Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola SLVR L6 - SLVRcam
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 213 / เข้าชม: 602882
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 07 May 2006 12:35  
ตอบโดยอ้างถึง  

รุ่นนี้สามารถเปิดลำโพงแล้วคุยได้ไหมอ่ะ
l6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 07 May 2006 16:55  

ซื้อมาแล้วค่ะ 5100 แต่ว่าเราซื้อเพราะบริการนะ ตอนแรกไปถามข้างนอกแพงบ้างถูกบ้างแต่หน้าไม่รับแขก แหะๆ

มาเข้าเรื่องดีก่า
- ตัวเครื่อง ok อ่ะ ตอนแรกนึกว่าจาเล็ก ตัวจิงใหญ่ๆแต่บางดี
- กล้อง ก็ธรรมดานะ เสียงดังเวลาถ่ายไปหน่อย (ไม่รู้วิธีปิดมีอะป่าว)
- เสียงเข้า เสียงเพราะพอใช้ได้นะ เราชอบ
-VDO ก็งั้นๆอ่ะ ได้ ประมาณ 30 วิ อ่ะ
-ลำโพง ดังดี แต่ก็เสียงแตกๆนิดๆ
-หูฟัง ok
-แต่ขอติ นิดนึงนะ เราว่าเสียงพูดอ่ะ เบาไปนิดนึงอ่ะ เราฟังเวลาอยู่ที่เสียงดังๆไม่ค่อยชัดเรยย
คนอื่นเป็นไงมั่งอ่ะ
- อ่อตอนเราซื้อนะ มี small talk และ พลาสติกันรอยแถมมาด้วยอ่ะ

* ที่จริงอยากได้รุ่นสีชมพูจัง แต่ถามกี่ที่ก็ม่ายมีเลย

สรุป ดีนะเราชอบอ่ะไม่ต้องอารายมาก พกสะดวกดี Wink

//////สุดท้ายเราอยากรู้ว่าถ้าต้องต่อกับคอมอ่ะต้องทำไรบ้างอ่ะ อยากตัดต่อไฟล์เสียงเข้าอ่ะ
l6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 07 May 2006 16:56  

ลืมๆๆ ในกล่องมี small talk ด้วยนะ
โยโญ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 07 May 2006 18:09  

เราก้ออยากรู้เหมือนกานว่าต้องทำยังไงถึงจะต่อกะคอมได้แล้วต้องใช้อุปกรณ์ไรบ้าง
โยโญ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 07 May 2006 18:13  

เราก้ออยากรู้เหมือนกานว่าต้องทำยังไงถึงจะต่อกะคอมได้แล้วต้องใช้อุปกรณ์ไรบ้าง
กล้วยทอด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola L6 -
วันที่โพสท์ : 07 May 2006 18:19  

Very Happy ธรรมดาแหละ คับ ผมเพิ่งซื้อมาวันแรก เวลากดได้ยินแต่เสียงเปราะ ๆ อ่ะเหมือน จาพัง ลูกเล่นก็ธรรมดา ไม่มีรัยมาก ราคาตอนนี้ผม ซิ้อ 6,700 ที่สุรินทร์ คับถูกมาก ๆ เห็น ฟังก์ชันเยอะดีเลยซื้อ และก็ราคาถูกมาก ๆด้วย รูปทรงน่าพอใจ อวดคนอื่นได้ แต่เรื่อง ความแข็งแกร่ง ต้องทำใจห่นอย ตกทีเดียวมีหวัง Laughing Cool
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????? L 6 ??
วันที่โพสท์ : 07 May 2006 19:28  

ของใหม่อยากอวด ผู้เขียน:
L 6 ตอนนี้ที่บลิสเทล อยู่ที่ 4990 บาท เพิ่งไปซื้อมา สวยมั๊ก ๆ แถมถูกด้วย อิอิ[b Razz
ฟังชันโดยรวมก็โอเค แต่หน่วยความจำน้อยไปหน่อย แต่ก็สมราคาแหละ [/img]

ทำไม ถูกจังคับผม ซื้อที่สุรินทร์ วันที่ 7 พ.ค 49 สด ๆร้อน เพ่งได้มา ทำไม ราคาต่างก้นเหลือเกิน โอ้แม่เจ้า มันเป็นไปแล้วคับพี่น้อง ของผมอ่ะ 6.700
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola L6 -
วันที่โพสท์ : 07 May 2006 19:32  

กล้วยทอด ผู้เขียน:
Very Happy ธรรมดาแหละ คับ ผมเพิ่งซื้อมาวันแรก เวลากดได้ยินแต่เสียงเปราะ ๆ อ่ะเหมือน จาพัง ลูกเล่นก็ธรรมดา ไม่มีรัยมาก ราคาตอนนี้ผม ซิ้อ 6,700 ที่สุรินทร์ คับถูกมาก ๆ เห็น ฟังก์ชันเยอะดีเลยซื้อ และก็ราคาถูกมาก ๆด้วย รูปทรงน่าพอใจ อวดคนอื่นได้ แต่เรื่อง ความแข็งแกร่ง ต้องทำใจห่นอย ตกทีเดียวมีหวัง Laughing Cool

คนนี้ท่าจะบ้า ราคา 6,700 มันยังบอกว่าถูก ทั้งๆ ที่ อื่นเขาลดจนราคาแทบตกรุ่นไปแล้ว มันซิ้อได้ 6,700 มันบอกว่าถูก เหอะ ๆๆ ขอแสดงฟามเสียจาย ด้วย น่ะ Laughing Laughing Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2006 19:39  

งุงิ ผู้เขียน:
อยากร ู้ราคา จังเลยอ่ะ ว่าเท่าไหร่ อยากได้ๆ อ่ะ

ซื้อมาแล้วคับ แมร่ง โคตร แพง ฉิบ ที่อื่น ทำไม ขายถู๊กถูก สุริน ราคา 6,700 หรือว่าผมโดนเขาหลอกขายในราคาที่เราไม่รู้เรื่อง ในราคาที่เราเป็นฝ่าย (โง่) หรือว่า มันขนาดนี้จิง เฮ้อ เซง ๆๆ Sad Sad Sad
l6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : l6
วันที่โพสท์ : 13 May 2006 02:07  

ใครต่อเข้ากับคอมได้แล้วบ้างอ่ะคะ ช่วยบอกบ้างนะคะ ตอนนี้พยายามอยู่ค่ะ แต่ยังไม่ได้เลย แงๆๆ Crying or Very sad
l6666
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2006 21:04  

ตอนนี้เจอ4990และ
ราคาลงเร็วสุดๆอ่ะ Wink
srin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : L6 ??? ? ???? ?????????????
วันที่โพสท์ : 15 May 2006 16:39  

ถ่านก็ไม่หมด เปิดไม่ติด เพิ่งซื้อมา ได้ 2 อาทิตย์เอง จะไปศูนย์ true central bangna
เย็นนี้ อย่าเป็นไรมากเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: l6
วันที่โพสท์ : 15 May 2006 21:16  

ใช้สายมินิUSB ต่อกับช่องชาร์ตแบตอ่ะครับ....ส่วนโปรแกรมใช้ของ L7 หรือแผ่นmoto อะไรก็ได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2006 13:50  

บันทึกข้อความเสียง (Voice Memo)
ใช้ยังไงอับ พยายามหาในเมนูก้อไม่เห็นเจอเลยอับ รบกวนบอกหน่อยซิอับ Confused
aa^aa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2006 17:45  

ผมเพิ่งซื้อโทรศัพท์ โมโต L6 มา แล้วพอเสียบชาร์ตครั้งแรก มันแสดงข้อความว่า กำลังชาร์ตแบตเตอรี่ แล้วมันก้อดับไปเลยคับ เลยไม่รู้ว่ามัน ชาร์ตเข้ารึเปล่า

มีคัยเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างคับ ช่วยตอบด้วยนะ
กำลัง... งง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยด้วย
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 02:18  

พึ่งถอยมาได้ 2 วันชอบนะใช่ได้ เหมาะสมกับราคาดีไม่มีปัญหาอะไรกวนใจ
แต่..........ตอนนี้กำลัง งง มากๆเกี่ยวกับการลงไดรเวอร์ ลองไปดาวโหลด
ตามกระทู่ที่บอกไว้ก้อ งง ไม่เข้าใจว่าจะเอาลงเครื่องยังไงเพราะว่าเพลงก้อ
ตัดต่อเตรียมไว้เรียบร้อยแล้วเหลือแค่เอาลงนี้หละ.... ....ก้อเลยวอนขอผู้รู้
ทั้งหลายที่สามารถทำได้บอกๆกันบ้างน้อ.......ขอบใจจ้า[/b]
ลูกค้า Moto
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: l6
วันที่โพสท์ : 27 May 2006 11:51  

l6 ผู้เขียน:
ใครต่อเข้ากับคอมได้แล้วบ้างอ่ะคะ ช่วยบอกบ้างนะคะ ตอนนี้พยายามอยู่ค่ะ แต่ยังไม่ได้เลย แงๆๆ Crying or Very sad
ผมใช้งาน V360 อยู่พอเสียบ USB cable ต่อเข้ากับคอมพ์ มันก็รู้จักกันเลย คอมพ์จะมองเห็นเป็น Drive ตัวหนึ่ง ไม่ได้ใช้ Driver อะไรเลยด้วย เลยคิดว่าโทรศัพท์ของ Moto จะใช้มาตรฐานการเชื่อมต่อแบบเดียวกันนี้หมดซะอีก
หลุยส์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : L6 และ L7
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 08:51  

ที่ nasaphone ราคา L6 กะ L7 ราคาตอนนี้เท่าไหร่คับ
aa^aa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2006 13:04  

เพิ่งซื้อมาไม่ถึงอาทิตย์ ปกติแบต อยู่ได้กี่วันคะ ไหนบอกว่าอยู่ได้ตั้ง 12 วัน ไม่จริงเลย

Mad Mad Mad Mad Mad
ทดสอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2006 15:54  

เพิ่งใช้ได้มา 3 วัน ถือว่า เป็นโทรศัพท์ที่คุ้มราคารุ่นหนึ่งครับ ไปซื้อมาราคา 4850 บาท
ตัวเครื่องบางแต่วัสดุตัวกรอบทำมาจากอลูมิเนียมมีความแข็งแรงดี ส่วนเรื่องไดร์เวอร์ต้องขยันหาหน่อยนะครับ ไปเอาแผ่นรุ่นไหนมาใช้ก็ได้ ผมเอาแผ่นของ E398 มาติดตั้งโปรแกรม Mobile phone Tools version 3 พอติดตั้งแล้วจะใช้งานโหลดข้อมูลต่างๆได้ ถึงแม้ว่าตัวโปรแกรมจะไม่มีุรุ่นโทรศัพท์ L6 ให้เลือก ผมเลือกเป็นรุ่น A630 ก็สามารถโหลดภาพโหลดเพลง ใช้กับคอมได้ครับ
แดนครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: L6 และ L7
วันที่โพสท์ : 30 May 2006 16:04  

L6 ส้วยสวย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย แดนครับ เมื่อวันที่ 12 Jun 2006 08:08; ทั้งหมด 1 ครั้ง
หลุยส์๘
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : L6
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2006 17:21  

L6 ที่ nasa มีสีไรมั่งคับ ราคาเท่าไหร่คับ สนใจมากค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2006 14:30  

เราเอาสายตัวของ moto รุ่นไหนมาเสียบก้อได้ใช่ป่ะครับ ใครทำได้ช่วยแนะวิธีด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 15:59  

ผมกำลังพิจารณาจะซื้อ L6 ครับ
เพราะตรงกับความต้องการ

อยากจะรบกวนถามนิดนึงครับ
คือความความต้องการของผมคือ เอามือถือแบบ
1 ทนๆ
2 ถูกๆ
3 ทรงสวย (ไม่เอาฝาพับ และแบบสไลด์)
4 มีเสียงเรียกเข้า mp3
ส่วนฟังก์ชันการใช้งานอย่างอื่นอาจมีเพิ่มมาได้ครับ แต่ไม่อยากให้ราคามันสูงขึ้นมาก เพราะเกินความจำเป็น สรุปว่าฟังก์ชั่นเพิ่มมาก้อมะได้ใช้

จะมีรุ่นไหนที่คิดว่าน่าสนใจนอกจาก L6 อีกมะครับ ไม่จำเป็นต้องโมโตก็ได้ แต่ไม่เอา ไอโมบายนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แมนยู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2006 16:28  

phon8 ผู้เขียน:
เราอยากรู้ว่าบลูทูสน่ะมันส่งข้ามยี่ห้อกันได้ป่ะ แบบ โนเกียกะโมโตอ่ะ เราเคยเห็นเพื่อนส่งโนเกียกะโอทู แต่ไหงที่ร้านบอกไม่ได้ไม่รู้ แล้วถ้าต่อบลูทูสแล้วมีให้ใส่รหัสผ่านนี่มันหมายความว่าไงเหรอประมาณว่ารหัสผ่านน่ะเอามาจากไหนอ่ะ (คนไม่เคยใช้แบบมีบลูทูส)

บลูตุ้ดส่งข้ามได้หมดอะครับ มันคือมาตราฐานญี่ห้อบลูตุ้ดไง ทุกญี่ห้อที่มีบลูตุ้ดก็ต้องมาใช้คลื่นสัญญาณตัวนี้เหมือนกันหมด
ตอนผมซื้อโมโตE398 คนขายเค้าก็พูดว่าส่งข้ามญี่ห้อไม่ได้เหมือนงี้เลย แต่พอเอามาใช้จริงๆมันส่งได้อ่า ส่วนรหัสผ่านนั่นก้คือการยืนยันไงครับ
ว่าเราต้องการจะส่งไปที่เครื่องๆนั้นจริงๆ ก้ใส่รหัสให้ตรงกันทั้งเครื่องที่ส่ง กะเครื่องที่รับ เท่านั้นเอง
พอรหัสผ่านมันตรงกัน เครื่องก้จะยืนยัน แล้วเริ่มการส่งไฟล์ผ่านสํญญาณบลูตุ้ดนั่นเอง ถ้าไม่มีการถามรหัสผ่านก็เหมือนกะเราตั้งการเชื่อมต่ออัตโนมัต
ทีนี้พอนึกภาพออกมั้ยครับว่าเวลาเราไปเดินตามห้าง แล้วผ่านร้านซ่อมมือถือที่เค้ามี บลูตุ้ด Usbแล้วเปิดสแกนเอาไว้น่ะ ข้อมูลหรือคลิ้ปจากเครื่องเรา
มันจะถูกส่งผ่านบลุตุ้ดไปเข้าเครื่องนั้นโดยที่เราไม่รู้ตัว นี่แหละครับความน่ากลัวของบลูตุ้ด 555
ผมแค่เดาๆเอานะ ไม่ต้องเชื่อผมหรออก
baygon
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2006 13:58  

ไหง ผม ซ์อ มา เปิด เครื่อง กล้อง เจ้ง ดรเลย์ เยอะ มาก กล้อ งผม เห็นแต่ จอ ดำ ๆ เลย อะ กด กลับ ก็ ค้างงงงง เซ็ง จิง ๆ ต้อง ลองไป เปลี่ยน หมดกำลัง ใจ เลย แฮ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2006 17:21  

ท่านที่ใช้ L6 โหลด motorola phone tool 4 ได้ที่นี่ http://www.mininova.org/tor/246914 ครับ แต่ต้องใช้โปรแกรม http://www.thaiware.com/main/info.php?id=6338 นี้ดาวโหลดนะครับ ถ้าเน็ตบ้านจะช้าหน่อย แต่ถ้าเน็ตของ ทุย หรือทรู ไฮสปีด จะโหลดได้เร้วหน่อย สำหรับโปรแกรมบิทนะครับ ศึกษาได้ที่นี่นะครับ http://www.pantip.com/tech/software/topic/SA2022522/SA2022522.html ไม่ยากหรอกครับ สำหรับตัวนี้นะครับผมขอยืนยัน นั่งยัน นอนยันได้เลยว่า ใช้ได้ชัวร์ 1000%เลย เพราะผมเองก้อใช้ตัวนี้เหมือนกัน ตอนที่ใช้ไอ่ที่ให้ลงอะไรสาระพัดนะผมก้อทำจนเซ็งเหมือนกับเพื่อนๆๆแระครับ ก้เลยหาดู ก้อได้มานี่แระครับ ขอให้โชคดีนะครับ เพื่อนๆๆๆที่ ใช้ L6

ปล. เห็นเขาบอกว่ารุ่นนี้อัพได้นะ ลองอ่านดู...........เขามี iTunes รุ่นที่ crack แล้ว ลงได้ 1000 เพลง น่าจะพอสำหรับ mem 512M
ใช้ได้ทั้ง E398 / V360 / L6 / L7 ...
ยังมี program MotoTunes ทำให้ upload เพลงโดยไม่ต้องลง iTunes บน PC ด้วย........อ่านตามนี้เลยครับ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=101396&postdays=0&postorder=asc&start=50 แต่ยังมะมีใครยืนยันให้เลย หาตัวคนโพสมะได้อ่าจาได้ถาม หรือถ้าใครพอรู้วิธีก้อเอามาแบ่งปันกันได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มีปัญหาหรือสงสัย แอดมาเลยที่ nori_25@hotmail.com ได้นะครับ ยินดีให้บริการ เพราะหัวอกเดียวกัน ออิอิอิอิอ ........ยกเว้นวันราชการ อิอิอิ.......

***************ขอยืนยัน นอนยัน นั่งยัน อีกทีว่าได้แน่นอนครับ ..........................
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2006 20:39  

เอ๋ ใครมีคู่มือภาษาไทยบ้างครับ ขอหน่อยครับ มีแต่ปะกิด แปลมะออก อิอิอิ

ที่********* nori underscoll 25@hotmail.com**********เจ้าเดิมครับ
อยากได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตอนนี้ราคาเหลือเท่าไหร่แล้ว มีสีดำไหมครับ
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 00:31  

ตอนนี้ราคาเหลือเท่าไหร่แล้ว มีสีดำไหมครับ มีใครขายมือสองบ้างครับ สนใจมากๆ เมล์มานะครับ zero2527@hotmail.com
แดนครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ตอนนี้ราคาเหลือเท่าไหร่แล้ว มีสีดำไหมครับ
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 08:11  

อยากได้ครับ ผู้เขียน:
ตอนนี้ราคาเหลือเท่าไหร่แล้ว มีสีดำไหมครับ มีใครขายมือสองบ้างครับ สนใจมากๆ เมล์มานะครับ zero2527@hotmail.com

รุ่นนี้ไม่มีสีดำครับ มีแต่สีเงินอมฟ้าแบบที่เห็น สีดำต้อง L7 ครับผม

ผมซื้อมาเป็นเครื่องสำรองเมื่อสองอาทิตย์ก่อนเองครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้ สนใจจะซื้อมือสองไหมครับ สภาพ 100% มีฟิล์มกันรอย อุปกรณ์ครบ (ที่ชาร์จ สมอล์ทอร์คหูฟังข้างเดียว) เครื่องศูนย์ UD (มีปัญหาเข้าได้ทั้งศูนย์โมโต และ UD) สนใจติดต่อ dandanguy78@yahoo.com ครับ
baygon
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 18:52  

หอ ผม ห้าม อัพ บิด อะ งับ มีทางอื่นอีกไหม ที่ จะส่งมาทาทงอืนที่ไม่ใช่ทาง บิด เพราะมัน แค่ 40+ เมก ม่ายช่าย หรอ ครับ อัพผ่าน เวปมาให้ได้เปล่า ครับ ผม มี 3.3 แล้ว ลอง ใช้ a630 แล้ว ไม่ยักได้ แฮ่ะ ยังไงก็ก็ด้วย นะครับ ต้องการไร บอก ได้ นะ งับ
kulakawa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เรื่องของดีไซน์..
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2006 23:08  

ใครที่ต้องการความรู้สึกในการพกพาที่แตกต่างกับมือถือยี่ห้ออื่น(ที่ใหญ่เทอะทะ)
รุ่นนี้เหมาะสมเลย เพราะความบางของL6ทำให้รู้สึกดีจริงๆ..

ป.ล.คือแบบว่า..แต่ก่อนใช้เครื่องหนาๆอ่ะ พอเจอเครื่องบางๆ..ปิ๊งเยย Laughing
whitedevil
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2006 00:21  

L6 นาซ่าตอนนี้มีสีชมพูอย่างเดียวคะ 4800
ไม่รู้สีเงินจะมีของเข้าอีกไหม ถ้าสีเงินก็ 4500 ค่ะ
mama1254
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..........
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 13:07  

ส่งได้คับ เพราะผมก็ส่งแลกเปลี่ยน กับเพื่อนอยู่คับ เพื่อนผมใช้ Nokia ส่วนผมก็ใช้ L6 แต่ก็ส่งข้อมูลแลกเปลี่ยนกันได้ไม่มีปัญหาคับผม Laughing
meeDream
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคาตอนนี้
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2006 13:30  

ราคาตอนนี้เพิ่งไปซื้อมาเมื่อวาน สีเงิน 4700 ชมพู 4900 มือหนึ่เลยแกะกล่อง และถ้าซื้อเครื่องศุนย์จะแพงกว่าประมาณ 200 บาท ทั้ง 2 แต่บางศูนย์ก็ขาย ห้าพันนิดๆ เหมือนกันนา
d '_' b
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2006 15:07  

ได้ข่าวมาว่าสั่นพร้อมเสียงไม่ได้ จริงป่าวครับ
meeDream
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ลองอ่านดูแล้วกัน
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2006 11:00  

โทรศัพท์รุ่นนี้สามารถ สั่น พร้อมเสียงได้ และ ราคาถูกด้วย มีบูธูท เสีงเรียกเข้า MP3 แต่หน่วยความจำในเครื่องประมาณ 10 Mb เสียงดังโอเค หมายถึง ทั้งลำโพงเสียงเรียกเข้า และ ลำโพงเวลาคุย ชัดดีมาก กล้องถ่ายรูสามารถปิดเสียง เปลี่ยนเสียงการถ่ายได้ เป็นโทรศัพท์ที่คุณสมบัติเยอะ กว่าราคา ติดแค่เรื่อง หน่วยความจำเท่านั้น และเรื่อง Driver เท่านั้นเอง
123AAA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2006 19:38  

AAA
help
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2006 15:12  

ซื่อมาแล้วครับ ตัวเครื่องสีเงินอมฟ้า แต่ทำไมฝาหลังสีออกเทาๆ สีมันตัดกันอย่างเห็นได้ชัด ไม่ค่อยสวยเลยอ่า ไม่ทราบว่าของเพื่อนๆเป็นกันรึปล่าวครับ หรือว่าผมซื้อของปลอมมาเนี่ย เครียดจัง ช่วยทำให้กระจ่างด้วยครับ
c.nr6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Data Link Cable
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2006 08:49  

แฮ้พวกผมลองใช้สายมินิยูเอสบีมาตรฐานของโซนี่ ที่มากับกล้องกับเอ็มพีสามนั่นแหละครับ ใช้ได้ดีลองลงไดรเวอร์ซึ่งดาวโหลดมาใช้จีพีอาร์เอสโมเด็มได้ดีด้วย ตอนนี้ก็ใช้อยู่ ไม่ทราบว่าจะมีผลเสียอะไรมั้ยผู้รู้แนะนำด้วยครับ การลงไดรเวอร์ต้องใช้เทคนิคนิดหน่อยครับจะเน็คๆลูกเดียวไม่ได้ผล ให้อ่านคำแนะนำที่ขึ้นในแต่ละขั้นตอนทั้งไทยอังกฤษโดยละเอียดรับรองใช้ได้แน่ครับ
c.nr6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Data Link Cable
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2006 08:51  

แฮ้พวกผมลองใช้สายมินิยูเอสบีมาตรฐานของโซนี่ ที่มากับกล้องกับเอ็มพีสามนั่นแหละครับ ใช้ได้ดีลองลงไดรเวอร์ซึ่งดาวโหลดมาใช้จีพีอาร์เอสโมเด็มได้ดีด้วย ตอนนี้ก็ใช้อยู่ ไม่ทราบว่าจะมีผลเสียอะไรมั้ยผู้รู้แนะนำด้วยครับ การลงไดรเวอร์ต้องใช้เทคนิคนิดหน่อยครับจะเน็คๆลูกเดียวไม่ได้ผล ให้อ่านคำแนะนำที่ขึ้นในแต่ละขั้นตอนทั้งไทยอังกฤษโดยละเอียดรับรองใช้ได้แน่ครับ
runner777777777
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คำตอบเรื่อง mini USB ของ L6
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2006 14:11  

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=167489&sid=f5227fa392214fc7df69e279892cf6ff

เพื่อนๆๆที่ หาเกี่ยวกับ mini USB ของl6 อยู๋นะครับ ลองเข้าไปดูนะ อาจจะเห็นทางสว่างกันได้นะครับ

ซื้อ L6 Pink มาเเล้วครับ สวยมาก 4950 (ต่อเเล้วครับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: คำตอบเรื่อง mini USB ของ L6
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2006 13:58  

runner777777777 ผู้เขียน:
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=167489&sid=f5227fa392214fc7df69e279892cf6ff

เพื่อนๆๆที่ หาเกี่ยวกับ mini USB ของl6 อยู๋นะครับ ลองเข้าไปดูนะ อาจจะเห็นทางสว่างกันได้นะครับ

ซื้อ L6 Pink มาเเล้วครับ สวยมาก 4950 (ต่อเเล้วครับ)
Rolling Eyes Razz
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ..
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 12:15  

help ผู้เขียน:
ซื่อมาแล้วครับ ตัวเครื่องสีเงินอมฟ้า แต่ทำไมฝาหลังสีออกเทาๆ สีมันตัดกันอย่างเห็นได้ชัด ไม่ค่อยสวยเลยอ่า ไม่ทราบว่าของเพื่อนๆเป็นกันรึปล่าวครับ หรือว่าผมซื้อของปลอมมาเนี่ย เครียดจัง ช่วยทำให้กระจ่างด้วยครับ

ตัวเครื่อง ในส่วนของด้านหน้าเป็นวัสดุสังเคราะห์ หรือเรียกๆง่ายๆว่า พลาสติกครับ
ส่วนด้านหลัง จะเป็นแผ่นอะลุมิเนียมรีดบางครับ

เพราะฉะนั้น สีที่ออกมา จะไม่เหมือนกันครับ ขนาดเจ้า SLVR L7 ของผม ถ้าดูดีๆ ตัว Body สีดำด้านหน้า และ ด้านหลัง จะไม่เหมือนกันคับ คือด้านหน้าจะไม่ค่อยเงา แต่ด้านหลังจะเงาๆหน่อยครับ
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ....
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 12:16  

d '_' b ผู้เขียน:
ได้ข่าวมาว่าสั่นพร้อมเสียงไม่ได้ จริงป่าวครับ

เลือกโหมดได้ครับ

ให้เลือกไปที่ Vibe & Rng ได้ครับ
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 12:17  

Update จากหน้าเว็บนะครับ

เครื่องนี้ การแสดงผลหน้าจอ จะเป็น CSTN - LCD 65,536 K นะครับ ไม่ใช้ 262 k
CTX9000
Year's Star

หัวข้อ : ใครเคยใช้ datalink เชื่อมต่อ gprs
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 12:53  

ใครเคยใช้ datalink เชื่อมต่อ gprs ความเร็วเท่าไร เร็วกว่า nokia 6230i หรือเปล่าครับ
Kul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สีใหม่ของ L6
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 07:33  

เมื่อสัปดาห์ก่อน เผอิญเดินผ่านร้าน Jay-Mark ก้อต้องตกใจเมื่อพบกับมือถือยี่ห้อหนึงลักษณะคล้าย L6 ของพวกเราสีดำอยู่ในตู้โชว์ เลยเดินไปดูใกล้ๆก็ปรากฏว่า "มันคือL6เลย" ขอบอกว่าสีดำสวยดีเหมือนกัน แต่ว่า..ทำไมเพิ่งออกอ่ะ!! =_=
กะปอมแก่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 16:50  

Embarassed ผมเองไม่ได้ติดตามเรื่องราวของ มือถือ มานาน เพราะว่าส่วนใหญ่ใช้นิดๆหน่อย ๆ เท่านั้น เมื่อก่อน ใช้ Samsung E-700 มาตั้งแต่ออกใหม่ๆ 16000 กว่าๆได้มั๊ง พอตกเป้กเดียว เจอค่ากรอบ 1700 และค่าสายแพ อีก 1200 ต่อมาหมดประกัน เปลี่ยนสายแพ ข้างนอกศูนย์ 500 บาท อีก 2 รอบ และเมื่อเร็วๆนี้ออกอาการเจอีก ก็เลยหมดใจกับมัน

แล้วมานั่งนึกเสียดายเงินกับการที่เราไม่ได้เล่นฟังชั่นให้คุ้ม ก็เดินไปเจอเจ้ารุ่นนี้แหละ 4990 บาท ในศูนย์โมโตฯ ชอบที่บอดีเป็นโลหะเหมาะกับคนซุ่มซ่ามอย่างผม เสียงดังดี เสียง speaker ก็แจ่มชัด ภาพถ่าย ที่แอบถ่ายสาวๆ เพื่อให้ชื่นใจคนแก่ ก็ชัดใช้ได้ มาอ่านแล้วก็งงๆ เรื่องความจำเนี่ยแหละ เพราะตอนจะซื้อเจ้าคนขายลุ้นให้ซื้อ L7 แต่เสียดายเงิน และมีรุ่นสีดำ 5100 และรุ่นสีชมพู 5100 เหมือนกัน

แต่ที่จะถามผู้รู้ก็คือ ไม่เห็นมันมีฟังชั่นลบภาพในความจำที่เราไม่ต้องการเลย ใครรู้วานบอกทีอ่านใน User manual แล้วไม่เห็นมีบอก และ Driver โหลดภาพ โหลดข้อมูลจากเครื่องแบบที่ เมื่อก่อนซื้อของไต้หวันที่ MBK ที่เอามาโหลดลงคอมฯน่ะ มีขายหรือยัง รบกวนคนที่รู้หน่อยเถอะ พิมพ์ยาวเหลือเกินแล้ว Embarassed

ขอบคุณครับ Embarassed
0072
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 02:19  

เอาเข้าจริงๆ แสตนบายได้กี่วันครับ
ใช้วันละไม่ถึง 1 ชม เกมส์ไม่เล่น ฟังเพลงไม่เน้น
L6 user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 13:49  

เรื่องเวลาในการสแตนบายคงอยู่ได้ประมาณ 2 วันขึ้นไปนะครับ
ส่วนเรื่องโปรแกรม mobile phone tool ที่ใช้ถ่ายโอนไฟล์กับคอมเนี้ย หายากอะครับ ผมยังไม่เคยเห็นขายอะครับ แต่ผมไปได้มาจากในเน็ต เป็น image ไฟล์ อะครับ แต่จำ link ไม่ได้แล้ว ไว้จะลองหามาให้นะครับ แต่มันเป็น ver เก่า ไม่แน่ใจว่าใช้ด้วยกันได้ไหม แต่พอดีว่าผมกด update ไปนะครับ มันเลยได้เวอร์ 4.04 มา ใช้ได้ครับ แต่การอัพเดทค่อนข้างต้องใช้เน็ตแรงๆ อะครับ เพราะไฟล์ในการอัพใหญ่มาก
L6 user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 14:00  

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=172749&sid=ca095911f32e35b7a6927f7e4420a44b

ลองเข้าไปดูในนี้กันนะคับ แล้วกด link ในนั้นอีกที จะมีส่วนของ
* 23. Motorola e398 Driver Disk : แผ่น driver ที่มากับเครื่องเลยครับ.. เป็น image file 180 Mb..
ซึ่งตัวนี้เป็น mobile phone tools v3 ครับ
สำหรับตัวผมแล้วลองลงเครื่องดูยังใช้กับ L6 ไม่ได้นะครับ เลยไม่แน่ใจว่าคนอื่นเป็นไหม ถ้าไม่ได้เหมือนผม ไม่ต้องกังวลนะครับ กด update ได้ครับ แต่ว่าการ update อาจต้องลองเลือกดูว่า อัพเฉพาะ ตัว v4 ได้ไหมอะครับ เพราะตอนโหลดผมไม่ได้ดูว่ามันมีให้เลือก กดอัพไปหมด มันเลย อัพให้เป็น ขั้นๆ ไปนะครับ ตั้งกะ 3.ก่าๆ เป็น 4 อะครับ นานและไฟล์ใหญ่เอาเรื่องอยู่
อันนี้สำหรับ คนที่หาซื้อไม่ได้แล้วนะครับ ถ้าหาซื้อได้คิดว่าซื้อเอาดีก่านะครับ ไม่ต้องเสียเวลาโหลด อิอิ

ต้องขอขอบคุณ คุณ ingrid ด้วยนะครับ ไม่งั้นผมคงเครียดไปอีกนาน
น้ำค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 16:56  

แล้วสาย USB ตอนนี้ราคาเท่าไรคะ
กะปอมแก่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2006 13:58  

0072 ผู้เขียน:
เอาเข้าจริงๆ แสตนบายได้กี่วันครับ
ใช้วันละไม่ถึง 1 ชม เกมส์ไม่เล่น ฟังเพลงไม่เน้น
Embarassed

Embarassed ผมใช้โดยเปิดตั้งแต่ 7 โมงครึ่ง ไปปิดเอาตอนเข้าบ้านประมาณ 2 ทุ่มครึ่ง ใช้ได้ประมาณ 4-5 วัน โดยปรกติจะตั้ง Safe Mode ปิดหน้าจอเหมือนกับ Nokia ไว้ครับ

ขอยืนยันอีกครั้งครับว่า เสียงดังฟังชัดดีมากๆ สไตล์ Motorolla ที่สำคัญไปวางที่ไหน พรรคพวกสนเท่ห์ใจกันมากค่าที่ตัวเครื่องบางอย่างกับเครื่องคิดเลข ที่สำคัญเสียงเพลงเรียก ดังดีเสียด้วยน่ะครับ เรื่องสายพอร์ตนั้น เห็นผู้รู้เขาบอกว่าน่าจะใช้ได้กับรุ่น V3 อะไรนี่แหละเรียกไม่ถูก

และต้องขอขอบคุณ ท่าน L6 User ด้วยที่กรุณากันเรื่อง Soft wear น่ะ ถ้าอย่างไรจะพยายามหาทางอีกทีเรื่องคอมพ์ก็ไม่เอาอ่าวเสียด้วย

อีกเรื่องหนึ่ง กำลังเล็งๆพวกหูฟัง บลูทูช มาใช้กับมันอยู่ แต่มีเสียงทัดทานว่า เสียงที่ได้ยินจะเบากว่าที่ฟังจากตัวเครื่องจริงหรือไม่ เพราะผมไม่มีความรู้เลย ท่านใดทราบช่วยแถลงด้วยแล้วกัน นึกว่าสงสารคนสูงวัยแต่อยากได้ความสะดวกหน่อยเถอะ Embarassed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2006 08:55  

(BANK) ผู้เขียน:
รุ่นนี้ถอดแบบมาจาก SLVR V8 ล้วนๆเลยครับ แต่ทำให้ราคาบางเบาลง สวยมากเลยครับ
ยน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เจ้ง
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2006 18:39  

ซื้อมาอาทิตย์เดียวเอง เจ้งแล้วอ่า รอซ่อมตั้งสามอาทิตย์แหน่ะ โคตรเซ็งเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2006 13:42  

อยากจะซื้อสีขาว ใครรุ้บ้างว่าราคาเท่าไหร่ แล้วมีขายที่ไหน สีขาวนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2006 21:59  

Anonymous ผู้เขียน:
ท่านที่ใช้ L6 โหลด motorola phone tool 4 ได้ที่นี่ http://www.mininova.org/tor/246914 ครับ แต่ต้องใช้โปรแกรม http://www.thaiware.com/main/info.php?id=6338 นี้ดาวโหลดนะครับ ถ้าเน็ตบ้านจะช้าหน่อย แต่ถ้าเน็ตของ ทุย หรือทรู ไฮสปีด จะโหลดได้เร้วหน่อย สำหรับโปรแกรมบิทนะครับ ศึกษาได้ที่นี่นะครับ http://www.pantip.com/tech/software/topic/SA2022522/SA2022522.html ไม่ยากหรอกครับ สำหรับตัวนี้นะครับผมขอยืนยัน นั่งยัน นอนยันได้เลยว่า ใช้ได้ชัวร์ 1000%เลย เพราะผมเองก้อใช้ตัวนี้เหมือนกัน ตอนที่ใช้ไอ่ที่ให้ลงอะไรสาระพัดนะผมก้อทำจนเซ็งเหมือนกับเพื่อนๆๆแระครับ ก้เลยหาดู ก้อได้มานี่แระครับ ขอให้โชคดีนะครับ เพื่อนๆๆๆที่ ใช้ L6

ปล. เห็นเขาบอกว่ารุ่นนี้อัพได้นะ ลองอ่านดู...........เขามี iTunes รุ่นที่ crack แล้ว ลงได้ 1000 เพลง น่าจะพอสำหรับ mem 512M
ใช้ได้ทั้ง E398 / V360 / L6 / L7 ...
ยังมี program MotoTunes ทำให้ upload เพลงโดยไม่ต้องลง iTunes บน PC ด้วย........อ่านตามนี้เลยครับ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=101396&postdays=0&postorder=asc&start=50 แต่ยังมะมีใครยืนยันให้เลย หาตัวคนโพสมะได้อ่าจาได้ถาม หรือถ้าใครพอรู้วิธีก้อเอามาแบ่งปันกันได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มีปัญหาหรือสงสัย แอดมาเลยที่ nori_25@hotmail.com ได้นะครับ ยินดีให้บริการ เพราะหัวอกเดียวกัน ออิอิอิอิอ ........ยกเว้นวันราชการ อิอิอิ.......

***************ขอยืนยัน นอนยัน นั่งยัน อีกทีว่าได้แน่นอนครับ ..........................

มีปัญหาไรสงสัย แอดมาเลย สัดเอย ! กูแอดไปว่าจะถาม แม้งบล๊อคกู ครั้งหน้าก้ขอให้คิดก่อนที่จะพูดนะ พูดแล้วทำไม่ได้เนี่ยมาน ควาย !
L6 User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 13:42  

อีกนิดนะครับสำหรับคนที่จะเฉียวมาถามเรื่องสาย usb นะครับ ของผมตอนแรกก็ถามที่ร้านว่ามีไหม ราคาเท่าไหร่ พนักงานตอบมาเป็นก็แพงน่าดูครับ เลยไม่ซื้อ แต่เคยได้ลองมาอ่านในกระทู้นี่ เห็นมีคนบอกว่ามันใช่กับสาย link ธรรมดากับพวกกล้องดิจิ กับ thrumb drive ฟังเพลงนะครับ ก็เลยไปลองซื้อดู
.....
ราคานะครับ 80 บาท ใช้ได้ครับ อันนี้ผมไปเดินดูที่ตะวันนามาครับ เห็นว่า port เหมือนกันเป๊ะเลยลองซื้อมาเล่นดู ใช้ได้ดีครับ ไม่มีปัญหา แต่ระวังหน่อยนะครับ สายที่เห็นมีขายจะมีสองแบบ ต้องดู port ให้ดีนะครับ อีกอย่างแนะนำให้ซื้อเป็นสายนะครับ
.....
ปัญหาก็ยังอยู่ที่ motorola phone tool หรือ mobile phone tool เนี้ยล่ะครับ ถ้าไม่มีมันก็ทำอะไรไม่ได้เลยครับ เพราะ driver ก็อยู่ในนั้น
.....
ข้อดีที่สุดของเครื่องรุ่นนี้ผมว่าที่มันชาร์จได้จาก usb port เนี้ยล่ะ หุๆๆ
L6 user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 13:58  

เออ อีกนิด อิอิ พอดีว่าถ้าใครเข้ามาอ่านกระทู้เพื่อจะตัดสินใจซื้อนะ ขอบอกว่า.......
ตอนนี้มีสีดำออกมาแล้วนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ เห็นตัวเป็นๆ เลยเมื่อวันก่อน ไม่อยากบอกว่าเจ็บใจครับ อิอิ อยากได้สีดำอะ ใครซื้อมาแล้วมาแลกกันหน่อยจิ เราสีเงิน อุๆๆ

อ๋อ ขอแอบโฆษณาให้ truvmove หน่อยแล้วกันนะ สำหรับคนที่คิดจะซื้อ L6 พร้อมซิม pre pay หรือว่า มีซิม pre pay อยู่แล้ว ขอบอกว่าสุดคุ้มครับ ซื้อ L6 4900 ได้ค้าโทร 300 บาท 6 เดือนด้วยกันนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ คุ้มไม่คุ้มคิดเอาเองนะครับ อุๆๆ เก็บเอาไว้คิดเล่นๆ นะ(โฆษณาอย่างนี้ผิดกฏไหมครับ ถ้าไม่ได้ก็ขอโทษด้วยนะครับ)
L6 user
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 14:06  

อุๆๆ เป็นสมาชิกแระ แค่เนี้ยแระ ไม่รู้จะมีคนได้มาเห็นอะเปล่า
???
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : gprs
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2006 11:08  

ตั้งค่าGPRSของเครื่องยังไงคะ ช่วยหน่อยค่ะ
L6 user
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2006 16:06  

ต้องตั้งด้วยเหรอครับ ของเราซื้อมาก็ใช้ได้เลยนะ ไม่เห็นต้องตั้งเลย
แต่ถ้าจะตั้งจริง ไปที่ศูนย์ดีก่านะครับ หรือไม่ก็โทรไปถามได้ครับ ตั้งเองคงยากน่าดู
Kul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เรื่องการเชื่อมต่อกะคอมฯ
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2006 23:32  

สรุป..มีใครเชื่อมต่อข้อมูลกะคอมได้มั่งป่ะเนี่ยะ!!
ตอนนี้เวลาจะเอาอะไรลงคอม ต้องรบกวนเพื่อนที่เค้าใช้Sony Ericssonให้โหลดเพลงให้ และค่อยยิงBluetoohเข้าL6ตลอดอ่ะ..(ของเค้าเป็นUSB Portแบบ Flash Drive เลยอ่ะ)
จึงอยากถามเพื่อนๆที่ได้อ่านกระทู้นี้ ใครมีวิธีอื่นที่ง่ายกว่านี้ แสดงตัวออกมาให้ความรู้หน่อยจ๊า..
Kul (Again)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แก้คำผิดหน่อย..
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2006 23:35  

ขอแก้คำผิด จาก "เอาอะไรลงคอม" เป็น "เอาอะไรลงเครื่อง"นะ..
voravish
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2006 19:30  

ผมซื้อเป็นสีดำ ดำจริงๆคนขายบอกว่าสีดำพึ่งจะออกมา ไม่เห็นมีในเวปเลยอ่ะ แบบซื้อพร้อม small talk ราคา รวม 5200 ราคาเครื่องเปล่า 4700 คับ ใช้ดีมากๆ ชอบมากๆ เลยคับ
ผมซื้อที่ ห้าง คาร์ฟู อิสรภาพ เป็นเครื่องของ jaymarts คับ
P'nujung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2006 21:41  

หามานานเหมือนกันนะคะ MOBILE PHONE TOOLS 4.04 เนี๊ยะ ทำตั้งหลายวิธี ตามที่ผู้รู้ทั้งหลายบอกมา กว่าจะได้แหลม พอดี เจอคะ เลยแบ่งปัน แบบนี้ง่ายกว่า คะ ลงแล้วสวยด้วย ภาษาไทยอีกตะหาก http://www.accesorios-freestyle.com/Download.html ที่นี่มีให้โหลดคะ .... ขอให้สนุกนะคะ Very Happy
redspicy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำได้แล้ว
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2006 14:36  

ได้โปรแกรมที่เพื่อนๆให้ดาวน์โหลดแล้ว ลองทำตั้งนานกว่าจะได้ ตอนนี้ลงเพลงเข้าไปในเครื่องแล้ว ที่เป็นเพลงเต็มๆเลยได้ 7 เพลง แล้วที่ตัดเป็นเสียงเรียกเข้าอีก 4 เพลง แล้วยังเหลือเนื้อที่ไว้สำหรับถ่ายรูปอีก 41 เราใช้โปรแกรม cakewalk sonar ในการบีบไฟล์เพลง และใช้ตัดเพลงให้เป็นเสียงเรียกเข้าด้วย โหลดโปรแกรมได้ที่ http://www.topshareware.com/Sonar-download-15259.htm
pootorn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ลองใช้แบบนี้ดูนะครับ
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2006 14:17  

คือ แบบว่าที่ตัดสินใจซื้อรุ่นนี้เพราะมี Bluetooth ครับ เวลาเชื่อต่อเลยไม่ได้ใช้สาย ก็ใช้งานได้ดีนะครับ ทั้งเลย เน็ต และถ่ายโอนข้อมูล ยิ่งผมลองใช้กับ PocketPC ง่ายมากครับ ส่วนการต่อกับคอมพิวเตอร์ลองทำตามขั้นตอนนี้ดูนะครับ
http://www.x-raymobile.com/archives/2005/03/ei_internet_eo.html
do~z
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2006 10:45  

ตอนนี้ราคาที่มาบุนครอง 4650 ...
ไม่เเน่จัยว่าสีดัมมี่ราคานี้รึป่าวนะครับ
เเต่ผมอยากได้สีดัมมี่อ้ะครับ
เเละไม่รุ้ว่ามี small talk ด้วยรึป่าว
ผมเพิงเข้ามาอ่านกระทู้ทั้งหมดอ้ะครับ
ก้อเเอบสงสัยเเละตกจัยว่า
มีกานเเยกมีสมอทอคกับไม่มีเเละราคาต่างกันด้วยหรอ
อย่างงั้นร้าน นาซ่าที่ราคา 4650 นี่มีทั้ง 2 อย่างไม๊เนี่ย
ผมสนจัยจะซื้อเป็นเครื่องสํารองอ้ะครับ
ตอนเเรกกก้อตัดสินใจอยุ่ว่าจะซื้อ samsung x300 เเต่ดูๆดูมา
มาเจอ L6 ตอนเเรกนึกว่าราคามันยังไม่ลง คือ 7900
เเต่ตอนหลัง
ตกจัย
ซัมซุง 3400 ไม่มีบลูทูธไม่มีกล้องไม่มีmp3 L6 4650 มีกล้องมีบลูทูธ ฟังmp3 ได้ด้วย
ผมกัมลังตัดสินจัยอยุ่อ้ะครับ
mottod
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : '.....'
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2006 01:26  

ที่นาซ่า 4610 บาท เครี่องสีดำ ผมซื้อเมื่ออาทิตย์ก่อนน่ะ ลองไปหาดูดิ โชคดีสาวกโมโตทั้งหลาย
voravish
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 22:03  

ผมซื้อรวมมอทอกอ่ะคับเค้าเลยคิด 52 ไม่รู้แพงไปป่าว
แต่ถ้าไม่มีมอทอกก็ 47 คับ ค่ามอทอก 500 ของแท้
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2006 12:19  

เห็นหลายคนบ่นเรื่องโปรแกรมที่ลงของ Motorola อยู่

เจ้าโปรแกรมนี้เรียกว่า Motorola Avanquest Phonetools ครับ

ถ้าขี้เกียจโหลด สามารถหาซี้อได้ที่ Motorola Shop สยาม Paragon หรือ ศูนย์ M-Link ก็ได้ครับ ราคาไม่น่าเกิน 400 บาท

แต่บอกได้คำเดียวครับว่า คุ้มแน่นอน เพราะเจ้าโปรแกรมนี้ ทำได้ทุกอย่าง ตัดเพลง เล่นหนัง Sync กับโทรศัพท์ หรือ อื่นๆ ได้อีกมากครับ

เสียดายที่ L6 ไม่แถมมาให้ ทั้งๆที่น่าจะมีติดกล่องมาด้วยนะครับ

ราคาตอนนี้ 4 พันกลางๆ ไม่แพงครับ เมื่อเทียบกับมือถือในราคาเดียวกัน L6 เด่นที่สุด

ตอนนี้ เท่าที่ผมดู ครบเซ็ตจะอยู่ที่ 4900 บาทครับ รวมทุกอย่าง ( มี Small Talk ด้วย ) ผมว่าไม่แพงนะครับ
Kul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปรับ Bit Rate!!
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2006 19:16  

ขอถามเกี่ยวกับวิธีการใช้โปรแกรมเชื่อมต่อข้อมูลกับคอมพิวเตอร์ MOBILE PHONE TOOLS 4.04 ที่ได้มาจากคุณ P'nujung อ่ะครับว่า..
การโหลดไฟล์เพลงmp3ลงเครื่องเนี่ยะ มันปรับ Bit Rate ให้เป็น 128Kbpsได้ป่ะครับ
อยากได้เสียงใสๆหน่อยอ่ะ จะเอาไปใช้เป็นเสียงเรียกเข้า (คือโปรแกรมมันบังคับให้เป็น32Kbpอ่ะ)

ป.ล.หาดูในโปรแกรมแล้ว..มันหาไม่เจออ่ะ Sad
kaomoodang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2006 20:51  

สูงสุดเท่าที่ผมเคยลองคือ 56 Kbp ครับ แต่ต้องเข้าใน Menu > Files Transfer ครับ เพราะถ้าเราส่งในขณะที่อยู่ในโปรแกรม Melody จะได้แค่ 32 Kbp เท่านั้นเองครับ

วิธีการคือ ให้เรา Save เพลงที่เราตัดเก็บไว้ใน Folder ไหนก้อได้ที่เราสร้างมา
จากนั้นออกจาก Melody Studio แล้วไปที่ Files Transfer ครับ แล้วเลือก Folder ที่เรา Save เพลงไว้ ใน Files Transfer จะมี 2 หน้าต่างครับ ด้านซ้ายคือ Folder ที่เราเก็บเพลงไว้ ด้านขวาจะเป็น Folder ต่างๆของมือถือครับ แล้วจัดการส่งเข้าเครื่องซะ เท่านี้ก็ได้ 56 Kbp แล้วครับ

แต่ถ้าอยากได้ 128K ต้องไปหาโปรแกรม Audio Coverter ครับ อันนี้ผมไม่ทราบจิงๆว่าหาที่ไหน ในเครื่องผมเองก็หายไปอย่างไร้ร่องร่อยแล้วครับ

ผมเคย Covert เพลงให้บิต Rate สูงสุดถึง 192 Kbp ครับ เสียงชัดแจ๋วมาก แต่ต้องแลกกับพี้นที่ในเครื่องนะครับ เพราะไฟล์จะใหญ่มากครับ
l6666
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 18:55  

ของผม หน้าจอไม่น่าประทับใจเลยอ่ะ แบบว่าหมองมากๆ แร้วก้อมีอาการพริ้วด้วย พริ้วตลอดเลย ทีแรกนึกว่าเป็นแค่ตอนชาทแบต เอาไปเอามาเป็นตลอด ซื้อเครื่องสีดำมาอ่ะคับ เพิ่งซื้อ ไม่ทราบว่ามีใครมีอาการหน้าจอพริ้วแบบผมมั๊ยคับ...
Raiden
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 19:29  

ได้ยินมาว่า Moto จะมีข้อจำกัดด้านหน่วยความจำที่ใช้เก็บข้อความ(SMS) จริงรึครับ เช่น เพื่อนผมมันบอกว่าเก็บข้อความได้แค่ 20 ข้อความ เครื่องก็จะเตือนให้ลบทิ้ง ทำไมของ Nokia ถึงเก็บได้เยอะกว่ากันหล่ะครับ แล้วมีทางจะเพิ่มศักยภาพด้านนี้ของเจ้า Moto มั้ยครับ
มือใหม่หัดศึกษา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2006 15:10  

l6666 ผู้เขียน:
ของผม หน้าจอไม่น่าประทับใจเลยอ่ะ แบบว่าหมองมากๆ แร้วก้อมีอาการพริ้วด้วย พริ้วตลอดเลย ทีแรกนึกว่าเป็นแค่ตอนชาทแบต เอาไปเอามาเป็นตลอด ซื้อเครื่องสีดำมาอ่ะคับ เพิ่งซื้อ ไม่ทราบว่ามีใครมีอาการหน้าจอพริ้วแบบผมมั๊ยคับ...

พริ้วนี่หมายถึงมันเป็นคลื่นลอนๆไหม ของเราซื้อสีชมพู มันก็เป็นนะ
แต่ถ้าไม่จ้องมากไม่สังเกตมากก็ดูไม่ออก
มันเป็นทุกเครื่องไหมนะ หรืออาจเพราะความละเอียดของหน้าจอต่ำ
ไม่ค่อยรู้เรื่องมากนัก ใครพอรู้บ้างช่วยตอบที
pitchyffaf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2006 15:04  

คือว่า ถ้าเราใช้ bluetooth usb เสียบเ้ข้าคอมแล้วbluetoothเพลงเข้ามือถือจะทำได้หรือเปล่า
Coco**
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 22:39  

เราซื้อสาย usb ที่ เซียรังสิต แค่ 30 บาทเอง ชั้น 2 หรือ 3 นี่ล่ะ ใกล้ๆ บันใดเลื่อน
Jill Valentine
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 23:50  

อยากรู้ราคา "หูฟังบลูทูธ" ที่ใช้กับ L6 ตอนนี้ราคากี่บาทคะ แล้วต้องใช้เฉพาะรุ่น/ยี่ห้อรึเปล่า เพราะอยากได้ sony อีกตัวด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ***
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2006 15:38  

ใครรู้เรื่องเกี่ยวกับ L6 บ้างช่วยอธิบายรายละเอียดให้ทีเช่นเรื่องสาย usb หรือสายอาหร่ายก้อได้ที่ต่อได้อ่ะ แล้วเรื่องเกี่ยวกับ โปรแกรมของมันอ่ะ นะนะ ช่วยทีT_T
nenemon
Year's Star

จังหวัด: Phuket
หัวข้อ : nenemon
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2006 19:48  

แอบเข้ามาเก็บข้อมูลครับ กำลังจะซื้อไปให้พี่สาว
เอาไว้โทรเข้าโทรออกอย่างเดียว คุ้มสุด ๆ
เพชรน้ำหนึ่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้จัวว่า ตอนนี้ ราคา l6 เท่าไร ใครรู้ช่วยบอก ด้วยนะ
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2006 21:55  

อยากรู้จัวว่า ตอนนี้ ราคา l6 เท่าไร ใครรู้ช่วยบอก ด้วยนะ
มือ 1 เท่า ไร
มือ 2 เท่าไร ใครรุ่ ก็บอกหน่อย นะ สนใจ ๆ ๆ ๆ อะ คราฟ
อ๊อบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 00:24  

เพิ้งซื้อมือ 2 มาคับ สภาพสวย มีประกันเหลืออีก ราคา 3700 บาท คับ
ใช้ได้ ok เลยคับ
- เครื่อง
- ที่ชาร์ต
อ๊อบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 00:25  

เพิ้งซื้อมือ 2 มาคับ สภาพสวย มีประกันเหลืออีก ราคา 3700 บาท คับ
ใช้ได้ ok เลยคับ
- เครื่อง
- ที่ชาร์ต
Kul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เรื่องสาย USB..
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2006 20:24  

สำหรับสายเชื่อมต่อข้อมูลของ Motorola L6นั้น..
เป็นแบบ Mini USB คือ..หัวมันจะเล็กกว่า USB ทั่วไปนิดหนึง
ส่วนวิธีหาซื้อก็ไม่ยาก แค่เดินไปร้านขายอุปกรณ์คอมฯ
และบอกคนขายว่าต้องการ Mini USB หรือไม่ก็..เพื่อความชัวร์
ก็ให้เค้าดูเครื่องเราเลยว่าใช้สาย USB แบบไหน..เท่านี้ก้อเรียบร้อย ^-^
(ราคาไม่กี่สิบบาทหรอก!!)
ส่วนโปรแกรม Data Link ก้อเข้าไปโหลดจากที่คุณ P'nujung (Pg.4) ลงเว็บลิงค์ไว้ให้เลย
วิธีใช้ก้อไม่ยากอะไร งมแป๊บเดียวก็น่าจะเป็นและ

ป.ล.ยังไงต้องขอขอบคุณคุณ P'nujung มา ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ ถ้าไม่ได้คุณ เพื่อนๆหลายคนก็คงไม่มีโปรแกรม Motorola Phone Tools ที่ใช้กับ L6 ใช้กัน..
KKK123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 02:48  

ตอนนี้ มี L6 Black ออกมาแล้วเหรอคับ ( อยู่เชียงใหม่) เห็นที่ห้างเซ็นทัลแอร์พอร์ตอ่ะครับ Rolling Eyes ....4900 บ เอง
ruddy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เราใช้อยู่
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2006 20:22  

เพิ่มเมมไม่ได้เซ็งเลยอ่ะ Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
psd
Year's Star

หัวข้อ : ขอวิธีตั้ง mms ,GPRS, wap ของเครือข่าย Truemove
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2006 14:40  

เข้าไปหาใน mobile.trueworld.net แล้ว ตั้งค่าไม่ได้ รบกวนผู้ที่ใช้รุ่น L6 ช่วยสอนวิธีตั้งค่าให้ด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขอวิธีตั้ง mms ,GPRS, wap ของเครือข่าย Truemove
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 19:15  

psd ผู้เขียน:
เข้าไปหาใน mobile.trueworld.net แล้ว ตั้งค่าไม่ได้ รบกวนผู้ที่ใช้รุ่น L6 ช่วยสอนวิธีตั้งค่าให้ด้วยครับ

ตั้งค่าอะไรครับ GPRS รึเปล่า ถ้าใช่ ต้องโทรเข้าศูนย์ของเครือข่ายที่ใช้นะครับ แล้วเค้าจะเปิดให้และแนะนำการตั้งค่าให้ทุกอย่าง

ของผมลงโปรแกรม โมบายโฟน ทูล ต่อสายดาต้าแล้วก็ซิงค์กันได้ไม่มีปัญหา
ใช้เป็นโมเด็มต่อ อินเตอร์เน็ตผ่าน GPRS ได้สบาย แต่ช้าหน่อย
Milan1987
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2006 18:26  

Laughing ซื้อมาแว้ววววววววววววฮะ L6 ดำ 4,700
-ชาร์ต
-หูฟัง
-หน้ากากใส
-ฟิล์มหน้าจอ
แจ่มเลยครับ ชอบมากด้วยเหมาะมือดีครับ และ ราคานี้เหมาะสมกับตัวสินค้าดีครับ กะลังหาสายดาต้าและโปรแกรมอยู่อะครับ Arrow Arrow
Milan1987
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากรู้จัวว่า ตอนนี้ ราคา l6 เท่าไร ใครรู้ช่วยบอก ด้วยนะ
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2006 18:30  

เพชรน้ำหนึ่ง ผู้เขียน:
อยากรู้จัวว่า ตอนนี้ ราคา l6 เท่าไร ใครรู้ช่วยบอก ด้วยนะ
มือ 1 เท่า ไร
มือ 2 เท่าไร ใครรุ่ ก็บอกหน่อย นะ สนใจ ๆ ๆ ๆ อะ คราฟ

Cool ช้าไปไหมเนี่ยที่จะบอกว่า
L6 ราคาประมาณ 4500 ถึง 4900 อะครับ อยู่ที่จะเอาชุดเล็กหรือชุดใหญ่ Shocked
nookulnoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้ L6 อยู่
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2007 13:23  

ซื้อมาวันที่ 1/1/2550 ร้าน เจมาท บิ๊กซี สมุทรปราการ ราคา 4490 สีดำ สวยมาก แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าชุดเล็ก หรือเปล่า เพราะในหล่องมี เครื่อง แบต หูฟัง ที่ชาท แล้วชุดใหญ่ราคมต่างจากนี้เหรอ แล้วมีอะไรเพิ่มจากนี้หรือเปล่า
อิๆลงไวจริงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2007 02:04  

L6 มือหนึ่ง 3,400 แล้วนะครับ

อ้างอิงกระทู้พันทิพสำรวจราคา

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T5096859/T5096859.html

มือสองไม่เกิน2700-2900 แน่นอน
มิซะ มิซะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ง่า
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2007 14:37  

พอดีเรามีเรื่องขอรบกวนถาม3ข้อนะคะ
*1หนูจะใช้บลูทูสในการส่งเพลงกับเสียงเรียกเข้ารูปภาพจากเครื่องคอมมาสู่มือถือได้หรือเปล่าคับ หรือต้องใช้ยูเอสบีอย่างเดียวคะ(แต่ที่ลองใช้แล้วก็คือมือถือกับมือถือคะ ใช้ได้)แต่คอมกับมือถือไม่มั่นใจคะ
*2 แบตเตอรี่โทรศัพท์อยู่ได้กี่วันคะ เราใช้ได้แค่2วันกว่าๆเองอ่ะคะ ใช้โทรบ้างแต่วันละไม่ถึง1ชม. มีเล่นโทรศัพท์บ้างคะ ไม่ทราบแบตมีปัญหาหรือเปล่าคะ (เราใช้เวลาชาร์จ1ชม.กะอีก10นาทีเอง ปกติไหมอ่ะคะ)
*3 ฟังชั่นอัดเสียงอยู่ตรงไหนอ่ะคะเราหาไม่เจอ
-**ขอบคุณนะคะที่มาช่วยตอบเรารบกวนด้วยนะคะถ้าตอบละเอียดหน่อยก็ดีนะคะเราไม่ค่อยเข้าใจ**-
wit225
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 10:50  

L6 ปุ้มกดมีภาษาไทยไหมครับ เสียงเรียกเข้า mp3 ดังดีไหมครับ เสียงสนทนาดังชัดเจนดีไหมครับ ซื้อมีแถมหูฟังสมอลทอคไหมครับ ราคาตอนนี้เท่าไรแล้วครับ
mo-mo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 13:46  

สาย USB ของ L6 ถ้าต่อกับคอมแล้ว จะเป้นการชาร์จไฟให้แบตได้ด้วยหรือไม่ หรือใช้เป็นเฉพาะสายในการ up link
wit888
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 10:00  

L6 เวลาหน้าจอดับมืดเข้าสแตนบาย มีโชว์นาฬิกาไหมครับ หรือดับมืดสนิทไม่โชว์อะไรเลยครับ
bugs01
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ใช้ L6 อยู่
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 15:19  

nookulnoo ผู้เขียน:
ซื้อมาวันที่ 1/1/2550 ร้าน เจมาท บิ๊กซี สมุทรปราการ ราคา 4490 สีดำ สวยมาก แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าชุดเล็ก หรือเปล่า เพราะในหล่องมี เครื่อง แบต หูฟัง ที่ชาท แล้วชุดใหญ่ราคมต่างจากนี้เหรอ แล้วมีอะไรเพิ่มจากนี้หรือเปล่า

น่าจะชุดใหญ่ครับ ชุดเล็ก(ที่ผมซื้อ)จะไม่มีหูฟัง

แต่ใช้ของ L3 ได้ครับ ผมซื้อที่ตลาดนัด 150 บาท
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: