Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ช่วยด้วยค่ะ หน้าจอติดๆ ดับๆ เป็นสีขาว กดปุ่มใหนไม่ได้เลย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 9 / เข้าชม: 39596
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: Samutprakarn
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ช่วยด้วยค่ะ หน้าจอติดๆ ดับๆ เป็นสีขาว กดปุ่มใหนไม่ได้เลย
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2008 20:32  
ตอบโดยอ้างถึง  

อาการคือว่า อยู่ดีดี มักจะมีหน้าจอสีขาวขึ้น ทำให้เรากดปุ่มใดใดไม่ได้เลยค่ะ

ใครพอจะรู้วิธีแก้บ้างค่ะ

ขอขอบคุณมากมากค่ะ
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยค่ะ หน้าจอติดๆ ดับๆ เป็นสีขาว กดปุ่มใหนไม่ได้เลย
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2008 20:34  

cintraicia ผู้เขียน:
อาการคือว่า อยู่ดีดี มักจะมีหน้าจอสีขาวขึ้น ทำให้เรากดปุ่มใดใดไม่ได้เลยค่ะ

ใครพอจะรู้วิธีแก้บ้างค่ะ

ขอขอบคุณมากมากค่ะ

แล้วเครื่องคุณยังโทรออกได้หรือเปล่าครับ
cintraicia
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2008 21:41  

ยังโทรออกได้อยู่ค่ะ แต่มีหน้าจอสีขาวขึ้นสลับกับหน้าธรรมดาค่ะ

เวลามีหน้าจอสีขาวขึ้น ก้อจะไม่รู้ว่ากดอะไรไป แต่เสียงดังยังเหมือนเดิม รับสายได้ เปิดกล้องได้ค่ะ เพียงแต่มีสีขาวมาคั่นให้กวนใจอ่ะค่ะ
cintraicia
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2008 21:44  

คุณ atthaphon เคยตอบไว้ทีนึงแล้วใช่ใหมค่ะ ใช่อาการเดียวกันใช่ใหมค่ะ

แล้วเวลาไปที่ร้านซ่อม เราต้องบอกเค้าว่าอะไรค่ะ เค้าจะได้ซ่อมถูกจุดให้เลยนะค่ะ

ขอบคุณที่สละเวลามาตอบทู้ให้นะคะ

=========================================

ก่อนจะ Reset ผมอยากถามคุณเล็กน้อยว่า

ที่ขึ้นจอขาว ยังโทรออกได้หรือเปล่า เครื่องยังใช้งานได้ปกติหรือเปล่า ลองแล้วหรือยัง ต้องดูเป็นกรณีครับเช่น

1. ตอนบูต ขึั้น Logo ของ Nokia แต่บูตเข้า menu ไม่ได้ โทรออกไม่ได้ เครื่องไม่มีเสียง อันนี้ มีสาเหตุหลักๆ ดังนี้

สาเหตุ Firmware มีปัญหา ไฟล์ระบบหาย,ลงโปรแกรมผิดสำแดงทำให้บูตไม่ได้
วิธีแก้ปัญหา
1. ลองถอดเมโมรี่การ์ดออก แล้วเปิดเครื่องดูใหม่ หากไม่หาย ให้คุณทำตามข้อ 2
2. Hard Reset ทิ้ง แต่แน่นอน จอเปิดไม่ติด คุณจะต้องใช้วิธีกดปุ่ม *+3+โทรออก โดยกดแช่เอาใว้ จากนั้นให้คุณกดปุ่ม Power เพื่อเปิดเครื่อง ซึ่งในขณะนี้ ห้ามปล่อยมือออกจากปุ่ม 3+*+โทรออก เป็นอันขาด จนกว่าเครื่องจะให้ตั้งวันที่ใหม่
3. ส่งเครื่องเข้าศูนย์ หรือร้าน ให้เขาแฟรตเครื่องใหม่ได้เลยครับ เอาไม่อยู่แล้วหละ 120-300บาท เตรียมจ่ายได้เลย

2. เครื่องโทรออกได้ เล่นได้ปกติ แต่จอไม่แสดงผล ขึ้นสีขาวตลอด ตอนเปิดเครื่องคำว่า Nokia ไม่ขึ้น

สาเหตุ IC จอเจ๊ง ,IC แบตพัง ซึ่งอาการแบบนี้ เป็นกาการประจำของเจ้า N70/72 เลยครับ
วิธีแก้ใข อันนี้แน่นอน ต้องซ่อมบอร์ดครับ ค่าซ่อมไม่สูงครับ แถวๆ 400บาท( IC จอ ) ถ้าเป็น IC แบตค่าซ่อมอยู่แถวๆ 600บาท ก็จบเรื่องครับ ถ้าไปซ่อมที่ศูนย์ๆ คงจะยุให้คุณเปลี่ยนบอร์ด ซึ่งราคามันหนักโขอยู่ ( ถ้าเครื่องอยู่ในประกัน ไม่เป็นไร เอาเข้าศูนย์เลย จะไม่มีค่าใช้จ่าย แต่รอนานหน่อยนะ )แนะนำว่า เอาไปซ่อมร้านข้างนอก็แล้วกันครับ ราคาก็อยู่ราวๆ ที่บอกไปนะแหละ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2008 22:54  

ก็บอกไปตามนั้นเลยครับว่า โทรออกได้ แต่จอไม่แสดงผล เดี๋ยวช่างเขาจะทราบเอง

แต่ขอชมก่อนเลยนะครับว่า

คุณเยี่ยมมาก

คุณไม่รีรอที่จะไปค้นข้อมูลระหว่างรอให้ผมมาตอบ ถือว่าดีมากๆ เลยครับ สุดท้ายคุณก็ได้รับคำตอบไปโดยที่ไม่ต้องรอ

น้อยคนที่จะทำแบบนี้ ขอชมจากใจเลยนะครับ
cintraicia
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2008 08:58  

ขอบคุณค่ะ (แอบเขิล) Very Happy
cintraicia
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 17:22  

สวัดดีค่ะ คุณ atthaphon

แวะมาบอกว่า อาการป่วยของโทรศัพท์ หายดีแล้วค่ะ แต่ว่าต้องเฝ้าดูอาการอีกสักสองสามวันค่ะ

คือยังไม่ได้พาไปหาหมอเลย อยู่ดีดีก้อหายไปเฉยเลยอ่ะค่ะ แบบนี้มีโอกาสกลับมาเป็นอีกใหมค่ะ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2008 17:45  

สวัดดีค่ะ คุณ atthaphon

แวะมาบอกว่า อาการป่วยของโทรศัพท์ หายดีแล้วค่ะ แต่ว่าต้องเฝ้าดูอาการอีกสักสองสามวันค่ะ

คือยังไม่ได้พาไปหาหมอเลย อยู่ดีดีก้อหายไปเฉยเลยอ่ะค่ะ แบบนี้มีโอกาสกลับมาเป็นอีกใหมค่ะ

แนะนำว่า ดูอาการต่อไปครับ

แต่เป็นผมๆ อยากจะแนะนำนะว่า คือ ถ้าเป็นผมๆ ขายทิ้ง ครับ เพราะ....

อาการนี้ เป็นสัญญาณบ่งบอกว่า อุปกรณ์เริ่มเสื่อมสภาพแล้วครับ ซึ่งอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์พวกนี้จะมีอายุงานที่จำกัด หากเคยเกิดการชำรุดเสียหายมาก่อน มีโอกาสที่จะเปิดไม่ติด หรือซ่อมไม่ได้สูง
cintraicia
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 12:03  

เอาไปซ่อมมาแล้วค่ะ เค้าคิด 700 บาท

แต่ถ้าขายทิ้งเค้าตีให้ 3500 ลบกับค่าซ่อม 700 เลยคิดว่า ซ่อมแล้วเอามาใช้ไปพลางๆก่อนดีกว่าค่ะ

เค้ารับประกันหนึ่งเดือนด้วยค่ะ

แต่ที่เป็นห่วงก้อคือ อาการอย่างนี้จะกลับมาอีกหรือเปล่าค่ะ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 12:10  

เอาไปซ่อมมาแล้วค่ะ เค้าคิด 700 บาท

แต่ถ้าขายทิ้งเค้าตีให้ 3500 ลบกับค่าซ่อม 700 เลยคิดว่า ซ่อมแล้วเอามาใช้ไปพลางๆก่อนดีกว่าค่ะ

เค้ารับประกันหนึ่งเดือนด้วยค่ะ

แต่ที่เป็นห่วงก้อคือ อาการอย่างนี้จะกลับมาอีกหรือเปล่าค่ะ

ถ้าไม่ทำเครื่องตก ถ้าไม่โดนเหงื่อ ไม่เก็บเครื่องไว้ในที่อับชื้น ผมว่าก็เหลือเฟือแล้วครับ ใช้ได้อีกนาน

N70 ผมก็เคยซ่อม IC จอมาแล้วเหมือนกัน ตั้งแต่ซ่อมไป ตอนนี้ 2 ปีแล้ว เครื่องยังสบายดีอยู่เลยครับ

ดีแล้วผมว่า ใช้ๆ ไปดีกว่าครับ คือ ขายก็เสียดาย เป็นผมๆ เก็บไว้ใช้ดีกว่า
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: