Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 มีปัญหาเกี่ยวกับ w910i ครับ ช่วบบอกทีครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 7602
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : มีปัญหาเกี่ยวกับ w910i ครับ ช่วบบอกทีครับ
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2009 01:25  
ตอบโดยอ้างถึง  

1.ทำไมมันเรียกให้ใส่ซิมการ์ดบ่อยจัง ทั้งๆที่ก็คิดว่าใส่แน่นแล้ว

2.เวลาดูที่เบอร์โทรเข้า ออก ไม่ได้รับสาย พอเลือกเบอร์แล้วกดโทร ทำไมถึงค้างนานจังครับกว่าจะเปลี่ยนไปสู่หน้าจอที่กำลังแสดงว่าโทรออก(ประมาณ2-3วินาที)

3.เวลาฟังเพลงแล้วเลือกเพลงไปด้วย มันจะหน่วงเป็นปกติอยู่แล้วหรือเปล่าครับ

4.เรื่องรีสตาร์ทบ่อยๆ ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยครับ

5.รู้สึกว่าเครื่องค่อนข้างจะหน่วง มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ (อันนี้พบคิดว่าเป็นปัญหาที่ผมหงุดหงิดมากที่สุด)

6. อันนี้ถามหน่อยนะครับว่า ถ้ามีคนโทรมา เราจะปิดเสียงเรียกเข้าได้ยังไง โดยไม่ต้องกดวางสายอ่ะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบและความเห็นนะครับ
tuanok
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : w910
วันที่โพสท์ : 12 Mar 2009 09:12  

http://www.seclub.com/forum/viewtopic.php?t=58608
นางแบบเพลย์บอย
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปกเพลย์บอย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Mar 2009 10:48  

ขอตอบเป็นข้อๆ ตามนี้ค่ะ บางข้ออาจไม่กระจ่างมากต้องขออภัย ณ ที่นี้ด้วยเน้อ

1.ทำไมมันเรียกให้ใส่ซิมการ์ดบ่อยจัง ทั้งๆที่ก็คิดว่าใส่แน่นแล้ว
- อันนี้น่าจะเป็นปัญหาที่การจับซิมของเครื่องค่ะ หากพลิกหลังซิมออกมาดูจะเห็นว่า ซิมใหม่ๆ ทุกวันนี้ขนาดที่เป็นทองเหลือง (รึทองแดงหว่า ??) จะมีขนาดเล็กเล็กกว่าแต่ก่อน มือถือบางรุ่นออกแบบมาสำหรับการจับเจ้าตัวทองเหลืองที่มีพื้นที่กว้าง ดังนั้นพอซิมมีบริเวณในการจับในจุดนี้ลดลงก็อาจทำให้เกิดปัญหาดังกว่าได้ ดังนั้นมี 2 วิธีค่ะ 1) ติดต่อ sim card shop ของเครือข่ายที่เขาใช้งานอยู่และแจ้งขอเปลี่ยนซิม ที่มีพื้นทีี่จับตรงนี้กว้าง แต่เป็นเบอร์เดิม หรือ 2) หากพื้นที่ตรงนี้กว้างอยู่แล้ว ก็ให้ติดต่อช่างที่ศูนย์ค่ะ อาจเป็นปัญหาการจับซิมการ์ดของเครื่องเราเอง ถ้าปัญหาหลังอย่านิ่งนอนใจนะคะ ใช้ไปนานอาจหลวมและขึ้นแจ้งให้รำคาญใจหนักขึ้นไปอีก

2.เวลาดูที่เบอร์โทรเข้า ออก ไม่ได้รับสาย พอเลือกเบอร์แล้วกดโทร ทำไมถึงค้างนานจังครับกว่าจะเปลี่ยนไปสู่หน้าจอที่กำลังแสดงว่าโทรออก (ประมาณ2-3วินาที)
- ในส่วนนี้น่าจะเป็นกับ ซอฟต์แวร์ ของเครื่องเองค่ะ เคยเป็นเหมือนกัน แต่เป็นตอนที่เปิดตัวเครื่อง กว่าเจ้าโลโก้จะนวยนาดออกมาแสดง กว่าจะเปิดช้ามากมาย ยิ่งถ้าตั้งรหัสด้วยหนิ ไม่ต้องพูดกันเลย กดรหัส พศ. เกิดจะครบทั้งครอบครัวอยู่ละยังไม่ขึ้นดอกจันซักกะตัว ปัญหานี้ไม่รู้เหมือนกันรึเปล่า ถ้าใช่นำตัวเครื่องให้ช่างที่ศูนย์ลงซอฟต์แวร์ใหม่นะคะ แต่ก่อนถึงขั้นตอนนั้นมาลองทดสอบแก้ปัญหาเบื้องต้นกันก่อน ตามนี้นะคะ 1. เบอร์เริ่มต้นเป็นที่ตัวเครื่องหรือซิม ถ้าเป็นที่ซิมให้เปลี่ยนเป็นตัวเครื่องนะคะ 2. ลองเคลียร์ call list ดูก่อน อาจเป็นการค้างของ Call list โดยกดปุ่มโทรออก 1 ครั้ง กดตัวเลือก แล้วเลือกลบทั้งหมดค่ะ และสุดท้าย สำรองข้อมูลที่สำคัญไว้ จากนั้น Master reset แบบ ลบ ทั้งหมดเลย ถ้าทำทั้งหมดแล้วยังคงเหมือนเดิม ก็พบช่างที่ศูนย์วิธีเดียวแล้วค่ะ

3.เวลาฟังเพลงแล้วเลือกเพลงไปด้วย มันจะหน่วงเป็นปกติอยู่แล้วหรือเปล่าครับ
- ปกติแล้วจะมีความหน่วงอยู่นิดนึงค่ะ แต่ไม่มั่นใจว่าหน่วงของเรามากน้อยต่างกันแค่ไหน อาจจะเป็นไปได้ที่อ่านข้อมูลจากหน่วยความจำที่จุเยอะ แล้วไม่ได้มีการจัดเรียง ตรงนี้ลองแก้ง่ายๆ ดู ให้ลองถ่ายเพลงไปเก็บที่คอมก่อน จากนั้น Format mem ซะ เลือก format จากเครืองคอมโดยผ่านโหมดจัดเก็บข้อมูลนะคะ จากนั้นเปิดเครื่องแล้วเลือกจัดรูปแบบหน่วยความจำจากตัวจัดการไฟล์ของตัวเครื่อง ใส่เพลงบางส่วนแล้วลองเล่นดู ถ้ายังหน่วงอยู่น่าจะเป็นการหน่วงแบบเดียวกันให้ย้ายเพลงทั้งหมดกลัเข้า mem แล้วใช้งานต่อได้อย่างสบายใจค่ะ ^^

4.เรื่องรีสตาร์ทบ่อยๆ ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยครับ
- อันนี้ไม่น่านิ่งนอนใจซักเท่าไหร่นะคะ การรีตาร์ทเองมีหลายสาเหตุ 1. เล่นเพลง เล่น VDO เล่นเกมแล้วแฮงค์ค้าง จนต้องรีสตาร์ทเอง อันนี้อาจเป็นปัญหาจาก mem หรือไฟล์ media ที่เล่น ตรงนี้ลองถอด mem ออกค่ะ แล้วเล่นไฟล์ที่มีเฉพาะในตัวเครืองดูกันซักวัน ถ้าไม่รีสาตร์ทอีกก็จัดการ format mem เลยค่ะ หลัง format แล้วยังไม่หายต้องนี้ต้องเชคที่ mem แล้วค่ะ มีปัญหาอะไรรึเปล่า แต่หากไม่ได้เกี่ยวกะ media เช่นเข้าบางฟังก์ชันแล้วดับเองเฉยเลย ไม่ว่าจะเป็นเข้าเมนูกล้อง เข้า walkman แต่ยังไม่ได้ฟัง เข้าหน้าเว็บต่างๆ ถ้าเป็นจากปัญหานี้ให้ master reset แล้วลบทั้งหมด หากไม่หายคงต้องพึ่งช่างให้แฟลตเครื่องให้ใหม่แล้วแหละค่ะ ส่วนอีกปัญหาสุดท้ายไม่ได้ทำอะไรเลย วางไว้เฉยๆ ถือเฉยๆ ใส่กระเป๋ากางเกง ยังไม่โดนจูดี้เขี่ยด้วยซ้ำก็ดับ อันนี้เป็นเป็นกะ hardware ตัวเครืองละค่ะ อย่าใจเย็นกะปัญหานี้นะคะ นำติดต่อช่างที่ศูนย์เพื่อตรวจเชคอุปกรณ์ภายในโดยด่วยด้วนค่ะ

5.รู้สึกว่าเครื่องค่อนข้างจะหน่วง มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ (อันนี้พบคิดว่าเป็นปัญหาที่ผมหงุดหงิดมากที่สุด)
- ปัญหานี้ก็มาคล้ายๆ ข้างบนมั้ง งั้นขอข้ามข้อนี้ไป ไม่ว่ากันนะ ^^

6. อันนี้ถามหน่อยนะครับว่า ถ้ามีคนโทรมา เราจะปิดเสียงเรียกเข้าได้ยังไง โดยไม่ต้องกดวางสายอ่ะครับ
- วิธีการไม่ยุ่งยากค่ะ ด้านขวามือของตัวเครื่องจะมีปุ่มที่เพิ่ม-ลดเสียงค่ะ ให้เรากดครั้งนึง จะเพิ่มหรือลดเสียงก็ได้ วิธีการนี้ใช้ได้กับทุกรุ่นของ Sony Ericsson ค่ะ

ขอบคุณทุกคำตอบและความเห็นนะครับ

ด้วยความยินดียิ่งค่ะ Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: