Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อวัยวะที่สำคัญที่สุด

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » SP Club - ห้องนั่งเล่น :)
ตอบ: 15 / เข้าชม: 2765
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ChonBuRi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ????????????????????
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 12:32  
ตอบโดยอ้างถึง  

เนื้อความ อวัยวะที่สำคัญที่สุด

แม่ของผมเคยถามผมว่า ส่วนไหนของร่างกายที่สำคัญที่สุด
ตลอดหลายปีที่ผ่านมา
ผมได้ทายสิ่งที่ผมคิดว่ามันเป็นคำตอบที่ถูก
เมื่อตอนผมยังเป็นเด็กเล็ก ผมเคยคิดว่า
เสียงเป็นสิ่งที่สำคัญมากที่สุดสำหรับเราในฐานะที่เป็นมนุษย์
ดังนั้น ผมจึงบอกว่า "แม่ มันคือ หู "
แต่แม่บอกว่า "ไม่ใช่จ้ะ คนจำนวนมาก หูหนวกแต่ก็ยังอยู่ได้"
ลูกลองคิดดูไปก่อนนะแล้วเร็ว ๆ นี้แม่จะถามลูกใหม่นะ

หลายปีผ่านไปก่อนที่แม่จะถามผมเรื่องนี้อีกครั้ง
ตั้งแต่ที่ผมทายผิดครั้งแรก
ผมก็พยายามครุ่นคิดหาคำตอบที่ถูกต้องตลอดมา
และในตอนนี้ผมบอกกับแม่ว่า
"แม่ การมองเห็น สำคัญมากสำหรับทุกๆ คน
ดังนั้นมันต้องเป็นตาของเราแน่เลยที่สำคัญที่สุด"
แม่มองมาที่ผม และบอกกับผมว่า
"ลูกเรียนรู้ได้เร็วมาก แต่ว่าคำตอบยังไม่ถูกจ้ะ เพราะว่า
ยังมีคนมากมายที่ตาบอด แต่ก็ยังอยู่ได้"
ผมอึ้งไปอีกครั้ง
แต่ผมก็ยังคงพยายามค้นคว้าหาความรู้ต่อมาอีกหลายปี
และแม่ก็ยังคงถามผมอีกหลายครั้ง และทุกครั้ง
คำตอบของแม่ก็คือ "ไม่ใช่จ้ะ แต่ลูกก็ฉลาดขึ้นทุก ๆ
ครั้งนะจ๊ะลูกรัก"

จนเมื่อปีที่แล้ว ปู่ของผมตายลง ทุกคนในบ้านเศร้าใจกันมาก
ทุกคนร้องไห้ แม้แต่พ่อของผมก็ร้องด้วย
ผมจำได้ดีเพราะว่า
มันเป็นเพียงครั้งที่สองที่ผมเห็นพ่อร้องไห้
แม่มองมาที่ผม ตอนที่เรากล่าวคำอำลาครั้งสุดท้ายต่อคุณปู่
แล้วแม่ก็ถามผมว่า
"ลูกรู้หรือยังส่วนไหนของร่างกายเราสำคัญที่สุด ลูกรัก ?"
ผมรู้สึกงุนงง ที่แม่ถามผมตอนนี้
ผมคิดตลอดมาว่าคำถามนี้เป็นเกมส์
ระหว่างผมกับแม่ แม่มองเห็นสีหน้ามึนงงของผม และก็บอกว่า
"คำถามนี้สำคัญมากลูก มันแสดงให้เห็นความจริงในชีวิตของเรา"
สำหรับอวัยวะต่าง ๆ
ที่ลูกเคยบอกกับแม่ว่าสำคัญในอดีตที่ผ่านมา
และแม่ได้บอกกับลูกว่ามันผิดมาตลอด
พร้อมกันนั้นแม่ก็ได้ยกตัวอย่างให้ลูกฟังว่าทำไมมันถึงผิด
แต่ว่าวันนี้เป็นวันที่ลูกจะได้เรียนบทเรียนที่สำคัญที่สุด
แม่ ก้มลงมองมาที่ผม
ด้วยความรู้สึกลึกซึ้งอย่างที่แม่คนนึงจะทำได้
ผมเห็นตาแม่เอ่อด้วยน้ำตา และแม่ก็พูดว่า

"ลูกรัก ส่วนที่สำคัญที่สุดในชีวิตของลูกก็คือ "บ่า"จ้ะ"
ผมถามแม่ว่า
"เป็นเพราะว่ามันคอยรองรับหัวของเราไว้ใช่มั้ยครับ?"
แม่ตอบว่า "ไม่ใช่จ้ะ

แต่เป็นเพราะว่ามันสามารถรองรับศีรษะของเพื่อนของเราหรือคนที่เรารักเมื่อยามที่ เขาร้องไห้" คนเราทุกคนต้องการบ่าใครซักคน ไว้คอยซบยามร้องให้ในบางช่วงเวลาของชีวิต ลูกรัก แม่เพียงแต่หวังว่าลูกจะมีเพื่อนและคนรัก ที่จะมีบ่าพร้อมที่จะให้ลูกซบตอนร้องไห้ยามเมื่อลูกต้องการ" ตรงนั้นเองที่ผมได้รู้ว่า สิ่งสำคัญที่สุดของร่างกายเรา คือการไม่เห็นแก่ตัวู้ และมันคือความรู้สึกร่วมรับรู้กับความเจ็บปวดของคนอื่น คนเราอาจจะลืม สิ่งที่คุณพูด....... คนเราอาจจะลืมสิ่งที่คุณทำ......... แต่ไม่มีใครลืม สิ่งที่ทำให้เค้า "รู้สึก" ได้...... ต้นฉบับของ จม.ฉบับนี้มาจาก ไหนไม่ทราบ แต่มันจะนำพรประเสริฐมาสู่คนที่เผยแพร่ข้อความนี้ออกไปต่อๆกัน เพื่อนที่ดีก็เหมือนดวงดาวบนท้องฟ้า.... คุณไม่ได้เห็นมันตลอดเวลาหรอก แต่คุณรู้ว่า พวกเค้าอยู่ที่ตรงนั้นกับคุณตลอดเวลา.......
T-U-R-I-S-M-O
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สยามเมืองยิ้ม ^_^
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 18:38  

โห "บ่า"
พับผ่าซิ มันซึ้งมากๆเลย
:Pong:
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: In Thailand
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 19:00  

ซึ้งครับ Sad
Runjako
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: เมืองหลวงของประเทศไทย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 20:19  

T-U-R-I-S-M-O ผู้เขียน:
โห "บ่า"
จะเอาไปนึ่งอารายหรอ ซึ้งอ่ะ
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 21:09  

จบ แบบ ซึ้ง ๆ จริงด้วย ไม่มีหักมุม นึกว่าตุ้ยจามามุขไหน...
ThU AnG KuBPoM!!!!!!
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปากน้ามบ้านเฮา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 21:51  

Runjako ผู้เขียน:
โห "บ่า"
นี่แก ชาวบ้านเค้ากำลังอินกับกระทู้อยู่ อย่ามาเบี้ยงเบนสิยะหล่อน !!!
peacock
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 22:21  

ThU AnG KuBPoM!!!!!! ผู้เขียน:
โห "บ่า"
นี่แก ชาวบ้านเค้ากำลังอินกับกระทู้อยู่ อย่ามาเบี้ยงเบนสิยะหล่อน !!!

ช่ายเลย ยัย แกงจืดวุ้นเส้น หล่อนเนี้ยจอมแปลงกระทู้เลย

ชั้นเลยไม่รู้จะแปลงอะไรเลย ฮึ
TIPONG
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 22:30  

peacock ผู้เขียน:
ThU AnG KuBPoM!!!!!! ผู้เขียน:
โห "บ่า"

ช่ายเลย ยัย แกงจืดวุ้นเส้น หล่อนเนี้ยจอมแปลงกระทู้เลย

แสดงว่าโดนน๊อกมืดบ่อย ๆ555
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 23:06  

อ่านแล้วซึ้งมากๆ
sakda_1979
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2005 23:09  

เอ่อ...น็อกมืดอ่ะมีอม สอง กะ แหม่มด้วยป่าวอ่ะ อิิอิ แต่กระทู้นี้ซึ้งจิงๆอ่ะไม่เคยให้ความสำคัญกะ บ่า เลยนะเนีย Wink
Runjako
Year's Star

จังหวัด: เมืองหลวงของประเทศไทย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2005 00:44  

TIPONG ผู้เขียน:
โห "บ่า"

ขอโตดคร๊าาาา อิอิ ถ้าไม่ตอบแบบนี้ จะเป็นปุ้มปุ้ยตัวป่วนได้ไงล่ะ คริคริ
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2005 08:30  

ซึ้งครับซึ้ง ซึ้งมากครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2005 11:20  

TIPONG ผู้เขียน:
โห "บ่า"

ขอโตดคร๊าาาา อิอิ ถ้าไม่ตอบแบบนี้ จะเป็นปุ้มปุ้ยตัวป่วนได้ไงล่ะ คริคริ

รู้ตัวแล้วซินะ ... อิอิ ทำไมเรียกตัวเองว่า ปุ้มปุ้ย อะ ความจริงน่าจะเรียกว่า ป้าปุ้ย จะดีกว่านะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2005 11:22  

โห "บ่า"

55555+++ แล้วพี่โอ้คจะแปลงอะไรดีหละ!!!

แปรงฟันละกัน...
~cookiecrews~
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ******
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2005 11:45  

แบบว่า รู้สึกดีมากเลยครับ เมื่อได้อ่าน แบบว่ามานเยี่ยมอ่ะ มานหาคำไหนมาบรรยายไม่ได้เลย นี่เป็น ครั้งที่ 2 ที่กินใจผม ยกนิ้วโป้งให้เลยครับ
TIPONG
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2005 00:10  

~cookiecrews~ ผู้เขียน:
แบบว่า รู้สึกดีมากเลยครับ เมื่อได้อ่าน แบบว่ามานเยี่ยมอ่ะ มานหาคำไหนมาบรรยายไม่ได้เลย นี่เป็น ครั้งที่ 2 ที่กินใจผม ยกนิ้วโป้งให้เลยครับ

หาให้......

แล้วนี่เราไปยุ่งอะไรกะเขาเนี่ย Wink
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » SP Club - ห้องนั่งเล่น :)
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: