Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 8310

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 84 / เข้าชม: 90958
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : 8310
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2003 16:16  
ตอบโดยอ้างถึง  

มือถือรุ่นนี้ราคาตกลงเร็วมากๆ ซื้อเมื่อปีที่แล้วราคาประมาณ 20000 บาท ตอนนี้เหลือไม่ถึง 13000 บาท เสียดายตังค์เหมือนกัน แต่พวกบ้าเทคโนโลยีก็ต้องติดตามกันตลอดหละคะ มือถือรุ่นไหนออกมาใหม่ เราก็ต้องตามอัพเดตกัน ว่ามันจะทำอะไรใหม่ๆได้บ้าง

จากการใช้งานจริงกับมือถือรุ่นนี้ ก็ยอมรับนะว่าค่อนข้างคุ้มกับราคาที่ซื้อมันมา
มันสามารถเก็บข้อความได้เยอะมาก ประมาณ 200 ข้อความได้มั๊ง(รวมในInbox, Outbox, Archive, Templates และ My Folders คะ) เพราะเราเป็นคนที่ชอบส่ง แล้วก็เก็บข้อความเอามากๆ
ฟังวิทยุได้ในระบบ FM ผ่านชุดหูฟังเท่านั้นนะ
ตั้งเวลาของ Profile ได้
มีเกมส์ให้เล่น 4 เกม คือ Snowboarding, Snake 2, Bumper และ Pairs 2
มีนาฬิกาจับเวลา สามารถแยกเวลาได้ด้วย (Lap timing)
สามารถบันทึกเสียงได้นานถึง 3 นาที แต่ไม่สามารถแยกว่าจะบันทึกเฉพาะเสียงสนทนาของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้

ตั้งแต่ใช้มาเคยมีปัญหาอยู่ครั้งเดียว คือ ไม่สามารถบันทึกเสียงได้คะ
แต่ ณ ปัจจุบันนี้ไม่เป็นแล้วคะ อยู่ดีดีมันก็หายไปเอง สามารถใช้งานได้ตามปกติแล้ว (สงสัยวันนั้นจะกดเล่นมากไปหน่อย)

ใครที่ใช้ Nokia อยู่ แล้วมีปัญหาก็สอบถามมาได้นะคะ จะพยายามค้นหาคำตอบ และ วิธีแก้ปัญหามาให้คะ หรือ ถ้าคุณมีความรู้ใหม่ๆเกี่ยวกับเจ้าโทรศัพท์ Nokia นี้ ก็รบกวนช่วยเผยแพร่ความรู้ให้กับเพื่อนๆ ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

http://www.siamphone.com/catalog/nokia/nokia8310.html
ดอม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2003 17:42  

ไม่ทราบว่า รุ่นนี้ กินแบตมาน้อยแค่ไหนครับ สามารถเปิดรอสายได้นานเท่าไรครับ
แต่ในส่วนตัวผมคิดว่า รุ่นนี้น่าจะเหมาะสำหรับผู้หญิงใช้นะครับ
ไม่สามารถว่าคุณ Kate จะเปลี่ยนมือถืออีกเมื่อไรครับ เห็นตอนนี้มีออกมาใหม่ๆหลายรุ่น
ยังไงก้อมารีวิวให้ด้วยนะครับ
Kate
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2003 19:56  

แบตเตอรี่ไม่ค่อยเปลืองเท่าไหรคะ
ถ้าตามที่เค้าบอกเอาไว้ในคู่มือ ก็ประมาณ 2.15-4 ชั่วโมง ถ้าสนทนาต่อเนื่อง
และ 100-350 ชั่วโมง ถ้าคุณเปิดเครื่องรอรับสายนะ

อย่างเมื่อคืนชาร์ตแบตไว้เต็มเลย วันนี้ก็โทรกระหน่ำ ตกเย็นมาเนี่ยแบตยังเต็มอยู่เลยคะ
ยิ่งถ้าไม่ได้ใช้นะ สามารถ Standby ได้หลายวันอยู่ ประมาณ 3-4 วันเลยนะคะ

ใช่แล้วคะ โทรศัพท์รุ่นนี้หน่ะมันเหมาะให้ผู้หญิงใช้ เพราะว่าสีสันของมันดูหวานแหวว แล้วขนาดก็เล็กมากๆ
เพื่อนผู้ชายเคยเอาไปลองถือดู ก็บอกว่าถือไม่ค่อยถนัดมือคะ เล็กเกินไป
แต่จริงๆถ้าผู้ชายอยากที่จะใช้รุ่นนี้ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยคะ ถ้าคุณชอบซะอย่างนะ

สำหรับการเปลี่ยนมือถือเครื่องใหม่เหรอคะ ก็คงเร็วๆนี้มั๊งคะ
กำลังดูๆอยู่เหมือนกันคะว่าจะซื้อรุ่นไหนดี เครื่องต่อไปที่จะซื้อคงจะเอาแบบไฮเทคหน่อย กะจะซื้อแบบมีกล้องดิจิตอลในตัว จอสี Bluetooth อะไรประมาณนี้หล่ะคะ
แล้วก็คงจะไม่พ้น Nokia เหมือนเดิมคะ ชอบมากเลย
ดอม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2003 03:40  

คุณเกดจะเปลี่ยนมือถือเมื่อไร รบกวนบอกผมด้วยนะครับ จะขอไปด้วยคน ให้คุณเกดช่วยแนะนำมือถือให้ด้วยครับ ผมคนนึงหล่ะครับ ที่รักและชอบพอกับ Nokia
อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2003 04:21  

ชอบNokia หรือชอบคนใช้กันแน่ จะขอไปด้วยคน อิอิ ร้ายไม่เบา
Kate
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2003 17:04  

ตอนนี้ราคาก็ตกลงมากันอีกแล้วนะคะ
จากที่ลองเช็คดูในราคากลาง เหลือราคาอยู่ที่ประมาณ 9800 บาทแล้ว
สำหรับใครที่จดๆจ้องๆเจ้า 8310 นี้มานาน ก็ถึงเวลาที่สมควรตัดสินใจซื้อหามาใช้กันได้แล้วคะ
มาว่ากันต่อที่คุณสมบัติของไอ้เจ้า 8310 นะคะ
รองรับเทคโนโลยี WAP และ GPRS
มี Voice Feature (โทรออกด้วยเสียง 10 หมายเลข)
มีวิทยุ FM ในตัวเครื่อง พร้อม Double Headset ในชุดมาตรฐาน
สมุดโทรศัพท์สามารถเก็บหมายเลขโทรศัพท์ได้มากกว่า 500 ชื่อ และแต่ละชื่อจะจัดเก็บเบอร์โทรศัพท์ได้ถึง 5 หมายเลข กับอีก 4 ชุดข้อความ (อีเมล์, ที่อยู่เว็บ, ที่อยู่ และ บันทึก)
รับ-ส่งข้อความ SMS ซึ่งมีระบบช่วยสะกดคำ และยังสามารถพิมพ์ข้อความเป็นภาษาไทยได้ด้วยคะ
เสียงเรียกเข้ามาตรฐาน 35 เสียง และ Download เพิ่มเติมได้อีก 5 เสียง แต่ไม่สามารถแต่งเองได้จากตัวเครื่องคะ
แสดงหมายเลขที่รับสาย / ไม่ได้รับสายอย่างละ 10 หมายเลข และหมายเลขโทรออก 20 หมายเลข
บันทึกเสียงได้นานถึง 3 นาที จำนวน 6 ข้อความ
มีเมนูภาษาไทย

เพื่อนๆ อย่าลืมสมัครเป็นสมาชิกเพื่อรับข่าวสารจากสยามโฟนกันเยอะๆ นะคะ
น้องจอย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? 8310??????????????????????
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2003 21:56  

อยากรุ้ว่า 8310มันจับเวลาคุยได้ไหมค่ะ เพราะจำได้ว่า3310มันไม่จับแล้วเม้าท์เพลินก็จะกระไรอยู่ และเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่หนูยังไม่ซื้อโนเกีย เพราะหนุใช้1-2คอล กลัวเงินหมดไม่รุ้ตัวอ่ะค่ะ ใครรุ้ช่วยตอบหน่อยค่ะ
Kate
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2003 09:09  

8310 ไม่สามารถจับเวลาในการสนทนาได้คะ
แต่สามารถดูเวลาในการใช้สายครั้งล่าสุดได้ (Call Summary)
เมื่อคุณวางสายจากการสนทนา คุณถึงจะทราบได้คะว่าคุณคุยไปนานเท่าไหรแล้ว
Ubon-Man
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2003 11:44  

เท่าที่เห็นมา Nokia ยังไม่มีรุ่นไหนที่โชว์เวลาขณะใช้สายได้เลยซักรุ่นครับ หากมีรุ่นไหนทำได้นะ กรุณาแจ้งให้ทราบด้วยครับ
นักเดินทาง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2003 21:49  

มีวิธีที่จะดูเวลาระหว่างที่เราใช้สายครับ
ที่ผมเคยทำก็คือระหว่างที่เราใช้สาย ก็เข้าเมนูที่บอกเวลาล่าสุดไปด้วยโดยที่สายไม่หลุด(ผมใช้5210นะ) ระหว่างที่เราคุยไปก็รู้เวลาที่ใช้ไปด้วยครับ
ตั้ว 7650
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2003 09:02  

NOKIA รุ่นที่สามารถบอกเวลาในการใช้ครั้งล่าสุด มีหลายรุ่นนะครับ แต่ที่แน่ๆเลยนะก็ 7650 นี่แหละครับ
ฟ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 8310
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2003 10:19  

ราคากลางที่ว่าอยู่ประมาณ 9800 บาทน่ะ คือราคาเครื่องศูนย์หรือเครื่องนอกคะ เพราะเคยใช้เครื่องนอกปัญหามาก เล่นโน่นไม่ได้ เล่นนี่ไม่ได้ ไม่รู้จะโดนย้อมแมวหรือปล่าว ตอนนี้เลยเข็ดเครื่องนอกทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ แล้วค่ะ
Kate
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2003 11:09  

เป็นราคาเครื่องนอกคะ ตอนนี้ราคาเครื่องศุนย์อยู่ที่ประมาณ 11,300 บาทนะคะ
เราก็เคยใช้ 8250 เครื่องนอกนะ แต่ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
ตอนนี้ขายต่อเพื่อนไปได้ประมาณ 1 ปีแล้ว ก็ยังไม่เห็นเพื่อนบ่นอะไรเลยคะ
ของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับดวงมากกว่าคะ ว่าคุณจะได้เครื่องดี หรือไม่ดีไปนะคะ
pp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2003 00:16  

เห็นว่าเครื่องที่หน้ากากสีขาวที่ซื้อมาจากศูนย์จะมีปัญหาแตกบ่อยถ้ากดที่เลข3น่ะค่ะ
Kate
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2003 08:30  

ของเราก็ซื้อเครื่องออกศูนย์คะ กรอบสีขาวด้วย ยังไม่เห็นเป็นอะไรเลยคะ ยังใช้งานได้ดีอยู่เหมือนตอนซื้อมาใหม่ๆ เลยคะ
Kate
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2003 09:59  

เมื่อวานไปเดินดูราคามือถือมาคะ ตอนนี้ราคารุ่นนี้ตกลงไปอยู่ที่ 10,300 บาท แล้วนะคะ
เป็นเครื่องศูนย์คะ ร้านTalewiz คะ
d2call
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2003 14:00  

อยากให้เปรียบเทียบ 8310 กับ 6510 ว่ารุ่นไหนจะดีกว่ากัน
และมีโนเกีย รุ่น ไตรแบนด์ รุ่นไหนบ้างที่มีความสามารถเหมือนกับ 8310 หรือ 6510
อยากได้ตัวเล็ก ๆ ความจำมาก ๆ ใส่กระเป๋าเสื้อได้
Kate
Year's Star

หัวข้อ : 8310 VS 6510
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2003 16:40  

d2call ผู้เขียน:
อยากให้เปรียบเทียบ 8310 กับ 6510 ว่ารุ่นไหนจะดีกว่ากัน
และมีโนเกีย รุ่น ไตรแบนด์ รุ่นไหนบ้างที่มีความสามารถเหมือนกับ 8310 หรือ 6510
อยากได้ตัวเล็ก ๆ ความจำมาก ๆ ใส่กระเป๋าเสื้อได้

สิ่งที่ต่างกัน

-ต่อมาก็ 6510 มีหน้าจอสีฟ้า แต่ 8310 หน้าจอสีขาว (เหมือน 8850 คะ)
-เสียงเรียกเข้ามาตราฐาน 35 แบบ 6510 ดาวน์โหลดเพิ่มได้ 7 แบบ 8310 ได้แค่ 5 แบบเท่านั้นคะ (แต่งไม่ได้นะคะ)
-6510 แยกเสียงเรียกเข้าแล้วแต่บุคคล (เหมือน 3210) ส่วน 8310 เป็นแบบ Caller Group คะ
-6510 มีเมนู Wallet ที่ 8310 ไม่มีคะ เอาไว้ใช้จัดเก็บข้อมูลสำคัญๆ ต่าง และยังมีระบบช่วยสะกดคำ (T9) ที่สามารถใช้ได้ถึง 10 ภาษา แต่ 8310 ได้แค่ภาษาเดียวคะ คือภาษาอังกฤษเท่านั้นนะคะ
-6510 มีเกมส์ 4 เกม คือ Snake2, Pairs2, Space Impact แล้วก็ Bumper คะ ส่วน 8310 จะต่างกันตรงไม่มี Space Impact แต่จะมีเกมส์ Snowboarding แทนคะ
-6510 โทรออกด้วยเสียง 15 รายการ แต่ 8310 จะได้แค่ 10 รายการคะ
-6510 แสดงระดับของแบตเตอรี่กับระดับของสัญญาณ 7 ขีดคะ 8310 จะแสดง 4 ขีดคะ

สิ่งที่เหมือนกัน

-มีอินฟาเรท
-มีวิทยุ FM ในตัวเครื่อง
-บันทึกหมายเลขโทรศัพท์ได้ในตัวเครื่อง 500 รายการ โดยแต่ละชื่อเก็บได้ 5 หมายเลข กับอีก 4 ชุดข้อความ
-สนับสนุน WAP 1.2.1 และ GPRS
-แสดงหมายเลขโทรออก 20 ไม่ได้รับ 10 และ หมายเลขที่รับสาย 10 หมายเลข
-บันทึกเสียงขณะสนทนาได้ 3 นาที สูงสุด 6 ข้อความ
-มีเมนูภาษาไทย

ส่วนที่ให้แนะนำโนเกีย รุ่น ไตรแบนด์ รุ่นอื่นที่มีความสามารถเหมือนกับ 8310 หรือ 6510 รู้สึกว่าจะมีที่เหนือกว่าทั้งนั้นเลยนะคะตอนนี้ เพราะตอนนี้มีแต่มือถือหน้าจอสีทั้งนั้นเลยที่ออกมาใหม่ๆ ไฮเทคมากๆ

ตอนนี้นึกออกแค่นี้คะ ถ้าคิดอะไรได้อีก จะมาเพิ่มเติมให้นะคะ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2003 15:55  

ใช้อยู่ ไม่มีปัญหา ไม่เปลืองแบตด้วย ถ้าไม่ได้โทรนาน รับสายได้ ประมาณ 4 วัน เท่าที่ใช้ไม่มีปัญหาอะไรเลยนอกจากเสียงเรียกเข้าเบาไปหน่อย (แต่ก็ดูมีคลาสดีไปอีกอย่างเวลาดังบนรถเมล์ก็ไม่อายเค้าอ่ะ)
คนไม่รู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? load logo ?????????? ? ???
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2003 18:14  

เพิ่งเคยใช้ nokia ครั้งแรกค่ะ อยากทราบว่า เวลา load logo มาเก็บไว้แล้ว
เวลา load ภาพใหม่เพิ่มเข้ามาอีก ภาพเก่าที่ load ไว้จะหายไปหรือไม่คะ

ถ้าไม่หายไป ภาพเดิมเก็บไว้อยู่ที่ไหนคะ
Kate
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????? load logo ?????????? ? ???
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2003 18:34  

คนไม่รู้ ผู้เขียน:
เพิ่งเคยใช้ nokia ครั้งแรกค่ะ อยากทราบว่า เวลา load logo มาเก็บไว้แล้ว
เวลา load ภาพใหม่เพิ่มเข้ามาอีก ภาพเก่าที่ load ไว้จะหายไปหรือไม่คะ

ถ้าไม่หายไป ภาพเดิมเก็บไว้อยู่ที่ไหนคะ

ถ้าเป็น operator logo เวลา load อันใหม่มา จะบันทึกทับอันเดิมเลยนะ
แต่ถ้าเป็น group logo ก็จะขึ้นอยู่กับว่าเอาไปเป็น logo ของ group ไหน ถ้าอันแรก load มาไว้ที่ vip group แต่อันที่สอง load มาที่ friends group ก็จะเก็บไว้ได้ทั้งสองอันคะ
มีปัญหาอะไรก็ถามเข้ามาได้อีกนะ แล้วจะหาคำตอบให้คะ

สมัครเป็นสมาชิกกับสยามโฟนเยอะๆ นะ
คนไม่รู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? load ??????????????????
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2003 19:09  

รูปภาพที่ load มา ทั้ง ที่เป็น screen saver หรือ logo หรือ อื่น ๆ สามารถเลือกเก็บไว้ ได้หรือไม่คะ หรือมีวิธีใดบ้างที่จะเก็บรูปเหล่านี้ไว้ค่ะ

และ nokia 8310 สามารถ load animation screen saver ได้หรือไม่คะ
แมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2003 21:17  

ผมมีเรื่องสงสัยขอถามเพื่อนๆทุกคนหลายอย่างครับ โดยเฉพาะคุณkateนะครับช่วยตอบด้วยครับ เห็นคุณรู้เรื่องดี
ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อมือถือใหม่ครับ ผมสนใจรุ่น6510มากๆเลยครับ อยากให้ช่วยpresentมือถือรุ่นนี้หน่อยครับ ว่ามีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ
และอีกอย่างผมสงสัยศัพท์เฉพาะเหล่านี้มากเลย มันคืออะไรครับ เป็นยังไงและความสามารถของมันคืออะไร 1.WAP 2.GPRS 3.Infrared 4.Bluetooth 5.เสียงPolyphonicเป็นยังไง 6.EMS 7.MMS 8.JAVA™

ช่วยตอบหน่อยนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ ขอบคุณมากๆครับ
ปอย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2003 08:53  

ตอนนี้กำลังจะซื้อมือถือใหม่ กำลังดู 8310 กับ 6510 อย่างขอความเห็นหน่อยค่ะว่าจะซื้อรุ่นไหนดี แต่จริงๆแล้วชอบรุ่น 8310 นะค่ะ (เพราะไฟสีขาว) แต่คุณสมบัติก็คล้ายกัน แล้วทำไม 8310 ถึงได้แพงกว่าค่ะ แล้วเดือนหน้ามีทีท่าว่าราคาจะลดลงอีกรึเปล่าค่ะ จะได้รอไปซื้อเดือนหน้าค่ะ
Kate
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????? load ??????????????????
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2003 09:08  

คนไม่รู้ ผู้เขียน:
รูปภาพที่ load มา ทั้ง ที่เป็น screen saver หรือ logo หรือ อื่น ๆ สามารถเลือกเก็บไว้ ได้หรือไม่คะ หรือมีวิธีใดบ้างที่จะเก็บรูปเหล่านี้ไว้ค่ะ

และ nokia 8310 สามารถ load animation screen saver ได้หรือไม่คะ

8310 ไม่มี screen saver นี่นา มีแต่ logo นะ คุณสามารถเลือกที่จะเก็บ logo ที่โหลดมาไว้ได้ ก้อเฉพาะอันที่คุณชอบล่าสุดเท่านั้น ไม่สามารถที่จะเลือกเก็บไว้หลายๆ รูป แล้วเอามาเลือกใช้ได้นะคะ เรื่องเก็บ logo ที่ download มานั้น ไม่แน่ใจนะคะว่าถ้ามี PC suit จะสามารถเอาไปเก็บไว้ในเครื่อง PC รึเปล่า ไว้จะลองหาคำตอบให้คะ รอนิดนึงนะ
o[';']o
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : Re: ?????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2003 13:27  

แมน ผู้เขียน:
ผมมีเรื่องสงสัยขอถามเพื่อนๆทุกคนหลายอย่างครับ โดยเฉพาะคุณkateนะครับช่วยตอบด้วยครับ เห็นคุณรู้เรื่องดี
ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อมือถือใหม่ครับ ผมสนใจรุ่น6510มากๆเลยครับ อยากให้ช่วยpresentมือถือรุ่นนี้หน่อยครับ ว่ามีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ
และอีกอย่างผมสงสัยศัพท์เฉพาะเหล่านี้มากเลย มันคืออะไรครับ เป็นยังไงและความสามารถของมันคืออะไร 1.WAP 2.GPRS 3.Infrared 4.Bluetooth 5.เสียงPolyphonicเป็นยังไง 6.EMS 7.MMS 8.JAVA™

ช่วยตอบหน่อยนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ ขอบคุณมากๆครับ

ขอตอบคำถามสำหรับคำถามเรื่อง WAP, GPRS, Infrared, Bluetooth, เสียงPolyphonic, EMS, MMS และ JAVA™ ก่อนก็แล้วกันนะคะ
- WAP กับ GPRS สองตัวนี้ทำงานคล้ายกัน ก็คือ เอาไว้ใช้ในการเชื่อมต่อกับอินเตอร์เน็ตผ่านทางโทรศัพท์มือถือคะ ทำให้คุณสามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้ทันทีทันใด
-Infrared ก็เป็นช่องทางในการรับ-ส่งข้อมูลแบบไร้สายระหว่างโทรศัพท์โนเกีย พีซี โน้ตบุ๊ค PDA หรือ อุปกรณ์ที่รองรับ IrDA คะ เช่น ชื่อ-เบอร์โทรศัพท์ โลโก้ ข้อมูลในปฎิทินนัดหมาย เป็นต้นคะ
- Bluetooth ก็จะทำงานเหมือนๆ กับ Infrared หล่ะคะ แต่คุณจะใช้งานได้สะดวกกว่ามาก เนื่องจากไม่ต้องวางอุปกรณ์ไว้ใกล้กันมากเหมือนการใช้ Infrared คุณสามารถที่จะใช้งาน Bluetooth ได้ทันที่ถ้าอุปกรณ์ทั้ง 2 อย่างวางอยู่ห่างกันไม่เกิน 10 เมตรใช้งานได้ 360 องศา ใช้ได้ไม่จำกัดทิศทางคะ ไว้ใช้ในการถ่ายโอนข้อมูลระหว่างเครื่องโทรศัพท์กับเครื่องพีซี โน้ตบุ๊ค PDA ก็ได้คะ ถ้าคุณมีอุปกรณ์เชื่อมต่อคะ
- เสียง Polyphonic ก็จะเป็นเสียงเรียกเข้าที่เหมือนเพลงธรรมดาๆ นี่เลยคะ เวลามีสายเรียกเข้าทำให้ไม่อยากรับสายเลย ของโนเกียมีเสียงคนร้องเหมือนเพลงต้นฉบับเลยนะ
- EMS เป็นการรับ-ส่งข้อความแบบเสียงพร้อมภาพเคลื่อนไหวคะ
- MMS เป็นการรับ-ส่งข้อความที่คุณสามารถส่งตัวอักษร ภาพ และ เสียง ไว้ในข้อความเดียวกันเลยคะ
- JAVA ไว้ใช้โหลด Application ต่างๆ มายังมือถือคะ เช่น Interactive Game คะ
Kate
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2003 23:40  

o[';']o ผู้เขียน:
แมน ผู้เขียน:

ขอตอบคำถามสำหรับคำถามเรื่อง WAP, GPRS, Infrared, Bluetooth, เสียงPolyphonic, EMS, MMS และ JAVA™ ก่อนก็แล้วกันนะคะ
- WAP กับ GPRS สองตัวนี้ทำงานคล้ายกัน ก็คือ เอาไว้ใช้ในการเชื่อมต่อกับอินเตอร์เน็ตผ่านทางโทรศัพท์มือถือคะ ทำให้คุณสามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้ทันทีทันใด
-Infrared ก็เป็นช่องทางในการรับ-ส่งข้อมูลแบบไร้สายระหว่างโทรศัพท์โนเกีย พีซี โน้ตบุ๊ค PDA หรือ อุปกรณ์ที่รองรับ IrDA คะ เช่น ชื่อ-เบอร์โทรศัพท์ โลโก้ ข้อมูลในปฎิทินนัดหมาย เป็นต้นคะ
- Bluetooth ก็จะทำงานเหมือนๆ กับ Infrared หล่ะคะ แต่คุณจะใช้งานได้สะดวกกว่ามาก เนื่องจากไม่ต้องวางอุปกรณ์ไว้ใกล้กันมากเหมือนการใช้ Infrared คุณสามารถที่จะใช้งาน Bluetooth ได้ทันที่ถ้าอุปกรณ์ทั้ง 2 อย่างวางอยู่ห่างกันไม่เกิน 10 เมตรใช้งานได้ 360 องศา ใช้ได้ไม่จำกัดทิศทางคะ ไว้ใช้ในการถ่ายโอนข้อมูลระหว่างเครื่องโทรศัพท์กับเครื่องพีซี โน้ตบุ๊ค PDA ก็ได้คะ ถ้าคุณมีอุปกรณ์เชื่อมต่อคะ
- เสียง Polyphonic ก็จะเป็นเสียงเรียกเข้าที่เหมือนเพลงธรรมดาๆ นี่เลยคะ เวลามีสายเรียกเข้าทำให้ไม่อยากรับสายเลย ของโนเกียมีเสียงคนร้องเหมือนเพลงต้นฉบับเลยนะ
- EMS เป็นการรับ-ส่งข้อความแบบเสียงพร้อมภาพเคลื่อนไหวคะ
- MMS เป็นการรับ-ส่งข้อความที่คุณสามารถส่งตัวอักษร ภาพ และ เสียง ไว้ในข้อความเดียวกันเลยคะ
- JAVA ไว้ใช้โหลด Application ต่างๆ มายังมือถือคะ เช่น Interactive Game คะ

อาจจะงงๆ กันใช่ม๊า ว่าทำไมคราวนี้คุณ o[';']o ถึงตอบคำถามแบบคะ คะ ขา ขา อย่าคิดอะไรไปกันใหญ่นะคะ คุณ o[';']o เป็นผู้ชายแท้ๆ ร้อยเปอร์เซ็นต์คะ เกดตอบเองนะคะ แต่ว่าไปใช้เครื่องของคุณ o[';']o ตอบคะ
Kate
Year's Star

หัวข้อ : 8310 vs 6510
วันที่โพสท์ : 26 Mar 2003 00:02  

ปอย ผู้เขียน:
ตอนนี้กำลังจะซื้อมือถือใหม่ กำลังดู 8310 กับ 6510 อย่างขอความเห็นหน่อยค่ะว่าจะซื้อรุ่นไหนดี แต่จริงๆแล้วชอบรุ่น 8310 นะค่ะ (เพราะไฟสีขาว) แต่คุณสมบัติก็คล้ายกัน แล้วทำไม 8310 ถึงได้แพงกว่าค่ะ แล้วเดือนหน้ามีทีท่าว่าราคาจะลดลงอีกรึเปล่าค่ะ จะได้รอไปซื้อเดือนหน้าค่ะ

สองรุ่นนี้คุณสมบัติแทบจะเหมือนกันเลยคะ ถ้าคุณพอใจที่คุณสมบัติขนาดนี้แล้วหล่ะก็ คิดว่าแนะนำให้ซื้อ 6510 จะดีกว่า 6510 เหนือกว่า 8310 หน่อยนึงก็ตรงที่มีเมนู Wallet, ดาวน์โหลดเสียงเรียกเข้าเพิ่มได้ 7 แบบ (8310 ได้แค่ 5 แบบ), โทรออกด้วยเสียง 15 รายการ (8310 ได้ 10 รายการ), มีระบบป้องกันการเจาะข้อมูลขณะ Shopping Online, พจนานุกรม T9 สนับสนุนถึง 10 ภาษา (8310 มีภาษาอังกฤษอย่างเดียวคะ)
และราคาก็ถูกกว่าด้วย
แต่ถ้าคุณไม่กังวลกับเรื่องที่ว่ามาอ่ะนะ แล้วก็ชอบหน้าตาเจ้า 8310 หล่ะก็ ก็แนะนำให้ซื้อ 8310 คะ ยังไงก็ลองตัดสินใจซื้อดูนะคะ
ที่ว่าทำไม 8310 ถึงแพงกว่าก็คิดว่า มันเป็นตระกูลซีรี่ 8 หน่ะคะ ก็ต้องแพงกว่าซีรี่ 6 เป็นธรรมดา แล้วก็ออกมาก่อนด้วย ก็ต้องราคาให้แพงไว้ก่อน
ราคาก็คงจะลดลงอีกนะคะ แต่ไม่รู้ว่าจะเหลือเท่าไหร วันนี้ไปเดินดูมือถือที่เซ็นทรัลลาดพร้าวมา เห็น 7250 ออกมาขายแล้วคะ แต่ยังมีไม่กี่ร้าน ก็คงจะมีอิทธิพลทำให้ 8310 มีราคาลดลงอีกหล่ะคะ
ซื้อรุ่นไหนก็บอกกันด้วยนะคะ คุณปอย
XL
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Nakhonsawan
หัวข้อ : ??????????8310 ????????????????????
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2003 16:37  

นู๋โหลดโลโก้มา แต่มานลบม่ายได้อ่าๆ ทามไงอ่ะ เพื่อนบอกว่ามานจะมีวิธีลบ แต่มานก้อมะรู้เหมือนกาน เลยมาถามอ่าค๊ะ T-T
Kate
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????8310 ????????????????????
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2003 22:21  

XL ผู้เขียน:
นู๋โหลดโลโก้มา แต่มานลบม่ายได้อ่าๆ ทามไงอ่ะ เพื่อนบอกว่ามานจะมีวิธีลบ แต่มานก้อมะรู้เหมือนกาน เลยมาถามอ่าค๊ะ T-T

โลโก้ตรงไหนคะ Group logo or Operator logo คะ
Group logo ถ้าโหลดอันใหม่มา ปกติมันจะทับอันเดิมนะ Operator logo ก็เหมือนกัน ถ้าจากที่โหลดมาแล้ว และจะให้กลับไปเป็นประมาณ AIS GSM เหมือนเดิม ก็ต้องหามาโหลดทับนะ แต่เคยได้ยินที่มาบุญครองบอกว่าเอาออกให้ฟรี ไม่รู้เชื่อได้รึเปล่านะ ลองไปถามดูนะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2003 15:34  

ขอแก้ไขคำตอบของคุณ Kate นิดนึงครับ 6510 สามารถโหลดเสียงเรียกเข้าได้ 10 เพลงครับและการแบ่งเสียกเรียกเข้าก็แบ่งเป็นกลุ่มเหมือน 8310 นะครับไม่ได้แบ่งเป็นบุคคล การลบ operator logo ก็ทำไดดังนี้ครับ
AIS => ทำได้โดยส่งข้อความว่า ais (จะเป็นอักษรเล็กหรือใหญ่ก็ได้) แล้วสงไปที่เบอร์ 9009000, DTAC => ให้เขียนข้อความว่า 199993000 แล้วส่งไปที่เบอร์ 1955520, Orange => ให้เขียนข้อความว่า 199993000 แล้วส่งไปที่ 9627
จะมีข้อความตอบกลับมาว่า operator logo receive พอ view ดูจะเห็นเป็นหน้าจอว่างๆ ให้เลือก back และ save เราก็จะได้ logo ว่า AIS GSM, TH GSM, DTAC หรือ Orange กลับมา หรือมีอีกวิธินึง อันนี้ไม่เสียตังค์ซักบาทคือเข้า menu setting => restore sactory setting แล้วใส่ security code ( default ของ NOKIA จะเป็น 12345 ถ้าไม่ได้ไปเปลี่ยนมันซะก่อน) วิธีนี้จะทำให้ข้อมูลใน call register หายไปหมด แต่ call duration กับเสียงเรียกเข้ายังอยู่นะ
Kate
Year's Star

หัวข้อ : ????????!
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2003 14:18  

เบอร์โทรในเครื่องหายหมดเลยอ่ะ
Kate
Year's Star

หัวข้อ : ???????? Nokia
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2003 09:24  

ต้องยอมรับเลยนะว่าโทรศัพท์ Nokia เนี่ยแบตอึดมากกกกกก.....กกกก
3 วันเดินทางไปต่างจังหวัด แบตเตอรี่ไม่ต้องชาร์ทเลยคะ เต็มตลอด
NOKIA 8310
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????
วันที่โพสท์ : 09 May 2003 21:43  

ผมลองเข้่าไปที่กลุ่มผู้โทรแล้ว มันก็เข้าไม่ได้อ่ะคับ มันกลับไปที่หน้าจอเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าจะต้องทำยังไงเหรอคับ? ลองเข้าที่รายชื่อ แล้วเลือกกลุ่มผู้โทรแล้วหลายครั้งก็ไม่ได้ ลองเข้าไปที่ชื่อแต่ละคน แล้วก็ทำไม่ได้เช่นเดียวกัน สาเหตุมันเป็นอะไรเหรอคับ? หรือว่าต้องบันทึกชื่อลงในตัวเครื่อง
Serra_Sukanut
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2003 10:57  

เอ ทำไมไม่เล่น 6510 กันนะ ทั้งๆที่Technologyสูงกว่า ราคาก็ถูกกว่า หน้าจอชัดกว่า(ความละเอียดสูง) ดูหรูกว่า อ้วนกว่าจับถนัดมือ มีWallet ดูปฎิทินเป็นเดือนได้
ดีจะตายทำไมไม่ลองdecide ดูดีๆล่ะ 8310 เลือกดูม่ายดีอาจจาได้เครื่องเก่าซึ่ง...
Software Ver. เก่าๆเหมือนตอนแรกๆที่ผลิตออกมาHangง่ายไม่เสถียร(บ่นกับอุบ)
ตอนนี้ดีขึ้นแต่ก็นับว่ายังดีสู้6510ไม่ได้เพราะว่านับได้ว่า6510 นั้น เป็น 8310SE(Second Edition)
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2003 15:34  

Serra_Sukanut ผู้เขียน:
เอ ทำไมไม่เล่น 6510 กันนะ ทั้งๆที่Technologyสูงกว่า ราคาก็ถูกกว่า หน้าจอชัดกว่า(ความละเอียดสูง) ดูหรูกว่า อ้วนกว่าจับถนัดมือ มีWallet ดูปฎิทินเป็นเดือนได้
ดีจะตายทำไมไม่ลองdecide ดูดีๆล่ะ 8310 เลือกดูม่ายดีอาจจาได้เครื่องเก่าซึ่ง...
Software Ver. เก่าๆเหมือนตอนแรกๆที่ผลิตออกมาHangง่ายไม่เสถียร(บ่นกับอุบ)
ตอนนี้ดีขึ้นแต่ก็นับว่ายังดีสู้6510ไม่ได้เพราะว่านับได้ว่า6510 นั้น เป็น 8310SE(Second Edition)

ผมว่า 8310 สวยกว่าเยอะนะ
PP
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2003 08:02  

เรื่องหน้าตาสวย ไม่สวย นี่คงขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลมั้งครับ บางคนว่า 8310 ดูหรูหรา สวยกว่า แต่บางคนว่า 6510 ดูสุขุม นุ่มลึก ภูมิฐานกว่า ก็แล้วแต่เถอะครับ เถียงกันไปก็ไลฟ์บอย
แต่ 6510 มีความเสถียรกว่า 8310 แน่นอนครับ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2003 12:18  

ใช่ครับแล้วแต่คนชอบครับ ของแบบนี้มันนานาจิตตัง เถียงไปก็ใช่เหตุ
คนไม่รู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????? ????????????????? ? ?????????????
วันที่โพสท์ : 16 May 2003 19:39  

ถ้าซื้อสายลิงค์รุ่น 8310 มาแล้ว มีเว็บไหนบ้างที่แจกโปรแกรมให้คะ

แล้วโปรแกรมต่าง ๆ นั้น โปรแกรมอะไรใช่ได้ดี เคยได้ยินว่าบางตัวทำให้เครื่องเสียจริงมั้ยคะ
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???? 6510 ?????????????????? ? ????????
วันที่โพสท์ : 27 May 2003 19:36  

เคยอ่านจากกระทู้เก่าเขา ว่ารุ่น 6510 เสียงลำโพงจะเบามาก ๆ เวลารับสายจะไม่ค่อยได้ยิน ถ้าอยู่ในที่เสียงดังหรือคลื่นน้อย จริงหรือเปล่าค่ะ
เพราะอยากได้เครื่องที่รับหรือพูดฟังชัดเจนตลอด
ส่วนเครื่อง8310 แต่งเสียงเรียกเข้าได้หรือเปล่า การใช้ อินฟราเรด กับโทรศัพท์มือถือทั้ง2รุ่น ในการับ-รส่งจากมือถือ หรือเครื่องพีซี ในการโหลดโลโก้ทำอย่างไรคะ
การฟังวิทยุจากทั้งสองรุ่น ทำให้แบตหมดเร็วหรือเปล่า การฟังชัดดีไม๊ ช่วยให้ข้อมูลด้วยคะ ขอบคุณคะ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???? 6510 ?????????????????? ? ????????
วันที่โพสท์ : 29 May 2003 02:18  

ผ่านมา ผู้เขียน:
เคยอ่านจากกระทู้เก่าเขา ว่ารุ่น 6510 เสียงลำโพงจะเบามาก ๆ เวลารับสายจะไม่ค่อยได้ยิน ถ้าอยู่ในที่เสียงดังหรือคลื่นน้อย จริงหรือเปล่าค่ะ
เพราะอยากได้เครื่องที่รับหรือพูดฟังชัดเจนตลอด
ส่วนเครื่อง8310 แต่งเสียงเรียกเข้าได้หรือเปล่า การใช้ อินฟราเรด กับโทรศัพท์มือถือทั้ง2รุ่น ในการับ-รส่งจากมือถือ หรือเครื่องพีซี ในการโหลดโลโก้ทำอย่างไรคะ
การฟังวิทยุจากทั้งสองรุ่น ทำให้แบตหมดเร็วหรือเปล่า การฟังชัดดีไม๊ ช่วยให้ข้อมูลด้วยคะ ขอบคุณคะ

เพื่อนที่ใช้อยู่ไม่เคยบ่นเรื่องนี้นะเรื่องเสียงเบาหนะ ลองปรับความดังระหว่างสนทนาสิ ส่วน 8310 แต่งเสียงเรียกเข้าไม่ได้ครับ สัญญาณวิทยุนี่ชัดใช้ได้เลยครับ รับสัญญาณวิทยุแบบ mono
หมีน้อยคุง
Year's Star

หัวข้อ : ssssssssssssssssssssssss
วันที่โพสท์ : 30 May 2003 20:05  

ssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss
axquest
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2003 17:08  

น่าเสียดายที่รุ่นนี้ไม่ใช่จอสี และวิทยุก็เป็นแบบ mono
8310new user อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2003 15:39  

เอ...8310นี้โหลดเพลงกับภาพพักหน้าจอได้ไหมคับ..คือว่าผมพึ่งใช้8310ได้2วันแล้วคับเอาA50ไปเทินมานะคับ...อิอิ...เท่าที่ไปเดินดูราคามา8310ตกราคา 9700บาทคับเครื่องในคับ...เครื่องนอกผมเข็ดคับ ตลอดเวลา 1 ปีผมเปลี่ยนมือถือไปแล้ว4เครื่องแล้วคับแต่ว่าผมก็เล็ง8310ไว้ตลอดเลยนะแต่ตอนนั้นราคาแพงหูฉี่เลยคับ ยินดีคับที่มีคนใช้8310เหมือนกันชอบคับมันเล็กดีแก้เหงาได้ด้วย( ฟังวิทยุนะคับ ) เออ..8310รอรับสายได้ครึ่งเดือนคับอันนี้ไปดูที่เว็บบอร์ดอื่นมาคับเขาบอกอย่างนั้นคับ..อิอิ...ว่ามาเยอะแล้วแค่นีนะ..
Janas
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กาญจนบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2003 00:43  

Serra_Sukanut ผู้เขียน:

ผมก็ว่า6510น่าใช้กว่าอีก
y
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : y
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2003 20:18  

อยากทราบว่าตอนนี้รุ่น 6510 ราคาเท่าไหร่แล้วครับ
jjj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2003 13:03  

จากที่ไปสำรวจมาเมื่อวานที่ MBK 6510 ตกอยู่ที่ 7500 ส่วน 8310 ตกอยู่ที่ 7900 ค่ะ
เครื่องนอกค่ะ ถ้าเครื่องศูนย์ 8310 ตกอยู่ที่ 9900 ค่ะ
หนูไม่รู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6510 ?????? 8310 ???????????
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2003 21:08  

คือว่าตอนนี้อยากจะเปลี่ยนมือถือค่ะ ที่ดูๆไว้ก็ 8250 กับ 6510 ตอนแรกก็ดู 8310 ด้วยเหมือนกันค่ะ แต่เห็นว่าคุณสมบัติเหมือนๆกัน ก็เลยตัดไป เลยเหลือ 8250 กับ 6510 กำลังคิดอยู่ค่ะ ใจนึงอยากให้มีภาพพักหน้าจอ ซึ่ง 8250 มี แต่ 6510 ไม่มี ใจนึงก็อยากได้อะไรที่ใหม่ๆ ซึ่ง 6510 มี เลยสับสนค่ะ ช่วยให้ความคิดเห็นหน่อยนะคะ
ปล. ใช้ Ericsson อยู่ค่ะ ยังไม่เคยใช้ ืNokia เลย
หนูไม่รู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2003 21:13  

ถ้าเกิดจะทำให้ 6510 มีภาพพักหน้าจอ จะสามารถทำได้รึเปล่าคะ??
ปอม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2003 02:04  

ชอบ technology ของ 6510 แต่ชอบรูปแบบของ 8310 แล้วก็ชอบจอสีฟ้าด้วย
เลยซื้อ 6510 แล้วเปลี่ยนเป็นหน้ากาก 8310 ใส่กันได้พอดีทุกอย่างเลย ทีนี้เลย
ถูกใจทั้งหมดเลยล่ะ ใช้งานก็ดี ถ้าใครยังตัดสินใจไม่ได้ทำตามเราก็ได้นะ ขอถามนะคะ
เปลี่ยนหน้ากากแบบนี้จะทำให้เครื่องเสียได้หรือเปล่า
8310อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jun 2003 14:43  

มีเรื่องด่วน ด่วนมากๆเลย....รบกวนพี่ๆและผู้รู้ทั้งหลายช่วยตอบด้วย...ว่า...8310 เนี่ย...พอร์ตอินฟราเรดใช้อย่างไร...อยากรู้และอยากใช้มาก แบบว่าซื้อมาแล้วใช้ไม่เป็นนะคับ....เช่นเวลาต่อเกมงูเงี๊ยเขาใช้อย่างไรยังไง รบกวนพี่ๆและผู้รู้ทั้งหลายช่วยตอบด้วยตอบมาได้ที่MamOroOChiN-J@chaiyo.com ขอบคุณล่วงหน้าคับ...
น้อง...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jul 2003 20:45  

อยากทราบว่า 6510 ใส่หน้ากาก 8310 ได้จริงไหมคะ ถ้าใส่ได้คง เพอร์เฟกมาๆ
Marius
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2003 23:29  

6510 ใช้หน้ากากของ 8310 นะครับ แต่รู้สึกว่าต้องตัดเขี้ยวที่หน้ากากข้างบนของ 8310 ออกด้วยนะครับ
Tony
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????????????
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2003 14:20  

NOKIA 8310 ผู้เขียน:
ผมลองเข้่าไปที่กลุ่มผู้โทรแล้ว มันก็เข้าไม่ได้อ่ะคับ มันกลับไปที่หน้าจอเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าจะต้องทำยังไงเหรอคับ? ลองเข้าที่รายชื่อ แล้วเลือกกลุ่มผู้โทรแล้วหลายครั้งก็ไม่ได้ ลองเข้าไปที่ชื่อแต่ละคน แล้วก็ทำไม่ได้เช่นเดียวกัน สาเหตุมันเป็นอะไรเหรอคับ? หรือว่าต้องบันทึกชื่อลงในตัวเครื่อง

ผมก็เคยเจอครับ ถามหลายที่หลายคน เค้าบอกว่าเป็นที่ซอฟท์แวร์รุ่นหลัง ๆ ของรุ่นนี้ใหม่เกินไปบ้าง บางคนบอกว่ารุ่นนี้ก็เป็นอย่างนี้โดยธรรมชาติบ้าง... ผมเอาเครื่องไปที่ศูนย์ แล้วให้เขา flash program ให้ใหม่ (ลืมบอกไป ตอนแรกมันติด ๆ ดับ ๆ น่ารำคาญมาก ๆ ) แล้วก็หาย คือ standby ได้ปกติ แต่ กลุ่มผู้ใช้ เข้าไม่ได้อย่างที่คุณเจอ วิธีแก้ ง่ายนิดเดียวคือ เข้าไปที่ restore factory setting ทุกอย่างจะใช้ได้เหมือนเดิมทุกประการครับ

tony@bangkokautomach.com
FIGHT
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2003 11:33  

ไม่ทราบว่าถ้าผมเอาเครื่อง8310ไปอับเป็นไทยแล้วจะมีรูปจับมือกันตอนเวลาเปิดเครื่องหรือป่าวครับ
เพราะผมเคยใช้ 3310 แล้วผมเอาไปอับเป็น3315แล้วไม่มีรูปจับมือกันผมอยากให้มีครับผมชอบ
n'moo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? 8310 ??? 3100 ??????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2003 02:29  

อยากได้ 8310 แต่ก็ติดตรงว่าไม่หน้าจอสี แต่มี วิทยุแต่ 3100ไม่มีพี่คิดว่าซื้อรุ่นไหนดีคะแนะนำหน่อยนะคะกำลังจะซื้อ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????? 8310 ??? 3100 ??????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2003 04:14  

n'moo ผู้เขียน:
อยากได้ 8310 แต่ก็ติดตรงว่าไม่หน้าจอสี แต่มี วิทยุแต่ 3100ไม่มีพี่คิดว่าซื้อรุ่นไหนดีคะแนะนำหน่อยนะคะกำลังจะซื้อ

ตอนนี้ผมว่า 3100 ดูจะน่าสนใจกว่าหนะครับ หรือจะเพิ่มอีกนิดไปเล่น 7210 หรือ 6610 ก็น่าสนใจไม่แพ้กัน เพิ่มอีกประมาณ 1 พันกว่า ๆ หนะ แต่ถ้ามีไม่ถึงเล่น 3100 แล้วซื้อวิทยุอันเล็ก ๆ ก็พอแล้วครับ
ThU AnG KuBPoM!!!!!!
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปากน้ามบ้านเฮา
หัวข้อ : Re: ??????????
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2003 20:56  

FIGHT ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าถ้าผมเอาเครื่อง8310ไปอับเป็นไทยแล้วจะมีรูปจับมือกันตอนเวลาเปิดเครื่องหรือป่าวครับ
เพราะผมเคยใช้ 3310 แล้วผมเอาไปอับเป็น3315แล้วไม่มีรูปจับมือกันผมอยากให้มีครับผมชอบ

อ่อ กราฟฟิคพื้น ๆ ของโนเกีย มันจาอยู่ในภาพพักหน้าจอครับ พิกเจอร์เมสเมส ไปเรียกมาได้ครับ
tpp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2003 17:15  

อยากรู้ว่า ชอง Pc suite ต่อกับ 8310 ทำอะไรได้บ้าง
คนขอนแก่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2003 11:12  

รบกวนนะคับ เอ่อ คือผมสงสัยเล็กๆเกี่ยวกะเจ้า 8310 ที่เพิ่งซื้อมาน่ะคับ คือว่า...ที่เค้าบอกว่า ตัวเครื่องชุปโครเมี่ยมนี่ มันส่วนไหนของเครื่องน่ะคับ ผมเจอแต่ที่หน้ากากมัน ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจไม่ถูกเอง ว่าตัวเครื่องที่เค้าว่ากะหน้ากากน่ะ มันคนละส่วนกัน...เรื่องที่สอง ตัว body ของเครื่องน่ะคับ ไม่รู้ว่ามันราคาเท่าไหร่ แบบอยากเปลี่ยนน่ะคับ เพราะซื้อมาไม่ถึงเดือน ทำตก มีรอยขุดซะแล้วไม่รู้ว่าเค้ามีเปลี่ยนทั่วไปไม๊คับ ถ้ามีราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ ... เรื่องที่ 3 คือเสียงเรียกเข้าน่ะคับ มันเบาจังเลย ประมาณผมใช้มอเตอร์ไซด์น่ะคับ ขี่ไปใส่หมวกกันน๊อก ไม่มีได้ยินอ่ะคับ หวังเอาก็แค่กะสั่น ซึ่งถ้าลืมสนใจ ก็ลืมเลยคับว่าจะรุตัว มีทางแก้ให้เสียงเรียกเข้า มันดังขึ้นไมคับ รบกวนพี่ๆที่รุ ตอบด้วยนะคับ ขอบคุณคับ
P|awaN$ai
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2004 04:40  

2300ดีกว่าครับ
ESPADA GP
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ::chum~phon::
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2004 22:40  

สวยดีแหละ
from the future
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2005 22:55  

อยากได้ครับ ชอบรูปทรง เล็กดีด้วย
คนธรรมดา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2005 00:45  

ผมซื้อ6510มือ2มา มีปันหาดังนี้ช่วยตอบหน่อยได้ไหมคับ
1. เปลี่ยนภาพหน้าจอไม่ได้
2. เข้าwalletไม่ได้ ผมไม่รู้รหัสคับ
อยากขอให้ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคับ
คนธรรมดา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2005 00:45  

ผมซื้อ6510มือ2มา มีปันหาดังนี้ช่วยตอบหน่อยได้ไหมคับ
1. เปลี่ยนภาพหน้าจอไม่ได้
2. เข้าwalletไม่ได้ ผมไม่รู้รหัสคับ
อยากขอให้ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jul 2005 12:51  

ปอม ผู้เขียน:
ชอบ technology ของ 6510 แต่ชอบรูปแบบของ 8310 แล้วก็ชอบจอสีฟ้าด้วย
เลยซื้อ 6510 แล้วเปลี่ยนเป็นหน้ากาก 8310 ใส่กันได้พอดีทุกอย่างเลย ทีนี้เลย
ถูกใจทั้งหมดเลยล่ะ ใช้งานก็ดี ถ้าใครยังตัดสินใจไม่ได้ทำตามเราก็ได้นะ ขอถามนะคะ
เปลี่ยนหน้ากากแบบนี้จะทำให้เครื่องเสียได้หรือเปล่า

อยากทราบว่าตอนนี้ 83กะ65ราคารประมารเท่าไรนะค่ะ อยากได้รุ่นนี้เหมือนกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jul 2005 12:51  

ปอม ผู้เขียน:

อยากทราบว่าตอนนี้ 83กะ65ราคารประมารเท่าไรนะค่ะ อยากได้รุ่นนี้เหมือนกัน
6510 user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2006 23:27  

ซื้อ 6510 มือสองมาใช้ คิดว่าคุ้มดี วิทยุก็ชัดเจนรับคลื่นได้ดีมาก ต้วเครื่องเล็กดีเปลี่ยนหน้ากากก็ดูใหม่แล้ว ชอบมากคลาสสิกดี ทนทายาทอีกต่างหาก ไม่ต้องกลัวราคาตกเพราะมันคงจะตกอีกไม่มากแล้วหละ ใช้หน้ากากของ 8310 มาเปลี่ยนก็เก๋ดีไปอีกแบบ จากสูงสุดคืนสู่สามัญดีกว่า ไม่ต้องไปตามเทคโนโลยีมันมาก สิ้นเปลืองเงินทองโดยใช่เหตุ
Netkung Mfu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????...
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2006 04:21  

จะรู้กันรึเปล่านะ ว่าตอนนี้ราคาไม่ถึง 1500 แล้ว จะเถียงกันไปทำไม กันว่าราคา 28000-13000 ตอนนี้น่ะ 1300 ครับ แล้วตอนนี้โทรศัพท์เขาฟังเพลง ดูทีวี เป็นจอสี ความละเอียดสี สองแสนกว่า และมีกล้องดิจิตอล ความละเอียดถึง 7 ล้านพิก กันแล้ว Pocket Pc ราคา สองหมือนกว่าๆ เอง.... เอ่อ ลืมบอก ทักษิณไม่ได้เป็นนายกแล้วนะ รู้กันไหมน่ะ Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2006 09:49  

ถ้าตอนนี้อยากได้ 8310 แบบมือหนึ่ง จะหาซื้อได้ที่ไหนน้ออ
พอดีคุณพ่ออยากได้ หาซื้อไม่ได้เลย
จะซื้อรุ่นอื่นให้ก็ไม่ยอมเอา กลุ้มใจจัง Rolling Eyes
bigdee
Year's Star

จังหวัด: แปดริ้ว
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2006 13:32  

ซื้อ 8310 เครื่อง พอใช้ เท่าไหร่ว่ามา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 11:32  

Surprised Surprised ไม่ทราบว่า 8310 เนี่ย ประชุมสายได้มั้ยค่ะ Wink Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2006 00:09  

Anonymous ผู้เขียน:
ถ้าตอนนี้อยากได้ 8310 แบบมือหนึ่ง จะหาซื้อได้ที่ไหนน้ออ
พอดีคุณพ่ออยากได้ หาซื้อไม่ได้เลย
จะซื้อรุ่นอื่นให้ก็ไม่ยอมเอา กลุ้มใจจัง Rolling Eyes

MBK ครับ
พึ่งไปซื้อเมื่อเช้าเอง
สิงห์อมควัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 09:58  

อยากทราบว่า 6510 นี่เค้าไม่มีแสดงเวลาที่หน้าจอเหรอครับ บางทีไม่ได้ใส่นาฬิกาแล้วอยากรู้เวลาน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2006 22:21  

tpp ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า ชอง Pc suite ต่อกับ 8310 ทำอะไรได้บ้าง
adse
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : show time
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 18:26  

set การตั้งค่า เลือกเสดงเวลา แล้วเลือกอัพเดตอัตโนมัติ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: y
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2006 11:22  

y ผู้เขียน:
อยากทราบว่าตอนนี้รุ่น 6510 ราคาเท่าไหร่แล้วครับ
มาช่วยตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2006 13:30  

เห็นขายกันอยู่ 1700 นะครับ (ตามเวปมือสอง)
ooAoo
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 11:29  

เมื่อวานซื้อมา 700 บาทเปลี่ยนกรอบ 100 บาทใช้ได้ดีเหมือนเดิมครับ เจ๋งจริงๆๆๆ
HMCCCC
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2007 19:57  

วันนี้เอาไปขายที่มาบุญครองร้าน ตีราคาให้ 500 ถือว่ายังดีนะเนี่ย เพราะทั้งจอขาวดำ ทั้งตกรุ่นยังขายได้ แต่ผมไม่ขายราคานี้เอาไว้เป็นที่ระลึกดีกว่า
praniet
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2009 02:06  

ผมซื้อมา 500.- ครับ 8310 รุ่นนี้ ซื้อมา ณ ปี 2007

วันที่โพส ปี 2009 จ๊ะ
Monkeymintz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 13:57  

Very Happy

ยังอยากได้อยู่
เคยใช้มาแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2010 19:59  

Monkeymintz ผู้เขียน:
Very Happy

ยังอยากได้อยู่

ร่วมสิบปีแล้วยังอยากได้อยู่ ความรักแน่นหนาจังนะครับ
ผมเคยใช้รุ่นนี้แล้วประทับใจ เลยเข้ามาดูอยู่เรื่อย ๆ แต่ตอนนี้รอ iphone 4 แล้ว
แต่อยากได้รุ่นนี้เป็นที่ระลึกเหมือนกัน
KITTI222
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2023 03:43  

ชอบตรับ สวยดี หรูหลามาก
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: