Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson K790i - The First Cyber-shot phone.
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 17, 18, 19  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1879 / เข้าชม: 1499300
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Sony Ericsson K900 and K890 phones the second handsets to carry
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2007 21:59  
ตอบโดยอ้างถึง  

Sony Ericsson takes digital imaging in camera phones to greater heights today with the launch of the K900 and K890 phones, the second handsets to carry the Cyber-shot™ brand, a true mark of imaging quality. Both are highly capable mobile phones with integrated 5.1 Megapixel digital cameras with Autofocus, Xenon flash and BestPic™ - Sony Ericsson’s unique imaging technology that allows you to capture exactly the moment you desire. K900 and K890 combine advanced image capture capabilities with high speed data transfer, making them perfect tools for shooting and sharing high quality pictures and videos. K900 is a dual-mode UMTS/GPRS phone and the K890 is a Tri Band EDGE phone. Both are available from Q1 2007.

"With this Cyber-shot™ phone we aim to improve on the success of the K800i lifestyle of ‘imaging communication’ by combining Sony Ericsson’s unique mobile applications and Sony digital imaging technologies,” said Rikko Sakaguchi, Senior Vice President, Product and Application Planning, Sony Ericsson. "Our aim has always been to innovate and create new values for the mobile life, and with this new Cyber-shot™ phone we will enable anyone to enjoy an even greater level of communication – taking quality pictures of anything, anytime and anywhere, and sharing their precious moments with others."

The versatile swivel design makes it easy to multitask between the K900’s/K890’s many functions, a feature which gives the phone an advantage over dedicated imaging devices. The direct function buttons get the user swiftly into Cyber-shot mode where it is possible to take advantage of the many new and innovative features.

The handsets have a classic Sony Ericsson design, with a large 2.3” screen and responsive, tactile keypad with a sleek and stylish dual front phone design. Turn the phones horizontally and there you have a digital still camera. Simply slide the active lens cover downwards and a user interface similar to that of a Cyber-shot™ camera automatically appears.

Tradition is carried over from the K800i by including BestPic™, which ensures that you never ‘miss’ an important picture. Press the shutter button once and get 7 full quality 5.1 megapixel pictures to choose from in a time sequence – 3 pictures before and 3 pictures after the actual image you captured. All 7 pictures are displayed as icons on the display. Simply scroll backwards and forwards through the 9 images and save the ones you like best.

The K900 and K890 offer full support for a complete digital imaging lifestyle. Printing is possible without the need for a PC thanks to PictBridge™, a feature that transfers pictures directly to a printer by using a USB cable. Storing and managing image files on your PC are made easy with the supplied Adobe software, and the phones are among the first to feature fully integrated Picture Blogging Blogging is growing exponentially as a way of sharing personal experiences with words and images, and Picture Blogging in K900 and K890 allows users to create and update personal blogs directly from the phone in just a few clicks.

Business users will find the K900 and K890 valuable work tools while out of the office and the functional Mist Grey casing fits neatly with the professional image. Full HTML browsing with RSS feeds and Google Search give you high-speed, graphic-rich Internet use. Support for standard push email and a connectivity suite comprising Bluetooth® 2.0, USB 2.0, Memory Stick Micro™ (M2™) and Mini-SD means that keeping in touch is effortless. A complete entertainment package including music player, 3D gaming and an RDS FM radio are also provided for business downtime or relaxation.

The Sony Ericsson K900 is a dual-mode UMTS handset while K890 is a Tri Band EDGE handset. Both products will be commercially available in Mist Grey and start shipping globally during Q1 2007. The variants in the market will be:

K900i - Dual mode UMTS (2100MHz) - GPRS 900/1800/1900 MHz for Europe, Asia Pacific, Middle East, Africa
K900c - Dual mode UMTS (2100MHz) - GPRS 900/1800/1900 MHz for Mainland China. (Launch dependent on availability of 3G services.)

K890i Tri Band EDGE 900/1800/1900 MHz for Europe, Asia Pacific, Americas
K890a Tri Band EDGE 850/1800/1900 MHz for Americas
K890c Tri Band EDGE 900/1800/1900 MHz for Mainland China

K900 and K890 – Features at a glance:

Imaging & Messaging

5.1 Mega pixel with Auto Focus Camera
Xenon Flash
BestPic™
Video and image stabilizer function
2.3” QVGA 262K TFT display
Active lens cover
Photo keys
Cyber-shot™ user interface
Memory for 100 pictures (at 5.1MP), 128 MB internal user memory
QVGA Video recording/playback (30fps)
Adobe picture/video PC SW
3x Optical zoom
16x Digital zoom
Auto red eye reduction
DPOF & PictBridge
Time line view of pictures
Picture Blogging (powered by Blogger)
PictureDJ ™ and VideoDJ™
Standard push e-mail (P-IMAP) support
VGA camera for Video Telephony
Entertainment

Music Player (MP3, AAC, AAC+, eAAC+ support)
Video Player
Stereo Bluetooth profile (A2DP)
Music DJ™
OMA DRM phase 1.x
Streaming Audio/Video
3D games
A/B buttons for horizontal games support
RDS FM radio
Connectivity

Bluetooth® 2.0
IrDA
HTML Full Browser with RSS readers
USB 2.0 Mass storage
External antenna connector
Memory Stick Micro™ (M2™) slot / Mini-SD™
Flight mode
Multitasking
USB cable, stereo portable handsfree and PC software in the box
Talk time: up to 9 hours GSM/3.5 hours UMTS
Standby time: up to 350 hours
Size: 117 x 48 x 11 (13) mm
Weight: 101 grams
beguy
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2007 19:47  

http://www.gsmarena.com/sony_ericsson_k850_goes_5_megapixel-news-275.php
moofon
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2007 16:06  

สนใจขายค่ะ

ซื้อมาใช้ได้ประมาณ 2 เดือนกว่าๆ
อยากขายประมาณ 12,000 ง่ะ แต่ลองคุยกันก่อนก็ได้ Crying or Very sad
เนื่องจากว่าผ่อนอยู่ จะเอาเงินไปกลบหนี้อ่ะ

รับรองเครื่องใหม่ ใส่ซิลิโคน ตั้งแต่ซื้อมาเลย และหน้าจอก็ไม่เป็นรอย เพราะว่ายังติดพลาสติกตั้งแต่ซื้อมา

ถ้าสนใจติดต่อได้นะคะที่คุณฝน 085-0445624 ค่ะ
moofon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2007 10:55  

ลดราคาเหลือ 10000 ง่ะ ขอเท่านี้ได่ป่าว ยังงัยสนใจโทรมานะคะ
---------------------------------------------

สนใจขายค่ะ

ซื้อมาใช้ได้ประมาณ 2 เดือนกว่าๆ
อยากขายประมาณ 12,000 ง่ะ แต่ลองคุยกันก่อนก็ได้
เนื่องจากว่าผ่อนอยู่ จะเอาเงินไปกลบหนี้อ่ะ

รับรองเครื่องใหม่ ใส่ซิลิโคน ตั้งแต่ซื้อมาเลย และหน้าจอก็ไม่เป็นรอย เพราะว่ายังติดพลาสติกตั้งแต่ซื้อมา

ถ้าสนใจติดต่อได้นะคะที่คุณฝน 085-0445624 ค่ะ
yuii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคา k790i
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2007 14:13  

ซื้อเมื่อวันที่ 9 มิ.ย.50 ครับ 12700 เจ๋งมากกกก สุดยอดดดด
กล้องสุดยอดจริงๆ ลองเอามือสั่น แกว่งๆ แล้วกดชัตเตอร์ (ไม่เลือก auto focusนะ) แบบว่าจับภาพได้เยี่ยมยอดจริงๆ เลย
โปรแกรมก็ ok มากๆๆๆๆ แต่ต้องระวังรวน ลงเกมกับโปรแกรมที่ไม่สนับสนุนกัน อาจทำให้เข้า game กับ appliaction ไม่ได้ เพราะลองมาแล้ว ต้องไปลงโปรแกรมใหม่ที่ศูนย์โซนี่ บริการดีมาก ศูนย์ที่เซนทรัลปิ่นเกล้า ชั้น 3 ฮับบบบ 2 ชม. ได้เลย
ดีไซน์ก็สวย แต่ถ้าซื้อเครื่องที่ศูนย์ตอนนี้ 14900 บาท แต่ไม่แน่ใจว่าแถมการ์ด 1 gb หรือเปล่า (ผมได้การ์ด 256 mb) แต่ร้านตู้บางร้านก็ขาย 13900 บาทนะ..
รัก se มากๆๆๆๆๆ เสียงก็ ok นะ ถึงดีไม่เท่า w810i (ขายให้เพื่อนไป ยังเจ๋งอยู่) แต่ฟังเสียงจากหูฟังก็ ok นะค้าบบบบ
moofon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2007 15:21  

ไม่ขายแร้วแหละ ราคามันต่ำง่ะ ของคุงทุกท่านนะคะ
--------------------------------------------

ลดราคาเหลือ 10000 ง่ะ ขอเท่านี้ได่ป่าว ยังงัยสนใจโทรมานะคะ
---------------------------------------------

สนใจขายค่ะ

อยากขายประมาณ 12,000 ง่ะ แต่ลองคุยกันก่อนก็ได้

ถ้าสนใจติดต่อได้นะคะที่085-0445624 ค่ะ
y4k121974
Year's Star

จังหวัด: songkhla
หัวข้อ : ใช้ SE K790i ต่อกับโน็ตบุ๊คเพื่อต่อเน็ตยังไงครับ
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2007 16:07  

เพิ่งหัดใช้ครับ ไม่ทราบว่าจะเหมือนกับการใช้ PPC ต่อรึเปล่าครับ เพราะแต่ก่อนผมใช้ PPC คือต้อง ให้มันSYN ระหว่าง โน็ตบุค กับ โทรศัพท์ของผมก่อนใช่มั๊ยครับ แล้วตัว CONNECT ยังเป็น*99# เหมือนเดิมมั๊ยครับ (ผมใช้ AIS) ขอบคุณครับ
!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : !
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2007 04:18  

Laughing หวาดดีครับเพ่น้อง...เช็ค....dead pixel....เช็คอย่างไรครับ...ตอบหน่อย...ขอบคุณครับพี่น้อง Cool
มีมั๊ย?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2007 16:14  

RSS feed ที่ต้องอับเดทผ่าน wap ของ Sony มันใช้ไม่ได้แล้วอ่ะ?
มีใช้เป็นเหมือนกันบ้างไม๊ครับ?
**
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2007 16:02  

ดู FW ไงอะ แล้วรุ่นนี้มีปัญหา เวลากดเข้าโปรแกรมต่างๆหรือดู ภาพขนาดใหญ่ มันจาดีเลปะ
cybershotk790
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2007 21:37  

ตอนนี้ราคาอยู่ที่ 12,xxx ครับ น่าซึ้อมะ Rolling Eyes
ผฟกกหดได
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 01:59  

ราคาตอนนี้น่าซื้อมาก หน้าตายังไงก็ดูดีกว่า K810i ซื้อมาแล้วก็คงใช้ได้อีกยาว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 14:18  

ผมซื้อ K790i พร้อม M2 Sandisk 1GB และซิลิโคนพร้อมติดฟิล์มกันรอย รวมแล้วราคา 13,800 ที่ Central พระรามสองครับ

ราคาเหมาะสมมั๊ยครับ แพงไปหรือเปล่า
Phoenix'87
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2007 18:17  

น่าใช้กว่า K810i ครับ เพราะมีเอดจ์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2007 06:56  

Phoenix'87
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2007 19:23  

ในที่สุด ซื้อจนได้ครับ กว่าจะเลือกได้
ปล.ขอให้ N70 ไปสู่สุคติไกลๆนะครับ อย่าให้เห็นเชียวว่าใครเอาไป ไม่งั้นเรื่องยาวแน่
cybershotk790
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2007 20:36  

ตอนนี้ราคา อยู่ที่ 11,xxx ครับ
?!?!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2007 01:41  

K790i firmware ใหม่ออกมาแล้วนะครับ version R1JG001
ทัศ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2007 23:34  

รบกวนทีนะครับ คือผมอยากจะส่งmms ก็เลยขอเปิดใช้บริการmms ของ12call

จากนั้นก็ตั้งค่าเครื่องโดยเข้าเวปของโซนี่ประเทศไทย เพื่อขอรับการตั้งค่า mms และ wap แล้วเห็นว่าเครื่องมันถูกเซทดังนี้

การตั้งค่าอินเทอร์เนต--->โพรไฟล์อินเทอร์เนต--->AIS-GPRS-MMS
ระบบเชื่อมต่อ--->การตั้งค่ารับส่งข้อมูล--->การเชื่อมต่อที่ใช้ AIS-GPRS-MMS

จากนั้นผมก็ลองส่งภาพดู ปรากฏว่ามีรูปโลกสีฟ้าๆหมุนๆอยู่ด้านบนซ้ายพร้อมกับรูปจดหมายส่งออก แต่สักพักหน้าจอก็ขึ้นว่า

ส่งไม่สำเร็จ การสื่อสารเซิร์ฟเวอร์ขัดข้อง ลองใหม่?

พอใช้ไม่ได้ก็เลยลองตั้งค่าWAPดูบ้าง

การตั้งค่าอินเทอร์เนต--->โพรไฟล์อินเทอร์เนต--->AIS-GPRS-WAP
ระบบเชื่อมต่อ--->การตั้งค่ารับส่งข้อมูล--->การเชื่อมต่อที่ใช้ AIS-GPRS-WAP

ปรากฏว่าเล่นได้ สามารถเข้าเวปได้ แต่ก็ยังส่ง mms ไม่ได้อยู่อีก ขึ้นคำว่า

ส่งไม่สำเร็จ การสื่อสารเซิร์ฟเวอร์ขัดข้อง ลองใหม่? เหมือนเดิม

ลองสลับ AIS-GPRS-WAP เป็น AIS-GPRS-MMS สลับไปมาก็ไม่ได้อีก

เลยสงสัยว่าผมต้องเซทอะไรใหม่ไหมครับ หรือว่ามันเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ

ผมใช้12call ส่งไป DtacและAIS นะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณครับ
beguy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2007 02:32  

..เพิ่งไปสอยมาครับวันนี้ ให้มาเป็นเพื่อนกับน้องN95 ของผม (ไว้ถ่ายวีดีโอ ) ส่วย k790 ตัวนี้ ไว้เน้นถ่ายรูปครับ...
beguy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2007 16:38  

beguy ผู้เขียน:
..เพิ่งไปสอยมาครับวันนี้ ให้มาเป็นเพื่อนกับน้องN95 ของผม (ไว้ถ่ายวีดีโอ ) ส่วย k790 ตัวนี้ ไว้เน้นถ่ายรูปครับ...

หลังจากที่ลองถ่ายๆดู เจ้าn95 ทำได้ดีกว่า หลายๆรูปเลยอ่ะ ..หรือว่าต้องอัพเวอร์ชั่น?
Phoenix'87
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2007 00:41  

?!?! ผู้เขียน:
K790i firmware ใหม่ออกมาแล้วนะครับ version R1JG001

แล้วมีอะไรใหม่บ้างเน้อ ช่วยบอกด้วยคับ
beguy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2007 03:31  

** ผมน้องใหม่ เจ้า K790 นะครับ ..เพิ่งจะมาเล่นมันก็ตอนนี้ เพราะก่อนหน้านี้โนเกียทำตลาดอยู่พอสมควร.. แต่ผมก็เคยใช้ตัวหลังๆ คือ K750 ซึ่งก็ชอบมากๆ

..หลังจากที่ลองเทสรูปที่ถ่ายได้จากเจ้า K790 กับ N95 ปรับภาพ 3 ล้านทั้งคู่ สิ่งที่รู้แน่ๆตอนนี้คือ.. มันก็สูสี พอๆกันนะ ผมว่า.. อยู่ที่ว่าเราถ่ายที่ไหน ตอนไหน แสงเป็นอย่างไร ?

บางครั้งรูปที่ได้ N95 ทำได้ดีกว่ามาก.. บางทีรูปที่ได้จาก K790ก็ดีกว่า อยู่ที่องค์ประกอบต่างๆ.. โดยเฉพาะแสง..

โนเกียN95 ตัวนี้ก็ไม่ได้ด้อยอะไรเท่าไหร่เรื่องถ่ายรูป และเจ้า K790 ก็ไม่ได้ถ่ายรูปได้ดีมาก อย่างที่ผมเคยคาดไว้ ..แต่ผมก็ประทับใจ และรักโซนี่อิริคสันอยู่เป็นทุน

..แต่ถ้าจะถามเรื่องเสียงเพลงที่ออกจากลำโพง คงเทียบไม่ได้..เพราะ N95 นั้นลำโพงดีกว่า เสียงดีมากๆ รวมทั้งการฟังจากหูฟังด้วย (ก็แน่ละ.. สเป็ก และ ราคาต่างกันมาก )

ส่วน K790ตัวนี้ โอเค..เน้นถ่ายรูป ตามชื่อของมัน (เพราะบางที N95 ก็ไม่โฟกัสภาพ ซะงั้น..และเซฟรูปช้า..ไปนิด 4-5 วิ ) บางที่จะถ่ายรูปก็ไม่ทันใจ ..

..ถึงแม้ K790ตัวนี้ จะไม่ได้ทำให้ผมประทับใจมันมากเท่าไหร่. แต่ก็ทำให้การถ่ายภาพด้วยมือถือของผมสนุก..และแบ่งเจ้า N95 ไว้ถ่ายวีดีโอไปเลย ก็ดีนะ..เพราะใช้2 เบอร์อยู่แล้ว

** แต่ยังไง ผมก็รอนะ รอที่โซนี่อิริคสัน จะออกรุ่นที่"ถ่ายวีดีโอชัดๆ"มาซะที.. คงเยี่ยมสุดๆ เพราะรักโซนี่ อิริค มากกว่าโนเกียเป็นทุนอยู่แล้ว

..แต่เจ้า N95 นี่ ก็ทำเอารักมันมากๆด้วย เพราะฟังชั่นภายใน ที่ผมเชื่อว่าหลายๆคน ถ้าได้เล่นมันจริงๆ แล้วจะชอบมากๆ ( ยกเว้นแบต เตอรี่ อิอิ ?)

******************************************* จบ
hotmobile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2007 11:58  

เสียงเวลาคนโทร.มาหา เบาไหมครับ ช่วยตอบที กำลังจะซื้อแล้วครับ ขอบคุณ
beguy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2007 00:48  

hotmobile ผู้เขียน:
เสียงเวลาคนโทร.มาหา เบาไหมครับ ช่วยตอบที กำลังจะซื้อแล้วครับ ขอบคุณ

เสียงกริ่ง หรือว่า เสียงสนทนาล่ะครับ ..ถ้าเสียงกริ่ง ก็ดังพอควรนะ แต่ไม่ดังมากซะใจอะไร ..แล้วแต่เสียงเพลงที่ใช้ด้วย..
ส่วนเสียงสนทนา ..ผมว่า ก็ดังโอเค แต่ไม่ได้ดัง และเเน่นเท่าโนเกียครับ..
มือใหม่ๆกๆไก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2007 01:49  

ที่เขาบอกว่าฝาหลังเป็นรอยและหลุดง่ายจริงรึเปล่าครับ จะไปซื้อในงานมือถือวันที่ 31 นี้แล้ว

ถ้ามันหลุดง่ายหรือพังง่ายจริงจะได้เลือก k810i แทนอะครับ

ใจชอบตัวนี้มากกว่า แต่กลัวเจ้งง่ายเพราะเป็นคนไม่ค่อยระวัง
beguy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2007 01:17  

มือใหม่ๆกๆไก ผู้เขียน:
ที่เขาบอกว่าฝาหลังเป็นรอยและหลุดง่ายจริงรึเปล่าครับ จะไปซื้อในงานมือถือวันที่ 31 นี้แล้ว

ถ้ามันหลุดง่ายหรือพังง่ายจริงจะได้เลือก k810i แทนอะครับ

ใจชอบตัวนี้มากกว่า แต่กลัวเจ้งง่ายเพราะเป็นคนไม่ค่อยระวัง

.. ไม่แน่ใจ แต่มันก็คล่อกแคล่กนิดนึง.. แต่ไม่มาก.. คงเป็นธรรมดา.. มั้ง
... แต่ลอกนี่ ต้องดูแลกันนิดนึง..เพราะมันลอกได้.. แต่มีไรก็เปลี่ยน body ได้นะ ของแท้มีนี่ ...
beguy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2007 01:22  

ผมว่าแฟลช ของk790 คุณภาพพอๆกับ n95 ..จริงๆนะครับ .. ไม่ได้ว้าวววอะไรมาก
ระยะ และความสว่างพอๆกัน แต่ของk790 noise กระจายย..ไปนิดส์นึง (ไม่รู้เขียนถูกไหม ) อ๊ะๆๆ อย่าด่าผมนะ ยังไงผมก็โอเคกับมันอยู๋... วู้.... Laughing
beguy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2007 03:39  

... อยากได้โปรแกรม ทำธีมครับ
iminn
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2007 03:14  

ทัศ ผู้เขียน:
รบกวนทีนะครับ คือผมอยากจะส่งmms ก็เลยขอเปิดใช้บริการmms ของ12call
ผมใช้12call ส่งไป DtacและAIS นะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณครับ

ลองเข้าไปดูที่ เมนูข้อความ หรือยังครับ.

เมนูข้อความ > การตั้งค่า > ข้อความรูปภาพ > โพรไฟล์ MMS.

Wink
robank
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2007 18:31  

K790i มันมีรุ่น limited edition ด้วยเหรอครับ
เห็นเป็นรุ่นเจมส์ บอนด์ อ่ะ
แล้วไม่ทราบว่ามันต่างจาก K790i ธรรมดาตรงไหนครับ
นอกจากสีดำ กะ เงิน
beguy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2007 03:24  

..อย่าบอกว่า........นี่คือ
http://www.phoneyworld.com/newspage.aspx?n=2915
Ton_8
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : K800i
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2007 05:57  

ถามนิดนึงครับว่า พอดีพี่ผมมี K800i เครื่องนอกอ่ะครับ แล้วมันสามารถ up thai ใส่เข้าไปได้ป่าวครับ สามารถเอา Firmwareที่เป็นไทย ของ K790i มาใส่ได้หรือป่าวครับ

แล้วถามต่ออีกนิดนึงครับว่า ระหว่าง K790i กับ Nokia 7390 อะไรถ่ายรูปชัดกว่ากันครับ แล้วตัวไหน ok กว่าคับ

คำถามสุดท้ายน่ะครับ ถ้าใช้ไปนาน ๆ ฝาครอบเลนส์ด้านหลังกับ จอย ข้างหน้ามันจะมีสิทธิพังง่าย ๆ ป่ะครับ

ขอบคุณครับ
Looker
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ : Re: K800i
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 22:30  

Ton_8 ผู้เขียน:
ถามนิดนึงครับว่า พอดีพี่ผมมี K800i เครื่องนอกอ่ะครับ แล้วมันสามารถ up thai ใส่เข้าไปได้ป่าวครับ สามารถเอา Firmwareที่เป็นไทย ของ K790i มาใส่ได้หรือป่าวครับ

แล้วถามต่ออีกนิดนึงครับว่า ระหว่าง K790i กับ Nokia 7390 อะไรถ่ายรูปชัดกว่ากันครับ แล้วตัวไหน ok กว่าคับ

คำถามสุดท้ายน่ะครับ ถ้าใช้ไปนาน ๆ ฝาครอบเลนส์ด้านหลังกับ จอย ข้างหน้ามันจะมีสิทธิพังง่าย ๆ ป่ะครับ

ขอบคุณครับ

-เครื่องนอกต้องการ up Thai ต้องเอาไปให้ที่อื่นทำ ศูนย์ฯ ไม่รับทำให้คับ

-NK 7390 ผมไม่มีข้อมูลอ่ะ

-ขึ้นอยู่กะการใช้งานของแต่ละคนคับ พวก HW มันมีอายุการใช้งานนะ ถ้าเสียก็ส่งซ่อมได้นิ
ang89gunner
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 22:51  

ช่วยเปรียบเทียบ K770i K790i K810i 3 รุ่นนี่ดี/เสีย ต่างกันอย่างไรคับ

ช่วยทีนะคับ คือว่าจะซื้อแล้วอ่ะ แต่ดูแล้วคล้ายๆ กัน ช่วยแนะนำทีคับ

แล้ว k770i วางขายเมือ่ไรคับ
เป็ด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กำลังจะซื้อครับ รบกวนด้วย
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2007 03:30  

สวัสดีครับ
ใช้ SE มาตั้งแต่ A3618i ,K700i และตอนนี้สนใจ K790i ครับ มีเรื่องรบกวนสอบถามดังนี้
1.คุณสมบัติ กล้อง3.2 AutoFocus + แฟลช มี EDGE นอกจาก K790i แล้วมีตัวอื่นอีกไหมครับ

2.ผมทำงานอยู่สมุทรสาคร อยากซื้อศูนย์ที่ได้รับแต่งตั้งจากโซนี่ไทยโดยตรง พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าควรไปซื้อที่ไหนดี วันนี้ไปที่ JayMart เซ็นทรัล พระราม2มา 9900บาท ถ้าเอาเมม 1GB ของ sandisk ด้วยเขาคิด 10900 ราคานี้เหมาะสมหรือยังครับ (ในใจผมอยากซื้อศูนย์ AIS เพราะคิดว่าคงถูกกว่าแต่คุณภาพน่าจะเท่ากัน)

3.ในกล่องจะต้องมีอะไรบ้างครับ และซองคาดเข็มขัดมาตรฐานที่ออกแบบมาใช้กับตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับ

4.เช็ค dead pixel , Firmware version ,IMEI กดยังไงบ้างครับ

5.การต่อเน็ตเข้ากับคอมฯเป็นโมเด็ม ระหว่างใช้ บลูทูธ กับ DCU-60 อันไหนเร็วกว่ากันครับและ DCU-60ต้องลงไดรเวอร์ก่อนหรือไม่

ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆเลย
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: กำลังจะซื้อครับ รบกวนด้วย
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2007 10:22  

ang89gunner ผู้เขียน:
ช่วยเปรียบเทียบ K770i K790i K810i 3 รุ่นนี่ดี/เสีย ต่างกันอย่างไรคับ

ช่วยทีนะคับ คือว่าจะซื้อแล้วอ่ะ แต่ดูแล้วคล้ายๆ กัน ช่วยแนะนำทีคับ

แล้ว k770i วางขายเมือ่ไรคับ

ผมตอบให้แล้วในบอร์ด K810i รบกวนเข้าไปดูคับ

เป็ด ผู้เขียน:
สวัสดีครับ
ใช้ SE มาตั้งแต่ A3618i ,K700i และตอนนี้สนใจ K790i ครับ มีเรื่องรบกวนสอบถามดังนี้
1.คุณสมบัติ กล้อง3.2 AutoFocus + แฟลช มี EDGE นอกจาก K790i แล้วมีตัวอื่นอีกไหมครับ

2.ผมทำงานอยู่สมุทรสาคร อยากซื้อศูนย์ที่ได้รับแต่งตั้งจากโซนี่ไทยโดยตรง พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าควรไปซื้อที่ไหนดี วันนี้ไปที่ JayMart เซ็นทรัล พระราม2มา 9900บาท ถ้าเอาเมม 1GB ของ sandisk ด้วยเขาคิด 10900 ราคานี้เหมาะสมหรือยังครับ (ในใจผมอยากซื้อศูนย์ AIS เพราะคิดว่าคงถูกกว่าแต่คุณภาพน่าจะเท่ากัน)

3.ในกล่องจะต้องมีอะไรบ้างครับ และซองคาดเข็มขัดมาตรฐานที่ออกแบบมาใช้กับตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับ

4.เช็ค dead pixel , Firmware version ,IMEI กดยังไงบ้างครับ

5.การต่อเน็ตเข้ากับคอมฯเป็นโมเด็ม ระหว่างใช้ บลูทูธ กับ DCU-60 อันไหนเร็วกว่ากันครับและ DCU-60ต้องลงไดรเวอร์ก่อนหรือไม่

ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆเลย

1. ถ้าเป็นโทรศัพท์ค่ายนี้ และ Flash ที่คุณว่าหมายถึง Xenon flash มี K790i เท่านั้นคับ

2. ทั้ง 2 ศูนย์ฯ ที่คุณกล่าวถึงต่างก็เป็นศูนย์ฯ ที่ได้รับการแต่งตั้งฯ จาก SE (ประเทศไทย) คุณซื้อเครื่องศูนย์ฯ ไหนก็เหมือนกัน อาจต่างกันที่ราคา แต่ไม่มีใครรับรองได้ว่าทุกเครื่องชัวร์หมด เขาถึงมีรับประกันฯ ไงคับ ถ้าไปเจอเครื่องมีปัญหาหรือที่เรียกว่า "เครื่อง 1 ใน 100" ก็เอาไปเครมได้คับ

ที่คุณบอกว่า J-mart ขาย 9,900 บาท จริงๆ แล้ว 9,990 บาทนะ ถ้าเอา M2 ขนาด 1GB ราคา 10,990 บาทก็ซื้อได้ แต่ต้องเอา M2 ขนาด 256 เดิมใส่มาให้ด้วยนะ ถ้าเขาไม่ให้ก็ไม่เรียกว่า "ถูก" นะ ไปซื้อต่างหากก็พอกัน 256 MB ที่แถมมาก็ยังอยู่ คุ้มกว่าคับ!

อ้อ..M2 ของ Sony หรือ SanDisk ถ้าเป็นของแท้คุณภาพพอกัน ศักดิ์ศรีเท่าเทียมกัน แต่ SanDisk ราคาถูกกว่าในขนาดความจุที่เท่ากัน

3. นอกจากตัวเครื่อง+แบตฯ BST-33 ความจุ 950 mAh แล้วก็มีสายชาร์จฯ แบบ 2 พอร์ต (CST-75), สาย USB ดาต้าลิงค์ DCU-60, หูฟังฯ HPM-62 สีดำ, M2 ขนาด 256 MB ให้มาเป็น Package เลยคับ มี Adaptor ให้มาด้วย, สายคล้องข้อมือหนังแท้สีดำ, แผ่น CD PC Suite K790 และคู่มือฯ

ส่วนซองหนังแท้ของ SE มีขายที่ Power Buy ทุกสาขา มีหลายแบบให้เลือก ที่ด้านหลัง Package จะระบุรุ่นที่สามารถใส่ได้ ที่นี่จะขาย Accessories ของ SE ในราคาสูงสุดติดเพดานบิน ซองหนังอันนึง 790 บาท ถ้าไม่ยึดติดแบรนด์ผมว่าไปซื้อตามศูนย์ฯ เช่น ร้าน J-mart แค่ 150 บาทก็สวยดีคับ

ถ้าแบบนี้เป็น Kit set ใส่ได้ทั้ง K790i และ K810i รหัส ICK-100 ผมยังไม่เห็นที่ไหนมีขายเลยอ่ะ

*ขอขอบคุณน้องบี สำหรับรูป ICK-100 คับ

4. เช็ค Dead pixel และ FW Version ได้เมื่อหน้าจออยู่ในโหมด Standby (ไฟหน้าจอยังไม่ดับ) กดปุ่ม Joystick ตามนี้คับ
ขวา ดอกจัน ซ้าย ซ้าย ดอกจัน ซ้าย ดอกจัน หน้าจอจะโชว์เมนู Service เลือก Service tests จะเช็คส่วนไหนก็เลือกเอาคับ

เช็ค IMEI เครื่อง กด *#06# คับ

*ในการกดเช็คข้อมูลเครื่องต้องระวังอย่ากดผิด ถ้ากดผิดต้องกลับไปเริ่มต้นใหม่คับ

5. หากเป็น BT 2.0 และ USB 2.0 ผมว่าความเร็วพอกันนะ ขึ้นอยู่กะพื้นที่ที่คุณใช้งานด้วยว่ารองรับ EDGE หรือไม่แล้วก็ขึ้นอยู่กะความพร้อมสมบูรณ์ของเครือข่าย EDGE ด้วย หากมีการใช้งานหนาแน่นหรืออยู่ในระหว่างการปรับปรุงช่องสัญญาณก็มีผลต่อการใช้งาน

หากคุณใช้ K790i เป็นโมเด็มเชื่อมต่อเน็ทให้คอมพ์ผ่านสาย USB ก็ต้องลง PC Suite ก่อน เวลาต่อสาย USB กะคอมพ์ให้เลือก Phone mode คับ
MBKPIT
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: !
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2007 14:16  

! ผู้เขียน:
Laughing หวาดดีครับเพ่น้อง...เช็ค....dead pixel....เช็คอย่างไรครับ...ตอบหน่อย...ขอบคุณครับพี่น้อง Cool

. เช็ค Dead pixel และ FW Version ได้เมื่อหน้าจออยู่ในโหมด Standby (ไฟหน้าจอยังไม่ดับ) กดปุ่ม Joystick ตามนี้คับ
ขวา ดอกจัน ซ้าย ซ้าย ดอกจัน ซ้าย ดอกจัน หน้าจอจะโชว์เมนู Service เลือก Service tests จะเช็คส่วนไหนก็เลือกเอาคับ
เป็ด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เย้ ซื้อมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2007 14:23  

วันศุกร์ที่แล้วซื้อมาแล้วครับ 9990 +เมม sandisk 1GB 930บาท ถูกใจ แต่ผมอ่านคู่มือแล้วไม่ค่อยจะละเอียดเท่าไหร่เลย สเปกเครื่องในคู่มือยังไม่มีเลย แปลกใจจัง
มีคำถามครับ
1. เครื่องใหม่ก่อนใช้งานควรชารจ์แบตฯกี่ชั่วโมงครับ พนง.ขายบอกผมว่า 10ชั่วโมง แต่โทรถามศูนย์ บอกแค่เต็ม ประมาณ 4ชั่วโมงก็พอ แบตฯสำรองอะหลั่ยแท้ก้อนละเท่าไหร่ครับ ซื้อได้ที่ไหนบ้าง

2. ในการถอด Memory stick Micro ต้องปิดเครื่องก่อนหรือไม่ครับการถอดขณะเครื่องเปิดมีผลอย่างไรบ้าง

3. เฟิร์มแวร์ ของผม R1GB001 (เครื่องนำเข้า ก.ค.50) อันนี้ล่าสุดหรือยังครับ จำเป็นต้องเอาไปอัปเดตหรือไม่

4. อยากให้มันบางแบบ K810i อ่ะ แต่เอา EDGEมา ไม่ต้องเอา3G มา
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: เย้ ซื้อมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2007 11:33  

วันศุกร์ที่แล้วซื้อมาแล้วครับ 9990 +เมม sandisk 1GB 930บาท ถูกใจ แต่ผมอ่านคู่มือแล้วไม่ค่อยจะละเอียดเท่าไหร่เลย สเปกเครื่องในคู่มือยังไม่มีเลย แปลกใจจัง
มีคำถามครับ
1. เครื่องใหม่ก่อนใช้งานควรชารจ์แบตฯกี่ชั่วโมงครับ พนง.ขายบอกผมว่า 10ชั่วโมง แต่โทรถามศูนย์ บอกแค่เต็ม ประมาณ 4ชั่วโมงก็พอ แบตฯสำรองอะหลั่ยแท้ก้อนละเท่าไหร่ครับ ซื้อได้ที่ไหนบ้าง

2. ในการถอด Memory stick Micro ต้องปิดเครื่องก่อนหรือไม่ครับการถอดขณะเครื่องเปิดมีผลอย่างไรบ้าง

3. เฟิร์มแวร์ ของผม R1GB001 (เครื่องนำเข้า ก.ค.50) อันนี้ล่าสุดหรือยังครับ จำเป็นต้องเอาไปอัปเดตหรือไม่

4. อยากให้มันบางแบบ K810i อ่ะ แต่เอา EDGEมา ไม่ต้องเอา3G มา

คู่มือภาษาไทยแปลมาจากคู่มือภาษาอังกฤษอีกที สำนวนที่ใช้ก็ขึ้นอยู่กะผู้แปลว่าจะเกลาให้เข้าใจได้มากน้อยแค่ไหน?

1. แบตฯ รุ่นใหม่อย่าง Li-ion หรือ Li-polymer ชาร์จฯ ครั้งแรกหรือครั้งไหนๆ ก็แค่ 4 ชั่วโมง ชาร์จฯ ครั้งแรกควรปิดเครื่อง ชาร์จฯ ครั้งต่อไปจะเปิดหรือปิดเครื่องก็ได้ คุณอาจชาร์จฯ ทิ้งไว้ตอนกลางคืน รุ่งเช้าค่อยถอดสายชาร์จฯ ออกก็ได้

อายุแบตฯ ขึ้นอยู่กะจำนวนครั้งที่ชาร์จฯ หากชาร์จฯ บ่อยหรือชาร์จฯ พร่ำเพรื่อโดยไม่จำเป็นมันก็ไปก่อนวัยอันควร ไม่ควรชาร์จแบตฯ ทิ้งไว้หลายๆ วันเพราะเมื่ออุณหภูมิแบตฯ เย็นลงระบบจะทำการชาร์จฯ ซ้ำ เป็นอย่างนี้เรื่อยไป เข้าข่ายชาร์จฯ บ่อยแบตฯ ก็จะบอกลาโทรศัพท์กลับบ้านเก่าทั้งๆ ที่ยังหนุ่มยังแน่น laughing6

2. เป็นคำถามที่ดีมากเลยคับ การถอดเมมไม่จำเป็นต้องปิดเครื่องก่อน แต่ให้ระวังอย่าถอดในขณะที่เครื่องกะลังอ่านข้อมูลบนเมม ให้คุณปิดการทำงานทุกอย่างบนหน้าจอแล้วค่อยถอดเมมจะปลอดภัยที่สุด แต่ถ้าถอดแบตฯ ต้องปิดเครื่องก่อนคับ

3. FW Version ล่าสุดของ K790i ที่ผมเพิ่งไป up มาคือ R1JG001 (ข้อมูล ณ วันที่ 16 Oct '07) คุณเพิ่งซื้อมาก็ใช้ไปก่อน หากวันไหนว่างก็ค่อยเอาไป up คุณมีเวลา 1 ปีนับจากวันที่ซื้อ ไปเมื่อไหร่ก็จะได้ FW Version ล่าสุดในขณะนั้น

*อย่างไรก็ตาม..เมื่อใกล้ครบกำหนด 1 ปีควรใช้สิทธิ์นำเครื่องไป Upgrade FW Version เพราะหากหมดประกันฯ คุณต้องเสียค่าบริการ 350 บาท

4. หากคุณดูให้ดี K790i กะ K810i ตัวเครื่องมันหนาพอกันนะ เพียงแต่ฝาปิดเลนส์กล้อง K790i มันยื่นออกมามากกว่าเท่านั้นเอง
ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก K790i คนใหม่ด้วยคับ occasion5
.....................................................................................................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 17 Oct 2007 13:21; ทั้งหมด 1 ครั้ง
เป็ด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2007 04:07  

"อย่างไรก็ตาม..เมื่อใกล้ครบกำหนด 1 ปีควรใช้สิทธิ์นำเครื่องไป Upgrade FW Version เพราะหากหมดประกันฯ คุณต้องเสียค่าบริการ 350 บาท "

- รบกวนพี่ Looker แนะนำศูนย์บริการที่รับอัป FW ให้หน่อยครับ ผมปกติทำงานอยู่สมุทรสาครแน่ะ (จันทร์-เสาร์) แล้วใช้เอกสารอะไรบ้าง หรือเอาไปแต่เครื่องครับ

" หากคุณดูให้ดี K790i กะ K810i ตัวเครื่องมันหนาพอกันนะ เพียงแต่ฝาปิดเลนส์กล้อง K790i มันยื่นออกมามากกว่าเท่านั้นเอง "

- ถ้างั้นเราสามารถเอาหน้ากากของ K810i มาใส่ให้ K790i ได้มั๊ยครับ เพราะผมคิดว่าคงจะหาซองใส่ได้ง่ายกว่า และคงไม่มีปัญหาซองกับฝาปิดกล้องน่ะครับ

ถามอีกเรื่องครับพี่ Micro memory stick M2 ตอนนี้ผมเจอแต่ 1GB ของ sandisk ไม่ทราบว่า 2 GB มีขายหรือยัง ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2007 07:48  

"อย่างไรก็ตาม..เมื่อใกล้ครบกำหนด 1 ปีควรใช้สิทธิ์นำเครื่องไป Upgrade FW Version เพราะหากหมดประกันฯ คุณต้องเสียค่าบริการ 350 บาท "

- รบกวนพี่ Looker แนะนำศูนย์บริการที่รับอัป FW ให้หน่อยครับ ผมปกติทำงานอยู่สมุทรสาครแน่ะ (จันทร์-เสาร์) แล้วใช้เอกสารอะไรบ้าง หรือเอาไปแต่เครื่องครับ

" หากคุณดูให้ดี K790i กะ K810i ตัวเครื่องมันหนาพอกันนะ เพียงแต่ฝาปิดเลนส์กล้อง K790i มันยื่นออกมามากกว่าเท่านั้นเอง "

- ถ้างั้นเราสามารถเอาหน้ากากของ K810i มาใส่ให้ K790i ได้มั๊ยครับ เพราะผมคิดว่าคงจะหาซองใส่ได้ง่ายกว่า และคงไม่มีปัญหาซองกับฝาปิดกล้องน่ะครับ

ถามอีกเรื่องครับพี่ Micro memory stick M2 ตอนนี้ผมเจอแต่ 1GB ของ sandisk ไม่ทราบว่า 2 GB มีขายหรือยัง ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ

1. ศูนย์บริการใหญ่ - บางเขน

อาคารล็อกซเล่ย์ บางเขน ซอยพหลโยธิน 19 ด้านหลังศูนย์เฟอร์นิเจอร์
Index Living Mall หรือตรงข้ามแดนเนรมิตเดิม ใกล้เซ็นทรัลลาดพร้าว
ห่างจากเซ็นทรัลลาดพร้าว 2 ป้ายรถเมล์
เวลาทำการ จันทร์ - ศุกร์ 08.00น. - 17.00น.
โทร. 0 2515 8383

2. เปลี่ยนไม่ได้อยู่แล้วครับ ทางศูนย์ก็ไม่รับเปลี่ยนข้ามรุ่นด้วย
3. 2GB ที่ผมเคยเห็นราคา 3,990 บาท ถ้าจำไม่ผิด ผมเห็นที่ PowerBuy(ชั้นบน) ที่เซนทรัลปิ่นเกล้า

เสริม ICK-100 ถ้าจำไม่ผิด บีเห็นแว๊บๆ นะครับ ราคาประมาณพันกว่าๆ
chatrutai
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2007 13:07  

ซื้อมาแล้วอ่ะค่ะ จะถามว่ารุ่นนี้ฟังเพลงจาก bluetooth ได้ป่าวอ่ะ ใช้ของ Jabra ค่ะ เมื่อกี้ลองดูทำไม๊มันฟังไม่ได้หว่าาาาาา รบกวนด้วยะค๊าาาาาา อยากรู้มากก Razz
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2007 12:08  

chatrutai ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วอ่ะค่ะ จะถามว่ารุ่นนี้ฟังเพลงจาก bluetooth ได้ป่าวอ่ะ ใช้ของ Jabra ค่ะ เมื่อกี้ลองดูทำไม๊มันฟังไม่ได้หว่าาาาาา รบกวนด้วยะค๊าาาาาา อยากรู้มากก Razz

รุ่นนี้รองรับ A2DP Profile สามารถฟังเพลงผ่านหูฟังฯ BT ได้ และหูฟังฯ BT ที่ว่าก็ต้องรองรับการฟังเพลงได้ด้วย ถ้าเป็นหูฟังฯ BT แบบ Headset ที่เอาไว้คุยโดยเฉพาะก็ใช้ไม่ได้นะ
คุณต้องทำการ pairing หรือจับคู่ก่อน (เฉพาะครั้งแรก) จึงจะใช้งานร่วมกันได้ ดูวิธีจับคู่ในคู่มือหูฟังฯ BT ของคุณ

ให้คุณเปิดสัญญาณ BT ที่มือถือเตรียมไว้ด้วยหรือเข้าไปที่ BT > My devices > New device เด๋วมัน search หากันเอง ถ้าหน้าจอบอกให้ใส่ Pass code ก็ใส่ 0000 (ศูนย์ 4 ตัว)
ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก K790i คนใหม่ด้วยคับ occasion5
MBKPIT
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2007 13:09  

สุดยอดมากจิงๆๆพึ่งไปถอยมาขอบอกว่าเทียบกล้องN73แล้วเราดูเจ๋งกว่า
อยากทราบว่าเช็คประกันทำงัยครับ
มีที่ไหนให้เช็คโดยไม่ต้องไปศูนย์บ้าง
เป็ด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2007 22:35  

มีใครลองใส่ M2 -ขนาด 4GB บ้างหรือยังครับ พอดีไปเห็นใน ebay มีขาย4GBราคา50USD เลยเห็นว่าน่าสนใจดี
แล้ว HPM-82 สามารถใส่กับ K790i ได้หรือเปล่าครับ ใส่แล้วปุ่มควบคุมการเล่นเพลงทำงานหรือไม่
ขอบคุณครับ
กวางจ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 01:06  

อัพเฟิมแวร์เนี่ย ไปอัพที่เซลทรัลปิ่นเกล้าได้ป่ะคะ ที่ชั้น3อ่ะค่ะ พอดีว่ามานใกล้ หรือว่ามันอัพได้แต่เฉพาะศูนย์ลอกซเล่อย่างเดียวคะ หนูไม่รุจิงๆ รบกวนช่วยบอกหนูด้วยนะคะ

กล้องและเสียงประทับใจมากค่ะ แต่
ทำไมวีดิโอมันโคตรห่วยอย่างนี้ล่ะคะ รึว่าเครื่องหนูมีปัญหาหว่า Embarassed

ช่วยแนะรุ่นของบลูทูธที่ฟังเพลงได้แต่ราคาไม่สูงจนเกินไปให้หนูหน่อยสิคะ หนูอยากมีไว้ใช้กะเค้าบ้างง่ะ Confused
กวางจ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 01:29  

Embarassed พี่ๆคะ คือหนูสงสัยอีกเรื่องนึงค่ะว่า อะแดปเตอร์คืออะไรหรอคะ รูปร่างหน้าตาเป็นยังไง แล้วเค้าใส่มาในส่วนไหนของกล่อง หนูเพิ่งซื้อเมื่อวันที่20เองค่ะ
หนูกลัวว่าหนูจะไม่ได้มาอ่ะค่ะ(ไม่มีแน่ๆ ทำไงดี) เพราะเห็นไม่มีอะไรเลย นอกจาก ที่ชาร์ต หูฟัง สายดาต้า เมม(ใส่มาในเครื่อง) และก็สายหนังอ่ะค่ะ คือหนูกลัวโดนหลอกอ่ะค่ะ
และอีกอย่างนึงในภาพของพี่ลุกเกอร์มีหนังสือเล่มสีเขียวๆในกล่องด้วย แต่หนูไม่มีเล่มแบบนั้น่ะสิคะ ของหนูเป็นคู่มือเล่มเล็กๆสีดำ ที่มีทั้งเล่มภาษาไทย และเล่มอังเกฤษค่ะ อ้อ มีคู่มือแบบย่อ และแผ่นซีดีด้วยค่ะ(และมีใบปลิวเล็กๆอะไรต่อมิอะไร) อีมี่ตรง เมคอินไชน่าค่ะ ใบรับประกันหนูเป็นนามบัตรของร้านเค้าอ่ะค่ะ

ช่วยแนะนำหนูด้วยนะคะ Embarassed Embarassed Embarassed
กวางจ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 01:48  

ขอถามเป็นเรื่องสุดท้ายแล้วนะคะ คือว่าถ้าหนูไม่ได้ อะแดปเตอร์ มาจิงๆ แล้วมันหายไปไหน หายไปได้ยังไงคะ เพราะเค้าแกะกล่องใหม่ ฉีกพลาสติกให้หนูเห็นกับตาเลย งงจิงๆค่ะ รึว่าไอ้พลาสติกเนี่ย เค้าหุ้มใหม่ได้คะ ใจไม่ดีจิงๆเลยค่ะ Sad Sad Sad Sad
chatrutai
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 02:21  

มีปัญหาหนักค่ะ...คือจะโอนไฟล์ลงคอม ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง ลงโปรแกรม แล้วก้อเสียบสาย usb ดูจากโทรสับก้อขึ้นมาวาจะ transfer file อะไรเงี้ย ก้อเลือกแล้ว แต่กลายเป็นว่า คอมมันไม่เหนเครื่องโทสับหนูอ่ะค่ะ ตอนแรกนึกว่าสาย usb เสีย เลยเอาอีกอันนึ้ง (ของเครื่องเก่ามาใส่) ก้อยังเป็นเหมือนเดิม Rolling Eyes Rolling Eyes ทำไงดีอ่ะคะ เครื่องมันมีปัญหารึเปล่าเนี้ย Crying or Very sad ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค๊าาา
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 11:12  

chatrutai ผู้เขียน:
มีปัญหาหนักค่ะ...คือจะโอนไฟล์ลงคอม ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง ลงโปรแกรม แล้วก้อเสียบสาย usb ดูจากโทรสับก้อขึ้นมาวาจะ transfer file อะไรเงี้ย ก้อเลือกแล้ว แต่กลายเป็นว่า คอมมันไม่เหนเครื่องโทสับหนูอ่ะค่ะ ตอนแรกนึกว่าสาย usb เสีย เลยเอาอีกอันนึ้ง (ของเครื่องเก่ามาใส่) ก้อยังเป็นเหมือนเดิม Rolling Eyes Rolling Eyes ทำไงดีอ่ะคะ เครื่องมันมีปัญหารึเปล่าเนี้ย Crying or Very sad ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค๊าาา

หากคุณติดตั้งโปรแกรมฯ PC Suite รวมทั้ง Components ต่างๆ ของโทรศัพท์รุ่นอื่นไว้ก่อนหน้านี้ให้ Remove ออกไป แล้วลง PC Suite K790 ให้เรียบร้อย จากนั้นให้ Restart คอมพ์ฯ (คอมพ์ 1 เครื่องจะติดตั้งโปรแกรม PC Suite ได้เพียง 1 เท่านั้น)

ต่อสาย USB ดาต้าลิงค์เข้าที่โทรศัพท์และคอมพ์ฯ เลือก File transfer รอสักครู่โทรศัพท์จะ restart ตัวเอง หลังจากนั้นมาที่หน้าจอคอมพ์ฯ เข้าไปที่ My Computer คุณจะเห็นมี 2 ไดร์ฟเพิ่มขึ้นมา คือ PHONE (ข้อมูลในตัวเครื่อง) และ PHONE CARD (ข้อมูลใน Memory Stick) หากไฟล์ที่คุณต้องการก๊อปลงคอมพ์ฯ อยู่ในตัวเครื่องโทรศัพท์ก็ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไดร์ฟ PHONE เข้าไปที่โพสเดอร์ย่อยที่จัดเก็บไฟล์ฯ แล้วก๊อปไฟล์ฯ ที่ต้องการมาใส่ในคอมพ์ คุณอาจสร้างและตั้งชื่อโฟลเดอร์ใหม่ใน My Documents เพื่อจัดเก็บไฟล์ฯ ที่ก็อปมา..
กวางจ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 18:33  

ไม่มีใครสนใจหนูเลยยยยยย หนูตั้งหน้าตั้งตารอท่านผู้ใจดีที่จะมาช่วยวเหลือหนูอยูนะคะ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2007 21:37  

MBKPIT ผู้เขียน:
สุดยอดมากจิงๆๆพึ่งไปถอยมาขอบอกว่าเทียบกล้องN73แล้วเราดูเจ๋งกว่า
อยากทราบว่าเช็คประกันทำงัยครับ
มีที่ไหนให้เช็คโดยไม่ต้องไปศูนย์บ้าง

เช็คประกันฯ โทรไปที่นี่คับ 02-515-8383

มีใครลองใส่ M2 -ขนาด 4GB บ้างหรือยังครับ พอดีไปเห็นใน ebay มีขาย4GBราคา50USD เลยเห็นว่าน่าสนใจดี
แล้ว HPM-82 สามารถใส่กับ K790i ได้หรือเปล่าครับ ใส่แล้วปุ่มควบคุมการเล่นเพลงทำงานหรือไม่
ขอบคุณครับ

จริงๆ แล้วขนาดความจุเท่าไหร่ก็ใส่ได้ มันอยู่ที่ปริมาณข้อมูลที่คุณโหลดเข้าไปต่ะหาก!
Spec เครื่องรุ่นนี้เขาให้ใส่ได้สูงสุด 2GB หากคุณเอา 4GB มาใส่แต่โหลดข้อมูลเข้าไปไม่เกิน 2GB ก็ไม่เป็นไร ถ้าเกินจากนี้อาการหน่วงจะผุดให้เห็นเหมือนรถบรรทุกเกินพิกัดมันก็วิ่งช้าไงคับ laughing6

หูฟังฯ HPM-82 ใช้กะ K790i ได้คับ

กวางจ้า ผู้เขียน:
อัพเฟิมแวร์เนี่ย ไปอัพที่เซลทรัลปิ่นเกล้าได้ป่ะคะ ที่ชั้น3อ่ะค่ะ พอดีว่ามานใกล้ หรือว่ามันอัพได้แต่เฉพาะศูนย์ลอกซเล่อย่างเดียวคะ หนูไม่รุจิงๆ รบกวนช่วยบอกหนูด้วยนะคะ

กล้องและเสียงประทับใจมากค่ะ แต่
ทำไมวีดิโอมันโคตรห่วยอย่างนี้ล่ะคะ รึว่าเครื่องหนูมีปัญหาหว่า Embarassed

ช่วยแนะรุ่นของบลูทูธที่ฟังเพลงได้แต่ราคาไม่สูงจนเกินไปให้หนูหน่อยสิคะ หนูอยากมีไว้ใช้กะเค้าบ้างง่ะ Confused

ไป up ที่เซ็นฯ ปิ่นเกล้าก็ได้คับ
ถ่ายวีดีโอยังอยู่ที่ขนาด 176x144 px หากถ่ายในที่แสงดีๆ มันก็แจ่มนะ laughing6

หูฟังฯ BT พี่แนะนำ HBH-DS200 ของ SE เปลี่ยนหูฟังได้ หากซื้อใน MBK ตอนนี้ราคาอยู่ที่ 2 พันปลายๆ

Embarassed พี่ๆคะ คือหนูสงสัยอีกเรื่องนึงค่ะว่า อะแดปเตอร์คืออะไรหรอคะ รูปร่างหน้าตาเป็นยังไง แล้วเค้าใส่มาในส่วนไหนของกล่อง หนูเพิ่งซื้อเมื่อวันที่20เองค่ะ
หนูกลัวว่าหนูจะไม่ได้มาอ่ะค่ะ(ไม่มีแน่ๆ ทำไงดี) เพราะเห็นไม่มีอะไรเลย นอกจาก ที่ชาร์ต หูฟัง สายดาต้า เมม(ใส่มาในเครื่อง) และก็สายหนังอ่ะค่ะ คือหนูกลัวโดนหลอกอ่ะค่ะ
และอีกอย่างนึงในภาพของพี่ลุกเกอร์มีหนังสือเล่มสีเขียวๆในกล่องด้วย แต่หนูไม่มีเล่มแบบนั้น่ะสิคะ ของหนูเป็นคู่มือเล่มเล็กๆสีดำ ที่มีทั้งเล่มภาษาไทย และเล่มอังเกฤษค่ะ อ้อ มีคู่มือแบบย่อ และแผ่นซีดีด้วยค่ะ(และมีใบปลิวเล็กๆอะไรต่อมิอะไร) อีมี่ตรง เมคอินไชน่าค่ะ ใบรับประกันหนูเป็นนามบัตรของร้านเค้าอ่ะค่ะ

ช่วยแนะนำหนูด้วยนะคะ Embarassed Embarassed Embarassed

โดนซะแระหนู!
รุ่นนี้แถม M2 เป็น Package เลยคับ Adaptor ก็อยู่ในนั้นแหละ ซื้อร้านไหนลองไปทวงดู ถ้าเขาโมเมว่าล็อตใหม่ใส่ M2 มาในตัวเครื่องเลย ไม่มี Package และ Adaptor ให้ก็อย่าไปเชื่อ พี่ซื้อล็อตแรกตั้งแต่ออกวางจำหน่ายก็มีให้ และที่เพิ่งซื้อเมื่อวันที่ 07 ตุลาฯ นี่ก็ยังมีแล้วจะไม่มีได้ไงอ่ะ? อันละตั้ง 200 บาท ถ้าทวงแล้วไม่ให้คราวหน้าก็ไม่ต้องไปซื้อเขาอีก

ไอ่เขียวๆ ที่วงสีเหลืองไว้นั่นเป็น M2 ไม่ใช่หนังสือหรือคู่มือฯ นะ เขาให้มาเป็น Package แบบนี้เลย ไม่ได้ชักออกหรือแกะเอาแต่ M2 มาใส่เครื่องแล้วเอา Adaptor ไปขาย!

Adaptor จะอยู่ใน Package M2 เอาไว้สำหรับสวม M2 ให้กลายเป็น Memory Stick (MS) แล้วเอาไปใส่ Card reader หรืออุปกรณ์ฯ อื่นๆ ที่รองรับ MS เช่น กล้องถ่ายรูป etc.

ขอถามเป็นเรื่องสุดท้ายแล้วนะคะ คือว่าถ้าหนูไม่ได้ อะแดปเตอร์ มาจิงๆ แล้วมันหายไปไหน หายไปได้ยังไงคะ เพราะเค้าแกะกล่องใหม่ ฉีกพลาสติกให้หนูเห็นกับตาเลย งงจิงๆค่ะ รึว่าไอ้พลาสติกเนี่ย เค้าหุ้มใหม่ได้คะ ใจไม่ดีจิงๆเลยค่ะ Sad Sad Sad Sad

เครื่องแรกที่พี่ซื้อเป็นเครื่องศูนย์ MFA, Package M2 ไม่ได้ใส่มาในกล่อง K790i นะ เขาหยิบให้ต่างหากอ่ะ แต่เครื่องล่าสุดที่ซื้อนี่เป็นเครื่องศูนย์ฯ Jay mart เปิดมาก็เห็นนอนอยู่ในกล่องเลยอ่ะ

เรื่องกล่องซีลพี่เคยโพสไปหลายหนแล้วว่าอย่าไปเชื่อถือมาก เขาแกะได้ก็เอาไปซีลใหม่ได้ แค่ 20 บาท!

อย่างไรก็ตาม..หากคุณซื้อ M2 ไม่ว่าจะเป็นขนาดความจุเท่าไหร่ก็จะได้ Adaptor แถมมาด้วยคับ
Suppawat_K
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : ทำไมต่อ Bluetooth กับหูฟัง Motolora H3 ไม่ได้ครับ
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2007 13:18  

เพิ่งถอย K790i มาแต่ต่อ Bluetooth กับ Moto H3 ไม่ได้ต้องลงโปรแกรมอะไรเพื่มหรือเปล่าหรือจะต้องใช้ Bluetooth ของ Sony เท่านั้นครับ
D-17
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2007 14:33  

จะลบ operator logo ออกไงคับ
แล้วจะอัพ firmware เองทำไงคับ ช่วยบอกแบบละเอียดๆนะคับ
พึงซื้อมาเมื่อวาน อิอิ
กวางจ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2007 12:25  

เย้!!!!!!!!!!!!!!! มีคนตอบนู๋กวางแล้ววววววว
กวางไปทวงคืนมาเรียบร้อยแล้วค่ะ ตอนแรกเค้าก็โมเมว่าเครื่องรุ่นใหม่เค้าไม่แถมให้(ครับ) แต่นู๋กวางก็หน้าด้านค่ะ(ก็จะเอาง่า) ก็นู๋เห็นร้านอื่นเค้าแถมให้นี่คะ นู๋เห็นกับตาเลย มันนอนอยู่ในกล่อง เค้าก็ด้านต่อไปไม่ไหวสิคะ ต้องหามาให้เรา แต่เค้าไม่มีเลยอ้างว่า กำลังรอทางศูนย์ส่งมาให้ แต่นู๋จะเอาวันนี้นี่ ขี้เกียจมาใหม่ เค้าก็เลยต้องแหกหน้าไปซื้อจากร้านื่นมาให้นู๋เลยค่ะ Laughing
Cool
Cool
Cool
Cool
ขอบคุณพี่ลุกเกอร์มากนะคะ อุอุ (โดนซะเต็มๆเลยเรา Embarassed เง้อ!)
audcarmodel
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตอนนี้ K790i ราคาเท่าไหร่
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2007 22:48  

ตอนนี้ K790i ราคาเท่าไหร่ หาซื้อจากที่ไหนดีที่รับประกันและราคาไม่แพง มีตัวเลือกให้ซักสองสามร้านก็ดีน่ะครับ
onestop
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2007 23:34  

วันนี้ไปซื้อมาแล้วครับ K790i ที่ Jaymart สาขา Bic-C ฟิวเจอร์รังสิต ราคา 9990 บาท

FW ของผมมัน R1GB001 อ่ะครับ ถ้าจะอัพเป็นเวอร์ชั่นล่าสุด ผมสามารถไปอัพที่ศูนย์ Sony ที่ชั้นบนสุดของฟิวเจอร์รังสิตได้ป่ะครับ แล้วต้องเตรียมอะไรไปมั้ยครับ

กล้องชัดดี แสง flash แรงมากๆ แรงจนแสบตาเลยล่ะ
อุตส่าไปซื้อกรอบพลาสติกใสมาใส่ แต่พอตอนถ่ายภาพแสง flash มันไปกระทบกับพลาสติกใส แล้วสะท้อนเข้ากล้องเห็นๆเลย
เป็ด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปัญหาของ K790i ,หลังจากซื้อมาได้เกือบๆเดือน
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2007 16:30  

พี่ Looker / คุณบี ครับ เมื่อวานเครื่องของผมมันมีอาการแปลกๆ คือเมื่อผมเข้าสู่รายการราชื่อ (contact list) แล้วกดปุ่มจอยสติ๊กขึ้นเพื่อจะไปรายการล่างๆ พอกำลังจะข้ามจาก"รายชื่อใหม่"ไปรายการล่างสุด เครื่องก็เหมือน Refresh ตัวเองคือหน้าจอสว่างวาบหนึ่ง แล้วก็ดับ ต่อมาประมาณ 5วิ ก็จะเข้าหน้าจอปกติ+ค้นหาสัญญาน
ผมลองอยู่หลายครั้งแล้วมันก็เป็นทุกครั้ง จึงต้องใช้วิธีกดจอยสติ๊กลงเพื่อไปรายการล่างๆ ก็สามารถไปถึงรายการล่างสุดได้ แต่พอจะข้ามจากรายการล่างสุดมาที่"รายชื่อใหม่" ก็เป็นอาการเดียวกัน ผมได้ลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่อีกหลายครั้งแต่ก็เป็นเหมือนเดิม จนหงุดหงิด แล้วก็ทิ้งมันไปทำงานอื่น
พอผ่านไปสัก 2-3ชั่วโมงมันก็กลับมาเป็นปกติเฉยเลย แต่รายการสายโทรเข้า-ออก หายเกลี้ยง ข้อความยังอยู่ ,รายชื่อยังอยู่ แล้วก็โชว์แปลกๆคือมีสัญลักษณ์ของสายที่ไม่ได้รับขึ้น1รายการแต่ไม่แสดงเบอร์และกดเข้าไปดูไม่ได้ ลบก็ไม่ได้ แล้วประมาณ 1ชั่วโมงมันก็หายไปเอง
เล่ามาเสียยืดยาว ประเด็นคือผมพึ่งซื้อมาใหม่ไม่นาน กลัวมันจะเป็นปัญหาร้ายแรง ควรเอาเข้าศูนย์เช็คหรือไม่ หรือแก้ไขอย่างไรได้บ้าง อาการนี้เพื่อนๆที่ใช้เจอกันบ้างหรือเปล่า
ผมมีความรู้สึกว่าการกดปุ่มจอยสติ๊กลงเพื่อไปเมนูข้างล่างมันทำได้ยากกว่าอาทิตย์แรกที่ผมได้มาใหม่ๆมากเลย

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
alike
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2007 21:04  

ตอบคุนเป็ดนะ

คือไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเหมือนเครื่องเรารึเปล่า แต่เราใช้ w800i แล้วก้อาการแบบนี้ ฟังๆเพลงอยู่ก้ดับไป แล้วจอก้เป็นสีขาววาบซะงั้น แล้วสักพักมันก้หาย แต่ประมาณเดือนนึงต่อมาอะ มันก้ดับๆติดๆตลอดเลย ทีนี้เลยเอาไปให้ที่ร้านดู เค้าอัพโปรแกรมให้แล้วก้ยังใช้ไม่ได้

สุดท้ายเลยเอาไปให้ที่ศูนย์ดูเลย เค้าก้เช็คให้อีก อัพไงก้ไม่ผ่าน เช็กไปเช็กมา เค้าบอกว่า Control Setting เสีย เราก็ไม่รู้นะว่ามันคืออะไร แต่เค้าบอกว่าค่าซ่อม "9,900 บาท" พี่พนักงานยังบอกว่า อย่าซ่อมเลยน้อง ไปซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า เราก้เลยเล็ง k790i ไว้เนี่ย

ปล. เราคิดว่าน่าจาเอาไปให้ที่ศูนย์ดูนะ
SINGHACNX
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2007 15:31  

ซื้อมาใช้แล้วครับ ตอนนี้หลงหัวปักหัวปรำ
ถ่ายรูปได้เยี่ยมมากเลยอ่ะ
มือใหม่หัดถาม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2007 14:28  

k 790i กับ N 93i ความสามารถของการถ่ายรูป ทั้งในที่มีด,สว่าง และ แฟลช ตัวไหนดีกว่ากันครับ
onestop
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2007 19:30  

ตามความคิดผม K790i ถ่ายในที่มืดได้ดีกว่า แฟลชมันแรงน่ะครับ
แต่ N93i นี่ผมไม่เคยใช้เลยสักครั้ง เคยใช้ N93 ของเพื่อนบ้างนิดหน่อย
N93 ถ่ายวีดีโอดีครับ ลื่น+ชัด เสียงก็ออกมาดี

รูปในที่สว่างคิดว่าน่าจะไม่ต่างกันมากนัก ในความคิดผมนั้นถ้าถ่ายรูป ผมว่า K790i ดีกว่า แต่ถ้าถ่ายวีดีโอ ผมให้ N93i ดีกว่า
NNNNNNNNNNNNNNNN
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สับสน
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2007 21:39  

พี่ๆ ชฃ่วย บอกหน่อยว่า k790i กบั k800i ตัวไหน มี ข้อ ดี และ ข้อเสีย ยังไง มั่ง
1. อะไรที่ k790i ไม่มีใน k800i
2. อะไรที่ k800i ไม่มีใน k790i
3. 2 ตัวนี้ อัพ wm 2.0 ได้ ป่าว ได้ คงดี ^ ^"
4. เวลาชือ เรา ควรเซ้ก อะไร บ่าง เคยชือเครือง เคลม เสียความรุ้สึก
5. ที่บอกว่า wf เนีย มั่งคือไรหรอ ^^" คือใจรักแต่ไม่รุ้งะ
เจเล โอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สับสน
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2007 20:18  

NNNNNNNNNNNNNNNN ผู้เขียน:
พี่ๆ ชฃ่วย บอกหน่อยว่า k790i กบั k800i ตัวไหน มี ข้อ ดี และ ข้อเสีย ยังไง มั่ง
1. อะไรที่ k790i ไม่มีใน k800i
2. อะไรที่ k800i ไม่มีใน k790i
3. 2 ตัวนี้ อัพ wm 2.0 ได้ ป่าว ได้ คงดี ^ ^"
4. เวลาชือ เรา ควรเซ้ก อะไร บ่าง เคยชือเครือง เคลม เสียความรุ้สึก
5. ที่บอกว่า wf เนีย มั่งคือไรหรอ ^^" คือใจรักแต่ไม่รุ้งะ

อยากรุ้เหมือน กาน ว่า อัพเอา k790iไป อัพ wm2.0 ได้ ป่าว ถ้าอัพได้ อัพ ของตัว ไหน แล้ว อัพไป แล้ว เครือง จะรวนหรือป่าว ขอบคุณ รวงหน้า ค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เปรียบเทียบ K790i กับ W810i ให้หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2007 15:19  

ตอนแรกกะว่าจะซื้อ W810i แต่มาคิดอีกที K790i ก็น่าสนใจ

อยากรู้ว่า นอกจากกล้องของ K790i ที่ดีกว่า อย่างอื่นมีอะไรต่างกันบ้างมั้ย อย่างเช่น การใช้เครื่องต่อเล่นเน็ตกับ notebook ด้วย EDGE, ระบบเสียง และอื่นๆ

ตอนนี้ราคาของทั้งสองรุ่น เท่าไหร่อ่ะคับ แถมเมมเท่าไหร่กันบ้าง

ปล. ผมมีอุปกรณ์ของ W800i อยู่ ส่วนเครื่องถูกขโมยไปแล้ว ไม่รู้ว่าพวกอุปกร์เสริม อย่างเช่น ที่ชาร์ตแบต, สายดาต้าลิงค์, หูฟัง ใช้กับ 2 รุ่นนี้ได้หรือเปล่า
onestop
Year's Star

หัวข้อ : Re: สับสน
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2007 18:43  

NNNNNNNNNNNNNNNN ผู้เขียน:

1.กล้องด้านหน้าอ่ะครับ
2.ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น EDGE นะครับ
3.ไม่เคยลองเหมือนกันครับ คิดว่าไม่ได้
4.เช็คสภาพเครื่องก่อนเลยครับ แล้วก็เช็คสายต่อต่างๆ ที่ผมซื้อมาก็มี
-ตัวเครื่อง K790i
-แบตเตอรี่ 1 ก้อน
-สายชาร์จสายนึง
-หูฟังสีดำๆ
-เมม SonyM2 256MB พร้อมกับ Adapter สีเทาในกล่อง
-สายหนังคล้องมือถือ
-CD PC suite
-คู่มือการใช้งาน ไทย-อังกฤษ

แนะนำให้ไปซื้อที่ร้าน Jaymart ครับ ผมซื้อร้านนี้มา 2-3 รอบแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเลย
5.wf คืออะไรหรอครับ ถ้าเป็น FW ก็คือ Firmware ที่เครื่องใช้ แต่ละ FW จะต่างกันไป ตามความคิดผมนั้น ยิ่งใหม่ยิ่งดีครับ เพราะยิ่งใหม่มันก็จะแก้ bug / ปัญหาที่เครื่องมีน่ะครับ
เครื่องผมเองก็ยังใช้ FW ตัวเก่า ที่ศูนย์ Sony มันไม่ยอมอัพให้ Neutral
onestop
Year's Star

หัวข้อ : Re: เปรียบเทียบ K790i กับ W810i ให้หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2007 18:54  

Anonymous ผู้เขียน:
ตอนแรกกะว่าจะซื้อ W810i แต่มาคิดอีกที K790i ก็น่าสนใจ

อยากรู้ว่า นอกจากกล้องของ K790i ที่ดีกว่า อย่างอื่นมีอะไรต่างกันบ้างมั้ย อย่างเช่น การใช้เครื่องต่อเล่นเน็ตกับ notebook ด้วย EDGE, ระบบเสียง และอื่นๆ

ตอนนี้ราคาของทั้งสองรุ่น เท่าไหร่อ่ะคับ แถมเมมเท่าไหร่กันบ้าง

ปล. ผมมีอุปกรณ์ของ W800i อยู่ ส่วนเครื่องถูกขโมยไปแล้ว ไม่รู้ว่าพวกอุปกร์เสริม อย่างเช่น ที่ชาร์ตแบต, สายดาต้าลิงค์, หูฟัง ใช้กับ 2 รุ่นนี้ได้หรือเปล่า

เล่นเน๊ตกับ notebook ผมไม่เคยใช้นะครับ ปกติใช้ PC เล่นตลอด EDGE ที่มีก็ไม่ได้ใช้

ระบบเสียงผมว่า W810i ดีกว่า K790i ครับ แต่ว่า K790i จะดีกว่าที่กล้องและหน้าจอครับ

ราคาของ W810i ตอนนี้ 8,490 บาท แถมเมมเท่าไหร่ผมก็ไม่รู้ครับ
ราคาของ K790i ตอนนี้ 9,900 บาท แถมเมม Sony M2 256mb ครับ

ราคาเมมของ K790i จะแพงกว่าของ W810i พอสมควรนะครับ ต้องรวมราคาตรงนี้ไปด้วย

น่าจะใช้ได้ครับ ส่วนใหญ่ที่เสียบของ Sony จะเหมือนกันหมดเลยครับ ทำให้มันใช้ร่วมกันได้หมดเลย
NNNNNNNNNNNNNNNNNN
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สังสัย อีกนิด
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2007 22:58  

Sad คือว่า แล้ว k790i กับ k810i คิดว่า ตัวไหนใช้ งานดีกว่า เห้นราคา ใกลๆ กันและ คุณสมบัติ พอๆ กันไม่ รวม ที่ k810i มี กล้อง หน้า นอก นั่น ไม่รุ้อ่ะ งั้น ถามเป้นข้อๆเลยน่ะ
1.ระหว่าง k790i กับ k810i ตัว ไหน ตัดเสียบรอบข้างดีกว่า (ดูดเสียงรอบข้างน้อยๆ)

2.หน้า จอ 2 ตัวนี้ไหน ชัดกว่า เห็นเค้า ว่า k790i ชัด กว่า k810i (จิงป่าวไม่รู้อ่านกระทุ้อืนมา)

3. แล้ว ตกลง ว่า k790i กับ k810i max เท่ารัย กาน แน อ่ะ บ่าง เวป 1g บางเวป 2g เลย งง ว่า ตกลง max เท่ากาน แน แล้ว 1g กับ 2g ตอนนี้ อยุ่ที่เท่ารัย m2 อ่ะ

4.รองรับการใชเงาน RDS คืออะไร ??? (k810i)

5.การซิงโครไนซ์ คืออะไรหรอ ??? (k810i)

6.หน้าจอ แบบ Touch Screen เป็นแบบไหน คือ ความชัดหรือ ว่า ยังไง??

7.แล้ว จอ มีกี่ แบบ ??? แบบไหน จะ ดีกว่า ???

8.แล้ว 2 นี้ ระบบ เพลง อันไหน จะชัด กว่า และระบบ เพลง มีกี่ แบบ

Very Happy หวั่ง ว่าไม่ได้ ถามเยอะ น่ะค่ะ Very Happy ช่วยหน่อยน่ะ เพราะตอนนี้กำลังตัดสินใจ ชือ เครืองใหม่อยุ่ เพราะ เจ้า w810i ทามเค้า งอล

เอ่อ ขอถาม อีก อย่าง แล้ว เกิดว่า เจ้า 2 ตัวนี้ ดูดเสียงรอบข้างมาก มีวิธีแก้ไข ยังไง ให้ดูดน้อย ลงไหม หรือว่า ต้องทำไง ช่วย บอกทีน่ะ แล้ว มีโปรแกรม อะไรบาง ช่วยบอกทีน่ะ ใจมันรัก ทำไง ก็รัก ^ ^"

ขอบคุณที่ ตอบคำถาม ให้น่ะค่ะ ขอให้เจริญๆ นะ ^ ^ Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
เจเลโอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สังสัย อีกนิด
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2007 23:11  

NNNNNNNNNNNNNNNNNN ผู้เขียน:
Sad คือว่า แล้ว k790i กับ k810i คิดว่า ตัวไหนใช้ งานดีกว่า เห้นราคา ใกลๆ กันและ คุณสมบัติ พอๆ กันไม่ รวม ที่ k810i มี กล้อง หน้า นอก นั่น ไม่รุ้อ่ะ งั้น ถามเป้นข้อๆเลยน่ะ
1.ระหว่าง k790i กับ k810i ตัว ไหน ตัดเสียบรอบข้างดีกว่า (ดูดเสียงรอบข้างน้อยๆ)

2.หน้า จอ 2 ตัวนี้ไหน ชัดกว่า เห็นเค้า ว่า k790i ชัด กว่า k810i (จิงป่าวไม่รู้อ่านกระทุ้อืนมา)

3. แล้ว ตกลง ว่า k790i กับ k810i max เท่ารัย กาน แน อ่ะ บ่าง เวป 1g บางเวป 2g เลย งง ว่า ตกลง max เท่ากาน แน แล้ว 1g กับ 2g ตอนนี้ อยุ่ที่เท่ารัย m2 อ่ะ

4.รองรับการใชเงาน RDS คืออะไร ??? (k810i)

5.การซิงโครไนซ์ คืออะไรหรอ ??? (k810i)

6.หน้าจอ แบบ Touch Screen เป็นแบบไหน คือ ความชัดหรือ ว่า ยังไง??

7.แล้ว จอ มีกี่ แบบ ??? แบบไหน จะ ดีกว่า ???

8.แล้ว 2 นี้ ระบบ เพลง อันไหน จะชัด กว่า และระบบ เพลง มีกี่ แบบ

Very Happy หวั่ง ว่าไม่ได้ ถามเยอะ น่ะค่ะ Very Happy ช่วยหน่อยน่ะ เพราะตอนนี้กำลังตัดสินใจ ชือ เครืองใหม่อยุ่ เพราะ เจ้า w810i ทามเค้า งอล

เอ่อ ขอถาม อีก อย่าง แล้ว เกิดว่า เจ้า 2 ตัวนี้ ดูดเสียงรอบข้างมาก มีวิธีแก้ไข ยังไง ให้ดูดน้อย ลงไหม หรือว่า ต้องทำไง ช่วย บอกทีน่ะ แล้ว มีโปรแกรม อะไรบาง ช่วยบอกทีน่ะ ใจมันรัก ทำไง ก็รัก ^ ^"

ขอบคุณที่ ตอบคำถาม ให้น่ะค่ะ ขอให้เจริญๆ นะ ^ ^ Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

ไม่ต้อง ส่งสัยเลย ครับ k790i ดีกว่า กันเยอะ เพราะ ราคา ถูก กว่าและ ดีกว่า
2 ตัวนี้ ดูดเสียง เท่า กาน และหน้าจอไหนชัดกว่า ก็ต้อง 790i ส่วน เมม ก็ max ที่ 2G ข้อ 4-8ไป อ่านหน้า 2 มั่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เจอปัญหา
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2007 20:03  

คือเวลาการใช้สาย มันเพิ่มขึ้นเอง น่ะครับ พอกด เช็คที่เซอวิสเทสโดยกด ขวา*ซ้าย ซ้าย * ขวา * แล้วเลือกเช็คการใช้งาน เวลาใช้งานมันขึ้นมาเอง อย่าตอนแรกเวลาที่คุยอยู่ที่ 2.30.00 แล้วมีคนโทรมาแต่ไม่ได้รับ เวลากลับขึ้นมาเป็น 2.31.40 เฉยเลย 0t-7hogv'm6d 1.40 นาทีตลอด แบบนี้ผิดปรกติไหมครับ แต่การใช้งานอื่นๆปรกติ เฟิมแวร์ R1J002 ครับ
onestop
Year's Star

หัวข้อ : Re: สังสัย อีกนิด
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2007 20:04  

NNNNNNNNNNNNNNNNNN ผู้เขียน:

ถามมาก็จะตอบให้เท่าที่รู้

ถ้าเอา 2 ตัวนี้มันเทียบกันมันก็ต่างกันที่ราคา ความหนาความบาง กับความสวยงามเท่านั้นแหละครับ อย่างอื่นไม่ต่างกันมากนัก

1.เท่าๆกันทั้ง 2 ตัวแหละครับ

2.ชัดเท่ากันครับ พิกเซลเท่ากัน สีเท่ากัน

3.ใส่เมมได้เท่าไหร่นี่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ K790i ที่ผมใช้อยู่ใส่ 1GB ครับ
ราคาตอนนี้ของ อ้างอิงจากเมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปซื้อ sony M2 1gb ที่ power buy ฟิวเจอร์รังสิตฝั่งเซนทรัล
sony M2 1gb 1,490 บาท
sandisk M2 1gb 1,690 บาท
sandisk M2 2gb 2,990 บาท
4.ไม่รู้ครับ

5.น่าจะเป็นการเชื่อมต่อกับ computer นะครับ

6.คือหน้าจอสัมผัส สามารถใช้นิ้วจิ้มที่หน้าจอเพื่อใช้งานได้

7.แบ่งหลักๆเท่าที่เห็นก็ 2 แบบครับ
7.1แบบปกติทั่วไม่มีระบบสัมผัส
-มีทั้งแบบ OLED / TFT-LCD / UBC
-OLED จะเป็นคล้ายๆพวก 2 สีอ่ะครับ ขาว-ดำ ไรเงี้ย จะเห็นบ่อยที่หน้าจอด้านนอกของโทรศัพย์ฝาพับรุ่นเก่าๆ
-TFT-LCD เป็นที่นิยมในตอนนี้ครับ K790i และ K810i ก็ใช่หน้าจอแบบนี้ครับ
-UBC ไม่รู้เหมือนกันว่ามันคืออะไร เห็นเค้าว่ามันเหมือนกับ TFT-LCD แต่ประหยัดไฟกว่า
7.2หน้าจอแบบสัมผัส (touch screen)
-เท่่าที่เห็นก็จะมีแต่ TFT-LCD เป็นส่วนมาก พวกที่ใช้ก็เป็นพวก O2,HTC

8.ระบบอะไรมั่งครับ

2 ตัวนี้มันก็เหมือนๆกันน่ะครับ แนะนำให้ใ้ช้ K790i นะครับ ราคาถูกกว่า 2 พัน แต่จะสวยสู้ไม่ได้ + มันหนาครับ

ถ้าคุณคิดจะซื้อ K810i เพื่อเอากล้องด้านหน้า คุณก็คิดผิดแล้วล่ะครับ อีกหลายปีกว่าจะได้ใช้กัน แค่ตอนนี้เมืองไทยจะอัพเนตให้เร็วเหมือนเมืองนอก ยังทำไม่ได้เลยครับ

จะซื้อแนะนำให้ไปซื้อที่ร้าน Jaymart ครับ ไว้ใจได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เจอปัญหา
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2007 20:33  

คือเวลาการใช้สาย มันเพิ่มขึ้นเอง น่ะครับ พอกด เช็คที่เซอวิสเทสโดยกด ขวา*ซ้าย ซ้าย * ขวา * แล้วเลือกเช็คการใช้งาน เวลาใช้งานมันขึ้นมาเอง อย่าตอนแรกเวลาที่คุยอยู่ที่ 2.30.00 แล้วมีคนโทรมาแต่ไม่ได้รับ เวลากลับขึ้นมาเป็น 2.31.40 เฉยเลย 0t-7hogv'm6d 1.40 นาทีตลอด แบบนี้ผิดปรกติไหมครับ แต่การใช้งานอื่นๆปรกติ เฟิมแวร์ R1J002 ครับ

แบบนี้เป็นที่อะไรครับ มีใครสังเกตุบ้างไหมครับ
Don't Know
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2007 02:38  

รบกวนถามผู้ที่ใช้แล้วหน่อยครับว่า

k790i นี่ ดูvdo ชัดหรือเปล่าอ่ะครับ ภาพจะมัวๆ เป็นเหลี่ยมๆไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2007 14:37  

ตอนนี้ราคามันอยู่ที่เท่าไหร่อ่ะคะ เครื่องศุนย์อ่ะค่ะ
onestop
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2007 20:33  

Don't Know ผู้เขียน:
รบกวนถามผู้ที่ใช้แล้วหน่อยครับว่า

k790i นี่ ดูvdo ชัดหรือเปล่าอ่ะครับ ภาพจะมัวๆ เป็นเหลี่ยมๆไหมครับ

ผมลองแปลงไฟล์วีดีโอเป็น 240x320 พิกเซล .3gp ลงมือถือแล้วเปิดดู เสียงดีครับ ภาพก็โอเค แต่ยังไงก็คงมีเหลี่ยมๆมัวๆบ้างนะครับ แต่จะเด่นชัดขึ้นมา สี่เหลี่ยมที่ขึ้นมาถ้าไม่จ้องดีๆจะไม่เห็นเลย มัวๆเล็กน้อยเป็นเพราะชนิดของจอด้วยล่ะมั้งครับ
onestop
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2007 20:34  

ตอนนี้ราคามันอยู่ที่เท่าไหร่อ่ะคะ เครื่องศุนย์อ่ะค่ะ

คิดว่าน่าจะอยู่ที่ 9,900 บาทอ่ะครับ แต่ถ้ามากกว่านี้ก็ไม่เกิน 12,000 บาทครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2007 22:49  

onestop ผู้เขียน:
ผมลองแปลงไฟล์วีดีโอเป็น 240x320 พิกเซล .3gp ลงมือถือแล้วเปิดดู เสียงดีครับ ภาพก็โอเค แต่ยังไงก็คงมีเหลี่ยมๆมัวๆบ้างนะครับ แต่จะเด่นชัดขึ้นมา สี่เหลี่ยมที่ขึ้นมาถ้าไม่จ้องดีๆจะไม่เห็นเลย มัวๆเล็กน้อยเป็นเพราะชนิดของจอด้วยล่ะมั้งครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

พอดีเล็งรุ่นนี้อยู่ ผมนิยมเอา mv เพลงลงมือถืออ่ะคับ

ถ้ามันออกมาดี ก็เตรียมซื้อและคับ Surprised
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2007 20:26  

คิดว่าน่าจะอยู่ที่ 9,900 บาทอ่ะครับ แต่ถ้ามากกว่านี้ก็ไม่เกิน 12,000 บาทครับ

ตอนนี้ 8,500 บาท ค่ะ และที่ แพงเจอ อยุ่ที่ 9,300 บาทเจ้าค่ะ อ่อ แถว บางแค อ่ะ เครือง ศูนย์ Smile Smile Smile Smile ยังไง มาอุดหนุน แถวบางนา บางนะ เอิ้กๆ
DUDE*
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2007 20:52  

พี่ looker คับ
ตอนนี้ fw ล่าสุด คืออะไรหรอฮะ
ขอด่วนๆฮะ อิอิ
เพราะไม่เสาร์ ก้ออาทิตย์ คงจะไปซื้อละฮะ
อ้อๆๆ ขอทั้ง k790 k810 เลยนะคับ
เพราะถ้างบถึง อาจจะไปสอย k810 ฮะ
Zasz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2007 04:23  

ผมพึ่งซื้อมาวันนี้ 8400 บาท ร้านตู้มาบุญครอง มีคำถามคัรบ
1.ผมแกะหลังเครื่องมาไม่มีสติกเกอร์รับประกัน และจากราคาที่ได้มาทำให้ค่อนข้างปักใจว่าไม่ใช่เครื่องศูนย์ ถ้าเกิดมีปัญหาขึ้นมาผมจะเอาเข้าศุนย์ SE ได้ไหมครับ

2.ปัจจุบันของผมเป็น Fw R1JC002 อันนี้ใช่ Fw ล่าสุดหรือยังครับ ถ้าไม่ใช่ Fw ล่าสุดคือตัวใหนครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
เป้อ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2007 04:52  

ตอนนี้กำลังตัดสินใจระหว่าง K790 กับ K810 อยู่ มาเกิดคำถามว่า ปกติแล้ว เพื่อนๆที่ซื้อ K790 มาแล้วนั้น เก็บ โทรศัพท์ไว้กับตัวอย่างไรครับ ?

ปกติผมเก็บโทรศัพท์ไว้ที่กระเป๋ากางเกง แต่ถ้าผมซื้อ K790 มาแล้วถ้าผมเก็บโทรศัพท์ไว้ที่ กระเป๋ากางเกง จะเหมาะไหมครับ มีผลกับฝาผิดเลนส์หรือเปล่า ?

จากสาเหตุด้านบน ผมเลยสนใจ K810 มากกว่า แต่ K810 นี้แพงกว่า 4000 - -" แบบว่าไม่อยากกินแกลบอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2007 09:57  

Zasz ผู้เขียน:
ผมพึ่งซื้อมาวันนี้ 8400 บาท ร้านตู้มาบุญครอง มีคำถามคัรบ
1.ผมแกะหลังเครื่องมาไม่มีสติกเกอร์รับประกัน และจากราคาที่ได้มาทำให้ค่อนข้างปักใจว่าไม่ใช่เครื่องศูนย์ ถ้าเกิดมีปัญหาขึ้นมาผมจะเอาเข้าศุนย์ SE ได้ไหมครับ

2.ปัจจุบันของผมเป็น Fw R1JC002 อันนี้ใช่ Fw ล่าสุดหรือยังครับ ถ้าไม่ใช่ Fw ล่าสุดคือตัวใหนครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

รบกวนนิดนึงฮะ ซื้อจากร้านไหนหรอคับพี่
จะแวะไปดูหน่อย
onestop
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2007 19:38  

เป้อ่ะ ผู้เขียน:
ตอนนี้กำลังตัดสินใจระหว่าง K790 กับ K810 อยู่ มาเกิดคำถามว่า ปกติแล้ว เพื่อนๆที่ซื้อ K790 มาแล้วนั้น เก็บ โทรศัพท์ไว้กับตัวอย่างไรครับ ?

ปกติผมเก็บโทรศัพท์ไว้ที่กระเป๋ากางเกง แต่ถ้าผมซื้อ K790 มาแล้วถ้าผมเก็บโทรศัพท์ไว้ที่ กระเป๋ากางเกง จะเหมาะไหมครับ มีผลกับฝาผิดเลนส์หรือเปล่า ?

จากสาเหตุด้านบน ผมเลยสนใจ K810 มากกว่า แต่ K810 นี้แพงกว่า 4000 - -" แบบว่าไม่อยากกินแกลบอ่ะ

ใส่กรอบพลาสติกใสแล้วใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงครับ
เป้อ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 09:15  

ใส่กรอบพลาสติกใสแล้วใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงครับ

มีรูปกรอบพลาสติกไหมครับ เอารูปที่ใส่ใส่กับตัวเครื่องไว้แล้ว ยิ่งดีครับ ขอหลายๆมุม หลายรูปหน่อยก็ได้ครับ
เรื่อยเปื่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 10:50  

ผมใส่กระเป๋า (หรือซองหว่า) ที่เป็นคล้ายๆ กำมะหยี่ แล้วตรงปากถุงเป็นสายไว้รูดอะ
ก็รูดไว้พอไม่ให้หล่น เวลาจะใช้ค่อยดึงออกมาใช้ น่าจะปลอดภัยกว่านะ
ของปลอมร้อยกว่าบาทเอง มีสกรีนยี่ห้อ sony ericcson ด้วย ดู hiso มาก แต่เสียตรงไม่มีใครรู้แค่นั้นแหละว่าเราใช้มือถือยี่ห้ออะไร แต่ย้ำว่าใส่แล้วดูดีมาก

เพราะเคยใช้ซองซิลิโคนกับ k750 แล้วตรงฝาครอบเลนส์มันไม่ได้มีหุ้มไว้
แป๊บเดียวเป็นรอยเพียบ ซักพักสีก็ลอกไปเรียบร้อยครับ

กรอบพลาสติกไม่รู้เป็นไง แต่มันจะทำให้ตัวเครื่องใหญ่ขึ้นอ๊ะป่าวนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 20:00  

อยากได้คู่มือ k790i ค่ะ หาซื้อได้ที่ไหน
พ่อทิ้งไปแล้วทั้งกล่อง
อยาดฃกได้เป็นเล่มอ่ะ ไม่อยากโหลด
Sonyz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 20:03  

หาซื้อตามศูนย์ไม่ได้เลย ที่เจมาร์ทโทรไปถามทุกสาขาบอกของไม่มีแล้ว ศูนย์อื่นก็ไม่มีของเหมือนกัน TWZ ก็ขายตั้ง 12900 อยากได้ราคาไม่เกินหมื่น มีศูนย์ไหนพอมีของบ้างค่ะ ไม่เอาตามตู้นะคะ ช่วยแนะนำทีค่ะ
เป้อ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 21:24  

เรื่อยเปื่อย ผู้เขียน:
ผมใส่กระเป๋า (หรือซองหว่า) ที่เป็นคล้ายๆ กำมะหยี่ แล้วตรงปากถุงเป็นสายไว้รูดอะ
ก็รูดไว้พอไม่ให้หล่น เวลาจะใช้ค่อยดึงออกมาใช้ น่าจะปลอดภัยกว่านะ
ของปลอมร้อยกว่าบาทเอง มีสกรีนยี่ห้อ sony ericcson ด้วย ดู hiso มาก แต่เสียตรงไม่มีใครรู้แค่นั้นแหละว่าเราใช้มือถือยี่ห้ออะไร แต่ย้ำว่าใส่แล้วดูดีมาก

เพราะเคยใช้ซองซิลิโคนกับ k750 แล้วตรงฝาครอบเลนส์มันไม่ได้มีหุ้มไว้
แป๊บเดียวเป็นรอยเพียบ ซักพักสีก็ลอกไปเรียบร้อยครับ

กรอบพลาสติกไม่รู้เป็นไง แต่มันจะทำให้ตัวเครื่องใหญ่ขึ้นอ๊ะป่าวนะ

ปัญหาคือ ผมถนัดใส่กระเป๋ากางเกงน่ะครับ ถ้าใส่ซอง แล้วไปใส่กระเป๋ากางเกง ดูจะไม่ค่อยสะดวก

นี่ถ้าซื้อมาจริงๆ สงสัยต้องใส่กระเป๋าเสื้อแทน
onestop
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 21:32  

เรื่อยเปื่อย ผู้เขียน:

ปัญหาคือ ผมถนัดใส่กระเป๋ากางเกงน่ะครับ ถ้าใส่ซอง แล้วไปใส่กระเป๋ากางเกง ดูจะไม่ค่อยสะดวก

นี่ถ้าซื้อมาจริงๆ สงสัยต้องใส่กระเป๋าเสื้อแทน

เครื่องมันหนานะครับจะใส่ได้หรอ Confused
onestop
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 22:01  

มีรูปกรอบพลาสติกไหมครับ เอารูปที่ใส่ใส่กับตัวเครื่องไว้แล้ว ยิ่งดีครับ ขอหลายๆมุม หลายรูปหน่อยก็ได้ครับ

มีครับ รูปที่ถ่ายตัวเครื่องด้วยจะไม่ค่อยดีนะครับ กล้อง 3 ล้านเหมือนกันแต่คนละยี่ห้อ ส่วนที่ไม่เห็นเป็นของ K790i ย่อขนาดให้หมดทุกรูปเลยนะครับ
แต่ถึงจะยังไงภาพมันก็ไม่สวยหรอกครับ มือไม่นิ่งอ่ะ Confused

เป้อ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2007 22:21  

เวลาคุณ onestop พก K790 นี้ พกติดตัวอย่างไรเหรอคับ ใส่กระเป๋าเสื้อเหรอครับ ? เพราะดูจากรูปแล้ว ท่าจะใส่กระเป๋ากางเกงลำบากแฮะ

แล้วก็ขอบคุณสำหรับถ่ายรูปกรอบ และตัวเครื่องมาให้ดูด้วยครับ Very Happy Very Happy
onestop
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 19:35  

เวลาคุณ onestop พก K790 นี้ พกติดตัวอย่างไรเหรอคับ ใส่กระเป๋าเสื้อเหรอครับ ? เพราะดูจากรูปแล้ว ท่าจะใส่กระเป๋ากางเกงลำบากแฮะ

แล้วก็ขอบคุณสำหรับถ่ายรูปกรอบ และตัวเครื่องมาให้ดูด้วยครับ Very Happy Very Happy

พกใส่กระเป๋ากางเกงครับ

ถึงแม้มันจะหนา แต่มันก็ไม่สามารถทำให้ผมรำคาญได้
SuPerNovA~~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 22:31  

หาซื้อไม่ได้เลย ที่เจมาร์ทบอกหมดเกลี้ยงแล้ว ศูนย์อะไรสาขาไหนมีของบ้าง ขอเป็นศูนย์ไม่เอาตู้นะคับ ขอบคุณคับ
onestop
Year's Star

หัวข้อ : Re: ..
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 22:58  

SuPerNovA~~ ผู้เขียน:
หาซื้อไม่ได้เลย ที่เจมาร์ทบอกหมดเกลี้ยงแล้ว ศูนย์อะไรสาขาไหนมีของบ้าง ขอเป็นศูนย์ไม่เอาตู้นะคับ ขอบคุณคับ

ผมซื้อจาก J-mart ที่ ฟิวเจอร์รังสิตอ่ะครับ แต่ก็สัก 1-2 เดือนได้ละ
shark2520
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2007 01:27  

อยากได้เหมือนกันค่ะ แต่ว่าลองถามดูหลายร้าน ไม่มีของเลย
ไม่ทราบพอมีที่ไหนแนะนำบ้าง เอาที่ไว้ใจได้นะคะ และก็ประกันศูนย์

ถามเพิ่มนิดนึงค่ะ
ดูว่าเป็นประกันศูนย์หรือไม่เช็คอย่างไร (เช็คตอนจะซื้อโทรศํพท์)
โจ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ออ
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2007 19:59  

หาชือ ที่ไหน หรอ ตอนนี้อ่า เห้นแต่ ร้าน ตู้ อะไม่อยากได้เลย
เพราะ เคย ชือ ร้าน ส่งศูนย์ แต่ได้ ของ มา ห่วยมาก แบตเป้นรอย ไปเปลียน ก้ไม่ให้ เค้า บอกไม่รับรุ้ เอารุ่นนี้ และk790i รับ รอง อยากได้ ^^" แต่ว่าหาไม่ได้เลย เหมือน กาน

บอก หน่อยว่า ชือ ที่ไหน ได้บ่าง ใน กทม อ่ะ
นนรนน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช่ครับ
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 15:46  

ครับ
นนรนน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อตอนนี้ยังทันไหมครับ
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 16:06  

อยากได้มากเลยครับ
นนรนน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตอนนี้ราคาเท่าไรครับ
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 16:09  

ตอนนี้ราคาเท่าไรครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 17, 18, 19  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: