Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola E398
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 709 / เข้าชม: 620580
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ใช้ไม่ได้ - too Bad!
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2005 18:40  
ตอบโดยอ้างถึง  

-ตอนนี้ s/w ของผมมัน R372_G_OE.20.34R ถ้าจะไปอัพเพิ่ม เครื่องจะเร็วขึ้นไหมคับ? เพราะตอนนี้กล้องผม กว่าจะถ่ายได้ต้องแช่นานนนน เพื่อนเอาไปถ่ายเล่นก็บ่นๆว่าช้ากัน อยากเอาไปอัพๆให้มันเร็วขึ้นบ้าง

-แล้วต้องทิ้งเครื่องไว้ที่ร้านนานไหมคับ?

-ที่ไปอัพๆกันนี้ เสียตังค์ เท่าไหร่อ่ะ? แล้วถ้าไปอัพจากร้านที่ซื้อมา จะฟรีไหม?

-อักเรื่องนึงคือ ผมใส่Mp3ลงการ์ดความจำ แล้วเอามาฟัง ทำไมบางเพลงบอก "System Error" บางเพลงก็เสียงเพี้ยนๆ กระตุกๆ เหมือนจะเสียยังไงไม่รู้อ่ะคับ ทั้งๆที่ลองฟังในคอมก็ฟังได้ปกติ แล้วไฟล์ก็เป็น Mp3 ด้วย เป็นเพราะอะไรคับใครรู้บอกหน่อยนะคับ...? Shocked
1256
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????????
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2005 22:50  

ไอ้ s/w เนี่ย มันคือ อะไรหรอ ฟังแล้ว งง ไม่เคยใช้ moto แล้ว ทำไมราคา มัน ตกกว่า sony k 700i อีก ละ แล้ว อีกอย่างนึง เสียง e398 กับ k700i เนี่ย อันไหนดังกว่า คับ
เพิ่งใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2005 23:30  

ที่ถามว่ามีเวอร์ชั่นใหม่แล้วเร็วขึ้นมั้ยเหรอครับ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจอะครับ เพราะว่าซื้อมาได้ประมาณ 3-4 วัน ก็เอาไปอัพที่ศูนย์โมโตโรลา ปิ่นเกล้า ชั้น 5 ครับ ไม่เสียตังค์ อาจจะเพราะว่าเพิ่งซื้อมา (จากเจมาร์ท) แล้วก็ใช้เวลาประมาณ 3-4 ชั่วโมงครับ (เค้าแนะนำว่าให้ไปตั้งแต่ร้านเปิด (11 โมงเช้า) แล้วก็วันธรรมดาด้วย (วันหยุดคนอาจจะเยอะ) ------------- ตอบให้เกือบหมดเลย

เท่าที่ใช้มาก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรนะครับ แต่ที่ทำให้รู้สึกหน่อยก็คงเป็นที่ว่า จะต้องหาแบตเตอรี่มาสำรองไว้สัก 1 ก้อน เพราะจะหมดเร็ว (กว่าโนเกีย) อีกอย่างคือใช้เวลาชาร์ตนานมาก (3-4 ชม.) ส่วนอื่นๆ ก็ไม่มีอะไรครับ (รับได้)

อ้ออยากทราบอะครับว่าพอไปอัพมาแล้ว เวลาเปิดสั่น มันมีเสียงเหมือนที่ผมสงสัยหรือเปล่าครับ (ปุบ ปุบ)
iplus
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ChonBuRi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ?????????? E398
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2005 23:35  

เราไม่มีเวลาไปอัพซอร์ฟแวร์กับใครเลย บ้านไม่ได้อยู่กรุงเทพฯ น่ารำคาญที่ติดต่อไปกี่ทีจะให้เข้าศูนย์ทุกครั้ง แต่ตอนนี้คิดว่าสนุกกับการใช้เครื่องที่ไม่ต้องอัพซอร์ฟแวร์ใหม่เพราะสนุกกับการที่ทำให้เครื่องของเรามันเป็นแบบนี้
ago...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : mp3 format
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2005 16:39  

เกี่ยวกับการเล่นไฟล์ mp3 นะคับ
เนื่องจากลำโพงของเครื่องมีความสามารถในการตอบสนองที่ความถี่ไม่เกิน 22 KHz ซึ่งไฟล์ mp3 ปกติ จะมีความถี่(samping rate)อยู่ที่ 44 KHz ทำให้เสียงบางช่วงขาดหายไป (ลำโพงตอบสนองไม่ทัน) แต่จะไม่เป็นทุกเพลง(ถ้าสังเกตให้ดี) เพราะเพลงบางเพลงจะมีความถี่ไม่ถึง 44 KHz แต่ถ้าฟังกับหูฟังผมไม่แน่ใจนะคับ ยังไม่ได้ลอง ส่วนกรณีที่ไฟล์ mp3 บ้างไฟล์ไม่สามารถเล่นได้นั้น (system error) ผมยังสรุปไม่ได้ แต่ผมลองเอาไฟล์เพลงนั้นมาทำการแปลง โดยยังให้ความถี่อยู่ที่ 44 KHz แล้ว save เป็นชื่อเพลงใหม่ สามารถเล่นได้คับ ถ้าจะให้แนะนำนะคับ ควรจะแปลงไฟล์เพลงให้เหลือความถี่ไม่เกิน 22 KHz จะดีกว่าคับ ขนาดก็เล็กลงด้วย Rolling Eyes
-TG-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2005 18:02  

ใครที่เพิ่งซื้อ เมื่อต้นปี 48 เนี่ย ซื้อสีไรกันมั่งเหรอ

แล้วสีขาวยังมีขายอยู่อีกมั้ยคับ

สวยดีอ่าๆๆ
2B
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 1 ?????????????
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 12:32  

เพิ่งซื้อได้ อาทิตย์เดียวเอง ดีๆๆๆ ชอบmp3มากก้า Very Happy
แม็ก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 17:09  

อยู่ๆก็ต่อคอมพ์ไม่ได้ง่ะครับ มันบอกว่ามือถือไม่ได้ connect ทั้งๆที่ทุกทีก็ต่อได้อ่ะ วินโดว์ก็บอกว่าเจอ e 398
มันเกี่ยวกับแบตมั้ยครับ พอดีตอนนั้นแบตเหลือ ขีดเดียว
ago..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 17:45  

อยากถามเรื่องที่ พอเล่นไฟล์วีดิโอ (.3gp) มันมีอาการภาพกระตุกเป็นช่วงๆ ใครพอจะรู้วิธีแก้ไขบ้างคับ
เพราะภาพที่ผมแปลงได้สวยแล้ว แต่ติดที่ภาพกระตุกอย่างเดียวคับ
ago..
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 17:47  

อยากถามเรื่องที่ พอเล่นไฟล์วีดิโอ (.3gp) มันมีอาการภาพกระตุกเป็นช่วงๆ ใครพอจะรู้วิธีแก้ไขบ้างคับ
เพราะภาพที่ผมแปลงได้สวยแล้ว แต่ติดที่ภาพกระตุกอย่างเดียวคับ
Sad
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 18:59  

ขอตอบคุณ "แม็ก" กะ "ago.."

คุณแม็ก - เกี่ยวคับ ผมก็เป็น ถ้าเหลือขีดเดียวมันก็จะบอกว่าไม่connect, บางทีถ้าแบตเต็มแต่บอกไม่ connect ลองปิด-เปิด โทรศัพท์แล้วต่อสายเคเบิ้ลใหม่คับ ก็จะหาย ผมว่าอาจจะเป็นที่ช่องต่อคับ บางทีอาจมีฝุ่นเข้าไป ลองเป่าๆดูบ้าง (เพราะช่องมันไม่มีฝาปิด) แนะนำนะคับ เมื่อต่อสายเคเบิ้ลเข้าโทรศัพท์แล้ว เอาวางไว้เฉยๆ แล้วค่อยต่อสายอีกด้านเข้าคอม เพราะบางทีพอเราหยิบขึ้นมา สายอาจจะเคลื่อนๆ บางทีอาจจะทำให้หลุดจากการ connect ได้คับ

คุณ ago.. - เป็นเหมือนผมเลยคับ ภาพชัดแต่กระตุกนิดๆ ผมว่าบางทีอาจจะเป็นเพราะเครื่องช้าเองคับ ผมก็กำลังหาทางเพิ่มความเร็วเครื่องอยู่เหมือนกัน เห็นเค้ามีการเพิ่ม s/w กัน เลยอยากลองเอาไปเพิ่มมั้ง เผื่อเครื่องจะเร็วขึ้นมั้ง... Shocked
Bohn
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 22:54  

รบกวนสอบถามหน่อยฮะ

ถ้าเราจะตั้งใช้งาน e-mail นี่มันต้องตั้งค่ายังไงบ้างอ่ะครับ ใช้ซิมของ orange อ่ะครับ
ส่วน IM นี่มันยังใช้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :oops:
MoZess
Year's Star

หัวข้อ : ??????????????
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 23:18  

Neutral Neutral Neutral ราคาเครื่อง 0 ตอนนี้ราคาเท่าไรครับ Neutral Neutral
ติ่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? e398 ???? Cell site
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 11:19  

จะต้อง set ที่ไหนที่จะให้ e398 แสดง Cell site ได้ครับ หาไม่เจอจริง
d-dox
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? ?????????
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 19:50  

ผมเพิ่งซื้อ e398 มาได้4วัน ทำไมเวลาชาร์จแบต มันไม่เต็มซะที (4-5ช.ม.) งงมากๆๆ
ตกลงเวลาชาร์ตแบต จนเต็มมันจะบอกเราเปล่าครับว่ามัน full แล้วอ่ะครับ

คือตั่งแต่ซื้อมาก็เอามาชาร์จ10ช.ม. แล้วครับ แต่ไม่เคยเห็นว่ามันจะบอกว่า fullเลยครับ
ไฟชาร์จกระพริบตลอดเลย เป็นเหมือนกันบ้างป่าวครับ

**โทรไปถาม moto เค้าบอกให้ชาร์จ10ช.ม. 4รอบถึงจะเป็นปกติ**
เค้าโม้ป่าวครับ
MR.ART
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????? ?????????
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 21:47  

d-dox ผู้เขียน:
ผมเพิ่งซื้อ e398 มาได้4วัน ทำไมเวลาชาร์จแบต มันไม่เต็มซะที (4-5ช.ม.) งงมากๆๆ
ตกลงเวลาชาร์ตแบต จนเต็มมันจะบอกเราเปล่าครับว่ามัน full แล้วอ่ะครับ

คือตั่งแต่ซื้อมาก็เอามาชาร์จ10ช.ม. แล้วครับ แต่ไม่เคยเห็นว่ามันจะบอกว่า fullเลยครับ
ไฟชาร์จกระพริบตลอดเลย เป็นเหมือนกันบ้างป่าวครับ

**โทรไปถาม moto เค้าบอกให้ชาร์จ10ช.ม. 4รอบถึงจะเป็นปกติ**
เค้าโม้ป่าวครับ

รุ่นนี้ใช้เวลาชาร์ตนานครับ ถ้าเต็มแล้วที่หน้าจอจะขึ้นว่า charge complete ครับ
D-dox
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 22:24  

Laughing Laughing Laughing
Very Happy Very Happy Very Happy
สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ
นึกว่าเสียซะอีก
เดียวผมจะรอดูครับ
KicK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 23:11  

อาจจะเป็นคำถามงี่เง่า แต่หาไม่เจอจริงๆอะคะ
คือซื้อมาเมื่อ 5 วันที่แล้ว เข้าใจว่าเป็นSW ตัวเก่า คือ 34R ที่ทำไม่เป็นก็คือ
เวลาโหลดเพลง หรือรูป Caller ID จะคอมอะคะ มันจะโหลดมาลงแมมโทรศัพ (SW เก่า)
แล้วพอย้ายลงใน Trans 64mb ที่แถมมา พอเข้าไปในเมนู ใช้เป็น มันมีให้เลือกแค่ สกิล กับพื้นหลังอะคะ แต่ทำไมพอเปลี่ยนไปอ่านข้อมูลที่แมมโทรศัพมันจะมีคำว่าใช้เป็น รายการโทรศัพด้วย ส่วนเสียงเรียกเข้าก็เป็นเหมือนกันคะ ถ้าย้านมันไปลงหน่วยความจำTran มันก็ไม่เห็นมีเมนูใช้เป็นเสียงเรียกเข้าเลย เมนูมันหาย หรทอเราหาไม่เจอเอง
ใครช่วยตอบที่นะคะ ตอนนี้หน่วยความจำเครื่องเต็ม เพราะย้ายไปเก็บใน Tran แล้วมันเอามาเป็น เสียงเรียกเข้า กับ รูป ID ไม่ได้เลย รบกสวนช่วยทีนะคะ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว
เพิ่งใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2005 00:03  

คือตอนนี้งงมากๆไม่รู้จะทำไงดี คือว่าเอาเครื่องไปอัพเกรดมาแล้วมาก้พอเสียบสายลิ้งมานก้เจอไดร์ตัวใหม่อ่ะก้เอาเพลงลงไปในเครื่องอ่ะ พอดูที่เครื่องมานก้ไม่มีเพลงที่เอาลงไป ก้เลยลบออก แล้วก้เลิกทำเลิกยุ่ง พอไปดูในเครื่องพวกเพลงที่มีมาให้ก้หายหมดเลย ในเอ็มวีด้วย อันนี้เป็นพวกที่อยู่ในกาดเม็มอ่ะ หรือว่าเป้นเพราะเราทำไม่เป้นมานเลยหายหมด ช่วยทีนะ
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2005 02:39  

ตอบ คุณ KicK - คือ ถ้าคุณต้องการให้ รูป โชว์เมื่อคนโทรเข้ามา หรือตั้ง เพลง เป็น ringtone คุณต้อง copy ลงเครื่องโทรศัพท์เท่านั้นถึงใช้ได้คับ เข้าใจ๋?????? Shocked

ตอบ คุณ "เพิ่งใช้" - ผมว่าคุณทำไม่เป็นเองแหละ พยายามใหม่ละกัน.... Shocked
KicK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2005 11:11  

ขอบคุณคุณ Bikk มากๆคะ สรุปว่ามันต้องเอาลงโทรศัพ มันก็ใส่ ริงโทน กับ รูป ID ได้นิดเดียวเองจิ แงๆๆ (แสดงความโง่อีกแล้วเรา)
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ???????? KicK
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2005 15:18  

แนะนำคุณ Kick นะคับ : คืออยากให้คุณตัดเพลง เอาท่อนที่ต้องการมาเป็น Ringtone เท่านั้น จะได้ประหยัดเนื้อที่ ซึ่งพอตัดๆแล้ว จะเหลือเนื้อที่เหลือเฟือสำหรับใส่ รูป คับ ส่วนโปรแกรมตัดเพลง แนะนำให้ใช้โปรแกรม Mp3 Cutter โหลดได้ที่เว็บนี้ >>> http://www.upmobile.com/board/viewtopic.php?t=70 <<< โปรแกรมนี้ใช้ดี ถึงแม้จะตัดได้ไม่เกิน 60 วิ. แต่ก็น่าจะพอใจแล้วหละ, ส่วนรูปอ่ะ ถ้าถ่ายเล่นๆไรเงี่ย เอาเก็บไว้ใน การ์ด แต่พวกที่จะเอาไว้ใช้เป็น Caller ID ก็เอาไว้ในเครื่อง, คุณต้องจัดให้เป็นระเบียบอ่ะ แล้วจะไม่มีปัญหาเรื่องเนื้อที่ เข้าใจ๋?????
KicK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -/\-
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2005 21:53  

ขอบคุณมากๆคะท่านจอมยุทธ์ Bikk ข้าน้อยขอคาราวะ เดี๋ยวจะลองทำดูคะ เพราะที่หน่วยความจำหมดอย่างแรง เศร้า T-T
beal
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: nonth
หัวข้อ : Re: ??????????????????????
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 02:37  

ago.. ผู้เขียน:
Sad

ใช้โปรแกรม ImTOO MPEG Encoder ตั้งค่าbit rate ที่ 80 และ frame rate ที่ 10 ครับ จะได้ภาพที่ชัด และ ม่ายกระตุก

ขอถามมั้งว่า คราบซื้อสมอลทอก FM ของ e398 ที่ใช้ถ่านมามั้งครับ คือเพิ่งซื้อมาเวลาเปิด mp3 แล้ว เสียงออกแค่หูเดียวเหมือนกันหรือป่าวครับ
แม็ก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 11:34  

ขอโปรแกรมแปลงไฟล์วีดีโอให้เล่นใน e398 น่ะครับ บอกที่ดาวน์โหลดก้อได้ครับ
แทงกิ้วล่วงหน้านะครับ
แม็ก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????3
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 11:40  

1.ขอแสดงความคิดเห็นครับ ผมว่าใช้โปรแกรมmobile phone tool ที่แถมมากับเครื่องในการตัดไฟล์ mp3 ก็โอเคนะครับ ใช้ง่าย เร็วด้วย แป้บเดียว

2.อันนี้ขอถามครับ เวลาเอารูปลงเครื่องโทรศัพท์ เลือกความละเอียดเท่าไหร่จะทำไห้ขึ้น caller id ดีที่สุดครับ เพราะเอาลงไฟล์โตๆแล้วมันแสดงผลไม่ได้ ตอนนี้ผมก็ใช้ความละเอียดประมาณ 160*130 ประมาณเนี้ยครับ
ติ่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????? e398 ???? Cell site
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 12:08  

ติ่ง ผู้เขียน:
จะต้อง set ที่ไหนที่จะให้ e398 แสดง Cell site ได้ครับ หาไม่เจอจริง

ไม่มีใครลองใช้ตรงนี้เลยเหรอ
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ??? "????"
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 23:09  

คุณ "แม็ก" - ตอนนี้ขนาดรูปที่ผมใช้อยู่ก็ ใหญ่สุดเลยอ่ะ(640x480) ก็ขึ้นนะคับ ตอนมีคนโทรเข้า แต่....ต้องรอสักพักรูปถึงจะขึ้นมาคับ ไม่รู้ว่าเป็นที่เครื่องผมช้าหรือป่าว เพราะเครื่องผมยังไม่ได้เอาไปอัพ S/W เลย ไม่รู้ว่าพออัพมาแล้ว เครื่องจะเร็วขึ้นบ้างป่าว อันนี้ก็เป็นปัญหาของผทอยู่ในขณะนี้อ่ะ........ Shocked
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 08:18  

ช่วยบอก version ล่าสุดของ S/W ทีครับ
Nook735
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 10:30  

FM Radio Handset E398 ที่บอกว่าใช้ถ่านเนี่ยมันเป็นยังงัยคับ เอามาเสียบโทรศัพท์แล้วต้องใส่ถ่านอีกงั้นหรอ แล้วแบบที่ไม่ต้องใส่ถ่านมีมั้ยราคาเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง
อีกอย่างนึงคับเวลาเปิดฟัง FM มันสามารถเปิดออกลำโพงที่ตัวเครื่องได้มั้ยคับ Wink
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 23:09  

s/w ล่าสุด เปิดไปดูหน้าที่ 7 หรือ 6 เนี่ยแหละ หาเอา มีโพสไว้แล้ว.....แฮกเหนื่อยมีผมตอบอยู่คนเดียว ไม่มีใครช่วยตอบบ้างเลย...... Shocked
~[P]๐ืn[D]~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2005 09:48  

คือเจอวิธีเก็บ หทห ให้เยอะขึ้นแล้วอะคับ (แต่ไม่แน่จัยอ่ะ ลองๆดูกันก่อนนะคับ ผิดก็อย่าว่ากันน้าาา ^^")เข้าที่ Message>>>>Message Set up>>>>Auto Cleanup ตรงนี้ให้เปลี่ยนเป็น 99 เสร็จเเล้ว อ่ะคับ ก็ไม่แน่จัยว่าจะเก็บได้เยอะขึ้นหรือเปล่า แต่พอทำเสร็จเเล้ว เวลามี Msg เข้ามากะไม่มีคำว่า ความจำเต็มอ่ะคับ ลองไปทำดูกันน่ะ ได้ไม่ได้มาบอกกันมั่งน้าาาา ^^
ใช้มา จะ 3 เดือนเเละ ชอบมากๆๆๆๆ ตัวนี้
Nook735
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2005 11:28  

ใช่แล้วคับผมก็ใช้มา 3 เดือนกว่าๆแล้วเหมือนกัน ชอบมากเลยทำอะไรได้หลายๆอย่างและไม่มีปัญหากวนใจเลยด้วย
แต่อยากรู้วิธีแปลงไฟล์วีดีโอใช้โปรแกรมอะไรทำ ใช้มาตั้งนานยังหาโหลดวีดีโอไม่ได้เลย
แล้วเรื่องหูฟัง FM ล่ะไม่เห็นมีใครบอกเลยว่าหูฟังแบบเสียบกับเครื่องได้เลยไม่ต้องใส่ถ่านน่ะ มันยังมีขายตามร้านตัวแทนอะไรรึป่าว แล้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่ หรือว่าจะมีขายแต่ที่ศูนย์โมโตเท่านั้น Wink
-TG-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????...
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2005 14:18  

เมื่อวันจันไปดูมือถือที่ mbk รุ้น E398นี่แหละ พอถามราคาเค้าบอกว่า 9700อะ
ถามเฉยๆไม่ได้ต่อ แล้วทำไมในหน้าที่7 มีคนบอกว่า 8900 หว่าแล้วซื้อร้านไหน

เดินตั้งนานกว่าจะเจอ e 398
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2005 16:44  

Nook735 ผู้เขียน:
ใช่แล้วคับผมก็ใช้มา 3 เดือนกว่าๆแล้วเหมือนกัน ชอบมากเลยทำอะไรได้หลายๆอย่างและไม่มีปัญหากวนใจเลยด้วย
แต่อยากรู้วิธีแปลงไฟล์วีดีโอใช้โปรแกรมอะไรทำ ใช้มาตั้งนานยังหาโหลดวีดีโอไม่ได้เลย
แล้วเรื่องหูฟัง FM ล่ะไม่เห็นมีใครบอกเลยว่าหูฟังแบบเสียบกับเครื่องได้เลยไม่ต้องใส่ถ่านน่ะ มันยังมีขายตามร้านตัวแทนอะไรรึป่าว แล้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่ หรือว่าจะมีขายแต่ที่ศูนย์โมโตเท่านั้น Wink

อยากรู้เหมือนกันครับโปรแกรมที่ใช้แปลงไฟล์ที่ทำออกมาแล้วโหลดจากคอมลงเครื่องได้เลย อ่านมาหลายที่ค่อนข้างซับซ้อนนะครับ ต้องแปลงจากไฟล์นึงเป็นอีกไฟล์นึง แล้วมาใช้อีกโปรแกรมแปลงอีกที
ไม่แน่ใจว่ารองรับไฟล์อะไรแน่ครับ คือผมมีไฟล์ที่เป็น mp4 อยู่น่ะครับ แต่พอจะโหลดลงเครื่งโดยใช้ Mobile Phone tool มันไม่มีไฟล์หนังตัวนี้น่ะครับ(ไม่ซับพอร์ต)
K.tom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????? e398 ???? Cell site
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2005 17:47  

เข้าที่เมนู ข้อความ/บริการข้อมูล/เมนู ตั้งค่า/บริการ
Ratchata K
Year's Star

หัวข้อ : ?????FM
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2005 21:41  

เคยขายที่ Jaymart 990 บาท แต่ตอนนี้ไม่มีแล้วครับ ต้องซื้อที่ศูนย์moto ราคา 1,590บาท ใช้ดีเหมือนกันครับ เสียงดีครับ โชว์คลื่นที่หน้าจอมือถือเลย ไม่ต้องใช้ถ่าน รับคลื่นได้ดีมากแม้ในขณะ เดินทาง บันทึกได้ 9 สถานี ดีกว่ารุ่นใช้ถ่านเยอะครับโทรออกด้วยเสียงได้ แต่ข้อเสียคือ เวลาฟังmp3 เสียงออกข้างเดียวครับ(รุ่นใช้ถ่านก็เป็น) และแจ็คเสียบที่ก้นครับใหญ่ไปนิดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Ratchata K เมื่อวันที่ 02 Feb 2005 21:56; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Ratchata K
Year's Star

หัวข้อ : ?????FM
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2005 21:44  

FM Radio Handset E398 ที่บอกว่าใช้ถ่านเนี่ยมันเป็นยังงัยคับ เอามาเสียบโทรศัพท์แล้วต้องใส่ถ่านอีกงั้นหรอ แล้วแบบที่ไม่ต้องใส่ถ่านมีมั้ยราคาเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง
อีกอย่างนึงคับเวลาเปิดฟัง FM มันสามารถเปิดออกลำโพงที่ตัวเครื่องได้มั้ยคับ Wink

เสียงออกลำโพงในเครื่องไม่ได้ครับ
e 398
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2005 10:30  

ใครก็ได้คับช่วยบอกวิธีต่อ สายdata เข้ากับคอมหน่อยสิคับ จะโหลด รูป,mp3 ยังโหลดไม่ได้เลยอะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: "...???????????????????? Video.."
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2005 18:10  

Anonymous ผู้เขียน:
One In The All ผู้เขียน:
การแปลงไฟล์วีดีโอของ E398
....ตอนนี้ผมใช้ โปรแกรม vcdgear และ pvauthor แปลง dat-->mpg-->3gp แต่ประสบปัญหาดังนี้

1. ระบบเสียงที่ได้จะเป็นแค่ Mono
2. เฟรมวีดีโอถ้าตั้งเกิน 10 fps/128kbps จะมีอาการกระตุก(ถ้าต่ำกว่านี้ภาพก็ห่วยอีก)
3. ทำเป็น mp4 ไม่ได้

จึงอยากเรียนถามผู้รู้ดังนี้

1. ใช้โปรแกรมอะไรทำวีดีโอเข้ามือถือ เวิร์คที่สุดครับ
2. โปรแกรมเหล่านั้น สามารถหาหรือ ดาวน์โหลด ได้ที่ไหนครับ

**รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีน่ะครับ** Embarassed

ไฟด์ Vdo ของ ตัว E398 ที่รองรับ มีอยู่ สอง รูปแบบ ครับ ซึ่งเป็น สกุล ของ *.3gp และ *.mp4

ส่วน โปรแกรมที่จะใช้แปลงไฟด์ vdo ลองใช้โปรแกรมนี้ดูก้อได้ครับ ใช้งานง่าย และ ดีทีเดียว
ชื่อโปรแกรม " imToo mpeg encoder "

http://www.download.com/3002-2194_4-10330014.html?tag=dir

เปิดหน้าเก่าๆเจอครับ เลยเอามาลงใว้อีกที Very Happy
Onepeace
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2005 19:48  

อยากรู้ว่า Nokia มานมีโปรแกรม ลดไฟล์ Mp3 ให้มีขนาดเล็กลง
แล้ว E398 มีรึป่าวค่ะ

ถ้ามีโหลดได้ที่ไหนคะ ช่วยตอบด้วยคะ ขอบคุณ
kimshae57
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2005 20:07  

อยากรู้ว่า Nokia มานมีโปรแกรม ลดไฟล์ Mp3 ให้มีขนาดเล็กลง

ถ้ามีโหลดได้ที่ไหนคะ ช่วยตอบด้วยคะ ขอบคุณ
แม็ก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? Mp3
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2005 11:53  

อ้างถึง:

http://www.whatphone.net/phone4t/p4t.php?id=37
ลองอันนี้ครับ
pijic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2005 14:42  

ผม upgrade software แล้วมันใช้ตัวโปรแกรมmobile phone tools ไม่ได้ connect ยังไงก็ไม่เจอ จะแก้ไขยังไงครับ เพราะเข้า folder audio ก็ไม่ได้ด้วย
kimshae57
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2005 16:14  

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ คุณแม๊ก ก่อนที่เสียเวลาหาให้

แต่พอใช้ไปสักพัก มันให้สมัครแล้วก้อเสียตังอ่ะค่ะ

ไม่ทราบว่าคนอื่น พอจามีโปรแกรมอื่นมั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
white2431
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2005 20:37  

อยากถามคนที่ซื้อมา2-3วันนะคับ

ว่าเครื่องนี้ ซอร์ฟแวตัวใหม่ไหม แล้วที่เจมาสมีสีขาวป่าว แล้วก็ อุกรณที่ให้มามีอะไรบ้าง ขอบคุนมากๆคับ
pijic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2005 08:28  

white2431 ผู้เขียน:
อยากถามคนที่ซื้อมา2-3วันนะคับ

ว่าเครื่องนี้ ซอร์ฟแวตัวใหม่ไหม แล้วที่เจมาสมีสีขาวป่าว แล้วก็ อุกรณที่ให้มามีอะไรบ้าง ขอบคุนมากๆคับ

ตัวเก่าอยู่ ยังไงก็ต้องไป upgrade ,
สีขาวมีครับ,
อุปกรณ์ก็ครบ สายดาต้าลิ้ง t-flash 64M. ,หูฟังสเตอริโอ, ..ราคา 9990 ถ้าจะเอา BT ด้วยก็ 13490 แต่ไม่คุ้ม เพราะ BT จริงๆราคาไม่ถึง 3000 และถ้าซื้อที่เจมาสแล้วใช้คูปองแลกซื้อลดได้อีก 15 %
ติ่ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2005 12:06  

K.tom ผู้เขียน:

เข้าที่เมนู ข้อความ/บริการข้อมูล/เมนู ตั้งค่า/บริการ

ลองดูแล้วมันจะส่ง messege ไปให้เรา แล้วจะเอาขึ้นโชว์หน้าจอเหมือนเจ้าอื่น ๆ ได้ไหมครับ
white2431
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2005 19:35  

ถ้าจะฟัง mp3

จะต้องเปิด gprsไหมครับ
white2431
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2005 19:56  

s/w นี่เช็คยังไงคับ บอกที

แล้วt-flash จะหาซื้อได้ที่ไหนมั่นครับ หาซื้อยากจัง แล้วตอนนี้มันมีมากสุดเท่าไรคับ128หรือ256 แล้วราคาอันละประมาณเท่าไรคับ
-TG-
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2005 22:42  

www.bask1.com ลองเมลไปถามดู เราเคยเมลไปแระเค้าบอกว่า>> มีของยี่ห้อ ridata 128 ราคา 750 บาทค่ะ
caska
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : upgrade s/w
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2005 04:42  

Shocked ใช้ e398 ตั้งแต่มันออกขายวันแรกๆ อยากรู้ว่าถ้าเอาไป upgrade s/w แล้วจะดีขึ้นจริงรึเปล่า เพราะที่อ่านมาเห็นมีคนเขียนบ่นว่าต่อกับคอมไม่ได้ เครื่องเราก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกลัวว่าเอาไปอัพแล้วจะแย่กว่าเดิม ชอบรุ่นนี้มากเหมือนทุกๆคน ช่วยเข้ามายืนยันเรื่อง s/w ด้วยนะคะ Laughing Laughing
pijic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: upgrade s/w
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2005 09:02  

caska ผู้เขียน:
Shocked ใช้ e398 ตั้งแต่มันออกขายวันแรกๆ อยากรู้ว่าถ้าเอาไป upgrade s/w แล้วจะดีขึ้นจริงรึเปล่า เพราะที่อ่านมาเห็นมีคนเขียนบ่นว่าต่อกับคอมไม่ได้ เครื่องเราก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกลัวว่าเอาไปอัพแล้วจะแย่กว่าเดิม ชอบรุ่นนี้มากเหมือนทุกๆคน ช่วยเข้ามายืนยันเรื่อง s/w ด้วยนะคะ Laughing Laughing

มันดีขึ้นในเรื่องที่ computer จะมอง e398 เป็น driveๆหนึ่ง เราสามารถที่จะ copy อะไรลงก็ได้ เหมือน thumb drive ตัวนึง และมี mp3 player เพิ่มมาให้ด้วย แต่ตอนนี้ยังมีปัญหาว่ามันไม่ link กับ mobile phone tools นี่นะสิ ไม่รู้เป็นที่เครื่องเราคนเดียวหรือเปล่า ถามแล้วไม่มีใครตอบเลย...
pijic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2005 09:07  

white2431 ผู้เขียน:
s/w นี่เช็คยังไงคับ บอกที

แล้วt-flash จะหาซื้อได้ที่ไหนมั่นครับ หาซื้อยากจัง แล้วตอนนี้มันมีมากสุดเท่าไรคับ128หรือ256 แล้วราคาอันละประมาณเท่าไรคับ

ไปที่ การตั้งค่า-> สถานะโทรศัพท์ ->ข้อมูลอื่น ->เวอร์ชั่น S/W
K.tom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2005 00:27  

K.tom ผู้เขียน:

ลองดูแล้วมันจะส่ง messege ไปให้เรา แล้วจะเอาขึ้นโชว์หน้าจอเหมือนเจ้าอื่น ๆ ได้ไหมครับ

ได้ครับ อาจจะต้องตั้งค่า active chanels / quick view ch ด้วย ลองดูครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2005 10:07  

[quote="Anonymous"]อยากทราบว่า E398 ฟังเพลง mp3 ต่อเนื่องได้รึเปล่า หรือต้องกดฟังทีละเพลงครับ ผู้ที่มีเครื่องแล้วช่วยตอบหน่อยครับ[/quote
ตอบ ต้องกดฟังทีละเพลงครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2005 23:30  

-TG- ผู้เขียน:
www.bask1.com ลองเมลไปถามดู เราเคยเมลไปแระเค้าบอกว่า>> มีของยี่ห้อ ridata 128 ราคา 750 บาทค่ะ

มันเป็น mini sd card ครับไม่ใช่ t-flash ครับลองดูแล้ว 750บ.
ฉัตรชัย
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 02:50  

-TG- ผู้เขียน:

มันเป็น mini sd card ครับไม่ใช่ t-flash ครับลองดูแล้ว 750บ.

T-flash อย่างต่ำราคาก็น่าจะ 2 พันอัพครับ คงหาราคาราว ๆ 750 บาทไม่ได้แน่ ๆ
-TG-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : dfdf
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 09:33  

แล้วใช้แทนกานได้ปะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : s/w R372_G_0E.20.96R ?????????? s/w R372_G_0E.20.93R ??
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 13:42  

s/w R372_G_0E.20.96R แตกต่างจาก s/w R372_G_0E.20.93R อย่างไรบ้างครับ ชอบบอกด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ผมใช s/w R372_G_0E.20.96R อยู่ ถ้าดีว่าจะไปอัปเพิ่มครับ.......ขอบคุณครับ Razz Razz Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : s/w R372_G_0E.20.96R ?????????? s/w R372_G_0E.20.93R ??
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 13:45  

s/w R372_G_0E.20.96R แตกต่างจาก s/w R372_G_0E.20.93R อย่างไรบ้างครับ ช่วยบอกด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ s/w R372_G_0E.20.93R อยู่ ถ้าดีกว่าจะไปอัปเพิ่มครับ.......ขอบคุณครับ Razz Razz Razz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 13:52  

s/w R372_G_0E.20.96R แตกต่างจาก s/w R372_G_0E.20.93R อย่างไรบ้างครับ ช่วยบอกด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ s/w R372_G_0E.20.93R อยู่ ถ้าดีกว่าจะไปอัปเพิ่มครับ.......ขอบคุณครับ Razz Razz Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 13:56  

[quote="Anonymous"][quote="Anonymous"]อยากทราบว่า E398 ฟังเพลง mp3 ต่อเนื่องได้รึเปล่า หรือต้องกดฟังทีละเพลงครับ ผู้ที่มีเครื่องแล้วช่วยตอบหน่อยครับ[/quote
ตอบ yes should group -song-
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 23:20  

[quote="Anonymous"]
อยากทราบว่า E398 ฟังเพลง mp3 ต่อเนื่องได้รึเปล่า หรือต้องกดฟังทีละเพลงครับ ผู้ที่มีเครื่องแล้วช่วยตอบหน่อยครับ[/quote
ตอบ ต้องกดฟังทีละเพลงครับ

สามารถครับจะฟังเพลงเดียววนซ้ำๆ(loop)หรือเลือกที่ละหลายเพลงตามต้องการโดยการสร้างเพลลิสคล้ายกับwinampหรือใช้เลือกmarkที่เพลงที่ต้องการได้เลยครับ
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 23:26  

pijic ผู้เขียน:
ผม upgrade software แล้วมันใช้ตัวโปรแกรมmobile phone tools ไม่ได้ connect ยังไงก็ไม่เจอ จะแก้ไขยังไงครับ เพราะเข้า folder audio ก็ไม่ได้ด้วย

ลองเปลี่ยนค่า>การตั้งค่า>การเชื่อมต่อ>ตั้งค่าUSB>
-การ์ดความจำ=>สำหรับให้เครืองเป็นเหมือนเมมโมรี่สติก
-การเชื่อมต่อข้อมูล/แฟกซ์=>สำหรับกลับมาใช้โปรแกรมmobile phone tools
ขอให้มีความสุขครับ
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??? "????"
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 23:37  

Bikk ผู้เขียน:
คุณ "แม็ก" - ตอนนี้ขนาดรูปที่ผมใช้อยู่ก็ ใหญ่สุดเลยอ่ะ(640x480) ก็ขึ้นนะคับ ตอนมีคนโทรเข้า แต่....ต้องรอสักพักรูปถึงจะขึ้นมาคับ ไม่รู้ว่าเป็นที่เครื่องผมช้าหรือป่าว เพราะเครื่องผมยังไม่ได้เอาไปอัพ S/W เลย ไม่รู้ว่าพออัพมาแล้ว เครื่องจะเร็วขึ้นบ้างป่าว อันนี้ก็เป็นปัญหาของผทอยู่ในขณะนี้อ่ะ........ Shocked

ผมใช้ 176X220ให้เท่ากับที่หน้าจอโทรศัพท์ของเราโชว์ได้ถ้าใหญ่กว่านี้เข้าใจว่าจะเปลืองเนื้อที่ของ หน่วยความจำ โดยเปล่าๆ ผมใช้โปรแกรม acdsee6 >reside ได้เลยครับ ไม่แตกต่างหากขนาดของภาพใหญ่กว่านี้นอกจากสิ้นเปลืองเนื้อที่ หน่วยความจำ
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????? Mp3
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2005 23:55  

แม็ก ผู้เขียน:
อ้างถึง:

http://www.whatphone.net/phone4t/p4t.php?id=37
ลองอันนี้ครับ

อันนี้เป็นทริกทั่วไปเพื่อทำให้เราสามารถเก็บเพลงให้มากขึ้น ขั้นแรกหาโปรแกรม แนว wave studio มีหลายๆโปรมที่ทำการ encode/recode ได้ จากนั้นเปิดเพลงที่เราต้องการจะลดขนาด โดยปกติเพลงที่เป็นmp3เดิมๆนั้นจะใช้ค่าอยู่ที่44000kHz/128kb/sec 16bit stereo ผมจะปรับใหม่ เลือกใช้เป็น 24000kHz/64kb/sec 16bit stereo (ส่วนตัวคิดว่าเหมาะสมกับคุณภาพเสียงที่ผมต้องการ)โดยจะได้fileที่แปลงแล้วมีขนาดที่เล็กลงกว่าfileเดิมกว่าครึ่ง หรือครึ่งหนึ่ง ถามว่า คุณภาพลดลงหรือไม่ หากคุณไม่ได้ใช้ e398 ต่อกับชุดเครื่องเสียง และไม่อคติจะแทบไม่รู้เลยว่ามันแตกต่าง ผลที่ได้ หากเราเซ็ตค่าดีๆอาจเก็บเพลงได้กว่าสี่สิบห้าสิบเพลงเลยทีเดียว ลองดูนะครับ
ปล.โดยทั่วไปมนุษยสามารถรับเสียงที่จะได้ยินได้เพียง20000kHzเท่านั้น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2005 00:00  

ช่วยบอก version ล่าสุดของ S/W ทีครับ

R372_G_OE.20.96R
white2431
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2005 13:30  

ซื้อมาแล้ว เมื่อกี้เลย กำลังชาต 10 ชั่วโมงอยู่

ซอร์ฟแวที่ให้มาเป็นรุ่นเก่าเลยนะคับ

ยังใช้ไม่ค่อยเป็นใครจะสอนใช้ทิ้งเมลไว้ทีเดียวแอดไปหา

ขอบคุนมากๆคับ มีเรื่องอยากถามหลายเรื่องเลย
X-Jay
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????..
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2005 08:09  

แต่ยินดีช่วยเหลือ เท่าที่ความรู้จะพอมีครับ..
bigjay77@hotmail.com

ยังไงไปดูที่ Club ของเราชาว e398 นะครับ...
เผื่อจะได้ความรู้บ้าง
http://here.is/e398
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2005 14:57  

โอววว ขอบคุณ คุณ X-Jay มากคัยที่เอาเวบมาให้ พอเข้าไปแล้ว มีเรื่องเยอะแยะเลยคับที่ไม่เคยรู้มาก่อน แค่เวบเดียวก็เหลือเฟือเลยยยย Shocked
urban
Year's Star

หัวข้อ : ?????????? 12000 ??? ?????????????? ????????????????
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2005 23:36  

คือ เครื่องของผมเป็นเครื่องแรกในจังหวัดแล้วอาจจะป็นเครื่องเดี่ยวด้วยอ่ะนะ เลยไม่ค่อยมีข้อมูลของ E398 อ่า

ออ ลืมบอกผมอยู่สุรินทร์อ่ะนะ
kimshae57
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 00:00  

มีเรื่องรบกวนอีกแล้ว คือว่า

อยากได้ไฟล์ที่เป็นเสียงเด็กพูด ตอนทำเป็นสายเรียนเข้าอ่ะค่ะ

ไม่ทราบว่าหาโหลดได้จากไหนบ้าง

หรือถ้าโหลดไม่ได้ ใครมีไฟล์จำพวกนี้ รบกวนส่งมาทางอีเมลล์ทีนะคะ

kimshae57@hotmail.com

ของคุงมัก ๆ นะคะ >_<"
แทน99
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????????????????????????????????????????????.
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 12:58  

ศูนย์เปลี่ยนให้ 3 เครื่องแล้วยังไม่หายเลย ทำไงดี ศูยน์แนะนำให้ซื้อรุ่นใหม่นะครับ
เขาจะรับคืนราคาสูง แต่ต้องซื้อเครื่องใหม่ของ MOTO..รุ่นไหนดีครับผม............
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 13:47  

s/w R372_G_0E.20.96R แตกต่างจาก s/w R372_G_0E.20.93R อย่างไรบ้างครับ ช่วยบอกด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ s/w R372_G_0E.20.93R อยู่ ถ้าดีกว่าจะไปอัปเพิ่มครับ.......ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 13:48  

s/w R372_G_0E.20.96R แตกต่างจาก s/w R372_G_0E.20.93R อย่างไรบ้างครับ ช่วยบอกด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ s/w R372_G_0E.20.93R อยู่ ถ้าดีกว่าจะไปอัปเพิ่มครับ.......ขอบคุณครับ Laughing Laughing
ee 398
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2005 21:51  

ตอนนี้ผมอัพเป็นเวอร์ชั่น 98R เรียบร้อยแล้ว ทำเองครับง่ายมาก แต่ต้องมีโปรแกรมช่วยน่ะ หาโหลดได้ทั่วไป มีการเปลี่ยนแปลงจากเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ไม่มาก เช่น เมนูหลักจะเล็กลงเป็นแบบรายการเรียงลงมา การเชื่อมต่อมี 3 ทาง Bluetood Syn USB บันทึกเสียงได้ เก็บ SMS ลงเครื่องได้ มี java MP3 Player แต่มีข้อเสียคือว่าถ้าลงๆไม่ได้รึว่าใช้โปรแกรมลงไม่ดีก็จะแฮงค์ได้บ่อย ต้องแก้ไข seem ประมาณสองสามตัว และวันที่จะไม่โชว์จะมีคำว่า GPRS โชว์ขึ้นมาแทน ซึ่งจะต้องแก้ไข Seem เช่นกัน ส่วนว่าจะไปโหลด โปรแกรม รึว่า วิธีทำ seem ที่แก้ไขแล้ว นั้นจะเอามาลงให้อีกทีนึง โชคนี้นะครับ
white2431
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2005 19:16  

อยากทราบว่า เวลาก็อบเพลงจากทีแฟรช มาลงที่ตัวมือถือ ใช้เวลานานไหมคับ
ถ้า1mb ใช้ระยะเวลาเท่าไรคับ
เจ๊ระเบียบจัด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2005 15:56  

คุณสนใจจะซื้อหูฟังก็โทร.มาคุยกับเจ๊ได้ เจ๊ซื้อมาเค้ามีในชุดแต่เจ๊ไม่ใช้เลย เพราะมี เจ๊ซื้อรุ่นที่แถม Head set Bluetooth อยู่แล้น ถ้าสนเจ๊ขาย -300 บาท คุยกันได้ที่ 01-8473747
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2005 19:52  

ตอบ คุน withe2431 - โอยยย นานนะ
แม็ก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2005 18:13  

ตายห่ะ แล้วครับ อยู่ดีๆก็เข้าphonebook บ่ได้ครับ ทำไงดีครับ
ผู้ใช้คนนึ่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: E398 ?????????
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2005 15:59  

ตอนก็อปรายชื่อไปจากการ์ดยังเครื่อง ต้อง "ทับ" เลยครับ ไม่ใช่ทำสำเนาอ่ะครับ

Onefinday ผู้เขียน:
ผมเพิ่งซื้อ E398 มาจากมาบุญครองวันที่ 23 มกราคมนี้เอง
ราคา 8900 ได้ทั้งกล่องคือ สายดาต้าลิ้ง หูฟัง ซีดีไดร์ฟเวอร์ T-flash 64MB
ผมว่าทุกอย่างดีเกือบหมด ลูกเล่น เยอะมาก เสียงดีสุดๆ มีลูกเล่นหรือเสียงสเตอริโอถ้าใช้ดูฟังๆจะเสียงดีพอๆกับเครื่องเล่น MP3 ดีๆทีเดียว แล้วก็มีไฟกระพริบเป็นสีต่าง t-flash เล็กมากแต่ยังถ้าซื้อเพิ่มไม่ได้

ผมได้ข่าวว่าถ้าไป flex หรือ flash มันจะสามารถเก็บเมล์ใน card ได้ (แต่ต้องมีความรู้ดีหน่อย)

แต่ข้อเสียคือ
1. ไม่มีวิทยุ
2. ถ่ายวีดีโอไม่ได้
3. กล้องถ้ามองจาก TFT จะติดสีแดงมากๆ แต่ผมยังไม่เคยดาวน์โหลดลงคอมว่ารูปจะเป็นยังไง ถึงมี flash มีตัวเลือกรูปแบบการถ่ายภาพก็ไม่ช่วย
4. แบตไม่ทนมาก ถ้าฟังเพลงหรือเล่นอยู่ได้วันกว่าๆเอง
5. ไม่สามารถเลือก phonebook จาก phone หรือ ซิมได้ ถ้า copy จากซิมลงเครื่องแล้วจะเห็นรายชื่อซ้ำสองเที่ยว (หรือผมไม่รู้ว่าเซ็ทยังไงหรือเปล่า ใครรู้บอกด้วย)
6. ไม่มี infrared
7. สายดาต้าลิ้ง เสียบไม่ค่อยแน่น สัญญาณ connect กับคอมจะหลุดอยู่เรื่อย ผมเลยลองไปซื้อ bluetooth ของ billionton 100m ราคา 900 บาทจากพันธ์ทิพย์มาใช้ ใช้ได้ดี แต่ช้ามากเพราะมันเป็น USB1.1 upload เพลง 3MB กว่านี่เป็นสิบๆนาทีเลย
8. มีไฟล์ไม่ต้องการเยอะ แต่ลบไม่ได้ (ต้องใช้โปรแกรมพิเศษ อย่าง p2kman ไปลบ) ทำให้เปลืองที่ T-flash ใช้เก็บได้แต่ เพลง, วีดีโอที่ดาวน์โหลดมา แล้วก็ภาพถ่าย
artty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : memory ??????????????
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2005 03:53  

ถ้าอยากฟังเพลงแบบเยอะๆ...เพิ่ม mem อีกได้ป่ะ...แล้วแบบไหน อย่างไร ...ขอบคุณครับ
giggsmo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????? e398 ???????????
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2005 04:34  

ผมเพิ่งซื้อมาวันนี้เอง ที่ร้านเจมาร์ท ราคา 9,800 บาท แถม Bluetooth ด้วย คงต้องศึกษาการใช้อีกมาก ยังไงจะเข้ามาขอคำชี้แนะนะครับ
us_marshall
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2005 08:10  

โปรแกรมที่มันให้มากะเครื่อง พอเอาลงคอมแล้วมันเปิดไม่ได้อ่ะคับ ทำไงช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุนคับ
D-direct
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2005 14:04  

ก็สำหรับในการเพิ่มหน่วยความจำก็ สามารถเพิ่มได้คับ(สูงสุดน่าจะเป็น 128MB)เวลาไปซื้อที่ร้านก็ควรย้ำว่า จะซื้อหน่วยความจำแบบ T-Frashนะคับ เพราะบางร้านอาจบอกว่า อย่างอื่นสามารถใช้แทนกันได้ แต่มันไม่เป็นยังงั้นนะคับ มันไม่สามรถใช้แทนกันได้ ขอย้ำว่าถ้าจะซื้อ การ์ดหน่วยความจำควรซื้อแค่ T-frash เท่านั้นนะคับ[/b]
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2005 12:50  

แบบว่าไม่ค่อยได้เล่นนะ คือ มันจะต่อคอมไม่เห็นเป็นไรเหรอ ทั้งที่เคยทำได้ไม่มีปัญหา ลองหลายครั้งแล้ว มันบอกพอร์ตไม่เชื่อมต่อ
งง
asdasd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E398
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2005 10:22  

รุ่นนี้กะ k700 อันไหนดีกว่าอะครับ เพราะ จริงๆชอบของรุ่นนี้มากๆๆ
แต่ อ่านไปอ่านมา แล้วกลัวครับเห็นปัญหาเยอะจังเลยก็เลยไปดู k700
กลับมีปัญหาเยอะเหมือนกัน ( เดิมจะซื้อรุ่นนี้อยากถามว่าที่อัพเกรดอะครับต้องอัพหรือเปล่า)
แล้ว k700( ผมไม่ชอบที่ว่า เคืรองมันช้าอะครับ ตามแบบโซนี่เลย - -)
[br]ช่ว บทีนะงับ ช่วยตอบเรื่องอัพ S/W ด้วยงับไม่เข้าใจ
Rolling Eyes Rolling Eyes [/b]
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ?????? "asdasd"
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2005 01:56  

ตอบคุณ asdasd คุณสมบัติ E398 กะ k700 คล้ายกันเลย<เกือบเหมือนด้วยซ้ำ> แต่ถ้าคุณจะซื้อไปฟัง Mp3 เอา E398 ดีฝ่า เพราะเพิ่มค.จำได้ แต่ไม่มีวิทยุนะ ส่วน k700 เพิ่มค.จำไม่ได้ แต่มีวิทยุ คุณก็เลือกเอาก็แล้วกัน ส่วนอัพ S/W ถ้าไม่สะดวกไม่ต้องอะพก็ได้<แต่ผมว่าอัพดีกว่า เพราะเครื่องจะเร็วขึ้น "นิดนึง" และก็อัพ "ฟรี" ด้วย> แต่ถ้าไม่อยากเอาไปอัพ ก็ไม่ต้อง<ถ้าทนใช้ได้อ่ะนะ> เพราะมือถือฟังก์ชั่นเยอะ มันก็ช้าเป็นธรรมดา ผมเคยเล่น Nokia7610ของเพื่อน เวลาเปิดดูรูป หรือโปรแกรมต่างๆ ก็ช้าเหมือนกันอะ อือ....คิดดูละกันคับ...... Shocked
asdasd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2005 16:25  

ขอบคุณๆ Bikk มากครับสำหรับคำตอบ ว่าแต่มีที่ไหนที่มีเครืองสี ขาว บ้างอะครับ ชอบมากเลยสีขาว
ผมกะ จะไปซื้อที่ Jay marts อะครับ เพราะมัน แถม BT ด้วย ไม่ทราบว่าใครซื้อที่นี่บ้างมีเครืองสีขาวรึเปล่าครับ
และถ้าไม่มีมีปลอกขายรึเปล่าเพราะอยากได้สีขาวอะครับ
jaynous
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2005 17:09  

รุ่นนี้นี่ใช้ได้ประมานกี่ชั่วโมงอ่ะคับ เวลารอรับสาย ในนี้มันบอกว่า 100 ชม. เองเหรอ ไมน้อยจังอ่ะ ของรุ่นอื่นเค้ารอได้ตั้ง 240-350 ชม. อ่ะ จริงรึป่าวคับ
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ????
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2005 21:40  

- เอ...เรื่องปลอกสีขาวนี่ ต้องลองถามที่ร้าน Jaymarts ดูนะคับว่าเค้ามีรึป่าว ถ้าไม่มีก็ไปหาแถว MBK มีแน่

- ส่วนหน้ากากปลอมเห็นเค้าบอกว่ามีขายนะ แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าที่ไหน คุณก็ลองหาๆดูละกันคับ

- ส่วนเรื่อง แบตฯ นี่ผมใช้ประมาณ 3 วันแล้วชารต์<ถ้าเปิดรับเฉยๆ ไม่ฟังเพลงอ่ะนะ>
แต่ถ้าใช้ฟังเพลง มันก็อยู่ที่ว่า คุณจะฟังมาก ฟังน้อย อ่ะนะ ฟังมากหมดเร็ว ฟังน้อยหมดไม่เร็ว..... Shocked
D-[Direct]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2005 01:06  

ปลอกสีขาว-ดำ สามรถหาซื้อได้ที่ ศูนย์ของ Motolora นะคับศูนย์จะอยู่ที่เซ็นทรัล ปิ่นเกล้าชั้นบนสุด อยู่ใกล้กะโออิชิ ราคาอยู่ที่พันต้นๆครับ แล้วก็ศูนย์Jar-martที่ปิ่นเกล้าก็มีสีขาวนะคับ และอีกที่หนึงก็คือ Jar mart สาขา สามแยกติวานนท์คับ
D-[Direct]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2005 01:06  

ปลอกสีขาว-ดำ สามรถหาซื้อได้ที่ ศูนย์ของ Motolora นะคับศูนย์จะอยู่ที่เซ็นทรัล ปิ่นเกล้าชั้นบนสุด อยู่ใกล้กะโออิชิ ราคาอยู่ที่พันต้นๆครับ แล้วก็ศูนย์Jar-martที่ปิ่นเกล้าก็มีสีขาวนะคับ และอีกที่หนึงก็คือ Jar mart สาขา สามแยกติวานนท์คับ
D-[Direct]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Ohmy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2005 01:51  

เอ่อ...ผมมีคำถามที่ไม่ค่อยเหมือนคนอื่นอ่ะครับ
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ เอาไปอัพซอฟต์แวร์แล้ว บางทีมันจะค้างแล้วขึ้นว่า Insert Sim คือ ให้ใส่ซิมใหม่อ่ะครับ
ผมก็ปิดเปิดเครื่อง บางทีก็ต้องเปิดปิดหลายทีเลย
อาการแบบนี้เป็นที่เครื่องหรือที่ซิมครับเนี่ย เพราะซิมอันนี้ผมใช้มาตั้งแต่Dtac เป็น WorldPhoneเลย
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ??? Ohmy
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2005 17:03  

ตอบ คุณ Ohmy

ผมว่า 1. คุณลองใส่ sim ให้ดีๆคับ เวลาใส่ลองขยับๆให้มัน เข้าล็อค คับ

หรือ 2. ถ้ายังไม่หาย สงสัยเป็นที่เครื่องอ่ะ ถ้าเป็นที่เครื่องก็เอาไปเช็คที่ศูนย์เลย

........ Shocked
Wongsakorn
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2005 18:49  

ตอนนี้ราคาเท่าไรแล้วครับ
zudlor
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2005 21:11  

อยากใช้เครื่องมือไฮเทคกะเค้ามั่ง ตอนนี้ก้อม่เครื่อง e398 กะ แผ่น driver แล้วก้อหูฟัง ถ้าอยากได้เพลง mp3 มาเก็บไว้ในเครื่อง ทำไงดี
ปอยค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2005 10:53  

Ohmy ผู้เขียน:
เอ่อ...ผมมีคำถามที่ไม่ค่อยเหมือนคนอื่นอ่ะครับ
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ เอาไปอัพซอฟต์แวร์แล้ว บางทีมันจะค้างแล้วขึ้นว่า Insert Sim คือ ให้ใส่ซิมใหม่อ่ะครับ
ผมก็ปิดเปิดเครื่อง บางทีก็ต้องเปิดปิดหลายทีเลย
อาการแบบนี้เป็นที่เครื่องหรือที่ซิมครับเนี่ย เพราะซิมอันนี้ผมใช้มาตั้งแต่Dtac เป็น WorldPhoneเลย

ก็มีทางแก้ 2 วิธีนะคะ
1. แบบที่คุณ Bikk บอกคือ ขยับให้มันตรงๆล๊อค
2. เอายางลบถูๆ ตรงที่มันเป็นส่วนของ smartcard น่ะค่ะ เป็นวิธีที่ไม่น่าเชื่อนะคะ แต่มันก็แก้ได้ เพราะมะวาน เครื่องของเราก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน แต่พอเอายางลบถูๆ แล้วเอามาใส่ ก็ใช้ได้น่ะค่ะ

แก้ได้หรือไม่ได้ยังไง ช่วยบอกกันด้วยนะคะ Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: