Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 WellcoM W380 - เวลคอม

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 52 / เข้าชม: 152122
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : WellcoM W380 - เวลคอม
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2008 13:47  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ WellcoM W380 - เวลคอม
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/wellcom/w380.htm

ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2008 21:02  

จอแค่นี้ยังจาทำเป็นจอสัมผัสอิกหรอ
de
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: LAMPANG
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2008 01:08  

รุ่นนี้ก็น่าสนใจ 2 ซิม เครื่องเล็กพกพาง่าย
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2008 12:20  

มีขอบเหมือน E90 เลย Very Happy

แบตเยอะดีเนอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2008 09:15  

ราคาเท่าไรคับ น่าสนใจดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2008 09:17  

ราคาเท่าไรคับ
SG new
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : น่าซื้อ
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 02:57  

น่าสนใจดีครับ ถ้าราคาถูกใจซื้อเลย
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2008 19:21  

batt พิมพ์ผิดแน่ๆเลย น่าจะเป็น 1080 ซะมากว่า
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2008 01:57  

ถ้าให้แบตขนาดนั้นคงเจ๊งแน่นอนครับผม
สาวกเวลคัม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เรื่องแบตเตอรี่
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2008 21:49  

มีคนสงกะสัยว่าข้อมูลเรื่องแบตพิมพ์ผิดหรือเปล่าสอบถามทางศูนย์แล้วไม่ผิดหรอกครับ1,800มิลลิแอมของแท้แน่นอนโดยไม่ต้องสงสัย Laughing
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2008 18:37  

ให้แบตมาสุดยอดมาก อาจจะเป็นเพราะสองซิม ใช้พลังงานแบตเยอะ หน้าจอก็สีไม่มาก คงไม่กินแบตมาก นี่ถ้าใส่แค่ซิมเดียวคงสนทนา หรือสแตนบายไว้ได้หลายวันโขเลย ตัวเครื่องสวยด้วย

ใครใช้แล้วมาเล่าให้ฟังหน่อยนะจ้ะ
bluemanproject
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2008 11:16  

รุ่นนี้ ออนได้ทีละซิม นะครับ แบตเยอะจริงๆๆครับ ถามมาแล้ว เน้น เปิดเครื่องได้นานๆๆ ผมใช้ w828 อยู่แล้ว ก็โอ ดีครับ นี่กะจะใช้ W380 ตัวนี้อีก เอิ๊กๆๆๆ เมื่อก่อนใช้ 2 ซิม 2 เครื่อง .......เดวนี้ 2เครื่อง 4 ซิม ซะดีไหมนะ ...........วิ้วววววววววววววววว Wink Wink Wink
kradoryai
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 22:53  

เครื่องนี้ นะครับจุดเด่นอยู่ที่ หน้าจอเป็นระบบสัมผัส สามารถ shake เพื่อเปลี่ยน ภาพพัหน้าจอ
และ shake เปลี่ยน เพลง mp3ได้ ส่วนแบตเป็นแบตเตอรี่ Long time=1800 มิลลิแอม standby ได้ประมาน 14-15 วัน ถ้าใช้งานจริงๆประมาน4-6 วันครับ
ขณะเล่น เพลงจะมีไฟกระพริบบริเวณขอบจอด้วย(เก๋ดี) และสามารถเพิ่ม memmory card
ได้ด้วยครับ ใส่ได้2 sim standby ได้ที่ละ sim คับ
ส่วนราคา อยู่ที่ 3490-3590
kradoryai
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 22:55  

ใครที่อยากทราบว่า ศูนย์บริการ ของwellcom มีที่ใดบ้างซึ่งตอนนี่ มีอยู่ที่เดียวครับ
อยู่ที่ถนน พระราม 9 ซอย RCA ครับ เขาไปได้เลยเข้าไปก็จะเจอ น้องๆหน้าน่ารักค่อย
ให้คำปรึกษาและรับเครื่องซ่อมอยู่ ประมาณ 30-60 นาที ก็ได้แล้วครับ
ส่วนท่านใดที่ไม่สะดวกมา ก็ส่งกับร้าน ที่ท่านซื้อมาได้เลยครับ
ท่านใดที่สนใจก็ไปตามร้านดังนี้ซึ่งสามารถหาซื้อมือถือและ อุปกรณ์ต่างๆ ของwellcom ได้
1.พระราม2 ร้าน Procom
2.Telewiz เดอะมอลล์บางแค
3.เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ร้าน studio phone
4.แฟชั่นฯ ร้าน API,Grammy AGRO
5.ฟิวเจอร์รังสิต ร้าน mobile light
6.BIG C สุขสวัสดิ์ ร้าน KSN
7.BIG C ลาดพร้าว
8.อนุเสาวรีย์ชัย ฯ ร้าน KING TELECOM
ถ้าท่านใดอยากสอบถามร้านเพิ่มเติม ก็โพสมาเลยครับ(ขี้เกียจพิมต่อ) ^^"
พิดประการใดขออภัยมา ณ.ที่นี่ด้วยคับ
เบื๊อก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยกันหน่อย
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2008 10:32  

ผมซื้อรุ่นนี้มาใช้แล้วครับ จากการที่เป็นคนชอบเล่นโทรศัพท์ที่มีลูกเล่นแปลกๆ และยังชอบสะสมรวมไปถึง pda ด้วย ยอมรับว่าคุ้มค่าคุ้มราคา (3,990) จริงๆครับ ลูกเล่นเยอะดีแทบจะคล้ายรุ่น w920 เลยเพียงแต่ตัดโทรทัศน์ออกไป ขนาดกระทีดรัดแต่กลับให้พลังแบตมาถึง 1800 (อันนี้อึ้งกิมกี่เลย) เสียงดังฟังชัดทั้งในตัวหรือลำโพงนอก เสียงไม่มีแตกพร่าเลยแม้เปิดสุด สาบานได้ mem ในตัวสูงถึง ร้อยกว่าเนี่ยแหละ ไม่ใช่ 64 mb สีสวยกว่ารุ่นใหญ่ เพราะ รุ่นนี้สองแสนกว่าสี ส่วน cpu ช้าไปนิดรู้สึกได้เมื่อแค่เล่นไฟล์ .gif หนังยังไม่ได้ลอง แต่รู้สึกว่าขนาดจะไม่ใช่ 320x240 นะ แต่เป็น 176xะไรสักอย่างเนี่ย ทีนี้ประเด็นสำคัญ(ที่น่าเสียใจต่อพี่น้องชาวไทยตาดำๆ) คือทราบมาว่ารุ่นนี้ทั่วไปเค้าขายกันราคา 3,390 บาท - 3,990 บาทแต่ไปเห็นที่ Telewiz Big C วงศ์สว่าง ตั้งราคาถึง 3,900 รู้สึกว่าแพงไป (เข้าใจว่าอาจเป็นวิธีของเขา เผื่อลูกค้่าต่อราคา(ถ้าไม่ต่อก็เลยตามเลย เพลงของวสันต์ไง) แต่ทางกลับกันผมคิดว่าอาจทำให้พลาดโอกาสในการขายเร็ว แทนที่จะขายง่าย เพราะราคา 3,390 บาทนั้น เป็นตัวดึงดูดอยู่แล้ว ลูกค้าอาจมองข้ามไปเครื่องอื่นเลย ไม่ทราบคิดกันยังไงครับ
เบื๊อก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยกันหน่อย2
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2008 12:32  

(แก้ไข) ราคาข้างบนผมพิมพ์ผิดครับ ราคา 3,390-3,490 บาท ไม่ใช่ 3,990 บาทคครับ
ccws
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ช่วยกันหน่อย2
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2008 10:43  

เบื๊อก ผู้เขียน:
(แก้ไข) ราคาข้างบนผมพิมพ์ผิดครับ ราคา 3,390-3,490 บาท ไม่ใช่ 3,990 บาทคครับ

Very Happy ไปถอยมาเมื่อวานที่ศูนย์ประชุม กำลังทดลองเล่น ยังงัยแล้วจะมาเล่าทราบครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ช่วยกันหน่อย2
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2008 11:46  

ccws ผู้เขียน:
เบื๊อก ผู้เขียน:

Very Happy ไปถอยมาเมื่อวานที่ศูนย์ประชุม กำลังทดลองเล่น ยังงัยแล้วจะมาเล่าทราบครับ

ใช้มาครบ 7 วัน แบตเหลือ 1 ขีด เปิด 20 ชม./วัน (ปิด4ชม.) อึดมาก เล่นทุกฟังก์ชั่น
เสียดายขาด FM. ลง mirco 1 G. เล่นสบาย ชอบตรง จอสัมผัส กับ 2 ซิม มากกกก
m$Mmy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คุ้มสุดๆ
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2008 23:07  

ถอยมาเรียบร้อยครับ

3390 บาท

แถวกระเป๋า + ซองกันน้ำสงกรานต์

ฟังชั้นต่อราคาคุ้มมากๆๆๆ

อยู่ได้ 2 อาทิตย์คับ !!!
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2008 01:06  

อยากได้แล้วดิ สแตนบายนานดีจัง 555+

ตอนนี้กี่บาทแล้วเนี่ย

คนที่ซื้อมาแล้ว ลองเปิดเพลงผ่านลำโพงยังงับ

อยากรุ้ว่าเสียงดัง ดีไม๊ ชัดรึป่าว อ่า
m$Mmy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 17:21  

ToEi'z ผู้เขียน:
อยากได้แล้วดิ สแตนบายนานดีจัง 555+

คนที่ซื้อมาแล้ว ลองเปิดเพลงผ่านลำโพงยังงับ

อยากรุ้ว่าเสียงดัง ดีไม๊ ชัดรึป่าว อ่า

ดังมากครับ ลำโพงตัว hi-fi stereo แต่เราไม่เหนถึงความต่่างของ stereo เลย
เหอๆ แล้วก็ดังแบบใสๆ สไตล์ OEM เค้าอ่ะคับ ดังมากจนแสบหูจริงๆ
แต่เราไม่กล้าเปิดดังสุดอ่ะ กัวลำโพงแตก

555+
กาด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคาW380
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2008 21:31  

ตอนนี้ราคาอยุ่ที่ 3390 บาทค่ะ เราขายอยุ่ร้านอมร ซึ่งร้านอยุ่ด้านหลังของตึกประตูทางเข้าอยู่ข้างศูนย์อาหาร
หรือโทรมาสอบถามได้ที่เบอร์ 0804433447
yutone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : wellcom w830
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 16:54  

อยากทราบว่า รุ่นนี้ เป็นแบบสลับซิม(switching) หรือแบบแสตนด์บายสองซิม (dualsim) ครับ

เพราะเห็นมันมีปุ่มรับสองปุ่ม แต่มีพี่บอกว่าเป็นแบบสลับซิม

ตอนนี้อบากได้ dualsim อย่างรุนแรงครับ เหอ ๆ ๆ

ขอบคุณคร้าบ
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: wellcom w830
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 18:36  

yutone ผู้เขียน:
อยากทราบว่า รุ่นนี้ เป็นแบบสลับซิม(switching) หรือแบบแสตนด์บายสองซิม (dualsim) ครับ

เพราะเห็นมันมีปุ่มรับสองปุ่ม แต่มีพี่บอกว่าเป็นแบบสลับซิม

ตอนนี้อบากได้ dualsim อย่างรุนแรงครับ เหอ ๆ ๆ

ขอบคุณคร้าบ

จุดเด่นและคุณสมบัติพิเศษ (Feature)

* รองรับการทำงาน 2 ซิมการ์ด (Dual SIM cards)

เขาบอกไว้งี้แหละงับ
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2008 18:37  

m$Mmy ผู้เขียน:
ToEi'z ผู้เขียน:

ดังมากครับ ลำโพงตัว hi-fi stereo แต่เราไม่เหนถึงความต่่างของ stereo เลย
เหอๆ แล้วก็ดังแบบใสๆ สไตล์ OEM เค้าอ่ะคับ ดังมากจนแสบหูจริงๆ
แต่เราไม่กล้าเปิดดังสุดอ่ะ กัวลำโพงแตก

555+

55+ ลำโพงตัวเดียว มันจะสเตอริโอไงละนิ

อิอิ

คงสเตอริโอแค่หูฟังอ่ามีาง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ToEi'z เมื่อวันที่ 05 May 2008 10:53; ทั้งหมด 1 ครั้ง
homicide
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2008 10:44  

รุ่นนี้ block เบอร์ได้ปล่าวครับ
tempura
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 19:19  

Homicide ผู้เขียน:
รุ่นนี้ block เบอร์ได้ปล่าวครับ

block ได้ค่ะ ได้ทั้งแบบเดี่ยวและกลุ่ม หรือจะเลือกเป็นช่วงเวลาบล๊อกก็ได้

เห็นมีคนถามเรื่อง dual sim ด้วย รุ่นนี้ใช้งานได้ทีละซิมค่ะ
ถ้าจะสลับซิม เครื่องจะถามว่าต้องการโอนสายไปที่เบอร์อื่นรึป่าว
แล้วเครื่องจะทำการรีสตาร์ทใหม่ไปเป็นอีกซิมนึงค่ะ

ซื้อมาเมื่อเกือบสามอาทิตย์ก่อน ราคาอยู่ที่ 2990 บาทค่ะ
กุ๊กๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2008 07:22  

รุ่น W920 อ่างับตอนนี้อยู่ที่ราคาเท่าไร

อยากได้เปลี่ยนใจจาก W819 เป็น W920 ละ เดี๋ยงฟังเพลงไป

ฟังเพลงมาลำโพงแตกเสียดายตังแย่

ขอราคาด้วยนะครับ
กุ๊กๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2008 07:23  

ลำโพง2ตัวไม่ใช่หรองับมันอยู่ทั้ง2ข้างของกล้องอ่า
mobzerman
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2008 17:21  

รุ่นนีดีมากครับผม

ราคากลางๆๆๆ 3290 บาท เอง ลำโพง 2 ตัว ดังมากครับ เพราะมันเป็นลำโพงสเตอริโอ

อุอุ ขอรับรองว่าดีๆจริงๆๆเพราะผมใช่อยู่ เปิดเพลงที่ดังกว่ารุ่น I - Mobie อีก หุหุ

แถมฟังชั่นยังเยอะกว่ารุ่น ราคาแพงๆๆอีก รุ่นนี้เหมาะสำหรับคนที่ตังน้อยอยากมีมือถือไว้ฟังเพลงได้เลยครับ

ดีสุด Very Happy ยอด
fromme
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 05:59  

อยากทราบว่า
1.ซื้อแล้วเค้าให้อะไรมาในกล่องบ้างครับ
2.ใส่เมมโมรี่ได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ
3.ราคาตอนนี้เท่าไหร่แล้วครับ อยู่รังสิต มีที่ซื้อใกล้ๆไหม เครื่องมือ1ยังมีไหมครับ
อีกนิส อันนี้ถามความเห็น คือกะจะซื้อเอามาเปิดหนังดูอะคับ จะสามารถทำได้ไหม คุ้มรึป่าว
คือ มีโทรศัพอยู่แล้ว แค่เหนว่าฟังชั้น มันน่าเล่นดี ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 20:50  

fromme ผู้เขียน:
อยากทราบว่า
1.ซื้อแล้วเค้าให้อะไรมาในกล่องบ้างครับ
2.ใส่เมมโมรี่ได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ
3.ราคาตอนนี้เท่าไหร่แล้วครับ อยู่รังสิต มีที่ซื้อใกล้ๆไหม เครื่องมือ1ยังมีไหมครับ
อีกนิส อันนี้ถามความเห็น คือกะจะซื้อเอามาเปิดหนังดูอะคับ จะสามารถทำได้ไหม คุ้มรึป่าว
คือ มีโทรศัพอยู่แล้ว แค่เหนว่าฟังชั้น มันน่าเล่นดี ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ไม่ทันได้คำตอบ ไปคว้ามาซะแล้ว ตอบเองซะเลย
ในกล่องก็มี ตัวเครื่อง สายชาจแบต สายดาต้า ปากกา แถม เมม512เมก ครับ
ร้านเค้าบอกใส่เมมได้ 1กิ๊ก เลย ซื้อ1กิ๊กมาใส่ แล้วเอา 512 ขายต่อเพื่อน
ราคาก็ 2990 ครับ ส่วนฟังก์ชันต่างๆ ก็ต้องลองก่อนละกันงับ Wink
tempura
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2008 09:51  

เคยไปตอบกระทู้ไว้ในพันทิบ....ขอก๊อปมาแปะที่นี่ แต่ปรับเปลี่ยน+เพิ่มเติมข้อมูลละกันนะคะ

- ราคา 2,990 บาท แถม microSD Card 512 mb ในเครื่อง และเราซื้อแบบ 1 gb เพิ่มอีก 250 บาท ราคาโอเคมากๆ ค่ะ ถูกกว่าที่เห็นในเว็บหรือจากรีวิวซะอีก (ใส่เมมเพิ่มสูงสุดได้ 1 gb ค่ะ)

- ระบบสองซิมของรุ่นนี้เห็นว่าต้องรีสตาร์ทเครื่องก่อนถึงจะสลับซิมได้นะคะ แต่ตอนจะสลับซิม เครื่องจะถามว่าจะโอนสายไปที่เบอร์อื่นรึป่าว อันนี้จะโอนหรือไม่โอนก็ได้ค่ะ

- ชุดอุปกรณ์มาตรฐาน มีหูฟัง stereo (ซึ่งใช้เป็นสมอลทอล์คได้ด้วย แต่เสียงจะก้องๆ นิดหน่อย), ที่ชาร์จ+สาย usb, คู่มือ, ปากกา stylus

- เสียงสายเรียกเข้า มีในเครื่องให้แล้ว 13 แบบค่ะ เป็น midi ซะสาม สามารถเพิ่มเสียงเรียกเข้า mp3 ได้อีก 5 เสียงเท่านั้นเอง (อันนี้ถือเป็นข้อเสียสำหรับเราเลยนะเนี่ย เพราะมันลบหรือแทนที่เสียงที่มากะเครื่องออกไม่ได้ด้วย)

- mp3 player เสียงดังกระหึ่มดีค่ะ สำหรับเรา mp3 ในมือถือมีไว้ฟังแก้เหงา ฆ่าเวลา และเพิ่มความสะดวกโดยที่ไม่ต้องพก mp3 player ไปอีกเครื่องให้ยุ่งยากค่ะ เพราะงั้นคุณภาพเสียงของเครื่องถือว่าโอเคค่ะ ไม่ได้เพราะนิ้ง แต่ก็ไม่ได้แตกจนฟังแล้วสะดุดหูค่ะ ที่สำคัญเสียงลำโพงสะใจมากค่ะ (ลำโพงหลังสองตัว บางรุ่นเห็นมี 5 ตัว)

- ระบบ motion sensor ใช้เขย่าเพื่อเปลี่ยนเพลงและภาพ background เป็นคุณสมบัติอันนึงที่ทำให้เลือกซื้อรุ่นนี้เหมือนกัน แต่ค่อนข้างผิดหวังค่ะ เพราะเซ็นเซอร์มันดีเกินไป 55555 แบบสมมุติว่าฟัง mp3 แล้วถือเครื่องอยู่ในมือนะคะ ไม่ต้องเขย่าหรอกค่ะ แค่ขยับมือมันก็เปลี่ยนเพลงแล้วค่ะ ถ้าสะบัดขึ้น-ลง เผลอๆ เปลี่ยนให้เลยสองเพลงซะงั้น เลยไม่ใช้อ่ะค่ะ ส่วนเรื่องเกมส์ เห็นมีคนบ่นว่าลงจาวาไม่ได้ แต่เราไม่ได้สนใจจะเล่นเกมในเครื่องอยู่แล้วค่ะเลยเฉยๆ

- หน้าจอสัมผัสและระบบเขียนภาษาไทยด้วยลายมือ (Thai Handwriting) ตัวหน้าจอสัมผัสรวมๆ แล้วก็โอเคนะคะ ตัวหนังสือหรือพื้นหลังของเมนูไม่ได้สวยมากและปรับแต่งอะไรไม่ค่อยได้ แต่ก็ใช้งานได้ค่อนข้างง่าย (อันนี้เราว่าทุกยี่ห้อเป็นเหมือนกันหมด คือต้องเล่นต้องใช้จนคล่องถึงจะเรียกว่า ง่าย แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกคนจะใช้ได้ใช้เป็นเหมือนกันหมด) แต่ตัวระบบเขียนไทยด้วยลายมือไม่ค่อยดีค่ะ ต้องเขียนช้าๆ ชัดๆ แล้วเขียนได้ทีละตัว ปัญหาที่เราเจอตอนลองเขียนคือ เขียนคำว่า พี่ ไม่ได้ค่ะ ถ้าเขียน พี่ ไปเลยจะกลายเป็นตัวอักษรอื่นไป ต้องเขียนแค่ พ แล้วไปกดสระกะวรรณยุกต์เพิ่มเอง เพราะมันเขียนเพิ่มไม่ได้ค่ะ อันนี้ก็น่าผิดหวังสำหรับเราเหมือนกัน คงได้กลับไปส่ง sms ภาษาอังกฤษเหมือนเดิมอยู่ดี ^^"

- แบตเตอรี่ Li-Ion 1800 mAh อันนี้จุใจมากค่ะ ในพรีวิวตามเว็บบอกไว้ว่าสแตนด์บายได้ประมาณ 15-20 วัน คุยได้สูงสุดประมาณ 3-5 ชม. แต่เท่าที่ใช้เปิด mp3 มาติดกันหลายชม. แบตยังไม่ลดซักขีดเลยค่ะ (มี 3 ขีด) ถ้าใช้คุยด้วย ฟัง mp3 ด้วยเฉลี่ย 5-6 ต่อวัน ก็น่าจะอยู่ได้ประมาณ 4 วันนะคะ

- บันทึกเสียง เอาไปลองอัดเสียงแม่ใช้เป็นเสียงเรียกเข้ากับเสียงปลุกดู ชัดแจ๋วยังกะตัวจริงมาเรียกอยู่ข้างหูเลยค่ะ และตอนสนทนาอยู่ สามารถเข้าเมนูเพื่ออัดเสียงสนทนาได้เลยค่ะ ชัดมากๆ

- กล้องดิจิตอล กล้องวีดิโอ ความละเอียดเป็นแค่ VGA ค่ะ อันนี้ไม่ได้สนใจเท่าไหร่อยู่แล้ว เพราะไม่ได้เอามาใช้ถ่ายรูปค่ะ แต่เอาไปลองถ่ายหน้าแม่เพื่อใช้เป็นรูปตอนโทรเข้า ก็โอเคนะคะ ดูแล้วเหมือนตัวจริงดี อิอิ แต่พวกไฟล์วีดิโอคลิปต้องแปลงเป็น .3gp ก่อนถึงจะเปิดได้ค่ะ แต่คุณภาพของภาพไม่ค่อยชัดนะคะ ออกจะเป็นโมเสค อ่อ ใช้เป็น web camera ได้ด้วยค่ะ แต่ไม่ค่อยชัดและดีเลย์ค่ะ (ถ้าเอามาดูหนัง ไม่แนะนำนะคะ จอมันเล็กเกินไปสำหรับที่จะใช้ดูหนังค่ะ)

- รูปทรงภายนอก จับถนัดมือดี ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไปสำหรับเรา และเราไม่บ้ายี่ห้อค่ะ ตัดสินใจซื้อเพราะราคาถูกงบ ฟังก์ชันถูกใจ ถือว่าฟังก์ชันเกินราคาค่ะ เพราะงั้นถือใช้ได้ไม่อายใคร ส่วนคุณภาพและความทนทานคงต้องรอดูนานๆ ว่าใช้ไปแล้วเป็นยังไงบ้าง
อยากได้...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 17:36  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่หรอค่ะ

หาซื้อได้ที่ไหนหรอค่ะ

เอ่อ.. เซ็นทรัลบางนามีป่าวอ่า
indytime
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2008 14:18  

ที่เซ็นทรัล บางนามีคะ ชั้น5 ร้าน API ราคา 3,290 บาทคะ
อยากได้...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 17:14  

indytime ผู้เขียน:
ที่เซ็นทรัล บางนามีคะ ชั้น5 ร้าน API ราคา 3,290 บาทคะ

ขอบคุนค่ะ
nay-banana
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สงสัย
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2008 15:38  

เห็นมี
- รองรับเครือข่าย GSM Dual band (900 / 1800 MHz)

หมายความว่าอย่างไรหรือครับ ใครรู้ ช่วยชี้ชัด ๆ เลยกรับ

ผมเข้าใจว่าใช้ได้ หรือ รองรับเฉพาะเครือข่าย จี เอส เอ็ม ใช่ไหมครับ
tempura
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สงสัย
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2008 10:00  

nay-banana ผู้เขียน:
เห็นมี
- รองรับเครือข่าย GSM Dual band (900 / 1800 MHz)

หมายความว่าอย่างไรหรือครับ ใครรู้ ช่วยชี้ชัด ๆ เลยกรับ

ผมเข้าใจว่าใช้ได้ หรือ รองรับเฉพาะเครือข่าย จี เอส เอ็ม ใช่ไหมครับ

เปล่าค่ะ ใช้ dtac หรือ truemove ด้วยก็ได้ (เราใช้อยู่ทั้งสองค่าย)
อยากได้...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 07:59  

เอ่อ แล้วที่เดอะมอลล์บางแคร์

มีขายมั้ยค่ะ

หรือว่ามีร้าน api หรือป่าวค่ะ

ต้องการทราบด่วนเลยค่ะ!!
nay-banana
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สงสัยอีกแล้ว
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 10:54  

ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ มีวิทยุ ติดมาด้วยหรือเปล่าครับ
ไม่เห็นมีบอกไว้(เผื่อจะมี หรือเค้าเพลอลืมไป)

ใครรู้บ้าง ช่วยชี้ชัด ๆ เลยกรับ.................

ทิ้งกิ้วหลาย............
อ่านะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สงสัยอีกแล้ว
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 16:31  

nay-banana ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ มีวิทยุ ติดมาด้วยหรือเปล่าครับ
ไม่เห็นมีบอกไว้(เผื่อจะมี หรือเค้าเพลอลืมไป)

ใครรู้บ้าง ช่วยชี้ชัด ๆ เลยกรับ.................

ทิ้งกิ้วหลาย............

ไม่มีอ่า
พึ่งซื้อมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 16:36  

พึ่งซื้อมาอ่า

อยากจะรู้ว่า ระบบเปลี่ยนหน้าจอโดยการสั่นอ่า มันปิดได้มั้ย ?

คืออยากจาเอารูปที่ชอบขึ้นหน้าจอ พอปลดล็อค มือมันกระดิกนิดนึง ภาพเปลี่ยนเลยอ่า

ดูที่ตั้งค่าก็เหมือนจะไม่มีอ่า....

ถ้าปิดได้..ใครรู้ช่วยบอกทีนะค่ะ ><
พึ่งซื้อมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 17:10  

พึ่งซื้อมา ผู้เขียน:
พึ่งซื้อมาอ่า

อยากจะรู้ว่า ระบบเปลี่ยนหน้าจอโดยการสั่นอ่า มันปิดได้มั้ย ?

คืออยากจาเอารูปที่ชอบขึ้นหน้าจอ พอปลดล็อค มือมันกระดิกนิดนึง ภาพเปลี่ยนเลยอ่า

ดูที่ตั้งค่าก็เหมือนจะไม่มีอ่า....

ถ้าปิดได้..ใครรู้ช่วยบอกทีนะค่ะ ><

อ่า..ได้แล้วๆ

แหะๆ

อ่านไม่รอบคอบเองอ่าแหละ
พึ่งซื้อมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 18:31  

เอ่ออ อ. คือว่า....

กล้องอ่าที่บอกว่าเปนเว็บแคมได้อ่า

มันทำยังไงอ่า

พอเสียบ USB เข้าไป ก็จามีให้เลือก 3 อันอ่า

ก็เลือกที่ บอกว่า เปนเว็บแคมอ่า รู้สึกจาตัวเลือกที่ 2 อ่า

พอเลือก คอมมันก็ขึ้นแบบว่า มีสายดาต้าตัวใหม่ กำลังค้นหา... ประมาณนี้อ่า

แต่พอรอๆไป...

มันบอกประมาณว่าหาไม่เจอ แล้วตัวค้นหาก็หายไปเลยย ยอ่า

อยากรู้อ่าจาทำงายดีๆ

ต้องลงไดเวอร์หรือป่าว ?

แล้วถ้าลงจาเอาจากไหนอ่า ?

ช่วยหน่อยนะค่ะ
พึ่งซื้อมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 16:44  

มีปัญหาอีกแล้วว ว.

ตรงปุ่มด้านซ้ายมือ ที่ไว้กดเข้าเมนูอ่ะ

มันกดไม่ค่อยติดเลย

บางทีต้องกดย้ำๆ

แต่ถ้ากดถูกจุดมันก็แค่ครั้งเดียว - -+

อยากรู้ว่าอาการแบบนี้เอาไป เปลี่ยน ได้ป่ะ ?

ซื้อมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเอง

3วันได้อะ

><?
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 17:19  

พึ่งซื้อมา ผู้เขียน:
เอ่ออ อ. คือว่า....

กล้องอ่าที่บอกว่าเปนเว็บแคมได้อ่า

มันทำยังไงอ่า

พอเสียบ USB เข้าไป ก็จามีให้เลือก 3 อันอ่า

ก็เลือกที่ บอกว่า เปนเว็บแคมอ่า รู้สึกจาตัวเลือกที่ 2 อ่า

พอเลือก คอมมันก็ขึ้นแบบว่า มีสายดาต้าตัวใหม่ กำลังค้นหา... ประมาณนี้อ่า

แต่พอรอๆไป...

มันบอกประมาณว่าหาไม่เจอ แล้วตัวค้นหาก็หายไปเลยย ยอ่า

อยากรู้อ่าจาทำงายดีๆ

ต้องลงไดเวอร์หรือป่าว ?

แล้วถ้าลงจาเอาจากไหนอ่า ?

ช่วยหน่อยนะค่ะ

ถ้าไม่เกิน 7 วัน

น่าจะยังพอเอาไปเปลี่ยนได้นะ ลองเอ าไปถามร้านที่เราซื้อมาดูอ่า
ช่วยทีค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 20:56  

บอกวิธีลง เว็บแคม ได้เวอร์ ให้หน่อยค่ะ

โหลดมาแล้วแต่ติดตังไม่ได้อ่า

><

ทำไงๆ ใครรู้บอกทีค่ะ
PJM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2008 16:19  

ช่วยทีค่ะ ผู้เขียน:
บอกวิธีลง เว็บแคม ได้เวอร์ ให้หน่อยค่ะ

><

ลองเสียบเข้ากับคอมก่อนนะ แล้วมันจะมีให้โหลดโปรแกรม แต่ไม่แน่ใจนะว่าเป็น WEB CAM ด้วยหรือเปล่า
PJM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2008 16:22  

ช่วยทีค่ะ ผู้เขียน:

><

ลองเสียบเข้ากับคอมก่อนนะ แล้วมันจะมีให้โหลดโปรแกรม แต่ไม่แน่ใจนะว่าเป็น WEB CAM ด้วยหรือเปล่า
PJM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2008 16:27  

เราอยากรู้ว่าไอ้รูที่อยู่ด้านหลังเครื่อง (แกะยางออก) มันคือรูอะไรอ่ะ และด้านหน้าเครื่องใกล้ๆช่องลำโพงคืออะไร อีกอย่างหนึ่ง เราอ่านคู่มือมันบอกว่ากล้องถ่ายรูปตั้งค่ะแฟลตได้ แล้วแฟลตมันอยู่ตรงไหนอ่ะ ซึ่มาเป็นเดือนแล้วยังไม่รู้เลย ช่วยตอบหน่อยนะคะ Confused Confused
cws
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 11:11  

PJM ผู้เขียน:
เราอยากรู้ว่าไอ้รูที่อยู่ด้านหลังเครื่อง (แกะยางออก) มันคือรูอะไรอ่ะ และด้านหน้าเครื่องใกล้ๆช่องลำโพงคืออะไร อีกอย่างหนึ่ง เราอ่านคู่มือมันบอกว่ากล้องถ่ายรูปตั้งค่ะแฟลตได้ แล้วแฟลตมันอยู่ตรงไหนอ่ะ ซึ่มาเป็นเดือนแล้วยังไม่รู้เลย ช่วยตอบหน่อยนะคะ Confused Confused

ช่องรูด้านหลัง สำหรับต่อสายสัญญาณกรณี ต้องใช้เสาร่วม (พื้นที่อับสัญญาณ)
อันด้านหน้า ไม่รู้ครับ
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 21:50  

PJM ผู้เขียน:

คิดว่าน่าจะเป็นสำหรับเสียงเสาอากาศนะ เคยเห็นมันมีในโนเกียรุ่นเก่าๆ

คิดว่านะ แค่เดาอ่า

ใกล้ๆลำโพงสนทนา มีเซ็นเซอร์วัดแสง ถ้าแสงในบริเวณที่เราอยู่มันมีแสงเพียงพอ

ระบบจะปรับความสว่างหน้าจอลง (ต้องเปิดใช้งานมันเสียก่อน)

ส่วนแฟลตนั้น ไม่มีแน่นอน คู่มือมันจะมั่วบ้างก็ไม่แปก มันมาจากจีนอ่ะนะ ต้องทำใจในส่วนนี้
ออ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ราคาW380
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2009 18:50  

เราใช้มานานเกือบปีแล้ว ตอนที่ซื้อมาราคาแค่ 1,990บาทเอง
ทนทานด้วย หล่นไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้งแต่ก็ทน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: