Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola ROKR E2 - Music Master
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 10, 11, 12, 13  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1259 / เข้าชม: 584021
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Battery ขึ้นว่าเต็มตลอดเวลา
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2007 22:56  
ตอบโดยอ้างถึง  

E2 ของผมตั้งแต่ซื้อมาก็จัดการ flash เลย ตามแบบที่คุณบุ๊คบอก ผมใช้ 48 ultimate นั่นแหละครับ

แต่ตอนนี้ผมเจอปัญหาก็คือ มันไม่แสดงสถานะของ battery เลยครับ มันจะเป็น 100 เต็มเสมอ จนกว่าผมจะเสียบสายชาร์จ หรือเสียบ USB cable แล้วชาร์จจึงจะเห็นว่าไฟจริงเหลือเท่าไหร่...

มีวิธีแก้ไขไหมครับ
kawaii_za
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Chonburi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2007 00:47  

ตกลงรุ่นนี้มันหน่วง มันช้ามั้ยอ่ะ ดูมานานและ กะจะซื้อ ไม่ชอบเครื่องที่มันหน่วง มันช้า นะเนี่ยะ ไม่ทันจัย
ข้าวผัด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามหน่อย
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2007 01:03  

ผมขอ file 0021.sbf หน่อยได้ป่ะคับ

ไปโหลดที่เวป e2mod.com แล้วมันมีแต่เป้นไฟล์ .smg อะครับ
โดดเดี่ยวแสวงพ่าย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2007 01:17  

ตอนนี้มี FW น่าใช้ออกมาอีกแล้วครับชื่อ 48P_ONLY_YOU

เป็นตัวที่นำ 48P_self_v2 ของ ilove3d มาเปลี่ยนเป็นเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ

เท่าที่ลองตัวนี้น่าใช้มากครับ

โหลดได้ที่ www.modmymoto.com ครับผม

มีประสบการณ์แปลกๆมาเล่าสู่กันฟังครับ
จากที่ลองใช้ FW มาหลายตัว ผมสังเกตุว่าถ้าเป็น FW ภาษาอังกฤษ ไม่ลง Langpack ภาษาไทยเพิ่ม
เมนูเร็วมากครับไม่มีหน่วง ถึงตอนเล่นเพลงจะหน่วงขึ้นมานิดหน่อยก็ยังถือว่าเร็วครับ
ใครเจอแบบผมมั่งครับ ตอนนี้เลยไม่ได้ลง Langpack ไทยอีกเลย :-(
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2007 01:42  

อ้างถึง:
ผมขอ file 0021.sbf หน่อยได้ป่ะคับ

ไปโหลดที่เวป e2mod.com แล้วมันมีแต่เป้นไฟล์ .smg อะครับ

เป็นไฟล์ .smg ถูกแล้วครับ เพราะต้องเอาไปแปะทับตัวเดิมเวลาลง fw หรือใช้โปรแกรมที่มากับ fw ของ ilove3d เป็นตัวรวมเข้ากับ .sbf

ผมยังไม่เคยเห็นไฟล์นี้ของ e2 ที่เป็น .sbf นะครับ เคยเห็นแต่ของ e398
kawaii_za
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2007 23:07  

รุ่นนี้มีภาษาไทยใช่ป่าว.. ปุ่ม เมนู และอื่นๆ
โอ้123456789
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2007 02:18  

ตอบเรื่องหน่วง ความรู้สึกผมว่ามันหน่วงครับแต่ผมใช้e2เป็นเครื่องแรกไม่รู้ว่าเครื่องอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า
ตอบเรื่อง 0021.sbf มีครับ แต่ยังไม่เคยลอง จำไม่ได้ว่าโหลดมาจากไหน อาจจะ www.modmymoto.com หรือ www.motomodders.net ลองเสิร์ชหาดูก็ได้ ตัวนี้เวลาแฟลชไม่ต้องก๊อบไปทับอีกต่อไป พอลงทุกอย่างเสร็จแล้วก็ลงตัวนี้ก็เป็นภาษาไทยทันที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2007 10:04  

โอ้123456789 ผู้เขียน:
ผมใช้ 48p ultimate แล้วทำเอจได้ครับ คิดว่าอันอื่นก็น่าจะทำได้ครับ
หลังจากใช้ E2 มาสองเดือนรู้สึกว่ามันเป็นโทรศัพท์ ที่การตอบสนองช้า เมนูช้า เลี่อนเพลงในรายการเสียงก็ช้ายิ่งตอนกำลังเล่นเพลงอยู่ด้วยช้ามาก รู้สึกว่ามันไม่ทันใจ ผมไม่เคยเล่นเครื่องอื่นในระดับราคาเดียวกันไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ

ขอแก้ที่ผิดนะครับ เมนูที่ว่าช้าเป็นตอนที่ยังไม่ได้ อัฟเฟิร์มแวร์ตอนซื้อมาเป็นของเดิม39p พออัพเฟิร์มแวร์เป็น48p ultimate เมนูจะเร็วขึ้นจนเป็นที่น่าพอใจ แต่จุดที่ช้าก็คือการเลือกเพลงในรายการเสียงเวลาเลือนไฮไลท์ช้ายิ่งเวลากำลังเล่นเพลงอยู่ด้วยช้ามาก นอกนั้นก็น่าพอใจครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ถามหน่อย
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2007 18:17  

ข้าวผัด ผู้เขียน:

0021.sbf ครับ Very Happy Very Happy >>> http://www.uploading.com/files/I8CIO2MK/0021.rar.html
arkrachai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: แม่ฮ่องสอน
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2007 21:13  

อ่า อยากถามหน่อยครับ ว่า
e2 เนี้ย จะสามารถติดไวรัสที่ติดในมือถือทั่วไปได้หรือเปล่าอะครับเห็นระบบปฏิบัติการไม่เหมือนกัน

แล้วก็ พอดีผมโหลด Katze 2 มาแล้วมันมีแค่ ไฟล์ตัวเนี้ย Katze2_46p_M3.sbf ไม่มี .shx
ผมจะเอา R564_G_12.01.48P.shx ของ ilove3d_48P_Ultimate มาflash แทนเนี้ยจะมีปัญหาไหมอะครับ ส่วน ezx_volumetable.cfg กะ Xronos_Scottish7.hs ลงยังไงใครรู้บ้างบอกผมที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2007 09:09  

อ้างถึง:
ผมจะเอา R564_G_12.01.48P.shx ของ ilove3d_48P_Ultimate มาflash แทนเนี้ยจะมีปัญหาไหมอะครับ ส่วน ezx_volumetable.cfg กะ Xronos_Scottish7.hs ลงยังไงใครรู้บ้างบอกผมที

- .shx ใช้แทนกันได้ครับ
- ezx_volumetable ใช้ก๊อปทับไฟล์เดิมในเครื่องครับ แต่ถ้าเป็น fw ตะกูล ilove3d สามารถนำไปวางไว้ที่ unKnown/My_FAVOR ก็ได้ครับ
- Xronos_Scottish7.hs เป็นตัวที่ทำให้ใช้ edge ได้ แต่ลองหาดูวิธีการเปิดใช้ edge ในหน้าเก่าๆดูดีกว่าครับผมว่าง่าย
บุ๊ค
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Battery ขึ้นว่าเต็มตลอดเวลา
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2007 11:15  

Nozomi ผู้เขียน:
E2 ของผมตั้งแต่ซื้อมาก็จัดการ flash เลย ตามแบบที่คุณบุ๊คบอก ผมใช้ 48 ultimate นั่นแหละครับ

แต่ตอนนี้ผมเจอปัญหาก็คือ มันไม่แสดงสถานะของ battery เลยครับ มันจะเป็น 100 เต็มเสมอ จนกว่าผมจะเสียบสายชาร์จ หรือเสียบ USB cable แล้วชาร์จจึงจะเห็นว่าไฟจริงเหลือเท่าไหร่...

มีวิธีแก้ไขไหมครับ

เเบตของเครื่อง e2 จะเป็นเเบบ สเกลหยาบ ไม่ค่อยละเอียดครับ
คือประมาณ จาก100 มาเเสดงอีกทีตอนเหลือ 50 เลย
ซึ่งกว่าจะร้อยมาเหลือ 50 ก็ตอนเหลือ น้อยมากๆ้้เเล้ว

ลองเปลี่ยน ธีม ดูก่อนก็ได้ครับ
ตัวที่ชื่อ motainlun ก็เจ๋งดีครับ สเกล สัญญาณโทรศัพท์ กับความจุ เเบต เป็นเเบบตัวเลข
ไม่ใช่เเบบ ขีด ดูเก๋ไปอีกเเบบ ดูง่ายด้วยครับ มันจะบอกเลยว่าสัญญาณ วิ่งอยู่ ที่3-4 หรือ 5ไปเลย
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2007 19:16  

มารายงาน fw ตัวใหม่ที่เพิ่งออกครับผมเผื่อใครสนใจ

- Katze3 46p AztekEngineering ใครเป็นแฟน Katze2 ต้องไม่พลาดตัวนี้ครับ เครื่องมือเยอะก มีเครื่องมือปรับแต่งหน้า desktop+font ให้ด้วย เท่าที่ลองดูตัวนี้เร็วขึ้นจากเดิมมากครับ(อาจจะเร็วที่สุดตอนนี้) แต่โดยส่วนตัวผมขอบายครับตัวนี้ (รับหน้าจอและเสียงตอนเปิดเครื่องไม่ได้ :-p)

- ตอนนี้บอร์ดต่างประเทศกำลังคึกคักเลยทีเดียวกับ fw ตัวใหม่ Kaleidoscope ซึ่งอาจจะมาเป็นมาตรฐานใหม่ให้กับ fw รุ่นต่อๆไป (พูดซะเว่อร์ ^^!) ใครใช้แล้วช่วยมารีวิวหน่อยครับผมยังโหลดไม่เสร็จเลย -_-!
- rockbox โปรแกรมเล่นเพลงที่ชาว e2 รอคอย (รวมทั้งผมด้วย :-p) ตอนนี้ผู้พัฒนากำลังพอร์ทลง E2 อยู่ เสร็จเมื่อไหร่มีเฮ สนใจติดตามความคืบหน้าได้ที่
http://www.motorolafans.com/forums/viewtopic.php?t=13257&postdays=0&postorder=asc&start=0&sid=2ad2b17fb32b1f9b1d8b9ea7c643ca21
kawaii_za
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2007 23:43  

อยากถามว่า การอัพเฟิร์มแวร์ มันจะอัพอะไรให้ใหม่ๆ ได้บ้าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2007 08:06  

อ้างถึง:
อยากถามว่า การอัพเฟิร์มแวร์ มันจะอัพอะไรให้ใหม่ๆ ได้บ้าง

ส่วนมากจะเป็นการแก้บั๊กจากเวอร์ชั่นเก่าและเพิ่มฟังก์ชั่นใหม่ๆเข้าไปครับ
ถ้าอัพจากเวอร์ชั่นที่มากับเครื่องเป็นเวอร์ชั่นใหม่จะค่อนข้างเห็นได้ชัดครับ
อย่าง Kaleidoscope จะมีฟีเจอร์ Idle screen เพิ่มเข้ามา (คล้าย Active Standby ของ Symbian)
กล้วยทอด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2007 18:14  

Anonymous ผู้เขียน:
อ้างถึง:

ส่วนมากจะเป็นการแก้บั๊กจากเวอร์ชั่นเก่าและเพิ่มฟังก์ชั่นใหม่ๆเข้าไปครับ
ถ้าอัพจากเวอร์ชั่นที่มากับเครื่องเป็นเวอร์ชั่นใหม่จะค่อนข้างเห็นได้ชัดครับ
อย่าง Kaleidoscope จะมีฟีเจอร์ Idle screen เพิ่มเข้ามา (คล้าย Active Standby ของ Symbian)
ซื้อมา3 เดือนแล้วอ่านกระทู้แล้วงงไม่เข้าใจ มีใครหรือที่ไหน รับอัพเครื่องบ้างครับ อยากเปลี่ยนบ้างจัง....
arkrachai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: แม่ฮ่องสอน
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2007 21:13  

อ่านจนครบแล้ว ยังต่อ telnet ยังไม่ได้เลย พอดีผมไม่ได้ใส่ซิมด้วย ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่าว่าทำให้ ต่อไม่ติด หรือว่าต้องลงโปรแกรมเพิ่มก่อนหรือเปล่าก็ไม่รุ้เนี้ยสิ ขอวิธีเข้า Telnet แบบละเอียดหน่อยได้ไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2007 12:59  

อ้างถึง:
ซื้อมา3 เดือนแล้วอ่านกระทู้แล้วงงไม่เข้าใจ มีใครหรือที่ไหน รับอัพเครื่องบ้างครับ อยากเปลี่ยนบ้างจัง....

วิธีลงอย่างง่ายๆครับ
1. ปิดเครื่อง
2. กดปุ่มอัดเสียง(อยู่ด้านข้างเครื่อง) แล้วกดเปิดเครื่อง จะขึ้นหน้าจอสีแดงๆ
3. เสียบสาย datalink เข้ากับเครื่องและคอมพ์ ถ้าคอมพ์ไม่รู้จัก e2 ให้ลง p2k driver (หาจาก www.e2mod.com)
3. เปิดโปรแกรม RSD Lite(หาโหลดตามเนต) ถ้าลง p2k driver แล้วจะแสดงสถานะเครื่องว่า connect
4. กดปุ่ม ... แล้วเลือกไฟล์ของ firmware ที่จะอัพ (นามสกุล .sbf หาจาก www.e2mod.com)
5. กด start แล้วรอจนกว่ามันจะขึ้น PASS

*วิธีด้านบนเป็นวิธีง่ายๆ ตัดรายละเอียดปลีกย่อยออก แต่ว่าอัพแล้วจะไม่มีภาษาไทยให้ใช้นะครับ คนที่เพิ่งหัดลองทำตามนี้ก่อนก็ได้ พอทำได้ครั้งนึงแล้วที่เหลือไม่ยากแล้วหล่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2007 13:10  

อ้างถึง:
อ่านจนครบแล้ว ยังต่อ telnet ยังไม่ได้เลย พอดีผมไม่ได้ใส่ซิมด้วย ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่าว่าทำให้ ต่อไม่ติด หรือว่าต้องลงโปรแกรมเพิ่มก่อนหรือเปล่าก็ไม่รุ้เนี้ยสิ ขอวิธีเข้า Telnet แบบละเอียดหน่อยได้ไหมครับ

วิธี telnet
1. ไปที่ Settings>Connections>USB Setting แล้วเลือก USB Net
2. ต่อสาย datalink
3. ไปที่ command prompt พิมพ์ ipconfig ถ้าลง driver ถูกต้องจะมีบรรทัด IP Address ... 192.168.16.1 แสดงขึ้นมา ถ้าไม่มีให้ติดตั้ง usb net driver ก่อน (หาจาก www.e2mod.com)
4. ถ้าผ่านขั้นตอน 3. มาได้ ให้ telnet เข้าไปที่ 192.168.16.2 (ไม่ผิดครับ .2 :-p)
5. จะเข้าหน้าจอ log-in พิมพ์ root เข้าไป

*เท่าที่ลองดู บางเครื่องเห็นแล้ว telnet เข้าไปได้เลย บางเครื่องก็เข้าได้บ้างบางทีก็เข้าไม่ได้ อันนี้ผมยังหาสาเหตุไม่เจอครับ :-p
wint
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 19:37  

เราลองใช้ fw Kaleidoscope แล้วครับ สิ่งที่มันเปลี่ยนเเปลงคือ
1. มี Ilunch ที่คล้าย Active ของ nokia
2. มีไอคอนใน sub menu
3. เพิ่ม Soft lock โดยการกด C+* เพื่อ lock เครื่อง
4. ค่อนข้างเร็ว
5. มี Task manager เหมือน windows

ข้อเสีย***
1. บางทีช้า
2. ไม่มีเกม
3. โปรแกรมที่แถมมาเป็น ภาษารัสเซีย
4. บางที Task manager ใช้การไม่ได้ คือกดฆ่าก็ไม่ตาย - -
5. ไม่มี tools แบบใน fw kazte/Untimate/only u เวลาลงสกินต้องใช้ linksys
6. บางที bluetooth ใช้ไม่ได้ต้องปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่

แต่โดยรวมแล้วเจ๋งมากๆ
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2007 10:34  

หลังจากได้ลองใช้มา 2-3 วันผมมีคำถามนิดนึงครับ เอ่อ S/W ของผม 40P นะครับ
1. ผมอยากใส่ธีมเพิ่มครับ แลงโปรแกรม Linkskin ไม่ได้ครับเครื่องบอกไม่รู้จักไฟล์ครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ มีวิธีอื่นอีกมั๊ยครับ ยังไม่อยากแฟรชครับเพราะคิดว่าที่ใช้อยู่ก็ดีแล้วครับ
2. E2 นี่เวลาหน้าจอสแตนบายดับไม่มีนาฬิกาขึ้นเหมือน E398 เหรอครับ หรือผมต้องตั้งค่ายังไงครับ หาไม่เจอ
ตอนนี้มีปัญหาแค่นี้ครับถ้าเจออีกจะเข้ามาถามอีกนะครับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ (จริงๆเสียงเรียกเข้ากับเสียงสนทนานี่ผมว่าของเดิมที่มากับเครื่องมันก็ดังอยู่แล้วนี่ครับ เทียบกับ SE W850i ที่ผมเคยใช้อยู่นี่ก็ดังกว่ามากเลยครับ เลยสงสัยนิดนึงที่ว่าเห็นหลายคนบอกว่าเบามันเบาขนาดไหนครับ อยู่ที่ออฟฟิศผมเปิดเสียงแค่ Vol 3 เองครับ ไม่งั้น ออฟฟิศแตกครับ)
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2007 11:09  

ใครใช้ fw ของ ilove3d rokr ultimate/new beginning/self v1,2 อยู่แล้วอยากลองใช้ความสามารถใหม่ๆของ Kaleidoscope
ลองเอาตัวนี้ไปลงดูครับ

ROKR Ultimate "Kaleidoscope" update
http://www.e2mod.com/content/view/232/28/

ก๊อบลงเครื่องหรือเมมแล้วเรียกใช้ไฟล์ replace.sh

แต่บางอย่างอาจจะใช้ไม่ได้อย่าง soft lock
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2007 11:17  

อ้างถึง:
1. ผมอยากใส่ธีมเพิ่มครับ แลงโปรแกรม Linkskin ไม่ได้ครับเครื่องบอกไม่รู้จักไฟล์ครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ มีวิธีอื่นอีกมั๊ยครับ ยังไม่อยากแฟรชครับเพราะคิดว่าที่ใช้อยู่ก็ดีแล้วครับ

ติดตั้งโปรแกรม InetD daemon แล้วตั้งค่า usb connection เป็น USB Net
แล้วลอง telnet เข้าไปครับ
แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าใช้วิธีนี้แล้วจะสามารถใช้ internet explorer เข้าไปดูข้อมูลไฟล์ในเครื่องได้แบบเดียวกับที่ fw ตัวใหม่ๆทำได้หรือเปล่า วิธีคือเปิด ie แล้วพิมพ์ \\192.168.16.2

ถ้าไม่ได้คงต้อง telnet เข้าไปลง theme เองครับ

เสียงเรียกเข้าที่พูดกันว่าเบาคือเมื่อลำโพงโดนบังน่ะครับ เช่นวางราบกับพื้น หรือยู่ในกระเป๋ากางเกง เสียงจะเบาลงเยอะเลย
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 09:35  

บุ๊ค ผู้เขียน:
ก่อนอื่นผมขอเริ่มที่วิธีแฟลชเครื่องก่อนเลยนะครับ
ผมขอยกเครดิตให้คุณ สไปเดอร์เก่ง นะครับ วิธีผมมาเรียบเรียงคำพูดใหม่เพื่อให้มือใหม่เข้าใจได้ง่ายขึ้น
และ เปลี่ยนวิธีแฟลช บางอย่างให้ง่ายสำหรับมือใหม่มากขึ้นกว่าเดิมมากๆ ขอบอกว่าถ้าคุณเปิดคอมเป็น เข้าเช็ค อีเมล์ได้คุณก็ แฟลชเครื่องได้นะแหละ
(นี่เป็น review เปรียบเทียบ มิวสิค โฟน ที่คนนิยมๆ ใช้กันอยู่ในปัจจุบันลอง ศึกษาข้อมูลก่อนได้ E2 คะเเนนอันดับ1ครับ
http://www.mobile-review.com/review/music-phones-en.shtml)
ขอเกริ่นก่อนซักนิดว่าเวลาคุณ ซื้อเครื่องศูนย์ของไทย ถูกสุดตอนเขียนอยู่นี้ 6,990 บาท ของ J-mart
แถมเม็ม 1 gb คุณจะได้เฟิร์มแวร์ เวอร์ชั่น 38p ซึ่งมีปัญหามาก ทั้งลำโพงเสียงเรียกเข้าเบา เมนูหน่วง
ฟัง เพลงก็กระตุกอีกตังหาก ซึ่งเรียกว่าแทบไม่มีดีเลย เราสามารถนำไปอัพเฟิร์มแวร์ใหม่ได้ ที่ศูนย์โมโต ซึ่งจะได้เฟิร์มแวร์ 40p มา แต่หากเราอัพเองละก็ตอนนี้ล่าสุด 49p แล้วครับ ซึ่งเฟิร์มแวร์ใหม่ๆนั้นมีทั้งโปรแกรมดีๆ ลำโพงดังกว่าเดิม เมนูเร็วขึ้นมาก เมื่อทราบข้อดีของการแฟลชเครื่องแล้ว ก็มาเริ่มกันเลยครับ
ก่อนแฟลชให้คุณเตรียมการดังนี้

1. Load Firmware Version ที่ต้องการจาก www.e2mod.com
2. Load P2K and USBNet drivers 2.6.2.0 - Wednesday, 31 January 2007
Link : http://www.e2mod.com/content/view/14/27/
3. Download RSD LITE 3.1 หรือใหม่กว่า
Link : http://rapidshare.com/files/10272444/RSD_LITE_3_1.rar
4. ไฟล์แฟลชให้เป็นภาษาไทย นามสกุล .sbf
http://www.modmymoto.com/forums/downloads.php?do=cat&id=137
(ไฟล์นี้อาจต้องสมัครสมาชิกของ ที่ดาวโหลดก่อน ถึงจะโหลดได้ แต่ก็สมัครง่ายๆเหมือนสมัครเวบบอร์ดทั่วไป)
ข้อ1-3 เครดิตคุณจิม ข้อ 4 เครดิตคุณเวท จากบอร์ด E2 ของเวป siamphone.com นะครับ
จากข้อ4 นั่นก็คือเราไม่จำเป็นต้องก๊อปปี้ตัวเปลี่ยนภาษาไปใส่ขณะแฟลชเครื่องอีกแล้วนั่นเองครับ
ซึ่งมันจะง่ายขึ้นเยอะ เพราะมันแค่นั่งรออย่างเดียวจริงๆครับ
ซึ่งเฟิร์มแวร์จะมีด้วยกันอยู่ 2 ส่วน คือ ตัวที่นามสกุล .shx กับ .sbf ซึ่งตัว.shx บางเฟิร์มแวร์อาจจะมีหรือไม่มีก็ได้

เริ่มกันเลยครับ
1.ให้ ท่านชาร์จมือถือให้แบตเต็มก่อนนะครับ เมื่อเต็มแล้วให้ปิดเครื่องเลย แล้วให้กดปุ่มอัดเสียงซึ่งก็คือปุ่มที่อยู่ด้านเดียวกับฝั่งที่ใส่ sd card อันบนสุดนั่นเองครับ กดค้างไว้นะครับ แล้วกดปุ่ม ปิดเครื่องไว้พร้อมกัน เครื่องของเราจะขึ้นหน้าจอ สีแดงๆ ส้มๆ ว่าเข้าโหมดแฟลชเครื่อง ผมจำตัวอักษรไม่ได้ทุกตัว(จะประมาณ MEM FLASH_KEY_PRESS) ให้ทุกคนจำไว้ว่าเป็นโหมดแฟลชที่ 1 นะครับ หลังจากนั้นให้กดปุ่มอัดเสียงพร้อมๆกับปุ่มเปิดเครื่องอีกครั้ง(ถ้าไม่ได้ ให้กดหลายๆครั้ง) จะเข้าสู่โหมดแฟลชที่สอง จะมีตัวอักษรเปลี่ยนไปประมาณว่า USB BP Pass Through Mode ประมาณนี้ละครับ จำตัวอักษรไม่ได้ทุกตัวจริงๆ นั่นก็คือคุณเข้าสู่โหมดแฟลชเครื่องนามสกุล .shx แล้ว

2.หลังจากนั้นให้เราเสียบสาย usb ต่อโทรศัพท์ กับคอมเลยครับ แล้วเปิดโปรแกรม RSD-Lite ขึ้นมา
กดตัวกล่องสี่เหลี่ยม ที่ในกล่องเป็น … นั่นละครับ เปิดเข้าไปเลือกเฟิร์มแวร์ที่เราโหลดมาตัว นามสกุล.shx
แล้วกดstart เลยครับ(ขั้นตอนนี้หากใคร ยังไม่ได้ลงไดรเวอร์ USB ที มันจะเข้าโหมดอัพเดตไดรเวอร์
Found New Hardware เราก็เข้าไปลงไดรเวอร์ให้เสร็จ จาก P2K and USBNet drivers 2.6.2.0 ที่เราโหลดมานั่นเอง)

3.หลังจากนั้นก็นั่งรออย่างเดียวครับ หากมันขึ้นมาประมาณว่า Turn On your phone Manually
ก็ ให้เราดึงสาย USB ออก ตอนนี้กดเปิดเครื่องยังไงก็ไม่ติดครับ ซึ่งเราต้องเปิดฝาหลังถอดแบต แล้วใส่ใหม่อีกครั้ง แล้วกดเปิดเครื่องปกติ แล้วจับสาย usb เสียบกับคอมใหม่อีกครั้ง รอซักพักจน result ของ RSD-lite ขึ้นว่า Pass เราก็เสร็จขั้นตอนการแฟลช .shx แล้วครับ

4.หลังจาก นั้นให้เรากดปิดเครื่องแล้วกดปุ่มเพื่อเข้าสู่โหมดแฟลชที่ 1อีกครั้ง(หน้าจอเเฟลช MEM FLASH_KEY_PRESS) ซึ่งจะเป็นโหมดแฟลชตัว เฟิร์มแวร์นามสกุล .sbf เปิดโปรแกรม RSD-Lite แล้วก็กดเลือกไฟล์ที่จะแฟลชแล้วกดสตาร์ทครับ แล้วก็นั่งรออย่างเดียว จนมันPass ก็เสร็จครับ ข้ามขั้นตอนการก๊อปไฟล์ภาษาไปทับแบบของคุณสไปร์เดอร์เก่งได้เลย

5. หลัง จากนั่นก็กดเปิดโหมดแฟลชเครื่องที่ 1อีกครั้ง(หน้าจอเเฟลช MEM FLASH_KEY_PRESS) แล้วเปิดโปรแกรม RSD-Lite คราวนี้เลือกไฟล์แฟลชภาษา.sbf (ที่เราโหลดมาจาก http://www.modmymoto.com/forums/downloads.php?do=cat&id=137)

6. นั่งรอจนเสร็จครับ เห็นมั้ยครับแทบไม่ต้องทำอะไรยุ่งยากเลย ได้เฟิร์มแวร์ใหม่ไฉไลกว่าเดิม

ป.ล. สำหรับคนที่เเฟลชเเล้ว Fail หรือไม่สำเร็จ ลองมาเช็คตามนี้ดูี้ครับ
- เเบต ต้องเต็มหรือ เกือบเต็มนะครับ ถ้าเเฟลชเเล้วเเบตหมดกลางคัน จะมีปัญหาให้คุณซื้อที่ชาร์จ เเบตตัวนอกเพิ่มอีกเเน่
- อ่านตรงการเลือกโหมดเเฟลช ดีๆครับ ของใครของมัน ใช้ปนกันไม่ได้ระหว่าง .shx กับ .sbf
- เซ็ทการเชื่อมต่อเเบบ USB ใ้ห้เป็น หน่วยความจำนะครับ
- ก่อนเเฟลชเครื่องควร เเบคอัพสมุดโทรศัพท์ก่อนนะครับ
- ควรลงโปรเเกรม Moto phone tools ที่เเถมมากับโทรศัพท์ก่อนนะครับ

ทำไมผมลองแฟลชดูตามวิธีนี้ทุกอย่างแล้วมันก็ยังไม่ได้ครับ เครื่องผมแฟลชได้แค่ไฟล์ .shx ครับ จากนั้นพอจะแฟลชไฟล์ .sbf มันรันขนถึง Re write มั้งครับจำไม่ได้แล้ว มันก็ฟ้อง fail ครับปิดเครื่องได้แต่เวอร์ชั่น AP S/W เหมือนเดิม แต่ BP S/W เปลี่ยนเป็นตัวที่แฟลชใหม่ครับ จิงๆยังไม่อยากแฟลชครับแค่อยากลงธีมเฉยๆ แต่ก็ลงไม่ได้ครับ จะใช้ Linkskin เครื่องก็ไม่รู้จักโปรแกรม จะเข้า Telnet ก็ไม่ได้มัน Eror ขั้นตอนสุดท้ายที่พิมพ์ 192.168.16.2 ครับก็เลยอยากถามผู้รูว่าเครื่องผมเกิดจากอะไรครับทำไมทำอะไรกับมันไม่ได้เลย
1. เครื่องผม S/W เก่าคือ R564_G_12.00.40P
2. ก่อนต่อเข้าคอมผมตั้งค่า USB ไว้ที่ หน่วยความจำการ์ด
3. ไม่ได้ถอดเมม ถอดซิมออกเวลาแฟลช
4. ไม่ได้ลงโปรแกรมที่มากับแผ่นครับ เพราะซื้อมือ 2 มาไม่มีแผ่นให้ครับ
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 23:39  

ถ้า flash BP ได้ AP ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

แฟลช .sbf กดปุ่มอัดเสียงค้างไว้แล้วเปิดเครื่องขึ้นมาเจอจอแดงๆก็ flash ได้เลยครับ
ไม่ต้องกดปุ่มอัดเสียงซ้ำ (ถ้ากดซ้ำจะเข้าหน้าสำหรับ flash BP)

ไม่รู้ว่าคุณสับสนตรงนี้หรือเปล่านะครับ เพราะถ้าเข้าหน้า flash BP แล้วจะ flash AP ไม่ได้
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 22:25  

บัฟ ผู้เขียน:
ถ้า flash BP ได้ AP ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

แฟลช .sbf กดปุ่มอัดเสียงค้างไว้แล้วเปิดเครื่องขึ้นมาเจอจอแดงๆก็ flash ได้เลยครับ
ไม่ต้องกดปุ่มอัดเสียงซ้ำ (ถ้ากดซ้ำจะเข้าหน้าสำหรับ flash BP)

ไม่รู้ว่าคุณสับสนตรงนี้หรือเปล่านะครับ เพราะถ้าเข้าหน้า flash BP แล้วจะ flash AP ไม่ได้

ไม่นะครับ ก็หลังจากแฟลช BP แล้วเครื่องจะให้ดึงสายดาต้าออก ก็ดึงออกแล้วกดปุ่มอัดเสียงหนึ่งครัง ก็ขึ้นหน้าจอแดง แล้วก็เสียบสายดาต้ามันจะขึ้นว่า pass แล้วก็เลือกไฟล์ .sbf ต่อเลย พอรันสักพักมันก็ fail นะครับ
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 02:08  

อ้างถึง:

ติดตั้งโปรแกรม InetD daemon แล้วตั้งค่า usb connection เป็น USB Net
แล้วลอง telnet เข้าไปครับ
แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าใช้วิธีนี้แล้วจะสามารถใช้ internet explorer เข้าไปดูข้อมูลไฟล์ในเครื่องได้แบบเดียวกับที่ fw ตัวใหม่ๆทำได้หรือเปล่า วิธีคือเปิด ie แล้วพิมพ์ \\192.168.16.2

ถ้าไม่ได้คงต้อง telnet เข้าไปลง theme เองครับ

เสียงเรียกเข้าที่พูดกันว่าเบาคือเมื่อลำโพงโดนบังน่ะครับ เช่นวางราบกับพื้น หรือยู่ในกระเป๋ากางเกง เสียงจะเบาลงเยอะเลย

ขอถามอีกนิดนะครับ ผมติดปัญหาคือ
1. พอเข้าไปถึงขั้นตอนที่ถามหา User ผมพิมพ์ "root" มันจะถามหา Password ก็ทำต่อไม่ถูกแล้วครับ
2. พอเข้าไปถึงขั้นตอนที่ถามหา User ผมพิมพ์ root(ไม่มีเครื่องหมายคำพูด) มันก็ฟ้องว่าไม่มี directory root นี้ แล้วก็ทำต่อไม่ถูกครับ
ไม่รู้ข้อไหนถูกครับ แล้วขั้นต่อไปต้องทำไงครับ
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 11:39  

ถ้าแฟลช 2 อย่าง พอ flash เสร็จครั้งนึงผมจะปิดโปรแกรม+ปิดเครื่องแล้วเริ่มแฟลชใหม่ แฟลชต่อกันยังไม่เคยลองครับ -__-a

user พิมพ์ root เฉยๆก็เข้าได้ไม่ถาม pass ครับ

แต่ถ้าใช้ ie ต่อเข้าไปจะไม่ถามทั้ง user และ pass
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 14:21  

ถ้าแฟลช 2 อย่าง พอ flash เสร็จครั้งนึงผมจะปิดโปรแกรม+ปิดเครื่องแล้วเริ่มแฟลชใหม่ แฟลชต่อกันยังไม่เคยลองครับ -__-a

user พิมพ์ root เฉยๆก็เข้าได้ไม่ถาม pass ครับ

แต่ถ้าใช้ ie ต่อเข้าไปจะไม่ถามทั้ง user และ pass

หมายถึงพิมพ์คำว่า root ที่หน้าของ Internet Explorer เหรอครับ
หรือว่าพิมพ์ 192.168.16.2 ครับ ถ้าพิมพ์ตัวเลขของผมเข้าไม่ได้ครับมันฟ้องว่า Eror อะไรซักอย่างครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 16:56  

อ้างถึง:
หมายถึงพิมพ์คำว่า root ที่หน้าของ Internet Explorer เหรอครับ
หรือว่าพิมพ์ 192.168.16.2 ครับ ถ้าพิมพ์ตัวเลขของผมเข้าไม่ได้ครับมันฟ้องว่า Eror อะไรซักอย่างครับ

ถ้าเข้าโดยใช้ telnet ต้อง telnet เข้าไปที่ 192.168.16.2 ครับ
{ พิมพ์ telnet 192.168.16.2 ใน command prompt }
พอถาม user ให้พิมพ์ root

แต่ถ้าเข้าทาง internet explorer ให้พิมพ์ \\192.168.16.2 ในช่อง address
วิธีนี้จะไม่ถาม user แต่ถ้าเข้าด้วยวิธี telnet ไม่ได้ก็เข้าด้วยวิธีนี้ไม่ได้เหมือนกันครับ
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 19:02  

อ้างถึง:
ถ้าเข้าโดยใช้ telnet ต้อง telnet เข้าไปที่ 192.168.16.2 ครับ
{ พิมพ์ telnet 192.168.16.2 ใน command prompt }
พอถาม user ให้พิมพ์ ro

แล้วหลังจากนั้นทำไงต่อครับ ไปไม่ถูกแล้วครับ
phinx1974
Year's Star

จังหวัด: chaing mai
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 23:26  

ผมใช้ fw Kaleidoscope แล้วแบตหมดเร็วมากครับ
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2007 10:24  

ขอบคุณมากครับทุกคนที่ช่วยครับ ตอนนี้แฟลชได้แล้วครับ เป็น R564_G_12.01.48P ROKR Ultimate แล้วครับ แค่เปลี่ยนช่องเสียบ USB มันก็แฟลชได้เลยครับ งงเหมือนกัน แต่ก็สำเร็จไปด้วยดีครับ เกือบตายเพราะเมื่อคืนลง Theme แล้วมันค้างใช้งานไม่ได้ครับเลยลองแฟลชใหม่โดยเปลี่ยนช่องเสียบปรากฏมันใช้ได้เลยรอดไป มีคำถามต่อครับ
1. ทำไม JAVA ชื่อมันเป็นช่องสี่เหลี่ยมครับ เปิดไม่ได้ 2 ตัวแรกครับ
2. กาฬิกาหน้าสแตนบายที่เป็นดิจิตอลใหญ่มากครับอยากได้เล็กเหมือนตอนที่มากับศูนย์ต้องทำไงครับ
3. อยากได้ Theme ที่มากับเครื่องตอนออกจากศูนย์ครับใครมีบ้างครับ ชอบหน้าตอนเล่นเพลงครับ อันนี้มันธรรมดาแล้วตัวเลขก็ขาดด้วยครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2007 13:05  

อ้างถึง:
1. ทำไม JAVA ชื่อมันเป็นช่องสี่เหลี่ยมครับ เปิดไม่ได้ 2 ตัวแรกครับ
2. กาฬิกาหน้าสแตนบายที่เป็นดิจิตอลใหญ่มากครับอยากได้เล็กเหมือนตอนที่มากับศูนย์ต้องทำไงครับ
3. อยากได้ Theme ที่มากับเครื่องตอนออกจากศูนย์ครับใครมีบ้างครับ ชอบหน้าตอนเล่นเพลงครับ อันนี้มันธรรมดาแล้วตัวเลขก็ขาดด้วยครับ

1. เพราะชื่อเกมส์เป็นภาษาจีนครับ
2. เปลี่ยนได้ครับ แก้ไขไฟล์ phone_p.ini ที่อยู่ในโฟลเดอร์ของแต่ละธีม
หาบรรทัดที่พิมพ์ว่า [Font_DigitalClockStd] แล้วแก้ไขรายละเอียด Size ที่อยู่ด้านล่างครับ
3. ลองหาดูตามเนตน่าจะมีครับ หรือลองหาจาก fw เก่าของ ilove3d ครับ

ถ้าลง fw ของ ilove3d แล้วไม่ต้อง telnet เข้าไปลง Theme ก็ได้นะครับ
ให้ใช้ FileManager ก๊อบธีมเข้าไปไว้ที่ unKnown/My_SKIN/skin และ unknown/My_SKIN/setuptheme ก็ได้
( โฟลเดอร์ unknown บาง fw จะใช้ Unrecognizable.. แทน ถ้าภาษาไทยจะเขียน ไฟล์ที่ไม่รู้จัก )

อ้างถึง:
ผมใช้ fw Kaleidoscope แล้วแบตหมดเร็วมากครับ

ตัวนี้ยังไม่เคยลองเต็มๆเลยครับ อ่านรัสเซียไม่ออก :-p
abydos
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : อยากทราบว่าสามารถทำให้วิทยุเป็นทศนิยม 2 ได้หรือป่าวครับ
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2007 01:40  

อยากทราบว่ามีวิธีทำให้วิทยุเป็นทศนิยม 2 จุดหรือป่าวครับ

อ่อเอาทีมที่ทำเองมาแจกด้วยครับ
ที่นี้เลย

http://www.modmymoto.com/forums/showthread.php?t=46616
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากทราบว่าสามารถทำให้วิทยุเป็นทศนิยม 2 ได้หรือป่าวครับ
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2007 12:20  

abydos ผู้เขียน:
อยากทราบว่ามีวิธีทำให้วิทยุเป็นทศนิยม 2 จุดหรือป่าวครับ

อ่อเอาทีมที่ทำเองมาแจกด้วยครับ
ที่นี้เลย

http://www.modmymoto.com/forums/showthread.php?t=46616

ผมแอบโหลดไปใช้แล้วครับ สวยดี ชอบๆ ไว้ทำมาแจกอีกนะครับ
แล้วมีธีม ออริจินัลที่มากับเครื่องตอนออกจากศูนย์บ้างมั๊ยครับ ถ้ามีขอด้วยนะครับ
ขอเกมส์จาวาด้วยครับ ใครมีแบบสมบูรณ์บ้างครับ (หรือที่มาพร้อมเครื่องตอนออกจากศูนย์ 2เกมส์ เพราะแฟลชแล้วเกมส์ไม่มีครับ) ที่โหลดมาบางปุ่มมันกดไม่ได้ครับ
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 12:27  

ทศนิยม 2 จุดผมเองก็อยากได้เหมือนกัน
ใครทำได้ช่วยบอกด้วยครับ
bamboo01
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2007 09:45  

อยากทราบว่าจะทำไงให้ไฟปุ่มติด เวลามีสายเข้าน่ะครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ (หรือว่าเครื่องผมผิดปกติอยู่เครื่องเดียว)
vr150
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ROKR Ultimate "Kaleidoscope" update
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2007 01:08  

http://www.e2mod.com/content/view/232/28/

อยากทราบวิธีลงอ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้E2
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2007 11:17  

ในกทมที่ไหนยังมีขายบ้างครับ เเล้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 15:00  

อยากถามครับ E2 เราใช้เล่น อีมูเกมตัวไหนได้บ้าง และตัวเล่นเกมส์บอยนี่ ผมโหลดมาแล้วแต่ทำไม่เป็นน่ะครับ
หนุ่ม...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ROKR Ultimate "Kaleidoscope" update
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2007 09:15  

vr150 ผู้เขียน:

อยากทราบวิธีลงอ่ะครับ

แตกซิบแล้วก้อบไปไว้ในการ์ดเลยครับ เดี๋ยว E2 เราจะเห็นไฟล์เอง หรือไม่ก็รีบูตเครื่องซักที
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2007 12:27  

ใคร backup ธีมที่เป็นตัวออริจินัล (ที่มาจากศูนย์เลยครับ) ออกมาได้บ้างครับ รบกวนขอหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยากได้E2
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2007 15:00  

ในกทมที่ไหนยังมีขายบ้างครับ เเล้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ

มีขายที่ไหนบ้างไม่รู้นะครับ แต่เครื่องศูนย์ราคา 5900-6500 บาทครับ
092626568
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Kaleidoscope VS Only you
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2007 23:23  

Kaleidoscope ลองใช้ดูแล้วเหมือนจะยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่ครับ บางครั้งก็เร็ว บางครั้งก็ช้า แต่ที่สำคัญเชื่อมต่อกับ Motorola phone tool ไม่ได้นี่ดิครับ ตอนนี้ผมเลยใช้ Only you (ชื่อเหมือนหนังเกาหลีเลย ชอบๆ) อ่ะครับ คล้าย ROKR Ultimate แต่สามารถใช้ ezx_volumetable.cfg, myfont.ttf, issue.net into this folder then reboot to overclock, change volume, change font ซึ่ง ROKR Ultimate เคยใช้อยู่แต่คงไม่รองรับเจ้าพวกนี้ง่า ผมแฟรชไปแฟรชมาหลายรอบเลยวันนี้ เซ็ง เลือกไม่ถูกว่าจะเอาไร เลย ลงเอย ที่ Only you ครับ Laughing
บุ๊ค
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2007 23:50  

มีใครเคยลองตัวนี้ยังครับ

K1ndinux 46P Final

Now we have more contributors and monster pack developers. This time it is our friend MaRsOn from Argentina (original topic of the firmware is can be found at psicofxp forums).

Quick overview:
- Based on 46P firwmare
- Swap/ext3 compatible
- Good volume table
- Good speed and long battery life
- ilove3d Kernel v1
- 104/208/416 AMPD
- ToolBox (Phoneware Moto, System Status, Reboot, ScreenSaver, Setup Timeout, LinkSYS, SD Manager and Refresh Phone)
- Stock skin, syssounds and bootscreen images
- MotoID
- Argentinian websessions

น่าสนใจตรงบรรทัดนี้อะครับ
- Good speed and long battery life
ว่ามันจริงรึเปล่า
ถ้าใช้เเบตได้นานขึ้นน่าสนใจทีเดียว
เเถมมีฟังชั่นของ ROKR Ultimate ครบซะด้วย
092626568
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2007 00:32  

ก็อยากลองอยู่นะครับแต่ เพิ่งเปลี่ยนเป็น ONLY YOU อ่า
nonku_66
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : ข่าวดีครับ
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2007 02:30  

อยากถามครับ E2 เราใช้เล่น อีมูเกมตัวไหนได้บ้าง และตัวเล่นเกมส์บอยนี่ ผมโหลดมาแล้วแต่ทำไม่เป็นน่ะครับ

ตอนนี้มี อีมูของ SNES ครับ เล่นได้จริง ภาพเสียงสมจริง โหลดได้ครับ ที่ http://motohell.com ครับ แต่ต้องเป็นสมาชิกก่อนนะครับ แล้วเข้าไปตามนี้เลยครับ
Moto Hell - The Motorola Modding Community > Motorola Phone Models > Motorola A780/A1200/E2/E6/E680/V8/Z6 > Software (Phone)

หัวข้อ E2Snes9X ครับ
092626568
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ROKR E2 - ONLY YOU V3
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2007 03:45  

ROKR E2 - ONLY YOU V3

Arrow
- LP All in One. default only English, you can install your language by using file manager to click *.ins file. Please Reboot after install.
More lang in here
This LP still have a BUG with phone talking. If you don't like it, you can reflash another LP.
- All Eq Presets Enabled
- Lots of media: pictures, rigntones
- New big font (9.88Mb) by ThreeSearch from vllp.sourceforge.net
- Standart Z6 skin mod; Aten: one of the most perfect themes made by softmetal; Crystal blue: Ilove3d mades this theme, with many peoples help, and the CrystalSVG icons Smiley
- iTune_ext3_MultiKey kernel (when you hold itune key, it'll show Kill Process)
- Tool Box: SnapShot, Phoneware Man (MPKG Manager, JAVA Domain, SoftRename), System Status, ScreenSaver, Setup Timeout, Testboot, Powerup Notify, LinSYS, SD Manager, Refesh Phone.
- My_FAVOR folder: you can put apmd, ezx_volumetable.cfg, myfont.ttf, issue.net, ui_sounds folder into this folder then reboot to overclock, change volume, change font, change telnet welcome screen, sound system...
- with rokr.lin can extract many file type of package: ins, mtf, tar.gz, rar, zip...
- click & load / extract / install: ( sure, it's GUI too )

New Features:
- O.c Included (default 415Mhz)
- iLaunch and Task Manager
- copy/paste function
- icon in submenu
- keypad locksoft (C + *)

Arrow http://www.hotlinkfiles.com/files/414444_rvjaz/%5BE2%5D%5BMP%5DROKR%20E2%20-%2048P%20ONLY%20YOU%20V3%20OC.zip

น่าใช้มากๆครับ ผมกำลังจะแฟรช อันนี้อ่า เดวเป็นไงมาบอกนะครับ Wink
phinx1974
Year's Star

จังหวัด: chaing mai
หัวข้อ : Re: ROKR E2 - ONLY YOU V3
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2007 19:51  

ขอบคุณมากครับสำหรับ ONLY YOU V3 ขอลองหน่อยครับ :D
hacker002
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2007 12:29  

เด๋วนี้มีแบบว่ามี miss call เข้ามาแล้วมีเสียงเตือนด้วยอ่ะคับ
แต่ว่าผมเองก้อทามไม่เป็นเหมือนกัน
ใครทำเป็นทำได้ช่วยสอนหน่อยนะคับ

ติดตามต่อได้ที่นี่ http://motohell.com/index.php?topic=1338.0 นะคับ
ต้องเป็นสมาชิกก่อนนะ

Well, it does exactly what it is named for: produces periodical sound alerts when missed calls are present, like in E398 and some other motophones.
Current version is 0.3.
Check README file for help.

Download v0.3

Below are the details for version 0.1 (outdated)
by now, the program has minimal functionality.
It does the trick by recognizing (actually, just comparing) missed calls window pattern on screenshots, so you have to provide that pattern with pattern editor attached.
Installation:
1. Copy missed_calls to phone FS, in this example I copy it to /ezxlocal/download/mystuff/unKnown/
2. Get your phone show "Missed calls" window, then take a screenshot:
cp /dev/fb0 /mmc/mmca1/my_screenshot
3. Load the screenshot into missed_calls.exe, mark the key pattern (e.g. something which differs the missed calls window screen from others) and save it to missed_calls.pat.
4. Copy missed_calls.pat to phone FS (again, to /ezxlocal/download/mystuff/unKnown/).
5. Add the program to autorun, like this:
/ezxlocal/download/mystuff/unKnown/missed_calls -pattern /ezxlocal/download/mystuff/unKnown/missed_calls.pat -wait 180
then reboot to get it work.

Command line keys:
-pattern filename - use the pattern,
-playvol N - sound volume 0-63, default 10,
-wait N - alert repeat time in seconds, default 300
wint
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2007 22:03  

ลอง K1ndinux 46P Final แล้วครับ

ข้อดี
1.หน้าต่างเมนูต่างๆจะเหมือนแบบ original ครับ ที่ moto ใช้ ทั้งเสียงเรียกเข้า/เสียงบูท
2.มี tool ของ 46p
3.เสียงดีมากๆ เพราะใช้ base ของ 46p
4.เร็วใช้ได้

ข้อเสีย
1.บางทีแฮง ดื้อๆ - -
2.ใช้ swap mem ไม่ได้
3.นึกไม่ออก - -

รวมๆก็ถือว่าใช้ได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 13:52  

ตอนนี้ในกทม มีขายที่ไหน ราคา เท่าไหร่บ้างครับ คุณสมบัติน่าสน เเต่ผมมาเห็นช้าไปที่มาบุญครองไม่มีของเเล้ว ดีมั้ยครับถ้ากะใช้2ปีเปลี่ยนครั้งนึง
nitinart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2007 19:57  

แย่แล้วครับอยู่ๆเจ้าE2ของผมเกิดปรับค่าตอนลงเพลงใหม่ไม่ได้...คือมันปรับค่าที่เครื่องผ่าน...พอปรับค่าที่เมมมันวิ่งแป๊ปเดียวแล้วก็เด้งออก...ใครเคยเป็นบ้างครับ...ผมลองฟอร์แมทเมมใหม่ก็ยังเหมือนเดิมครับ...เพลงในเมมก็เปิดได้แต่เปิดได้ทีละเพลงเพราะมันปรับค่าเข้าไอทูนไม่ได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2007 01:23  

เิปิดโปรแกรม link sys ไว้รึเปล่าครับ ถ้าเปิดไว้จะปรับค่ามีเดียไม่ได้น่ะครับ
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2007 19:20  

ตอนนี้ในกทม มีขายที่ไหน ราคา เท่าไหร่บ้างครับ คุณสมบัติน่าสน เเต่ผมมาเห็นช้าไปที่มาบุญครองไม่มีของเเล้ว ดีมั้ยครับถ้ากะใช้2ปีเปลี่ยนครั้งนึง

ผมเห็นที่เซ็นปิ่น ชั้น 4 ร้านข้างๆธนาคารกรุงศรีครับ ยังมีอยู่ครับ
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2007 15:55  

รายงานข่าวบอร์ด e2 ต่างประเทศครับ

- ตอนนี้ rockbox รันบน e2 ได้แล้วแต่ยังมีปัญหาเรื่อง key อยู่อีกไม่นานคงมีโอกาสได้ใช้กัน
- e2 มี dosbox ให้เล่นและลง windows 3.11 ได้ด้วยนะครับ
รายละเอียด
http://moto.it168.com/forumdisplay.php?fid=81
nitinart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2007 01:51  

เิปิดโปรแกรม link sys ไว้รึเปล่าครับ ถ้าเปิดไว้จะปรับค่ามีเดียไม่ได้น่ะครับ

แล้วดูยังไงครับว่าเปิดรึเปล่า ผมไม่เคยเปิดมันนะครับ
gibb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2007 20:43  

อยากทราบวิธีทำ missed call ครับ มีใครทำได้บ้าง ครับ
vr150
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2007 11:22  

WINDOWS 3.1 on ROKR E2

http://motohell.com/index.php?topic=1380.0kjl
092626568
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Only you V3
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2007 15:34  

ผลการใช้ Only you v3 ครับ

ข้อดีครับ
- มีเมนูแบบ icon in submenu ที่น่าใช้
- เล่นเพลงแทบจะไม่พบปัญหาว่ามีการกระตุก
- เครื่องไวดีครับ O.c Included (default 415Mhz)
- รวมคุณสมบัติเด่นๆ ของ ONLY YOU V3 + Kaleidoscope + ONLY YOU เข้าไว้ด้วยกัน

ข้อเสียครับ
- แบตหมดเร็วครับ ถ้าเทียบกับ Only you ธรรมดา
- ใช้ธีมที่เมนูมันเคลื่อนไหว ไม่ได้
- เข้า จาวา ช้า อ่า
- ปุ่มเพลงกลายเป็นปุ่มเมนูซะงั้น
- ต่อเข้ากับ Motorola Tool ใน pc ไม่ได้ ( ต่อแล้วเครื่องหา Driver ไม่เจอ )

ข้อสรุป ผมกลับไปใช้ Only you ธรรมดาดีกว่าครับ
ก็แล้วแต่จะชอบกันนะครับ Very Happy
wint
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2007 20:20  

อ้างถึง:
092626568

ผลการใช้ Only you v3 ครับ

ข้อดีครับ
- มีเมนูแบบ icon in submenu ที่น่าใช้
- เล่นเพลงแทบจะไม่พบปัญหาว่ามีการกระตุก
- เครื่องไวดีครับ O.c Included (default 415Mhz)
- รวมคุณสมบัติเด่นๆ ของ ONLY YOU V3 + Kaleidoscope + ONLY YOU เข้าไว้ด้วยกัน

ข้อเสียครับ
- แบตหมดเร็วครับ ถ้าเทียบกับ Only you ธรรมดา
- ใช้ธีมที่เมนูมันเคลื่อนไหว ไม่ได้
- เข้า จาวา ช้า อ่า
- ปุ่มเพลงกลายเป็นปุ่มเมนูซะงั้น
- ต่อเข้ากับ Motorola Tool ใน pc ไม่ได้ ( ต่อแล้วเครื่องหา Driver ไม่เจอ )

ข้อสรุป ผมกลับไปใช้ Only you ธรรมดาดีกว่าครับ
ก็แล้วแต่จะชอบกันนะครับ

ที่ปุ่มเพลงเป็นเมนูเพราะมันเอาพวกออฟชั่นของ Kaleidoscope มาใส่ไงครับ มันคือเวลาใช้ Active (ที่เหมือนโนเกีย)อ่ะ มันก็จะใช้ปุ้มเพลงเป็นตัวกดเข้าก็ได้ และ ยังใช้เพื่อเรียก task manager ด้วย โดยการกดค้างครับ เท่าที่ลองมา fw ที่มีออฟชั่นของ Kaleidoscope ทุกตัวจะเปลี่ยนกด music เป็นที่เรียก task manager หมดเลย
092626568
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ^_^
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 00:50  

ขอบคุณคุณ Wint มากๆคับ ที่ช่วยบอกอ่า ผมก็นึกว่ามันผิดปกติอ่าคับ Very Happy แต่ผมว่า กดปุ่มเพลง มันสะดวกกว่า ปุ่มด้านข้างอ่าครับ ( หรือว่าเราชินไปเองนิ ) Rolling Eyes อยากถามคุณ Wint ว่า ตอนนี้คุณ Wint ใช้ firmware อันไหนครับ เผื่อผมจะลองอัฟตามมั่ง Surprised
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 10:52  

Rockbox for E2

http://moto.it168.com/viewthread.php?tid=194836&extra=page%3D1

ตอนนี้ใช้งานได้แล้ว ต้องสมัครสมาชิกก่อนถึงจะโหลดได้ครับ
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 11:30  

Rockbox for E2 (Eng)

http://www.uploadtoday.com/download/?53cd0edd2adc93d4be4c49b5c6102374

ควรลง task manager ก่อนนะครับไม่อย่างนั้นจะปิดโปรแกรมไม่ได้
เท่าที่ลองผมว่าเสียงใช้ได้เลย อาจจะยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่ แต่โดยรวมน่าใช้กว่าโปรแกรมเล่นเพลงที่มากับเครื่องนะผมว่า
โน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 11:47  

แล้วมีโปรแกรม Task manager มั้ยครับผมม่ายมีอ่ะ
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 13:00  

Task Manager

http://www.uploadtoday.com/download/?54cfd77b008e3f3560b824d9c70b9c59

มี 2 แบบ เลือกใช้ตามความชอบครับ
Be my love
Year's Star

หัวข้อ : Ningkub
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 20:59  

ดีใจจังเลยคับ จนถึงตอนนี้ก็ยังมีคนใช้เจ้าตุ้ยนุ้ยE2อยู่ ของผมเพิ่งได้มาเมื่อวันที่2ต.ค.นี่เองคับ ราคา3,990บาท ที่แม่วังเชียงใหม่ ผมว่าโครตตตตคุ้มเลยอ่ะ พอได้มาลองใช้แล้ว โอวววเสียงสุดยอดดไปเรยย แม้ว่าจะฟังเพลงกระตุกแต่ก็จะลองF/Wใหม่ ตอนนี้กำลังFlashอยู่คับ ตื่นเต้นอ่ะ จะรอดไหมว้า ลุ้นๆคับ ..........OK.Flash ผ่านฉลุยง่ายกว่าที่คิด ตอนนี้ลง 41P final กับ41P8 อืมมทุกอย่างเหมือนเดิมหมายถึงพวกtheme Menu อ่ะนะ แต่เครื่องเร็วขึ้นอ่ะ คลิกเลือกเมนูเร็วขึ้นเยอะเลย ตอนนี้พี่ๆมีF/W ตัวไหนแนะนำบ้างคับ ตัวไหนที่ฟังเพลงไม่กระตุกมั่งอ่า แล้วตกลงที่ว่าฟังเพลงกระตุกอาจมาจากSD cardที่แถมมามีปัญหานั้นจริงหรือป่าว ถ้าจริงจะได้ซื้อSD cardใหม่ซะเรย ผมชอบเมนูเดิมๆที่ให้มากับเครื่องอ่ะคับ มีวิธีbackupไว้ไหม กลัวว่าflash F/Wใหม่แล้วมันจะหายอ่ะคับ ปล.บอร์ดนี้อบอุ่นมากๆคับ เซียนทั้งนั้น นับถือๆศิษย์พี่ทุกท่านค้าบบบ เชียร์ให้ซื้อมาใช้เยอะๆตอนนี้ถูกมากๆแต่ของหายากหน่อย ที่เชียงใหม่เหลืออีกหลายตัวเหมือนกัน ส่วนตัวคิดว่าคุ้มมากครับกับเงิน3พันกว่าๆ แล้วจะมารบกวนใหม่ค้าบ
โน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2007 00:48  

อ้างถึง:
Task Manager

http://www.uploadtoday.com/download/?54cfd77b008e3f3560b824d9c70b9c59

มี 2 แบบ เลือกใช้ตามความชอบครับ

ขอบคุณน่ะครับ
ลองแล้วน่ะครับ Rockbox For E2 ผมว่าเสียงดีกว่าโปรแกรมที่แถมมาก่ะเครื่องไม่รู้่ว่าคิดไปเองป่าว
แต่ว่าเรื่องปุ่มควบคุมผม งง มั่กๆเลยครับสงสัยยังไม่ชินเท่าไหร่ โดยรวมถือว่าโอเคเลยครับ
แต่ต้องใช้ให้คล่องก่อนนิดนึง
โน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2007 00:55  

อ้างถึง:
ดีใจจังเลยคับ จนถึงตอนนี้ก็ยังมีคนใช้เจ้าตุ้ยนุ้ยE2อยู่ ของผมเพิ่งได้มาเมื่อวันที่2ต.ค.นี่เองคับ ราคา3,990บาท ที่แม่วังเชียงใหม่ ผมว่าโครตตตตคุ้มเลยอ่ะ พอได้มาลองใช้แล้ว โอวววเสียงสุดยอดดไปเรยย แม้ว่าจะฟังเพลงกระตุกแต่ก็จะลองF/Wใหม่ ตอนนี้กำลังFlashอยู่คับ ตื่นเต้นอ่ะ จะรอดไหมว้า ลุ้นๆคับ ..........OK.Flash ผ่านฉลุยง่ายกว่าที่คิด ตอนนี้ลง 41P final กับ41P8 อืมมทุกอย่างเหมือนเดิมหมายถึงพวกtheme Menu อ่ะนะ แต่เครื่องเร็วขึ้นอ่ะ คลิกเลือกเมนูเร็วขึ้นเยอะเลย ตอนนี้พี่ๆมีF/W ตัวไหนแนะนำบ้างคับ ตัวไหนที่ฟังเพลงไม่กระตุกมั่งอ่า แล้วตกลงที่ว่าฟังเพลงกระตุกอาจมาจากSD cardที่แถมมามีปัญหานั้นจริงหรือป่าว ถ้าจริงจะได้ซื้อSD cardใหม่ซะเรย ผมชอบเมนูเดิมๆที่ให้มากับเครื่องอ่ะคับ มีวิธีbackupไว้ไหม กลัวว่าflash F/Wใหม่แล้วมันจะหายอ่ะคับ ปล.บอร์ดนี้อบอุ่นมากๆคับ เซียนทั้งนั้น นับถือๆศิษย์พี่ทุกท่านค้าบบบ เชียร์ให้ซื้อมาใช้เยอะๆตอนนี้ถูกมากๆแต่ของหายากหน่อย ที่เชียงใหม่เหลืออีกหลายตัวเหมือนกัน ส่วนตัวคิดว่าคุ้มมากครับกับเงิน3พันกว่าๆ แล้วจะมารบกวนใหม่ค้าบ

ซื้อมาแค่ 3,990 เองหรออิจฉาจัง ตอนผมซื้อตั้ง 7,600
เรื่อง F/W แนะนำ ilove3d_48P_Ultimate ครับไม่ Overclock น่ะครับตัวนี้(ผมคุยเยอะอ่ะน่ะถ้าหมดเร็วอีกก้อแย่)
เรื่อง SD นี่ลองลงตัวนี้ดูก่อนน่ะครับผมลงแล้วอาการกระตุกนี้แทบจะไม่มีเลย
ohjung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2007 16:22  

อยากทราบวิธี up f/w อย่างละเอียดและ อยากได้เวปที่โหลด f/w แต่ละเวอร์ชั่นคับ

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล :lol:
MoShi_YoShi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2007 14:09  

มาขอเป็นสมาชิกในครอบครัว e2 ด้วยครับ อิอิ

พึ่งซื้อมาได้ 3 วันเองครับ ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลยเหอะๆๆ

แต่ยอมรับเสียงดีจรึงๆครับ
hacker002
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2007 19:35  

http://www.uploadtoday.com/download/?53cd0edd2adc93d4be4c49b5c6102374

ควรลง task manager ก่อนนะครับไม่อย่างนั้นจะปิดโปรแกรมไม่ได้
เท่าที่ลองผมว่าเสียงใช้ได้เลย อาจจะยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่ แต่โดยรวมน่าใช้กว่าโปรแกรมเล่นเพลงที่มากับเครื่องนะผมว่า

ลงไปแล้วอ่ะคับ เปิดไม่ได้ กดเปิดแล้วมันไม่ขึ้นอะไรเลยอ่ะคับ

ใช้ FW Kindinux_46p_final อ่ะคับ
[B]arbi[e]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2007 00:22  

ถามหน่อยครุบ ทำไมบลูทูธมือถือเครื่องอื่นไม่เห็น moto E2 ของอมอ่ะครับ
อย่างเช่น nokia n72 แต่เคยลอง n73 เห็นอยู่คับ แล้วก็ nokia อีกหลายรุ่น
เคยลองกะ sumsung ก็ไม่เห็น

เราเห็นเค้า แต่เค้าไม่เห็นเราอ่ะครับ คือรับ file ไม่ได้ ได้แต่ส่งให้ ต้องทำงัยคับ
รบกวนด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2007 16:23  

hacker002 ผู้เขียน:

ลงไปแล้วอ่ะคับ เปิดไม่ได้ กดเปิดแล้วมันไม่ขึ้นอะไรเลยอ่ะคับ

ใช้ FW Kindinux_46p_final อ่ะคับ

คิดว่าตัว fw ไม่มี library ที่จำเป็นต้องใช้ในการรันโปรแกรม
ซึ่งจะติดมากับ fw ของ ilove3d รุ่นใหม่ๆ หรือตัวที่เอา fw ของ ilove3d มาพัฒนาต่อครับ
- Rokr Ultimate
- new Beginning
- Self, Self V2
- Only You
- Katze
พวกนี้ไม่น่าจะมีปัญหาครับ (Kindinux ตัวนี้รู้สึกจะ base on 46P ธรรมดา)
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2007 16:27  

อ้างถึง:
ถามหน่อยครุบ ทำไมบลูทูธมือถือเครื่องอื่นไม่เห็น moto E2 ของอมอ่ะครับ
อย่างเช่น nokia n72 แต่เคยลอง n73 เห็นอยู่คับ แล้วก็ nokia อีกหลายรุ่น
เคยลองกะ sumsung ก็ไม่เห็น

เราเห็นเค้า แต่เค้าไม่เห็นเราอ่ะครับ คือรับ file ไม่ได้ ได้แต่ส่งให้ ต้องทำงัยคับ
รบกวนด้วย

เข้าไปเลือก
bluetooth > Option > Find my device on 3 minutes
ก่อนครับเครื่องอื่นถึงจะหาเจอ เป็นปรกติของมือถือโมโต
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2007 16:33  

อ้างถึง:
มาขอเป็นสมาชิกในครอบครัว e2 ด้วยครับ อิอิ

พึ่งซื้อมาได้ 3 วันเองครับ ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลยเหอะๆๆ

แต่ยอมรับเสียงดีจรึงๆครับ

ซื้อจากไหนอะครับ ผมหาทั่วมาบุญครองยังไม่เจอเลย
สยามพารากอนมีแต่ราคา 9900 (+ลำโพง) ซื้อไม่ลงอะครับ -_-!
LOVE E2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2007 00:21  

ตอนนี้ใช้F/W 48P rockr Ultimate OK.เลยคับตัวนี้ เมนูหน่วงน้อยลง แต่เวลาเลื่อนเข้าไปในเมนูหรือเล่นเพลงแล้วเลื่อนเพลงถัดไปหรือเข้าออกเมนูก็มีอาการหน่วงบ้าง ตัวนี้ผมว่าดีกว่า48P2นะ แต่rockboxยังใช้ไม่ได้ พี่ๆคนไหนทำได้บ้างครับ อยากเล่นrockboxจังเลย อ้อเพลงก็ยังกระตุกเหมือนเดิมนะไม่ต่างจากตัว38P อิอิ อืม..ก็setเครื่องใช้ภาษาอังกฤษเวลาเราฟังเพลงชื่อเพลงจะกลายเป็นกล่องสี่เหลี่ยมอ่ะคับ ใครมีวิธีแก้บ้าง แต่ถ้าsetเป็นภาษาไทยชื่อเพลงก็เป็นไทยนะคับ แต่อยากใช้englishมากกว่าอ่า สำหรับคนที่เพิ่งได้เจ้าE2มาครอบครอง(เหมือนผม) อยากให้เริ่มอ่านบอร์ดนี้ตั้งแต่หน้าแรกมาเลยคับ ใช้เวลาหาความรู้จากบอร์ดนี้ประมาณ2weeks แล้วคุณจะได้เข้าสู่อารยธรรมของMOTO แล้วจะรักE2มากขึ้นๆ ขั้นตอนและคำแนะนำ พี่ๆหลายคนได้โพสบอกเอาไว้หมดแล้วล่ะคับ ไม่ยากเลย ขนาดผมเองไม่คิดว่าจะflash F/Wเองได้ ก็ยังทำได้มาแล้ว ง่ายนิดเดียว ลองดูนะคับ
ปล.พี่ๆใช้หูฟังตัวไหนกับE2ครับ Sony MDR-EX71SL,Soken AS800 ผมชอบเพลงที่มีจังหวะหน่อยแนวPoP,R&B เบสแน่นๆแต่ก็อยากให้มีเสียงใสด้วยอ่ะครับ หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ งบอยู่ที่ 500-1000 คับ แบบinearหรือear budก็ได้ครับป๋ม ขอบคุณค้าบบบ
โน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2007 02:32  

อ้างถึง:
ปล.พี่ๆใช้หูฟังตัวไหนกับE2ครับ Sony MDR-EX71SL,Soken AS800 ผมชอบเพลงที่มีจังหวะหน่อยแนวPoP,R&B เบสแน่นๆแต่ก็อยากให้มีเสียงใสด้วยอ่ะครับ หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ งบอยู่ที่ 500-1000 คับ แบบinearหรือear budก็ได้ครับป๋ม ขอบคุณค้าบบบ

ใช้ Sony MDR-EX71SL อยู่ครับแต่ไม่แนะนำให้ใช้ตาม เพราะว่าเสียงมานไม่เพราะเท่าที่ควรเลยอ่ะน่ะ
เบสมานอู้ๆยังไงก้อไม่รู้ แล้วเสียงกลางกับแหลมนี่ไม่ค่อยจะออกเลย ต้องเอากระดาษกรองออกเสียงก้อดีขึ้นนิดนึง
อยากให้ลองไปฟังตัว Creative EP-630 ดูก่อนน่ะครับผมลองแล้วโอดีแต่ว่าไม่มีตังซื้ออ่ะน่ะ ราคา 1 พันกว่าบาท บางทีก้อเหนลดเหลือ 990 อ่ะน่ะลองดูคอมมาร์ทก้อได้
ส่วนตัว Soken AS800 ไม่เคยลองครับ
โน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2007 02:42  

รายงานเรื่อง Rockbox อีกรอบครับ
มีปัญหาคือว่าหลายครั้ง(บ่อยมาก)ใช้Task manager ปิดไม่ได้ แล้วพอเวลาไม่ได้ปิดโปรแกรมหากมีคนโทรเข้ามาหรือโทรออกจะไม่ได้ยินเสียงคนที่พูดกับเรา
ตอนนี้เลยเลิกใช้ไปแระครับ
092626568
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2007 01:15  

ZMPlayer ก็มีอาการค้างเหมือนกัน เวลามีคนโทรเข้าครับ Rolling Eyes
[B]arbi[e]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2007 23:13  

ขอบคุณครับ เรื่องบลูทูธ

ขอถามอีกเรื่องครับ พอมีวิธ๊ทำให้เวลาเตือนแบตอ่อน มานไม่สั่นรึป่าวอ่ะคับ แบบแค่เตือน
เฉยๆ จะได้ไม่เปลืองแบต แล้วก็ทำให้เวลาเลือกเพงแล้วมานไม่หน่วงอ่ะคับ คือเล่นเพงก็ไม่กระตุก แต่เวลาเข้าไปดูรายชื่อเพงมานจะหน่วงๆอ่ะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคับ
092626568
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2007 00:00  

สำหรับปัญหาเสียงเตือนแบตอ่อนนะครับ ผมก็แก้ไม่ได้ แต่เปลี่ยนโปรไฟล์ เป็น ไม่มีเสีญง (Silent) เป็นวิธีแก้อย่างนึงที่ไม่ต้องปิดมือถือครับ สำหรับอาการหน่วงเมื่อฟังเพลงนะครับ รู้สึกว่า Firmware ที่ออกมาใหม่ ก็ลดอาการหน่วงได้บ้างนะครับ Rolling Eyes
092626568
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : K4RE
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2007 00:57  

K4RE
Arrow http://www.modmymoto.com/forums/showthread.php?t=50070

ผมลองแล้วครับคล้าย Kaleidoscope แต่สามารถนำเมนูที่เราเข้าบ่อยๆ กำหนดมาไว้บนหน้าจอได้ มีเกมส์ ติดมาด้วย 3 เกมส์ครับ แต่ผมก็ต้องกลับมาใช้ Only you อย่างเดิม เพราะ Motorola Tool หา Driver ไม่เจออีกแล้ว ( พอดีจะเอารายชื่อใส่ในโทรศัพท์ครับ ) เมนูเป็นแบบ submenu icon และไม่รองรับไอคอนเมนูที่เคลื่อนไหวครับ ( อันนี้ชอบครับน่ารักดี ) แต่เสียงดังดี เปิดไว้ระดับ 5 ก็โอเค ถ้าเปิดไปถึง 7 ก็ได้ยินเสียงเหมือนลำโพงแตก เสียงในหูฟัง เสียงเบส ไม่ค่อยนุ่ม เหมือน Only you มันจะหนักไปหน่อยครับฟังแล้วจะรู้จักปวดหูนิสนึง โดยรวมก็โอเคนะครับ แล้วแต่จะชอบกันนะครับ ใครทดสอบแล้วบอกเล่ากันบ้างนะครับ Laughing
LOVE E2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2007 17:07  

ใครใช้โปรแกรมVolume modder0.2 เป็นบ้างคับช่วยสอนหน่อย ผมลองใช้ปรับเสียงแล้ว เสียงเรียกเข้าก็ไม่เห็นจะดังขึ้นเลยสักนิด เห็นในโปรแกรมปรับให้ดังได้ถึงระดับ21 ปรับแล้วเสียงก็เบาเหมือนเดิมอยู่ดี ตอนนี้ผมใช้F/W 48P rockr ultimate คับ
อยากให้E2มีโปรแกรมDictionary อ่ะคับ ไม่รู้จะโหลดจากไหน ช่วยแนะทีคับ
Nozomi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2007 20:27  

Rock ultimate ใช้กับโปรแกรมนี้ไม่ได้อยู่แล้วครับ
ลองหาอ่านดูในบอร์ดของตัวโปรแกรมเลยจะมีบอกเลยครับ
LOVE E2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2007 21:27  

Thanks มากๆคับคุณNozomi แล้วF/Wนี้มีตัวไหนทำให้เสียงเรียกเข้าดังกว่านี้มั่งป่าวคับ Very Happy
sawfish
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2007 00:44  

ปรับ โทรด่วนยังไงครบ อยากใช้ได้อ่ะ มันฟ้อง error ตลอด
speeddial ทำไงได้อ่ะ
Love E2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2007 16:02  

Speeddial
Setting----ตั้งค่าการโทร----โทรด่วน----แล้วก็กำหนดได้8หมายเลข
ของผมอ่ะ 1มันเป็นvoice mailอยู่แล้วอ่ะ ก็เลยต้องเริ่มจาก2 Very Happy
odetterocks
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2007 21:00  

เครื่องเราไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องเลยนะ
มาไงก็มางั้นเลย แต่ทำไมเวลา
ปรับค่ามีเดีย บางที ก้อเด้งออกเฉยเลย
นึกว่าเมมเจ๊ง แต่ก้อตอนนู้นเคยเปลี่ยนการ์ด
แต่ตอนนี้ก็เป็นอีกแล้วอ่ะ ทำไงดีไม่ให้มันเป็น
เพราะเซ็งมากเลย เวลาลงเพลงเข้าเมมใหม่
แล้วเอามาปรับค่านะ ลุ้นจนตัวโก่งเลยว่า
มันจะอัพคลังได้รึป่าว แล้วมันอัพนานด้วย 3 นาทีแน่ะ
ใครช่วยบอกหน่อยได้มั๊ยว่ามันเป็นอะไรของมัน
แล้วอยากทราบวิธีลงธีมด้วยนะคะ
bamboo01
Year's Star

หัวข้อ : E2 F/W K1ndinux 46P Final รับ-ส่ง mms ไม่ได้ครับ
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2007 14:06  

ผมใช้ E2 F/W F/W K1ndinux 46P Final ตั้งค่า GPRS ที่เครือข่าย และตั้งค่า mms ในเครื่อง (ระบบ TRUE) เรียบร้อยทั้งสองอย่างแล้วทำไมถึงยังรับ-ส่ง mms ไม่ได้ครับ มันจะขึ้นสัญลักษณ์การเชื่อมต่อ GPRS นานหลายชั่วโมงมากแต่สุดท้ายก็ล้มเหลว ใครพอจะแนะนำวิธีแก้ไขให้บ้างได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
soi130ไม่ได้ล็อกอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2007 16:48  

ตอนนี้ไม่ได้ตามข่าวเลยครับ แต่ที่รู้สึกได้อย่างนึงคือ สปีกเกอร์มันต้องburnก่อนอ่ะครับ เสียงดีขึ้นเยอะเลย ตอนนี้ผมฟังจากสปีกเกรอ์เลยก็โอเคเลยครับ (แต่ก็สู้หูฟังไม่ได้นะ อิอิ)

รักe2
bamboo01
Year's Star

หัวข้อ : ช่วยด้วยครับส่ง mms ไม่ได้แล้วครับ
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2007 10:43  

ก่อนหน้านี้ผมใช้ FW 38P จากศูนย์ เวลาส่ง mms ทุกอย่างได้
ส่งภาพและเสียงพร้อมกัน file ภาพใหญ่ๆ ก็ส่งได้
หลังจากอัพ FW เป็น K1ndnux 46P Final
ปัจจุบัน ส่ง mms ไม่ได้(ภาพอย่างเดียว), ส่งภาพพร้อมเสียงก็ไม่เคยได้
ผมเซตค่า gprs จากเวป true แล้วนะครับ รวมทั้งเซ็ตค่า mms ในโทรศัพท์ตามเครือข่ายแล้วก็ยังไม่ได้

อยากทราบว่าพอมีวิธีแก้ไหมครับ ให้ส่ง mms ได้เหมือนกับที่มาจากศูนย์ ช่วยผมทีนะ ขอบคุณครับ

ปล. ผมเปิด web,wap ก็ไม่ได้นะครับ
โน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2007 12:07  

ลองเข้าไปที่ ข้อความ/ตัวเลือก/การตั้ัั้งค่า/ข้อความมัลติมีเดีย/โปรไฟล์บริการ/แก้ไข มานจะมีหลายอันน่ะครับ
หาอันที่ศูนย์บริการเป็นชื่อเว็บของทรูอ่ะน่ะผมก้อไม่รู้ว่าเว็บไรน่ะครับ แล้วการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตก้อเซตเป็น True_MMS ถ้าไม่มีชื่อนี้ก้อลองหาประมาณนี้น่ะผมไม่ได้ใช้ทรูมูฟ
bamboo01
Year's Star

หัวข้อ : ยังงัยๆ ก็ส่ง mms ไม่ได้ครับ
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2007 16:24  

หลังจากอัพ FW เป็น K1ndnux 46P Final ส่ง mms ไม่ได้(ภาพอย่างเดียว), ส่งภาพพร้อมเสียงก็ไม่เคยได้ ผมเซตค่า gprs จากเวป true แล้วนะครับคือพยายามหลายต่อหลายครั้งมาก รวมทั้งเซ็ตค่าการส่ง mms ในโทรศัพท์ตามเครือข่าย True gprs mms แล้วก็ยังไม่ได้ คือพยายามทุกอย่างแล้วก็ไม่ได้ เลยคิดว่าจะเปลี่ยน F/W ไปเลยครับ มีใครพอจะแนะนำ F/W ตัวที่สามารถ รับ-ส่ง mms และเข้า wap ของ true ได้มั่งครับ ขอตัวที่ให้เสียงลำโพงดังหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2007 03:25  

odetterocks ผู้เขียน:
เครื่องเราไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องเลยนะ
มาไงก็มางั้นเลย แต่ทำไมเวลา
ปรับค่ามีเดีย บางที ก้อเด้งออกเฉยเลย
นึกว่าเมมเจ๊ง แต่ก้อตอนนู้นเคยเปลี่ยนการ์ด
แต่ตอนนี้ก็เป็นอีกแล้วอ่ะ ทำไงดีไม่ให้มันเป็น
เพราะเซ็งมากเลย เวลาลงเพลงเข้าเมมใหม่
แล้วเอามาปรับค่านะ ลุ้นจนตัวโก่งเลยว่า
มันจะอัพคลังได้รึป่าว แล้วมันอัพนานด้วย 3 นาทีแน่ะ
ใครช่วยบอกหน่อยได้มั๊ยว่ามันเป็นอะไรของมัน
แล้วอยากทราบวิธีลงธีมด้วยนะคะ

ช่วยบอกเวอชั่น f/w ด้วยครับ setting->ตั้งค่าโทรศัพท์->คุณสมบัติ
จะทำให้ตอบได้ชัดเจนมากขึ้น
ถ้าเป็น f/w ตัวเก่าก็คง 38p อาจจะเป็นที่ f/w หรือโปรแกรม linksys ให้หยุดการทำงานของ linksys ก่อน ถ้าไม่ได้ลง linksys ก็ลองหาดูว่ามีโปรแกรมอะไรใช้งาน เอสดีการ์ด อยู่หรือเปล่า ไม่งั้นจะปรับค่าไม่ได้ ต้องหยุดให้หมด f/w ถัดมาก็40p(อัพได้ที่ศูนย์พารากอน)
ส่วนการลงธีมถ้าเป็น 38p,40p ต้องหา โปรแกรม inetdemon มาลงแล้วก็ใช้โปรแกรม telnet จากคอม(อันนี้ต้องใช้ linux หรือ unix พื้นๆได้) หรือลงโปรแกรม linkskin (อันนี้ไม่เคยลองไม่รู้ 38p,40p ลงได้หรือเปล่า) หาได้ที่ www.e2mod.com ลองดูนะครับ จะดีมากถ้าจะอ่านตั้งแต่หน้าแรกมาทุกคำถามมีคำตอบอยู่แล้ว
LOVE E2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2007 18:13  

จู่ๆ ไอคอนเกมส์ต่างๆที่โหลดมา ก็เด้งออกจากSub menuออกมาอยู่หน้าเมนูหลักหมดเลยอ่ะคับ มานเกิดไรขึ้นเนี่ย งง? กว่าจะกดย้ายกลับที่เดิมเมื่อยมือแทบแย่ อิอิ Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Moto ROKR E2
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2007 10:39  

ผมต้องการทราบว่า ใน กทม. ยังมีขายอยู่หรือเปล่านะครับ
ถ้ามีราคาเท่าไหร่อะครับ และก้ที่ไหนด้วยนะครับ
092626568
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : เฮื่อย
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2007 16:56  

เล่นเกมส์อยู่ดีๆ จอยสติ๊กก็ค้างซ้ายเฉยเลย แย่จัง เลื่อนเมนูลำบากมากเลย ตอนแลกก็คิดว่าระบบสั่งการเครื่องมันเสียหรือไงไม่รู้ลองอัฟเฟิร์มแวร์ใหม่ แต่ก็ไม่ดีขึ้นเลย สงสัยต้องส่งซ่อมอย่างเดีญวแน่เลยยยย Confused
092626568
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : งงงง
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2007 23:42  

งง อยู่ปุ่มที่เสียมันก็ดีเอง เป็นอะไรเนี่ย แต่ก็ดีละที่ไม่ต้องส่งซ่อมเอาใจหายเหมือนนะ Surprised
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 10, 11, 12, 13  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: