Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6230
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 9, 10, 11, 12, 13, 14  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1346 / เข้าชม: 606392
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ????????????????
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2004 23:24  
ตอบโดยอ้างถึง  

jrvov ผู้เขียน:
nihon@2005 ผู้เขียน:
อยากทราบว่าเวอร์ชั่น4.28 กับเวอร์ชั่น4.43 ต่างกันยังไงอะคับแล้วเวลาถ่ายรูปออกมาเวอร์ชั่น4.43จะชัดกว่าเวอร์ชั่น4.28ไหมคับอยากรู้จริงๆคับขอร้องบอกทีนะคับ

แทบไม่ต่างกันเลยล่ะครับ 4.28 มีข้อเสียอย่างเดียว(ทดสอบจากเครื่องของผมเครื่องเดียวนะ) คือรายงาน phone mem. ไม่ตรงความจริง แต่4.43 ได้แก้ปัญหานี้เรียบร้อยแล้ว
ส่วนที่รู้สึกดีขึ้นกว่า4.28 คือมันเร็วขึ้นในการตอบสนองการใช้งานในฟังก์ชั่นต่างๆ 4.28 ไม่ได้ช้านะครับ แต่รู้สึกเข้าข้างตัวเองว่า 4.43 มันเร็วขึ้น
ภาพที่ถ่ายจาก 4.28 จนมาถึง 4.43 ภาพดูชัดดีขึ้นกว่า 3.17 ลงไป พวกที่ต่ำกว่า 3.17 ลงไป ภาพหน้าจอจะมืดและเป็นเม็ดๆ ดูไม่ใสครับ แบบ noise เยอะประมาณนั้น แต่อย่าไปเทียบกับยี่ห้ออื่นนะครับ โดยเฉพาะพวกที่เน้นฟังก์ชั่นกล้องด้วยแล้ว เวลาเทียบให้เทียบที่เวอร์ชั่นเฟิร์มแวร์ของ 6230 ครับ เดี๋ยวจะหลงเข้าใจผิดคิดว่าดีกว่ายี่ห้ออื่น (ไม่ได้หมายความว่าไม่ดีนะ)

ขอคุนมากคับสำหรับคำตอบแต่ขอถามอีกนิดนะคับ สรุปว่าภาพถ่ายจากเวอร์4.28 กับเวอร์ชั่น4.43 ไม่ต่างกันใช่ไหมคับ แล้ว phone mem. มันคืออะไรอะคับไม่รู้จิงๆคับ ขอคุนมากนะคับ

"ใช่ครับ" หมายถึงไม่ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดอ่ะครับ
phone memory = หน่วยความจำในตัวเครื่องโทรศัพท์ครับ 8 Mb (สเปคเดิม) แต่ถ้าอัพเวอร์ชั่นล่าสุด จะเสียพื้นที่บางส่วนไปบ้างครับ เหลือประมาณ 7.2 mb. ครับ
jrvov
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2004 10:51  

อยากทราบว่าเวอร์ชั่น4.28 กับเวอร์ชั่น4.43 ต่างกันยังไงอะคับแล้วเวลาถ่ายรูปออกมาเวอร์ชั่น4.43จะชัดกว่าเวอร์ชั่น4.28ไหมคับอยากรู้จริงๆคับขอร้องบอกทีนะคับ

แทบไม่ต่างกันเลยล่ะครับ 4.28 มีข้อเสียอย่างเดียว(ทดสอบจากเครื่องของผมเครื่องเดียวนะ) คือรายงาน phone mem. ไม่ตรงความจริง แต่4.43 ได้แก้ปัญหานี้เรียบร้อยแล้ว
ส่วนที่รู้สึกดีขึ้นกว่า4.28 คือมันเร็วขึ้นในการตอบสนองการใช้งานในฟังก์ชั่นต่างๆ 4.28 ไม่ได้ช้านะครับ แต่รู้สึกเข้าข้างตัวเองว่า 4.43 มันเร็วขึ้น
ภาพที่ถ่ายจาก 4.28 จนมาถึง 4.43 ภาพดูชัดดีขึ้นกว่า 3.17 ลงไป พวกที่ต่ำกว่า 3.17 ลงไป ภาพหน้าจอจะมืดและเป็นเม็ดๆ ดูไม่ใสครับ แบบ noise เยอะประมาณนั้น แต่อย่าไปเทียบกับยี่ห้ออื่นนะครับ โดยเฉพาะพวกที่เน้นฟังก์ชั่นกล้องด้วยแล้ว เวลาเทียบให้เทียบที่เวอร์ชั่นเฟิร์มแวร์ของ 6230 ครับ เดี๋ยวจะหลงเข้าใจผิดคิดว่าดีกว่ายี่ห้ออื่น (ไม่ได้หมายความว่าไม่ดีนะ)

ขอคุนมากคับสำหรับคำตอบแต่ขอถามอีกนิดนะคับ สรุปว่าภาพถ่ายจากเวอร์4.28 กับเวอร์ชั่น4.43 ไม่ต่างกันใช่ไหมคับ แล้ว phone mem. มันคืออะไรอะคับไม่รู้จิงๆคับ ขอคุนมากนะคับ

"ใช่ครับ" หมายถึงไม่ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดอ่ะครับ
phone memory = หน่วยความจำในตัวเครื่องโทรศัพท์ครับ 8 Mb (สเปคเดิม) แต่ถ้าอัพเวอร์ชั่นล่าสุด จะเสียพื้นที่บางส่วนไปบ้างครับ เหลือประมาณ 7.2 mb. ครับ

ขอบคุณมากคับสำหรับคำตอบ
นายเฮน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????MMC??3???????????????????????
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2004 22:13  

ผมซื้อMMC 256M ของ NCPมา ใช้สักพักกระตุกครับ ตั้งเสียงเรียกเข้าเป็น MP3โดยเรียกจาก MMC โดยตรงไม่ได้ เรียกได้บ้างไม่ได้บ้าง กระตุกบ้าง กลายเป็นเสียงเพลงอื่นบ้าง พอมาอ่านในเว็บนี้ก็ทราบว่า คุณ|•คนหลงทาง•| แนะนำให้ไปให้ซื้อตามยี่ห้อที่ระบุ ผมก็ไปหาซื้อมาปรากฎว่า RIDATA 128 และ256MB ใช้ไม่ได้เหมือนกัน... Sad เศร้าเลย ทำไมคนอื่นใช้ยี่ห้ออะไรซื้อที่ไหนราคาเท่าไรครับ ช่วยบอกผมหน่อย เวอร์ชั่นเครื่องเป็น 4.43 เพิ่งซื้อมาเอง.. พยายามทำทุกทางแล้ว
เดะใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2004 20:23  

เพิ่งซื้อมามะวาน เครื่องศนย์ i-mobile ที่ mbk 13500 แล้วผมต้องทำยังไงนี่ ถึงจะสามารถรับรุปที่เพื่อนมันส่งมาให้ได้ ช่วยแนะนำหน่อยคับ ยังมะได้ทำอะไรกับมันเลย แค่เล่นไปนิดหน่อย ต้องไปให้ศูนย์ตั้งค่า GPRS ป่าวคับ
kaimairoo
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???????? ?????? 6230 ????????????? ?????????????
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2004 20:34  

1. อยากรู้ว่า สายดาต้าลิ้งค์ 6230 ซื้อได้ทีไหน
ราคาเท่าไหร่? ถ้าสายมีปัญหาสามารถเปลี่ยนได้มั้ยคะ?

2. แล้ว mmc card ถ้าจะซื้อเพิ่ม ซื้อได้ทีไหน
ราคาเท่าไหร่บ้างคะ?
ถ้าซื้อเพิ่มจะทำให้มือถือโหลดนานขึ้นมั้ย
ถ้าข้อมมูลในการ์ดมีเยอะ จะทำให้เครื่องแฮงก์มั้ย?
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????MMC??3???????????????????????
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2004 20:58  

นายเฮน ผู้เขียน:
ผมซื้อMMC 256M ของ NCPมา ใช้สักพักกระตุกครับ ตั้งเสียงเรียกเข้าเป็น MP3โดยเรียกจาก MMC โดยตรงไม่ได้ เรียกได้บ้างไม่ได้บ้าง กระตุกบ้าง กลายเป็นเสียงเพลงอื่นบ้าง พอมาอ่านในเว็บนี้ก็ทราบว่า คุณ|•คนหลงทาง•| แนะนำให้ไปให้ซื้อตามยี่ห้อที่ระบุ ผมก็ไปหาซื้อมาปรากฎว่า RIDATA 128 และ256MB ใช้ไม่ได้เหมือนกัน... Sad เศร้าเลย ทำไมคนอื่นใช้ยี่ห้ออะไรซื้อที่ไหนราคาเท่าไรครับ ช่วยบอกผมหน่อย เวอร์ชั่นเครื่องเป็น 4.43 เพิ่งซื้อมาเอง.. พยายามทำทุกทางแล้ว

ลองอ่านดูครับ...
http://www.mobikiss.com/show.php?no=685&typetopic=kiss%20talk
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2004 21:08  

เดะใหม่ ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมามะวาน เครื่องศนย์ i-mobile ที่ mbk 13500 แล้วผมต้องทำยังไงนี่ ถึงจะสามารถรับรุปที่เพื่อนมันส่งมาให้ได้ ช่วยแนะนำหน่อยคับ ยังมะได้ทำอะไรกับมันเลย แค่เล่นไปนิดหน่อย ต้องไปให้ศูนย์ตั้งค่า GPRS ป่าวคับ

วิธีการตั้งค่า WAP
MENU>SERVICES>SETTINGS>CONNECTION SETTINGS>ACTIVE SEVICE SETTING>เลือกระบบที่ใช้ (DTAC GPRS WAP, AIS GPRS WAP, ORANGE GPRS WAP)>ACTIVATE

วิธีการตั้งค่า MMS
MENU>MESSAGES>MESSAGE SETTING>MULTIMEDIA MESSAGES>CONNECTION SETTING>ACTIVE MULTIMEDIA SETTINGS>เลือกระบบที่ใช้(DTAC GPRS WAP, AIS GPRS WAP, ORANGE GPRS WAP)>ACTIVATE
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????? ?????? 6230 ????????????? ?????????????
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2004 21:21  

kaimairoo ผู้เขียน:
1. อยากรู้ว่า สายดาต้าลิ้งค์ 6230 ซื้อได้ทีไหน
ราคาเท่าไหร่? ถ้าสายมีปัญหาสามารถเปลี่ยนได้มั้ยคะ?

2. แล้ว mmc card ถ้าจะซื้อเพิ่ม ซื้อได้ทีไหน
ราคาเท่าไหร่บ้างคะ?
ถ้าซื้อเพิ่มจะทำให้มือถือโหลดนานขึ้นมั้ย
ถ้าข้อมมูลในการ์ดมีเยอะ จะทำให้เครื่องแฮงก์มั้ย?

1. ที่โนเกียชอป, เทเลวิช, ไม่เกิน 3,000.-
เจมาร์ท ไม่เกิน 1,500.-
ซื้อขายตามเวป(สังเกตุที่หน้าแรกของเวป จะมีโพสขาย) ไม่เกิน 500.-
ถ้าสายมีปัญหาสามารถเปลี่ยนได้มั้ย? ....ถ้าสายแท้..ไม่มีปัญหาแน่ครับ

2. ลองอ่านดูครับ...
http://www.mobikiss.com/show.php?no=685&typetopic=kiss%20talk
ราคาบอกทั้งหมดคงไม่ไหว บางยี่ห้อก็ไม่รู้ บางยี่ห้อก็ไม่มีวางขายในเมืองไทย ให้พอเป็นสมมติฐานไว้แล้วกัน นะครับ MMC 128 Mb. ราคาประมาณ 1,000.- (+/- แล้วแต่ยี่ห้อครับ) ถ้าความจุเพิ่มขึ้นจะเพิ่มแบบทวิ ก็เอา 2 คูณเอาครับ (ตัวอย่าง 128 Mb. 1,000.- 256 Mb. 2,000.-)
ถ้ามี sub folder มากๆ ก็น่าจะนานขึ้นนะครับ ถ้ามีข้อมูลมากๆ (ยกเว้นเพลง) ก็น่าจะนานกว่าปกตินะ เพราะต้องเสียเวลา Searc หาน่ะครับ
Xabi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????MMC??3???????????????????????
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2004 02:40  

นายเฮน ผู้เขียน:

ผมแนะนำของ Kingston ครับ ผมใช้อยู่รับรองไม่ผิดหวัง
เดะใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2004 20:53  

วิธีการตั้งค่า WAP
MENU>SERVICES>SETTINGS>CONNECTION SETTINGS>ACTIVE SEVICE SETTING>เลือกระบบที่ใช้ (DTAC GPRS WAP, AIS GPRS WAP, ORANGE GPRS WAP)>ACTIVATE

วิธีการตั้งค่า MMS
MENU>MESSAGES>MESSAGE SETTING>MULTIMEDIA MESSAGES>CONNECTION SETTING>ACTIVE MULTIMEDIA SETTINGS>เลือกระบบที่ใช้(DTAC GPRS WAP, AIS GPRS WAP, ORANGE GPRS WAP)>ACTIVATE

ขอบคุณมากนะครับ
Arq
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Join the gang
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2004 13:18  

สวัสดีครับ

หลังจากรอคอย 6260 มานาน ก็พบความผิดหวัง จนต้องหันมาหา 6230 ที่หมายตาเอาไว้ก่อนหน้านี้

ตอนนี้มีครบชุดแล้วครับ แต่มารายงานปัญหาเพิ่มเติม คือ Ridata MMC 256 MB ที่ผ่านการทดสอบแล้วในกระทู้เก่าๆ กลับมีปัญหากับเครื่องผมครับ ใส่ MP3 เป็นเสียงเรียกเข้าไม่ได้ มันจะกระตุกตลอดเวลา แต่โอนถ่ายข้อมูล และเล่นเพลงได้ ไม่มีปัญหาอะไร และผมว่า ความเร็วมันสูงกว่า Nokia ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่านะ

ตอนนี้ก็เลยแก้ปัญหาด้วยการตัด MP3 ringtone ให้ยาวแค่ 30 วินาที แล้วอัดให้เล็กสุดๆ ใส่ลงไปบนตัวเครื่องเอาดื้อๆ ง่ายดีครับ มีใครมีวิธีแก้ปัญหาที่ดีกว่านี้ ก็รบกวนบอกต่อนิดนึงนะครับ

ส่วน Bluetooth ที่คว้ามา เป็นของ Billionton มันแปลกๆอยู่น่ะครับ install เข้าไปได้โอเคทุกอย่าง pair device กับ PC ได้ดี ลองใช้กับ PC Suite หลาย Function ดูแล้วไม่มีปัญหา แต่ที่งงคือ ตอน pair device ใส่ passkey เข้าไปแล้วหน้าจอ 6230 มันจะขึ้นว่า
"Connected with Arq" แล้วภายใน 1 วินาทีถัดมา หน้าจอ 6230 มันจะขึ้นอีกว่า "Disconnected with Arq" ตัว Bluetooth Icon บน PC ก็แจ้งว่า Bluetooth device not found แต่ผมโอนไฟล์เข้าโทรศัพท์ได้นะครับ ใช้ Nokia Phone Editor ข้อมูลก็ update ตามที่แก้ทันที มันเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับที่มีการ disconnect อย่างนั้น

แล้วก็.. มีใครทราบวิธีที่จะ Sync ระหว่าง Nokia 6230 เข้ากับ Sony Clie Palm หรือ Palm Desktop ไหมครับ ไม่อยากใช้ Outlook Express น่ะครับ
แอมป์ค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2004 20:10  

ตอนนี้ใช้ 6230 v4.43 อยู่ค่ะ ถ่ายรูป อัดวิดีโอ จนเต็มหมดแล้ว อยากถ่ายลงคอมมาก ๆ พอดีม NoteBook ของ Hp pavilion zt3000 ค่ะ มีพอร์ตอินฟาเรดเหมือนกัน จะต้องทำอย่างไรค่ะ อยากถ่ายลงคอมจะตายอยู่แล้ววว[/b]
Poo_Only
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2004 23:44  

คือตอนนี้ใช้ N 6230 อยู่แล้วมีปัญหา ว่า ระบบบันทึกเสียงเป็นอะไรไม่รู้พอกดบันทึกแล้ว ไม่ว่านานเท่าไหร่จนหมดค่าสูงสุดแล้ว แต่เมื่อจะกดฟังสิ่งบันทึกก็มีแต่ ไฟด์ขึ้นแต่เมื่อกดฟังแล้วไม่มีอะไรเลย ระยะเวลาที่บันทึกเป็น 00:00 ถึงแม้จะลองบันทึกเสียงขณะใช้สายอยู่ก็ไม่ได้ ช่วยบอกหน่อยสิค่ะว่า มันเป็นอะไร แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงบ้าง
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 01:19  

แอมป์ค่ะ ผู้เขียน:
ตอนนี้ใช้ 6230 v4.43 อยู่ค่ะ ถ่ายรูป อัดวิดีโอ จนเต็มหมดแล้ว อยากถ่ายลงคอมมาก ๆ พอดีม NoteBook ของ Hp pavilion zt3000 ค่ะ มีพอร์ตอินฟาเรดเหมือนกัน จะต้องทำอย่างไรค่ะ อยากถ่ายลงคอมจะตายอยู่แล้ววว[/b]

เปิดอินฟาเรดที่มือถือ ทำการเชื่อมต่อ จะมีไอคอนปรากฏที่เดสก์ทอป(Wireless Link) เปิดขึ้นมาในช่อง Look in: เลือก Nokia 6230 ในช่อง File type : เลือก ไฟล์ที่ต้องการโอนลง PC ทั้งหมดเพียงเท่านี้ แต่ก่อนอื่นติดตั้ง Nokia PC Suit 6.4 ก่อนนะครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 01:22  

Poo_Only ผู้เขียน:
คือตอนนี้ใช้ N 6230 อยู่แล้วมีปัญหา ว่า ระบบบันทึกเสียงเป็นอะไรไม่รู้พอกดบันทึกแล้ว ไม่ว่านานเท่าไหร่จนหมดค่าสูงสุดแล้ว แต่เมื่อจะกดฟังสิ่งบันทึกก็มีแต่ ไฟด์ขึ้นแต่เมื่อกดฟังแล้วไม่มีอะไรเลย ระยะเวลาที่บันทึกเป็น 00:00 ถึงแม้จะลองบันทึกเสียงขณะใช้สายอยู่ก็ไม่ได้ ช่วยบอกหน่อยสิค่ะว่า มันเป็นอะไร แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงบ้าง

เปลี่ยนเมนูการใช้งานเป็นภาษาอังกฤษก่อนครับ ถึงจะใช้ได้
แต่ปัญหาจริงๆ เกิดจาก Firmware ไม่สมบูรณ์(มีBug) วิธีแก้ที่ถูกต้องคือนำไปเข้าศูนย์โนเกียแคร์ สาขาไหนก็ได้ ทำการอัพเกรด Firmware 4.43 ปัญหาทั้งหมดที่กล่าวมาจะหายไป สามารถใช้งานได้ในทุกภาษาครับ
witoon.t
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 14:00  

ขอผมเมนูไทย ทำได้หมดนะ บันทึกเสียงก้อได้ เสียอย่างเดียว ตอนเล่น mp3 ถ้าเพลงมีรายละเอียดเป็นภาษาไทยจะแสดงผลเป็นภาษาไทยไม่ได้
jomjam
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 6230
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 20:48  

อยากจาทราบว่า 6260 กะ 6230 เครื่องไหนใช้ดีกว่ากานค่ะ ?? ช่วยบอกนู๋หน่อยค่ะ เพราะตอนนี้กาลังจาซื้อแต่มะรุจาซื้อรุ่นไหนดีอะค่ะ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 20:54  

witoon.t ผู้เขียน:
ขอผมเมนูไทย ทำได้หมดนะ บันทึกเสียงก้อได้ เสียอย่างเดียว ตอนเล่น mp3 ถ้าเพลงมีรายละเอียดเป็นภาษาไทยจะแสดงผลเป็นภาษาไทยไม่ได้

ถ้าโหลดผ่าน Nokia Audio Manager ของ PC Suit 6.4 จะแก้ปัญหาภาษาไทยได้ครับ
แต่ถ้าไม่อยากใช้ Nokia Audio Manager (เพราะมันช้า) ก็ต้องทำดังนี้ครับ
เปิดโปรแกรม winamp แล้ว add playlist ไฟล์เพลงที่จะทำการอัพโหลดเข้า 6230
ในหน้าต่าง playlist ให้เลือกเพลงที่ต้องการโดยการคลิ๊กขวาที่เพลงนั้นเลือก view file info
จะปรากฎหน้าต่างใหม่ขึ้นมา ให้เอาเครื่องหมายออกจาก ID3v1Tag แล้วคลิ๊ก Update เท่านี้ล่ะครับ ก็สามารถแสดงภาษาไทยใน 6230 ได้แล้วครับ
killy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? V.4.44????????
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 22:03  

เพิ่งไปอัพเดทเฟิร์มแวร์มาครับ ทีแรกนึกว่าจะได้เป็น V.4.43 แต่พอกดดู เป็น V.4.44แล้วครับ
นายเกรียงศักดิ์ สุ่มเจริญ
Year's Star

หัวข้อ : Help me!!!
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 22:34  

ซื้อสายดาต้าลิงค์มาในราคา600บาทแต่มันไม่ได้แถมแผ่นซีดีรอมอะไรมาให้เลย ทีนี้พอเอามาใช้งานกับเครื่องคอมๆมันก็ถามหาไดร์เวอร์ใหญ่เลย(แบบว่าใช้Window98น่ะ)แล้วทีนี้ผมจะหาไดร์เวอร์ได้จากที่ไหนได้บ้างเนี๊ยะ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????? V.4.44????????
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 22:42  

killy ผู้เขียน:
เพิ่งไปอัพเดทเฟิร์มแวร์มาครับ ทีแรกนึกว่าจะได้เป็น V.4.43 แต่พอกดดู เป็น V.4.44แล้วครับ

ยินดีด้วยครับ...ทราบข่าวมาสักระยะแล้วครับ...แต่ยังไม่มีเวลาไปอัพเลย..(จริงๆ กลัวพนักงานว่าอ่ะครับ..อัพบ่อยเหลือเกิน)

ถ้าใช้แล้วเป็นไงอย่าลืม...มาบอกเล่ากันบ้างนะครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Help me!!!
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 22:45  

นายเกรียงศักดิ์ สุ่มเจริญ ผู้เขียน:
ซื้อสายดาต้าลิงค์มาในราคา600บาทแต่มันไม่ได้แถมแผ่นซีดีรอมอะไรมาให้เลย ทีนี้พอเอามาใช้งานกับเครื่องคอมๆมันก็ถามหาไดร์เวอร์ใหญ่เลย(แบบว่าใช้Window98น่ะ)แล้วทีนี้ผมจะหาไดร์เวอร์ได้จากที่ไหนได้บ้างเนี๊ยะ

กลับไปหน้าแรกของบอร์ดโนเกียนะครับ กระทู้แรกเลยครับ..PC Suit 6.4 นั่นแหละครับ คลิ๊กเข้าไปเลยครับ อ่านดูแล้วตามลิ้งค์ไปครับ
popkung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : MMC ATP
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2004 22:47  

ผมจะหาซื้อ MMC ยี่ห้อ ATP หรือ PRETEC ได้ที่ไหนโดยไม่ต้องสั่งซื้อผ่าน web บ้างคับ
อยากได้มาใช้จิงๆ ใครก็ได้วานช่วยบอกทีคับ
tiae
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2004 23:36  

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบรุ่นนี้กับซีเมน sx1 ว่าซื้ออันไหนจะคุ้มกว่ากันค่ะ เพราะรู้สึกว่าจะคล้ายๆกัน ช่วยตอบให้ด้วยนะคะ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: MMC ATP
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2004 01:14  

popkung ผู้เขียน:
ผมจะหาซื้อ MMC ยี่ห้อ ATP หรือ PRETEC ได้ที่ไหนโดยไม่ต้องสั่งซื้อผ่าน web บ้างคับ
อยากได้มาใช้จิงๆ ใครก็ได้วานช่วยบอกทีคับ

ลองดูที่พันทิป ชั้น3 พวกร้านจำหน่ายกล้องดิจิตอล, PDA, Plam ประมาณนี้
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2004 01:36  

tiae ผู้เขียน:
อยากให้ช่วยเปรียบเทียบรุ่นนี้กับซีเมน sx1 ว่าซื้ออันไหนจะคุ้มกว่ากันค่ะ เพราะรู้สึกว่าจะคล้ายๆกัน ช่วยตอบให้ด้วยนะคะ

6230- เป็น Mobile Phone
sx1- เป็น Smart Phone
6230- 14,800.-
sx1- 21,000.-
6230- เหมาะกับหญิงและชาย
sx1- น่าจะเหมาะกับชายและหญิงบึก...มากกว่า (ดูจากดีไซน์)

6230
sx1
เปรียบมวย
PenBird001
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6230 no Thais menu and Thais input!!!
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2004 13:31  

I just brought 6230 in Vietnam last week. After checking found that, there've no Thais Menu. Then i ask the seller to upgrade. But he said even after upgrading, Thai menu can use but cann't type Thai input?????!!!!

What i can do krub? It can receive thai message but no thai input?
Thankyou verymuch
kingking
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? programm ??? mp3????
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2004 15:14  

ตอนแรกใช้nero wavw editorในการตัดmp3ให้ได้แต่ท่อนสร้อย พอใช้ไปสักระยะprogramm หมดอายุทำอะไรกับมันไม่ได้เลย (ไม่อยากได้ mp3ทั้งfile) อยากรู้ว่ามี programm ตัด mp3???? Rolling Eyes
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????? programm ??? mp3????
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2004 22:29  

kingking ผู้เขียน:
ตอนแรกใช้nero wavw editorในการตัดmp3ให้ได้แต่ท่อนสร้อย พอใช้ไปสักระยะprogramm หมดอายุทำอะไรกับมันไม่ได้เลย (ไม่อยากได้ mp3ทั้งfile) อยากรู้ว่ามี programm ตัด mp3???? Rolling Eyes

Crack Nero Wave Editor ครับ
เป็น Zip ไฟล์นะ แตกออก แล้วอ่านวิธีใช้ที่ Text File ที่ชื่อ TOTO.txt
แล้วก็จะใช้ Nero Wave Editor ได้ตลอดไปจนกว่าคุณจะเบื่อ!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย oooooooooo เมื่อวันที่ 16 Nov 2004 11:47; ทั้งหมด 1 ครั้ง
HiKi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2004 09:04  

Very Happy Very Happy Embarassed Embarassed Confused Confused Confused เพิ่งซื้อค่ะ อยากรู้ว่าเดี๋ยวนี้มือถือรุ่นใหม่ๆ ต้องชาร์ตแบต 3 ครั้งแรก 12 ชม. อีกป่าวคะ ช่วยตอบด่วนนะคะเพราะกะลังจะเสียบชาร์ตที่ทำงานอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ Very Happy Shocked Very Happy Shocked Very Happy Shocked Very Happy
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2004 09:58  

HiKi ผู้เขียน:
Very Happy Very Happy Embarassed Embarassed Confused Confused Confused เพิ่งซื้อค่ะ อยากรู้ว่าเดี๋ยวนี้มือถือรุ่นใหม่ๆ ต้องชาร์ตแบต 3 ครั้งแรก 12 ชม. อีกป่าวคะ ช่วยตอบด่วนนะคะเพราะกะลังจะเสียบชาร์ตที่ทำงานอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ Very Happy Shocked Very Happy Shocked Very Happy Shocked Very Happy

"ตอบให้แล้วนะ" (คงคิดตามรังควานกรูเจงๆ)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2004 11:18  

[quote="nihon@2005"]

"ตอบให้แล้วนะ" (คงคิดตามรังควานกรูเจงๆ)[/quot

ก็อ่านไม่เจอหนิ ตอบอีกทีจะเปงรัยมั๊ย sign3
ขอถามอีกข้อนะ ซื้อมามันเปงเครื่องD-tac แต่ใช้sim GSM เวลาเปิดปิดเครื่องมังโชว์ D-tac ทำงัยให้หาย บอกหน่อยจิ sign3 Pray Pray
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 00:27  

[quote="Anonymous"]

"ตอบให้แล้วนะ" (คงคิดตามรังควานกรูเจงๆ)[/quot

ก็อ่านไม่เจอหนิ ตอบอีกทีจะเปงรัยมั๊ย sign3
ขอถามอีกข้อนะ ซื้อมามันเปงเครื่องD-tac แต่ใช้sim GSM เวลาเปิดปิดเครื่องมังโชว์ D-tac ทำงัยให้หาย บอกหน่อยจิ sign3 Pray Pray

ตอบได้ครับ แค่กลัวหาว่าเราตามรังควาน(ตอบอยู่คนเดียว)
เข้า wap : http://tagtag.com/lufy8 (สร้างเป็น Bookmark ไว้เลยก็ดี)
เลือก operator logo
เลือก remove operator logo (nokia) คล้ายๆ จะเป็นแนวๆ นี้อะนะ มันจะมีให้เลือก 2 อัน ถ้าเป็นมือถือ Nokia ให้เลือกอันที่มีคำว่า Nokia ต่อท้าย
สั่ง save เท่านี่แหละ บางครั้งขณะสั่ง save อาจหลุดได้(GPRS) พยายามหน่อยละกัน
ถ้ามันยังไม่หายนะ ให้เข้าไปที่ menu>setting>display setting>operator logo>on
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 08:52  

[quote="nihon@2005"]
Anonymous ผู้เขียน:

ตอบได้ครับ แค่กลัวหาว่าเราตามรังควาน(ตอบอยู่คนเดียว)
เข้า wap : http://tagtag.com/lufy8 (สร้างเป็น Bookmark ไว้เลยก็ดี)
เลือก remove operator logo (nokia) คล้ายๆ จะเป็นแนวๆ นี้อะนะ มันจะมีให้เลือก 2 อัน ถ้าเป็นมือถือ Nokia ให้เลือกอันที่มีคำว่า Nokia ต่อท้าย
สั่ง save เท่านี่แหละ บางครั้งขณะสั่ง save อาจหลุดได้(GPRS) พยายามหน่อยละกัน
ถ้ามันยังไม่หายนะ ให้เข้าไปที่ menu>setting>display setting>operator logo>on

ขอบคุงจ่ะ ตะว่าทำหมดทั้ง2วิธีก็ไม่ได้เรย
เข้าwap มังบอกว่า NO GATEWAY REPLY
เข้าไปที่ operator logo เปงตัวจางๆ บอกว่าไม่มี logo อ่ะ
พระเจ้าจอร์ต!!!! เราจาทำไงดี มังแย่มากจิงๆ
ละตกลงต้องชาร์ตแบตกี่ชม.ล่ะคุง nihon อ่านว่ารัยอ่ะ
witoon.t
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 08:56  

แอมป์ค่ะ ผู้เขียน:

เปิดอินฟาเรดที่มือถือ ทำการเชื่อมต่อ จะมีไอคอนปรากฏที่เดสก์ทอป(Wireless Link) เปิดขึ้นมาในช่อง Look in: เลือก Nokia 6230 ในช่อง File type : เลือก ไฟล์ที่ต้องการโอนลง PC ทั้งหมดเพียงเท่านี้ แต่ก่อนอื่นติดตั้ง Nokia PC Suit 6.4 ก่อนนะครับ

ผมว่าใช้สาย data link เถอะ ส่งผ่าน IrDa โคตระนานเลย
bompower
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???? NCP 256 ???????????????????????
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 09:16  

หาซื้อยี่ห้ออื่นไม่เจอเลย อยากได้ ซัก 256 น่ะครับ มีปัญหากันประมาณกี่เปอเซ็นต์ แล้วยี่ห้ออื่นหาได้ี่ที่ไหนบ้างครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 12:07  

[quote="Anonymous"]

ขอบคุงจ่ะ ตะว่าทำหมดทั้ง2วิธีก็ไม่ได้เรย
เข้าwap มังบอกว่า NO GATEWAY REPLY
เข้าไปที่ operator logo เปงตัวจางๆ บอกว่าไม่มี logo อ่ะ
พระเจ้าจอร์ต!!!! เราจาทำไงดี มังแย่มากจิงๆ
ละตกลงต้องชาร์ตแบตกี่ชม.ล่ะคุง nihon อ่านว่ารัยอ่ะ

อ้าว!!....หากระทู้ของตัวเองไม่เจอ...ฮาฮา
ชาร์ตแบตแค่ข้ามคืนก็พอ (ถ้านอน 6 โมงเย็น ตื่น 6 โมงเช้า ก็ 12 ชม. พอเดะ อย่าเครียดๆ ) ครั้งเดียวจ๊ะ
ตั้งค่า wap ของรัยล่ะ GSM ป่ะ (อันนี้เงง!! นะ มันไม่น่าโชว์ ดีแตกนะ มันน่าจะโชว์ตามซิมมากกว่า ลองเช็คการตั้งค่า wap ใหม่นะ ว่าถูกต้องหรือป่าว)
อันนี้ใช้ได้จิงๆ นะ เขาใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง ลองดูใหม่นะ หาช่วงที่คนไม่รุมเล่น wap (ตี4)
ที่แนะนำนี่ไม่เสียตังเลยนะ เสียแค่ GPRS เท่านั้น โห...หรือดวงจะต้องเสียตังเยอะขึ้นมั้ง

เอาอันนี้โทรออกไปที่เบอร์ *801900003119 จะมีเสียงขอบคุณที่ใช้บริการ จะมีข้อความขึ้นที่หน้าจอ กด save เป็นอันเสร็จ...เสียตังแล้วค่อยสบายใจขึ้นหน่อย.. Very Happy Very Happy

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=87282

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย oooooooooo เมื่อวันที่ 16 Nov 2004 12:21; ทั้งหมด 1 ครั้ง
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???? NCP 256 ???????????????????????
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 12:18  

bompower ผู้เขียน:
หาซื้อยี่ห้ออื่นไม่เจอเลย อยากได้ ซัก 256 น่ะครับ มีปัญหากันประมาณกี่เปอเซ็นต์ แล้วยี่ห้ออื่นหาได้ี่ที่ไหนบ้างครับ

ที่พันทิป ชั้น3 ร้านขายกล้องดิจิตอล ลองไปถามดูนะ (256 ใช้ kingston ก็ไม่มีปัญหา เค้าว่ามา)
kassapa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 13:58  

ตอนที่ตั้งล็อคปุ่มกดใว้ แล้วมีคนโทรเข้ามา เราจะเพิ่มหรือลดเสียงไม่ได้เลย มันจะให้เราปลดล็อคก่อนทุกครั้ง แล้วก็ไม่รู้จะไปปลดล็อคตรงใหน ทั้งๆที่ตอนที่ใช้ 6510 , 6610 แล้วก็ 6220 ไม่เห็นเป็นอย่างนี้เลย

ของผม firmware v4.44 ครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 19:41  

kassapa ผู้เขียน:
ตอนที่ตั้งล็อคปุ่มกดใว้ แล้วมีคนโทรเข้ามา เราจะเพิ่มหรือลดเสียงไม่ได้เลย มันจะให้เราปลดล็อคก่อนทุกครั้ง แล้วก็ไม่รู้จะไปปลดล็อคตรงใหน ทั้งๆที่ตอนที่ใช้ 6510 , 6610 แล้วก็ 6220 ไม่เห็นเป็นอย่างนี้เลย

ของผม firmware v4.44 ครับ

กดปุ่มควบคุม5ทิศทาง และตามด้วยดอกจัน (*) เป็นทั้งปุ่มล๊อคและปลดล๊อคครับ
คายาบ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????? ????????
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 20:37  

Shocked ตอนนี้ราคามือถือรุ่นนี้(โนเกีย 6230) ลงเหลือเท่าไรแล้ว Shocked
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????????????? ????????
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 20:49  

คายาบ้า ผู้เขียน:
Shocked ตอนนี้ราคามือถือรุ่นนี้(โนเกีย 6230) ลงเหลือเท่าไรแล้ว Shocked

14,800.- ราคาศูนย์ (บางร้านเห็น 14,400.-)
ธันว์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 21:29  

กำลังจะซื้อ 6230 มาใช้ครับ อยากทราบว่า
1. ถ้าซื้อจากมาบุญครองตามร้านทั่วไป (ไม่ใช่ 0) แต่ว่าเป็นเครื่อง 0
นะครับ ซึ่งจะเป็น 0 ไหนก็แล้วแต่เนี่ย ผมต้องดูอะไรบ้าง
ถึงจะรู้ว่ามีอุปกรณ์ครบหรือไม่
2. ต้อง up program อะไรเพิ่มหรือไม่ ถ้าต้อง up เพิ่ม
สามารถทำได้ที่ร้านที่ซื้อเลยรึป่าวครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ หรือว่าต้องไปที่ทำที่ 0
เท่านั้น เสียค่าใช้จ่ายหรือไม่
3. ตอนนี้ราคาเครื่องประมาณเท่าไร ลดลงมาเหลือ 13000 รึยังครับ
4. ถ้าผมจะ Connect กับ PC จะต้องซื้ออะไรเพิ่มเติมหรือไม่ครับ
(หมายถึงว่าสาย Link น่ะครับ) แล้วต้องลง Software อื่นรึป่าวนอกจากแผ่น Software
ที่มีใน Package ครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 23:05  

ธันว์ ผู้เขียน:
กำลังจะซื้อ 6230 มาใช้ครับ อยากทราบว่า
1. ถ้าซื้อจากมาบุญครองตามร้านทั่วไป (ไม่ใช่ 0) แต่ว่าเป็นเครื่อง 0
นะครับ ซึ่งจะเป็น 0 ไหนก็แล้วแต่เนี่ย ผมต้องดูอะไรบ้าง
ถึงจะรู้ว่ามีอุปกรณ์ครบหรือไม่
2. ต้อง up program อะไรเพิ่มหรือไม่ ถ้าต้อง up เพิ่ม
สามารถทำได้ที่ร้านที่ซื้อเลยรึป่าวครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ หรือว่าต้องไปที่ทำที่ 0
เท่านั้น เสียค่าใช้จ่ายหรือไม่
3. ตอนนี้ราคาเครื่องประมาณเท่าไร ลดลงมาเหลือ 13000 รึยังครับ
4. ถ้าผมจะ Connect กับ PC จะต้องซื้ออะไรเพิ่มเติมหรือไม่ครับ
(หมายถึงว่าสาย Link น่ะครับ) แล้วต้องลง Software อื่นรึป่าวนอกจากแผ่น Software

"ตอบให้แล้วนะครับ"
อยู่ข้างนอกอะ
maymay
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2004 01:13  

ไม่ทราบว่าจะกดดูversionเครื่องยังไงหรอคะ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2004 21:28  

maymay ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าจะกดดูversionเครื่องยังไงหรอคะ

*#0000#
mioz
Year's Star

หัวข้อ : 6230 ?? 6600 ???????????????????
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2004 21:40  

ระหว่าง 6230 กะ 6600 อันไหนดีกว่ากันง่า
แล้วตอนนี้ราคาประมาณเท่าไร

แล้วก็ 2 รุ่นนี้ต่างกันตรงไหนมั่ง บอกหน่อยจ้า...

ใจมากนะ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: 6230 ?? 6600 ???????????????????
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2004 22:08  

Meawznoy ผู้เขียน:
ระหว่าง 6230 กะ 6600 อันไหนดีกว่ากันง่า
แล้วตอนนี้ราคาประมาณเท่าไร

แล้วก็ 2 รุ่นนี้ต่างกันตรงไหนมั่ง บอกหน่อยจ้า...

ใจมากนะ

จัดห้าย...
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

ดีกว่ากัน ตอบยากมากเลย สองรุ่นนี้มีดีมีชั่วกันไปคนละแบบ ขึ้นอยู่กับคุณจะเน้นตรงไหนมากกว่า...
ราคาเท่ากันเดะเลย 13,900.-
ธันว์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2004 00:32  

nihon_2005 ผู้เขียน:

ไม่เห็นได้ตอบเลยครับ หาไม่เจอน่ะครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2004 09:43  

ไม่เห็นได้ตอบเลยครับ หาไม่เจอน่ะครับ

สาบาน!!!...จอร์จ...เราตอบแล้วจิงๆ...มันหายไปได้งัยฟะ เราเข้าไปดูแล้วไม่มีกระทู้ที่เราตอบเลยง่ะ...เหลือเพียงความว่างเปล่า.. Shocked Shocked Shocked
1.ชุดสินค้าประกอบด้วย
โทรศัพท์มือถือ Nokia 6230
แบตเตอรี่มาตรฐาน BL-5C 850 mAh Li-Ion
Headset
MMC 32M
คู่มือการใช้งาน ไทย - อังกฤษ
อุปกรณ์ชาร์จแบตเตอรี่
NOKIA CARD
PC Suit Software
2.NOKIA 6230 ไม่ใช่ Smart Phone ลงโปรแกรมเพิ่มไม่ได้ครับ แต่ Upgrade Firmware ได้ เวอร์ชั่นล่าสุด 4.44 วิธีเช็คเวอร์ชั่น *#0000# ทำได้ที่ศูนย์โนเกียแคร์เท่านั้นครับ เครื่องศูนย์มีประกัน ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้นตลอดอายุประกัน 1 ปี
3.13,900.-
4.มีให้เลือกใช้ระหว่าง USB Data Link (DKU-2), Bluetooth, Irda, Card Reader
ส่วนแผ่น Software Nokia PC Suit ที่แถมมาให้มักจะล้าสมัย แต่ก็ใช้งานได้ (ตรวจสอบให้ดีด้วยครับ ว่าใช้กับ OS อะไร) ถ้าอยากได้ Update ก็ต้องดาวน์โหลดเอาจาก website ของโนเกีย (ดูที่กระทู้ปักหมุดด้านนอกอันบนสุด Nokia PC Suit 6.4.Cool
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2004 10:49  

EzAh ผู้เขียน:
เทียบกะ 6600 แล้วเลือกไม่ถูกเลยง่ะ รุ่นไหนดีกว่า ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2004 17:34  

4.มีให้เลือกใช้ระหว่าง USB Data Link (DKU-2), Bluetooth, Irda, Card Reader
ส่วนแผ่น Software Nokia PC Suit ที่แถมมาให้มักจะล้าสมัย แต่ก็ใช้งานได้ (ตรวจสอบให้ดีด้วยครับ ว่าใช้กับ OS อะไร) ถ้าอยากได้ Update ก็ต้องดาวน์โหลดเอาจาก website ของโนเกีย (ดูที่กระทู้ปักหมุดด้านนอกอันบนสุด Nokia PC Suit 6.4.Cool[/quote]

ถามต่อหน่อยครับ
1.การเชื่อมต่อกับ PC ถ้าใช้ Bluetooth กับ Irda จะต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มที่ PC หรือไม่ครับ
2.ถ้าต้องซื้ออุปกรณ์ตามข้อ 1 เพิ่มเติม ขอทราบราคาโดยประมาณด้วยครับ
3. ระหว่าง USB Data Link , Bluetooth , Irda การเชื่อมต่อชนิดไหนสามารถรับ-ส่งข้อมูลได้เร็วกว่ากัน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
คูนิโอะคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? 6230 ???????????????????????????
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2004 20:24  

6230 v 4.44 21-09-04 แล้วอ่ะคับ
เป็นบ้างครั้ง หน้าจอวูปไป
แล้วก็กดเปิดก็มาหน้าจอเดิมก่อนที่จะวูปอ่ะคับ
เป็นตั้งแต่ซื้อมา คิดว่าอัป ซอฟแวร์คงหาย
แต่ก็ยังเป็น ใครเคยเจอบ้างคับ
รบกวนแน่ะนำหน่อยคับ
แม่ลูกหนึ่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2004 21:12  

มะกี้เพิ่งโทถามเพื่อนเพื่อนเปิดราคาตัวนี้ที่ 13100 บาทอยู่ชั้น4 มาบุญครองชื่อร้าน อุ้ยเทเลคอมเปนร้านใหญ่ขายส่งร้านเล้กๆในมาบุญครองอ่ะ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2004 21:26  

ส่วนแผ่น Software Nokia PC Suit ที่แถมมาให้มักจะล้าสมัย แต่ก็ใช้งานได้ (ตรวจสอบให้ดีด้วยครับ ว่าใช้กับ OS อะไร) ถ้าอยากได้ Update ก็ต้องดาวน์โหลดเอาจาก website ของโนเกีย (ดูที่กระทู้ปักหมุดด้านนอกอันบนสุด Nokia PC Suit 6.4.Cool

ถามต่อหน่อยครับ
1.การเชื่อมต่อกับ PC ถ้าใช้ Bluetooth กับ Irda จะต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มที่ PC หรือไม่ครับ
2.ถ้าต้องซื้ออุปกรณ์ตามข้อ 1 เพิ่มเติม ขอทราบราคาโดยประมาณด้วยครับ
3. ระหว่าง USB Data Link , Bluetooth , Irda การเชื่อมต่อชนิดไหนสามารถรับ-ส่งข้อมูลได้เร็วกว่ากัน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ[/quote]

1. ไม่ต้องครับ
2. Bluetooth ประมาณหย่อน 1,000.- ถึง หลายๆ พัน ขึ้นอยู่กับคุณสมบัติของตัวมันอ่ะ แต่ประมาณ 1,000.- ก็สามารถรองรับได้เป็นอย่างดีแล้วครับ
ส่วนเจ้า IrDA ไม่เกิน 1,000.- (600-800)
3. USB DATA LINK เร็วกว่าเจ้าสองตัวนั่นครับ Bluetooth กับ IrDA พอกันครับ ถ้าต้องใช้การโอนถ่ายข้อมูลที่เป็นจำนวนมากๆ เช่น mp3 แนะนำให้ใช้ Card Reader ดีกว่าครับ
เพราะมันทำงานเหมือนเป็น Drive ตัวหนึ่ง การโอนถ่ายก็แบบ Copy, Move จะเร็วกว่ามากครับ ส่วนใหญ่ถ้าเล่นกับข้อมูลเพลงมากๆ เขาจะต้องมีอย่างน้อย 2 ตัวครับ คือ ที่สะดวกมากๆ แน่ๆ ก็ Card Reader ไว้ใช้โอนถ่าย mp3 โดยเฉพาะ ส่วนที่เหลือก็แล้วแต่สะดวกว่าจะใช้อะไร ระหว่าง Data Link, Bluetooth,IrDA ในการโอนถ่ายข้อมูลประเภทอื่นๆ ที่ต้องทำงานผ่าน PC Suit แต่ตอนนี้ไม่แนะนำ IrDA นะครับ เหตุผลก็คือว่า มือถือรุ่นต่อๆ ไปจะไม่ค่อยมีฟังก์ชั่นนี้แล้วล่ะครับ เพราะ Bluetooth เข้ามาแทนที่และมีความยืดหยุ่นในการใช้งานได้มากกว่า แถมราคาเข้ามาใกล้เคียงกันมากขึ้น สมัยก่อนหา Bluetooth ต่ำกว่า 1,000.- ยากมากๆ ครับ
คูนิโอะคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? Bluetooth ???????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2004 00:57  

6230 new SW Ver 4.44 เวลา รับ-ส่งข้อมูล แล้วเครื่องดับคับ
แต่ถ้า ที่ล่ะไฟล์เล็กๆได้คับ (50k)
หลังจากเครื่องดับแล้วกด On Bluetooth ไม่ได้ ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่
ใครเคยเป็นมั้งคับ
ทำไงหว่า
ขอบคุณคับ
tussils
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2004 17:33  

ขอถามหน่อยนะคับ

1. firmwareนี่สามรถไปอับได้ฟรีที่ศูนย์โนเกียเลยใช่มะฮะ เเล้วสามารถอับเองได้มั้ยคับ
2. ผมเพิ่งได้เครื่องมา ได้มาจากญาติอะครับ ยังเป็นv.3.15อยู่คับ เมมเเค่32ที่เเถมมา ผมจะสามารถเอาmp3มาลงไว้ในplaylistยังไงอะคับ ผมใช้pc suite(audio manager)เเล้ว เเต่พอผมกดtranfer มันขึ้นเมมเหลือไม่พอ......ไม่เข้าใจอะคับ
3. ทำไมเครื่องผมไม่เห็นไฟล์ของเมมโมรี่การ์ดล่ะครับ เห็นเเต่ไฟล์ที่อยู่ในเครื่อง(กดดูจากmy com ถ้ากดจากpc suite ก็เข้าไปในmy com อยู่ดี
4. เเล้วfirmตัวใหม่มันมีอะไรดีขึ้นบ้างเหรอครับ....

ขอบคุณมากๆนะครับ ผมเพิ่งใช้ อาจจะไม่ค่อยรู้เรื่อง.....
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2004 19:42  

tussils ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยนะคับ

1. firmwareนี่สามรถไปอับได้ฟรีที่ศูนย์โนเกียเลยใช่มะฮะ เเล้วสามารถอับเองได้มั้ยคับ
2. ผมเพิ่งได้เครื่องมา ได้มาจากญาติอะครับ ยังเป็นv.3.15อยู่คับ เมมเเค่32ที่เเถมมา ผมจะสามารถเอาmp3มาลงไว้ในplaylistยังไงอะคับ ผมใช้pc suite(audio manager)เเล้ว เเต่พอผมกดtranfer มันขึ้นเมมเหลือไม่พอ......ไม่เข้าใจอะคับ
3. ทำไมเครื่องผมไม่เห็นไฟล์ของเมมโมรี่การ์ดล่ะครับ เห็นเเต่ไฟล์ที่อยู่ในเครื่อง(กดดูจากmy com ถ้ากดจากpc suite ก็เข้าไปในmy com อยู่ดี
4. เเล้วfirmตัวใหม่มันมีอะไรดีขึ้นบ้างเหรอครับ....

ขอบคุณมากๆนะครับ ผมเพิ่งใช้ อาจจะไม่ค่อยรู้เรื่อง.....

1. Firmware อัพได้ที่โนเกียแคร์เซนเตอร์ ที่เดียว(แต่มีหลายสาขา)เท่านั้นครับ อัพไม่ได้ครับ
2. ก็แสดงว่า memory มันเต็มอ่ะครับ ขนาด 32 Mb. ถ้าใส่แค่เพลงmp3อย่างเดียวไม่เกิน 8 เพลงหรอกครับ
3. หมายถึงขณะที่ทำการเชื่อมต่ออยู่หรือป่าวครับ ถ้าใช่ก็น่าจะมีปัญหาที่เกี่ยวกับการเชื่อมต่อครับ ตรวจสอบที่ Nokia Connection Manager ครับ ดูที่วิธีใช้ก็ได้ครับ (ไม่ได้บอกมาว่าใช้อะไรเป็นตัวเชื่อมต่อ)
4. Firmware ตัวใหม่ 4.44 ผมยังไม่ได้ไปอัพเลยครับ ผมใช้ 4.34 ก็OKดีครับ
..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2004 20:51  

what is card reader? i'm sorry i really didn't know . where i can buy it and how much. thx.
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2004 22:59  

.. ผู้เขียน:
what is card reader? i'm sorry i really didn't know . where i can buy it and how much. thx.

it is usb mass storage device. it can transfer data mmc card with your computer. you can buy at general computer shop. i don' t know update price but i think not more than 1, 000. - baht

are you fa-rang?
i type fish fish snake snake english.
if you not clear, i am very sorry mak mak na.
tussils
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2004 23:38  

"2. ก็แสดงว่า memory มันเต็มอ่ะครับ ขนาด 32 Mb. ถ้าใส่แค่เพลงmp3อย่างเดียวไม่เกิน 8 เพลงหรอกครับ
3. หมายถึงขณะที่ทำการเชื่อมต่ออยู่หรือป่าวครับ ถ้าใช่ก็น่าจะมีปัญหาที่เกี่ยวกับการเชื่อมต่อครับ ตรวจสอบที่ Nokia Connection Manager ครับ ดูที่วิธีใช้ก็ได้ครับ (ไม่ได้บอกมาว่าใช้อะไรเป็นตัวเชื่อมต่อ) "

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ...ขอมาขยายคำถามของผมอีกครั้งครับ

2. ผมเชคดูจากในเครื่อง ยังเหลืออีกตั้ง10กว่าเมกนะคับ ผมกะเเค่จะลองลองดูเพลงเดียวอะคับ ลงไม่ได้

3. ผมใช้สายดาตาร์ลิงค์เชื่อมต่อครับ

รบกวนอีกครั้งนะครับ ขอบคุณมากครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2004 21:49  

tussils ผู้เขียน:
"2. ก็แสดงว่า memory มันเต็มอ่ะครับ ขนาด 32 Mb. ถ้าใส่แค่เพลงmp3อย่างเดียวไม่เกิน 8 เพลงหรอกครับ
3. หมายถึงขณะที่ทำการเชื่อมต่ออยู่หรือป่าวครับ ถ้าใช่ก็น่าจะมีปัญหาที่เกี่ยวกับการเชื่อมต่อครับ ตรวจสอบที่ Nokia Connection Manager ครับ ดูที่วิธีใช้ก็ได้ครับ (ไม่ได้บอกมาว่าใช้อะไรเป็นตัวเชื่อมต่อ) "

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ...ขอมาขยายคำถามของผมอีกครั้งครับ

2. ผมเชคดูจากในเครื่อง ยังเหลืออีกตั้ง10กว่าเมกนะคับ ผมกะเเค่จะลองลองดูเพลงเดียวอะคับ ลงไม่ได้

3. ผมใช้สายดาตาร์ลิงค์เชื่อมต่อครับ

รบกวนอีกครั้งนะครับ ขอบคุณมากครับ

- Firmware รุ่นเก่าๆ จะเช็ค memory จากเครื่องไม่แน่ว่าจะถูกต้องครับ เพราะบางเครื่องก็รายงาน memory ผิดพลาด ถ้าให้ดีควรเช็คจากจำนวนข้อมูล อย่างเพลงmp3คุณตั้งประมาณไว้ในใจได้เลย ถ้านำมาจากแผ่นmp3ทั่วไปเพลงหนึ่งไม่มีน้อยกว่า 3 mb.(ค่าเฉลี่ย) ก็ลองเอา 32 mb.ตั้งแล้วหารด้วย 3 mb. เท่ากับว่ายังไงก็ไม่น่าเกิน 10 เพลง(เต็มเพลง)
- ก็ดูวิธีการใช้การเชื่อมต่อ DKU-2 ใน NOKIA CONNECTION MANAGER ครับ

-อ้อ!!ผมลืมบอกไปในส่วนของ memory นะครับ ถ้าคุณสามารถใช้ NOKIA AUDIO MANAGER ได้ มันจะรายงาน memory ในส่วนที่เหลือให้ครับ
tussils
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2004 23:40  

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
มงคล จรัญฯ 65
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: MMC ATP
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2004 09:51  

popkung ผู้เขียน:

ต้องสั่งซื้อผ่าน web ได้ที่นี้นะครับ http://www.thaidatalink.com สายดาต้าลิ้งค์ ของโทร.มือถือต่างๆ
Simply Perfect Plan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? ???
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2004 23:09  

หน้าจอเนี่ย . . .
STN TFT และก้อ VGA มันต่างกันยังไงมั่งอ่ะคับ
tussils
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2004 21:13  

ใครมีโปรเเกรมdictionaryที่เเถมมากับ6230เครื่องของAisบ้างครับ...

เมื่อวันเสาร์ผมไปอัพFwที่โนเกียเเคร์ เเล้วทีนี้ โปรเเกรมในเครื่องผมหายไปหมดเลยอะคับ

ผมใช้บ่อยด้วยอะคับ ตอนนี้หายไปเเล้ว

ใครทีบ้างครับ.....รบกวนขอหน่อยขอได้มั้ยครับ....

เเล้วผมซื้อสายลิงค์ของ6230มาที่เซ็นปิ่น เค้าเเถมแผ่นโปรเเกรม+เกม มาด้วย เเต่ก็ไม่มีโปรเเกรมดิกตัวนี้อะคับ มีเเต่ขอsimbian....

ใครมีช่วยทีนะครับ....ส่งมาทางเมลก็ได้
tussils3@yahoo.com

ขอบคุณมากครับ
tou
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2004 00:21  

ผมเพิ่มไปซื้อมาใช้ได้ 2 วันเอง วันนี้ลองเอามาเทียบหน้าจอกับของเพื่อนเป็น Samsung V200 ปรากฏว่าความสว่างของหน้าจอสู้ Samsung ไม่ได้เลยแบบผิดหวังมากเลย ของผมมองดูแล้วมันทึบ ๆ อย่างไรไม่ทราบ มองแล้วไม่ใส ยิ่งกล้องแล้ววางที่ตำแหน่งเดียวกัน ส่องกล้องไปที่วัตถุเดียวกัน ของNokia เหมือนกับมองจาก Len มุมกว้าง เห็นวัตถุเล็กนิดเดียว เสียดายจัง ขอคำแนะนำด้วยครับว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้ หรือรุ่นนี้(6230) มันเป็นอย่างนี้เอง ของผมเป็น V4.43 แล้วด้วย
2คน2คม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2004 08:04  

ด้วยหน้าจอที่เล็กกว่านะครับ แต่เท่าที่ผมใช้งานดูแล้วผมว่าดีคุ้มค่าและครบเครื่องที่สุดแล้วครับ อย่าไปเทีบยแค่หน้าจอครับ จริงๆถ้าดูดีๆแล้วความคมชัด ละเอียดมีมากกว่าซัมซุงด้วย
ผมก็ 4.43 ครับใช้ดีครับ Mp3เสียงเพราะดีครับ ความยืดหยุ่นสูงกว่า ผมใช้มา 4 วัน ก่อนหน้านี้ใช้มาหมดแล้วทั้งซัมซุง โมโต โซนี่ พานา ยอมรับว่าตัวนี้เจ๋งครับ ดูทีวีได้ด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2004 22:58  

มีเรื่องรบกวนบ้างน่ะคับ
ไม่ค่อยรู้เรื่องมือถืออ่ะคับ แต่กำลังจะซื้อเครื่องใหม่
1. งบประมาณ ไม่เกิน 19000 บาท
2. อยากให้เสียงเรียกเข้าเป็นเสียงเพลงจริงๆไม่แน่ใจว่าต้องเป็น MP 3 หรือ true tone น่ะคับ แล้วต่างกันตรงไหนคับ
3. อยากได้ที่สามารถถ่ายรูป+วีดีโอ+บันทึกเสียงได้
4. มีบลูทูธ
5. เท่าที่ดูๆ มี k700,6230,3230 แต่ไม่รู้ว่าฟังก์ชั่นอื่นๆจะเกินความจำเป็นที่ผมจะใช้รึเปล่าน่ะคับ
รบกวนหน่อยเถอะคับผมไม่รู้จะถามใครจิงๆ อ่านหน้าก่อนๆมาก้อไม่ค่อยเข้าใจที่พี่ๆพูดกันน่ะคับเพราะไม่เคยศึกษาเรื่องมือถือเลย
รู้แค่ว่าผมมีความต้องการประมาณนี้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยคับ
ขอบคุณมากๆคับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2004 23:50  

มีเรื่องรบกวนบ้างน่ะคับ
ไม่ค่อยรู้เรื่องมือถืออ่ะคับ แต่กำลังจะซื้อเครื่องใหม่
1. งบประมาณ ไม่เกิน 19000 บาท
2. อยากให้เสียงเรียกเข้าเป็นเสียงเพลงจริงๆไม่แน่ใจว่าต้องเป็น MP 3 หรือ true tone น่ะคับ แล้วต่างกันตรงไหนคับ
3. อยากได้ที่สามารถถ่ายรูป+วีดีโอ+บันทึกเสียงได้
4. มีบลูทูธ
5. เท่าที่ดูๆ มี k700,6230,3230 แต่ไม่รู้ว่าฟังก์ชั่นอื่นๆจะเกินความจำเป็นที่ผมจะใช้รึเปล่าน่ะคับ
รบกวนหน่อยเถอะคับผมไม่รู้จะถามใครจิงๆ อ่านหน้าก่อนๆมาก้อไม่ค่อยเข้าใจที่พี่ๆพูดกันน่ะคับเพราะไม่เคยศึกษาเรื่องมือถือเลย
รู้แค่ว่าผมมีความต้องการประมาณนี้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยคับ
ขอบคุณมากๆคับ

1. งบประมาณขนาดนี้ซื้อได้ทั้งสมาร์ทโฟนและโมบายโฟนเลยนะครับนี่
2. True tone เป็นความหมายที่กว้างกว่า mp3 ครับ mp3 เป็นรูปแบบเสียงชนิดหนึ่ง True tone ซึ่งจะยังมีรูปแบบอื่นๆ อีก เช่น wav, acc เป็นต้น
3. มีให้เลือกมากเลยครับ ในงบประมาณที่คุณมี ต้องวัดที่ประสิทธิภาพดีกว่าครับ เช่น ถ่ายรูปคุณต้องการคุณภาพขนาดไหน วีดีโอ ต้องการถ่ายได้กี่นาทีมีเสียงประกอบด้วยหรือไม่ บันทึกเสียงได้กี่นาที เพราะอย่างที่บอกงบคุณมันเปิดโอกาสให้น่ะครับ
4. ปัจจุบันก็แทบจะทุกตัวแล้วมั้งครับที่รองรับบูลทูธ(ในงบประมาณนี้นะครับ)
5. อันนี้แล้วแต่ชอบครับ เจ๋งทุกตัวครับ

ข้อแนะนำอยากให้ไปอ่านที่หน้าแรกบอร์ดก่อนครับ เรื่องที่หัวข้อเกี่ยวกับมือถือที่ออกวางจำหน่ายในตลาดขณะนี้ ในนั้นจะมีรายละเอียดฟังก์ชั่นต่างๆ ของมือถือ แล้วลองเปรียบเทียบคุณสมบัติเบื้องต้นเทียบหลายยี่ห้อหรือหลายรุ่นที่คุณมองๆ ไว้ แล้วส่วนไหนไม่เข้าใจก็เข้ามาโพสถามกัน ทำอย่างนี้คุณจะได้มือถือในแบบที่ตรงใจคุณที่สุดครับ (อย่างที่บอกงบคุณมีค่อนข้างสูง ค่อยๆ ตัดสินใจครับ ถ้าไม่รีบร้อนจำเป็นต้องใช้มือถือปัจจุบันทันด่วน ก็ค่อยๆ ดูค่อยๆ ศึกษาครับ ของดีที่ยังไม่วางจำหน่ายยังมีอีกเยอะครับ ถ้าอยากกระเป๋าฉีกรอปีหน้าครับ..อิอิ..)
อยากรู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????????????????????? PC ???????????
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2004 09:42  

อยากทราบว่า NK 6230 นี่สามารถ Sync กับ PC ผ่าน blue toothได้ใช่ไหมครับ
แล้วมันสามารถทำอะไรได้บ้างครับ จัดการ Organizer ผ่าน PC ได้รึเปล่า
จัดการ SMS ได้ไหม รึว่าทำอะไรได้อีกอ่ะครับ พอดีกำลังจะตัดสินใจซื้อ
กำลังคิดอยู่ว่าจะเอา NK 6230 หรือ SE K700i ไม่ก็ NK 6600 ขอบคุณครับ Surprised
ยังไงช่วยเปรียบเทียบคุณสมบัติการจัดการโดยใช้ PC ด้วยก็ดีนะครับ
LamboR
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? ??????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2004 13:06  

ตั้งค่า ให้เวลาสนทนามีเวลาแสดงที่หน้าจอทำยังไง
คือ เห็นแต่เวลาปัจจุบัน แต่ไม่เห็นมีเวลาที่สนทนาเลย
อีกที ก็เห็นตอนคุยจบแล้ว ว่ามี สรุปเวลาที่คุยอะ Crying or Very sad
มงคล จรัญฯ65
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????? ??????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2004 20:22  

LamboR ผู้เขียน:
ตั้งค่า ให้เวลาสนทนามีเวลาแสดงที่หน้าจอทำยังไง
คือ เห็นแต่เวลาปัจจุบัน แต่ไม่เห็นมีเวลาที่สนทนาเลย
อีกที ก็เห็นตอนคุยจบแล้ว ว่ามี สรุปเวลาที่คุยอะ Crying or Very sad

ให้เลือกเมนูที่ การตั้งค่า แล้วเลือกเมนูที่ การตั้งค่าโทร แล้วเลือกเมนูที่ ข้อมูลการโทร แล้วเลือก ใช้ นะครับ ก็เสร็จสิ้นแล้ว แต่เวลาโทรคุยเสร็จแล้วต้องรีบดูหน่อยนะครับ
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????????????????????????????? PC ???????????
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2004 20:30  

อยากรู้ ผู้เขียน:
อยากทราบว่า NK 6230 นี่สามารถ Sync กับ PC ผ่าน blue toothได้ใช่ไหมครับ
แล้วมันสามารถทำอะไรได้บ้างครับ จัดการ Organizer ผ่าน PC ได้รึเปล่า
จัดการ SMS ได้ไหม รึว่าทำอะไรได้อีกอ่ะครับ พอดีกำลังจะตัดสินใจซื้อ
กำลังคิดอยู่ว่าจะเอา NK 6230 หรือ SE K700i ไม่ก็ NK 6600 ขอบคุณครับ Surprised
ยังไงช่วยเปรียบเทียบคุณสมบัติการจัดการโดยใช้ PC ด้วยก็ดีนะครับ

- Bluetooth = เข้าใจถูกต้องแล้วครับ
- Organizer = โดยโปรแกรม Microsoft Outlook ครับ
- SMS = ได้ครับ
มือใหม่623
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????? SMS ??????? ???????????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2004 19:10  

ทำไมเวลาจะส่ง SMS ภาษาไทย

มันมีสระไม่กี่ตัวเองอ่ะ

คือมีไม่ครบอ่ะ ต้องแก้ยังงัย

วอนผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ Crying or Very sad
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????? SMS ??????? ???????????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2004 19:24  

มือใหม่623 ผู้เขียน:

วอนผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ Crying or Very sad

มีครบครับ มันอยู่ที่คีย์ 0 & * ครับ เปลี่ยนอักขระที่คีย์ #
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????? SMS ??????? ???????????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2004 19:29  

มี สระ อยู่ในนั้นโดยมี 2 แบบ เช่น ก ถ้าจะใส่ กา ลงไปให้กดที่ 0 ถ้าจะใส่ กิ
ก็ให้กดที่ *+ นะครับ
jay5527
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????????
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2004 08:39  

tou ผู้เขียน:
ผมเพิ่มไปซื้อมาใช้ได้ 2 วันเอง วันนี้ลองเอามาเทียบหน้าจอกับของเพื่อนเป็น Samsung V200 ปรากฏว่าความสว่างของหน้าจอสู้ Samsung ไม่ได้เลยแบบผิดหวังมากเลย ของผมมองดูแล้วมันทึบ ๆ อย่างไรไม่ทราบ มองแล้วไม่ใส ยิ่งกล้องแล้ววางที่ตำแหน่งเดียวกัน ส่องกล้องไปที่วัตถุเดียวกัน ของNokia เหมือนกับมองจาก Len มุมกว้าง เห็นวัตถุเล็กนิดเดียว เสียดายจัง ขอคำแนะนำด้วยครับว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้ หรือรุ่นนี้(6230) มันเป็นอย่างนี้เอง ของผมเป็น V4.43 แล้วด้วย

ต้อง Load เข้า PC แล้วจะเห็นว่า nk ดีกว่าครับ
มือใหม่623
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Nov 2004 10:10  

มีครบครับ มันอยู่ที่คีย์ 0 & * ครับ เปลี่ยนอักขระที่คีย์ #

ขอบคุณค่ะที่ให้ความกระจ่างค่ะ Surprised
มือใหม่623
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????? File MP3 ?????????? MMC ??????
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2004 10:17  

ทำไมเล่น File MP3 ที่อยู่ให้ MMC ไม่ได้

คือเอา File MP3 เก็บไว้ใน MMC

ซึ่งใน MMC ตั้งชื่อ Floder ไว้ว่า MP3 แล้วใน Floder MP3 ก็มี File MP3 เต็มเลย

พอเวลาจะเล่นก็ไปที่ เมนู สื่อ >> เครื่องเล่นเพลง

แล้วมันบอกว่า "ไม่พบไฟล์ดนตรี" Crying or Very sad

ต้องทำยังงัยอ่ะค่ะ

แต่ถ้าพอลองเอา File MP3 มาเก็บไว้ในเครื่อง ใน Floder ไฟล์เพลง

มันก็จะเจอเพลง แล้วเล่นให้

แต่ในเครื่องมันเก็บได้ไม่กี่เพลงเองอ่ะค่ะ

คือ อยากรู้วิธีให้มันเล่น File MP3 ที่เก็บไว้ใน MMC ให้ได้อ่ะค่ะ

ต้องทำยังงัยค่ะ

รบกวนคนที่รู้ช่วยตอบให้อีกครั้งน่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ Surprised
oooooooooo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????? File MP3 ?????????? MMC ??????
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2004 15:52  

ทำไมเล่น File MP3 ที่อยู่ให้ MMC ไม่ได้

ซึ่งใน MMC ตั้งชื่อ Floder ไว้ว่า MP3 แล้วใน Floder MP3 ก็มี File MP3 เต็มเลย

พอเวลาจะเล่นก็ไปที่ เมนู สื่อ >> เครื่องเล่นเพลง

แล้วมันบอกว่า "ไม่พบไฟล์ดนตรี" Crying or Very sad

แต่ถ้าพอลองเอา File MP3 มาเก็บไว้ในเครื่อง ใน Floder ไฟล์เพลง

แต่ในเครื่องมันเก็บได้ไม่กี่เพลงเองอ่ะค่ะ

คือ อยากรู้วิธีให้มันเล่น File MP3 ที่เก็บไว้ใน MMC ให้ได้อ่ะค่ะ

รบกวนคนที่รู้ช่วยตอบให้อีกครั้งน่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ Surprised

ไม่ต้องสร้างโฟล์เดอร์ให้มันครับ
ใส่ไฟล์ mp3 ลงไปตรงๆ ใน MMC แล้วก็จะเล่นได้เองครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????? File MP3 ?????????? MMC ??????
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2004 15:58  

การจะเล่นเพลง MP3 จะต้องให้เอาเพลงไปไว้ที่ NO NAME นะครับ แล้วก็ให้ไปเปิดเพลงที่ เมนู สื่อสาร และไปที่เมนู เครื่องเล่นเพลง แล้วจะเจอเพลง MP3 ที่เราเอามาเก็บไว้ในนี้นะครับ และไม่ทราบว่า MMC มีเท่าไร ถ้าเป็น 32 bk ก็จะได้เพลง MP3 เต็มๆเพลงแค่ 8 เพลงเองนะครับ แต่ของผมใช้ MMC 256 BK เลยได้ 50 กว่าเพลงแต่ยังใส่ลงไปได้อีกแต่ผมต้องการเอาไว้ใช้อย่างอื่นอีกนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Nov 2004 16:01  

มงคล จรัญฯ65 ผู้เขียน:

การจะเล่นเพลง MP3 จะต้องให้เอาเพลงไปไว้ที่ NO NAME นะครับ แล้วก็ให้ไปเปิดเพลงที่ เมนู สื่อสาร และไปที่เมนู เครื่องเล่นเพลง แล้วจะเจอเพลง MP3 ที่เราเอามาเก็บไว้ในนี้นะครับ และไม่ทราบว่า MMC มีเท่าไร ถ้าเป็น 32 bk ก็จะได้เพลง MP3 เต็มๆเพลงแค่ 8 เพลงเองนะครับ แต่ของผมใช้ MMC 256 BK เลยได้ 50 กว่าเพลงแต่ยังใส่ลงไปได้อีกแต่ผมต้องการเอาไว้ใช้อย่างอื่นอีกนะครับ

การจะเล่นเพลง MP3 จะต้องให้เอาเพลงไปไว้ที่ NO NAME แล้วอย่าสร้างไฟล์เพิ่มนะครับ แล้วก็ให้ไปเปิดเพลงที่ เมนู สื่อสาร และไปที่เมนู เครื่องเล่นเพลง แล้วจะเจอเพลง MP3 ที่เราเอามาเก็บไว้ในนี้นะครับ และไม่ทราบว่า MMC มีเท่าไร ถ้าเป็น 32 bk ก็จะได้เพลง MP3 เต็มๆเพลงแค่ 8 เพลงเองนะครับ แต่ของผมใช้ MMC 256 BK เลยได้ 50 กว่าเพลงแต่ยังใส่ลงไปได้อีกแต่ผมต้องการเอาไว้ใช้อย่างอื่นอีกนะครับ
มือใหม่623
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??? 256 MB ??? ???????????????????
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2004 16:34  

ใช้ 256 MB ค่ะ ตอนนี้ฟังได้แล้วค่ะ

ตอนแรกคิดว่ามีปัญหาที่ MMC อาจใช้ไม่ได้

แต่ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้วค่ะ
dcomart
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2004 21:26  

6230 ดู TV ได้ด้วยหรือครับ
ถ้าดูได้ ทำยังไง คำสั่งไหนอะครับ
love nokia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? AIS GSM
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2004 10:22  

1. มีคำถามครับจะเอาตัวหนังสือตรงกลางจอออกทำไงครับตรงคำว่า AIS GSM น่ะ
2. หน้ากากของแท้ราคาซักเท่าไหร่ครับ หน้า หลัง พร้อมปุ่มกด ...ซื้อที่ไหนด้วยถูกน่ะ
อยากได้สีนี้นะ
kassapa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2004 11:51  

dcomart ผู้เขียน:
6230 ดู TV ได้ด้วยหรือครับ
ถ้าดูได้ ทำยังไง คำสั่งไหนอะครับ

ดูวิธีที่นี่เลยครับ

http://www.blisstel.com/NOKIA%206230_TV_onWAP).html
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2004 16:05  

ขอบคุณครับ คุณ kassapa
แต่ผมใช้ orange คงอดดู แหะๆ
mallogus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? email ??? orange ?????????
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2004 21:25  

เป็นสมาชิก 6230 เหมือนกัน ผู้ให้บริการเป็น orange นะครับ
แล้วผมมีเมล์ที่มี pop3 แต่พอsetแล้ว ทำไมมันเข้าไม่ได้หว่า
ไม่รู้ว่า set ยังไงใครรู้ช่วยบอกทีครับ
ลองเข้าเวบของโนเกียโดยตรง มันจะมีตั้งค่า email แต่มีแค่ค่าย ais กับ dtac
หรือว่า orange ยังไม่มีบริการนี้ครับ
nat.27ja@thaimail.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .231245
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2004 11:43  

อยากรู้เหมือนกันครับว่า รุ่นที่ดู ทีวีได้เนี่ย เคยคิดเล่นๆว่าถ้าเรา นำ วอกเเมน มาทำการต่อกับ 6230 ให้สามารถเป็นจอทีวีแทนได้เลย ไม่ทราบว่าจะทำได้หรือป่าว มีคนเคยคิดจะทำไหม แล้ว ถ้าเราใช้ MMC `256 แล้ว สามารถถ่ายวีดีโอต่อเนื่องได้นานเท่านใด ยังไม่ได้ซื้อมาใช้หรอกครับ แค่อยากรู้ เผิ่อจะใช้บ้าง แบบว่า ตังค์ยังไม่มีน่ะ อิอิ
ขอบคุณครับ
Member
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Infrared ??? 6230 ??????????????????????? ????????
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2004 11:53  

Infrared ของ 6230 อยู่ตรงไหนของเครื่องอ่ะ หาไม่เจอ

Sad Sad
มาเยือน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -----
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2004 14:01  

มีคำถามครับจะเอาตัวหนังสือตรงกลางจอออกทำไงครับ ตรงคำว่า AIS GSM น่ะ
พอดีทำโปรเจคส์แล้วลองรันบน เครื่อง 6230 แล้วตัวหนังสือนี้บังอยู่จะเอาออกยังไงครับ รบกวนท่านๆผู้รู้ทั้งหลายช่วยด้วย ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ
arrmray
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ??????? AIS GSM ??? Logo Remover
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2004 14:55  

เข้า wap จากมือถือ ไปที่ http://tagtag.com/lufy8 แล้วเข้าไปหาดูนะครับ
kassapa
Year's Star

หัวข้อ : Re: Infrared ??? 6230 ??????????????????????? ????????
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2004 17:35  

Member ผู้เขียน:
Infrared ของ 6230 อยู่ตรงไหนของเครื่องอ่ะ หาไม่เจอ

:( :(

อยู่ใต้ลำโพงนั่นแหละ
kassapa
Year's Star

หัวข้อ : Re: .231245
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2004 17:41  

nat.27ja@thaimail.com ผู้เขียน:
อยากรู้เหมือนกันครับว่า รุ่นที่ดู ทีวีได้เนี่ย เคยคิดเล่นๆว่าถ้าเรา นำ วอกเเมน มาทำการต่อกับ 6230 ให้สามารถเป็นจอทีวีแทนได้เลย ไม่ทราบว่าจะทำได้หรือป่าว มีคนเคยคิดจะทำไหม แล้ว ถ้าเราใช้ MMC `256 แล้ว สามารถถ่ายวีดีโอต่อเนื่องได้นานเท่านใด ยังไม่ได้ซื้อมาใช้หรอกครับ แค่อยากรู้ เผิ่อจะใช้บ้าง แบบว่า ตังค์ยังไม่มีน่ะ อิอิ
ขอบคุณครับ

บันทึกได้สูงสุด 4 นาทีครับ แต่จะบันทึกกี่ครั้งก็ได้ ขึ้นอยู่กับขนาดของ MMC
มงคล จรัญฯ 65
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Infrared ??? 6230 ??????????????????????? ????????
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2004 19:22  

kassapa ผู้เขียน:
Member ผู้เขียน:

Sad Sad

อยู่ใต้ลำโพงนั่นแหละ

เพิ่มเติม ตรงลำโพง ด้านขวามือที่เวลาเราฟังเพลงและจะมีเสียงเพลง วิทยุ หรือ MP3 ออกมานะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2004 13:16  

คุณฉัตรฉัย ผมขอเมล์ของคุณได้ไหมครับ คืออยากจะปรึกษาเรื่องมือถือครับ
แจ้ง Add มาที่ nat.27ja@thaimail.com นะครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2004 13:19  

คุณKasspaครับ ผมขอเมล์ของคุณได้ไหมครับ คืออยากจะปรึกษาเรื่องมือถือครับ
แจ้ง Add มาที่ nat.27ja@thaimail.com นะครับ ขอบคุณครับ
mallogus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????? ???????? invalid file ????????
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2004 21:15  

อย่างไปโหลดเกม jar มาจากเวปอ่ะครับ
แล้วพอใช้ nokia app install แล้วเกมก็ไปติดตั้งบนเครื่องแล้ว
ไอคอนก็มีแล้ว พอเข้าไปกลับเล่นไม่ได้ ขั้น invalid file
เป็นงี้บ่อยเลยครับ ผมลงผิดวิธีหรือต้องทำอย่างอื่นครับ

อย่างเกมที่โหลดจากเนท แล้วใช้โปนแกรมติดตั้งเอง
กะโหลดผ่านมือถือเลยจะเหมือนกันมั้ยครับ
answer me plz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2004 08:46  

หลังปีใหม่ราคาจาลงมั้ยอะ
อยากได้มากๆ แต่แม่บอกว่าแพงไป
แม่จะออกให้แค่ หมื่นเดียวอะ
ที่เหลือต้องเกบตังซื้อ
บอกหน่อยนะ มันจะลงมากกว่านี้มั้ย

โอมมมมมมม จงลงๆๆๆๆๆ Wink
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 9, 10, 11, 12, 13, 14  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: