Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6230i - Enjoy hidden powers
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4 ... 12, 13, 14  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1303 / เข้าชม: 1429615
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ple-premasonภูเก็ต
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????2??????? 6230i
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 01:45  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อดีบ้างนะ อย่างแรกคือ จอ ภาพ สีสรร สว่างกว่า6230 แบบเทียบไม่ได้ เอามาลองก่อนซื้อ2เครื่อง สีรุ่น6230iสว่างกว่า ตัวหนังสือภาษาไทย ตัวใหญ่ อ่านง่ายกว่า เลยยอมควักเพิ่ม3000 จากรุ่นเก่า เสียงเรียกเข้า mp3 เสียงดีกว่า 6670 มาก วิทยุ ชัด เสียงดีกว่า mp3 พกพาบางยี่ห้อซะอีก ตอนแรกว่าจะซื้อ i pod แต่หยุดเลย เจอรุ่นนี้ เมนูก็เร็วดี ย้ายไฟล์ได้ด้วย ถ้าไม่สนซิมเบี้ยน รุ่นนี้ ครบเครื่องแล้ว
เรื่องฟอนด์ไทยเพี้ยน ไม่ว่า แต่อยาก up ให้พอต่อสาย usb แล้ว มองเห็นโฟลเดอร์ในเครื่องได้ด้วย ตอนนี้ ต่อแล้วมองเห็นแต่ใน mmc เลยต้องสร้างโฟลเดอร์ไว้อีกชุดใน mmc
แล้วพรุ่งนี้ จะโทรไปถามโนเกียกะ IEC ว่าจะแก้ไขให้ลูกค้าที่ซื้อไปแล้วอย่างๆร ถ้าไม่สมบูรณ์ ทำไมรีบวางตลาด น่าจะมี QC ดีกว่านี้
hs0knj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 07:29  

ผมได้ส่งไปซ่อมที่ IEC ตรงข้ามช่องห้า...รออยูเลย 6230i ใช้มาคืนเดียว (หูฟังไม่ดัง)...เท่าที่จำได้ว่า คอมจะเห็น MMC อย่างเดียวนะครับที่เป็น folder ไม่ได้เห็นในเครื่องครับ..ผมก็ใช้อยู่ 512 MB. ส่วนข่าวที่โนเกียเรียกเก็บคืน...ทาง Nokia ตอบ Mail มาว่าไม่ได้มีการเก็บคืนนะครับ...ส่วนตอนนี้ใช้ 8850 (รุ่นนี้ไม่มี i แฮะ) ไปพลางๆก่อน รอจนกว่าจะซ่อมเสร็จค่อยว่ากัน....อัดเพลงไว้เต็มการ์ดแต่ฟังไม่ได้อ่ะ...รอ รอ รอ... แต่ใช้ดีนะครับ..แนะนำ...(ถ้าไม่มีปัญหา)...
guide06
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 10:41  

ผมเป็นคนที่อยากซื้อนะครับ แต่พอรู้ว่ามีปัญหานี่ หยุดคิดแปปนึงก่อน แต่ก้ออยากได้เร็ว ๆ
แล้วนี่ ตกลง โนเกียเค้าเรียกเก็บคืนหรือเปล่าอ่า

สงสัยตอนไปซื้อคงต้องเช็คทุกอย่างเลย
Golf_hifibug.com
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 23:43  

เล็งไว้อยู่เหมือนกัน

มาอ่านของคุณ ple-premasonภูเก็ต แล้วทำให้ชลอไว้ก่อนดีกว่า

ว่าแต่ .. คุณ ple-premasonภูเก็ต หนีมาอยู่บอร์ดที่นี่เองหรือเนี่ยยย อุๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6230i
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 23:58  

หุๆ ตามมาถึงนี่เลยเหรอ คุณกรอบ แบบว่า กะลังบ้ามือถืออะครับ เลยพักเรื่องโฮมเธียเตอร์ไว้ก่อนครับ เพิ่งทำ 6670 หาย เมื่อ2เดือนก่อน เบอร์คุณกรอบก็หายด้วยครับ ขอเบอร์ทางอีแมวด้วยครับ เพิ่งถอย6230i มา3วัน ดีที่หูฟังปกติ แต่มาเดี้ยงอีตรงสระภาษาต่างดาว กับต่อคอมไม่เห็นโฟลเดอร์ในเครื่องนี่แหละ
ผมเล่น66700 จนเบื่อซิมเบี้ยนแล้วครับ กลับมาเล่น Java ดีกว่า เร็วกว่ากันเยอะ
เครื่องของผมตอนนี้ รอทางIEC ส่งแผ่นอัพมาแค่นั้นครับ เมื่อเช้าโทรไปโนเกีย ทีแรก ไม่ยอมรับ พอบอกรายละเอียดไป อึ้งครับ บอกรับเรื่องแล้วจะติดต่อกลับ เขาให้กด หาเวอร์ชั่น โทรศัพท์ กดแล้วเป็นเวอร์ชั่น3.5 แผ่น pc suit ที่ให้มาเป็นเวอร์ชั่น6.5 แล้วให้ผมรออีก2อาทิตย์ จะส่งแผ่นอัพมาให้ที่ IEC
เท่าที่ใช้มา3วัน ชอบครับ เสียงเรียกเข้า เสียงสนทนาชัดเจนมาก ลำโพงดังดีดว่า6670 ถ้าแก้ไขเสร็จจะเยี่ยมมากๆ รอครับ
คุณกรอบ ผมไปแอบใน www.mazdaclub.net ครับ htg3net ไม่ค่อยได้เข้าเลย อีก2วันคงว่างเข้าไปครั คิดถึงเพื่อนๆเหมือนกัน
ไอจังงงง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????? ??????????6230i ????????????2???
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 00:02  

ple-premasonภูเก็ต ผู้เขียน:
ภาษาไทยไม่สมบรูณ์ คือ เวลาพิมพ์ข้อความ
กดปุ่ม * หาพยัญชนะ สระ ิอิ หน้าจอขึ้นเป็น I สระ อี หน้าจอขึ้นเป็น ^
สระ อึ หน้าจอขึ้นเป็น v สระ อือ หน้าจอขึ้นเป็น I->
ลองพิมพ์ได้ปกติ แต่แสดงผลผิด 4พยัญชนะ ฟรอนด์คงไม่สมบูรณ์

พรุ่งนี้ว่าจะเอาไปให้ IEC ดู ไปลองที่ nokia shop กับ เทเลวิช บลิสเทล ที่ เซ็นทรัลภูเก็ต ผลเป็นทุกเครื่อง ถ้าสามารถ upgrade ภาษาได้ โดยไม่ต้องส่งเครื่องกลับกทม. จะดีมากๆ แต่ผมก็ถ่ายโอนภาพ ข้อมูลลงคอมไว้หมดแล้ว ไม่รู้จะคืนดีไหม ขี้เกียจรอ ที่จริงก็ยังใช้ได้ แค่แสดงผลผิดแค่4ตัว แต่ฟิมพ์ได้ตามปกติ ขอความเห็นหน่อยครับ หรือรอ อัพเกรดฟรอนด์ไทยดี

อะฮะ ใช่ๆ เราก็เป็นอะนะ แค่ 4 ตัว ตอนแรกงงมาก อะไรวะเนียะ แต่คิดจะไปเปลี่ยนเหมือนกัน แต่เราว่าถ้าไปเปลี่ยนแล้วได้เครื่องมีปัญหามากกว่า คงเซงสุดๆเลย เพราะเครื่องเราก็มีปัญหาเท่านี้เอง แต่มานก็พิมพ์ได้ ส่วน USB ก็เป็นเหมือนกันอะ แต่ใช้วิธีที่ว่าอะโอนไฟล์ต่างๆเอา Surprised
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2005 00:09  

อาการเดียวกับผมเลย ถ้าหูฟังไม่เสีย ก็ทนๆใช้ไปก่อนเหอะครับ อย่างอื่นมันดีโดนใจทุกอย่าง เหลือแค่รอแผ่นอัพเกรดอย่างเดียว ตอนนี้ผมก็ขยันโอนไฟล์เหมือนคุณเลย ว่าแต่ได้ปัญหาใหม่มาแล้ว ตอนเล่น wap โหลด วีดีโอสตรีมมิ่งไม่ได้ครับ 6230 ได้ แถมโหลด mv caraoke มาก็ไม่เต็มจอ โหลดเกมส์ก็ไม่ค่อยจะได้ เขาแจ้งว่า เครื่องไม่ support มันใหม่เกินไป เวรกรรม
คนข้างทาง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 01:51  

แล้วนี่ถ้าจะซื้อจะซื้อช่วงใหนดี
หรือต้องเชคอะไรก่อนซื้อบอกหน่อย ครับผม
Golf_hifibug.com
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Golf_hifibug.com
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 02:27  

ของผม อีแมว คุณ ple หายเช่นกันครับบบ (หายจริงจิ๊งงงงงงง ... เพราะเคย mail ไปแล้วไม่ตอบ คาดว่าคงเปลี่ยนไปแล้ว) ... รบกวน mail ไปให้ผมที่ golf@hifibug.com ด้วยเถิดดดดด

อ้อ ... htg3.net ไม่มีนะครับ ... มีแค่ htg2.net กับ htg3.com ครับผม Cool
nokiauser
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 02:40  

ple-premasonภูเก็ต ผู้เขียน:

อาการเดียวกับผมเลย ถ้าหูฟังไม่เสีย ก็ทนๆใช้ไปก่อนเหอะครับ อย่างอื่นมันดีโดนใจ
ทุกอย่าง เหลือแค่รอแผ่นอัพเกรดอย่างเดียว ตอนนี้ผมก็ขยันโอนไฟล์เหมือนคุณเลย ว่า
แต่ได้ปัญหาใหม่มาแล้ว ตอนเล่น wap โหลด วีดีโอสตรีมมิ่งไม่ได้ครับ 6230 ได้ แถม
โหลด mv caraoke มาก็ไม่เต็มจอ โหลดเกมส์ก็ไม่ค่อยจะได้ เขาแจ้งว่า เครื่องไม่
support มันใหม่เกินไป เวรกรรม

ผมก็ไปซื้อ 6230i มาแล้ว ใช้มาแล้ว 2 วัน ปัญหาก็อยู่ที่ตัวอักษร 4 ตัวนะครับ ไม่ทราบว่าคนอื่นต่อสงข้อมูลผ่าน bluetooth กับคอมใด้เปล่า คอมผมมันเห็นเจ้า nokia 6230i แต่ตอนจะสงกด transfer file ใน nokia app ของมันไม่ใด้ ตอนนี้ใช้ xp และ billionton bluetooth อยู่ อีกอย่างหนึง ผมอยากจะรู้ว่า เท่าที่ผมอ่านจากความเห็นของคนอื่น การโอนไฟล์ต่างๆ จาก มือถือไปยัง mmc และเข้าคอม ขั้นตอนเป็นอย่างไร ผมใด้ใช้คอม format mmc ไปแล้ว และใช้ card reader อ่านแต่คงจะไปซ์อสาย dku2 มาเซื่อมต่อกับ usb port ท่าสงไฟล์ผ่าน bluetooth ไม่ใด้ เพราะว่าตอนนี้ท่าจะโอนท่ายไฟล์จะต้องแกะเอา mmc ออกจากตังเครื่อง จะลำบากนิดหน่อย

ผมก็ยอมรับว่าผมชอบ function และ feature ของ 6230i อย่างมาก แต่เดิมผมใช้ 6610 อยู่ และจอส๊เทียบไม่ใด้เลย สีสันนี้สุดยอด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 08:51  

Razz card reader คืออะไรคับ
ต้มจืด
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Si-Satchanalai, Sukhothai
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 11:36  

Anonymous ผู้เขียน:
Razz card reader คืออะไรคับ

แปลตรงๆเลยครับ ..ตัวอ่านการ์ด ก็คืออุปกรณืที่เอาไว้ใช้อ่านหรือเขียนข้อมูลบนหน่วยบันทึกข้อมูลแบบต่างๆ เช่น MMC RS-MMC SD Mini-SD MS ฯลฯ อะไรพวกนี้อะครับ
อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 11:49  

ขายแล้วๆๆไปดูมาเมื่อวาน ราคา 15000 บาทอ่ะครับ แต่แม่ไม่ซื่อให้ หุหุ แงแง แอ็บๆ Razz
มู่ซัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 03 May 2005 14:30  

อยากรู้ว่า มีง่บประมาณ เก้าพัน หรือมากกว่านั้นนิดหน่อยอะคับ ตอนนี้ซื้อเครื่องอะไรดี ช่วยเเนะนำหน่อนะนะคับ
Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2005 23:53  

มันมีเมนูย้ายไฟล์และโฟลเดอร์ได้ในตัวเครื่องครับ เลือกเมนูภาษาไทย จะได้ใช้ง่ายๆ
พรุ่งนี้ว่าจะไปเอา i mobile603 ราคา9900 ให้น้องๆไว้ฟัง mp3 เห็นว่าแถมแบ็ต2ก้อนกับsd 512 mb ยอดมาก โนเกียแถมแค่ 64mb
คุณกรอบ แล้วเจอกันใน www.htg2.net นะครับ อีแมวผมเปลี่ยนเป็น plesticker@yahoo.com แลเวครับ hotmail โดนวัคซีนของลุงpdn ถล่มรบเต็ม yahoo จุมากกว่า
~{AotTo}~
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 01:53  

w800 น่าใช้มาก
6230i งั้นๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 02:22  

แล้ว card reader ต่อกับคอมยังไงและราคาเท่าไร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 02:39  

อยากทราบว่าสินค้าล็อตที่2เครื่องจะมีปัญหามั๊ย
แล้วเมื่อไหร่สินค้าล็อตที่2จะเข้ามาเมื่อไหร่คับ
nokiauser
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 10:56  

ผมใช้ format mmc ด้วย card reader แบบ 9 in 1 นะครับ แต่ผมก็มีอีกอันหนึงที่เป็นแบบ 12 in 1 แต่อ่านตัว mmc ไม่ใด้ ไม่รู้เหม์อนกันว่าทำไม สำหรับคนที่จะซื้อนั้นควรจะเซ็คดูให้ดีว่าอ่านใด้หรือไม่ใด้

ผมอยากจะทราบว่า version ของ nokia suite ของคนซ์อ 6230i เป็น ver ไหน ของผมเป็น 6.41.6 ครับ แล้วจะต็อง update เปล่า
เด็กดื้อ
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ที่ไหนดี
หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 04 May 2005 13:53  

Laughing อยากได้6230i บ้างจังเลยค่ะ ไม่รู้ปัญหาที่เกิดขึ้นนั้น จะเกิดกับสินค้า lot ต่อไปด้วยหรือเปล่า แต่ปัญหาอีกเรื่อง คือมีงบแค่ 13,500 เองง่ะ จะซื้อได้เมื่อไหร่เนี่ย (ตอนนี้ที่เพชรบุรีไม่มีเครื่องรุ่นนี้ขายเลยสักร้าน)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 May 2005 23:38  

เวอร์ชั่น6.4ต้องอัพเป็น6.5 โนเกียเขาว่ามายังงั้นครับ รอเฟิร์มแวร์อีก2อาทิตย์ รู้กัน
ถ้างบ13800 ซื้อ6230i ก็ต้องผ่อนที่เจาร์ทครับ เขามีโปรโมชั่นผ่อน 0% 6เดือน
bankie
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2005 00:38  

6230 i ทำ playlist ได้ป่ะ หรือต้องกดฟังทีละเพลงอ่ะ แล้งฟังได้นานมั้ยอ่ะ แบต ทน ป่ะ
นิว 6230i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6230i ??????????? ?????????? ??????????? ???????????????????
วันที่โพสท์ : 05 May 2005 01:37  

ถ้าจะซื้อ 6230i ตอนนี้ เครื่องยังมีปัญหาอยู่หรือเปล่าครับ เพระว่า ที่อ่านมา เจอว่ามีบ้าง และถ้ามีนี้ มีปัญหาอะไรบ้างครับ หรือว่าต้องรอ ก่อนถึงจะ Ok พอดีว่า วันนี้ไปดูที่ ศูนย์ IEC มา เขาบอกเครื่องร้านเขา ผ่าน QC มาหมด ทุกเครื่อง ไม่มีปัญหา เลยไม่รู้เชื่อได้หรอืเปล่า จึงอยากรบกวน ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
neo_mimosa
Year's Star

หัวข้อ : Re: 6230i ??????????? ?????????? ??????????? ???????????????
วันที่โพสท์ : 05 May 2005 11:35  

[quote="นิว 6230i"]ถ้าจะซื้อ 6230i ตอนนี้ เครื่องยังมีปัญหาอยู่หรือเปล่าครับ เพระว่า ที่อ่านมา เจอว่ามีบ้าง และถ้ามีนี้ มีปัญหาอะไรบ้างครับ หรือว่าต้องรอ ก่อนถึงจะ Ok พอดีว่า วันนี้ไปดูที่ ศูนย์ IEC มา เขาบอกเครื่องร้านเขา ผ่าน QC มาหมด ทุกเครื่อง ไม่มีปัญหา เลยไม่รู้เชื่อได้หรอืเปล่า จึงอยากรบกวน ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ[/quote]

ทางออกก็คือ ถ้าคุณจะซื้อเลยตอนนี้ ก็แนะนำว่า ให้ขอเทสเครื่องก่อน โดย ขอฟัง headset ถ้าดังปกติ ก็ทดลอง พิมพ์ message ภาษาไทย ถ้าตอนกด * แล้วมันแสดงสระ ิ ี ึ ื ได้ปกติก็คิดว่าโอเคแล้วครับ ส่วนเรื่องต่อกับคอมพ์ อันนี้คงขอเค้าลองไม่ได้ ก็วัดดวงเอา ถ้ามีปัญหา ก็ยังเปลี่ยนเครื่องได้ ภายใน 7 วัน ตอนนี้ยืนยันได้แค่ว่า มันไม่ perfect 100% (ไม่รู้รุ่นไหนออกมา แล้ว perfect 100% บ้าง) เรื่องสระ ผมก็เจอ แต่ไม่ติดใจเท่าไหร่ ก่ะไว้รออัพ firmware เอา แต่ถ้าคุณไม่พอใจ ก็รอไปอีกหน่อยก็แล้วกัน.....
realwww
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 May 2005 23:02  

ผมซื้อ 6230i มาเมือวานรองเล่นแล้วถูกใจมากครับ หน้าตาก็งั้นๆ แต่ออปชั่นเยี่ยมครับ FM MP3 ฟังแล้วก็เพราะดีครับ ของผมหูฟังไม่มีปัญหาครับ การทำงานก็เร็วกว่าเครื่องเก่ารุ่น 6260 ครับ ส่วนเรื่องกล้องภาพที่ได้ก็ ok ครับ Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 May 2005 23:49  

ผมก็ซื้อที่ IEC กด *พิมพ์ข้อความ อิ อี อึ อื มันก็มองเป็น I ^ v > ขอบอกอีกที ว่าเป็นแบบนี้ ทั่วประเทศ ทุกเครื่อง แต่รออัพเกรดได้ เลยซื้อ ถ้าคุณรับไม่ได้ ก็อย่าซื้อ
เรื่องแบ็ต ถ้าไม่กดเล่นมาก ใช้ได้2-3วัน แต่3วันแรก ผมกดเล่นทั้งวัน หมดทุกวัน
mp3 วิทยุ เสียงชัดเจนดีครับ ตั้งรายชื่อ เล่นเพลงข้ามโฟลเดอร์ก็ได้ โชว์ชื่อไทยหมด
เล่นwap เร็วกว่า6670
นู๋แอน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : SE w800i ?? k750i ?????? 6230i ????????????
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 00:44  

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ
เท่าที่อ่านดูข้อมูลแล้วเปรียบเทียบจากเว็บ gsmarena แล้วดูเหมือนว่าจะมีที่ SE w800 กับ k750 เหนือกว่า 6230i ก็ตรงที่ มีกล้องความละเอียดสูงกว่าคือ 2 MP นะ มีตรงไหนบ้างช่วยบอกทีนะคะ จะได้เปรียบเทียบความต้องการกับความคุ้มค่าได้ถูก
สมุน E680
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 01:35  

ไม่ลองดูสเป๊กของ E680 หน่อยเหรอคับ เล่นได้ทุกอย่างเหมือนกันกับ 6230 เลย FM ก็มีนะ
ลงโปรแกรมต่างๆ เพิ่มได้ด้วย แถมมีโปรแกรม Emulator ของเกมส์บอยด้วย เล่นเกมส์บอยในเครื่องได้เลย ดูหนังทั้งเรื่องก็ได้ไฟล์ 190Mb ต่อเรื่อง ลงโปรแกรมเปิด ms word/pw point
ลง dictionary ได้ เรียกได้ว่ามีครบเลยนะครับเนี่ย ไม่ต้องกดปุ่มเลื่อนเคอร์เซอร์ให้ยากครับ
เพราะเป็นระบบสัมผัสหน้าจอเลย จอก็ใหญ่บะเอ้บ แต่ระบบปฏิบัติการจะเป็น Linux ซึ่งทาง moto แยกตัวมาจาก ซิมเบี้ยน มาพัฒนาเอง ถึงตอนนี้จะมีโปรแกรมไม่มากเท่าซิมเบี้ยน แต่
ในอนาคตคาดว่า linux จะเป็นที่สนใจอย่างมากเลยนะครับ ขนาด PDA รุ่นใหม่ๆ ยังคิดจะใช้
linux เลย ราคาน่าสนมากครับตามตลาดตอนนี้ 16900 บาท แต่ถ้ารู้จักกับร้านขายก็ซื้อต่อราคาส่ง 15800 เรียกได้ว่าคุ้มจริงๆ คับ ดูหรูอีกด้วยก็ระบบสัมผัสหน้าจอนี่นา
nuhm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 09:59  

ผมเพิ่งซื้อมาจากร้านโนเกีย เซ็นทรัลพระราม3 (จริงๆแล้วคงเป็นร้าน ทีจี) ใช้แล้วโอเคครับ แต่มีปัญหาอยากถามว่า เราสามารถตั้งริงโทนเป็นหนึ่งคนโทรเข้าต่อหนึ่งเสียงได้ไหมครับ ผมพยายามอ่านคู่มือแล้วหาไม่เจอและทำไม่เป็นครับ ไม่ทราบว่ารุ่นนี้สามารถทำได้หรือเปล่า รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
toona
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????? ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 12:27  

ถ่ายภาพชัดมั้ยครับ ถ่ายวีดีโอภาพแตกมากมั้ยคับ ใครมีตัวอย่าง รบกวนช่วยโชว์หน่อยนะคับ
กำลังลังเลอยู่ ถ้าถ่ายภาพมาชัดๆ ก็โอเคเลยคับ
aong_2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ลำพูน
หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 12:49  

การใช้งานโดยทั่วไปดีทีเดียวครับ มีให้ครบครับดี จนนึกไม่ออกว่าต้องการอะไรเพื่ออีก กล้องถ่ายภาพก็ใช้ได้ ฟังวิทยุชัดเจนดี ปัญหาที่พบก็คือ...1.สระแสดงผลผิด(คงเป็นทุกเครื่องจริงๆ) ส่วนเรื่องต่อคอมยังไม่ได้ลองครับ Smile แบบว่าไม่มีสายอ่ะ ยังไงถ้าลองแล้วจะมีเล่าให้ฟังนะครับ

สรุปก็คือ..So Good มั่กมากคร้าบ

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
aong_2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????????????? ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 12:52  

toona ผู้เขียน:
ถ่ายภาพชัดมั้ยครับ ถ่ายวีดีโอภาพแตกมากมั้ยคับ ใครมีตัวอย่าง รบกวนช่วยโชว์หน่อยนะคับ
กำลังลังเลอยู่ ถ้าถ่ายภาพมาชัดๆ ก็โอเคเลยคับ

ภาพถ่ายธรรมดาถือว่าทำได้ดีทีเดียวครับ วิดีโอก็ดีขึ้นกว่ารุ่นก่อนๆ คงเป็นเพราะว่าหน้าจอมีความละเอียดเพิ่มมากขึ้นด้วย Laughing Laughing Laughing
aong_2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 12:54  

nuhm ผู้เขียน:
ผมเพิ่งซื้อมาจากร้านโนเกีย เซ็นทรัลพระราม3 (จริงๆแล้วคงเป็นร้าน ทีจี) ใช้แล้วโอเคครับ แต่มีปัญหาอยากถามว่า เราสามารถตั้งริงโทนเป็นหนึ่งคนโทรเข้าต่อหนึ่งเสียงได้ไหมครับ ผมพยายามอ่านคู่มือแล้วหาไม่เจอและทำไม่เป็นครับ ไม่ทราบว่ารุ่นนี้สามารถทำได้หรือเปล่า รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

คงทำไม่ได้มั้งครับ เพราะผมก็ลองหาดูแล้ว ก็ไม่มี คงต้องจัดเข้ากลุ่มแทนไปพลางๆก่อน
Very Happy Very Happy Very Happy
Jinx~cOM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 12:58  

รุ่นนี้ ถ้าเปิด MP3 ฟังต่อเนื่องตลอดเวลา จะใช้งานได้กี่ชั่วโมงอะ
แล้วถ้าซื้อตอนนี้ เขาจะแถมอะไรให้บ้างอะ

และก้อเท่าที่ใช้งานกันมามีปัญหาอะไรบ้างอะ
นอกจากภาษาไทย แล้วก้อ Headset อะ (เพราะเห็นบอกว่าแก้ไขแล้ว...หรือป่าวหว่า)
(อยากรู้ว่าปัญหาเป็นเรื่องที่รับได้ไหม ถ้ารับได้จะได้ไปซื้ออะ) -_-"
sdsdsd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : sdsdsd
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 14:08  

- เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตมือถือ GPRS / EDGE
- xHTML Browser
- เชื่อมต่อไร้สายด้วย Infrared, Bluetooth
- การเชื่อมต่อคอมพิวเตอร์ด้วย USB Pop Port

- ตัวเครื่อง
- แบตเตอรี่ Li-on 1 ก้อน (BL-5C)
- วอลล์ชาร์จ (ACP-12U)
- ชุดหูฟัง HDS-3
- หน่วยความจำแบบ MMC 64 MB
- CD-ROM 1 แผ่น
- คู่มือการใช้งานไทย-อังกฤษ
- คู่มือ Overview Benefit 6230i
- ใบแทรก Tear For Fears
- ซองใส่ตัวอย่างรูป และใบแทรก Kodak
- ใบรับประกันสินค้า Club Nokia

*อุปกรณ์ในกล่องอาจจะเปลี่ยนแปลงตามรอบการนำเข้าของสินค้า

http://www.blisstel.com/Nokia/6230i.html
Nokia 6230i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 14:22  

Jinx~cOM ผู้เขียน:
รุ่นนี้ ถ้าเปิด MP3 ฟังต่อเนื่องตลอดเวลา จะใช้งานได้กี่ชั่วโมงอะ
แล้วถ้าซื้อตอนนี้ เขาจะแถมอะไรให้บ้างอะ

และก้อเท่าที่ใช้งานกันมามีปัญหาอะไรบ้างอะ
นอกจากภาษาไทย แล้วก้อ Headset อะ (เพราะเห็นบอกว่าแก้ไขแล้ว...หรือป่าวหว่า)
(อยากรู้ว่าปัญหาเป็นเรื่องที่รับได้ไหม ถ้ารับได้จะได้ไปซื้ออะ) -_-"

Don't buy this series coz not good and have so many problem
เด็กดื้อ
Year's Star

หัวข้อ : ????????????????????????
วันที่โพสท์ : 06 May 2005 16:58  

ตอนนี้ถึงจะมีกระแสที่ไม่ดีเกี่ยวกับ 6230i แต่เราก็ยังอยากได้อยู่นะ เพราะตรงกับความต้องการของเราทุกอย่างเลยล่ะ ก็หวังเพียงแต่ว่าเครื่องที่จะซื้อมา มันไม่มีปัญหาต่าง ๆ ที่ว่ากันมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 May 2005 01:32  

เรื่องสระเพี้ยน เป็นทุกเครื่องทั้งประเทศไทย
เรื่องเสียงเรียกเข้า ตั้งได้ตามกลุ่ม ตั้งทีละคนไม่ได้
เรื่อง e680 ไม่น่าสน เพราะมี e680 i มาแทนอีกไม่นาน กล้องล้านพิคเซล e680 ภาพสีจืด เคยใช้ครับ แต่ก็ยังดีกว่า p800
6230i ที่แย่คือต่อคอมแล้วไม่เห็นโฟลเดอร์ในเครื่อง เลยใช้โปรแกรมpc suit ไม่ได้ ที่ให้มาก็เป็นเวอร์ชั่น6.4 ต้อง up เป็น6.5 รอแผ่น upมา6วันแล้ว
6.5
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2005 08:23  

PC Suite 6.5 ไปหาเอาที่ website ของ NK ก็ได้ไม่ต้องรอ
sunshine999
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2005 13:16  

ไม่ทราบว่ามีใครลองใช้สาย dku-2 กับ 6230i ในการโอนขอมูลหรือยังครับ? แล้วอีกอย่างท่าใช้ใด้ จะจำเป็นต้องใช้สายแท้หรือเปล่าเพราะสายแท้ก็แพงกว่าอยู่เหมือนกัน ช่วยโปรดบอกด้วย ขอบคุณค่ะ
aong_2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ???????Pc 6.5 ??????
วันที่โพสท์ : 07 May 2005 16:56  

sunshine999 ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่ามีใครลองใช้สาย dku-2 กับ 6230i ในการโอนขอมูลหรือยังครับ? แล้วอีกอย่างท่าใช้ใด้ จะจำเป็นต้องใช้สายแท้หรือเปล่าเพราะสายแท้ก็แพงกว่าอยู่เหมือนกัน ช่วยโปรดบอกด้วย ขอบคุณค่ะ

ใช้ได้ครับถ้าเป็นเวอร์ชั่น6.5แต่ถ้าเป็น6.4ที่แถมมากับตัวเครื่องจะมองเห็นแต่MMC
แนะนำให้ใช้สายแท้ครับตคุณภาพดีทีเดียว(เชียวแหละ)

ตอนนี้ผมยังเชื่อมต่อกับเครื่องโทรศัพท์ไม่ได้เลยเพราะ ยังไม่ได้โหลดเวอร์ชั่น6.5มาใช้ ตอนแรกก็นึกว่าใช้6.4ได้เลยไปโนเกีย แคร์ เค้าใช้6.5แหละ(6.4ใช้ไม่ได้ไม่รู้จะแถมมาทำไม)

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
Haiducii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????Pc 6.5 ??????
วันที่โพสท์ : 07 May 2005 19:02  

aong_2 ผู้เขียน:
sunshine999 ผู้เขียน:

ใช้ได้ครับถ้าเป็นเวอร์ชั่น6.5แต่ถ้าเป็น6.4ที่แถมมากับตัวเครื่องจะมองเห็นแต่MMC
แนะนำให้ใช้สายแท้ครับตคุณภาพดีทีเดียว(เชียวแหละ)

ตอนนี้ผมยังเชื่อมต่อกับเครื่องโทรศัพท์ไม่ได้เลยเพราะ ยังไม่ได้โหลดเวอร์ชั่น6.5มาใช้ ตอนแรกก็นึกว่าใช้6.4ได้เลยไปโนเกีย แคร์ เค้าใช้6.5แหละ(6.4ใช้ไม่ได้ไม่รู้จะแถมมาทำไม)

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

แผ่นที่แถมมาให้จะเป็น 6.41 จะใช้ไม่ได้ครับ ต่อแล้วไม่เห็น ต้องโหลด 6.5 มาครับ ขนาดไฟล์ en 21M, th 22M ใช้ได้ปกติ ผมต่อด้วยสาย DKU-2 ก็ใช้ได้ครับ ซื้อมา 650-. (กท. น่าจะ 500-.) ไปถามราคาที่ 0 โนเกีย เค้าบอก 1700-. เลยไม่ซื้อแพงไป มาถามร้านข้างนอก มีสองเกรด 650- (ของ Telewiz, made in china). กับ 380-(ร้านบอกว่าของมาเลฯ หนีภาษีที่ หใ ). ตัดสินใจเอา 650-. มา ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ร้านพยายามเชียร์ให้ซื้อ การ์ดรีดเดอร์ แต่ผมว่ารุ่นนี้ไม่เวิร์ค ต้องแกะ-ประกอบ ตลอด คงไม่ใช่เรื่องดีเท่าไหร่ สายสะดวกกว่าครับ ส่วนคนที่จะลงเพลง อาจจะติดปัญหาไม่แสดงชื่อเพลงเป็นภาษาไทย (ถ้าเพลงมาจากแผ่นประเทือง หรือ แวมไพร์) แนะนำวิธีแก้ไขครับ ให้ลบ ID tag ของเพลงออกให้หมดครับ (ผมใช้โปรแกรม dbPowerAmp หาโหลดได้ฟรี) จากนั้นเวลาเลือกเพลง ก่อนจะลงเครื่อง ให้กด Edit ซะหน่อยแต่ไม่ต้องแก้ไขอะไร หรือจะแก้ก็ตามแต่สะดวก แล้วก็ถ่ายลงเครื่อง แล้วเข้ามาเปิด MusicPlayer ในเครื่อง Refresh track list ซะทีนึง ก็จะได้ชื่อเพลงภาษาไทยครับ... เรื่องน่าเศร้า โทรไป 0 ถามว่าตอนนี้ แก้ปัญหาลิสท์สระไม่ถูกต้อง ได้หรือยัง ... Specialist (ชื่อตำแหน่งโก้มากกก) ตอบว่า ยังไม่ทราบเลยครับว่ามันมีปัญหา -__-'' หลังลง firmware ของภาษาไทย เค้าไม่ QC กันเลยเหรอเนี้ยะ.. แย่จัง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2005 02:10  

ตอบมาได้ไง ว่ายังไม่ทราบปัญหา ผใโทรไปแจ้งตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว โนเกียไทย ทำไมแย่จัง ไม่มีการตรวจสอบเลยรึไง
สาย dku2 ของผมดีที่แถมมากับ6670 เลยไม่ต้องซื้อ หน้ากากหลังโคตรถอดยากเลยครับ
เวลาเล่นไฟล์วีดีโอ จากหมวดคลังภาพ จะแฮงส์บ้าง บางครั้ง แต่ถ้าเล่นจากโหมด เครื่องเล่นสื่อ จไม่แฮงส์เลย ใครเป็นบ้างครับ
มาม่า.......อร่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 May 2005 18:33  

อยาหให้7260 มีลูกเล่นเหมือน6230i จัง เราจาซื้อเลยแหละ ตอนนี้ลังลเลมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
wisanuoo
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 May 2005 22:34  

อ่ะปัญหามันเริ่มมีเรื่อย ๆ แหะ ช่วยตอบหน่อย ว่ามันยังน่าใช้อยู่อีกหรือเปล่า ครับ รุ่นนี้
chren
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 May 2005 23:42  

ผมไปดุที่ เจมาทมาครับวันนี้ตรงใต้ตึก UM เค้าบอกของหมดครับ ถูกเรียกคืน หมดถ้าจะซื้อต้องไปซื้อที่ เวิลเทด มีซุ้มเจมาทอยู่ แล้วเป็นของ ล๊อตที่ 2-3 แล้ว พอไปที่เวิล เทด บอกว่าเป็นของล๊อตที่ 1 อยู่ค่ะ ผมล่ะเวงเลย แต่เค้าบอกว่า ของเจมาททดสอบมาแล้วทุกเครื่องแต่ก็ยังไม่กล้าซื้อคัรบ
vis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????? 3230i
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 00:02  

ผมพึ่งซื้อมาวันนี้ครับ ผมก็ลองเล่น และลองดูปัญหาที่ Post มายังไม่เห็นเจอเลยครับ ทำได้ทุกอย่างตามที่ เขาระบุไว้ครับ ปัญหาที่ผมลองทดสอบ
1. เรื่องภาษาไทย ลองแล้วพิมพ์ได้ปกติ ลองรับ Mail ภาษาไทยก็อ่านออกครับ
2. เรื่องหูฟังก็ใช้ได้ครับ ตอนนี้นั่งฟัง MP3 อยู่ ส่วนวิทยุก็ลองกันที่ร้านแล้วไม่มีปัญหาครับ
3. เรื่อง MMC เนี่ยทำเอาผมใจหายเหมือนกันครับ ที่แรกก็ขึ้น unformat ผมพยายยาม format หลายครั้งก็ไม่ได้ ขึ้น operation fail ตอนผมลอง Batt จะหมดแล้วเลย Charge จนเต็ม และมาลองใหม่ คราวนี้ได้ครับ เข้าใจว่าการ Format น่าจะใช้ไฟมากครับ เลยไม่ทำถ้า batt อ่อน ครับ
4. การ Sync ข้อมูลครับ ผมก็ลองแล้วที่แรกลองลง PCSuite ที่ Drive D: มันไม่เห็นครับ นั่งทำใหม่คราวนี้ลง Drive C: ปกติก็ได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร จะมีก็ตอน ต่อ Com ที่มือถือจะถามว่าจะให้ทำงานเป็น Storage หรือไม่ ถ้าตอบ Accept มันจะ Sync ผ่าน PCSuite ไม่ได้นะครับ เพราะ PC จะเห็นเป็น removeable Drive ครับ (สำหรับ DKU-2 USB และใส่ MMC ด้วย)หรือพูดง่าย ๆ ก็คือ มือถือทำหน้าที่เป็น Card Reader นะครับ ถ้าจะ Sync ผ่าน PCSuite ต้องเลือก Reject ครับ ตอนที่ต่อ ส่วน Version ที่ผมลองก็ 6.41 Thai และ 6.5 EN ครับ ใช้งานได้ปกติครับ
(ผมเลยสงสัยครับ ว่าที่บ่น ๆ กันเนี่ยทำไม่ได้ หรือทำไม่เป็นครับ ) Wink
เด็กดื้อ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 08:54  

Laughing Laughing Laughing ถ้าไม่มีปัญหาแล้วก็ดีสิคะ จะได้เก็บตังค์ไปซื้อมาบ้าง แต่ตอนนี้ปัญหาก็คือ ไม่มีเครื่องขายเลย เจมาร์ทก็ไม่มี บลิสเทลก็ไม่มี ก็ต้องร้องเพลงรอต่อไปอ่ะนะ Laughing Laughing Laughing
เนปาล
Year's Star

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 09:46  

ปัญหาที่พบ คือ
1. ถ้าตั้งค่าประหยัดพลังงานแล้วทิ้งไว้ซัก 3 นาที ภาพพื้นหลังจะหายแล้วพอกดเข้าเมนู ไอคอนของแต่ละเมนูก็หายด้วย พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ภาพไอคอนในเมนูจะกลับมาแต่ภาพพื้นหลังต้องตั้งใหม่ (ตอนนี้แก้ไขโดยตั้งปิดการประหยัดพลังงานไว้ ก็ใช้ได้)
2. สระเพี้ยนเหมือนกัน (แต่จำได้หมดแล้ว)
3. มี จุดที่จอ (เดี๋ยวค่อยเปลี่ยนจอ)

คาดว่าจะเอาเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนจอ แล้วอัพซอพแวร์คงดีขึ้น
นอกนั้นไม่มีปัญหา เสียงดีมาก ต่อหูฟังก็ใช้ได้ชัดเจน

ที่ไหนมีขายหน้ากาก กับสติกเกอร์ติดจอแล้วบ้าง แจ้งให้ทราบด้วย
ss
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 10:22  

รอรุ่นนี้อยู่ ถ้าแก้ไขปัญหาเรียบร้อยคงซื้อแน่ๆ...
อยากให้เพื่อนๆที่ใช้ 6230i อยู่ช่วยลงภาพที่ถ่ายจากกล้องให้ชมหน่อย
อยากเปรียบเทียบกับ 6230 เดิมอ่ะ
ขอบคุณครับ
Somphop
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ??????? ???????? ?????????
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 12:08  

อยากทราบว่าเครื่องล็อตใหม่มาหรือยังครับ เพราะรอบแรกเครื่องมีปัญหาเยอะ เขาเลยเก็บคืน เมื่อวานไปเดินดูตามร้าน ยังไม่มีขายเลย รอเครื่องล็อตใหม่ที่ไม่มีปัญหามาก่อนค่อยซื้อ ใครทราบบ้างว่าจะออกมาเมื่อไร และที่มาบุญครองขายอยู่เท่าไรครับ ที่ศูนย์อยู่ที่ 15000 บาท ไม่รู้ MBK ขายเท่าไรครับ Embarassed
taeee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 14:55  

ผมซื้อมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ
สระ อิ ไม่ได้ และเจอ dead pixel ตรงกลางจอ เหมืนอกันครับ
ซื้อ ที่ศูนย์ Nokia Central ลาดพร้าวครับ
พอดี ยังไม่ถึง 7 วัน ก็เลยเอาไปเปลี่ยนใหม่ได้ เค้าว่าอีกอาทิตย์ นาจ่าได้
โชคดีเหมือนกันครับ
fsdf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 15:14  

สงสัยต้องออก6230iii อีกรุ่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 15:57  

อยากทราบว่า...

1. การซิงโครไนซ์คืออะไรคะ
2. Edge ทำอะไรได้
3. มือถือเครื่องนี้เป็นแฮนดี้ไดรฟ์ได้รึป่าวคะ แบบย้ายข้อมูลจากคอมลงมือถือ จากมือถือลงคอม
4. ต้องซื้อสาย usb แยกอีกทีนึงด้วยใช่มั๊ยคะ
ดวงตะวัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? 6230 ?? 6230i
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 16:44  

อยากทราบราคา 6230 และ 6230i ตอนนี้ล่าสุดราคาเท่าไร สำหรับมือ 1 เครื่องศูนย์น่ะค่ะ เพราะว่าต้องการจะซื้อ และจะเปรียบเทียบกับตังค์ในกระเป๋าด้วย อยากได้รุ่น i แต่ท่าทางตังค์จะไม่พอแน่ๆๆเลย
iwata_kana
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : Re: ???????????? 6230 ?? 6230i
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 18:02  

ดวงตะวัน ผู้เขียน:
อยากทราบราคา 6230 และ 6230i ตอนนี้ล่าสุดราคาเท่าไร สำหรับมือ 1 เครื่องศูนย์น่ะค่ะ เพราะว่าต้องการจะซื้อ และจะเปรียบเทียบกับตังค์ในกระเป๋าด้วย อยากได้รุ่น i แต่ท่าทางตังค์จะไม่พอแน่ๆๆเลย
6230 11,900 บาท
6230i 15,000 บาท
nokiauser
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 22:31  

ซื้อมา 14,500 จาก IEC ผมเป็นผู้หนึ่งที่เป็นเจ้าของเจ้า nokia 6230i นี้ตั้งแต่ต้นเดือนแล้ว และ จะบอกว่าผมมีความสุขมากที่ซื้อมา เทียบกับเจ้า 6610 แต่ก็ต้องวิ่งไปซื้อและจ่าย 590 สำหรับสาย dku-2 มาต่อโอนท่ายข่อมูล
ผมไม่เจอ dead pixel หรืออะไร หูพังก็ใช้งานใด้ มีแต่ตัวสระที่มีปัญหา นอกนั้นใช้การใด้หมด (แต่ต้อง upgrade nokia suite จาก 6.41 เป็น 6.5 โดยไป download ที่ web nokia)
RU
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????? ???????? ?????????
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 22:33  

Somphop ผู้เขียน:
อยากทราบว่าเครื่องล็อตใหม่มาหรือยังครับ เพราะรอบแรกเครื่องมีปัญหาเยอะ เขาเลยเก็บคืน เมื่อวานไปเดินดูตามร้าน ยังไม่มีขายเลย รอเครื่องล็อตใหม่ที่ไม่มีปัญหามาก่อนค่อยซื้อ ใครทราบบ้างว่าจะออกมาเมื่อไร และที่มาบุญครองขายอยู่เท่าไรครับ ที่ศูนย์อยู่ที่ 15000 บาท ไม่รู้ MBK ขายเท่าไรครับ Embarassed

ที่ไปสำรวจมาที่มาบุญครองมีขายแล้วที่ร้าน ขายส่ง ชื่อ Nasa phone 6230i ราคาอยู่ที่
13800 เครื่องศูนย์ GSM เห็นบอก LOT 2 มาแล้ววันที่ 9 -10 พค. นี้ ลองไปดูได้ครับ
แถมอุปกรณ์เสริมทุกอย่างเหมือนซื้อศูนย์
นิว 6230i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????????? Nasaphone ?????? ????? ???????????
วันที่โพสท์ : 09 May 2005 23:15  

อยากทราบว่า เครื่องร้าน Nasaphone ประกัน ศูนย์ ของอะไรครับ เพราะ คิดว่า จะซื้อเครื่องจากร้านนี้ครับ แต่กลัวว่า เครื่องมีปัญหา หรือไป up ตอน หลังๆ จะมีปัญหาครับ
THAUNG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : NOKIA 6230i
วันที่โพสท์ : 10 May 2005 12:02  

ซื้อมาแล้วครับรุ่นนี้สีสวยกว่าเดิม สามารถเลือกโหมดถ่าย VDO 640x640 ได้ด้วย Memoryเดิมในเครื่อง 24 MB ส่วน MMC ให้มาตั้ง 64 แนะ ส่วน 6230 ให้มาแค่ 32 เอง
ราคาตอนนี้ที่ผมซื้อ อยู่ที่ 14500 บาท ที่เดอะมอลบางกะปิ สายต่อ PC อีก 400 ตัว 6230 ตัวเก่ามีโหมดเล่น MP3 แบบ Playlist หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ตัวนี้มี จอแสดงผลเป็น 3D ได้ ก็ถือว่าโอเคนะครับ
เนปาล
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 10 May 2005 13:21  

ไปเปลี่ยนมาแล้ว

ตอนแรกเครื่องมีจุด Dead Picxel
ซื้อครบ 7 วันพอดี เลยเอาไปเปลี่ยนเครื่องใหม่

ปัญหา Wallpaper หายก็ไม่เป็นแล้ว

ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไร นอกจากสระ

เสียง - จอ ชัดมากกกกก

ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะรายงานให้ทราบ
wisanuoo
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2005 14:57  

แล้วรุ่นนี้มันเล่นไฟล์หนังตระกูลใหนได้บ้างครับ ช่วยตอบหน่อย ครับ
bankie
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2005 22:49  

แล้วถ้าเทียบกับ E398 ตัวไหนเสียงดีกว่ากันอ่ะ แบบว่าชอบเสียงอย่าง E398 น่ะ มันมีเสียง Bass ชัดเจน นุ่มหูมากๆ ใครเคยใช้มาแล้วช่วยชี้แจงด้วยนะ ครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย
ple-premason
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2005 00:22  

e398 เสียงเบสดีกว่าโนเกียครับ ทีแรกก็ว่าจะเอา แต่ไม่ชอบปุ่มกดครับ วัสดุไม่ค่อยดีและโมโตไม่มีเมนูค้นหารายซื่อ
6230i ดูไฟล์ vdio ได้ครับ
การต่อคอม ลองดูแล้ว ถ้ากด reject สามารถต่อกับเมนูในเครื่องได้ ถ้ากด except เครื่องจะทำหน้าที่เป็นแฮนดี้ไดร์ อ่านเฉพาะ MMC
เท่าที่ใช้มา 2อาทิตย์ ก็ปกติครับ ผิดที่สระเพี้ยนอย่างเดียว
bankie
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????????????
วันที่โพสท์ : 12 May 2005 01:14  

แล้วถ้าเทียบกัน 3 ตัว E680 E398 NK6230 i นะครับ
1. ตัวไหนเสียงดีสุด แบบว่าฟังเพราะนุ่มนวลที่สุด
2. ความอึดของ Battery ตัวไหนอึดสุด ในการฟังเพลงต่อเนื่อง

แบบว่าตอนนี้ผมใช้ E398 อยู่ ผมว่าเสียงมันเพราะมากๆ แต่อยากได้ตัวใหม่ที่ฟัง FM ได้และมีหน่วยความจำเยอะๆอ่ะ
ใจผมชอบ E680 เพราะคิดว่าเสียงคงเพราะเหมือน E398 แต่ผมได้ยินมาว่า Batt มันหมดเร็ว และไม่ค่อยอยากใช้ปากกา แต่ผมให้ความสำคัญเรื่องเสียงเพราะมากๆ (รวมทั้งความอึดของ BAtt ด้วย) เพราะเคยฟัง NK มาหลายตัว 6230 6600 ฯลฯ ผมไม่ชอบเลย เสียงมันแห้งๆน่ะครับ ขอรบกวนผู้รู้อีกครั้งเพื่อการตัดสินใจ
ไอจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????
วันที่โพสท์ : 12 May 2005 02:49  

Crying or Very sad คือว่า ตอนนี้ น้องหมาเอาโทรศัพท์ไป แทะเล่น แงๆๆๆๆ แต่เชคเครื่องแล้ว ปกติทุกอย่าง แต่คงต้องเปลี่ยนหน้ากากอะ หาดูทั่วเมืองโคราชแล้ว ไม่มีอะคะ ไม่รู้ทีอื่นมีไหม นี่ก็ซื้อ 6230 มาใส่แทนก่อน มันก็ใส่ได้นะ แต่หน้าจอเล้กกว่านิดนึงอะ แถมไม่เท่อะ ไม่ถูกใจเหมือนอันเก่า เฮ้อ อยากย้อนเวลาจางงง Wink
คนกำลังจะซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2005 12:57  

จะซื้อแล้วครับ แต่กลัวว่ายังมีปัญหาอยู่ อยากจะถามว่าควรเช็คอะไรบั้งครับ แล้วเช็คยังไง

เช่นพวก bluetooth เงี้ยะ เช็คไม่เป็น
เนปาล
Year's Star

หัวข้อ : ?????
วันที่โพสท์ : 12 May 2005 14:02  

ที่เราเช็คสำหรับเครื่องนี้นะ

1. Dead Pixel จะเห็นชัดตอนเปิดเครื่อง
2. ลองเสียบหูฟังแล้วโทรหาเพื่อนดูว่า เรา-เค้า ได้ยินกันป่าว
(ตอนที่ลองเครื่องแรกเราได้ยินเค้า แต่เค้าไม่ได้ยินเรา)
3. อันนี้ลอง software ต้องใช้เวลาแต่ก็ไม่ชัวร์นะ
คือลองตั้งภาพพื้นหลังและจอแสดงผลเป็นประหยัดพลังงาน แล้วทิ้งไว้ซักพักให้มันขึ้นพักหน้าจอเป็นนาฬิกาซักพัก ลองกดดูว่าภาพพื้นหลังหายรึป่าว พอเค้าเมนูแล้วรูปไอคอนแต่ละเมนูหายมั๊ย (ตอนซื้อเครื่องมันเป็นอ่ะ แต่เอาไปเปลี่ยนแล้ว)

ลองดูคราวๆ ก่อนนะ สำหรับรายละเอียดอื่นๆ เดี๋ยวรอเพื่อนคนอื่นเสริมแล้วกันนะ
เนปาล
Year's Star

หัวข้อ : ????????????????
วันที่โพสท์ : 12 May 2005 14:09  

ใครมีปัญหาเหมือนกันบ้าง

เวลาที่ปิดฝาหลังเครื่อง
ยางที่เลนส์กล้องจะโดนดึงลงมา
มันหย่อนอ่ะ

นานไปจะเป็นไรรึป่าวเนี๊ยะ
มดตะนอย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2005 19:07  

สรุปแล้ว ถ้าผมจะพูดดังนี้ ถูกต้องมั้ยครับ

1. เรื่อง - เสียบหูฟัง ก็เทสก่อนซื้อว่าใช้ได้มั้ย โดยโทรจิง ว่าเราได้ยิน เค้าได้ยิน หรือเปล่า
แล้วก็ชัดเจนมั้ย ให้เพื่อนโทรเข้ามา รับได้มั้ย ได้ยินกันหรือเปล่า ฟังเพลง ได้ยินมั้ย
2. เรื่อง - สาย dku-2 ที่มองไม่เห็นข้อมูลในเครื่อง เห็นแต่ข้อมูลใน MMC ให้แก้โดย
upgrade nokia suite จาก 6.41 เป็น 6.5 โดยไป download ที่ web nokia แล้วก็
เวลา ต่อมือถือกับคอม ให้กด reject ก็จะเห็นข้อมูลในเครื่อง ถ้ากด except จะเห็นเฉพาะ
ใน MMC
3 เรื่อง - จุด Dead Pixel บนจอ ก็สามารถเทสได้เห็นๆ อยู่แล้ว โดยเฉพาะเวลาเปิดเครื่อง
ต้องสังเกตดีๆ
4 เรื่อง - ภาพพื้นหลัง และ icon เพี้ยน หรือหายไป หลังจากปล่อยทิ้งไว้ให้ save battery
ตรงนี้ก็ต้องทดสอบกันหน้าร้านเลยว่าเป็นป่าว
5 เรื่อง - สระ อันนี้ไม่ต้องพูดถึง รอ update firmware จาก nokia อย่างเดียว ซึ้งตอนนี้ยัง
ไม่มี แต่ผมก็มั่นใจว่า คงไม่ส่งผลมากเท่าไหร่เพราะไม่กี่ตัวสระ เท่าที่ทราบคือ
กดปุ่ม * หาพยัญชนะ
สระ อิ หน้าจอขึ้นเป็น I
สระ อี หน้าจอขึ้นเป็น ^
สระ อึ หน้าจอขึ้นเป็น v
สระ อือ หน้าจอขึ้นเป็น I
ลองพิมพ์ได้ปกติ แต่แสดงผลผิด 4พยัญชนะ

ส่วนปัญหาด้านอื่นๆ ยังไม่มีใครเพิ่มเติมครับ ไม่ว่าจะ bluetooth infrared วิทยุ กล้อง mp3
wap html gprs mms sms email อื่นๆ

แต่ เท่าที่ดูแล้ว ตอนนี้ มีแต่คนชมว่าดีหมดน่ะครับ ปัญหาที่เกิดก็มีวิธีแก้หมดเรียบร้อยแล้ว
ติดเหลือ ตัวอักษร อย่างเดียว สีพยัญชนะเท่านั้น ส่วนเรื่องหูฟัง dead pixel หรือพักหน้าจอ
พวกนี้ เทสได้เลยเห็นๆ

ข้อมูลเหล่านี้ก็รวมๆ จากที่อ่านมาในกระทู้ทั้งหมดแหละครับ ถ้ามันใช่ตามนี้ที่ผมว่ามา
ก็ช่วย บอกด้วยว่าขอ้มูลถูกผิดตรงไหน คนเข้ามาอ่านจะได้ พอสรุปได้น่ะครับ ถือว่าช่วยๆกัน
ถ้าผม สรุปซื้อแล้วจะ เทสให้หมดเลย แล้วจะมาบอกว่า จุดเสีย จุดเด่น(ก็คงไม่อยากรู้) เอา
เน้นๆ ที่จุดเสียเลยละกัน เร็วๆนี้
อาร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2005 21:12  

Shocked Shocked น่าใช้ดีนะคะ ราคาก็โอเค แล้วเราก็ไม่ได้ใช้ไรมากมาย นอกจากล้อง น่าสนๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2005 00:33  

ปัญหาใหม่กวนใจผมคือ เวลาเล่น wap ดาน์วโหลดเกม JAWA หรือคาราโอเกะ ไม่ค่อยได้ ระบบมันฟ้องว่า ยังไม่มีเกมส์ ของรุ่นนี้ สงสัยมันจะใหม่เกินไป ดู vedio streeming ก็ไม่ได้ 6230 เก่าดูได้ ดูทีวีบนโทรศัพท์ก็ไม่ได้ เซ็งครับ เปิดตัวใหม่ ก็เลยหาอะไรมารองรับไม่ค่อยได้ ต้องรอ อย่างเดียว
455
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 13 May 2005 09:39  

คือว่า N6230 (ไม่มี i นะคับ) เวลาถดแบตออกแล้วใส่ไปใหม่ เปิดเครื่องปกติแล้วต้องตั้งเวลาใหม่หรือป่าวคับ

ตอนซื้อแรกๆ ผมว่าไม่ต้องตั้งใหม่นะ แต่ทำไมตอนนี้ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งเลยเซ็งอ่ะคับ

ที่เข้ามาถามที่ N6230i นี้เพราะดูแล้วน่าจะมีคนมาดูเยอะกว่าอ่ะคับช่วยบอกทีนะคับ

ขอบคุณคับ
มดX
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2005 11:24  

ของผมซืื้้อมาเมื่อวันที่ 10 ปัญหาคืือ
1.ตั้งระดับความดังขอองringtoneที่ 5(maximum) ปรากฏว่าตอนแรกมันดังที่ปีะมาณระดับ 4 อยู่3-4 วินาที แล้วก้อดังเป็นระดับ 5 (ไม่ได้ตั้งแบบค่อยๆดัง) งงครับ อันนี้ผิดปกติป่าวคับ
2.หูฟัง ถ้าโทรออก ได้ยินทั้ง2ฝ่าย แต่ถ้ารับสาย ไปกดที่ตัวหัวฟังกลับเป็นการเริ่งเสียงเรียกเข้า ปกติถ้ากดแล้วน่าจะเป็นการรับสายเรียกเข้า แล้วก้อเราจะได้ยินออีกฝ่าย แต่อีกฝ่ายไม่ได้ยินเรา
ซื้อที่ร้านนาซ่าโฟน มาบุญครอง ถามว่าเอาไปเปลี่ยนได้ป่าวคับ ใครรู้ช่วยตอบทีครับ Crying or Very sad
iwata_kana
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : Re: ???????????
วันที่โพสท์ : 13 May 2005 18:18  

455 ผู้เขียน:
คือว่า N6230 (ไม่มี i นะคับ) เวลาถดแบตออกแล้วใส่ไปใหม่ เปิดเครื่องปกติแล้วต้องตั้งเวลาใหม่หรือป่าวคับ

ตอนซื้อแรกๆ ผมว่าไม่ต้องตั้งใหม่นะ แต่ทำไมตอนนี้ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งเลยเซ็งอ่ะคับ

ที่เข้ามาถามที่ N6230i นี้เพราะดูแล้วน่าจะมีคนมาดูเยอะกว่าอ่ะคับช่วยบอกทีนะคับ

ขอบคุณคับ
น่าจะเป็นที่แบตเตอร์รี่สำรองในเครื่องหมดครับ
nokia 6230
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2005 23:35  

แล้วต้องทำยังาไงคับ แบตสำรองในเครือ่งหมด (เจอปัญหาเหมือนกันคับ)
tontkub
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 01:52  

3รุ่นนี้ เพื่อนๆว่ารุ่นไหนน่าใช้ก่ากันอ่ะคับ ถ้าไม่ได้เที่ยบราคากันอ่ะ

อยากรู้ข้อแตกต่างอ่ะ แล้วเปงเพื่อนๆจะเลือกใช้รุ่นไหนอ่ะคับ

ตอนนี้กะลังตัดสินใจอยู่อ่ะ

6230i รุ่นในดวงใจอ่ะเพราะอยากได้มานานอ่ะ

ซัมซุงD500 ชอบเพราะลูกเล่นเยอะดีอ่ะ ทำไรได้เยอะดี

โมโต v3 ชอบเพราะดูท่าทางหรูดีอ่ะ แต่ไม่เคยเล่นอ่ะ เลยไม่รุว่าลูกเล่นมันเปงไงอ่ะ

ขอบคุงล่วงหน้าคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 11:43  

มดX ผู้เขียน:
ของผมซืื้้อมาเมื่อวันที่ 10 ปัญหาคืือ
1.ตั้งระดับความดังขอองringtoneที่ 5(maximum) ปรากฏว่าตอนแรกมันดังที่ปีะมาณระดับ 4 อยู่3-4 วินาที แล้วก้อดังเป็นระดับ 5 (ไม่ได้ตั้งแบบค่อยๆดัง) งงครับ อันนี้ผิดปกติป่าวคับ
2.หูฟัง ถ้าโทรออก ได้ยินทั้ง2ฝ่าย แต่ถ้ารับสาย ไปกดที่ตัวหัวฟังกลับเป็นการเริ่งเสียงเรียกเข้า ปกติถ้ากดแล้วน่าจะเป็นการรับสายเรียกเข้า แล้วก้อเราจะได้ยินออีกฝ่าย แต่อีกฝ่ายไม่ได้ยินเรา
ซื้อที่ร้านนาซ่าโฟน มาบุญครอง ถามว่าเอาไปเปลี่ยนได้ป่าวคับ ใครรู้ช่วยตอบทีครับ Crying or Very sad

เพิ่งซื้อเครื่องนี้มา มีปัญหาเรื่อง ริงโทน เหมือนกัน รุ้สึกว่าตอนแรกมันจะดังอยู่ระดับ4สักพัก ถึงจะค่อยดังขึ้น แต่ถึงยังไงก็ว่ามันยังค่อยอยู่ดี ไม่ค่อยได้ยินเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 12:40  

tontkub ผู้เขียน:
3รุ่นนี้ เพื่อนๆว่ารุ่นไหนน่าใช้ก่ากันอ่ะคับ ถ้าไม่ได้เที่ยบราคากันอ่ะ

อยากรู้ข้อแตกต่างอ่ะ แล้วเปงเพื่อนๆจะเลือกใช้รุ่นไหนอ่ะคับ

ตอนนี้กะลังตัดสินใจอยู่อ่ะ

6230i รุ่นในดวงใจอ่ะเพราะอยากได้มานานอ่ะ

ซัมซุงD500 ชอบเพราะลูกเล่นเยอะดีอ่ะ ทำไรได้เยอะดี

โมโต v3 ชอบเพราะดูท่าทางหรูดีอ่ะ แต่ไม่เคยเล่นอ่ะ เลยไม่รุว่าลูกเล่นมันเปงไงอ่ะ

ขอบคุงล่วงหน้าคับ

ทั้ง3รุ่นอะ บ้านเราใช้แค่2รุ่นอะ คือ 6230iกับD500

6230i พี่สาวเราใช้ ค่อนข้างเพอเฟคเพราะมีอะไรเยอะแยะในเครื่องเดียวแต่ตอนนี้มีปัญหาที่เสียงเรียกเข้าเบาแล้วก็สระอะ เค้าบอกว่ารอให้ทางศูนย์ได้เฟิร์มแวร์ใหม่ก่อนแล้วจะให้ไปอัพเดททีหลัง รวมๆแล้วใช้ได้เลย
D500 เราใช้เอง เราค่อนข้างพอใจกับตัวนี้นะ มีอะไรเยอะแยะในนี้ แล้วมันก็แยกสัดส่วนกันได้ดีเหมือนกัน เรื่องที่มันค่อนข้างหลวมหรือเวลาเขย่ามีเสียงเราไม่เป็นนะ แต่ถ้าตามหลักความจริงฝาสไลค์ที่มันต้องยื่นขึ้นข้างบนเวลาเขย่ามันต้องโยกบ้างเป็นธรรมดา

ที่เหลือเราไม่รู้อะนะ ก็ตัดสินใจเอาละกัน แต่ถ้าอยากซื้อ6230i เราว่ารอให้มันเข้าไทยแบบสมบูรณ์ก่อนดีกว่าจะได้ไม่ต้องเสียเวลาทีหลัง
MitSui
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 14:01  

6230i ตอนนี้ราคาเท่าไหร่อ่ะ ถูกสุดอ่ะคับ ที่ไหนด้วย
แล้วถามเรื่องสายlink ที่ใช้ต่อกะคอมอ่ะคับ ใช้สายอะไรเหรอ เท่าไหร่ ที่ไหนถูกๆมั่งอ่ะ แนะนำหน่อยนะคับ ขอบคุณมากคับ
nokiauser
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 22:50  

MitSui ผู้เขียน:

6230i ตอนนี้ราคาเท่าไหร่อ่ะ ถูกสุดอ่ะคับ ที่ไหนด้วย
แล้วถามเรื่องสายlink ที่ใช้ต่อกะคอมอ่ะคับ ใช้สายอะไรเหรอ เท่าไหร่ ที่ไหนถูกๆ
มั่งอ่ะ แนะนำหน่อยนะคับ ขอบคุณมากคับ

เมื่อวานผมไปดูที่ future park รังสิตมา ราคา 6230i มันอยู่ที่ 13,999 ที่ร้านหนึ่งรับประกันโดย DTAC ชั้น 3 IT Zone แต่ผมไปซื้อที่อื่นตั้งแต่ต้นเดือนมาแล้ว ผมก็ใด้ซื้อสาย DKU-2 มาเสียบต่อกับคอม โอน mp3 และรูปต่างๆ ถือว่าเครื่องนี้ใช้ใด้ดีมาก แต่คงจะต้องรอ up firmware สะก่อน
นิว 6230i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6230i ??? support file ringtone ????????????
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 23:24  

คือ ในที่สุดผม ก็ชื่อมาแล้วครับ ที่ Nasaphone 13800 บาทครับ แต่ว่า ประกันของ GSM มันแปะไว้ว่า 3/05 ครับ ผมซื้อวันที่ 11-05-2005 ครับ ที่ราคาถูกเพราะว่า ร้านพวกนี้ประกันจะไม่เต็มครับ ผมว่าไม่ค่อยดีเลย ไม่บอกด้วย

มาเข้าคำถามคือว่า ผมโหลดไฟล์ .WAV เข้าไปครับ แล้วพอเปิดมัน มันบอกว่า ไม่ support format นี้ครับ เลยอยากถามว่า คนอื่นเป็นหรือเปล้ว แล้ว สรุปมัน support format อะไรบ้างครับ และมีโปรแกรมอะไรบ้างครับ ที่ สามารถ แปลงไฟล์ ทั้วๆไป เป็น .mid หรือ .acc ครับ ขอบคุณครับ
นิว 6230i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????
วันที่โพสท์ : 14 May 2005 23:34  

ผมลองโหลด MV ไฟล์ .mpg เข้าไป ก็เล่นไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าถ้าเป็นไฟลื VDO ต้องเป็น format อะไรครับ

และอีกคำถามคือ ผมเคยได้ยินที่อื่นเขาพูดกันว่า มือถือ ไม่ควร ใส่ MMC เกิน 128 MB ครับ เพราะจะทำให้ช้า ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า หรือเป็นแค่เฉพาะ พวก Symbian ครับ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????????
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 16:02  

นิว 6230i ผู้เขียน:
ผมลองโหลด MV ไฟล์ .mpg เข้าไป ก็เล่นไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าถ้าเป็นไฟลื VDO ต้องเป็น format อะไรครับ

และอีกคำถามคือ ผมเคยได้ยินที่อื่นเขาพูดกันว่า มือถือ ไม่ควร ใส่ MMC เกิน 128 MB ครับ เพราะจะทำให้ช้า ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า หรือเป็นแค่เฉพาะ พวก Symbian ครับ

เคยเห็นของเพื่อนใช้ sx1 ใส่ตั้ง 512 แน่ะ ก็เร็วเท่าเดิมนะ ที่ช้าน่ะตอนเปิดเครื่องครับ
jojobar
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 17:49  

แล้วควรจะซื้อเมื่อไร่ดีคะ ถ้าไม่อยากเจอปัญหาเรื่องสระ แล้วการformat card นี่ให้ร้านทำเลยได้ไหม pc suit โหลด ลงคอมก่อนแล้วเอาลงcard อีกที นี่เข้าใจถูกไหมคะ(ถ้าโหลด pc suit จาก nokia shopเลยได้ไหม)
ดวงตะวัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 19:14  

อยากจะถามว่าเวลาที่จะนำเพลงโดยต้องการใช้ท่อนฮุกของเพลง เพื่อนำไปเป็นริงโทน ต้องทำยังงัย คะ แล้วใช้โปรแกรมอะไรและขั้นตอนในการทำอย่างไรบ้างคะ
so_so
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????
วันที่โพสท์ : 16 May 2005 11:41  

ซิมเบี้ยนมันคืออะไรอ่ะ อ่านมาตั้งนานแล่ะงง งง Confused
AgentMolder
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????
วันที่โพสท์ : 16 May 2005 14:50  

ผมซื้อ 6230i ตั้งแต่วันแรกที่วางจำหน่ายเลยครับ 15000 ที่ศูนย์ nokia the mall โคราช พบเพียงแค่ปัญหา สระเพี้ยนอย่างเดียวอ่ะครับ อย่างที่มีคนบอกไว้ สระอิ สระอี แต่สระที่อยู่ด้านหน้า หรือหลัง เช่น สระอะ สระอา ต้องกดที่เลข 0 ครับ(เหมือนพิมพ์ไทยของ sony ericson ) ปัญหาคือ มันเว้นวรรคไม่ได้ ต้องปรับเป็น ABC แล้วเลือกสัญลักษณ์เอา แต่ปกติผมจะส่ง sms เป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้ว เลยไม่มีปัญหาเรื่องภาษาไทยเท่าไหร่

เรื่อง dead pixel ไม่มี save power ก็ไม่เป็นนะ อาจโชคดีมั้งได้เครื่อง lot แรกที่ไม่มีปัญหา

โดยรวมแล้วเจ๋งมากๆครับ ภาพ+เสียงชัดมากกก กล้องชัดกว่า 6230 เห็นๆ(แหมมากกว่าตั้ง 1m pix มันจะน้อยกว่าได้ไง) แต่ยังไม่ได้ลองพวกโปรแกรมต่างๆอ่ะ เพราะไม่ได้ซื้อสายต่อ dku มา ไว้จะลองวันหลัง

สรุปแล้วเต็ม 10 ให้ 9.5 เลยครับ (เหลือ 0.5 ไว้เผื่อๆ อุอุ)
AgentMolder
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2005 15:51  

อ่ะ ถามกันจังว่ารองรับ file ไร spec เครื่องเท่าไหร่ ความจริงหน้าแรกก็มีนะครับ ลองหาดูก่อนก็ได้ แต่ไม่เปงไร เรายกมาให้คุณดูแล้ววว

ข้อมูลทั่วไป โนเกีย 6230i
- Enjoy hidden powers -
เปิดตัวครั้งแรก 1 มีนาคม 2005
ออกวางจำหน่าย ไตรมาสที่ 2 ปี 2005 (พฤษภาคม 4Cool
ราคาเปิดตัว 15,000 บาท (เมษายน 4Cool

ข้อมูลตัวเครื่อง (Spec)
ระบบ Triband (GSM 900/1800/1900 MHz)
จอแสดงผล TFT-LCD 65,536 สี - 208 x 208 พิกเซล
- หน้าจอแสดงเมนูแบบ 3 มิติ (Animated 3D main menu)
ปุ่มควบคุม 5 ทิศทาง (5-ways Navi-Key)
- เสียงเรียกเข้า 40-polyphonic sound (เครื่องดนตรี 40 ชิ้น)
- รองรับไฟล์ : MP3, WAV, MIDI, AMR, AAC
- ระบบสั่น (Vibration in Phone)
หน่วยความจำ 32 เมกะไบต์ (ตัวเครื่อง)
- หน่วยความจำเสริมภายนอก RS-MMC สูงสุด 512 MB

ระบบเชื่อมต่อ (Connectivity)
ส่งผ่านข้อมูล (Data Transfer)
- อินฟราเรด IrDA , บลูทูธ Bluetooth™ , SyncPC - USB Port
ใช้งานอินเตอร์เน็ต xHTML/HTML, WAP 2.0 Browser
รับ-ส่งข้อความ (Messaging)
- อีเมล์ Email, MMS, SMS ผ่าน EDGE, GPRS, HSCSD
รองรับ จาวาแอพลิเคชั่น - Java MIDP 2.0
รองรับ Push-to-talk (PTT)

จุดเด่น (Feature)
กล้องดิจิตอล 1.3 ล้านพิกเซล (Digital Camera)
- ขนาดภาพสูงสุด JPEG 1280 x 1024 พิกเซล (Image size)
- ซูมภาพดิจิตอล 3 เท่า (3x Digital zoom)
- กล้องถ่ายวิดีโอ H.263 (16.7 million/24-bit color)
- ภาพวีดีโอใหญ่สุด 176 x 144 พิกเซล (Video size)
- โปรแกรมเล่นภาพวีดีโอ (Video media player)
โปรแกรมเล่น Stereo Music Player (MP3, AAC, M4A)
วิทยุ FM Stereo และ Visual radio
แฮนด์ฟรีในตัว (Handfree Speaker)
จดบันทึก, สิ่งที่ต้องทำ, Wallet, เตือนนัดหมาย
นาฬิกาจับเวลา, นับถอยหลัง, ปฎิทิน, เครื่องคิดเลข

การใช้งานของแบตเตอรี่
แบตเตอรี่มาตรฐาน Li-Ion 900 mAh (Standard Battery)
เปิดรอรับสาย 12 วัน (Standby Time)
สนทนาต่อเนื่อง 5 ชั่วโมง (Talk Time)

อย่างอื่นตรงหมด แต่รู้สึกแบตจะเวอร์ไปนิดนะ 12 วันเนี่ย ผมชาร์จเต็มที่ ไม่ได้เล่นอะไรเลย เปิดรอสายอย่างเดียวได้ 5 - 6 วันนะครับ ไม่ถึง 12 หรอก
ple premason
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2005 20:22  

เขียนข้อความไทย เว้นวรรคได้ครับ กด0เร็วๆติดกัน2ครั้ง จะเป็นวรรคครับ กด0ครั้งเดียวจะเป็นสระ เ แ โ ใ .....
icyQ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2005 20:30  

สงสัยว่าจาต้องรอสิ้นปีอ่ะครับ ถึงจะหมดปัญหา
ล้อเล่นนะครับ
อยากถามเพื่อนๆว่า ระหว่างเจ้า6230ไอ กะ เค750ไอ ของโซนี่
ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ
ผมเห็นจอมันใหญ่ดีอ่ะ
mamanax
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2005 22:02  

ระบบปฎิบัติการ ซิมเบี้ยน Symbian OS - Series ?? อะไรครับ
RkO
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2005 23:37  

มีคำถามครับ
คือเพิ่งซื้อมาเหมือนกัน ราคา14900บาท
หลังจากที่ใช้ Nokia 3310 มานาน ก็ได้ใช้จอสีก็คราวนี้
1.สาย DKU-2 กะ Card Reader ต่างกันอย่างไร ใช้อันไหนดีกว่า
ราคาเท่าไร และใช้อย่างไร ต่อกับคอมตรงไหน
2.ตรงหน้าจออ่ะ ผมใช้ Orange มันจะมีคำว่า Orange ขึ้นอยู่ สามารถเอาออกได้ไหม อย่างไร
3.เอา mp3 มาเป็นเสียงเรียกเข้า ทำอย่างไร

แค่นี้ก่อนครับ ขอโทษที่รบกวนคือไม่ทราบจริงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6681 ??? 6230i ??????????? ???????????????
วันที่โพสท์ : 17 May 2005 00:11  

ท่านต่างๆช่วยเทียบความคุ้มค่าระหว่า 6681 กับ 6230i หน่อยนะครับ (ควาคิดผมนะครับผมคิดว่า 6230i คุ้มนะครับคือ มีกล้อง1.3ล้าน มี FM,MP3 ระบบเสียงก็สเตอริโอทั้งคู่ แต่6681 ขาดFM ไปอย่างเดียวเองครับ ราคาก็ต่างกันพอสมควร) ช่วยชี้แนะผมหน่อยนะครับ ผมจะติดสินใจซื้อตัวใหม่อยู่ครับ คืออยากใช้นานๆหน่อยอะครับ
ninemono
Year's Star

จังหวัด: นครนายก
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2005 00:45  

แล้วตกลงว่า 6230i นี่หายป่วยหรือยังคะ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของสระ เรื่องของหน้าจอ หรือว่าปัญหาต่างๆอ่ะคะ ยังมีอยู่หรือป่าว อยากซื้อแล้วนะ ไม่มีโทรศัพท์ใช้เลย(รออยู่)
คนที่ผ่านมาบ่อยๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2005 01:41  

RkO Posted: 16 May 2005 23:37 หัวข้อ:

--------------------------------------------------------------------------------

มีคำถามครับ
คือเพิ่งซื้อมาเหมือนกัน ราคา14900บาท
หลังจากที่ใช้ Nokia 3310 มานาน ก็ได้ใช้จอสีก็คราวนี้
1.สาย DKU-2 กะ Card Reader ต่างกันอย่างไร ใช้อันไหนดีกว่า
ราคาเท่าไร และใช้อย่างไร ต่อกับคอมตรงไหน
2.ตรงหน้าจออ่ะ ผมใช้ Orange มันจะมีคำว่า Orange ขึ้นอยู่ สามารถเอาออกได้ไหม อย่างไร
3.เอา mp3 มาเป็นเสียงเรียกเข้า ทำอย่างไร

1. DKU-2 8คือสายที่ใช้ในการเชื่อมต่อระหว่างโทรศัพท์กะคอมพิวเตอร์ครับ ส่วน Card Reader คือตัวอ่าน Memory Card แบบต่างๆครับ ส่วนราคาไม่ทราบครับ
2.ผมก็หาทางเอา AIS ของผมออกเหมือนันครับ ยังหาไม่เจอเลย
3.เลือกที่ MP3 เพลงที่เราต้องการให้เป็นเสียงเรียกเข้าแล้วกดที่ Option จะมีเมนูให้เลือก Set as Ringtone ครับ
AgentMolder
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2005 11:13  

เอาง่ายๆนะครับ สำหรับคนที่รอเจ้า 6230i ตัวนี้อยู่ ตอนนี้ปัญหาหลักๆคือ สระ เท่านั้นครับ ส่วนปัญหาอื่นๆเช่นหน้าจอ หรือ icon หาย ณ ตอนนี้เครื่องเหล่านั้นถูกเก็บไปแล้วครับ

คนที่จะซื้อตัวนี้จริงๆ ลองไปถามร้านดูก็ได้ครับ ถ้ามันยังไม่มีแสดงว่ายังไม่สมบูรณ์ ก็รอไปก่อน ประมาณปลายเดือนนี้น่าจะมาแล้ว ค่อยไปซื้อครับ แต่ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ไปซื้อศูนย์เลยครับ หรือถ้าซื้อที่ร้านตัวแทน ก็ทดสอบก่อน วิธีทดสอบดังนี้

1.Dead pixel : ตอนเปิดเครื่อง หน้าจอมันจะขาวอยู่ประมาณ 1 วิ ให้สังเกตุกลางจอ ถ้ามีจุดดำๆทุกครั้งที่เปิด แสดงว่าจอไม่ดี

2.Icon หาย : กดเข้า menu เลือกหัวข้อ setting(ตั้งค่า) >>> Display (จอแสดงผล) >>> power saver (ประหยัดพลังงาน) แล้วเลือก on (เปิด) จากนั้นให้รอดู 30 วิโดยไม่ต้องกดปุ่มอะไร สักพักมันจะพักหน้าจอ แล้วจะแสดงแค่เวลา ให้กดปุ่มเมนู ถ้า wallpaper หายไป และปุ่ม icon หายไป ก็แสดงว่าไม่สมบูรณ์

3.สระ : เข้าเมนูเขียนข้อความ ให้เลือกจ้อความภาษาไทย แล้วกดปุ่ม * (ปุ่มพิมพ์สระ) จะเห็นว่ามีตัวอักษรแปลกๆ แต่เวลาพิมพ์ออกมาแล้วจะเห็นสระตามปกติ

ซึ่ง ณ ขณะนี้ 6230i ทุกเครื่องสระจะมีปัญหา แต่เรื่องหน้าจอ กับ icon หาย จะเป็นบางเครื่องเท่านั้น ซึ่งส่วนใหญ่ก็ถูกเรียกเก็บหมดแล้ว ใครอยากซื้อจริงๆก็รอก่อน แต่ถ้าอยากได้มากๆ ก็ทดสอบตามที่ผมบอกครับ ถ้าพบข้อ 1 ข้อ 2 ก็ยังไม่ต้องซื้อ
เนปาล
Year's Star

หัวข้อ : ??????????????
วันที่โพสท์ : 17 May 2005 17:50  

ขอเพิ่มอีกข้อนะ

4.ทดสอบหูฟัง เมื่อเสียบแล้ว โทรออก,รับสาย ทั้ง 2 ฝั่ง ได้ยินชัดเจนหรือไม่
Somphop
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 18 May 2005 02:21  

วิธีลบโลโก้ระบบ (AIS , DTAC) ออกจากหน้าจอ
AIS กด *486600200002621 และโทรออก ระบบจะส่ง url มาให้โหลด
DTAC กด *1986600200002621 และ โทรออก
ORANGE เขียนข้อความ 200002621 ส่งไปที่ 85866
รอรับ url แล้วโหลดลงเครื่องครับ
นัทคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????...
วันที่โพสท์ : 18 May 2005 16:06  

1. ถ่าย VDO ได้ 1 ชม. จริงรึเปล่าครับ
2. 40 หรือ 48 หรือว่า 64 โพลิโฟนนิคกันแน่ครับ
3. บันทึกเสียงได้นานแค่ไหนครับ
4. แล้วสาย Data หาซื้อได้รึยังครับ แล้วหาซื้อได้ทื่ได้
5. เวอชั่น 6.41 กับ 6.5 ต่างกันอย่างไรครับ

รบกวนผู้ที่ได้สัมผัส ตอบด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: