Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 IPODเสียงดีกว่าwalkman จริงหรือ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 13 / เข้าชม: 33756
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : IPODเสียงดีกว่าwalkman จริงหรือ
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2008 08:57  
ตอบโดยอ้างถึง  

ที่I studio เมื่อวานที่เดอะมอร์บางกะปิ ผมก็สงสัย ว่าไอ้ที่เค้าว่าเสียงมานดี
มานดีจริงหรือปล่า มานดีกว่าwalkmanหรือปล่าว หลังจากที่ได้ฟัง แล้วให้เพื่อนอีกสามคนฟัง
แล้วก็มาคิดดู ว่าเสียงมานดีกว่าwalkman ตรงไหนฟะ มานก็ไม่เห็นวิ้เศษกว่าwalkmanเลยอะ
หรือว่าหูผมต่ำไป เสียงมานเลยฟังของแพงๆแล้วเสียงไม่ดี ที่ดีกว่าก็คือจอสวยกว่าใหญ่กว่า

แล้วตกลง อันไหนเสียงดีกว่าหละ งงเลย
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2008 11:57  

ส่วนตัวผมคิดว่าพอๆกันนะครับ ......... แต่ ipod คนเขาก็นิยมว่ามันเสียงวิเศษกว่า ผมก็ฟังแล้วฟังอีก มันก็เหมือนๆกัน ....... หรือไม่หูพวกเราคงสูงไม่ถึงของ ไฮโซ มั้งครับ Very Happy ...... ส่วนตัว มันก็ไม่ได้แตกต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ นอกจาก ใช้ บิทเรท ไม่เท่ากัน เช่น W ..ใช้บิทเรท 128 ....ipod ใช้ 300 กว่าๆ .......... งี้สิแตกต่าง Very Happy
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2008 17:36  

ผมก็ว่างั้นแหละ ส่วนตัวผม ถ้าWของค่ายโซนี่จอใหญ่เท่ากัน ผมจะไม่ลังเลเลยครับจะเลือกWครับ ไม่ซื้อIPODแน่ๆ เพราะผมไม่ชอบดีไซด์ของIPODเลยครับ ไม่ชอบของเรียบๆ
เพราะตลอดมาในชีวิตของผม ผมว่าด้านภาพและเสียง โซนี่ก็ไม่เคยแพ้ใครอยู่แล้วถ้าไม่ขี้กั๊ก

แต่เบื่อตรงที่โซนี่ชอบคิดว่าตัวเองเก่งแล้วกั๊กโน้นกั๊กนี่ โคตรเซงเลย
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2008 18:23  

ทำตลาดหลายด้าน.......ก้เลยตัดนูนตัดนี้ไป ไม่งั้นนะ ดังกว่านี้อีกถ้าไม่กั๊ก Very Happy
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 01:48  

เด๋วผมเรียนจบวิศวะ จะไปสมัครงานที่โซนี่ Laughing
Monkeyshock Kiki
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 11:38  

exitpomai ผู้เขียน:
เด๋วผมเรียนจบวิศวะ จะไปสมัครงานที่โซนี่ Laughing

เอาเลยครับ สนับสนุน ทิ้งเมลล์ไว้ด้วยนะครับ ถ้าสมัีครได้ จะได้สงความคิด พิเรนทร์ ๆ ไปให้ จะว่าไปแล้ว โซนีก็กั๊กไว้หลายอย่างเหมือนกันครับ เห็นแล้วคันปาก ยิก ๆ เหมือนกัน
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 21:54  

ผมว่าหากผมได้เข้าไปทำงานจริงๆคงโดนไล่ออกตั้งแต่วันแรกอะคับ เพราะผมคงไปขัดคอพวกการตลาดแน่เลย
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2008 23:36  

iPod กับ Walkman ของ Sony อาจจะสู้กันได้ครับ ทั้ง 2 ตัวนี้มี Audio Chip ที่คอยควบคุมให้เสียงมีคุณภาพ

iPod เน้นฟังแบบไม่ปรับแต่งอีควอไลเซอร์

Walkman ของ Sony จะให้เสียงเบสที่หนักแน่นครับ

แต่อย่าเอา Walkman ของ SE ไปสู้กับ iPod หละครับ อันนี้สู้ไม่ได้ครับ เพราะ W ของ SE ไม่มี Audio Chip ถ้าเอาไปพูดกับคนอื่นว่า Walkman ของ SE เสียงดีกว่า iPod คนเค้าจะขำเอาครับ Very Happy
Tonytrillo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 22:48  

โดยส่วนตัวมีทั้ง ipod5g และ sonyNW-A808 ถ้าเทียบเรื่องเสียงนั่นชอบเสียงของ sony มากกว่าเสียง ipod นั่นไม่เหมาะกับคนที่ชอบฟังเพลงแบบมีการปรับแต่งครับ ผิดกับ sony ซึ่่งลูกเล่นของเสียงมากกว่า โดยส่วนตัวจึงชอบ sony > ipod ถ้าเปรียบการฟังเหมือนการดูหนังก็ประมาณฟัง ipod เหมือนฟังเสียงจากเครื่องเสียง stereo , ส่วน sony นั่นประมาณ 5.1 รอบทิศทาง effect เยอะ
แต่... ข้อเสียเปรียบอย่างรุนแรงของ sony คือ การโอนถ่ายเพลงทำได้ยากลำบากและช้ามากครับ โปรแกรม Sony ไม่ได้เรื่องเลยครับ แพ้ itune ราบคาบ แถมชื่อเพลงนี่ไม่ต้องหวังจะเห็นภาษาไทยครับ ผิดกับ ipod ถึงแม้ทาง ipod ไม่ยอมทำภาษาไทยแต่ก็มีมือดีทำให้ครับ
ดังนั้นปัจจุบันจึงใช้ sony ฟังเพลงกะหูฟัง ส่วน ipod เสียบรถยนต์กับเครื่องเสียงครับ เพราะ sync ผ่าน itune ทีเดียวจบทั้งสองเครื่องครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2008 00:21  

เห็นด้วยกับเรปบนเลยครับ

บอกแล้วว่า Walkman ของ Sony พอจะกัดกับ iPod ได้

แต่อย่าได้เอา Walkman ของ SE ไปขึ้นเวทีเดียวกันนา มวยคนละรุ่น Razz

ที่สำคัญ เค้าจะไม่นิยมเอามือถือไปเปรียบเทียบกับ MP3 อีกด้วย Very Happy
Infinitylife
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2008 13:04  

แล้วถ้าเทียบมือถือ W series ของ SE กับ iPhone ล่ะครับ อันไหนเสียงดีกว่า..
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2008 20:41  

ไม่ต้องสืบครับ iPhone มี Audio Chip แต่ W ของ SE ไม่มี คงไม่ต้องบอกว่ายี่ห้อไหนเสียงดีกว่าหรอกครับ

ลองสังเกตุดูง่ายๆครับ คอมฯที่มี Sound Card กับคอมที่ไม่มี Sound Card เสียงที่ต่อออกจากลำโพงตัวเดียวกันแตกต่างกันมากแค่ไหน ถึงขั้นที่แยกแยะได้ว่าอันไหนกงจักรอันไหนดอกบัวเลยหละ ไม่ต้องเถียงกันให้เมื่อยปาก ว่างๆลองดูนะคับ Razz

ที่คนส่วนใหญ่ยังคิดว่า W ของ SE เสียงดีอยู่เป็นเพราะว่า SE แถมหูฟังมาให้ดีกว่าทุกยี่ห้อ รวมทั้งในอดีตมันก็คือ Music Phone ที่ให้เสียงดีที่สุดในตลาด แต่ตอนนี้กาลเวลามันเปลี่ยนไปแล้วครับ ถ้าพูดกันเรื่องเสียงในบรรดา Music Phone ด้วยกัน W ถือว่าอยู่รั้งท้ายของทุกยี่ห้อ เพราะ Music Phone ของยี่ห้ออื่นเค้าใส่ Audio Chip กันหมดแล้วครับ

การแถมหูฟังที่ดีมาให้แต่ต้นเลยเป็นเรื่องดีครับ เพราะคนส่วนใหญ่มักจะใช้หูฟังที่แถมมากับเครื่องเลย ไม่ค่อยจะนิยมเปลี่ยนกันเท่าไหร่ ทำให้แฟนๆของ SE ชอบพูดอยู่เสมอว่าเรื่องเสียงไม่มีอะไรสู้ SE ได้ แต่อย่าลืมนะครับว่าหูฟังสามารถซื้อเปลี่ยนได้ครับ ในขณะที่ตัวเครื่องเล่นไม่สามารถเปลี่ยนได้ในราคาถูก

หูฟัง HPM-70 ของ SE ที่แถมมาให้ เปรียบเทียบก็ประมาณหูฟังเส้นละพันบาทที่หาซื้อได้ง่ายตามห้าง อีกทั้ง Music Phone ค่ายอื่นมี 3.5 mm. Jack ทำให้เวลาลาซื้อหูฟังใหม่มาเปลี่ยนก็จะใช้งานได้สะดวก รวมถึงไม่มีอาการหลวมคลอนเหมือน Fast Port ทำให้เวลาขยับกริยาบทต่างๆเวลามือถืออยู่ในกระเป๋ากางเกง จะไม่ไปกระทบกระเทือนการฟังเพลงของเรา

บางคนอาจจะพูดว่า SE มี 3.5 mm. Jack เหมือนกัน แต่มันไม่เหมือนกันครับ 3.5 mm. Jack ของ SE อยู่ที่สายพูดที่ต่อด้วย Fast Port และก็ตามที่บอกไปหละครับ 3.5 mm. Jack ดีกว่า เพราะไม่มีอาการหลวมคลอน รวมถึงสามารถเปลี่ยนหูฟังได้หลากหลาย

หูฟังปกติสายมันจะไม่สั้นเหมือนกับสายของ HPM-70 ที่ทำมาให้เสียบกับสายพูดอีกที เพราะฉนั้นการเปลี่ยนหูฟังใหม่ที่มีคุณภาพมากกว่าเดิมจึงไม่ใช่ทางเลือกที่ดีนักสำหรับคนใช้ W ของ SE เนื่องจากสายมันจะยาวพะรุงพะรังไปหมด อีกทั้งยังมีปัจจัยเรื่อง Audio Chip ที่ W ยังขาดอยู่

ถึงแม้จะเปลี่ยนหูฟังที่มีคุณภาพเพิ่มขึ้นก็ไม่ได้ช่วยเรื่องเสียงขึ้นมาเท่าไรนัก เนื่องจากขีดจำกัดของตัวเพลเยอร์เอง

ต่างกับมือถือค่ายอื่นที่มี Audio Chip ทั้งมี 3.5 mm. Jack ทำให้การเปลี่ยนหูฟังที่มีคุณภาพมาใช้ ค่อนข้างอิสระกว่า รวมถึงจะให้คุณภาพเสียงที่เหนือกว่า W ของ SE อีกด้วย

การจะเป็น Music Phone จำเป็นจะต้องมี Adio Chip และ 3.5 mm. Jack ซึ่ง SE ยังคงขาดทั้ง 2 อย่าง ผมจึงมักพูดเสมอว่า SE ไม่ใช่ Music Phone แต่มันเป็นแฟชั่นโฟนที่ฉลาดในการฟังเพลง

ในขณะที่ค่ายอื่นๆพัฒนาเรื่องคุณภาพเสียง SE กลับพัฒนาแตกต่างออกไปครับ รวมถึงลดคุณภาพกล้องตัวเองด้วย

ใครอยากได้ดีไซนด์ที่สวยงาม หรือพูดอีกอย่างว่าแฟชั่นโฟนที่ฉลาดในเรื่องการฟังเพลง W ของ SE ก็ยังเป็นทางเลือกอยู่ครับ

Software ในการฟังเพลงที่ดี ฟังชั่นในการฟังเพลงเช่นเขย่าเครื่องเปลี่ยนเพลง ฯลฯ สิ่งเหล่านี้ยังหาจากยี่ห้ออื่นไม่ได้ครับ

ปล.ยี่ห้ออื่นๆหมายถึง NK SS MT ที่เค้าเข้ามาแข่งขันในตลาด Music Phone อย่างจริงจัง
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2008 21:25  

ที่ผมเสียดายเป็นอย่างมากเลยก็คือ W980i ของ SE ยังคงไม่ใส่ Audio Chip หรือฮาร์ดแวร์ที่เกี่ยวข้องกับคุณภาพเสียงมาให้ รวมถึง 3.5 mm. Jack ก็ยังคงไม่มี

แต่เค้าก็ใช้มุขเดิมๆคือ พัฒนาที่ Software แทน มีการใส่ Clear Bass และ Clear Stereo เหมือนกับใน Walkman ของ Sony แต่อยากจะบอกว่า Walkman ของ Sony เค้ามี Audio Chip ครับ เพราะฉนั้นมันจึงต่างกันอย่างแน่นอน

จากเดิมที่เรื่องเสียงใน W ของ SE มีแค่ MegaBass และ Walkman Player ที่สวยงาม ต้องรอดูกันต่อไปว่าผลจากการพัฒนา Software ครั้งใหญ่นี้จะมีบทสรุปเช่นไร

อีกทั้ง Makers ของ W980i ก็แก้ปัญหาเรื่องเสียงลวกๆโดยการแถมหูฟังที่มีคุณภาพมากกว่าเดิมมาให้ (HPM-77) ต้องดูกันอีกทีว่ามันจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนกับเพลเยอร์ที่ไม่มี Audio Chip

แต่การจะวิจารณ์เรื่องคุณภาพเสียงใน Walkman Series ของ SE เห็นท่าจะป่วยการ เพราะอยู่รั้งท้ายยี่ห้ออื่นๆมาเนิ่นนานแล้วตั้งแค่ค่ายอื่นๆใส่ Audio Chip ลงใน Music Phone ของตัวเอง

ผมอยากจะโฟกัสที่จุดเด่นของ W980i ตัวนี้มากกว่า มันมีฟังก์ชั่น FM Transmitter ที่จะช่วยให้เราใช้มือถือเป็นเครื่องเล่นเพลงในทุกที่ เช่นในรถยนต์ จูนคลื่นวิทยุในรถยนต์ให้ตรงกับที่ตั้งไว้ในมือถือ แล้วเสียงเพลงที่เราเล่นในมือถือจะไปออกที่ลำโพงรถยนต์ (คงประมาณนี้มั้งครับ)เหมาะมากๆกับรถยนต์ที่ไม่มีช่องใส่ CD

จิงๆแล้วมันก็เหมือนเครื่องเล่น MP3 ที่เสียบกับที่จุดบุหรี่ในรถยนต์แหละครับ ผมก็เลยเดาว่าการใช้งานมันน่าจะเป็นเช่นนั้น

จะขอสารภาพว่าผมสนใจเจ้า W980i ก็เรื่องนี้แหละครับ ต้องรอดูกันอีกที Cool
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 04:13  

เสียงต่างกันนะครับ เอาบิทเรท เท่ากันมาเปิดก็ได้

เช่น ipod classic กับ มือถือ ซักรุ่น ยี่ห้ออะไรก็ได้ ใช้หูฟังเดียวกัน เช่น หูฟังแถมของไอพอด

ทีนี้ ลองฟัง การแยก chanel
การแยกชิ้นเครื่องดนตรี ความอิ่มของเสียงกลาง ตลอดจนรายละเอียดเล็กน้อย
ถ้ามีเสียง สูงมาก อย่างเสียง กริ๊ง จะเห็นรายละเอียดเนื้อเสียงเลยว่าต่างกัน

แต่ถ้าถามว่า จำเป็นไหม แล้วแต่คน
ถ้าไม่ได้เป็นพวกชอบฟังเพลงมากๆ ใช้ฟังผ่านโทรศัพท์ดีๆ ก็ได้

แต่ถ้าถามว่าต่างไหม ต่างแน่นอนคับ

ไม่อยากไปพูดว่า audio chip หรือเปล่านะ ทางเทคนิกไม่รู้
รู้แต่การใช้งาน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: