Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson Z530i - Clamshell with expandable memory
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 245 / เข้าชม: 413810
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2006 20:49  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนนี้ราคาเท่าไรแล้ว
คัยซื้อแล้วช่วยบอกคุณสมบัติ+คุณภาพการใช้งานหน่อย*-*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 17:51  

อยากได้จัง ผู้เขียน:
คัยซื้อแล้วช่วยบอกคุณสมบัติ+คุณภาพการใช้งานหน่อย*-*

***********55**************

ผมซื้อมาไม่ได้ใช้เลยเพราะใช้ k750 อยู่คุณอยากซื้อต่อปะหล่ะ 066396642
คุณภาพ สภาพเหมือนเครื่องใหม่ทุกประการเพราะไม่ได้ใช้ อยากได้ราคาเท่าไรคุยได้ครับ
HomeAloneee
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : สงสัยมาก !!
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2006 17:17  

ท่านไหนที่ใช้ Z530i ในโปรแกรมเล่น mp3 ใครเป็นภาษาจีนบ้านคับ คือผมพึ่งถอยมาคือว่ารายชื่อเพลงมันไม่เป็นภาษาไทยอ่ะคับ ... แบบ นึกปกติเปล่าคับ
OpH
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2006 10:29  

อยากได้เหมือนกัน ที่nasa มีขายไหมครับ เท่าไหร่แล้วครับ ตอนนี้ ที่TWเหลือ 5900แล้ว
Looker
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2006 11:18  

HomeAloneee ผู้เขียน:
ท่านไหนที่ใช้ Z530i ในโปรแกรมเล่น mp3 ใครเป็นภาษาจีนบ้านคับ คือผมพึ่งถอยมาคือว่ารายชื่อเพลงมันไม่เป็นภาษาไทยอ่ะคับ ... แบบ นึกปกติเปล่าคับ

วิธีแก้มีคับ แต่ต้องแก้ในคอมพ์ก่อนแล้วค่อยโหลดลงมือถือนะคับ คลิ๊กที่ link ข้างล่างแล้วเข้าไปอ่านรายละเอียด มีภาพประกอบคับ

http://www.loxleyshop.com/learning/MP3THAI/mp3thai.htm

Tip เพิ่มเติม:
วิธีแก้ชื่อเพลงให้เป็นภาษาไทยใน web link ข้างบนเป็นการไล่แก้ทีละเพลง หากต้องการแก้คราวละหลายๆ เพลงก็ให้ทำไฮไลท์ไฟล์เพลง mp3 ที่ต้องการแก้ (กด Ctrl ค้างไว้แล้วเลือกไฟล์เพลงฯ ที่ต้องการแก้) จากนั้นก็ทำตามขั้นตอนที่แนะนำ มันจะแก้รวดเดียวทั้งหมดไม่ต้องมานั่งงมทีละไฟล์ฯ

OpH ผู้เขียน:
อยากได้เหมือนกัน ที่nasa มีขายไหมครับ เท่าไหร่แล้วครับ ตอนนี้ ที่TWเหลือ 5900แล้ว

ร้านที่คุณว่า ผมไปเลียบๆ เคียงๆ ดูหลายครั้งแล้วก็ไม่เห็นมีสักที (ข้อมูล ณ วันที่ 27-06-06)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2006 14:07  

แล้วที่ MBK ราคาเท่าไหร่ครับ ไม่เอา พอดีจะซื้อนะครับ แล้วแถมหูฟังด้วยไหมครับ
อยากได้อ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2006 04:30  

Anonymous ผู้เขียน:
อยากได้จัง ผู้เขียน:

***********55**************

ผมซื้อมาไม่ได้ใช้เลยเพราะใช้ k750 อยู่คุณอยากซื้อต่อปะหล่ะ 066396642
คุณภาพ สภาพเหมือนเครื่องใหม่ทุกประการเพราะไม่ได้ใช้ อยากได้ราคาเท่าไรคุยได้ครับ

++++++++++++++++++++++++

4000ขายไหม ผมซื้อ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2006 10:50  

แล้วที่ MBK ราคาเท่าไหร่ครับ ไม่เอา พอดีจะซื้อนะครับ แล้วแถมหูฟังด้วยไหมครับ

ราคาที่ MBK ขณะนี้อยู่ที่ 5500-5800 บาท แต่หาค่อนข้างยาก หูฟังม่ะได้แถมต้องซื้อเอง เท่าที่เดินสำรวจราคามา หูฟัง HPM-70 สีเงินเส้นนึงตกประมาณเก้าร้อยกว่าบาท แต่ถ้าเป็นสีดำราคาพันกว่าบาท

ถ้าคุณเน้นฟังเพลงผมว่า W300i น่าสนใจกว่า รูปลักษณ์สวยงามกว่าแต่ปลี่ยนหน้ากากไม่ได้ซึ่งผมคิดว่าไม่จำเป็น จอสีละเอียดและสดกว่าเพราะเป็น TFT ฟังก์ชันการฟังเพลงสมบูรณ์แบบกว่าเพราะเป็นตระกูล Walkman แถม M2 ขนาด 256 MB, หูฟัง HPM-70 สีดำ (รุ่นเดียวกับ W810i), สายดาต้าลิงค์ และ CD PC Suite ราคา 9xxx บาท บวกลบคูณหารยังงัยก็คุ้มกว่า
(ข้อมูล ณ วันที่ 28-06-06)
bunny clean
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 13:08  

ตอนนี้ใช้ Z520i อยู่อ่ะดิ ใช้ดีมั่กๆๆเลยอ่ะตัวเอง ถ้าจะเอาZ530i เราว่านะ เพิ่มตังค์อีกนิดเอา w300i เลยดีก่า อุปกรณ์เพียบเลย(ในกล่อง) เราเล็งๆไว้ล่ะ แต่เอ...อยู่เมืองกาญจน์น่ะ ที่ไหนมีขายบ้างอ่ะ ม่ะอยากซื้อร้านตู้เลยง่ะ ฮ่า Surprised Surprised Surprised
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 13:10  

รูปทรงเหมือน w300i แต่ทำไม ในความรู้สึก w300i สวยกว่า เท่กว่า ดูน่ารักกว่า ก็ไม่รู้ หุหุ เราว่าลูกเล่นw300i ดีกว่าเยอะ ถ้าใครชอบทั้ง2ตัวนี้ อยากจะแนะนำว่า ราคาต่างกันไม่มากเท่าไร เก็บเงินรอซื้อw300i ไปเลยดีกว่าจ้า แค่แนะนำเฉยๆนะจ๊ะ แล้วแต่ความคิดของแต่ละคน แต่เราชอบw300i มากกว่า
kiWtARo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2006 18:27  

ซื้อมาแล้ว Very Happy
จริงๆเราก้ว่า w300i ดูมันคุ้มกว่าไงไม่รู้
แต่ว่ามือถือมันดันมาหายวันที่ซื้อ ipod -*-
มี ipod แล้ว ไม่รู้จะเอารุ่นเปน walkman ไปทำไม
เลยเอา z530i นี่แหละ ถูกกว่าด้วย

แต่เด่วต้องไปซื้อ usb bluetooth เองอีก -"-
รวมแล้วก้ยังไม่ถึง 9,xxx

ตัดสินใจดีดีก่อนซื้อนะกั๊บ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2006 22:44  

ซื้อแล้วเหมือนกันครับ เมื่อวานนี้เอง1 กค. 49 สวยและใช้งานได้ดีครับ ราคา5900บ. หายากมากครับในMBK ขนาดTWกํบBT ยังหมดเลย รุ่นนี้ท็อปจริงๆ ราคาไม่แพงแถมแบรนโซนี่และยังรองรับMemory อีกด้วย นี่ก็ว่ารอให้มีเมมเทียมออกมาค่อยซื้อ ขนาดเพื่อนใช้N70 ยังขอแลกใช้เลย มันเก๋ดีครับ อิอิ ยังไงก็ค้ม
jije
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2006 09:41  

เครื่องเก่า 7610 ตกน้ำ ยังซ่อมไม่ได้เลย เสียดายตังก็มากซื้อมาตั้งแพง 12,000 แน่ะ ชอบ z5320i ซื้อแล้วอ่ะ 5,990 ที่ jaymart ไม่มีไรให้เลย แต่ชอบมาก สวยดี ราคาก็ไม่แพงด้วย อยู่ภูเก็ต จะซื้อแมม กะ usb ได้ที่ไหนอ่ะ แล้วราคาเท่าไหร่ ต่อ usb เหมือน 7610 อ่ะป่าว
swtpr
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2006 16:15  

ซื้อมาแล้ว เมื่อวันเสาร์ที่ 1 ก.ค. ในราคา 5700 บาท ประกัน MLINKจากร้าน Modern (ติดกับร้าน NASA ทางฝั่งซ้ายมือของร้าน NASA) เจ้าของร้านพูดจาดี บริการดี คนเข้าร้านพอสมควร เมื่อเทียบกับ NASA แต่เยอะ เมื่อเทียบกับร้านอื่น ความจริงแล้ว มีอีกร้านหนึ่งขายราคาส่งถูกกว่าร้าน Modern อยู่ถัดจากร้าน NASA ไปทางขวาประมาณ 2 ร้าน (ถ้าหันหน้าเข้า NASA ร้านจะอยู่ทางซ้ายมือของเรา) (จำชื่อร้านไม่ได้) ร้านนั้นขาย 5590 แต่พูดจา dog not eat มากๆ ไม่สนใจลูกค้าเลย ถึงว่าสิ ทำไมไม่มีคนมาสนใจดูสินค้าเลย ทั้งๆ ที่ขายถูก
ส่วนในเรื่องของ คุณภาพโทรศัพท์ นั้น บอกได้เลยว่า คุ้มค่ากับเงินมากๆ แต่ถ้าใครพอมีกะตังค์ ก็เพิ่มไปสัก 3000-4000 ซื้อ w300 เลย แต่สำหรับเรา แค่นี้ "เพียงพอ" แล้วตอนนี้ยังหาข้อเสียไม่เจอ อาจจะมีนิดหน่อยตรงที่ยังหาวิธีเปิดฝาครอบด้านหน้าไม่ได้ ไม่กล้าแงะกลัวพัง กับเสียงลำโพงเวลาเสียงเข้ามาจะไม่ค่อยดังเท่าไหร่ แต่ก็โอเคนะ ได้ยิน ก็เป็นธรรมดาของ Sony ต้องsave ลำโพง ไม่งั้นลำโพงแตกพอดี พึ่งซื้อมาเลยยังไม่ได้ลองเล่นอะไรมาก ถ้ามีอะไรจะมาเล่าสู่กันฟังใหม่นะคะ
swtpr
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2006 16:22  

ลืมบอกไปอีกอย่าง ไปถามที่ NASA มาหลายรอบแล้ว ไม่มี ทั้งรุ่น Z520i และ Z530i ขายค่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2006 23:58  

ขอแสดงความยินดีกับเพื่อนๆ ที่ได้เป็นเจ้าของ Z530i ซึ่งเป็นรุ่นที่ผมเคยพยากรณ์ไว้ในบอร์ดฯ นี้ว่าจะสามารถทำยอดขายได้ถล่มทลายเพราะรูปลักษณ์ที่สวยงามน่าใช้ เรียบหรูดูเท่ห์ทันสมัย มีฟังก์ชั่นการใช้งานที่หลากหลายมากด้วยความสามารถในราคาประหยัด แม้เป็นรุ่นฝาพับขนาดเล็กกระทัดรัดแต่ก็ไม่บอบบาง
ใครที่มีงบจำกัด ไม่ mind เรื่องวิทยุและกล้องที่ความละเอียดแค่ VGA ก็ซื้อได้เลย มีหน้ากากหน้าหลังสีเงินแถมมาให้อีก 1 ชุด

คุณภาพเสียงแจ่ม ใสปิ๊ง พลังเสียงดังเกินตัว หากเปิดฟังตอนกลางคืนก็เสียบสายชาร์จฯ ทิ้งไว้ เปิดเสียงแค่ 60-70% แล้ววางเครื่องไว้ใกล้ๆ หัวเตียง รับรองหลับสบาย แต่อย่าวางบนที่นอนแล้วเผลอหลับไปล่ะ เด๋วตอนเช้าตื่นมาอาจมีช็อคซีนีม่า!! หากต้องการตั้งปลุกด้วยก็สามารถทำได้
รุ่งเช้าดึงสายชาร์จฯ ออก แบตฯ ก็ยังเต็มเอาไปใช้ที่ทำงานได้ทั้งวัน

ถ้าชอบโหลดเพลงเยอะๆ ก็ทุบกระปุกซื้อ M2 มาใส่ กัดฟันอีกนิดหาซื้อหูฟังชั้นดี HPM-70 มาเสียบฟัง ไปไหนไปกัน มีงบไม่ถึงหมื่นก็สวยหล่อเท่ห์ดูดีมีสไตล์ได้ไม่อายใคร..

Z530 มือถือรุ่นประหยัดคุณภาพเกินราคา คุ้มสุดคุ้มคับ!
Trex
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2006 15:15  

เวลาฟังเพลงใส่หูฟัง นี่ เสียงพอๆกับw300i ไหมครับ คือซื้อมาแล้วยังไม่ได้ไปซื้อหูฟังเลย แล้วราคาเท่าไหร่ละครับ
prinm
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : รบกวนช่วยกรุณาตอบผมด้วยครับ ช่วยรบกวนพี่ๆเพื่อนที่รู้เรื่องนี้ตอบ
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 01:35  

เพิ่งซื้อ z530i มาไม่ถึงเดือน ตอนแรกๆก็ใช้งานดีหรอกครับ ช่วงหลังใช้ๆๆอยู่สีที่หน้าจอค่อยๆซีดลงจนเป็นจอมืดๆ เลยครับ ส่งซ่อมไปครั้งหนึ่งแล้ว ทางช่างบอกว่าอัพซอฟแวร์ให้แล้ว ผมก็งง ว่ามันเกี่ยวกัยซอฟแวร์ตรงไหน ทั้งๆที่มันเป็นที่หน้าจอชัดๆ เดี๋ยวกะว่าพรุ่งนี้จะไปที่ศูนย์ของโซนี่เลย ครับ ถ้ามีพี่ๆเพื่อนๆคนไหนรู้เรื่องนี้ ช่วยกรุณาตอยบกลับที่เมล์ หรือโทร 01-6586573 ได้นะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: รบกวนช่วยกรุณาตอบผมด้วยครับ ช่วยรบกวนพี่ๆเพื่อนที่รู้เรื่องนี้ตอบ
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 10:43  

Trex ผู้เขียน:
เวลาฟังเพลงใส่หูฟัง นี่ เสียงพอๆกับw300i ไหมครับ คือซื้อมาแล้วยังไม่ได้ไปซื้อหูฟังเลย แล้วราคาเท่าไหร่ละครับ

ผมเคยลองโหลดเพลง MP3 จากเครื่อง W300i ลงเครื่อง Z530i แล้วใส่หูฟังฟังดูก็พบว่า เสียงของ Z530i จะทุ้มกว่า W300i แม้ปรับ Equalizer เป็น Bass เหมือนกันก็ตาม
หูฟัง HPM-70 สีเงินเห็นที่มาบุญครองขายอยู่ 950 บาท หากเป็นสีดำก็ราวๆ 1200 บาท แต่ถ้าซื้อตามศูนย์ฯ ราคาแพงกว่าคับ

prinm ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อ z530i มาไม่ถึงเดือน ตอนแรกๆก็ใช้งานดีหรอกครับ ช่วงหลังใช้ๆๆอยู่สีที่หน้าจอค่อยๆซีดลงจนเป็นจอมืดๆ เลยครับ ส่งซ่อมไปครั้งหนึ่งแล้ว ทางช่างบอกว่าอัพซอฟแวร์ให้แล้ว ผมก็งง ว่ามันเกี่ยวกัยซอฟแวร์ตรงไหน ทั้งๆที่มันเป็นที่หน้าจอชัดๆ เดี๋ยวกะว่าพรุ่งนี้จะไปที่ศูนย์ของโซนี่เลย ครับ ถ้ามีพี่ๆเพื่อนๆคนไหนรู้เรื่องนี้ ช่วยกรุณาตอยบกลับที่เมล์ หรือโทร 01-6586573 ได้นะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ปัญหาที่เกี่ยวกับจอแสดงผลเป็นได้ทั้ง HW และ SW คับ หากเป็นที่ HW สันนิษฐานได้ว่าเกิดจากสายแพ (มีในรุ่นที่เป็นฝาพับ) ที่พ่วงระหว่างฝาหน้า (จอแสดงผล) กับตัวเครื่องหรือจอแสดงผลเสีย แต่ถ้าเป็นที่ SW ก็ต้อง upgrade SW

ที่บอกว่ามันเกี่ยวกับ SW ด้วยก็เพราะโทรศัพท์มือถือเป็นอุปกรณ์อีเล็คทรอนิกส์ที่ทำงานได้ด้วยโปรแกรมซึ่งก็คือ SW เวลาคุณเข้าไปปรับหน้าจอในเมนูที่ตัวเครื่องให้สว่างมากน้อยตามต้องการนั่นเป็นเพราะโปรแกรมไปสั่งการมันไงคับ ปัญหาของคุณอาจเป็นที่โปรแกรมบกพร่องหรือเกิดจาก bug ก็ต้องแก้ที่ตัว SW

คุณไม่ได้บอกว่าเคยส่งซ่อมที่ไหน? แต่ซ่อมมาแล้วก็ควรลองใช้ไปสักพักก่อน ถ้ายังมีอาการเหมือนเดิมผมแนะนำให้คุณนำเครื่องเข้าศูนย์ใหญ่ Loxley บางเขน คุณสามารถนั่งรอรับเครื่องได้เลย หากคุณนำส่งศูนย์ Sony เขาก็ต้องส่งมาที่นี่อยู่ดี คุณต้องทิ้งเครื่องไว้หลายวันเพื่อรอเจ้าหน้าที่ฯ ส่งไปซ่อมและไปรับกลับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 15:36  

ซื้อมาแล้วครับเมื่อวันที่ 3 ก.ค.นี่เอง ลองใช้ดู ดีกว่าที่คิดไว้เยอะครับสำหรับราคานี้ (5,990 บาท) ซื้อที่ IT SQUARE หลักสี่ ชั้น2 ร้านของ LOXLEY เสียงเพราะดีสำหรับคนธรรมดาอย่างผม ลูกเล่นอื่นๆกำลังลองใช้อยู่ครับ มันเยอะยังใช้ไม่ครบ..หุหุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 19:15  

ซื้อมาแล้วครับ 5200 สุดยอดครับ ลูกเล่นดีมาก แบบว่าโชว์ให้แม่ดู ยังคิดว่า เครื่องเป็นหมื่นเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 23:06  

อยากรุว่าลงเพลงได้ประมาณกี่เพลงหรอคะ ในตัวเครื่อง
++MooNooM++
Year's Star

หัวข้อ : ถามเรื่องหูฟัง
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2006 23:46  

อยากทราบว่าหูฟังที่ใช้กับ mp3 ได้สามารถใช้กับมือถือรุ่นนี้ได้รึเปล่าคะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามเรื่องหูฟัง
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2006 09:52  

อยากรุว่าลงเพลงได้ประมาณกี่เพลงหรอคะ ในตัวเครื่อง

เมมในตัวเครื่องคือ 28 MB แต่ถูกแชร์ไปเก็บพวกภาพ, เสียง, theme, contacts, etc.
สมมุติว่าเช็คแล้วเมมเหลือพื้นที่ 25 MB ก็จะเก็บไฟล์เพลง MP3 ได้ประมาณ 8 เพลง (1 เพลงตกราวๆ 3 MB)

*คุณไม่สามารถใช้หน่วยความจำในตัวเครื่องได้ทั้งหมด เพราะเครื่องจะกันเมมไว้บางส่วน

++MooNooM++ ผู้เขียน:
อยากทราบว่าหูฟังที่ใช้กับ mp3 ได้สามารถใช้กับมือถือรุ่นนี้ได้รึเปล่าคะ

ต้องซื้อตัวแปลงถึงจะใช้ด้วยกันได้ หากจำราคาไม่ผิดก็ราวๆ 300-350 บาท

.............................
++MooNooM++
Year's Star

หัวข้อ : เรื่องหูฟัง
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2006 22:37  

ขอบคุณมากค่ะ[/i]
nickiebazoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2006 15:37  

ของผม SW เสียไปส่งศูนย์ซ่อมที่บางเขน ซอย พหลฯ 19 อ่ะน่ะ รอเครื่อง 7 วัน ไม่ได้รอรับได้เลยน่ะ เห็นมีคนมาบอกว่ารอรับรับเครื่องได้ เลยเข้ามาบอกเฉยๆครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2006 16:16  

nickiebazoo ผู้เขียน:
ของผม SW เสียไปส่งศูนย์ซ่อมที่บางเขน ซอย พหลฯ 19 อ่ะน่ะ รอเครื่อง 7 วัน ไม่ได้รอรับได้เลยน่ะ เห็นมีคนมาบอกว่ารอรับรับเครื่องได้ เลยเข้ามาบอกเฉยๆครับ

เครื่องรุ่นใหม่ที่เพิ่งออกวางจำหน่าย หาก SW หรือ Main board เสียก็ต้องรออะไหล่น่ะคับ
ใจเย็นๆ วันเวลามันเร็วเหมือนติดปีกบิน...แค่ 7 วันเอง!

คนที่เข้ามาบอกว่ารอรับเครื่องได้เลยเป็นใครกันนะ? เด๋วพี่เจอจะทุบให้เรยนะ นะ!! อย่าเพิ่งใจน้อยไปล่ะ!
kiWtARo
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2006 16:55  

คือว่าเราไปขอความช่วยเหลือไว้ในนี้อะ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=172768

เรื่องของ usb bluetooth
เพิ่งซื้อเมื่อวานเลยที่เดียว แต่ก้มีปัญหา
งุงิมาก! อยากเอาเพลงลงจะแย่แล้ว

ถ้าแก้ไม่ได้ก้จะซื้อเปน สายเคเบิล usb และ
สายเคเบิล usb ที่ศูนย์เจมาร์ทบอก 700.-
มีที่ไหนถูกๆอีกบ้างคะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2006 19:20  

kiWtARo ผู้เขียน:
คือว่าเราไปขอความช่วยเหลือไว้ในนี้อะ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=172768

เรื่องของ usb bluetooth
เพิ่งซื้อเมื่อวานเลยที่เดียว แต่ก้มีปัญหา
งุงิมาก! อยากเอาเพลงลงจะแย่แล้ว

ถ้าแก้ไม่ได้ก้จะซื้อเปน สายเคเบิล usb และ
สายเคเบิล usb ที่ศูนย์เจมาร์ทบอก 700.-
มีที่ไหนถูกๆอีกบ้างคะ

คุณใช้โปรแกรมสแกนไวรัสตัวไหนอยู่?
แล้ว Windows XP Service Pack 1 หรือ 2 คับ?
kiWtARo
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2006 20:24  

สแกนไวรัสใช้ Nod32 กั๊บ
xp คง pack 1 ละมั้ง..
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2006 21:18  

kiWtARo ผู้เขียน:
สแกนไวรัสใช้ Nod32 กั๊บ
xp คง pack 1 ละมั้ง..

1.ปิดการทำงานของโปรแกรมสแกนไวรัส Nod32 ก่อน
2.Remove โปรแกรม BT แล้วลงไดรเวอร์ BT ใหม่ให้เสร็จสมบูรณ์
3.Restart เครื่อง แล้วเปิดการทำงานโปรแกรมสแกนไวรัสตามเดิม
4.หากยังไม่สามารถใช้งาน BT ได้ หรือใช้งานได้แต่ไม่สมบูรณ์ อาจเป็นที่คอมพ์ไม่เห็นไดรเวอร์ของตัวอุปกรณ์ซึ่งก็คือ BT
ต้องทำการ update ไดรเวอร์ BT ก็จะสามารถใช้งานได้ตามปรกติคับ

เท่าที่ทราบมา โปรแกรมสแกนไวรัส Nod32 และ McAfee จะเป็นปรปักษ์ (conflict) กับโปรแกรมที่เอามาลง ของผมใช้ Norton ไม่มีปัญหาคับ

BT ใช้งานดีกว่าและเสถียรกว่า USB Datalink ขอให้โชคดีทำได้สำเร็จนะคับ
ไอ้อ้วน *-*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 00:09  

ซื้อมาแล้ว ชอบจังเลยค่า ><
แต่ไม่รู้นะว่ากล้องมันไม่ชัดขนาดนี้
แต่ก็ไม่เปงไรค่ะ ไม่ซีเรียส
เน้น mp3 มากก่า ชอบมาก ๆ เลย
มีทั้ง บลูธูท อินฟาเรด ส่งเพลงส่งรูปกันกระจายเลย
ตอนนี้กะลังเก็บตังค์ซื้อ m2 อยู่ ..

ละก็อีกอย่างเสียดายจัง ตอนไปซื้อไม่มีสีดำ
เสร้า ๆ มีคัยอยากเปลียนหน้ากากสีแดงไปใช่มะค่ะ ^^
เอิ๊กส์ ๆๆๆ. ...

..

PS * ชอบรุ่นนี้จางเล๊ยยยยยย
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 10:36  

ไอ้อ้วน *-* ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้ว ชอบจังเลยค่า ><
แต่ไม่รู้นะว่ากล้องมันไม่ชัดขนาดนี้
แต่ก็ไม่เปงไรค่ะ ไม่ซีเรียส
เน้น mp3 มากก่า ชอบมาก ๆ เลย
มีทั้ง บลูธูท อินฟาเรด ส่งเพลงส่งรูปกันกระจายเลย
ตอนนี้กะลังเก็บตังค์ซื้อ m2 อยู่ ..

ละก็อีกอย่างเสียดายจัง ตอนไปซื้อไม่มีสีดำ
เสร้า ๆ มีคัยอยากเปลียนหน้ากากสีแดงไปใช่มะค่ะ ^^
เอิ๊กส์ ๆๆๆ. ...

..

PS * ชอบรุ่นนี้จางเล๊ยยยยยย

สีแดง (Elegant Red) ก็สวยดีนี่คับ เหมาะกะผู้หญิงดีอ่ะ
เพิ่งรู้ว่าล็อตใหม่ให้ฝาหน้า-หลังสีแดงมา..
งัยก็ขอแสดงความยินดีสำหรับสมาชิก Z530i (สีแดงแรงฤทธิ์) คนใหม่ด้วยคับ!

*กล้องรุ่นนี้ต้องถ่ายในที่ที่สภาวะแสงสว่างเพียงพอน่ะคับ และควรเลี่ยงการถ่ายภาพคนหรือวัตถุที่แสงไฟส่องถูกโดยตรงเพราะภาพจะออกมา over (ขาวว่อก) อ้อ..อย่าลืมตั้ง Picture quality เป็น Fine ทิ้งไว้เรยนะคับ

6509
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 10:57  

ผมอยากทราบนะครับว่า ถ้าซื้อZ530i กล้วต้องซื้อ M2 256 MB กับหูฟัง กับ หูฟังบลูทูธ ที่แถมให้กับ W300i กับซื้อ W300i เลย อันไหนจะคุ้มกว่ากัน Question
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 11:21  

6509 ผู้เขียน:
ผมอยากทราบนะครับว่า ถ้าซื้อZ530i กล้วต้องซื้อ M2 256 MB กับหูฟัง กับ หูฟังบลูทูธ ที่แถมให้กับ W300i กับซื้อ W300i เลย อันไหนจะคุ้มกว่ากัน Question

W300i คือคำตอบสุดท้ายคับ!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 14:56  

Looker ผู้เขียน:

1.ปิดการทำงานของโปรแกรมสแกนไวรัส Nod32 ก่อน
2.Remove โปรแกรม BT แล้วลงไดรเวอร์ BT ใหม่ให้เสร็จสมบูรณ์
3.Restart เครื่อง แล้วเปิดการทำงานโปรแกรมสแกนไวรัสตามเดิม
4.หากยังไม่สามารถใช้งาน BT ได้ หรือใช้งานได้แต่ไม่สมบูรณ์ อาจเป็นที่คอมพ์ไม่เห็นไดรเวอร์ของตัวอุปกรณ์ซึ่งก็คือ BT
ต้องทำการ update ไดรเวอร์ BT ก็จะสามารถใช้งานได้ตามปรกติคับ

เท่าที่ทราบมา โปรแกรมสแกนไวรัส Nod32 และ McAfee จะเป็นปรปักษ์ (conflict) กับโปรแกรมที่เอามาลง ของผมใช้ Norton ไม่มีปัญหาคับ

BT ใช้งานดีกว่าและเสถียรกว่า USB Datalink ขอให้โชคดีทำได้สำเร็จนะคับ

TT TT ก้ไม่ได้อยู่ดี
ลอง update ไดรเวอร์ BT ที่ต้องเข้าไปที่ my com>properties>.. แล้วก้ยังใช้ไม่ได้
แง..
เราทำไรผิดไปป่าวหว่า ?
ฮือออ..
BT ใช้งานดีกว่าและเสถียรกว่า USB Datalink ยังไงเหรอ
USB Datalink มันมีสายต่อเข้าโดยตรง ดูมันน่าจะดีกว่าไงไม่รู้? (<<คิดไปเอง)
GPRS-MAN
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 15:47  

อยากรู้ว่ารุ่นนี้มีโมเดมในตัวรึเปล่า เพราะอยากได้มาต่อกับโน๊ตบุ๊คเล่นเน็ตตอนเดินทางอะ
แล้วตอนนี้มีรุ่นใหนบ้างที่มีโมเดมในตัวโดยที่ราคาไม่เกิน 6000
เพราะที่รู้ส่วนใหญ่จะเป็นโมโต c381 c390 v360 l6 l7
แต่ของโซนี่ไม่ค่อยรู้อะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 20:46  

อยากรู้ว่ารุ่นนี้มีโมเดมในตัวรึเปล่า เพราะอยากได้มาต่อกับโน๊ตบุ๊คเล่นเน็ตตอนเดินทางอะ
แล้วตอนนี้มีรุ่นใหนบ้างที่มีโมเดมในตัวโดยที่ราคาไม่เกิน 6000
เพราะที่รู้ส่วนใหญ่จะเป็นโมโต c381 c390 v360 l6 l7
แต่ของโซนี่ไม่ค่อยรู้อะ

Surprised มีครับ...ผมใช้อยู่ Surprised
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 21:01  

ซื้อมาแล้ว เมื่อวันเสาร์ที่ 1 ก.ค. ในราคา 5700 บาท ประกัน MLINKจากร้าน Modern (ติดกับร้าน NASA ทางฝั่งซ้ายมือของร้าน NASA) เจ้าของร้านพูดจาดี บริการดี คนเข้าร้านพอสมควร เมื่อเทียบกับ NASA แต่เยอะ เมื่อเทียบกับร้านอื่น ความจริงแล้ว มีอีกร้านหนึ่งขายราคาส่งถูกกว่าร้าน Modern อยู่ถัดจากร้าน NASA ไปทางขวาประมาณ 2 ร้าน (ถ้าหันหน้าเข้า NASA ร้านจะอยู่ทางซ้ายมือของเรา) (จำชื่อร้านไม่ได้) ร้านนั้นขาย 5590 แต่พูดจา dog not eat มากๆ ไม่สนใจลูกค้าเลย ถึงว่าสิ ทำไมไม่มีคนมาสนใจดูสินค้าเลย ทั้งๆ ที่ขายถูก
ส่วนในเรื่องของ คุณภาพโทรศัพท์ นั้น บอกได้เลยว่า คุ้มค่ากับเงินมากๆ แต่ถ้าใครพอมีกะตังค์ ก็เพิ่มไปสัก 3000-4000 ซื้อ w300 เลย แต่สำหรับเรา แค่นี้ "เพียงพอ" แล้วตอนนี้ยังหาข้อเสียไม่เจอ อาจจะมีนิดหน่อยตรงที่ยังหาวิธีเปิดฝาครอบด้านหน้าไม่ได้ ไม่กล้าแงะกลัวพัง กับเสียงลำโพงเวลาเสียงเข้ามาจะไม่ค่อยดังเท่าไหร่ แต่ก็โอเคนะ ได้ยิน ก็เป็นธรรมดาของ Sony ต้องsave ลำโพง ไม่งั้นลำโพงแตกพอดี พึ่งซื้อมาเลยยังไม่ได้ลองเล่นอะไรมาก ถ้ามีอะไรจะมาเล่าสู่กันฟังใหม่นะคะ[u]

Laughing ผมก็ยังหาวิธีเปิดฝาครอบด้านหน้าไม่ได้เหมือนกันเลย ใครรู้ช่วยผมที Laughing

หลุยส์๘
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคาเท่าไหร่ตอนนี้
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 21:31  

z530i ตอนนี้ราคามือ 1 อยู่ที่เท่าไหร่คับ
และซื้อแล้ว...มีแถมอะไรมั่งคับ...ใครรู้ช่วยตอบด้วยคับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2006 21:38  

TT TT ก้ไม่ได้อยู่ดี
ลอง update ไดรเวอร์ BT ที่ต้องเข้าไปที่ my com>properties>.. แล้วก้ยังใช้ไม่ได้
แง..
เราทำไรผิดไปป่าวหว่า ?
ฮือออ..
BT ใช้งานดีกว่าและเสถียรกว่า USB Datalink ยังไงเหรอ
USB Datalink มันมีสายต่อเข้าโดยตรง ดูมันน่าจะดีกว่าไงไม่รู้? (<<คิดไปเอง)

ที่บอกว่า BT ใช้ดีและเสถียรกว่าสายดาต้าลิงค์ก็เพราะ...

1.ไร้สาย รัศมีรับส่ง 10-100 เมตร (แล้วแต่รุ่น)

2.สามารถรับส่งได้ครั้งละหลายๆ ไฟล์โดยไม่สับสน โอกาสหลุดหรือค้างน้อยมาก หากใช้สายดาต้าลิงค์โหลดไฟล์เพลง .mp3 ลงเครื่องต้องโหลดครั้งละไม่เกิน 2 เพลง หากเกินกว่านี้มันจะปนกัน บางทีโหลดมาเป็นสิบแต่มาจริงๆ แค่ไม่กี่เพลง แถมบางเพลงมาแต่ไม่สมบูรณ์ เคยเปิดฟังอยู่ดีๆ กลับมีเพลงอื่นแทรกเข้ามาเฉยเลย แรกๆ ก็งง แต่พอรู้สาเหตุเข้าก็ขำกลิ้ง!

ปัญหาการใช้งานสายดาต้าลิงค์ค่อนข้างเยอะ แม้แต่เจ้าหน้าที่ SE Call center ยังแนะนำว่าให้ใช้ BT จะดีกว่า บางคนบอกว่าสายดาต้าลิงค์ทำงานเร็วกว่า BT แต่ถ้าต้องนั่งโหลดทีละ 2 เพลงมันจะเร็วกว่าได้ยังงัย?

*ผมใช้แต่ BT แต่จำเป็นต้องเอาสายดาต้าลิงค์มาใช้ก็เพราะต้องการศึกษามันไว้เป็นข้อมูลในการตอบคำถาม

..................................

3.BT ราคาไม่แพง (ถูกกว่าสายดาต้าลิงค์ของแท้) และเป็นมาตรฐานสากล หากเปลี่ยนรุ่นมือถือหรือเปลี่ยนยี่ห้อก็ไม่ต้องเปลี่ยน BT แต่ถ้าซื้อสายดาต้าลิงค์แล้วเปลี่ยนมือถือยี่ห้ออื่นก็ใช้ด้วยกันไม่ได้เพราะช่องเสียบใต้เครื่องไม่เหมือนกัน

ปล.คุณใช้โน๊ตบุ๊คหรือ PC ล่ะ? ถ้าใช้โน๊ตบุ๊คแล้วอยู่ในเขตกรุงเทพฯ ผมก็อยากทำให้ จะได้ไม่ต้องไปเสียตังค์ซื้อสายดาต้าลิงค์ไง ใช้ BT ดีกว่าเยอะคับ!

ส่วนในเรื่องของ คุณภาพโทรศัพท์ นั้น บอกได้เลยว่า คุ้มค่ากับเงินมากๆ แต่ถ้าใครพอมีกะตังค์ ก็เพิ่มไปสัก 3000-4000 ซื้อ w300 เลย แต่สำหรับเรา แค่นี้ "เพียงพอ" แล้วตอนนี้ยังหาข้อเสียไม่เจอ อาจจะมีนิดหน่อยตรงที่ยังหาวิธีเปิดฝาครอบด้านหน้าไม่ได้ ไม่กล้าแงะกลัวพัง กับเสียงลำโพงเวลาเสียงเข้ามาจะไม่ค่อยดังเท่าไหร่ แต่ก็โอเคนะ ได้ยิน ก็เป็นธรรมดาของ Sony ต้องsave ลำโพง ไม่งั้นลำโพงแตกพอดี พึ่งซื้อมาเลยยังไม่ได้ลองเล่นอะไรมาก ถ้ามีอะไรจะมาเล่าสู่กันฟังใหม่นะคะ[u]

Laughing ผมก็ยังหาวิธีเปิดฝาครอบด้านหน้าไม่ได้เหมือนกันเลย ใครรู้ช่วยผมที Laughing

ที่ด้านข้างของฝาหน้าทั้งสองข้างจะมีช่องให้แงะ (ดูภาพประกอบ) ก็แงะมันออกมาทีละข้างก่อน จากนั้นให้จับส่วนบนของฝาหน้า (ใกล้ๆ เลนส์กล้อง) แล้วยกขึ้นมาตรงๆ ฝาหน้าก็จะหลุดออกมา
เวลาใส่ฝาหน้าอันใหม่ต้องใส่ข้างล่างก่อน โดยสอดเขี้ยวด้านล่างของฝาหน้าให้เข้าร่องทั้งสองข้างของตัวเครื่อง แล้วค่อยไล่กดด้านข้างทีละข้างให้ลงล็อค

หากอ่านแล้วไม่เข้าใจให้เปิดดูวิธีเปลี่ยนฝาหน้าในคู่มือภาษาไทย มีภาพประกอบด้วยคับ

.........................................

หลุยส์๘ ผู้เขียน:
z530i ตอนนี้ราคามือ 1 อยู่ที่เท่าไหร่คับ
และซื้อแล้ว...มีแถมอะไรมั่งคับ...ใครรู้ช่วยตอบด้วยคับ

ราคาขณะนี้อยู่ที่ 5600-5900 บาท มีตัวเครื่อง+แบตฯ+ฝาครอบแบตฯ
อุปกรณ์ฯ มาตรฐานก็มี สายชาร์จฯ, ฝาหน้า-หลังอีก 1 ชุด และคู่มือภาษาไทย-อังกฤษ
*ปล.ล็อตใหม่ให้ฝาหน้า-หลังสีแดงมาแทนสีดำนะคับ (ข้อมูล ณ วันที่ 09-07-06)

.................................
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2006 13:55  

ปล.คุณใช้โน๊ตบุ๊คหรือ PC ล่ะ? ถ้าใช้โน๊ตบุ๊คแล้วอยู่ในเขตกรุงเทพฯ ผมก็อยากทำให้ จะได้ไม่ต้องไปเสียตังค์ซื้อสายดาต้าลิงค์ไง ใช้ BT ดีกว่าเยอะคับ!

ใช้ PC อะ
ขอบคุณสำหรับความกรุณา.. ไว้จะเก็บไปพิจารณาและพยามต่อไปค่ะ
..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2006 14:46  

เพิ่งซื้อรุ่นนี้มาจากมาบุญครองราคา 6000 บาท แต่ก่อนเคยใช้ k500i แต่โดนล้วงไปเลยซื้อใหม่ คิดว่าชอบk500i มากกว่าเพราะกล้องชัดกว่ามากๆ แต่ไม่มีขายแล้ว รุ่นนี้ถ่ายรูปได้เบลอมาก ปุ่มกดปิดเครื่องก็ไม่นูนขึ้นมา กดยากต้องใช้เล็บจิก แต่เสียง mp3 ใช้ได้ เสียงใสชัดเจน
ฟัง mp3 ได้แต่ฟังวิทยุ fm ไม่ได้ เสียงโทรศัพท์เบามาก ต้องตั้งถึงระดับ 4 ถึงจะได้ยินเพราะลำโพงอยู่ด้านหลังถ้าวางกับพื้นจะปิดเสียงลำโพง รุ่นนี้มี speaker สะดวกในการคุย รู้งี้ซื้อ k700i ดีกว่าเพิ่มอีก 900 เอง ฟังวิทยุได้แล้วก็กล้องชัดกว่าด้วย
nickiebazoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2006 14:55  

อยากถามผู้รู้นะครับว่าหน้ากากของรุ่นนี้มีวางจำหน่ายหรือยังเพราะไม่ค่อยเห็นหน้ากากของรุ่นนี้เลยอ่ะที่ศูนย์ก่ไม่มีน่ะ แล้วก็พวกซิลิโคน อะไรพวกนี้มีขายป่าวอ่ะครับของรุ่นนี้
หลุยส์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : z530i
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2006 14:55  

z530i แบตใช้ได้นานกี่วัน แบตหมดเร้วรึป่าวคับ
รุ่นนี้ใช้ดีไหม....
Jiakkie2Play
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: z530i
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2006 18:06  

หลุยส์ ผู้เขียน:
z530i แบตใช้ได้นานกี่วัน แบตหมดเร้วรึป่าวคับ

ใช้ดีมากค่ะ ส่วนแบตก้อนานเหมือนกันค่ะ ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ฟังเพลงก้ออยู่ได้เกือบอาทิตย์ ใช้เล่นเกมส์ฟังเพลง ก้อ 2-3 วัน

ปล. z530i ของหนูโดนล้วงไปแล้ว ทามงายดี
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ : Re: z530i
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2006 21:22  

Jiakkie2Play ผู้เขียน:
หลุยส์ ผู้เขียน:

ใช้ดีมากค่ะ ส่วนแบตก้อนานเหมือนกันค่ะ ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ฟังเพลงก้ออยู่ได้เกือบอาทิตย์ ใช้เล่นเกมส์ฟังเพลง ก้อ 2-3 วัน

ปล. z530i ของหนูโดนล้วงไปแล้ว ทามงายดี

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ก่อนอื่นให้โทรไปแจ้ง call center ของเครื่อข่ายที่คุณใช้อยู่ ให้ระงับการใช้ SIM และหา IMEI เครื่องที่ระบุข้างกล่อง แจ้งความ หรือประกาศตาม web ครับ คนที่ซื้อจะได้ไม่ต้องโดนข้อหา ซื้อของโจรครับ เดี๋ยวนี้สังคมมันเลวจริงๆ เลย
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2006 22:09  

ผมก็ยังหาวิธีเปิดฝาครอบด้านหน้าไม่ได้เหมือนกันเลย ใครรู้ช่วยผมที

การแกะ Style-Up Cover ด้านหน้า เวลาแกะ มันจะยากนิดนึง มันจะมีรูเล็กๆ อย่างที่พี่ Looker บอกครับ ของ Z520i ก็มีครับ เสียวตอนที่กำลังจะถอดออกได้แล้ว เสียงเหมือนมันะหักเลย โป๊ะ เชะ (เสียงอะไร -_-! เชะ ไม่เกี่ยวนะ)สำเร็จแล้ว แกะออกได้ ทรมานจัง ไม่รู้ว่ารุ่นนี้จะเป็นรึเปล่า Z520i การถอดต้องใช้ความกล้า (เวอร์ไปอ่ะเปล่า) + ความอดทนในการแกะออก
Trex
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2006 16:22  

มีอุปกรณ์เสริม ของปลอมขายไหมครับ คิดไปคิดมาอยากฟังเพลงทั้งที ต้องซื้อนู้นนี้เพิ่ม รู้งี้น่าจะซื้อw300 ดีกว่า มีทั้งหูฟัง เมม แล้วสายlink อีก ช่วยคำนวณให้หน่อยครับ เท่าไหร่ได้ สำหรับ หูฟัง เมม512 และก็BT อะครับ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2006 22:12  

เรียน Guest ทุกท่าน ถึงพี่ Looker และ member คนอื่นๆ
ช่วงนี้บีจะไม่มาตอบ อาจจะประมาณ 2-3 วันครับ อาการมีดังนี้ครับ
ปล.อาการแรงมากครับ หัวสั่นแรงมาก ทุกวันเลยครับ เลือดกำเดาไหลเมื่อวาน อาจเป็นผลพวงมาจากอาการที่ผมหัวสั่ว ตอนสั่นอยากอาเจียนมากครับ ตอนนี้น้ำหนัก 50 ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 00:39  

MrBee(R) ผู้เขียน:
เรียน Guest ทุกท่าน ถึงพี่ Looker และ member คนอื่นๆ
ช่วงนี้บีจะไม่มาตอบ อาจจะประมาณ 2-3 วันครับ อาการมีดังนี้ครับ
ปล.อาการแรงมากครับ หัวสั่นแรงมาก ทุกวันเลยครับ เลือดกำเดาไหลเมื่อวาน อาจเป็นผลพวงมาจากอาการที่ผมหัวสั่ว ตอนสั่นอยากอาเจียนมากครับ ตอนนี้น้ำหนัก 50 ครับ

อ่า..เป็น'ไรไปล่ะ?
ไปหาหมอไวๆ เรย..
ขอให้หายไวๆ ด้วย

เรียนหนักไปป่ะคับ? ดูโหงวเฮ้งแล้วท่าทางเด็กเรียนน่าดู!!
แว่นอันเบ้อเร่อเรยอ่ะ กระจกหนาด้วย..

ขอให้หายไวๆ นะคับจะได้เข้ามาช่วยพี่ตอบ น้องบีคนเก่ง!

มีอุปกรณ์เสริม ของปลอมขายไหมครับ คิดไปคิดมาอยากฟังเพลงทั้งที ต้องซื้อนู้นนี้เพิ่ม รู้งี้น่าจะซื้อw300 ดีกว่า มีทั้งหูฟัง เมม แล้วสายlink อีก ช่วยคำนวณให้หน่อยครับ เท่าไหร่ได้ สำหรับ หูฟัง เมม512 และก็BT อะครับ

หูฟัง HPM-70 ของแท้มีสีเงินกับสีดำ (สีดำแพงกว่า) ซื้อที่มาบุญครองหรือร้านตู้ทั่วไปราคา 900-1200 บาท
ถ้าซื้อศูนย์ก็ 1690 บาท (สีดำ) แต่มีรับประกันฯ เปลี่ยนอันใหม่ให้ภายใน 3/6/12 เดือนหากมีปัญหา (ระยะเวลารับประกันฯ ขึ้นอยู่กับประเภทสินค้า)
MS Micro [M2] ขนาด 512 MB ราคา 2290 บาท ถ้า 256 MB ราคา 1390 บาท
สายดาต้าลิงค์ของแท้ ราคา 1290-1390 บาท (หากจำไม่ผิด)
BT มีหลายยี่ห้อหลายราคาตั้งแต่ 350-750 บาท

หากซื้อ BT ก็ไม่ต้องซื้อสายดาต้าลิงค์ แต่แนะนำว่าซื้อ BT ดีกว่า

ปล.ผมไม่แนะนำอุปกรณ์เลียนแบบนะคับ โดยเฉพาะหูฟังนี่ของแท้เจ๋งกว่า ถ้าของเลียนแบบฟังๆ ไปอาจดังข้างไม่ดังข้าง
ใช้ไม่นานก็เจ๊ง
*หากคุณขาย Z530i ให้เพื่อนแล้วซื้อ W300i ผมว่าคุ้มกว่านะ!
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 13:25  

เรียนหนักไปป่ะคับ? ดูโหงวเฮ้งแล้วท่าทางเด็กเรียนน่าดู!!
แว่นอันเบ้อเร่อเรยอ่ะ กระจกหนาด้วย..

ขอให้หายไวๆ นะคับจะได้เข้ามาช่วยพี่ตอบ น้องบีคนเก่ง!

เป็นโรคกระเพาะ + ไข้หวัดครับ เมื่อคืนตอนนอนหลับๆ ตื่นๆ เห็นภาพหลอนด้วยครับ อาการมีหลายอาการมากๆ ทั้งปวดหัว พะอืดพะอม เพลียมากๆ อาการไม่หายง่ายๆ เลยครับ Neutral
*-* ไอ้อ้วน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2006 21:36  

อยากทราบว่า ...
อันไหนจะใช้ดีก่ากันค่ะ
ระหว่าง Bluetooth USB กับ Card Reader
ช่วยอธิบายสรรพคุณด้วยก็ดีอะคะ จะได้ตัดสินใจซื้อถูก

แล้วก็ การ์ด 512 mb หนิ่ประมาณเท่าไหร่อะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

PS+ .. ใครใจกล้า ช่วยมาเปลี่ยนหน้ากากให้ทีจิ
จะแงะทีไรก็กลั๊ววว กลัวววว หุหุหุ 555+
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2006 09:18  

เป็นโรคกระเพาะ + ไข้หวัดครับ เมื่อคืนตอนนอนหลับๆ ตื่นๆ เห็นภาพหลอนด้วยครับ อาการมีหลายอาการมากๆ ทั้งปวดหัว พะอืดพะอม เพลียมากๆ อาการไม่หายง่ายๆ เลยครับ Neutral

สงสัยมัวเข้ามาตอบปัญหาให้เพื่อนๆ เรยลืมกินข้าวเป็นเวลา โรคกระเพาะเรยรุมเร้าพาเศร้าใจ...
ก็ขอให้หายไวๆ จะได้กลับมาเป็นมิ่งขวัญและกำลังใจให้เพื่อนๆ ในบอร์ดสยามโฟนต่อไป...

*-* ไอ้อ้วน ผู้เขียน:
อยากทราบว่า ...
อันไหนจะใช้ดีก่ากันค่ะ
ระหว่าง Bluetooth USB กับ Card Reader
ช่วยอธิบายสรรพคุณด้วยก็ดีอะคะ จะได้ตัดสินใจซื้อถูก

แล้วก็ การ์ด 512 mb หนิ่ประมาณเท่าไหร่อะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

PS+ .. ใครใจกล้า ช่วยมาเปลี่ยนหน้ากากให้ทีจิ
จะแงะทีไรก็กลั๊ววว กลัวววว หุหุหุ 555+

ถ้าใช้ BT ก็ต้องลงแผ่น (ลงแค่ครั้งเดียวใช้ได้ตลอด) เวลาโอนถ่ายไฟล์ก็สะดวกรวดเร็วฉับไว
แต่ถ้าใช้ Card reader ม่ะต้องลงแผ่น แต่ยุ่งยากตรงที่ต้องถอดๆ ใส่ๆ การ์ดเพื่อเอามาเสียบ

ราคา MS Micro [M2] มีโพสไว้ข้างบน ลองเลื่อนหาดูนะคับ

เรื่องถอดเปลี่ยนฝาหน้าม่ะต้องใจกล้าก็ได้ แค่รู้วิธีและทำอย่างถูกต้องมันไม่ยากหรอกคับ
0019
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2006 16:27  

ถ้าเทียบกับ Nokia 6525 แล้วเล่นตัวไหนดีกว่าครับ Question
Looker
Year's Star

หัวข้อ : กรอบใสขึ้นรูปสำหรับ Z530i/W300i
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 08:59  

กรอบใสขึ้นรูปสำหรับ Z530i/W300i
ราคา 100 บาท หาซื้อได้ที่มาบุญครอง มี 2 ชิ้น เว้นช่องลำโพงและกล้อง
ดูแล้วแข็งแรงดี ไม่เทอะทะ ใส่แล้วเข้าท่าแฮะ!

*ขอขอบคุณ คุณ mcsiam ที่กรุณาถ่ายภาพแล้วส่งมาให้โพส

ชะเอม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาแล้วใช้ดีมากค่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 11:09  

ไปซื้อมาแล้วค่ะซื้อมาใช้ดีมาก.....ใช้มาได้ 1 เดือนแล้วละค่ะทุกอย่างดีหมดแต่ทำไม
{m2} หายากจังค่ะถ้าใครรู้ว่าซื้อที่ไหนบอกด้วยนะค่ะจะได้ไปซื้อและก็ {usb port}
บอกราคามาด้วยนะค่ะจะได้เอาไปพิจารณาก่อนเพราะไม่ได้ซื้อเองค่ะบิดาซื้อให้
ด้วยนะค่ะตอนนั้นซื้อมา 6000 บาทค่ะ ตอนซื้อมาเขาแถมหน้ากากสี เงิน ให้ด้วยแต่
เวลาซื้อเขาให้สีดำมา รีโมตคอนโทลใช่ยังไงอะค่ะงงเคยแต่เข้าไปเล่นใน face warp
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ซื้อมาแล้วใช้ดีมากค่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 12:02  

ชะเอม ผู้เขียน:
ไปซื้อมาแล้วค่ะซื้อมาใช้ดีมาก.....ใช้มาได้ 1 เดือนแล้วละค่ะทุกอย่างดีหมดแต่ทำไม
{m2} หายากจังค่ะถ้าใครรู้ว่าซื้อที่ไหนบอกด้วยนะค่ะจะได้ไปซื้อและก็ {usb port}
บอกราคามาด้วยนะค่ะจะได้เอาไปพิจารณาก่อนเพราะไม่ได้ซื้อเองค่ะบิดาซื้อให้
ด้วยนะค่ะตอนนั้นซื้อมา 6000 บาทค่ะ ตอนซื้อมาเขาแถมหน้ากากสี เงิน ให้ด้วยแต่
เวลาซื้อเขาให้สีดำมา รีโมตคอนโทลใช่ยังไงอะค่ะงงเคยแต่เข้าไปเล่นใน face warp

เรื่อง M2 ผมมีโพสไว้ในหน้า 3 ลองเข้าไปอ่านดูหรือ คลิ๊กที่นี่ คับ

ถ้าจะซื้อ USB ดาต้าลิงค์ ผมแนะนำว่าซื้อ BT ใช้ดีกว่า ราคาถูกกว่า USB ดาต้าลิงค์ของแท้เยอะคับ แค่ 5xx-7xx บาทแล้วแต่รุ่นและรัศมีรับส่ง รายละเอียดผมมีโพสไว้ข้างบนลองเลื่อนขึ้นไปอ่านดูคับ

ส่วนฟังก์ชั่นรีโมทคอนโทรลเป็นการใช้ปุ่มต่างๆ บน Z530i ควบคุมสั่งการทำงานบนหน้าจอคอมพ์ฯ แทนเม้าส์ผ่าน BT คับ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 21:53  

อยากทราบว่ารุ่นนี้เสียบ smalltalk แล้วฟังเพลง ได้ใหมครับ หรือ pair bluetooth แล้วฟังเพลงได้ใหมครับ
xergzeed
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ : ("_ _)z z Z
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2006 22:33  

อันนี้ถูกดีนะคับ
Tarnat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 22:17  

อุปกรณ์เสริมของ W550i ใช้กับรุ่นนี้ได้ป่าว
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2006 23:17  

อยากทราบว่ารุ่นนี้เสียบ smalltalk แล้วฟังเพลง ได้ใหมครับ หรือ pair bluetooth แล้วฟังเพลงได้ใหมครับ

ถ้าเสียบ Smalltalk ก็ฟังได้แค่หูเดียวมันไม่เวิร์คน่ะคับ
รุ่นนี้ไม่รองรับการฟังเพลงผ่าน BT คับ

Tarnat ผู้เขียน:
อุปกรณ์เสริมของ W550i ใช้กับรุ่นนี้ได้ป่าว

ใช้ได้คับ ขั้วเสียบเป็น Fast port เหมือนกัน
ti-22-47.9
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : ถูกดีแฮะ
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 15:43  

แฝด W300i ที่ลดคุณภาพจอลง ความสามารถเกินราคา เออ ไม่มีใครบอกหน้ากากสีแดงสวยเลยแฮะ ติว่าหน้ากากสีแดงมันดูสวยดีนะ รองลงมาเป็น ดำ กับ เงิน แล้วหน้าจอ UBC เนี่ยสีมันสวยกว่า STN ใช่มะ พอๆกับจอ UFB ป่ะอ่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถูกดีแฮะ
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 21:19  

ti-22-47.9_titanium ผู้เขียน:
แฝด W300i ที่ลดคุณภาพจอลง ความสามารถเกินราคา เออ ไม่มีใครบอกหน้ากากสีแดงสวยเลยแฮะ ติว่าหน้ากากสีแดงมันดูสวยดีนะ รองลงมาเป็น ดำ กับ เงิน แล้วหน้าจอ UBC เนี่ยสีมันสวยกว่า STN ใช่มะ พอๆกับจอ UFB ป่ะอ่ะ

จอ UBC = Ultra Bright Color ไม่ใช่ UFB นะ เวปเขาคงพิมพ์ผิด..
หากเปรียบเทียบกับจอ STN แล้วพี่ว่า UBC สว่างกว่าคับ
วิกส์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : หน้ากาก ราคาเท่าไหร่คับ
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 01:29  

อยากได้หน้ากาก Z530i ครับผม

พอดีซื้อมาเป็นสีเทา แล้วมันก็แถมสีแดงมาให้ แต่ผมอยากได้สีดำมากกว่า

มั้งร้าน มีอยู่เครื่องเดียว

ตอนนี้ หาซื้อ หน้ากาก สีดำอยู่ครับ ราคาเท่าไหร่เอ่ย ของจริงง่ะครับ
โบจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 11:45  

ใครมีรุปขนาดจิงบ้างค่ะ เราอยากเห็นขนาดจริงคะ สนใจรุ่นนี้คะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ Wink
ti-22-47.9
Year's Star

หัวข้อ : ลังเล
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 20:01  

ไปถามเรื่องหน้ากากที่แถมมาในกล่องที่ M-Shop เดอะมอลล์งามมา เจ้พนักงานแกบอกว่า "อ่อ ถ้าซื้อเครื่องหน้ากากดำจะได้หน้ากากเงินค่ะ ถ้าหน้ากากเงินจะได้หน้ากากแดง"
แถมราคาก็น่าซื้อมากๆ 5990 เท่ากับ Z520i เลยมองๆอยู่ชอบสีขาวของ Z520i อ่ะแต่ก็
ชอบที่ Z530i ความสามารถครบครันในราคาครึ่งหมื่น รักพี่เสียดายน้อง เลยยังลังเลอยู่
หรือจะเก็บตังค์ซื้อ W300i ดี? Z800i ก็อยากได้ (โคตรหลายใจเลยง่ะ) ถ้ารวยแม่งสงสัยซื้อหมด คิๆ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ลังเล
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 21:36  

วิกส์ ผู้เขียน:
อยากได้หน้ากาก Z530i ครับผม

พอดีซื้อมาเป็นสีเทา แล้วมันก็แถมสีแดงมาให้ แต่ผมอยากได้สีดำมากกว่า

มั้งร้าน มีอยู่เครื่องเดียว

ตอนนี้ หาซื้อ หน้ากาก สีดำอยู่ครับ ราคาเท่าไหร่เอ่ย ของจริงง่ะครับ

ฝาหน้าและหลังของแท้คงต้องรอศูนย์ฯ นำเข้า แต่มาบุญครองจะมาก่อนในราคาทุนบวกค่าหิ้วหมาโหด เอ๊ย! มหาโหด..
อะไรก็ตามถ้าศูนย์ยังไม่มี ยังไม่นำเข้า หรือของขาดตลาดหายาก ใครมาถามหาล่ะก็หวานตรู!!

โบจัง ผู้เขียน:
ใครมีรุปขนาดจิงบ้างค่ะ เราอยากเห็นขนาดจริงคะ สนใจรุ่นนี้คะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ Wink

ขนาดจริงเอามาโพสก็ดูยากอีกนั่นแหละ มันต้องหาอะไรมาวางเทียบเช่นไม้บรรทัดหรือบัตรเครดิตถึงพอจะเดาออกว่ามันประมาณไหน? รบกวนว่าไปดูของจริงตามตู้ดีกว่าคับ..

ไปถามเรื่องหน้ากากที่แถมมาในกล่องที่ M-Shop เดอะมอลล์งามมา เจ้พนักงานแกบอกว่า "อ่อ ถ้าซื้อเครื่องหน้ากากดำจะได้หน้ากากเงินค่ะ ถ้าหน้ากากเงินจะได้หน้ากากแดง"
แถมราคาก็น่าซื้อมากๆ 5990 เท่ากับ Z520i เลยมองๆอยู่ชอบสีขาวของ Z520i อ่ะแต่ก็
ชอบที่ Z530i ความสามารถครบครันในราคาครึ่งหมื่น รักพี่เสียดายน้อง เลยยังลังเลอยู่
หรือจะเก็บตังค์ซื้อ W300i ดี? Z800i ก็อยากได้ (โคตรหลายใจเลยง่ะ) ถ้ารวยแม่งสงสัยซื้อหมด คิๆ

ซื้อ Z530i แล้ว ถ้าอยากดาวน์โหลดก็ต้องซื้อสายดาต้าลิงค์หรือ BT
โหลดเพลงมาฟัง แต่ถ้าใส่หูฟังคงเพราะดี ก็ต้องไปหาซื้อหูฟัง
ฟังๆ ไปเออเข้าท่าแฮะ แต่ทำไมใส่เพลงได้น้อยจังเลยต้องซื้อ M2
ถ้าคิดว่าซื้อ Z530i แล้วอนาคตต้องเป็นอย่างนี้ซื้อ W300i ดีกว่าเพราะคิดแล้วคุ้มกว่าเห็นๆ!

อ้อ..Z800i ใช้แล้วดูแก่นะน้อง พี่ยังม่ะกล้าใช้เรยอ่ะ!
ti-22-47.9
Year's Star

หัวข้อ : ก็ว่างั้น
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 21:55  

อืมถ้าติซื้อ Z530i นะติก็ต้องซื้อ M2 กับหูฟังด้วยแหละ ส่วน BT มีอยู่แล้วงั้นเอา W300i ดีฝ่าแหะ เพื่อนก็บอกว่า Z800i ถ้าเมิงใช้นะดูอายุเพิ่มไปอีกสัก 10 ปีเหมือนคนทำงานแล้วไรงี้อ่ะ
นี่เฮีย Looker ก็ทักว่าใช้แล้วแก่ ติเลยยย งุงิ แงโฮ W300i คือคำตอบสุดท้าย เย้
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ก็ว่างั้น
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 21:59  

อืมถ้าติซื้อ Z530i นะติก็ต้องซื้อ M2 กับหูฟังด้วยแหละ ส่วน BT มีอยู่แล้วงั้นเอา W300i ดีฝ่าแหะ เพื่อนก็บอกว่า Z800i ถ้าเมิงใช้นะดูอายุเพิ่มไปอีกสัก 10 ปีเหมือนคนทำงานแล้วไรงี้อ่ะ
นี่เฮีย Looker ก็ทักว่าใช้แล้วแก่ ติเลยยย งุงิ แงโฮ W300i คือคำตอบสุดท้าย เย้

ก็ดูดิ..แก่ป่ะล่ะ?
แก่ไม่ว่า กางออกมายาววววววว..เป็นไม้บรรทัดเรย..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 23 Jul 2006 22:02; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ti-22-47.9
Year's Star

หัวข้อ : แก่
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 22:02  

แก่...งับ - - "
จอน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: กรอบใสขึ้นรูปสำหรับ Z530i/W300i จะหาซื้อได้ที่ร้านไหนครับ
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2006 23:48  

พอดีผมไปเดินมาบุญครองมาวันนี้ครับ กะจะไปหาซื้อกรอบใสสำหรับใส่ z530i แต่เดินหลายร้าน คนขายบอกว่ายังไม่มีจำหน่าย ผมก็เลยสงสัยว่า จะสามารถหาซื้อได้ที่ร้านไหนครับ (มีชื่อร้านจะดีมากเลยครับ หรือ ตำแหน่งร้านก็ได้นะครับ ) เวลาบอกคนขายต้องบอกอย่างไร เขาถึงจะเข้าใจเหรอครับ (วันนี้ผมบอกเขาไปว่า กรอบใสขึ้นรูปของ SE z530i เขาก็บอกว่าไม่มีทันทีเลยครับ) ขอบคุณเพื่อนๆพี่ ๆ ทุกท่านด้วยนะครับผม
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: กรอบใสขึ้นรูปสำหรับ Z530i/W300i จะหาซื้อได้ที่ร้านไหนครับ
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 08:56  

จอน ผู้เขียน:
พอดีผมไปเดินมาบุญครองมาวันนี้ครับ กะจะไปหาซื้อกรอบใสสำหรับใส่ z530i แต่เดินหลายร้าน คนขายบอกว่ายังไม่มีจำหน่าย ผมก็เลยสงสัยว่า จะสามารถหาซื้อได้ที่ร้านไหนครับ (มีชื่อร้านจะดีมากเลยครับ หรือ ตำแหน่งร้านก็ได้นะครับ ) เวลาบอกคนขายต้องบอกอย่างไร เขาถึงจะเข้าใจเหรอครับ (วันนี้ผมบอกเขาไปว่า กรอบใสขึ้นรูปของ SE z530i เขาก็บอกว่าไม่มีทันทีเลยครับ) ขอบคุณเพื่อนๆพี่ ๆ ทุกท่านด้วยนะครับผม

คุณ mcsiam บอกว่าร้านอยู่ถัดจากร้านนาซ่า ถ้าหันหน้าเข้าหาร้านน่าจะอยู่ทางซ้ายมือนะ
ส่วนคุณ tle_wp บอกว่าซื้อที่ร้าน Room Mobile อยู่โซน B ช่วงกลางๆ โซน
เวลาไปซื้อก็เอา Z530i ให้เขาดูแล้วถามว่า "มีกรอบพลาสติกใสใส่รู่นนี้ไหม?"

คำว่า "กรอบใสขึ้นรูป" อาจฟังแล้วเป็นทางการไป คนขายอาจไม่เข้าใจคับ
จอน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jul 2006 11:59  

คุณ mcsiam บอกว่าร้านอยู่ถัดจากร้านนาซ่า ถ้าหันหน้าเข้าหาร้านน่าจะอยู่ทางซ้ายมือนะ
ส่วนคุณ tle_wp บอกว่าซื้อที่ร้าน Room Mobile อยู่โซน B ช่วงกลางๆ โซน
เวลาไปซื้อก็เอา Z530i ให้เขาดูแล้วถามว่า "มีกรอบพลาสติกใสใส่รู่นนี้ไหม?"

คำว่า "กรอบใสขึ้นรูป" อาจฟังแล้วเป็นทางการไป คนขายอาจไม่เข้าใจคับ

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลเป็นอย่างสูงเลยครับพี่ น่าชื่นชมและดีใจครับ ที่มีผู้รู้ที่มีน้ำใจในการเอื้อเฟื้อข้อมูลเช่นนี้ครับผม
Trex9
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 11:40  

ผมก็ว่าจะไปซื้อกรอบใสอยู่พอดี โชคดีที่อ่านมาเจอ ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้ออุปกรณ์เพิ่ม แต่อนาคตอาจไม่แน่ รอให้ราคาลง ไม่ก็มีของปลอมขายก่อนค่อยซื้อครับ ไม่อยากมานั่งเสียดายเงินทีหลัง อย่างmmc นี่อ่ะ เมื่อก่อน 256m เป็นพัน เดี่ยวนีอ่ะ1G แค่พันเดียวเองอ่า เซงโครต
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 12:01  

Trex9 ผู้เขียน:
ผมก็ว่าจะไปซื้อกรอบใสอยู่พอดี โชคดีที่อ่านมาเจอ ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้ออุปกรณ์เพิ่ม แต่อนาคตอาจไม่แน่ รอให้ราคาลง ไม่ก็มีของปลอมขายก่อนค่อยซื้อครับ ไม่อยากมานั่งเสียดายเงินทีหลัง อย่างmmc นี่อ่ะ เมื่อก่อน 256m เป็นพัน เดี่ยวนีอ่ะ1G แค่พันเดียวเองอ่า เซงโครต

แต่กรอบใสม่ะต้องรอนะ ซื้อได้เรยแค่ 100 เดียวเองง่ะ..
Trex9
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 20:46  

ค้าบ ไปซื้อมาแล้วค้าบ มันก็okนะ แต่ผมชอบแบบไม่ใส่มากกว่า แต่พูดถึงz530i นี่เสียดายอย่างนึงครับ เวลาถือของมือนึงหรือมือไม่ว่าง จะเปิดมือถือด้วยมือเดียวนี่แสนลำบาก ไมเหมือนของพานาโซนิค[ที่เคยใช้] กดกิ้กเดียวมันก็เด้งออกมาเลยครับ ใครมีวิธีเปิดมือถือดโดยใช้มือเดียวได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ แบบว่าต้องเดินจูงแฟน จะรับทีก็แสนลำบาก
noname ka
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Z530i - Clamshell with expandable memory
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2006 02:40  

ก้อซื้อมาใช้แล้วค่ะ
ยังไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง
แต่ก็ดีอ่ะ
ไม่รู้ดิ
โมนาลิซ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2006 17:18  

ได้ข่าวว่าตอนนี้แถมหน้ากาก kitty ด้วยนี่คะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2006 22:10  

ช่วยหน่อยครับ
BT เจอมือถือนะ แต่เชื่อมต่อไมได้นะทำอย่างไรดีครับ
Lutiia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2006 01:50  

ซื้อมาใช้ประมาณหนึ่งเดือนก่าๆแล้วค่ะ
ข้อเสียเรื่องกล้องเรารับได้อยู่แล้ว
เพราะตอนซื้อทำใจไว้แล้วว่ามันไม่ดีแน่แน่

แต่เรื่องเสียงชัดเจนใสดีมากเลยค่ะ
อัดเสียงก้อชัดดีค่ะ เราใช้วิธีอัดเอาแล้วมาทำเป็นริงโทนค่ะ
เพราะหาโหลดยากพอสมควร เลยทำแบบนี้ดีกว่า
ได้ทุกเพลงที่อยากจะได้ด้วย

สรุปว่าชอบถูกใจกะเจ้าตัวนี้ในราคานี้มากเลยค่ะ
hmc
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 15:12  

v360 เสียงดีมาก และที่สำคัญเมมโมรี่ใช้ของkington 256 ซื้อได้ไม่เกิน 800
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 21:52  

Lutiia ผู้เขียน:
ซื้อมาใช้ประมาณหนึ่งเดือนก่าๆแล้วค่ะ
ข้อเสียเรื่องกล้องเรารับได้อยู่แล้ว
เพราะตอนซื้อทำใจไว้แล้วว่ามันไม่ดีแน่แน่

แต่เรื่องเสียงชัดเจนใสดีมากเลยค่ะ
อัดเสียงก้อชัดดีค่ะ เราใช้วิธีอัดเอาแล้วมาทำเป็นริงโทนค่ะ
เพราะหาโหลดยากพอสมควร เลยทำแบบนี้ดีกว่า
ได้ทุกเพลงที่อยากจะได้ด้วย

สรุปว่าชอบถูกใจกะเจ้าตัวนี้ในราคานี้มากเลยค่ะ

สนใจโปรแกรม MP3 Sound Cutter ไหมคับ? โหลดมาใช้ฟรี สามารถตัดเพลง MP3 เอาเฉพาะท่อนที่ชอบมาทำเป็นเสียงเรียกเข้า สามารถกำหนดช่วงเวลาให้เสียงค่อยๆ เริ่มดังและค่อยๆ เบาลงในตอนท้ายได้ด้วย ทำง่ายมากเรยอ่ะ! ใครๆ ก็ทำได้ รับรองเสียงดีกว่าวิธีอัดเสียงจากภายนอกอย่างที่คุณทำอยู่
ผมมีโพสไว้ที่บอร์ด W300i หน้า 7 หรือ คลิ๊กที่นี่ แล้วเลื่อนหาดูอยู่ช่วงกลางๆ หน้าอ่ะคับ..
จอน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 22:04  

ค้าบ ไปซื้อมาแล้วค้าบ มันก็okนะ แต่ผมชอบแบบไม่ใส่มากกว่า แต่พูดถึงz530i นี่เสียดายอย่างนึงครับ เวลาถือของมือนึงหรือมือไม่ว่าง จะเปิดมือถือด้วยมือเดียวนี่แสนลำบาก ไมเหมือนของพานาโซนิค[ที่เคยใช้] กดกิ้กเดียวมันก็เด้งออกมาเลยครับ ใครมีวิธีเปิดมือถือดโดยใช้มือเดียวได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ แบบว่าต้องเดินจูงแฟน จะรับทีก็แสนลำบาก

พี่ Looker และ Trex9 ครับผม

ผมชื่อ จอน คนที่สอบถามเรื่อง กรอบใสที่ใส่รุ่น z530 i ครับ

สรุป ผมยังหาซื้อไม่ได้เลยครับพี่ วันก่อนลองเดินไปดูร้านที่ถัดจากร้านนาซ่า ถามทุกร้าน ในละแวกนั้น เขาก็บอกว่า รุ่นนี้ กรอบใส ยังไม่ออก ผมก็เลยยกโทรศัพท์โชว็ให้ร้านดู แต่เขาก็ยังบอกว่า ยังไม่ออกครับ ผมเลยเดินย้อนกลับไปด้านนอกที่มีขายกรอบเยอะๆ คนขายร้านอื่นก็ตอบเหมือนกันครับว่า รุ่นนี้ไม่มี เป็นอันว่า ผมก็ยังหาซื้อไม่เจอครับ เศร้าจริงๆๆ T.T

ส่วนร้าน ในโซนบี อีกร้านที่ขาย ผมเดินหาดูแล้วครับ มึนตึ๊บ ครับ หาไม่เจอเหมือนกันเลยครับ ไม่แน่ใจว่าจะรบกวนพี่ๆ ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมร้านที่จำหน่าย กรอบใส รุ่นนี้ได้ไหมครับ

พี่ Trex9 ครับ พี่ซื้อที่ร้านไหนครับ พอจะบอกตำแหน่ง หรือ ชื่อร้าน ได้ไหมครับพี

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านอีกครั้งนะครับ
ชุม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Bluetooth
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 22:17  

พี่ Looker อยากจะรบกวนพี่ช่วยแนะนำการซื้อ Blue tooth หน่อยครับ

คือ ผมเพิ่งซื้อรุ่น Z530 I มาใช้ครับ เป็นโทรศัพท์เครื่องแรกของผมเลยครับ ที่รองรับ Bluetooth เห็นที่พี่ แนะนำว่า ถ้าหากจะใช้ดาต้าลิ้ง ให้ซื้อ Bluetooth ดีกว่า คือ ผมกำลังงงว่า Bluetooth เหมือน USB ป่ะครับ (ผมไม่เคยใช้มาก่อนคับ ไม่ค่อยเข้าใจว่ามันคืออะไร และ ใช้งานอย่างไร) เราจะมีหลักการเลือกซื้อ Bluetooth อย่างไรบ้างครับ มีรุ่นไหนที่แนะนำไหมครับ

ขออนุญาตเรียนถามพี่ Looker และพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านอื่นเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ M2 สามารถซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ ที่มาบุญครองมีร้านไหนจำหน่ายบ้างไหมครับ ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
nickiebazoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 22:36  

Usb Bluetooth ราคาประมาณ 500 บาทอ่ะน่ะ แล้วก็ M2 หาซื้อได้ที่ Sony Shop ใกล้ๆบ้าน เช่น เดอะ มอลล์ , แฟชั่นไอส์แลนด์ และตามร้านอื่นๆ ราคาก็ประมาณ 1,390 สำหรับ 256 mb และ 2,190 สหรับ 512 mb ครับป๋ม
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 23:31  

ช่วยหน่อยครับ
BT เจอมือถือนะ แต่เชื่อมต่อไมได้นะทำอย่างไรดีครับ

ลงไดรเวอร์ BT ให้เสร็จสมบูรณ์แล้วรีสตาร์ทเครื่อง..
ตรวจสอบให้แน่ใจว่าเสียบ BT ที่คอมพ์เรียบร้อยแล้วให้มาที่มือถือโดยเข้าไปที่เมนู Settings > Connectivity > Bluetooth > My devices > ลบทุกบรรทัดทิ้งไปให้เหลือแค่ New device แล้วกด Add เครื่องจะบอกให้เตรียมอุปกรณ์ที่จะเชื่อมต่อให้พร้อมซึ่งก็คือ BT ที่เราเสียบกะคอมพ์เตรียมไว้นั่นเอง กด OK เครื่องจะทำการค้นหาตัวอุปกรณ์จนพบจะเห็นเป็นชื่อคอมพ์โชว์ขึ้นมา ให้กด Select เครื่องจะถาม Passcode: ให้ใส่ 0000 (ศูนย์ 4 ตัว) กด OK จากนั้นให้สังเกตุที่หน้าจอคอมพ์จะมีหน้าต่าง pop up ขึ้นมาตรง Task bar ด้านล่างมุมขวา ให้คลิ๊กที่หน้าต่างนั้นมันจะถามหา Pin code ก็ให้ใส่ตัวเลขให้ตรงกันแล้วคลิ๊ก OK จากนั้นก็สามารถใช้งานได้เรย..

หากยังไม่ได้อีก ให้เข้าไป Update ไดรเวอร์ BT โดยไปที่หน้าคอมพ์แล้วคลิ๊กขวาที่ My Computer > Properties > Hardware > Device Manager > คลิ๊กขวาที่ BT เลือก Update Driver > จะมีหน้าต่างใหม่เกิดขึ้น ใส่จุดไข่ปลาที่หน้าคำว่า Install from a list or specific location (Advance) คลิ๊ก Next จะมีหน้าต่างใหม่เกิดขึ้น ให้ใส่จุดไข่ปลาหน้าคำว่า Don't search. I will choose the driver to install คลิ๊ก Next แล้วคลิ๊กที่ชื่อ BT หากมีหลายตัวต้องดูให้ดีๆ และต้องเลือกให้ถูก อันนี้สำคัญมากหากเลือกไม่ถูกคอมพ์อาจมีปัญหาได้ แล้วคลิ๊ก Next คอมพ์จะทำการ Update ไดรเวอร์ BT ให้จนเสร็จสมบูรณ์ รีสตาร์ทเครื่อง จากนั้นก็ใช้งานได้คับ

ถ้ายังไม่ได้อีกก็ขออนุโมทนาเรยคับ...

พี่ Looker และ Trex9 ครับผม

ผมชื่อ จอน คนที่สอบถามเรื่อง กรอบใสที่ใส่รุ่น z530 i ครับ

สรุป ผมยังหาซื้อไม่ได้เลยครับพี่ วันก่อนลองเดินไปดูร้านที่ถัดจากร้านนาซ่า ถามทุกร้าน ในละแวกนั้น เขาก็บอกว่า รุ่นนี้ กรอบใส ยังไม่ออก ผมก็เลยยกโทรศัพท์โชว็ให้ร้านดู แต่เขาก็ยังบอกว่า ยังไม่ออกครับ ผมเลยเดินย้อนกลับไปด้านนอกที่มีขายกรอบเยอะๆ คนขายร้านอื่นก็ตอบเหมือนกันครับว่า รุ่นนี้ไม่มี เป็นอันว่า ผมก็ยังหาซื้อไม่เจอครับ เศร้าจริงๆๆ T.T

ส่วนร้าน ในโซนบี อีกร้านที่ขาย ผมเดินหาดูแล้วครับ มึนตึ๊บ ครับ หาไม่เจอเหมือนกันเลยครับ ไม่แน่ใจว่าจะรบกวนพี่ๆ ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมร้านที่จำหน่าย กรอบใส รุ่นนี้ได้ไหมครับ

พี่ Trex9 ครับ พี่ซื้อที่ร้านไหนครับ พอจะบอกตำแหน่ง หรือ ชื่อร้าน ได้ไหมครับพี

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านอีกครั้งนะครับ

น้องจอนทำไมไม่สมัครสมาชิกบอร์ดล่ะคับ ใช้เน็ทที่ไหนก็ log in เข้ามาได้นี่...
เรื่องกรอบใสนี่พี่ยังไม่ว่างไปเดินดูเรยอ่ะ แต่เพื่อนในบอร์ดฯ ที่เขาไปซื้อได้เขาก็บอกละเอียดแล้วนะว่าร้านอยู่ตรงไหนมั่ง
ไม่รู้ว่าของหมดหรือคนขายซื่อบื้อกันแน่? บางทีของหมดก็บอกว่าไม่มี เออ..เอากะมันดิ!

คำว่าไม่มี กับ หมด นี่ต้องตีความนะ
ไม่มี คือ ไม่มี ไม่เคยมีขาย
หมด คือ มีแต่หมดแล้ว ของใหม่ยังไม่มา

อนาจใจกะร้านพวกนี้จิงๆ..เด็กอุตส่าห์เทียวไล้เทียวขื่อไปเดินหา เอาเครื่องให้ดูก็แล้ว ยังไม่รู้จักอีก ค้าขายกันเป็นหรือป่าวว่ะเนี่ย..หรือว่าต้องให้ไปสอน?

ชุม ผู้เขียน:
พี่ Looker อยากจะรบกวนพี่ช่วยแนะนำการซื้อ Blue tooth หน่อยครับ

คือ ผมเพิ่งซื้อรุ่น Z530 I มาใช้ครับ เป็นโทรศัพท์เครื่องแรกของผมเลยครับ ที่รองรับ Bluetooth เห็นที่พี่ แนะนำว่า ถ้าหากจะใช้ดาต้าลิ้ง ให้ซื้อ Bluetooth ดีกว่า คือ ผมกำลังงงว่า Bluetooth เหมือน USB ป่ะครับ (ผมไม่เคยใช้มาก่อนคับ ไม่ค่อยเข้าใจว่ามันคืออะไร และ ใช้งานอย่างไร) เราจะมีหลักการเลือกซื้อ Bluetooth อย่างไรบ้างครับ มีรุ่นไหนที่แนะนำไหมครับ

ขออนุญาตเรียนถามพี่ Looker และพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านอื่นเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ M2 สามารถซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ ที่มาบุญครองมีร้านไหนจำหน่ายบ้างไหมครับ ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

nickiebazoo ผู้เขียน:
Usb Bluetooth ราคาประมาณ 500 บาทอ่ะน่ะ แล้วก็ M2 หาซื้อได้ที่ Sony Shop ใกล้ๆบ้าน เช่น เดอะ มอลล์ , แฟชั่นไอส์แลนด์ และตามร้านอื่นๆ ราคาก็ประมาณ 1,390 สำหรับ 256 mb และ 2,190 สหรับ 512 mb ครับป๋ม

BT ก็เป็น USB นะน้องรัก... ที่พี่ใช้อยู่เป็นยี่ห้อ billionton สีดำตัวจิ๋ว รัศมีรับส่ง 10 เมตร แต่ทรงประสิทธิภาพหาใดเทียม... ราคาตอนนี้ก็อย่างที่คุณ nickiebazoo บอกไว้ วิธีใช้งานก็อ่านข้างบน ไปซื้อมาก่อนใช้ได้หรือไม่ได้ยังงัยแล้วค่อยมาว่ากัน..

Lutiia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2006 00:43  

ขอบคุณคุณ Looker มากเลยนะคะ ^^
เด๋วจะลองใช้ดูค่ะ

พอดีไม่ค่อยสันทัดเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้อ่ะค่ะแหะๆ
ขอบคุณมากนะคะ > <
จอน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กรอบใส
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2006 09:51  

ขอบคุณพี่ Looker มากๆๆๆๆๆนะครับผม เดี๋ยววันนี้ผมจะลองไปดูอีกรอบนะครับพี่ ^.^
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: กรอบใส
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2006 10:44  

กรอบใสขึ้นรูปสำหรับ Z530i/W300i
วันนี้ไปเดินมาบุญครอง ขึ้นไปชั้น 4 ฝั่งโตคิว เท่าที่เดินสำรวจดูเห็นมีอยู่แค่ 2 ร้านคือ ร้าน icomp อยู่ถัดจากร้านนาซ่ามา 2 ห้อง แล้วก็ร้าน Look-Kling Mobile (ลูกกลิ้งโมบาย) ล็อค B17 อยู่หลังร้านเจมาร์ท ผมซื้อได้ในราคา 80 บาท

ใน Package จะมีกระดาษรูป Z530i ใส่ไว้ ตัวกรอบใสจะมี 2 ชิ้นคือ ฝา+บอดี้ ผมแนะนำว่าให้ล้างด้วยน้ำสบู่และเช็ดให้แห้งสนิทก่อนแล้วค่อยนำมาประกอบจะดูใสปิ๊งเลยคับ อ้อ..อย่าเอาสก๊อตไบท์ถูนะ ใช้ฟองน้ำดีกว่า

ข้อดี
-ใส่แล้วดูดีมีราคา ไม่เทอะทะ หากออกแรงบีบอาจมีกอบแกบบ้างแต่ก็รู้สึกแน่นหนาดี
-ช่วย Protect เครื่องได้ประมาณ 90% เพราะไม่ได้ cover ทั้งหมด
-สามารถถอดออกมาทำความสะอาดได้ง่าย ประกอบก็ง่ายไม่ทำให้ตัวเครื่องเป็นรอย (ทดสอบด้วยการถอดเข้าถอดออกหลายสิบเที่ยว)

ข้อด้อย
-ทำให้ตัวเครื่องหนาขึ้นแต่ดูไม่ออก
-ช่องที่เจาะเป็นวงกลมสำหรับเลนส์กล้องไม่ค่อยพอดี แต่เมื่อทดลองถ่ายภาพดูก็ไม่พบปัญหาคับ

ขอบคุณพี่ Looker มากๆๆๆๆๆนะครับผม เดี๋ยววันนี้ผมจะลองไปดูอีกรอบนะครับพี่ ^.^

ไม่ทราบว่าป่านนี้น้องจอนซื้อได้หรือยัง? พี่เอาใจช่วยให้ซื้อได้สมความตั้งใจนะ
อุตส่าห์เทียวไปเทียวมาหลายรอบแล้ว น่าเห็นใจจัง...
นี่ถ้าไปเดินซื้อด้วยกัน ป่านนี้คงได้ใส่สมใจแล้วล่ะ
จอน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 13:20  

พี่ Looker ครับ ไม่รู้จะขอบพระคุณ พี่ Looker อย่างไรดีครับ อุตส่าห์ไปเดินสำรวจให้ครับ ดีใจจังเลยครับ ที่บอร์ดเรามีพี่ที่ใจดีและเอื้อเฟื้ออย่างพี่ Looker ครับ สังคมน่าอยุ่ เพราะมีคนเอื้อเฟื้ออย่างพี่ครับ (จริงๆ นะครับผม)

เดี๋ยวกะว่าพรุ่งนี้จะไปเดินดูครับพี่ ได้ตำแหน่งสถานที่จากที่พี่ Looker บอกแล้วครับ สะดวกขึ้นเยอะเลยครับ ต้องขอบคุณพี่มากๆ เลยครับผม

ไหนๆ มาคุย ในบอร์ดแล้ว อยากจะรบกวนถามพี่ Looker และเพื่อนๆ ในบอร์ดนิดนึงนะครับ ล่าสุดผมใช้ Z530i ฟังเพลง สังเกตพบจุดแปลก ๆ นิดนึงครับ ก็เลยอยากรู้ว่า เป็นกันหรือเปล่าครับ เวลาเปิดฟังเพลง mp3 ธรรมดาพอเราเปิด play เพลงแล้ว เราก็สามารถปิดฝาของเครื่องได้ถูกไหมครับ เพลงก็ยังเล่นต่อไป คราวนี้ผมสังเกตนิดนึงว่า เวลาเราปิดหรือ เปิดฝาาขึ้นมาใหม่อีกครั้ง ในเสี้ยววินาทีน้น จะมีเสียงแทรกเบาๆ ประมาณ ครืด คล้ายๆ กับเสียงที่ออกจากลำโพงจะขาดๆไม่ต่อเนื่อง แต่นิดเดียวจริงๆ ครับ ผมกำลังคิดว่า เป็นเพราะเราเปิดและปิดฝาพับป่ะครับ สายพานที่อยู่ข้างในอันมีการเคลื่อนไหว เสียงเลยมีสะดุดนิดหน่อย ...แต่ถ้าไม่มีการเปิดฝา หรือ ปิดฝา เปิดในลักษณะใดลักษณะนั้น ฟังเพลงจนจบก็ไหลลื่นดีครับผม

อีกเรื่องนึงครับ ผมไปดูราคา M2 มาแล้วครับ ราคาเป็นอย่างที่พี่ Looker บอกเลยครับ เป๊ะๆๆสงสัยต้องเก็บเงินอีกบาน ตอนผมไปถาม เห็นเขาบอกว่า มีแต่ 512 อย่างงี้ ต้องเก็บเงินอีกบานยกกำลัง 2 เลยครับผม T.T

ตอนนี้มือถือขาด กรอบ smalltalk และ M2 ครับ เก็บเงินบาน บาน และก็บาน ครับผม ^.^
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 14:14  

พี่ Looker ครับ ไม่รู้จะขอบพระคุณ พี่ Looker อย่างไรดีครับ อุตส่าห์ไปเดินสำรวจให้ครับ ดีใจจังเลยครับ ที่บอร์ดเรามีพี่ที่ใจดีและเอื้อเฟื้ออย่างพี่ Looker ครับ สังคมน่าอยุ่ เพราะมีคนเอื้อเฟื้ออย่างพี่ครับ (จริงๆ นะครับผม)

เดี๋ยวกะว่าพรุ่งนี้จะไปเดินดูครับพี่ ได้ตำแหน่งสถานที่จากที่พี่ Looker บอกแล้วครับ สะดวกขึ้นเยอะเลยครับ ต้องขอบคุณพี่มากๆ เลยครับผม

ไหนๆ มาคุย ในบอร์ดแล้ว อยากจะรบกวนถามพี่ Looker และเพื่อนๆ ในบอร์ดนิดนึงนะครับ ล่าสุดผมใช้ Z530i ฟังเพลง สังเกตพบจุดแปลก ๆ นิดนึงครับ ก็เลยอยากรู้ว่า เป็นกันหรือเปล่าครับ เวลาเปิดฟังเพลง mp3 ธรรมดาพอเราเปิด play เพลงแล้ว เราก็สามารถปิดฝาของเครื่องได้ถูกไหมครับ เพลงก็ยังเล่นต่อไป คราวนี้ผมสังเกตนิดนึงว่า เวลาเราปิดหรือ เปิดฝาาขึ้นมาใหม่อีกครั้ง ในเสี้ยววินาทีน้น จะมีเสียงแทรกเบาๆ ประมาณ ครืด คล้ายๆ กับเสียงที่ออกจากลำโพงจะขาดๆไม่ต่อเนื่อง แต่นิดเดียวจริงๆ ครับ ผมกำลังคิดว่า เป็นเพราะเราเปิดและปิดฝาพับป่ะครับ สายพานที่อยู่ข้างในอันมีการเคลื่อนไหว เสียงเลยมีสะดุดนิดหน่อย ...แต่ถ้าไม่มีการเปิดฝา หรือ ปิดฝา เปิดในลักษณะใดลักษณะนั้น ฟังเพลงจนจบก็ไหลลื่นดีครับผม

อีกเรื่องนึงครับ ผมไปดูราคา M2 มาแล้วครับ ราคาเป็นอย่างที่พี่ Looker บอกเลยครับ เป๊ะๆๆสงสัยต้องเก็บเงินอีกบาน ตอนผมไปถาม เห็นเขาบอกว่า มีแต่ 512 อย่างงี้ ต้องเก็บเงินอีกบานยกกำลัง 2 เลยครับผม T.T

ตอนนี้มือถือขาด กรอบ smalltalk และ M2 ครับ เก็บเงินบาน บาน และก็บาน ครับผม ^.^

เสียงครืดที่เกิดจากการเปิดหรือปิดฝาขณะที่เครื่องกำลังเล่นเพลงในรุ่น Z530i นี่พี่ยังไม่ทราบสาเหตุว่าเกิดจากอะไรเพราะตัวเครื่องไม่ได้อยู่กับพี่ ต้องรบกวนเพื่อนๆ ในบอร์ดช่วยกันทดสอบดูว่าเป็นเหมือนกันไหม? ถ้าไม่เป็นก็แสดงว่าเครื่องของน้องจอนผิดปรกติ

สำหรับ W300i พี่ทดสอบแล้วไม่มีอาการอย่างที่ว่านะคับ

เรื่อง M2 หากคิดว่าขนาด 256 MB พอใช้ก็ไม่ต้องไปซื้อ 512 MB หรอก ร้านไหนไม่มีก็ไปซื้อร้านอื่นก็ได้นี่..
อ้อ..คุณ mcsiam เข้ามาโพสบอกในบอร์ด W300i ว่าไปเดินดูใน Power Buy สาขา Central ปิ่นเกล้า เห็นมี M2 ยี่ห้อ SanDisk ขนาด 1G ราคาประมาณ 1900 บาท แต่แถมตัวแปลง (Adaptor) จาก M2 เป็น SD Card ซึ่งจะต่างกับของ Sony ที่ให้ Adaptor แปลงเป็น Memory Stick

*อ้อ..เขาเรียกสายแพรนะน้องจอน ม่ะใช่สายพาน มือถือนะม่ะใช่เครื่องจักร..หุหุ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2006 23:36  

เสียงครืดที่เกิดจากการเปิดหรือปิดฝาขณะที่เครื่องกำลังเล่นเพลงในรุ่น Z530i นี่พี่ยังไม่ทราบสาเหตุว่าเกิดจากอะไรเพราะตัวเครื่องไม่ได้อยู่กับพี่ ต้องรบกวนเพื่อนๆ ในบอร์ดช่วยกันทดสอบดูว่าเป็นเหมือนกันไหม? ถ้าไม่เป็นก็แสดงว่าเครื่องของน้องจอนผิดปรกติ

สำหรับ W300i พี่ทดสอบแล้วไม่มีอาการอย่างที่ว่านะคับ

เรื่อง M2 หากคิดว่าขนาด 256 MB พอใช้ก็ไม่ต้องไปซื้อ 512 MB หรอก ร้านไหนไม่มีก็ไปซื้อร้านอื่นก็ได้นี่..
อ้อ..คุณ mcsiam เข้ามาโพสบอกในบอร์ด W300i ว่าไปเดินดูใน Power Buy สาขา Central ปิ่นเกล้า เห็นมี M2 ยี่ห้อ SanDisk ขนาด 1G ราคาประมาณ 1900 บาท แต่แถมตัวแปลง (Adaptor) จาก M2 เป็น SD Card ซึ่งจะต่างกับของ Sony ที่ให้ Adaptor แปลงเป็น Memory Stick

*อ้อ..เขาเรียกสายแพรนะน้องจอน ม่ะใช่สายพาน มือถือนะม่ะใช่เครื่องจักร..หุหุ

หน้าแตกหมอไม่รับเย็บเลยครับพี่ แหะแหะ คำว่า สายแพร จะจำไปตลอดชีวิตเลยครับ 555

ขอบคุณพี่ Looker สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมของ M2 นะครับ เผื่อเสาร์อาทิตย์นี้จะลองเดินไปดูครับผม

หวังว่า อาการเครื่องที่บอกเบื้องต้น จะเป็นอาการปกตินะครับ T.T ตอนนี้รักมันเหมือนลูกครับ อย่าเป็นไรเลยน้าลูกรัก Z530i
หลุยส์_8
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : z530i
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2006 20:26  

z530i แถมอะไรมาบ้างตอนเราซื้อ
หูฟังมีกี่ข้าง
0019
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2006 16:42  

0019 ผู้เขียน:
ถ้าเทียบกับ Nokia 6525 แล้วเล่นตัวไหนดีกว่าครับ Question

เผื่อมองไม่เห็นกัน ถามอีกรอบ Crying or Very sad
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 12:06  

เผื่อมองไม่เห็นกัน ถามอีกรอบ Crying or Very sad

6525 หรือ 6125 เอาให้แน่คับ?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: รบกวนช่วยกรุณาตอบผมด้วยครับ ช่วยรบกวนพี่ๆเพื่อนที่รู้เรื่องนี้ตอบ
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2006 09:33  

ผมเคยลองโหลดเพลง MP3 จากเครื่อง W300i ลงเครื่อง Z530i แล้วใส่หูฟังฟังดูก็พบว่า เสียงของ Z530i จะทุ้มกว่า W300i แม้ปรับ Equalizer เป็น Bass เหมือนกันก็ตาม
หูฟัง HPM-70 สีเงินเห็นที่มาบุญครองขายอยู่ 950 บาท หากเป็นสีดำก็ราวๆ 1200 บาท แต่ถ้าซื้อตามศูนย์ฯ ราคาแพงกว่าคับ

prinm ผู้เขียน:

ปัญหาที่เกี่ยวกับจอแสดงผลเป็นได้ทั้ง HW และ SW คับ หากเป็นที่ HW สันนิษฐานได้ว่าเกิดจากสายแพ (มีในรุ่นที่เป็นฝาพับ) ที่พ่วงระหว่างฝาหน้า (จอแสดงผล) กับตัวเครื่องหรือจอแสดงผลเสีย แต่ถ้าเป็นที่ SW ก็ต้อง upgrade SW

ที่บอกว่ามันเกี่ยวกับ SW ด้วยก็เพราะโทรศัพท์มือถือเป็นอุปกรณ์อีเล็คทรอนิกส์ที่ทำงานได้ด้วยโปรแกรมซึ่งก็คือ SW เวลาคุณเข้าไปปรับหน้าจอในเมนูที่ตัวเครื่องให้สว่างมากน้อยตามต้องการนั่นเป็นเพราะโปรแกรมไปสั่งการมันไงคับ ปัญหาของคุณอาจเป็นที่โปรแกรมบกพร่องหรือเกิดจาก bug ก็ต้องแก้ที่ตัว SW

คุณไม่ได้บอกว่าเคยส่งซ่อมที่ไหน? แต่ซ่อมมาแล้วก็ควรลองใช้ไปสักพักก่อน ถ้ายังมีอาการเหมือนเดิมผมแนะนำให้คุณนำเครื่องเข้าศูนย์ใหญ่ Loxley บางเขน คุณสามารถนั่งรอรับเครื่องได้เลย หากคุณนำส่งศูนย์ Sony เขาก็ต้องส่งมาที่นี่อยู่ดี คุณต้องทิ้งเครื่องไว้หลายวันเพื่อรอเจ้าหน้าที่ฯ ส่งไปซ่อมและไปรับกลับ

ดิฉันซื้อ Z530 i มาเมื่อวานแล้วค่ะ ตอนนี้เริ่มเกิดความอยากนิดๆ อยากซื้อ M2 มาใส่เพิ่มเติมเพื่อโหลดเพลงเข้าเครื่อง พร้อมซื้อหูฟัง อยากอยากรบกวนสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า

1.หากในอนาคตดิฉันซื้อโทรศัพท์รุ่นอื่นของโซนี่มาใช้ จะสามารถนำหูฟังและ M2ของ Z530 ไปใช้ในโทรศัพท์รุ่นอื่นได้ไหมค่ะ ดิฉันกลัวว่าลงทุนซื้ออุปกรณ์เสริมมากมาย (M2+หูฟัง) เกิดอนาคต เปลี่ยนเครือง อุปกรณ์เสริมเหล่านี้ ใก็จะไม่ได้ใช้ประโยชน์

2. HPM-70 เป็นหูฟังที่สามารถใช้ฟังเพลง และ เป็น small talk ในตัวด้วยใช่ไหมค่ะ หูฟังที่เห็นบอกว่า เป็นสีเงินกับสีดำ หมายถึงใช้ได้เหมือนๆ กัน แต่ ต่างสี ใช่ไหมค่ะ สามารถซื้อได้ที่ร้านไหนของบาบูญครองเหรอค่ะ มีรับประกันไหม

3. M2 เวลาซื้อมีรับประกันไหมค่ะ

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านด้วยนะค่ะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Aug 2006 10:17  

ดิฉันซื้อ Z530 i มาเมื่อวานแล้วค่ะ ตอนนี้เริ่มเกิดความอยากนิดๆ อยากซื้อ M2 มาใส่เพิ่มเติมเพื่อโหลดเพลงเข้าเครื่อง พร้อมซื้อหูฟัง อยากอยากรบกวนสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า

1.หากในอนาคตดิฉันซื้อโทรศัพท์รุ่นอื่นของโซนี่มาใช้ จะสามารถนำหูฟังและ M2ของ Z530 ไปใช้ในโทรศัพท์รุ่นอื่นได้ไหมค่ะ ดิฉันกลัวว่าลงทุนซื้ออุปกรณ์เสริมมากมาย (M2+หูฟัง) เกิดอนาคต เปลี่ยนเครือง อุปกรณ์เสริมเหล่านี้ ใก็จะไม่ได้ใช้ประโยชน์

2. HPM-70 เป็นหูฟังที่สามารถใช้ฟังเพลง และ เป็น small talk ในตัวด้วยใช่ไหมค่ะ หูฟังที่เห็นบอกว่า เป็นสีเงินกับสีดำ หมายถึงใช้ได้เหมือนๆ กัน แต่ ต่างสี ใช่ไหมค่ะ สามารถซื้อได้ที่ร้านไหนของบาบูญครองเหรอค่ะ มีรับประกันไหม

3. M2 เวลาซื้อมีรับประกันไหมค่ะ

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านด้วยนะค่ะ

ตอบคำถามคับ

1. Z530i เป็นเครื่องรุ่นใหม่ ขั้วต่อใต้เครื่องเป็นแบบ Fast port หากคุณต้องการเปลี่ยนรุ่นก็ให้ดูที่ใต้เครื่อง ถ้าเป็น Fast port เหมือนกันก็ใช้ด้วยกันได้ เช่น สายชาร์จฯ สายดาต้าลิงค์ หรือหูฟังฯ สำหรับ M2 คงต้องดูที่รุ่นคับ เพราะบางรุ่นก็ใช้ MSD (Memory Stick Duo)

2. ที่คุณเข้าใจนั่นถูกหมดคับ หาซื้อได้ในมาบุญครอง ลองถามดูหลายๆ ร้านเพราะราคามั่วมาก ถ้าสีเงินก็ราวๆ 900-1000 บาท แต่ถ้าสีดำราคาจะแพงกว่า เท่าที่เคยสอบถามมาราคาอยู่ที่ 1000-1200 บาท
*หากซื้อกะศูนย์ฯ มีรับประกันฯ 6 เดือน ผมเห็นแต่สีดำราคา 16xx บาทคับ (ข้อมูล ณ วันที่ 06-08-06)

3. M2 ถ้าเป็นของโซนี่แท้มีรับประกันฯ 5 ปีคับ กรุณาเก็บ Package และใบเสร็จรับเงินไว้เป็นหลักฐานในกรณีส่งเครม

Memory Stick Micro [M2] ขนาด 1 GB พร้อม Adaptor ราคา 3,490 บาท ขนาด 512 MB ราคา 2,290 บาท และขนาด 256 MB ราคา 1,390 บาท หาซื้อได้ตามศูนย์โซนี่ทั่วไป (ข้อมูล ณ วันที่ 05-08-06)

Adaptor สำหรับแปลง M2 ให้เป็น Memory Stick ในกรณีที่ต้องการนำไปเสียบกับอุปกรณ์อื่นๆ เช่น Card reader เป็นต้น

*หากต้องการซื้อให้ซื้อกะศูนย์โซนี่โดยตรง ราคาจะเป็นมาตรฐานเดียวกันหมดตามที่ผมโพสไว้ข้างบน ร้านตู้ในมาบุญครองราคามั่วมาก! ขายแพงกว่าศูนย์ซะอีก บอกราคาเผื่อต่อซะสูงลิ่ว อีกหน่อยถ้าสินค้าเกลื่อนตลาดก็จะขายตัดราคากันเอง ที่นี่เป็นอย่างนี้และคงเป็นอย่างนี้ตลอดไป...

วิธีถอดฝาหลังอย่างง่ายดาย...

Z530i และ W300ii บางล็อตฝาหลังจะถอดยาก (รวมทั้งเครื่องของผมด้วย) เนื่องจากไม่มี Grip ให้เลื่อนเหมือนบางรุ่น ผมมีวิธีแก้ไขคับ..
ตัดสก๊อตเทปขนาดความยาวประมาณ 2.5 นิ้ว ติดที่ฝาหลังตามยาวโดยให้เหลือชายไว้ดึงประมาณ 1 ซม. แล้วรีดให้เรียบ จากนั้นค่อยๆ ออกแรงดึง ฝาหลังจะเลื่อนออกอย่างนุ่มนวล..

*คุณสามารถนำวิธีนี้ไปประยุกต์ใช้กับมือถือทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่ฝาหลังเป็นแบบเลื่อนออก (Slide)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 08 Aug 2006 11:40; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ยาก้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2006 14:49  

วันนี้ไปเดินมาบุญครอง ขึ้นไปชั้น 4 ฝั่งโตคิว เท่าที่เดินสำรวจดูเห็นมีอยู่แค่ 2 ร้านคือ ร้าน icomp อยู่ถัดจากร้านนาซ่ามา 2 ห้อง แล้วก็ร้าน Look-Kling Mobile (ลูกกลิ้งโมบาย) ล็อค B17 อยู่หลังร้านเจมาร์ท ผมซื้อได้ในราคา 80 บาท

ใน Package จะมีกระดาษรูป Z530i ใส่ไว้ ตัวกรอบใสจะมี 2 ชิ้นคือ ฝา+บอดี้ ผมแนะนำว่าให้ล้างด้วยน้ำสบู่และเช็ดให้แห้งสนิทก่อนแล้วค่อยนำมาประกอบจะดูใสปิ๊งเลยคับ อ้อ..อย่าเอาสก๊อตไบท์ถูนะ ใช้ฟองน้ำดีกว่า

อยากทราบว่าซื้อที่ร้านไหนอ่ะครับ วันนี้ไปเดินหาที่ มาบุญครองที่ชั้น 2 กับชั้น4 ไม่มีเลย
ครับไม่ทราบว่าบอกทางไปร้านกือชื่อร้านจะดีมากๆ เลยครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2006 00:43  

โห..อุตส่าห์ไป quote มาทั้งกระบิ!
ข้างบนไง เหนือรูปอ่ะ พี่โพสทั้งชื่อร้าน โลเกชั่น บอกไว้เบ็ดเสร็จ!
เอ..ทำไมมองไม่เห็นหว่า..???

เฮ้อ..คนเรา...
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: