ์ครบแถมที่ชาร์ตแบตในรถให้ด้วยยย
สนใจติดต่อได้ 086-7747733 ราคาต่อรองได้นะครับ
Pnjokung
Year's Star

จังหวัด: Pathumthani
หัวข้อ : Re: ขายมือ2 สภาพดี
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2008 15:33  

บอล เว้ย ผู้เขียน:
ผมขาย มือ2 สภาพดีคัฟ ราคา4500 บาท ประกันเหลือ 3เดือน สภาพ95%
เบอร์ 0865-063-706 ติดต่อบอล เมล์ boll_zero@hotmail.com
ก่อน เดือน 15 กย
จะไป ชื้อ w980 ของครบ สภาพ ดี หู แบบ 70 หูเดิม ขาด - *-
ด่วนน่ะครับ สี เขียว น่ะ ติดฟิมล์กันรอย หน้า หลังเรียบร้อย
ขอเบอร์ติดต่อ และ สถานที่ ใน กทม ผมอยุ่ ลากพร้าว

ขายไปหรือยังคะ สนใจคะ ใช่ W960i รึป่าว
ตกลงราคาเท่าไรแน่คะ 4500 คิดว่าไม่ใช่แน่
pnjokung2@yahoo.com
karnmoa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2008 23:55  

อัพครับ

12900
hanaharamaya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2008 09:57  

เทียบกับw902เป็นยังไงอ่ะคะ
JAHHHH
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 13:01  

รุ่นนี้พิมพ์ไทย ไม่ได้ใช่ป่าวอ่ะ Rolling Eyes
preumsamnan
Year's Star

หัวข้อ : Re: ..
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 16:19  

JAHHHH ผู้เขียน:
รุ่นนี้พิมพ์ไทย ไม่ได้ใช่ป่าวอ่ะ Rolling Eyes

พิมได้ครับ ลงโปรแกรมแล้วจะมีคีบอร์ดภาษาไทยขึ้นที่จอให้จิ้มได้ครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 22:54  

karnmoa ผู้เขียน:
อัพครับ

12900

ผมให้ 12000 เลยเอ้า โทรมาเลยครับใครที่สนใจ ขายยกกล่องสภาพ 100 %
0866396642
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2008 15:54  

cybershotk790 ผู้เขียน:
อัพครับ

12900

ผมให้ 12000 เลยเอ้า โทรมาเลยครับใครที่สนใจ ขายยกกล่องสภาพ 100 %
0866396642

อยากได้ครับตอนนี้มือหนึ่งราคาเท่าไหร่กัน
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2008 08:56  

cybershotk790 ผู้เขียน:
อัพครับ

12900

0866396642

ยังไม่มีใครสนใจเลยอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2008 19:11  

ขายครับเครื่องสภาพ 100 % อุปกรณ์ยกกล่อง 11,000 บาทครับ โทรมาเลยครับ
0842020860 ส่งฟรีครับ Wink
อ้วน2008
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย SONY W960i
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2008 10:03  

ผมซื้อมาได้ 4เดือนครับ สภาพ 90% อุปกรณ์ครบ ใช้ไม่ค่อยเป็นครับ ขอขายที่ ราคา 15000 โทรมาคุยกันก่อนได้ที่..0877714119
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2008 00:48  

ขายครับเครื่องสภาพ 100 % อุปกรณ์ยกกล่อง 11,000 บาทครับ โทรมาเลยครับ
0842020860 ส่งฟรีครับ Wink

อยู่ขอนแก่นนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2008 07:22  

ยังไม่มีใครสนใจเลยเหรอ Neutral
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2008 07:06  

ยังไม่มีใครสนใจเลยเหรอ Neutral

อยากได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2008 13:29  

สุดท้ายครับ...ฟันธงขอขาย w960i ที่ 8000 ครับ อุปกรณ์ครบ...0877714119
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2008 15:14  

สุดท้ายครับ...ฟันธงขอขาย w960i ที่ 8000 ครับ อุปกรณ์ครบ...0877714119

ขายไปรึยังค่ะ เครื่องดีรึป่าวค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: