Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เปรียบเที่ยบระหว่าง n73 กับ n81 หรือ n81 8 gb

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 8 / เข้าชม: 3603
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปราจีนบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เปรียบเที่ยบระหว่าง n73 กับ n81 หรือ n81 8 gb
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 19:32  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอรบกวนผู้ที่เคยใช้ทั้ง 2 รุ่นนี้ช่วยเปรียบเที่ยบข้อดีข้อเสีย ให้หน่อยค่ะ (ปัจุบันใช้ n73 me ค่ะ แต่ไม่ค่อยพอใจ เมม 2 กิ๋กค่ะ รู้สึกน้อยไปค่ะ เป็นพวกชอบเก็บ เก็บทุกอย่างไว้ในมือถือค่ะ) ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: เปรียบเที่ยบระหว่าง n73 กับ n81 หรือ n81 8 gb
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 19:42  

macha ผู้เขียน:
ขอรบกวนผู้ที่เคยใช้ทั้ง 2 รุ่นนี้ช่วยเปรียบเที่ยบข้อดีข้อเสีย ให้หน่อยค่ะ (ปัจุบันใช้ n73 me ค่ะ แต่ไม่ค่อยพอใจ เมม 2 กิ๋กค่ะ รู้สึกน้อยไปค่ะ เป็นพวกชอบเก็บ เก็บทุกอย่างไว้ในมือถือค่ะ) ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ไม่ใช่ 2 รุ่นนี่หน่า มี N73 ด้วย Very Happy

ปกติใช้งานอะไรเป็นหลักครับ ถ้าฟังเพลงเป็นหลักละก็ จะเปลี่ยนไปใช้ N81 ก็ได้เช่นกัน เเต่คุณจะเสียกล้องดีๆ ไป เเละได้ลําโพงดังๆ ฟังเพลงได้ดีกว่ามาเเทน จริงๆ เเล้ว N73 ใส่เมมได้ถึง 4gb ครับ เเต่เครื่องจะช้าขึ้นมาอีกนิด

N81 ธรรมดากับ 8gb เหมือนกันเเล้วตอนนี้ เพราะสามารถซื้อเมม 8gb มาใส่ตัวธรรมดาได้เช่นกัน เเละปัญหาไม่ค่อยมีด้วย ส่วนตัวใหญ่นั่นเมมใหญ่พังก็เหมือนเครื่องพังครับ ยกซ่อมทั้งตัว ค่าซ่อมไม่ใช่ถูกๆ ด้วย ส่วนความสามารถอื่นๆ เหมือนกันเด๊ะ

เเม้ว่าคุณซื้อตัวธรรมดา + เมม 8gb อาจจะเเพงกว่า ตัว 8gb บ้าง เเต่เพื่อการใช้งานระยะยาวเเละปัญหาอื่นๆ ซื้อเเยกดีกว่าเเน่นอน
macha
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 20:23  

ขอบคุณค่ะ ถ้าอย่างงั้น ขอชื่อเมม 4 gb ที่ใส่ได้ให้หน่อยค่ะ ของสารภาพว่าซื้อของ คิงตั่นมาแล้วเป็นเซตที่มี 3 ชิ้น 1.ตัวแปลงเป็น sd ,2 ตัวแปลงเป็น minisd,3.micro sd 4 gb ค่ะ
เอามาแล้วปรากฎว่าใส่ไม่ได้ค่ะขึ้นว่าการด์เสียหาย แต่พอลองใส่ N95 ตัวธรรมดาของเพื่อนมองเห็นการด์ค่ะ แล้วก็อีกปัญหาหนึ่งคือเปิดในคอมได้เป็นบางเครื่องค่ะ ตอนนี้ส่งไปเปลี่ยนอยู่คะ ฝากแผนกจัดซื้อไปซี้อที่กรุงเทพค่ะราคา 1190 บาทค่ะ ถ้ามีตัวอื่นที่ใส่ได้แนะนำด้วยค่ะรบกวนด้วยนะคะ
ถ้าได้จะไม่เปลี่ยนโทรศัพท์ใหม่ค่ะเพราะชอบ N73 มากค่ะ กล้องชัดดีมากเสียงก็เพราะแต่ขาดตรงที่เมมน้อยปัญหาเดียวค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะคะ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 20:29  

ขอบคุณค่ะ ถ้าอย่างงั้น ขอชื่อเมม 4 gb ที่ใส่ได้ให้หน่อยค่ะ ของสารภาพว่าซื้อของ คิงตั่นมาแล้วเป็นเซตที่มี 3 ชิ้น 1.ตัวแปลงเป็น sd ,2 ตัวแปลงเป็น minisd,3.micro sd 4 gb ค่ะ
เอามาแล้วปรากฎว่าใส่ไม่ได้ค่ะขึ้นว่าการด์เสียหาย แต่พอลองใส่ N95 ตัวธรรมดาของเพื่อนมองเห็นการด์ค่ะ แล้วก็อีกปัญหาหนึ่งคือเปิดในคอมได้เป็นบางเครื่องค่ะ ตอนนี้ส่งไปเปลี่ยนอยู่คะ ฝากแผนกจัดซื้อไปซี้อที่กรุงเทพค่ะราคา 1190 บาทค่ะ ถ้ามีตัวอื่นที่ใส่ได้แนะนำด้วยค่ะรบกวนด้วยนะคะ
ถ้าได้จะไม่เปลี่ยนโทรศัพท์ใหม่ค่ะเพราะชอบ N73 มากค่ะ กล้องชัดดีมากเสียงก็เพราะแต่ขาดตรงที่เมมน้อยปัญหาเดียวค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะคะ

อยากทราบว่าเป็นยี่ห้ออะไรเอ่ย เเละ N73 คุณอัพ FW เป็นปัจจุบันรึัยัง โดยปกติเเล้ว สามารถใช้ได้ครับ ถ้าเป็นยี่ห้อ Kingston Sandisk Transcend เเละของโนเกียเอง
macha
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 20:50  

เมมที่ซื้อเป็นของ Kingston ค่ะ

เฟริมแวร์ตอนนี้เป็นตัวนี้ค่ะ

4.0812.4.2.1
21-03-2008
RM 133
Nokia N73(15)

Kingston Sandisk Transcend เเละของโนเกียเอง

ต้องไปซื้อที่ไหนคะ ราคาเท่าไหร่คะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะที่สนใจมาช่วยเหลือค่ะ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 21:00  

เมมที่ซื้อเป็นของ Kingston ค่ะ

เฟริมแวร์ตอนนี้เป็นตัวนี้ค่ะ

4.0812.4.2.1
21-03-2008
RM 133
Nokia N73(15)

Kingston Sandisk Transcend เเละของโนเกียเอง

ต้องไปซื้อที่ไหนคะ ราคาเท่าไหร่คะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะที่สนใจมาช่วยเหลือค่ะ

คุณก็ใช้ Kingston นี่หน่า จริงๆ ไม่น่ามีปัญหาอะไร เเต่บางทีก็เกิดขึ้นได้เหมือนกัน ตรงเครื่องไม่อ่านเมม พวกล๊อตเเรกๆ เป็นประจํา เเต่ล๊อตหลังๆ ไม่มีครับ
macha
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 21:04  

ขอบคุณค่ะ ถ้าอย่างงั้นจะรอ เมมตัวที่เอาไปเปลี่ยนกลับมากลองอีกครั้งค่ะ ได้ผลยังไงจะเข้ามาบอกค่ะ เผื่อท่านอื่นๆ สนใจข้อมูลค่ะ
nok2008
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: chiangrai
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2008 00:55  

ดูให้ดีๆนะครับ ของปลอมมีเยอะมาก นอกจากเครื่องไม่ค่อยยอมอ่านแล้ว จะทำให้เครื่องรวนอีกด้วยครับ.....
macha
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2008 20:49  

[u]ดูให้ดีๆนะครับ ของปลอมมีเยอะมาก นอกจากเครื่องไม่ค่อยยอมอ่านแล้ว
จะทำให้เครื่องรวนอีกด้วยครับ.....[/u]

อาจจะเป็นตามที่คุณ Nok2008 บอกก็ได้ค่ะ เพราะเมมไม่ได้ไปซื้อเองฝากเขา
ไปซื้ออีกทีค่ะ นั้นเอาเป็นว่าจะยอมรับฟังทุกคำตอบ รอเวลาไปอีกสักพัก
แถวปราจีนอาจจะมีเมม 4 กิกมาขายก็ได้เพราะเดี๋ยวนานๆ ไปมันคงผลิตขึ้นมามากๆ
ราคาคงถูกลงและคุณภาพดีขึ้นไปเองจริงไหมคะพี่น้อง

(เวลาที่ตั้งคำถามไปแล้ว มีคนตอบปลื่มสุดๆค่ะ)

Razz
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนค่ะที่เข้ามาแนะนำ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: