Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 วิธีติดตั้ง Driver เพื่อเชื่อมต่อระหว่างโทรศัพท์กับคอมพิวเตอร์

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 37 / เข้าชม: 261947
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : วิธีติดตั้ง Driver เพื่อเชื่อมต่อระหว่างโทรศัพท์กับคอมพิวเตอร์
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 00:37  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนแรกที่เปิดเครื่องหลังจากติดตั้ง Phone Tools แล้วบูทเครื่องใหม่จะ้ต้องเห็น popupตามรูป(รุ่น V3i ให้ไปปรับค่าในโทรศัพท์ Setting>Connection>USB Setting>Data/Fax Connection) ถ้าหน้าต่างตามภาพไม่ขึ้นให้ลองเปลี่ยนช่องเสียบ usb อันอื่นหรือเปลี่ยนสาย usb(โปรแกรมอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับการเชื่อมโทรศัพท์ให้ปิดหมด)

ไปดูหน้านี้ง่ายกว่าครับ

Pass:baraqkak

ให้ใช้เมาส์กดไปที่ pop up จะมีหน้าต่างขึ้นให้ติ๊กที่ " no not as this time"ให้กด Next

จะมีหน้าต่างตามรูปให้เลือกตามรูปกด>next

ถึงช่วงนี้ให้ไปที่ Driver 2.9 ที่โหลดมา(Unzip หรือ Unrar ก่อน)เครื่องจะเริ่มติดตั้ง driver

ให้กด "Contnue Anyway"

กด Finish ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย baraqkak เมื่อวันที่ 01 Dec 2006 00:06; ทั้งหมด 6 ครั้ง
JoeJoeBar
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 08:11  

เย้ได้แล้ว Very Happy

สรุปผมใช้ driver ผิดหรือนี้ ผมได้ load driver ที่บอกมาข้างต้นแล้วใช้ได้เลย

ขอบคุณครับ
baraqkak
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2006 09:15  

JoeJoeBar ผู้เขียน:
เย้ได้แล้ว Very Happy

สรุปผมใช้ driver ผิดหรือนี้ ผมได้ load driver ที่บอกมาข้างต้นแล้วใช้ได้เลย

ขอบคุณครับ

ยินดีด้วยครับ Razz
iker
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2006 20:14  

รูปมัน ดูไม่ได้อ่ะครับ

ผมยังทำไม่เป็นเลย ช่วยทีครับ
penguinsss
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jun 2006 10:55  

ดูรูปไม่เห็นเหมือนกันอ่ะ Crying or Very sad Crying or Very sad

อยากดูรูปขั้นตอนการลง driver ด้วยคนค่ะ Smile Smile
o_sphink
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2006 22:25  

ไม่มี password อ่ะครับ โหลดไม่ได้เลยครับ - -" ช่วยทีนะครับ เป็นแบบเดียวกันเลยคือ
connect ไม่ได้อ่ะครับ
Bottle
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2006 22:24  

มาช่วยตอบเรื่องปัญหาลง driver ครับ

ของผม เคยลงแล้ว P2K tools ไม่สามารถมองเห็น ตัวโทรศัพท์ได้
แต่ RSDlite ต่อติด
พอเมื่อวานอยู่ดีดี ทุกโปรแกรมก็หาไม่เจออีกเลย
ผมเลยลองแก้ปัญหาดังนี้ครับ
1. uninstall โปรแกรมที่เกี่ยวกับมือถือทั้งหมดออก
2. ลบไฟล์ p2k.sys ใน c:windows/system32/driver ออก
3. เหลือไฟล์ driver ไว้อันเดียวคือ V2.9 ทีคุณ baraqkakโพสไว้ตรงนี้ อันอื่นที่โหลดมาลบทิ้งหมด จะได้ไม่สับสน
4. เข้า Registry editor ( พิมพ์ regedit ใน run ) แล้ว search หาคำว่า Moto
และ P2K แล้วไล่ลบ registy ออกทีละตัว จนหมด (การลบ registry ต้องการความระมัดระวังสูงมาก
อาจทำให้ windows เจ๊งได้)

5.หลังจากนั้น ต่อสาย "ที่ด้านหลังเครื่องเท่านั้น" แล้วเสียบโทรศัพท์

ผ่างงงงงงงงง ได้ผล Shocked
จากนั้นผมทำตามขั้นตอนของคุณ baraqkak ผ่านฉลุย ตอนนี้ใช้งานได้ไม่มีปัญหา Laughing Laughing
Wuttigrai Chaimart
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2006 14:30  

Shocked ขอโทษครับ รบกวนสอบถามหน่อย ผมใช้ v3 razr พอใส่ไดร์เวอร์ usb แล้ว
คอมดันลงเป็น usb modem เวลาต่อสาย usb แล้วคอมมองไม่เห็น มือถือ ต้องแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ
DevilManCry
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2006 10:07  

ผมก้อเป็นคับ คอมมองเห็นเป็น modem ซะงั้น

รอผู้รู้คับ
mnemonic
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2006 20:22  

นั่นดิ ตอบหน่อย...
ทำตามหมดแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ กลายเป็น MODEM ไปซะงั้น...
jamesfunny
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2006 23:53  

ผมไม่เห็นรูปอ่ะครับ ถ้าเกิดผมเลือกเองต้องทำไงบ้าง

ผมลองแล้วมันมี Foma M1000
กับ MOTO USB MODEM
หรือต้องเลือกอะไรใครที่ใช้ได้แล้ว บอกด้วยนะครับ(ผมใช้V3 นะ)

ทั้งนี้ผมเอารูปมาห้ายดูด้วยครับ

อ้างถึง:
ขออนุญาตลบรูปนะครับ
aimez13
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2006 23:23  

ของผมใช้ V3 black ลองลงแล้วครับ มันเป็น USB modem ครับ ไม่ทราบว่าแก้ไขยังไงเหรอครับ พอดีผมจะเอารูปลงคอมครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ
jamesfunny
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2006 23:27  

ทำไมผมเสียบ USB แล้ว มันไม่ขึ้น POP UP อ่ะครับ แต่มันมีเสียงว่าได้เสียบUSB แล้ว มันไม่ถามอะไรเลย อ่ะครับ เข้าไปใน Device Manager แล้วมันก็ไม่มีอ่ะครับ

ยังงี้ต้องทำยังไงเหรอครับ
jamesfunny
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 00:25  

เย้ๆๆ POPUP ขึ้นแล้ว แต่ทำตามที่บอกแล้วมันหาไดรว์เวอร์ไม่เจออ่ะครับ

มันบอกว่า Cannot Install ... อ่ะครับ

หลังจากนั้นผมลอง MOTO USB MODEM แล้ว มันก็ขึเนว่าตกใจอ่ะครับ ผมควรจะทำยังไงดี T^T
baraqkak
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 19:59  

ช่วงที่หา Driver ไม่เจอคุณต้องหาที่ๆคุณเก็บ Driver ที่ตำแหน่งไหน? ในคอม
ihroz13th
Year's Star

จังหวัด: Chiangmai
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 02:39  

ลงได้หมดแล้วครับ พอเปิดP2kcom.... แล้วไปเลือก install Theme ที่ต้องการ มัน ไม่เห็น ทำต่อ เลยครับ เงียบไปเฉยๆ เลย
(V3 นะคราบบ)
baraqkak
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 10:46  

ลอง Install ธีมอื่นว่าเป็นเหมือนกันหรือไม่ครับ
jamesfunny
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 18:42  

baraqkak ผู้เขียน:
ช่วงที่หา Driver ไม่เจอคุณต้องหาที่ๆคุณเก็บ Driver ที่ตำแหน่งไหน? ในคอม

อันนี่เองผมก็เปิดในตำแหน่งที่ผมเก็บไว้แล้วแต่มันบอกหาไม่เจออ่ะครับ
baraqkak
Year's Star

หัวข้อ : ท่านที่ยังมีปัญหาการติดตั้ง P2k Drivers
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2006 17:16  

สำหรับท่านที่ยังไม่สามารถติดตั้ง"Drivers"เพื่อเชื่อมต่อโทรศัพท์
jornoina
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2006 23:29  

สุดยอดครับ ขอบคุณมาก Very Happy
jomon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2006 09:33  

โง่อีกแล้วเรา Confused ถามหน่อย driver นี่จำเป็นต้องลงด้วยเหรอ
แล้วลงเพื่อทำไรอ่ะ Sad
babyevil
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 11:14  

ขอโทษนะคะ ขอถามนิดนึงคะ
คือตอนนี้ สามารถ connect V3i กับ PC ได้แล้วคะ

และก็ลงโปรแกรม RSD Lite2.7 กับ P2K อะไรพวกนี้หมดแล้วคะ
แต่ก็ไม่เห็นว่าโปรแกรมพวกนี้จะ connect กับโทรศัพท์เลยคะ

คือมองไม่ออกว่ามันใช้ยังไงอ่ะคะ

แล้วถ้าเกิดจะใส่ เพลง mp3 เข้าไปที่ floder ในโทรศัพท์ตรงๆ เลย
ได้หรือป่าวคะ (ที่ถามนี้ยังไม่ได้ลองอ่ะคะ)

แล้วถ้าเกิดจะเพิ่ม software บางตัวเข้าไปอ่ะคะ จริงๆ มันต้องใช้โปรแกรม RSD Lite ใช่ไหมคะ มันจะทำไงได้บ้างอ่ะคะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะ คือไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่อ่ะคะ แต่มาลงถามไว้ในนี้ไม่รู้จะมีใครมาตอบบ้างไหม

ยังไงถ้ามีคนรู้อะไร รบกวน add msn: oui_loveliness@hotmail.com มาช่วยสอนหน่อยนะคะ
ขอบคุณคะ
babyevil
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2006 11:16  

jomon ผู้เขียน:
โง่อีกแล้วเรา Confused ถามหน่อย driver นี่จำเป็นต้องลงด้วยเหรอ
แล้วลงเพื่อทำไรอ่ะ Sad

มันเป็น driver usb ของโทรศัพท์ ก็เพื่อให้ โทรศัพท์ กับ PC เชื่อมต่อกันได้
สามารถโอนถ่ายข้อมูลกันได้อ่ะคะ

ก็เหมือนกับที่เราลงเครื่องคอมพิวเตอร์ใหม่ๆ อ่ะคะ ก็ต้องมี driver ของ hardware ต่างๆ อ่ะคะ เพื่อให้เรามองเห็นว่ามี hareware ตัวนั้นต่อกับเครื่องคอมอยู่อ่ะคะ

ปล. งง ป่าวคะ ไม่รู้จะอธิบายยังไง
baraqkak
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 22:45  

ต้องปลี่ยนโหมด Conectivity>USB Setting>Data/Fax Connection นะครับ
ferner
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 18:08  

เย่ ทำได้แล้ว ขอบคุณมากค่ะ Very Happy
baraqkak
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2006 02:51  

ferner ผู้เขียน:
เย่ ทำได้แล้ว ขอบคุณมากค่ะ Very Happy

เก่งมักๆ ยินดีต้อนรับ Laughing Laughing
BooJaejoong
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 09:28  

เมื่อเชื่อมต่อได้แบบนี้ ถ้าจะต่อเน็ต (GPRS) ก็ทำได้ใช่มั๊ยคะ

คือกำลังจะซื้อ v3 น่ะค่ะ

แต่กังวัลเรื่องว่าจะต่อเน็ตได้รึเปล่า
baraqkak
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 20:57  

ต่อได้ครับ
ทำไมไม่ซื้อ v3i ดีกว่ามากครับ
Buem
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Nov 2006 19:33  

มันโหลดตรงไหนอ่ะ
kindaiji
Year's Star

หัวข้อ : ใช้โทรศัพท์เล่นเน็ตจ้า
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2006 18:14  

ใครเคยใช้ เจ้าv3xต่อเน็ตเล่นบ้างอ่ะ ต้องทำยังงัยเหรอ
คือว่าเราไม่เคยใช้โทรศัพท์ โมโตเลยอ่ะ แล้วคิดว่ากะลังจะซื้อv3xมาใช้ต่อเน็ตเล่นด้วยเนื่องจากว่าที่ห้องไม่มีโทรศัพท์สายตรง รบกวนผู้รู้ทั้งหลายตอบแบบละเอียดละออเลยนะ ก็เราไม่เคยใช้จิงๆ ขอขอบคุณล่วงหน้าจ้า
black_izer
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : วิสต้า
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2007 21:02  

ถ้าใช้วิสต้ากดตรงไหนคับ
ounzo
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 May 2007 20:10  

ลงไดร์เวอร์ ตามรูปสำเร็จแล้ว

แล้วทำไงต่อละคะ

ในคอมมันยังมองไม่เห็น มือถือเลย

ต้องลงอะไรอีกไหม เราลงแต่ไดร์เวอร์อย่างเดียว

อยากเอารูปลงคอม มันเต็มแล้วอ่าคะ

V3 อ่ะคะ Shocked

ขอบคุณนะคะ
dekdek121231
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: แพร่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 06:00  

อิอิ
Daisy_14
Year's Star

หัวข้อ : เพิ่งซื้อมา เป็นมือสอง ครับ ช่วยด้วย
วันที่โพสท์ : 20 May 2008 00:36  

เล่น itune ไม่ได้ ต้องหาอะไรมาบ้าง
-สาย พอร์ต ต่อเครื่องกับคอม ซื้อที่ไหนถูก แล้วแบบมีโปรแกรมแถมมาด้วยรึเปล่า
-แผ่นโปรแกรม หาจากที่ไหนได้บ้างครับ หรือโหลดได้จากที่ไหนบ้าง
-แล้วอะไรอีกบ้างครับ ช่วยด้วย
semsan
Year's Star

จังหวัด: cm
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 16:54  

ลง driver แล้วจะต่อเน็ต ทำไงต่อ
ferner
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2008 21:53  

ขอบคุณมากค่าาา ทำตามวิธีที่บอกมา ตอนนี้ได้แย้ว เย่เย่
armmie0237
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2009 23:44  

แล้วเราใช้ V8 อ่ะ
ต้องทำไงบ้างเหรอ
ถึงจาเล่นเน็ตได้อ่า

ขอรบกวนท่านผู้มีความรู้ช่วยทีน๊า
ขอแบบละเอียดเลย
เรื่องแบบนี้เราไม่สันทัดเลยอ่ะ
รบกวนด้วยน๊า..

เอ็มเอสเอ็นมาก็ได้
dek_promma@hotmail.com

Thanks a lot น๊า
notepc
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2009 14:34  

ดีมากนะครับโหลดตรงไหน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: