Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 แปลงไฟล์เสียงที่บันทึก

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 15287
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : แปลงไฟล์เสียงที่บันทึก
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2008 14:48  
ตอบโดยอ้างถึง  

บันทึกเสียงพูด จาก w700 แล้วนำไปเปิดในคอมพิวเตอร์โปรแกรม winamp, หรือ Jet audio ไม่ได้ การแปลงไฟล์เป็น.mp3ต้องทำอย่างไรครับ....(เคยใช้ โซนี่ ซาวด์ฟอส,เนโร เวบอีดิท แล้วก็ไม่ได้)..ใครทราบช่วยแนะนำโปรแกรมแปลไฟล์ให้ทีครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ....
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2008 19:49  

โหลดโปรแกรมจากนี่ครับ

http://www.tucows.com/preview/399640

วิธีใช้ ผมยังไม่ได้ลองเหมือนกัน

เอาไปลองดูนะครับ
ongree
Year's Star

หัวข้อ : ได้แล้วครับขอบคุณมากครับ
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 13:55  

ขอบคุณมากครับ...ผมโหลดมาแล้ว และลองใช้ดูโดยใช้วิธีนี้ครับ (ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่า)
1. เปลี่ยนจากไฟล์ AMR(5.57 Mb) เป็น wave
2. จากไฟล์ wave เป็น mp3
ปรากฎว่า พอเปลี่ยนเป็น mp3 หน่วยความจำเพิ่มเป็น 10 เท่า คือ 55.7 Mb... Confused มีวิธีไหนที่แปลงไฟล์แล้วไฟล์ไม่ใหญ่มากเท่านี้ไหมครับ Shocked ช่วยกรุณาแน่ะนำหน่อยครับ....ขอบคุณมากครับ...... Smile
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 18:49  

ต้องปรับ bitrate ให้ลดลงครับ

ขนาดปกติ จะอยู่ที่ 128 Kbps

ก็ปรับลง เหลือ 64 พอครับ

แต่ค่ายิ่งต่ำ คุณภาพก็จะต่ำตามไปด้วยครับ
ongree
Year's Star

หัวข้อ : ขอบคุณมากครับ
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 19:46  

Very Happy ลองปรับลงแล้วครับ.....ขนาดไฟล์ที่เคยใหญ่กว่าเดิม 10 เท่า......ก็จะลดลงมาเหลือ 5 เท่า......ก็ดีขึ้นครับ.......ขอบคุณมาก ๆ ครับ.....อ้อรบกวนอีกอย่าครับ(อย่าเพิ่งรำคาญน่ะครับ)........คือ...ชื่อเพลงในเครื่อง SE มันเป็นภาษาจีน.. Question ..ทำอย่างไรครับ.....ผมเคยได้ยินมาว่ามีโปรแกรมให้โหลด.....ถ้าโหลดมาแล้วจะต้องทำอย่างไรครับ....ช่อยอธิบายให้ละเอียดหน่อยน่ะครับ...มือใหม่หัดขับน่ะครับ...แฮ่ ๆ ๆ ๆ ..... Smile
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 14:44  

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=176552

ลองดูกะทู้นี้ครับ

หรือจะลองไปหาอ่านในห้องบทความก็ได้ครับ
ongree
Year's Star

หัวข้อ : ลองแล้วครับ
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2008 15:03  

Razz OK เลยครับ....แจ๋ว.....แต่กว่าจะได้ ก็ปล้ำกันหลายวัน...ขอบคุณมากครับ... Laughing
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: