Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Siemens CX65 "Full Multimedia Experience"
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 10, 11, 12, 13, 14, 15  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1483 / เข้าชม: 514823
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ใช้ไม่ได้ - too Bad!
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Rayong
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 06:20  
ตอบโดยอ้างถึง  

catfish ผู้เขียน:
คือจริงๆแล้วที่หาโปรแกรมต่างๆมาโหลดลงคอมอ่ะค่ะ ก็คืออยากหาวิธีback up ข้อมูลของมือถือลงคอมได้โดยไม่ต้องใช้สายดาต้าลิงก์อ่ะค่ะ เลยอยากทราบว่า ตกลงMPMเนี้ยสามารถใช้back up ข้อมูลโดยผ่านIrda(อินฟาเรด)ได้มั้ยคะ ถ้าได้ แล้วต้องลงdriverอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า ถ้าไม่ได้ มีวิธีอื่นที่จะback up ข้อมูลผ่านIRda มั้ยคะ
ถ้าไม่ได้จริงๆจะได้เก็บเงินซื้อสายดาต้าลิงก์ ( Crying or Very sad กะว่าจะเก็บเงินไว้เตรียมซื้อแบตสำรองซักกะหน่อย กลัวว่าภายภาึคหน้าเจ้าcx65ตกรุ่นไปแล้วเฮียซีเมนส์จะไม่ผลิตแบตมาขาย ก้อนละ1200แน่ะ จะใช้แบตปลอมก็กลัวมือถือระเบิด งานนี้เกลือหลุดจากตัวไปหลายขีดอยู่ หึหึ Embarassed )

เรื่องโพสเพลงอ่ะค่ะ โพสยังไงเอ่ยยย ต้องสมัครสมาชิกก่อนเปล่าเอ่ย เพราะตอนนี้เราเป็นแค่ sp guest เองน่ะค่ะ Neutral

เรื่องส่งข้อมูลผ่าน IrDA ถ้าเป็นพวกเพลงกับภาพ ผมว่าน่าจะส่งตรงๆโดยไม่ต้องใช้ MPMได้น่ะ ผมเห็น load ภาพ/เพลง จาก pc ลงมือถือด้วย IrDA กันเลยได้ไม่ใช่หรือครับ เพียงแต่อาจไม่สะดวกถ้าต้องการ load ทีละหลายๆ file ลองส่งแบบตรงๆดูนะครับ

ส่วนการ attach file คงต้องเป็นสมาชิกก่อนครับ แล้วส่งในรูป zip file/text file ครับ(ผมจะเปิด allowed Extensions and Sizes ดูให้ ก้อพอดีมันเปิดไม่ออกครับ)
zare
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? sox gui ????????
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 10:52  

ถึงคุณ Anuroj และคนอื่น ๆ นะครับ
ผมจะอธิบายวิธีการตั้งค่าใน CDex ให้ดูนะครับ
เลือก Encoder
Thread Priority ผมเลือก Normal
Encoder เลือก Lame MP3 Encoder (version 1.30, engine 3.92 MMX)
Version เลือก MPEG I ฺ
Bitrate Min เลือก 128 kbps
Mode เลือก Stereo
Quality เลือก ์Normal (q = 5)
VBR Method เลือก Disabled
Output Samplerate เลือก Auto
ก็เท่านี้แหละครับ
ส่วนที่แนะนำให้ใช้โปรแกรม MP3 cutting ผมลองแล้วนะคับ มันก็ใช้ไม่ได้ อาการเดียวกับใช้ CDex เลย หรือว่า จะเป็นที่ Soxgui
ตอบกันมาเยอะๆๆ นะครับ Very Happy [/img]
anuroj_007
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 11:42  

ซ่าหริ่ม ผู้เขียน:
ขอโทษคับ หายแล้วคับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร [ตอนแรก check ใน *#06# มันสั่นนิด ๆ แล้วก็หยุดสนิทเลย ลองเข้าไปตั้งค่าในริงโทนแล้วก็ไม่สั่น เหมือนเครื่องมันเอ๋อเลยคับ] ทำผมใจเสียหมด - -'

ไม่ทราบว่าคุณกด *#06# ไปจนเจอ function device check หรือเปล่าครับ มันจะมี menu selftest ซึ่งถ้ากดไปเรื่อยๆ เครื่องมันจะ test vibra function แล้วเครื่องมันจะสั่นแป๊บนึงครับ
Zonix Ashura
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 11:59  

อืมมม อันนี้อาจจะไม่ได้เปงที่โปรแกรมรึป่าวครับ เครื่องของคุงเปงwinอาไรอ่าครับ บางทีอาจจะเกี่ยวกับเครื่อง แต่อันนี้ก็ไม่น่าจะเปงไปได้อ่าครับ แต่เครื่องที่ผมใช้แปลงเปงwin xpครับ แล้วถ้ายังไงลบโปรแกรมออกให้หมด รวมทั้งซิบ แล้วลองโหลดใหม่ดูนะครับ อาจจะช่วยได้.....
zare_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? anuroj
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 12:00  

จะส่งไฟล์เพลงที่เป็น wav ที่ตัดเรียบร้อยแล้วให้คุณ aunuroj ลองไปแปลงความถี่ใน sox gui แต่ในบอร์ดนี้ attach file มันอยู่ตรงไหนหละคับ ขอเมล์ได้มั้ยคับ ผมจะส่งให้ทางเมล์นะครับ ขอบคุณมากคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????? sox gui ????????
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 12:02  

zare ผู้เขียน:
ถึงคุณ Anuroj และคนอื่น ๆ นะครับ
ผมจะอธิบายวิธีการตั้งค่าใน CDex ให้ดูนะครับ
Thread Priority ผมเลือก Normal
Encoder เลือก Lame MP3 Encoder (version 1.30, engine 3.92 MMX)
ส่วนที่แนะนำให้ใช้โปรแกรม MP3 cutting ผมลองแล้วนะคับ มันก็ใช้ไม่ได้ อาการเดียวกับใช้ CDex เลย หรือว่า จะเป็นที่ Soxgui
ตอบกันมาเยอะๆๆ นะครับ Very Happy [/img]

อันนี้ผม cop มาจากคุณโอกี้ที่แนะนำไว้ ลองดูนะครับ ผมเองไม่ถนัดเรื่องพวกนี้เลย

ต้องการแปลง WMA เป็น WAV หรือ MP3
ให้เข้า convert เลือก MPEG > WAV
หรือ MPEG > MPEG แล้วค่อยเลือก MPEG > WAV อีกที
แต่ไฟล์ WAV ที่ได้จะนำไปใช้ไม่ได้คับ ต้องแปลงด้วย SOUND RECORDER
หรือ SOX GUI อีกทีคับ

วิธีใช้คือ เมื่อเปิดเข้าไปในโปรแกรม
สังเกตที่ด้านขวาล่างๆ จะมีปุ่ม MP3 > WAV สีน้ำเงิน
ให้กดปุ่มนั้นคับ ในช่อง Directory ให้เลือกโฟลเดอร์ที่เราเก็บไฟล์ mp3 ไว้
แล้วกดเลือกไฟล์ที่เราต้องการ หรือเลือก Select all ก็ได้ถ้าต้องการหมด
เมื่อเลือกเสร็จ ให้เลือก Convert เมื่อผ่านขั้นตอนนี้
ไฟล์ wav ที่แปลงแล้วจะไปอยู่ใน My Document > MP3
เราก็จะได้ไฟล์ WAV แต่ถ้ายาวไปเราก็สามารถนำไปตัดต่อใน
โปรแกรม sound recorder ได้อีกคับ

ถ้าเราไม่มีโปรแกรม SOX GUI
ไฟล์ wave หลายตัวสามารถนำไปตัดต่อและแปลงให้ใช้กับ 65 SERIES ได้
ด้วยโปรแกรม sound recorder มี่มีอยู่ในคอมอยู่แล้วคับ
โดยเปลี่ยน FORMAT เป็น IMA ADPCM 8000 kHz, 4 bit, Mono
แต่คุณภาพเสียงจะสู้ SOX GUI ไม่ได้คับ แต่ก็พอใช้แทนกันได้คับ
หรือบางเพลงถ้าไม่สามารถแปลงได้ ก็ต้องพึ่ง SOX สถานเดียวคับ

ขอบคุณคุณโอกี้ด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????? sox gui ????????
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 12:25  

Anonymous ผู้เขียน:
zare ผู้เขียน:

อันนี้ผม cop มาจากคุณโอกี้ที่แนะนำไว้ ลองดูนะครับ ผมเองไม่ถนัดเรื่องพวกนี้เลย

ต้องการแปลง WMA เป็น WAV หรือ MP3
ให้เข้า convert เลือก MPEG > WAV
หรือ MPEG > MPEG แล้วค่อยเลือก MPEG > WAV อีกที
แต่ไฟล์ WAV ที่ได้จะนำไปใช้ไม่ได้คับ ต้องแปลงด้วย SOUND RECORDER
หรือ SOX GUI อีกทีคับ

วิธีใช้คือ เมื่อเปิดเข้าไปในโปรแกรม
สังเกตที่ด้านขวาล่างๆ จะมีปุ่ม MP3 > WAV สีน้ำเงิน
ให้กดปุ่มนั้นคับ ในช่อง Directory ให้เลือกโฟลเดอร์ที่เราเก็บไฟล์ mp3 ไว้
แล้วกดเลือกไฟล์ที่เราต้องการ หรือเลือก Select all ก็ได้ถ้าต้องการหมด
เมื่อเลือกเสร็จ ให้เลือก Convert เมื่อผ่านขั้นตอนนี้
ไฟล์ wav ที่แปลงแล้วจะไปอยู่ใน My Document > MP3
เราก็จะได้ไฟล์ WAV แต่ถ้ายาวไปเราก็สามารถนำไปตัดต่อใน
โปรแกรม sound recorder ได้อีกคับ

ถ้าเราไม่มีโปรแกรม SOX GUI
ไฟล์ wave หลายตัวสามารถนำไปตัดต่อและแปลงให้ใช้กับ 65 SERIES ได้
ด้วยโปรแกรม sound recorder มี่มีอยู่ในคอมอยู่แล้วคับ
โดยเปลี่ยน FORMAT เป็น IMA ADPCM 8000 kHz, 4 bit, Mono
แต่คุณภาพเสียงจะสู้ SOX GUI ไม่ได้คับ แต่ก็พอใช้แทนกันได้คับ
หรือบางเพลงถ้าไม่สามารถแปลงได้ ก็ต้องพึ่ง SOX สถานเดียวคับ

ขอบคุณคุณโอกี้ด้วยครับ

ขอบคุณนะครับที่ตอบ แต่ผมว่าผมข้ามขั้นตอนเหล่านี้มาหมดแล้วนะคับ Shocked
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 13:10  

ถ้างั้นลอง d/l sox_gui จาก web นี้ดูนะครับ

http://siemensmania.com/download.php?file=/software/WAV_to_IMA_ADPCM.zip

user siemensxp
pass m55xp

ปล. ส่ง mail มาตามที่อยู่นี้ได้เลยครับ

anuroj_007@hotmail.com
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 14:59  

http://zonetone.ringtones-th.com/

พอจะทราบมั้ยคะว่าเว็บนี้เค้าคิดค่าบริการในการดาว์นโหลดยังไง

ไม่ทราบครับ ลองเข้าไปดูรายละเอียดใน web นั้นหรือยังครับ
zare_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? sox gui ????????
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 16:37  

ถึงคุณ anuroj
ผมโหลด sox gui ที่ให้มาใหม่แล้วนะคับ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ภาษาเยอรมันนี่มันยากแก่การอ่านมากๆๆ เลยนะครับ คุณ anuroj ได้ลองดูการตั้งค่า CDex ของผมหรือยังครับ ผมจะส่งไฟล์เพลงไปให้นะคับทางเมล์
anuroj_007
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 17:12  

zare_t ผู้เขียน:
ผมโหลด sox gui ที่ให้มาใหม่แล้วนะคับ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ภาษาเยอรมันนี่มันยากแก่การอ่านมากๆๆ เลยนะครับ คุณ anuroj ได้ลองดูการตั้งค่า CDex ของผมหรือยังครับ ผมจะส่งไฟล์เพลงไปให้นะคับทางเมล์

ดูแล้วครับ ก้อไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรครับ แต่ไม่เป็นไรครับแล้วผมจะ d/l CDex มาลองเล่นดู จริงๆแล้วผมไม่ค่อยสันทัดเรื่อง convert file พวกเพลงเลยน่ะครับ
เดี๋ยวผมจะเข้าไปเอาเพลงที่คุณ mail ไปให้มาลอง convert ด้วย sox_gui ดูครับ

web ที่ผมแนะนำรู้สึกจะเป็นภาษา Chez ครับ อ่านยากมาก แถมหา web ที่แปลภาษาไม่ได้เสียด้วยครับ อาศัยมีรูปประกอบช่วยครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 19:23  

@ zare_t

คุณบอกว่าใช้ win 98 ผมเลยลองคิดว่าคุณ zare_t น่าลอง run sox_gui ใน dos mode ดูนะครับ แต่ใช้ตัว sox.exe แทน รายละเอียดอยู่ที่หน้าที่ 14 ครับ ลองอ่านดูนะครับ

ปล. ผมยังมะด้าย file เลยครับ Sad
zare_t
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 09:59  

ถึงคุณ anuroj ผมลองเปิด sox.exe มันเปิดไม่ได้ มันขึ้น dos มาแว๊บเดียว ทำไมเป็นแบบนี้หละครับ ทำไงดีหว่าาาา Confused
zare_t
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 09:59  

ถึงคุณ anuroj ผมลองเปิด sox.exe มันเปิดไม่ได้ มันขึ้น dos มาแว๊บเดียว ทำไมเป็นแบบนี้หละครับ ทำไงดีหว่าาาา Confused
anuroj_007
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 10:10  

zare_t ผู้เขียน:

ไม่ทราบว่าคุณ zare_t run sox.exe จากตรงไหนครับ ผมอยากให้ run ที่ C: promt ใน MS-DOS promt เลยครับ คือหมายถึงให้คุณ zare_t ออกไปที่ dos เลยครับ แล้วสั่ง run ด้วย command line เลยครับ โดยคุณ zare_t สามารถดูคำสั่งได้จากกระทู้นี้แหละครับ ที่หน้า14 ได้ผลยังไงบอกผมด้วยนะครับ จะ standby คำตอบครับ
Be Smile ^_^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Show ????????????
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 10:50  

คืออยากจะทราบว่ารุ่นนี้โชว์รูปคนโทรเข้าได้รึเปล่าอ่ะคะ? แล้วถ้าทำได้ต้องตั้งค่ายังไง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 11:16  

เข้าใจว่าโชว์ได้แน่นอนอ่าครับ รายละเอียดลองเปิดดูหน้าก่อนๆ หรือรอผู้รู้มาตอบครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 11:37  

ไปที่สมุดที่อยู่นะคะ ไม่ใช่สมุดโทรศัพท์ กด edit แล้วก็ลงมาล่างๆ จะมีให้ add รูปน่ะค่ะ
zare_t
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 12:05  

ถึงคุณ anuroj ผมลองไปอ่านหน้า 14 แล้วนะคับ วิธีที่คุณโอกี้ เขาแนะนำไว้ใช่มั้ยคับ การ run ใน dos แต่ผมไม่เห็นมีแนบไฟล์ที่ว่าแนะนำให้ดูเลย ก็เลยงงงง Shocked ผมกำลังส่งไฟล์เพลงให้คุณ anuroj นะคับ แต่ไฟล์มันใหญ่มาก 30 MB ขนาดซิบแล้วนะคับ มันก็เลยส่งยาก คุณ anuroj ไม่ได้ ออน เอ็มเหรอคับ
zare_t
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 12:05  

ถึงคุณ anuroj ผมลองไปอ่านหน้า 14 แล้วนะคับ วิธีที่คุณโอกี้ เขาแนะนำไว้ใช่มั้ยคับ การ run ใน dos แต่ผมไม่เห็นมีแนบไฟล์ที่ว่าแนะนำให้ดูเลย ก็เลยงงงง Shocked ผมกำลังส่งไฟล์เพลงให้คุณ anuroj นะคับ แต่ไฟล์มันใหญ่มาก 30 MB ขนาดซิบแล้วนะคับ มันก็เลยส่งยาก คุณ anuroj ไม่ได้ ออน เอ็มเหรอคับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 12:54  

ผมไม่ค่อยได้เล่นพวก MSN หรืออะไรพวกนี้เลยครับ แต่ว่าทำไม file ถึงมีขนาด30 MB เชียวหรือครับ เอายังนี้แล้วกันนะครับ ผมจะลองเขียน step การ run sox on DOS ให้คุณดู(ผมขอ assume ว่าคุณไม่ถนัดใช้ DOS นะครับ)

1 ย้าย sox.exe and sox_gui.exe และเพลงที่ต้องการแปลง(สมมุติชื่อ test1.wav) ไปที่ C:\SOX(สร้าง folder-SOX ใหม่นี้ด้วยครับ)
2 ไปที่ MS -DOS Prompt(start-->program-->MS-DOS Prompt)
3 ที่ C:\> พิมพ์คำสั่งดังต่อไปนี้ครับ
C:\>cd SOX
กด enter จะได้
C:\SOX>
พิมพ์คำสั่งดังต่อไปนี้
C:\SOX>SOX test1.wav -i -w -c 1 -r 16000 test2.wav
กด enter โปรแกรมจะ run สักระยะนึงครับ ขึ้นกับขนาดของ test1.wav ถ้า success คุณจะได้ test2.wav ใน folder SOX

คำอธิบายของ parameter(fixed) ต่างๆ อยู่ที่หน้า 14 แล้ว ผมไม่ขอเขียนซ้ำนะครับ

ลองดูวิธีนี้ดูอีกครั้งนะครับ พอดีผมไม่มี Win98 ที่บ้านให้ลอง test ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย anuroj_007 เมื่อวันที่ 30 Jan 2005 06:36; ทั้งหมด 1 ครั้ง
zare
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 16:03  

ผมจัดการกับ dos prompt ได้เรียบร้อยแล้วคับ ได้ไฟล์เรียบร้อย
ตื่นเต้นนะคับ กำลังจะโหลดเข้าโทรฯ ไม่รู้จะฟังได้หรือเปล่า ถ้าแปลงใน sound recorder มันฟังใน winamp ได้ แต่ที่แปลงใน dos มันฟังใน winamp ไม่ได้ ใช่หรือเปล่าคับ เดี๋ยวก็รู้ ยังไง ผมจะแจ้งให้ทราบ Laughing
ขอบคุณคับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 20:46  

อืมมม ผมไม่ทราบว่ารันในdosนั้นฟังได้รึป่าวอ่ะคับ ผมแปลงจากsox_gui-*- ก็ดีใจด้วยนะครับที่ทำได้ ขอฟังได้เด้อครับ
zare_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? sox gui
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2005 00:14  

โหลดได้เรียบร้อยแล้วคับ แสดงว่า แปลงใน dos ไม่สามารถฟังใน winamp ได้ โหลดเข้ามือถือเรียบร้อย ขอบคุณมากนะคับ ก็คงrun ในdos นี่แหละ
ขอบคุณคับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2005 06:31  

ยินดีด้วยครับ แล้วตกลงคุณภาพเสียง OK ไหมครับ
novice
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : cx65
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2005 17:48  

สวัสดีครับ คือผมเพิ่งซื้อ cx65 มาน่ะครับ เป็นเวอร์ชั่น 14 ครับ ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร แต่เวลาคุยโทรศัพท์ มันจะเสียงก้องๆ น่ะครับ รู้สึกไม่ชอบใจเท่าไร
เลยอยากจะเรียนถามผู้รู้ว่า
-เสียงก้องนี่ถือว่าเป็นปัญหาหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแล้วจะแก้ได้ไหมครับ
-ที่ร้านเค้าบอกว่าถ้ามีปัญหาอะไร จะเปลี่ยนเครื่องให้ ภายใน 7 วัน นับจากวันที่ซื้อ แล้วผมจะต้องเอาไปเปลี่ยนไหมครับ ในกรณีนี้
ขอบคุณมากครับ
zare_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 00:47  

คุณภาพเสียงดีกว่าเดิมมากคับ เสียงไม่แตก ก็แปลงความถี่เป็น 16000 นี่นา ไฟล์ใหญ่กว่าเดิม 2 เท่า ขอบคุณนะคับ
ทีนี้มีเรื่องจะคุยต่อนะคับ สมมติว่า คอมฯ เรามีไวรัส เวลาเราโหลดอะไรก็ตามจากคอมฯ เข้ามือถือ เป็นไปได้มั้ยว่า ไวรัสจะเข้ามือถือ ถ้าเป็นไปได้ มีคล้ายๆๆ โปรแกรม scan virus ในมือถือมั้ยคับ
เรื่องต่อไป โหลด theme จาก www.club-siemens.com นอกจากเวบนี้ มีที่ไหนที่โหลด theme ได้อีกมั้ยคับ
ขอบคุณคับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 07:31  

ลองดูที่นี้นะครับ (ภาษารัสเซีย แตมีอะไรดีๆเยอะมาก)

http://x65.antex.ru/index.php?main=themes.php
santa_fox
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 13:52  

โอกาสที่ไวรัสจะรันด้วยตัวเองบน cx65 เป็นไปได้น้อยมาก
เนื่องจากตัวโปรแกรมที่รันส่วนใหญ่เป็น java ไม่มี bluetooth และต้องกดรันโปรแกรมเอง
อย่าไปรันเกมส์หรือโปรแกรมแปลกๆๆล่ะกัน
ball007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 23:47  

ผมเพิ่งซื้อ siemens cx65 มาได้สองวันแล้วครับ แล้วก็มาเจอบอร์ดนี้พอดีเลยทำให้รู้ว่าการอัพFWมีความจำเป็น พอดีว่าผมเป็นคนที่ใส่ใจรายละเอียดนะครับตอนนี้ใช้มาสองวันแล้วก็จากที่ได้ลองอ่านที่หลายๆคนโพสเกี่ยวกับ cx65 ทำให้ทราบว่าปัญหาเราตรงกัน

1.เครื่องผมดับไปเองประมาณ 3 ครั้ง ในสองวัน ของผมดับตอนที่ใช้โปรแกรมแก้ไขภาพ แต่ตอนนี้ใช้ได้ตามปกติแล้ว ไม่รู้จะเป็นอีกเมื่อไหร่
2.ซิมของผมเป็น จัสทอร์คของ orange ไม่สามารถใช้#123#ได้ ไปถามศูนย์orange ก็บอกว่าโทรศัพท์มีปัญหา ไปหาร้านที่ซื้อก็บอกว่าซิมมีปัญหา ผมนี่ขำ เพราะกะแล้วว่าต้องเป็นแบบนี้

ตอนนี้มีปัญหาแค่นี้ละครับ ข้อสงสัยของผมคือ
1.ผมจะเช็ค FW ของผมยังไงแล้วดูยังไงว่าเป็นเวอร์ชั่นใด
2.ผมอยู่ต่างจังหวัด พอจะมีที่ไหนรับอัพ FW ให้ได้บ้างหรือจะต้องเป็นที่ศูนย์ไอโมบาย
3.ผมอ่านเจอปัญหาเรื่องเสียงที่แหลม ปัญหานี่ถูกแก้ไปแล้วหรือยังครับ(ห่วงสุขภาพตัวเองจัง)
4.ถ้าผมซื้อดาต้าลิงค์มาเองผมจะอัพ FWเองได้มั้ย แล้วอัพยากมั้ย
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 06:29  

11.ผมจะเช็ค FW ของผมยังไงแล้วดูยังไงว่าเป็นเวอร์ชั่นใด

กด *#06#-->กด more(info)ไปจนเจอ FW version ครับ

2.ผมอยู่ต่างจังหวัด พอจะมีที่ไหนรับอัพ FW ให้ได้บ้างหรือจะต้องเป็นที่ศูนย์ไอโมบาย

คงต้องติดต่อ i mobile ดูครับว่าเขารับ up ให้มั้ย ร้านทั่วไปคงไม่มีครับ

3.ผมอ่านเจอปัญหาเรื่องเสียงที่แหลม ปัญหานี่ถูกแก้ไปแล้วหรือยังครับ(ห่วงสุขภาพตัวเองจัง)

ช่วงหลังไม่เห็นมีใครพูดถึงประเด็นนี้กันเลย น่าจะหมดปัญหาไปแล้วนะครับ

4.ถ้าผมซื้อดาต้าลิงค์มาเองผมจะอัพ FWเองได้มั้ย แล้วอัพยากมั้ย

ไม่ยากครับ ตอนที่ d/l FW จะมีวิธี upgrade อธิบายครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง data link (รุ่น DCA 510) มากกว่าครับ เห็นกระทู้ล่าสุดบอกว่าไม่มีของแล้ว
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 13:12  

เรื่องปังหาของคุณนั้น ผมว่าน่าจะเปงที่FWอ่าครับ คำถามแรกไม่แน่ใจนะครับ แต่ข้อสองนั้นเปงที่FWครับ เพราะตั้งแต่V.14ขึ้นมาจนถึง25นั้นจะไม่สามารถเช็คได้ ต้องอัพเปงV.36ขึ้นไปครับ หรือจาอัพเปงV.41เลยก้ได้ครับที่ท่านanuruj_007ไปโพสไว้ในกระทู้ซีเมนส์ครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 14:37  

แนะนำให้ up เป็น FW 41 เลยครับเพราะใน forum เมืองนอกมี patch FW41 ออกมาแล้ว แต่ไม่ค่อยมี patch ของ FW36 ซึ่งผมคิดเองว่า FW36 อาจจะเป็นรุ่น beta version ของ FW41
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 17:59  

ผมคิดว่า FW Variant 100 ถ้านำหน้ากว่า Variant อื่นๆ น่าจะเป็น ตัวเบต้าหมด อ่ะครับ
เหมือนเมื่อตอน FW 16 ออกก็เป็นที่ฮือฮาว่าเล่นเกม รถแข่ง 3 มิติได้ แล้ว
พอจะออกกันจริงๆกระโดดมาที่ FW 25 โดยพร้อมเพียงกันทุก variant อ่ะครับ
FW41 ดูแล้วยังไม่สมบูรณ์อ่ะครับ ที่เปิด txt ไฟล์อ่านภาษาไทยได้แล้วมันชิดขวาแทนที่จะเป็นชิดซ้ายชิดขวาแล้วมีการแสดงผลแปลกๆอีกเล็กน้อยด้วยอ่ะครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 20:41  

ผมคิดว่า FW Variant 100 ถ้านำหน้ากว่า Variant อื่นๆ น่าจะเป็น ตัวเบต้าหมด อ่ะครับ
เหมือนเมื่อตอน FW 16 ออกก็เป็นที่ฮือฮาว่าเล่นเกม รถแข่ง 3 มิติได้ แล้ว
พอจะออกกันจริงๆกระโดดมาที่ FW 25 โดยพร้อมเพียงกันทุก variant อ่ะครับ
FW41 ดูแล้วยังไม่สมบูรณ์อ่ะครับ ที่เปิด txt ไฟล์อ่านภาษาไทยได้แล้วมันชิดขวาแทนที่จะเป็นชิดซ้ายชิดขวาแล้วมีการแสดงผลแปลกๆอีกเล็กน้อยด้วยอ่ะครับ

จริงๆแล้วทั้ง FW16/41 มีทั้ง variant 1xx/3xx ออกมาด้วยครับ ซึ่งรองรับผู้ใช้ทาง Europe กับ Russia ตรงนี้ที่ผมเห็นต่างจากคุณ SP Guest ว่าดูเหมือน Siemens AG จะ support ผู้ใช้ทาง Europe กับ Russia มากกว่าทาง Asia ครับ อาจเนื่องจากตลาดที่ใหญ่กว่า ผมใช้ M55 FW สุดท้ายที่มีภาษาไทยเป็น FW10 แต่ FW ที่ออกมาให้ทาง Europe+Russia เป็น FW91 (WinSWup) ซึ่งไม่มี lag pack 7 (เทียบเท่ากับ variant 7xx) แต่เหตุผลที่คุณบอกมาก็เป็นไปได้เช่นกันครับ คงต้องรอดูว่า variant 7xx จะหยุดที่ FW25 หรือมี update กว่านี้ครับ
ball007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 21:00  

แล้วปัญหาที่เครื่อง(cx65)ดับบ่อยละครับ เวลาใช้งานมากๆ ผมเคยเห็นมีคนโพสปัญหาเดียวกันกับผมด้วยอะครับ สรุปว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ หรือผมควรที่ไปติดต่อเปลี่ยนเครื่องใหม่ที่ร้านดีครับ ยังซื้อมาไม่ครบ 7 วันเลยของไอโมบายครับ
ball007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 21:15  

อีกหน่อยนะครับผมรู้สึกว่าฝาหลังของผมมันค่อนข้างหลวมนิดหน่อย ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า แล้วถ้าสมมุติว่าผมซื้อหน้ากากมาเปลี่ยนใหม่มันจะใส่ได้แน่นมั้ย แล้วถ้าปัญหาแค่ฝาหลังมันหลวมเนี่ยผมจะส่งคืนเพื่อขอรับเครื่องเครื่องใหม่ได้มั้ยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 21:28  

ลืม variant 300 อ่ะครับแหะๆ Laughing
อืมก็นั้นแหละครับ ชอบไปออก ที่โซนนั้นก่อนอ่ะครับ
ส่วนรัสเซียนี้ดูทางทางก็มีการตอบรับดีนะครับ ถึง ได้รวมทดลองใช้ไปด้วย
(และโซนๆอื่นๆ อีก บางโซน)

ผมว่า ยังไม่น่าจะหยุดที่ FW25 นะครับ ดูๆแล้วการใช้งานจริงจังจะสะดุดบ่อยๆ อ่ะครับ
แม้แต่ FW41 ผมก็ว่า ยังสะดุดเล็กๆ อ่ะครับ ไม่น่าจะหยุดการพัฒนาเร็วเกิดไป

แต่เรื่องผลกระทบจากข่าวอันนั้นก็ไม่แน่อ่ะครับ อาจจะมีการชลอการพัฒนาลงก็เป็นได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 21:36  

สำหรับคุณ ball007 ถ้าดับเพราะใช้งานมากๆ น่าจะเป็นอาการเครื่องแฮงค์นะครับ
ถ้าดับแบบนี้ก็ปรกติครับ เวลาใช้งานก็ใจเย็นๆหน่อยล่ะกันครับ

ส่วนฝาหลังที่หลวม ก็ปรกติเหมือนกันทุกเครื่องครับ (ในยุคแรก)
ก็หาฟองน้ำบางๆมารองหลัง หรือ เอา เทปใส พันสลักแค่พอเพิ่มความกว้าง ของสลัก ก็พอ ไม่ต้องพันหนาๆ

แค่นี้ก็ลดปัญหาลงได้แล้วครับ ไม่ต้องถึงขนาด ซื้อหน้ากากเปลี่ยนใหม่หรอกครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 21:36  

สำหรับคุณ ball007 ถ้าดับเพราะใช้งานมากๆ น่าจะเป็นอาการเครื่องแฮงค์นะครับ
ถ้าดับแบบนี้ก็ปรกติครับ เวลาใช้งานก็ใจเย็นๆหน่อยล่ะกันครับ

ส่วนฝาหลังที่หลวม ก็ปรกติเหมือนกันทุกเครื่องครับ (ในยุคแรก)
ก็หาฟองน้ำบางๆมารองหลัง หรือ เอา เทปใส พันสลักแค่พอเพิ่มความกว้าง ของสลัก ก็พอ ไม่ต้องพันหนาๆ

แค่นี้ก็ลดปัญหาลงได้แล้วครับ ไม่ต้องถึงขนาด ซื้อหน้ากากเปลี่ยนใหม่หรอกครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 21:49  

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ บอร์ดนี่ให้คำตอบดีๆเสมอเลยครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------
ต่อให้บริษัทซีเมนส์ต้องขายกิจการไป คิดในแง่ดีไว้เราจะเป็นชนกลุ่มสุดท้ายที่จะได้ใช้ซีเมนส์ Wink
zare_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????ball007
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2005 14:35  

เรื่องฝาหลังหลวม ก็เป็นเหมือนกันทุกคนนะคับ ตอนซื้อมาก็ลองแล้วก็ไม่หลวม แต่ใช้ไปก็จะหลวมนะคับ คงเป็นเพราะว่า siemens ให้ถอดฝาหลังไ้ด้แค่ 1 ครั้ง ถ้าถอดครั้งที่ 2 ฝาจะหลวม (อันนี้ล้อเล่นนะครับ) Very Happy ผมเคยเห็นสมาชิกเคยโพสบอกว่า ไปให้ที่ศูนย์ซีเมนต์ดัดได้นะคับ ฝาหลังเนี่ย แล้วก็จะหายหลวม ผมก็กะว่าจะไปให้ทำเหมือนกัน ลองติดต่อไปที่ศูนย์ดูนะครับ
N^o^tE
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2005 03:21  

ไม่ได้เข้ามานานกระทู้ยาว 18 หน้าแล้วหรือเนี่ยยอดจิงๆ แสดงถึงผู้ใช้ที่มีเยอะจิงๆ คงเพราะราคา+คุณภาพที่ดีสมราคาแน่ๆเลย

เมื่อวันจันจะไปซื้อ CX65 อีกตัวที่ศูนย์ I-mobile เซ็นทรัลลาดพร้าวให้พ่อ เค้ายังบอกเลยว่าของหมดค่ะ สงสัยมันคงจะขายดีจิงๆแฮะอิอิ
N^o^tE
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2005 03:29  

ball007 ผู้เขียน:
แล้วปัญหาที่เครื่อง(cx65)ดับบ่อยละครับ เวลาใช้งานมากๆ ผมเคยเห็นมีคนโพสปัญหาเดียวกันกับผมด้วยอะครับ สรุปว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ หรือผมควรที่ไปติดต่อเปลี่ยนเครื่องใหม่ที่ร้านดีครับ ยังซื้อมาไม่ครบ 7 วันเลยของไอโมบายครับ

ปัญหาคุณball007 ผมว่าน่าจะเป็นที่FW14 ของคุณมากกว่านะครับ เพราะตอนซื้อจาก I-mobile มาผมก็เจอปัญหาเครื่องดับไปเองค่อนข้างบ่อยและนอกจากนั้นยังเจอปัญหาเครื่องขึ้นจอแดงด้วยครับ ผมก็เลยทำการอัพ FW 25 ซึ่งได้แก้ปัญหาเหล่านี้ไปจนเกือบหมดจนเดี๋ยวนี้เครื่องผมมันไม่ดับเองแล้วครับเครื่องจะเสถียรขึ้นมาก ส่วนการอัพเองก็ง่ายๆครับแค่เราไปโหลด FW จากเวปซีเมนต์ประเทศไทย แล้วนำมาลงมันจะเป็นระบบอัตโนมัติหมดเลยเราแค่ทำตามเท่านั้นประมาณ20นาทีก็เสร็จครับ
หรือถ้าไม่สะดวกจะไปให้ที่ศูนย์ซีเมนต์เค้าอัพให้ก็ได้นะครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2005 13:33  

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ถ้าต้องการ update FW เอง ต้องใช้ data cable รุ่น DCA 500/510 เท่านั้นครับ หรือใช้ของ C55 ก็ได้ครับ(แต่อาจต้อง mod ครับ)

รายละเอียดดูจากกระทู้ CX65 ได้เลยครับ Very Happy
cx655555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2005 22:32  

..
.
. Question Question Question
อยากถามว่า
ถ้าจาซื้อสายดาต้าครับ
ต้องซื้อรุ่นไหน หรือ*
จะใช้เเบบ อินฟาเรด จาดีกว่า
เเล้วจาสามารถซื้อได้ที่ไหนครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2005 08:06  

-ถ้าต้องการแค่รับ-ส่ง ข้อมูลอย่างเพลง/ภาพ ใช้ IrDA ก็สะดวกดีครับ
-แต่หากจะ update firmware ด้วยก้อต้องใช้ data cable ครับ คงต้องซื้อที่ 0 siemens ครับ
santa_fox
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2005 13:34  

ประสพการณ์ใหม่ กำลังอัพ fw จาก 04 (ทนใช้ได้ไงฟ่ะ - -')เป็น 25 ที่โหลดจาก siemens.com
คลิกมันขึ้นมา next next yes ok 0 .10 . 20. . . .90 100 <--- ค้างเฉยเลย ทำไงดีล่ะทีนี้
ไหนๆๆก็เดี้ยงแล้วใช้ตัวเดิมอัพไม่ได้ มาลองเทส bootloader กันเลย ถอดแบตออก(ใส่กลับด้วยน่ะ)
เปิด WINSWUP32 FW41 กด start เเล้วก็รอ 0 .. 10... .....นานพอควร โอ๊ะเปิดเครื่องได้เเล้วหุหุ

PS จากประสพการณ์ครั้งนี้ มันทนจิงๆๆสมกับเป็นของเยอรมัน
เจอ software ที่น่าใช้อีกตัว LekLekDictLH-0.3.3.zip มันคือ .... ดิกอังกฤษไทย-ไทยอังกฤษคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2005 15:56  

ถ้าเครื่องมันค้างแบบว่าทำอะไรกับมันไม่ได้เลยอ่ะค่ะ (แม้แต่จะปิดเครื่อง) จะแก้ปัญหายังไงดีอ่ะคะ? ถอดแบตออกเลยจะมีผลกับเครื่องรึเปล่า?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???FM
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2005 16:00  

คืออยากจะทราบอีกเรื่องนึงอ่ะค่ะว่า รุ่นนี้ฟังFMได้รึเปล่าคะ? ถ้าฟังได้ต้องทำยังไงอ่ะคะ?
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2005 17:28  

Be Smile ^_^ ผู้เขียน:
ถ้าเครื่องมันค้างแบบว่าทำอะไรกับมันไม่ได้เลยอ่ะค่ะ (แม้แต่จะปิดเครื่อง) จะแก้ปัญหายังไงดีอ่ะคะ? ถอดแบตออกเลยจะมีผลกับเครื่องรึเปล่า?

คืออยากจะทราบอีกเรื่องนึงอ่ะค่ะว่า รุ่นนี้ฟังFMได้รึเปล่าคะ? ถ้าฟังได้ต้องทำยังไงอ่ะคะ?

ก้อไม่น่ามีผลอะไรครับ(เพราะไม่มีวิธีอื่นแล้วด้วย) จริงๆแล้ว เครื่องมันจะบันทึก event นี้เอาไว้ครับ แต่ปกติเราจะไม่สามารถเปิด function นี้ดูได้ (อยู่ใน developer menu)

Siemens ตระกูล 65 ยังไม่มี featute FM ให้ครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2005 06:53  

santa_fox ผู้เขียน:
ประสพการณ์ใหม่ กำลังอัพ fw จาก 04 (ทนใช้ได้ไงฟ่ะ - -')เป็น 25 ที่โหลดจาก siemens.com
คลิกมันขึ้นมา next next yes ok 0 .10 . 20. . . .90 100 <--- ค้างเฉยเลย ทำไงดีล่ะทีนี้
ไหนๆๆก็เดี้ยงแล้วใช้ตัวเดิมอัพไม่ได้ มาลองเทส bootloader กันเลย ถอดแบตออก(ใส่กลับด้วยน่ะ)
เปิด WINSWUP32 FW41 กด start เเล้วก็รอ 0 .. 10... .....นานพอควร โอ๊ะเปิดเครื่องได้เเล้วหุหุ

PS จากประสพการณ์ครั้งนี้ มันทนจิงๆๆสมกับเป็นของเยอรมัน
เจอ software ที่น่าใช้อีกตัว LekLekDictLH-0.3.3.zip มันคือ .... ดิกอังกฤษไทย-ไทยอังกฤษคับ

ไปอ่านเจอปัญหาเกี่ยวกับการ update FW ด้วยสาย serial-serial(น่าจะเป็นรุ่น DCA500) มาครับ คือฝรั่งที่เขาใช้สายรุ่นนี้ มีปัญหาระหว่างที่ updateด้วย official FW เกิด error แล้วโปรแกรมแจ้งว่า Update aborted, corrupt software was reported by mobile" ...!? เขาเลยลงด้วย WinSWup ก้อ error อีกหลังจากโปรแกรม upload ไปได้ 2-3 % แต่เขาแก้ปัญหาโดยการลดความเร็วของ COM port จาก 115200 เป็น 57600 ปรากฎว่า work

ผมเลยนำมาให้อ่านกัน เผื่อใครที่ใช้สายรุ่นนี้ (DCA 500) จะได้ระวังประเด็นการตั้งค่า baud rate ไว้ครับ

แหล่งที่มา

http://www.club-siemens.net/forum/viewthread.php?tid=45481
santa_fox
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2005 08:14  

อัพครั้งเเรกใช้ USB DCA-510 เเล้วค้าง เลยต้องใช้ WINSWUP + สาย serial DCA-500
คิดว่าที่มัน hang น่าจะเป็นที่ windows ตัวนั้นโปรแกรมมันเยอะ ไม่ได้ใช้ตัวลงใหม่

PS เวลาเข้า folder open drive ( od.exe ) จะช้ามาไม่เเน่ใจ windows ทำอะไรอยุ่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???FM
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2005 14:37  

ผมซื้อรุ่นนี้มาแล้วครับ และก็ทดลองใช้แล้วครับ บอกได้เลยครับว่าไม่สามารถใช้ฟัง FM ได้ครับ และสภาพโดยรวมก็ดีครับ แต่ กระผมใคร่ขอถามผู้รู้หน่อยน่ะครับ คือมือถือของผมซื้อมาได้ไม่นาน(CX65) เป็นของ ไอโมบายน่ะครับ คือหน้าจอมันร้าว เกิดจากเอาไว้ในกระเป๋าแล้วมีคนนั่งทับน่ะครับ เลยร้าวไปที่ศูนย์ ทางศูนย์ก็บอกว่าไม่สามารถเครมประกันได้เนื่องจากเป็นข้อผิดพลาดของผู้ใช้งานเองน่ะครับ ผมก็อยากทราบจากผู้ที่รู้ร้านที่ซ่อมมือถือรุ่นนี้ได้น่ะครับ ว่าจะไปซ่อมที่ร้านไหนแล้วราคาถูกน่ะครับ เพราะถามจากไอโมบายแล้วหน้าจอรุ่นราคาประมาณ 3200 บาทและตอนนี้ของก็ยังไม่มีเลยครับ หากมีใครรู้บอกผมได้ไหมครับ tee4855@yahoo.com หากผู้ใดช่วยแนะนำจะเป็นความกรุณาอย่างยิ่งเลยครับ (บ้านผมอยู่แถวดอนเมืองน่ะครับ หากมีร้านใดอยู่บริเวณใกล้เคียงช่วยแนะนำด้วยครับ)
Micael_....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????........
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2005 14:58  

อยากทราบว่า อะไหล่ของ รุ่น c65 เนี่ยคับ Sad ราคาของแผงวงจร ประมานเท่าไร ถ้าซ่อมที่ร้านงะคับ ตอบที เพราะโทรศัพท์ เสียมานานมากแร้วคับ ประมานตั้งแต่ วันที่ 10 ม.ค. 48 แร้วคับ กรุณาช่วยบอกด้วยด้ายมั้ยคับ[/img]
ปุยนุ่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2005 22:01  

มีเวบที่ดาวน์โหลดเพลงของรุ่นนี้ได้บ้างคะ ส่วนใหญ่เจอ แต่เพลงที่โหลดได้มะค่อยชอบง่ะ
santa_fox
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2005 02:36  

ลองโทรติดต่อ 0 Siemens โดยตรงเลย เบอร์ 0-2615-4925-6 ทางนั้นอาจจะมีทางเลือกให้มากกว่านี้

PS ไม่จำเป็นอย่าไปฝากไอ้โมบัยซ่อม อาจจะดองเครื่องเป็นเดือน
เหตุผลทำนองนองเดียวกับ idee601 ที่มีปัญหาอยุ่ อะไหล่ม่ะเข้า
( ซื้อยกคอนเทรนเนอร์มาเทกระจาดขายก็บอกมา )
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2005 04:55  

คุณ anuroj_007 ครับ..... มีเรื่องมารบกวน

ไม่แน่ใจว่า คุณ anuroj_007 มีสายดาต้าแบบ USB หรือเปล่าอ่ะครับ
แบบสายไม่แท้ ที่มี กล่อง สี่เหลี่ยมอยุ่ตรงการสายอ่ะครับ

พอดีที่ปลายที่เป็น คอนเน็คเตอร์ ต่อท้ายโทรศัพท์ มันหลุดหมดเลยทั้ง 3 เส้นอ่ะครับ
คิดจะซ่อมอ่ะครับ แต่ ไม่รู้ขาแน่นอนอ่ะครับว่าต้องโยงสายยังไง

ผมเลยแกะกลาง กล่อง กลางสายดูอ่ะครับ เห็นมีวงจรอยู่ ด้านหลังสกรีนว่า
KQ2303 มีไอซี เบอร์ PL-2303 ลองไปเซิจข้อมุลมาแล้ว นะครับ
พอจะรู้ว่า ขาไหนต่อไปทำอะไรอ่ะครับ แต่ไล่วงจรไม่ได้อ่ะครับ
เพราะการวางอุปกรณ์มันบัง อยู่ อ่ะครับ เลยมาดูที่ด้านจะต่อสายออกไปยังโทรศัพท์

มันมีช่องบอกอ่ะครับ รบกวน วานจับคู่ให้ผมทีได้ไหมครับ
ตรงวงจรจาก
ช่องเบอร์ 3
ช่องเบอร์ 6
ช่องเบอร์ 10
จาก 3 ช่องนี้ โยงไป จับคู่ กับขาไหน ของด้าน คอนเน็คเตอร์ ต่อท้ายโทรศัพท์ อ่ะครับ

คือจะเอามาลองโมฯสายให้ใช้กับรุ่น 65 ดูอ่ะครับ ถ้าใช้ได้จะได้ลองกับ V-klay ดูด้วยครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2005 06:31  

ต้องขอโทษด้วยครับ ผมมีแต่สาย C55 (เทียม) เส้นเดียวครับ Sad

พอดีเมื่อวานเข้าไปเจอ link นึง ไม่ทราบว่าจะช่วยคุณ SP Guest ได้หรือเปล่า ลองดูนะครับ

http://64.246.26.121/forum/showthread.php?t=61511

V_KLay 3.2 มี accessoreis prog สร้าง password boot กับ x65 แล้วครับ ทำให้ไม่ต้องใช้ px65i midlet run bootcore อีกแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : handfree
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2005 08:36  

ซื้อมา 2 วันแล้ว ที่ I-mobile เป็น FW 25 แล้ว - แต่ยังใช้ handfree ไม่เป็นเลยง่า ช่วยด้วยจ้า Sad
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2005 13:21  

handfree จะ active เฉพาะกำลังใช้สายอยู่เท่านั้นครับ ก้อ เลือก handfree-->OK ก้อจะใช้ได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2005 13:33  

ขอบคุณ คุณ anuroj_007 คร้าบ
นู๋ส้มหวาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???IRDA
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2005 19:18  

[quote="kkb"]ผมเพิ่งไปซื้อมาในราคาที่พอใจหลังจากเฝ้ารออยู่นาน ยอมรับว่าคุณโอกี้ให้ข้อมูลการใช้ไว้เยอะ เลยตัดสินใจเอา ลองใช้มาประมาณอาทิตย์หนึ่ง ขอรบกวนถามผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ
1. ผม download theme และรูป wallpaper จาก viva-seimens มาแล้วส่งเข้าโทรศัพท์ผ่าน IRDA ปรากฎว่า theme ใช้ได้ แต่ wallpaper พอจัดเก็บแล้วขึ้นเป็นรูปเครื่องหมาย ? และมีแต่ info แต่เปิดเอามาใช้ไม่ได้ทุกรูปเลย ทั้งที่ในโน๊ตบุคผมก็แสดงเป็น jpeg แก้ไขอย่างไรดีครับ
**** ของส้มก้อเป็นเหมือนกันค่ะ แต่พอลองทำๆดูตอนที่เปลี่ยนชื่อนะ ลืมใส่ชื่อไฟล์ลงไปตอนมันก้อเลยเป็น ? ****
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 05:19  

anuroj_007 ผู้เขียน:
ต้องขอโทษด้วยครับ ผมมีแต่สาย C55 (เทียม) เส้นเดียวครับ Sad

พอดีเมื่อวานเข้าไปเจอ link นึง ไม่ทราบว่าจะช่วยคุณ SP Guest ได้หรือเปล่า ลองดูนะครับ

http://64.246.26.121/forum/showthread.php?t=61511

V_KLay 3.2 มี accessoreis prog สร้าง password boot กับ x65 แล้วครับ ทำให้ไม่ต้องใช้ px65i midlet run bootcore อีกแล้ว

อ่ะครับ ลิงค์ ที่ว่า ก็ช่วยได้อยุ่ครับ เพราะว่า ลิ้งค์ อันก่อนๆผมก็เปิดไม่ออกแล้ว

ลิ้งนี้ใช้ไดร์เวอร์ noname usb ได้ด้วยนะครับสายเส้นนี้ (ซึ่งเป็นไดรเวอร์ตัวเดียวกันกะที่แถมมา)

แต่ ปัญหา คือ ไม่รู้ว่า ต้องเรียงลำดับยังไงกันแน่อ่ะครับ มันมีสาย 3 เส้น (ซึ่งไม่ได้เชื่มต่ออะไรเลย)
ใช้หลักความน่าจะเป็นก็ไม่ได้ เพราะต้อง เอามาลองกับ รุ่น x65
ไม่รู้ว่าเรียงแบบไหนแล้ว จะเวิร์ค อ่ะครับ เพราะ สายแบบเทียม
มันไม่ เวิร์คทันทีแบบ ของแท้อ่ะครับ

อันนี้เป็นผลมาจากการ โมฯ สาย อ่ะครับ คนทำตอนแรก ดันถอดออกหมด
แล้วไม่ได้ จดไว้ว่า ต่อยังไง อ่ะครับ ทิ้งไว้นานมากๆ สายอันนี้ก็ สาย USB C55 นะครับ

แบบในรูปอ่ะครับ
ช่องเบอร์ 3 สายสีขาว
ช่องเบอร์ 6 สายสีน้ำเงิน
ช่องเบอร์ 10 สายสีเขียว

เลยต้องไปลื้อ ตรงกล่องกลางสายดู สายที่ได้มานี่แกะง่ายมากๆเลยอ่ะครับ
สาย 3 เส้น สีก็ไม่เหมือน ลิ้งค์ตัวอย่างด้วยนะครับ ตอนนี้ก็เลยยังไม่ได้ทำอะไร

V_KLay 3.2 ก็เหมือนกันครับ อาการ No Answer ... เหมือนเดิม

ปล.สงสัยครับ ว่า รูปติดหรือเปล่าอ่ะครับ เห็นรูปเก่าออกบ้างไม่ออกบ้าง
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 07:28  

ได้ diagram มาอันนึง ไม่รู้จะช่วยคุณ SP Guest ได้มั้ยครับ

แหล่งที่มา

http://people.itu.int/~emartine/SST5.htm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 17:03  

ได้ diagram มาอันนึง ไม่รู้จะช่วยคุณ SP Guest ได้มั้ยครับ

แหล่งที่มา

http://people.itu.int/~emartine/SST5.htm

diagram อันนี้คล้ายๆ DCA-540 ถ้าดูต้นทุนการผลิต อืม..... ถูกมากกกก
เป็นแบบ direct USB หรือที่เข้าใจว่า USB>USB นั้นแหละครับ

แต่ PL2303 มีการเป็น ซิมมูเลท ซีเรียล ครับ
อันอื่นจะเป็น ไอซี max232 อ่ะครับ เจอบ่อยมากแล้วอ่ะครับตัวนี้ ไม่ใช่ PL2303

อ่ะครับ ไม่เป็นไร ครับเดี๋ยวจะไปหาสายยี่ห้ออื่น
ระบบ 3เส้น (Gnd / Rx / Tx) เทียบดูล่ะกันครับ
เพราะได้ รูปชุด ขา pinout รวมทุกยี่ห้อมาแล้วครับ Neutral
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 17:10  

ผมไม่มีความรู้เรื่องวงจรไฟฟ้าเลยครับ ได้ผลยังไง post มาบอกบ้างนะครับ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 20:05  

คุยเรื่องอะไรกันเนี่ย งง ไม่เข้าใจ แล้วเครื่องผมมันยังอยู่ที่ FW14 อยู่เลยอ่ะ เล่นเกม 3D rally ไม่ได้ด้วยโหลดมาก็ลบทิ้งลูกเดียวเลย ทำไงดีครับ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 20:57  

update FW-->25 ครับ จะเล่น 3D ได้
hybrid
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2005 05:12  

มีวิธีปิดเสียง ชัตเตอร์ มั๊ยครับ
ผมใช้ IrDA ครับ มี MPM แล้ว
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2005 07:52  

ตามกระทู้นี้ครับ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=99411
amarde
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2005 17:02  

คือว่า ผมพึ่งซื้อ เจ้า cx65 มาเมื่อวันนี้เองครับ พอมาถึงบ้านผมก็เสีบยเครื่องชารต์ แบตจนเต็มแล้วออกมาลองใช้งานดู พอใช้ไป แรกๆก็ดีนะครับ พอเล่นได้ซักพัก ( ประมาณ 10 นาที ) เครื่องก็เหมือนจะร้อนๆ และ เวลาเลื่อนแถบเมนู จะมีหน้าจอสีแดงๆ แว๊บขึ้นมาแล้วก็หายไป
ผมอยากทราบว่าผมควรทำยังไงดีครับควรจะเอาไปเปลี่ยนดีหรือปล่าวครับ คือผมกลัวว่าเอาไปให้ทางร้านแล้วมันจะไม่เกิดตอนอยู่ทางร้านอ่ะคับ ช่วยผมหน่อยนะครับพอดีซื้อมาวันนี้วัน แรกเลย แล้วก็เกิดอาการเซ็งเลยอ่ะครับ Sad
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2005 17:14  

ลองเช็ค firmware(FW) ดูว่าเป็น version อะไร ถ้าไม่ใช่ v.25 ลองเอาไป update ที่ 0 Siemens ดูก่อนนะครับ อาการน่าจะหายครับ

เช็ค FW โดยกด *#06#-->more-->จนเจอ version ครับ Very Happy
santa_fox
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2005 18:52  

ลองกด *#05# เช็คเวลาที่ใช้งาน เพิ่งซื้อมาไม่น่าจะเปิดเครื่องเกิน 100 ชม
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 18:03  

เครื่องผม 0 i-mobile ครับซื้อมาเมื่อ 12/47 ถ้าเอาไปอัพ fw ที่ i-mobile จะเสียตังป่าว แล้ว ภาพถ่าย เพลง เกม ที่โหลดมาจะหายไปด้วยไหมครับ ไม่อยากถาม i-mobile เพราะพนักงานตอบแบบท่องจำอ่ะ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 18:14  

ถ้าเป็นการ update FW อย่างเดียว ภาพถ่าย เพลง เกม ที่โหลดมา ไม่น่าจะหายครับ เว้นแต่ทาง 0 จะupdate ในส่วนของ FFS(Flash File System) ให้ด้วยก้ออาจจะไม่เหลือครับ ถ้าให้ปลอดภัยก้อ backup เก็บไว้ก่อนครับ

ปล. ปกติระยะเวลาประกันจะเป็น 1 ปี น่าจะไม่เสียตังค์นะครับ Very Happy
PUNK-UP
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 23:27  

อยากซื้อสายลิ้งของแท้ แต่ไม่อยากไปศูนย์ ร้านไหนมีขายบ้างคับ
ต้องการด่วน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2005 00:25  

แล้วคนที่ไปอัพที่ศูนย์ ได้ FFS เวอร์ชั่นใหม่ด้วยไหมเนี้ย อยากรู้
เห็นอยากแต่ อัพ FW เองกันจังเลย.... ไม่ค่อยเห็นคนไปอัพที่ ศูนย์มาเล่าให้ฟังเลยอ่ะ
ถ้าได้ FFS ใหม่ด้วย จะได้ไปมั้ง อยากล้างความทรงจำในเครื่องนี้ ออกให้หมดเหมือนเครื่องใหม่ จัง..... Crying or Very sad
คุณหนูไฮโซ
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2005 23:09  

ราคาเครื่องนี้อยู่เท่าไร บอกด้วยนะ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2005 10:42  

คุณหนูไฮโซ ผู้เขียน:
ราคาเครื่องนี้อยู่เท่าไร บอกด้วยนะ

ตอนนี้ราคาอยู่ที่ 7200-7500 บาท ไม่เกินนี้แน่นอนครับ ถ้าเคยใช้ nokia มาก่อนอาจสับสนการใช้งานบ้าง แต่พอใช้ไปสักพักจะรู้ว่า ไม่น่าใช้ nokia เล้ย รู้งี้ใช้ siemens แต่แรกดีกว่า
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2005 10:47  

ถ้าเป็นการ update FW อย่างเดียว ภาพถ่าย เพลง เกม ที่โหลดมา ไม่น่าจะหายครับ เว้นแต่ทาง 0 จะupdate ในส่วนของ FFS(Flash File System) ให้ด้วยก้ออาจจะไม่เหลือครับ ถ้าให้ปลอดภัยก้อ backup เก็บไว้ก่อนครับ

ปล. ปกติระยะเวลาประกันจะเป็น 1 ปี น่าจะไม่เสียตังค์นะครับ :D

ขอบคุณมากครับ คุณเป็นแฟนพันธุ์แท้ siemens ใช่ไหม ถูกต้องไม๊คร้าบบบบบ
anuroj_007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2005 16:31  

ก้อจะเรียกว่า Siemens Mania ก้อได้ครับ Very Happy ล้อเล่นนะครับ ผมชอบ Siemens ตรงที่มีอะไรหลายอย่างในตัวมันที่ให้เราได้ค้นหาได้เยอะครับ
Dsd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2005 16:39  

เวลาเข้าเมนูมันยังช้าอยู่หรือเปล่าครับ แล้วเวลาเข้าดูภาพ เข้าเล่นเกมมันยังโหลดช้าอยู่หรือเปล่า เพราะแต่ก่อนเคยใช้ cf62 วานผู้รู้ช่วยตอบด้วย
jo_ke
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2005 16:44  

Dsd ผู้เขียน:
เวลาเข้าเมนูมันยังช้าอยู่หรือเปล่าครับ แล้วเวลาเข้าดูภาพ เข้าเล่นเกมมันยังโหลดช้าอยู่หรือเปล่า เพราะแต่ก่อนเคยใช้ cf62 วานผู้รู้ช่วยตอบด้วย

ผมเพิ่งซื้อมาใช้แทนเจ้าA50 ครับ การเข้าเมนูต่างๆครั้งแรกโหลดนานครับ แต่หลังจากนั้นผมว่าไม่นานจนน่าลำคาญครับผม ของผมซื้อมาเป็น V.14 เอง แต่การใช้งาน OKเลยครับถูกใจมากๆไม่เสียดายที่ซื้อมาใช้เลยครับผม คลาดว่าคงใช้ต่อไปอีก2-3ปีเป็นแน่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2005 21:12  

คือพักหลังๆนี้เครื่องมันดับเองบ่อยมากอ่ะค่ะ ส่วนใหญ่จะดับตอนที่ส่งmessageหรือไม่ก้อรับmessageอ่ะค่ะ อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรแล้วจะแก้ยังไงดีอ่ะคะ
ขอความช่วยเหลือด่วน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2005 00:13  

ผมได้ลบไฟล์รูบที่เอาไว้ซ่อนlogoของระบบไป ไม่ทราบว่าจะหาโหลดรูปนั้นจากไหนครับ(รู้สึกว่ารูปนัน้จะชื่อHide.gifหรือป่าว ไม่แน่ใจ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2005 00:30  

คือพักหลังๆนี้เครื่องมันดับเองบ่อยมากอ่ะค่ะ ส่วนใหญ่จะดับตอนที่ส่งmessageหรือไม่ก้อรับmessageอ่ะค่ะ อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรแล้วจะแก้ยังไงดีอ่ะคะ

ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ ไม่ทราบว่าเป็น FW เวอร์ชั่นเก่าหรือเปล่า
อีกส่วนเป็นที่ ซิม การ์ด ด้วยอ่ะครับ

คือ จากที่เคยเจอมา มีซิมเก่า ใช้มา 5 ปีแล้ว มี sms เต็ม การ์ดเลย
ปรกติ ซิม อันนี้ จะมีอาการโหลด sms ช้าอยู่แล้วอ่ะครับ
และถ้าดู inbox sms แล้ว sms การเข้าถึงจะช้ากว่า เครื่องจัดเก็บเข้า mem เครื่องอ่ะครับ
ถ้าใช้ ซิมการ์ด ที่ไม่มี sms บันทึกอยุ่ใน ซิม ก็จะ โหลด และเข้าถึง sms ได้เร้วอ่ะครับ

ถ้าเป็น FW เก่าจะโหลดช้ามาก... จนดับไปเลยอ่ะครับ

อีกกรณีก็คือ sms แบบยาวพิเศษจากโนเกีย ที่ความจริงใช้พื้นที่ ถึง 3sms
แต่เวลาเข้าดูจะเห็นเป็น 1 ข้อความ แล้ว mem ของซิมมีปัญหา
(อาจจะมีข้อความยาว 2-3 ข้อความ ถึงจะเห็นว่า อาจจะมีการต่อท่อนผิด)
มีการต่อท่อนผิดมาก่อน เวลาอ่านในโนเกียจะปรกติ แต่เวลาใช้กับ ซีเมนซ์
จะทำให้เกิดปัญหา โหลดไม่ออกเหมือนกันครับ แต่ บางครั้ง ก็โหลดดูได้นะครับ

ก็ประมานนี้อ่ะครับ เท่าที่ผมเจอเองแล้วมีปัญหาเครื่องดับ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2005 14:33  

อยากรู้ว่า cx65 จะเซฟ sms ลงซิมยังไงครับหาเมนูเซฟไม่เจอครับ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2005 14:37  

`เครื่องเรา fw16 จะเอาไปอัพ ที่0 i-mobile MBK แต่พนักงานบอกว่าไม่ควรอัพเพราะมันจะทำให้เครื่องรวน ควรใช้เวอร์ชั่นเดิมที่มากับเครื่องดีกว่า จริงหรือเปล่าครับ หรือพนักงานตอบมั่ว เพราะไม่อยากรับงานเยอะเห็นมีคนมารอซ่อมเยอะเลยอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2005 15:43  

ผมว่าพนักงาน i-mobile มั่วครับ คงจะขี้เกียจทำแน่เลย ถ้ามีเวลาน่าจะไป up ที่ศูนย์ซีเมนต์เลยดีกว่าครับ[/code][/b]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2005 21:51  

BioX ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า cx65 จะเซฟ sms ลงซิมยังไงครับหาเมนูเซฟไม่เจอครับ

ทำโดยตรงไม่ได้อ่ะครับ เพราะไม่มีเมนูอย่างที่ว่านั้นแหละ
sms จะเซพลงซิม ก็ต่อเมื่อ มี sms บันทึกเต็ม 100 ข้อความอ่ะครับ
แล้วเครื่องถึงจะเริ่มบันทึกลง ซิม

ส่วนใหญที่ผมใช้ก็ไม่อยากเอาลงซิมอ่ะครับ ที่มันน้อย แล้วเดี๋ยวก็ต้องลบทิ้ง
แล้วก็ไม่ค่อย เต้ม 100 ข้อความซักทีอ่ะครับ เพราะ sms ผมเก็บเป็น
sms สำคัญหมดเลย ถ้าเก็บเป็นแบบนี้จะเห็นเป็นไฟล์ด้วยอ่ะครับเอาแบ็คอัพลงเครื่องคอมฯ ได้ด้วย

ข้อความแบบรับมา (inbox) จะไม่สามารถย้ายไปในซิมได้เลยนะครับ
แต่ถ้าข้อความที่จะเตรียมส่ง สามารถย้ายไปได้ แล้วจะอยู่ที่ outbox พร้อมสัญลักษณ์ว่าบันทึกที่ซิม
...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2005 16:19  

..
คนขี้เซา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2005 16:23  

นาฬิกาปลุกนี่มันปลุกแค่1นาทีเองอะคับของผม มีวิธีให้มันปลุกซ้ำไปเรื่อยๆไหมครับ
แบบว่าผมเป็นคนนอนขี้เซามาก เรียนท่านผู้รู้ช่วยตอบทีคับ
ขอโทษด้วยถ้าท่านต้องตอบซ้ำ แต่หาไม่เจอจริงๆ(เรื่องมันบ๊องๆมั้งใครจาถาม Y.Y)
ขอบคุณมากๆคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2005 07:01  

คนขี้เซา ผู้เขียน:
นาฬิกาปลุกนี่มันปลุกแค่1นาทีเองอะคับของผม มีวิธีให้มันปลุกซ้ำไปเรื่อยๆไหมครับ
แบบว่าผมเป็นคนนอนขี้เซามาก เรียนท่านผู้รู้ช่วยตอบทีคับ
ขอโทษด้วยถ้าท่านต้องตอบซ้ำ แต่หาไม่เจอจริงๆ(เรื่องมันบ๊องๆมั้งใครจาถาม Y.Y)
ขอบคุณมากๆคับ

ได้ครับ แล้วแต่ว่าเราจะเลื่อนไปเป้นเวลาเท่าไหร่ ครบกำหนดแล้ว
ก็จะดังซ้ำไปเรื่อยๆ จนกว่าเราจะสั่งกด ปิดระบบปลุกอ่ะครับ

ควรตั้งเมนูเป้นภาษาอังกฤษ ก่อนนะครับ
แล้วเวลา ทดสอบตั้งให้มันปลุก พอถึงเวลาแล้ว มันดังปุ๊บ
ให้กดคำสั่ง snooze ครับ แล้วจะมีเมนูให้เลือกว่า เลื่อนไปอีก ประมานกี่นาที
เลือกตามความพอใจครับ

ที่ให้ตั้งเมนูเป้นภาษาอังกฤษ ก่อน เพราะว่า (เมนูไทยบอกว่า เลื่อน)
เวลาเลือกเมนูเข้าไปแล้ว เราจะไม่เห็นตัวเลข ว่าเป็นจำนวนเท่าไหร่อ่ะครับ
(อันนี้ บั๊ก การแสดงจำนวนตัวเลข ในเมนูภาษาไทยนะครับ)

ไม่แน่ใจนะครับว่า ตั้งครั้งเดียวแล้วมันจะใช้ค่านั้นไปตลอดหรือเปล่า
เหมือนว่าตั้งไปแล้วมันจำค่าครั้งแรกที่เราตั้งไปตลอดอ่ะครับ
พอถึงเวลาปุ๊บเราไม่ลุก ในครั้งแรก มันก็ จะ เลื่อนให้อัตโนมัติจนกว่าเราจะตื่นอ่ะครับ

ที่สำคัญอย่าเว่นช่วงปลุกไปนานๆ เป็น 1 ชม ล่ะครับไม่งั้นล่ะสายแน่ๆ
แล้วจะรู้สึกว่า เหมือนมันไม่มีคำสั่งปลุกซ้ำอยุ่เลย (ตั้งได้ ครั้งต่อไปสูงสุดได้เป็น วันๆอ่ะครับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2005 07:27  

รบกวนถามนิดนึง
ถ้าเรากด Master Reset นี่ตัว Phone code จะถูก reset เป็นค่าว่างๆ หรือเปล่าครับ
พอดีกดโฟนโค๊ดผิดไปแล้ว 2 ครั้ง Embarassed
CX65
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2005 12:47  

การทำมาสเตอร์รีเซ็ตจะไม่มีผลต่อโฟนโคดนะครับ
แต่จะเป็นการตั้งค่ามาตรฐานของเครื่องครับ
แต่ในกรณีโฟนโคด เราสามารถโทรไปขอกับคอลเซ็นเตอร์ของซีเมนต์ได้นะครับ
(สมัยก่อนตอนใช้ SL แต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังใช้หลักการเดียวกันรึเปล่านะครับ)
ก็คือติดต่อไปที่คอลเซ็นเตอร์ แจ้งเบอร์ emi และหาวิธีแสดงความเป็นเจ้าของเครื่อง
ตัวจริงให้ได้ครับ และรอประมาณวันนึง แล้วค่อยโทรกลับไปถามใหม่
จะได้รหัสปลดล็อคมาครับ จากนั้นก็กดโฟนโคดให้ผิดเป็นครั้งที่สาม
จากนั้นเครื่องมันก็จะล็อคครับ แล้วเรากดรหัสลับที่ว่า
เครืองมันก็จะปลดล็อคครับ และโฟนโคดจะกลายเป็น 0000 ครับ
และรหัสนั้นจะใช้ได้ไปตลอดครับ เพราะเค้าใช้การเข้ารหัสจาก emi ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2005 16:58  

ขอบคุณครับคุณ CX65 Very Happy

พึ่งโทรไป call center ตอนสี่โมงเย็นนี่เองครับ ไม่ต้องรอนานข้ามวันเลยครับ
ทางศูนย์ขอเวลา 15 นาทีในการหารหัสให้ รวดเร็ว ทันใจ พนักงานก็สุภาพ เรียบร้อย
กระฉับกระเฉง ถามตอบตรงประเด็นไม่ยืดเยื้อ เยี่ยม ๆ ประทับใจ Perfecto!! Very Happy
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2005 18:07  

ขอบคุณครับคุณ CX65 :D

พึ่งโทรไป call center ตอนสี่โมงเย็นนี่เองครับ ไม่ต้องรอนานข้ามวันเลยครับ
ทางศูนย์ขอเวลา 15 นาทีในการหารหัสให้ รวดเร็ว ทันใจ พนักงานก็สุภาพ เรียบร้อย
กระฉับกระเฉง ถามตอบตรงประเด็นไม่ยืดเยื้อ เยี่ยม ๆ ประทับใจ Perfecto!! :D

ผมก็เคยกด โฟนโค้ดผิดครับ พนักงาน ซีเมนส์บริการดีมากครับผมเลยชอบใช้ซีเมนส์มาก ผิดกับโนเกีย แคร์(ผมว่ามันไม่แคร์มากกว่านะ) ตอบแบบไม่รู้เรื่องเลย
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2005 18:10  

BioX ผู้เขียน:

ทำโดยตรงไม่ได้อ่ะครับ เพราะไม่มีเมนูอย่างที่ว่านั้นแหละ
sms จะเซพลงซิม ก็ต่อเมื่อ มี sms บันทึกเต็ม 100 ข้อความอ่ะครับ
แล้วเครื่องถึงจะเริ่มบันทึกลง ซิม

ส่วนใหญที่ผมใช้ก็ไม่อยากเอาลงซิมอ่ะครับ ที่มันน้อย แล้วเดี๋ยวก็ต้องลบทิ้ง
แล้วก็ไม่ค่อย เต้ม 100 ข้อความซักทีอ่ะครับ เพราะ sms ผมเก็บเป็น
sms สำคัญหมดเลย ถ้าเก็บเป็นแบบนี้จะเห็นเป็นไฟล์ด้วยอ่ะครับเอาแบ็คอัพลงเครื่องคอมฯ ได้ด้วย

ข้อความแบบรับมา (inbox) จะไม่สามารถย้ายไปในซิมได้เลยนะครับ
แต่ถ้าข้อความที่จะเตรียมส่ง สามารถย้ายไปได้ แล้วจะอยู่ที่ outbox พร้อมสัญลักษณ์ว่าบันทึกที่ซิม

เศร้าเลยผมอยากเก็บข้อความดีๆไว้ในซิมอ่ะครับ ถ้าเกิดเปลี่ยนเครื่องใหม่ข้อความจะได้ยังอยู่ อยากอ่านอีกหลายๆรอบอ่ะ ใครมีวิธีเซฟ sms ลงซิมได้ก็บอกกันบ้างนะครับ ทำไม่ยี่ห้ออื่นเขาเซฟลงซิมกันได้ล่ะ งง เนอะ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2005 18:17  

ผมว่าพนักงาน i-mobile มั่วครับ คงจะขี้เกียจทำแน่เลย ถ้ามีเวลาน่าจะไป up ที่ศูนย์ซีเมนต์เลยดีกว่าครับ[/code][/b]

ไป 0 ซีเมนส์มันไกลอ่ะครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมพนักงาน i-mobile ตอบมาอย่างนั้นนะ แต่เห็นเขาวุ่นวายกับลูกค้าคนอื่นๆที่มาซ่อมเครื่องมากเลยนะ เลยขี้เกียจรับเครื่องเราไว้ โถ่แค่อัพ fw เองไม่น่าปัดเยื่อใยกันเลย ต่อไป i-mobile ไม่ได้กินเงินผมหรอกครับ :twisted:
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 10, 11, 12, 13, 14, 15  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: