Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 O2 XDA Trion - โอทู

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 29 / เข้าชม: 184976
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : O2 XDA Trion - โอทู
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 19:50  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ O2 XDA Trion - โอทู
http://www.siamphone.com/catalog/o2/trion.htm

กระเทยน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 19:59  

ตั้งแต่มีน้อง Atomมาก็มีตัวนี้แหละ Trion ที่โดนใจอีกแล้ว ขอเตรียมตัวถอยด้วยคนครับ แต่คงไปเปงปัญหาอย่างเจ้า ATomน่ะ
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 20:07  

มาและ HTC Hermes

Wink
chawanan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 20:29  

ไม่ค่อยชอบ เล้ยยย ให้ตายสิ เหอๆ ไอ้ที่ก็อปแบบเดียวกัน แค่เปลี่ยนแบรน นี่ไม่ชอบจิงๆ แหะ เหมือนกับว่ามันจะซ้ำๆ กันไปหมดเลยทุกยี่ห้อ

ตอนที่ซื้อATOMมา เห็นทาง O2 บอกว่าเป็นคนออกแบบตัวเครื่อง เองเลย จะไม่มีเครื่องคล้ายๆกันแน่นอน...........แต่ตอนนี้HPทำออกมาแล้วSPECเดียวกันเลยรูปร่างคล้ายๆกันอีก แต่ดีนะ ของมัน ยังไม่เหมือนกันมากเหมือนรุ่นพวกนี้(เหมือนพี่น้องกันเลย)
e_lle_z
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 20:44  

ชอบคีย์บอร์ดจิ๊ง น่ารักดี
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 20:47  

chawanan ผู้เขียน:
ไม่ค่อยชอบ เล้ยยย ให้ตายสิ เหอๆ ไอ้ที่ก็อปแบบเดียวกัน แค่เปลี่ยนแบรน นี่ไม่ชอบจิงๆ แหะ เหมือนกับว่ามันจะซ้ำๆ กันไปหมดเลยทุกยี่ห้อ

ตอนที่ซื้อATOMมา เห็นทาง O2 บอกว่าเป็นคนออกแบบตัวเครื่อง เองเลย จะไม่มีเครื่องคล้ายๆกันแน่นอน...........แต่ตอนนี้HPทำออกมาแล้วSPECเดียวกันเลยรูปร่างคล้ายๆกันอีก แต่ดีนะ ของมัน ยังไม่เหมือนกันมากเหมือนรุ่นพวกนี้(เหมือนพี่น้องกันเลย)

ผมว่า คุณยังไม่เข้าใจในส่วนนี้เองมากกว่านะครับ

O2 XDA Atom รุ่นนี้ O2 ก็ไม่ได้เป็นคนออกแบบ+ผลิตตัวเครื่องเอง O2 แค่เพียงทำในส่วนของ Software ซึ่ง รุ่นนี้ผลิตจากโรงงาน Quanta และ ตอนนี้ HP ก็นำออกมาจำหน่ายบ้าง จากโรงงานเดียวๆกันนี้ แต่เปลี่ยน รูปลักษณ์ภายนอก ดูมีระดับกว่า O2 XDA Atom เยอะครับ รวมถึงราคาที่ถูกกว่า.. อย่างนี้ มันก็ดีซะกว่า ที่ให้ O2 ขายยี่ห้อเดียว ในราคาที่สูงๆถูกมั้ยล่ะครับ ดีด้วยซ้ำไป จะได้ซื้อยี่ห้อที่มีปัญหา ด้าน Software น้อยกว่าครับ

รวมถึงรุ่นก่อนๆอย่าง O2 Mini และรุ่นของ O2 ก่อนหน้านี้ทั้งหมด ก็ มาจากโรงงาน HTC ที่ หลายๆยี่ห้อ อย่าง Qtek , Dopod ก็ นำเครื่องที่ผลิตจากโรงงานนี้ไปขายเช่นกัน

ในทำนองเดียวกันก็ไม่แปลกที่ O2 Neo และ Dopod 818Pro จะหน้าตาเหมือนกันเด๊ะๆครับ

และในทำนองเดียวกัน ก็จะไม่แปลก ที่จะเห็นเครื่องนี้ (HTC Hermes) ออกมาขาย ในยี่ห้ออื่นๆ เช่น Qtek เป็นต้น ครับ
chawanan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 21:39  

-MeeTz- ผู้เขียน:
chawanan ผู้เขียน:

ผมว่า คุณยังไม่เข้าใจในส่วนนี้เองมากกว่านะครับ

O2 XDA Atom รุ่นนี้ O2 ก็ไม่ได้เป็นคนออกแบบ+ผลิตตัวเครื่องเอง O2 แค่เพียงทำในส่วนของ Software ซึ่ง รุ่นนี้ผลิตจากโรงงาน Quanta และ ตอนนี้ HP ก็นำออกมาจำหน่ายบ้าง จากโรงงานเดียวๆกันนี้ แต่เปลี่ยน รูปลักษณ์ภายนอก ดูมีระดับกว่า O2 XDA Atom เยอะครับ รวมถึงราคาที่ถูกกว่า.. อย่างนี้ มันก็ดีซะกว่า ที่ให้ O2 ขายยี่ห้อเดียว ในราคาที่สูงๆถูกมั้ยล่ะครับ ดีด้วยซ้ำไป จะได้ซื้อยี่ห้อที่มีปัญหา ด้าน Software น้อยกว่าครับ

รวมถึงรุ่นก่อนๆอย่าง O2 Mini และรุ่นของ O2 ก่อนหน้านี้ทั้งหมด ก็ มาจากโรงงาน HTC ที่ หลายๆยี่ห้อ อย่าง Qtek , Dopod ก็ นำเครื่องที่ผลิตจากโรงงานนี้ไปขายเช่นกัน

ในทำนองเดียวกันก็ไม่แปลกที่ O2 Neo และ Dopod 818Pro จะหน้าตาเหมือนกันเด๊ะๆครับ

และในทำนองเดียวกัน ก็จะไม่แปลก ที่จะเห็นเครื่องนี้ (HTC Hermes) ออกมาขาย ในยี่ห้ออื่นๆ เช่น Qtek เป็นต้น ครับ

ผมไม่ชอบ แบบที่ มีใครเอาออกมาเปลี่ยนแบรนไหม่แล้วเอาไปขายหนะครับ ผมชอบแบบเป็นของๆบริษัทออกแบบเองเลยอะไม่ซ้ำใคร

ปล.ตอนที่จะซื้อ o2 atom เห็นมีคนบอกว่าO2ออกแบบเองเลยจะไม่มีใครเลียนแบบออกมา....ไปๆมาๆ HP นำออกมาซะละ เซ็ง~~~
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2006 21:51  

ถ้าเป็นเครื่องประเภท PPC Phone ก็มักจะเป็นอย่างนี้แหละครับ ซึ่งจะบอกไม่ได้เลย ว่า HP เป็นคนเอาของ O2 มาเปลี่ยนยี่ห้อ ก็เพราะ มันไม่มีมาจากโรงงาน O2 เช่นเดียวกันไงล่ะครับ

ยังไงซะ เมืองไทย ก็มีแค่ O2 HP Dopod แต่ถ้าต่างประเทศ ล่ะ ยังมี อีกหลายๆยี่ห้อเลยแหละ
foma
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ : Re: O2 XDA Trion - โอทู
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 12:17  

keybord เรียบดี
SWIFTheart
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 15:30  

เอาเป็นว่า O2 เขาเน้นธุรกิจ โอเปอเรเตอร์ ในตปท. หน่ะครับ
ส่วนเครื่องมือถือ OEM ทั้งหมดครับ
ต้องเข้าใจว่า เขาไม่ได้มีพื้นเพทำธุรกิจ based on mobile phone นะครับ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 16:13  

รูปทรงสวยดี แบบ stylish
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2006 23:49  

ถ้ามี ทีวีก็ perfect
aunjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 08:57  

จอสี 65k เองเหรอครับ ระดับนี้น่าจะได้ถึง 262k เหมือน atom แล้วนะ
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2006 11:00  

aunjung ผู้เขียน:
จอสี 65k เองเหรอครับ ระดับนี้น่าจะได้ถึง 262k เหมือน atom แล้วนะ

จอของ PDA Phone ส่วนใหญ่จะ 65k ทั้งนั้นครับ

จอของ Atom ความละเอียด QVGA 262k สี แต่เมื่อเทียบกับจอของ Dopod 818Pro ความละเอียดเท่ากัน สี 65k

จอ Dopod สวยกว่านะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2006 13:39  

จอสี 65k จะทำการประมวลผลหน้าจอได้เร็วกว่าครับเพราะเป็นการประมวลผล 16bit ซึ่งเร็วกว่า 18bit เพราะคอมพิวเตอร์จะส่งผ่านข้อมูลเป็น 8,16,32,64bit การส่งข้อมูลขนาด 16bit และประมวลผล16bit จะเข้าจังหวะกันมากกว่าทำให้ประมวลผลได้เร็วครับ ส่วนการประมวลผล 18bit (262kสี) นั้นต้องการข้อมูล18bit ต้องส่ง 2 ครั้งครับ 16+16 ซึ่งจะมีข้อมูลเกินมา14bit ซึ่งเป็นข้อมูลของตัวถัดไปต้องมีวิธีการประมวลผลที่ซับซ้อนกว่าทำให้ทำงานได้ช้ากว่า โดยความเห็นส่วนตัวผมนะครับคิดว่ามันไม่ต่างกันจนรู้สึกได้หรอกครับ สำหรับคอมพิวเตอร์แบบพกพา เพราะไม่มีใครเอาแต่ดูรูปกับดูหนังกับ PDA อยู่แล้วเปลืองแบตแย่
ผ่านมาเจอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2006 13:40  

จอสี 65k จะทำการประมวลผลหน้าจอได้เร็วกว่าครับเพราะเป็นการประมวลผล 16bit ซึ่งเร็วกว่า 18bit เพราะคอมพิวเตอร์จะส่งผ่านข้อมูลเป็น 8,16,32,64bit การส่งข้อมูลขนาด 16bit และประมวลผล16bit จะเข้าจังหวะกันมากกว่าทำให้ประมวลผลได้เร็วครับ ส่วนการประมวลผล 18bit (262kสี) นั้นต้องการข้อมูล18bit ต้องส่ง 2 ครั้งครับ 16+16 ซึ่งจะมีข้อมูลเกินมา14bit ซึ่งเป็นข้อมูลของตัวถัดไปต้องมีวิธีการประมวลผลที่ซับซ้อนกว่าทำให้ทำงานได้ช้ากว่า โดยความเห็นส่วนตัวผมนะครับคิดว่ามันไม่ต่างกันจนรู้สึกได้หรอกครับ สำหรับคอมพิวเตอร์แบบพกพา เพราะไม่มีใครเอาแต่ดูรูปกับดูหนังกับ PDA อยู่แล้วเปลืองแบตแย่
สมชายครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2006 09:38  

จริงๆ แล้ว บริีัษัท O2 ที่ประเทศอังกฤษเป็นบริษัทให้บริการโทรศัพท์นะครับ แบบ AIS แบบ DTAC บ้านเรา

ดังนั้น เค้าเลยต้องหาโทรศัพท์หลายๆ รุ่นไว้บริการลูกค้า ซึ่งมีทั้งผลิตเองภายใต้ยี่ห้อโอทู ไปซื้อโทรศัพท์คนอื่นมาแปะยี่ห้อโอทู หรือซื้อโทรศัพท์คนอื่นยกล็อตมาขายให้คนใช้บริการเครือข่ายโอทู

ในเมื่อกำไรหลักมาจากการให้บริการโทรศัพท์ ก็ไม่อยากไปเสียเวลาทำ R&D กับโทรศัพท์รุ่นใหม่ๆ ไ่ม่สู้ไปซื้อโทรศัพท์คนอื่นมาแปะยี่ห้อตัว เอาเวลาไปพัฒนาการให้บริการดีกว่า

เจ้าตัว HTC Hermes ของไต้หวันนี้ จะวางตลาดที่เยอรมันแห่งแรกใีนอีกสองสามเดือน ยังไม่แน่ว่าจะเป็นยี่ห้อ O2 หรือ Vodafon

HTC ผลิตโทรศัพท์พวก PDA หลายรุ่นนะครับ ดีด้วย ที่สำคัญ ไมโครซอฟท์ร่วมมือกับบริษัทนี้พัฒนาโปรแกรม Windows Mobile จนมาถึงเวอร์ชั่น 5.0 นี้ เพราะฉะนั้น โทรศํพท์ HTC รุ่นใหม่ๆ จะเป็น Windows Mobile 5.0 ดังนั้น โทรศํพท์ของ HTC จึงใชักับ Windows Mobile 5.0 ได้สะดวก มีโปรแกรมที่ใช้กับ PPC ได้เยอะแยะ

อย่าไปคิดว่ามันเป็นโทรศัพท์เลยครับ คิดว่ามันเป็นคอมพิวเตอร์ที่ใช้โทรศัพท์ได้จะดีกว่า

ดังนั้น มันจะทำงานอะไรได้บ้าง ก็ขึ้นอยู่กับ Firmware กับ Software

วางขายที่เยอรมัน ก็เป็นภาษาเยอรมัน มาขายเมืองไทย เราก็เปลี่ยนเอา Firmware ลง อัพเกรด ROM ให้เป็นภาษาไทย

ไม่ต้องแปลกใจ ถ้าเห็นโทรศัพท์ตัวนี้ขายภายใต้ยี่ห้อ
QTEK
O2
DOPOD
I-Mate
Orange
Vodafon
PLOY_NOTE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แย่จัง(ถ้าเข้าใจไม่ผิด)ไม่มี FM อ่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2006 16:13  

แย่จัง(ถ้าเข้าใจไม่ผิด)ไม่มี FM อ่ะ
xergzeed
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ : ("_ _)z z Z
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2006 03:38  

แพงแน่นอน Crying or Very sad
armmervhjhgkj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : --
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2006 18:19  

เวลาเล่นอินเตอร์เน็ตต้องเสียค่าอะไรไม๊คับหรือว่าเล่นได้ฟรีเห็นเพื่อนมันบอกว่าเล่นได้ฟรีไม่เสียอะไรเลยจิงไม๊คับ
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: --
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2006 19:56  

armmervhjhgkj ผู้เขียน:
เวลาเล่นอินเตอร์เน็ตต้องเสียค่าอะไรไม๊คับหรือว่าเล่นได้ฟรีเห็นเพื่อนมันบอกว่าเล่นได้ฟรีไม่เสียอะไรเลยจิงไม๊คับ

GPRS + EDGE เสียชัวร์ๆ รวมถึง 3G ในอนาคต

ส่วน WLAN มีทั้ง Free และเสียตังครับ
Kizer
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2006 23:58  

รุ่นนี้จะเข้าเมืองไทยมั้ยครับ ^_^
highlive
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2006 12:23  

จะเข้าไทยเมื่อไรอะครับเห็นนานแล้วเตรียมถอยแล้วด้วย ><
tatao2499
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2006 10:54  

งิงิงิงิ ต้องพิสูจน์ราคาระหว่าง Trion กับ TyTN เพราะสแปคเดียวกัน ส่วนบริการหลังขาย

ห่วย พอๆกัน
ReBirD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2006 01:26  

tatao2499 ผู้เขียน:
งิงิงิงิ ต้องพิสูจน์ราคาระหว่าง Trion กับ TyTN เพราะสแปคเดียวกัน ส่วนบริการหลังขาย

ห่วย พอๆกัน

TyTN ดีกว่ามากมาย ตรงที่มี HSDPA ครับ (แค่อันเดียวที่เพิ่มขึ้นมานี่แหละ)
ZLATON
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2006 00:59  

ReBirD ผู้เขียน:
tatao2499 ผู้เขียน:

ห่วย พอๆกัน

TyTN ดีกว่ามากมาย ตรงที่มี HSDPA ครับ (แค่อันเดียวที่เพิ่มขึ้นมานี่แหละ)

รุ่นนี้ต่อไปก็สามารถรองรับ HSDPA ได้เหมือนกันครับ ตอนนี้ที่สิงคโปร์ ออกมาขายเรียบร้อยแล้วภายใต้แบรนด์ dopod รุ่น 838 โปร ราคาเครื่องประมาณ 31,600 บาท
HigHEnD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2006 21:57  

เมื่อเข้าไทยเขาจะ อัพ เฟรมแว ไหม ครับ
แล้วพวกคีบอดเนี่ยจะเป็นภาษาไรหรอ

แล้วอย่าง o2 & dopod 838 pro ตัวเนี่ย ซื้อ ที่ไหนดีหรอครับ
ผมไม่รู้ว่าซื้อที่ไหนเราคาดีกว่าอะ
CX65
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 13:21  

ดูพอดนำเข้ามาจัดจำหน่ายอย่างเป็นทางการแล้วในบ้านเราครับ
ในนาม 838 pro คีย์บอร์ดพิมพ์ไทยได้นะครับ น่าสนใจมากๆ
น้องหนูแห่งนครพิงค
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2006 19:49  

Laughing 5555+ อยากได้มากกกกกกกกกกกกกกกกกก
แต่รอราคามันลดกอ่น ราคานี้ไม่ไหว แพงปาย
ต้องรออีกกี่ปีนะนี่ เฮ้อออออออ Sad
samoy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2006 13:57  

ชอบo2มากๆเลย ว่าแต่รุ่นนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่คะ มีใครรู้บ้าง ช่วยบอกที Razz
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: