Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson K810i - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 497 / เข้าชม: 887347
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2007 14:37  
ตอบโดยอ้างถึง  

mee14 ผู้เขียน:
Looker ผู้เขียน:
mee14 ผู้เขียน:
อยากรู้ว่ารุ่นนี้ฟังวิทยุได้รึเปล่าคะ Laughing

ได้จิ ล็อคได้ 20 สถานีด้วยล่ะอืม..

ขอบคุณนะคะ แต่ขอสอบถามเพิ่มเติม ตอนนี้กำลังซื้อมือถือใหม่สนใจอยู่ 2 รุ่น
คือ w610i กับ k810I รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง 2 รุ่นเพื่อจะได้ตัดสินใจได้ถูกนะคะ

ทั้งสองรุ่นนี่คุณว่านี่คนละ concept เรยคับ
ถ้าคุณต้องการโทรศัพท์ที่มีความสามารถเรื่องกล้องไว้ถ่ายภาพเพื่ออัดลงกระดาษแระสามารถฟังเพลงได้ก็ต้อง K810i

K810i

แต่ถ้าต้องการโทรศัพท์ไว้ฟังเพลง มิติเสียงเยี่ยม ให้เมม 512 MB พร้อมหูฟังฯ ชั้นดี HPM-70 (in-ears) ถ่ายรูปได้ในระดับ 2.0 MP ก็ W610i ราคาต่างกันราวๆ 3-4 พันบาท

W610i

ทั้งสองรุ่นรองรับ วิทยุ FM ล็อคได้ 20 สถานีคับ

มือใหม่สุดๆๆๆ ผู้เขียน:
ถามทุกท่านหน่อยคร้าบ
ไม่ทราบว่าในวันงานพรุ่งนี้จะมีรุ่นนี้ลดราคาไหมอะคร้าบ หรือมันลดทุกรุ่นเลย

คือมีเงิน 14000 พอดีอยากได้รุ่นนี้ แต่ซื้อไปก็หมดตูดพอดีเลย เลยกะจะเอาเป็น k790i แทนแล้วเอาตังที่เหลือไปซื้อเมม แต่ก็กลัวฝาหลังมันหลุดออกง่าย เพราะเปนคนไม่ค่อยรักษาของ T.T

คิดว่าไงดีคราบทุกท่าน แนะนำข้าน้อยที คุ้มไหมที่จะทุ่มเงินทั้งหมดให้รุ่นนี้

ผมเข้าใจว่าทุกรุ่นขายในราคาพิเศษ พร้อมเปิดตัวรุ่นใหม่ที่กะลังมาอย่าง T650i ด้วย
นอกจากนี้คุณยังจะได้รับสิทธิ์พิเศษต่างๆ รวมทั้งของแถมตามโปรฯ ด้วยคับ

หากคุณมีงบ 14,000 บาท ผมแนะนำว่าซื้อ K810i มาใช้ก่อน ลำพังเมมในตัวเครื่อง 70 MB + M2 ที่แถมมา 128 MB คงเพียงพอใช้งานเบื้องต้น เมื่อไหร่พร้อมค่อยซื้อ M2 เพิ่ม ถึงเวลานั้นราคาอาจถูกลงมาอีก..

ปล. ที่บอกว่าเป็นคนม่ะค่อยรักษาของ แต่ถ้าซื้อมาแร้วก็ต้องรักษาเท่าชีวิตเพราะถ้าเครื่องหายเมมก็หายด้วย คราวนี้หมดตูดแน่คับ!

K810i

ภาพถ่ายด้วยกล้อง K810i, Macro focus with Xenon flash

ตอบไวมากเลย ขอบคุณมากครับคุณ Looker

ขอถามเรื่อง K790i หน่อยนะครับ ไม่ทราบว่าฝาหลังมันเลื่อนง่ายมากจริงหรอครับถ้าเอาใส่กระเป๋ากางเกง
แล้วก็เห็นเค้าบอกว่าเสียงสนทนาของ K790i นั้นเบามากๆ มันเบาระดับได้อะครับ แย่มากหรือพอรับได้

ใช่แร้วคับ K790i ฝาปิดเลนส์กล้องมันยื่นออกมาเกะกะแระมักเลื่อนเปิดเองม่ะว่าคุณจะเอาใส่กระเป๋ากางเกงหรือซองหนัง ซึ่ง SE คงเข้าใจปัญหาดังกล่าวเรยออก K810i ที่ได้รับการปรับปรุงแก้ไขมาเป็นอย่างดี
นอกจากนี้ผมยังพบว่าคุณภาพเสียงจากลำโพงหลังของ K810i แจ่มแระใสกว่า K790i แถมเสียงจากลำโพงสนทนาก็ดังฟังชัดแระม่ะมีปัญหาเรื่องไมค์ดูดเสียงด้วยคับ
มือใหม่สุดๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2007 15:31  

ok 8รับ ได้คำตอบแบบนี้ก็พร้อมจะทุ่มทุนซื้อแล้วล่ะครับ

ขอบคุณมากนะครับคุณ Looker
konkhonkaen
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: United Kingdom
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2007 17:23  

ขอบคุณท่านลุกเก้อมากครับ ตอบคำถามผมได้แจ่มและรวดเร็วจริงๆ
ผมทราบข้อดี ข้อด้อยของโซนี่รุ่นนี้แล้ว ทั้ง 580ไอ ด้วย

สารภาพตามตรงว่า รักทั้งคู่จริงๆ ครับ กินกันไม่ลงจริงๆ ทั้ง
k810i กับ w580i เจ้า k810i ดูจะติด "หรู" กว่า "นิดๆ"

อีกนิดนึง ผมได้โพสต์ไว้อีกกระทู้ที่กลุ่มโซนี่ มีคนมาบอกว่า ฝาปิดแบตด้านหลังของ เค810ไอ หลุดง่ายมาก ผมว่านี่เรื่องใหญ่เลย
ไม่รู้ว่าเป็นทุกตัวหรือบางตัว

ใครใช้อยู่มายืนยันได้มั้ยครับ

ปล. อยากให้ท่านลุกฯ มารีวิวเท่ๆ แบบพิศดารเหมือน w580i อีก Very Happy
tehwrh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2007 23:28  

เอ่อ.. รุ่นนี้ไม่มีหูฟังมาให้หรอครับ อ่านในเวปแล้วบอกไม่มี กำเลย

แล้วแถมเมมแค่ 64 เองหรอครับ

- อุปกรณ์ภายในกล่อง -
ตัวเครื่อง K810i
ถ่าน Li-Poly 900 mAh (BST-33) 1 ก้อน
สายดาต้าลิงค์ USB(DCU-60) 1 เส้น
MemoryStick Micro 64 MB
ซีดี PC Suite และ Photoshop Element
หนังสือคู่มือ
สายชาร์จ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2007 08:31  

tehwrh ผู้เขียน:
เอ่อ.. รุ่นนี้ไม่มีหูฟังมาให้หรอครับ อ่านในเวปแล้วบอกไม่มี กำเลย

แล้วแถมเมมแค่ 64 เองหรอครับ

- อุปกรณ์ภายในกล่อง -
ตัวเครื่อง K810i
ถ่าน Li-Poly 900 mAh (BST-33) 1 ก้อน
สายดาต้าลิงค์ USB(DCU-60) 1 เส้น
MemoryStick Micro 64 MB
ซีดี PC Suite และ Photoshop Element
หนังสือคู่มือ
สายชาร์จ

รุ่่นนี่้แถม M2 ให้ 128MB และแถมหูฟัง stereo รุ่น HPM-62 ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2007 11:00  

konkhonkaen ผู้เขียน:
ขอบคุณท่านลุกเก้อมากครับ ตอบคำถามผมได้แจ่มและรวดเร็วจริงๆ
ผมทราบข้อดี ข้อด้อยของโซนี่รุ่นนี้แล้ว ทั้ง 580ไอ ด้วย

สารภาพตามตรงว่า รักทั้งคู่จริงๆ ครับ กินกันไม่ลงจริงๆ ทั้ง
k810i กับ w580i เจ้า k810i ดูจะติด "หรู" กว่า "นิดๆ"

อีกนิดนึง ผมได้โพสต์ไว้อีกกระทู้ที่กลุ่มโซนี่ มีคนมาบอกว่า ฝาปิดแบตด้านหลังของ เค810ไอ หลุดง่ายมาก ผมว่านี่เรื่องใหญ่เลย
ไม่รู้ว่าเป็นทุกตัวหรือบางตัว

ใครใช้อยู่มายืนยันได้มั้ยครับ

ปล. อยากให้ท่านลุกฯ มารีวิวเท่ๆ แบบพิศดารเหมือน w580i อีก Very Happy

ฝาครอบแบตฯ K810i ถอดง่ายแต่ม่ะได้หมายความว่ามันหลุดเองได้นะ ถ้าคุณม่ะไปเลื่อนมันม่ะมีทางหลุดเองเช่นเดียวกะ Active lens cover ที่เลื่อนง่ายแต่ถ้าเลื่อนเปิดหรือปิดจนสุดมันจะล็อค ต่อให้คุณเขย่าเครื่องสุดแรงมันก็ม่ะมีทางเลื่อนออกมาเอง

Review แบบพิศดารนี่ยังงัยอ่ะคับ? งงอ่ะ! scratch
konkhonkaen
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2007 17:58  

คุณลุกเก้อรีวิวไม่เหมือนคนอื่น ตรงที่่

งัดแงะลูกเล่น หรือดึงจุดเด่นที่ซ่อนอยู่ออกมาตีแผ่ให้เพื่อนๆ ทราบ เรื่องบางเรื่องเค้าก็บอกไม่หมด หรือบอกแค่สเป็ค แต่ท่านไปงัดแงะจุดเล็กจุดน้อยที่น่าสนใจมาให้ชมกัน ชอบๆๆๆๆๆๆ
จุดด้อยมีตรงไหนก็บอกไว้ไม่อำ ไม่เหมือนบางคนเชียร์หูดับตับไหม้ พยายามปกปิดข้อด้อย
ผมชอบที่บางครั้งก็เอาคอนเทนท์ในมือถือมาบอกกล่าวด้วย พร้อมด้วยลีลาการเขียนบทความที่อ่านเพลิน

ง่า..จะอ่านแล้วงงบ้าง ก็ตรงสำนวนวัยรุ่น "ม่ะ..ม่ะ..ไม่.." นี่ล่ะ ฮิๆ
ยังไม่ชิน ต้องอ่านรอบสองเป็น "ไม่" ทุกครั้งถึงจะเข้าใจประโยค
Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

สรุป ผมตัดสินใจสั่งตัวนี้ไป เค้าบอกว่าส่งของมาแล้วตั้งแต่เมือวาน เพี้่ยง..วันนี้จงมาถึง (แต่เสียดายเจ้า w580i จังเลย เฮ้อ..ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
yuppiekabb
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : งง
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2007 20:36  

อยากสอบถามพี่ looker และ ผู้รู้อื่นๆหน่อยนะครับว่า se ซีรี่ย์ที่ไม่มีmega bass นี่โปรแกรมใช้ far เมเนเจอร์ หรือวิธีอื่นๆ สามารถปรับหรือ เพิ่มเมก้าเบสได้รึปล่าวครับ
titicaca
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2007 03:23  

ขอถามหน่อยค่ะว่า รุ้นนี้สามารถใช้theme ของ W580i ที่ให้มาก่ะเครื่อง ได้รึป่าวค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: งง
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2007 09:02  

yuppiekabb ผู้เขียน:
อยากสอบถามพี่ looker และ ผู้รู้อื่นๆหน่อยนะครับว่า se ซีรี่ย์ที่ไม่มีmega bass นี่โปรแกรมใช้ far เมเนเจอร์ หรือวิธีอื่นๆ สามารถปรับหรือ เพิ่มเมก้าเบสได้รึปล่าวครับ

ผมไม่เคยใช้ฟานะ แต่ก็สามารถปรับแต่งเบส ตามใจเราได้นี่ครับ ไม่จำเป็นต้องมีเมกะเบสไม่เป็นไร
praphol08
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2007 10:22  

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบรุ่น k810 กับ k770 หน่อยคับว่าจะซื้อตัวไหนดี(ถ้าสมมติว่า k770ออกแล้ว)
อยากได้กล้องชัดๆ เสียงเรียกเข้าดีๆ ไม่ใหญ่มากอ่ะคับ

ปล. อยากรู้ว่า k810 เวลาคนโทรเข้ามารูปมันโชว์เต็มจอป่าวครับ
ขอบคุณคร้าบบ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2007 12:09  

คุณลุกเก้อรีวิวไม่เหมือนคนอื่น ตรงที่่

งัดแงะลูกเล่น หรือดึงจุดเด่นที่ซ่อนอยู่ออกมาตีแผ่ให้เพื่อนๆ ทราบ เรื่องบางเรื่องเค้าก็บอกไม่หมด หรือบอกแค่สเป็ค แต่ท่านไปงัดแงะจุดเล็กจุดน้อยที่น่าสนใจมาให้ชมกัน ชอบๆๆๆๆๆๆ
จุดด้อยมีตรงไหนก็บอกไว้ไม่อำ ไม่เหมือนบางคนเชียร์หูดับตับไหม้ พยายามปกปิดข้อด้อย
ผมชอบที่บางครั้งก็เอาคอนเทนท์ในมือถือมาบอกกล่าวด้วย พร้อมด้วยลีลาการเขียนบทความที่อ่านเพลิน

ง่า..จะอ่านแล้วงงบ้าง ก็ตรงสำนวนวัยรุ่น "ม่ะ..ม่ะ..ไม่.." นี่ล่ะ ฮิๆ
ยังไม่ชิน ต้องอ่านรอบสองเป็น "ไม่" ทุกครั้งถึงจะเข้าใจประโยค
Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

สรุป ผมตัดสินใจสั่งตัวนี้ไป เค้าบอกว่าส่งของมาแล้วตั้งแต่เมือวาน เพี้่ยง..วันนี้จงมาถึง (แต่เสียดายเจ้า w580i จังเลย เฮ้อ..ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)

ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก K810i คนใหม่ด้วยคับ occasion5

yuppiekabb ผู้เขียน:

Mega bass จะมีแต่ใน W Series แต่ K750i หรือ Smart phone อย่าง P990i ก็มีนะ
SE รุ่นหลังๆ นี่ตัวปรับแต่งเสียงหรือ EQ จะมีทั้งแบบ Preset มาให้เลือกหรือแบบ Manual ที่สามารถปรับได้ตามใจชอบแบบช่องต่อช่อง จะเอาเสียงทุ้ม/แหลมแค่ไหนก็ยังได้ ซึ่ง W Series ค่อนข้างได้เปรียบตรงที่ นอกจากมี Mega bass ใส่มาให้แร้วยังสามารถปรับ EQ แบบช่องต่อช่องอย่างที่บอกได้ด้วย แถมมิติเสียงก็ดีกว่า Series อื่นๆ

จริงๆ แร้ว Mega bass ก็ม่ะได้เหมาะกะเพลงทุกประเภทนะ บางเพลงพอปรับเป็น Mega bass แร้วฟังม่ะรู้เรื่องอ่ะ ปวดหัวตึ๊บ เครื่องพี่ม่ะว่าจะเป็น Series ไหน รุ่นไหน ก็ปรับแบบ Manual หมด ม่ะได้ใช้ Mega bass กะเขาหรอก

Mega bass ในรุ่น P990i

EQ แบบ Preset ในรุ่น K810i สามารถเลือกได้เรย

EQ แบบ Manual ที่ปรับได้เองตามใจชอบแบบช่องต่อช่อง เครื่องพี่ปรับแบบนี้เรยอ่ะ laughing6

รุ่นนี้ต้องติดฟิล์มกันรอยเฉพาะรุ่นของมันถึงจะสวยนะ สังเกตุตรงบริเวณใต้กล้องตัวหน้ามันจะเว้าเล็กน้อยเห็นไหมคับ?

อ้อ..โปรแกรม Far Far Away เอ๊ย! Far manager พี่ม่ะมีข้อมูลนะ เพราะคุณภาพเสียงแระตัวปรับแต่งเสียง (EQ) ของ SE นั้นยอดเยี่ยมอยู่แร้ว นอกจากนี้การ upgrade FW ยังช่วยให้คุณภาพเสียงดีขึ้นด้วย (ขึ้นอยู่กะ FW ในแต่ละ Version)

titicaca ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยค่ะว่า รุ้นนี้สามารถใช้theme ของ W580i ที่ให้มาก่ะเครื่อง ได้รึป่าวค่ะ

คับ

praphol08 ผู้เขียน:
อยากให้ช่วยเปรียบเทียบรุ่น k810 กับ k770 หน่อยคับว่าจะซื้อตัวไหนดี(ถ้าสมมติว่า k770ออกแล้ว)
อยากได้กล้องชัดๆ เสียงเรียกเข้าดีๆ ไม่ใหญ่มากอ่ะคับ

ปล. อยากรู้ว่า k810 เวลาคนโทรเข้ามารูปมันโชว์เต็มจอป่าวครับ
ขอบคุณคร้าบบ

ดูจาก Spec โดยรวมแร้ว K810i เหนือกว่านะ
แต่ก็ต้องดูว่า K770i เปิดตัวที่ราคาเท่าไหร่? ถ้าราคาใกล้เคียงกันหรือแพงกว่า ซื้อ K810i คุ้มกว่าคับ!

Picture CLI ก็ประมาณนี้อ่ะคับ

ปล. เบอร์สวยป่ะคับ? laughing6
praphol08
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2007 14:21  

ขอบคุณมากครับคุณ looker รูปที่โชว์เล็กกว่าที่คิดครับ นึกว่าน่าจะเท่าๆรุ่น W810 ผิดหวังเล็กน้อย แต่กล้องนี่ใช้ได้เลยครับ ภาพสวยจัง

ปล.เบอร์สวยนะครับ ^^
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2007 23:42  

ขอบคุณมากครับคุณ looker รูปที่โชว์เล็กกว่าที่คิดครับ นึกว่าน่าจะเท่าๆรุ่น W810 ผิดหวังเล็กน้อย แต่กล้องนี่ใช้ได้เลยครับ ภาพสวยจัง

ปล.เบอร์สวยนะครับ ^^

เบอร์ปลอมอ่ะ laughing6

ภาพถ่ายแบบ Outdoor ด้วยกล้อง K810i
Normal mode, Auto Scene, Auto focus, Auto flash
Date/time taken: 30 Aug '07/06:00 pm

konkhonkaen
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2007 04:42  

มือถือมาถึงวันนี้เอง 810ไอ ไม่มีภาษาไทยเลย (ผมอยู่ยุโรปครับ)
ตอนนี้คงต้องหาทางอัพเฟิร์มแวร์เองซะแล้ว

ตอนนี้ผมอยากทราบว่า เพื่อนๆ ที่ใช้ เค810ไอ อยู่ เป็นเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นอะไรครับ

ผมกำลังอ่านนี่อยู่...
http://www.se-society.com/forum/viewtopic.php?t=1619&start=0

เดี๋ยวขอศึกษาข้อมูลต่างๆ ก่อนครับ

ว่าจะลองหรือไม่ลอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2007 10:22  

ไปถอยมาเรียบร้อยแล้วครับสำหรับ K810i

ตอนแรกไปดูที่งานมือถือ แต่ผิดหวังมากๆ ที่ซุ้มของโซนี่ไม่ลดราคาเลย 13900 ถ้วนๆ มีแค่ของแถมนิดหน่อย

เลยไปดูซุ้มของ MFA 13900 บาทเหมือนกน แต่แถมมือถือราคา 990 บาทมา 1 เครื่อง ไม่รู้จะเอาไปทำไม -*-

ไปเจอซุ้มของ Bisstel(เขียนงี๊เปล่าไม่รู้) K790i ราคา 10900 ถูกดีเลยแต่เค้าไม่ยอมให้ลองเครื่องเลยยังไม่เอา เพราะใจอยากได้ K810i มากกว่า

สรุปงานนี้ค่อนข้างผิดหวังเพราะมีแต่มือถือราคาเต็มแต่มีของแถมนิดหน่อย ผมเลยตัดสินใจไปมาบุญครองซะเลย กะว่าถ้าไม่ได้อีกก็จะกลับมาเอา K790i เครื่องนั้นแหล่ะ
--------------------------------------------------------------------------------------------
ผลสุดท้ายไปตายรังที่ร้านอวกาศ K810i ราคา 12600 + Sandisk 1GB 860 บาท
พอใจมากครับ ข้อเสียที่เจออย่างนึงคือเวลาเลื่อนจอยสติ๊กรัวๆ เครื่องจะอ่านไม่ทันมีกระตุกมั่งนิดหน่อย

LOVE SE Very Happy
cybershotk790
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2007 19:39  

ตอนนี้ FW ล่าสุดคือ R6BC002 ครับ ใครซื้อมาแล้วลองเช็คดูนะครับว่า ใช่ตัวนี้เปล่า
อัพได้ฟรีทางเนท ครับ Wink
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2007 01:23  

ภาพถ่ายแบบ Indoor ด้วยกล้อง K810i
Normal mode, Auto focus, Auto flash

Xenon flash จะทำงานก็ต่อเมื่อถ่ายในที่แสงน้อย สามภาพข้างล่างนี้แฟลชม่ะทำงานเนื่องจากแสงพอคับ

สองภาพข้างล่างนี้ถ่ายด้วยโหมด Macro ในที่แสงน้อยแฟลชก็ทำงานคับ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2007 08:37  

ไปซื้อมาแล้วครับ ที่งาน Mobile Expo ราคา 13900 + ซองหนังของรุ่น walk man + ฟิลม์กันหน้าจอ + jacket 1 ตัว เป็นเครื่องล็อกเล่ย์ รู้สึกสบายใจมากเลยครับถึงแม้จะแพงกว่าที่มาบุญครอง แต่รู้สึกว่าได้เครื่องดีครับ หลังจากตรวจของก่อนซื้อ เคยซื้อที่ MBK กับร้านประจำยังเคยได้เครื่อง Build แล้วก็เคยได้เครื่องนอกด้วย สังเกตได้จากขั้วของแบตก่อนใส่เครื่องได้เลยครับว่าต่างกันจริงๆ

ปล.ขอบคุณ คุณ Looker ครับ ผมไม่รอ K770 แล้วครับ เลือก K810 อย่างที่บอกครับ ไม่ผิดหวังจริงๆครับ ติดแค่เมมน้อย แต่ไว้มีตังค์แล้วค่อยไปซื้อก็ได้ครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2007 08:44  

ตอนนี้ FW ล่าสุดคือ R6BC002 ครับ ใครซื้อมาแล้วลองเช็คดูนะครับว่า ใช่ตัวนี้เปล่า
อัพได้ฟรีทางเนท ครับ Exclamation
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2007 09:49  

Anonymous ผู้เขียน:
ไปซื้อมาแล้วครับ ที่งาน Mobile Expo ราคา 13900 + ซองหนังของรุ่น walk man + ฟิลม์กันหน้าจอ + jacket 1 ตัว เป็นเครื่องล็อกเล่ย์ รู้สึกสบายใจมากเลยครับถึงแม้จะแพงกว่าที่มาบุญครอง แต่รู้สึกว่าได้เครื่องดีครับ หลังจากตรวจของก่อนซื้อ เคยซื้อที่ MBK กับร้านประจำยังเคยได้เครื่อง Build แล้วก็เคยได้เครื่องนอกด้วย สังเกตได้จากขั้วของแบตก่อนใส่เครื่องได้เลยครับว่าต่างกันจริงๆ

ปล.ขอบคุณ คุณ Looker ครับ ผมไม่รอ K770 แล้วครับ เลือก K810 อย่างที่บอกครับ ไม่ผิดหวังจริงๆครับ ติดแค่เมมน้อย แต่ไว้มีตังค์แล้วค่อยไปซื้อก็ได้ครับ

หากคุณสนใจ K770i หรือ T650i ที่กะลังมา แต่สุดท้ายฟันธงเลือก K810i นับว่าเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้อง เพราะหากพิจารณาคุณสมบัติแระความสามารถโดยรวมแร้ว K810i เหนือชั้นกว่าคับ
ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก K810i คนใหม่ด้วยคับ occasion5

ฟังก์ชั่น Photo fix แก้ไขอาการขวานฟ้าหน้าดำให้กลับกลายเป็นขาวผ่องดุจใช้กวนอิมได้ในพริบตา laughing6
Before

After

ปล. Xenon flash จะทำงานก็ต่อเมื่อถ่ายภาพในที่แสงน้อย แต่ในกรณีถ่ายภาพย้อนแสงที่มีฉากหลังสว่างมั่กๆ แฟลชก็ม่ะทำงาน ภาพที่ออกมาหน้า Subject จะดำแต่ฉากหลังสว่างโร่ ฟังก์ชั่น Photo fix จึงมาช่วยแก้ไขในจุดนี้

ที่น่าสังเกตุแระถือเป็นข้อดีอีกอย่างหนึ่งที่พบก็คือ หากคุณเข้าไปที่ Music player > Playlists > Playlist ที่คุณสร้างขึ้น > More จะมีคำสั่ง Sort by ให้เลือกจัดลำดับเพลงตามชื่อศิลปินหรือชื่อเพลง ขนาด Walkman แท้ๆ อย่าง W610i, W580i ยังม่ะมีเรยอ่ะ นั่นหมายถึงเวลาคุณ add เพลงเพิ่มเข้าไปมันจะไปอยู่ข้างล่างหมด!

pureboyz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2007 11:48  

อยากทราบว่ากล้องหน้ามันจะถ่ายภาพตัวเองเหมือนโนเกียมั้ยอ่ะคับ
ลังเลอยู่อ่ะคับ แล้วเสียงมันดีกว่าตัว k790i รึป่าวอ่ะคับ
แล้ววิดีโอเนี่ย มันดีกว่าโนเกีย n73 มั้ยคับ
ช่วยตอบที ผมลังเลใจมากๆเลยคับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2007 13:23  

pureboyz ผู้เขียน:
อยากทราบว่ากล้องหน้ามันจะถ่ายภาพตัวเองเหมือนโนเกียมั้ยอ่ะคับ
ลังเลอยู่อ่ะคับ แล้วเสียงมันดีกว่าตัว k790i รึป่าวอ่ะคับ
แล้ววิดีโอเนี่ย มันดีกว่าโนเกีย n73 มั้ยคับ
ช่วยตอบที ผมลังเลใจมากๆเลยคับ

รุ่นนี้กล้องตัวที่สองหรือกล้องตัวหน้าถ่ายรูปม่ะได้อ่ะ
ส่วนใหญ่ SE ทำมือถือ 3G ใส่กล้องตัวที่สองไว้รองรับ Video call เท่าที่ทราบก็มี W900i นี่แหละที่ถ่ายได้ แต่ขนาดภาพเล็กนิดเดียวแค่ 160x120 px แถมคุณภาพสู้กล้องหลักม่ะได้เรยอ่ะ หากคุณต้องการถ่ายภาพตัวเองก็ใช้กล้องหลักถ่ายตามปรกติ มันมี Mirror ให้ดูนี่คับ

คุณภาพเสียงลำโพงหลังดีกว่า K790i หน่อย แต่ม่ะดังกังวาลเท่า W Series ส่วนลำโพงสนทนาขอ Confirm ว่าดังใช้ได้แระม่ะมีปัญหาเรื่องไมค์ดูดเสียงด้วยคับ หากคุณต่อหูฟังฯ หรือลำโพงพกพาเสียงก็ ok นะ

ที่เห็นนี่ต่อกะหูฟังฯ HPM-70 (in-ears) แต่ที่แถมมาจะเป็นรู่น HPM-62 ซึ่งเท่าที่ลองต่อฟังดูเสียงก็ใช้ได้เรยคับ

อันนี้ต่อกะลำโพงตั้งโต๊ะ MDS-60 ตัวเครื่องยามต้องแสงเงาวับจับตาแต่ต้องขยันเช็ดนะ laughing6

ถ่ายวีดีโอคุณภาพยังคงเหมือนเดิม ความละเอียด 176x144 px เสียง .amr ไฟล์ที่ได้จะเป็นนามสกุล .3gp ม่ะมีไรเปลี่ยนแปลงคับ

หากคุณต้องการโทรศัพท์ที่มีความสามารถเรื่องกล้องไว้ถ่ายภาพเพื่ออัดลงกระดาษซื้อรุ่นนี้ม่ะผิดหวัง ใช้งานง่าย แค่เลื่อน Active lens cover ก็ถ่ายได้ทันที แทบม่ะต้องปรับ'ไรเรย ถ่ายออกมาหน้าดำ Photo fix ทีเดียวหน้าขาวจั๊วะม่ะต้องพึ่งคอมพ์! laughing6 ฟังเพลงก็ได้ แม้คุณภาพเสียงเทียบชั้น W Series ม่ะได้แต่ก็ถือว่าไพเราะในระดับหนึ่ง ส่วนความสามารถด้านการถ่ายวีดีโอยังม่ะได้พัฒนาไปไหนแต่ถ้าถ่ายในที่แสงดีๆ ก็ม่ะได้ขี้เหร่นะ แจ่มใช้ได้เรยอ่ะ..
magnetm
Year's Star

หัวข้อ : ฝาปิดเลนส์
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2007 15:06  

ซื้อ K810i มาเมือ่วานที่งานจากศูนย์สิริกิติ์ แต่มาดูทีหลังรู้สึกฝาปิดเลนส์เวลาปิด มันขยับได้ ไม่ทราบว่าของคนอื่นๆเป็นเหมือนกันรึป่าว
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ฝาปิดเลนส์
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2007 18:15  

ไปถอยมาเรียบร้อยแล้วครับสำหรับ K810i

ตอนแรกไปดูที่งานมือถือ แต่ผิดหวังมากๆ ที่ซุ้มของโซนี่ไม่ลดราคาเลย 13900 ถ้วนๆ มีแค่ของแถมนิดหน่อย

เลยไปดูซุ้มของ MFA 13900 บาทเหมือนกน แต่แถมมือถือราคา 990 บาทมา 1 เครื่อง ไม่รู้จะเอาไปทำไม -*-

ไปเจอซุ้มของ Bisstel(เขียนงี๊เปล่าไม่รู้) K790i ราคา 10900 ถูกดีเลยแต่เค้าไม่ยอมให้ลองเครื่องเลยยังไม่เอา เพราะใจอยากได้ K810i มากกว่า

สรุปงานนี้ค่อนข้างผิดหวังเพราะมีแต่มือถือราคาเต็มแต่มีของแถมนิดหน่อย ผมเลยตัดสินใจไปมาบุญครองซะเลย กะว่าถ้าไม่ได้อีกก็จะกลับมาเอา K790i เครื่องนั้นแหล่ะ
--------------------------------------------------------------------------------------------
ผลสุดท้ายไปตายรังที่ร้านอวกาศ K810i ราคา 12600 + Sandisk 1GB 860 บาท
พอใจมากครับ ข้อเสียที่เจออย่างนึงคือเวลาเลื่อนจอยสติ๊กรัวๆ เครื่องจะอ่านไม่ทันมีกระตุกมั่งนิดหน่อย

LOVE SE Very Happy

ร้าน Blisstel ขาย K790i ในงานฯ ราคา 10,900 บาทก็ถือว่าถูก แต่คงลืมไปว่าโทรศัพท์ราคาเป็นหมื่นม่ะใช่เสื้อผ้าเลหลังเอามาลงกระบะขายถูกๆ แร้วม่ะให้ลูกค้าลอง คุณคิดถูกแร้วที่ม่ะซื้อ ยิ่งขายถูกยิ่งต้องลอง ลองเพื่อจะได้รู้ว่าที่มันถูกน่ะชัวร์ป่าว?
งัยก็ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก K810i คนใหม่ด้วยคับ occasion5

magnetm ผู้เขียน:
ซื้อ K810i มาเมือ่วานที่งานจากศูนย์สิริกิติ์ แต่มาดูทีหลังรู้สึกฝาปิดเลนส์เวลาปิด มันขยับได้ ไม่ทราบว่าของคนอื่นๆเป็นเหมือนกันรึป่าว

ขยับได้นิดๆ คับ แต่ที่สำคัญมันต้องล็อคเมื่อคุณเลื่อนเปิดหรือปิดจนสุด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2007 09:32  

คุณ Looker ประจำอยู่แต่ที่บอร์ดนี้หรอครับ
praphol08
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2007 10:25  

คุณ Looker ครับ เวลาคนโทรมาบางรูปของผมทำไมมันถึงเต็มจอ แต่บางรูปเป็นรูปเล็กๆ หรอครับ พอจะทราบไหมครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2007 11:38  

คุณ Looker ประจำอยู่แต่ที่บอร์ดนี้หรอครับ

ใช่แร้ว..
เวปนี้เขาสร้างศาลให้อยู่ประจำอ่าคับ

คุณ Looker ครับ เวลาคนโทรมาบางรูปของผมทำไมมันถึงเต็มจอ แต่บางรูปเป็นรูปเล็กๆ หรอครับ พอจะทราบไหมครับ

ขึ้นอยู่กะอัตราส่วนของภาพที่คุณเอามาตั้งเป็น Contact picture คับ
K810i ความละเอียดจอคือ 240x320 px หากคุณต้องการให้หน้าจอโชว์ Contact picture ใหญ่สุดก็ต้อง crop หรือ resize ภาพในอัตราส่วน 3:4 แต่ม่ะน้อยกว่าความละเอียดจอซึ่งก็คือ 240x320 px ยกตัวอย่างเช่น ภาพ Wallpaper ที่มีอยู่ในเครื่องไงคับ

นี่คับ หากคุณนำภาพที่มีอัตราส่วน 3:4 ที่ม่ะน้อยกว่า 240x320 px อย่างภาพ Wallpaper ที่อยู่ในตัวเครื่องมาตั้งเป็น Contact picture มันจะโชว์ขนาดใหญ่สุดคับ

หากเป็นรุ่น W660i, W610i หรือ K550i ก็ต้อง crop หรือ resize ภาพในอัตรา 3:4 เหมือนกันแต่ม่ะน้อยกว่าความละเอียดจอซึ่งก็คือ 176x220 px ภาพจึงจะโชว์ใหญ่สุด

ปล. อัตราส่วน 3:4 ของภาพที่จะนำมาเป็น Contact picture ในรุ่นที่มีความละเอียดจอ 176x220 px ตัวเลขที่คำนวณออกมาอาจม่ะเป๊ะๆ อย่างจอ 240x320 px แต่หากใกล้เคียงก็ถือว่าใช้ได้

สรุปก็คือ หากต้องการให้หน้าจอโชว์ Contact picture ใหญ่สุดก็ต้องกำหนดภาพในอัตรา 3:4 แต่ม่ะน้อยกว่าความละเอียดจอของแต่ละรุ่น นั่นหมายถึง คุณสามารถนำภาพขนาด 240x320 px มาตั้งเป็น Contact picture ในรุ่นที่มีความละเอียดจอ 176x220 px ได้ด้วย (ม่ะน้อยกว่าแต่มากกว่าความละเอียดจอได้ไงคับ) ยกตัวอย่างภาพน้อง Cat ข้างบนนั่นเป็น Contact picture อัตราส่วน 3:4 ขนาด 240x320 px แสดงภาพใหญ่สุดบนหน้าจอขนาด 176x220 px ในรุ่น W610i คับ

ภาพถ่ายแบบ Indoor ด้วยกล้อง K810i with Xenon flash
ลำยอง เอ๊ย! ลำไยกะลองกอง

ปล. เห็นลองกอง 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้วางขายที่ไหนก็ช่วยอุดหนุนด้วยนะคับ

นี่รองเท้าใส่เดินในห้องนอน ผมว่าได้เวลาเปลี่ยนแร้วล่ะ ว่าม่ะคับ? laughing6
สาวก Sony
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2007 14:30  

กล้องรุ่นนี้ดีจริงๆนะครับ ถ่ายรูปแล้วได้กลิ่นมาด้วย เหม็นมาเชียว 5555 Razz
konkhonkaen
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2007 19:41  

มาช่วยยืนยันสำหรับผู้ที่กำลังลังเลว่าจะถอยตัวนี้มาดีมั้ย เหมือนผม

ผมตัดสินใจซื้อ k810i ไป ก่อนหน้าที่ลังเลกับเจ้า w580i
ยอมรับว่ายังเสียดายตัวหลังอยู่หน่อย

เหตุผลที่ให้น้ำหนักตัว เค810 ไอ มากกว่าก็คือ

กล้องและแฟลชได้ใช้จริงๆ วันก่อนไปซ่าส์กลางคืน ถ่ายรูปเปิดแฟลชแล้วแจ่มเลย ออโต้โฟกัสเร็วใช้ได้ สองจังหวะเหมือนกล้องเลย คุณภาพภาพดีกว่า 580ไอ แน่ๆ และน่าจะอัดรูปได้ดีกว่า ถ้าเลือก 580 สงสัยมานั่งเซ็งเรื่องกล้องอีกแน่ในอนาคต รู้ตัวเองดี

ดูแข็งแรง ไม่หนามาก เหมือนกับ เค800/790ไอ และดูหรูมีระดับ แม้จะหนากว่า ดับเบิลยู580ไอ ก็เหอะ

เสียงเพลง ลำโพงภายนอกไม่เลวเลย เมื่อเสียบหูฟัง ก็เพราะดีนะ หากจะว่า w series ใ้ห้เสียงเพราะกว่า ผมว่าคงไม่ทิ้งห่างกันมาก จะเอาอะไรกับมือถือ คุณภาพของ mp3 ที่บีบอัดมา และหูฟังก็มีส่วนไม่น้อย นอกจากนี้ k810i ยังปรับ equalizer ได้แบบแมนยวล จะเน้นเบสเน้นแหลม ไม่เลวเลย..

เสียงคุยชัดแจ๋วมาก ทั้งเปิดลำโพงสนทนา แนบหูปกติ และพูดคุยผ่านสมอลทอล์ค

(T-T ตอนนี้ยังแก้ภาษาไทยไม่ได้เลยครับท่าน เพราะซื้อที่ ตปท.)
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2007 20:35  

สาวก Sony ผู้เขียน:
กล้องรุ่นนี้ดีจริงๆนะครับ ถ่ายรูปแล้วได้กลิ่นมาด้วย เหม็นมาเชียว 5555 Razz

ดี..สม! laughing6

มาช่วยยืนยันสำหรับผู้ที่กำลังลังเลว่าจะถอยตัวนี้มาดีมั้ย เหมือนผม

ผมตัดสินใจซื้อ k810i ไป ก่อนหน้าที่ลังเลกับเจ้า w580i
ยอมรับว่ายังเสียดายตัวหลังอยู่หน่อย

เหตุผลที่ให้น้ำหนักตัว เค810 ไอ มากกว่าก็คือ

กล้องและแฟลชได้ใช้จริงๆ วันก่อนไปซ่าส์กลางคืน ถ่ายรูปเปิดแฟลชแล้วแจ่มเลย ออโต้โฟกัสเร็วใช้ได้ สองจังหวะเหมือนกล้องเลย คุณภาพภาพดีกว่า 580ไอ แน่ๆ และน่าจะอัดรูปได้ดีกว่า ถ้าเลือก 580 สงสัยมานั่งเซ็งเรื่องกล้องอีกแน่ในอนาคต รู้ตัวเองดี

ดูแข็งแรง ไม่หนามาก เหมือนกับ เค800/790ไอ และดูหรูมีระดับ แม้จะหนากว่า ดับเบิลยู580ไอ ก็เหอะ

เสียงเพลง ลำโพงภายนอกไม่เลวเลย เมื่อเสียบหูฟัง ก็เพราะดีนะ หากจะว่า w series ใ้ห้เสียงเพราะกว่า ผมว่าคงไม่ทิ้งห่างกันมาก จะเอาอะไรกับมือถือ คุณภาพของ mp3 ที่บีบอัดมา และหูฟังก็มีส่วนไม่น้อย นอกจากนี้ k810i ยังปรับ equalizer ได้แบบแมนยวล จะเน้นเบสเน้นแหลม ไม่เลวเลย..

เสียงคุยชัดแจ๋วมาก ทั้งเปิดลำโพงสนทนา แนบหูปกติ และพูดคุยผ่านสมอลทอล์ค

(T-T ตอนนี้ยังแก้ภาษาไทยไม่ได้เลยครับท่าน เพราะซื้อที่ ตปท.)

เครื่องผม FW แรกยังม่ะมีอาการแฮ้งค์ให้เห็นเรยอ่ะ มีหน่วงบ้างตอนเข้าบางเมนู นอกนั้นยังม่ะพบม่ะปัญหา'ไรทั้งๆ ที่เป็นรุ่นที่มีความสามารถรอบด้านแระเป็นเลิศเรื่องกล้อง ม่ะเหมือนสมัยใช้ K750i กะ W800i นั่นน่ะขึ้นหน้าจอขาวว่อก restart ตัวเองเป็นว่าเล่น ต้องยอมรับว่ารุ่นนี้ SE ทำการบ้านมาดีเพราะสั่งสมประสบการณ์ มีการแก้ไขปรับปรุงแระพัฒนาเทคโนโลยีมาโดยตลอด..

ผมรู้สึกยินดีที่คุณเล็งเห็นคุณค่าแระความสำคัญของภาษาไทยแม้ตัวอยู่เมืองนอกก็ตาม..เท่าที่ผมทราบ ศูนย์ฯ ในเมืองไทยม่ะรับ up ภาษาไทยให้นะ เหตุผลก็คือต้องการสนับสนุนเครื่องศูนย์ฯ ไทยที่ Order ผ่านทาง SE ประเทศไทยคับ

เครื่องศูนย์ฯ ไทยจะมีอักษรไทยกำกับที่ข้างๆ ปุ่มกด สามารถพิมพ์/อ่าน/รับ/ส่งข้อความภาษาไทย นอกจากนี้ยังสามารถเข้าเวปไทยอ่านไทยได้ด้วย
PegDent
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2007 19:47  

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องมือถืออ่ะ เห็นในนี้มีผู้รู้เยอะเลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อย ตอนนี้ลังเล อยู่3 รุ่น คือ Nokia N73 , SE K810i แล้วก้อ Samsung U600

ตัวช่วย
1 ชอบถ่ายรูปแบบ macro เอาไปใส่ในเอ็ม
2 อยากเชคเมล์ได้ด้วย หรือเล่นเนต+เอ็มบนมือถือ
3 ฟังเพลงบ้างเป็นบางครัี้้้งเวลาเหงาๆ
4 ชอบเอาเพลงมาตัดใส่่ในมือถือเอง จากคอม
5 ยังไม่เคยใช้ simbian มันใช้ยากมั้ยเนี่ย ยิ่งโง่ๆ อยู่

ขอความกรุณาช่วยหน่อยเถอะ สงสารลูกนกลูกกา ที่รอความช่วยเหลืออยู่ ( ช่วยคนได้บุญด้วยนะ ) อิือิ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2007 09:12  

PegDent ผู้เขียน:
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องมือถืออ่ะ เห็นในนี้มีผู้รู้เยอะเลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อย ตอนนี้ลังเล อยู่3 รุ่น คือ Nokia N73 , SE K810i แล้วก้อ Samsung U600

ตัวช่วย
1 ชอบถ่ายรูปแบบ macro เอาไปใส่ในเอ็ม
2 อยากเชคเมล์ได้ด้วย หรือเล่นเนต+เอ็มบนมือถือ
3 ฟังเพลงบ้างเป็นบางครัี้้้งเวลาเหงาๆ
4 ชอบเอาเพลงมาตัดใส่่ในมือถือเอง จากคอม
5 ยังไม่เคยใช้ simbian มันใช้ยากมั้ยเนี่ย ยิ่งโง่ๆ อยู่

ขอความกรุณาช่วยหน่อยเถอะ สงสารลูกนกลูกกา ที่รอความช่วยเหลืออยู่ ( ช่วยคนได้บุญด้วยนะ ) อิือิ

หากคุณเน้นการใช้งานในข้อ 2 ก็ต้อง K790i เพราะรองรับ EDGE ถ้า K810i ใช้ได้แต่ GPRS
ทั้ง K790i แระ K810i เป็น Mobile phone ม่ะใช่ Symbian แต่ก็ลงโปรแกรมจำพวก .jar ได้คับ

ภาพถ่ายด้วยกล้อง K810i
Never Miss a Shot, Everywhere Everytime.

สาย USB ดาต้าลิงค์ DCU-65 รุ่นใหม่สีดำที่แถมมา กะทัดรัดกว่าเดิม

ที่เป่าลมยาง ไว้เป่าฝุ่นตามซอกเล็กซอกน้อยที่ม่ะสามารถเข้าไปเช็ดทำความสะอาดได้

ภาพถ่ายแนวตั้งในที่มืดสนิทระยะ 1.5 เมตรให้เห็นประสิทธิภาพของ Xenon flash แบบจะๆ เป็นตู้เก็บข้อมูลจัดส่งน้ำประปาตามบ้าน เด๋วนี้เห็นติดตั้งทั่วไปแร้วคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 07 Sep 2007 14:49; ทั้งหมด 1 ครั้ง
สนใจสนใจ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เปรียบเทียบอีกแล้วคับ
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2007 12:55  

คือว่า ผม อยากทราบว่า ถ้าเอา 810i กับ n73 มาเปรียบเทียบกันเรื่องถ่าย vdo clip เนี่ยอันไหนดีกว่า แล้วดีกว่ายังไง มากไหมคับ มีข้อเสียยังไง ควรจะเลือกซื้อไรดี คับ ขอบคุนล่วงหน้าอย่างสูงคับผม
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: เปรียบเทียบอีกแล้วคับ
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2007 18:57  

สนใจสนใจ ผู้เขียน:
คือว่า ผม อยากทราบว่า ถ้าเอา 810i กับ n73 มาเปรียบเทียบกันเรื่องถ่าย vdo clip เนี่ยอันไหนดีกว่า แล้วดีกว่ายังไง มากไหมคับ มีข้อเสียยังไง ควรจะเลือกซื้อไรดี คับ ขอบคุนล่วงหน้าอย่างสูงคับผม

K810i เป็นเลิศเรื่องถ่ายภาพนิ่ง แต่ถ่ายวีดีโอยังคงเหมือนในรุ่นอื่นๆ คือ 176x144 px 15 fps
จุดเด่นคือใช้ซีนอนแฟลช (Xenon Flash) ทำงานแบบ Auto ให้แสงแฟลชสีขาวเข้มเหมือนกล้องดิจิตอลจริง, ฟังก์ชั่นป้องกันตาแดง (Anti Red-eye) แระ Photo fix แก้ปัญหาภาพถ่ายออกมาหน้ามืดให้สว่างได้ในพริบตาโดยม่ะต้องพึ่งคอมพ์ laughing6

N73 ทีดีที่จอใหญ่ 2.4 นิ้ว รองรับ EDGE, ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียด CIF 352x288 px 15fps

K810i จะมีพรายน้ำสีฟ้าติดสว่างข้างปุ่มกดเมื่อเข้าสู่โหมดกล้อง เป็นเมนูลัดหรือ shortcuts กดเข้าไปตั้งต่าต่างๆ ได้อย่างสะดวก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 12 Sep 2007 09:54; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ก็รออยู่อ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แง่มๆๆ
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2007 14:34  

ดีทุกอย่าง โอเค ไม่ลังเลเลย ติดอย่างเดียว--------ไม่มีเงิน Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2007 20:10  

รูปลำไยที่ถ่ายมาก็เหมือนจะชัดนะ ^^
ชอบมากกก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2007 02:44  

เพิ่งซื้อมาครับ ชอบสวยมาก การประกอบดี ปราณีต แข็งแรง ดีครับ ชอบๆ ไม่เสียดายเงินครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2007 08:35  

รูปลำไยที่ถ่ายมาก็เหมือนจะชัดนะ ^^

ชัดหรือม่ะชัดม่ะรู้นะ แต่กินหมดไปแร้ว..

ชอบมากกก ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาครับ ชอบสวยมาก การประกอบดี ปราณีต แข็งแรง ดีครับ ชอบๆ ไม่เสียดายเงินครับ

Messer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2007 14:04  

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ ผมพึ่งถอย K810 มาใช้เวลาต่อ usb กับ PC มันชอบชาร์จไฟเอง มีวิธีให้มันไม่ชาร์จไฟได้ไหมครับ กลัวแบตมันจะเสื่อมไว
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2007 22:08  

Messer ผู้เขียน:
ขอถามผู้รู้หน่อยครับ ผมพึ่งถอย K810 มาใช้เวลาต่อ usb กับ PC มันชอบชาร์จไฟเอง มีวิธีให้มันไม่ชาร์จไฟได้ไหมครับ กลัวแบตมันจะเสื่อมไว

ทำตามนะครับ ที่จอยสติ๊ก โยกขวา กด*,โยกซ้ายซ้าย กด*,ซ้าย กด*
จะเห็นเมนูบริการ เลือกการตั้งค่าบริการ เลือกปิดการชาร์จ เป็นอันเสร็จพิธี Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2007 00:18  

อยากรู้จังว่า Memory Stick Micro™ (M2™) มันมีความเร็วไม๊ครับ พอดีไปซื้อ512 MB ที่มาบุญครองมา ทำไมมันถูกกว่า ที่อื่นตั้งเท่าตัวเลย (ฮือๆๆ พอซื้อมาดันทำเมมอันเก่าหายไปเลยด้วยอ่า ตอนจะขายจะเสียราคาป่าวอ่าครับ)
G.ShamanCrazy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2007 11:41  

ถ่ายวีดีโอคุณภาพยังคงเหมือนเดิม ความละเอียด 176x144 px เสียง .amr ไฟล์ที่ได้จะเป็นนามสกุล .3gp ม่ะมีไรเปลี่ยนแปลงคับ

รบกวนถ่าย คลิบมาให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ อยากรู้ชัดขนาดไหน
Elless
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Netherlands
หัวข้อ : K810i ล็อคไงหว่า
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2007 20:38  

พี่ๆที่มีความรู้ทุกท่าน ขอถามหน่อยนะคะ K810i มานล็อคยังงาย เพราะเคยเล่นแต่ nokia จะล็อคตรงที่ Autolock period อ่ะค่ะ บางครั้งวางโทรศัพท์เอาไว้ พวกมาเปิดดูเล่นอ่ะ อยากจะล็อคไม่ให้คนเปิดโทรศัพท์เรา ได้อ่ะ หาตั้งนานและทำไม่ได้ซะทีนึง
ขอบคุณมากค่ะ Very Happy
Elless Very Happy
guitar9880
Year's Star

หัวข้อ : Re: K810i ล็อคไงหว่า
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 10:00  

Elless ผู้เขียน:
พี่ๆที่มีความรู้ทุกท่าน ขอถามหน่อยนะคะ K810i มานล็อคยังงาย เพราะเคยเล่นแต่ nokia จะล็อคตรงที่ Autolock period อ่ะค่ะ บางครั้งวางโทรศัพท์เอาไว้ พวกมาเปิดดูเล่นอ่ะ อยากจะล็อคไม่ให้คนเปิดโทรศัพท์เรา ได้อ่ะ หาตั้งนานและทำไม่ได้ซะทีนึง

ก็กด * แล้วก็กด soft key ขวา มานก็จะล็อคจ้า
หรือจะตั้งAuto Lock ก็ไปที่ setting ความปลอดภัย แล้วก็ตั้ง ล็อคอัตโนมัติอ่ะ
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 21:30  

แบตเตอร์รี่ของ K810i สรุปว่าเป็น ลิเธียมโพลิเมอร์ หรือ ลิเธียมไอออน ครับ แล้ว แบตฯสองอย่างนี้แบบไหนคุณสมบัติดีกว่ากัน ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2007 18:54  

สงสัย ผู้เขียน:
แบตเตอร์รี่ของ K810i สรุปว่าเป็น ลิเธียมโพลิเมอร์ หรือ ลิเธียมไอออน ครับ แล้ว แบตฯสองอย่างนี้แบบไหนคุณสมบัติดีกว่ากัน ขอบคุณครับ

Li-polymer รหัส BST-33 ความจุ 950 mAh
Li-polymer ดีกว่า Li-ion นะ
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 11:15  

ขอบคุณ คุณ Looker มากนะครับ ขอถามอีกนิดว่า สรุปว่า K810i นี่คือตัวที่แก้ไขข้อผิดพลาดของ K790 และ K800 แล้วออกมาเป็นตัวนี้ใช่รึเปล่าครับ คือผมกำลังจะเปลี่ยนโทรศัพย์ตัวใหม่ และมีความสนใจเจ้า K810i ตัวนี้อะครับ และอีกอย่างผมยังไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้เลย อยากจะถามว่าลูกเล่นต่างๆ ถ้าเทียบกะซีเมนซ์ อันไหนใช้งานยากง่ายกว่ากันครับ รบกวนอีกนิดนะคับ ^^
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 12:16  

ลืมถามอีกนิดนึง รหัสที่ลงท้ายด้วย i มันคืออะไร หมานความว่าไงหรอครับ เปิดดูเว็บต่างประเทศมันไม่มี i อะครับ แต่เว็บไทยจะมี i ต่อท้าย มันเป็นเฉพาะเครื่องที่นำเข้ามาขายในประเทศไทยโดยเฉพาะรึเปล่าครับ ถ้าเป็นเครื่องที่นำเข้ามาขายโดยเฉพาะ ทางโซนี่ เค้าจะลดสเปคลงไปจากเดิมรึป่าว หรือมันคือรหัสอะไร ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ
pure_boyz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สงสัย
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 12:21  

ตอนนี้ราคามันอยู่ที่เท่าไรแล้วอ่ะคับ
อีกอย่างนึงคือเพื่อน บอกว่า รุ่นนี้กล้องหน้าสามารถอัด VDO call ได้อ่ะคับ เอาไว้เปิดเล่นๆ
เหมือนตอนมี 3 G อ่ะคับ
แต่จะถ่ายภาพนิ่งไม่ได้
ช่วยตอบทีนะคับคุณ look สงสัยมากๆ
ปวดขี้แต่หิวข้าว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สงกะสึย
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 16:16  

สนใจรุ่นนี้มากครับ เล็งๆไว้ K810i กะ K790i ชอบที่กล้องชัดดีอะครับ

แต่มีข้อสงกะสัยดังนี้

1. รุ่นนี้กล้องตัวที่2อะครับ ที่ไว้ใช้กับ vdo call อะครับ มันใช้ถ่ายรูปตัวเองได้ป่าวครับ

2. ถ่าย macro ได้ใกล้สุดระยะเท่าไรหรอครับ

3. ที่เขาบอกปุ่มรุ่นนี้กดแล้วเจ็บนิ้ว แต่ปุ่มกดรุ่น K790i กดแล้วสบายนิ้วกว่าจริงป่าวครับ

ขอบคุณครับ
kimna
Year's Star

หัวข้อ : ช่วยตอบหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 21:12  

คือ ผมสนใจตัวนี้น่ะ อยากทราบว่า
1. เค้าบอกว่าปุ่มกดอยากจริงหรือเปล่าครับ
2. สามารถลงโปรแกรม dic ได้ไหมครับ ถ้าได้ลงที่ไหนได้บ้างครับ
3. ขนาดของจอนี่เท่ากับ k 790i หรือเปล่าครับ
รบกวนด้วยครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยตอบหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 21:19  

ขอบคุณ คุณ Looker มากนะครับ ขอถามอีกนิดว่า สรุปว่า K810i นี่คือตัวที่แก้ไขข้อผิดพลาดของ K790 และ K800 แล้วออกมาเป็นตัวนี้ใช่รึเปล่าครับ คือผมกำลังจะเปลี่ยนโทรศัพย์ตัวใหม่ และมีความสนใจเจ้า K810i ตัวนี้อะครับ และอีกอย่างผมยังไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้เลย อยากจะถามว่าลูกเล่นต่างๆ ถ้าเทียบกะซีเมนซ์ อันไหนใช้งานยากง่ายกว่ากันครับ รบกวนอีกนิดนะคับ ^^

K810i เป็น New look ของ K790i และ K800i รูปลักษณ์สวยงามหรูหราขึ้น มีการปรับปรุงแก้ไขข้อบกพร่องและเพิ่มความสามารถบางอย่างเข้าไป เช่น ปรับปรุงฝาปิดเลนส์กล้องหรือ Active lens cover ให้ compact ขึ้น ไม่ยื่นออกมาเกะกะและไม่เลื่อนเปิดเองโดยไม่ตั้งใจ เพิ่มฟังก์ชั่น Photo fix แก้ปัญหาหน้า Subject ดำในกรณีถ่ายภาพย้อนแสงเพราะ Xenon flash จะทำงานแบบ Auto ไม่สามารถตั้งให้ทำงานทุกสภาวะแสงได้

เมื่อเข้าสู่โหมดกล้อง ไอคอนพรายน้ำสีฟ้าที่กำกับที่ปุ่มตัวเลขจะสว่างขึ้น คุณสามารถกดเพื่อตั้งค่าต่างๆ ได้โดยไม่จำเป็นต้องเข้าไปที่ Settings

ผมต้องขออภัยที่ไม่มีข้อมูล Siemens มาเปรียบเทียบ แต่อยากบอกคุณว่า ถ้าคุณเน้นการใช้งานกล้องซื้อรุ่นนี้ไม่ผิดหวัง!
Sony กล้าเอา Cyber-shot มากากันตีคงไม่ต้องอธิบาย'ไรมาก หากคุณไม่เคยใช้ SE มาก่อนแล้วซื้อรุ่นนี้มาใช้ก็ต้องใช้เวลาในการทำความคุ้นเคยกับเมนูโทรศัพท์และเมนูกล้องสักระยะหนึ่งก่อน เมื่อใช้จนคล่องมือแล้วคุณจะพบว่ามันใช้ง่ายกว่าที่คิด อาจมี'ไรหลายอย่างที่คุณคิดไม่ถึงและไม่คิดว่ามันจะทำได้!

ลืมถามอีกนิดนึง รหัสที่ลงท้ายด้วย i มันคืออะไร หมานความว่าไงหรอครับ เปิดดูเว็บต่างประเทศมันไม่มี i อะครับ แต่เว็บไทยจะมี i ต่อท้าย มันเป็นเฉพาะเครื่องที่นำเข้ามาขายในประเทศไทยโดยเฉพาะรึเปล่าครับ ถ้าเป็นเครื่องที่นำเข้ามาขายโดยเฉพาะ ทางโซนี่ เค้าจะลดสเปคลงไปจากเดิมรึป่าว หรือมันคือรหัสอะไร ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

i หมายถึง International มีวางขายทั่วโลก
a หมายถึง มีวางขายที่ America
c หมายถึง มีวางขายที่ China คับ

pure_boyz ผู้เขียน:
ตอนนี้ราคามันอยู่ที่เท่าไรแล้วอ่ะคับ
อีกอย่างนึงคือเพื่อน บอกว่า รุ่นนี้กล้องหน้าสามารถอัด VDO call ได้อ่ะคับ เอาไว้เปิดเล่นๆ
เหมือนตอนมี 3 G อ่ะคับ
แต่จะถ่ายภาพนิ่งไม่ได้
ช่วยตอบทีนะคับคุณ look สงสัยมากๆ

ศูนย์ฯ ขายอยู่ 13,900 บาท ถ้าซื้อร้านทั่วไปหรือร้านตู้ราคาถูกกว่าแต่ต้องดูเป็นนะ
ร้านขายส่งขายอย่างเดียว ให้ข้อมูล'ไรไม่ได้ แล้วก็ไม่สะดวกนักที่จะขอลองเครื่อง อาศัยขายถูก ลูกค้าต้องวัดดวงเอาคับ

กล้องตัวหน้าหรือกล้องตัวที่สองสามารถเปิดดูเล่นๆ ได้ คุณสามารถ Switch สลับไปมาเพื่อ View ดูแบบเล็กหรือใหญ่ก็ได้ จริงๆ แล้วเอาไว้ใช้งาน Video call ในระบบ 3G แต่ตอนนี้ใช้ส่องแทนกระจกไปก่อนคับ laughing6

K810i

K800i ศูนย์ฯ ไม่นำเข้ามีแต่เครื่องหิ้ว

K790i

ปวดขี้แต่หิวข้าว ผู้เขียน:
สนใจรุ่นนี้มากครับ เล็งๆไว้ K810i กะ K790i ชอบที่กล้องชัดดีอะครับ

แต่มีข้อสงกะสัยดังนี้

1. รุ่นนี้กล้องตัวที่2อะครับ ที่ไว้ใช้กับ vdo call อะครับ มันใช้ถ่ายรูปตัวเองได้ป่าวครับ

2. ถ่าย macro ได้ใกล้สุดระยะเท่าไรหรอครับ

3. ที่เขาบอกปุ่มรุ่นนี้กดแล้วเจ็บนิ้ว แต่ปุ่มกดรุ่น K790i กดแล้วสบายนิ้วกว่าจริงป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ตอบ คุณหิวขี้แต่กินข้าว เอ๊ย!..ปวดขี้แต่หิวข้าว laughing6

1. กล้องตัวที่สองหรือกล้องตัวหน้าใช้ถ่ายรูปไม่ได้คับ

2. ถ่าย Macro ใกล้สุดราวๆ 8 ซม.

3. ไม่จริงอ่ะคับ ปุ่มรุ่นนี้กดสบายแล้วไม่พลาดด้วย

K810i มือถือติดกล้องที่สวยงาม หรูหรา คุณสมบัติครบครัน

kimna ผู้เขียน:
คือ ผมสนใจตัวนี้น่ะ อยากทราบว่า
1. เค้าบอกว่าปุ่มกดอยากจริงหรือเปล่าครับ
2. สามารถลงโปรแกรม dic ได้ไหมครับ ถ้าได้ลงที่ไหนได้บ้างครับ
3. ขนาดของจอนี่เท่ากับ k 790i หรือเปล่าครับ
รบกวนด้วยครับ

1. ไม่จริงอ่ะ

2. โปรแกรม Dic ลงได้จิ ผมมีเอาป่าว? ทิ้งอีเมล์ไว้เด๋วส่งให้ laughing6

3. ใช่แล้ว..จอ 2.0 นิ้วเท่ากันเด๊ะ!
........................................................................................................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 09 Oct 2007 11:43; ทั้งหมด 1 ครั้ง
pvinpvin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 01:39  

คุณพี่ Looker สุดหล่อครับ เพิ่งซื้อ K810i มาวันนี้เองครับ ประกันศูนย์ลอกซ์เล่ย์12,500 บาท ดีใจที่ไม่แพงมากครับ กำลังเห่อสุดๆๆๆ กล้องนี่มันส์มากถ่ายแล้วเห็นคุณภาพเลย มีญาติอีกคนใช้ ซัมซุง U600 เอามาเล่นเทียบกัน กล้องโซนี่กินขาดทั้งความเร็ว และคุณภาพ (ถึงแม้รูปร่างของซัมซุงจะสวยเพรียวกว่า) ทั้งนี้ก็เพราะเห็นพี่ๆบอร์ดนี้ แนะนำว่าถ้าเน้นกล้องให้ดูรุ่นนี้ผมเลยไปซื้อตามลายแทง อิอิ

- ขอรบกวนพี่ลุคเกอร์ช่วยส่ง โปรแกรม DIC ให้หน่อยนะครับ badin7@hotmail.com
- ถ้าเป็นไปได้อยากถามพี่ๆทุกท่านว่าถ้าเราจะเอา games, theme ของ k790i มาใช้กับ รุ่นนี้ได้ไหมครับ ? เห็นบอร์ด k790i มีให้โหลดเยอะ แต่ที่นี่ไม่มีเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 08:34  

ดาวน์โหลดได้ที่ www.getjar.com เลือกที่ตรงกับเรา เยอะแยะไปหมด ทั้งโปรแกรม เกมส์
รุ่นนี้ใช้ธีมและอื่นๆร่วมได้กับ k790 k800 เพลงก็เล่นได้ทั้ง mp3,wma แต่ถ้าเป็น mp3 จะมีโหลดฟรีเยอะแยะตาม google สำหรับพวกธีมส์ ก็โหลดได้ที่ www.myk810.lasyk.net/k810 หรือ www.zedge.net หรือ www.mobile9.com หรือ www.esato.com etc.... เยอะแยะไปหมด หรือจะทำธีมส์เองก็ได้มีโปรแกรม theme creater ที่เวบ www.myk810.lasyk.net/k810 มีโปรแกรมอัพเดท FW ที่ www.sonyericsson.co.th เลือก update services ดาวโหลดโปรแกรมมาที่คอมก่อนแล้วค่อยทำตามขั้นตอน อ้อรุ่นนี้ก็เล่นธีมส์ของทุกๆรุ่นของ SE ได้ยกเว้น ตระกูลซิมเบี้ยน แต่ ถ้าเล่นของพวก w ที่จอเล็กกว่า ธีมที่ได้จะไม่เต็มจอ ลองๆดูครับ รับรองว่าสนุกแน่นอน กับการใช้มือถือโซนี่ รวมทั้งการแปลงหนังมานอนดูในมือถือก็ได้ Arrow Wink
pvin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 09:18  

Razz ขอบคุณมากครับพี่ sp guest
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 09:47  

pvinpvin ผู้เขียน:
คุณพี่ Looker สุดหล่อครับ เพิ่งซื้อ K810i มาวันนี้เองครับ ประกันศูนย์ลอกซ์เล่ย์12,500 บาท ดีใจที่ไม่แพงมากครับ กำลังเห่อสุดๆๆๆ กล้องนี่มันส์มากถ่ายแล้วเห็นคุณภาพเลย มีญาติอีกคนใช้ ซัมซุง U600 เอามาเล่นเทียบกัน กล้องโซนี่กินขาดทั้งความเร็ว และคุณภาพ (ถึงแม้รูปร่างของซัมซุงจะสวยเพรียวกว่า) ทั้งนี้ก็เพราะเห็นพี่ๆบอร์ดนี้ แนะนำว่าถ้าเน้นกล้องให้ดูรุ่นนี้ผมเลยไปซื้อตามลายแทง อิอิ

- ขอรบกวนพี่ลุคเกอร์ช่วยส่ง โปรแกรม DIC ให้หน่อยนะครับ badin7@hotmail.com
- ถ้าเป็นไปได้อยากถามพี่ๆทุกท่านว่าถ้าเราจะเอา games, theme ของ k790i มาใช้กับ รุ่นนี้ได้ไหมครับ ? เห็นบอร์ด k790i มีให้โหลดเยอะ แต่ที่นี่ไม่มีเลย

U600 เพียวบางกว่าก็จริง แต่เกรด ศักดิ์ศรี และความหรูหรา K810i ไม่เป็นรองใครนะ อันไหนสวยกว่าก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน แค่ดูด้วยตาก็รู้สึกได้ว่า K810i สมบุกสมบันกว่า เอาไปลุยตามป่าเขาลำเนาไพร ถ่ายรูปวิว สัตว์ หรือกล้วยไม้ป่าสวยๆ ได้สบายๆ หากเทียบคุณสมบัติและความสามารถยังเหนือชั้นกว่า T650i ที่เพิ่งเข็นออกมาแถมราคาถูกกว่าด้วย

-พี่ส่ง Dic ให้แล้วคับ

-ทุกอย่างที่เอามาลงและใช้กะ K790i ได้ก็ใช้ด้วยกันได้หมด อย่างที่บอก..รุ่นนี้เป็นรุ่นปรับปรุงเข็นออกมาทีหลัง กระแสไม่แรงเหมือนตอน K790i ออกมาแรกๆ นี่คับ
ปล. คุณคิดถูกแล้วที่ซื้อรุ่นนี้ เพิ่งออกมาได้ 3 เดือนเศษเอง งัยพี่ขอแสดงความยินดีด้วยคับ occasion5

K810i with MDS-60

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 23 Sep 2007 10:28; ทั้งหมด 1 ครั้ง
pvinpvin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 10:27  

ขอบคุณมากๆครับพี่ Looker Very Happy
kimna
Year's Star

หัวข้อ : ช่วยส่งหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 19:15  

โปรแกรม dic น่ะครับ ที่ใช้กับ k810i ครับ ถ้าให้ดีช่วยบอกวิธีการลงด้วยได้ไหมครับ คือเป็นมือใหม่หัดเล่นโซนี่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
kimna
Year's Star

หัวข้อ : รบกวนด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 19:16  

ลืมให้เมล์ครับ Kim_Mee_Na@hotmail.com รบกวนด้วยครับ โปรแกรม Dic ครับ
Elless
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Netherlands
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 21:54  

guitar9880 ผู้เขียน:

ก็กด * แล้วก็กด soft key ขวา มานก็จะล็อคจ้า
หรือจะตั้งAuto Lock ก็ไปที่ setting ความปลอดภัย แล้วก็ตั้ง ล็อคอัตโนมัติอ่ะ

อันนั้นน่ะรู้แล้วอ่ะค่ะ ขอบคุณที่ตอบมาค่ะ แต่ไอ้ที่ถามอ่ะ หมายถึงทำล็อคแบบ nokia ที่ล็อคแล้วต้องใส่ระหัส ถึงจะเปิดเข้าไปในเมนูอ่ะ เข้าจายป่ะ แต่ไอ้ k810i เนี่ยมันล็อคแบบนั้นไม่ได้หรอคะ ที่พี่ตอบมาอ่ะมันก็เหมือนกัน
กับเวลาจะปลดล็อคก็ทำเหมือนกับเวลาล็อค คือ กด * แล้วก็กด soft key ขวา มานก็จะปลดล็อค มันง่ายไปอ่ะ ตอบ
ใหม่หน่อยนะคะ ทำไงเอ่ย คลำหลายวิธีและ หรือ SE ไม่มีล็อคแบบ Nokia คะ
DUDE*
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 22:42  

พี่ looker ฮะ ตัวนี้ถ้าซื้อมือ1 ได้เม็มโมรี่การ์ด กี่ mb หรอฮะ
ละก้อ FW ล่าสุด คืออะไรหรอคับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 02:02  

guitar9880 ผู้เขียน:

อันนั้นน่ะรู้แล้วอ่ะค่ะ ขอบคุณที่ตอบมาค่ะ แต่ไอ้ที่ถามอ่ะ หมายถึงทำล็อคแบบ nokia ที่ล็อคแล้วต้องใส่ระหัส ถึงจะเปิดเข้าไปในเมนูอ่ะ เข้าจายป่ะ แต่ไอ้ k810i เนี่ยมันล็อคแบบนั้นไม่ได้หรอคะ ที่พี่ตอบมาอ่ะมันก็เหมือนกัน
กับเวลาจะปลดล็อคก็ทำเหมือนกับเวลาล็อค คือ กด * แล้วก็กด soft key ขวา มานก็จะปลดล็อค มันง่ายไปอ่ะ ตอบ
ใหม่หน่อยนะคะ ทำไงเอ่ย คลำหลายวิธีและ หรือ SE ไม่มีล็อคแบบ Nokia คะ

Lock แบบที่คุณว่า เรียกว่า "Inactivity lock" จะมีเฉพาะในมือถือแบบ Symbian อ่ะ เครื่องจะล็อคปุ่มและหน้าจอ (ในกรณีที่เป็นจอสัมผัส) เมื่อไม่มีการสัมผัสถูกปุ่มหรือหน้าจอในเวลาที่กำหนด ต้องปลดล็อคโดยใส่ Phone lock code จึงจะใช้งานได้

นี่คับ Inactivity lock ในรุ่น P1i

ToNz* ผู้เขียน:
พี่ looker ฮะ ตัวนี้ถ้าซื้อมือ1 ได้เม็มโมรี่การ์ด กี่ mb หรอฮะ

K810i แถม M2 ขนาด 128 MB แต่เมมในตัวเครื่องตั้ง 70 MB (ไม่ใช่ 64 MB) นะ
FW ล่าสุดมันอะไรล่ะ? พี่ลืมไปแล้ว..ลองโทรไปถามศูนย์ฯ แล้วกัน 02-515-8383
DUDE*
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 07:31  

ขอบคุนคร๊าบบพี่ looker สุดหล่อ อิอิ
มะวานไปเซ็นปิ่นฮะ เดินๆอยู่ ได้มาเฉยเลย
ป้าพึ่งกลับมาจากฝรั่งเศส ซื้อให้ฮะ Very Happy
อยากให้ป้ากลับมาอีกที ตอน iphone มา 55 5
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 07:50  

ToNz* ผู้เขียน:

R6BC002 อะ ล่าสุดที่อัพฟรีได้
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 21:43  

ขอบคุณ คุณ Looker มากๆนะครับที่ช่วยตอบ คาดว่าสิ้นเดือนคงจะถอยเจ้า K810i ออกมาใช้ อิอิ ได้ผลเป็นไงจะมาบอกอีกทีครับ ขอบคุณชาวบอร์ดทุกคนที่แสดงทัศนะเกี่ยวกะรุ่นนี้ครับ ช่วยในการตัดสินใจได้เยอะเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2007 21:20  

มีโปรแกรมให้โหลดฟรีครับ ลองดูครับ www.mobiles24.com/download โดยเฉพาะ kD music player ตัวสีส้ม คล้าย walkman 2.0 มากๆ และดูดีกว่าที่มีใน k810 ลองดูนะครับเป็น
java รับลอง ลืมตัวเก่าได้เลย สีส้มด้วย Wink
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2007 21:46  

KD player Wink
praphol08
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2007 19:21  

อยากถามคุณ Looker และก็คนที่ใช้รุ่นนี้อ่ะครับว่าเป็นเหมือนของผมหรือป่าว คือ ตรงที่บอกว่าแบตเหลือเท่าไหร่อ่ะครับ มันชอบเพิ่มขึ้นมา แล้วก็ลดลงไปอ่ะครับ แบบว่าเคยดูไว้เหลือประมาณ 1 ใน 4 แล้วก็พักหน้าจอไปอีกซักพักมาดูอีกทีเหลือประมาณครึ่งนึง แล้วพอมาดูอีกทีก็ลดลงไปอีกแล้ว แต่สามารถใช้ได้ตั้งสองสามวันนะครับ แบตมันเป็นไรหรือป่าวครับหรือตอนชาร์จครั้งแรกผมทำไรผิดหรือป่าว
yodsri
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สนใจครับ
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 12:34  

กำลังจะเปลี่ยนโทรศัพท์อยู่
ไม่สมหวังกับ M600i เลย
มีปัญหากับ touch screen ตลอด
เอาไปซ่อมที่ศูนย์แล้ว กลับมาก็ยังเจอปัญหาอีก
ตอนนี้ใช้งานไม่ได้เลย คิดว่าจะโละ ไม่ใช้แล้ว
ว่าจะปันใจไปจาก Sony แต่ดันมาเจอรุ่นนี้ซะได้
เลยอยากถามว่า แบต/memory/หูฟัง/ที่ชาร์จ ของ M600i
สามารถใช้กับรุ่นนี้ได้มั๊ยครับ ถ้าได้ก็จะตัดสินใจเลยครับ....T-H-A-N-K Y-O-U
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: สนใจครับ
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 15:24  

อยากถามคุณ Looker และก็คนที่ใช้รุ่นนี้อ่ะครับว่าเป็นเหมือนของผมหรือป่าว คือ ตรงที่บอกว่าแบตเหลือเท่าไหร่อ่ะครับ มันชอบเพิ่มขึ้นมา แล้วก็ลดลงไปอ่ะครับ แบบว่าเคยดูไว้เหลือประมาณ 1 ใน 4 แล้วก็พักหน้าจอไปอีกซักพักมาดูอีกทีเหลือประมาณครึ่งนึง แล้วพอมาดูอีกทีก็ลดลงไปอีกแล้ว แต่สามารถใช้ได้ตั้งสองสามวันนะครับ แบตมันเป็นไรหรือป่าวครับหรือตอนชาร์จครั้งแรกผมทำไรผิดหรือป่าว

มันเป็นงี้เองคับ laughing6

yodsri ผู้เขียน:
กำลังจะเปลี่ยนโทรศัพท์อยู่
ไม่สมหวังกับ M600i เลย
มีปัญหากับ touch screen ตลอด
เอาไปซ่อมที่ศูนย์แล้ว กลับมาก็ยังเจอปัญหาอีก
ตอนนี้ใช้งานไม่ได้เลย คิดว่าจะโละ ไม่ใช้แล้ว
ว่าจะปันใจไปจาก Sony แต่ดันมาเจอรุ่นนี้ซะได้
เลยอยากถามว่า แบต/memory/หูฟัง/ที่ชาร์จ ของ M600i
สามารถใช้กับรุ่นนี้ได้มั๊ยครับ ถ้าได้ก็จะตัดสินใจเลยครับ....T-H-A-N-K Y-O-U

ใช้ด้วยกันได้หมดคับ

M600i สีดำ/ฟ้าสวยมั่กๆ รูปลักษณ์เพียวบางสวยงามทันสมัย Keyboard อัจฉริยะแบบ QWERTY ที่ประยุกต์เอาตัวอักษร ตัวเลข และสัญลักษณ์ที่ใช้บ่อยมาไว้บนปุ่มที่กดได้ทั้งซ้าย ขวา และตรงกลาง ความสามารถเป็นเลิศสำหรับผู้ที่ไม่สนใจกล้อง แต่ไม่ใส่วิทยุมาให้นี่ดิที่ทำให้ต้องตัดใจ ราคาเปิดตัวสุดเว่อร์ กะอีแค่วิทยุง่ายๆ แค่นี้ยังไม่มีกะใจใส่มาให้ คนเรา..
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 19:40  

หน้าตาเครื่องเล่นเพลงที่เปลี่ยนไป ให้อรรถรสในการฟังเพลงยิ่งขึ้น
Wink

อารมเพลงกับ walkman ใน k810 Wink

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย cybershotk790 เมื่อวันที่ 05 Oct 2007 18:51; ทั้งหมด 6 ครั้ง
akatation2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: surathani
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2007 02:09  

พอลง ksd player แล้วมี mega bass ด้วยป่าวงับ Razz
koykoto
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กำลัง จะไป ถอย SE K810i
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2007 13:28  

Smile กำลังจะไปถอยมือถือรุ่นนี้ให่มเลย...ตั้งใจว่าจะเอารุ่นนี้เหล้ะเพราะ ...ดู ความละเอียดตัวกล้องแล้ว ... รุ้สึกว่าจะเจ๋งกว่า NOKIA เยอะง้ะ...

รบกวน ช่วยแนะนำร้านที่ขายราคา ไม่แพงให้หน่อยสิค๊ะ...เอาสัก 12500-13000 ฿ ง่ะ....มี ที่ไหนบ้างค๊ะ Razz
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: กำลัง จะไป ถอย SE K810i
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2007 09:03  

koykoto ผู้เขียน:
Smile กำลังจะไปถอยมือถือรุ่นนี้ให่มเลย...ตั้งใจว่าจะเอารุ่นนี้เหล้ะเพราะ ...ดู ความละเอียดตัวกล้องแล้ว ... รุ้สึกว่าจะเจ๋งกว่า NOKIA เยอะง้ะ...

รบกวน ช่วยแนะนำร้านที่ขายราคา ไม่แพงให้หน่อยสิค๊ะ...เอาสัก 12500-13000 ฿ ง่ะ....มี ที่ไหนบ้างค๊ะ Razz

ราคานี้ต้องไปมาบุญครองอ่ะ แต่ต้องดูเป็นนะ!
ถ้าไม่แน่ใจ ไม่ชัวร์ ดูไม่เป็นก็ซื้อศูนย์ฯ เหอะ..
K0M
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นี ทะ บุ รน
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2007 08:26  

แถวบางใหญ่ไม่มีของเรยวุ้ย เซรง
NesTim
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จะซื้อมือถือใหม่ครับ
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2007 16:09  

สวัสดีครับพี่ๆๆ Very Happy พอดีว่าเพิ่งเลยวันเกิดผมมาน่ะครับ คุณพ่อเลยจะซื้อมือถือใหม่ให้ แต่ผมยังเลือกไม่ถูกเลยครับ อยากได้ที่ใช้นานๆๆ เลยอยากรบกวนถามพี่ๆน่ะครับ ว่า ระหว่าง n73me .. 6500 slide .. k810i .. อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ มันมีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างอ่ะครับ หรือว่ามีรุ่นอื่นที่น่าสนกว่า.. Shocked

จริงๆแล้วผมก้อยากได้ k810i ครับ สวยดี แล้วก้เริ่มเบื่อโนเกียแล้วด้วย แต่ที่เค้าว่าถ่ายวีดีโอไม่ดีนี่มันไม่ดีแค่ไหนอ่ะครับ รับไม่ได้เลยหรอครับ แล้วเสียงดีมั้ยครับ ทั้งลำโพงและหูฟังดังดีรึป่าวครับ Neutral

ขอบคุณพี่ล่วงหน้านะครับที่สละเวลามาตอบผม.. Embarassed
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: จะซื้อมือถือใหม่ครับ
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2007 10:41  

NesTim ผู้เขียน:
สวัสดีครับพี่ๆๆ Very Happy พอดีว่าเพิ่งเลยวันเกิดผมมาน่ะครับ คุณพ่อเลยจะซื้อมือถือใหม่ให้ แต่ผมยังเลือกไม่ถูกเลยครับ อยากได้ที่ใช้นานๆๆ เลยอยากรบกวนถามพี่ๆน่ะครับ ว่า ระหว่าง n73me .. 6500 slide .. k810i .. อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ มันมีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างอ่ะครับ หรือว่ามีรุ่นอื่นที่น่าสนกว่า.. Shocked

จริงๆแล้วผมก้อยากได้ k810i ครับ สวยดี แล้วก้เริ่มเบื่อโนเกียแล้วด้วย แต่ที่เค้าว่าถ่ายวีดีโอไม่ดีนี่มันไม่ดีแค่ไหนอ่ะครับ รับไม่ได้เลยหรอครับ แล้วเสียงดีมั้ยครับ ทั้งลำโพงและหูฟังดังดีรึป่าวครับ Neutral

ขอบคุณพี่ล่วงหน้านะครับที่สละเวลามาตอบผม.. Embarassed

ถ้าเน้นการใช้งานกล้องไว้ถ่ายภาพเพื่ออัดลงกระดาษก็ต้อง K810i แต่ถ่ายวีดีโอความละเอียดยังอยู่ที่ 176x144 px ถ้าถ่ายในที่แสงดีๆ มันก็แจ่มนะ เอาไว้ถ่ายเล่นสนุกๆ ก็ Ok
หากคุณต้องการซื้อมาไว้ใช้นานๆ ซื้อแบบ Bar-type ดีกว่า Slide ซึ่ง K810i ก็เป็นโทรศัพท์แบบ Bar-type

ส่วนคุณภาพเสียงก็ระดับ K Series แถวหน้า แม้ให้หูฟัง HPM-62 ที่ดูแล้วธรรมดาๆ แต่ก็เป็น Stereo นอกจากนี้ในโหมดฟังเพลงหรือ Music player จะมี EQ ที่ Preset มาให้หรือคุณจะเลือกปรับแบบ Manual (ช่องต่อช่อง) จะเอาเสียงทุ้มแหลมแค่ไหนก็ยังได้!
PuyUnocal
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มือถือใหม่
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2007 11:17  

คือวันอาทิตย์จะไปซื้อมือถือเครื่องแรกของชีวิตอะครับ ตั้งใจจะซื้อรุ่นK810i เลยอยากถามพี่ๆทุกท่านว่า ต้องทำยังไงบ้าง ดูจุดไหนบ้างครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: มือถือใหม่
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2007 12:31  

PuyUnocal ผู้เขียน:
คือวันอาทิตย์จะไปซื้อมือถือเครื่องแรกของชีวิตอะครับ ตั้งใจจะซื้อรุ่นK810i เลยอยากถามพี่ๆทุกท่านว่า ต้องทำยังไงบ้าง ดูจุดไหนบ้างครับ

พี่แนะนำให้ซื้อกะศูนย์ฯ โดยตรง (ศูนย์ฯ ไหนก็ได้) คุณจะได้เครื่องศูนย์ฯ แท้ อุปกรณ์ฯ แท้ครบชุดยกกล่อง แถมนั่งลองเครื่องได้จนพอใจ บางศูนย์ฯ รับเปลี่ยนเครื่องภายใน 7 วันหากมีปัญหา

ร้านทั่วไปหรือร้านตู้ขายเครื่องศูนย์ฯ ราคาถูกกว่าก็จริง ถ้าเจอร้านดีก็ดีไป แต่ถ้าไปเจอร้านแย่มันไม่คุ้มกัน! หากคุณกลับไปต่อว่าเขาก็อ้างว่าไม่รู้ไม่เห็นเพราะไปโป๊วเครื่องมาจากที่อื่น

ร้านขายส่งขายเครื่องศูนย์ฯ ราคาถูกสุดแต่ก็ไม่สะดวกที่จะขอลองเครื่อง คนขายให้ข้อมูล'ไรไม่ได้ เน้นขายอย่างเดียว

*คำว่า "ศูนย์ฯ" ในที่นี้หมายถึงตัวแทนจำหน่ายที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการจาก SE (ประเทศไทย) เช่น Loxley, Blisslel, J-mart, i-mobile, Teltchoice, MFA, TWZ, etc. เครื่องศูนย์ฯ เหล่านี้สามารถเข้ารับบริการ/upgrade FW ฟรีเป็นเวลา 1 ปีที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขนและศูนย์บริการย่อยฯ ที่กระจายอยู่ทั่วไป สะดวกที่ไหนก็ไปที่นั่น แต่ถ้าคุณนำเครื่องมาที่ศูนย์ฯ ใหญ่บางเขนสามารถนั่งรอรับเครื่องได้เลย

**ไม่ว่าคุณจะซื้อเครื่องที่ไหนก็ตาม อย่าลืมขอใบเสร็จฯ ในกรณีนำเครื่องเข้ารับบริการ คุณจำเป็นต้องนำมาแสดงกะเจ้าหน้าที่ฯ หากมีการร้องขอ (เฉพาะครั้งแรก)
PuyUnocal
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2007 16:58  

[quote="Looker"][quote="PuyUnocal"]คือวันอาทิตย์จะไปซื้อมือถือเครื่องแรกของชีวิตอะครับ ตั้งใจจะซื้อรุ่นK810i เลยอยากถามพี่ๆทุกท่านว่า ต้องทำยังไงบ้าง ดูจุดไหนบ้างครับ[/quote]

พี่แนะนำให้ซื้อกะศูนย์ฯ โดยตรง (ศูนย์ฯ ไหนก็ได้) คุณจะได้เครื่องศูนย์ฯ แท้ อุปกรณ์ฯ แท้ครบชุดยกกล่อง แถมนั่งลองเครื่องได้จนพอใจ บางศูนย์ฯ รับเปลี่ยนเครื่องภายใน 7 วันหากมีปัญหา

ร้านทั่วไปหรือร้านตู้ขายเครื่องศูนย์ฯ ราคาถูกกว่าก็จริง ถ้าเจอร้านดีก็ดีไป แต่ถ้าไปเจอร้านแย่มันไม่คุ้มกัน! หากคุณกลับไปต่อว่าเขาก็อ้างว่าไม่รู้ไม่เห็นเพราะไปโป๊วเครื่องมาจากที่อื่น

ร้านขายส่งขายเครื่องศูนย์ฯ ราคาถูกสุดแต่ก็ไม่สะดวกที่จะขอลองเครื่อง คนขายให้ข้อมูล'ไรไม่ได้ เน้นขายอย่างเดียว

*คำว่า "ศูนย์ฯ" ในที่นี้หมายถึงตัวแทนจำหน่ายที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการจาก SE (ประเทศไทย) เช่น Loxley, Blisslel, J-mart, i-mobile, Teltchoice, MFA, TWZ, etc. เครื่องศูนย์ฯ เหล่านี้สามารถเข้ารับบริการ/upgrade FW ฟรีเป็นเวลา 1 ปีที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขนและศูนย์บริการย่อยฯ ที่กระจายอยู่ทั่วไป สะดวกที่ไหนก็ไปที่นั่น แต่ถ้าคุณนำเครื่องมาที่ศูนย์ฯ ใหญ่บางเขนสามารถนั่งรอรับเครื่องได้เลย

**ไม่ว่าคุณจะซื้อเครื่องที่ไหนก็ตาม อย่าลืมขอใบเสร็จฯ ในกรณีนำเครื่องเข้ารับบริการ คุณจำเป็นต้องนำมาแสดงกะเจ้าหน้าที่ฯ หากมีการร้องขอ (เฉพาะครั้งแรก)[/quote]

ขอบคุณพี่ looker มากครับ ผมลองอ่านตั้งแต่หน้าแรก เห็นพูดถึงเรื่อง FW แต่มันเช็คยังไงครับ ไอ้เจ้า FW แล้วต้องตรวจอะไรในเครื่องบ้างครับตอนซื้อ :shock: :?:
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 01:11  

ขอบคุณพี่ looker มากครับ ผมลองอ่านตั้งแต่หน้าแรก เห็นพูดถึงเรื่อง FW แต่มันเช็คยังไงครับ ไอ้เจ้า FW แล้วต้องตรวจอะไรในเครื่องบ้างครับตอนซื้อ Shocked Question

เรื่อง FW คุณไม่ต้องกังวลหรอก ไปซื้อได้เลย เครื่องเพิ่งวางจำหน่ายแค่ 3 เดือนเศษ ยังมี FW ออกมาเรื่อยๆ หากคุณได้ FW ล่าสุดขณะนี้เด๋วมันก็มีออกมาอีก คุณมีเวลา 1 ปีนับจากวันที่ซื้อสามารถนำเครื่องไป upgrade FW ฟรีที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขนหรือศูนย์บริการย่อยสาขาใกล้บ้านหรือที่ทำงาน ไปเมื่อไหร่ก็ได้ FW เวอร์ชั่นล่าสุดในขณะนั้น*

เวลาไปซื้อให้ตรวจดูสภาพเครื่องโดยรวม ต้องไม่มีรอยหรือตำหนิ การประกอบเครื่องต้องแน่นหนาแข็งแรง คุณสามารถทดลองเครื่องด้วยการใส่ซิม โทรออก ถ่ายรูป หรือฟังเพลงผ่านหูฟังฯ อย่าลืมตรวจเช็คอุปกรณ์ฯ ในกล่องต้องมีครบถ้วนอย่างที่พี่ Review ไว้ในหน้าที่ผ่านมา หรือ คลิ๊กที่นี่

วิธีเช็ค FW Version เด๋วนี้ทำได้ง่ายมาก ไม่ต้องเข้ารหัสอย่างแต่ก่อนแล้วคับ
เข้าไปที่เมนู Settings > Update service > Software version ดูบรรทัดที่ 4

อ้อ..หากทดลองเครื่องจนพอใจแล้วไม่พบปัญหาใดๆ ก็ควรอุดหนุนเขานะคับ

*การ upgrade FW เวอร์ชั่นเป็นบริการหลังการขายให้แก่ลูกค้าที่ซื้อเครื่องศูนย์ฯ ฟรีภายในระยะเวลา 1 ปีนับจากวันที่ซื้อ พี่แนะนำว่า เมื่อใกล้หมดประกันฯ ควรใช้สิทธิ์นำเครื่องไป upgrade FW เพราะหลังจากหมดประกันฯ ศูนย์ฯ จะคิดค่าบริการ 350 บาทคับ
maneeratagain
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เปลี่ยนดีมั้ย?
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 20:49  

ผมคิดจะเทิร์น n80 เพราะมันเมมจ๊งบ่อยมาก 3ครั้งแล้วคับ
ทีนี้เทิร์นแล้วไม่รู้จะได้เท่าไหร่
พี่ๆว่าซื้อเป็น n550i หรือเครื่องนี้ดีคับ
ขอความเห็นด้วยนะคับ
ขอบคุณล่วงหน้า
ang89gunner
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 22:49  

ช่วยเปรียบเทียบ K770i K790i K810i 3 รุ่นนี่ดี/เสีย ต่างกันอย่างไรคับ

ช่วยทีนะคับ คือว่าจะซื้อแล้วอ่ะ แต่ดูแล้วคล้ายๆ กัน ช่วยแนะนำทีคับ

แล้ว k770i วางขายเมือ่ไรคับ
มือใหม่ k810i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 23:21  

มีโปรแกรมให้โหลดฟรีครับ ลองดูครับ www.mobiles24.com/download โดยเฉพาะ kD music player ตัวสีส้ม คล้าย walkman 2.0 มากๆ และดูดีกว่าที่มีใน k810 ลองดูนะครับเป็น
java รับลอง ลืมตัวเก่าได้เลย สีส้มด้วย Wink

เปิดลิ้งไม่ได้อ่ะค่ะ Crying or Very sad
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: เปลี่ยนดีมั้ย?
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2007 23:54  

maneeratagain ผู้เขียน:
ผมคิดจะเทิร์น n80 เพราะมันเมมจ๊งบ่อยมาก 3ครั้งแล้วคับ
ทีนี้เทิร์นแล้วไม่รู้จะได้เท่าไหร่
พี่ๆว่าซื้อเป็น n550i หรือเครื่องนี้ดีคับ
ขอความเห็นด้วยนะคับ
ขอบคุณล่วงหน้า

ถ้า SE ไม่มี N550i นะ พี่เข้าใจว่าคงหมายถึง K550i
K550i เป็น Cyber-shot กล้องระดับ 2.0 MP (ราคาตอนนี้คุ้มสุดคุ้มจริงๆ)
K810i เป็น Cyber-shot กล้องระดับ 3.2 MP หากไม่นับ K850i ที่กะลังมาก็ถือว่ากล้องดีที่สุดของค่ายนี้ในขณะนี้คับ

ang89gunner ผู้เขียน:
ช่วยเปรียบเทียบ K770i K790i K810i 3 รุ่นนี่ดี/เสีย ต่างกันอย่างไรคับ

ช่วยทีนะคับ คือว่าจะซื้อแล้วอ่ะ แต่ดูแล้วคล้ายๆ กัน ช่วยแนะนำทีคับ

แล้ว k770i วางขายเมือ่ไรคับ

หากไม่จำกัดงบก็ต้อง K810i ทุกอย่างลงตัวสมบูรณ์แบบเรื่องถ่ายภาพ
ถ้าเอาคุ้มก็ต้อง K790i เพราะตอนนี้ J-mart ปรับลดราคาลงมาเหลือ 9,990 บาท

K770i ใหม่เอี่ยมอ่อง สวยป่าว? นี่อยู่ที่มุมมองของแต่ละคนนะ เปิดตัวหมื่นนิดหน่อย แต่น่าเสียดายที่เป็น Photo light ถ่ายภาพกลางคืนหรือในที่แสงน้อยสู้ Xenon Flash ในรุ่น K810i และ K790i ไม่ได้

สรุป ถ้าเน้นการใช้งานกล้องและไม่จำกัดงบก็ K810i
ถ้าเอาคุ้มต้อง K790i ส่วน K770i ถ้าชอบจริงๆ และไม่สนใจข้อด้อยที่บอกก็ซื้อได้!

คุณสามารถเปิด Catalogue ดูคุณสมบัติ ฟังก์ชั่นและความสามารถของทั้ง 3 รุ่นได้ในเวปนี้คับ
nathayu
Year's Star

หัวข้อ : รบกวนถามท่านผู้มีประสบการณ์ครับ
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2007 00:55  

การซื้อมือถือ ที่ร้าน เจมาท บริสเทล ล็อกเลย์ และอื่นๆ ที่ไม่ใช่บูธเล็กๆนะครับ
ผมเคยไปซื้อจากร้านหนึ่งในสามด้านบนนะครับ มือถือราคาไม่สูงนัก พอเดินเข้าไปและบอกรุ่นที่เราต้องการ เขไม่เอาของมาให้ลองก่อนอะครับ แต่กลับให้เรากรอกเอกสารต่างๆก่อน ซึ่งในเอกสารก็มีการกรอกเลขเครื่องของโทรศัพท์ไปด้วย(เขาเดินไปเอาสติกเกอร์หมายเลขเครื่องด้านหลังร้านเเล้วเอามากรอก เหมือนโดนมัดมือชกเลยครับ ยังไม่ใด้ลองเลย กรอกเสร็จ ซักพักก็จะเดินเข้าไปเอาเครื่องมาให้ เดินออกมาจากหลังร้านพร้อมแกะห่อกล่องโทรศัพท์ (เราอยากแกะเองอะ) พอมาวางบนโต๊ะหน้าเราแล้วก็บอกว่า หากมีปัญหาเปลี่ยนใด้ภายใน 7 วัน แล้วเราก็ลองเครื่องดูหมายเลขให้ตรงกัน ดูความเรียบร้อย พอลูกค้าเขาเข้ามาในร้านเยอะๆก็เกรงใจเขาเก็บของใส่กล่อง กลับบ้าน พอมาถึงบ้านมีเวลาเอามาเชคดูความเรียบร้อยเครื่องมีรอยอ่า(ซวยแล้วสิเอากลับมาบ้านซะเเล้ว) วัดดวงเอากลับไปเปลี่ยน ไม่ใด้อะครับเขาว่าเป็นที่เรา(เซงเป็ดเรย) เอาวะเครื่องนี้ครึ่งหมื่นกว่าๆ เป็นรอยนิดเดียวใช้ไปเหอะ(ทำใจครับ)

ที่เล่ามายาวแบบนี้ก็เพราะจะไปถอย K810 ราคามันเกินหมื่นอะครับเลยต้องรู้ไว้เยอะๆ
เราควรทำอย่างไรครับ เดินเข้าไปในร้านแล้วบอกว่าพี่ผมซื้อ K810 และขอลองก่อนหรือขอดูความเรียบร้อยของเครื่องก่อนกรอกเอกสารจะใด้ไหมครับ หากไม่มีปัญหาอะไรผมซื้อแน่นอน บอกแบบนี้เขาจะยอมไหมอ่า หรือว่ามีขั้นตอนอย่างไรแนะนำด้วยนะครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2007 09:11  

มือใหม่ k810i ผู้เขียน:

เปิดลิ้งไม่ได้อ่ะค่ะ Crying or Very sad

www.mobiles24.com/downloads ลองดูครับ Wink
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: รบกวนถามท่านผู้มีประสบการณ์ครับ
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2007 09:39  

nathayu ผู้เขียน:
การซื้อมือถือ ที่ร้าน เจมาท บริสเทล ล็อกเลย์ และอื่นๆ ที่ไม่ใช่บูธเล็กๆนะครับ
ผมเคยไปซื้อจากร้านหนึ่งในสามด้านบนนะครับ มือถือราคาไม่สูงนัก พอเดินเข้าไปและบอกรุ่นที่เราต้องการ เขไม่เอาของมาให้ลองก่อนอะครับ แต่กลับให้เรากรอกเอกสารต่างๆก่อน ซึ่งในเอกสารก็มีการกรอกเลขเครื่องของโทรศัพท์ไปด้วย(เขาเดินไปเอาสติกเกอร์หมายเลขเครื่องด้านหลังร้านเเล้วเอามากรอก เหมือนโดนมัดมือชกเลยครับ ยังไม่ใด้ลองเลย กรอกเสร็จ ซักพักก็จะเดินเข้าไปเอาเครื่องมาให้ เดินออกมาจากหลังร้านพร้อมแกะห่อกล่องโทรศัพท์ (เราอยากแกะเองอะ) พอมาวางบนโต๊ะหน้าเราแล้วก็บอกว่า หากมีปัญหาเปลี่ยนใด้ภายใน 7 วัน แล้วเราก็ลองเครื่องดูหมายเลขให้ตรงกัน ดูความเรียบร้อย พอลูกค้าเขาเข้ามาในร้านเยอะๆก็เกรงใจเขาเก็บของใส่กล่อง กลับบ้าน พอมาถึงบ้านมีเวลาเอามาเชคดูความเรียบร้อยเครื่องมีรอยอ่า(ซวยแล้วสิเอากลับมาบ้านซะเเล้ว) วัดดวงเอากลับไปเปลี่ยน ไม่ใด้อะครับเขาว่าเป็นที่เรา(เซงเป็ดเรย) เอาวะเครื่องนี้ครึ่งหมื่นกว่าๆ เป็นรอยนิดเดียวใช้ไปเหอะ(ทำใจครับ)

ที่เล่ามายาวแบบนี้ก็เพราะจะไปถอย K810 ราคามันเกินหมื่นอะครับเลยต้องรู้ไว้เยอะๆ
เราควรทำอย่างไรครับ เดินเข้าไปในร้านแล้วบอกว่าพี่ผมซื้อ K810 และขอลองก่อนหรือขอดูความเรียบร้อยของเครื่องก่อนกรอกเอกสารจะใด้ไหมครับ หากไม่มีปัญหาอะไรผมซื้อแน่นอน บอกแบบนี้เขาจะยอมไหมอ่า หรือว่ามีขั้นตอนอย่างไรแนะนำด้วยนะครับ

Case ที่คุณเล่ามานี่ผมยังไม่เคยเจอนะ แล้วก็เพิ่งรู้ว่ามีแบบนี้ด้วย จะเป็นนโยบายหรือพนักงานขายทำกันเองก็ไม่ถูกต้อง ที่เคยได้ยินและเคยเห็นว่าทำแบบนี้ก็ร้านขายส่งชื่อดังในมาบุญครองนั่นแหละ ทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่! แต่รับรองว่าไม่ได้เงินผมแน่ เพราะผมไม่ชอบวิธีการขายของแบบนั้น จริงๆ แล้วมันผิดหลักการขายแต่ลูกค้าอยากได้ของถูกก็เลยต้องยอมรับวิธีการขายแบบนั้นไปโดยปริยาย ร้านขายส่งอื่นๆ ก็ไม่เห็นใครทำนะ

โทรศัพท์เครื่องละครึ่งหมื่นหรือหมื่นอัพก็ต้องตรวจดูให้ดี เราเป็นลูกค้าเขาต้องเกรงใจเราไม่ใช่ไปเกรงใจเขา เวลา walk in เข้าไปซื้อไม่ต้องไปพูดหรือบอกเขาขนาดนั้น ถ้าดูท่าทางเขาไม่ค่อยเป็นมิตร พูดจาไม่ดี ไม่ค่อยให้การต้อนรับก็ walk out ออกมาไปซื้อที่อื่น ทำให้เขารู้ไปเลยว่าคุณไม่พอใจเลยไม่ซื้อ เขาจะได้รู้ตัวแล้วนำไปปรับปรุงแก้ไข (หากมีจิตสำนึก) มีเงินซะอย่างซื้อที่ไหนก็ได้

เรื่องกล่องซีลคุณอย่าไปเชื่อถือมาก เขาแกะออกก็ซีลใหม่ได้แค่ 20 บาท ผมเคยพาเพื่อนไปซื้อ P900i ที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า เป็นเครื่องศูนย์ MFA กล่องซีลมาอย่างดีขนาดช่วยกันดูยังไม่วาย ซื้อกลับมาบ้านแล้วถึงได้รู้ว่าปุ่ม Jog เสีย กด back มันไม่ทำงานต้องส่งศูนย์ Loxley บางเขนทั้งๆ ที่เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน ต่ะก่อนศูนย์ MFA ไม่มีนโยบายเปลี่ยนเครื่องนะ หากซื้อไปแล้วต้องส่งซ่อมลูกเดียว เด๋วนี้หูตาสว่างเห็นค่ายอื่นให้เปลี่ยนก็เลยเอามั่ง ชอบอ้างชอบคุยว่าเป็นศูนย์ใหญ่แต่ความคิดสร้างสรรค์หรือความคิดริเริ่มไม่ค่อยมีกะเขาหรอกเลยต้องคอยตามชาวบ้าน!

กรณีเปลี่ยนเครื่องภายใน 7 วันก็ต้องอยู่ในเงื่อนไขนะ คุณซื้อไปแล้วกลับไปบอกว่าบอดี้เป็นรอยมันพิสูจน์ไม่ได้ว่าเป็นตั้งแต่ตอนซื้อหรือลูกค้าทำเอง แต่ถ้าเครื่องรวนหรือมีปัญหาเรื่อง SW เอาไปให้เขาดูแล้วเห็นด้วยตาและรับรู้ได้ด้วยความรู้สึกเขาถึงเปลี่ยนให้ อันนี้ผมว่าก็ถูกต้องนะ ดังนั้นการตรวจเช็คสภาพเครื่องโดยรวม รวมถึงความครบถ้วนของอุปกรณ์ฯ ในกล่องถือเป็นเรื่องที่ลูกค้าควรให้ความสำคัญ การขอทดลองเครื่องขั้นพื้นฐาน เช่น ใส่ซิม โทรออก ทดสอบสายชาร์จฯ และหูฟังฯ ถือเป็นสิทธิ์ที่ลูกค้าสามารถทำได้ หากทุกอย่างเรียบร้อยดีไม่มีปัญหาก็ควรอุดหนุนเขาคับ

สรุปก็คือ หากคุณไปซื้อเครื่องแล้วเขาเตรียมเอกสารไว้ล่วงหน้าก็ไม่ต้องไปสนใจ ถ้าเขาขอเก็บเงินก่อนเหมือนร้านขายส่งบางร้านที่ทำกัน หรือพูดจาไม่ดี หน้าตาไม่รับแขกก็ไม่ต้องซื้อ ถ้าเขาอ้างว่าออกเอกสารมาแล้วยังงัยก็ต้องซื้อ หรือพูด'ไรที่คุณเห็นว่าไม่ถูกต้องและเป็นธรรมก็ตอกกลับไปเลยว่า "ผมเข้ามาซื้อเครื่องศูนย์ฯ ก็เพราะเน้นบริการ คุณขายของแบบนี้ก็ไม่ต่างจากร้านขายส่งทั่วไปแถมขายแพงกว่าเขาด้วย วิธีการขายของแบบนี้ไม่ถูกต้อง คุณเอาไปใช้กะลูกค้าคนอื่นได้ แต่เอามาใช้กะผมไม่ได้!" ถ้าจะให้ดีโทรแจ้งสำนักงานใหญ่ด้วยยิ่งดี จะได้รู้กันไปเลยว่าขายของแบบนี้เป็นนโยบายของศูนย์ฯ หรือนิสัยแย่ๆ ของพนักงานขายกันแน่?
jimlek
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : k810i กล้องซูมใด้มะคะ วัสดุดีไหม
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2007 18:15  

คุณ(ลุคเกอร์)คะ k810i กล้องซูมใด้มะคะ วัสดุเทียบ w580i สีคํา ตัวไหนคีกว่า ทนทานกว่า แบตใครอึดกว่า ช่วยตอบหน่อยนะคะๆๆ ขอบคุณค่าๆๆ Embarassed
เหมียวหง่าว
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 00:17  

จะซื้อสัปดาห์นี้แย้ว หุหุ ไม่คอยเจ้าk850iแล้ว ดูรูปถ่ายก็ไม่ได้ต่างจาก k800i เท่าไร ตัดสินใจซื้อตัวนี้เลยดีกว่า
ขอถามข้อสงสัยหน่อยนะครับ
1.k810i นี่รองรับไฟล์เพลง wma ด้วยมั้ยครับ เพลงที่โหลดมาเป็นไฟล์ wma อยู่ส่วนนึง หรือต้องไปแปลงเป็น mp3 ก่อนเอ่ย
2.โปรแกรมจาวาwalkman ลูกเล่นเหมือนกับวอร์คแมนทุกอย่างเลยรึป่าว เสียงดีเท่ากันมั้ย
3.แบต ถ้าใช้ถ่ายรูปบ่อยๆอยู่ได้นานเท่าไร ถ้าซื้ออีกก้อน ราคาสักเท่าไร
4.SE กดยังไงเพื่อดู dead pixel

แต้งค์ครับ
ปล.คุณ Looker ฟังSarah Brightman ด้วยหรอ เป็นแฟนเพลงของ Sarah เหมือนกันนะเนี่ย หุหุ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 08:20  

ตัวนี้เป็น version 0.8.3 ครับ สมบูรณ์แบบสุดเล่นไฟล์เพลงได้หลากหลาย ทั้ง mp3 wma อื่นๆ (จริงๆ k810 ก็เล่น wma ได้ครับ) แต่ตอนนี้มีตัว 0.8.5,0.8.6 แต่ยังต้องปรับปรุงนิดหน่อยแต่สามารถ ดาวน์โหลดมาใช้ได้ โปรแกรมนี้มีลูกเล่นเกือบทั้งหมดเหมือนๆกับ walkman สามารถเปลี่ยน skin ได้หลากหลายแล้วแต่คนชอบ ใช้งานได้สะดวก สร้าง play list เลือกตาม album track singer etc ลองโหลดมาใช้กันดูนะครับ ย่อจอเพลงแล้วไปใช้โปรแกรมอื่นได้เหมือนปกติ โชว์เพลงเป็นภาษาไทยได้ อื่นๆอีกเยอะครับ

http://kdpro.dev.juga.ru/ Wink เลือกภาษาอังกฤษ
หรือใครมีอะไรเพิ่มเติมก็บอกต่อๆกันได้ครับ Smile
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: k810i กล้องซูมใด้มะคะ วัสดุดีไหม
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 10:48  

jimlek ผู้เขียน:
คุณ(ลุคเกอร์)คะ k810i กล้องซูมใด้มะคะ วัสดุเทียบ w580i สีคํา ตัวไหนคีกว่า ทนทานกว่า แบตใครอึดกว่า ช่วยตอบหน่อยนะคะๆๆ ขอบคุณค่าๆๆ Embarassed

กล้องซูมได้คับ แต่เป็นดิจิตอลซูมยิ่งซูมมากภาพก็ยิ่งแตก ซูมนิดหน่อยไม่เป็นไร
พูดถึงวัสดุและงานประกอบผมว่า SE ทำได้ดีนะ ดีกว่าแบรนด์ดังบางรุ่นซะด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกะ W580i ในเรื่องความทนผมว่า K810i ทนกว่าเยอะ W580i เน้น design และลูกเล่นในโหมดฟังเพลง + โปรแกรมฟิตเนสแต่เรื่องกล้อง K810i กินขาด!

ภาพถ่ายด้วยกล้อง K810i, Normal mode, Macro focus, Auto flash.

pingan ผู้เขียน:
จะซื้อสัปดาห์นี้แย้ว หุหุ ไม่คอยเจ้าk850iแล้ว ดูรูปถ่ายก็ไม่ได้ต่างจาก k800i เท่าไร ตัดสินใจซื้อตัวนี้เลยดีกว่า
ขอถามข้อสงสัยหน่อยนะครับ
1.k810i นี่รองรับไฟล์เพลง wma ด้วยมั้ยครับ เพลงที่โหลดมาเป็นไฟล์ wma อยู่ส่วนนึง หรือต้องไปแปลงเป็น mp3 ก่อนเอ่ย
2.โปรแกรมจาวาwalkman ลูกเล่นเหมือนกับวอร์คแมนทุกอย่างเลยรึป่าว เสียงดีเท่ากันมั้ย
3.แบต ถ้าใช้ถ่ายรูปบ่อยๆอยู่ได้นานเท่าไร ถ้าซื้ออีกก้อน ราคาสักเท่าไร
4.SE กดยังไงเพื่อดู dead pixel

แต้งค์ครับ
ปล.คุณ Looker ฟังSarah Brightman ด้วยหรอ เป็นแฟนเพลงของ Sarah เหมือนกันนะเนี่ย หุหุ

1. K810i support Multimedia files เหล่านี้คับ
Video: 3GPP (H263, H264), MP4, RealVideo 8, WMV
Image: GIF, JPEG, BMP, WBMP, PNG, SVG Tiny 1.1
Sound: MP4 (AAC, AAC+, E-AAC+), MP3, M4A, 3GPP, AMR, WAV, G-MIDI 1, SP-MIDI, RealAudio 8, eMelody, iMelody, FHZ, XMF, WMA
Animation: SVG Tiny 1.1, GIF
Streaming: RTSP according to 3GPP

2. ผมยังไม่เคยลองนะ

3. เท่าที่ใช้อยู่ผมว่าแบตฯ ค่อนข้างอึดนะ ถ้าคุณใช้โหดหรือถ่ายรูปบ่อยก็ต้องชาร์จฯ ทุกวัน รุ่นนี้ใช้แบตฯ BST-33 ขนาด 950 mAh ของแท้ก้อนนึงตก 1,990 บาท ซื้อ J120i ได้เลย แต่แบตฯ ของ SE ไม่เคยได้กินเงินผมนะ ตั้งแต่สมัย Ericsson แล้ว ไม่รู้เป็นบ้า'ไร ทำไมมันแพงหูฉี่ขนาดนี้! ต่ะก่อนก้อนนึง 2 พันกว่า พอขายไม่ออกก็ลดลงมาเหลือ 1,990 บาท แต่ใครจะซื้อ? ขนาดแบต BST-37 ความจุ 900 mAh ที่แถมมากะ J120i ผมโทรไปเช็คราคาที่ SE Call center ก็ราคา 1,990 บาท ซื้อเครื่องใหม่ยกกล่องก็ 1,990 บาท! ไม่รู้ SE ทำตลาดยังงัย เป็นบ้าไปแล้ว!
แบตฯ ทำเลียนแบบเกรดดีแค่ 350-400 บาท ใช้ได้เหมือนกัน แต่ก็ให้ระวังไอ่ที่ดูแล้วแปลกๆ งานไม่ค่อยเนี๊ยบหรือราคาถูกเกินไปก็อย่าซื้อ

นี่คับ..ตัวอย่างแบตฯ ทำเลียนแบบ ถ้าเรียกให้หรูก็แบตฯ เกรด A แค่ 350-400 บาท ใช้ได้เหมือนกัน ตำรวจไม่จับ!

อย่างไรก็ตาม..หากคุณซื้อแบตฯ ทำเลียนแบบราคาถูกมาใช้ ถ้าคุยนานๆ แล้วรู้สึกร้อน ให้ปิดเครื่องแล้วถอดแบตฯ มาจับดู ถ้าร้อนผิดปรกติก็โยนทิ้งไปแล้วซื้อก้อนใหม่ เปลี่ยนยี่ห้อไปเลยอย่าซื้อแบบเดิมนะ

4. เช็ค Dead หรือ Bad pixels
Dead Pixels หรือ Bad Pixels คือ Pixels ที่ไม่แสดงสีหรือแสดงสีผิดเพี๊ยนไปจากความเป็นจริง ซึ่งส่วนใหญ่จะปรากฎเป็นจุดเล็กๆ ให้เห็นบนจอสีและจะเห็นเด่นชัดเมื่อหน้าจอแสดงสีพื้นเช่น ขณะพิมพ์ sms หรือ mms
Dead Pixels ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเป็นจุดสีดำเท่านั้น อาจเป็นจุดสีดำบนพื้นขาวหรือจุดสีขาวบนพื้นสีอื่นๆ ก็ได้

เราสามารถทำการตรวจสอบจอสีบนมือถือของเราว่ามี Dead Pixels หรือไม่ โดย save ภาพสีทั้ง 5 สีข้างล่างนี้ ได้แก่ สีดำ สีแดง สีน้ำเงิน สีเขียว และสีขาวลงคอมพ์ก่อนแล้วค่อยโหลดลงมือถือ จากนั้นให้เปิดดูทีละสีแบบ Full screen หรือจะโหลดลงเมมเอาไปใส่มือถือเครื่องอื่นแล้วเปิดดูก็ยังได้ หากไม่พบจุดที่แสดงสีผิดเพี้ยนก็แปลว่าผ่าน

หากต้องการซื้อเครื่องใหม่แต่อยากทดสอบจอสีก่อน ก็เอาเมมไปใส่แล้วเปิดดู ถ้าจะตรวจสอบกันละเอียดยิบขนาดนี้ก็ต้องมั่นใจว่าเราซื้อของเขาแน่นะคับ ไม่งั้นอาจมีปัญหา หากเป็นร้านประจำก็คงไม่เป็นไร แต่บางร้านอาจบอกคุณว่าตรวจแค่สีดำก็พอ ซึ่งจริงๆ แล้วต้องตรวจให้ครบทั้ง 5 สีคับ

มาเช็ค Dead pixels หรือ Bad pixels แบบง่ายๆ กันเถอะ..
ที่หน้าจอ Standby (ไฟหน้าจอยังไม่ดับ) กดปุ่ม Navi-key หรือปุ่มควบคุม 5 ทิศทางตามนี้..
ขวา ดอกจันทร์ ซ้าย ซ้าย ดอกจันทร์ ซ้าย ดอกจันทร์ หน้าจอจะโชว์เมนู Service เลือก Service tests เลือก Main display
*ในระหว่างกดไม่ต้องไปสนใจว่าหน้าจอจะขึ้นว่าอะไร กดไปตามที่บอก และหากกดผิดต้องกลับไปเริ่มต้นใหม่นะคับ

หน้าจอจะแสดงผลเป็นแถบสีแดง เขียว และน้ำเงินหมุนเวียนสลับช่องไปมา (ซ้าย กลาง ขวา) ให้จับตาดูทีละสีสลับไปจนครบทั้ง 3 ช่องแล้วค่อยเปลี่ยนมาจับตาดูสีอื่นจนครบทั้ง 3 สี หากไม่พบจุดแสดงสีผิดเพี๊ยนก็ถือว่าผ่านคับ!

คุณสามารถเช็ค Dead หรือ Bad pixels ด้วยวิธีนี้โดยม่ะต้องใส่ SIM ก็ได้ เวลาไปซื้อเครื่องใหม่แค่ใส่แบตฯ ปิดฝาหลัง เปิดเครื่อง หน้าจอจะขึ้นข้อความ Insert SIM ก็ม่ะต้องไปสนใจ กดไปเรยตามที่บอก..เด๋วรู้เอง

สำหรับผู้ที่ตรวจเจอจุดแสดงสีผิดเพี๊ยนก็ไม่ต้องร้องห่มร้องไห้เสียอกเสียใจไป เพราะการใช้งานจริงส่วนใหญ่ก็มองไม่เห็นนะ ถ้าไม่สังเกตุหรือคอยจับผิดมันจริงๆ อาจไม่รู้ด้วยซ้ำไป!

ปล. Sarah Brightman เป็นนักร้องโอเปร่าและนักแสดงละครเวทีระดับโลก คุณภาพเสียงใสสูงปี๊ดแจ่มบรรเจิดเลิศวิไลสุดพรรณนา ฟังกี่ครั้งก็ไม่เคยเบื่อ แต่ละอัลบั้มจะนำเพลงดังที่คนอื่นร้องไว้มา modified ใหม่ 1 เพลง อย่างชุด Eden ก็เอาเพลง Titanic มาร้องใหม่ฟังแล้วแปลกดี!

..............................................................................................................................................................

เมื่อวานผมไปเดินมาบุญครองชั้น 4 แวะร้าน J-mart เห็น K790i ราคา 9,990 บาท พนักงานขายบอกว่าตอนเช้ายังขายอยู่ 11,900 บาท เพิ่งมีคำสั่งปรับราคาลงมาเมื่อตอนเย็นนี้เองเลยสอยมาซะเลย คุ้มสุดๆ ขอบอก! หากเทียบคุณสมบัติและความสามารถยังเจ๋งกว่า T650i ที่เปิดตัวซะเว่อร์ 15,900 บาท เพราะขายพ่วงอุปกรณ์ฯ เหมือนซื้อเหล้าพ่วงโซดายังงัยยังงั้น!

อุปกรณ์ฯ ในกล่องนี่ชั้นดีนะ ให้ทุกอย่างครบถ้วนเหมือนตอนเปิดตัว, แบต Li-polymer BST-33 950 mAh, สายชาร์จฯ แบบ 2 พอร์ต (CST-75), สาย USB ดาต้าลิงค์ DCU-60, หูฟังฯ HPM-62 สีดำ, M2 ขนาด 256 MB ของ Sony ให้มาเป็น package เลย มี Adaptor แปลงเป็น MS ด้วย, สายหนังแท้ และคู่มือฯ คุ้มสุดๆ คับ

สายชาร์จฯ แบบ 2 พอร์ต (CST-75) สามารถต่อหูฟังฯ หรือสาย USB ดาต้าลิงค์ได้ด้วย

นี่ตัวอย่างภาพถ่ายด้วยกล้อง K790i, Normal mode, Auto focus, Auto flash.

เมื่อเทียบขนาดกะ P1i

บอกตามตรงเลยว่าผิดหวังกะกล้อง P1i มั่กๆ ที่ตัดสินใจสอย K790i ก็เพราะราคาที่เย้ายวนทั้งๆ ที่เคยใช้ตั้งแต่ตอนออกวางจำหน่ายแรกๆ (19,900 บาท) อุปกรณ์ฯ ยังให้ครบถ้วนเหมือนเดิมทำให้ตัดสินใจได้โดยไม่ยาก..

ตอนนี้ผมใช้ Multi SIM เครือข่าย AIS แบบจดทะเบียน (1 เบอร์ 2 ซิม) หมายความว่า หากมีโทรศัพท์ 2 เครื่องแต่ต้องการใช้เบอร์เดียวกันก็ไปขอซิมอีกอันได้ฟรี เสียค่ารายเดือน 20 บาท/เดือน (ขอได้สูงสุดไม่เกิน 5 ซิม (รวมซิมหลัก) หากขอตั้งแต่ 2 ซิมขึ้นไปต้องเสียค่าธรรมเนียม 100 บาทแต่เสียค่ารายเดือนแค่ 20 บาท/เดือนเท่ากัน)

ข้อดีก็คือ สำหรับคนที่มีโทรศัพท์มากกว่า 1 แต่ต้องการสลับเครื่องใช้โดยไม่ต้องถอดๆ ใส่ๆ ซิมซึ่งก็สะดวกดี หากวันไหนผมจำเป็นต้องใช้งานกล้องก็จะเอา K790i ติดตัวไป แค่กด *100# แล้วส่งออก (ไม่เสียค่าบริการ) ระบบจะตอบรับกลับมาเครื่องที่คุณถืออยู่ก็จะกลายเป็นเครื่องหลักสามารถโทรออก-รับสายเข้าได้หมด แต่เครื่องที่สองจะใช้โทรออก-รับสายเข้าไม่ได้ แต่สามารถดาวน์โหลด, Sync., หรือท่องเน็ทได้ หากไม่ได้ใช้งานก็ปิดทิ้งไว้ที่บ้าน

*ระบบ Multi SIM นี้ไม่มีผลต่อโปรโมชั่นรายเดือนที่คุณใช้อยู่ แค่สลับเครื่องใช้งานเท่านั้น หากสลับเครื่องใช้งานบ่อยๆ จะช่วยยืดอายุแบตฯ ได้เพราะเป็นการเฉลี่ยใช้งาน 2 เครื่องทำให้ไม่ต้องชาร์จแบตฯ ทุกวัน

อ้อ..K770i เปิดตัวที่ราคา 10,900 บาท (ราคามาก่อนแต่ตัวยังไม่มา) ใครจะซื้อก็ลองชั่งใจเปรียบเทียบคุณสมบัติ ความสามารถ และราคากะ K790i ดูก่อนคับ

ปล. นี่เรามาโพสผิดบอร์ดฯ ป่าวเนี่ย? laughing6
..................................................................................................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 09 Oct 2007 01:32; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ang89gunner
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 14:12  

ช่วยเปรียบเทียบ k790i กับ k810i ถ้าจะซื้อเอารุ่นไหนดีคับ

ตอนนี้ผมตัดสินใจดู 2 รุ่นคับคือ K790i กับ K810i ขอคำแนะนำด้วยคับ

k810i ดูฝาปิดมันแน่นหนากว่าคับ ที่ปิดกล้องอ่ะ

แต่ปุ่มมันกดเบอร์โทรมันนูนๆ ใช่ไปปุ่มมันจะบุ้มไหมคับ

ราคา k790i = 9990
ราคา k810i = 13900

ปล.ตามจิงเน้นฟังเพลงมากกว่าแต่พอเจอ k ไซเบอร์ซ้อต เริ่มชอบ อีกอย่างผมมั้งใช่หูฟังเพื่อฟังเพลง ไม่ได้เปิดลำโหงแบบนี้เสียงน่าจะเหมือนกันใช่ไหมคับ
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 20:42  

ซื้อมาแล้ว 12500+ฟิล์มกันรอย ร้านตรงข้ามนาซ่า นาซ่าของหมดซะงั้น ต่อนิดต่อหน่อย ได้เมม 512 เมกด้วย
ตรงข้างๆที่ใส่ M2 ขอบสีเทาๆรู้สึกกรอบแกรบนิดหน่อย เพื่อนๆเป็นกันรึป่าว?
แต่ที่สัมผัสเนื้องานดูมีระดับ หรูหรา กะทัดรัด รู้สึกต่างไปจากโนเกีย
โหมดกันภาพสั่นนี่ on อยู่ตลอดป่าวครับ? เพราะดูแล้วไม่มีตรงไหนบอกไว้เลย

Jaymart K790i ถูกจริงๆอ่า ไม่ถึงหมื่นซะแย้ว แต่ฝาปิดกล้องนูนเกิ้น เสียเพิ่มสองพันได้ดีไซน์ที่สวยกว่า

เพื่อนใช้ W850i อยู่ต้องทดสอบเรื่องเสียงอีกที ตอนนี้ขอไปชาร์ตแบตก่อนจ้า
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2007 00:32  

ช่วยเปรียบเทียบ k790i กับ k810i ถ้าจะซื้อเอารุ่นไหนดีคับ

ตอนนี้ผมตัดสินใจดู 2 รุ่นคับคือ K790i กับ K810i ขอคำแนะนำด้วยคับ

k810i ดูฝาปิดมันแน่นหนากว่าคับ ที่ปิดกล้องอ่ะ

แต่ปุ่มมันกดเบอร์โทรมันนูนๆ ใช่ไปปุ่มมันจะบุ้มไหมคับ

ราคา k790i = 9990
ราคา k810i = 13900

ปล.ตามจิงเน้นฟังเพลงมากกว่าแต่พอเจอ k ไซเบอร์ซ้อต เริ่มชอบ อีกอย่างผมมั้งใช่หูฟังเพื่อฟังเพลง ไม่ได้เปิดลำโหงแบบนี้เสียงน่าจะเหมือนกันใช่ไหมคับ

ทั้ง K790i และ K810i สองรุ่นนี้ชอบรุ่นไหนก็ซื้อได้เลย กล้องเจ๋งเหมือนกัน คุณภาพเสียงระดับ K Series แถวหน้า
ถ้าเอาคุ้มก็ K790i* แต่ถ้าชอบบอดี้ K810i ที่ดูหรูขึ้นและปรับปรุงฝาปิดเลนส์กล้องให้ compact ขึ้น + ความสามารถที่เพิ่มขึ้นมาอีกหยิบมือในราคาที่แพงกว่า 2-3 พันบาทก็ซื้อได้คับ

นี่ FW Version ล่าสุดของ K790i ที่ผมเพิ่งไป up มา เออ..แล้ว Version เดิมมันอะไรล่ะเนี่ย? โทษทีผมไม่ได้ดูลืมไปเลยอ่ะ laughing6

*อุปกรณ์ฯ K790i น่าสนกว่านะ laughing6

pingan ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้ว 12500+ฟิล์มกันรอย ร้านตรงข้ามนาซ่า นาซ่าของหมดซะงั้น ต่อนิดต่อหน่อย ได้เมม 512 เมกด้วย
ตรงข้างๆที่ใส่ M2 ขอบสีเทาๆรู้สึกกรอบแกรบนิดหน่อย เพื่อนๆเป็นกันรึป่าว?
แต่ที่สัมผัสเนื้องานดูมีระดับ หรูหรา กะทัดรัด รู้สึกต่างไปจากโนเกีย
โหมดกันภาพสั่นนี่ on อยู่ตลอดป่าวครับ? เพราะดูแล้วไม่มีตรงไหนบอกไว้เลย

Jaymart K790i ถูกจริงๆอ่า ไม่ถึงหมื่นซะแย้ว แต่ฝาปิดกล้องนูนเกิ้น เสียเพิ่มสองพันได้ดีไซน์ที่สวยกว่า

เพื่อนใช้ W850i อยู่ต้องทดสอบเรื่องเสียงอีกที ตอนนี้ขอไปชาร์ตแบตก่อนจ้า

อ่านะ..เสือปืนไวจริงๆ!

อ้อ..ตาม Spec ที่วางจำหน่ายจริง K790i แถม M2 ขนาด 256 MB เป็น Package มี Adaptor แปลงเป็น MS ด้วย แต่ K810i แถม M2 ขนาด 128 MB ใส่มาในตัวเครื่องเลย ไม่มี Adaptor ให้คับ
PuyUnocal
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : How to charge
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2007 10:24  

ผมซื้อมาแล้ว แต่อยากถามอะครับ ว่าถ้าต่อ USB กับคอมมันจะชาร์ตแบตให้เราไหม แล้วถ้าเราไม่อยากให้มันชาร์ต ต้องไปเซ็ตที่ไหนครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: How to charge
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2007 11:09  

ผมซื้อมาแล้ว แต่อยากถามอะครับ ว่าถ้าต่อ USB กับคอมมันจะชาร์ตแบตให้เราไหม แล้วถ้าเราไม่อยากให้มันชาร์ต ต้องไปเซ็ตที่ไหนครับ

ค่า Default ที่มาจากโรงงานกำหนดให้แบตฯ ถูกชาร์จฯ เมื่อต่อสาย USB ดาต้าลิงค์กะคอมพ์
หากคุณต้องการปิดฟังก์ชั่นนี้ต้องมาเริ่มต้นที่หน้าจอ Standby (ไฟหน้าจอยังไม่ดับ) กดปุ่ม Joystick ตามนี้คับ
ขวา ดอกจัน ซ้าย ซ้าย ดอกจัน ซ้าย ดอกจัน หน้าจอจะโชว์เมนู Service เลือก Service settings เลือก Charging เป็น Off คับ
ang89gunner
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2007 16:33  

ผมซื้อแล้วคับ ขอเว็บโหลดเทม โปรแรกมต่างต่าง และอะไรกอ้ได้ที่เกี่ยวกับ K810i คับผม

มีโปแกรมอะไรน่าใช่บ้างคับ ตอนนี้โหลดตัวเล่น เพลงแบบ รุ่น W มาจากข้างบนคับ มีโปรแกรมอะไรดีแนะนำบ้างนะคับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2007 18:44  

ผมซื้อแล้วคับ ขอเว็บโหลดเทม โปรแรกมต่างต่าง และอะไรกอ้ได้ที่เกี่ยวกับ K810i คับผม

มีโปแกรมอะไรน่าใช่บ้างคับ ตอนนี้โหลดตัวเล่น เพลงแบบ รุ่น W มาจากข้างบนคับ มีโปรแกรมอะไรดีแนะนำบ้างนะคับ

นี่ก็ได้นะ http://www.mobiles24.com/downloads
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: