Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เข้า มา ช่วย ตอบ ที่ ครับ (เด็กใหม่)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 12 / เข้าชม: 7622
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เข้า มา ช่วย ตอบ ที่ ครับ (เด็กใหม่)
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 17:25  
ตอบโดยอ้างถึง  

ใคร ตอบ ได้ ช่วย ตอบ ด้วย นะ ครับ หรือ ออก ความ คิด เห็น ก็ ได้ ครับ
1.SE w610i กับ โนเกีย 5610 อัน ไหน เสียง ดี กว่า อ่า คับ
2.SE w610i ใคร ได้ ใช้ ใช่ ได้ นาน อ่า เปล่า ครับ (ปกติ ใช้ ของ โนเกีย ปี เดี่ยว พัง ละ)
3.SE รุ่น ไหน เสียง ดี อ่า ครับ และ กล้อง มี แฟลช ด้วย อ่า ครับ
4.w610i เวลา ซื้อ มี วิธี ดู ยัง ไง ไม่ ให้ โดน มือ 2 อ่า ครับ
5.w610i หู ฟัง ที่ แถม มา เสียง ดี ไหม ครับ
6.w610i ลำ โพง ดัง ไหม อ่า ครับ
7.ระหว่าง w810i กับ w610i อัน ไหน เสียง ดี กว่า อ่า ครับ
ขอบคุณ นะ ครับ สำ หรับ ทุก คำ ตอบ
ผม ชอบ ฟัง เพลง อ่า ครับ มี รุ่น ไหน แนะ นำ ก็ บอก ได้ นะ ครับ ขอบคุณ มาก ๆๆ ครับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 21:30  

W610i....เสียงดีกว่าครับ .....

ลำโพง โซนี่เสียงไม่ดังมากครับ แต่ก้เพราะดี ......... ชอบลำโพงดังๆก็โนเกีย

เสียงหูฟัง โซนี่ดีกว่าครับ ....

กล้อง W610i ชัดกว่าครับ .....

ซื้อ 0 ครับ รังรองไม่มีโดนมือ 2 ....... อย่าไปร้านตู้

โซนี่เครื่องทนกว่าโนเกียครับ ...... ทำอะไรได้น้อยกว่าแต่ทนกว่า

มีงบมากหน่อยลอง W890i มั้ยครับ ......

W610i W810i เสียงพอกันครับ ...... ต่างกันที่ลุกเล่น ระบบการจัดการ ที่ W610i ใหม่กว่าและรองรรับอะไรมากกว่า ........

......... ส่วนที่เหลือก้ลองใช้ดูครับ ......... คุณอาจจะได้สัมผัสอะไรใหม่ๆที่ดีกว่า บางคนก็ไม่กลับไปใช้ยี้ห้อเดิมก็มี ....... Very Happy
sosumyoi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 21:57  

890i เสียง ดี กว่า หรอ งับ แต่ มาน ไม่ มี แฟลช อ่า ครับ
ละ กล้อง มาน สู้ โนเกีย 5610 ได้ ไหม ครับ
ขอบ คุณ ครับ ที่ ให้ คำ ตอบ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 22:55  

W890i กล้อง 3 ล้านแต่ไม่มีแฟรชครับ ........ แต่สวยกว่า 5610 แน่นอน ...... w610I ก็โอแล้วครับ ...... คุ้มราคา
sosumyoi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2008 09:55  

ขอบ คุณ มาก ครับ
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ : Re: เข้า มา ช่วย ตอบ ที่ ครับ (เด็กใหม่)
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2008 16:34  

sosumyoi ผู้เขียน:
ใคร ตอบ ได้ ช่วย ตอบ ด้วย นะ ครับ หรือ ออก ความ คิด เห็น ก็ ได้ ครับ
1.SE w610i กับ โนเกีย 5610 อัน ไหน เสียง ดี กว่า อ่า คับ
2.SE w610i ใคร ได้ ใช้ ใช่ ได้ นาน อ่า เปล่า ครับ (ปกติ ใช้ ของ โนเกีย ปี เดี่ยว พัง ละ)
3.SE รุ่น ไหน เสียง ดี อ่า ครับ และ กล้อง มี แฟลช ด้วย อ่า ครับ
4.w610i เวลา ซื้อ มี วิธี ดู ยัง ไง ไม่ ให้ โดน มือ 2 อ่า ครับ
5.w610i หู ฟัง ที่ แถม มา เสียง ดี ไหม ครับ
6.w610i ลำ โพง ดัง ไหม อ่า ครับ
7.ระหว่าง w810i กับ w610i อัน ไหน เสียง ดี กว่า อ่า ครับ
ขอบคุณ นะ ครับ สำ หรับ ทุก คำ ตอบ
ผม ชอบ ฟัง เพลง อ่า ครับ มี รุ่น ไหน แนะ นำ ก็ บอก ได้ นะ ครับ ขอบคุณ มาก ๆๆ ครับ

1.โนเกีย 5610 เสียงดีกว่าครับ SE ไม่มี Audio Chip ไม่เข้าใจว่าเสียงมันดีกว่า โนเกีย 5610 ที่มี Audio Chip ได้อย่างไร (ถ้าใช้หูฟังตัวเดียวกันฟังนะครับ หูฟังที่โนเกียแถมคุณภาพไม่ดี แต่ซื้อมาเปลี่ยนได้ครับ ซื้อหูฟังเส้นละพันมาเปลี่ยน เสียงก็ดีกว่า SE แล้วครับ)

2.แล้วแต่การรักษาครับ โนเกียของอาผม ใช้มาจะ 3 ปีแล้วครับ

3ถ้ารุ่นเสียงดีและกล้องมีแฟรช ลองไปหาพวก Cyber Shot ที่มีปุ่มรับสาย-วางสายครับ จะมี MegaBass ด้วย

4.ซื้อศูนย์ ง่ายสุด

5.หูฟังที่แถมมาเป็น HPM-70 เสียงดีมากที่สุดในบรรดาหูฟังแถมด้วยกัน

6.ถ้าเคยใช้โนเกีย ต้องบอกว่า W610i ลำโพงไม่ดัง เพราะโนเกียเน้นดัง SE เน้นชัด

7.ข้อนี้ไม่รู้ครับ

ดูลักษณะแล้ว คุณอยากได้ทั้งเสียงและกล้องที่ชัด W610i เห็นท่าจะไม่ใช่ทางเลือกสำหรับคุณ ถึงกล้องจะชัด แต่ขาดเรื่องเสียง ในขณะที่ 5610 เสียงมีคุณภาพมากกว่าและกล้องก็ดี

ถ้าชอบฟังเพลงจริงๆ ลองเล่นพวกมิวสิกโฟนจิงๆเลยดีไหมครับ แนะนำ i450 ของซัมซุง หรือไม่ก็ Moto E8 ราคาหมื่นต้นๆทั้งคู่ครับ แต่ขอบอกว่ากล้องจากมิวสิกโฟนคาดหวังอะไรไม่ได้ครับ มีแค่พิกเซลเยอะๆ แต่ถ่ายอะไรได้ไม่ชัด

ปล.ผมตอบแบบตรงไปตรงมาและมีข้อมูลอ้างอิงเพียงพอครับ เป็นแฟนของ SE แต่ไม่อยากว่าร้ายให้ยี่ห้ออื่น มันไม่ดี
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2008 16:42  

มือถือของ SE ไม่มี Audio Chip ครับ การให้เสียงที่มีคุณภาพจัดว่าเป็นไปได้ยากครับ (เสียงจากหูฟัง)

ธรรมดาหูคนเราถ้าไม่ได้ฟังเปรียบเทียบกัน 2 ตัว เด๋วนั้นจริงๆจะไม่รู้ครับ ว่าอันไหนดีกว่ากัน จึงต้องมีโปรแกรมมาทดสอบเสียงให้เห็นกันเป็นกราฟไปเลย (ซึ่งเว็บ Review ต่างประเทศเค้าทำกัน เค้าทดสอบเสียงของมือถือ เหมือนกับที่ทดสอบเสียงจากเครื่องเล่น MP3 เลยทีเดียว)

แต่ SE มีดีตรงที่ซอฟแวร์ครับ ถึงมาการทดสอบคุณภาพของเสียง Walkman ของ SE จะออกมาแย่ยิ่งกว่าตระกูล N ของโนเกียที่ไม่ได้เน้นเรื่องเสียงซะด้วยซ้ำไปก็ตามที แต่การที่มี MegaBess ก็ทำให้หลายๆคนติดใจกับเสียงเบสที่หนักแน่นของมันนั่นเอง + กับหูฟังที่แกะกล่องออกมาใช้ได้เลย(คุณภาพดี) ไม่ต้องหงุดหงิดจนต้องไปเสียเงินรอบ 2 เปลี่ยนหูฟังอีกที

ถ้าไปดูรีวิวของเว็บต่างประเทศเขียน หลายๆคนอาจจะอึ้งเหมือนกับผมเลยทีเดียวครับ เค้าบอกว่า SE ใช้ลูกไม้ที่มีซอฟแวร์ที่ดีกว่าค่ายอื่นๆมาเป็นจุดขาย แทนที่จะใส่ Audio Chip เค้าบอกว่าการกระทำเช่นนี้เหมือนกับการใส่กระโปรง น่าอายสิ้นดี

หลายๆคนอาจจะคิดว่าเสียงดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับหูฟัง อันนี้มีส่วนครับ แต่หลักใหญ่ใจความอยู่ที่เพลเยอร์ครับ ว่าจะมีคูณภาพคู่ควรกับหูฟัง
รึไม่

ทั้งนี้ทั้งนั้นอย่างไรก็ตาม ถามถึงความน่าใช้ของ Music Phone ทั้งหมด คงต้องบอกว่า SE น่าใช้ที่สุดแล้วครับ ทั้งในเรื่องของเอกลักษณ์ที่ชัดเจน (Walkman) ซอฟแวร์และลูกเล่นต่างๆในการฟังเพลงที่พัฒนาอยู่เรื่อยๆ หูฟังแถมที่มีคุณภาพ การดีไซนด์ที่มีเอกลักษณ์และน่าใช้ที่สุด(คิดแบบไม่เข้าข้างใคร)

ถ้าจะถามว่ามือถืออะไรที่เสียงดีที่สุดแล้วในตอนนี้ คงต้องบอกว่าแชมป์ i450 โดนล้มแล้วหละครับ เพราะมันมีมือถือที่กำเนิดมาพร้อมกับคุณภาพเสียงระดับเครื่องเล่น MP3 แบร์นดัง ชื่อของมันก็คือ Motorola ROKR E8

อ้างอิงจากเว็บรีวิวมือถืออันดับต้นๆของโลก ไปพิสูจน์กันได้ตามลิงข้างล่างได้เลยครับ เรื่องจริงผ่านจอ
- http://www.mobile-review.com/review/motorola-e8-rokr-en.shtml

ปล.ผมเคยให้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องเสียงของ SE แล้วครับในบอร์ดที่ถามเรื่องมือถือที่เสียงดีที่สุดในโลก
- http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=236461
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2008 16:51  

ที่ผมไม่เข้าใจอีกอย่างครับ คือผมพอจะรู้เรื่องเสียงครับ แต่ผมไม่เก่งกล้อง

ผมไม่เข้าใจครับว่ากล้องที่ไม่มี AF(W890i) จะคมชัดมากกว่ากล้องที่มี AF(NK 5610) ได้อย่างไร

มีภาพของทั้ง 2 ตัวนี้ มาเปรียบเทียบกันให้ดูหน่อยได้ปะคับ ขอแหล่งที่มาด้วยนะครับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2008 18:03  

ชอบตัวไหนก้เล่นครับ.......เช่นผม....ฟังโนเกียไม่ว่ายังไงก็ไม่ชอบเท่าเสียงโซนี่ครับ .... และเพื่อนๆผมมันก็ชอบเสียงโซนี่มากกว่าซ่ะด้วย ....... เพื่อนผมซื้อ 5310 มา ไม่ทันจะ 2 เดือน....มันยังเปลี่ยนมาใช้โซนี่ W .... ผมไม่รู้ว่าโนเกียมันเสียงดีกว่ายี้ห้ออื่นตรงไหน แต่รู้ว่า คนในบอร์ดนี้คงชอบ โซนี่มากกว่า .... ถ้าเขาอยากได้โนเกียเขาคงจะไปหาคำตอบที่บอร์ดโนเกียมากกว่า ...... Very Happy ก็แนะนำกันไป
sosumyoi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2008 18:15  

เสียง ของ w890i กับ w610i อัน ไหน เสียง ดี กว่า อัน อ่า ครับ
สี ของ w890i มัน มี แค่ 3 สี เอง หรอ ครับ สี มัน ไม่ ค่อย สวย เลย อ่า ครับ
ขอบ คุณ ทุก คำ ตอบ นะ ครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2008 19:01  

sosumyoi ผู้เขียน:
เสียง ของ w890i กับ w610i อัน ไหน เสียง ดี กว่า อัน อ่า ครับ
สี ของ w890i มัน มี แค่ 3 สี เอง หรอ ครับ สี มัน ไม่ ค่อย สวย เลย อ่า ครับ
ขอบ คุณ ทุก คำ ตอบ นะ ครับ

คุณภาพเสียงไม่มีความแตกต่างกันครับ ต่างกันที่โปรแกรม Walkman ครับ

W610i Walkman Player 2.0

W890i Walkman Player 3.0

สีของ W890i ในตอนนี้มี 3 สีครับ แต่อนาคตไม่แน่ว่าจะเป็นเหมือนกับ W200i หรือปล่าวที่ออกสีเพิ่มมาทีหลัง

แนะนำว่าถ้าอยากเล่นพวก Walkman จริงๆ รอ W760i หรือ W980i ออกจะดีกว่าครับ จะมีฟังก์ชั่น Clear Bass + Clear Stereo เหมือนกับ Walkman MP3 ของ Sony น่าจะให้เสียงที่ดีขึ้นกว่าเดิมครับ แต่ถ้าเล่น Walkman เพราะอยากได้ MegaBass เดี๋ยวนี้ Cyber Shot รุ่นใหม่ๆก็มีเหมือนกันครับ แถมกล้องชัดกว่าเยอะด้วย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2008 19:33  

ขอเติมนิดนะครับ ที่ผมตอบเกี่ยวกับ NK 5610 ก็เพราะว่าเจ้าของกระทู้ถามถึงไม่ใช่เหรอคับ ผมไม่ได้ยกขึ้นมาเองน๊า เรื่อง NK เนี่ย
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 14:27  

ถ้าโซนี่ มี audio chip คงราคาบานล่ะครับ

ผมคิดว่า่ บางทีเหมือน โซนี่ เอาเปรียบนะ

จริงๆ ให้เสปคแบบ กั๊ก วัสดุมีปัญหาบ่อย หูฟัง(แม้จะดีในสายตาคนอื่น)แมส โปรดัก
พลาสติกตัดขอบไม่เรียบ
ใช้วัสดุเกรดไม่ดี
เคยจับสายซิงค์ โนเกีย รุ่นกลางรุ่นนึง สายเป็นพลาสติกแบบนุ่มๆเหมือนฟองน้ำ
งง ว่าทำไมมันทำหรูอย่างนี้

อยากให้โซนี่ ใส่ใจหน่อย เพราะเทียบแล้ว โซนี่ ราคาไม่ถูกเลย
มีข้อให้โนเกีย ถล่มได้ตลอด เช่น เลนส์ คาร์ลไซส์ audio chip
ซึ่งคนไม่เคยใช้ ก็ต้องดูที่โฆษณาก่อน
แล้วพอเห็นราคา ไม่ต่างกันมาก คนก็ต้องมอง โนเกีย ก่อน

เห็นแล้ว รู้สึกโดนโซนี่เอาเปรียบ
การใช้งานจะดีไม่ดี เราไม่รู้หรอก ก่อนซื้ออะ

อีกเรื่อง เมื่อไหร่ จะเปลี่ยน fast port ปัญหาเยอะ คนเลิกใช้ เยอะเพราะพอร์ทเนี่ยเยอะแล้ว
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: