Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile 903 - ไอโมบาย
 หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 146 / เข้าชม: 669810
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : i-mobile 903 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 18:11  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ i-mobile 903 - ไอโมบาย
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2007/imobile/903/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/imobile/903.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 15 Oct 2007 16:24; ทั้งหมด 1 ครั้ง
foma
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile 903 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 19:11  

ก็ดี ถ้ามันไม่พังง่าย
gotjii
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Lampang
หัวข้อ : Re: i-mobile 903 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 19:29  

foma ผู้เขียน:

ใช่เลยครับ ถ้าคุณภาพคงทนยาวนาน คงน่าซื้อ

* Walkie-Talkie (วิทยุสื่อสารติดตัว) -- อันนี้คือเปิดวิทยุโดยไม่ต้องใช้หูฟังรึเปล่าน่ะ
* เมนูดูสวยดีนะ ดีขึ้น
* คนที่ 2 ?
pong_special
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 19:58  

walkie takie นี่มันเหมือนพวก push to talk ป่าวอ่ะ

เครื่องหน้า หนา . . .
P_T_A_T_o
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 20:50  

แบตน้อยอีกแล้ว -*-
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 21:39  

ฟังชั่นมาตราฐานเลยครับ ไม่ได้มีอะไรโดดเด่นเลย ถ้าสักห้อพันก็น่าซื้อมาใช้ ดูดีกว่า 3109 เยอะ
เหมียวหง่าว
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 23:07  

อะไรคือ Walkie-Talkie หว่า แต่ไอโมบายรหัส 90X ต้องมีบางอย่างพิเศษเหมือนพวก N-Series แน่ๆ
PM_Lover
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: MonkeyZ TowN
หัวข้อ : อื้มๆๆ
วันที่โพสท์ : 22 May 2007 23:38  

วอล์คกี้ - ทอล์คกี้
เหมือนเครื่องสื่อสารวิทยุอ่ะคับ แบบที่ตร.เค้าใช้กันอ่ะ
เป็นสัญญานระหว่างเครื่อง2เครื่อง หรือหลายๆเครื่องก้อได้อ่ะ
เมื่อสัก7-8ปี ก่อน ฮิตกันมากเลยนะคับ กับพวกเด็กๆอ่ะ คุยกันในระยะ 15-20เมตร

-*- แต่ผมไม่รู้นะว่าโทรศัพท์นี้มันใช่แบบนี้หรือป่าว รู้แต่วอล์คดี้-ทอล์คกี้คับผม
boatboat
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 00:53  

คงซัก 6พัน มั่งเนอะ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 10:01  

รุ่นนี้จะใช้ Walkie-Talkie เป็นจุดดึงหรือป่าวเนี่ย
รูปทรงก็โอเคนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 10:34  

ok เมนูสีสวยดี Walkie-Talkie คือไร Question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 12:49  

Anonymous ผู้เขียน:
ok เมนูสีสวยดี Walkie-Talkie คือไร Question

นั่นนะซิมันคืออะไรอะไม่มีความรู้เลย แนะนำหน่อยดิ มานเป็นเหมือนวิทยุสื่อสารอะป่าว?พี่น้อง
GMAE1SFBX
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 12:53  

ก้อเหมือนวอไงคับ วอ1 เรียก วอ2 เป็นวิทยุสื่อสารอย่างเรปบนนู้นๆ เค้าบอกไว้อะ

ผมว่ามันก้อมีประโยชน์เหมือนกันอะ ไม่ต้องยิงไปมาให้เมื่อย จะเรียกใครก้อได้ แค่กดเรียกที ดังมันทุกเครื่องเลยถ้าอยู่แถวนั้น
นู๋น้อยN-gage
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 15:41  

วอร์กกี้ทอร์คกี้ เป็นวิทยุก็พอใช้เป็น แต่มาอยู่ในโทรสับแล้วมันจะเป็นยังไงอะ แอบงง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 19:10  

นั่นนะซิมันคืออะไรอะไม่มีความรู้เลย แนะนำหน่อยดิ มานเป็นเหมือนวิทยุสื่อสารอะป่าว?พี่น้อง

คล้ายก็ที่ตำรวจใช้วอกันอ่ะ มีปุ่มนึงให้กด พอกดก็พูด เสียงมันก็จะไปโผล่ walkie talkie ตัวอื่นที่คลื่นตรงกันกับที่เราตั้งไว้อ่ะครับ
Nightvenom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 20:11  

เหอะ ๆ มานจะวอ 1 เรียกวอ 2 ได้ในระยะกี่เมตรหว่า ?
คนชอบเดา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 May 2007 21:02  

gotjii ผู้เขียน:
foma ผู้เขียน:

ใช่เลยครับ ถ้าคุณภาพคงทนยาวนาน คงน่าซื้อ

* Walkie-Talkie (วิทยุสื่อสารติดตัว) -- อันนี้คือเปิดวิทยุโดยไม่ต้องใช้หูฟังรึเปล่าน่ะ
* เมนูดูสวยดีนะ ดีขึ้น
* คนที่ 2 ?

มันคล้ายๆกับตำรวจเค้าใช้กันอะครับwallอะครับ
YoKEYKung
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเตป
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2007 21:46  

มันจาเหมือนPTTของNOKIAเปล่าว่า?_?
+ +
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2007 13:01  

[quote="YoKEYKung"]มันจาเหมือนPTTของNOKIAเปล่าว่า?_?[/quote]

ใช่เเร้วมันก็เหมือน push to talk นั่นอะเเหละเป็น walkie takie เหมือนกัน :oops:
ไก่กระดูกนิ่ม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2007 13:03  

ถ้าให้ความเห็นของผม

ไม่น่าใช่ Walkie-Talkie แบบที่ใช้คลื่นอนาล๊อกหรอกนะครับ เพราะแบบนั้นมันทั้งกินแบต และไม่น่าจะส่งได้ไกลนัก (หรือถ้าจะเป็นพวก CB 27MHz ก็ยิ่งไม่น่าเป็นไปได้) มันน่าจะเป็น Push-to-talk เหมือนโนเกียมากกว่า ไม่กินค่าโทร แต่กินค่า GPRS แทน

เป็นการคาดเดาเท่านั้นครับผม
กหกห
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : as
วันที่โพสท์ : 24 May 2007 18:25  

กลับมาแล้วครับเว็บดาวน์โหลดเกมส์ฟรี GGM ภาค 2 หลังจากห่างหายไป 1 ปีกลับมาแล้วครับ เพื่อนเก่า เพื่อนใหม่เข้ามาเยี่ยมชมและคุยกันได้ครับ โหลดเกมส์ โปรแกรมฟรีเหมือนเดิม ไม่ต้องกลัวเสีย ratio เพราะเราให้โหลดอย่างเดียวไม่ต้องปล่อยให้เหนื่อย ไม่ต้องเสียค่าเช่า colo เหอๆๆๆ

เอาเป็นว่าเรากลับมาแล้วครับ ตอนนี้ข้อมูลอาจจะยังน้อยอยู่ แต่ว่าจะอัพเดทเรื่อยๆครับ(เพิ่งเปิดไม่กี่วันเองง่ะ) แต่จะไม่แพ้กับภาคแรกแน่นอนครับ

เข้าไปดูก่อนไม่เสียหายครับที่ www.gamegumun2.com
ของฟรีมีที่นี้ครับ
Gorloth
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2007 02:14  

ยังกะ NK 3110c เลยแฮะ Laughing
iamkarn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2007 12:17  

มันมีอะไร สู้กะ รุ่น 611 ได้บ้างเนี่ย
chowchow
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2007 17:55  

คิดว่าคงทำได้ไม่ถึงะดับวอดำของ ตร หรอกครับ ระดับวอแดงยังไม่รู้จะไหวไหมเลยอ่ะ อาจทำได้แค่ วอเด็กๆตามคลองถมก็ได้นะครับ แบบเป็นฟังค์ชั่นไว้ หนุกๆอ่ะครับเหมือนเค้าออกรุ่นท๊อกกิ้งดิกอ่ะและ สงสะยพยายามจะตีตลาดมือถือรุ่นหนักแพงๆแต่ไม่มีฟังค์ชั่นแบบนี้ไว้เล่นอ่ะนะ (เป็นความคิดเห็นจากบุคคลภายนอกนะครับ เพราะใช้ไอโมบายมาหลายรุ่นและเพิ่งจบที่902 ไปเพราะรู้สึกว่าเจ๋งสุดในไอโมบายที่ออกมาแล้วแหละ โฮ่ๆๆๆๆ
P_T_A_T_o
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2007 22:45  

ได้ไทเทมาเปงพรีเซนเตอร์ด้วย o_O
GTS20003
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : มารอินเตอร์เน็ต
วันที่โพสท์ : 25 May 2007 22:49  

มันเหมือนวอ ตำรวจครับ ฟันธง!!

เปิดรอรับคลื่น ได้17 ชม. ใช้งาน 3ชม.

ระยะ 5-10กิโลเมอตร คุณคิดว่า ดีไหม สำหรับผมว่าดีโครตๆ

ถ้าคุณไปเที่ยวเขา สัญญาณ โทรศัพไม่มีอ่ะครับ แล้วหลงป่าอ่ะ ทำไง ทำไงๆ

ก็ใช้วอ ในโทรศัพไงครับ 5555 เจ๋งๆๆๆ ลองมีเหมือนๆกันสิครับหลายๆคนและวอหากัน
จีบกัน ด่ากัน หุหุ นัดเจอกันก็ได้ ไม่เสียค่าโทร
ไม่แน่ ทางราชการอาจจะเอาไปใช้ได้นะครับ Laughing แค่นี้นะครับ หุหุ ลองซื้อมาใช้ดูหลังออกขายจริงนะครับ ขอแถมเพียบรุ่นนี้อ่ะ
หมวยมีคอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : พวกชอบติ
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 00:25  

เค้าก้ทำรุ่นนี้ออกมาตบหน้าพวกที่ชอบด่าเค้าว่าก๊อปๆๆๆ เลยทำแมร่งแปลกๆเลย
ราคาก็ซัก2000เลยเป็นงัย พวกเมิงที่ชอบด่าๆจาได้ซื้อไปได้ง่ายๆ พอเค้าทำราคาให้ถูกลงพวกเมิงก็บ่นๆๆๆบอกว่าถูกไป ใช้กันเยอะ ไม่ชอบ....พวกชอบติ ยังงัยๆก็ต้องหาเรื่องติเค้าจนได้แระ
xergzeed
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ : ("_ _)z Z
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 04:42  

ก็ดีนะ แบบว่าเป็นwalkie แต่อีกต้องมีอีกเครื่อง(จาใช้คู่กะใครดี)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: มารอินเตอร์เน็ต
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 09:52  

GTS20003 ผู้เขียน:

เปิดรอรับคลื่น ได้17 ชม. ใช้งาน 3ชม.

ระยะ 5-10กิโลเมอตร คุณคิดว่า ดีไหม สำหรับผมว่าดีโครตๆ

ถ้าคุณไปเที่ยวเขา สัญญาณ โทรศัพไม่มีอ่ะครับ แล้วหลงป่าอ่ะ ทำไง ทำไงๆ

ก็ใช้วอ ในโทรศัพไงครับ 5555 เจ๋งๆๆๆ ลองมีเหมือนๆกันสิครับหลายๆคนและวอหากัน
จีบกัน ด่ากัน หุหุ นัดเจอกันก็ได้ ไม่เสียค่าโทร
ไม่แน่ ทางราชการอาจจะเอาไปใช้ได้นะครับ Laughing แค่นี้นะครับ หุหุ ลองซื้อมาใช้ดูหลังออกขายจริงนะครับ ขอแถมเพียบรุ่นนี้อ่ะ

ใช้ได้ระยะ 300-500 เมตร (เท่านั้น) ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมด้วย....
5-10 กม. มันเกินไปมากเลยน่ะจะบอกให้
gotjii
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: มารอินเตอร์เน็ต
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 11:12  

GTS20003 ผู้เขียน:

ใช้ได้ระยะ 300-500 เมตร (เท่านั้น) ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมด้วย....
5-10 กม. มันเกินไปมากเลยน่ะจะบอกให้

ถ้าอยู่ใกล้ๆกันก็ใช้โดยไม่ต้องโทรให้เสียตังเลยอะดิเนี้ย ... แล้วมันจะใช้ไงหว่า

วอ 1 เรียก วอ 2 ...เปลี่ยน -________-"
nart_25
Year's Star

หัวข้อ : i-mobile 903
วันที่โพสท์ : 26 May 2007 13:50  

>รูปทรงก็สวยดีนะ Surprised
>สีตัวเครื่องก็ดูขรึมดีน่าจับน่าถือเหมือนกัน Smile
>แผ่นหน้าจอด้านนอกไม่แน่ใจว่าเป็น พลาสติก หรือ กระจก แต่ก็ควรติดฟิมล์ป้องกันได้ Wink
>เห็นหูฟังด้านบนที่เจาะรูพรุนแล้วนึกถึง K790i อ่ะ (แค่นึกถึงไม่ต้องซีเรียล) Shocked
>เมนูเท่าที่เห็นน่าจะใช้งานง่ายนะ Surprised
>เรื่องกล้องไม่เข้าใจว่าทำไม (903 ให้มาแค่ 2M) ขนาด (902 ยังให้ตั้ง 5M) Crying or Very sad

สรุป
เป็นมือถือที่น่าใช้อีกรุ่นหนึ่งของบรรดาโทรศัพท์มือถือทั่วไป ยุคนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดีจะใช้จ่ายอะไรก็คิดให้ดีก่อนแล้วกันนะคร้าบ Very Happy
ส่วนใครจะมีความคิดเห็น ตรงกับผมบ้าง หรือ ไม่ตรงกับผมบ้าง ก็เข้ามาวิจารย์ด้วยกันนะครับ ผมยินดีรับฟังความคิดเห็นของทุกคนครับ.......สวัสดี
ไก่กระดูกนิ่ม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2007 00:58  

ถ้าเป็น ว.แบบนั้นจริงมันก็ต้องมี Channel ด้วยนะครับ ไม่งั้นมั่วตายเลย แล้วปุ่ม squelsh มันอยู่ไหนครับ หาไม่เจอ
งงอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2007 10:26  

รู้สึกว่า รูเสียบสายดาต้ามันคุ้นๆ - -" ชอบรูแบบนี้ อิอิอิอิ เสียบง่ายดี Razz
chaiyawit
Year's Star

จังหวัด: CNX
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2007 16:49  

แบบว่า Confused Confused ก็ไม่เก่งไม่กาจอะไรอะนะ เลยอยากรู้ จังเลยว่าจะ วอ วัน คอล วอ ทู (ว.1เรียก ว.2)ได้กี่เมตร อ่า เพราะอันอื่นมันเหมือนเดิม เล็กน้อย ถึงปานกลาง อาจจะมาก หรือ ไม่ต่างจากเดิม เลยอ่า แต่ทีแน่ๆ สมมุติว่า เรากะลังคุย โทรศัพท์ แล้วสัญญาณ วอคกี้ ทอคกี้ มันวิ่งเข้ามา แล้วมันดังแบบที่ตำรวจใช้กันมีสิทธิ์หูดับแน่ๆ(แต่เขาคงไม่ทำหรอก) Confused Wink เอาว่าให้ น้องเขา ออกมาก่ิอนดีกว่า แล้วเราจะมาคอมเม้นต์ กันอีกที เนอะๆๆๆ Rolling Eyes Rolling Eyes
555555555+
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 55555555555+
วันที่โพสท์ : 27 May 2007 17:26  

มันคือ วิทยุ CB รึป่าว (ที่เด็กๆเค้าซื้อเล่นกัน)
เพราะถ้าเป็นวิยุสมัครเล่น ต้องจดทะเบียน ใช่ม่ะ

ถ้าเป็น CB ไม่ต้อง คุยภาษา รหัส ก็ได้ม้าง
ซื้อ100เปอร์เซ็นต์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามหน่อยคับ
วันที่โพสท์ : 27 May 2007 19:22  

เอ่อ มีคัยรู้บ้างครับว่าตอนนี้ราคาเท่าไหร่ เพราะผมอยากได้มากๆ
ถ้าคัยรู้แล้วช่วยตอบด้วยนะครับ
จะเป็นพระคุณอย่างสูง Smile

ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 510 ใหม่
วันที่โพสท์ : 28 May 2007 22:30  

510 + walkier talkier
แล้วก็เพิ่มราคา
๛DeXDeE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คริคริ
วันที่โพสท์ : 28 May 2007 23:46  

ถามคำเดียว ว่า " เท่าไหร่ "

Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
ฟ้าประทาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เจอราคามาแว้ว
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 02:24  

พอเอิญได้รับ LEAFLET ของห้างคาร์ฟู มา ในนั้นมีขายด้วยครับ ราคา 8 กว่าบาท ไม่แน่ใจว่า 8900 บาทนะครับ น่าจะใช่ แบบว่าลงรถตู้แล้วหนีบไว้ที่เบาะเลยลืมหยิบมา ไปคาร์ฟูดูครับ แต่ที่ศูนย์ไอโมบาย บอกว่ามาอาทิตย์หน้า

รุ่นนี้เหมาะสำหรับร้านขาย MP3 พนักงานจะได้วอร์เอาของ อิฮิๆๆ ล้อเล่น เหมาะสำหรับเจ้านายกับเลขาครับ เขาออกมาเจาะกลุ่มทำงานออฟาฟิต หรือก่อสร้าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 08:46  

YaHoolnwFluke ผู้เขียน:
แบตน้อยอีกแล้ว -*-

ผมสงสัยนะครับใน siamphone บอกว่าแบต 850 แต่ทำไมที่เว็บ i-mobile เองบอก 1000 น่ะครับ งงมากๆ เชื่อใครดีเนี่ย
น่าสนดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 12:45  

ปกติวิทยุสื่อสารต้องมีการจดทะเบียนคลืนความถี่จริง ๆ นะครับ

อันนี้อาจเป็นแบบสมัครเล่น (แต่ถ้าได้แบบไม่ต่ำกว่า้ถึง20เมตรชัวร์ ๆ ผมว่าก็เจ๋งโครตแล้วอ่ะสำหรับผม)

ส่งสัญญานไกลกว่านี้เดี๋ยวจะซวยต้องจดทะเบียนอะไรอีกยุ่งตายเลย

รุ่นนี้คงเจาะกลุ่มนักเรียน/นักศึกษา แอบคุยกันหน้าห้องกับหลังห้องมั้ง ไม่ก็ประมาณใช้เพื่อนซื้อโอเลี้ยง

chat กันหนุก ๆ แบบ Nokia โมโต ซัมซุง ต้องมองตาปริบ ๆ สู้ไม่ได้อ่ะ เพราะ chat ฟรี

ปล. ช่วงนี้ไอโมบายครีเอทดีจัง แต่คุณภาพพัฒนายังไม่รู้
Runjako
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: เมืองหลวงของประเทศไทย
หัวข้อ : Re: คริคริ
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 19:31  

๛DeXDeE ผู้เขียน:
ถามคำเดียว ว่า " เท่าไหร่ "

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ราคา 7500 บาท พร้อมการ์ด 1 GB ค่ะ
Xem
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : น่าสนแฮะ ถ้า...
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 23:35  

Very Happy Shocked ผมใช้901tv อยู่เกือบปีแล้วคับ อ่านพวกช่างติ บนบอร์ด ไม่ดีอย่างนั่นอย่างนี้ แต่ผมว่าแจ๋ว สุดยอดคุ้มราคา7900(ตอนซื้อ) มีฟังก์ชั่นหลายอย่างที่ยี่ห้ออื่นไม่มี ของมันดีทั้งนั้นแหละถ้าเข้าใจและใช้ฟังก์ชั่นที่เค้ามีเป็น ตอนนี้อยากได้เพิ่มอย่างเดียวคือเป็นเชื่อม BT กับคอมแล้วใช้เป็นโมเด็ม ซึ่งถ้ารุ่น 903 นี้ทำได้ น่าสน น่าสน
Laughing Laughing ส่วนเรื่อง Walkie Talkie ก็น่าจะดีถ้าได้ตามโฆษณาระยะ 300 ม. เพราะที่ทำงานผมกับแฟนห่างกัน150ม. และมักจะโทรหากันเวลามีธุระ หรือตอนเลิกงานจะได้คุยกันได้โดยไม่ต้องเสียตัง ส่วนที่คุณอะไรจำไม่ได้แล้วบอกว่ากลัวหูแตกถ้ามีคน ว. มาตอนคุยสายโทร ผมว่าคนออกแบบน่าจะมีฟังก์ชันป้องกันไว้แล้วเค้าคงไม่น่าBuffนะ ใช่ม่ะ
Rolling Eyes แล้วก้ต้องเป็นรุ่นเดียวกันนะสิถึงจะ ว. หากันได้
Shocked Very Happy
palmpppp
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 01:02  

7500 งิ มีเพลงไทเทแถมด้วยแล้วเป็นอัลบั้มที่ไทเทไม่ทำขายมีกะไอโมบายรุ่นนี้รุ่นเดียวงิ

เด๋วนี้ไอโมบายทุนเยอะแล้วมั้ง เป็สปอนเซอร์ไปทั่ว แข็ง กะโมโตทางช่อง 7 อีก ปรบมือให้เยย

วอล์คกี่ ทอล์คกี้ ใช้สื่อสารกันในระยะที่จำกัดแต่ไม่เสียกะตังค์

มะค่อยสวยทะไหร่ละงับ เหมือน 313 + 510 งิ ความคิดส่วนตัวนะ Option นั้นก็ถือว่าน่าพอใจ ในระดับนึง แต่ถ้าเทียบอีกทีมะคุ้มกับการเสี่ยง ดี ไม่ดี แลวได้มาใช้
chaiwat_4
Year's Star

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 16:41  

เหลือเชื่อคนไทยไม่รู้จัก walkie takie
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 23:55  

สมัครบุฟเฟของดีแทค โทรฟรีในเครื่อข่ายตั้งแต่ ตี5-5โมงเย็น เดือนละ 150 ผมว่ายังดีกว่านะ
โทรเป็น ชม.ยังได้ คุยเล่นกันหนุก หุหุ ห่างกันเท่าไหนก็ไม่หวั่น แค่บังคับให้แฟนใช้ดีแทค ง่ายกว่าบังคับให้แฟนเปลี่ยนเครื่อง Very Happy
SAVKRZROR
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 11:22  

มาถึงนี้แล้วแต่I-MobileยังขาดSmart Phoneกะ3Gนะเนี่ย
Guarantee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : very GOOD
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 16:56  

อย่าดูถูก i- mobile หละ ขอร้อง และอยากจะบอกว่า walkie talkie ไม่เหมือน Push to Talk ของNokia
WALKIE TALKIE ใช้แล้วไม่ต้องเสียตังซักบาทให็รู้ไว้ซะ ส่วน Push to TALK ต้องเสียตังเพราะ ผ่าน
GPRS i-mobile มีฟังก์ชั่นใหม่ๆ มาให้ลองกัน ไม่เหมือน Nokia มีแต่ฟังก์ชั่นเดิมๆ น่าเบื่อจะตาย
อีกอย่าง หน้าตาไม่เห็นเหมือน i-mobile 510 ตาถั่วรึเปล่า หรือถ้าคิดว่าเหมือนแล้วไม่ดีตรงไหน เพราะ
510 ขายออกจะดี 555555555 ถ้าไม่เชื่อถามพนักงานขายดูซิ ถ้าวางขายแล้วน่าซื้อสุดๆ ถ้าไม่ซื้อจะ
เสียใจ เพราะฟังก์ชั่นที่มีทั้งโทรศัพท์และ WALKIE TALKIE ใน 1 ตัว ไม่มีที่ไหนอีกแล้วนอกจาก
i-mobile ไม่ลองไม่มีทางรู้.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 16:45  

ในทีวีช่อง3 งานเปิดตัว ออกข่าว ว่า WALKIE TALKIE ใช้ได้ 250-300 เมตร แล้วแต่ สภาพพื้น ที่ ว่า มี สิ่งกีดขวาง หรือเปล่า ...เค้าว่างั้นน๊ะ
Re: very GOOD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 20:33  

Guarantee ผู้เขียน:
อย่าดูถูก i- mobile หละ ขอร้อง และอยากจะบอกว่า walkie talkie ไม่เหมือน Push to Talk ของNokia
WALKIE TALKIE ใช้แล้วไม่ต้องเสียตังซักบาทให็รู้ไว้ซะ ส่วน Push to TALK ต้องเสียตังเพราะ ผ่าน
GPRS i-mobile มีฟังก์ชั่นใหม่ๆ มาให้ลองกัน ไม่เหมือน Nokia มีแต่ฟังก์ชั่นเดิมๆ น่าเบื่อจะตาย
อีกอย่าง หน้าตาไม่เห็นเหมือน i-mobile 510 ตาถั่วรึเปล่า หรือถ้าคิดว่าเหมือนแล้วไม่ดีตรงไหน เพราะ
510 ขายออกจะดี 555555555 ถ้าไม่เชื่อถามพนักงานขายดูซิ ถ้าวางขายแล้วน่าซื้อสุดๆ ถ้าไม่ซื้อจะ
เสียใจ เพราะฟังก์ชั่นที่มีทั้งโทรศัพท์และ WALKIE TALKIE ใน 1 ตัว ไม่มีที่ไหนอีกแล้วนอกจาก
i-mobile ไม่ลองไม่มีทางรู้.

เห็นด้วยอย่างแรงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
------------------
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ..00000000000000000000000000000000000000000000000000000000000
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 21:34  

chaiwat_4 ผู้เขียน:
เหลือเชื่อคนไทยไม่รู้จัก walkie takie

ยังจะพูดถึงเรื่องนี้กันอีกนาน ไหม๊ ว๊ะ

จบหรึอยัง วะ
hisokaboat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใครใช้แล้วดีไหม
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 08:28  

ใช้แล้วดีไหมคับ แล้วตอนนี้ รคา Nasa เท่าไร เสียงเรียกเข้าดังไหม ฟังเพลงเพราะไหม บอก ด้วย
bowzaaa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2007 16:42  

อันไหนมันน่าใช้กว่ากันนะ ระหว่าง 611 กับ 903
tonyboy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2007 21:20  

612 ใช้ดีกว่า
e20ive
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จะได้กระจ่าง
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2007 17:11  

Walkie Talkie เป็นวิทยุสื่อสารในระยะใกล้ ๆ ไม่สามารถปรับช่องความถี่ได้ มันจะเหมือนวิทยุสื่อสาร ว.โหล ๆ มาจากจีนแดง ที่เคยขายกันในบ้านหม้อ คลองถม ที่ขายเป็นคู่ ๆ คู่ละ 1000 บาท เมื่อ 5-10ปีที่แล้ว การใช้งานน่าจะเป็นการจูนช่องความถี่ที่ตรงกันละในรัศมีไม่เกิน 500เมตรอย่างที่มีคนบอกอ่ะแหละ ถ้าจะให้ไกลกว่านั้นคงต้องติดเสาส่งสัญญาณเพิ่มเติม มันไม่เหมือนวิทยุสื่อสารแบบสมัครเล่นหรอกครับ ถ้าวิทยุสือสารแบบสมัครเล่นต้องสอบใบอนุญาตจึงจะใช้ได้ ผมว่าน่าจะได้ไม่เกิน 300เมตรด้วยซ้ำ เพราะเค้าคงไม่ไปเช่าช่องสัญญาณเพิ่มเติมกับ กทช. ให้เสียตังเพิ่มหรอก ถ้ามันสามารถว.คุยกันได้เป็นกิโล ๆ จริง ผมจะขาย ว.ที่มีอยู่ถึงซื้อมันมาใช้เล้ย

เกร็ดความรู้ : โทรศัพท์ทุกเครื่องที่คุณใช้ก็มีการส่งสัญญาณเหมือนวิทยุสื่อสารอยู่แล้ว ดูจากระบบที่คุณใช้ 800mhz 900mhz 1800mhz มันคือความถี่ในการส่งสัญญาณ แต่โทรศัพท์มือถือเป็นการส่งสัญญาณแบบ Two-Way Communication คือเป็นการสื่อสารสองทาง ทั้งสองฝ่ายสามารถตอบโต้กันได้ ไม่เหมือนกับวิทยุสื่อสาร ( ว.) จะเป็นการสื่อสารแบบ One-Way Communication คือจะต้องผลัดกันรับ ผลัดกันส่ง ผลัดกันพูด ผลัดกันฟัง
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2007 01:04  

เครื่องนี้ ผมว่าคุณสมบัติ และการออกแบบก็ดูดีนะ แต่ตรงลำโพงฟังเสียง ข้างบนเหมือนของ SE เลย เหอๆๆ

แต่ราคาจะถึง 7500 เหรอครับ ผมว่าน่าจะต่ำกว่านะ
ขนาดตอนนี้ ผมซื้อรุ่น 611 ยังแค่ 5990 เอง เอาไว้รอดูราคาจริงอีกทีนะครับ

เพราะดูคุณสมบัติ แค่เพิ่ม Walkie Talkie แล้วก็เมม 1 กิ๊ก ประมาณนั้นมั้ง
ส่วนเรื่องแบต ยังให้น้อยกว่า 611 อีกครับ

แต่ก็ไม่แน่นะ ระบบเครื่องอาจจะดีกว่า 611 ก็เป็นได้ ไม่รู้เหมือนกันครับ
mobizz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2007 15:12  

WALKIE TALKIE ก้อไม่รู้จักบ้าป่าวเนี่ย นี่ปี 2007 แล้วนะ แต่ช่างเหอะผมไม่สนใจอยู่แล้ว
ที่สนน่ะเพลงของ ไทเท มากกว่า 5 5 5 5
K0M
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นี ทะ บุ รน
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2007 17:38  

ก้ อ ค ง จ ะ ใ ช้ 6 1 1 ต่ อ ป า ย Laughing
opoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : cc
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2007 13:05  

ใครซื้อแล้วมาบอกมั่งว่าดีไหม

ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โมโต
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2007 11:33  

ไม่ใช่มี walkie เฉพาะไอโมบาย
แต่โมโต บางรุ่น ใน ปตท มีมาตั้งนาน แล้ว
โปรดเข้าใจ ให้ถูกต้องด้วย เดี๋ยวจะน่าแตก กัน
yuppiekabb
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: จะได้กระจ่าง
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2007 20:20  

ผมว่าไอเดียเข้าท่าดีมากนะครับแต่ ที่น่าหนักใจคืออีกฝั่งก้อต้องใช้รุ่นนี้ด้วยล่ะสิเฮ้อๆๆแล้วพี่น้องเพื่อนพ้องจะมาใช้ตามผมหรอ เหอๆๆ
อันนี้เปงความคิดเห็นนะครับผมไม่ได้ไม่ชอบไอโมบายนะเคยใช้310เป็นเครื่องสำรองด้วยก้อพอใจในระดับหนึ่งแต่นี่คือความเห็นส่วนตัวนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yuppiekabb เมื่อวันที่ 07 Aug 2007 02:57; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Artz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2007 11:56  

Walkie-Talkie (วิทยุสื่อสารติดตัว)

สรุป มันใช้คลื่นอะไรส่งเนี้ย ? ไม่น่าถึง กิโลเน๊าะ แต่ก็ยังดี ถ้าใช้ในงาน events

แต่ถ้าจะเอาระยะไกลๆ ต้องใช้พวก CB 245Mhz ไม่ต้องสอบ ใช้ในธุรกิจได้

ปล. ไม่ต้องเถียงกันเรื่อง ว. หรอครับ ผมคนหนึ่งที่ใช้อยู่ เป็นทั้งวิทยุสมัครเล่น อาสากู้ภัย
และ วิทยุซีบี

Shocked - เถียงกันไปทำไม - -" คนไทยรักกัน
e21ekl
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2007 14:03  

เรื่องWalkie Talkie e20ive ตอบไว้ชัดเจนแล้วนะครับ มันคงเป็นแค่ฟังก์ชั่นเสริมใหม่ๆให้ลองเล่นกันเท่านั้น เหมือนเครื่องคิดเลข,นาฬิกาจับเวลา,บอกรอบเดือน,เช็คสุขภาพ ฯลฯ แล้วแต่ใครจะประยุกต์ใช้ เช่น ใช้ตามหากันเวลาหลงกันขณะเดินตลาดJJ, ตามตลาดสด ,ในบิ๊กซี ฯลฯ
คงจะไปหวังผล100%คงไม่ได้ ขนาด ว.ดำ ว.แดง จริงยังไม่100%เลย ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ ความถี่ที่ใช้, สภาพแวดล้อมในขณะนั้น, ทีสำคัญคือกำลังส่งครับ เครื่องวิทยุสมัครเล่นแบบมือถือทั่วไปให้ใช้ไม่เกิน5วัตต์ สัญญาณยังมาซู่ๆ ซ่าๆ แต่ในมือถือไม่ถึง1วัตต์ ต้องทำใจครับ Sad (นอกจากจะใส่บูสเตอร์น่ะแหละ)ขอบคุณครับ Laughing
radiozaza
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2007 09:30  

เห็นมีขายที่ พารากอน งาน อีเล็คทรอนิกา บู้ทอยู่ด้านช่วงหน้าก่อนเข้าห้องใหญ่ ค่าตัวไม่แน่ใจครับ 6990 บาท หรือ 7900 นี่แหละผมถามแค่ผ่าน ๆ เออ คนขายบอกผมว่า ทอล์คกี้วอร์คกี้ ใช้ได้ 500 เมตรครับ กดปุ่มข้าง ๆ แล้วพูดได้เลยอ่ะ พูดแบบวอ1 เรียกวอ2 สลับกันนะจ๊ะ
USB
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เกี่ยวกับ i-mobile
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2007 12:31  

i-mobile 903 Concept คือ Trend setter มีเมนูใหม่ๆไม่ยอมหลุดเทรนด์ โดดเด่นที่ราคาและฟังค์ชั่นการใช้งาน รูปแบบเหมือนเมนูของ 609/609! ครับ รองรับ Bluetooth Modem
ส่วนการใช้งานวิทยุสื่อสารนั้นผมเคยลองระยะประมาณ 300 เมตร ไม่มีปัญหาครับเสียงออกมาชัดเจน ถ้าใช้เป็นการเป็นงานผมถือว่าอยู่ในระดับที่ใช้ได้ แต่ที่ผมใช้คือไม่มีสิ่งกีดขวางครับ
ข้อดีของ Walkie Talkie มีดังนี้ครับ(ตามความรู้สึกนะครับ)
1. สำหรับคนใน office เดียวกันแต่มีเรื่องที่ต้องติดกันตลอด หรือเป็นที่ไร่นาภูเขาก็ได้นะครับ แม้กระทั่งทุ่งข้าวโพด ที่ๆ ไม่มีสัญญาณมือถือ ก็สามารถใช้ได้แบบชัวร์ๆ เพราะใช้การส่งสัญญาณแบบวิทยุคลื่นความถี่สั้น ฉะนั้นฟรีครับ ตรงๆ ไม่มีเงื่อนไขใดๆ
2. ใช้งานง่ายหลานผมอยู่ ป.2 เรียนได้ที่โหล่ ยังใช้งานเป็น
3. คุ้มค่าราคา 6,990 บาท
นอกจากนี้ ถ้ามีปัญหาติดต่อศูนย์ i-mobile ได้ทันที ครอบคลุมทุกภาค เจ้าหน้าที่เค้าบริการดีขึ้นเยอะเลย ลองไม่ดีสิถ้าโดน complain โดนทำทันบนแน่ๆ
ตอนนี้ i-mobile ถือว่าเป็น Brand อันดับ 2 ของบ้านเราแล้ว ในประเทศลาวด้วย
ถึงแม้จะมีปัญหา Solfware บางรุ่นแต่ยังมีบริการ UP ให้ฟรี ตลอดระยะประกัน 1 ปี

และเร็วๆๆนี้จะเห็นพัฒนาการ i-mobile อีกขั้น Pocket PC Phone ครับ
Vulcan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2007 15:09  

ผมเข้าดูที่เว็บของ กทช. เรื่อง เครื่องวิทยุคมนาคมที่ผ่านการทดสอบรับรองตัวอย่าง
แล้วไปตกใจตรงที่มี i-mobile 903 มาอยู่ในประเภทเครื่องวิทยุคมนาคมสำหรับประชาชน ความถี่ 245 MHz
เลยตามมาดู เห็นกำลังถกเถียงกันใหญ่ หุหุ

ถ้าเป็นเครื่องวิทยุคมนาคมความถี่ 245 MHz กำลังส่งไม่เกิน 0.5 วัตต์ ไม่ต้องขอใบอนุญาตใช้งานครับ
ส่วนระยะการส่ง แน่นอนว่าขึ้นอยู่กับพื้นที่ใช้งาน ถ้าที่โล่งๆ ในกำลังส่งขนาดนี้ และเครื่องไม่มีเสายื่นออกมาด้วย ไม่น่าเกิน 1 กิโลเมตรครับ
(คิดตามสัดส่วน เครื่องวิทยุมือถือส่ง 5 วัตต์มีเสา ได้อย่างไกลก็ 10-20 กิโลเมตร)
แน่นอนว่า ถ้าแบตไม่แน่จริง หมดไวชัวร์ๆ

i-mobile ทำไปได้ เหอๆ
แต่ดีอย่าง ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อ CB เครื่องแดงเพิ่มอีกตัว เอามาใช้เล่นๆ
501user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 16:00  

สำหรับผมมันโอเคนะ ไอ-โมบาย ทนใช้ได้เลย ผมใช้501 ยังไม่มีอะไรผิดปกติ ทั้งหล่น เปียก นอนทับ -*- เรียกว่า พัฒนาได้ดีขึ้นมากๆ ตอนนี้สภาพยังแจ่มไม่ต่างกะตอนซื้อใหม่ ทั้งๆที่ใช้มาจะ8เดือนแล้ว เอาน่า ของไทยช่วยกันสนับสนุนหน่อย
untrav
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 21:40  

จะซื้อรุ่นไหนดีครับระหว่าง 611 กับ 903

แยกแยะไม่ออกแล้วครับ
anomarpor
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 09:42  

เคยใช้ 606 ค่า มันก็ทนดีนะปอว่า แต่มันก็อยู่กับดวงด้วยแหละ เพราะตอนนั้นมีเพื่อนๆ ใช้รุ่นนี้กันหลายคน มีปัญหามั่ง ไม่มีมั่ง (ของปอไม่มี) ก็ถือว่าโอเคนะคะ เพราะฟังก์ชั่นเค้าเยอะ แปลกใหม่ด้วย น่าสนใจ ราคาก็ไม่แพง 2 อย่างนี้ ถือเป็นจุดแข็งของเค้าแล้วค่า ..
Laughing สรุปว่า ทน นะคะ ส่วน 903 นี่ ดีจิงๆ (อยากเล่นมั่ง อิอิ) แต่ไม่รู้จะวอหาใคร แฟนก็อยู่ด้วยกัน ก๊ากก ...
Cool ว่าแต่ ... เพลงไทเทเนี่ย ถ้ามีเพื่อนซื้อ ก็ขอเพลงจากเพื่อนก็ได้นะคะ ถ้าเกิดจะซื้อเพราะเพลงไทเท .. เหอๆๆ Razz ก็ว่ากันไป.... อิอิ

Arrow ตอนนี้ใช้ nk 5300 แล้วอ่า เพราะว่าชอบ Slide (รู้ว่าพังง่ายแต่ก็อยากได้ เหอๆๆ) ที่ใช้ nk เพราะว่า .. มีอะไรมา Support เยอะนะคะ เช่น Theme หรือเกม ก็จะหาโหลดได้ง่ายกว่า i-mobile (แบบเสียตัง) แต่ถ้าหากว่าโหลดฟรีตามเว็บต่างๆ ไม่แน่ใจว่า i-mobile ติดตั้งยังไง ได้ป่าวไม่รู้ งงๆ ...
untrav
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 22:09  

วันนี้ไปเดินมาบุญครองมา เครื่องศูนย์อยู่ที่ 6990 บาท

ส่วน นาซ่า ร้านนิด ยังไม่มีมาขายครับ
มะปราง
Year's Star

หัวข้อ : ฝากด้วยนะ
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2007 22:30  

ฝากเวปน้องใหม่ของชาว i-mobile ด้วยนะคะ
http://www.dmisc.com/free/wb/default.php?board=imobile611
มีอะไรก็แบ่งปันกันไป
516
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2007 22:14  

มันไม่เห็แปลกเลยเพราะเครื่องอื่นก็วอได้
903
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : i-mobile 903
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2007 19:53  

ในที่สุด 903 ก็ คือ วิทยุรับส่ง ที่มีความถี 245 MHZ จริงๆ มีกำลัง ส่งที่0.5 w
สามาถติดต่อ ได้จริงที่ 300-500 เมตรแต่ถ้าติดต่อระหว่างแม่ข่าย จะได้จริงที่ 500 เมตร-1กม. เป็นความจริง จากผูุู้ใช้วิทยุ ย่าน 245 อาสาสมัครกู้ภัย
ุ้ที่ใช้วิทยุสื่อสาร 245ตัวสีแดง ถือว่าสุดยอดมากเลย เป็นความจริงขอยื่นยัน หากมีข้อสงสัยใดใด้ติดต่อมาที่นี้ skywave@thaimail.com
skywave
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มันคือ 245
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2007 07:30  

ใช้ความถี 245 มี 80 ช่อง การใช้งานเมือนว. แดงทุกประการ กำลังส่งไม่เกิน 0.5 wครับ
ใช้ได้แน่นอน ที่ระยะ 300 เมตร เสียงดัง ฟังชัด ดี พื้นที่โล่ง ได้ไกล 500 เมตร แต่รับฟังจากสถานนีเสาสูงได้ทุกช่อง ประโยชน์ดีนะเครื่องนี้ มีไว้ฟังข่าวสารดี ทันเหตุการด้วย
มดแดงเพื่อน skywav
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตอบคนไม่รู้จริง
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2007 08:33  

คุณคนนี้แปลกนะ ข้อมูลไม่แน่นทำเสียหายหมด มันคือวิทยุสื่อสาร เหมือนที่ ตำรวจ หรือ รปภ กู้ภัยต่างๆเขาใช้กัน เป็นวิทยุรับส่งจริง ๆ ไม่ใช้ของเด็กเล่นแบบนั้น ความถี่อยู่ที่ 245 mhz กำลังส่งไม่เกิน 0.5 วัตต์ ใช้ได้ถูกกฎหมาย ไม่ต้องขออนุญาต มีช่องใช้งานถึง 80 ช่อง และช่องโทน ctcss - voxพูดไม่ต้องกดคีย์ การใช้งานเหมือน ว.แดงทุกประการ อยากรู้ว่า ใช้งานไง ไปที่บ้าน หม้อ ร้านขายวิทยุสื่อสาร ต่างๆ ย่านนี้ เขารู้ดีเลย ทุกร้าน หรือถามคนทีีใช้ วิทยุสื่อสาร ดู ว่ามันใช้งานอย่างไง มีทุกที่ครับ มันสามารถรับฟังข่าวสารได้รวดเร็ว เช่น ช่องกู้ถัยต่างๆ ซื้อมาแล้ว ลองปรับควาถี่ที่ออกอากาสทุกวัน เช่น ช่อง 39 ศูนย์วิทยุชาลี ความถี่ช่องต่างๆอยู่ในคู่มือการใช้หมดแล้วครับ วิธีการใช้ เขามีคู่มือมาให้อย่างละเอียดยิบเลย บอกช่อง ต่างใหด้วย เมื่อคุณมีเจ้าเครืองนี้แล้ว สามารถใช้แจ้งเหตุทาง วทยุสื่อสารที่คุณรับได้เลยทันที พูด ว.ไม่ก็คุยธรรมดานี้ล่ะค่อยๆศึกษาเรียนรู้กันไป ผมจะพูดถึงประโยชน์นะครับ
1 รับสัญาณใครได้ ก็พูดตอบได้ทันที่
2 ใช้พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
3 ใช้ขอความช่วยเหลือยามเกิดเหตุร้าย ขอความช่วยเหลื่อต่างๆ

4 ใช้พูดคุยกับใครก็ได้ ทุกคนที่อยู่ในความถี่คือเพื่อนของเรา พูดจาสุภาพนะครับ
5 พลัดกันพูดอย่าแย่งกัน ช่องมีเยอะตั้ง 80 ช่อง ช่องนี้คนเล่นอยู่ก็หนีไป เล่น ช่องอื่นได้ นัดกันให้เรียบร้อย

ประโยชน๋มันเยอะมากครับ สุดแต่คุณจะใช้อย่างไรต้องการขอมูลเพิ่ม ที่ skywave@thaimail.com ยินดีตอบเพื่อนๆครับ เราสนับสนุนคนใช้เทคโนโลยี่ในทางสร้างสรรครับ
ดีจริงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แน่นอน
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2007 22:02  

้แน่นอนมันได้ไกลกว่านั้นแน่นอนคุณเอย เพราะ เป็นย่าน 245 mhz 0.5w ระยะไกลถึง 300-500 แน่นอนหากกำลังส่งระดับนี้ แต่ระยะที่หวังผลมันอยู่ที่ 500- 1กม ในที่โล่งแจ้งหรือที่สูงๆ แต่ที่แน่ รับสัญญาณจากแม่ข่ายได้แน่ ทั่งกทม. ฟันธงครับ เท่าที่รู้ กำลังส่่งไม่ถึง 1วัตต์ไม่ต้องขออนุญาตใช้ได้ถูกต้องตามกฎหมาย เพราะกๆลังแค่นี้ไม่เป็นพิษเป็นภัยแน่ ต้องให้กดบี้คีย์กันก็ผ่านตลอด จะมาสู้ตัวใหญ่ขนาด 5วัตต์ได้อย่างไร
รุ่นนี้น่าใช้มากครับ เสียงดังฟังชัด
Artz
Year's Star

หัวข้อ : *-*
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 00:41  

สรุป มันใช้คลื่น 245Mhz หรอครับเนี้ย แห๋มน่าสนเลยครับ

เพราะตอนแรกผมนึกว่ามันจะใช้ คลื่นของ bluetooth 2.4G สะอีก

แต่ก็ดีครับ อย่าได้เถียงกันเลย walkie takie มันไม่ค่อยได้ยินเค้าพูดคุยกัน ส่วนใหญ่

จะเข้าใจว่า วอ. ว. สะมากกว่าครับ

แต่อย่างน้อย ผมว่ามีประโยชน์ครับ ถึงแม้ระยะการติดต่อมันจะสั้น เพราะไม่มีสายอากาศ

-------------------------------------------------------------------------------------------------

ที่มา http://www.ntc.or.th/uploadfiles/1181717062_typeap05_50.pdf หน้า 12

กำลังส่ง 0.5w ช่องความถี่มาตรฐาน 80 ช่อง แต่ไม่มีช่องย่อยเท่านั้นเอง หรือว่าคุ้มครับ

กำลังส่งเหมือนเครื่องรุ่นนี้ ที่เคยซื้อให้น้องใช้อยู่ครับ

ค่าตัว 1600 บาทนิดๆ ไม่ต้องขอใบอนุญาตใช้งานเครื่องครับ

Artz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2007 01:05  

ฝาก siamphone นำมา Review ด้วยครับ เพราะถือว่าเป็นอีกเครื่องที่ แปลกไปจากท้องตลาดบ้านเรา
Jamezkung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2007 19:52  

มันม่ะช่ายวิทยุทหารที่มันเปนกล่องๆนะครับที่มันส่งสัญญานจากฐานนึงไปอีกฐานนึงอ่ะ
walkie talkieมันก็แค่ไม่กี่เมตรหรอกไม่ถึง1กิโลแน่ๆถ้าถึงก็ไม่ต้องใช้โหรศัพท์แล้วหละใช้walkie talkieแทน
พลเมือง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : บอกให้
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2007 14:04  

CB = ซิติเซ้น แบน(เขียนภาษาอังกฤษไม่ถูด อ่ะ) = ความถี่ประชาชน = ไม่ต้องขออนุญาต = ต้องซื้อ
Artz
Year's Star

หัวข้อ : Re: ...
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2007 15:25  

พลเมือง ผู้เขียน:
CB = ซิติเซ้น แบน(เขียนภาษาอังกฤษไม่ถูด อ่ะ) = ความถี่ประชาชน = ไม่ต้องขออนุญาต = ต้องซื้อ

Citizens Band Radio เป็นคลื่นความถี่ที่ประชาชนสามารถใช้งานได้อย่างถูกต้องตามกฏหมายครับ

โดยแบ่งเป็นหลัก ๆ 27Mhz 78Mhz 245Mhz ครับ (422Mhz ถูกยกเลิกไปแล้ว ไม่ขอกล่าว)

Jamezkung ผู้เขียน:
มันม่ะช่ายวิทยุทหารที่มันเปนกล่องๆนะครับที่มันส่งสัญญานจากฐานนึงไปอีกฐานนึงอ่ะ
walkie talkieมันก็แค่ไม่กี่เมตรหรอกไม่ถึง1กิโล

ก่อนอื่นต้องอธิบายให้เห็นภาพก่อนว่าคลื่นวิทยุ มันขึ้นอยู่กับสภาพพื้นที่การใช้งาน
ถ้าเทียบกับ ตัววิทยุสื่อสาร ที่มีขนาดกำลังส่ง 0.5w เท่ากับ วิทยุที่อยู่ในตัว i-Mobile 903
ผมว่า คงไม่เกิน 1 กิโลเมตรเช่นกันครับ เพราะด้วยตัวเครื่องไม่มีสายอากาศในการรับส่งครับ

(แต่ถ้ามีรูหมุนๆ เสียบสายอากาศ เหมือนรูสายอากาศ GPS นะ ผมว่าจ้าบไปเลย)

Jamezkung ผู้เขียน:
ถ้าถึงก็ไม่ต้องใช้โหรศัพท์แล้วหละใช้walkie talkieแทน

ไม่อยากอธิบายกว้างนะครับ ลองไปดูคลื่นความถี่ CB27Mhz ครับ กำลังส่ง 1W คุยข้ามทวีป ครับ

สรุป !!!! ในความคิดเห็นผม

ตัวเครื่อง i-mobile ผมยังไม่ได้ไปจับ แต่ไปมองมาแล้ว ในความคิดเห็นผม ผมว่าการรับส่ง
ในด้านวิทยุสื่อสารที่ เป็นตัวชูโรงของรุ่นนี้ (MOTORA จะเด่นกว่าแต่ไม่ทำตลาด)
ระยะทางในการติดต่อ ผมให้ 1 สนามฟุตบอลครับ

ก็ยังไง อย่าว่า อย่าด่ากันในใจ เพราะเทคโนโลยีมันล้ำหน้าไป คนเลยลืมว่า วิทยุสื่อสารเป็นยังไง
แต่ผมอยากบอกไว้แค่ว่า ถ้าวันใดเกิดเหตุการณ์บางอย่างไฟดับ โทรศัพท์ก็ใช้การไม่ได้
เหมือนสึนามิ วิทยุสื่อสารนี่แหละครับ ที่จะช่วยคุณได้ .. เอาเห็นง่ายๆ ในลิฟท์มือถือแทบไม่มีคลื่น
แต่วิทยุสื่อสารยังใช้ติดต่อกันได้นะครับ

ก็เอาเป็น ฟื้นความรู้เก่าๆ มาแบ่งปั่นกันครับ อย่าไปถือโกรธกัน

เห็นตลาดบ้านเราเกลื่อนเลยครับเครื่อง walkie takie ของ MOTOROLA

ซื้อให้ลูกเล่น หรือใช้เวลาไปเที่ยวห้างเที่ยว ใช้ในรถขับไปเที่ยวกัน ผมก็ว่าดีสนุกดีนะครับ
มีประโยชน์ที่กลับไม่มองกัน
9-9
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2007 15:08  

ใครซื้อแล้วบ้างอะ เห็นมีวางขายแล้ว Neutral
แม่ลูก1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2007 13:37  

พึ่งซื้อมาใช้ค่ะ จากมาบุญครอง เครื่องศูนย์ 6500 บาท

ไม่เคยใช้ imobile เลยยังไม่ค่อยคุ้นเคยกับ ฟังค์ชั่นเท่าไหร่ เอาไว้ใช้ ว.เรียกสามี ให้หยิบขวดนมให้ลูกหน่อย ฯลฯ ( อยู่ภายในบ้านเดียวกัน ชั้น 3 กับชั้น 1 หรือบางที่ก็แวบไปบ้านพ่อแม่สามีฝั่งตรงข้าม) ก็โอเคทีเดียวนะคะ

ใช้ยากกว่าโนเกียค่ะ ถ่ายรูปก็ยากนิดนุง ภาพมันไหวง่ายอ่ะค่ะ

แต่ก็ประหยัดค่าโทสับดีค่ะ (ส่วนมากสั่งให้หยิบของแป๊บ ๆ แล้วก็วาง ก็โปรฯเดี๋ยวนี้นาทีแรกแพงง่ะ)

ถ้ามีใครใช้อีกก็มาแชร์ความเห็นกันนะคะ ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ค่ะ
tong55
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2007 14:45  

ว.เรียกสามี แหมเข้าใจซื้อมาใช้จิงๆ
แบบนี้สงสัยคุณสามีไม่ปลื้ม แต่คุณภรรยาปลื้มแน่นอน
แซวเล่นๆ นะคับ
Artz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2007 09:11  

โห เอาขนาดนั้นเลยหรอครับ
bostoncrossfire
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ..
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2007 22:26  

นั่นสิคับ ผมจำได้ว่า ตอนอยู่ประถม ผมก็เล่น walkie talkie แล้วนะ
ส่วนคนที่คิดว่าจะใช้ยากใช้ไม่เป็น อันนี้ผมว่าคนไทยเราปรับตัวได้นะครับ ไม่ยากหรอก

ช่วง 2-3 ปีก่อน สมัยอยู่ Boston ผมเห็นพวกวัยรุ่นที่นั่น ใช้แต่ function Push2Talk ไม่ก็ Walkie-Talkie แล้วแต่ ว่า เครื่องเค้า support อะไร คือมันสะดวกในการตามตัวเพื่อนๆ เวลาไปเดินช้อปปิ้ง หรือ หากันตามสถานีรถไฟ อะไรอย่างนั้นน่ะครับ

พวกพี่มืดยิ่งใช้เยอะ (คนขาวไม่ค่อยแฮะ) เพราะต้องอยู่กันเป็น gang อะคับ
มันรวมแก๊งค์ง่ายดี ถึงได้เป็น Talk Gang ไงครับ (ไทเท เลยต้องเป็นแก๊งค์ด้วย)
ของเพื่อนน่ะ...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2007 12:33  

bostoncrossfire ผู้เขียน:

นั่นสิคับ ผมจำได้ว่า ตอนอยู่ประถม ผมก็เล่น walkie talkie แล้วนะ
ส่วนคนที่คิดว่าจะใช้ยากใช้ไม่เป็น อันนี้ผมว่าคนไทยเราปรับตัวได้นะครับ ไม่ยากหรอก

ช่วง 2-3 ปีก่อน สมัยอยู่ Boston ผมเห็นพวกวัยรุ่นที่นั่น ใช้แต่ function Push2Talk ไม่ก็ Walkie-Talkie แล้วแต่ ว่า เครื่องเค้า support อะไร คือมันสะดวกในการตามตัวเพื่อนๆ เวลาไปเดินช้อปปิ้ง หรือ หากันตามสถานีรถไฟ อะไรอย่างนั้นน่ะครับ

พวกพี่มืดยิ่งใช้เยอะ (คนขาวไม่ค่อยแฮะ) เพราะต้องอยู่กันเป็น gang อะคับ
มันรวมแก๊งค์ง่ายดี ถึงได้เป็น Talk Gang ไงครับ (ไทเท เลยต้องเป็นแก๊งค์ด้วย)

Shocked Shocked เพื่อนซื้อมาแล้ว ไม่มีเกมส์อ่ะคับ ค่อยไปโหลดล่ะกัน (ยังดีที่ เมมฯ 1GB) ส่วน WK TK.น่ะ ยังไม่ได้ลองเลย ถ้าได้ผลยังงัยค่อยมาบอกคับ...
Ment182
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใครซื้อแล้ว ช่วยตอบด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2007 08:32  

1. ไม่ทราบว่า ต่อ TV Out ได้ไหมครับ
2. เวลาฟังวิทยุ ต้องเสียบหูฟังไว้ไหมครับ

รบกวนช่วยตอบด้วย กำลังคิดจะซื้อครับ

ปล.ถ้าไม่ได้ซื้อ 611 ดีก่า Very Happy

ขอบคุณครับ
N_nick
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2007 18:14  

มานก็ดีอะนะเเต่ไม่ชอบไอโมบายตรงที่เสียงเพลงมานห่วยเเตกไปหน่อยอะคับ
เเต่ผมไม่ได้ว่าไม่ดีนะคับ
ดุสิต ACS
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2007 18:24  

แม่ลูก1 ผู้เขียน:
พึ่งซื้อมาใช้ค่ะ จากมาบุญครอง เครื่องศูนย์ 6500 บาท

ไม่เคยใช้ imobile เลยยังไม่ค่อยคุ้นเคยกับ ฟังค์ชั่นเท่าไหร่ เอาไว้ใช้ ว.เรียกสามี ให้หยิบขวดนมให้ลูกหน่อย ฯลฯ ( อยู่ภายในบ้านเดียวกัน ชั้น 3 กับชั้น 1 หรือบางที่ก็แวบไปบ้านพ่อแม่สามีฝั่งตรงข้าม) ก็โอเคทีเดียวนะคะ

ใช้ยากกว่าโนเกียค่ะ ถ่ายรูปก็ยากนิดนุง ภาพมันไหวง่ายอ่ะค่ะ

แต่ก็ประหยัดค่าโทสับดีค่ะ (ส่วนมากสั่งให้หยิบของแป๊บ ๆ แล้วก็วาง ก็โปรฯเดี๋ยวนี้นาทีแรกแพงง่ะ)

ถ้ามีใครใช้อีกก็มาแชร์ความเห็นกันนะคะ ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ค่ะ

แม่ลูกหนึ่ง คนแปดริ้วหรือเปล่าครับ
เดี๋ยวนี้ตามตัวสามีง่ายขึ้นล่ะสิ
hoinone33
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2007 22:19  

ลองแวะมาอ่านดู เชื่อเหอะสู้ 611 ไม่ได้หรอก เหมือนกันแทบทุกอย่าง
แต่ 611 มีทีเด็ดที่ tv out และ ฟัง fm ไม่ต้องเสียบสายในคลิกเดียว
ถูกกว่าด้วย ลองแวะไปอ่านดิท้ายๆ หน้า 20 ผมบอกการดู ทีวี เอาร์ไว้ละเอียด
Very Happy Razz Smile Twisted Evil มันสุดยอดจริง เชื่อดิ โทษนะในความคิดของผมนะ Very Happy Smile Sad Surprised Shocked Confused Cool Laughing Crying or Very sad Embarassed Razz Mad Evil or Very Mad Twisted Evil Rolling Eyes Wink Neutral Arrow Question Exclamation
(ไอ้คุยฟรีแบบว่ามันไม่ได้ไกลเท่าไร โทร เดียวนี้ทรูกับทรูถูกมาก)
yuppiekabb
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : อืม
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2007 02:58  

oK คราวนี้เคลียร์และ ความถี่สองร้อยกว่าๆไกลดีเฮะ500เมตรน่าใช้ๆ
nu_nu123
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2007 20:41  

ผมว่าใช้ i611 ดีที่สุดแล้วครับพี่น้อง ออฟชั้นเพียบ Walkie-Talkie (วิทยุสื่อสารติดตัว) อะไรนี้มันก็พื้นไม่เห็นน่าสนใจตรงไหนเลยคับพี่น้อง จะมีเพื่อนเรากี่คนที่เค้าใช้กันเนี้ยWalkie-Talkie แบบว่าเรามีI903แล้วเพื่อนไม่มีก็คงต้องให้เพื่อนพก ว. ผูกกะมือถือมันเพื่อไว้คุยกะเราอีกป่าวเนี้ย น่าส่งสารเพื่อนเหมือนกันนะพี่น้องครับ ..... Laughing
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2007 00:21  

ซื้อ 611 คุ้มกว่าครับ ฟันธง...!

ก็เหมือนที่ข้างบนบอกอะครับ ถ้าซื้อมาคนเดียวจะไปคุยกับใคร ก็ต้องเสียเงินซื้อหลายเครื่องหรือไม่ก็ต้องโน้มน้าวให้คนอื่นซื้อตามเรา ถึงจะใช้โทรคุยฟรีได้

แทนที่ซื้อ 611 คุณสมบัติ ดีกว่าหลายด้าน ประหยัดกว่าหลายตัง
เหลือตังเก็บเอาไว้คุยเล่นได้อีกตั้งหลายชั่วโมง คุ้มกว่าเห็นๆ

ถ้าราคาระดับนี้ แล้วไม่ยอมลดลงมาอีก
แนะนำ 611 ครับ ฟันธง...!
yule
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2007 05:57  

twister ผู้เขียน:
ซื้อ 611 คุ้มกว่าครับ ฟันธง...!

ก็เหมือนที่ข้างบนบอกอะครับ ถ้าซื้อมาคนเดียวจะไปคุยกับใคร ก็ต้องเสียเงินซื้อหลายเครื่องหรือไม่ก็ต้องโน้มน้าวให้คนอื่นซื้อตามเรา ถึงจะใช้โทรคุยฟรีได้

แทนที่ซื้อ 611 คุณสมบัติ ดีกว่าหลายด้าน ประหยัดกว่าหลายตัง
เหลือตังเก็บเอาไว้คุยเล่นได้อีกตั้งหลายชั่วโมง คุ้มกว่าเห็นๆ

ถ้าราคาระดับนี้ แล้วไม่ยอมลดลงมาอีก
แนะนำ 611 ครับ ฟันธง...!

เมื่อคืนเพื่อนถามอยู่พอดีเลย
ถ้าจะซื้อ 611 กับ 903 อันไหนดีกว่า
ผมเลยตอบว่า 611 เพราะ ไม่ต้องเสียบหูฟังเวลาฟัง FM
แต่ถ้าชอบไทเท ก็ 903 เลยนะเพื่อน
somp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Aug 2007 04:17  

เค้ารู้กันมานานแล้วครับ ใช้กันมาทั้งขึ้น ว. อะไรต่ออะไร สมัยยังพก paclink กันโน่น

เพียงแต่สงสัยกันเรื่องข้อจำกัด เพราะมันไม่ใช่มาใช้กันเล่นๆ สารพัดจุกจิก ทั้ง channel ทั้งปัญหาแบต

เข้าใจว่าที่มีนี่คงไม่เต็มขนาดนั้น ชนิดรับส่งกันเป็นกิโล เพราะไม่งั้นต้องไปขอใบอนุญาตจาก กสท. อีก คนใช้ก็ต้องไปสอบอีก วุ่นวายมาก

น่าจะประมาณ ว.คลองถมของเด็กๆ เล่นกัน ไม่กี่ร้อยเมตร ก็แค่นั้น

เหลือเชื่อมีคนคิดว่าคนไทยไม่รู้จัก Walkie talkie
musiclive
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กาญจนบุรี
หัวข้อ : - - "
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2007 11:33  

คืออะไรอ่า วิทยุสื่อสารในตัว มันจะเหมือนวอลล์ ที่ตำรวจเขาวอลล์(วอลล์1 เรียกวอลล์2 )หรือเปล่า
หนุ่มนครนนท์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอให้ความกระจ่างหรือ Walky Talky หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2007 16:49  

ทุกท่านคงเคยเห็นตำรวจพกวิทยุสื่อสารมาตั้งแต่เล็ก นั่นแหละคือ Walky Talky ความถี่ย่าน 150 MHz หรือที่เรียกตามความยาวคลื่นว่า 2 Meters เป็นการสื่อสารแบบผลัดกันพูด ผลัดกันฟัง โดยใช้ความถี่เดียวกันหรือที่เรียกว่าแบบ Simplex จะสังเกตุว่าหากจะให้อีกฝ่ายหนึ่งพูดบ้างจะลงท้ายด้วยคำว่า "เปลี่ยน" เสมออีกฝ่ายหนึ่งจึงกดคีย์ส่งแล้วก็พูด คนแรกจะปล่อยคีย์แล้ว ฟัง ต่อมามีการพัฒนาเป็น Semiduplex รับส่งคนละความถี่ แต่ก็ต้องผลัดกันกดคีย์อยู่เหมือนเดิม

จนมาเป็นแบบ Duplex ซึ่งเป้น 2 ความถี่ ไม่ต้องผลัดกันกดคีย์อีก ระบบนี้คือโทรศัพท์เคลื่อนที่รุ่นแรก ๆ เช่นระบบ 470 ขององค์การโทรศัพท์ เซลลูล่าร์900ของAIS หรือ TAC800 ทั้งหมดเป็นระบบอนาล็อก

ปัจจุบันเป็นระบบดิจิตอล Duplex ที่ต้องใช้ซิมการ์ด แบบที่เราใช้กันอยู่นี้

ทั้งหมดเป็นวิวัฒนาการ แต่ระบบ Simplex เป็นระบบสื่อสารที่ง่ายที่สุด เพียงมีเครื่องรับ-ส่งที่ตั้งความถี่เดียวกันก็รับ-ส่งกันได้แล้ว ไม่ต้องทำสถานีทวนสัญญาณใด ๆ แต่จะส่งได้เท่ากับระยะเส้นโค้งของโลกเท่านั้น จึงต้องติดตั้งสายอากาศให้สูงมาก ๆ หากจะรับ-ส่งให้ได้ไกล ๆ

ที่โมบาย903 คิดตั้งระบบ CB 245 MHz มาให้เพื่อผู้ใช้รุ่นนี้ด้วยกันหรือรุ่นอื่นที่มีระบบCB245(หากมี)ได้ติดต่อกันโดยตรงในระยะใกล้ ไม่ต้องเปลืองค่าโทร แต่ทุกเครื่องต้องกำหนดและตั้งความถี่ไว้ ณ ความถี่เดียวกัน จึงจะติดต่อกันได้

HS1KOA
สถานีวิทยุสมัครเล่น
gotjii
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอให้ความกระจ่างหรือ Walky Talky หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2007 20:57  

หนุ่มนครนนท์ ผู้เขียน:
ทุกท่านคงเคยเห็นตำรวจพกวิทยุสื่อสารมาตั้งแต่เล็ก นั่นแหละคือ Walky Talky ความถี่ย่าน 150 MHz หรือที่เรียกตามความยาวคลื่นว่า 2 Meters เป็นการสื่อสารแบบผลัดกันพูด ผลัดกันฟัง โดยใช้ความถี่เดียวกันหรือที่เรียกว่าแบบ Simplex จะสังเกตุว่าหากจะให้อีกฝ่ายหนึ่งพูดบ้างจะลงท้ายด้วยคำว่า "เปลี่ยน" เสมออีกฝ่ายหนึ่งจึงกดคีย์ส่งแล้วก็พูด คนแรกจะปล่อยคีย์แล้ว ฟัง ต่อมามีการพัฒนาเป็น Semiduplex รับส่งคนละความถี่ แต่ก็ต้องผลัดกันกดคีย์อยู่เหมือนเดิม

จนมาเป็นแบบ Duplex ซึ่งเป้น 2 ความถี่ ไม่ต้องผลัดกันกดคีย์อีก ระบบนี้คือโทรศัพท์เคลื่อนที่รุ่นแรก ๆ เช่นระบบ 470 ขององค์การโทรศัพท์ เซลลูล่าร์900ของAIS หรือ TAC800 ทั้งหมดเป็นระบบอนาล็อก

ปัจจุบันเป็นระบบดิจิตอล Duplex ที่ต้องใช้ซิมการ์ด แบบที่เราใช้กันอยู่นี้

ทั้งหมดเป็นวิวัฒนาการ แต่ระบบ Simplex เป็นระบบสื่อสารที่ง่ายที่สุด เพียงมีเครื่องรับ-ส่งที่ตั้งความถี่เดียวกันก็รับ-ส่งกันได้แล้ว ไม่ต้องทำสถานีทวนสัญญาณใด ๆ แต่จะส่งได้เท่ากับระยะเส้นโค้งของโลกเท่านั้น จึงต้องติดตั้งสายอากาศให้สูงมาก ๆ หากจะรับ-ส่งให้ได้ไกล ๆ

ที่โมบาย903 คิดตั้งระบบ CB 245 MHz มาให้เพื่อผู้ใช้รุ่นนี้ด้วยกันหรือรุ่นอื่นที่มีระบบCB245(หากมี)ได้ติดต่อกันโดยตรงในระยะใกล้ ไม่ต้องเปลืองค่าโทร แต่ทุกเครื่องต้องกำหนดและตั้งความถี่ไว้ ณ ความถี่เดียวกัน จึงจะติดต่อกันได้

HS1KOA
สถานีวิทยุสมัครเล่น

เราปรับคลื่นความถี่ที่ตำรวจใช้ได้ไหมครับ หึหึ รึว่าตำรวขเค้าล็อกคลื่นไว้ใช้กันเอง
birdwhistle
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2007 11:53  

1. เครื่องCB245MHz(เครื่องแดง) จะซอยช่วงความถี่ 1 MHz เป็นแต่ละช่องห่างกัน 12.5 kHz นั่นคือ เปลี่ยนช่องได้ทั้งสิ้น 80 ช่อง ไม่สามารถออกนอก 80 ช่องนี้ได้ ไอโมบาย903ก็เป็นย่านนี้

เดิมย่าน CB (Citizen Band) มีหลายความถี่เช่น 27 MHz และ 49MHz เป็นต้น แต่ปัจจุบันให้ใช้ที่ 245 MHz ส่วนย่าน 27 และ 49 มีเฉพาะเครื่องรุ่นเก่าที่ยังหลงเหลือใช้ได้อยู่จำนวนน้อยเท่านั้น

2. ส่วนข่ายอื่นเช่น ตำรวจ วิทยุสมัครเล่น หรือมูลนิธิฯเช่นป่อเต็กตึ๊งหรือร่วมกตัญญู ก็จะมีช่วงความถี่ของตนตามที่กฎหมายกำหนด เครื่องจะล็อคแบนด์มาไม่สามารถเปลี่ยนข้ามเครือข่ายได้

เครื่องดำย่าน 137-174 MHz (ใช้ตามเครือข่ายข้อ 2) ทางเทคนิคแล้วสามารถเปิดแบนด์ได้ตลอดย่าน แต่ผิดกฎหมาย ติดคุกนาน 10 ปี หรือปรับเป็นแสน

ความถี่วิทยุ เป็นทรัพยากรธรรมชาติ มีอยู่จำกัด ต้องจัดสรรปันส่วนโดยออกเป็นกฎหมายควบคุม ผู้รับผิดชอบคือ กทช.

ผู้สนใจลองเข้าไปที่ Google แล้วพิมพ์คำว่า "วิทยุสมัครเล่น" ก็จะได้รายละเอียดเพิ่มเติม
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: