Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 K850i - W890i - รุ่นไหนดีคับ ผมเลือกไม่ถูก

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 18 / เข้าชม: 5426
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : K850i - W890i - รุ่นไหนดีคับ ผมเลือกไม่ถูก
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 22:40  
ตอบโดยอ้างถึง  

K850i - W890i - Rolling Eyes รุ่นไหนดีคับ ผมเลือกไม่ถูก
K850i - กล้องชัดดีแต่ ส่วนมากมีคนบอกว่าภาพสวยสู่รุ่น K790i ไม่ได้อ่าคับ Question Question แล้วเรื่องเสียงจะดีกว่ารุ่น W890i หรือไม่ Razz เพราะเห็นว่ามี Mega bass นิคับ ช่วยเปรียบเทียบหน่อยคับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2008 22:59  

มี mega bass ทั้ง 2 รุ่นนี้ครับ ............. K850i ไม่ต้องห่วงเรื่องกล้องครับ ไม่เสียชื่อ Cyber Shot แน่นอน .... แต่ต้องยอมรับกับความจริงหน่อยครับ คือ K850i จะถ่ายภาพออกมาสีม่สดมากครับ นั่นเพราะว่า มันถ่ายสีจริงครับ ค่าสีไม่เพี้ยน แต่ต้องปรับ โหมดต่างๆ ให้เก่งครับผม คือจะมาเปิดกล้องปุป ถ่ายปั๊ป ไม่สวยแน่ๆครับ.......เขาทำมาให้เล่นเหมือนกล้องดิจิตอลครับ ..........ต้องเล่นให้ชินกับมันรับรองว่า ถ่ายสวยกว่า K790i แน่ครับ ราคาตอนนี้น่าซื้อครับ Very Happy W890i ยังห่างชั้นครับเรื่องกล้องสู้ไม่ได้แน่ๆ ยกเว้นเรื่องเสียง ........ แต่ K850i ก็ได้รับการยอมรับว่ามีคุณภาพเสียง เกือบเทียบเท่า W แล้วครับ มี mega baas มาด้วย
risedarkness
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 00:18  

deksilpa ผู้เขียน:
มี mega bass ทั้ง 2 รุ่นนี้ครับ ............. K850i ไม่ต้องห่วงเรื่องกล้องครับ ไม่เสียชื่อ Cyber Shot แน่นอน .... แต่ต้องยอมรับกับความจริงหน่อยครับ คือ K850i จะถ่ายภาพออกมาสีม่สดมากครับ นั่นเพราะว่า มันถ่ายสีจริงครับ ค่าสีไม่เพี้ยน แต่ต้องปรับ โหมดต่างๆ ให้เก่งครับผม คือจะมาเปิดกล้องปุป ถ่ายปั๊ป ไม่สวยแน่ๆครับ.......เขาทำมาให้เล่นเหมือนกล้องดิจิตอลครับ ..........ต้องเล่นให้ชินกับมันรับรองว่า ถ่ายสวยกว่า K790i แน่ครับ ราคาตอนนี้น่าซื้อครับ Very Happy W890i ยังห่างชั้นครับเรื่องกล้องสู้ไม่ได้แน่ๆ ยกเว้นเรื่องเสียง ........ แต่ K850i ก็ได้รับการยอมรับว่ามีคุณภาพเสียง เกือบเทียบเท่า W แล้วครับ มี mega baas มาด้วย

ขอบคุณคับ แต่ผมสงสัยเรื่อง หูฟังที่แถมมากับ K850i คับเป็นรุ่น HPM-62 ใช่ป่ะคับ ถ้าเปลี่ยนเป็นรุ่น HPM-75 เสียงจะดีเท่า W890i หรือไม่คับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 01:08  

หูฟังที่แถมมาเป็นรุ่นทั่วไปครับ................ถ้าเปลี่ยนหูฟังเป้น HPM-75 ก็สวรรค์เลยครับ Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 01:43  

หูฟังที่แถมมาเป็นรุ่นทั่วไปครับ................ถ้าเปลี่ยนหูฟังเป้น HPM-75 ก็สวรรค์เลยครับ Very Happy

แล้วตอนนี้ราคาเท่าไรคับ K850i กับหูฟัง HPM-75 อะคับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 02:55  

เครื่อง 13900 บาท .....หุฟัง HPM-75 1600 บาท Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 12:48  

เครื่อง 13900 บาท .....หุฟัง HPM-75 1600 บาท Very Happy

ขอบคุณคับ แต่ถ้าเป็นคุณเลือกรุ่นไหนระหว่าง K850i กับ W890i Rolling Eyes
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 13:33  

อย่างผมต้อง K850i ครับ ซื้อครั้งเดียวจบ ตอบสนองทั้ง ด้านถ่ายภาพและเสียงเพลง ......... ถ้าจะซื้อครั้งเดียวใช้ยาวๆ K850i น่าจะเหมาะครับ มีระบบ หมุนหน้าจอได้ทั้งแนวตั้งและแนวนอน ในขระที่ W890i ทำไม่ได้ ...... Very Happy
winwinz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 14:47  

ผมว่า k850i มันเสียอย่างนึงคือหน้าตาอะครับ

ถ้าเปรียบเป็นคน w890i หล่อ ดูดีไฮโซ แต่ไม่เก่งมากไม่ดีมาก

k850i ทุกอย่างดีหมด แต่ไม่หล่อ

*ในความคิดผมนะครับ Laughing

แต่ถ้าเป็นผมก็คงเลือก w890i เพราะไม่ได้เน้นเรื่องกล้องมาก เอาดูดีมีสไตส์ใว้ก่อน Very Happy
JeansZi
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 15:40  

K850i ราคาร้านขายส่ง ตอนนี้ 13200 ครับ

ผมว่าหน้าตาก็ใช้ได้นะครับ โดยเฉพาะสีเขียวที่ผมชอบด้วย

ปุ่มกด 4 ทิศทาง ก็ดูดีมีสไตล์นะครับ แต่ตอนแรกจะยังไม่ค่อยชิน

แต่ที่เป็นจุดเด่น คือ กล้อง 5 ล้าน มีแฟลชมาให้ทั้งแบบ LED และ Xenon แล้วยังมีฝาปิดเลนส์แบบอัตโนมัติด้วย ซึ่งหายากในมือถือ

และรุ่นนี้ยังรองรับการ์ดความจำได้ 2 แบบ ไม่เหมือน sony ericsson รุ่นอื่นๆที่ใช้ M2 แต่รุ่นนี้จะใช้แบบ MicroSD ได้ด้วย ซึ่งราคาจะถูกกว่า และเป็นการ์ดชนิดที่ได้รับความนิยมมากที่สุดในมือถือทุกๆ ยี่ห้อ

การถ่ายรูปนั้น Nokia สู้ไม่ได้เลยครับ ผมลองเอา N95 ไปวัดกับ K850i ของเพื่อน ของผมก็แพ้ขาดลอยครับ

ส่วนเครื่องเล่นเพลงก็จะมีลูกเล่นแบบ W910i ครับ โดยสามารถใช้เซนเซอร์ตรวจการเคลื่อนไหวในการเขย่าเพื่อเปลี่ยนเพลงได้ แสดงภาพศิลปินได้ แถมมีระบบ mega bass มาให้อีกด้วย โดยไม่แพ้ walkman เลย เพียงแต่ว่าจะไม่มีโลโก้ walkman เท่านั้นเอง

แบบนี้ถือว่าน่าใช้เป็นที่สุดครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2008 17:09  

Jean (TM) Zebra Cab ผู้เขียน:
K850i ราคาร้านขายส่ง ตอนนี้ 13200 ครับ

ผมว่าหน้าตาก็ใช้ได้นะครับ โดยเฉพาะสีเขียวที่ผมชอบด้วย

ปุ่มกด 4 ทิศทาง ก็ดูดีมีสไตล์นะครับ แต่ตอนแรกจะยังไม่ค่อยชิน

แต่ที่เป็นจุดเด่น คือ กล้อง 5 ล้าน มีแฟลชมาให้ทั้งแบบ LED และ Xenon แล้วยังมีฝาปิดเลนส์แบบอัตโนมัติด้วย ซึ่งหายากในมือถือ

และรุ่นนี้ยังรองรับการ์ดความจำได้ 2 แบบ ไม่เหมือน sony ericsson รุ่นอื่นๆที่ใช้ M2 แต่รุ่นนี้จะใช้แบบ MicroSD ได้ด้วย ซึ่งราคาจะถูกกว่า และเป็นการ์ดชนิดที่ได้รับความนิยมมากที่สุดในมือถือทุกๆ ยี่ห้อ

การถ่ายรูปนั้น Nokia สู้ไม่ได้เลยครับ ผมลองเอา N95 ไปวัดกับ K850i ของเพื่อน ของผมก็แพ้ขาดลอยครับ

ส่วนเครื่องเล่นเพลงก็จะมีลูกเล่นแบบ W910i ครับ โดยสามารถใช้เซนเซอร์ตรวจการเคลื่อนไหวในการเขย่าเพื่อเปลี่ยนเพลงได้ แสดงภาพศิลปินได้ แถมมีระบบ mega bass มาให้อีกด้วย โดยไม่แพ้ walkman เลย เพียงแต่ว่าจะไม่มีโลโก้ walkman เท่านั้นเอง

แบบนี้ถือว่าน่าใช้เป็นที่สุดครับ

ขอบคุณมากคับที่ทุกคนแนะนำมา ผมตัดสินใจแล้วไปถอย K850i เลย อิอิ Laughing แต่ศูนย์ที่ไหนถูกสุดคับผมอยู่ กทม.
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 10:24  

^
^
^
^
ราคา 13200 ข้างบนนี้อ้างอิงจาก ร้านขายส่งที่ Future Park รังสิตครับ

แต่ถ้าเป็นราคาศูนย์ Sony Ericsson ที่ผมเห็นมาก็ 15990 ครับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 23:47  

Blisstel และ เจมาร์ท ราคาเท่ากันครับ 13900 บาท ........แต่เจมาร์ทบางสาขาราคาลงมาที่ 12900 ครับ ........ Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 00:01  

Blisstel และ เจมาร์ท ราคาเท่ากันครับ 13900 บาท ........แต่เจมาร์ทบางสาขาราคาลงมาที่ 12900 ครับ ........ Very Happy

ขอบคุณคับ ผมไปซื้อมาละวันนี้ ที่ Blisstel 12900 บาท ทุกอย่าง ok Laughing แต่เสียดายมันช้าๆๆไม่ทันใจเหมืนอตัวเก่า(K700i) และเรื่องหูฟังก็สุดๆๆไม่ได้เบสเลย อิอิ Embarassed
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 01:17  

^
^
ไปอัพ FW ตัวล่าสุดมาเลยครับ ....แก้ปัญหาเครื่องช้าและเพิ่มประสิทธิถาพกล้องมาใหม่แล้วครับ ..... Very Happy และถ้าจะให้ดี ถอย HPM-75 มาซักตัวก็เทพแล้วครับผม
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 01:35  

^
^
ไปอัพ FW ตัวล่าสุดมาเลยครับ ....แก้ปัญหาเครื่องช้าและเพิ่มประสิทธิถาพกล้องมาใหม่แล้วครับ ..... Very Happy และถ้าจะให้ดี ถอย HPM-75 มาซักตัวก็เทพแล้วครับผม

อัพ FW ยังไงคับ ผมทำไม่เป็น Sad
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 03:18  

^
^
ไปที่ 0 แล้วบอกว่ามาอัพ เฟิร์มแวร์ ครับ.......มันป็นการอัพเวอร์ชั่นของซอร์ฟแวร์เครื่องครับ เพราะเวลาซื้อเครื่องมาใหม่ๆ ตัว FW จะเป็นตัวเก่าครับต้องไปทำการอัพ ที่ 0 ไม่เสียตังครับ Very Happy

ป.ล FW จะมีการอัพเดทอยู่เรื่อยๆ ไประยะหนึ่งครับ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของเครื่อง เช่น ....ทำให้กล้องถ่ายภาพดีขึ้น หรือ ให้เครื่องทำงานเร็วขึ้นเวลาเข้าเมนู เป็นต้น
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 13:38  

^
^
ไปที่ 0 แล้วบอกว่ามาอัพ เฟิร์มแวร์ ครับ.......มันป็นการอัพเวอร์ชั่นของซอร์ฟแวร์เครื่องครับ เพราะเวลาซื้อเครื่องมาใหม่ๆ ตัว FW จะเป็นตัวเก่าครับต้องไปทำการอัพ ที่ 0 ไม่เสียตังครับ Very Happy

ป.ล FW จะมีการอัพเดทอยู่เรื่อยๆ ไประยะหนึ่งครับ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของเครื่อง เช่น ....ทำให้กล้องถ่ายภาพดีขึ้น หรือ ให้เครื่องทำงานเร็วขึ้นเวลาเข้าเมนู เป็นต้น

ขอบคุณคับ ผมอัพเดดเองละ อิอิ Razz ทำตามที่เวปนี้แนะนำ
ส่วนเรื่องหูฟังจาไปถอยมาวันนี้ละคับ HPM-75
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 17:06  

เครื่องเพิ่งซื้อมาระวังนิดครับเรื่อง อัพเครื่องเอง เวลาเข้า 0 เขาจะไม่ให้เคลมครับถือว่า ประกันหมดทันทีที่คุณทำการอัพเครื่องหรือ โมเครื่องเอง .... และที่สำคัญ ห้ามทำการไขน๊อตเครื่องเด็ดขาดจนกว่าประกันจะหมด ......... Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: