Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากจะถามทุกๆคนว่าแบต N70 ของทุกคนที่ใช้หมดเร็วเปล่า

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 10 / เข้าชม: 37118
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อยากจะถามทุกๆคนว่าแบต N70 ของทุกคนที่ใช้หมดเร็วเปล่า
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 22:14  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือว่าของผมมันหมดเร็วอ่าครับ ซื้อแบตใหม่ๆมาแล้วครับ ก็ใช้วันเดียวหมด ทั้งๆที่ไม่ค่อยได้ใช้ หรือว่า N70 มันกินไฟอยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ
marisa wirattiya
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: korat
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 13:15  

ใช้วันเดียวหมด มันผิดปกติแล้วแหละ ของเราใช้ได้ประมาณ 4-5 วัน นะถ้าไม่เล่นอะไรมาก
แต่ถ้าฟังเพลงก็ใช้ได้ประมาณ 2-3 วันนี่แหละ
- Loogzo -
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : Re: อยากจะถามทุกๆคนว่าแบต N70 ของทุกคนที่ใช้หมดเร็วเปล่า
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 14:45  

benzdrummer ผู้เขียน:
คือว่าของผมมันหมดเร็วอ่าครับ ซื้อแบตใหม่ๆมาแล้วครับ ก็ใช้วันเดียวหมด ทั้งๆที่ไม่ค่อยได้ใช้ หรือว่า N70 มันกินไฟอยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ

แบตหมดเร็ว กับโทรศัพท์สมาร์ทโฟน
เป็นคำถามที่ถูกถามกันมาบ่อยครับ เพราะโทรศัพท์ประเภทนี้ จะมีการเปิดโปรแกรม / เซอร์วิสต่าง ๆ ทำงานอยู่เบื้องหลังค้างเอาไว้ด้วย ถ้าเราไม่ได้ไปปิด หรือหยุดการทำงานของมัน ก็จะเป็นการใช้พลังงานจากแบตเตอร์รี่มากขึ้นกว่าปกติ

สาเหตุหลัก ๆ ก็มีอยู่สองประเด็น คือ
1.ด้านการใช้งานของตัวเราเอง
2.แบตเตอร์รี่ มีปัญหาจริง ๆ

ในข้อแรก ให้คุณกดปุ่ม เมนู ค้างเอาไว้ เพื่อตรวจสอบดูว่า ได้มีโปรแกรมอะไรที่เปิดทำงานค้างเอาไว้อยู่ไหม เกิดจากการที่เราออกจากโปรแกรมอย่างไม่ถูกวิธี (เลือก Exit หรือ Close ทุกครั้ง) รวมถึงโปรแกรมบางตัวที่ติดตั้ง จะทำงานอยู่เบื้องหลัง (เช่นโปรแกรมนัดหมาย / แอนตี้ไวรัส ฯลฯ) ทำให้มีการใช้พลังงานมากขึ้น

ข้อที่สอง : ข้อนี้ต่อเนื่องมาจากข้อแรก หากคิดว่า รู้วิธีการใช้งานต่าง ๆ ดี จนแน่ใจแล้ว ตัวแบตเตอร์รี่ที่ใช้อยู่ น่าจะมีปัญหาครับ หากว่า..ยังอยู่ในการรับประกัน ให้ส่งเคลมได้ครับ
- Loogzo -
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 14:53  

เสริม ลิงค์บทความ การแก้ไขปัญหา คู่มือการใช้งานซิมเบี้ยน หลากหลายวิธีต่าง ๆ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=183527

การสังเกตแบตแท้-เทียม / การชาร์จแบต ฯ ที่ถูกวิธี (เลื่อนลงมาด้านล่าง ๆ)
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=191952
nongjoe
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2008 13:39  

แบตเสื่อมรึป่าว
jiraphatraun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2009 10:25  

ซื้อแบตใหม่นี่ ราคาเท่าไหร่เหรอครับ?
พอดีตัวเก่าที่มากับเครื่อง มันเสื่อมแล้วอ่ะ ชาร์จเต็มแล้ว ใช้ได้วันเดียว
ถ้าไม่ได้คุยกับใครเรย อยู่ได้ 2 วัน
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2009 20:08  

jiraphatraun ผู้เขียน:
ซื้อแบตใหม่นี่ ราคาเท่าไหร่เหรอครับ?
พอดีตัวเก่าที่มากับเครื่อง มันเสื่อมแล้วอ่ะ ชาร์จเต็มแล้ว ใช้ได้วันเดียว
ถ้าไม่ได้คุยกับใครเรย อยู่ได้ 2 วัน

แนะนำนะครับ ถ้าเครื่องคุณอายุเกิน 1ปีครึ่ง หรือ 2 ปีนี่ ให้ช่างเช็คให้ก่อนดีกว่าครับ เพราะถ้าเครื่องอายุมากๆ ic ไฟอาจจะเริ่มเสื่อมๆ แล้วก็ได้ แนะนำให้เอาไปเช็คดูก่อน เพราะสมมุติ เกิดคุณซื้อแบตใหม่มาใช้ แต่ ic ไฟคุณมีปัญหานี่ มันก็อยู่ได้ไม่เกิน 1 วันอยู่ดี

แต่ถ้าเครื่องอายุไม่มาก ก็แนะนำให้เปลี่ยนแบตไปเลย

BL-5C ถ้าซื้อของแท้ Nokia Care ราคาตกที่ 1300บาท นิดๆ แต่ถ้าซื้อของแท้ชักกล่องที่ขายกันตาม MBK ก้อนนึงตก 400บาท นิดๆ ครับ
khwan_000
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2009 18:40  

ไม่รู้จะตอบช้าไปมั้ยเพราะนานๆแวะมาดี
อาการที่ว่า อีกสาเหตุที่เป็นไปได้คือโดนไวรัสตัวหนึ่งเล่นงาน โดยมันจะส่งข้อความออกอยู่ตลอดเวลาตกวันละเป็นพันเป็นหมื่นข้อความ รายละเอียดไม่ขอกล่าวถึงนะ แต่ถ้าโดนตัวนี้ก็ต้องใช้ StopGuardian นะครับ
hopper
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: 101
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2009 14:12  

ของผมนะซื้อมาใหม่ๆตอนนี้ก็ใช้ประมาณ 4 เดือนได้ แบตใช้ได้แค่2วันเอง (เป็นเพราะเเบตทำงานผิดปกติส่งเคลมเลย)
iamjayya
Junior Member
Junior Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากจะถามทุกๆคนว่าแบต N70 ของทุกคนที่ใช้หมดเร็วเปล่า
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2012 19:10  

ลอง เช๊คดูครับ ว่าเป็นที่เครื่องหรือแบต แต่ถ้ามันใจว่าเป็นที่แบต แนะนะ กดเข้ามาดูทางนี้ครับ
http://www.facebook.com/Ramboshop.ij
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: