Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson S500i - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 277 / เข้าชม: 684536
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: nakorn pathom
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2007 19:48  
ตอบโดยอ้างถึง  

ชอบครับ กระทัดรัดดี จอสวยมาก ภาพ Caller ID ชัดเจนเต็มจอดี สไลด์ยากไปนิดไม่ค่อยถนัดแต่สามารถใช้ปุ่มต่างๆได้โดยไม่ต้องสไลด์ PC suit ไม่ค่อยมีลูกเล่นมากเหมือนยี่ห้ออื่น แต่ก็ OK ครับ
aKiRa00
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2007 20:13  

ความเห็นส่วนตัวนะ
-ถ้าจะซื้อตัวนี้ผมมีตัวเลือกอีก 2 ตัวไว้เปรียบเทียบ
1.w580 อันนี้เหนือว่าตรง walkman2 player แล้วก็ fitness function
2.w850 ตัวเดิมๆ เอามาอัพเกรด theme ตามฤดูกาลได้ ลองศึกษาวิธีเอานะคับ
cat
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2007 21:40  

ขอถามนิดนะคะ ใช้ s500i อยู่ เพิ่งซื้อมาค่ะ แต่ว่าตรงสัญญลักษณ์ที่เป็นอมยิ้มเวลาเราพิมพ์ sms มันใช้ไม่ได้ค่ะ ไม่รู้เป็นอะไร มันไม่โชว์ค่ะ อีกอย่างบางทีเราตั้งชื่อ contact แล้วเราใส่สัญญลักษณ์อมยิ้มเข้าไปด้วย มันไม่โชว์อะคะ ช่วยบอกนิดหนึ่งค่ะ แล้วธีมตามฤดูกาล ที่ไหนมีให้โหลดบ้างไหมค่ะ ชอบค่ะ แต่ตอนนี้กังวลกับตัวสัญญลักษณ์อมยิ้มที่ใช้ไม่ได้อะคะ
kenneth
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : s500i
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2007 22:33  

ส่วนตัวแล้ว ชอบ w580i มากโดยเฉพาะตัวสีเทาฟ้า สีเงินส้มกลับดูแปลกๆ ไม่ค่อยโดนเท่าไร ไปเจอเครื่องหิ้ว mbk 17500บาท กะควักเงินซื้อให้แฟนแล้ว แต่แฟนห้ามไว้บอกรอเครื่องศูนย์ดีกว่า เลยรอ มาจน s500i ออก w580i ก้อยังไม่ออกซักที

พอมาเทียบ กับ s500i แล้ว มันเหมือนกันเกือบ ทุกอย่างยกเว้น walkman 2.0 + FM
ราคา w580i เปิดตัวน่าจะราวๆ 14000 บาท ไม่ต่ำกว่านี้ เทียบกันแล้วกับ s500i ในราคาเปิดตัว ณ ตอนนี้ (9900) s500i น่าสนใจกว่า เลยซื้อ ที่งานเปิดตัวเลย ไม่อยากไปเสี่ยงซื้อ เครื่องศูนย์ ตาม mbk กลัวประวัติศาสตร์ ซ้ำรอย

ส่วน w850i เอามาเทียบกับ s500i ในเรื่องความสวยคงยากอ่ะ อ้วน เทอะทะ แต่ฟังก์ชั่น ดีมาก
เอามาอัพธีม s500i ได้ก้อจิง แต่ s500i ไม่ใช่สวยแค่ธีมนะคับ มันลงตัวกับเครื่อง มากกว่า + หน้าจอสีสดกว่า w850i มาก ยังงัย w850i ก้อสวยไม่น่าสวยเท่า s500i คับ

[/img]
Walkman44
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามมาแล้วคับ
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2007 04:27  

เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 1 กค. ที่ผ่านมา

ผมเข้าไปที่ Central World ที่หน้าลิฟต์ เค้ามีงานไรซักอย่างเนี่ยคับ

รู้แต่เค้ามี S500i มาวางขายแล้วคับ

ที่ราคา 9,900 บ.

ทั่นใดสนใจเชิญเข้าไปชมได้เลยคับ

จำไม่ได้ว่า งานมันหมดวันไหนนะคับ
SS Susie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้ว่ามี wallet มั้ย
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2007 11:20  

ถามคนที่ซื้อมาแล้วค่ะว่ามี wallet เหมือนของโนเกียมั้ยคะ
ที่เอาไว้เก็บพวกรหัส ความลับต่าง ๆ
lorlarkk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2007 15:21  

เสียงสนทนา เป็นไงบ้างคับ ดัง+ฟังชัด ไม๊ ? เคยใช้ w810i แล้วไม่ดีเลย เสียงสนทนาเบาเอามากๆ
s500i จ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2007 15:52  

ใช้แล้วคับ - ซื้อ J mart 9900 แถม วอชาร์ตรถยนต์ กะเสื้อ (ใส่แล้วจะมีราศีพนักงาน J-mart ทันที )

งานประกอบ - โอเคมากเรยคับ แต่ตอนซื้อลองดูส่วนล่างของเครื่องนะคับ บางเครื่อง
มันดูบวมๆ ก้อขอเปลี่ยนเอาเรยคับ บางส่วนของเครื่องจะ "คม" เน้นคับ คมแบบคมนะคับ Laughing
อาจจะทำให้ลำบากบ้างเวลาคุย เพราะมันจะจิ้มมือจิ๊กๆ แต่โดยรวมก้อถือว่าไม่เสียชื่อ
มือถือของ SE คับ ( คะแนน 8.5/10 )

ระบบ - จากการทดลองใช้ยังไม่ปรากดอาการแฮงค์ ให้เห็นนะครับ ส่วนที่ขอติงมีแค่ การ slide
ไม่ได้หมายถึงการ lock ปุ่มทุกครั้งไปนะครับ ถ้ามีการใช้งานแล้ว slide ลงมา มันจะไม่ lock
ปุ่ม และ ผมเองยังหา คำสั่ง lock ปุ่มอัตโนมัติ ไม่เจอด้วยซิ เมนูมีอาการหน่วงบ้าง ถ้าใช้
theme day/night แต่ก้อนะครับ โดยรวมจัดว่าไม่มีอะไรเด่น แต่ก้อยังรับได้ ( 7/10 คะแนน )

ภาพลักษณ์ - สวยคับ ใช้ได้ทีเดียว ไม่มีคำบรรยายไดๆมากมาย โทนของเครื่องสีเขียวดำจะ
เน้นการกลับสู่ธรรมชาติ กลางหมู่แมกไม้คับ ( คะแนน 9/10 )

function - เฉยๆ คับ ไม่ได้มีอะไรใหม่มากมาย ( 6/10 )

โดยรวม - มือถือใหม่ ภาพสวย น่าตาดีมาก ฟังชั่นเดิมๆ แต่ก้อยังน่าซื้อมาใช้อยู่ดี ( 8/10 )
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2007 16:19  

lorlarkk ผู้เขียน:
เสียงสนทนา เป็นไงบ้างคับ ดัง+ฟังชัด ไม๊ ? เคยใช้ w810i แล้วไม่ดีเลย เสียงสนทนาเบาเอามากๆ

เสียงดีมาก ทั้งเสียงเรียกเข้า และเสียงที่สนทนาค่ะ ดังมากค่ะ

แต่ขอถามผู้ที่ซื้อไปใช้หน่อยนะคะ ว่า
1. เวลาคุยหรือเล่นฟังก์ชั่นนาน ๆ สักประมาณ 15 นาทีขึ้นไป เครื่องจะร้อน ไม่ทราบว่าเป็นอาการปกติของเครื่องหรือเปล่า เพราะรุ่นอื่น ๆ ที่เคยใช้มาไม่ร้อนขนาดนี้ เป็นเพราะไฟที่ออกมาจากด้านข้างหรือเปล่าที่ทำให้ร้อนกว่ารุ่นอื่น ๆ

2. สัญญลักษณ์อมยิ้ม รับจากเครื่องอื่นได้ แต่ส่งให้เครื่องอื่นในเครือ se เช่น k750i ไม่ได้ทั้ง ๆ ที่มีสัญญลักษณ์เหมือนกัน ใช่ไหมค่ะ และไม่สามารถนำสัญญลักษณ์มาใส่กับ contact ได้ ใช่ไหมค่ะ

ใครเจออะไรก็บอกกันมั่งนะคะ กลัวว่าจะเจอคนเดียว แต่ตอนนี้เท่าที่เล่นมา 3 วันในส่วนอื่น ๆ ก็ดีมากค่ะ แต่ก็ติดตรงที่ถามไปด้านบนนั่นแหละค่ะ นอกนั้นก็ไม่มีอะไร ถ้าเครื่องปกติก็โล่งไปค่ะ แต่ถ้าผิดปกติจะได้รีบเปลี่ยนเครื่องค่ะ เพราะยังไม่ถึง 7 วันค่ะ ขอบคุณค่ะ
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2007 21:14  

ของผมเวลากดปุ่มทางด้านซ้ายตรง calls มันมีเสียงเอี๊ยดๆอ๊าดๆ ตลอดเลยอ่ะ อีกข้างไม่เป็น อย่างงี้เปลี่ยนได้มั้ย เพราะตอนที่ซื้อก็ขอเปลี่ยนไปแล้วเครื่องนึง
ปล.ซื้อที่ศูนย์เจมาท
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2007 23:25  

สงสัย ผู้เขียน:
ของผมเวลากดปุ่มทางด้านซ้ายตรง calls มันมีเสียงเอี๊ยดๆอ๊าดๆ ตลอดเลยอ่ะ อีกข้างไม่เป็น อย่างงี้เปลี่ยนได้มั้ย เพราะตอนที่ซื้อก็ขอเปลี่ยนไปแล้วเครื่องนึง

ของเราซื้อที่งานเปิดตัวที่ central world ของเราไม่เจอนะคะ ตอนนี้ที่กังวลมากคือ แค่คุยประมาณ 20 นาที ส่วนหลังด้านบนก็ร้อนแล้ว กลัวว่าจะคุยนานไม่ได้ ไม่รู้ว่าผิดปกติป่าว คนอื่นเป็นไหมค่ะ ช่วยตอบด้วยค่ะ หรือมีผู้รู้ก็ช่วยบอกหน่อยค่ะ ถ้ามันผิดปกติจะได้รีบไปเปลี่ยนอะคะ
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2007 23:29  

s500i จ้า ผู้เขียน:
ใช้แล้วคับ - ซื้อ J mart 9900 แถม วอชาร์ตรถยนต์ กะเสื้อ (ใส่แล้วจะมีราศีพนักงาน J-mart ทันที )

งานประกอบ - โอเคมากเรยคับ แต่ตอนซื้อลองดูส่วนล่างของเครื่องนะคับ บางเครื่อง
มันดูบวมๆ ก้อขอเปลี่ยนเอาเรยคับ บางส่วนของเครื่องจะ "คม" เน้นคับ คมแบบคมนะคับ :lol:
อาจจะทำให้ลำบากบ้างเวลาคุย เพราะมันจะจิ้มมือจิ๊กๆ แต่โดยรวมก้อถือว่าไม่เสียชื่อ
มือถือของ SE คับ ( คะแนน 8.5/10 )

ระบบ - จากการทดลองใช้ยังไม่ปรากดอาการแฮงค์ ให้เห็นนะครับ ส่วนที่ขอติงมีแค่ การ slide
ไม่ได้หมายถึงการ lock ปุ่มทุกครั้งไปนะครับ ถ้ามีการใช้งานแล้ว slide ลงมา มันจะไม่ lock
ปุ่ม และ ผมเองยังหา คำสั่ง lock ปุ่มอัตโนมัติ ไม่เจอด้วยซิ เมนูมีอาการหน่วงบ้าง ถ้าใช้
theme day/night แต่ก้อนะครับ โดยรวมจัดว่าไม่มีอะไรเด่น แต่ก้อยังรับได้ ( 7/10 คะแนน )

ภาพลักษณ์ - สวยคับ ใช้ได้ทีเดียว ไม่มีคำบรรยายไดๆมากมาย โทนของเครื่องสีเขียวดำจะ
เน้นการกลับสู่ธรรมชาติ กลางหมู่แมกไม้คับ ( คะแนน 9/10 )

function - เฉยๆ คับ ไม่ได้มีอะไรใหม่มากมาย ( 6/10 )

โดยรวม - มือถือใหม่ ภาพสวย น่าตาดีมาก ฟังชั่นเดิมๆ แต่ก้อยังน่าซื้อมาใช้อยู่ดี ( 8/10 )

คำสั่ง lock ปุ่มอัตโนมัติเข้าไปที่
1. ตั้งค่า
2. เข้าโพไฟล์
3. เข้าไปที่ความปลอดภัย
4. จะเจอล็อคปุ่มอัตโนมัติ ค่ะ
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2007 23:33  

สงสัย ผู้เขียน:

อ่อ..อีกครั้งนะคะ ของเราปุ่มกลม ๆ ด้านหน้าที่ใช้เล่นน่ะค่ะ มันเหมือนฝืด ๆ น่ะคะเวลากด ไม่รู้ว่าของคุณเป็นป่าวค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2007 23:43  

รบกวนถามคุณ cat หรือใครที่ซื้อมาแล้วค่ะ
ว่ารุ่นนี้มีฟังชั่น wallet ที่ใช้เก็บข้อมูลที่เราต้องการให้เป็นความลับมั้ยคะ
patty since 1986
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jul 2007 12:30  

อ้างถึง:
รบกวนถามคุณ cat หรือใครที่ซื้อมาแล้วค่ะ
ว่ารุ่นนี้มีฟังชั่น wallet ที่ใช้เก็บข้อมูลที่เราต้องการให้เป็นความลับมั้ยคะ

มีค่ะ ฟังก์ชั่น code memo คล้ายๆกับโนเกีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: s500i
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2007 13:58  

patty since 1986 ผู้เขียน:
อ้างถึง:

มีค่ะ ฟังก์ชั่น code memo คล้ายๆกับโนเกีย

ขอบคุณค่ะ Very Happy
Medicine
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2007 19:28  

ถามหน่อยค้าบ ใครเห็นที่เชียงใหม่มีบ้างมั้ยอ่ะ อยากได้ แต่หาไม่เจอซะทีครับ รบกวนด้วยครับ ใครพอทราบบ้าง

ตอนที่เปิดตัวครั้งแรกที่นี่ก็ดูว่ามันน่าใช้แล้วนะ น่าใช้มากๆด้วย แต่ว่าพอมีคนว่ามันก๊องแก๊งเลย แอบนอกใจไปพักนึง สงสัยตอนนี้ต้องหาทางให้ได้มาเป็นกิ๊กซะแร้วววว
cat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jul 2007 13:10  

Anonymous ผู้เขียน:
อ้างถึง:

ขอบคุณค่ะ :D

ขอโทษที ไม่ได้ตอบ เพราะไม่รู้ค่ะว่ามีหรือเปล่า พอดีไม่ได้ใช้ฟังก์ชั่นนี้ค่ะ
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2007 13:13  

Medicine ผู้เขียน:
ถามหน่อยค้าบ ใครเห็นที่เชียงใหม่มีบ้างมั้ยอ่ะ อยากได้ แต่หาไม่เจอซะทีครับ รบกวนด้วยครับ ใครพอทราบบ้าง

ตอนที่เปิดตัวครั้งแรกที่นี่ก็ดูว่ามันน่าใช้แล้วนะ น่าใช้มากๆด้วย แต่ว่าพอมีคนว่ามันก๊องแก๊งเลย แอบนอกใจไปพักนึง สงสัยตอนนี้ต้องหาทางให้ได้มาเป็นกิ๊กซะแร้วววว

ก็ไม่ก๊องแก๊งนะคะ สวยด้วยค่ะ ฟังก์ชั่นไม่เริ่ดมากมาย แต่ก็ใช้ได้ดีเลย ชอบธีมมากค่ะ วันนี้ตอนเช้าธีมมีฝนตกด้วยค่ะ อิๆๆ...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jul 2007 22:59  

cat ผู้เขียน:
อ้างถึง:

ขอบคุณค่ะ Very Happy

ขอโทษที ไม่ได้ตอบ เพราะไม่รู้ค่ะว่ามีหรือเปล่า พอดีไม่ได้ใช้ฟังก์ชั่นนี้ค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะ ตอนแรกอยากได้ตัวนี้แหละ แต่พอเห็น โนเกีย N76 ก็อยากได้เพราะเป็นซิมเบี้ยนด้วย แต่มีปัญหาเรื่องสีลอก ตอนนี้เลยลังเลว่าจะเอาสวยคุ้มราคาแต่ใหญ่ หรือเอาฉลาดบางโดดเด่นแต่เสี่ยงลอกเป็นขี้เรื้อนดีอ้ะ

ถ้าไม่ติดเรื่องสีลอกคงซื้อไปแล้ว
playboyrama
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2007 20:06  

Gu(ไม่)Ru ผู้เขียน:
จับเครื่องจริงแล้วเบาดีครับ แต่ด้านหน้าตัวเครื่องเป็นรอยนิ้วมือง่ายมาก
งานประกอบถือว่าเยี่ยมทีเดียว (ตอนแรกที่จับนึกว่า box up ซะอีก Laughing )

เขาเรียก mock up ครับ
playboyrama
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jul 2007 20:17  

kenneth ผู้เขียน:
ส่วนตัวแล้ว ชอบ w580i มากโดยเฉพาะตัวสีเทาฟ้า สีเงินส้มกลับดูแปลกๆ ไม่ค่อยโดนเท่าไร ไปเจอเครื่องหิ้ว mbk 17500บาท กะควักเงินซื้อให้แฟนแล้ว แต่แฟนห้ามไว้บอกรอเครื่องศูนย์ดีกว่า เลยรอ มาจน s500i ออก w580i ก้อยังไม่ออกซักที

พอมาเทียบ กับ s500i แล้ว มันเหมือนกันเกือบ ทุกอย่างยกเว้น walkman 2.0 + FM
ราคา w580i เปิดตัวน่าจะราวๆ 14000 บาท ไม่ต่ำกว่านี้ เทียบกันแล้วกับ s500i ในราคาเปิดตัว ณ ตอนนี้ (9900) s500i น่าสนใจกว่า เลยซื้อ ที่งานเปิดตัวเลย ไม่อยากไปเสี่ยงซื้อ เครื่องศูนย์ ตาม mbk กลัวประวัติศาสตร์ ซ้ำรอย

ส่วน w850i เอามาเทียบกับ s500i ในเรื่องความสวยคงยากอ่ะ อ้วน เทอะทะ แต่ฟังก์ชั่น ดีมาก
เอามาอัพธีม s500i ได้ก้อจิง แต่ s500i ไม่ใช่สวยแค่ธีมนะคับ มันลงตัวกับเครื่อง มากกว่า + หน้าจอสีสดกว่า w850i มาก ยังงัย w850i ก้อสวยไม่น่าสวยเท่า s500i คับ

[/img]

ผมว่าw 580 ราคาไม่เกิน14000 หรอกครับถ้าเกินก็แพงเว่อร์
อุ้ยอ้าย
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2007 22:59  

Crying or Very sad ซื้อ มาเมื่อ 4 วันก่อน แต่เสียงการสนทนาไม่ดังเลย ไม่ค่อยจะได้ยินด้วยล่ะค่ะ เวลาอยู่ริมถนน น่ะค่ะ ใช่ไม่ได้เลย ต้องแบบว่าถามตลอดเวลาว่า ห่ะ อะไรนะ ทำไงดี คนอื่นเป็นบ้างไหม๊ค่ะ เพราะ เคยใช้โนเกียมา มันไม่เป็นแบบนี้ คือว่ามันคุยรู้เรื่องแต่ อันนี้ เวลาอยู่บนรถเมล์ ก็ใช่ไม่ได้แล้ว เลยอยากถามว่าคนอื่น เป็นกันบ้างไหม๊ค่ะ ปัญหา ใหญ่ จริง ชอบรูปทรงนะค่ะ แต่เรื่องการสนทนา ก็สำคัญ Crying or Very sad
อุ้ยอ้าย
Year's Star

หัวข้อ : ช่วยด้วย
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2007 23:05  

ทำไงดีค่ะ เสียงการสนทนาไม่ดัง ลองปรับแล้วก็ยังเบาอยู่ เวลาอยู่ในห้างสรรพสินค้า ยังไม่ค่อยได้ยินเล้ย ใครใช้รุ่นนี้อยู่ บอกที ว่าควรทำไง คนอื่นเป็นบ้างไหม๊ค่ะ หรือว่าเครื่องของเราเป็นคนเดียว เพราะเพิ่งมาใช้ โซนี่อีริคสัน ครั้งแรก เจอดีเลย ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ใครทราบบอกที จะเป็นพระคุณค่ะ

ปล.ดิฉันปรับความดังเวลาสนทนาสุดๆๆ แล้วนะค่ะ เบาจิงๆ เลยอยากทราบความคิดเห็นของคนอื่นบ้างค่ะ ว่าที่ใช้แล้วเป็นอย่างไร

ขอบคุณค่ะ
อุ้ยอ้าย
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jul 2007 23:13  

ทำไงดีค่ะ เสียงการสนทนาไม่ดัง ลองปรับแล้วก็ยังเบาอยู่ เวลาอยู่ในห้างสรรพสินค้า ยังไม่ค่อยได้ยินเล้ย ใครใช้รุ่นนี้อยู่ บอกที ว่าควรทำไง คนอื่นเป็นบ้างไหม๊ค่ะ หรือว่าเครื่องของเราเป็นคนเดียว เพราะเพิ่งมาใช้ โซนี่อีริคสัน ครั้งแรก เจอดีเลย ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ใครทราบบอกที จะเป็นพระคุณค่ะ

ปล.ดิฉันปรับความดังเวลาสนทนาสุดๆๆ แล้วนะค่ะ เบาจิงๆ เลยอยากทราบความคิดเห็นของคนอื่นบ้างค่ะ ว่าที่ใช้แล้วเป็นอย่างไร

ขอบคุณค่ะ
Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
tanik
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 00:13  

อยากรู้ว่า SE นี้แบ่งรุ่น w - เน้นเสียงเพลง k - เน้นกล้อง แล้ว S นีเน้นทางไหนยังงัยคับ เพราะว่าสงสัยครับ เห็น s550 นี่สวยดี...อยากได้ แต่ไม่รู้ว่าจุดเด่นเป็นยังงัย อะไรแบบนี้อะครับ ผู้รู้ช่วยตอบคำถามให้หน่อยนะคับ ขอบคุณคับ Embarassed
SingSong
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 14:38  

ซื้อมาใช้แล้ว ก้อถูกใจนะคะ สวย ดูมีสกุล มีคลาสมาก ๆ ในราคาเบา ๆ
แต่ถ้าคนที่ใช้ NK มาก่อน หรือพวก smart phone จะรู้สึกว่ารุ่นนี้ด้อย ๆ ไป
เราเปลี่ยนจาก N80 มาใช้รุ่นนี้ พอได้ใช้ก้อรู้สึกแปลก ๆ เหมือนกันนะ ไม่ค่อยคุ้นไงก้อไม่รู้
เพราะเมนูของ NK มันจะใช้ง่ายกว่านี้อ่ะมั๊ง ไม่เราก้อชินกับเมนูแบบ NK
แต่โดยรวม ๆ เราชอบนะ รูปลักษณ์สวย เสียงดังฟังชัดดี ยังไม่เจอปัญหาแบบคุณอุ้ยอ้ายนะคะ
แต่สนใจเรื่อง Theme ของมันเหมือนกัน จะมีให้โหลดเพิ่มมั๊ยอ่ะ ถ้ามีนะแจ่มเลย
แต่ตอนนี้ก้อให้ 8/10 แล้วอ่ะ สมราคามันอ่ะ ตัดสินใจซื้อง่าย ๆ ไม่ต้องคิดมากอ่ะ
Asuraphak
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 16:13  

ใครสนใจ...แวะดูก่อนครับ
http://www.se-society.com/forum/viewtopic.php?t=6023
อุ้ยอ้าย
Year's Star

หัวข้อ : เปลี่ยนมาแล้วs500i
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 20:19  

วันนี้เพิ่งไปเปลี่ยนเครื่องใหม่มาค่ะ ก็ดีนะค่ะ เปลี่ยนแล้วเรื่องเสียงของการสนทนาก็ดังปกติเรื่องอื่นๆ ก็ไม่มีอะไรค่ะ เพราะยังไม่เจอปัญหาอะไรอีก ชอบรูปแบบค่ะ สวยดีแล้วก็บางไม่หนา เคยใช้ nk 73 มาแล้วเปลี่ยนมาใช้รุ่นนี้ แปลกไปมากเหมือนกันค่ะ แต่ก็ไม่คิดมากเท่าไหร่ เพราะราคายังไม่แพงมากเหมือน nk ตัวอื่น เรื่องของคุณภาพยังไม่สามารถเทียบได้ในตอนนี้เพราะ เพิ่งใช้ ต้อดูสักระยะ ขอบคุณค่ะ คุณSingSong ที่ให้ความคิดเห็น
cat
Year's Star

หัวข้อ : Re: เปลี่ยนมาแล้วs500i
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 20:48  

อุ้ยอ้าย ผู้เขียน:
วันนี้เพิ่งไปเปลี่ยนเครื่องใหม่มาค่ะ ก็ดีนะค่ะ เปลี่ยนแล้วเรื่องเสียงของการสนทนาก็ดังปกติเรื่องอื่นๆ ก็ไม่มีอะไรค่ะ เพราะยังไม่เจอปัญหาอะไรอีก ชอบรูปแบบค่ะ สวยดีแล้วก็บางไม่หนา เคยใช้ nk 73 มาแล้วเปลี่ยนมาใช้รุ่นนี้ แปลกไปมากเหมือนกันค่ะ แต่ก็ไม่คิดมากเท่าไหร่ เพราะราคายังไม่แพงมากเหมือน nk ตัวอื่น เรื่องของคุณภาพยังไม่สามารถเทียบได้ในตอนนี้เพราะ เพิ่งใช้ ต้อดูสักระยะ ขอบคุณค่ะ คุณSingSong ที่ให้ความคิดเห็น

โชคดีที่ยังไปเปลี่ยนเครื่องได้นะคะ เพราะที่ใช้มาไม่มีปัญหาเรื่องเสียงเรียกเข้าหรือเสียงสนทนาเลย ดังกว่ารุ่นก่อนด้วยอะ ถ้าคุณอุ้ยอ้ายเคยใช้แต่ nk คงจะแปลก ๆ เรื่องเมนูเหมือนกันค่ะ เพราะเมื่อก่อนก็เคยใช้ nk แต่พอเปลี่ยนมาใช้ se แรก ๆ ก็แปลก ๆ กับเมนูนิดหน่อย แต่ตอนหลังก็ชอบเลยค่ะ เอ..ขอถามผู้รู้ (อีกแล้ว) อยากทราบว่าธีมแบบ everchaning เขาทำยังไงค่ะ เพราะบางวันก็มีฝนตก บางวันไม่มี อย่างช่วงนี้ธีมจะเป็นสีออกเหลือง ๆ ทั้งวันเลยอะ แค่อยากรู้ว่ามันเปลี่ยนเพราะขึ้นกับเดือนหรือว่าเป็นโปรแกรมที่ตั้งไว้แล้วเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ตามที่ตั้งไว้เหรอค่ะ ไม่มีอะไรนะคะ แค่อยากรุ้เป็นความรู้น่ะคะ
5700
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 22:43  

หูฟังที่แถมมากับเครื่องเป็นแบบไหนครับ in ear รึเปล่า แล้วเราสามารถเอาหูฟังรุ่นอื่นมาต่อได้รึเปล่าครับ
= =
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : = =
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 08:21  

ผมเคยใช้ k750i เสียงสนทนามันเบานะครับ ปรับสุดแล้วก็ยังเบาอยู่
รุ่นนี้เสียงมันดังกว่ามั้ยอะ
= =
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : = =
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 08:27  

เออ...ผมเหนมีคนตอบไปแล้วนะครับ แต่พอเห็นคุณ อุ้ยอ้าย บอกว่าเบา
ก็เลยอยากทราบกะคนที่เคยให้SEมาก่อน
cat
Year's Star

หัวข้อ : Re: = =
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 10:12  

= = ผู้เขียน:
ผมเคยใช้ k750i เสียงสนทนามันเบานะครับ ปรับสุดแล้วก็ยังเบาอยู่

ดังกว่าค่ะ เพราะรุ่นที่แล้วที่ใช้ก็คือ k750i เหมือนกันค่ะ
MR.BUY PHONE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ลูกเล่นธีม
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 14:21  

ที่ว่ามีลูกเล่นที่ธีม ยังไงหรอ
sonokoza
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: = =
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 17:13  

= = ผู้เขียน:

ดังกว่าค่ะ เพราะรุ่นที่แล้วที่ใช้ก็คือ k750i เหมือนกันค่ะ

750i เสียงเบามากเรยหรอคะ ?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 18:53  

ขายแล้วครับ 9900บาทครับ
tanik
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2007 00:50  

อาจจะเชยนิดส์นึงนัคับ คือว่าอยากรู้ว่ามีภาษาไทยใช่มั้ย และสามารถเมมชื่อ(ไทย)ในสมุดโทรศัพท์ได้ไม่จำกัดตัวอักษรหรือเปล่าครับ แบบว่าเคยมีบางรุ่นที่เมมชื่อได้แค่ 4 ตัวอักษรเอง Embarassed
ezrc
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2007 09:22  

Medicine ผู้เขียน:

ก็ไม่ก๊องแก๊งนะคะ สวยด้วยค่ะ ฟังก์ชั่นไม่เริ่ดมากมาย แต่ก็ใช้ได้ดีเลย ชอบธีมมากค่ะ วันนี้ตอนเช้าธีมมีฝนตกด้วยค่ะ อิๆๆ...

j mart เซ็นทรัลแอร์พอร์ตพลาซ่าครับ .... หล่อ หรูใช้แล้วดูรวยแน่นอน
ChainShane
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2007 14:40  

ขายS500i คับเพิ่งซื้อเมื่อวันที่ 2 ก.ค. ที่เจย์ มาร์ท เดอะมอลล์บางกะปิ
สนใจติดต่อ 0890494968 เชน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2007 21:11  

ChainShane ผู้เขียน:
ขายS500i คับเพิ่งซื้อเมื่อวันที่ 2 ก.ค. ที่เจย์ มาร์ท เดอะมอลล์บางกะปิ
สนใจติดต่อ 0890494968 เชน

ขายเท่าไหรคะ แล้วทำไมถึงขายอ้ะ เพิ่งซื้อเอง Shocked
new s500i user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2007 22:15  

เพิ่งซื้อ s500i มาวันนี้เลยอ่ะค่าแต่มีปัญหากับการใส่ซิม

คือใส่ซิม DTAC แบบ HAPPY ไป แต่เครื่องมันมองไม่เห็นซิมนี้อ่ะ มันจะบอกให้ใส่ซิมตลอด
เลยไปลองกับ s500i อีกเครื่อง ก็ได้ผลแบบเดียวกัน เลยลองเอาซิม TRUE MOVE อีกเบอร์มาใส่ ปรากฏว่า ใช้ได้ s500i มองเห็นซิมทันทีเลยค่ะ แล้วลองเอา ซิมของเพื่อน ที่เป็น DTAC มาลองมั่ง ปรากฎว่าใช้ได้เหมือนกัน....

ซิม HAPPY ที่ใส่ s500i ไม่ได้อันนั้น ลองเอาไปใส่กับเครื่องรุ่นอื่นในร้านก็กลับเห็นซิมปกติ

คือเป็นซิม DTAC ของเราเท่านั้นที่ ใส่ใน s500i แล้ว ไม่เห็น.......(ทั้งที่ซิมก็ปกติ ไม่เสีย)

คนขายยัง งงเลยอ่ะค่ะ

มีคำแนะนำมั๊ยคะ....ปกติ ใช้ DTAC ติดต่อเพื่อนเป็นเบอร์หลักด้วยค่ะ
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2007 14:37  

ของผมปุ่มกดมันร้าวครับ ที่เลข 2 กับ 5 ครับเป็นแนวดิ่งลงมาแยกแบ่งครึ่งเลยครับ รู้สึกว่ามันไม่ค่อยแข็งแรงเลยครับ ยังไงคนที่ใช้อยู่ก็ระวังกันด้วยนะครับ (ส่งเคลมที่ศูนย์แล้วครับ ไม่รู้ว่าได้กลับมาจะยังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าอะครับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2007 21:20  

วันนี้ไปลองจับ ๆ เล่น ๆ ตัวจริงมาแล้วค่ะ
สวย น่ารัก กระทัดรัดมั่กๆๆๆๆ Laughing
Lantamania
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2007 23:43  

ซื้อมาใช้สองอาทิตย์แล้วค่ะ
ใช้ดีถูกใจมากๆ ไม่มีปัญหาเรื่องอะไรเลย เบา สวย เฉียบ...ดูคลาสสิก
ส่วนเรื่องตัวฟังก์ชั่นก็ไม่มีไรมากค่ะ คล้ายๆกะ เอสอีรุ่นก่อนๆ แต่ที่ชอบมากคือเรื่องของธีมค่ะ
ธีม everchanging สวยถูกใจสุดๆ ตอนนี้เดือน ก.ค. เป็นออกแนวส้มๆ ตอนกลางวัน กลางคืนก็สีเทาค่ะ แสงข้างๆเครื่องก็เปลี่ยนไปด้วยตามเวลานะคะ เมื่อวานนี้มีผีเสื้ออกมาบินด้วยค่ะ ฝนตก หรือ ใบไม้ร่วงก็มีนะคะ...อ้อ ลืมบอก ธีมนี้ไม่สามารถเอาไปใช้ในรุ่นก่อนได้อ่ะค่ะ แต่เหมือนว่าบางรุ่นก็เอาไปใช้ได้ค่ะ

กล้องก็ดีค่ะ ภาพแสดงบนจอ คม ใส มากกว่ารุ่นก่อนๆของเอสอีนะคะ (เทียบกะ w800i and K170i) เรื่องเสียงก็ใช้ได้ค่ะ ดีทีเดียว

รวมๆแล้วคุ้มมากกะราคาค่ะ
Lantamania
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2007 23:46  

แก้ไขหน่อยนึง K750i ค่ะ ไม่ใช่ 170 haha...
playboyrama
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2007 12:19  

new s500i user ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อ s500i มาวันนี้เลยอ่ะค่าแต่มีปัญหากับการใส่ซิม

คือใส่ซิม DTAC แบบ HAPPY ไป แต่เครื่องมันมองไม่เห็นซิมนี้อ่ะ มันจะบอกให้ใส่ซิมตลอด
เลยไปลองกับ s500i อีกเครื่อง ก็ได้ผลแบบเดียวกัน เลยลองเอาซิม TRUE MOVE อีกเบอร์มาใส่ ปรากฏว่า ใช้ได้ s500i มองเห็นซิมทันทีเลยค่ะ แล้วลองเอา ซิมของเพื่อน ที่เป็น DTAC มาลองมั่ง ปรากฎว่าใช้ได้เหมือนกัน....

ซิม HAPPY ที่ใส่ s500i ไม่ได้อันนั้น ลองเอาไปใส่กับเครื่องรุ่นอื่นในร้านก็กลับเห็นซิมปกติ

คือเป็นซิม DTAC ของเราเท่านั้นที่ ใส่ใน s500i แล้ว ไม่เห็น.......(ทั้งที่ซิมก็ปกติ ไม่เสีย)

มีคำแนะนำมั๊ยคะ....ปกติ ใช้ DTAC ติดต่อเพื่อนเป็นเบอร์หลักด้วยค่ะ

ไม่เปลี่ยนเบอร์ก็เปลี่ยนเครื่องไปเลย จะได้หมดปัญหา หริอไปเซ็ทติ้งระบบให้เป็น auto
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2007 16:29  

อยากทราบว่า caller ID มันไม่โชว์เต็มจออะคะ ทำไงดีค่ะ มันโชว์แบบมีกรอบขาวๆ อะคะ เหมือนมันออกมาแบบไม่เต็มจอค่ะ ต้องไปตั้งตรงไหนเหรอค่ะ ขอบคุณค่ะ
Looker
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2007 13:38  

สวย หรู

แบตอึด

ฟังชั่นไม่มากไป

มันคือโทรศัพท์ที่เป็นโทรศัพท์

-------------------

เสียอย่างเดียว อีฟาสพอร์ทเนี่ย ใช้ไปซักพักขั้วจะหลวม หน้าสัมผัสจะเริ่มมีอ๊อกไซด์เกาะ จะเริ่มใช้หูฟังไม่ได้ ใช้แล้วมีเสียงแทรก (โดยเฉพาะเวลาใช้คุย คู่สนทนาจะได้ยินเสียงซ่าๆน่ารำคาญมาก) ขยับนิดก็หลุด

น่าจะออกแบบ interface ส่วนนี้ใหม่ได้แล้ว

ขั้วต่อ Fast port รุ่นหลังๆ นี่ม่ะเป็นแร้วคับ ถ้ารุ่นแรกๆ อย่าง K750i W800i หรือ W900i ผมก็มีความรู้สึกว่าพอใช้ไปสักพักมันจะหลวม (หากต่ออุปกรณ์ฯ บ่อยๆ) แต่ยังม่ะเคยเจอขี้เกลือหรืออ๊อกไซด์เกาะอย่างของคุณนะ
ถ้าขั้วต่อรุ่นที่คุณใช้อยู่มันแย่อย่างที่คุณว่าก็เอาเข้าศูนย์ฯ เปลี่ยนได้นี่ แค่ 30 บาทเอง รับรองคราวนี้งับแน่นกว่าเดิม แต่ขี้เกลือเกาะป่าวนี่ม่ะรู้อ่ะ laughing6

อยากทราบว่า caller ID มันไม่โชว์เต็มจออะคะ ทำไงดีค่ะ มันโชว์แบบมีกรอบขาวๆ อะคะ เหมือนมันออกมาแบบไม่เต็มจอค่ะ ต้องไปตั้งตรงไหนเหรอค่ะ ขอบคุณค่ะ

หากต้องการให้ Picture CLI หรือ Contact picture โชว์ภาพขนาดสูงสุดต้องกำหนดภาพในอัตราส่วน 3:4 แต่ต้องม่ะเล็กกว่าความละเอียดจอ (240x320 px) ยกตัวอย่างเช่น ภาพ Wallpaper ที่มากะเครื่องไงคับ

ลองตั้งภาพ Wallpaper ที่มากะเครื่องเป็น Picture CLI แร้วลองโทรเข้าดู นั่นแหละคือขนาดภาพใหญ่สุดที่เครื่องสามารถโชว์ได้คับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 13 Jul 2007 13:45; ทั้งหมด 1 ครั้ง
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2007 13:43  

Looker ผู้เขียน:

หากต้องการให้ Picture CLI หรือ Contact picture โชว์ภาพขนาดสูงสุดต้องกำหนดภาพในอัตราส่วน 3:4 แต่ต้องม่ะเล็กกว่าความละเอียดจอ (240x320 px) ยกตัวอย่างเช่น ภาพ Wallpaper ที่มากะเครื่องไงคับ

ลองตั้งภาพ Wallpaper ที่มากะเครื่องเป็น Picture CLI แร้วลองโทรเข้าดู นั่นแหละคือขนาดภาพใหญ่สุดที่เครื่องสามารถโชว์ได้คับ

ขอบคุณค่ะ พอดีเมื่อวานลองดู คือถ้าจะให้เต็มจอ เวลาถ่ายให้เปลี่ยนขนาดของภาพเป็น VGA ค่ะ แล้วจะได้ค่ะ พอดีว่าตอนที่ถ่ายตอนก่อนใช้ความละเอียด 2 ล้านค่ะ เวลาตั้งเลยไม่ได้
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2007 13:55  

ขอบคุณค่ะ พอดีเมื่อวานลองดู คือถ้าจะให้เต็มจอ เวลาถ่ายให้เปลี่ยนขนาดของภาพเป็น VGA ค่ะ แล้วจะได้ค่ะ พอดีว่าตอนที่ถ่ายตอนก่อนใช้ความละเอียด 2 ล้านค่ะ เวลาตั้งเลยไม่ได้

หากต้องการให้ Contact picture โชว์ภาพเป็นแนวตั้งในขณะมีสายเรียกเข้าสามารถทำได้ 2 วิธี
1.ถ่ายภาพขนาด VGA ในแนวนอนแร้วโหลดลงคอมพ์ crop ออกมาในอัตราส่วน 3:4 แต่ม่ะเล็กกว่า 240x320 px หรือจะเอาภาพที่มีอยู่ในคอมพ์มาทำแบบเดียวกันก็ได้ จากนั้นโหลดลงโทรศัพท์แร้วตั้งเป็น Contact picture

2.ถ่ายภาพขนาด VGA ในแนวตั้ง Rotate ด้วย PhotoDJ แร้วตั้งเป็น Contact picture

ข้อสังเกต เมื่อมีสายเรียกเข้า Contact picture ที่ได้จากวิธีที่ 1 (240x320 px) จะโชว์ในขนาดที่ใหญ่กว่าวิธีที่ 2 (480x640 px) แม้อัตราส่วน 3:4 เหมือนกันแระ pixels น้อยกว่าก็ตาม

ตัวอย่าง Contact picture ที่ได้จากวิธีที่ 1 ขณะมีสายเรียกเข้าในรุ่น W610i

Contact picture ที่ได้จากวิธีที่ 2

ปล. ขนาดภาพที่มีอัตราส่วน 3:4 ได้แก่ 240x320, 480x640 แระ 960x1280 px

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 27 Jul 2007 13:04; ทั้งหมด 1 ครั้ง
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2007 22:06  

หากต้องการให้ Contact picture โชว์ภาพเป็นแนวตั้งในขณะมีสายเรียกเข้าสามารถทำได้ 2 วิธี
1.ถ่ายภาพขนาด VGA ในแนวนอนแร้วโหลดลงคอมพ์ crop ออกมาในอัตราส่วน 3:4 แต่ม่ะเล็กกว่า 240x320 px หรือจะเอาภาพที่มีอยู่ในคอมพ์มาทำแบบเดียวกันก็ได้ จากนั้นโหลดลงโทรศัพท์แร้วตั้งเป็น Contact picture

2.ถ่ายภาพขนาด VGA ในแนวตั้ง Rotate ด้วย PhotoDJ แร้วตั้งเป็น Contact picture

ข้อสังเกต เมื่อมีสายเรียกเข้า Contact picture ที่ได้จากวิธีที่ 1 (240x320 px) จะโชว์ในขนาดที่ใหญ่กว่าวิธีที่ 2 (480x640 px) แม้อัตราส่วน 3:4 เหมือนกันแระ pixels น้อยกว่าก็ตาม

ตัวอย่าง Contact picture ที่ได้จากวิธีที่ 1 ขณะมีสายเรียกเข้าในรุ่น W610i
^
^
^

Contact picture ที่ได้จากวิธีที่ 2
^
^
^

ปล. ขนาดภาพที่มีอัตราส่วน 3:4 ได้แก่ 240x320, 480x640 แระ 960x1280 px

ขอบคุณมากกกกกกกกกกค่ะ อ่อ ขอถามเรื่องสัญญลักษณ์อีกนิดได้ไหมค่ะ คือว่า รูปสัญญลักษณ์อมยิ้มอะคะ เวลาเราเอามาตั้งตอนตั้งชื่อ contact แบบนี้ Wink นพ Laughing มันไม่ตั้งให้ค่ะ เป็นเพราะอะไรค่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2007 22:32  

ขอบคุณมากกกกกกกกกกค่ะ อ่อ ขอถามเรื่องสัญญลักษณ์อีกนิดได้ไหมค่ะ คือว่า รูปสัญญลักษณ์อมยิ้มอะคะ เวลาเราเอามาตั้งตอนตั้งชื่อ contact แบบนี้ Wink นพ Laughing มันไม่ตั้งให้ค่ะ เป็นเพราะอะไรค่ะ

พวก Symbol เขามีไว้ให้ใส่ในข้อความ SMS หรือ MMS ง่ะ เอามาใส่ในชื่อ Contact ม่ะได้หรอก
ผมใช้มาก็ตั้งหลายรุ่น ยังม่ะเคยคิดหรือลองเอา Symbol มาใส่ในชื่อ Contact เรยอ่ะ พออ่านคำถามของคุณก็เรยลองทำดูมันก็ม่ะได้อ่ะ ช่างสรรคิดซะจริงจริ๊งงงงงง!! laughing6
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2007 22:39  

ขอบคุณมากกกกกกกกกกค่ะ อ่อ ขอถามเรื่องสัญญลักษณ์อีกนิดได้ไหมค่ะ คือว่า รูปสัญญลักษณ์อมยิ้มอะคะ เวลาเราเอามาตั้งตอนตั้งชื่อ contact แบบนี้ :wink: นพ :lol: มันไม่ตั้งให้ค่ะ เป็นเพราะอะไรค่ะ

พวก Symbol เขามีไว้ให้ใส่ในข้อความ SMS หรือ MMS ง่ะ เอามาใส่ในชื่อ Contact ม่ะได้หรอก
ผมใช้มาก็ตั้งหลายรุ่น ยังม่ะเคยคิดหรือลองเอา Symbol มาใส่ในชื่อ Contact เรยอ่ะ พออ่านคำถามของคุณก็เรยลองทำดูมันก็ม่ะได้อ่ะ ช่างสรรคิดซะจริงจริ๊งงงงงง!! :laughing6

อ่า...ก็ k750i มันใส่ได้นี่นา ก็ไม่รู้ว่าอันนี้ทำไม่ได้นี่ อิๆๆ :(
เพิ่งเคยใช้โซนี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปิดเสียงกล้องไม่เป็น
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2007 22:40  

ปิดเสียงกล้องยังไงค่ะ มันดังแช๊ะๆทุกที ไม่เคยใช้โซนี่อ่ะค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ปิดเสียงกล้องไม่เป็น
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2007 23:43  

เพิ่งเคยใช้โซนี่ ผู้เขียน:
ปิดเสียงกล้องยังไงค่ะ มันดังแช๊ะๆทุกที ไม่เคยใช้โซนี่อ่ะค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

ที่หน้าจอ Standby กดปุ่ม # ค้างไว้เพื่อเปิด Silent mode แร้วค่อยเข้าโหมดกล้อง
หากต้องการยกเลิก Silent mode ก็กลับมาที่หน้าจอ Standby แร้วกดปุ่ม # ค้างไว้อีกครั้ง อุอุ laughing6
codafever
Year's Star

หัวข้อ : Re: ราคามาแว๊ว
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2007 03:25  

gadub ผู้เขียน:
วันนี้ไปเดิน MBK มาราคาอยู่ที่ 9000-9300 ถ้าเครื่องนอก 13000 ครับ ไฮไลท์อยู่ตรงที่หน้าจอมันจะเปลี่ยนไปตามเวลา ณ ขณะนั้น อย่างเช่นตอนเช้ามืด หน้าจอก็จะประมาณรูปพระอาทิตย์กำลังจะขึ้น พอช่วงบ่ายพระอาทิตย์ก็สองแสงจ้า ประมาณนี้...

ก้อเหมือนซัมซุงสิ

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วค่ะ

จะไปเอา Nokia 7390 แล้วเนี่ยะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2007 15:46  

ขอรบกวนถาม+ขอโปรแกรม หน่อยนะคะ
คือพึ่งเคยใช้มือถือแบบที่ฟังเพลงได้อ่ะค่ะ แล้วทีนี้พอใส่ mp3 ที่เป็นภาษาไทยเข้าไป มันอ่านไม่ออกอ่ะค่ะ แต่เห็นเพื่อนบอกว่า ต้องเป็นเพลงที่เขาแปลง tag แล้วถึงจะอ่านได้ อยากทราบว่าจะหาโปรแกรมแปลงได้จากที่ไหนคะ หรืออย่างน้อยโปรแกรมชื่ออะไรอ่ะคะ (ถ้ามีโปรแกรมให้ด้วยจะขอบคุณมากเลยค่ะ)
help
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2007 18:19  

ถามหน่อยสิครับ ผมใช้ โซนี่มา 2 เครื่องล่ะ อยากได้รุ่นนี้มากแต่ ทำไมลำโพงมันเบาจังครับ เวลาคุยได้ยินเสียงอีกฝั่งเบามากกว่ายี่ห้ออื่นพอสมควรทั้งๆที่เปิดดังสุดแล้ว จะไปซื้อแล้วแต่กลัวจะเป็นอีก ใครใช้อยู่วานช่วย เทียบให้หน่อยสิครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2007 18:40  

ขอรบกวนถาม+ขอโปรแกรม หน่อยนะคะ
คือพึ่งเคยใช้มือถือแบบที่ฟังเพลงได้อ่ะค่ะ แล้วทีนี้พอใส่ mp3 ที่เป็นภาษาไทยเข้าไป มันอ่านไม่ออกอ่ะค่ะ แต่เห็นเพื่อนบอกว่า ต้องเป็นเพลงที่เขาแปลง tag แล้วถึงจะอ่านได้ อยากทราบว่าจะหาโปรแกรมแปลงได้จากที่ไหนคะ หรืออย่างน้อยโปรแกรมชื่ออะไรอ่ะคะ (ถ้ามีโปรแกรมให้ด้วยจะขอบคุณมากเลยค่ะ)

Download โปรแกรม Mp3tag v2.38 มาแก้ code ไฟล์ .mp3 ที่มีชื่อเพลง ศิลปิน แระอัลบั้มเป็นภาษาไทยให้เครื่องสามารถอ่านได้
คลิ๊กที่นี่ คับ

วิธีการใช้งานโปรแกรม Mp3tag
ในกรณีที่ไฟล์ .mp3 มีชื่อเพลง ศิลปิน แระอัลบั้มเป็นภาษาไทยอยู่แร้วให้เปิดโปรแกรม Mp3tag แร้วทำตามขั้นตอน 1 2 3 แระ 4 อย่างที่เห็นในภาพ

แต่ถ้าไฟล์ .mp3 ยังม่ะมีชื่อเพลง ศิลปิน แระอัลบั้มเป็นภาษาไทย หรือมีเพียงบางรายการ ก็ต้องเลือกทำทีละเพลงตามขั้นตอน 1 2 แระ 3 คับ

พอแก้ code เสร็จก็โหลดลงโทรศัพท์ได้เรย..เวลาเปิดฟังใน Music player หรือ Walkman player มันจะแสดงชื่อเพลง ศิลปิน แระอัลบั้มเป็นภาษาไทยอย่างงี้เรยอ่ะตัวเอง! อุอุ laughing6

W610i

K550i

W850i

help ผู้เขียน:
ถามหน่อยสิครับ ผมใช้ โซนี่มา 2 เครื่องล่ะ อยากได้รุ่นนี้มากแต่ ทำไมลำโพงมันเบาจังครับ เวลาคุยได้ยินเสียงอีกฝั่งเบามากกว่ายี่ห้ออื่นพอสมควรทั้งๆที่เปิดดังสุดแล้ว จะไปซื้อแล้วแต่กลัวจะเป็นอีก ใครใช้อยู่วานช่วย เทียบให้หน่อยสิครับ

SE รุ่นหลังๆ รวมทั้งรุ่นนี้ม่ะมีปัญหาเรื่องลำโพงสนทนาค่อยหรือไมค์ดูดเสียงเมื่อคุยริมถนนหรือในที่สาธารณะแร้วคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 27 Jul 2007 13:30; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 00:15  

ขอบคุณ ๆ Looker มาก ๆ เลยค่ะใช้ได้แล้ว
อ่อ แล้วก็เรื่อง ไฟล์ภาพที่ทำจากคอมอ่ะค่ะ ลองทำเป็น 240*320 แล้ว แต่ยังแสดงไม่เท่าขนาดของไฟล์ในเครื่องค่ะ สงสัยอาจะเป็นเพราะขนาดไฟล์ ลองเอา PhotoDJ เซฟใหม่อีกที ไฟล์เล็กลงไปเยอะมาก ๆ เลย ก็เล่นแสดงเต็มหน้าจอเลย แต่เจอปัญหาที่รูปมันถูกบีบ จะเห็นเป็นเหลี่ยมนิด ๆ ค่ะ เวลาแสดง แต่รูปจริง ยังสวยงามทุกอย่างค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 00:20  

อ๋อ เพิ่มนิดหนึ่งค่ะ
mem แถม 256 นะคะ รบกวน ผู้ดูแล แก้ไขด้วยค่ะ ถามมาหลายร้านมาก ๆ ความทั้งเครื่องศูนย์ด้วยค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 00:40  

รบกวน พี่ Looker หน่อยนะครับ
รุ่นนี้ ดูหนังบนมือถือได้ไหมครับ ถ้าดูได้ แล้วต้องการนำไฟล์หนังมา ลงในมือถือต้องทำยังไงบ้างอ่าครับถึงจะดูได้
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 01:29  

รบกวน พี่ Looker หน่อยนะครับ
รุ่นนี้ ดูหนังบนมือถือได้ไหมครับ ถ้าดูได้ แล้วต้องการนำไฟล์หนังมา ลงในมือถือต้องทำยังไงบ้างอ่าครับถึงจะดูได้

ถ้าไฟล์ฯ หนังหรือวีดีโอเป็น .3gp หรือ .mp4 ก็เอามาลงโดยต่อสาย USB ดาต้าลิงค์แร้วเปิดดูใน Video Player ได้เรย แต่ถ้าม่ะใช่ก็ต้อง convert ให้เป็นไฟล์ฯ ที่เครื่องอ่านได้ก่อน คุณสามารถเลือกดูแบบแนวตั้งหรือแนวนอนแบบเต็มจอก็ได้ สามารถกรอเดินหน้าถอยหลังได้ด้วย
ตัวอย่างการดูหนังในแนวนอนแบบเต็มจอในรุ่น W610i ซึ่ง S500i ก็สามารถทำได้ด้วยเช่นกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 27 Jul 2007 13:40; ทั้งหมด 1 ครั้ง
cat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 17:00  

codafever ผู้เขียน:

ไม่ทราบว่าเป็น samsung รุ่นไหนค่ะ ที่มีธีมแบบนี้อะค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 17:00  

Laughing สวยจริงๆ วันนั้นไปถามที่ศูนย์nokiaซีคอนพนักงานเอาตัวจริงมาให้ดูอย่างกริ๊งเลย แต่เค้าบอกว่าแถมมาให้ 512นะ รึพนักงานไม่รู้หว่า เพราะดูไม่ค่อยรู้ข้อมูลเท่าไหร่เลย ชอบๆ
หมาแตง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 18:20  

ที่ศูนย์โนเกียซีคอน แถมเมม 512 จิงเหรอคะ
เพราะไปถามมาหลายที่ เค้าแถม 256 ทั้งนั้นเลย
กำลังจะไปซื้ออาทิตย์นี้แล้วคะ จะได้ไปซื้อที่ซีคอนเลย Razz
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 19:14  

หมาแตง ผู้เขียน:
ที่ศูนย์โนเกียซีคอน แถมเมม 512 จิงเหรอคะ
เพราะไปถามมาหลายที่ เค้าแถม 256 ทั้งนั้นเลย
กำลังจะไปซื้ออาทิตย์นี้แล้วคะ จะได้ไปซื้อที่ซีคอนเลย Razz

ศูนย์โนเกียหรอครับ ไม่ใช่ Sony Ericsson หรอครับ รุ่นนี้แถม M2 ให้ 256MB ครับ
หมาแตง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2007 08:58  

Laughing สวยจริงๆ วันนั้นไปถามที่ศูนย์nokiaซีคอนพนักงานเอาตัวจริงมาให้ดูอย่างกริ๊งเลย แต่เค้าบอกว่าแถมมาให้ 512นะ รึพนักงานไม่รู้หว่า เพราะดูไม่ค่อยรู้ข้อมูลเท่าไหร่เลย ชอบๆ

คุณ MrBee(R) ค่ะ
พอดี อ่านจากข้อความก่อนหน้าอ่ะคะ เลยไม่ได้ quote ไว้ Embarassed
เพราะตัวเองก็ไปถามมา มีแต่แถมเมม 256 ทั้งนั้นอ่ะคะ
Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2007 10:24  

Very Happy เราก็มะรู้เหมือนกัน แต่ร้านนั้นเป็นร้านnokiaนะ แต่มีsonyด้วยอ่ะ พนักงานบอกว่า512นะ แต่ก็อย่าปักใจเชื่อ เพราะบอกแล้วดุเหมือนพนักงานเค้าก็ไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไหร่ ถามว่ามีวิทยุมั้ยยังบอกว่า น่าจะมีนะเลย =_="

ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยนะคะ Very Happy
หมาแตง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2007 11:20  

Very Happy เราก็มะรู้เหมือนกัน แต่ร้านนั้นเป็นร้านnokiaนะ แต่มีsonyด้วยอ่ะ พนักงานบอกว่า512นะ แต่ก็อย่าปักใจเชื่อ เพราะบอกแล้วดุเหมือนพนักงานเค้าก็ไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไหร่ ถามว่ามีวิทยุมั้ยยังบอกว่า น่าจะมีนะเลย =_="

ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยนะคะ Very Happy

ฮี่ ฮี่ Razz ไม่เปงรัย
ขอบคุงมากคะ สำหรับข้อมูล
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2007 11:45  

หมาแตง ผู้เขียน:

MrBee(R) ผู้เขียน:
ศูนย์โนเกียหรอครับ ไม่ใช่ Sony Ericsson หรอครับ รุ่นนี้แถม M2 ให้ 256MB ครับ

อ้อ..เรื่องราวมันเป็นอย่างนี้นี่เล่า..laughing6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2007 12:25  

จากเวป http://www.sonyericsson.com/

ผมลองเปรียบเทียบระหว่างรุ่นอื่นที่เป็นซีรี่ w ดู ปรากฎว่า s500i ไม่มีตามที่วงเอาไว้
ไม่ทราบว่ามันหมายความว่ายังไงอะครับ

ผมเชคสเปกจากหน้าเวปของ siamphone ก็เขียนบอกไว้ว่าฟัง mp3 ได้ ริงโทนก็ mp3 ได้ ก็เลยงงๆอยู่ว่าทำไมในรูปมันไม่มี
OuIJaA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปุ่มกดของ S500i
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2007 19:50  

พึ่งซื้อ S500i ใช้มาได้ไม่กี่วันปุ่มกดแตก(ตัวเลข) แล้วส่งเข้าศูนย์ให้เปลี่ยนใหม่ แต่ใช้ได้แค่วันเดียวก็แตกอีกแล้วครับ เบื่อศูนย์มาก กว่าจะได้เครื่องคืนนานมากๆและยังบริการไม่ดีอีก (ศูนย์คลองเตย) แถมยังแตกเหมือนเดิมอีก พอจะทำอะไรบ้างได้มั้ยอ่ะครับ เสียความรู้สึก ใช้SEมานานไม่เคยเป็น มาเจอรุ่นนี้
พึ่งซื้อ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2007 20:58  

เอ่อ กดยังไงมันถึงแตกได้อ่ะครับ = ='

ถ้าไปศูนย์คลองเตย ลองแวะไปที่ Sony ตรง RCA เลยดีกว่าครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2007 23:27  

codafever ผู้เขียน:

ไม่ทราบว่าเป็น samsung รุ่นไหนค่ะ ที่มีธีมแบบนี้อะค่ะ

รุ่นนี้ไงคับ Theme เปลี่ยนแสงสีตามเวลา

^
^
^

จากเวป http://www.sonyericsson.com/

ผมลองเปรียบเทียบระหว่างรุ่นอื่นที่เป็นซีรี่ w ดู ปรากฎว่า s500i ไม่มีตามที่วงเอาไว้
ไม่ทราบว่ามันหมายความว่ายังไงอะครับ

ผมเชคสเปกจากหน้าเวปของ siamphone ก็เขียนบอกไว้ว่าฟัง mp3 ได้ ริงโทนก็ mp3 ได้ ก็เลยงงๆอยู่ว่าทำไมในรูปมันไม่มี

เช็ค Spec เครื่องเข้าไปดูใน SE White paper ดีกว่าคับ ผมก๊อปมาไว้ข้างล่างนี่ให้แร้วคับ
S500i
Multimedia Support:

Sound: AAC, AAC+, E-AAC+, MP3, MP4, M4A, 3GP, AMR, WAV, SP-MIDI, G-MIDI
Video: 3GPP (H263, H264), MP4, Real Video
Image: GIF, JPEG, BMP, WBMP, PNG, SVG Tiny 1.2
Animation: SVG Tiny 1.2, GIF
Streaming: RTSP according to 3GPP™

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 28 Jul 2007 11:04; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Bingo123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2007 23:46  

รู้สึกรุ่นนี้มีปัญหาเรื่องปุ่มกดแตกหลายท่านแล้วนะครับ เป็นเพราะวัสดุที่ทำไม่ดีหรืออย่างไร
ส่วนตัวก็ไม่เคยคิดว่าจะเจอปัญหาแบบนี้กับรุ่นนี้นะครับ แปลกใจ และลังเลใจซะแล้วสิ
แง่มๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2007 01:00  

new s500i user ผู้เขียน:

ผมซื้อมาวันนี้ก็เป็นครับ โทรไปโวย Sony มารอบนึงแล้วด้วย

แต่ฉุึกคิดอะไรขึ้นมาได้ เลยเอายางลบมาถูซิม ...

ผ่านครับ ใช้ได้ปรกติ ...

มันเป็นเพราะมีความสกปรกเกาะที่หน้าซิม ทำให้มันอ่านซิมไม่ได้
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2007 14:18  

แง่มๆ ผู้เขียน:
ผมซื้อมาวันนี้ก็เป็นครับ โทรไปโวย Sony มารอบนึงแล้วด้วย

แต่ฉุึกคิดอะไรขึ้นมาได้ เลยเอายางลบมาถูซิม ...

ผ่านครับ ใช้ได้ปรกติ ...

มันเป็นเพราะมีความสกปรกเกาะที่หน้าซิม ทำให้มันอ่านซิมไม่ได้

สงสาร Sony จัง.. laughing6

บางทีเครื่องรุ่นใหม่ๆ ก็ม่ะ support ซิมรุ่นเก่านะ
totaar
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากถามว่ามานอ่านเอกสารexcell ได้ป่าวถ้าไม่ได้มีโปรเเกรมลองรับป่า
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2007 21:00  

อยากถามว่ามานอ่านเอกสารexcell ได้ป่าวถ้าไม่ได้มีโปรเเกรมลองรับป่าวถ้าใครมีโปรเเกรมหรือหาเเหล่งที่โหลดได้ช่วยบอกด้วยชอบรุ่นนี้จิงๆ
Batozai
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2007 14:57  

สีทองจะเข้าเมื่อไรครับ มีใครรู้บ้าง
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2007 23:14  

Batozai ผู้เขียน:
สีทองจะเข้าเมื่อไรครับ มีใครรู้บ้าง

ตอนที่ไปซื้อก็ถามเขานะคะ เห็นว่าหลังจากเปิดตัวสีดำสัก 1-2 เดือนค่ะ แต่ก็ไม่รู้ว่าแน่นอนแค่ไหนอะคะ อยากเห็นเหมือนกันคงหรูน่าดู
New C
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2007 09:08  

ถามพนักงานที่โซนี่ เอสพานาร์ด แล้วเค้าบอกว่ายังไม่มีกำหนดเข้าเลยค่ะ
แต่ไม่รู้ว่าเขาไม่ยอมบอก เพราะอยากจะให้เราตัดสินใจซื้อเครื่องวันนั้นเลยรึเปล่านะ
เพราะเราก็ซื้อมาแล้วอะ ดำ-เขียว แต่ก็สวย เก๋ เท่ ดีนะคะ ชอบอะ
New C
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2007 09:15  

อ้อ.... แล้วขอถามเพื่อนๆ ที่ใช้ s500i อยู่ค่ะ ว่าแบตใช้กันได้นานไหมคะ
ของเรา เพิ่งซื้อเครื่องมาไม่ถึงสัปดาห์ แต่รู้สึกว่าแบตหมดเร็วมาก
ชาร์ชวันละครั้งเลย ตอนใช้โนเกีย ทั้งฟังเพลง เล่นฟังก์ชั่นสารพัด ยังอยู่ได้ 2-3 วัน
เลยอยากทราบว่า เป็นปกติรึเปล่า ที่แบตโซนี่ลดเร็วแบบนี้

เราก็ไม่ได้ใช้อะไรมากนะคะ ฟังเพลงนิดหน่อย ไม่กี่เพลง
โทรศัพท์บ้าง คุยนานสุด 20 นาที
อาจจะมีต่อสาย usb โอนไฟล์บ้าง เพราะกำลังตั้งเสียงเรียกเข้า อะไรแบบนี้
สังเกตว่า stand by 1 คืน แบตจะลดลงประมาณ 5% ค่ะ

ไม่ทราบว่าปกติไหมคะ ขอบคุณค่ะ
แง๊ๆ เศร้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2007 01:41  

แบบว่าใช้มาได้แปดวัน แล้วอยู่ดีๆ กรอบมันอ่ะค่ะ(สีดำๆอ่ะ) ด้านซ้ายพอเรากดๆดูมันกรอบๆ (เสียงกรอบๆ เหมือนประกอบมาไม่สนิท)อ่ะ งงป่าว(จิงๆเมื่อวานก็เริ่มรู้สึกแล้ว จะว่าสไลด์บ่อยไปก็ไม่น่าจะใช่) แล้วก็เพิ่ฝมาเป็นวันนี้ด้วยนะ แต่ด้านขวาไม่เป็น โฮๆๆๆๆๆๆๆๆ

จะทำยังไงดีคะ (ใบรับประกันก็ไม่รู้ไปอยู่ไหนหาไม่เจอ) โฮๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ช่วยเราด้วย[/url]
Love_Love21
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2007 08:59  

ตอนนี้อยากได้มาก ๆ แต่ติดอยู่อย่างเดียว ได้อ่านคอมเม้นท์ของเว็บเมืองนอก มีแต่คนเจอปัญหาปุ่มกดแตก เลยไม่กล้าซื้อเลยอ่า กะว่ารอให้ทางโซนี่ทำอะไรซักอย่างก่อน แล้วค่อยซื้อ แต่ไม่รู้โซนี่เค้าจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้เมื่อไหร่นะสิ หรือจะไม่แก้ก็ไม่รุ Shocked
larukusound
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2007 10:42  

รุ่นนี้พิมพ์ภาษาจีนไม่ได้หรอครับ ซื้อมาเรียบร้อยเเล้วโดยรวมโอเคนะ แต่อยากให้มันพิมพ์จีนได้อะจำเปนมากด้วย ใครพอรุ้มั่งว่ามันอัพภาษาเพิ่มได้ป่าว Confused
Akape`aun-aun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2007 01:35  

เรื่องปัญหาปุ่มแตก ใช้มาตั้งแต่ช่วงแรก ๆ แล้วค่ะ ไม่เจอเลยค่ะ ปกติก็เป็นคนใช้ถนอมอยู่แล้ว แต่พอมาเจอเพื่อน ๆ โพสกันเรื่องปุ่มแตก ก็เลยลองกดแรง ๆ ดูทุกปุ่ม ก็โอเคนะคะ เราว่าถ้ากลัวตรงจุดนี้ก่อนซื้อตอนลองเล่นเครื่องก็ทดลองกดกันจะ ๆ หน้าร้านเลยก็ได้นี่คะ

โดยรวมแล้วยังไม่เจอปัญหาอะไรค่ะ ส่วนเรื่องแบต ที่ลองใช้ ถ้าฟังเพลง เล่นเกม อยู่ได้ 2-3 วันค่ะ ถ้าไม่ฟังเพลงแต่เล่นเกม (brain juice) ทุกวัน โทรทุกวัน แต่มีอยู่วันหนึ่งคุยไปครึ่งชั่วโมง อยู่ได้ 4 ถ้าวันนั้นไม่คุยนานขนาดนี้น่าจะอยู่ได้ อย่างต่ำ 5 วันแน่ ๆ และถ้าไม่เล่นเกมอาจจะถึง 6 วัน (ในกรณีคุยน้อยแต่ใช้ทุกวัน) อันนี้จากที่ตัวเองใช้อยู่นะคะ คนอื่นเป็นยังไงก็ไม่ทราบอ่ะค่ะ

ตัวเครื่องแนะนำให้ใส่ซองค่ะ เป็นรอยนิ้วมือง่ายนิดหนึ่ง แต่ใช้พวกผ้าไมโครไฟเบอร์ ก็เช็ดได้กิ๊กเหมือนใหม่เลย

ตอนแรกกะจะซื้อหูฟังแบบ in-ear เหมอืนกัน แต่ก็ลองใช้หูฟังที่แถมมาดูก่อน ถึงตัวนี้จะไม่มี เมก้า เบส แต่ปรับ EQ เองแล้ว (เพิ่ม เบส กับเสียงแหลมดู ปรับสุดเลย) ก็ให้เสียงที่พอใจเลยค่ะ (ตัวเองก็ไม่ได้หูทองอะไรมากมายเลยไม่ซีเรียส เสียงระดับนี้รับได้แล้วไม่ต้องเสียเงินอีกเยอะแยะ)

สุดท้าย ขอถามคุณ Looker หน่อยค่ะว่าถ้าจะแปลงหนังลงมือถือ แปลงเป็นแบบไหน แล้ว Bitrate กับ frame rate ควรปรับเท่าไหร่ดีคะ เอาแบบมาตรฐาน กับแบบ ไม่แตกไม่กระตุกอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2007 14:31  

Akape`aun-aun ผู้เขียน:
^
^
^

สุดท้าย ขอถามคุณ Looker หน่อยค่ะว่าถ้าจะแปลงหนังลงมือถือ แปลงเป็นแบบไหน แล้ว Bitrate กับ frame rate ควรปรับเท่าไหร่ดีคะ เอาแบบมาตรฐาน กับแบบ ไม่แตกไม่กระตุกอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แปลงไฟล์หนังลงเครื่องผมแนะนำ .3gp ตั้ง Bit rate = 140, Frame rate = 25 เสียงเป็น mono ถ้า .mp4 ไฟล์จะใหญ่กว่าแต่เสียงเป็น stereo

ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูคับ ผลงานชิ้นโบว์แดงของคุณจิ้งจอกสายฟ้า
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125636

นี่ด้วยคับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125754

ข้างล่างนี่เป็นโปรแกรม convert ไฟล์ฯ มีสองอันให้เลือก คลิ๊กดาวน์โหลดเสร็จก็ Install เวลาใช้งานครั้งแรกมันจะให้ใส่ Registration Code ก็ใส่ตามที่บอกคับ

Xilisoft 3GP Video Converter
http://www.xilisoft.com/downloads/x-3gp-video-converter.exe
Enter Registration Code
Name:www.xilisoft.com
License Code: 8368482012085002582445E3-A781-D06B-C6A9

ImTOO MPEG Encoder
http://www.imtoo.com/downloads/mpeg-encoder-2.exe
Enter Registration Code
Name:www.iamtoo.com
License Code: 353241885817925827217BA7-2F32-E7A3-8AAA

ปล. สองโปรแกรมฯ นี้หน้าตาแระวิธีการใช้งานเหมือนกันเด๊ะ แต่ผมแนะนำ ImTOO MPEG Encoder ดีกว่าเพราะมีรูปแบบไฟล์ฯ ให้เลือก convert มากกว่า..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2007 20:31  

เพิ่งถอยมาได้อาทิตย์กว่า มี12ปุ่มแตกไปหกแล้วค่ะ Sad
สงสัยเป็นเพราะเล่นเกมมากไป Rolling Eyes
(โหลดมาซะเยอะ)
แต่ถึงแม้มีริ้วรอยก็ยังรัก Very Happy

ปล.ถ้าเปลี่ยนได้คงดี Cool
ยัง........งงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2007 01:28  

คือเรายังตัดสินใจไม่ได้อะ
ว่าอันไหนดีกว่ากัน
ระหว่าง W580i กะ S500i
มันมีไรต่างกันบ้างอะ

.......................................

ผู้รู้ช่วยอธิบายทีค่ะ
ความคิดส่วนตัวนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2007 01:32  

ในความคิดของเรานะ
เราเลือก S500i อะ
เพราะเราชอบสีโทนนี้มากกว่า
แล้วก็มีลูกเล่นมากกว่าด้วยอะ

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า
หลายๆคนใช้แล้วมีปัญหาปุ่มแตกนี่สิ
กลัวอยู่เหมือนกัน

แต่ด้าน W580i เค้ายังไม่เจอปัญหาพวกเรื่อง
ปุ่มแตกนี้เลยอะ
tikumporn88
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2007 13:02  

เพิ่งถอยมาได้อาทิตย์กว่า มี12ปุ่มแตกไปหกแล้วค่ะ :(
สงสัยเป็นเพราะเล่นเกมมากไป :roll:
(โหลดมาซะเยอะ)
แต่ถึงแม้มีริ้วรอยก็ยังรัก :D

ปล.ถ้าเปลี่ยนได้คงดี 8)

ถ่ายรูปให้ดูบ้าง ซิ ครับ ว่าแตกอย่างไรบ้าง ???
น้องซูชิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2007 14:41  

รบกวนช่วย ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยได้ไหมครับพอดีกะลังลังเลอยุ่กําลังจะซื้อพรุ่งนี้แล้วถ้ารูปมัน ok ก็จะลือกรุ่นนี้แหละ s550i ดูดีไม่มี autofocus(แต่ถ้าภาพ ok ก็รับได้ก็จะ perfect มาก) เสียงแจ่ม หรือ k550i หน้าจอเล็กกว่านิดนึง เสียงแจ๋ม autofocus แต่ปุ่มตลก และก็ w810i ดีเกือบหมดแต่เก่าไปนิด แล้วก้เสียงเครื่องดนตรีแค่40 รบกวนช่วยเลือกให้หน่อยครับ ^^
W300i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2007 01:21  

New C ผู้เขียน:

ถามพนักงานที่โซนี่ เอสพานาร์ด แล้วเค้าบอกว่ายังไม่มีกำหนดเข้าเลยค่ะ
แต่ไม่รู้ว่าเขาไม่ยอมบอก เพราะอยากจะให้เราตัดสินใจซื้อเครื่องวันนั้นเลยรึเปล่านะ
เพราะเราก็ซื้อมาแล้วอะ ดำ-เขียว แต่ก็สวย เก๋ เท่ ดีนะคะ ชอบอะ

วันนี้ไป jaymart พารากอนมา เขาว่าสีทองจะเข้าอีก 1-2 อาทิตย์ข้างหน้าค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวจริงจะสวยเหมือนในรูปหรือเปล่า
Other +++
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อย่าซื้อนะรุ่นนี้ขอบอก
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2007 17:37  

[quote="YaHoolnwFluke"]ปุ่มหักกลาง ง่ายมาก ซื้อมายังไม่ถึง 7วัน พังซะแล้ว
เปลี่ยนเครื่องก็ไม่ได้ ให้เปลี่ยนแต่ปุ่ม คิดดูใครอยากจะใช้อีก อยากเปลี่ยนยี่ห้อรู้เปล่า(เน้นห้ามซื้อ) เพราะโทรไปที่ศูนย์ เค้าก็บอกว่ามีปัญหา หงองแหง Mad Evil or Very Mad Twisted Evil
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2007 21:10  

เพิ่งซื้อมาใช้ค่ะ เวลาสายคนที่คุยด้วยเค้าบอกว่าได้ยินเสียงรอบข้างดังมาก อยากรู้ว่าเป็นที่เครื่องหรือเปล่า จะได้เอาไปเปลี่ยนน่ะค่ะ เพื่อน ๆ คนไหนใช้รุ่นนี้บ้างแล้วช่วยบอกด้วยนะคะ
Lemon-mom-mam
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2007 20:10  

ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่อะคะ
cat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2007 22:44  

W300i ผู้เขียน:
New C ผู้เขียน:

วันนี้ไป jaymart พารากอนมา เขาว่าสีทองจะเข้าอีก 1-2 อาทิตย์ข้างหน้าค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวจริงจะสวยเหมือนในรูปหรือเปล่า

อยากเห็นจัง

YaHoolnwFluke ผู้เขียน:
ปุ่มหักกลาง ง่ายมาก ซื้อมายังไม่ถึง 7วัน พังซะแล้ว
เปลี่ยนเครื่องก็ไม่ได้ ให้เปลี่ยนแต่ปุ่ม คิดดูใครอยากจะใช้อีก อยากเปลี่ยนยี่ห้อรู้เปล่า(เน้นห้ามซื้อ) เพราะโทรไปที่ศูนย์ เค้าก็บอกว่ามีปัญหา หงองแหง :x :evil: :twisted:

อืมๆๆ...รู้สึกว่าปัญหาปุ่มหักจะมีหลายคนเหมือนกันนะ อยากเห็นภาพจังว่ามันหักยังไงอะ แต่ของเราโชคดีจัง ไม่มีปัญหาอะไรเลย อาจจะเป็นเพราะเราเล่นที่ร้านจนแน่ใจอะ ขนาดมือผู้ชายเล่นนะ ถ้าใครจะซื้อก็ลองใช้งานที่ร้านเลยนะคะ มีอะไรจะได้เปลี่ยนได้เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปุ่มหักจริงหรือ แล้วเพื่อนๆว่าสีไหนสวยก่ากันครับ
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2007 00:06  

ปุ่มหักจริงหรือ แล้วเพื่อนๆว่าสีไหนสวยก่ากันครับ
คือจะซื้อช่วงวันแม่อ่ะครับ
ตัดสินใจไม่ได้
ช่วยตอบด้วยนะครับ
merxi
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: