Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Samsung M8800 Pixon - ซัมซุง
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 506 / เข้าชม: 982361
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

Pae7 ผู้เขียน:
ทำไม เวลามีสายเรียกเข้า ช่วงแรกเสียงจะเบาสักพัก แล้วค่อยดัง
ใครมีวิธีการแก้ไขบ้างครับ

ลองปรับเป็น vibration & melody ดูยังเอ่ย..

เราไม่ค่อยมีปัญหากับเสียงเรียกเข้านะคะ เพราะว่ามันก็ได้ยินมาพร้อมกับสั่นอ่าจ้ะ
PoYYeR
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

ของเราไม่เหลืองน๊า..หน้าจอ ก็ปกติดีจ้ะ

ส่วนรูปถ่าย ลองเอาขนาด 5 ล้านมาลงคอม เวลาซูมก็ไม่แตกนะคะ

ซูมเพิ่มได้อีกหลายทีเลย...ยังไงลองปรับหน้าจอดูก่อนละกันค่ะ

เมื่อวานก่อนลองไปเทียบกับ nokia express ตัวใหม่ที่เป็น touch (จำชื่อรุ่นไม่ได้ แหะๆ)

กล้อง 8 ล้านของเรามันก็ซูมได้เยอะนะ แต่ว่า nokia ภาพจะใสกว่าค่ะ

แต่ว่าพอลงคอมแล้วเหมือนว่า pixon สุดเลิฟตัวนี้จะถ่าย vdo ออกมาได้ดีกว่าภาพถ่าย

vdo และรูปภาพ จะได้ผลดีสุดยอดก็ต่อเมื่อไม่มีแสงไฟมารบกวนอ่าค่ะ

(คือเท่าที่ถ่ายมา ถ่ายภาพหรือ vdo แบบแสงธรรมชาติจะสวยมากกว่าถ่ายกลางคืนค่ะ)

อยาก review vdo กับ รูปลง แต่ว่ามันใหญ่เว่อร์มาก ยังไงก็ขอเป็นอธิบายแทนนะคะ ^^
poa_is_cool
Year's Star

หัวข้อ :

เพิ่งซื้อมาเมื่อวานคับ

ผมรู้สึกว่าหน้าจอมันดูเหลืองๆแปลกอ่ะคับ
คนอื่นเป็นหรือเปล่าอ่ะ

หรือเราตาฝาด

หรือเครื่องเราจะ... T T
Pae7
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ทำไม เวลามีสายเรียกเข้า ช่วงแรกเสียงจะเบาสักพัก แล้วค่อยดัง
ใครมีวิธีการแก้ไขบ้างครับ
nares1235
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :

ถ้าเอามาเปิดในจอคอมใหญ่ๆ ภาพจะเบลอหรือแต่มั้ยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมว่าแจ่มกว่า N Siries เยอะน่ะครับ

ใครบอกหว่า ว่า เหมือนๆกัน ต่างกันโดยสิ้นเชิงเลย..

สวยคอมชัด ไหล ลื่น หัวแตกเลยครับ รวมไปถึง ทำภาพแบบ Slomotion ด้วย

แต่เรื่องเสียง อาจจะแปลกๆไปนิดนึง ครับ โดยรวม แหล่มครับผม
safari
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ตอนนี้ใช้ N95 อยู่กำลังอยากจะเปลี่ยนเครื่องใหม่แต่ยังตัดสินใจไมได้ว่าจะเลือกตัวไหนดี เลยอยากมารบกวนสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับการอัดวิดิโอของ pixon น่ะค่ะ เพราะเห็นมีคนบอกว่าถ้าเกี่ยวกับอัดวิดิโอมันจะพอ ๆ กับ N Series อ่ะ - -

ท่านใดรบกวนลองอัดวิดิโอโดยเซ็ทแบบคมชัดที่สุดเท่าที่จะทำได้มาเลยค่ะ (ไม่แน่ใจว่าใช่ 640x480, 30fps หรือเปล่า) ซูมเข้าซูมออกด้วยก้อดีค่ะ Very Happy แล้วอัพใส่พวกโฮสต์ฟรีเช่น zshare, mediafire ให้ทีได้ไม๊ค่ะ จะได้เอามาเปรียบเทียบกันได้ หรือว่ามีที่ไหนที่เค้ามีไฟล์วิดิโอที่อัดจาก pixon ให้โหลดมาชมมั่งไม๊ค่ะ

ขอบคุณค่ะ Very Happy
Galaxy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

จัดแล้วแบบ เปรียบเทียบ LG กับ SS

แต่ไม่รุ้ว่า แต่ล่ะ ยี่ห้อ ใช้ กี่ พิกเซลน่ะครับ

มาลองดูกัน..

ถ่ายดอกไม้เลือกโหมด ดอกไม้ ของ SS สดกว่าเยอะมาก..

สีของ LG จะดูหลอกๆตาแตะของ SS จะเสมือนจริงมากกว่าครับ

ไว้จะถ่ายรูปมาลงเพิ่มให้อีก ชารต์แบต อยู่ครับ - -*
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

อยากดูรูปที่ถ่ายจาก Pixon ครับ
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

ผมไม่มีความรู้เรื่องโทรศัพท์แต่ก็อยากได้รุ่นนี้หลังจากเห็น i8510INNOV8 ฝุ่นเข้าง่ายและออกไม่ได้เลยยอมเอารุ่นนี้แทนถึงมันจะตัด WIFI ออกไปแต่ก็อยากทราบว่าถ้าเอาตัวรับสัณญาณ WIFI มาเสียบจะทำได้มั้ยช่วยตอบหน่อย

ปกติใช้แต่คอมฯ คุยไม่ค่อยได้ใช้ปัจจุบันใช้ NOKIA2300 ซึ่งมันก็ทำงานแค่ขั้นพื้นฐานแต่ตอนนี้ไม่เพียงพอกับการใช้ของผมเลยอยากเปลี่ยนมาก

ที่ว่าลงโปรแกรมมือถือทำเป็นแต่บน Windows. Mobile นอกนั้นผมลงไม่เป็นเลย
อย่ามาแหยม!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เย้ ลงจาวาได้แล้ว ใช้วิธีของคุณ Yarisz ขอบคุณมากๆ Laughing
เว็บที่ให้มาโหลดได้จริงครับ แต่ลองกลับเว็บอื่นๆไม่ได้ซักเว็บเลย
Yarisz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

PoYYeR ผู้เขียน:
พี่ Yarisz ค๊า...

หนูควรตั้งความละเอียดรูปเท่าไหร่ถึงจะกลางๆโอเคอ่าคะ
ตอนนี้ตั้งใหญ่สุดมันดูเหมือนว่ามันจะใช้พื้นที่เยอะไปหน่อยอ่าค่ะ
แล้วลองปรับไปปรับมา..มีใครที่แบบตั้งไว้แล้วขนาดรูปโอเค ชัดเจนดี
พื้นที่ปานกลางมั่งค๊า..

* ความชัดเจนนี่คือตอนเอาลงคอมอ่าค่ะ ^^

สำหรับผมตอนนี้นะครับ จะตั้งความละเอียดเอาไว้ที่ 6 ล้านแบบ Wide screen ครับ เนื่องจากเวลาดูรูปจากในเครื่องเองก็จะเต็มจอสวยงาม และใช้โหมดเอียงจอ ให้มันใหลได้อย่างสวยงามครับ จากที่เทียบความชัดเจนของภาพ ระหว่างตั้งที่ 8 ล้านปกติ กับ 6 ล้านแบบ wide screen ผลที่ได้ออกมาความชัด ผมว่าไม่แตกต่างกันนะครับ (ยกเว้นการเอาไปอัดภาพขยาย) เพราะผมดูจากในจอคอมแล้ว ผมว่าชัดไม่ต่างเลยล่ะ เพราะเราไม่ได้ใช้ขนาดใหญ่มากนัก ส่วนใหญ่ลงคอมแล้วเวลาใช้งานต่างๆ เราก็มาย่อรูปลงมาใช้งานอย่างเหมาะสมแทบทั้งสิ้น ส่วน size ของไฟล์แต่ละรปเฉลี่ยอยู่ที่ 2MB+ ไปจนถึง 3MB ต้นๆ แล้วแต่รายละเอียดของภาพ อันนี้จริงๆผมว่าก็โอเคสำหรับพิ้นที่นะครับ เพราะว่าอย่าง Pixon เค้าก็จะแถมมาในชุดด้วย MEM 4GB ซึ่งมันพอเพียงมากๆเลย หรือถ้าเราเป็นคนใช้พิ้นที่มากๆชอบลงเพลงเยอะ ก็ลองถอยตัว 8GB หรือ 16GB มาลองก็ได้ครับ งาน Mobile Expo เห็นราคาแล้วแบบว่ามันถูกมากกก จริงๆ!!

แต่ถ้าขนาดยังใหญ่เกินไปอีก ต้องลองเทสด้วยตัวเองดูเลยครับ เราลองถ่ายวิวเดียวกัน แบบหลายขนาดดูครับ ลองปรับรูปนี้แบบ 8 ล้าน 6 ล้าน 5 ล้าน แบบไหนๆ ก็ว่าไปครับ แล้วมาเปิดเทียบดูในคอม ว่าความชัดและพื้นที่ใช้สอย ถูกใจเราหรือไม่ครับ ^_^'' เพราะของผมนี่ไม่ได้ซีเรียสเรื่องขนาด แค่ขอให้ชัดๆเท่านั้นพอ เลยเคยเอามาวัดดูแค่แบบ 8 ล้าน กับ 6 ล้าน Wide screen เท่านั้นเองครับ ยังไงลองดูนะครับ ซัมซุงดีอีกอย่าง เค้าทำช่องใส่ Micro sd ไว้ด้านข้าง เอาเข้าออกแสนง่ายดาย เสียบกับ card reader สำหรับ Micro โดยเฉพาะ(จะตัวเล็กๆ พกพาสะดวกมาก) โอนถ่ายไฟล์สบายไปเลย

ปล.ตอนนี้ผมกำลังมองหา Browser ดีๆมาใช้อยู่ครับ เพราะ Netfront ไม่ลองรับเว็บภาษาไทยบ้านเรา(แต่ผมค่อนข้างชอบ เพราะสามารถดูเต็มจอได้ *-*) ตอนนี้จะใช้ Opera Mini อยู่ ใช้ดีครับ ภาษาไทยสบายๆ ดูเว็บ ตอบบอร์ด เมลล์ได้ดี แต่ขาดฟังชั่นดูเว็บแบบเต็มจอ >< มันมีปรับได้ครับ แต่ก็ยังไม่เต็มหน้าจออยู่ดี... ดีนะที่หน้าจอใหญ่ตั้ง 3.2 เลยพอถูไถ แต่ยอมรับว่าการเล่นเว็บนี่ สบายตาขึ้นกว่าตอนใช้ F480 จริงๆครับ เพลินมากครับฟังเพลงไป เปิดเว็บเล่นไป ชิวดี อิอิ
Pixon lover
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ..

Yarisz ผู้เขียน:
pixon lover ผู้เขียน:
จะไปซื้อพรุ่งนี้แล้ว ช่วยบอกอีกทีหน่อย ว่าผมเลือกถูกแล้ว ไม่เน้น wifi - gps เพราะไม่มีโอกาสได้ใช้

บอกได้คำเดียวครับ ถ้าคุณไม่ซีเรียส WiFI+GPS (สำหรับนำทาง) ล่ะก็ มันคือทุกๆอย่างที่คุณต้องการเลยล่ะครับ หลากหลายการใช้งานมากๆ WIFI ผมเองมองว่าไม่จำเป็นเลยครับ เพราะส่วนใหญ่แล้วเวลาใช้งานเน็ท ก็ไม่ได้อยู่ในพื้นที่สัญญาณอยู่แล้ว ดังนั้นแทบทั้งสิ้นก็ต่อ Edge ซึ่งเร็วใช้ได้เลยครับ รุ่นนี้ลองรับ file office อาทิ word/power point ซึ่งปกติซัมซุงลองรับได้อยู่แล้วทั้งสิ้น เพียงแต่รุ่นนี้สามารถทำงานได้สเถียรกว่า รับไฟล์ที่ใหญ่ๆได้มากกว่า อีกทั้งความเร็วที่สมูทกว่ารุ่นก่อนๆ อย่างเห็นได้ชัด ตัวเครื่องการทำงานไม่ได้เร็วมากมาย แต่ไม่เสียอารมณ์แน่นอน ไม่แฮ๊งค์ ไม่งอแง ถ่ายรูปชัดมาก vdo ขั้นเทพ หน้าจอใหญ่ดี ใช้งานได้สะดวก ลงเสริมพวก Dict/MSN/Game ก็ครบครันพร้อมใช้ทุกอย่างที่เราได้ใช้งานในแต่ละวันแล้วครับ

ปล.พูดตรงๆแล้วรุ่นนี้ตามความเห็นผม สิ่งที่อยากให้พัฒนาขึ้นในรุ่นต่อไปมีเพียง หน้าจอขยับเป็น 3.5 นิ้วขึ้นไป มีโปรแกรม GPS อย่าง Garmin หรือ Speednavi ก็ได้ และสุดท้ายการทำงานที่รวดเร็วขึ้นไปอีกขั้น เพราะเท่าที่เป็นอยู่ในตอนนี้ก็แทบจะ Perfect mobile แล้วนะ
ครับ สำหรับหลายๆคน Wink

และแล้ววันนี้ก็มาถึง อีก 6 ชม. เท่านั้น รอร้านเปิดลูกเดียว วํากกกกก
Yarisz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ..

pixon lover ผู้เขียน:
จะไปซื้อพรุ่งนี้แล้ว ช่วยบอกอีกทีหน่อย ว่าผมเลือกถูกแล้ว ไม่เน้น wifi - gps เพราะไม่มีโอกาสได้ใช้

บอกได้คำเดียวครับ ถ้าคุณไม่ซีเรียส WiFI+GPS (สำหรับนำทาง) ล่ะก็ มันคือทุกๆอย่างที่คุณต้องการเลยล่ะครับ หลากหลายการใช้งานมากๆ WIFI ผมเองมองว่าไม่จำเป็นเลยครับ เพราะส่วนใหญ่แล้วเวลาใช้งานเน็ท ก็ไม่ได้อยู่ในพื้นที่สัญญาณอยู่แล้ว ดังนั้นแทบทั้งสิ้นก็ต่อ Edge ซึ่งเร็วใช้ได้เลยครับ รุ่นนี้ลองรับ file office อาทิ word/power point ซึ่งปกติซัมซุงลองรับได้อยู่แล้วทั้งสิ้น เพียงแต่รุ่นนี้สามารถทำงานได้สเถียรกว่า รับไฟล์ที่ใหญ่ๆได้มากกว่า อีกทั้งความเร็วที่สมูทกว่ารุ่นก่อนๆ อย่างเห็นได้ชัด ตัวเครื่องการทำงานไม่ได้เร็วมากมาย แต่ไม่เสียอารมณ์แน่นอน ไม่แฮ๊งค์ ไม่งอแง ถ่ายรูปชัดมาก vdo ขั้นเทพ หน้าจอใหญ่ดี ใช้งานได้สะดวก ลงเสริมพวก Dict/MSN/Game ก็ครบครันพร้อมใช้ทุกอย่างที่เราได้ใช้งานในแต่ละวันแล้วครับ

ปล.พูดตรงๆแล้วรุ่นนี้ตามความเห็นผม สิ่งที่อยากให้พัฒนาขึ้นในรุ่นต่อไปมีเพียง หน้าจอขยับเป็น 3.5 นิ้วขึ้นไป มีโปรแกรม GPS อย่าง Garmin หรือ Speednavi ก็ได้ และสุดท้ายการทำงานที่รวดเร็วขึ้นไปอีกขั้น เพราะเท่าที่เป็นอยู่ในตอนนี้ก็แทบจะ Perfect mobile แล้วนะครับ สำหรับหลายๆคน Wink
PoYYeR
Year's Star

หัวข้อ :

^
^
โทรไปถามที่ ais มาแล้วจ้ะ (จริงๆโทรถามมาซักพักแล้วหล่ะ)
มันเป็นการจ่ายก่อน 1 ก้อน
แล้วก็ผ่อน 0% นาน 10 เดือน โดยกำหนดเดือนละ 1,000 บาท

แต่ไม่คุ้มนะ คิดแล้ว มันจะจ่ายเกิน 1,000 บาทอ่าค่ะ
เพราะว่ามันเหมือนแถมแพคเกจเพิ่ม (แต่เก็บเกิน 1,000 บาท)

ทางที่ดีไปซื้อตาม shop ปกติดีกว่าค่ะ
หรือไม่ก็งาน mobile expo เลย มันมีผ่อน 0% (แต่ราคาเต็ม 18,500)
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

ไม่รู้ว่าจ่ายแค่ 9500 หรือมันเป็นเงินต่ายงวดแรก

http://www.mfa.ais.co.th/WhatsNew/SS.htm
pixon lover
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..

nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

เอาไปดูหนังฟังเพลง ถ่ายรูปได้ รองรับ 3Generation

อยากรู้ว่าเอาไฟล์หนังลงยังไงต้องแปลงเป็น MP4 ก่อนหรือเปล่า

และตอนนี้ราคาลงมาบ้างหรือยัง
Pixon User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อย่ามาแหยม! ผู้เขียน:
ถามเกี่ยวกับ Samsung Pixon M8800 หน่อยครับ

สงสัยเป็นข้อๆเลยครับ

1.เมมในชุดแพ็คเกจให้มากี่ Gb

2.มีสาย Tv-Out มาให้รึเปล่า

3.สมมุติลง Lek-Lek Dict แล้วตอนจะพิมพ์จะขึ้น Virtual Keyboard เหมือนกับตอนพิมพ์ SMS มั้ย

4.Fw ตั้งแต่ตอนเปิดตัวมาตอนนี้มีมาใหม่หรือยัง

5.เปิดระบบเสียงรอบทิศทาง 5.1 SRS? ได้ใน Music Player หรือเปล่า

6.จะติดพวกฟิล์มรอบทั้งเครื่องเหมือนพวกไอโฟน ติดที่ไหน ราคาเท่าไรเอ่ย

7.ปัญหาอื่นๆมีอะไรบ้าง เท่าที่ดูมาก็เขียนลายมือไทยไม่ได้ ต้องลงจาวาผ่านเว็บ ไม่มีธีม ไวไฟ-GPS แบตหมดเร็ว คิดว่าคงรับได้

ว่าจะคอยราคาดิ่งแต่ก็มีแนวโน้วเหมือน F480 คือช้ามาก ไม่อยากคอยแหละ หุหุ หรือว่าควรจะคอยต่อไปดี

ขอบคุณครับ

ใช้อยู่เหมือนกัน ตอบข้อที่ตอบได้ก่อนล่ะกัน
(1) แถม Mem.Card มาให้ 4G
(2) ไม่มีสาย TV-Out มาให้ Sad
(3) ที่ใช้อยู่ทำได้ โปรแกรมทุกตัวที่มี Textbox ให้กรอก สามารถใช้ Virtural Keyboard ได้หมด ถ้าวางเครื่องแนวนอนก็จะ Switch Keyboard ในแนวนอนให้ซึ่งป้อนง่ายกว่า
(4) เท่าที่รู้ยังไม่เห็น
(5) Support 5.1ch SRS แต่ต้องเสียบหูฟังเท่านั้น เพราะเสียงออกลำโพงไม่ใช่สเตอริโอ
(6) ยังไม่เห็นมี Film ติดหน้าจอที่ทำขายออกมา เนื่องจากหน้าจอใหญ่ไม่เหมือนชาวบ้าน ใช้ร่วมกันไม่ได้ เห็นคนขายบอกว่าให้ไปหาร้านที่รับติดแผ่นกันรอยแบบตัดแทนไปก่อนได้
(7) จริงๆ แล้วลง Java เพิ่มได้โดยไม่ต้องผ่าน Web แต่ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม ลอง Search หาใน Google ได้ Keyword ประมาณ Samsung+Java มี Post ใน web เยอะมาก เป็นข้อเสียของ Samsung เองที่ยุ่งยากเวลาลงโปรแกรม เครื่องยี่ห้ออื่นแค่ Copy File Jar/Jad ก็ Install ได้เลย แต่สำคัญที่สุดผมยังไม่เห็น Java App./Game ที่ออกแบบมาสำหรับ Pixon จริงๆ เนื่องจากขนาดหน้าจอและ Touch Screen ทำให้แทบจะเล่น Java Game ตัวอื่นๆ ไม่ได้เลย เนื่องจากส่วนใหญ่ออกแบบมาสำหรับบังคับด้วยป้อนกดตัวเลข
ส่วนข้อเสียก็ตามนั้นครับ
อย่ามาแหยม!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ถามเกี่ยวกับ Samsung Pixon M8800 หน่อยครับ

3.สมมุติลง Lek-Lek Dict แล้วตอนจะพิมพ์จะขึ้น Virtual Keyboard เหมือนกับตอนพิมพ์ SMS มั้ย

4.Fw ตั้งแต่ตอนเปิดตัวมาตอนนี้มีมาใหม่หรือยัง

5.เปิดระบบเสียงรอบทิศทาง 5.1 SRS? ได้ใน Music Player หรือเปล่า

6.จะติดพวกฟิล์มรอบทั้งเครื่องเหมือนพวกไอโฟน ติดที่ไหน ราคาเท่าไรเอ่ย

7.ปัญหาอื่นๆมีอะไรบ้าง เท่าที่ดูมาก็เขียนลายมือไทยไม่ได้ ต้องลงจาวาผ่านเว็บ ไม่มีธีม ไวไฟ-GPS แบตหมดเร็ว คิดว่าคงรับได้

ว่าจะคอยราคาดิ่งแต่ก็มีแนวโน้วเหมือน F480 คือช้ามาก ไม่อยากคอยแหละ หุหุ หรือว่าควรจะคอยต่อไปดี

ขอบคุณครับ
อย่ามาแหยม!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอบคุณครับ
PoYYeR
Year's Star

หัวข้อ :

^
^
^
ว้าว..มีจริงๆหรอเนี่ย ที่ไหนอ่าค๊า

ถูกเหลือเชื่อ 555

แต่ถ้ามีจริงๆก็ดีจิ่..คนจะได้ใช้มือถือที่เจ๋งๆแบบไม่แพง อิอิ
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

เห็นป้ายของร้าน เทเลวิซ ขึ้นว่า M8800 8500 บาทเฉพาะผู้ใช้ GSM Ad.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อุปกรณืในกล่องมีอะไรบ้างอ่ะครับ และ MicroSD แถมมาให้กี่กิ๊กเอ่ย
อยากได้มั่กๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ตกลงรุ่นนี้ใช้ดีมั้ยครับ แล้วราคาตอนนี้เท่าไหร่แล่วว อยากได้มากกก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Anonymous ผู้เขียน:
มือถือ 8 ล้านของซัมซุง ประสบชะตากรรมเดียวกัน (ขายไม่ค่อยดี)

innov8 ฝุ่นเข้าจอ แบตหมดไวสุดๆ

pixon (no wifi , no gps) และแบตก็หมดไวอีกเช่นกัน

สรุปลองดู 8mp ค่ายอื่นน่าจะดีกว่านะ

wifi , gps มีไปแล้วคุณได้ใช่หรือเปล่า

ก็ไปเลือกรุ่นที่มันมีดิครับ ฉลาดกว่าไหม ^^

ไม่มีหรอกครับ ของที่จะดีหมด ครบหมดทุกอย่าง ครบไปใช่ว่าจะดีด้วยซ้ำ
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

ถ้าไม่มี WIFI ถ้าเอาอุปกรณ์ที่เล่นเน็ทแบบ WIFI ที่รูปร่างคล้ายกับ Thum Drive มาใช้จะได้มั้ย
PoYYeR
Year's Star

หัวข้อ :

พี่ Yarisz ค๊า...

หนูควรตั้งความละเอียดรูปเท่าไหร่ถึงจะกลางๆโอเคอ่าคะ
ตอนนี้ตั้งใหญ่สุดมันดูเหมือนว่ามันจะใช้พื้นที่เยอะไปหน่อยอ่าค่ะ
แล้วลองปรับไปปรับมา..มีใครที่แบบตั้งไว้แล้วขนาดรูปโอเค ชัดเจนดี
พื้นที่ปานกลางมั่งค๊า..

* ความชัดเจนนี่คือตอนเอาลงคอมอ่าค่ะ ^^
PoYYeR
Year's Star

หัวข้อ :

ว้าว..มาตอบไวมากเลย ^^
เด๋วจะลองปรับแล้วถ่ายดูจ้า อิอิ
พอดีกำลังจะเอาไปใช้งาน(หนัก 55)
แต่กำลังกลัวว่าจะทำยังไงให้มันถ่ายได้กระหน่ำแล้วชัด
กะว่าจะถ่าย vdo ด้วย แต่สงสัยต้องไปถอยเมมมาใส่เพิ่มแล้วมั๊งเนี่ย 555
tataz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : วิธีลงเกมส์จาวาแบบไม่เสียเงินคับ

How to install Java games on the Samsung mobile without any software or drivers
(I've done this on a pc with Windows XP and don't know how well it would go on any other OS)

In the phone Menu select
'Settings'

Then select
'Phone settings'

Then
'USB settings'

And choose
'Ask on connection'

Plug the Phone in to the PC with the USB cable

On the phone selct
'Media player'

On the PC wait until it detects the phone and select
'Open the device to view files'

Open the folder
'Phone'

You should see the folders: Images, Other files, Sounds, Videos

Create a new folder and name it
'Games'

Put any game you want to install in that 'Games' folder

Two things need to made sure of when copying over the games. Firstly make sure you have the *.jar and
*.jad files for each game, if you don't have the *.jad file, you can download a jad creator pretty easily, just type it in Google. Secondly each game has to be in it's own folder, if you just dump all the *.jar and *.jad files directly into the 'Games' folder only the first game installed will work (Poorly too).

Unplug the phone

Now on the phone dial the code:

*#6984125*#

Select 'Internals' (Number 4)
It will ask for a master key it is:

*#9072641*#

Select 'Storage settings' (Number 7)

Update media database (Number 1)
Update Java DB (Number 2)
Update app database (Number 7)
Create AX Dat File (Number Cool

In the phone Menu select
'My files'

There should now be a folder there called
'New Folder'

Delete that folder

Now on the phone enter the code:

*#6984125*#

It will ask for a master key it is:

*#9072641*#

Select 'Storage settings' (Number 7)

Update media database (Number 1)
Update app database (Number 7)
Create AX Dat File (Number Cool

Turn the phone off

Turn it back on

Now on the phone enter the code:

*#6984125*#

*#9072641*#

The games should now be installed with no problems, I know it's bit repetitive but this has worked the best for me.

(Note: if you delete a game on your phone and then want to reinstall it later you will have to give that game a different folder name before you put it in the created Games folder. It won't allow that folder name again even though you've deleted it)[/QUOTE]

แปลง่ายๆนะคับ ทำตามไปเรื่อยๆ เล่นได้แน่นอน
3UZeeK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

แล้วไฟล์ jar ที่โหลดมามันจะเต็มจอไหมอะครับ

เพราะจอ pixon ก็แสนใหญ๋ซะหรือเกิน

อิอิ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Yarisz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

เรื่อง Ringtone คงแก้ไม่ได้ครับ เพราะซัมซุงทำระบบนี้มาทุกรุ่น เพื่อถนอมลำโพง ของตัวเครื่องนั่นเอง ส่วนวิธีแก้นั้นให้เพลงที่คุณตั้งได้พอดีจังหวะ ก็แค่ตัดเพลงเพิ่มเวลาก่อนสัก 2 วินาที เท่านั้นเองครับ ^_^'' ผมว่าระบบนี้มันก็มีข้อดีนะครับ เพราะตั้งแต่ใช้ซัมซุงมาหลายปีหลังนี้ ไม่เคยสะดุ้งเพราะ Ringtone ตัวเองอีกเลย 555+

ส่วนเรื่องการติดตั้งโปรแกรมต่างๆ พวก Dict/Game พวกนี้ ให้เข้าไปที่เว็บ
http://www.davidpye.com/index.php?page=freewap
แต่คุณต้องมีไฟล์ .jar ของโปรแกรมที่คุณจะติดตั้งก่อนนะครับ (หาโหลดเอาครับ มีเยอะมากมาย ส่วนใหญ่ใช้กันได้กับหลายยี่ห้อ) แล้วเอามาอัพที่เว็บที่ผมให้ไปนี้ จากนั้นมันจะโชว์ Link ให้คุณเข้าไปโหลดผ่านมือถือของคุณ ก้เป็นอันเรียบร้อยครับ ^^''

เรื่องแบตนั้นใครได้มาใหม่ๆ ก็กระตุ้นซะก่อนนะครับ ชาร์ตเต็มๆไป 2-3 หน แบตจะอึดขึ้นเองครับ หรือเคยเห็นบางที่เค้าบอกว่า ให้ได้มาใช้จนหมดดับไปเลย แล้วเปิดขึ้นมาอีก แล้วให้มันดับไปเอง เปิดไปเรื่อยๆ จนมันไม่มีไฟเลี้ยงที่สามารถเปิดเครื่องได้อีก แล้วก็ชาร์จให้เต็มครับ หลังจากนั้นก็ใช้ให้หมดอีกครั้ง แล้วก็ทำแบบเดิม แล้วชาร์จจนเต็ม จากนั้นก็ใช้ได้ปกติครับ ชาร์จเมื่อไหร่ก็ได้ แบตจะจำค่าพลังงานเต็มก้อนเอาไว้ ทำให้ใช้งานได้นานเต็มประสิทธิภาพของแบตครับ

แต่ของผมไม่ได้ทำตามวิธีข้างบนนะครับ แค่ใช้ปกติ จะหมดๆ ก็ชาร์จ แต่จะชาร์จตอนทื่มันเตือนว่าแบตจะหมด แล้วจะเข้าโปรแกรมฟังเพลง หรือทำอย่างอื่นไม่ได้ สัญญาณแบบตจะกระพริบๆ แล้วผมก็ชาร์จจนเต็ม ใช้มาเรื่อยๆ ตอนนี้ผมว่าแบตมันก็อึดอยู่นะครับ 2 วันชาร์จที หรือกรณีใช้งานน้อย ก็อยู่ได้เกือบ 3 วัน ^^'' ยังไงก็ลองๆดูนะครับ

ปล.ท้ายนี้ขอให้มีความสุขกันทุกๆคนกับ pixon คู่ใจตัวใหม่กันนะครับ นี่ผมก็เพิ่งแนะนำเพื่อนให้ไปซื้อจากงาน TME มาวันนี้เหมือนกันครับ ได้มาในราคาสุดคุ้มจริงๆ+ของแถม ถ้าใครกำลังมองดูตัวนี้อยู่ ผมคิดว่าไม่ผิดหวังนะครับ รุ่นนี้ราคาหล่นตามกลไกการตลาด ไม่มีหั่นแน่นอนครับ !!
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

รุ่นนี้ไม่มี WIFI แล้วจะเอาตัวรับสัณญาณมาเสียบจะได้มั้นครับ
rgbv3tgb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมสนใจเจ้า Samsung Pixon M8800 เอามาก ๆ และก็ได้อ่านกระทู้หลาย ๆ กระทู้ดูแล้วบัญหาที่มีก็คือเรื่องแบตที่หมดเร็วเหลือเกิน ผมเลยอยากสอบถามว่ามีแบตที่สามารถใช้กับเจ้า Pixon แต่มีความจุแบตมากกว่าอย่างเช่น Li-Ion 1300 mAh หรือมากกว่านี้ไหมครับ จะได้ไม่ต้องชาร์ตบ่อยและผมจะได้ถอยเจ้า Pixon มาทันที
3UZeeK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มีวิธีแก้ให้เสียงริงโทนมันดังเท่ากันตลอดไหมอะครับ

แล้วมีเวปโหลดจาวาและวิธีลงไหมครับ
title2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...

ลืมถามไป ไม่มีเวบ club ของ pixon บ้างหรอครับ ผมจะแจกวิิดิโอแบบ HD แท้ ๆ เลย มีเยอะมาก
title2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..

amp_d500 ผู้เขียน:
อยากถามว่า
1. รูปโชว์ตอนที่มีสายเข้า ขนาดใหญ่แต็มจอไหมครับ
2. เสียงเรียกเข้ามีเบาก่อน 2-3 วิ ไหมครับ

1. ไม่เต็็มจอครับ แต่ก็ใหญ่ประมาณ ครึ่งหน้าจอ ถ้าเอารูปจากที่ถ่ายมาทำ
2. เบาก่อนประมาณ 2 วิครับ แล้วก็ดังปกติ
amp_d500
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากถามว่า
1. รูปโชว์ตอนที่มีสายเข้า ขนาดใหญ่แต็มจอไหมครับ
2. เสียงเรียกเข้ามีเบาก่อน 2-3 วิ ไหมครับ
ไตเติ้ล2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : dr

yootty ผู้เขียน:
หน้าจอชัดเจนใหมครับ "เอาความรู้สึกส่วนตัว"นะไม่ต้องอ้างสเปกเดี๋ยวจะเอาไปเทียบกับ
ยี่ห้ออื่นอีก

ส่วนตัวถือว่าัชัดมากครับ

เสียงถือว่าดอเคเลย ลองหาหูฟังดี ๆ มาใช้แทนหูฟังที่แถมมา รับรองคุณจะรักเครื่องนี้ไปอีกนานนนนนน
MCetge
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ถามหน่อยนะครับ

ผมจะซื้อเครื่องนี้ที่เยอรมัน แล้วจะนำกลับมาใช้ที่ไทยได้ไหมครับ
หมายถึงว่าจะลงภาษาไทยทีหลังตอนกลับมาไทยได้ไหม หรือว่าใครทราบวิธีช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอวิธีลงจาวาแบบละเอียดทีครับ ต้องอัพไรบ้าง ฝากไว้เว็บไหนดี แล้วเข้าไปโหลดยังไง Neutral
yootty
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :

หน้าจอชัดเจนใหมครับ "เอาความรู้สึกส่วนตัว"นะไม่ต้องอ้างสเปกเดี๋ยวจะเอาไปเทียบกับ
ยี่ห้ออื่นอีก
3UZeeK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

จ่ายสดครับ

ซื้อมาใช้ร้สึกว่าชอบมาก

แต่มันยังหน่วงๆช้าๆนิดหน่อยเวลาเข้าโปรแกรม

แต่โดยร่วมชอบมาก
Yarisz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

สำหรับเรื่องแบตนั้นแรกๆ เหมือนหมดเร็วครับ ต้องใช้เวลากระตุ้นแบตสักหน่อยครับ แล้วจะรู้สึกได้ว่าแบตมันอึดขึ้นเยอะเลยครับ

dict นั้นผมลงได้ปกตินะครับ http://downloads.sourceforge.net/leklekdict/LekLekDict-0.3.4b-src.zip
ที่เครื่องแจ้งไม่รองรับนั้น อาจจะเป็นการโหลดผิดรุ่นรึเปล่าครับ หรืออัพถูกไฟล์หรือไม่ครับ อัพเพียง .jar เท่านั้นครับ เช็คตัวอักษรให้ดีครับ ตอนช่วงที่โหลดโปรแกรมจากเว็บน่ะครับ เพราะบางครั้งผมคิดว่าโหลดไม่ได้ ที่แท้พิมพ์ผิดไปบางตัว ^^''

ที่งาน Mobile Expo ราคาถูกขนาดนั้นเลยเหรอครับ แทบไม่น่าเป็นไปได้เลย ถ้าเป็นราคานั้นจริงๆ น่าจะซื้อได้จากส่วนลดพิเศษบางอย่าง+เงินสด รึเปล่าครับ เพราะโดยปกติแล้วไม่น่าราคาถูกขนาดนั้นครับ มันถูกซะยิ่งกว่าเครื่องส่ง MBK ด้วยซ้ำครับ!!

ปล.เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้ามีเวลา ผมว่าจะแวะไปดูที่งานเหมือนกัน อยากไปดูราคาให้เห็นกับตาด้วยครับ เพราะมีเพื่อนสนใจ จากที่เห็นผมใช้อยู่หลายคน ^^''
อย่ามาแหยม!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมซื้อมาแล้วครับ ชอบมากๆ เป็นมือถือที่เยี่ยมที่สุดเท่าที่ใช้มาหมดเลย

แต่ตำหนินิดนึงตรงแบตหมดเร็วมาก เพราะเล่นบ่อยด้วยแหละ แต่ N79 เครื่องเก่าก็เล่นบ่อยเหมือนกันแต่แบตไม่หมดเร็วขนาดนี้และลงจาวายากมาก

เลยอยากขอความช่วยเหลือหน่อยอีกครั้งครับ ผมอัพโหลด Lek-Lek Dict 0.3.4 ฝากไว้บนเน็ตแล้วใช้ Pixon โหลดลง แต่ทำไม่ได้อ่ะครับ มันขึ้นว่าไม่รองรับคอนเทนท์

ไม่ทราบว่าทำยังไงให้มันลงได้ครับ ผมฝากไว้กับ Zshare ครับ ลงไม่ได้เลย ขอบคุณครับ
http://www.zshare.net/download/548606187a93b11f/
yootty
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : Re: ....

thanasubb ผู้เขียน:
Laughing มีGPSครับ เล่นอยู่

เล่นได้เรื่องยังไงเอารูปมาลงให้ดูด้วยครับ เพราะกำลังชั่งใจอยู่ครับ
เก็บตังค์ไปเรื่อยๆ
กำลังรอดูปัญหา กับอะไรใหม่ๆดีๆที่เพื่อนสมาชิกจะหาในตัวมันเจอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

TEN MA KO FU KU ผู้เขียน:
คือจาถามว่า ถ้าเปลี่ยนจาก N95 8GB มาเป็นรุ่นี้ ดีมะจะคุ้มค่าเงินที่เสียเพิ่มไปป่าวคับ ใครรู้ช่วยบอกที

ใช้ตัวเดิมแหละคับดีแล้ว แค่N95 8GBก็ฟังชั่นเหลือเฟือแล้วคับ
ขอบคุณครับ สรุปว่า N95 ดีกว่าใช่ใหมครับ อีกอย่าง กล้อง ห้าล้าน กะ แปดล้าน มันคงไม่ต่างกันมากใช่ใหมครับ

ถ้าเป็นผมผมจะไม่เปลี่ยนหรอกคับ ผมจะใช้N95 8GBเหมือนเดิมแหละดีแล้ว เพราะเจ้าตัวนี้เท่าที่สังเกตุ
มันก็ไม่ได้ดีเด่กว่าตัวN95 8GBซักเท่าไหร่ สิ่งที่เห็นๆกันอยู่ก็เป็นเครื่องหมายการันตีได้สำหรับN95 8GB
ทั้งในเรื่องเสียง รูปถ่าย เรื่องการทำงานก็ไม่ได้ถือว่าเลวร้ายอะไรมากนัก อีกอย่างถ้าจะให้เปลี่ยนไปใช้
ตัวที่ไม่มีwifiอีกผมคงไม่เอาแน่นอน ถ้าเอาN95 8GBไปขายแล้วต้องเพิ่มเงินเพื่อมาซื้อเจ้าตัวนี้
ถ้าเป็นผมผมรอตัวที่เจ๋งกว่านี้ดีกว่า แต่ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนผมไปสอยเจ้าF480ดีกว่า ราคาถูกกว่า
แต่ฟังชั่นต่างๆแทบไม่ต่างกันเลย บังเอิญผมไม่ใช่คนที่ชอบอินเทรนด์อะไรมากนัก เน้นเทียบที่ราคา
และคุณภาพมากกว่า
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :

Samsung M8800 Pixon review: Touch-and-cam

- http://www.gsmarena.com/samsung_m8800_pixon-review-294.php
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คือจาถามว่า ถ้าเปลี่ยนจาก N95 8GB มาเป็นรุ่นี้ ดีมะจะคุ้มค่าเงินที่เสียเพิ่มไปป่าวคับ ใครรู้ช่วยบอกที

ใช้ตัวเดิมแหละคับดีแล้ว แค่N95 8GBก็ฟังชั่นเหลือเฟือแล้วคับ
TEN MA KO FU KU
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

PoYYeR
Year's Star

หัวข้อ :

ว้าว...กล้องเริ่ดมาก ราคาถ้าออกมาพอๆกับ i8510 น่าสนนะเนี่ย ^^
MBUISC Khon kean
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เท่โดนใจ ทันสมัยเกินตัว

ผมเห็นด้วยกับคุณ Yarisz นะครับ เพราะคนเราแต่ละคนมีความชอบแต่ต่างกัน
ฉะนั้นแล้วมันก็ขึ้นกับผู้ที่จะใช้ (ที่สำคัญขึ้นอยู่กับ ทรัพย์ ของตัวเราด้วยว่าจะมีตังค์พอซื้อไหม Laughing )
แต่โดนส่วนตัวผมชอบน่ะและก็อยากได้ด้วย ถ้าใครพอจะทราบราคาก็กรุณาโพสแจ้งราคามาด้วยนะครับ Very Happy
o-o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มันคือกล้องถ่ายรูปน่านเอง เหอะๆ

ดีไซน์สวยนะครับ น่าใช้ เพื่อนๆลองกิน peptein ดูยังครับ ^^
Franco
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

บางกว่าที่คิดนะ
exodus
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

baby_accordclub ผู้เขียน:
กล้อง 8 ล้าน อะครับ

ไม่ทราบว่าพอเอาไฟล์ไปอัด ภาพที่ออกมาจะเป็นยังไงครับ

ชัดเหมือนกล้องถ่ายรูป 8 ล้าน หรือเปล่าครับ

ไม่เหมือนหรอกครับ ตอนนี้ยังไม่มีกล้องมือถือรุ่นไหนที่่ทำได้ดีไปกว่ากล้องดิจิตอล

พูดกันง่าย ๆ คือ โทรศัพย์เน้นกล้องราคา 15000 ยังทำได้ไม่ดีเท่ากล้องราคา 5000 เลยล่ะ

เพราะว่ามันคือมือถือนี่นะ
โด่งครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ดีครับ สวย หรู ไฮโซ แต่ใช้ เครื่องเก่าต่อไปดีกว่า กล้องแค่ห้าล้านก็เกินแกงแล้ว (สำหรับผมครับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เอาF480มาอัพเกรดชัดๆ เหมือนกันแทบทุกอย่างจอก็TFTเหมือนกัน แต่มีดีกว่า(เท่าที่สังเกตุ)ตรงที่
จอใหญ่กว่า กล้องพิกเซลเยอะกว่า หน้าตาที่เปลี่ยนไป และที่เหมือนกันอย่างชัดเจนคือไม่มีwifiเหมือนกัน
(ความเห็นส่วนตัวนะ ใครคิดต่างยังไงก็อย่าว่ากันละกัน)
มาม่าซัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เกิดไรขึ้นกะหน้าจอ

ต่ำจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อัดเสปคแบบไม่มีเม้ม ไม่ว่าจะเป็นกล้อง การถ่ายวิดีโอ ลำโพง รองรับไฟล์เพลงและหนังหลากหลายแบบ หร้อมจอแบบ touch screen

แบบนี้ราคาจะเท่าไหร่กันนะ Shocked
N70&W810i
Year's Star

หัวข้อ : ร้องเพลงรอ

ร้องเพลงรอกันต่อไป Laughing
คนรู้จริง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ราคาอยู่ที่32000-35000ครับผมว่ามันแพงไปอะแต่ตอนเข้าไทยอาจจะถูกว่านี้นะ
SD-MO
Year's Star

หัวข้อ :

สวยดี แต่ท่าจะแพง แหงๆ Rolling Eyes
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :

ขอบคุณนะสำหรับรีวิวที่เอาลิงค์มาฝาก
แต่เสียดายจริงๆๆนะ
ทำไม ดันไม่มีไวไฟ
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :

ใครใช้ N95 หรือ N95 8Gb ผมว่ารออีกหน่อยดีกว่าครับ

เพราะอีกไม่นาน กล้อง 8 ล้าน มีwifi ระบบซิมเบี้ยนหรือวินโดว์ มันต้องตามมาแน่ๆครับ
TEN MA KO FU KU
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอบคุณครับ สรุปว่า N95 ดีกว่าใช่ใหมครับ อีกอย่าง กล้อง ห้าล้าน กะ แปดล้าน มันคงไม่ต่างกันมากใช่ใหมครับ
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

ถูกว่า innov8 ราคาประมาณการณ์
SEIYU
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : pixon 8800

คาดว่าเดือนนี้ พ.ย เครื่องคงจะมาอย่างแน่นอนที่ singapore เพระว่ามีเครื่องตัวอย่างให้ไปลองจับเล่นดูแล้วน่ะครับ ส่วนราคามีแจ้งมาแล้วถ้าคูณด้วยยี่สิบสี่ ก็จะประมาณ 20,500 บาทไทย มีขึ้นลงตามอัตราแลกเปลี่ยน ภาพโดยรวมหน้าจอเหมือน F480ครับ กล้องที่ลองไปถ่ายมาก้อชัดดี อันนี้คงต้องลองเอามาลงคอมด้วยนะครับว่าอานุภาพ 8 ล้าน ให้รายละเอียดได้ดีขนาดไหน ไม่รู้ว่าตัวขายจริงจะรองรับภาษาไทยหรือเปล่า เพราะโดยปรกติ เกือบทุกรุ่นของsamsung ที่ขายอยู่ เวลาเลือกไปที่หมวดภาษาก้อจะมีไทยให้ด้วย นั่นก้อหมายความว่าสามารถอ่านไทยได้ แต่ตัวนี้ที่ลองไปกดหาดูยังไม่เห็นน่ะครับก้อต้องลองดูว่าเครื่องขายจริงจะมีหรือเปล่า น้ำหนักดีไม่เบาไม่หนักจนเกินไป ส่วยเสียงเรียกเข้าดังดีใช้ได้ แต่ยังไม่ค่อยถูกใจเพราะว่าเสียงที่ออกมามันแห้งๆ ป๋องแป๋งๆ ถ้าเอาไปเปรียบกับ innov 8 ตัวนั้นเสียงจะให้รายละเอียดที่ดีกว่า เพราะอาจจะมี 2 ลำโพงก้อได้
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Korea, seoul
หัวข้อ :

กำ
unknow_s
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

อยากบอกว่า ถ้าคุณไม่ใช่ผู้ใช้ Symbian เป็นในระดับ Pro เปลี่ยนเป็น M8800 Pixon รุ่นนี้ดีกว่าครับ
การใช้งานง่ายกว่า และไม่ต้องยุ่งยากหาโปรแกรมเสริมมาลง (หรือจะหาโปรแกรมเสริมมาลง ก็สามารถใช้ Java มาลงได้) แถมยังเสถียรกว่า

ที่สำคัญต้องถามว่า เราใช้อะไรเป็นหลัก กล้อง ใช้แน่ๆ โทรศัพท์ ใช้แน่ๆ ฟังเพลงใช้แน่ๆ
สะดวกสบาย อันนี้ ชอบแน่ๆ เก๋ เท่ห์ระเบิด ต้องแน่ๆ

N95 ตอนนี้ ล้าสมัยไปแล้วครับ น้ำหนักก็มากกว่าตัวนี้ แถมใช้งานในลักษณะ Touch Screen ไม่ได้

เปลี่ยนเลยครับ.. (ผมก็จะเปลี่ยนเหมือนกัน อิอิ)

อ้อ.. เรื่อง OS ผมขอ Comment ถึงแม้ตัวนี้ จะใช้ OS ที่เป็น Proprietary OS ของ Samsung เอง (บางเว็บจะบอกว่าเป็น Symbian S60 9.3 แต่เท่าที่ค้นดูแล้ว หลายแห่งบอกตรงกันว่า เป็น OS ของ Samsung ที่เหมือนกับ F480)
และถึงจะไม่ใช่ Symbian, Window Mobile ขอบอกว่า มันไม่ใช่ปัญหาครับ
เพราะ ถึงจะเป็น WM ถ้าคุณลงโปรแกรมยาก เจอแต่โปรแกรมที่ต้องมี Expired หรือ Licens
คือ พูดง่ายๆ ต้องอยู่ในกลุ่มที่เฉพาะผู้ใช้พอสมควร ถึงจะเวิร์ค

เล่น OS ที่เป็นของผู้ผลิต จะเวิร์คกว่า นะครับ เพราะมันจะครอบคลุมการใช้งานอยู่แล้ว
ยิ่งรุ่นใหม่ ที่ใช้ OS อย่างหน้าจอสัมผัสของ Samsung ผมว่า การใช้งานมันครบ และเสถียรกว่าที่ใช้ OS จำพวก Symbian และ WM อีกครับ เพียงแต่สิ่งที่ต้องการมากกว่าพื้นฐานทั่วๆ ไป อาจจะต้องเปลี่ยนไปใช้ระบบ OS ที่เอื้ออำนวยมากกว่านี้คับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย unknow_s เมื่อวันที่ 02 Nov 2008 13:05; ทั้งหมด 1 ครั้ง
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

แล้วเขาใช้ OS อะไรล่ะ
JokE_zaZaz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ทำไมหลังๆมานี่ ซัมซุงบ้าพลังจัง ออกแต่ละรุ่น สเป็คเทพทั้งนั้น

ปล่อยให้แบรนด์อื่นไล่ตามมามั่งก็ได้นะ สงสารเจ้าอื่นจัง เหอๆ วิ่งไงก็ไล่พี่ซุงไม่ทันแล้วเนี่ย

ตัวนี้สุดยอดจัง แต่ดันไม่มี OS มาตรฐาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ใช้ตัวเดิมแหละคับดีแล้ว แค่N98GB5 ก็ฟังชั่นเหลือเฟือแล้วคับ

ใช่คับ สิ่งนึงที่สามารถการันได้ในN95 8GBคือเรื่องเสียงคับ เสียงดีกว่าแน่นอน เพราะมีลำโพงด้านข้างถึง2ตัว
กล้องก็ไม่ต่างกันมาก ถ้าไม่ได้เน้นเรื่องภาพถ่ายล่ะก็แค่5ล้านก็(ชัดโคตร)พอแล้วคับ ขนาดจอก็แค่2.8นิ้วก็พอ
เพราะถ้าใหญ่มากเกินไปทำให้ดูแลรักษายากคับ(อาจแตกได้) ที่สำคัญสิ่งที่N95 8GBมีแต่ตัวนี้ไม่มีก็คือ
**wifiคับ** ถ้าเป็นผม ผมรอรุ่นอื่นดีกว่าคับ

และที่แน่ๆที่โนเกียสู้ไม่ได้ ก็คือวัสดุและการประกอบครับ

ซัมซุงกินขาด

และไม่ช้า ไม่รวนเหมือนซิมเบี้ยนด้วย
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

ปีกว่าๆคงได้ซื้อรอดูราคาเพื่อมันลด 3G ก็ยังไม่รู้ว่าจะมีเฉพาะในเขตพื้นที่ชุมชนหรือเปล่าอีกรอไปก่อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

nares1235 ผู้เขียน:
ใช้ OS อะไรครับเนี่ยราคาดูถ้าจะโหดขนาด i8510 INNOV8 ยัง 29900 บาทถ้าเป็น
M8800 PIXON ไม่ 40000 กว่าเลยหรือแต่ก็น่ายังคงจะถูกกว่า N96

ถ้าตัวนี้น่าจะแพงกว่า i8510 INNOV8 แต่ไม่ถูกกว่าN96แน่นอนคับ เพราะN96ราคา28xxxเองคับ
ikki phonic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สวยจัง

babyซน ผู้เขียน:
คิดได้ยังเอาไปเทียบกะLG กะหลั่วๆ
Twisted Evil อาราย LG กะหลั่วตรงไหนมิทราบ Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil คิดมาได้ ปัญญาอ่อน
Yarisz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ยิ่งเห็นยิ่งอยากได้ ขอให้ราคาอย่าแรงเกิน 25000 ก็แล้วกัน >< จะได้คบหากันได้ อย่าง รีวิว กล้องตัวนี้เนี่ย ถ้าเราเอาไปถ่ายรูปต่างๆ แล้วไปให้ใครดู เค้าต้องคิดว่าถ่ายจากกล้อง digital เป็นแน่แท้ ^_^ ส่วนตัวผมคิดว่าคนที่สนใจรุ่นนี้คงจะชอบกล้องและดีไซด์ลักษณะนี้นะครับ มันลงตัวดี Wink ไว้รอดูสิ้นปี น่าจะมีข่าวดี คิดว่าซัมซุง ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน..สำหรับ QC
babyซน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สวยจัง

คิดได้ยังเอาไปเทียบกะLG กะหลั่วๆ
Evan river
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใจร้ายมากเลยซัมซุง

ทำไมถึงทำกันแบบนี้ เพิ่งขาย N73 แล้วไปซื้อ F 480 มา ยังไม่ทันไร ออกรุ่นนี้มาเศร้าเลยฉาน ไม่เป็นไร อีก สองปีเจอกัน หุหุ
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

ใช้ OS อะไรครับเนี่ยราคาดูถ้าจะโหดขนาด i8510 INNOV8 ยัง 29900 บาทถ้าเป็น
M8800 PIXON ไม่ 40000 กว่าเลยหรือแต่ก็น่ายังคงจะถูกกว่า N96
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ใช้ตัวเดิมแหละคับดีแล้ว แค่N98GB5 ก็ฟังชั่นเหลือเฟือแล้วคับ

ใช่คับ สิ่งนึงที่สามารถการันได้ในN95 8GBคือเรื่องเสียงคับ เสียงดีกว่าแน่นอน เพราะมีลำโพงด้านข้างถึง2ตัว
กล้องก็ไม่ต่างกันมาก ถ้าไม่ได้เน้นเรื่องภาพถ่ายล่ะก็แค่5ล้านก็(ชัดโคตร)พอแล้วคับ ขนาดจอก็แค่2.8นิ้วก็พอ
เพราะถ้าใหญ่มากเกินไปทำให้ดูแลรักษายากคับ(อาจแตกได้) ที่สำคัญสิ่งที่N95 8GBมีแต่ตัวนี้ไม่มีก็คือ
**wifiคับ** ถ้าเป็นผม ผมรอรุ่นอื่นดีกว่าคับ
Lenggg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : gg

ไม่มีWIFI

ก็จบเลิกคุยกัน

อุตส่าห์เล็งไว้
Confused
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากจะบอกว่ารูปของคุณไข่เจียวหมูสับ ทำผมเลยสนเครื่องนี้ไปเลย 555+
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

แบต 1000 mAh. น้อยไปไหมอ่ะ แต่ สวยดีกล้อง 8 mp Shocked
thugsin
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

หน้าจอใหญ่ มีGPS แล้วแบตมันจะลาโลกเร็วมั้ยเนี๊ยะ เข็ดตั้งแต่ใช้ออมเนียแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

3G หรือเปล่าครับ ดูข้อมูลตรงไหน
BooK kUnG
Year's Star

จังหวัด: Samutprakarn
หัวข้อ :

ตัวนี้สเปคโดน แต่รูปร่างโดนนิดหน่อย
pre-chorus
Year's Star

หัวข้อ :

แรงได้ใจเลยนี้แถมมี ระบบดาวเทียม ค้นหาตำแหน่ง รถพังอยู่ส่วนไหนของโลกก็สบายล่ะถ้าไฟไม่หมด ทรงพลังจริงๆรุ่นนี้
- BankZ -
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :

ชอบดีจัง ระบบมันดูสวยกว่าซิมเบี้ยนอีก สเป็คก็แรง
น้องถุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

กี๊ดๆๆ อยากได้อีกแล้ว ออปติคอลซูมป่าวเนี่ย กี๊ดๆๆ ไม่เอาแหละ น้องออม
Columbuz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

สุดๆครับ โดนใจสุดๆ
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

TouchWiz ด้วย *0*!!
kase#12
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung M8800 Pixon - ซัมซุง

ด้านหน้าโดนมากๆ แต่ติดด้านหลังมันดูเป็นกล้องถายรูปเลยอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เอามาแข่งกับ 5800-LG KP500ชัดๆ
แต่ข้อดีกว่าของโนเกียคือซิมเบียนนี่แหละ
PoYYeR
Year's Star

หัวข้อ :

^
^

มายก๊อด..ทำไมในงาน 16400 เองหง่ะ!!
ถูกมากกกกกกกกกกกกกกก!!!!!!

เมื่อวานไปถอย LG ให้น้อง เดินโฉบดูมัน 18500 หมดเลย..
ROSE_COB
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

กล้อง8ล้าน.... Surprised
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :

สเปกแรงดีนะ
เหมือนเอา inov8 มาเป็นทัชสกรีนเลย
ราคาจะโหดไหมเนี่ย
โหด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

โหด
nares1235
Year's Star

หัวข้อ :

คงถูกกว่า i8510 แน่หรือแพงกว่าเป็นหมื่น
i900
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

น้องออมน้อยจัย Embarassed
i900
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สงสัยจะไม่ใช่ Windows Mobile แหะ

จอสัมผัส TFT-LCD 262,144 สี !
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: