Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson P990i - Effective Communications
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 957 / เข้าชม: 1071611
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 19:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

พี่แล้วเดี๋ยวผมโอนเงินให้พี่เหมือนเดิมนะจะรบกวนพี่มากไปรึเปล่าเนี่ยถ้าผมไปกรุงเทพผมจะชวนพี่ไปเลี้ยงข้าวบ้างแล้วกันนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 20:25  

เออพี่lookerผมถามอีกทีครับอุปกรณ์ชาร์ทไฟแบบพกพาที่เค้าใส่ถ่า3aได้น่ะครับตอนนี้มีขายรึยังครับ
Looker
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 20:39  

Anonymous ผู้เขียน:
พี่แล้วเดี๋ยวผมโอนเงินให้พี่เหมือนเดิมนะจะรบกวนพี่มากไปรึเปล่าเนี่ยถ้าผมไปกรุงเทพผมจะชวนพี่ไปเลี้ยงข้าวบ้างแล้วกันนะครับ

อยากกินหูฉลามง่ะ..laughing6

เออพี่lookerผมถามอีกทีครับอุปกรณ์ชาร์ทไฟแบบพกพาที่เค้าใส่ถ่า3aได้น่ะครับตอนนี้มีขายรึยังครับ

นี่หรอ? โธ่..ถ้าพี่สอยมาได้ต้องเอามาโชว์แร้วดิ..อยากได้เหมือนกัน แต่ยังม่ะเห็นเรยอ่ะ!

*จริงๆ แล้วมันใช้ถ่านอัลคาไลน์ขนาด AA 2 ก้อน ม่ะใช่ AAA นะ.. laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 12 Oct 2006 21:44; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 20:48  

ถ้าพี่ไปแล้วเห็นเจ้าตัวนี้พี่ดูแล้วบอกผมบ้างนะจะได้ฝากพี่ซื้อให้อีกน่ะครับพี่พวกอุปกรณ์ถ้าพี่ซื้อให้พี่บวกค่าเสียเวลาของพี่ได้นะครับเพราะผมก็เกรงใจพี่เหมือนกันนะส่วนเรื่องหูฟังเอาเป็นว่าถ้าพี่ไปมาบุญครองเมื่อไรพี่บอกผมอีกทีก็ได้นะครับถ้าพี่ลืมเบอร์โทรผมพี่โพสไว้ในเว็บก็ได้นะครับขอบคุณพี่ลุ๊กเกอร์มากๆๆๆครับ
Looker
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 21:41  

ถ้าพี่ไปแล้วเห็นเจ้าตัวนี้พี่ดูแล้วบอกผมบ้างนะจะได้ฝากพี่ซื้อให้อีกน่ะครับพี่พวกอุปกรณ์ถ้าพี่ซื้อให้พี่บวกค่าเสียเวลาของพี่ได้นะครับเพราะผมก็เกรงใจพี่เหมือนกันนะส่วนเรื่องหูฟังเอาเป็นว่าถ้าพี่ไปมาบุญครองเมื่อไรพี่บอกผมอีกทีก็ได้นะครับถ้าพี่ลืมเบอร์โทรผมพี่โพสไว้ในเว็บก็ได้นะครับขอบคุณพี่ลุ๊กเกอร์มากๆๆๆครับ

โห..ให้บวกค่าเสียเวลาด้วยหรอ..นาทีละเท่าไหร่ดีล่ะ?
ม่ะได้ทำเป็นธุรกิจนะคุณทอม กะน้องกะนุ่งจะไปเอาอารายกันนักหนา.. laughing6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 22:27  

อยากได้หูฟัง Stero Bluetooth ของ SE อ่าครับ
มิทราบว่าพี่ looker ซื้อได้ในราคาเท่าไหร่ครับ
ผมสนใจครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 22:30  

Equalizer ของ P990i สามารถปรับทีละช่องได้ไหมครับ (Manual) เห็นมีตั้ง 9 ช่อง!
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 23:05  

อยากได้หูฟัง Stero Bluetooth ของ SE อ่าครับ
มิทราบว่าพี่ looker ซื้อได้ในราคาเท่าไหร่ครับ
ผมสนใจครับ

เด๋วรู้คับ..ถูกกว่าศูนย์ฯ แล้วกัน..

Equalizer ของ P990i สามารถปรับทีละช่องได้ไหมครับ (Manual) เห็นมีตั้ง 9 ช่อง!

EQ มัน fix ตายตัว เลือกปรับแบบ Manual ม่ะได้อ่ะคับ จริงๆ แล้วมันมีให้เลือก 11 แบบนะ
Mega Bass, Loudness, Treble boost, Normal, Rock, Party, Pop, Dance, Jazz, Classical และ Spoken word

ยังกะ iPod แน่ะ..เลือกไม่ถูกเรยอ่ะ! ชอบแบบ Rock มากกั่ว ฟังไปดิ้นไป.. laughing6

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 02:09  

ไม่ทราบว่าปากกา stylus ของP990i มีขายหรือยังครับ พอดีทำตกหายไปอันนึง
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 09:06  

ไม่ทราบว่าปากกา stylus ของP990i มีขายหรือยังครับ พอดีทำตกหายไปอันนึง

ลองโทรเช็คที่ศูนย์ฯ ดูคับ 02-515-8383
ราคาไม่น่าถึงร้อย แต่ถ้าซื้อในมาบุญครองรับรองโดนฟันเละ!

ผมจำได้ว่าตอนที่ใช้ P900i แรกๆ ไปเดินดู Accessories ในมาบุญครอง Stylus ของแท้ 1 แพ็คจะมี 3 อันราคา 1500 บาท ถ้าซื้อแยกต่างหากก็อันละ 500 บาท (ตอนนั้นศูนย์ฯ ยังไม่มีเข้ามา) ที่นี่จะเป็นแบบนี้เสมอ อะไรที่ศูนย์ยังไมมีล่ะกรูฟันแหลก!! แต่ถ้าอะไรที่มันเกลื่อนตลาดก็จะขายตัดราคากันแบบไร้สติ ประมาณว่า ของราคา 2-3 พันบาทได้กำไร 50 บาทก็เอา!

แต่พอศูนย์ฯ นำเข้ามาผมเคยลองสอบถามราคาดูอันละแค่ 60 หรือ 70 บาทนี่แหละ..(ราคานี้เสียภาษีนำเข้านะคับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 11:05  

ขอบคุณมากครับ เกือบไปหาที่มาบุญครองแล้วนะเนี่ย
แซน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คุณ Looker ครับ ของคุณโชว์รูปโทรเข้าได้ยัง ของผมโชว์ได้เบอร์เดี
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 12:21  

ของผมโชว์ได้เบอร์เดียวจากการทดสอบ 4 เบอร์ครับ
โทรถามศูนย์ที่เบอร์ 02-2483030 ศูนย์ก็ยืนยันว่าได้ ให้เอาเข้าศูนย์
พออีกวันนึง พนักงานก็ไม่แน่ใจ

เอางัยดีครับ กลัวจะเสียเวลา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 14:09  

รบกวนหน่อยคับ ไม่ทราบว่า p990 นี่มันเล่นไฟล์วิดิโอเป็นไงมั่งอ่ะ
เหมือนที่psp เล่นได้มั๊ยคับ(ลื่นไหลไม่กะตุก+ความละเอียด)
แล้วมีโปรแกรม tcpmp ได้ไหมคับผมเคยใช้ใน ppc มันเล่นได้เกือบทุกฟอร์แมทเลย
ช่วยตอบหน่อยนะคับผมกำลังจะเปลี่ยนจาก ppc เป็น p990 Very Happy
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 14:22  

แซน ผู้เขียน:
ของผมโชว์ได้เบอร์เดียวจากการทดสอบ 4 เบอร์ครับ
โทรถามศูนย์ที่เบอร์ 02-2483030 ศูนย์ก็ยืนยันว่าได้ ให้เอาเข้าศูนย์
พออีกวันนึง พนักงานก็ไม่แน่ใจ

เอางัยดีครับ กลัวจะเสียเวลา

เครื่องผมตอนแรกโทรออกโชว์ แต่รับสายเข้าไม่โชว์
ตอนนี้โชว์ทั้งโทรออกและรับสายเข้าแล้วคับ (ใช้รูป .jpeg ขนาด 288x352 pixels 15.6 kb)

เรื่องรูปโชว์มั่งไม่โชว์มั่งไม่ใช่ปัญหาใหญ่หากเครื่องสามารถโทรออกและรับสายได้ปรกติ
FW Version ใหม่กะลังมา ผมแนะนำให้รอ..จะได้ upgrade เครื่องซะทีเดียวเรย..ไม่ต้องเสียเวลาไปหลายเที่ยว..

รบกวนหน่อยคับ ไม่ทราบว่า p990 นี่มันเล่นไฟล์วิดิโอเป็นไงมั่งอ่ะ
เหมือนที่psp เล่นได้มั๊ยคับ(ลื่นไหลไม่กะตุก+ความละเอียด)
แล้วมีโปรแกรม tcpmp ได้ไหมคับผมเคยใช้ใน ppc มันเล่นได้เกือบทุกฟอร์แมทเลย
ช่วยตอบหน่อยนะคับผมกำลังจะเปลี่ยนจาก ppc เป็น p990 Very Happy

P990i ถ่ายวีดีโอแบบเต็มจอขนาดใหญ่สุด 320x240 px ที่ 30 fps ไฟล์ที่ได้จะเป็น .3gp สามารถเปิดดูวีดีโอคลิ๊ปที่ถ่ายได้เต็มจอโดยไม่กระตุก
ส่วนโปรแกรม tcpmp นี่ผมไม่แน่ใจว่าติดตั้งมาในเครื่องหรือป่าว? ถ้าไม่มีเอามาลงได้หรือไม่นี่ยังสงสัย..แต่ที่ใช้งานอยู่มันรองรับไฟล์ .3gp และ .mp4 คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 14:53  

พี่ลุ๊กเกอร์เชื่อมั้ยผมน่ะใช้SEมาเครื่องแรกก็คือP800และต่อมาก็p900 p910ก็ได้ใช้พอหลังตั้งแต่นั้นมาเลยครับเปลี่ยนโทรศัพท์บ่อยมากเพราะไม่ลงตัวกับของที่ได้มาแต่ละเครื่องกับไปใช้NKอีกก็ไม่ประทับใจซะทีใช้N91อีกก็ไม่มีอะไรเลยและตามด้วยN80ก็เล่นอะไรไม่ได้มากเอาN73มาอีกก็ถลอกง่ายมากดีแต่เรื่องกล้องพอรู้ว่าP990iจะออกก็ไปถอยออกมาเลยโดยที่ไม่ลังเลเพราะตระกูลPผมชอบทุกตัวเพราะงานที่เขาประกอบมาดูดีและหรูหรากว่าPDAโฟนรุ่นอื่นเลยพี่ว่าจริงมั้ยเลยมาชอบSEเลยตอนนี้ประทับใจที่ได้สัมผัสทุกครั้งครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 15:02  

เรื่องของไฟล์วีดีโอน่ะผมก็อาจจะบอกคุณไม่ชัดเจนนะครับมันอ่านได้เฉพาะ3GPน่ะแต่เรื่องภาพก็ขึ้นอยู่ว่าที่คุณเอาหนังลงเครื่องภาพนั้นมันชัดแค่ใหนแต่เรื่องกระตุกมันไม่กระตุกหลอกครับ
kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณมากค่า
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 15:19  

ขอบคุณค่าพี่ Looker
ไม่มีพี่คอยตอบคำถามให้พวกเราชาวผู้ใช้ SE P990i คงแย่แน่ๆ

ข้าน้อยขอคารวะพี่ 1 จอก.. คริ คริ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 16:00  

Looker ผู้เขียน:
ผมสนใจครับ

เด๋วรู้คับ..ถูกกว่าศูนย์ฯ แล้วกัน..

EQ มัน fix ตายตัว เลือกปรับแบบ Manual ม่ะได้อ่ะคับ จริงๆ แล้วมันมีให้เลือก 11 แบบนะ
Mega Bass, Loudness, Treble boost, Normal, Rock, Party, Pop, Dance, Jazz, Classical และ Spoken word

ยังกะ iPod แน่ะ..เลือกไม่ถูกเรยอ่ะ! ชอบแบบ Rock มากกั่ว ฟังไปดิ้นไป.. laughing6

แงๆแย่เลยครับแบบนี้ เพราะผมอยากได้ Manual Equalizer มากๆเลยครับสุดๆเลย
แล้วมันจะมีโปรแกรม Equalizer มาลงเหมือนพวก O2 Atom เพิ่มไหมครับ
หรือ FW รุ่นใหม่ที่มี Manual Equalizer ครับ
เพราะถ้ามี ผมจะซื้ออย่างไม่ลังเลเลยครับ เพราะผมใช้ W900i อยู่มันปรับแล้วฟังเพราะมากๆครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 16:12  

ที่ต่างประเทศบ่นกันเต็มเลยครับ เรื่อง EQ ที่ปรับเองไม่ได้ -*-
W950 ก็ปรับไม่ได้ครับ Walkman รุ่นใหญ่สุดแท้ๆดันไม่มี
K750 เครื่องละ 9 พันยังมีเลย ทำแบบนี้ได้ไง??
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 16:21  

คุณเคยเล่นตัวจริงหรือยังอีคิวรุ่นนี้ปรับได้นะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 16:43  

ผมรู้ครับว่าปรับได้ แต่จะปรับทีละช่องเองได้ไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 16:45  

คุณเคยเล่นตัวจริงหรือยังอีคิวรุ่นนี้ปรับได้นะ

ปรับอย่างไรหรอครับ บอกวิธีผมหน่อยครับ ผมจะได้ไปลองที่ศูนย์ I Mobile อีกทีครับ
ถ้าปรับได้อย่างที่คุณบอกผมก็จะซื้อเลยหล่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 19:55  

พี่ลุ๊กเกอร์วันนี้พี่ได้ไปดูให้ผมรึเปล่าครับหูฟังน่ะผมถามดูครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 22:35  

ปรับอย่างไรหรอครับ บอกวิธีผมหน่อยครับ ผมจะได้ไปลองที่ศูนย์ I Mobile อีกทีครับ
ถ้าปรับได้อย่างที่คุณบอกผมก็จะซื้อเลยหล่ะครับ

อ่า..เขาคงเข้าใจคนละอย่างกะที่คุณถามน่ะคับ..

EQ จะแบ่งเป็น 9 ช่อง ในแต่ละช่อง (ศรชี้สีแดง) ไม่สามารถปรับแต่งเองได้แม้คุณเลือกเป็น Normal ก็ตาม..

รุ่นนี้มี Mega Bass มาให้ด้วย เห็น LED ไหม? มันเตือนว่าแบตฯ จะหมดแร้วอ่ะ..

แต่ผมชอบ Rock มากกั่ว..ฟังไปดิ้นไป.. laughing6

พี่ลุ๊กเกอร์วันนี้พี่ได้ไปดูให้ผมรึเปล่าครับหูฟังน่ะผมถามดูครับ

ใจเย็นๆ ทำเป็นวัยรุ่นใจร้อนไปด้าย.. laughing6
aeysaurus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 00:45  

ดีใจมีคุณลุ๊กช่วยตอบ ... คุณลุ๊กครับ FW ตัวใหม่นี้อีกนานไหมครับ และเราสามารถอัปเองผ่านเว๊บไซท์ได้ไหม ...

ไม่รู้คนอื่นเคยเป็นเหมือนผมไหม อยู่มาวันนี้นาฬิกาตั้งปลุกไว้ก็ไม่ปลุก ลองเทสต์ให้ปลุกทั้งสามช่อง ปรากฎว่าปลุกแค่สองช่องแรกเอง เวลาที่กำหนดไว้ในช่องสุดท้ายก็ไม่ปลุก และดูเหมือนเครื่องจะทำงานช้าลงเวลา restart ใหม่ อาจจะเป็นเพราะผมลงโปรแกรมมากไปหรือเปล่าไม่รู้ แต่ก็มีแค่ 3-4 โปรแกรมเองอ่ะ :|
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 10:20  

aeysaurus ผู้เขียน:
ดีใจมีคุณลุ๊กช่วยตอบ ... คุณลุ๊กครับ FW ตัวใหม่นี้อีกนานไหมครับ และเราสามารถอัปเองผ่านเว๊บไซท์ได้ไหม ...

ไม่รู้คนอื่นเคยเป็นเหมือนผมไหม อยู่มาวันนี้นาฬิกาตั้งปลุกไว้ก็ไม่ปลุก ลองเทสต์ให้ปลุกทั้งสามช่อง ปรากฎว่าปลุกแค่สองช่องแรกเอง เวลาที่กำหนดไว้ในช่องสุดท้ายก็ไม่ปลุก และดูเหมือนเครื่องจะทำงานช้าลงเวลา restart ใหม่ อาจจะเป็นเพราะผมลงโปรแกรมมากไปหรือเปล่าไม่รู้ แต่ก็มีแค่ 3-4 โปรแกรมเองอ่ะ Neutral

นี่มานี่เรย..ผมจะร่ายอะไรให้คุณฟัง..

-เครื่องผมซื้อมาแรกๆ มัน Restart เองเป็นว่าเล่น แต่ตอนนี้ไม่มีแร้วววว...

-บางทีไฟหน้าจอและปุ่มกดค้างไม่ยอมดับ (นานๆ เป็นที) ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงจะหาย..

-เวลาโทรออกโชว์รูป แต่รับสายเข้าไม่โชว์ แต่ตอนนี้โชว์ทั้งโทรออกและรับสายเข้า โง๊งงง..งง! scratch

-ปัญหาใหญ่สำหรับผมก็คือเวลาฟังเพลงผ่านลำโพงหลังหรือต่อกะลำโพง MDS-60 หากมีสายเรียกเข้าระบบจะไม่ตัดเสียงเพลงเปลี่ยนเป็นเสียงเรียกเข้าเหมือนพวก Mobile phone ที่เคยใช้มา มีเพียงเสียงตุ๊ดๆ แทรกมาในเสียงเพลงเบาๆ เป็นระยะๆ หากไม่สังเกตุไฟ LED สีเขียวกระพริบรัวจะไม่มีทางรู้เลยว่ามีสายเรียกเข้า แต่ถ้าเสียบหูฟังล่ะก็ไม่มีปัญหา เพราะเราจะได้ยินเสียงตุ๊ดๆ ดังในรูหู

เวลาผมเล่นฟิตเนสก็จะต่อกะลำโพง MDS-60 แล้วเปิดวิทยุฟังไปด้วย ชอบฟังข่าวตอนเย็นๆ เล่นไปก็ต้องคอยมองไฟ LED ว่ากระพริบรัวหรือป่าว? เหมือนคนเป็นโรคประสาทเรยอ่ะ! Confused

-ผมทราบว่าพวก P Series เวลาตั้งปลุกต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้พอถึงเวลามันถึงจะปลุก ถ้าปิดเครื่องมันจะไม่ปลุก เพราะเคยใช้ P900i มาก่อน แต่เมื่อคืนนี้ผมใช้เครื่องจนแบตฯ หมดเครื่องดับไปเรย..เอาไปชาร์จทิ้งไว้โดยไม่เปิดเครื่องเพราะตั้งใจว่าจะนอนยาวหน่อยเนื่องจากพรุ่งนี้เป็นวันหยุด พอตอนเช้ามันเสล่อปลุกเฉยเรยอ่ะ ผมลุกขึ้นมานั่งเกาหัวยิกๆ โง๊งงงง..งงกะมันจิงๆ เรยอ่ะ!! scratch

-เรื่องเครื่องอืดหรือทำงานช้าของผมเป็นเฉพาะตอนเข้าออกโปรแกรมฯ อันนี้ถือเป็นเรื่องปรกติของ Smartphone ส่วนระยะเวลาเปิดเครื่องจนมัน search เจอสัญญาณอาจมีช้าบ้างแต่ก็ไม่ใช่ปัญหา คุณลงโปรแกรมฯ ไปแค่ 3-4 โปรแกรมฯ ก็ไม่น่าเกี่ยวกะเครื่องช้านะ...

หากคุณพบว่าเครื่องอืดหรือทำงานช้าลงนอกเหนือจากที่ได้กล่าวมา ให้เข้าไปที่ Task manager คลิ๊ก Open ที่แท็ปข้างบน แล้วเลือก End App. ที่ไม่ต้องการเรียกมาใช้งานอีก เนื่องจาก App. ต่างๆ ที่คุณเรียกมาใช้งานจะยังคงเปิดค้างอยู่ในนี้ถึงแม้ว่าคุณจะออกจาก App. นั้นๆ ไปแล้วก็ตาม..
ดังนั้น..การเข้าไป End App. ใน Task manager จะเป็นการปิดการทำงานของ App. ที่สมบูรณ์ หรือหากคุณปิดเครื่องก็จะเป็นการปิดการทำงานของ App. ทั้งหมดไปด้วยเช่นกัน

ข้อดีก็คือ คุณสามารถเรียก App. ที่เคยเรียกใช้งานกลับมาใช้งานซ้ำได้โดยเข้าไปที่ Task manager แล้วไล่หาใน Recent applications ซึ่งเป็นเสมือน shortcut ทางหนึ่ง ไม่ต้องเสียเวลาเริ่มต้นเข้าไปยัง App. นั้นๆ โดยตรง..

ข้อเสีย หากมี App. เปิดค้างอยู่ใน Task manager เป็นจำนวนมาก เครื่องจะทำงานช้าลง!

*อาการบ๊องๆ ทั้งหมดที่ร่ายมาถือเป็นอาการแฮ้งค์ที่อาจแสดงออกมาได้หลากหลายรูปแบบ แต่ละเครื่องอาจบ๊องไม่เหมือนกัน แต่หากอาการเหล่านี้ไม่เกิดขึ้นบ่อยนักก็ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาของมือถือ Smartphone ยิ่งรุ่นนี้เป็น Symbian OS เวอร์ชั่น 9.1 UIQ 3.0 Platform ใหม่เอี่ยมอ่องที่ Sony รังสรรค์ขึ้นเอง ย่อมต้องมีข้อบกพร่องเป็นเรื่องธรรมเด เอ๊ย! ธรรมดา laughing6

การ Upgrade FW จะช่วยแก้ไขข้อบกพร่องหรืออาการบ๊องๆ เหล่านี้ได้ และอาจเพิ่มเติมคุณสมบัติหรือความสามารถให้โทรศัพท์อีกด้วย ส่วน FW Version ใหม่มาเมื่อไหร่ก็ต้องคอยเช็คกะทางศูนย์ฯ เอาเป็นว่าถ้ามาเมื่อไหร่ผมจะเข้ามาแจ้งให้ทราบคับ..

หมายเหตุ
ผมเคยคุยกะช่างศูนย์ฯ ถึงเรื่องอาการแฮ้งค์บางอย่างที่เคยเกิดขึ้นบ่อยครั้งเดี๋ยวนี้มันหายไปดื้อๆ ซะงั้น! หรือนานๆ จะโผล่มาให้เห็นสักที นั่นเป็นเพราะเมื่อเราใช้งานเครื่องไปสักระยะ เครื่องจะถูกกระตุ้น (Activate) การทำงานทำให้มีศักยภาพ (Potentiality) มากขึ้น ก็เหมือนคนที่เพิ่งเข้างานนั่นแหละ แรกๆ ก็เก้ๆ กังๆ ทำอะไรชักช้าร่ำไร พอทำไปสักพักก็จะเก่งขึ้น เร็วขึ้น เพราะเกิดความชำนาญ (เข้าใจเปรียบป่ะคับ? laughing6)
landon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เล่น net ผ่าน GPRS
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 12:37  

ทำไม มัน เข้า web บ้าง web ไม่ได้ ครับ เช่น web sanook หรือ teenee ทำไงถึงจะเล่นได้ รบกวน ช่วยบอกหน่อย ก่อนนี้ใช้ N 71 มันก็เข้าได้หมด เลยครับ ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: เล่น net ผ่าน GPRS
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 12:50  

landon_t ผู้เขียน:
ทำไม มัน เข้า web บ้าง web ไม่ได้ ครับ เช่น web sanook หรือ teenee ทำไงถึงจะเล่นได้ รบกวน ช่วยบอกหน่อย ก่อนนี้ใช้ N 71 มันก็เข้าได้หมด เลยครับ ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม

ลองใช้เวปบราวเซอร์ Opera Mini ดู อยู่ใน Multimedia คับ
N71 ไม่เจ๋งกว่า P990i หรอกคับ..
AireTam
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 13:00  

พี่ looker ครับ เรื่อง m2 ว่ายังไงครับเนี่ย
aeysaurus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 13:22  

คุณลุ๊กครับขอบคุณมั่กๆ ครับ :D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 15:19  

พี่lookerถ้าไปเดินเจอตัวชาร์ทไฟแบบพกพาCMT-60น่ะครับถ้าเจอซื้อมาด้วยนะครับแล้วพี่ก็คิดรวมกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 18:44  

หว้าแย่จังเลยเนอะพี่ลุ๊กเกอร์ที่มันไม่มีของน่ะพี่เดือดร้อนพี่อีกทีนะครับพอดีอยากดูเครื่องp990ใส่ซิลิโคลนน่ะครับ
.........
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เรื่องการตั้งค่า GPRS
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 18:45  

พี่ลุ๊กเกอร์ครับ คือว่าผมมีปัญหากับการใช้ GPRS ครับตั้งค่าจากเว็ปแล้วใช้ไม่ได้อ่าครับ ผมใช้ทรู ครับ ตอนเข้าเว็ปแล้วมันเข้าไม่ได้ จะขึ้นว่า Could not connect to proxy server ครับไม่ทราบว่าทำไงดี อีกเรื่องครับ ผมซื้อเครื่องจาก ไอโมบาย โปรแกรมที่แถมมามันลงในเครื่องหมดแล้วครับ เครื่องพี่ลงเองจากแผ่นหรือซื้อมาแล้วเค้าติดตั้งมาครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 19:29  

พี่ลุ๊กเกอร์ผมน่ะเริ่มลังเลอีกแล้วw850iก็สวยดีนะยิ่งมันมีไฟตามจังหวะนี่แหละและอีกรุ่นก็ดูดีw710iก็ดูworkดีตอนนี้คิดอยู่ว่าw950iก็เหมือนp990iแต่ก็ชอบมาตลอดw850ก็มาใหม่ไฟแรงตามฉบับวอล์คแมนเลยเสียงของw850คงเยี่ยมยอดพอกับw900รึเปล่าครับ
810
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 19:51  

สนใจรุ่นนี้อยู่ อยากทราบว่าเสียงเรียกเข้ารุ่นนี้ดังเบามากจริงมั้ย?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 20:01  

คิดว่าดังค่อยมั้ยมันก็ได้ยินแต่ไม่หนวกหูน่ะครับแต่ถ้าเทียบกับโทรศัพท์ธรรมดามันก็ดังค่อยกว่าครับแต่ฟังแล้วเสียงชัดนะคุณ
แฟน sony
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 21:03  

ซื้อมาได้ 10 วัน จาก Jmart ตั้งแต่เขายังไม่ไปเปิดตัว P990i ที่ paragon เลย
ตอนนี้มันเสียแล้วครับ
เอาไปซ่อมที่ Sony Ericson Fit ห่วยมากครับ คือว่าผิดหวังน่ะครับ มือถือเป็นอะไรก็ไม่บอก บอกแค่ว่า เสร็จแล้วจะโทรมาบอกนะค่ะ
ต้องเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างครับ มือถือเพิ่งซื้อ ก็มา เสีย แล้วก็เสียที่กล้อง น่าจะเป็นที่ตัวรับแสงของกล้อง
ตอนนี้รออาหลั่ยมาสองอาทิตย์แล้ว ยังไม่ได้เลย

ปกติเป็น แฟน sony มีทั้งกล้อง sony มือถือ แล้วก็ คอม sony ตั้งหลายอัน แต่ว่าจะไม่เอา อีกแล้วครับ sony
เพราะทั้ง กล้อง ทั้ง คอม ทั้งมือถือ ซื้อไม่ทันไร ก็เข้าอู่กันหมด แล้วซ่อมก็แพง แต่ก็ต้องยอมรับนะครับ ว่า ศูนย์ซ่อม sony มีการฝึกอบรม มาดีกว่า sony erricson fit มากๆ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 23:29  

AireTam ผู้เขียน:
พี่ looker ครับ เรื่อง m2 ว่ายังไงครับเนี่ย

พี่ส่งเมล์ตอบกลับไปแร้ว.. งัยเช็คเมล์ดูนะคับ

......... ผู้เขียน:
พี่ลุ๊กเกอร์ครับ คือว่าผมมีปัญหากับการใช้ GPRS ครับตั้งค่าจากเว็ปแล้วใช้ไม่ได้อ่าครับ ผมใช้ทรู ครับ ตอนเข้าเว็ปแล้วมันเข้าไม่ได้ จะขึ้นว่า Could not connect to proxy server ครับไม่ทราบว่าทำไงดี อีกเรื่องครับ ผมซื้อเครื่องจาก ไอโมบาย โปรแกรมที่แถมมามันลงในเครื่องหมดแล้วครับ เครื่องพี่ลงเองจากแผ่นหรือซื้อมาแล้วเค้าติดตั้งมาครับ

จริงๆ แล้วไม่ต้องไปตั้งค่าอะไรเรยคับ..
คุณซื้อเครื่องมาแรกๆ แค่เอาซิมใส่ระบบจะตรวจจับการตั้งค่าจากซิมการ์ดให้เองโดยอัตโนมัติ กรณีของคุณไม่ทราบว่าไปทำอะไรมันก่อนหน้านี้หรือป่าว? งัยลองทำตามวิธีข้างล่างดู..

ไปที่ Main menu > Tools > Control panel > Connections > Internet accounts > True GPRS WAP คลิ๊กที่แท็ปข้างบนตรงคำว่า Data account เลือก Proxy ใส่เครื่องหมายถูกหน้า Use proxy server , Proxy server address: ใส่ 010.004.004.004 , Proxy server port: ใส่ 8080 , Proxy exception: ปล่อยว่างไว้ คลิ๊ก Save

ย้อนกลับไปที่ Data account อีกครั้ง เลือก Log in ใส่เครื่องหมายถูกหน้าคำว่า Enable PPP extensions , Authentication: เลือก PAP คลิ๊ก Save

ลองดูคับ

ปล.ให้คุณตั้งข้อสังเกตุว่า เวลาคุณเลือก True GPRS WAP จะมีเครื่องหมายถูกอยู่หน้าคำว่า Username and password required , Usename: จะเป็น True และ Password: จะเป็น **** แต่ถ้าคุณเลือก AIS GPRS WAP หรือ DTAC GPRS WAP ค่าดังกล่าวจะถูกปล่อยว่างไว้
*แค่บอกให้รู้ไว้เฉยๆ คุณเลือก True GPRS WAP น่ะถูกแล้ว..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2006 05:58  

พี่ลุ๊กเกอร์พี่โชว์เครื่องตอนใส่ซิลิโคลนแล้วให้ผมดูบ้างได้มั้ยครับว่าสวยแค่ใหน
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2006 09:18  

พี่ลุ๊กเกอร์พี่โชว์เครื่องตอนใส่ซิลิโคลนแล้วให้ผมดูบ้างได้มั้ยครับว่าสวยแค่ใหน

มันอยู่ใน Package ยังม่ะได้แกะเรยอ่ะ..
คุณทอมม่ะต้องห่วงไปดอก..รับรองว่าใส่แล้วสวย ผมเห็นมีคนใส่ถือเดินในมาบุญครองแล้ว..
มันมีหลายสี ขาว ฟ้า ชมพู๊..ชมพู ฟ้า แล้วก็สีน้ำตาล (สวยสุด) รับรองใส่แล้วคนถือหล่อขึ้น.. laughing6
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Tip of the day.
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2006 13:50  

Tip of the day
หากคุณเข้าไปยังสมุดโทรศัพท์หรือ Contacts list เมื่อเลื่อน Jog มาที่ชื่อที่ต้องการโทรออก คุณสามารถเลือกทำรายการต่างๆ ได้ดังนี้
คลิ๊ก A เมื่อต้องการเข้าไปดูรายละเอียด แก้ไข หรือเปลี่ยนแปลงข้อมูลของบุคคลนี้
คลิ๊ก B เพื่อโทรออกไปยังหมายเลขนี้
คลิ๊ก C เพื่อเลือกเบอร์ที่ต้องการโทรออกในกรณีที่ชื่อนี้มีการบันทึกเบอร์ไว้หลายรายการเช่น เบอร์บ้าน เบอร์ที่ทำงาน เบอร์มือถือ เป็นต้น

หมายเหตุ
หากคุณเลื่อน Jog มายังชื่อใดก็ตาม เบอร์ที่คุณเห็นโชว์อยู่จะเป็น Preferred number หรือ Default number ถ้าต้องการเข้าไปเปลี่ยนแปลงก็ให้คลิ๊ก A หรือกด Jog ตรงๆ แล้วคลิ๊กที่ปุ่ม Contacts ด้านบน > Settings > Set preferred number
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2006 14:39  

พี่ลุ๊กเกอร์ผมเอามาแล้วนะw950โดยรวมแล้วก็โอเคนะเครื่องสวยมากเลยแต่ก็ดูดีครับอยู่ในมือผมแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2006 18:33  

[quote="Anonymous"]พี่ลุ๊กเกอร์ผมเอามาแล้วนะw950โดยรวมแล้วก็โอเคนะเครื่องสวยมากเลยแต่ก็ดูดีครับอยู่ในมือผมแล้ว

พอดียังไม่มีเครื่องศูนย์เลยรอเครื่องศูนย์ดีกว่าเลยยังไม่เอาสองจิตสองใจจะเอามาแล้วนะเนี่ยนึกถึงคำพูดของพี่ลุ๊กเกอร์น่ะ
new comer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2006 20:41  

เพิ่งเข้ามาที่นี่

แต่ขอชื่นชมคุณ Looker ครับ
Hana-Bi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 08:55  

คือ ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้เลยอะว่าจาเอา p990i หรือ atom ดีอะ ก็แบบว่าลองไปอ่านๆดูเค้าบอกว่า p990i มานเสียงเบาอะ แล้วก็เป็นรอยง่ายด้วย ชอบตอบที่นะครับว่าจิงปล่าว แล้วช่วยเลือกที่อะ จะซือและ แต่ยังตัดสิ้นใจไม่ได้ซักทีอะ T-T
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Silicone case for P990i ราคาไม่แพง!
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 12:45  

Silicone case for P990i ราคา 180 บาท หาซื้อได้ที่มาบุญครอง
ใครที่เคยใช้ซิลิโคนรุ่นแรกๆ แล้วบ่นว่ามันหนืด เวลาใส่กระเป๋ากางเกงแล้วมันชอบติดผ้าล้วงควักลำบาก ใส่ไปนานๆ มันจะย้วยหรือเละเวลาโดนเหงื่อ สุดท้ายก็ต้องถอดทิ้ง (ใส่มิ๊งดีกั่ว!) laughing6 แต่บังเอิญมีเพื่อนที่อยู่ต่างจังหวัดสนใจฝากซื้อ ก็เลยลองเลียบๆ เคียงๆ เข้าไปถาม..

"รุ่นนี้หนูรั๊บรองเรยค่ะว่า ผิวลื่นไม่มีหนืด ไม่มีเละ แต่ใส่ไปนานๆ ก็ต้องมียืดบ้างเป็นธรรมดาของซิลิโคน ถ้าไม่ยืดก็ไม่ใช่ซิลิโคนสิคะคุณพี่ขา.." น้องคนขายใส่แว่นหุ่นโดเรมอนฉอดๆๆ ใส่เป็นชุด.. ว่าแล้วก็ปรนนิบัติพัดวี เอาอกเอาใจสารพัด...

ผมเอาโทรศัพท์วางบนตู้ก็เอาถาดบุกำมะหยี่สีน้ำเงินมารองให้ เอาเก้าอี้ให้นั่ง บีบนวดสารพัด (ไม่อยากจะเชื่อเรยอ่ะ 180 บาทเนี่ยนะ..!!) ใจงี้อ่อนระทวยเหมือนขี้ผึ้งโดนไฟ วิญญาณป๋าเข้าสิงควักกระเป๋าจ่ายทันทีโดยไม่ต่อเรยสักคำ! (ปรกติร้านรวงในมาบุญครองเห็นผมเดินมาจะมุดตู้หลบกันเป็นแถวเพราะได้ยินกิตติศัพท์เรื่องฝีปากต่อราคาหากำไรไม่เจอ..ก็แหม..อ่ะนะ! เข้าใจใช่ม่ะ? laughing6

รุ่นนี้มีหลายสีให้เลือกได้แก่ ขาว ดำ ฟ้า น้ำตาล แล้วก็ชมพู๊..ชมพู ภาพที่นำมา Review นี่เป็นสีน้ำตาลคับ!

ปล.เท่าที่ได้สัมผัสและทดลองสวมใส่ดูก็ถือว่า Ok คับ ผิวลื่นดีไม่หนืดอย่างที่น้องเขาว่า แต่ใส่ไปนานๆ แล้วจะเป็นยังงัยก็ต้องคอยติดตามกันต่อไป..

*ขอขอบคุณ คุณทอม ที่เอื้อเฟื้อ Silicone case มาเป็นแบบให้เพื่อนสมาชิกบอร์ดฯ ได้ชมกัน..

..............................................................................................................................................................

ภาพถ่ายแบบ Outdoor ด้วยกล้อง P990i
สถานที่: สวนอาหารนาทอง
วัน/เดือน/ปี ; เวลา: 15 ตุลาคม '49 ; 17.15 น.

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 13:41  

ผมดูแล้วพี่ลุ๊กเกอร์ขอบคุณพี่อีกครั้งครับงานที่พี่ให้ดูผมก็ไม้ผิดหวังสีน้ำตาลก็สวยจริงๆอย่างที่พี่ว่าเลยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 13:49  

ของพี่ลุ๊กเกอร์ไม่ได้ซื้อมาใส่ด้วยเหรอครับ
GanE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 14:59  

ขอนอกเรื่อง ถามว่ารุ่น P900 กับ P910 มันแตกต่างยังไงหรอครับ เท่าที่ดูมาก็เหมือนกันแต่ P900 ริงโทนเป็น MP3 ไม่ได้ครับ จริงไหมครับ งง แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อรุ่น P900 หรือ P910 ดีแต่ P990i ราคาแพงมาก ผมไม่มีปัญญาซื้อหรอก ใครก็ได้ช่วยที Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 15:25  

พี่ สooker ครับ รูปที่ถ่ายด้านบน ถ่ายแบบ 640*480 เลย หรือว่าถ่ายแบบ 2 ล้าน
แล้วมาย่อเหลือ 640*480 ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 16:22  

เครื่องผมใช้งานดีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 16:25  

โทษทีครับน่าจอมันมัวไปหน่อยไม่ได้เช็ดเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 16:31  

รูปถ่ายจากP990iครับนี่บ้านผมครับพี่ลุ๊กเกอร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 18:28  

อุปกรณ์เสริมที่ผมมีอยู่ครับพี่ลุ๊กเกอร์
Help Me~!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ****
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 19:30  

หูฟังแบบมีสายที่ใช้กับรุ่นนี้แล้วเสียงดีที่สุดของโซนี่ คือรุ่นอะไรครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
searmpornviwat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนถามหน่อยครับ พี่ Looker
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 20:16  

รบกวนถามพี่นิดนึงครับ สงสัยว่าทำไมเวลาปิดฟลิปแล้วทำไมมันไม่ lock ปุ่มอัตโนมัติครับ
เข้าไปตั้งใน divice แล้วไม่เห็นมีให้เลือกเลย รู้สึกรุ่น p800 ยังล็อคอัตโนมัติเลยนิครับ หรือผมยังหาไม่เจอ รบกวนพี่ลุคด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 20:36  

รุ่นนี้Ds-970ราคา4590บาทยังไม่มีของเลยตอนนี้รุ่นนี้ใหม่ล่าสุดครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 20:42  

พี่ลุ๊กเกอร์ผมเอารูปอุปกรณ์เสริมของรุ่นนี้มาอยู่ในรีวิวมาให้ดูกันมันดูแล้วไฮโซน่าใช้น่ะครับพี่ลุ๊กเกอร์
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2006 22:21  

ของพี่ลุ๊กเกอร์ไม่ได้ซื้อมาใส่ด้วยเหรอครับ

ปรกติพี่ไม่ชอบใส่อะไรเรยอ่ะ ปล่อยมันเปลือยๆ อย่างนั้นแหละ พี่ใช้อยู่คนเดียวไม่มีปัญหาหรอก

GanE ผู้เขียน:
ขอนอกเรื่อง ถามว่ารุ่น P900 กับ P910 มันแตกต่างยังไงหรอครับ เท่าที่ดูมาก็เหมือนกันแต่ P900 ริงโทนเป็น MP3 ไม่ได้ครับ จริงไหมครับ งง แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อรุ่น P900 หรือ P910 ดีแต่ P990i ราคาแพงมาก ผมไม่มีปัญญาซื้อหรอก ใครก็ได้ช่วยที Sad

ลองเข้าไปอ่าน Review ได้คับ
P900i คลิ๊กที่นี่
P910i คลิ๊กที่นี่
ถ้าคุณชอบ Smartphone ของ SE และไม่ mind เรื่องกล้องกับวิทยุ M600i ก็ ok นะ Symbian OS Version 9.1 UIQ 3.0 มี SmartThai และ SmartDic เหมือนกัน ดู Review คลิ๊กที่นี่ คับ
แต่ถ้าคุณซื้อ P900 หรือ P910i จะไม่สามารถใช้งานร่วมกับ Accessories รุ่นใหม่ๆ ของ SE ได้ คิดให้ดีคับ!

พี่ สooker ครับ รูปที่ถ่ายด้านบน ถ่ายแบบ 640*480 เลย หรือว่าถ่ายแบบ 2 ล้าน
แล้วมาย่อเหลือ 640*480 ครับ

ตั้งขนาดภาพไว้ที่ 640x480 px คับ

Help Me~! ผู้เขียน:
หูฟังแบบมีสายที่ใช้กับรุ่นนี้แล้วเสียงดีที่สุดของโซนี่ คือรุ่นอะไรครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ที่วางขายอยู่ขณะนี้ก็รุ่น HPM-70 (in ears) ราคา 900-1200 บาท มีสีเงินกับสีดำ (สีดำแพงกว่า) ถ้าซื้อศูนย์ฯ ก็ 1690 บาท แต่ HPM-82 ก็กำลังเข้ามาคับ

searmpornviwat ผู้เขียน:
รบกวนถามพี่นิดนึงครับ สงสัยว่าทำไมเวลาปิดฟลิปแล้วทำไมมันไม่ lock ปุ่มอัตโนมัติครับ
เข้าไปตั้งใน divice แล้วไม่เห็นมีให้เลือกเลย รู้สึกรุ่น p800 ยังล็อคอัตโนมัติเลยนิครับ หรือผมยังหาไม่เจอ รบกวนพี่ลุคด้วยครับ

ไปที่ Main menu > Tools > Control panel > Device > Screen saver ใส่เครื่องหมายถูกหน้าคำว่า Automatic input lock แล้วเลื่อนลงมาที่ Activate after: เลือกตั้งเวลาล็อคได้ตั้งแต่ 1-30 นาที คลิ๊ก Save คับ

พี่ลองดูแล้วมันก็ Auto lock ตามเวลาที่ตั้งไว้ แต่เครื่องพี่ไม่ได้ใส่ฟลิปนะ ถ้าคุณใช้งานแบบใส่ฟลิปเวลาปิดฟลิปแล้วมันไม่ Auto lock ก็ต้องสไลด์ปุ่มรูปกุญแจด้านข้างเอา

ถ้าต้องการตั้ง Auto lock แบบป้องกันการลักลอบใช้เครื่อง (คุณจำเป็นต้องใส่ Phone lock code เพื่อปลดล็อคทุกครั้ง) ก็ไปที่ Main menu > Tools > Control panel > Security > Locks ใส่เครื่องหมายถูกหน้าคำว่า Inactivity lock มันจะให้ใส่ Phone lock code: คุณก็ใส่ 0000 (ศูนย์ 4 ตัว) ซึ่งเป็นค่าจากโรงงาน (ถ้าคุณไม่เคยไปเปลี่ยนแปลงมัน) คลิ๊ก Done > Continue > Done

ทุกครั้งที่เครื่องล็อค คุณต้องใส่ Phone lock code: ซึ่งก็คือ 0000 จึงจะสามารถใช้งานเครื่องได้

หากต้องการยกเลิกก็ให้เอาเครื่องหมายถูกหน้าคำว่า Inactivity lock ออก มันจะให้ใส่ Phone lock code: ก็ใส่ 0000 แล้วคลิ๊ก Done 2 ครั้ง

พี่ลุ๊กเกอร์ผมเอารูปอุปกรณ์เสริมของรุ่นนี้มาอยู่ในรีวิวมาให้ดูกันมันดูแล้วไฮโซน่าใช้น่ะครับพี่ลุ๊กเกอร์

คุณทอมลองเข้าไปดู Review หูฟัง BT HBH-DS970 ก่อนไหม? คลิ๊กที่นี่ คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2006 14:47  

อุปกรณ์บลูทูธที่ผมใช้อยู่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตั้งค่า mms ไม่ได้ง่า
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2006 20:33  

แง....!!!!

ตั้งค่า mms ไม่ได้ ใช้ ais อยู่ แปลกจัง โทรไปที่ ais แล้ว ทำตามคำแนะนำแล้ว ก็ยังส่ง mms ไม่ได้ เค้าเลยบอกให้ไปที่ศูนย์บริการให้เค้า check ให้ ซึ่งอาจต้องตั้งค่าใหม่ง่า

แต่ถามเจ้าหน้าที่ ทั้ง ais และ se แล้ว เค้าบอกว่าเครื่องไม่ได้มีปัญหาแน่นอน

แต่กุ้มจัง เพิ่งซื้อเครื่องมาได้ 4 วันเอง ดันเพิ่งอลงส่ง mms (เซ็งเลย)

พี่ Looker หรือผู้รู้ท่านใด มีคำแนะนำไรไม๊คะ ช่วยบอกด่วนค่า

ขอบคุณค่า
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ตั้งค่า mms ไม่ได้ง่า
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2006 10:03  

แง....!!!!

ตั้งค่า mms ไม่ได้ ใช้ ais อยู่ แปลกจัง โทรไปที่ ais แล้ว ทำตามคำแนะนำแล้ว ก็ยังส่ง mms ไม่ได้ เค้าเลยบอกให้ไปที่ศูนย์บริการให้เค้า check ให้ ซึ่งอาจต้องตั้งค่าใหม่ง่า

แต่ถามเจ้าหน้าที่ ทั้ง ais และ se แล้ว เค้าบอกว่าเครื่องไม่ได้มีปัญหาแน่นอน

แต่กุ้มจัง เพิ่งซื้อเครื่องมาได้ 4 วันเอง ดันเพิ่งอลงส่ง mms (เซ็งเลย)

พี่ Looker หรือผู้รู้ท่านใด มีคำแนะนำไรไม๊คะ ช่วยบอกด่วนค่า

ขอบคุณค่า

ไปที่ Control panel > Connections > Internet accounts > AIS-GPRS-MMS

Account name:
AIS-GPRS-MMS

Address:
multimedia

Username and password required ปล่อยว่างไว้

คลิ๊กที่ปุ่มสามเหลี่ยมตรงคำว่า Data account ข้างบน เลือก Proxy
ใส่เครื่องหมายถูกหน้าคำว่า Use proxy server

Proxy server address:
203.170.229.034

Proxy server port:
8080

Proxy exceptions:
ปล่อยว่างไว้
คลิ๊ก Save

คลิ๊กที่ Data account ข้างบนอีกครั้ง เลือก Log in
ใส่เครื่องหมายถูกหน้าคำว่า Enable PPP extensions

Authentication:
PAP
คลิ๊ก Save 2 ครั้ง คลิ๊ก Done

กลับมาที่ Main menu เข้าไปที่เมนู Messaging คลิ๊กที่ปุ่มสามเหลี่ยมตรงคำว่า Messaging ข้างบน > Settings > MMS account

Service centre address:
http://mms.mobilelife.co.th

Internet account:
Ais-GPRS-MMS

Auto download:
On

Download size:
No restrictions

คลิ๊กที่ปุ่มสามเหลี่ยมตรงคำว่า MMS account ด้านบน > Advanced settings คลิ๊กที่แท็ป Send ข้างบน
Validity period:
Network maximum

Priority:
Normal

Creation mode:
Warning

Delivery report ปล่อยว่างไว้
Read report ปล่อยว่างไว้
Hide number ปล่อยว่างไว้
Reply with history ปล่อยว่างไว้

คลิ๊กที่แท็ป Receive ข้างบน ใส่เครื่องหมายถูกหน้าข้อความทั้งหมดต่อไปนี้..

Full screen
Delivery notification
Read notification

Exclude:

Advertisements
Information
Anonymous senders
คลิ๊ก Save 2 ครั้ง แล้ว Restart เครื่อง

จากนั้นทดลองส่ง MMS ไปที่หมายเลข 99099 (ส่งฟรีไม่จำกัดจำนวนครั้ง) รอสักพัก ถ้าคุณได้รับ MMS ตอบกลับจากทาง AIS ก็แปลว่าเครื่องของคุณสามารถรับ-ส่งข้อความ MMS ได้แล้ว

*ปล. ให้คุณระวังเรื่องการป้อนสัญลักษณ์ต่างๆ เช่น จุด (.) ต้องใส่ให้ถูกต้อง บางคนใส่เป็น คอมม่า (,) แล้วบอกว่าตั้งค่าถูกต้องทุกอย่างทำไมส่งไม่ได้ เจ้าหน้าที่ฯ ก็อ่อนใจ ไม่รู้จะทำยังงัย เรื่องเล็กๆ น้อยๆ อย่างนี้อย่ามองข้าม..ต้องให้ความสำคัญด้วยคับ

อ้อ..การส่งข้อความ MMS จะต้องไม่เกิน 100 kb ต่อครั้งนะคับ บางที 90 kb กว่าๆ มันก็ไม่ค่อยจะไปแร้วววว..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 05 Feb 2007 09:29; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : นับถือพี่ looker จริงๆ
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2006 14:34  

พี่ Looker คะ พี่ Looker ตอบได้ชัดเจนกว่าเจ้าหน้าที่ที่ Ais กับ SE อีกค่ะ
(แต่ไม่ได้หมายความว่าเจ้าหน้าที่ที่ Ais กับ SE ไม่เก่งนะคะ เพียงแค่ทำตั้งนานน่ะค่ะ กว่าจะใช้ได้ ลองทำไปเรื่อยๆ คือเค้าก้อพยายามช่วยเราแล้วน่ะ)

ส่วนคำตอบของ พี่ Looker ชัดเจนสุดๆ รู้งี้โทรไปถามพี่ Looker ดีกว่าอีก (แต่ไม่มีเบอร์ อิอิ) พี่ Looker ตอบยังกะเป็นเจ้าหน้าที่ Ais ยังไงยังงั้น (แต่เซียนกว่าอีก)

ตอนนี้ทำได้แล้วค่ะ

ขอบคุณพี่ Looker มากๆๆๆๆๆๆ ค่า Very Happy Very Happy Very Happy
chundekza
Year's Star

หัวข้อ : อุปกรณ์เยอะจังนะครับ อิจฉา
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 07:40  

พวกพี่ไปหา โปรแกรม กะ ธีม สวยๆ มาจากไหนกันอะคับ อยากได้จัง

อุปกรณ์ ถ้า ไม่ใช้แล้ว โยนมาทางผมนะ อิอิ :D
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: อุปกรณ์เยอะจังนะครับ อิจฉา
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 11:45  

chundekza ผู้เขียน:
พวกพี่ไปหา โปรแกรม กะ ธีม สวยๆ มาจากไหนกันอะคับ อยากได้จัง

อุปกรณ์ ถ้า ไม่ใช้แล้ว โยนมาทางผมนะ อิอิ Very Happy

อันไหนดีล่ะ? laughing6

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 15:36  

รุ่นนี้ก็สวยนะครับแต่คงเป็นรุ่นไมเนอร์เชนรึเปล่าครับไม่เหมือนw850iเลยนะครับสวยดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 15:58  

ตระกูล Pรุ่นพี่ใหญ่สุดของโซนี่อิลิกสันนำรูปมาให้ชมกันครับ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 15:59  

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 16:11  

ผมชื่นชอบและยังอยากได้อยู่เลยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 16:21  

รูปถ่ายout doorจากP990iฝีมือผมบ้างนะครับพี่ลุ๊กเกอร์
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 22:23  

เพ่ครับส่วนมาก ลงโปรแกรมเขาลงในเครื่องหรือ memory ครับ
goofy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 22:56  

ช่วยสอนวิธี set MMS ของ DTAC ด้วยได้มั้ยคะ เพราะยังใช้ไม่ได้เหมือนกันค่ะ ขอบคุณค่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2006 09:05  

รูปถ่ายout doorจากP990iฝีมือผมบ้างนะครับพี่ลุ๊กเกอร์

ฝีมือดีมากกกกกกก..
แต่ขนาดภาพที่เอามาโพสไม่ควรเกิน 640x480 px นะ (พี่แก้ไขให้แล้ว)
เพื่อนๆ บางคนใช้เน็ทธรรมดาเวลาโหลดภาพมันจะช้าหรือบางทีอาจแฮ้งค์ไปเรย..

อ้อ..สมัครสมาชิกบอร์ดได้แล้วคุณทอม..

bigben ผู้เขียน:
เพ่ครับส่วนมาก ลงโปรแกรมเขาลงในเครื่องหรือ memory ครับ

ได้ทั้งสองอย่างคับ

goofy ผู้เขียน:
ช่วยสอนวิธี set MMS ของ DTAC ด้วยได้มั้ยคะ เพราะยังใช้ไม่ได้เหมือนกันค่ะ ขอบคุณค่ะ

ก็ทำเหมือนข้างบนที่ผมโพสไว้นั่นแหละ..เพียงแต่ตรงไหนที่เป็น AIS-GPRS-MMS ก็ให้เลือกเป็น DTAC MMS แทน รายละเอียดปลีกย่อยมันจะเปลี่ยนไปตามเครือข่ายที่คุณเลือกเพราะเขา preset มาให้อยู่แล้ว ไม่ต้องไปแก้ไขอะไร

ส่วนหมายเลขทดลองส่ง MMS รบกวนสอบถามกะทาง DTAC Call center ดูคับ
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2006 11:53  

พี่ครับ และพวกโปรแกรม anti virus and msn ใช้อันไหนดีอะครับ
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2006 11:58  

และอีกอย่างครับ คือเวลาเข้าเวปแล้วไปดูพวกโปรแกรมอะครับ ผม เจอ ว่า freeware series90 กับ freeware UIQ เลยงงว่ามันอันไหนกันแน่เพราะ sony มันเปน Symbian OS เวอร์ชั่น 9.1 (UIQ Platform) ผมเลยงงเลยครับ ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2006 12:36  

พี่ครับ และพวกโปรแกรม anti virus and msn ใช้อันไหนดีอะครับ

มีแล้วหรอโปรแกรมฯ พวกนี้? พี่ยังม่ะเห็นเรยอ่ะ..

และอีกอย่างครับ คือเวลาเข้าเวปแล้วไปดูพวกโปรแกรมอะครับ ผม เจอ ว่า freeware series90 กับ freeware UIQ เลยงงว่ามันอันไหนกันแน่เพราะ sony มันเปน Symbian OS เวอร์ชั่น 9.1 (UIQ Platform) ผมเลยงงเลยครับ ขอบคุณครับ

เลือก UIQ ดิคับ ถ้า 3.0 ล่ะก็โอเช..แต่บางเวปจะบอกเรยว่าใช้ได้กะมือถือยี่ห้อและรุ่นไหนบ้าง..
อันไหนถ้าไม่แน่ใจก็ลองโหลดมาลงดู ถ้าไม่ได้เครื่องจะบอกเอง แล้วค่อย Uninstall ออกไป..
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2006 15:10  

มีวิธีการใช้battary ไม่ให้มันเสื่อมเร็ว หรือป่าวคราบช่วยบอก tip หน่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2006 23:46  

บอกตรงๆเรื่องถ่าย Video ไปไปลองใช้จริงๆแล้วครับ
320*240 ไม่ใช่ 30fps แน่นอนครับ
แต่ 176*220 เป็น 30fps ครับ

ลองด้วย memory sitck ที่แถมมาจากเครื่อง
ที่อ้างจาก mem เพราะบางทีถ้าใส่ mem รุ่นอื่นอาจจะถ่ายได้ 30fps ครับ
ผมเคยใช้กล้องดิจิตอล SonyCybershot T1 ถ่ายได้ 15fps
แต่ถ้าใส่ pro duo หรือ highspeed magicgate อะไรซักอย่างจะถ่าย 30fps ได้ครับ
แต่ไม่รู้ p990 จะเกี่ยวรึปล่าง

แต่ขอย้ำอีกทีครับว่า 320*240 ไม่ใช่ 30fps แน่นอนครับ ถ้าดูจากสายตาคงบอกคร่าวๆได้ว่า
ไม่เกิน 15fps ครับ
แต่ถ้า 176*220 มองดูแล้ว 25fps++ ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2006 10:17  

มีวิธีการใช้battary ไม่ให้มันเสื่อมเร็ว หรือป่าวคราบช่วยบอก tip หน่อย

ก็อย่าชาร์จฯ พร่ำเพรื่อสิคับ รุ่นนี้เหมือน K790i ตรงที่สามารถตั้งค่าไม่ให้แบตฯ ถูกชาร์จฯ ไปด้วยในขณะต่อสายดาต้าลิงค์โดยเข้าไปที่ Main menu > Tools > Control panel > Connection > USB เอาเครื่องหมายถูกหน้าคำว่า Allow USB charging ออกคับ

หากคุณใช้งานในทุกๆ ฟังก์ชั่นรวมไปถึงพวก Multimedia ทั้งหลายก็ต้องชาร์จฯ บ่อย คุณก็ต้องยอมรับสมรรถนะของแบตฯ ที่เสื่อมสลายละลายไปกับความบันเทิงด้วย...

บอกตรงๆเรื่องถ่าย Video ไปไปลองใช้จริงๆแล้วครับ
320*240 ไม่ใช่ 30fps แน่นอนครับ
แต่ 176*220 เป็น 30fps ครับ

ลองด้วย memory sitck ที่แถมมาจากเครื่อง
ที่อ้างจาก mem เพราะบางทีถ้าใส่ mem รุ่นอื่นอาจจะถ่ายได้ 30fps ครับ
ผมเคยใช้กล้องดิจิตอล SonyCybershot T1 ถ่ายได้ 15fps
แต่ถ้าใส่ pro duo หรือ highspeed magicgate อะไรซักอย่างจะถ่าย 30fps ได้ครับ
แต่ไม่รู้ p990 จะเกี่ยวรึปล่าง

แต่ขอย้ำอีกทีครับว่า 320*240 ไม่ใช่ 30fps แน่นอนครับ ถ้าดูจากสายตาคงบอกคร่าวๆได้ว่า
ไม่เกิน 15fps ครับ
แต่ถ้า 176*220 มองดูแล้ว 25fps++ ครับ

คุณลองโหลดคลิ๊ปวีดีโอที่ถ่ายด้วย P990i มาดูบนคอมพ์หรือยัง?
หากคุณเปิดดูบนมือถือภาพอาจไม่ลื่นไหลเท่าที่ควรนั่นเป็นเพราะหน่วยความจำในตัวเครื่องหรือ MSD มีไม่เพียงพอ ส่งผลให้การประมวลผลในตัวเครื่องเกิดการ lag ไปบ้าง ถึงแม้คุณจะ set ค่าให้คลิ๊ปฯ ที่ถ่ายบันทึกลงใน MSD ก็ต้องอาศัยการประมวลผลในตัวเครื่องอยู่ดี ซึ่งหากหน่วยความจำในตัวเครื่องมีไม่พอก็จะเกิดการ lag เวลาเปิดดู รวมถึง App. ที่เปิดค้างอยู่ใน Task manager ด้วย ถ้ามีมากก็ทำให้เครื่องช้าด้วยเช่นกัน...

ส่วน MSD ไม่ว่าจะเป็น PRO หรือ PRO Hi speed ก็ไม่เกี่ยวคับ

*ผมขอยืนยันและนั่งยันว่า ไม่ว่าคุณจะถ่ายวีดีโอคลิ๊ปที่ความละเอียดเท่าใด หรือจะใช้ MSD PRO หรือ PRO Hi Speed ก็ได้ 30 fps เหมือนกันคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2006 14:11  

พี่ลุ๊กเกอร์คือผมจะบอกพี่ว่าถ้ายังหาหูฟังไม่เจอผมก็ไม่รีบเอานะครับรอมีเมื่อไรก็ค่อยว่ากันทีหลังก็ได้ขอบคุณพี่มากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2006 15:48  

ผมได้อ่านข่าวจาก
http://www.manager.co.th/Cyberbiz/ViewNews.aspx?NewsID=9490000127500&#Comment

ไอ-โมบาย ยังมอบโปรโมชันพิเศษให้แก่ลูกค้าผู้ซื้อโทรศัพท์มือถือ โซนี่ อีริคสันรุ่น P990i เพิ่มเพียง 1,000 บาท จะได้รับ Memory Stick Pro Duo 512 MB มูลค่า 1,500 บาท และ ชุดหูฟังบลูทูธ มูลค่า 1,950 บาท

แต่ทำไมเมื่อผมไปซื้อที่ศูนย์ไอ-โมบาย เซ้นทรัน เค้ากลับบอกว่าไม่มีโปรโมชั่นดังกล่าว แต่เนื่องจากพ่อผมต้องรีบไปขึ้นเครื่องจึงจะเป็นต้องซื้อแต่ตัวเครื่อง แบบนี้เข้าค่ายหลอกล่วงประชาชนหรือป่าวครับ
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2006 17:30  

เพ่ครับบ ผม หาโปรแกรม anti-virus ไม่ได้เลยอะครับบบ ช่วยหน่อยนะครับ ขอคุณครับบ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2006 09:49  

ผมได้อ่านข่าวจาก
http://www.manager.co.th/Cyberbiz/ViewNews.aspx?NewsID=9490000127500&#Comment

ไอ-โมบาย ยังมอบโปรโมชันพิเศษให้แก่ลูกค้าผู้ซื้อโทรศัพท์มือถือ โซนี่ อีริคสันรุ่น P990i เพิ่มเพียง 1,000 บาท จะได้รับ Memory Stick Pro Duo 512 MB มูลค่า 1,500 บาท และ ชุดหูฟังบลูทูธ มูลค่า 1,950 บาท

แต่ทำไมเมื่อผมไปซื้อที่ศูนย์ไอ-โมบาย เซ้นทรัน เค้ากลับบอกว่าไม่มีโปรโมชั่นดังกล่าว แต่เนื่องจากพ่อผมต้องรีบไปขึ้นเครื่องจึงจะเป็นต้องซื้อแต่ตัวเครื่อง แบบนี้เข้าค่ายหลอกล่วงประชาชนหรือป่าวครับ

จริงๆ แล้วก็คือ ซื้อ P990i ในราคา 29,900 บาท เพิ่ม 500 บาท แลกซื้อ MSD ยี่ห้อ Sandisk ขนาด 512 MB และ/หรือ เพิ่ม 500 บาท แลกซื้อ BT แบบ Headset ยี่ห้อ Motorola (จำรุ่นไม่ได้) แล้วยังแลกซื้ออะไรอีกอย่างผมจำไม่ได้แล้วเพราะไม่ได้สนใจก็ต้องเพิ่มอีก 500 บาท

ผมเลือกอันแรกคือ MSD ยี่ห้อ Sandisk แต่ไม่เอา BT เพราะไม่ชอบหน้าตามัน บางทีถ้าคุณเห็นอาจไม่ชอบเหมือนผมก็ได้ หากคุณอยากได้ MSD ก็ไม่ต้องเสียดายไปหรอกเพราะของ Sony แท้เด๋วนี้ไม่แพงแล้วคับ ขนาด 1 GB แค่ 1,XXX บาทเท่านั้น!

ส่วน BT ผมแนะนำให้ซื้อของ SE ดีกว่า เพราะใช้งานร่วมกันได้สมบูรณ์แบบกว่า แถมมีให้เลือกมากมายหลายรุ่น คุณอยู่เมืองนอกน่าจะซื้อได้ถูกกว่าที่นี่นะ

เพ่ครับบ ผม หาโปรแกรม anti-virus ไม่ได้เลยอะครับบบ ช่วยหน่อยนะครับ ขอคุณครับบ

นั่นไง!..พี่ถึงถามคุณว่า มีแล้วหรือโปรแกรมฯ พวกนี้? เพราะพี่เองก็ยังไม่เห็นเหมือนกัน..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2006 18:30  

จะซื้อแล้วครับ ระหว่าง P990i กับ O2Atom Exec
ผมดูที่ความแข็งแรงของเครื่อง วัสดุการประกอบ ฟังเพลงเสียงดีแค่ไหน
รองรับไฟล์มากแค่ไหน

มีอะไรที่ O2Atom Exec ดีกว่า P990i บ้าง
แล้วมีอะไรที่ P990i ดีกว่าบ้าง

แล้วถ้าผมแปลง DVD ให้เหลือ 320*240 แล้วมันจะดูไหลลื่นไหมครับ
เพราะ cpu ของ P990 ดูจะไม่เร็วเท่า O2Atom Exec เลย
ไม่ทราบว่าส่วนนี้มีผลในการดูหนังไหมครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2006 20:35  

จะซื้อแล้วครับ ระหว่าง P990i กับ O2Atom Exec
ผมดูที่ความแข็งแรงของเครื่อง วัสดุการประกอบ ฟังเพลงเสียงดีแค่ไหน

มีอะไรที่ O2Atom Exec ดีกว่า P990i บ้าง
แล้วมีอะไรที่ P990i ดีกว่าบ้าง

แล้วถ้าผมแปลง DVD ให้เหลือ 320*240 แล้วมันจะดูไหลลื่นไหมครับ
เพราะ cpu ของ P990 ดูจะไม่เร็วเท่า O2Atom Exec เลย
ไม่ทราบว่าส่วนนี้มีผลในการดูหนังไหมครับ

หากคุณกำลังจะซื้อ Smartphone หรือ PDA phone ก็ต้องมองหารุ่นที่รองรับ 3G แล้วคับ ซึ่งเท่าที่ดูๆ P990i เป็นต่อ O2 ATOM EXEC อยู่หลายอย่างตรงที่..

-รองรับ 3G ซึ่งเริ่มชัดเจนแล้วขณะนี้

-จอแสดงผลใหญ่กว่า

-สามารถเลือกใช้งานได้ทั้งใส่ฟลิปและถอดฟลิป ซึ่ง P990i สามารถถอดหรือใส่ฟลิปง่ายกว่ารุ่นก่อนๆ

-กล้องความละเอียด 2.0 MP เหมือนกันแต่ P990i มี AF ซึ่งยังงัยก็ต้องดีกว่า ชัดกว่าไม่มี

-คุณภาพเสียงคงไม่ต้องพูดถึงรวมถึงคุณภาพกล้องด้วย ขึ้นชื่อว่า Sony ทุกคนคงทราบดี

-ความสามารถในการรองรับไฟล์เสียงก็เหมือนๆ กัน AMR, MIDI, MP3, AAC หรือ MPEG-4 Audio, WAV และวิทยุ FM ส่วนไฟล์
วีดีโอก็จะเป็น 3GPP, MP4, WMV และ Real

ที่ด้อยกว่าก็คงเป็นเรื่องขนาดความจุแบตฯ ที่ให้มาน้อยกว่านั่นเอง! ส่วนเรื่องความเร็วคงไม่หนีกันเท่าไหร่หรอกคับ มันก็ต้องรอเข้า-ออกโปรแกรมฯ เหมือนกัน..
Windows mobile 5.0 ไม่ได้เจ๋งกว่า Symbian 9.1 ตรงไหน ลองถามใครดูก็ได้ว่าระบบปฏิบัติการอันไหนที่นิยมใช้กันมากที่สุด!

ศูนย์บริการใครเจ๋งกว่า ลูกค้าสามารถนั่งรอรับเครื่องกลับได้เรยหรือป่าว? Accessories ของใครน่าใช้และมีให้เลือกมากกว่า เอาแค่นี้ก็แล้วกัน!

ส่วนดูหนังหรือคลิ๊ปวีดีโอบนตัวเครื่องอันไหนลื่นไหลกว่ากันต้องขออภัยด้วยเพราะผมไม่มีเครื่อง O2 มาทดสอบคับ..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2006 11:14  

รูปภาพสวยๆกับอุปกรณ์เสริมที่ใช้งานได้กับp990iครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2006 20:15  

อยากรู้การตั้งค่าตัวหนังสือให้เป็นตัวเล็กตลอดไม่รู้ว่าต้องเข้าไปตั้งตรงใหนบ้างอ่ะครับพี่ลุ๊กเกอร์เวลาปิดเปิดเครื่องทีไรตัวหนังสือกับมาเล็กมาใหญ่อยู่นั่นเองครับ
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2006 21:23  

คือวันนี้บังเอิญไปเจอ p990i ที่ carfour มา รู้สึกว่าเป็นของ i-moblie เหงมันตั้งราคาอยู่ที่ 28900 บาท แวะไปเจอเลยมาบอกกครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2006 21:45  

ไฟล์ Video ไม่รองรับ avi หรอครับ เห็น 6630 เพื่อนยังดู avi ได้เลย
แล้วคุณ looker เคยลองแปลง video mp4 หรืออะไรก็ได้ขนาด 320*240 มาดูรึยังครับ
ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ ไหลลื่นไหมครับ

แล้วหน้าจอแสดงผลอันไหนสีสดกว่ากันครับ เอาความสดใสนะครับ ไม่ได้เอาว่าสีมากสีน้อย
kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : program installer
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2006 22:49  

พี่ Looker คะ,

ที่เคยถามพี่เรื่อง ไอคอน program installer ใน se pc suit น่ะค่ะ
พอเรา connect se เข้ากับ pc แล้ว พอเราคลิกที่ ไอคอน program installer มันฟ้องว่า
3rdParty Installer.exe has encountered a problem and needs to close..

เราจะแก้ปัญหาไงคะพี่ นี่ได้ remove se pc suit อันเก่าออก แล้วลงใหม่แล้วนะคะ ครั้งแรกตอนลงใหม่แล้วไม่เป็นค่ะ แต่หลังๆมา เป็นอีกแล้วค่ะ "3rdParty Installer.exe has encountered a problem and needs to close.. "

ควรทำไงดีคะ จะแก้ปัญหานี้ได้ไงคะ

Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
xergzeed
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ : Z z z...(_ _ ")
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2006 02:19  

ไมของผมมันดูWMVไม่ได้อ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2006 18:59  

พี่ลุ๊กเกอร์ผมเอาw950iอีกเครื่องดีกว่าผมชอบเรื่องที่พี่ว่าเสียงไม่ดีไม่เป็นไรครับผมทำใจไว้แล้วเพราะผมชอบตั้งนานแล้วและบ่นอยูทุกวันว่าเมื่อไรจะมาผมไปดูวอล์คแมนรุ่นอื่นๆจับแล้วก็ไม่ชอบเท่ารุ่นนี้น่ะครับถ้าผมได้มาแล้วผมจะมานำเสนอให้พี่ๆๆน้องๆๆได้ชมกันนะครับ
juris001
Year's Star

หัวข้อ : หน้าจอโชว์รูป
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2006 20:26  

พี่ looker ครับ ผมอยากทำหน้าจอให้ว่างเปล่าเพื่อโชว์รูปในโหมดสแตนบาย ทำได้มั๊ยครับ
ตอนนี้ firmware ตัวใหม่ออกหรือยังครับ พอใช้งานหนัก ๆ เครื่องมักจะมีปัญหา ทำให้รำคาญเหมือนกันครับ :?
เบื่อจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2006 22:23  

พี่Looker เมื่อวานผมถอยp990มาแล้ว เลยไม่ค่อยถูกใจเรื่องเสียงน่ะครับ ทำไมRingtoneเบามาก เสียงไม่ใสเหมือนรุ่นp910เลย ผมว่าเสียงp910ดีกว่าเครื่องนี้นะ แล้วพี่คิดยังไงครับ แล้วเวลาเล่นเครื่องอยู่ดีมันก็ดับไปเฉยเลย แบบว่าเครื่องเปิดเอง เครื่องมีอาการช้า คนใจร้อนอย่าได้ถอยออกมาเลย(ผมขอแนะนำนะครับ) เรื่องอื่นๆผมว่าเขาพัฒนาดีขึ้น ก่อนหน้าที่จะถอย ผมคิดว่าเสียงเรียกเข้าจะเหมือนกับp910เลยไม่ได้คิดอะไรเรื่องนี้ เพราะมันเป็นรุ่นTopของทางsony พี่Lookerคิดว่ายังไงมั่งครับ ผมคิดว่าอยากจะเปลี่ยนแต่ไม่รู้จะถอยรุ่นไหนอีกดี W950ผมว่าก็ดีแต่มันไม่มีกล้อง แต่เขาบอกว่าเสียงเรียกเข้าดีเหรอครับ พี่ลองทดสอบมาหรือยัง ยังไงก็ช่วยแนะนำนอกจากรุ่นp990ด้วยนะครับ แต่ขอเป็นรุ่นSonyเท่านั้นนะ เพราะผมอุดหนุนSonyมา4ปีแล้วเลยไม่ชอบใช้รุ่นอื่น ขอบคุณครับ
kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : หายไปไหนเอ่ย
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2006 10:21  

พี่ Looker หายไปไหนคะ ???

Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
paul78
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2006 11:49  

Looker ผู้เขียน:

หากคุณกำลังจะซื้อ Smartphone หรือ PDA phone ก็ต้องมองหารุ่นที่รองรับ 3G แล้วคับ ซึ่งเท่าที่ดูๆ P990i เป็นต่อ O2 ATOM EXEC อยู่หลายอย่างตรงที่..

-รองรับ 3G ซึ่งเริ่มชัดเจนแล้วขณะนี้

-จอแสดงผลใหญ่กว่า

-สามารถเลือกใช้งานได้ทั้งใส่ฟลิปและถอดฟลิป ซึ่ง P990i สามารถถอดหรือใส่ฟลิปง่ายกว่ารุ่นก่อนๆ

-กล้องความละเอียด 2.0 MP เหมือนกันแต่ P990i มี AF ซึ่งยังงัยก็ต้องดีกว่า ชัดกว่าไม่มี

-คุณภาพเสียงคงไม่ต้องพูดถึงรวมถึงคุณภาพกล้องด้วย ขึ้นชื่อว่า Sony ทุกคนคงทราบดี

-ความสามารถในการรองรับไฟล์เสียงก็เหมือนๆ กัน AMR, MIDI, MP3, AAC หรือ MPEG-4 Audio, WAV และวิทยุ FM ส่วนไฟล์
วีดีโอก็จะเป็น 3GPP, MP4, WMV และ Real

ที่ด้อยกว่าก็คงเป็นเรื่องขนาดความจุแบตฯ ที่ให้มาน้อยกว่านั่นเอง! ส่วนเรื่องความเร็วคงไม่หนีกันเท่าไหร่หรอกคับ มันก็ต้องรอเข้า-ออกโปรแกรมฯ เหมือนกัน..
Windows mobile 5.0 ไม่ได้เจ๋งกว่า Symbian 9.1 ตรงไหน ลองถามใครดูก็ได้ว่าระบบปฏิบัติการอันไหนที่นิยมใช้กันมากที่สุด!

ศูนย์บริการใครเจ๋งกว่า ลูกค้าสามารถนั่งรอรับเครื่องกลับได้เรยหรือป่าว? Accessories ของใครน่าใช้และมีให้เลือกมากกว่า เอาแค่นี้ก็แล้วกัน!

ส่วนดูหนังหรือคลิ๊ปวีดีโอบนตัวเครื่องอันไหนลื่นไหลกว่ากันต้องขออภัยด้วยเพราะผมไม่มีเครื่อง O2 มาทดสอบคับ..

ถูกต้องแล้วครับ คุณlooker ผมชอบ p990i ตัวนี้มาก เป็นทั้งPDA ทั้งมือถือ รอมาเป็นปี ผมเคยใช้ O2 mini วันเดียวไม่work เลยไปเปลี่ยน n70 ใช้ชั่วคราว พอตัวนี้ออกซื้อทันที่ ขนาดผมไปซื้อซองซิลิโคนใส่ที่ร้าน พอดีมีลูกค้าคนนึงก็เอา O2 atom exec มาดูcaseเหมือนกัน ยังมาแอบมองเครื่องผมเลย แหมจะขอผมยืมดูก็ได้ มะเปงไรหรอก ช่ายมะคุณlooker
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2006 13:25  

เรื่องของเครื่องo2 atomเดี๋ยวผมจะเอาเครื่องของพี่ผมมาทดสอบให้ดูนะครับพี่ผมใช้o2อยู่แต่ผมเองก็ใช้p990iอยู่เวลาอยู่ด้วยกันแล้วศักดิ์ศรีความเหนือชั้นของเครื่องp990iกับo2 atomพอวางด้วยกันแล้วมันดูดีทั้งคู่เลยครับแต่window moblieจะเล่นยากกว่าsimbianนะครับผมเองเคยซื้อo2มาใช้แค่วันเดียวผมขายทิ้งเลยไม่workอย่างแรงคุณไม่เชื่อลองได้นะของแบบนี้แล้วคุณก็จะกลับมาพิจารณาp990iอีกแน่นอนครับผมทีแรกก็ลังเลอยากได้o2 atomอีกเพราะตอนนั้นออกก่อนp990iอีกก่อนตั้งประมาณ3เดือนแน่ะเลยมานึกถึงตอนเคยเล่นo2แล้วไม่ประทับใจเลยถอยดีกว่าเดี๋ยวผมเอาเครื่องมารีวิวให้ดูครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2006 14:25  

FUN with DICK and JANE
The movie on P990i

อยากรู้การตั้งค่าตัวหนังสือให้เป็นตัวเล็กตลอดไม่รู้ว่าต้องเข้าไปตั้งตรงใหนบ้างอ่ะครับพี่ลุ๊กเกอร์เวลาปิดเปิดเครื่องทีไรตัวหนังสือกับมาเล็กมาใหญ่อยู่นั่นเองครับ

ถ้าหมายถึง Font ภาษาอังกฤษล่ะก็ทำม่ะได้อ่ะคับ ถ้าปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่มันจะ reset เป็นค่าปริยาย (Default) คับ

คือวันนี้บังเอิญไปเจอ p990i ที่ carfour มา รู้สึกว่าเป็นของ i-moblie เหงมันตั้งราคาอยู่ที่ 28900 บาท แวะไปเจอเลยมาบอกกครับ

อ้าว..ราคาลงแล้วเรอะ? ไม่น่าใช่นะ! ตาฝาดป่าว?

ไฟล์ Video ไม่รองรับ avi หรอครับ เห็น 6630 เพื่อนยังดู avi ได้เลย
แล้วคุณ looker เคยลองแปลง video mp4 หรืออะไรก็ได้ขนาด 320*240 มาดูรึยังครับ
ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ ไหลลื่นไหมครับ

แล้วหน้าจอแสดงผลอันไหนสีสดกว่ากันครับ เอาความสดใสนะครับ ไม่ได้เอาว่าสีมากสีน้อย

ไฟล์ .avi ก็ต้องแปลงเป็น .3gp หรือ MP4 คับ คุณเห็นตัวอย่างหนังข้างบนที่ผมโพสไหม? นั่นน่ะ .3gp ภาพชัดแจ๋วลื่นไหลไม่มีสะดุด เสียงดังดีด้วย หากคุณแปลงหนังทั้งเรื่องผมแนะนำให้แปลงเป็น .3gp เลือก Video size เป็น 320x240 จะช่วยประหยัดเนื้อที่ได้มาก ถ้า MP4 อาจต้องเพิ่มขนาดเมม

ปล.ภาพที่เอามาโพสไม่แจ่มเท่าดูของจริงนะจะบอกให้!

kab ผู้เขียน:
พี่ Looker คะ,

ที่เคยถามพี่เรื่อง ไอคอน program installer ใน se pc suit น่ะค่ะ
พอเรา connect se เข้ากับ pc แล้ว พอเราคลิกที่ ไอคอน program installer มันฟ้องว่า
3rdParty Installer.exe has encountered a problem and needs to close..

เราจะแก้ปัญหาไงคะพี่ นี่ได้ remove se pc suit อันเก่าออก แล้วลงใหม่แล้วนะคะ ครั้งแรกตอนลงใหม่แล้วไม่เป็นค่ะ แต่หลังๆมา เป็นอีกแล้วค่ะ "3rdParty Installer.exe has encountered a problem and needs to close.. "

ควรทำไงดีคะ จะแก้ปัญหานี้ได้ไงคะ

แหงะ..คอมพ์คุณมีปัญหาป่าว?
ถ้าคุณลง PC Suite ถูกต้องสมบูรณ์ก็ไม่น่ามีปัญหานะ..ทำไงดีล่ะเนี่ย? scratch

xergzeed ผู้เขียน:
ไมของผมมันดูWMVไม่ได้อ่ะ

WMV ดูได้นี่คับ ถ้าไม่ได้ลองแปลงเป็น .3gp แล้วลองโหลดมาดูของพี่ชัดแจ๋วเรยอ่ะตัวเอง..

พี่ลุ๊กเกอร์ผมเอาw950iอีกเครื่องดีกว่าผมชอบเรื่องที่พี่ว่าเสียงไม่ดีไม่เป็นไรครับผมทำใจไว้แล้วเพราะผมชอบตั้งนานแล้วและบ่นอยูทุกวันว่าเมื่อไรจะมาผมไปดูวอล์คแมนรุ่นอื่นๆจับแล้วก็ไม่ชอบเท่ารุ่นนี้น่ะครับถ้าผมได้มาแล้วผมจะมานำเสนอให้พี่ๆๆน้องๆๆได้ชมกันนะครับ

อืม..

juris001 ผู้เขียน:
พี่ looker ครับ ผมอยากทำหน้าจอให้ว่างเปล่าเพื่อโชว์รูปในโหมดสแตนบาย ทำได้มั๊ยครับ
ตอนนี้ firmware ตัวใหม่ออกหรือยังครับ พอใช้งานหนัก ๆ เครื่องมักจะมีปัญหา ทำให้รำคาญเหมือนกันครับ Confused

ทำไม่ได้คับ ถ้ามีคนบอกว่าทำได้แต่ต้องลงโปรแกรมฯ โน่นนี่ก็ต้องลองดู แต่ลำพังตัวเครื่องเองทำไม่ได้คับ
อาการแฮ้งค์ทั้งหลายแหล่ที่คุณเจอสามารถแก้ไขได้ด้วยการ up FW อดใจรอหน่อยนะคนดี๊..คนดี...

เบื่อจัง ผู้เขียน:
พี่Looker เมื่อวานผมถอยp990มาแล้ว เลยไม่ค่อยถูกใจเรื่องเสียงน่ะครับ ทำไมRingtoneเบามาก เสียงไม่ใสเหมือนรุ่นp910เลย ผมว่าเสียงp910ดีกว่าเครื่องนี้นะ แล้วพี่คิดยังไงครับ แล้วเวลาเล่นเครื่องอยู่ดีมันก็ดับไปเฉยเลย แบบว่าเครื่องเปิดเอง เครื่องมีอาการช้า คนใจร้อนอย่าได้ถอยออกมาเลย(ผมขอแนะนำนะครับ) เรื่องอื่นๆผมว่าเขาพัฒนาดีขึ้น ก่อนหน้าที่จะถอย ผมคิดว่าเสียงเรียกเข้าจะเหมือนกับp910เลยไม่ได้คิดอะไรเรื่องนี้ เพราะมันเป็นรุ่นTopของทางsony พี่Lookerคิดว่ายังไงมั่งครับ ผมคิดว่าอยากจะเปลี่ยนแต่ไม่รู้จะถอยรุ่นไหนอีกดี W950ผมว่าก็ดีแต่มันไม่มีกล้อง แต่เขาบอกว่าเสียงเรียกเข้าดีเหรอครับ พี่ลองทดสอบมาหรือยัง ยังไงก็ช่วยแนะนำนอกจากรุ่นp990ด้วยนะครับ แต่ขอเป็นรุ่นSonyเท่านั้นนะ เพราะผมอุดหนุนSonyมา4ปีแล้วเลยไม่ชอบใช้รุ่นอื่น ขอบคุณครับ

ตอบ คุณเบื่อจัง (วัยรุ่นใจร้อน)

ทนใช้ไปก่อน เด๋วคุณจะรู้เองว่า P990i ที่คุณบ่นน่ะมันมีอะไรๆ หลายๆ อย่างที่ไม่ธรรมดา..บอกแค่นี้แล้วกัน..laughing6
ถ้า FW ตัวใหม่ออกมาเรามาเกี่ยวก้อยกันสามคนกะคุณ juris001 ด้วย เอาเครื่องไป up พร้อมกันเรยดีไหมตัวเอง??? laughing6
juris001
Year's Star

หัวข้อ : พี่ looker ที่แสนดี
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2006 15:54  

ถ้า fw ใหม่ออกมา ผมอัพเกรดเองได้มั๊ยครับ ไม่อยากเอาเครื่องไปศูนย์

เรื่อง smart thai ที่ผมเคยถามพี่ว่า ทำไมเขียนสระ "า" ไม่ได้ แล้วพี่บอกให้ผมลงโปรแกรมใหม่ ผมยังไม่ได้ทำเลยครับ กลัวเจ๊ง

ขอบคุณพี่ looker มาก ๆ นะครับ ที่ตอบทุกคำถาม อยากเลี้ยงข้าวพี่เป็นการตอบแทนจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2006 19:01  

พี่ลุ๊กเกอร์ครับokแล้วนะครับขอบคุณอีกครั้งนะครับพี่ลุ๊กเกอร์สุดหล่อ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: