Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson W960i - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 858 / เข้าชม: 1107308
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปราจีนบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 09:16  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอถามคนที่ซื้อมาใช้แล้วครับ
1. เสียงเพลงเพราะหรือไม่ครับ ถ้าเทียบกับ iPod อันไหน เยงเพราะกว่ากัน
2. ปุ่มกดเป็นภาษาไทย หรืออังกฤษครับ

ขอบคุณครับ
pooying
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 11:28  

WPark ผู้เขียน:
1. เสียงเพลงเพราะหรือไม่ครับ ถ้าเทียบกับ iPod อันไหน เยงเพราะกว่ากัน
2. ปุ่มกดเป็นภาษาไทย หรืออังกฤษครับ

ขอบคุณครับ

เหอะๆ ปุ่มกดเป็นภาษาอังกฤษค่ะ เพราะภาษาไทยใช้จิ้มเอา ไม่ต้องกดพิมพ์เลย
ส่วนเรื่องเพลง เสียงเพราะค่ะ แต่ถาเทียบกับ ipod นี่ไม่ทราบเหมือนกันเพราะไม่เคยใช้ ipod อ่า

อยากถามคนที่ถอยมาแล้วอ่ะคะ ว่าเวลาถ่าย vdo แล้วเนี่ย ทำไมมันถึงไม่เก็บอยู่ที่ gallory อ่ะคะ
มันไปเก็บอยู่ file manage อ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 11:30  

ขอบคุณครับ

1. น่าจะเพราะกว่านะครับ ไม่รู้เหมือนกันแต่ผมว่าอยู่ที่หูฟังมากกว่า
2. ปุ่มกดมีแต่ภาษาอังกฤษครับ แต่ว่าภาษาไทยมีแป้นพิมพ์ทัชสกรีนจิ้มเอาไวกว่าเยอะ
WPark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 12:08  

Anonymous ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

1. น่าจะเพราะกว่านะครับ ไม่รู้เหมือนกันแต่ผมว่าอยู่ที่หูฟังมากกว่า
2. ปุ่มกดมีแต่ภาษาอังกฤษครับ แต่ว่าภาษาไทยมีแป้นพิมพ์ทัชสกรีนจิ้มเอาไวกว่าเยอะ

ขอบคุณครับผม

ว่าแต่ห่วงกลมๆ ข้างเครื่องมีไว้เพื่ออะไรครับ และมันมีโอกาสหัก หรือ บุบงอ ได้หรือไม่ครับ?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 12:39  

ขอบคุณครับ

ว่าแต่ห่วงกลมๆ ข้างเครื่องมีไว้เพื่ออะไรครับ และมันมีโอกาสหัก หรือ บุบงอ ได้หรือไม่ครับ?

ห่วงกลม ๆ ข้างเครื่องเอาไว้สำหรับใส่สายคล้องข้อมือหรือที่ห้อยน่ารัก ๆ ต่าง ๆ ค่ะ
WPark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 13:44  

ขอบคุณครับ

ห่วงกลม ๆ ข้างเครื่องเอาไว้สำหรับใส่สายคล้องข้อมือหรือที่ห้อยน่ารัก ๆ ต่าง ๆ ค่ะ

ต่างจังหวัดอย่างผมไม่รู้จะหาซื้อได้หรือยัง ว่าแต่มันขายในศูนย์โซนี่ หรือ ตามร้านมือถือทั่วๆไป แบบว่าไม่เคยซื้อของ SE ใช้เลย เคยใช้แต่ของ Nokia ซื้อที่ MFA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 14:21  

ขอบคุณครับ

ต่างจังหวัดอย่างผมไม่รู้จะหาซื้อได้หรือยัง ว่าแต่มันขายในศูนย์โซนี่ หรือ ตามร้านมือถือทั่วๆไป แบบว่าไม่เคยซื้อของ SE ใช้เลย เคยใช้แต่ของ Nokia ซื้อที่ MFA

ตจว ผมว่าน่าจะยังไม่มีนะ ขนาดใน กทม ยังมีขายไม่กี่ที่เลย mbk ของยังไม่ลงเลย เหอๆ
คงต้องรอสัก 1-2 สัปดาห์ ยังไงลองดูละกันนะครับ
BestChild
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : จะลงฟร้อน ภาษาจีน ญี่ปี่ เกาหลี จะมีให้ลงไหมครับ?
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2008 03:36  

คือ ผมซื้อเครื่องศูนย์มาอ่ะคับ มีแต่ไทย,อังกฤษ

แต่ เพลงที่เป็นภาษา จีน ญี่ปุ่น เกาหลี มันอ่านไม่ได้อ่ะครับ จะเป้น สี่เหลียม

ที่สำคัญ ผมต้องใช้ เกี่ยวกันภาษา ที่กล่าวมาข้างต้น

ไม่ทราบว่า ท่านไหนพาให้คำแนะนำ ว่าลงเพิ่มที่ไหนได้บ้าง

หรือมีโปรแกรม ดาวโหลด ได้ที่ไหน เพราะผมลองหาดูแล้วมันไม่มีครับ

ยังไงรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
อยากช่วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : +++
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2008 19:31  

Surprised ที่ชื่อเพลงเป็นสี่เหลี่ยม และชื่อเพลงเป็นภ่ษาจีนนั้นมันเป็นทุกเครื่องวิธีแก้ก็คือ เปิดเพลงนั้นใน winamp คลิกขวาที่ชื่อเพลง-ไปที่ File info -ใส่ชื่อเพลง กับ ชื่อคนร้องตามช่องว่าง-คลิก update-จากนั้นไปโหลดโปรแกรมMP3tag อยู่ใน forum w610i มีวิธีทำด้วย http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=199832&postdays=0&postorder=asc&start=1150
underdog
Year's Star

จังหวัด: ปัตตานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2008 01:50  

เจ๋งครับ กำลังเบื่อโนเกียมากๆ มีปัญหาเยอะ หลังจากที่ได้ลองใช้ของเพื่อนดู ตอนนี้ติดใจโซี่นี่อิริคสันมากๆครับ เดือนหน้าขายโนเกียมาซื้อตัวนี้ดีกว่า
nutthingman
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2008 16:14  

Symbian Os ตัวนี้ใช้โปรแกรม .sis ได้ทั่วไป ร่วมกับโนเกียรุ่นหลังๆ เช่นพวก N81
N73
ได้ไหมคับ
bungy
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2008 20:45  

nutthingman ผู้เขียน:
Symbian Os ตัวนี้ใช้โปรแกรม .sis ได้ทั่วไป ร่วมกับโนเกียรุ่นหลังๆ เช่นพวก N81
N73
ได้ไหมคับ

พวกโปรแกรมต่าง ๆ ใช้ร่วมกับโนเกียไม่ได้ครับ เพราะเป็นซิมเบี้ยน UIQ ครับ ส่วนพวกโนเกียเป็นซิมเบี้ยน S.60 ครับ ผมได้ใช้แล้วชอบมาก ๆ เลย เสียแต่ว่าหูฟังที่แถมมาเสียงไม่ได้ดั่งใจเลย พอได้เซ็นไฮเซอร์มา เสียงสุดยอดเลยครับ ขอบอก อิ อิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2008 14:04  

วางจำหน่ายแล้วครับ แต่อาจจะยังกระจายของไม่ทั่ว เมื่อวานเพิ่งไปถอยมาเอง 21,900
ที่ CENTRAL WORLD โอ้ว จอร์จ มันยอดมาก

มันยอดมากเลยเหรอคะ เล่นแล้วเล่าให้ฟังหน่อยนะคะ
อยากรู้ว่าตัวจริงเป็นไงมั่ง work มั้ย หนามั้ยคะ จอสวยมั้ย

ตัวจริงเครื่องดูแน่นดีครับ แต่ไม่หนัก ขนาดกำลังพอดีมือ
จอสวยครับแต่คงไม่สดเท่าจอที่ไม่ใช่ทัชสกรีนเพราะว่าจอทัชสกรีนส่วนใหญ่จะสีไม่สดเป็นธรรมดาครับ แต่ก็รับรองไม่ผิดหวัง
Menu Walkman สวยงามประทับใจมากครับเสียงจากลำโพงเครื่องดังและใส
เมนูกล้องชัดใช้ได้เลยครับแต่เวลาจับ Auto Focus จะค่อนข้างช้า และหน่วงพอสมควรครับ
ส่วนที่ผมชอบมากที่สุดคือเรื่องการคุยสายครับเสียงดังดีขนาดปรับไม่สุดปกติใช้ sony เสียง
จะค่อนข้างเบาเวลาคุยสาย
แต่ไม่ประทับใจเรื่องเดียวคือมันหน่วงๆไม่เหมือนโทรสับที่ไม่ใช่ซิมเบี้ยนแต่เห็นท่านอื่นที่ใช้
ซิมเบียนประจำบอกเมนูเร็วดี ก็คงเร็วสำหรับซิมเบี้ยนละมั้งครับไม่แน่ใจเหมือนกันอันนี้

ยิ่งอ่านก็ยิ่งอยากได้ค่ะ แต่ราคาเจ้า P1i มันล่อใจเหลือเกิน
ก็เลยลังเลว่าจะเลือก W960i หรือ P1i ดีนะ

ผมว่าถ้าชอบฟังเพลงตัว w960i จะน่าเล่นกว่าเพราะเมนู walkman สวยกว่าและเสียงลำโพง
ก็ดีกว่า นอกนั้นคงเหมือนๆกัน w960i ได้เปรียบเรื่องเพลงกับความจุ แต่ราคาก็แพงกว่าพอ
สมควรสุดท้ายคงอยู่ที่ความชอบเรื่อง design แต่ p1i ผมลองจับมาแล้วติงนึดนึงบางส่วน
ผมว่ามันประกอบไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่นะบริเวณด้านข้างของเครื่องแต่ที่ผมจับมันเป็นตัว
ทดลองน่าร้านเครื่องจริงอาจจะแน่นกว่านี้ก็ได้ เหอๆ

อดใจไม่ไหวละ ไปถอยเลยดีมั้ยคะเนี่ย
ศูนย์โซนี่ที่พารากอนจะมีรึยังก็ไม่รู้ รูดบัตรเครดิตได้มั้ยคะ

อีกเหตุผลนึงที่ยังลังเล ก็คือเรื่องระบบซิมเบี้ยนน่ะค่ะ เราใช้แต่ซิมเบี้ยนของโนเกียมาตลอด กลัวว่าจะใช้ซิมเบี้ยนแบบนี้ไม่เป็น ดูเหมือนมันจะใช้ยากกว่าและมีโปรแกรมน้อยกว่า...รึเปล่าคะ

ขอถามอีกอย่างค่ะ ว่าการที่ใส่ memory card ไม่ได้ เป็นข้อด้อยกว่ารุ่นที่ใส่ memory card เพิ่มได้รึเปล่า ในแง่ของความเร็วในการอ่านข้อมูลของเครื่อง ความสะดวกในการถ่ายโอนข้อมูลกับคอมฯ และความเสี่ยงของข้อมูล?

ผมก็ไม่ได้ใช้ซิมเบี้ยนนานแต่รู้สึกว่าของโซนี่ UIQ โปรแกรมจะน้อยกว่าแต่ว่าผมว่าโปรแกรม
ที่เราได้ใช้งานจริงๆก็ค่อยข้างครบอยู่แล้วนะครับ

ส่วนเรื่องประเด็น memory ใส่เพิ่มไม่ได้แล้วครับ ว่าแต่ 8 Gb ผมว่าก็เยอะแล้วนะ -*-
ส่วนถ้าถามว่าในแง่ความเร็วในการโอนถ่ายข้อมูลลืมไปได้เลยครับผมว่าไวกว่าโอนผ่าน
memory ด้วยซ้ำสำหรับรุ่นนี้เพราะพอเสียบสาย Data link มันจะโอนด้วยโหมด Fast Transfer
ซึ่งเร็วๆมากๆครับผมก็ยังงงว่าทำไมมันไวขนาดนี้ทั้งที่โอนผ่านดาต้าลิงค์สรุปเรื่องความเร็ว
ในการโอนตัดทิ้งไปได้เลยครับไวมากๆ สุดยอด

ในที่สุดก็สอยมาแล้วค่ะ เมื่อตะกี๊นี้เองจาก central world ชั้น 4 ราคา 21,900 บาท
ตอนนี้กำลังชาร์จแบตฯ ค่ะ ตัวเครื่องบางกว่าที่คิดไว้ สวยดีค่ะ

หวั่นใจว่าจะใช้ไม่ค่อยเป็นเพราะไม่เคยใช้ SE ใช้แต่โนเกียซิมเบี้ยน Rolling Eyes
ระหว่างนี้ก็เริ่มมองหาโปรแกรมลงเพิ่ม Very Happy
W Only
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2008 16:03  

ที่โอนไฟล์เร็วเพราะว่าลักษณะหน่วยความจำมันเป็นภายในเชื่อมต่อโดยตรงมั๊งครับ เลยโอนไฟล์ได้เร็วกว่าพวก Mem นอก เพราะ Mem นอกรุ่นหลังๆ ของ Sony เห็นใช้แต่พวก T1 อันเล็กๆ

เอ่ออยากทราบว่าคนซื้อไปมีใครลองใช้ Wireless ต่ออินเตอร์เน็ทเล่นแล้วมั่งครับ เป็นอย่างไรบ้าง เล่าให้ฟังบ้างซิ่ฮะ
bungy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2008 20:40  

W Only ผู้เขียน:
ที่โอนไฟล์เร็วเพราะว่าลักษณะหน่วยความจำมันเป็นภายในเชื่อมต่อโดยตรงมั๊งครับ เลยโอนไฟล์ได้เร็วกว่าพวก Mem นอก เพราะ Mem นอกรุ่นหลังๆ ของ Sony เห็นใช้แต่พวก T1 อันเล็กๆ

เอ่ออยากทราบว่าคนซื้อไปมีใครลองใช้ Wireless ต่ออินเตอร์เน็ทเล่นแล้วมั่งครับ เป็นอย่างไรบ้าง เล่าให้ฟังบ้างซิ่ฮะ

wireless รู้สึกว่าจะช้ากว่าของโนเกียที่เคยใช้ N81 นิดหน่อยครับ แต่ควรจะลงโปรกรม opera mini จึงจะดีครับ ดูภาพประกอบได้ด้วย
plangtoon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปรึกษา w960
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2008 21:48  

ระหว่างที่ผมคุยโทรศัพท์ ปลายทางขอเบอร์คนอื่น ผมจะเข้าไปหาเบอร์ยังไงครับ
จำได้ว่าใช้ P900 มันเข้า Contact ได้เลย แต่นี่ผมหาทางเข้าไม่เจอ
ผมต้องวางสาย แล้วเข้าไปดู Contact แล้วค่อยโทรไปบอกเพื่อนอะ ครับ
ทำไงดีครับ
คนใช้ K750i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กำแพงไปอะป่าว
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2008 08:37  

มันหรูหราเกินไป เกินไปจริงๆ แพงมากมาย เปรียบเทียบราคา และการใช้งานแล้ว ทุกอย่างเว่อร์มากๆ อยากได้ ตั้งใจรอมันออกมา แต่พอมาจริงๆ หมดกำลังใจที่จะซื้อ เฮ้อ ทั้งตัวมีแต่ SONY ติดตามไปทุกที่ + กับ NOKIA อีกเครื่อง คิดไปคิดมา มันก็ม่ายต่างอะไรกันมากมาย เพียงแต่หน้าตาม มันต่างกัน คนเรา นานา ความคิด
WPark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2008 09:11  

วางจำหน่ายแล้วครับ แต่อาจจะยังกระจายของไม่ทั่ว เมื่อวานเพิ่งไปถอยมาเอง 21,900
ที่ CENTRAL WORLD โอ้ว จอร์จ มันยอดมาก

มันยอดมากเลยเหรอคะ เล่นแล้วเล่าให้ฟังหน่อยนะคะ
อยากรู้ว่าตัวจริงเป็นไงมั่ง work มั้ย หนามั้ยคะ จอสวยมั้ย

ตัวจริงเครื่องดูแน่นดีครับ แต่ไม่หนัก ขนาดกำลังพอดีมือ
จอสวยครับแต่คงไม่สดเท่าจอที่ไม่ใช่ทัชสกรีนเพราะว่าจอทัชสกรีนส่วนใหญ่จะสีไม่สดเป็นธรรมดาครับ แต่ก็รับรองไม่ผิดหวัง
Menu Walkman สวยงามประทับใจมากครับเสียงจากลำโพงเครื่องดังและใส
เมนูกล้องชัดใช้ได้เลยครับแต่เวลาจับ Auto Focus จะค่อนข้างช้า และหน่วงพอสมควรครับ
ส่วนที่ผมชอบมากที่สุดคือเรื่องการคุยสายครับเสียงดังดีขนาดปรับไม่สุดปกติใช้ sony เสียง
จะค่อนข้างเบาเวลาคุยสาย
แต่ไม่ประทับใจเรื่องเดียวคือมันหน่วงๆไม่เหมือนโทรสับที่ไม่ใช่ซิมเบี้ยนแต่เห็นท่านอื่นที่ใช้
ซิมเบียนประจำบอกเมนูเร็วดี ก็คงเร็วสำหรับซิมเบี้ยนละมั้งครับไม่แน่ใจเหมือนกันอันนี้

ยิ่งอ่านก็ยิ่งอยากได้ค่ะ แต่ราคาเจ้า P1i มันล่อใจเหลือเกิน
ก็เลยลังเลว่าจะเลือก W960i หรือ P1i ดีนะ

ผมว่าถ้าชอบฟังเพลงตัว w960i จะน่าเล่นกว่าเพราะเมนู walkman สวยกว่าและเสียงลำโพง
ก็ดีกว่า นอกนั้นคงเหมือนๆกัน w960i ได้เปรียบเรื่องเพลงกับความจุ แต่ราคาก็แพงกว่าพอ
สมควรสุดท้ายคงอยู่ที่ความชอบเรื่อง design แต่ p1i ผมลองจับมาแล้วติงนึดนึงบางส่วน
ผมว่ามันประกอบไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่นะบริเวณด้านข้างของเครื่องแต่ที่ผมจับมันเป็นตัว
ทดลองน่าร้านเครื่องจริงอาจจะแน่นกว่านี้ก็ได้ เหอๆ

อดใจไม่ไหวละ ไปถอยเลยดีมั้ยคะเนี่ย
ศูนย์โซนี่ที่พารากอนจะมีรึยังก็ไม่รู้ รูดบัตรเครดิตได้มั้ยคะ

อีกเหตุผลนึงที่ยังลังเล ก็คือเรื่องระบบซิมเบี้ยนน่ะค่ะ เราใช้แต่ซิมเบี้ยนของโนเกียมาตลอด กลัวว่าจะใช้ซิมเบี้ยนแบบนี้ไม่เป็น ดูเหมือนมันจะใช้ยากกว่าและมีโปรแกรมน้อยกว่า...รึเปล่าคะ

ขอถามอีกอย่างค่ะ ว่าการที่ใส่ memory card ไม่ได้ เป็นข้อด้อยกว่ารุ่นที่ใส่ memory card เพิ่มได้รึเปล่า ในแง่ของความเร็วในการอ่านข้อมูลของเครื่อง ความสะดวกในการถ่ายโอนข้อมูลกับคอมฯ และความเสี่ยงของข้อมูล?

ผมก็ไม่ได้ใช้ซิมเบี้ยนนานแต่รู้สึกว่าของโซนี่ UIQ โปรแกรมจะน้อยกว่าแต่ว่าผมว่าโปรแกรม
ที่เราได้ใช้งานจริงๆก็ค่อยข้างครบอยู่แล้วนะครับ

ส่วนเรื่องประเด็น memory ใส่เพิ่มไม่ได้แล้วครับ ว่าแต่ 8 Gb ผมว่าก็เยอะแล้วนะ -*-
ส่วนถ้าถามว่าในแง่ความเร็วในการโอนถ่ายข้อมูลลืมไปได้เลยครับผมว่าไวกว่าโอนผ่าน
memory ด้วยซ้ำสำหรับรุ่นนี้เพราะพอเสียบสาย Data link มันจะโอนด้วยโหมด Fast Transfer
ซึ่งเร็วๆมากๆครับผมก็ยังงงว่าทำไมมันไวขนาดนี้ทั้งที่โอนผ่านดาต้าลิงค์สรุปเรื่องความเร็ว
ในการโอนตัดทิ้งไปได้เลยครับไวมากๆ สุดยอด

ในที่สุดก็สอยมาแล้วค่ะ เมื่อตะกี๊นี้เองจาก central world ชั้น 4 ราคา 21,900 บาท
ตอนนี้กำลังชาร์จแบตฯ ค่ะ ตัวเครื่องบางกว่าที่คิดไว้ สวยดีค่ะ

หวั่นใจว่าจะใช้ไม่ค่อยเป็นเพราะไม่เคยใช้ SE ใช้แต่โนเกียซิมเบี้ยน Rolling Eyes
ระหว่างนี้ก็เริ่มมองหาโปรแกรมลงเพิ่ม Very Happy

ซื้อจากร้านอะไรครับ จะได้ไปซื้อบ้างครับ

แล้วใช้งานแล้วชอบไม่ชอบยังไงบ้างครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2008 10:02  

ที่ไหนมีเครื่องให้ลองจับลองเล่นก่อนซื้อไหมครับ

พอดีไปดูที่เซ็นทรัล ปิ่นเกล้ามา เครื่องอยู่ในตู้ ไม่ได้เปิดเครื่อง ซีลไว้เรียบร้อย

ผม - "ขอดูเครื่องหน่อยได้ไหมครับ"

พนักงาน - "ไม่ได้ครับ ตู้มันล๊อค แต่มีของนะครับ"

ผม - "ต้องจ่ายเงินก่อน ถึงได้จับเครื่องเหรอ"

พนักงาน - "ครับ เครื่องรุ่นนี้ ถ้าลองเล่นแล้วเดี๋ยวข้อมูลมันจะบันทึกเอง"

ผม - "???"

ออกจากร้านดีกว่า

คิดในใจ ซื้อรถคันนึง ยังต้องจับ ต้องลูบ ต้่องคลำ ก่อน กว่าจะจ่ายเงินซื้อได้

ซื้อโทรศัพท์เครื่องนึงทำไมต่างกันอย่างนี้ หรือเรามันพวกคนแก่รุ่นเก่า ต้องจับของก่อนซื้อว้า
W Only
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2008 13:38  

ที่ไหนมีเครื่องให้ลองจับลองเล่นก่อนซื้อไหมครับ

พอดีไปดูที่เซ็นทรัล ปิ่นเกล้ามา เครื่องอยู่ในตู้ ไม่ได้เปิดเครื่อง ซีลไว้เรียบร้อย

ผม - "ขอดูเครื่องหน่อยได้ไหมครับ"

พนักงาน - "ไม่ได้ครับ ตู้มันล๊อค แต่มีของนะครับ"

ผม - "ต้องจ่ายเงินก่อน ถึงได้จับเครื่องเหรอ"

พนักงาน - "ครับ เครื่องรุ่นนี้ ถ้าลองเล่นแล้วเดี๋ยวข้อมูลมันจะบันทึกเอง"

ผม - "???"

คิดในใจ ซื้อรถคันนึง ยังต้องจับ ต้องลูบ ต้่องคลำ ก่อน กว่าจะจ่ายเงินซื้อได้

ซื้อโทรศัพท์เครื่องนึงทำไมต่างกันอย่างนี้ หรือเรามันพวกคนแก่รุ่นเก่า ต้องจับของก่อนซื้อว้า

SONY รุ่นหลังๆ เวลาเปิดเครื่องมันจะมีโหมดตั้งค่าการใช้งานอัตโนมัติสำหรับคนใช้คนแรกครับ แล้วจะบันทึกลงหน่วยความจำเลย ทั้งระบบการก๊อปปี้รายชื่อจากซิมอันโนมัติ เวลาการใช้งาน โทรเข้าโทรออกแล้วกี่ครั้ง กี่นาที รุ่นฝาพับจะมีบอกถึงจำนวนการเปิดปิดของฝาพับเลยทีเดียวฮะ คิดว่านอกเหนือจาก Model แล้วก็ต้องไปหายืมคนอื่นมานั่งเล่นดูน่ะครับ

วิธีเช็คก็คือกด ขวา * ซ้าย ซ้าย * ซ้าย * เร็วๆ โดยที่ไม่ต้องสนใจว่าที่หน้าจอจะขึ้นอะไรครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2008 23:44  

W Only ผู้เขียน:

ผม - "???"

SONY รุ่นหลังๆ เวลาเปิดเครื่องมันจะมีโหมดตั้งค่าการใช้งานอัตโนมัติสำหรับคนใช้คนแรกครับ แล้วจะบันทึกลงหน่วยความจำเลย ทั้งระบบการก๊อปปี้รายชื่อจากซิมอันโนมัติ เวลาการใช้งาน โทรเข้าโทรออกแล้วกี่ครั้ง กี่นาที รุ่นฝาพับจะมีบอกถึงจำนวนการเปิดปิดของฝาพับเลยทีเดียวฮะ คิดว่านอกเหนือจาก Model แล้วก็ต้องไปหายืมคนอื่นมานั่งเล่นดูน่ะครับ

วิธีเช็คก็คือกด ขวา * ซ้าย ซ้าย * ซ้าย * เร็วๆ โดยที่ไม่ต้องสนใจว่าที่หน้าจอจะขึ้นอะไรครับ

อืมม์... เดี๋ยวนี้ตามรุ่นใหม่ไม่ทันซะแล้วเรา

ขอบคุณครับ
p.a.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2008 00:58  

วันนี้เห็นที่ shop SE ซีคอน

ติดราคา 14,900 บาท ผมดูไม่ผิดใช่ไม๊ครับ

ใครช่วยยืนยันหน่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2008 09:55  

p.a. ผู้เขียน:
วันนี้เห็นที่ shop SE ซีคอน

ติดราคา 14,900 บาท ผมดูไม่ผิดใช่ไม๊ครับ

ใครช่วยยืนยันหน่อย

ครับดูไม่ผิด แต่นั่นมันราคาของ w910 ครับ
Sabio
Year's Star

จังหวัด: Nongkhai, Thail
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2008 13:51  

ผมขอความเห็นหน่อยนะครับ ว่าระหว่าง P1I
กับ W960I ตัวไหนดีกว่ากัน เอาทุกด้านนะครับ โดยเฉพาะเรื่อง ราคาครับ ถ้าผมซื้อ P1I มาฟังเพลง มันจะเพราะเท่า วอคล์แมน รุ่นอื่น(เสียงหูฟัง) และ ลำโพง เครื่องไหน ดังดีกว่ากัน ดังสู้ N73 ได้ไหม ทั้งสองเครื่อง คือว่าผมกำลังตัดสินใจอยู่ 3 เครื่อง คือ
W890I W960I P1I และผมก็ใช้โทรศัพท์ต่อเล่นเน็ตด้วยครับ แต่ถ้าซื้อด้วยที่ไม่มี เอดจ์
มันจะช้ามากไหมครับ กรุณาช่วยตอบผมทีนะครับ ผมอยากได้คอมเม้น จากคนที่เคยใช้ หรือ เทพ หรือ ท่านใดก็ได้นะครับ ขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้า
plangtoon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2008 19:30  

Embarassed ระหว่างที่ผมคุยโทรศัพท์ ปลายทางขอเบอร์คนอื่น ผมจะเข้าไปหาเบอร์ยังไงครับ
จำได้ว่าใช้ P900 มันเข้า Contact ได้เลย แต่นี่ผมหาทางเข้าไม่เจอ
ผมต้องวางสาย แล้วเข้าไปดู Contact แล้วค่อยโทรไปบอกเพื่อนอะ ครับ
ทำไงดีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2008 08:23  

LINKIN_PARK ผู้เขียน:
ผมขอความเห็นหน่อยนะครับ ว่าระหว่าง P1I
กับ W960I ตัวไหนดีกว่ากัน เอาทุกด้านนะครับ โดยเฉพาะเรื่อง ราคาครับ ถ้าผมซื้อ P1I มาฟังเพลง มันจะเพราะเท่า วอคล์แมน รุ่นอื่น(เสียงหูฟัง) และ ลำโพง เครื่องไหน ดังดีกว่ากัน ดังสู้ N73 ได้ไหม ทั้งสองเครื่อง คือว่าผมกำลังตัดสินใจอยู่ 3 เครื่อง คือ
W890I W960I P1I และผมก็ใช้โทรศัพท์ต่อเล่นเน็ตด้วยครับ แต่ถ้าซื้อด้วยที่ไม่มี เอดจ์
มันจะช้ามากไหมครับ กรุณาช่วยตอบผมทีนะครับ ผมอยากได้คอมเม้น จากคนที่เคยใช้ หรือ เทพ หรือ ท่านใดก็ได้นะครับ ขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้า

ขาย p1 ให้ราคา 13500 เอาเปล่า ใช้มา สองสัปดาหเอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2008 08:38  

plangtoon ผู้เขียน:
Embarassed ระหว่างที่ผมคุยโทรศัพท์ ปลายทางขอเบอร์คนอื่น ผมจะเข้าไปหาเบอร์ยังไงครับ
ทำไงดีครับ

ขอแจมนะครับ ผมใช้ k850 อยู่ผมทำยังงี้ครับ ระหว่างคุย เปิดเสียงออกลำโพง เลือกเมนู เลือกเบอร์ได้เลย โดยเรายังคุยกับคู่สายผ่านเสียงลำโพงได้ เท่านี้ก็ไม่ต้องวางสาย และเป็นวิธีง่ายๆครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2008 19:58  

กล้องถ่ายภาพมีปัญหาเหมือน p1 หรือเปล่าที่ถ่ายแล้วติดมุมเขียวอะ
O por
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : w96i ราคาอยู่ที่เท่าไร
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2008 21:08  

W960i อยู่ที่เท่าไรแล้วครับ ตอนนี้? ตอนนี้กำลังลังเลระหว่าง P1i กับ w960i ประมาณว่ารุ่นไหนคุ้มค่าคุ้มราคากว่ากัน ช่วยแนะนำหน่อยครับ Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2008 22:50  

ใน contact เวลาเพิ่มเบอร์โทรศัพท์ (add field) ไม่มี fax เลย

มีแต่ work(w) อย่างเดียวเหรอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2008 23:10  

ทำไงดีครับ

ตอนที่กำลังคุยสายกดดูเบอร์ใน contact ได้ค่ะ โดยกด More แล้วเลื่อนมาล่างสุดเลือก Task Manager ที่ tab "Recent" จะมีคำว่า Standby แต่กดไม่ได้ ให้มองลงมากดที่ Contact ก็ดูได้เลยค่ะ แต่ถ้ามีโปรแกรมอื่นที่คุณเปิดใช้ล่าสุดเยอะจน Contact หลุดจาก list ไปก็จะไม่ปรากฏนะคะ

กล้องถ่ายภาพมีปัญหาเหมือน p1 หรือเปล่าที่ถ่ายแล้วติดมุมเขียวอะ

ไม่รู้ว่าเรารู้สึกไปเองรึเปล่านะ แต่เหมือนว่าจะออกโทนชมพูแดงด้านบนซ้ายค่ะ เราแปะรูปไว้ลองไปดูที่กระทู้นะคะ
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T6273136/T6273136.html#1

O por ผู้เขียน:
W960i อยู่ที่เท่าไรแล้วครับ ตอนนี้? ตอนนี้กำลังลังเลระหว่าง P1i กับ w960i ประมาณว่ารุ่นไหนคุ้มค่าคุ้มราคากว่ากัน ช่วยแนะนำหน่อยครับ Rolling Eyes

เราก็ชั่งใจระหว่าง P1i กับ W960i เหมือนกันค่ะ แต่พอจับตัวจริงแล้วชอบตัวนี้มากกว่า จากการใช้งาน 2-3 วันก็ชอบค่ะแต่ยังไม่คุ้นกับ touch screen และ SE เพราะเคยใช้แต่ซิมเบี้ยนของโนเกีย ตอนนี้กำลังทำความเข้าใจกับมันอยู่ เราเม้นไว้ลองไปดูที่กระทู้นะคะ
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T6273136/T6273136.html#1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2008 21:04  

ทำไงดีครับ

ตอนที่กำลังคุยสายกดดูเบอร์ใน contact ได้ค่ะ โดยกด More แล้วเลื่อนมาล่างสุดเลือก Task Manager ที่ tab "Recent" จะมีคำว่า Standby แต่กดไม่ได้ ให้มองลงมากดที่ Contact ก็ดูได้เลยค่ะ แต่ถ้ามีโปรแกรมอื่นที่คุณเปิดใช้ล่าสุดเยอะจน Contact หลุดจาก list ไปก็จะไม่ปรากฏนะคะ

ไม่รู้ว่าเรารู้สึกไปเองรึเปล่านะ แต่เหมือนว่าจะออกโทนชมพูแดงด้านบนซ้ายค่ะ เราแปะรูปไว้ลองไปดูที่กระทู้นะคะ

เราก็ชั่งใจระหว่าง P1i กับ W960i เหมือนกันค่ะ แต่พอจับตัวจริงแล้วชอบตัวนี้มากกว่า จากการใช้งาน 2-3 วันก็ชอบค่ะแต่ยังไม่คุ้นกับ touch screen และ SE เพราะเคยใช้แต่ซิมเบี้ยนของโนเกีย ตอนนี้กำลังทำความเข้าใจกับมันอยู่ เราเม้นไว้ลองไปดูที่กระทู้นะคะ

ได้โปรแกรมที่ต้องการหมดหรือยังครับ พอดีผมพอได้บางตัวที่คุณต้องการ ถ้าสนใจ
add เมลล์ผมไว้ก็ได้เผื่อแลกเปลียนความรู้ครับ vichean_24@hotmail.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2008 21:22  

ทำไงดีครับ

ได้โปรแกรมที่ต้องการหมดหรือยังครับ พอดีผมพอได้บางตัวที่คุณต้องการ ถ้าสนใจ
add เมลล์ผมไว้ก็ได้เผื่อแลกเปลียนความรู้ครับ vichean_24@hotmail.com

ขอบคุณนะคะ เราอยากได้ msn, blacklist, safe หรือ wallet แต่ยังไม่ได้ซักกะตัวเลยค่ะ แหะๆๆ เดี๋ยวขออนุญาต add ไปนะคะ ^__^
Perfecto
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2008 23:25  

ไม่ทราบว่ากล้องด้านหน้าใช้ ถ่ายรูปตัวเองได้ไหม
ถามนิดนึง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2008 14:59  

รบกวนถามคนที่ซื้อมาแล้วนิดนึงนะคะว่า รุ่นนี้เขาแถมอะไรให้บ้างหรอคะ
จะได้มะโดนหลอก
ของคุนล่วงหน้าค่ะ Very Happy Twisted Evil
KUKAYd...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 09:44  

ขอถามคนที่ใช้แล้วหน่อยนะครับ คือว่า w960i มันสามารถวางตะแคงได้ไหมครับ (มันจะติดไอ้ตัวห้อย หรือปุ่ม scroll หรือเปล่าครับ)
singkom
Year's Star

จังหวัด: Khon Kean
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 10:15  

ของที่มีให้
1.กล่อง
2.เครื่อง
3.ถุงใส่โทรศัพท์
4.สาย scyn
5.small talk+หูฟัง
6.ที่ชาร์จ
7.จุกยางสำรอง 2 คู่
8.stylus สำรอง 1 อัน
9.ซีดี
10.คู่มือ
ทั้งหมดนี้เป็นอุปกรณ์ในกล่องของเครื่องที่ จองล่วงหน้านะครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเครื่องที่ซื้อตอนนี้จะมีอุปกรณ์ให้เหมือนกันหรือเปล่าครับ
ส่วนผ้าเช็ดนี่ต้องขอจากพนักงานนะครับ น่าจะครบแล้วแหละ

แล้วเรื่องวางตะแคงนี่ วางได้นะครับ แต่ไม่แนะนำเท่าไหร่เพราะว่าข้างๆมันเป็นสีขาวอาจจะเป็นรอยได้แล้งเครื่องมันก็บาง ก็เลยวางตะแคงลำบากนิดหน่อย เอาเป็นว่า ถือเอาดีกว่าครับ
Very Happy
Looker
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 12:42  

pooying ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

เหอะๆ ปุ่มกดเป็นภาษาอังกฤษค่ะ เพราะภาษาไทยใช้จิ้มเอา ไม่ต้องกดพิมพ์เลย
ส่วนเรื่องเพลง เสียงเพราะค่ะ แต่ถาเทียบกับ ipod นี่ไม่ทราบเหมือนกันเพราะไม่เคยใช้ ipod อ่า

อยากถามคนที่ถอยมาแล้วอ่ะคะ ว่าเวลาถ่าย vdo แล้วเนี่ย ทำไมมันถึงไม่เก็บอยู่ที่ gallory อ่ะคะ
มันไปเก็บอยู่ file manage อ่า

ใน Picture gallery ไว้เปิดภาพนิ่งหรือภาพเคลื่อนไหวอย่าง .gif
หากต้องการเล่นไฟล์วีดีโอให้เข้าไปที่ Entertainment > Video

ทำไงดีครับ

จิ้ม Task manager ตรงมุมบนขวาก็ได้คับ แล้วเลือก Main menu > Contacts

Perfecto ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่ากล้องด้านหน้าใช้ ถ่ายรูปตัวเองได้ไหม

ไม่ได้อ่ะ ตอนนี้ใช้เป็นกระจกส่องหน้าไปก่อน laughing6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 14:27  

ไปดูของจริงมาแล้ว ราคาเว่อร์มาก 21,900 ไม่มี edge ไม่มี flash ท่าทางคงไม่รุ่ง ทำนายไว้ว่าไม่นานราคาคงร่วงเร็วเพราะยอดขายฝืด
WPark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 15:54  

SE นี่มี Shop อยู่ที่ไหนบ้างครับ นอกเหนือจาก ซีคอน และ เซ็นทรัลเวิร์ล เพราะโทรไปถามเรื่องโทรศัพท์ Walkman® W960i ที่ซีคอน มี 1 เครื่อง แต่คนจองแล้ว ที่เซ็นทรัลเวิร์ล ของหมด ครับ

ปล. โทรศัพท์ Walkman® W960i ไม่มี EDGE หรือครับ แล้ว GPRS หรือ 3G (คาดว่าจะมีในอนาคตอันใกล้สำหรับประเทศไทย) อ่ะมีหรือเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 16:36  

เวลาเลือกซือมือถือก็เลือกที่ตรงกับจุดประสงค์เราอะ อย่างตัวนี้
w960 เป็น walkman player3.0, จอสัมผัส,wifi,mem 8 gig,symbian uiq3,กล้อง 3.2 ล้าน ออโต้โฟกัส ,อ่านและแก้ไขเอกสารได้ ราคา 21900 บาท คิดดูสิครับ น่าซื้อเปล่า Very Happy
เผอิญที่ทำงานมีไวไฟให้เล่าฟรีเลยกะจะสอยตัวนี้แหล่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 17:14  

SE นี่มี Shop อยู่ที่ไหนบ้างครับ นอกเหนือจาก ซีคอน และ เซ็นทรัลเวิร์ล เพราะโทรไปถามเรื่องโทรศัพท์ Walkman® W960i ที่ซีคอน มี 1 เครื่อง แต่คนจองแล้ว ที่เซ็นทรัลเวิร์ล ของหมด ครับ

ปล. โทรศัพท์ Walkman® W960i ไม่มี EDGE หรือครับ แล้ว GPRS หรือ 3G (คาดว่าจะมีในอนาคตอันใกล้สำหรับประเทศไทย) อ่ะมีหรือเปล่าครับ

shop SE มีที่เอสพลานาดด้วยค่ะแต่ไม่รู้ว่าจะมีของรึเปล่า

รุ่นนี้ไม่มี EDGE แต่มี wifi และ 3G ค่ะ
ไม่มีแฟลชแต่กล้อง 3.2 ล้าน มีออโต้โฟกัส และไฟ 2 ดวง สว่างมากเลยค่ะ
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 18:15  

shop SE มีที่เอสพลานาดด้วยค่ะแต่ไม่รู้ว่าจะมีของรึเปล่า

รุ่นนี้ไม่มี EDGE แต่มี wifi และ 3G ค่ะ
ไม่มีแฟลชแต่กล้อง 3.2 ล้าน มีออโต้โฟกัส และไฟ 2 ดวง สว่างมากเลยค่ะ

แล้วไฟสองดวงนี้ไม่ได้ใช้เป็นแฟลชหรอคะ ชักงง
WPark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 19:06  

ไม่มี EDGE?

ผมกะว่าจะซื้อมือถือรุ่นนี้มาสำหรับทำเป็น โมเด็ม โดยเชื่อมต่อผ่าน EDGE ของ AIS เข้ากับโน้ตบุ๊คเพื่อเล่นเน็ตซะหน่อย แบบว่าที่บ้านไม่มีโทรศัพท์บ้านครับ ตอนนี้ก็ใช้โนเกียต่อเป็นโมเด็มอยู่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 19:46  

PZ16 ผู้เขียน:

แล้วไฟสองดวงนี้ไม่ได้ใช้เป็นแฟลชหรอคะ ชักงง

เออใช่ จริงด้วยค่ะ 5555 ขออภัยที่ทำให้งง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 22:05  

เออใช่ จริงด้วยค่ะ 5555 ขออภัยที่ทำให้งง

ขอ ฮา ด้วยครับ lovergirl 555+
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 23:25  

ทำไงดีครับ

ขอบคูณครับผมทำตามที่เพื่อนๆแนะนำได้แล้วครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 08:12  

ง่ะ คนแซวรู้ได้ไงเนี่ยว่า lovergirl Rolling Eyes Shocked
koyote
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ที่เดอะมอลล์ งามวงศ์วาน ก้อมี Shop Se. นะ
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 15:48  

ง่ะ คนแซวรู้ได้ไงเนี่ยว่า lovergirl Rolling Eyes Shocked
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2008 18:57  

ไม่ทราบว่ารุ่นนี้สามารถแก้ไขไฟล์พวกmicrosoft officeต่างได้หรือเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 08:24  

ตามหน้าเวปก็ได้นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปรึกษาครับ
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 22:49  

ด้านฝาหลังของเพื่อนๆที่ซื้อมามีใครเป็นเหมือนผมบ้าง
พอกดปุ่มด้านหน้าด้านหลังก๊อบแก๊บ เหมือนไม่แน่นครับ
ผมปรึกษาว่าถ้าเอาทิชชูยัดไว้จะมีผลเสียกับตัวเครื่อง หรือ อุณหภุมิเครื่องไม๊ครับ
ผมลองใส่ไว้ด้านหลังปิดทับแบตเลยครับ แล้วเอาฝาปิดทับไว้ครับ แน่นดีครับ แต่กลัวเครื่องและแบตมีปัญหาครับ
เพื่อนๆท่านใดมีข้อแนะนำอื่นไม๊ครับ
ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ปรึกษาครับ
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2008 10:14  

ไม่ทราบว่ารุ่นนี้สามารถแก้ไขไฟล์พวกmicrosoft officeต่างได้หรือเปล่าครับ

ได้คับ
โปรแกรม QuickOffice รองรับการเปิดอ่านไฟล์เอกสารแบบ Word, Excel และ Power Point แต่สำหรับโปรแกรม Power Point จะรองรับการเปิดอ่านเพียงอย่างเดียว ส่วนไฟล์เอกสารแบบ PDF ก็จะมีโปรแกรม PDF+ มาให้ต่างหาก รองรับการเปิดอ่านภาษาไทยเมื่อคุณลง SmartThai และเมื่อคุณสร้างหรือแก้ไขไฟล์เอกสารเรียบร้อยแล้วก็สามารถแนบไฟล์ไปกับอีเมล์ผ่านเครือข่าย Wi-Fi หรือ GPRS

ด้านฝาหลังของเพื่อนๆที่ซื้อมามีใครเป็นเหมือนผมบ้าง
พอกดปุ่มด้านหน้าด้านหลังก๊อบแก๊บ เหมือนไม่แน่นครับ
ผมปรึกษาว่าถ้าเอาทิชชูยัดไว้จะมีผลเสียกับตัวเครื่อง หรือ อุณหภุมิเครื่องไม๊ครับ
ผมลองใส่ไว้ด้านหลังปิดทับแบตเลยครับ แล้วเอาฝาปิดทับไว้ครับ แน่นดีครับ แต่กลัวเครื่องและแบตมีปัญหาครับ
เพื่อนๆท่านใดมีข้อแนะนำอื่นไม๊ครับ
ขอบคุณครับ

วิธีของคุณช่วยให้ฝาครอบแบตฯ แน่นขึ้น แต่ถ้านานๆ เข้าคุณเอาทิชชู่ออกมันจะยิ่งหลวมหนักกว่าเดิม..

วิธีถอดฝาครอบแบตฯ รุ่นนี้ให้กดตรงตุ่มนูนๆ 3 ตุ่มแร้วเลื่อนลง แต่ถ้าคุณยัดทิชชู่เข้าไปแร้วถอดไม่ออกให้ตัดสก๊อตเทปความยาวสัก 2 นิ้วมาแปะโดยให้เหลือชายไว้ดึงเล็กน้อย รีดให้เรียบ จากนั้นค่อยๆ ออกแรงดึงที่ชายสก๊อตเทปฝาฯ จะเลื่อนออกอย่างง่ายดายคับ
PlangToon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2008 22:43  

Looker SP Moderator ครับ
ผมเข้าเวปผ่าน Opera เวปที่เป็นภาษาไทย ทำไมพวก ไม้หันอากาศ มันไม่ค่อยตงตัวอักษรเลยครับ เช่น สวัสดี สระ ไม่ตรง ด , ไม้หันอากาศ ไม่ตรง ว
น่าจะเป็นที่โปรแกรมภาษไทยรึเปล่า ผมใช้ smart thai ที่แถมมากับเครื่องครับ(เครื่องศูนย์ SONY ครับ)
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2008 11:04  

PlangToon ผู้เขียน:
ผมเข้าเวปผ่าน Opera เวปที่เป็นภาษาไทย ทำไมพวก ไม้หันอากาศ มันไม่ค่อยตงตัวอักษรเลยครับ เช่น สวัสดี สระ ไม่ตรง ด , ไม้หันอากาศ ไม่ตรง ว
น่าจะเป็นที่โปรแกรมภาษไทยรึเปล่า ผมใช้ smart thai ที่แถมมากับเครื่องครับ(เครื่องศูนย์ SONY ครับ)

มันเป็นงี้เองคับ..

เรียกซะเต็มยศเรยนะ laughing6
WPark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2008 12:19  

Looker ผู้เขียน:

สวัสดีครับ
ขอถามหน่อยครับเข้าเว็บผ่าน GPRS มันเร็วไหมครับ (รุ่นนี้เครื่องไม่รองรับ EDGE) ?
PlangToon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2008 20:30  

สวัสดีครับ
ขอถามหน่อยครับเข้าเว็บผ่าน GPRS มันเร็วไหมครับ (รุ่นนี้เครื่องไม่รองรับ EDGE) ?

ขอบคุณครับ Looker SP Moderator (ที่เรียกเต็มยศ เพราะชื่นชมและให้เกียรติครับ เพราะคุณช่วยตอบปัญหาเพื่อนเยอะครับ จริงๆอยากมอบเครื่องราชฯเลยนะเนี่ย ....ล้อเล่นครีบ...แต่ชื่นชมจริงๆนะ)

ตอบคุณ laughing6 ครับ เข้าเนทก็เร็วดีนะครับ น่าจะเป็นเพราะเล่นผ่าน Opera มากกว่าเพราะมันจะบีบอัดไฟล์ให้เล็กลงอยู่แล้ว(น่าจะเป็นอย่างนั้น)
Peter The Great
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มันจะใช้กะ 1sim2numbers ของ AIS ได้เปล่า้น้า
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 17:32  

พอดีมี W960 แล้วอยากใช้ 1sim2numbers ของ AIS ไม่รู้ว่าจะใช้ได้เปล่าใครรู้ช่วยตอบหน่อย ครับ
blaster3659
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 20:34  

Cool สอบถามครับ เสียงringtoneเรียกเข้าดังไหมครับ ว่าจะไปซื้อแว้ววว Cool
plangtoon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 21:28  

HATER ผู้เขียน:
Cool สอบถามครับ เสียงringtoneเรียกเข้าดังไหมครับ ว่าจะไปซื้อแว้ววว Cool

ดังดีครับ และถ้าปรับเป็น Mega Base ยิ่งสะใจใหญ่เลย อิอิ.
hmm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 21:59  

ตอนนี้ ยังไปหาซื้อได้ที่ไหนมัง่ครับ ศูนย์โซนี่ที่ ฟิวเจอร์รังสิต ของหมดแหล่ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 22:19  

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ Looker SP Moderator (ที่เรียกเต็มยศ เพราะชื่นชมและให้เกียรติครับ เพราะคุณช่วยตอบปัญหาเพื่อนเยอะครับ จริงๆอยากมอบเครื่องราชฯเลยนะเนี่ย ....ล้อเล่นครีบ...แต่ชื่นชมจริงๆนะ)

ตอบคุณ laughing6 ครับ เข้าเนทก็เร็วดีนะครับ น่าจะเป็นเพราะเล่นผ่าน Opera มากกว่าเพราะมันจะบีบอัดไฟล์ให้เล็กลงอยู่แล้ว(น่าจะเป็นอย่างนั้น)

หาโปรแกรม opera จากที่ไหนอะครับอยากได้บ้าง
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 11:09  

สวัสดีครับ

หาโปรแกรม opera จากที่ไหนอะครับอยากได้บ้าง

Web browser ที่ติดตั้งมาในเครื่องก็เป็น Opera เวอร์ชั่น 8.xx อยู่แร้วนี่คับ
น้องมิค
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 15:45  

อยากทราบว่า ตอนนี้w960i ราคาเฉลี่ย ประมาณเท่าไหร่แล้วคะ

และอยากรู้ว่าw960iคุณภาพรูปที่ถ่ายดีมั้ย

เเละสามารถ เล่นmsn ได้มั้ย

***** ขอบคุนมากคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 21:43  

สวัสดีครับ

Web browser ที่ติดตั้งมาในเครื่องก็เป็น Opera เวอร์ชั่น 8.xx อยู่แร้วนี่คับ
\

กำ ขอบคุณครับ เหอๆ ไม่รู้จักโปรแกรมหน้าตาเป็นไง
plangtoon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 21:55  

กดที่รูปลูกโลก อะครับ นั่นแหละ OPERA
bunjong
Year's Star

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2008 01:00  

น้องใหม่ครับมีคำถามดังนี้
- มี app. ตัวไหนบ้างที่เอาไว้จัดการกับ contacts
- เจ้าตัว lock key มันสามารถตั้งเวลาได้ไหมครับมันทำงานไวมาก
- anti virus ของ W960i นี้มีตัวไหนใช้ได้บ้างครับ

ขอบคุณมาก
blaster3659
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2008 13:34  

Rolling Eyes ที่แฟชั่นไอแลนด์เครื่องหมดอ่า เซรงงงงงง Rolling Eyes
ghenii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2008 20:19  

สอบถามหน่อยครับว่า browser ที่ให้มากับเครื่องเป็น opera mobile หรือ opera mini ครับ เพราะคุณสมบัติต่างกันเยอะพอควร

แล้วเรื่องของ email ใช้ได้ดีไหมครับ สามารถ sync กับ outlook ได้หรือเปล่า

อีกการใช้งานกับ wifi เป็นอย่างไรบ้างครับ สัญญาณไม่มีขาดๆหายๆใช่หรือไม่ครับ เพราะผมเคยใช้พวก psp มันจะได้สัญญาณอ่อนกว่าใช้บน laptop

ของคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2008 22:27  

ghenii ผู้เขียน:
สอบถามหน่อยครับว่า browser ที่ให้มากับเครื่องเป็น opera mobile หรือ opera mini ครับ เพราะคุณสมบัติต่างกันเยอะพอควร

แล้วเรื่องของ email ใช้ได้ดีไหมครับ สามารถ sync กับ outlook ได้หรือเปล่า

อีกการใช้งานกับ wifi เป็นอย่างไรบ้างครับ สัญญาณไม่มีขาดๆหายๆใช่หรือไม่ครับ เพราะผมเคยใช้พวก psp มันจะได้สัญญาณอ่อนกว่าใช้บน laptop

ของคุณครับ

Opera mini เอาไว้ลงพวก Mobile phone ถ้า Smartphone อย่าง P1i หรือ W960i เขาจะลงเวอร์ชั่น 8.xx มาให้ จริงๆ แร้วก็ลง Opera mini ได้ เท่าที่ใช้อยู่มันก็ดีทั้งคู่นะ

เรื่องรับ-ส่งเมล์ก็ขึ้นอยู่กะประสิทธิภาพของเครือข่ายด้วย ลำพังตัวเครื่องทำได้ดีอยู่แร้ว สามารถ sync. ข้อมูลกะ MS Outlook ได้ ส่วนเรื่องสัญญาณ wi-fi เครื่องรุ่นนี้ผมยังไม่ได้ลองคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2008 07:52  

ghenii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2008 09:26  

ขอบคุณคุณ Looker มากครับที่ช่วยตอบ

สอบถามอีกนิดครับ คือตอนนี้ผมลังเลระหว่าง w960i กับ HTC Touch Cruise
ผมสามารถ effort ราคาได้ทั้งคู่ แต่ประเด็นคือผมไม่เคยใช้ Symbian มาก่อนเลย
เลยค่อนข้างกังวลว่ามันจะใช้ได้ดีหรือเปล่า ส่วน windows mobile ก็มีประสบการณ์
ที่ไม่ดีกับ o2 มาก่อน

ตอนนี้ผมใช้ sony w850i อยู่ครับโดยรวมก็ชอบแต่มันขาด feature พวก organizer ไปเยอะ
และไม่มี touch screen ด้วย มือถือที่ผมชอบและประทับใจคือ treo650 ครับ แต่พอดี
ลูกเอาไปปาเล่นจอแตกเลยต้องเปลี่ยน T_T เป็น w850i ใช้มา 1 ปีคิดว่าอยากกลับมาใช้
smart phone อีก

จุดประสงค์การใช้ของผมคือ
1. ใช้ดู web page ผ่าน wifi ผมยืม iphone เพื่อนมาใช้ชอบมากครับ
2. ใช้เป็น organizer ดูตารางนัดหมาย todo
3. ใช้รับส่ง email แบบแก้ขัดได้
4. ใช้ดูหนัง ผมมักจะ load หนังการ์ตูนเก็บไว้ให้ลูกดูเวลาเดินทาง
5. ใช้ฟังเพลง เป็น mp3 player ไว้ฟังบนรถ
6. ใช้ถ่ายรูป หรือ vdo ลูกๆแบบทันใจ
7. ใช้กับประเทศญี่ปุ่นและเกาหลีได้ โดยไม่ต้องเปลี่ยนเครื่อง
8. การทำงานส่วนใหญ่ใช้นิ้วได้ โดยไม่ต้องใช้ stylus
9. มี feature touch flow แบบ iphone ชอบมากครับอันนี้ Smile

optional
- มีแท่นชาตแบท

จริงๆผมชอบ iphone มาก แต่ผมไม่ชอบที่จะต้องมา hack และ unlock และเวลา
upgrade ก็ลำบาก เพราะพลาดก็ต้องรอยาวกว่าจะ hack กันได้ อีกอย่างเอาไปใช้
ที่ญี่ปุ่นและเกาหลีไม่ได้ เพราะไม่ support 3G เลยต้องตัดใจไม่เอา iphone

รบกวนแนะนำหน่อยครับว่าผมเหมาะกับ w960i หรือ Touch Cruise มากกว่ากัน
ขอบคุณครับ
1111111111111111
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอสอบถาม
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2008 17:43  

ขอโทดนะค่ะ ไม่ซาบว่า..

HTC Touch Elfin กับ sony w960i

ตัวไหนดีก่ากันอะค่ะ..

ได้สัมผัส ตัว htc แร้วแอบชอบ สวยมากเรยอะค่ะ

ไม่ซาบว่าผู้ที่เคยใช้แร้ว รู้สึกไงบ้างค่ะ

ช่วยบอกข้อเสีย ของ sony หน่อยได้ไม๊ค่ะ สำหรับคนที่ซื้อมาใช้งานเรียบร้อยแร้ว

ขอบคุนล่วงหน้านะค่ะ -/\- ขอบคุนค่ะ
TOPOTTER
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2008 20:52  

ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับโทรศัพท์นะครับแต่อยากจะโพสบอกกับคนที่ใช้มือถือของ โซนี่ (ไม่รู้จะไปโพสที่ไหนด้วย) ถือผมก็เป็นคนนึงที่ใช้ มือถือของ โซนี่อีริคสัน อยากจะบอกว่าพนักงานของศูนย์ โซนี่อีริคสัน ทำท่าทางกิริยามารยาทแย่มากๆ มองเหมือนกับว่าเราไม่มีปัญญาซื้อของแพง ยิ่งคนที่เป็นผู้หญิงด้วยแล้วหน้าตาบ่งบอกชัดเลยว่าดูถูก ผมเอาเครื่องไปซ่อม บอกปัญหาไปว่า ปุ่มบางปุ่มกดไม่ติด (ผมใช้ w900i) เขาบอกว่าจะเช็กให้ประมาณ2ชั่วโมงเสร็จผมก็ถามว่า เสียค่าใช้จ่ายเยอะมั้ย (หมดประกันแล้ว) เขาบอกก็เสียค่าซ่อมเฉยๆ350แต่ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ก็จะคิดต่างหากผมก็ ok แต่2ชม.ผ่านไปผมโทรไปถามเขาบอกง่ายๆว่าต้องเป็นพรุ่งนี้ ทั้งที่ตอนแรกบอกผม2ชม.แล้วก็ไม่บอกอะไรเลยว่าเป็นเพราะอะไร (ผมก็ต้องจำใจรอทั้งที่ผมจำเป็นต้องใช้มือถือ) ((แล้วก็ประจำเลยที่ไม่มีเครื่องสำรองให้มาใช้ก่อน)) อ่อแล้วก็ตอนแรกบอกเหมือนกับว่าถ้าได้เรื่องยังไงจะโทรบอกแต่ก็ไม่โทรมาบอก พอผ่านไปหนึ่งวันผมไปเอา ขอพูดแรงเลยนะครับ อีคนผู้หญิงบอกผมว่าเขาโทรให้มาเอาแล้วหรอ โอ้โห ดูมันพูดแล้วผมก็กลับบ้านมือเปล่า พอผ่านไปอีกวัน แล้วก็อีกวัน รวม4วันนี้ มันก็ไม่โทรมาแจ้งอะไรเลย จนผมโทรไปถาม ตอบผมว่า เอาเครื่องเข้าศูนย์ไปแล้ว แล้วไม่บอกไรอีกเลยผมต้องถามว่าเป็นอะไรถึงบอก ถามต้องรออีกนานมั้ยก็ค่อยบอก ไม่รู้ว่าที่อื่นเป็นหรือเปล่า
(((แต่ขอบอกเลยว่า ศูนย์ SONY ERICSSON ฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต บริการหมาหมา เลยจ้า)))
shane072
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2008 23:07  

ผมลง smart thai แล้วรู้สึกว่า virtual keyboard มันเรียงตัวอักษรไม่รู้เรื่องปนกันหมดมีตัวสัญลักษณ์ประหลาดมาอีก ตอนนี้ยังหา "ก" ไม่เจอเลย

อีกอย่างตอนแรกผมลงเจ้า (font).sis ไปที่เม็มส่วนเหลือ 7 GB ไม่ได้ลงที่ phone mem จะเอาออกมันไมให้ uninstall ล่ะทำไงดีมีวิธีจะพอแก้เองได้หรือเปล่า ไม่งั้นก็คงต้องไปให้ที่ศูนย์ทำให้ละ
bunjong
Year's Star

หัวข้อ : ""
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2008 01:11  

ใช้งานอยู่ดีๆ มันก็เป็นดังภาพครับ

ลง Sony Ericsson PC Suite for Smartphones ใหม่ก็แล้วก็ไม่หายครับ ช่วยผมที Neutral
PatTon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2008 02:22  

ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับโทรศัพท์นะครับแต่อยากจะโพสบอกกับคนที่ใช้มือถือของ โซนี่ (ไม่รู้จะไปโพสที่ไหนด้วย) ถือผมก็เป็นคนนึงที่ใช้ มือถือของ โซนี่อีริคสัน อยากจะบอกว่าพนักงานของศูนย์ โซนี่อีริคสัน ทำท่าทางกิริยามารยาทแย่มากๆ มองเหมือนกับว่าเราไม่มีปัญญาซื้อของแพง ยิ่งคนที่เป็นผู้หญิงด้วยแล้วหน้าตาบ่งบอกชัดเลยว่าดูถูก ผมเอาเครื่องไปซ่อม บอกปัญหาไปว่า ปุ่มบางปุ่มกดไม่ติด (ผมใช้ w900i) เขาบอกว่าจะเช็กให้ประมาณ2ชั่วโมงเสร็จผมก็ถามว่า เสียค่าใช้จ่ายเยอะมั้ย (หมดประกันแล้ว) เขาบอกก็เสียค่าซ่อมเฉยๆ350แต่ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ก็จะคิดต่างหากผมก็ ok แต่2ชม.ผ่านไปผมโทรไปถามเขาบอกง่ายๆว่าต้องเป็นพรุ่งนี้ ทั้งที่ตอนแรกบอกผม2ชม.แล้วก็ไม่บอกอะไรเลยว่าเป็นเพราะอะไร (ผมก็ต้องจำใจรอทั้งที่ผมจำเป็นต้องใช้มือถือ) ((แล้วก็ประจำเลยที่ไม่มีเครื่องสำรองให้มาใช้ก่อน)) อ่อแล้วก็ตอนแรกบอกเหมือนกับว่าถ้าได้เรื่องยังไงจะโทรบอกแต่ก็ไม่โทรมาบอก พอผ่านไปหนึ่งวันผมไปเอา ขอพูดแรงเลยนะครับ อีคนผู้หญิงบอกผมว่าเขาโทรให้มาเอาแล้วหรอ โอ้โห ดูมันพูดแล้วผมก็กลับบ้านมือเปล่า พอผ่านไปอีกวัน แล้วก็อีกวัน รวม4วันนี้ มันก็ไม่โทรมาแจ้งอะไรเลย จนผมโทรไปถาม ตอบผมว่า เอาเครื่องเข้าศูนย์ไปแล้ว แล้วไม่บอกไรอีกเลยผมต้องถามว่าเป็นอะไรถึงบอก ถามต้องรออีกนานมั้ยก็ค่อยบอก ไม่รู้ว่าที่อื่นเป็นหรือเปล่า
(((แต่ขอบอกเลยว่า ศูนย์ SONY ERICSSON ฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต บริการหมาหมา เลยจ้า)))

^
^
^
^
ถูกต้องที่สุดเลยครับ บริการหมามากมาย แต่อย่าเหมารวมนะครับ คนดีดียังมทีบริการคุณอยู่ จะมี ญ อยู่ 2 คนนะครับ อีกคนที่บรการตอบคำถามดีดี จะเป้นคนหมวยๆ รูปร่างใหญ่นิดนึง อวบๆ ขาวๆ ผมทอง คนนั้นบริการดีมากเลยครับ ทีแรก อินังนั่น (ขอเรียกแบบนี้เลยละกัน)
ผมก็เข้าไปซ่อมเครื่องกะมันนะครับ แบบว่า น้องW900i สีขาวผม FW ล่ม - -a แล้วสงสัยมานนึกว่าผมไม่มีตังซ่อม แหม่แค่ 350 บาท เครื่องหมดประกัน ทำมาเป็นเบือนหน้าหนี ผ่านไป 1 วันผมก็ไปรับเครื่อง ทีแรกไม่เสร็จก็ไม่เป้นไร เพราะผมเล่นฟิตเนสอยู่ เอาตอนไหนก็ได้ พอมาเอารอบ 2 she ก็ทำหน้าทำตาบ่งบอกว่ารำคาญผม - -" ผมเลยเดินเข้าไปหา ผู้หญิงหมวยๆคนนั้น แล้วขอลองหูฟัง Ster hifi เค้าก็วให้ผมลองเลยทันที โดยที่ไม่บ่นอะไรเลย พร้อมกับแนะนำของด้วยนะว่า ชอบแบบไหน ยังไง เสยงอันไหนดี ผมก็เลยตัดสินใจ ซื้อของกับ พี่หมวยคนนั้น สรุปเสียไปอีก 2500 - -" ค่าชุดหูฟัง H90 เสดแล้วก็เลยถามต่อเรื่อง W960 พี่เค้าก็ตอบเป้นอย่างดี คน she คนนั้นทนไม่ไหว ลุกขึ้นมาจากเก้าอี้คุยกับผม แต่ผมไม่สนใจ เมินหน้าไปคุยกับพี่หมวยคนนั้น สรุป ก็ได้จองเครื่องไปทันที เพราะตอนนี้เครื่องหมด แล้วก็ซื้อชุด BT อะไรไม่รุ อีกอันที่มาน 4590 อะ she คนนั้นก็พูดดีกับผมเลย 555 แต่เสียใจ ผมไม่ให้ค่า Com she หรือ ใหพี่หมวยคนนั้นดีกว่า จนตอนนี้ผมมีอะไรผมก็วิ่งไปหาพี่หมวยคนนั้น เพราะเค้าเป็นคนเดียวที่ตอบคำถามได้ แล้วแบบว่า อันไหนใช้ได้ ใช้ไม่ได้ ช่วยเราตัดสินใจ โทรถาม Call center ให้ เปิดเวปยังเปิดให้เลยอะ!!!

ขอบ่นแค่นี้ก่อนนะ ><"
blaster3659
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2008 07:26  

PatTon ผู้เขียน:

^
^
^
^
ถูกต้องที่สุดเลยครับ บริการหมามากมาย แต่อย่าเหมารวมนะครับ คนดีดียังมทีบริการคุณอยู่ จะมี ญ อยู่ 2 คนนะครับ อีกคนที่บรการตอบคำถามดีดี จะเป้นคนหมวยๆ รูปร่างใหญ่นิดนึง อวบๆ ขาวๆ ผมทอง คนนั้นบริการดีมากเลยครับ ทีแรก อินังนั่น (ขอเรียกแบบนี้เลยละกัน)
ผมก็เข้าไปซ่อมเครื่องกะมันนะครับ แบบว่า น้องW900i สีขาวผม FW ล่ม - -a แล้วสงสัยมานนึกว่าผมไม่มีตังซ่อม แหม่แค่ 350 บาท เครื่องหมดประกัน ทำมาเป็นเบือนหน้าหนี ผ่านไป 1 วันผมก็ไปรับเครื่อง ทีแรกไม่เสร็จก็ไม่เป้นไร เพราะผมเล่นฟิตเนสอยู่ เอาตอนไหนก็ได้ พอมาเอารอบ 2 she ก็ทำหน้าทำตาบ่งบอกว่ารำคาญผม - -" ผมเลยเดินเข้าไปหา ผู้หญิงหมวยๆคนนั้น แล้วขอลองหูฟัง Ster hifi เค้าก็วให้ผมลองเลยทันที โดยที่ไม่บ่นอะไรเลย พร้อมกับแนะนำของด้วยนะว่า ชอบแบบไหน ยังไง เสยงอันไหนดี ผมก็เลยตัดสินใจ ซื้อของกับ พี่หมวยคนนั้น สรุปเสียไปอีก 2500 - -" ค่าชุดหูฟัง H90 เสดแล้วก็เลยถามต่อเรื่อง W960 พี่เค้าก็ตอบเป้นอย่างดี คน she คนนั้นทนไม่ไหว ลุกขึ้นมาจากเก้าอี้คุยกับผม แต่ผมไม่สนใจ เมินหน้าไปคุยกับพี่หมวยคนนั้น สรุป ก็ได้จองเครื่องไปทันที เพราะตอนนี้เครื่องหมด แล้วก็ซื้อชุด BT อะไรไม่รุ อีกอันที่มาน 4590 อะ she คนนั้นก็พูดดีกับผมเลย 555 แต่เสียใจ ผมไม่ให้ค่า Com she หรือ ใหพี่หมวยคนนั้นดีกว่า จนตอนนี้ผมมีอะไรผมก็วิ่งไปหาพี่หมวยคนนั้น เพราะเค้าเป็นคนเดียวที่ตอบคำถามได้ แล้วแบบว่า อันไหนใช้ได้ ใช้ไม่ได้ ช่วยเราตัดสินใจ โทรถาม Call center ให้ เปิดเวปยังเปิดให้เลยอะ!!!

Embarassed ไมไม่complainไปทางบริษัทฯล่ะครับ ถ้าทำงานแล้วกริยาแบบนี้ ก็ไม่ไหวนะครับ สนญ.เขาควรจะทราบ เพราะทำเสียลูกค้าได้เลยนะ Embarassed
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ : Re: ""
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2008 09:10  

bunjong ผู้เขียน:
ใช้งานอยู่ดีๆ มันก็เป็นดังภาพครับ

ลง Sony Ericsson PC Suite for Smartphones ใหม่ก็แล้วก็ไม่หายครับ ช่วยผมที Neutral

ลองต่อกับ USB ช่องอื่นครับ (หมายถึงเครื่องคอมนะ)

เรื่องบริการของศูนย์ โทรไป complain ที่ศูนย์ใหญ่ได้เลยครับ ถ้าจะให้ดี รบกวนบอกชื่อพนักงานไปด้วย
bunjong
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2008 09:53  

Bee(TM) ผู้เขียน:

ลองต่อกับ USB ช่องอื่นครับ (หมายถึงเครื่องคอมนะ)

เรื่องบริการของศูนย์ โทรไป complain ที่ศูนย์ใหญ่ได้เลยครับ ถ้าจะให้ดี รบกวนบอกชื่อพนักงานไปด้วย

เปลี่ยนมา 4 ช่องแล้วครัีบ Rolling Eyes
Bee(TM)
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2008 12:51  

เปลี่ยนมา 4 ช่องแล้วครัีบ Rolling Eyes

อาจจะต้องลง Windows ใหม่ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2008 00:01  

ghenii ผู้เขียน:
ขอบคุณคุณ Looker มากครับที่ช่วยตอบ

สอบถามอีกนิดครับ คือตอนนี้ผมลังเลระหว่าง w960i กับ HTC Touch Cruise
ผมสามารถ effort ราคาได้ทั้งคู่ แต่ประเด็นคือผมไม่เคยใช้ Symbian มาก่อนเลย
เลยค่อนข้างกังวลว่ามันจะใช้ได้ดีหรือเปล่า ส่วน windows mobile ก็มีประสบการณ์
ที่ไม่ดีกับ o2 มาก่อน

ตอนนี้ผมใช้ sony w850i อยู่ครับโดยรวมก็ชอบแต่มันขาด feature พวก organizer ไปเยอะ
และไม่มี touch screen ด้วย มือถือที่ผมชอบและประทับใจคือ treo650 ครับ แต่พอดี
ลูกเอาไปปาเล่นจอแตกเลยต้องเปลี่ยน T_T เป็น w850i ใช้มา 1 ปีคิดว่าอยากกลับมาใช้
smart phone อีก

จุดประสงค์การใช้ของผมคือ
1. ใช้ดู web page ผ่าน wifi ผมยืม iphone เพื่อนมาใช้ชอบมากครับ
2. ใช้เป็น organizer ดูตารางนัดหมาย todo
3. ใช้รับส่ง email แบบแก้ขัดได้
4. ใช้ดูหนัง ผมมักจะ load หนังการ์ตูนเก็บไว้ให้ลูกดูเวลาเดินทาง
5. ใช้ฟังเพลง เป็น mp3 player ไว้ฟังบนรถ
6. ใช้ถ่ายรูป หรือ vdo ลูกๆแบบทันใจ
7. ใช้กับประเทศญี่ปุ่นและเกาหลีได้ โดยไม่ต้องเปลี่ยนเครื่อง
8. การทำงานส่วนใหญ่ใช้นิ้วได้ โดยไม่ต้องใช้ stylus
9. มี feature touch flow แบบ iphone ชอบมากครับอันนี้ Smile

optional
- มีแท่นชาตแบท

จริงๆผมชอบ iphone มาก แต่ผมไม่ชอบที่จะต้องมา hack และ unlock และเวลา
upgrade ก็ลำบาก เพราะพลาดก็ต้องรอยาวกว่าจะ hack กันได้ อีกอย่างเอาไปใช้
ที่ญี่ปุ่นและเกาหลีไม่ได้ เพราะไม่ support 3G เลยต้องตัดใจไม่เอา iphone

รบกวนแนะนำหน่อยครับว่าผมเหมาะกับ w960i หรือ Touch Cruise มากกว่ากัน
ขอบคุณครับ

W960i ตอบโจทย์คุณได้หมด ยกเว้น:
ข้อ 6. การทำงานกล้องอาจไม่ว่องไวอย่างที่คุณต้องการ
ข้อ 7. รบกวนโทรสอบถามกะทาง SE Call center 02-248-3030 คับ
ข้อ 8. กะข้อ 9. touch flow ไม่มีนะ แต่เอานิ้วจิ้มได้ P1i ผมจิ้มประจำ!

ปล. คุณทราบไหมว่า คนใช้ iPhone ขายเครื่องทิ้งเป็นว่าเล่น แรกๆ ก็เห่อไปตามกระแส ทั้งๆ ที่มีข้อจำกัด 10 ข้อที่ไม่ผ่านก็ยังตามกระแส แต่ก็ต้องยอมรับว่ากระแส iPhone ขณะนั้นมาแรงจริงๆ ขนาด P1i ยังเดี้ยงเพราะดันออกมาไล่เรี่ยกัน ราคาก็พอๆ กัน..
sssssssss
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2008 00:59  

ใครก้ได้ช่วยเทียบหั้ยดูหน่อยระหว่างN95 8GB กะ w960i

รุ่นไหนมานจาคุ้มค่าสมราคามากก่ากานอ่า

เลือกไม่ถูกเรย ถ้ายังไงช่วยแนะนำด้วย thanksล่วงหน้า
nakrob26
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2008 13:54  

ไม่ทราบอุปกรณ์อย่างอื่น เสียบ usb ได้หรือเปล่า ถ้าได้

ขอบผมก็เคยเจอเหมือนกันแต่ใช้W810i แต่ผมแค่ถอดออกมาแล้วเสียบใหม่(โดยยังมีขั้วหนึ่งขั้วใดต่ออยู่) ตรงusbบ้างเพราะอาจจะสกปรกไม่สะอาด หรือตรงตัวเครื่องโทรศัพท์ประมาณว่าหลวมยังไม่เค้าที่ เลยเชื่อมต่อไม่ได้

ถ้ายังไม่ได้ต้องรบกวน พี่looker สอนหรือบอกลิงค์ วิธีเช็ตเครื่องคอม ครับ Wink
bunjong
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2008 18:54  

ผมได้คำตอบแล้วครับผม เพราะว่าผมลง โปรแกรมตัวจัดการอยุ่ 2 ตัวคือ
PC Suite กับ MyExplorer มัน default com port คนละเบอร์ทำให้มัน
ไม่รู้จะเลือกตัวไหนเลยทำให้เกิดอาการแบบนี้ ผมขอบคุณทุกท่านที่มา
ช่วยเหลือครับ

แต่ ผมยังมีอีกคำถามครับเพิ่งเจอคือมือถือผมมันค้างบ่อยมากๆๆครับ เปิดอะไรก็ค้าง
ผมไปดูใน Task Manager ก็ไม่มีอะไรเปิดอยู่นะครับ Reboot เครื่องก็ดีมาพักอีกซัก
พักก็ค้างๆ เหมือนเดิม ที่ว่าค้างนิเป็น 5-10 นาทีก็ยังไม่หายนะครับ(ผมเคยลองดูว่ามัน
จะค้างไปถึงไหน)

ไม่ทราบว่าใครพอจะช่วยผมได้ บ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
กุกกิก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2008 20:40  

พอดีเพิ่งซื้อมา ว่าจะหาแผ่นติดกันลอยที่หน้าจอน่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีขายที่ไหนหรือยังคะ รบกวนด้วยนะคะ
bunjong
Year's Star

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2008 21:34  

กุกกิก ผู้เขียน:
พอดีเพิ่งซื้อมา ว่าจะหาแผ่นติดกันลอยที่หน้าจอน่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีขายที่ไหนหรือยังคะ รบกวนด้วยนะคะ

ผมไปติดตรงร้านข้างๆ NASA ครับ หากเราหันหน้าเข้าร้าน NASA ให้ไปทางซ้ายประมาณ
3-4 ร้าน ติดได้ใช้ได้เลยครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2008 23:53  

ผมได้คำตอบแล้วครับผม เพราะว่าผมลง โปรแกรมตัวจัดการอยุ่ 2 ตัวคือ
PC Suite กับ MyExplorer มัน default com port คนละเบอร์ทำให้มัน
ไม่รู้จะเลือกตัวไหนเลยทำให้เกิดอาการแบบนี้ ผมขอบคุณทุกท่านที่มา
ช่วยเหลือครับ

แต่ ผมยังมีอีกคำถามครับเพิ่งเจอคือมือถือผมมันค้างบ่อยมากๆๆครับ เปิดอะไรก็ค้าง
ผมไปดูใน Task Manager ก็ไม่มีอะไรเปิดอยู่นะครับ Reboot เครื่องก็ดีมาพักอีกซัก
พักก็ค้างๆ เหมือนเดิม ที่ว่าค้างนิเป็น 5-10 นาทีก็ยังไม่หายนะครับ(ผมเคยลองดูว่ามัน
จะค้างไปถึงไหน)

ไม่ทราบว่าใครพอจะช่วยผมได้ บ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คอมพ์ผมก็ลง MyPhoneExplorer นะ ลงไว้ตั้งนานแร้ว นานๆ เปิดใช้ทีก็ไม่เคยมีปัญหา แต่แนะนำว่าในคอมพ์ควรลง PC Suite แค่ตัวเดียว หากคุณมีโทรศัพท์ 2 เครื่องก็ต้องเลือกเอาว่าต้องการใช้เครื่องไหนเป็นหลักก็ลง PC Suite ตัวนั้น

ยกตัวอย่างเช่น:
ผมใช้ P1i แระ K850i ก็จะลง PC Suite P1 แค่ตัวเดียว ซึ่ง P1i สามารถใช้งานโปรแกรมฯ ต่างๆ ที่ติดตั้งอยู่ใน PC Suite ได้อย่างครบถ้วนสมบูรณ์แบบ ส่วน K850i ทำได้แค่ต่อสาย USB ดาต้าลิงค์แลกเปลี่ยนไฟล์ฯ กะคอมพ์ แต่ใช้งาน PC Suite ไม่ได้

ในกรณีที่คุณเปลี่ยนโทรศัพท์เครื่องใหม่ ไม่ว่าเครื่องเก่าจะยังอยู่หรือขายไปแร้ว หากต้องการใช้เครื่องใหม่เป็นหลักก็ต้องทำการถอด PC Suite ตัวเดิมออกไปก่อนโดยเข้าไปที่ Control panel > Add or Remove Programe > Remove โปรแกรม PC Suite ตัวเดิม > Restart คอมพ์ แร้วลง PC Suite ตัวใหม่

ส่วนเรื่องเครื่องค้างบ่อย ลอง Master reset ดูคับ อย่าลืม Backup ข้อมูลในตัวเครื่องก่อนนะ รุ่นนี้เมมจะแยกเป็นสองส่วน การทำ Master reset จะไม่มีผลต่อ ข้อมูลใน Media memory หรือจะเอาเครื่องเข้าศูนย์ฯ ให้ช่าง Flash FW ให้ใหม่ก็ได้คับ

Tip:
โทรศัพท์มือถือ Sony Ericsson ที่รองรับการใช้งาน USB พอร์ต สามารถต่อสาย USB ดาต้าลิงค์กะคอมพ์เลือก File transfer เพื่อแลกเปลี่ยนไฟล์ฯ กะคอมพ์ได้โดยไม่จำเป็นต้องลง PC Suite ซึ่งก็เหมือนการใช้งาน Flash drive ทั่วไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 11 Feb 2008 00:06; ทั้งหมด 1 ครั้ง
bunjong
Year's Star

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2008 00:00  

งั้นการ Master reset คือการ ReBuild UIQ ใหม่เองใช่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ..
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2008 00:55  

งั้นการ Master reset คือการ ReBuild UIQ ใหม่เองใช่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบ

โทรศัพท์มือถือที่เป็น Smartphone รวมถึง Mobile Phone ที่รองรับ Multimedia อย่างครบครันถือเป็นอุปกรณ์ Electronic ชั้นสูง มีการทำงานที่ซับซ้อนซ่อนเงื่อน laughing6 บางครั้งอาจมีอาการแปลกๆ ให้เห็น รวมทั้งอาการเอ๋อหรือที่เรียกว่าเครื่องค้าง

วิธีการแก้ไขเบื้องต้นก็คือการ Restart เครื่อง (ปิดเครื่องรอประมาณ 10 วิ แร้วเปิดใหม่) หากพบว่าอาการยังเหมือนเดิมหรือเป็นบ่อยหรือเป็นๆ หายๆ ก็ต้องทำการ Master reset

การทำ Master reset (Reset all) จะเป็นการคืนค่าตั้งต้นให้โทรศัพท์ ซึ่งอาจทำให้ข้อมูลที่ศูนย์ฯ ลงให้หายจ้อยรวมทั้งข้อมูลที่คุณลงเองด้วย แต่จะไม่มีผลต่อข้อมูลในเมมโมรี่การ์ด (External memory) แระซิมการ์ด จึงต้องทำการสำรองข้อมูล (Backup) ในตัวเครื่องไว้ก่อนดำเนินการ แม้รุ่นนี้ไม่รองรับเมมโมรี่การ์ดแต่เมมในตัวเครื่องจะถูกแบ่งเป็นสองส่วน คือ Phone memory กะ Media memory ซึ่งการทำ Master reset จะไม่มีผลต่อข้อมูลใน Media memory (ยกเว้นคุณไป Format มัน)

มีบางคนสงสัยระหว่าง Master reset กะ Format อธิบายสั้นๆ ง่ายๆ ก็คือ:
Master reset = Restore
Format = Clean
bunjong
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2008 01:08  

ขอบคุณมากครับ ผมลอง Master Reset แล้ว ลองมาเล่นซักพักแล้วมันไวกว่าเดิมมากครับ
แล้วไม่มีอาการค้างให้เห็นเลย ยังไงเดี่ยวลองเล่นไปเรื่อยๆ

นอนดึกแบบนี้แปลว่ากำลังดูบอลอยู่ดิครับ อิอิ ผมคงดูต่อ คู่ รีล เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ...
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2008 10:46  

กุกกิก ผู้เขียน:

ผมไปติดตรงร้านข้างๆ NASA ครับ หากเราหันหน้าเข้าร้าน NASA ให้ไปทางซ้ายประมาณ
3-4 ร้าน ติดได้ใช้ได้เลยครับ

รบกวนอีกทีนะคะ ว่าแต่ร้าน nasa นี่อยู่ที่ไหนหรอ มะรุจิงๆ Embarassed
bunjong
Year's Star

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2008 11:11  

ประมาณ ล๊อคที่ A17 ครับ

คนอยากใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2008 12:31  

ผมอยากรู้ราคาตอนนี้+ข้อเสียของรุ่นนี้อะครับ

แล้วโทษนะครับถ้าผมจะเอาไปเปรี่ยบกะn81อะครับพอดีมองใว้2รุ่นนี้อะครับ

ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2008 20:36  

สอยมาแล้วครับ กะลังรอชาร์ตแบตอยู่ ตอนนี้ก็ลงซีดีไปก่อน รอลงสมาร์ทไทยแผ่นที่แถม มากะกล่องครับ ใครรู้วิธีลง บ้างครับบอกทีครับ
neo1982
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Zion
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2008 10:51  

สอยมาแล้วครับ กะลังรอชาร์ตแบตอยู่ ตอนนี้ก็ลงซีดีไปก่อน รอลงสมาร์ทไทยแผ่นที่แถม มากะกล่องครับ ใครรู้วิธีลง บ้างครับบอกทีครับ

สอยมาจากไหน ราคาเท่าไหร่ ได้อุปกรณ์อะไรบ้าง บอกรายละเอียดหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณ ล่วงหน้า ครับผม
hmm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2008 15:22  

PatTon ผู้เขียน:

^
^
^
^

มาคอนเฟริมครับ ผมไปถาม w960 มองหน้าเหมือนผมไม่มีตังซื้อ ตอบแบบไม่อยากตอบ เซ็งครับ
blaster3659
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2008 19:19  

Embarassed Embarassed ซื้อมาแล้วครับ อิอิ อยากบอกว่าประทับใจเสียงเรียกเข้าและเสียงเพลงมากๆๆๆๆ ดัง ใส ละเอียดที่สุด ปลื้มมากๆ แต่ก็มีข้อสงสัยมาถามเพื่อนๆครับ ว่าที่หน้าจอสแตนด์บาย ที่มีไอคอนที่พับเก็บได้น่ะครับ ผมเพิ่มจนเต็มได้ แต่สลับที่ไม่ได้ เมื่อก่อนใช้ P1i ผมเปลี่ยนได้ แต่ w96o ผมทำไม่ได้อ่ะ เง็ง หรือลืมวิธีไปแล้ว ไงช่วยตอบกันหน่อยนะครับ ขอบคุณครับEmbarassed Embarassed
นศ.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2008 03:11  

อยากทราบว่าเกี่ยวกับ Sony Ericsson W960i

1. ซื้อร้านตัวแทนข้างนอกดี หรือ ซื้อศูนย์ดี

2. รุ่นนี้มี GPS รึป่าวครับ

3. เสียงดังรายละเอียดชัดมั้ย และเสียงแตกมั้ยครับ

4. คาดว่าประมาณกี่เดือนราคาถึงจะลงหรอครับ จะย้ายค่ายจากโนเกียมาเป็นโซนี่แล้วล่ะ

5. กล้องถ่ายชัดมั้ยครับ

*รบกวนด้วยครับ สำหรับคนที่ซื้อมาใช้แล้ว ช่วยตอบที
kolia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากขาย w960i
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2008 14:20  

ซื้อมาเมื่อวาน 12/2/51 ที่ central world
ใบเสร็จพร้อมอุปกรณ์ทุกอย่าง (ยังไม่ได้แกะจากห่อ)
ใช้ไม่ถนัดเลย อยากขายต่อครับ
ไม่คุ้นกับซิมเบี้ยนด้วย

ผิดหวังนิดหน่อยในการที่เลือกรุ่นนี้
เพราะเราใช้ไม่เป็นมั้ง

สนใจคุยกันที่ 089-7387633
รับรองสินค้าใหม่เอี่ยม ติดฟิลม์กันรอยที่หน้าจอแล้วด้วย
ราคา 20,500
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: