Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6288 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 307 / เข้าชม: 1019488
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2007 19:16  
ตอบโดยอ้างถึง  

6270
6280
6288

ไม่ต่างอะไรกันมากเลยครับ ต่างกันก็ที่การซูมกล้อง , ความจำตัวเครื่อง ซึ่ง 6280 ความจำตัวเครื่องเยอะที่สุดครับ น่าเลือกกว่า 6288 เพิ่ม Hot-swap เข้ามา แต่ก็ไม่เป็นปัญหามากมาย 6280 ราคาถูกกว่า 6288 เกือบ 1,000 บาท 6270 นี่ซูมกล้องได้ 5 เท่า 6270 ราคาต่างกับ 6280 ประมาณ 500 บาท ดังนั้นถ้าเลือกให้คุ้มจริงๆ คิดว่า น่าจะเลือก 6280 ดีกว่าครับ คืออธิบายเท่าที่ทราบมานะครับ ผิดพลาดขออภัยด้วย
maxxy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2007 03:01  

ทำไมถ่ายรูปไม่เห็นเหมือน 6280 เลย ภาพมันเป็นจุดๆอะ อยากรู้ว่าคนอื่นเป็นไหม
boatboat
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2007 14:08  

ราคาเหลือเท่าไหร่หรอ
DK-Jr
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2007 14:46  

คือว่าเราจะซื้อมือถือเครื่องใหม่อ่ะแต่ยังไม่รู้จะเอารุ่นไหน ระหว่าง 6233 / 6288 หรือซัมซุง D820 คือใช้แค่โทรกะฟังเพลงอ่ะ รุ่นไหมมันโทรละเสียงดังฟังชัด+ลำโพงฟังเพลงแจ่มๆมั่งอ่ะ

แล้วรุ่นไหนที่มันรองรับไฟล์ MPEG-4 มั่ง
จริงรึป่าวที่ว่า 6288 ถ้าชื่อเพลงเป็นภาษาไทยจะโชว์เป็นภาษาต่างดาว

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายแนะนำที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2007 15:35  

มันเล่น mp4 แบบ fullscreen นี่เต็มจอหรือเปล่าครับ
คนกลาง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2007 20:31  

อิอิอิอิอิอิอิ ผู้เขียน:
6270
6280
6288

ไม่ต่างอะไรกันมากเลยครับ ต่างกันก็ที่การซูมกล้อง , ความจำตัวเครื่อง ซึ่ง 6280 ความจำตัวเครื่องเยอะที่สุดครับ น่าเลือกกว่า 6288 เพิ่ม Hot-swap เข้ามา แต่ก็ไม่เป็นปัญหามากมาย 6280 ราคาถูกกว่า 6288 เกือบ 1,000 บาท 6270 นี่ซูมกล้องได้ 5 เท่า 6270 ราคาต่างกับ 6280 ประมาณ 500 บาท ดังนั้นถ้าเลือกให้คุ้มจริงๆ คิดว่า น่าจะเลือก 6280 ดีกว่าครับ คืออธิบายเท่าที่ทราบมานะครับ ผิดพลาดขออภัยด้วย

ราคาของ6280กะ6288ต่างกันก็จริงนะ แต่เมมที่แถมมาให้นี่สิ
6280เมมในตัว 6MB+แถม64MB ส่วน6288เมมในตัว 5MB+แถม512MB
ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของแต่ละบุคคลนะ (ก็ราคาเมมอ่ะแหละกับคนที่ไม่ค่อยชอบซื้อเมมเพิ่ม)
อันอื่นๆก็คล้ายๆกันแหละเราว่า และก็A2DPอันนี้ไม่รุนะ ลองดูของจริงดีกว่านะ อีกอย่างแล้วแต่
ดีไซด์ด้วยนะ บางคนชอบ6280ก็เชียร์6280 ใครชอบดีไซด์6288ก็เชียร์6288
ส่วนเราเป็นกลางอ่ะ อยากชอบอารายก็ไม่ค่อยลังเลนักหรอก
คนกลาง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2007 20:35  

คนกลาง ผู้เขียน:
อิอิอิอิอิอิอิ ผู้เขียน:
6270
6280
6288

ราคาของ6280กะ6288ต่างกันก็จริงนะ แต่เมมที่แถมมาให้นี่สิ
6280เมมในตัว 6MB+แถม64MB ส่วน6288เมมในตัว 5MB+แถม512MB
ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของแต่ละบุคคลนะ (ก็ราคาเมมอ่ะแหละกับคนที่ไม่ค่อยชอบซื้อเมมเพิ่ม)
อันอื่นๆก็คล้ายๆกันแหละเราว่า และก็A2DPอันนี้ไม่รุนะ ลองดูของจริงดีกว่านะ อีกอย่างแล้วแต่
ดีไซด์ด้วยนะ บางคนชอบ6280ก็เชียร์6280 ใครชอบดีไซด์6288ก็เชียร์6288
ส่วนเราเป็นกลางอ่ะ อยากชอบอารายก็ไม่ค่อยลังเลนักหรอก

อ้อเรื่องซูมอ่ะ
6280ซูม8เท่า
6288ซูม8เท่า
6270ซุม5เท่า
แล้วแต่ชอบนะ ส่วนตัวเราแล้วเราไม่ค่อยชอบซูมดิจิตอลเยอะๆนักหรอก
ไม่ซูมก็เอาอ่ะ ถ้าซูมออพติคอลนี่ว่าไปอย่างนะ แทบถลาพุ่งเข้าใส่เลย
เพราะซูมดิจิตอลจะทำให้ความละเอียดของภาพเราเล็กลงไปอีกอ่ะ
แต่ก็อย่างว่าแหละแล้วแต่คนชอบอ่ะนะ
คนกลาง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2007 20:39  

ลืมบอกอีกแล้ว เอาอีกแล้วเรา ต้องขอโทษชาวบอร์ดด้วยนะ
ก็เมม6270อ่ะ ในตัวเครื่องมี 9MB+แถมมา 512MB (^0^)
ยึดตามเวปของบลิซเทลลน้า ข้อมูลอื่นๆด้วย
all
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2007 20:44  

อ่า ขอเสริมด้วยคนนะครับ
เรื่องแบต
ของ6270เป็น Li-ion 900 mAh (BL-5C)
ของ6280เป็นLi-ion 900 mAh (BL-5C)
ของ6288เป็นLi-ion 1100 mAh (BP-6M)
6288เป็นโพลิก้อนหรือไรนี่แหละ โทรได้นานกว่านะ แต่ก็ไม่แน่ใจหรอก
ถามผู้รู้ละกันนะ
maxxy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ขาย 6288
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2007 00:36  

ขาย 6288 สีขาว เพิ่งซื้อมายังไม่ถึงอาทิตย์ ซื้อมาลองเล่นดู สภาพมือหนึ่งเลย ครบกล่อง ประกันศูนย์ ราคา 10200
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขอถามอย่างคนไม่รู้
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2007 00:45  

xkaojo ผู้เขียน:
คือ ผมเองกำลังมองที่จะหาซื้อมือถือใหม่ ถ้าให้เลือกระหว่าง 6288 กับ อี900 อันไหนน่าใช้มากกว่ากันหรอครับ

ผมว่านะถ้าไม่คิดเรื่องกล้องตัวหน้าไว้รองรับ Video Call ล่ะก็เลือก E900 เหอะ
ยังไงก็มีส่วนดีเยอะมากกว่า ที่ E900 ไม่มีก็แค่อินฟาเรดกะกล้องหน้าอ่ะ
หน้าจอก็เท่ากันแต่แบบสัมผัสนี่สิ หรูมาก ความจำในตัวก็ใหญ่กว่ามาก หรูๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 16:31  

Anonymous ผู้เขียน:
xkaojo ผู้เขียน:
คือ ผมเองกำลังมองที่จะหาซื้อมือถือใหม่ ถ้าให้เลือกระหว่าง 6288 กับ อี900 อันไหนน่าใช้มากกว่ากันหรอครับ

ผมว่านะถ้าไม่คิดเรื่องกล้องตัวหน้าไว้รองรับ Video Call ล่ะก็เลือก E900 เหอะ
ยังไงก็มีส่วนดีเยอะมากกว่า ที่ E900 ไม่มีก็แค่อินฟาเรดกะกล้องหน้าอ่ะ
หน้าจอก็เท่ากันแต่แบบสัมผัสนี่สิ หรูมาก ความจำในตัวก็ใหญ่กว่ามาก หรูๆ

ตอนแรกก้อสนใจ e900 มากๆ เหมือนกัน เพราะส่วนตัวชอบซัมซุง... แต่มีคนบอกให้ซื้อโนเกียเพราะเวลาเปลี่ยนราคาจะไม่ตกมาก - - เลยอยากรุ้ว่าระหว่าง 2 เครื่องนี้ฟังก์ชั่นเหมือนกันเลยรึป่าว กล้องเท่ากันแต่ซัมซุงดีก่าที่ไม่หน่วง แล้วท่าเน้นฟังก์ชั่นมัลติมีเดียมากกว่า ควรเลือกอันไหน??
Oh lun la Oh lunla
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 18:33  

ตอนแรกก้อสนใจ e900 มากๆ เหมือนกัน เพราะส่วนตัวชอบซัมซุง... แต่มีคนบอกให้ซื้อโนเกียเพราะเวลาเปลี่ยนราคาจะไม่ตกมาก - - เลยอยากรุ้ว่าระหว่าง 2 เครื่องนี้ฟังก์ชั่นเหมือนกันเลยรึป่าว กล้องเท่ากันแต่ซัมซุงดีก่าที่ไม่หน่วง แล้วท่าเน้นฟังก์ชั่นมัลติมีเดียมากกว่า ควรเลือกอันไหน??

นั่นสินะครับ ผมก็เริ่มไขว้เขวด้วยเลยนะ แต่เค้าว่า E900 แบตหมดไวอ่ะ ฟังชันมัลติมีเดียนี่
เราก็ไม่รุนะ รู้แต่มานไม่มีเอฟเอ็มอ่ะ ไปขอลองเล่นที่ร้านทั้ง 2 เครื่องก่อนซื้อได้ไหมเนอะ
จาได้เทียบกันตัวต่อตัวไปเลย เหอๆ
maada2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : 1150
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 21:19  

ตอนนี้ราคาเท่าไรแล้วครับ สำหรับ 6288 และเสียงเปนรอง n70 มากไหมครับ ดัเลย์ในการถ่ายภาพมากไหมครับ
#=Win=#
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2007 11:43  

เมื่อวานไปเดินเตร็ดเตร่ที่ MBK มา ราคาเครื่องศูนย์อยู่ที่ประมาณ 10,900 - 12,500 บาทนะครับ แล้วแต่ศูนย์
จิง ๆ กะว่าจะซื้อแล้ว แต่ที่ศูนย์ส่วนใหญ่ไม่มีสีขาว แล้วอีกอย่างคือผมอยากจะรู้ว่า หน้าจอของรุ่นนี้มันสวย คมชัดแค่ไหนอะครับ จะขอเขาเปิดดู เขาก็ไม่ให้ -_-'' รบกวนคนที่กำลังใช้อยู่บอกหน่อยนะครับว่า ภาพคมชัดไหม (ตอนนี้ผมใช้ Sagem MyX-8 อยู่อะครับ ลองเปรียบเทียบให้หน่อย)
Rook
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : sms
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2007 13:21  

ทำไมข้อความที่เข้ามาไม่อยู่ในซิมอ่ะคับ

มันดันเก็บในเครื่องแทน

ใครรู้วิธีเซตบ้างครับ บอกหน่อย Confused
ข้องใจ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2007 11:47  

ตกลงว่า มีกล้องหน้าหรือป่าวอ่ะ ดูรีวิวบอกมี แต่ไปดูของจริงเห็นแล้วมันไม่น่าจะเป็นกล้องด้านหน้าเลยนะ ถามคนขายบอกไม่มีเหมือนกันมันเป็นแค่ไฟกระพริบ งงเลย
+^AoMZz^+
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2007 17:06  

กล้องข้างหน้าเค้าไว้สำหรับสนทนาแบบเห็นภาพป่ะคะ

เข้าไทยแล้วค่า ร้าน Tlewiz อ่า ประมาณ หมื่นกว่า แต่ไม่ถึงหมื่นห้า

น่าซื้อใช่ย่อยเลยนะคะ -..-
arm_aut
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รุ่นนี้หาซื้อปลอกมือถือแบบใสมีขายมั้ยครับ
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2007 19:21  

อยากรู้ปลอกมือถือของรุ่นนี้มีขายป่ะครับ
6280
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6288 in 6280
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2007 18:08  

คือแบบว่าขอถามไรหน่อยนะคับ *** คือผมใช้ 6280 อยู่ แล้ว body มันเป้นรอยแล้ว รอบเครื่องเลย เม่อวานเดิน mbk แล้วไปจับเจ้า 6288 มา ลองทาบดู body มันเท่ากันทุกอณูเลย ต่างกันที่ ปุ่มตัวเลข แล้วก็รูปลักษณ์ภายนอกเล็กน้อย ** คราวนี้ผมเลยคิดจะเปลี่ยน body ใหม่ให้เครื่อง ก็เลยคิดว่าเป็นไปได้มั๊ยที่เราจะเอาเปลือกนอกทั้งหมด พร้อมปุ่มภายใน ของ 6288 มาใส่กับ 6280 คับ เพราะมันเหมือนกันทุกอย่างจิงๆนะ น่าจะใช้แผ่นปริ้นเดียวกันเลยเชียวล่ะ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะเพราะตอนนี้สภาพมันแย่มากแล้ว บอกร้านที่ทำได้ด้วยก็ดี ถ้ามีปาดมีเฉือนส่วนประกอบเล็กน้อยก็เอา ผมชอบสีมันอ่ะ เงาดี
tanawat malisuwat
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : ระบบปฎิบัติการ Symbian OS
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 22:17  

มันเป็น ระบบปฎิบัติการ Symbian OS หรือป่าวงะ ถ้าเป็นก็ดี สวยดีนะรุ่นนี่งะโดยเฉพาะสีขาว สรุปว่ามันเป็น ระบบปฎิบัติการ Symbianหรือป่าว Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 22:49  

ไม่ทราบว่าเสียงเรียกเข้าเพราะหรือเปล่า หากเทียกกับตระกูล W ของ SE ไม่ทราบว่าต่างกันมากหรือเปล่าคับ
-*------
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ระบบปฎิบัติการ Symbian OS
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 09:03  

tanawat malisuwat ผู้เขียน:
มันเป็น ระบบปฎิบัติการ Symbian OS หรือป่าวงะ ถ้าเป็นก็ดี สวยดีนะรุ่นนี่งะโดยเฉพาะสีขาว สรุปว่ามันเป็น ระบบปฎิบัติการ Symbianหรือป่าว Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

ไม่เป็นซิมเบี้ยนจ้า เป็นเรกูล่าร์ธรรมดา
pom_pnp
Year's Star

หัวข้อ : download nokia 6288
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2007 23:19  

ขอรบกวนผู้รู้หน่อยนะคะ
คืออยากทราบว่า โนเกีย6288 รองรับไฟล์ไหนได้บ้างไหมคะ
1. animate theme v. 9.1(firmware version 2.xx ขึ้นไปหรือตำกว่า)
2. flask
3. animate theme
***แล้วถ้า 6260, 6270 download ได้แล้ว 6288 จะ download ได้เหมือนกันไหมคะ
**ช่วยหน่อยนะคะ เพราะเพื่อนหลายคนมากที่ฝากถามมา
ขอบคุณมากคะ ช่วยตอบด้วยเถอะเพราะไม่รู้จะไปถามใคร Embarassed
wit785
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2007 13:47  

ใช้ไปนานๆสไลด์หลวมไหมครับ ลำโพงเสียงเบาไหมครับ มันรีสตาร์ทเองบ่อยไหมครับ แบตหมดเร็วไหมครับ เล่นเกมแล้วค้างบ่อยไหมครับ
witt258
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2007 13:56  

มีคนใช้รุ่นนี้อยู่ไหมครับ อยากรู้ว่าใช้ดีไหมครับ มีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ ใครมีเมลหรือเล่นเอ็ม ขอเมลหน่อยครับจะส่งเมลไปถาม คือกำลังอยากได้รุ่นนี้ แต่อยากรู้จากคนที่ใช้อยู่น่ะครับ wittaya2@yahoo.com
นายแว่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6288
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2007 00:47  

เพิ่งถอยมาครับ เมื่อวานที่ IEC 12000

เท่าที่ลอง(อย่างหนัก)ไม่พบปัญหาใดๆ

แต่..... งานประกอบไม่ค่อยดีครับ
สไลด์ค่อนข้างหลวม เมื่อเที่ยบกับ ss ครับ

อย่างอื่นถือว่าพอใจครับ

เร้วๆนี้จะไปเอา mini sd 2G ใส่ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง
wit259
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2007 09:59  

ซื้อมา 12000บาทหรือครับ มีแถมอะไรบ้างครับ ได้เมมเท่าไรครับ มีสายดาต้าไหมครับ
คนอยากรุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2007 14:55  

จะหาซื้อได้ที่ไหน ที่เปนของแท้และจะไม่โดนหลอกอ่ะ??? ช่วยตอบทีนะ
6288
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่งซื้อมาเมื่อวานค่ะ
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2007 00:49  

เพิ่งซื้อมาเมื่อวานค่ะ 12,000 ที่ร้าน Nokia
ทีแรกลังเลว่าจะเอาสีดำหรือสีขาวดี
แต่พนักงานขายบอกว่าสีดำมีลูกค้าบ่นกันเยอะว่า
จับๆ แล้วเป็นรอยนิ้วมือ พอเราไปดูเครื่องตัวอย่าง
ก็เห็นรอยนิ้วมือเพียบจริงๆ ค่ะ

เราเลยตัดสินใจซื้อสีขาว พอซื้อกลับมานั่งดูชัดๆ แล้ว
ชอบสีขาวมากๆ ค่ะ แต่ติดว่าตัวฝาสไลด์รุ่นนี้จะหลวมๆ
ไม่ค่อยแน่น

ส่วนของที่ได้มาในกล่องมี
สายชาร์จ, usb, mem 512 mb, หูฟัง, CD ค่ะ

วันนี้ลองเล่นเครื่องดูโดยรวมแล้วชอบค่ะ ยกเว้น
ฝาสไลด์หลวมไปนิดนึง
wit369
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2007 16:09  

รุ่นนี้เสียงเรียกเข้า mp3 ดังดีไหมครับ เสียงสนทนาชัดดีไหมครับ ที่ว่าสไลด์หลวมนั้นทำให้เสียความรู้สึกมากไหมครับ หรือพอรับได้ไม่น่าเกลียดเกินไปครับ
logic
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2007 16:21  

wit369 ผู้เขียน:
รุ่นนี้เสียงเรียกเข้า mp3 ดังดีไหมครับ เสียงสนทนาชัดดีไหมครับ ที่ว่าสไลด์หลวมนั้นทำให้เสียความรู้สึกมากไหมครับ หรือพอรับได้ไม่น่าเกลียดเกินไปครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ ใครใช้อยู่ช่วยบอกที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 6288
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2007 02:04  

นายแว่น ผู้เขียน:
เพิ่งถอยมาครับ เมื่อวานที่ IEC 12000

เท่าที่ลอง(อย่างหนัก)ไม่พบปัญหาใดๆ

แต่..... งานประกอบไม่ค่อยดีครับ
สไลด์ค่อนข้างหลวม เมื่อเที่ยบกับ ss ครับ

อย่างอื่นถือว่าพอใจครับ

เร้วๆนี้จะไปเอา mini sd 2G ใส่ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง

ราคาผิดครับ โทษที ไม่ใช่ 12000 แต่เป็น 11200 ครับ (จริงๆแล้วเค้าติดไว้ที่ 11290 ต่ออ่ะ)
เพิ่งรู้ครับว่า ศูนย์ iec กับ tg แต่ละแห่งราคาไม่เท่ากัน ราคาที่ tg ตอนไปดูนั้น 10990 เองแต่ของหมด

ของที่มีในกล่อง วอชาร์จ, หัวแปลงสายชาร์จ, usb, mem 512 mb, หูฟัง, CD, คู่มือครับ
------------------------

ทีแรกเค้าเอาที่แกะแล้วมาให้ดู ผมก็จับๆ ลองๆ พักหนึ่ง เห็นว่าสไลด์มันหลวมๆชอบกล
เลยขอกล่องใหม่ น้องคนขายก็บอกว่า เครื่องนี้เมื่อเช้ามีลูกค้ามาขอแกะดู แล้วเค้าไม่เอาสีดำ เค้าซื้อสีขาว นี่ก็เหมือนใหม่ แต่ผมก็ยังคลางแคลงใจอยู่ดี น้องเค้าก็เลยเอากล่องใหม่มาให้ ปรากฎว่า สไลด์หลวมเหมือนกันเลยอ่ะ ก็เกรงใจน้องเค้านะแต่ทำไงได้ น่ารักจริง "น้องจุ๊" อิอิ ไม่รู้ว่าราคาลงจากตอนทีผมซื้อแล้วรึยัง ?

ถ้าต้องการสาขา เมลล์มาถามได้ครับ joke_atm@hotmail
นายแว่น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2007 02:25  

- เสียงสนทนาชัดเจนดีครับ ตามสไตล์โนเกีย
- mp3เสียงดีใช้ได้ครับ ถ้าเคยฟัง3300ก้แนวเดียวกัน เบสจะบวมนิดๆ ระบบ 3d ก็โอเค แต่เปิดใช้แล้วเสียงโดยรวมจะเบาลง (ทั้งที่เร่งเท่ากับปิด) แต่เร่งมากเสียงจะแตกนิดๆ เคยฟังเสียง i-mobile609 แล้ว 6288 สู้ไม่ได้เลย t-t ทั้งเสียงจากลำโพงและสมอลทอร์ค
- สไลด์ ค่อนข้างหลวม สำหรับผม ผมว่าค่อนข้างน่าเกลียดทีเดียว มันก๊อกแก๊กๆไงก็ม่ายรุ๊
แต่ตอนสไลด์ออกมาแล้วจะแน่นนะครับ
- อีกอย่างสายสมอลทอร์คจะเป็นห่วงคล้องคอเลย ไม่สามารถขยับให้ไมล์ใกล้หรือห่างได้เลย
อ้อ ปรับระดับเสียงได้ที่สมอลทอร์คด้วย
- สีดำเป็นรอยมือง่ายจริงๆครับ
- กล้องงั้นๆครับ ทั่วไป ยังห่าง se เยอะ
- ลงโปรแกรมใหญ่ไม่ได้อะ มากกว่า 1m
nongjab
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ใครใช้ 6288 บ้าง
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2007 12:30  

6288 ใช้แล้วมีปัญหาอะไรหรือป่าวงับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2007 22:29  

ใช้มาประมาณ 2 อาทิดแล้วอ่ะคะ... ไม่มีปันหาอะไร

เราไม่เคยใช้สไลด์โฟน... ตอนแรกก้อนึกว่าคิดไปเอง แต่ตงสไลด์มันหลวมๆ เหมือนกันใช่มั้ยค่ะ....

มีอยุ่อย่างนึงคือกล้อง รุปที่โชว์มันจะเปนคล้ายๆ เส้นๆ อ่ะค่ะ ทันเปนปกติรึป่าวอ่ะคะ??
นายแว่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 14:36  

ใช้มาประมาณ 2 อาทิดแล้วอ่ะคะ... ไม่มีปันหาอะไร

เราไม่เคยใช้สไลด์โฟน... ตอนแรกก้อนึกว่าคิดไปเอง แต่ตงสไลด์มันหลวมๆ เหมือนกันใช่มั้ยค่ะ....

มีอยุ่อย่างนึงคือกล้อง รุปที่โชว์มันจะเปนคล้ายๆ เส้นๆ อ่ะค่ะ ทันเปนปกติรึป่าวอ่ะคะ??

แสงน้อยครับ เลยเป็นเส้นๆ
ลองเปิดถ่ายตอนกลางวัน กลางแจ้ง หรือนอกตึก ดูสิ ชัดทีเดียว Very Happy
แต่เครื่องมันเป็นรอยนิ้วมือ คราบมันจริงๆแฮะ
lovf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 17:32  

ซื้อมาเมื่สองอาทิตย์ก่อน แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ใช้เครื่องเลย เพราะตอนเอามาลองใช้ได้สองวัน เอารูปขึ้นหน้าจอเห็นว่ามีจุดดำอยู่ เอาเครื่องไปที่ร้านที่ซื้อเค้าบอกว่าจะเคลมเครื่องใหม่มาให้ใช้เวลาประมาณ 5 วัน นี้จะสองอาทิตย์แล้ว แถมยังโทรมาบอกด้วยว่าที่ศูนย์บอกว่าที่มันเป็นจุดเพราะอยู่ที่ซอฟต์แวร์ข้างในเลยแค่อัพเกรดโปรแกรมให้ ไม่เปลี่ยนเครื่องให้นะ เค้าบอกว่าเพราะโปรแกรมมันดึงอาไรประมาณเนียะทำให้เห็นเป็นจุดดำ อยากถามผู้รู้ว่ามันเป็นอย่างนั้นได้จิงๆเหรอ นี่ก็กะว่าถ้าเอากลับมาไม่แน่จะขายคืนร้านไปเลย เซ็งมักๆ
maada2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ขายดีก่า
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 20:50  

จาเอาไปขายร้านจาให้เท่าไรอ่ะครับรุุ่นนี้ถึง 9000 ไหมอ่ะเนี่ย
pisiri
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2007 20:27  

ใช้ภาษาไทยได้ป่าวอะ เพราะ เคยใช้ 7610 กะ เอนเกจ มันใช้ภาษาไทยไม่ได้อะ
นายเอ็กซ์
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: BUKKALO
หัวข้อ : Re: อยากรู้
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2007 18:00  

pisiri ผู้เขียน:
ใช้ภาษาไทยได้ป่าวอะ เพราะ เคยใช้ 7610 กะ เอนเกจ มันใช้ภาษาไทยไม่ได้อะ

ได้ครับ ไม่มีปัญหา ปรับขนาดฟอนต์ได้ด้วย ใหญ่สะใจมากมากครับ Wink
น้องกุ้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2007 19:39  

อยากรู้ว่า...รุ่นนี้มีขายในไทยหรือยังอ่ะคะ
นายเอ็กซ์
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2007 21:35  

น้องกุ้ง ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า...รุ่นนี้มีขายในไทยหรือยังอ่ะคะ

มีขายมานานแล้วครับคุณน้องกุ้ง Cool
นายเอ็กซ์
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2007 21:35  

ไม่ทราบว่ามีใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้าง โทรศัพท์ของมารดาผมมีปัญหาอ่ะครับ

คือผมมีปัญหาตรงที่เวลาเลือกรูปแบบเสียงกริ่งอ่ะครับ

ผมปรับเสียงไว้ดังสุด และเลือกเป็น "ดังต่อเนื่อง" ไว้อ่ะครับ

แต่พอมีเสียงเรียกเข้ามา กลับกลายเป็นว่ามันค่อย ๆ ดังขึ้นอ่ะครับ

แต่เร็วกว่าการเลือกเป็นเสียง "ดังขึ้นเรื่อย ๆ " นิดนึง

ผมพยายามมาหลายวิธีแล้ว เป็นที่ไฟล์เพลงก็ไม่ใช หรือเลือกรูปแบบผิดก็ไม่ใช่

ใครเป็นเซียนรุ่นนี้ช่วยแนะนำผมทีครับ

คือมันเป็นปัญหาที่หนักมกมากเลยครับ

ขอบคุณมากนะครับ
นายเอ็กซ์
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2007 21:36  

อ้อ แล้วอีกอย่างนะครับ พอผมตั้งค่ารูปแบบที่ใช้อยู่ตามต้องการแล้ว ซักพัก มันก็กับกลายเปลี่ยนเป็นรูปแบบมตรฐานเดิมของมันซะงั้น ไม่รู้เกี่ยวกับไอ้เจ้าตัวตังเวลารูปแบบอะไรนั่นหรือเปล่า ถ้าผมไม่ต้องการใช้ อยากจะใช้รูปแบบที่ผมตั้งตลอดไปต้องทำไงบ้างครับ ช่วยผมทีครับ
มินนี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้ธีมค่ะ
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2007 11:25  

มีเวบที่สามารถดาวน์โหลดธีมได้บ้างหรือเปล่าคะ

ถ้าเพื่อนๆรู้บอกกันหน่อยน้า Razz
มินนี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้ธีมค่ะ
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2007 11:25  

มีเวบที่สามารถดาวน์โหลดธีมได้บ้างหรือเปล่าคะ

ถ้าเพื่อนๆรู้บอกกันหน่อยน้า Razz
maxxy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2007 01:35  

นายเอ็กซ์ ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่ามีใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้าง โทรศัพท์ของมารดาผมมีปัญหาอ่ะครับ

คือผมมีปัญหาตรงที่เวลาเลือกรูปแบบเสียงกริ่งอ่ะครับ

ผมปรับเสียงไว้ดังสุด และเลือกเป็น "ดังต่อเนื่อง" ไว้อ่ะครับ

แต่พอมีเสียงเรียกเข้ามา กลับกลายเป็นว่ามันค่อย ๆ ดังขึ้นอ่ะครับ

แต่เร็วกว่าการเลือกเป็นเสียง "ดังขึ้นเรื่อย ๆ " นิดนึง

ผมพยายามมาหลายวิธีแล้ว เป็นที่ไฟล์เพลงก็ไม่ใช หรือเลือกรูปแบบผิดก็ไม่ใช่

ใครเป็นเซียนรุ่นนี้ช่วยแนะนำผมทีครับ

คือมันเป็นปัญหาที่หนักมกมากเลยครับ

ขอบคุณมากนะครับ
โนเกียรุ่นหลังๆที่ออกมาใหม่เป็นงี้ทุกรุ่นคับ ไม่รุ้ว่าทำไม
maxxy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากได้ธีมค่ะ
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2007 01:37  

มินนี่ ผู้เขียน:

www.ownskin.comโหลดฟรีเลย
hicool
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 22:44  

ตั้งringtoneไว้ในแต่ละprofile แต่สักพักมันก็กลับมาเป็นอย่างเดิม ไม่เป็นเหมือนที่ตั้งไว้ ไม่รู้ทำไม ไม่รุ้มันจะแก้ไขได้ป่าว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 11:37  

อยากทราบว่ารุ่นนี้เล่น msn ได้มั้ย?

แล้วถ้าจะเล่นต้องทำยังไง?
ohmthekop
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 20:24  

รุ่นนี้ เทียบกับ n70 แล้วเป็นไง คือผมมี n70 แต่ชอบรูปทรง 6288 จะแลกจะดีไหมครับ พูดจริงๆนะ
เด็กแก่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2007 21:27  

ซื้อมาจากศูนย์โนเกีย สาขาเอ็มโพเรี่ยม 10050 บาท แต่ได้เมม 128 เอง ทำไมในเว็บบอกได้ 512 ละ แต่ตอนซื้อเราได้ถามพนักงานแล้ว เค้าบอกว่าต้องเป็น 3250 ถึงจะแถม 512 แล้วพวกถุงที่ใส่สายดาต้ากับหูฟังก้อถูกเปิดแล้วอ่ะ คือเหมือนถูกตัดปากถุงนะ แต่ตอนซื่อเราไม่ได้ลองพวนนี้สักหน่อย แล้วตอนซื้อก็ไม่ได้สังเกตด้วย มาเห็นอีกทีตอนถึงบ้านแล้ว (ช่วยดูหน่อยสิว่าตอนนี้ที่หัวเรามีอะไรแหลมๆ งอกมาป่ะ)
offilovsky
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 13:06  

คุณ hicool
ต้อง save profile ด้วยนะ มันอยู่ล่างสุด

คุณ เด็กแก่
ผมเพิ่งซื้อมันแถม 512 นา

คูณ SP Guest
มี Instant Messenger แต่ผมก็ยังไม่เคยใช้ รอคนเคยเล่นมาบอกละกัน

แถมเวปโหลด theme อีกเวป http://www.mobile9.com/
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2007 17:25  

อยากทราบว่า กล้องหน้าเปิดยังไงหรอค่ะ หาไม่เจอเลยอะ ช่วยบอกทีนะ
ds
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : sdf
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2007 19:31  

fsdfdsf
11235
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2007 19:37  

กล้องหน้าไม่มีอ่ะ ไม่ต้องหา
koravit
Year's Star

จังหวัด: มหาสารคาม
หัวข้อ : มันเป็น ซิมเบี้ยน ป่ะ อ่ะ บอกหน่อยนะคับ ...
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2007 14:12  

มันเป็น ซิมเบี้ยน ป่ะ อ่ะ บอกหน่อยนะคับ ...
jazzup
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2007 17:42  

ไม่เป็นซิมเบี้ยนครับ
jazzup
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จะซื้ออยู่
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2007 23:57  

ผมกำลังจะซื้ออยู่แล้วอ่ะครับ จะถามว่า นอกจากสไลด์ไม่แน่นหนาแล้ว มีอย่างอื่นอีกไหมครับ เพราะ ถ้าเรื่องแค่นี้ไม่เปนไรครับ ขอบคุณครับ
MG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2007 18:45  

เครื่องนี้ราคาที่มาบุญครองตอนนี้เท่าไรอะคับ ใครรุ้ช่วยหน่อยนะ
MG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2007 18:46  

เครื่องนี้ราคาที่มาบุญครองตอนนี้เท่าไรอะคับ ใครรุ้ช่วยหน่อยนะ
เมย์_Joy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคามือหนึ่งและมือสองของ 6288 ตอนนี้เท่าไหร่ค่ะ
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2007 11:00  

ราคามือหนึ่งและมือสองของ 6288 ตอนนี้เท่าไหร่ค่ะ
Miss Chocolate
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6288 ใครกำลังตัดสินใจ ซื้อเลย!
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 00:29  

ชอบมากๆค่ะ สไลด์แน่นดี บอดี้สวย ฟังก์ชั่นก็โอเค
เพิ่งซื้อมาได้สามวัน ไม่มีปัญหาอะไรเลย
แต่มีปัญหาอย่างเดียวคือหาซื้อสีขาวยากมาก
ใครที่กำลังตัดสินใจอยู่ ซื้อเลยนะคะ แนะนำ
ไม่ได้รับตังค์จากโนเกียนะเนี่ย
แต่เสียดายอย่างเดียวคือตอนนี้เมมเหลือแค่ 128 MB
แต่ราคาก็ลงแล้ว เหลือ 10050 บาทเอง
ชอบจริงๆ รุ่นนี้
นายแว่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 6288 ใครกำลังตัดสินใจ ซื้อเลย!
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2007 23:16  

Miss Chocolate ผู้เขียน:
ชอบมากๆค่ะ สไลด์แน่นดี บอดี้สวย ฟังก์ชั่นก็โอเค
เพิ่งซื้อมาได้สามวัน ไม่มีปัญหาอะไรเลย
แต่มีปัญหาอย่างเดียวคือหาซื้อสีขาวยากมาก
ใครที่กำลังตัดสินใจอยู่ ซื้อเลยนะคะ แนะนำ
ไม่ได้รับตังค์จากโนเกียนะเนี่ย
แต่เสียดายอย่างเดียวคือตอนนี้เมมเหลือแค่ 128 MB
แต่ราคาก็ลงแล้ว เหลือ 10050 บาทเอง
ชอบจริงๆ รุ่นนี้

----------------------

สไลด์แน่นเหรอ ?
gfdfdfg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2007 21:23  

ฟังเพลงยังไงอ่ะคับ เวลาลงเพลงแล้วมันไม่ได้อยู่ตรงเครื่องเล่นเสียงอ่ะคับ ช่วยอธิบายหน่อยนะคับ ของคุณล่วงหน้าคับ
Jazzup
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2007 17:59  

อ้างถึง:
ฟังเพลงยังไงอ่ะคับ เวลาลงเพลงแล้วมันไม่ได้อยู่ตรงเครื่องเล่นเสียงอ่ะคับ ช่วยอธิบายหน่อยนะคับ ของคุณล่วงหน้าคับ

ก็กดที่เพลง แล้วก็ ปรับแทรค ก็คือ Refresh อ่ะครับอิอิ

แต่อยากรู้ว่า ทำไมผมใช้ 6288 เปน modem ไม่ได้อ่ะร้านบอกว่าได้ แต่ว่าเวลาคอนเน็คแล้วมันบอกว่าไม่พบโมเดมอ่ะ งง PC ธรรมดานะ driver ก็ลงแล้ว ไปใช้โน้ตบุ๊คที่ร้าน ก็พบโมเดม แต่คอนเน็มคไม่ได้ งง จริง ๆรุ่น อื่นไม่เปนไร มีรุ่นนี้ หรือว่ามันใหม่เกิน ยังไม่ได้มั๊ง ใครรู้ช่วยตอบที
ปิงครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ผมซื้อมาหลายเดือนแล้ว จะพังอยุ่แล้วครับ
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2007 22:08  

นี่ไงครับ ผมซื้อมา หลายเดือนแล้ว Laughing
ผู้ใช้คนหนึ่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2007 21:50  

ผมคงจะไม่พูดถึงข้อดีนะเพราะส่วนมากคนมักจะรู้ถึงข้อเสีย

อันนี้คือจากเครื่องของตัวเองนะครับ คนอื่นอาจไม่เป็น

1.ถ่ายภาพ ทั้งวีดีโอทั้งธรรมดา มันจะเป็นจุดขาวๆเล็กๆครับ ตั้งเป็นการถ่ายละเอียดสูงสุดแล้ว

2.ในเมนูเครื่องเล่นเพลงมันไม่เป็นภาษาไทยครับ รีเฟชแล้ว ตั้งใหม่ก็แล้ว แต่ดูในคลังภาพเป็นภาษาไทยครับ

3.เกมรถแข่งไม่สามารถกดปุ่มอาไรได้เลย พอเข้าเกมแล้วมันกดอะไรไม่ได้เลยนอกจากกดออกแอฟพลิเคชั่นครับ(อยากเล่นเกมนี้จัง)

4.ตั้งเสียงเรียกเข้าหรือตั้งอะไรแบบนี้ มันชอบกลับไปเป็นระบบเดิมตลอด เช่น ผมตั้งเสียงเรียกเข้าเป็นmp3แต่พอตั้งไว้ไม่นาน สักพักมันก็เป็นเพลงNokia tuneเหมือนเดิมครับ

5.ถ้าคนใส่กรอบกันกระแทกรอยขีดข่วนไรพวกนี้ ปุ่มเลข 1 2 3 จะกดยากครับ

6.เวลาจะถอดข้างหลังเปลี่ยนซิมไรแบบนี้ถอดยากมากครับ ผมยังถอดไม่ได้เลยตั้งแต่ซื้อมา
(อันนี้อาจเป็นเพราะผมโง่เองไม่รู้วิธีเปิด)

7.อันนี้เหตุผลส่วนตัว สำหรับผมถือว่าเสียงไม่ค่อยดีเพราะว่าในเวปเขาบอกผมว่า3Dแต่มานดันดังแค่ด้านที่มีลำโพง T_T ไอเราคุซ่าซื้อเพราะ3D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2007 21:52  

ผมเรปบนนะ คือขอความกรุณาอัปโหลดไอเกมรถให้ผมทีนะครับสำหรับคนใจบุญ

เพราะผมเล่นไม่ได้ครับ จึงอยากลองโปรแกรมของคนอื่นดู
โดนหลอก?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2007 15:23  

เพิ่งซื้อมาวันเดียวเองค่ะ ทำไมได้ mem แค่ 64 เองอ่ะ ทั้งๆที่คัยๆเค้าก้อได้ 512 กันทั้งนั้น
ไปถามที่ร้านเค้าก้อบอกว่า มีชุดเล็กกับชุดใหญ่อ่าค่ะ ถ้าชุดเล็ก 9100บาท แถมเม็มแค่ 64 แต่ถ้าเป็นชุดใหญ่ แถมเม็ม 512 จะเป็นราคาหมื่นกว่าบาทเลย

เราโดนหลอกรึป่าวอ่ะ
iwata_kana
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : Re: ...
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2007 18:57  

โดนหลอก? ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาวันเดียวเองค่ะ ทำไมได้ mem แค่ 64 เองอ่ะ ทั้งๆที่คัยๆเค้าก้อได้ 512 กันทั้งนั้น
ไปถามที่ร้านเค้าก้อบอกว่า มีชุดเล็กกับชุดใหญ่อ่าค่ะ ถ้าชุดเล็ก 9100บาท แถมเม็มแค่ 64 แต่ถ้าเป็นชุดใหญ่ แถมเม็ม 512 จะเป็นราคาหมื่นกว่าบาทเลย

เราโดนหลอกรึป่าวอ่ะ
100 % ครับ
ไม่มีการแยกชุดเล็กชุดใหญ่ครับ

64 MB = 6280
512 MB่ = 6288 ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2007 20:52  

เขามีการแบ่งชุดเล็กชุดใหญ่จิงๆครับ คนที่บอกว่าเขาหลอกกรุณาไปเช็คสถานที่ด้วยครับ

ปัจจุบันชุดเล็กเขาจะแถมmem 128ครับ ราคา 10050 บาท

ส่วนชุดใหญ่ เมม 512 ราคารู้สึกจะอยู่ที่11000กว่าๆครับ

อันนี้ชัวร์ครับ ผมไปสืบหลายที่ละ

ส่วนคุณข้างบนที่บอกได้ 64 mbผมไม่เคยเห็นนะครับ อาจจะถูกหลอกจิงๆก็ได้
iwata_kana
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2007 21:40  

ผู้ใช้คนหนึ่ง ผู้เขียน:
เขามีการแบ่งชุดเล็กชุดใหญ่จิงๆครับ คนที่บอกว่าเขาหลอกกรุณาไปเช็คสถานที่ด้วยครับ

ปัจจุบันชุดเล็กเขาจะแถมmem 128ครับ ราคา 10050 บาท

ส่วนชุดใหญ่ เมม 512 ราคารู้สึกจะอยู่ที่11000กว่าๆครับ

อันนี้ชัวร์ครับ ผมไปสืบหลายที่ละ

ส่วนคุณข้างบนที่บอกได้ 64 mbผมไม่เคยเห็นนะครับ อาจจะถูกหลอกจิงๆก็ได้
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
จริงหรือ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จริงหรือ
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2007 02:05  

มันสนทนาแบบเห็นภาพได้จิงๆหรือคะ

เครื่องปลายทางต้องเป็นรุ่นเดียวกับเราหรือเปล่า หรือถ้าไม่เป็นรุ่นอาไรได้บ้างคะ

vdo call
อั้ม007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2007 19:12  

เพิ่งถอยมาเมื่อวานครับ จาก J-mark ราคา 10520...

mem ให้มา 64 ครับ เค้าบอกว่าลดราคาลงมามากแล้ว Sad ทำให้ผมไม่ค่อยพอใจ J-mark เท่าไหร่เลย ทำไมจะลดราคา ต้องมาลดคุณภาพลูกค้าด้วยก็ไม่รู้

แต่โดยรวม โทรศัพท์ โอเคครับ ลง nokia pcsute เชื่อมต่อกันไวดี รุ่นนี้มีการ sysnc กับ outlook หรือ callendar ด้วย เหมาะกับ พนักงานออฟฟิต ที่มีการอัพเดท callendar เป็นประจำ และด้วย bloetooth ที่มีมาด้วยในเครื่องทำให้การเชื่อมต่อ internet ผ่าน laptop เป็นไปได้ง่ายๆ ครับ แต่สีดำมันไม่ค่อยโดดเด่นเท่าไหร่เลย จับเป็นรอยนิ้วมือง่าย แต่กล้องชัดดี ลำโพงก็ฟังชัดเจน

วิทยุ ใช้งานง่าย ถ้าเทียบกับราคา หมื่นกว่าๆ แบบนี้ ได้ใจผมไปเลยล่ะ theme สวยๆ ยังหายากอยู่ แต่ก็มีเรื่อยๆ ในบิททอร์แรน

แต่ถ้าถามเรื่องความพอใจ ผมคงให้ 98 เต็ม 100 ครับ อีก 2 แต้ม ถ้าเป็น ซิมเบี้ยน จะดีไม่น้อย
Dek_lap
Year's Star

หัวข้อ : ฝากถึงนายอั้มrepบน
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2007 18:42  

ทำไมนายซื้อแพงจังอางับ ผมซื้อมา10050 ได้mem128 งับ

แต่ไม่ได้ซื้อแบบร้านใหญ่ๆ ซื้อแผงรอย

แต่ก็อานะถูกมันก็ดีอยู่หรอก แต่ไอตัวหูฟังเนียดิ ฟังได้ข้างเดียว - -
achronist
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ฝากถึงนายอั้มrepบน
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2007 11:55  

Dek_lap ผู้เขียน:
ทำไมนายซื้อแพงจังอางับ ผมซื้อมา10050 ได้mem128 งับ

แต่ไม่ได้ซื้อแบบร้านใหญ่ๆ ซื้อแผงรอย

แต่ก็อานะถูกมันก็ดีอยู่หรอก แต่ไอตัวหูฟังเนียดิ ฟังได้ข้างเดียว - -

The price yesterday at Imperial Samrong ... Jay-Mart sells it at THB 9900.

But finally, I bought Samsung E690 instead !!! Ha ha.
pajingjung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2007 14:28  

ก้อใช้โอเคอยู่นะ ราคาตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่ แต่ใช้รุ่นนี้มาได้จาได้ 6 เดือนแล้วอ่ะตอนที่ซื้อก้อ 11000 กว่าบาท เมม 512 เหมือนกัน ตั้งแต่ใช้มาเครื่องก้อไม่มีปัญหาอะไร
sprnt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2007 20:00  

คือ ผมอยากทราบว่า

สั่งงานจากเสียง ยังไงครับ

แล้วก็ อัดเสียงตอนคุยโทรศัพท์ยังไง ให้ไม่มีเสียงดังติ๊ด ติ๊ด.. อ่ะครับ แบบว่า ฝั่งนู้นเค้าก็รู้ดิ่ ว่าเราอัดเสียงอยู่ ^o^

แล้วก็เรื่อง gprs ที่จะต่อเน็ตอ่ะครับ ต้องทำยังไงบ้าง

ปล.ผมใช้ของทรูมูฟนะครับ

ไม่พูดถึงคุณสมบัติกล้อง+เสียงนะ เพราะนั่นเรื่องส่วนตัว
ผมซื้อมาจะ5เดือนละ ใช้งานโอเคดี ส่วนตัวชอบมากกก เพียงแต่ผมยังใช้ฟังก์ชั่นไม่ครบเลย

ซื้อมา 11000 ได้เมม 512กะอุปกรณ์ยกกล่อง (เค้าลดให้ เพราะมีเส้น ^o^)

เรื่องสไลด์ เป็นเหมือนกันหมดล่ะครับ ตอนปิดมันจะหลวมๆนิดนึง แต่พอเปิดมันก็แน่นดี

สายห้องพวงกุญแจ ต้องถอดปลอกด้านหลังออกมาก่อนนะครับ ถึงจะแขวนให้ติดอยู่ได้

เกมรถแข่งของผมเล่นได้ปกตินะ

ฟ้อนท์ในmedia player เป็นภาษาต่างดาวครับ ไม่รู้แก้ยังไง T-T

เมมในตัวเครื่องน้อยไม่มีผลครับ อาจจะมีผลตอนรับไฟล์ bluetooth จากเครื่อง ต้องย้ายทีละไฟล์(เพลงเดียวก็เกือบเต็มละ)

ถ้าเป็นรอย ให้ใช้ผ้าเช็ดเลนส์แว่นตา (สำหรับคนใส่แว่น) เช็ดเอา

เปิดเพลงแล้วไปดูแมสเสจ ดูรูป เขียนแมสเสจ พวกนั้นได้ แต่ถ่ายรูป,เล่นเกม มันจะตัดเสียงเพลงครับ

กดปุ่มวางสาย(สีแดงๆ)ค้างไว้ สามารถปิดเพลงได้ครับ

ปุ่มที่สมอลทอล์ค สามารถกดวางสายได้ครับ(เผื่อคนไม่รู้ หรือผมเพิ่งฉลาดก็ไม่รู้)

อ้อ ! เรื่องที่มันเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าน่ะ ผมคิดว่า มันจะมีอยู่ 2 โหมด ที่จะยังคงเป็นเสียงเดิมที่บริษัทตั้งมา คือ 2 โหมดแรกอ่ะแหละ เพราะฉะนั้นผมก็แนะนำว่า ให้ไปเปลี่ยนโหมดที่channel ที่เหลือจะสะดวกกว่า เพราะผมเปลี่ยนอันที่ว่าง มันก็ใช้ได้ปกติดีครับ

ผมลืมแล้ว ว่าถามอะไรมั่ง คงไม่ตอบยาวเกินไปนะครับ ทนๆอ่านกัน สำหรับคนที่ตัดสินใจจะซื้อ ส่วนตัวแล้ว ผมชอบมากครับ ^o^[/quote]
buabunchee
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 May 2007 01:59  

อยากรู้ว่ากล้องตัวหน้าเปิดยังไง หาตั้งนานแล้วยังเปิดไม่ได้เลยอ่ะ ใครรู้ช่วยบอกทีนะ Crying or Very sad
Mr.6288
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Help
วันที่โพสท์ : 08 May 2007 11:26  

ช่วยด้วยครับ ส่ง file ผ่าน Bluetooth แล้วมันก็ fail แต่พอดูที่เครื่องมันกินพื้นที่ ทั้งที่มันไม่มี file ในเครื่องอ่ะครับ แต่ที่กิน mem. ไปมันเท่ากับจำนวน size(kb) ที่ส่งไป

อีกอย่างครับ คือได้รับ Audio Message แต่เปิดไม่ได้ พอกด play หรือ open เครื่องจะดับไปเฉยๆๆเลย แต่รอสักพักก็กลับมาใช้ได้

ช่วยหน่อยนะครับ
Mz=ar===
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 20:19  

รุ่นนี้มานโหลดทีมด้ายป่าวอ่า

ถ้าโหลดด้ายต้องทามงานอ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สวยดีนะ
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 02:32  

เราก็ใช้สีขาวอยู่ใช้มา3เดือนครึ่งแระ ซื้อมา10990จากBlisstel ได้เมม512
เราว่าสวยนะ ดูน่ารักดี แต่ใหญ่ไปนิดนึง แต่ก็ชดเชยกับความสวยได้
เกมรถแข่งของเราก็เล่นไม่ได้ แล้วก็สไลด์อ่ะเวลาปิดอยู่มันจะมีช่องว่างระหว่างชิ้นบนกับชิ้นล่าง ช่องว่างมันเอียงๆนิดนึงช่องว่างนั้นไม่ค่อยเท่ากันอ่ะเหมือนด้านซ้ายจะแนบสนิทกว่าทางขวาเปนตั้งแต่วันซื้อมาแระ แต่เครื่องสีขาวมันหายากหามาหลายร้านแล้วก็มาเจอที่นี่นี้แหละก็เลยต้องจำใจเอาอ่ะ มันไม่มีทางเลือก เพราะจะเอาสีขาว แต่ก็เซงมาถึงทุกวันนี้ไม่รู้ของคนอื่นเค้าเปนแบบนี้ป่ะ
manop90
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 17:38  

ขอถามผู้ที่มี Nokia 6288 หน่อยครับ
อยากทราบว่าใน เมนู>รายชื่อ>การตั้งค่า>
มีเมนู "ขนาดตัวอักษร" ให้เลือกตั้งค่าได้หรือเปล่าครับ
คือไปอ่านเจอในคู่มือหน้า31บอกไว้
แต่ในเครื่องผม บรรทัดนี้หายไป-ไม่มี
เลยอยากจะรู้ว่า
1.คู่มือพิมพ์ผิด พิมพ์เกินมา ความจริงคือไม่มี
2.เครื่องผมผิดปรกติ(เพราะไปอัฟ Firmware/Software เป็น v6.10??)
ขอให้คนที่ใช้เครื่องรุ่นนี้ช่วยตอบหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2007 00:47  

เรายังไม่เคยเปิดอ่านคู่มือเลย
แต่เราลองเข้าดูแล้ว ของเราก็ไม่มีให้เลือกขนาดตัวอักษรนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2007 00:53  

เราซื้อมาจากBlisstelเค้าไม่ได้แกะจากพลาสติกเลยอ่ะ เอามาให้เรากล่องถูกแกะมาก่อนแล้วกล่องดูเก่าๆหน่อย แต่ของดูก็ยังใหม่นะ เราจะถูกหลอกป่าวเนี่ย ช่วยตอบเราหน่อยนะ
ใครซื้อมาแบบเรามั่งที่กล่องแกะอยู่ก่อนแล้ว ~_~
offilovsky
Year's Star

หัวข้อ : ffffff
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2007 02:03  

คุณข้างบน

มันก้เป็นไปได้ที่ คนขายเคยเปิดกล่องนี้ให้คนอื่นดูมาก่อน แล้วลูกค้าคนนั้นคงไม่เอา ไม่แน่ใจว่าของในกล่องจะโดนสับเปลี่ยนด้วยรึป่าว
manop90
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2007 15:32  

ของเราตอนซื้อ ก็เปิดกล่องแล้ว
คนขายบอกว่า ที่ร้านนี้จะเปิดทุกตัวเพื่อตรวจสอบ/เช็คเครื่องก่อนส่งมอบลูกค้า(ว่าไปนั้น)
สุดท้ายเราทักว่า ที่ชาร์ตแบททำไมไม่มี
คนขายหายไปโทรฯซักพัก กลับมาด้วยที่ชาร์ต(ได้มาเป็นรุ่น AC-3)
ตรวจสอบตามเวป ทั้งในและต่างประเทศ พบว่า Nokia 6288 นี้ ที่ชาร์ตเป็นรุ่น AC-4
เอาของกลับไปถามที่สูนย์ Nokia(ซึ่งไม่ได้ซื้อที่นั้น) ก็ไม่ได้รับการดูแล และไม่สนใจเรา
Mikael
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถ่ายวิดีโอไม่ได้อ่ะครับ
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2007 16:35  

ผมเพิ่งซื้อมา อาทิตย์ก่อน เพิ่งมีโอกาสมานั่งเล่นครับ ลองถ่ายรูปก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอมาถ่าย VDO กด บันทึกแล้วมันไม่บันทึกน่ะครับ มีใครเป็นบ้างครับแล้วต้องทำไงอ่ะครับ เอาไปเข้าศูนย์ได้ไหมครับ
kwea
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำยังไงจะให้ music player เล่นเฉพาะเพลงเต็ม ๆ
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2007 16:55  

เพิ่งซื้อ 6288 มาประมาณอาทิตย์นึงค่ะ

พยายามเปิดเครื่องเล่น mp3 เพื่อจะฟังเพลงเต็มๆ
แต่ว่ามันดึงไฟล์เพลงที่เป็น ringtone มารวมด้วยตลอด
พยายามจะ clear list แล้วเลือกใหม่ก็ทำไม่ได้ (ยังไม่รู้ว่าทำยังไง)

เลยอยากถามว่า 6288 ทำได้หรือเปล่าคะ
ไปถามที่ร้านที่ซื้อมา คนลงโปรแกรมบอกว่ามันแยกไม่ได้อ่ะ

อย่างนี้ก็ต้องฟังริงโทนสั้น ๆ สลับกะเพลงเต็ม ๆ งั้นเหรอ..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ทำยังไงจะให้ music player เล่นเฉพาะเพลงเต็ม ๆ
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2007 17:43  

kwea ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อ 6288 มาประมาณอาทิตย์นึงค่ะ

พยายามเปิดเครื่องเล่น mp3 เพื่อจะฟังเพลงเต็มๆ
แต่ว่ามันดึงไฟล์เพลงที่เป็น ringtone มารวมด้วยตลอด
พยายามจะ clear list แล้วเลือกใหม่ก็ทำไม่ได้ (ยังไม่รู้ว่าทำยังไง)

เลยอยากถามว่า 6288 ทำได้หรือเปล่าคะ
ไปถามที่ร้านที่ซื้อมา คนลงโปรแกรมบอกว่ามันแยกไม่ได้อ่ะ

อย่างนี้ก็ต้องฟังริงโทนสั้น ๆ สลับกะเพลงเต็ม ๆ งั้นเหรอ..

ให้เข้าไปที่musicแล้วก็กดoption เลือกแล้วกดที่play option หลังจากนั้นเลือกที่music source คือมันจะให้เราเลือกว่าเราจะเอาเพลงมาจากfolderไหน คุณเกบเพลงเต็มๆไว้ที่folderไหนก็ให้เลือกไว้ที่folderนั้น
ลองทำดูละกันนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2007 23:21  

มาบุญครองของก็หายากพอควร ซื้อสีดำ ร้านที่เราซื้อมีสีขาวด้วย
แต่ไม่เอาเพราะอนาคตคงเหลือง เมม 512 ราคา 9300
ตอนแรกซื้อมาจอเป็นรอยจากข้างใน ใครซื้อสังเกตุดีๆด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ทำยังไงจะให้ music player เล่นเฉพาะเพลงเต็ม ๆ
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2007 10:10  

ให้เข้าไปที่musicแล้วก็กดoption เลือกแล้วกดที่play option หลังจากนั้นเลือกที่music source คือมันจะให้เราเลือกว่าเราจะเอาเพลงมาจากfolderไหน คุณเกบเพลงเต็มๆไว้ที่folderไหนก็ให้เลือกไว้ที่folderนั้น

เราลองทำแล้วค่ะ แต่ว่าพอเลือกเปิด music source ใน memory card มันก็หยุดแค่นั้น ไม่ให้เข้าไปเลือกใน card อีกทีน่ะค่ะ นึกออกไหมคะ คือเปิดได้แค่จากการ์ด หรือจากในเครื่องแค่นั้นเอง แต่folder ที่อยู่ในการ์ดหรือในเครื่องมันไม่ให้เลือกน่ะค่ะ
songkung^_^
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2007 01:18  

รุ่นนี้สู้ N80 ได้หรือเปล่าคับ
G-Juilas
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2007 16:04  

- ซื้อที่ร้านขายส่ง หรือตู้ หรือศูนย์ดีอ่ะคับ

- แล้วมันราคาทำไมมันต่างกันจัง

- ใช้แล้วเครื่องไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมคับ

รบกวนช่วยตอบผมหน่อยนะคับ อยากรู้จิงๆอ่ะคับ เพราะกำลังจะตัดสินใจซื้ออยู่อ่ะคับ

Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2007 00:04  

G-Juilas ผู้เขียน:
- ซื้อที่ร้านขายส่ง หรือตู้ หรือศูนย์ดีอ่ะคับ

- แล้วมันราคาทำไมมันต่างกันจัง

- ใช้แล้วเครื่องไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมคับ

รบกวนช่วยตอบผมหน่อยนะคับ อยากรู้จิงๆอ่ะคับ เพราะกำลังจะตัดสินใจซื้ออยู่อ่ะคับ

Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz Razz

เราซื้อร้านตู้ที่เชื่อถือได้ค่ะ เครื่องศูนย์ UD
ราคาตอนนี้ไม่ถึงหมื่นหรอกค่ะ 9 พันกว่าๆ แต่ของอาจจะไม่ค่อยมี
ใช่แล้วไม่มีปัญหาอะไรเลยค่ะ ชอบค่ะ สวยงาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jul 2007 09:28  

เราลองทำแล้วค่ะ แต่ว่าพอเลือกเปิด music source ใน memory card มันก็หยุดแค่นั้น ไม่ให้เข้าไปเลือกใน card อีกทีน่ะค่ะ นึกออกไหมคะ คือเปิดได้แค่จากการ์ด หรือจากในเครื่องแค่นั้นเอง แต่folder ที่อยู่ในการ์ดหรือในเครื่องมันไม่ให้เลือกน่ะค่ะ

พอคุณเข้าไปที่ memory card แล้วคุณเลือกที่ option แล้วเลือก open folder แล้วก็เลือกไปที่folder ที่ต้องการ แล้วก็กด select มันก็ได้แล้วครับ รุ่นนี้มันใช้อาจจะงงหน่อยตอนแรกพอใช้ไปแล้วก็คุ้นเอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Aug 2007 15:37  

พอคุณเข้าไปที่ memory card แล้วคุณเลือกที่ option แล้วเลือก open folder แล้วก็เลือกไปที่folder ที่ต้องการ แล้วก็กด select มันก็ได้แล้วครับ รุ่นนี้มันใช้อาจจะงงหน่อยตอนแรกพอใช้ไปแล้วก็คุ้นเอง

ขอบคุณมากนะคะ... คิดว่าทำได้แล้วหล่ะ.. Very Happy

แต่ว่า..อยากจะกลับไปตั๊นหน้าไอ้คนทำโปรแกรมที่ร้าน ที่มาบุญครองจริงๆ อุตส่าห์เดินไปถาม พออธิบาย ก็ไม่ช่วยอะไร แถมยังมาตอบแบบกวน ๆ ก็มันทำไม่ได้ ๆๆ Mad

แต่อย่างนี้ก็ดีแล้วค่ะ.. จะได้รู้ว่ายังมีคนมีน้ำใจอยู่ที่เว็บนี้อยู่.. ขอบคุณอีกทีจริงๆ ค่ะ Razz
..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2007 02:23  

ระหว่าง6270 กะ6288อันไหนดีกว่ากันคะ คือชอบทั้งสองแบบแต่ไม่รู้จะซื้อรุ่นไหนดีค่ะ

แล้วลำโพง 3D นี่มีปันหากันบ้างมั้ยคะ ช่วยตอบทีค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: