Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ขอถามปัญหา N72 หน่อยค่ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 3720
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: non
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ขอถามปัญหา N72 หน่อยค่ะ
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 18:22  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือมีปัญหาที่ว่า N72 ทำงานช้าอ่ะค่ะ บางทีเข้าเมนูทำนู่นทำนี่ มันจะค้างไปเลย หรือบางทีก็เป็นจอขาวๆ แล้วมีโลโก้ nokia ขึ้นมาอ่ะค่ะ แล้วเวลาค้างต้องถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่ถึงจะหาย ส่วน mem ก็ใช้ 128 ที่มีมาเดิมๆ แต่ใส่เพลงอยู่เต็มอ่ะค่ะ

ไม่ทราบว่า ปัญหาแบบนี้จะมีวิธีแก้ยังไงดีคะ ช่วยแนะนำทีค่ะ

ปล.เครื่องใหม่นะคะ ซื้อมาไม่ถึง อาทิตย์
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ขอถามปัญหา N72 หน่อยค่ะ
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 19:59  

maijaza ผู้เขียน:
คือมีปัญหาที่ว่า N72 ทำงานช้าอ่ะค่ะ บางทีเข้าเมนูทำนู่นทำนี่ มันจะค้างไปเลย หรือบางทีก็เป็นจอขาวๆ แล้วมีโลโก้ nokia ขึ้นมาอ่ะค่ะ แล้วเวลาค้างต้องถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่ถึงจะหาย ส่วน mem ก็ใช้ 128 ที่มีมาเดิมๆ แต่ใส่เพลงอยู่เต็มอ่ะค่ะ

ไม่ทราบว่า ปัญหาแบบนี้จะมีวิธีแก้ยังไงดีคะ ช่วยแนะนำทีค่ะ

ปล.เครื่องใหม่นะคะ ซื้อมาไม่ถึง อาทิตย์

ลองถอดเมมออก ลองใช้งานเครื่องดูสัก 2-3 วัน ดูซิว่า มันอืดหรือไม่

อ้อแล้วก่อนหน้าไม่ทราบว่าไปลงโปรแกรมอะไรเพิ่มมาหรือเปล่าครับ
maijaza
Year's Star

จังหวัด: non
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2008 22:22  

ไม่ได้ลงโปรแกรมไรเลยอ่ะค่ะ ลงแต่ theme 3 อัน แค่นั้นเองค่ะ
เพื่อนที่ซื้อด้วยกัน เขาไม่ค้างเลยอ่ะค่ะ
vor_love
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: เพชรบูรณ์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 14:21  

เป็นรุ่นที่ทนมือทนไม้ดีคับ เคยใช้เหมือนกัน ปัญหาเหมือนกันเด๊ะ เลยขายเข้าร้านไป ได้ 3500 คับ บังเอิญตอนที่ขายมันไม่มีปัญหา เหอๆๆ ไม่งั้นราคาตกอีก
คนเก็บฟืน
Year's Star

จังหวัด: ชัยภูมิ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2008 21:28  

ปัญหาของคุณผมขอตอบดังนี้

1. ให้คุณตั้งค่าการเก็บบันทึก โดยเข้าเมนูส่วนตัว แล้วไปที่ บันทึก พอเข้าไปในบันทึก ให้เลือกตัวเลือก (อยู่ทางซ้ายมือ) แล้วไปที่เวลาเก็บบันทึก เปลี่ยนจาก 30 วัน เป็น 1 วัน

2. ถ้าคุณมี โปรแกรม รูปภาพ เพลง คลิบ หรือข้อมูลอื่นๆ แนะนำให้เก็บไว้ใน Memory Card ไม่ควรเก็บไว้ในเครื่องครับ ถ้ามีในเครื่องให้ย้ายไปไว้ที่เมม ให้หมดครับ

3. ถ้ามีโปรแกรมแอนตี้ไวรัส ให้เอาออกครับ เพราะแอนตี้ไวรัสมันจะรันตัวเองอยู่ตลอดครับ เป็นสาเหตุทำให้เครื่องช้า แต่ไม่ต้องกลัวเรื่องติดไวรัสนะครับ เพราะถ้าเครื่องติดแล้วคุณมีโปรแกรมป้องกันไวรัส มันก็ไม่ใช่ว่าจะป้องกันได้ 100 เปอร์เซ็น ถ้าคุณมีไว้ในเครื่องแต่คุณไม่ได้อัพเดดฐานข้อมุลทุกวัน โปรแกรมป้องกันไวรัสก็เอาไม่อยู่หรอกครับ คุณก็ต้องฟอร์แมตเครื่องใหม่อยู่ดี เพราะไวรัสมันมีเป็นล้านชนิด แต่แอนตี้ไวรัสมันอาจจะรู้จักไวรัสแค่ สองหมื่อนชนิด และอีกอย่างถ้าไม่ได้อัพเดดฐานข้อมูลให้มันรุ้จักไวรัสตัวใหม่ๆ แอนตี้ไวรัสก็เอาไม่อยู่ครับ

ถ้าคุณทำตามคำแนะนำของผม ทั้ง 3 ข้อ รับรองว่าเครื่องเร็วครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: