Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6301 - โนเกีย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 56 / เข้าชม: 1073717
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Nokia 6301 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 17:22  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Nokia 6301 - โนเกีย
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/nokia/6301.htm

mะเหมียว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 17:39  

มาเป็นคนแรกกเลยยย ... ว่าแต่ว่า Wi-Fi ผ่านอะไรนั่นน่ะ มันนคืออะไรเหรอ ? ..+
exodus
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 18:26  

รูปร่าง สีไม่เปลี่ยน แต่ว่าใส่ของไปเพิ่มขึ้น

ไม่รู้ว่าคุณภาพจะเพิ่มด้วยรึเปล่า

เดินถือมาไม่รู้หรอกว่าความแตกต่างคืออะไร

นอกจากจะไปส่องไอ้ไฟรึว่าปุ่มข้าง ๆ เท่านั้นเอง

PS: N80 ดีกว่ามั้ย
tonkorner
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 18:51  

มี WLAN ด้วย โหๆ แต่ยังเป็น s40 อยู่ น่าจะ s60 เลย

เหมือนหักหลังผู้ใช้ 6300 ไงงั้น
jack_six
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 19:07  

หน่วยความจำในเครื่องเพิ่มขึ้นแฮะ Confused
gotjii
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Lampang
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 20:00  

สวยกว่าสีดำอีก สงสารคนใช้6300บ้างเถอะ
Skeibler
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: South East Asia
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 20:51  

N95 ยังไม่หายแสบ
6300 ก็เอากับเขาด้วย

มีรองรับ WLAN ได้ เหอะๆ จำไว้เลย... ทีหลังจะซื้อ Nokia คงต้องรอให้รุ่นแรกขายประมาณ 1 ปี แล้วรอให้รุ่น Edition ตามมาตอนหลัง

แต่แบตเท่าเดิม ไปเล่น N80 ดีกว่ามั้ย?...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Skeibler เมื่อวันที่ 21 Sep 2007 06:10; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2007 22:50  

Option เพิ่มขึ้น แต่ติดตรงทีแบตเท่าเดิมนี่สิ

อยากได้ตั้งแต่ 6300 แล้วแต่แบตใ้ห้มาน้อยมาก เลยไม่ได้ซื้อสักที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2007 10:45  

ขนาดใหญ่กว่า 6300 เล็กน้อย (ย้ำว่า น้อย มาก ๆๆๆๆๆๆ)

แล้วไง??!!

แต่คุณสมบัติดีกว่า ประมานนึง

Very Happy
เลดี้ส์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2007 11:29  

โนเกียส่งมือถือลูกผสมเพิ่มอีก ไม่สนเทรนด์โทรผ่านเน็ตบูม

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 20 กันยายน 2550 17:00 น.

โนเกีย (Nokia) เปิดตัวโทรศัพท์มือถือรุ่นใหม่ล่าสุด 6301 เป็นโทรศัพท์มือถือที่มีเทคโนโลยี unlicensed mobile access (UMA) ซึ่งทำให้ผู้ใช้สามารถคุยโทรศัพท์ไม่ติดขัด เนื่องจากสามารถสลับการเชื่อมต่อระหว่างเครือข่ายโทรศัพท์เคลื่อนที่นานาชนิด และเครือข่ายข้อมูลไร้สายไว-ไฟหรือบลูทูธได้แบบอัตโนมัติ เพื่อรักษาความต่อเนื่องและคุณภาพเสียงในการสื่อสาร

โนเกียเผยว่าจะเริ่มวางจำหน่ายรุ่น 6301 ในยุโรปก่อนเป็นตลาดแรก กำหนดการคือไตรมาสที่สี่ของปีนี้ ราคาราว 230 ยูโร หรือประมาณ 12,000 บาท (ยังไม่รวมภาษี)

เทคโนโลยี UMA คือเทคโนโลยีเครือข่ายไร้สายลูกผสมระหว่างเครือข่ายโทรศัพท์เคลื่อนที่และเครือข่ายไว-ไฟ ผลงานของบริษัท Kineto Wireless Inc. ถูกออกแบบมาเพื่อปรับปรุงคุณภาพสัญญาณเสียงของการโทรศัพท์ในอาคาร ซึ่งเป็นพื้นที่ที่สัญญาณระบบเครือข่ายเซลลูลาร์อ่อนกำลัง ตรงกันข้ามกับเครือข่ายไว-ไฟที่สามารถใช้งานได้ดี

ยกตัวอย่างเช่น หากผู้ใช้โทรศัพท์กำลังเคลื่อนที่เข้าสู่มุมอับสัญญาณ เทคโนโลยี UMA จะทำให้เกิดการถ่ายโอนสัญญาณผ่านเครือข่ายอื่นๆที่อยู่ในบริเวณนั้นได้ ไม่ว่าจะเป็นเครือข่ายระบบ GSM, GPRS หรือ UMTS รวมถึงเครือข่ายข้อมูลไร้สายไว-ไฟหรือบลูทูธด้วย สิ่งที่เกิดขึ้นช่วยแก้ปัญหาคอขวดหรือการแย่งกันใช้เครือข่ายโทรศัพท์เคลื่อนที่จนเครือข่ายเต็มได้ ข้อดีนี้จะช่วยให้บรรดาผู้ให้บริการโทรศัพท์มือถือไม่ต้องปวดหัวกับการขยายสัญญาณอีกต่อไป

อย่างไรก็ตาม กลุ่มผู้ให้บริการเครือข่ายไว-ไฟยังคงลังเลใจที่จะหันมาสู่เทคโนโลยี UMA แม้ว่าการทดลองจะชี้ว่าสามารถใช้งานได้จริง เหตุผลหนึ่งคือเมื่อเครือข่ายเซลลูลาร์สามารถทำงานร่วมกับเครือข่ายไว-ไฟ การส่งสัญญาณเสียงผ่านเครือข่ายอินเทอร์เน็ตหรือวีโอไอพี น่าจะมีอนาคตที่สดใสกว่า เพราะอัตราค่าบริการที่ถูกกว่าค่าโทรศัพท์มากมายนัก

สำหรับโนเกีย เริ่มต้นทดสอบเทคโนโลยี UMA ตั้งแต่เดือนกรกฎาคมปีที่แล้ว โดยโทรศัพท์มือถือรุ่นก่อนหน้าที่มีเทคโนโลยี UMA คือรุ่น 6086
.............................................................................................................

พอดีไปอ่านเจอมาค่ะ ... ก็เลยนำมาฝากกันไว้ คิดว่าน่าจะเป้นเหตุผลที่ออก ตัวใหม่มาค่ะ

ที่มา ผู้จัดการออนไลน์
http://www.manager.co.th/Telecom/ViewNews.aspx?NewsID=9500000111460

ป.ล. นู๋อ้างอิงแล้วนะ >.<,, ...
awajee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช้ำใจ
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2007 13:10  

ช้ำใจมาก ใช้ 6300 อยู่ ก็โอเคนะแต่เห็นเครื่องนี้แล้วกิเลสขึ้นอีก เฉียบ บาง ดีไซน์สวยดี
พร้อมช้งานดี พอดีไม่ได้ใช้งานหนักมากเรื่องแบตเลยไม่ค่อยกังวล
00ng4
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2007 22:26  

ธรรมดาครับ เสียดาย ความคุ้มของโนเกียนิดหน่อย

!!!! เกือบซื้อแล้วมั๊ยล่ะ !!!!
IT MAN
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 00:03  

มาแนว ไมเนอร์เชงค์ อีก แว้วว

ราคาสูงไป อ่ะ เลือก ใช้ กรอบตัวเดิม ที่เป็นที่นิยม และ เพื่อลดต้นทุน

แต่งัยราคา มันโดด สูง ละลิ่ว ยังงี้ อ่ะ ถึงจะเพิ่มออฟชั่นบางอย่างเข้าไปบ้าง

บางอย่างก็ ใช้ไม่ได้ หรือ ไม่ได้ใช้ อยู่ดีอ่ะ

ระวังน้า...ยิ่งสูงยิ่งหนาว...ตกลงมาเสียงดัง ด้วย
scholarly-se
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 09:03  

โนเกียเอาอีกแว้ว
se7364
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 10:44  

เซ็งจิตเลย! เพิ่งซื้อ6300 มาใช้เมื่อต้นปีเอง
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 14:33  

เหมือนว่าสีของไฟจะต่างกันนะ
เป็นสีเหลืองๆอ่ะ
otto_core218
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2007 21:27  

ไฮโซอร่าม แบบเรียบ ๆ ดี ไม่เป็นไร ไม่มีฟังชันก์อะไรที่เค้าได้ใช้เพิ่มมาหลอก ไม่รุ UMA คืออะไร แต่สีจ๋วยดี
กุ๋ยอุ๋ย
Year's Star

จังหวัด: Boston, MA
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2007 21:31  

COOL! Very Happy เยี่ยม
l2eaction
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 09:55  

แบตเตอรี่ กับกล้องน่ะ ข้อเสียหลักทำไมไม่ยอมแก้ห๊า...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 14:54  

น่าลองใช้ถ้าค่าโทรเท่าค่าเนตเป็น ชั่วโมง อิอิ
สงสารเพื่อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2007 16:15  

เพื่อนเพิ่งซื้อมาไม่ถึง1อาทิตทีอะ 6301 ออกมาซะงั้น แต่มันบอกไม่สนใจเลย
plskm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2007 22:30  

แล้วไอ้ UMA นี่มันใช้ในบ้านเราได้หรือยัง กว่า edge จะใช้ได้ทั่วพื้นที่ เครื่องที่ซื้อมาก่อนก็ตกรุ่นไปแล้ว ต้องไปถอย edge รุ่นใหม่อีก ยังไม่ทันไร UMA ก็จะมาแทน EDGE อีกแระ
Seccom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2007 10:17  

อ้างถึง:
ครือข่ายลูกผสมนี้รู้จักกันในชื่อ UMA หรือ Unlicensed Mobile Access ถูกออกแบบมาเพื่อปรับปรุงคุณภาพสัญญาณเสียงของการโทรศัพท์ในอาคาร ซึ่งเป็นพื้นที่ที่สัญญาณระบบเครือข่ายเซลลูลาร์อ่อนกำลัง ตรงกันข้ามกับเครือข่ายไว-ไฟที่สามารถใช้งานได้ดี

นอกจากนี้ ข้อดีของเทคโนโลยี UMA ที่จะทำให้เกิดการถ่ายโอนสัญญาณผ่านสองเครือข่ายได้นั้น จะช่วยแก้ปัญหาคอขวดหรือการแย่งกันใช้เครือข่ายเซลลูลาร์จนเครือข่ายเต็มได้ ให้บรรดาผู้ให้บริการโทรศัพท์มือถือไม่ต้องปวดหัวกับการขยายสัญญาณอีกต่อไป

อย่างไรก็ตาม กลุ่มผู้ให้บริการเครือข่ายไว-ไฟยังคงลังเลใจที่จะหันมาสู่เทคโนโลยี UMA แม้ว่าการทดลองจะชี้ว่าสามารถใช้งานได้จริง เหตุผลหนึ่งคือเมื่อเครือข่ายเซลลูลาร์สามารถทำงานร่วมกับเครือข่ายไว-ไฟ การส่งสัญญาณเสียงผ่านเครือข่ายอินเทอร์เน็ตหรือวีโอไอพี น่าจะมีอนาคตที่สดใสกว่า เพราะอัตราค่าบริการที่ถูกกว่าค่าโทรศัพท์มากมายนัก

6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 14:27  

ถึงจาออกมาไหม่ยางงายก้อเหอะ

อโปรกรม UMA รายน่านหน่ะ

ออกมาก้อใช้ในไทยม่ายได้อยู่ดี แต่ถึงอีกหน่อยมานใช้ได้ก้อม่ายเหงมีรายเลย

แค่สันยานชัดอายอ่า ตอนนี้ก้อชัดหนิม่ายเหงมีอารายเลย

ออกมาไหม่ก้อแค่เปลี่ยนสีแค่นั้น แถมไหย่กว่าเก่าอีก ไฟสีเหลืองข้างๆก้อ ลาวๆๆยางงายก้อ

ม่ายรู้

ออกมาก้อแค่นั้นแหละ จบ....

ปล. ใช้ 6300 อยู่
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 17:40  

wlan
กับ
wifi
คือไรอะ
เราโง่อะ
PZ16
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2007 17:43  

ล้อเล่นๆ

กล้อง 2 ล้านน้อยไปหน่อยนะ
auto focus ปะ
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : อ่านดูซักนิดอย่าคิดเศร้า!
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2007 15:26  

ดูยังไง 6300 ก็คุ้มกว่าอ่ะ เมิ..ง จาออก 6301 มาทำด๋อยไรหว่า ไม่ไดมีจุดดีกว่ากันเท่าไหร่
ไอ้ที่อยากให้เพิ่มก๋ไม่เพิ่ม ไอ้ที่ใช้ดีอยู่แล้วก็เพิ่ม ไอ้ที่ไม่มีประโยชน์ก็เพิ่ม ราคาก็เพิ่ม ใครจาซื้อล่ะเนี่ย ... ผมอาจจะไม่รู้อะไร แต่ถามหน่อยนะ ตรงไหนที่คุณว่ารุ่นนี้ดีกว่าเดิม แล้วเพิ่มเติม3-4พัน มันคุ้มมั๊ยล่ะเนี่ย . . . . . . คนใช้ 6300 ตกใจเหมือนกันเจอทีแรก พออ่านๆดู เฮ๊ย ก..รู ว่ารอ6301 ออกแล้วค่อยซื้อ 6300 รุ่นเดิม ราคาคงลงอีกฮวบๆ แฮปปี้หลายๆเลย

....ที่เครียดๆคือ 6300 ออกมีนา-เมษา 6301 ออกตุลา แล้วมันจะออก6302 มีอีกเป่าเนี่ย คุณ โนเกีย
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : 6300 มีน้องแย้ว
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2007 15:34  

จะรอดูครับ 6301 จะมีมนเสน่เท่า 6300 รึเปล่า...
คนจะรักพี่หรือ รักน้องกว่ากัน...?
เกิดมาเป็นพี่น้องกันก็สามัคคีกันเยอะๆ นะ
boyz_1412
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2007 23:40  

ผมว่าสีดำสวยกว่านะ แต่โนเกียไม่น่ากั๊ก Wi-Fi รุ่น 6300 เลย Evil or Very Mad
WaveSurfer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6300 กับ 6301 อันไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2007 01:08  

ผมสงสัยเรื่อง *** โทรศัพท์อินเตอร์เน็ต VoIP ผ่าน WLAN *** มันคืออะไรครับคือผมพอเข้าใจแค่พื้น แล้วมันมีความจำเป็นต่อการใช้ในอนาคตมากไหม ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ

เท่าที่ผมอ่านดู รุ่น 6300 กัน 6301 ที่กำลังจะวางจำหน่าย มันแตกต่างกันไม่ค่อยมากเท่าไหร่ใช่ไหมครับ แต่ราคาต่างกันเกือบ 3 พัน (3พันที่เพิ่มมามันคุ้มกับที่เพิ่มมาด้านล่างไหมครับ)

- ระบบ Triband & ระบบ UMA
- 7.8 เมกะไบต์ (ตัวเครื่อง) microSD card (สูงสุด 2 GB) & 30 เมกะไบต์ (ตัวเครื่อง) microSD card (สูงสุด 4 GB)
- EDGE & EDGE-10 (*มันคือระบบอะไร)
- (ไม่มี VoIP ผ่าน WLAN) & มี VoIP ผ่าน WLAN

ถ้าผมจะซื้อเนี่ย ควรซื้อรุ่น 6300 ดีกว่าใช่ไหมครับ (แล้ว <a href="http://www.siamphone.com/catalog/nokia/6300.htm">6300</a> กับ <a href="http://www.siamphone.com/catalog/nokia/6300_white.htm">6300 White</a> มันต่างกันแค่สีอย่างเดียวใช่ไหมครับ แล้วก็เพิ่มราคา)

และผมก็ยังมีข้อสงสัยอื่นๆอีกครับ
รุ่น6300 มันใส่ card ได้แค่ 2GB มันจะน้อยไปไหมครับ ?
แล้วหน่วยความจำในตัวเครื่อง จำเป็นต้องมีไว้มากๆด้วยเหรอครับ 7.8MB ไม่เพียงพอหรือครับ ?
กล้องความละเอียด 2ล้านพิกเซล ภาพที่ได้ออกมาชัดพอหรือยังครับ ?
ถ้ามีอะไรที่ผมต้องทราบเพิ่มเติม กรุณาแนะนำด้วยนะครับ

ที่ผมอยากรู้รายละเอียดเยอะขนาดนี้เพราะผมเป็นคนที่เปลี่ยนมือถือไม่บ่อยเลย (คือว่าใช้จนกว่าจะพัง และพอดีที่ใช้อยู่ไม่จวนเจียนแล้ว) จึงไม่ค่อยทราบว่ามีเทคโนโลยีอะไรใหม่ๆที่จำเป็นเลยครับ

ถ้าผู้ใดสามารถให้รายละเอียดแก่ผมได้ ผมต้องขอกรุณาหน่อยนะครับ
ส่งมายังอีเมลล์นี้ก็ได้ครับ xxteetiexx@yahoo.com

WaveSurfer ว่างๆมาโต้คลื่นที่ภูเก็ตกันนะครับ ; )
J6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2007 13:45  

เอาง่ายๆ ตามที่ผมพอจะเข้าใจนะครับ

ถ้าคุณคิดว่าจะได้ใช้มือถือเล่นเน็ตบ่อยๆ มีเวลาเล่นมากๆ มีเน็ต wifi
บ้าฟัง mp3 ต้องเก็บเพลงทีละหลายร้อยหลายพันเพลงเพื่อเอาไว้ฟัง
....ก็คุ้มครับ3000ที่เสียเพิ่มไป

แต่ถ้าคุณคิดว่า เล่นเน็ตใคอมมันดีกว่า(มันก็ดีกว่าจริงๆอ่ะแหละ)
คิดว่าเอามือถือมาเล่นเน็ตบ้าง นานๆที เล่นไม่บ่อย ไม่จริงจัง
หรือไม่ได้มีความจำเป็นที่จะต้องใช้เน็ตทั้งวัน มันก็คงไม่คุ้ม
เพราะถ้าเทียบดูที่ ความสามารถโดยรวมที่เราๆใช้กันนะ
เช่น ฟังเพลง วิทยุ ถ่ายรูป โทรศัพท์ ความสามารถพอๆกัน
เมมฯ 2 กิ๊กสำหรับมือถือ มันก็มากพอที่จะทำให้คุณฟังเพลง mp3
จนเบื่อก่อนที่จะฟังครบทุกเพลงแล้วล่ะครับ ส่วนเรื่องกล้องในมือถือ
ผมคิดว่า ถ่ายเล่นๆตามประสามือ มันก็คงพอ เพราะมันไม่ได้ชัดอะไรมากมาย
ถ่ายขำๆกับเพื่อนๆ ก็โอเคครับ
ระบบ EDGE & EDGE-10 คือระบบเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตความเร็วสูง
อันนี้ไม่แน่ใจเท่าไหร่ครับเพราะไม่ได้ใช้ เนื่องจากค่าใช้จ่ายแพง
VoIP ผ่าน WLAN ก็น่าจะเกี่ยวกับพวกอินเตอร์เน็ตนี่แหละมั้งครับ
(ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยจริง น่าจะประมาณนี้แหละครับ)
ความจำในตัวเครื่อง 7.8 mb กับ 30 mb น่าจะมีประโยชน์เวลาส่งข้อมูลผ่านบลูธูท
เพราะข้อมูลจะถูกเก็บในเครื่องก่อน ถ้าส่งข้อมูลใหญ่ๆ ก็จะส่งไม่ได้
แต่เท่าที่ผมใช้ ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องส่งอะไรมากกว่า mp3 หรือรูปถ่าย
ซึ่งมันก็มีที่ว่างเพียงพอแล้วครับ...

และที่สำคัญคือ แบตเตอรี่ หมดค่อนข้างเร็วจะเอามือถือมานั่งเล่นอะไรนานๆ
มันก็มีข้อจำกัดเรื่องแบตฯ เสียบชาร์ทไว้ตลอดเครื่องก็ร้อนมากๆ

ผมอธิบายตามความเข้าใจของผมนะครับ ความรู้ในบางส่วนอาจจะ
ผิดบ้าง ถูกบ้าง ลองๆฟังจากคนอื่นดู ความคิดเห็นของผมอาจจะมีประโยชน์บ้าง
ก็ลองรอดูไปก่อนว่า ถ้าออกมาแล้ว 6300 ราคาลงมาอีก ผมคิดว่า 6300 ดีกว่า

...........ขอบคุงครับ.......
supermixer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ผ่านมา
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2007 22:15  

รอมานานแล้วครับ ตัวเล็ก รองรับ VOIP & WLAN รักสุดใจขาดดิ้นเลยครับ ดีนะที่ไม่ใจร้อน
ไปสอบ 6300 มาก่อน
อาหลง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2007 15:29  

อยากเล่นเน็ตผ่าน wifi บนมือถือ แบบสนุกสนาน ไปซื้อ PDA Phone ที่มี wifi จะสนุกกว่ากันนะครับ ตอนนี้ราคาต่ำสุดก็หมื่นกว่าๆ น่ะครับ
คนใช้ 6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2007 16:27  

ผมใช้ 6300 อยู่ครับ ชอบที่รูปทรง

ถ้าให้ซื้อเพื่อเปลี่ยนมาให้มี wi-fi คงไม่เอา

แต่จะซื้อใหม่คง6301ครับ

ไม่มี wi-fi ก็ไม่เป็นไร มี wi-fi ก็ดีจะได้ sync กับคอมสะดวกขึ้น
เพราะรุ่นนี้ ถอด micro sd ลำบาก จะก๊อบเพลงผ่าน micro ไม่สะดวก
blue tooth ผมมีแต่ notebook คอมตั้งโต๊ะไม่มี blue tooth
แต่ทั้งคอมคู่ใช้งานเครือข่าย wifiได้ ก็น่าสะดวกขึ้น
แต่ให้ดีเยี่ยมน่าจะ design ให้ถอด micro สะดวกกว่านี้ จะเจ๋งมากๆ
TToTT
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กลัวพัง
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2007 17:10  

ตรงช่องหูฟังสนทนาด้านหน้า มีโอกาสที่น้ำจะเข้าได้ไหมครับ คือ ของผมน้ำดันหยดลงตรงช่องหูฟังพอดี ถ้าน้ำเข้าจะมีผลอย่างไรบ้างป่าว รบกวนผู้รู้ช่วยตอบน่อย
tua12
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2007 17:43  

แบตยังเน่าเหมือนเดิมครับ ไม่เปลี่ยนขนาดคุยยังไม่พอเลย จะไปเล่น Wlan อีกรึ ?
neoskywalker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2007 19:11  

เท่าที่ทราบนะครับ รุ่น 6301 นี้ไม่เข้าศุนย์เมืองไทยนะครับ

ผมเพิ่งทราบจาก web pantip อ่ะครับ
เซ็งเลย ที่แรกผมก็อยากได้อยู่

ตอนนี้เลยไปมองรุ่น 6120 Classic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2007 16:56  

ขายซองหนังแท้ โนเกีย 6300 ของแท้ 100% จากกล่อง ไม่เคยใช้

ขาย 400.- บาท

087-0709000
086-3130500
ลุงเป็นใคร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ข้อมูลเทคนิก
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2007 13:12  

6300 เปน serie40 3rd edition นะครับ

ส่วน 6301 เปน serie40 5th edition

ซอฟแวร์คนละเวอชั่นกัน
Zavral
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2007 23:19  

มาอธิบายเรื่อง VoIP ครับ

VoIP เป็นการพูดผ่านระบบอินเทอร์เน็ต หรือง่ายๆคือ พูดผ่านเน็ตเหมือนใน msn แหละครับ

ระบบนี้จะใช้ได้ต่อเมื่อเราอยู่ในสัญญาณอินเทอร์เน็ตเท่านั้น

ฝรั่งนิยมมากครับ เพราะมันสะดวก แล้วประหยัดค่าใช้จ่ายด้วย (ถูกกว่าค่ามือถือ 40%-80%)

ถ้าต้นทางกับปลายทางใช้โปรแกรมเหมือนกันก็โทรฟรีครับ 24 ชม (นึกว่าเดินเข้าไปในสัญญาณเน็ตแล้วโทรออกนั่นแหละครับ บ้านใครติด wifi ก็เดินคุยรอบบ้าน ไม่เสียเงิน)

ถ้าทางเราโทรเข้ามือถือหรือเบอร์บ้านธรรมดา ก็จะคิดราคานึงครับ ขั้นต่ำปัจจุบัน นาทีละ .25 บาทตลอด 24 ชม

โปรแกรมที่นิยมใช้คุยจะเป็นพวก skype ครับ แต่ของไทยก็มีครับ ไปซื้อแอคเคาท์มา (สมมติเหมือนซื้อไอดีเพื่อเล่น msn) จากนั้นก็โทรออก บัตรหมดก็ไปซื้อใหม่หรือจ่ายเป็นรายเดือนก็ได้

ความจริง VoIP มีนานแล้วครับ หลายๆบริษัทเขาก็ใช้กัน เพียงแต่คนไทยไม่ค่อยสนใจเท่านั้นเอง แค่เดินเข้าสตาร์บั๊คหรือจุด hotspot ของทรูก็คุยฟรีแล้วครับ - -"
ใช้6300เหมือนกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2007 16:41  

ช้ำใจเล็ก ๆ แต่ทำใจไว้ล่วงหน้าแล้วว่าต้องเป็นแบบนี้
ตอนนี้ก็พอเพียงกับสิ่งที่ตนมี รอพังค่อยว่ากันใหม่
KuN_Ko
Year's Star

หัวข้อ : 6300 VS 6301
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2007 09:41  

ยังไงผมว่า มันก็ดีกว่า 6300 มีไวไฟ ไวเลส ก้อดีกว่าไม่ดี เผื่อไปรอใครที่ห้าง ก้ออาจจะเล่น เนต หรืออะไรก้อได้ ยังไงมันก้อดีกว่าไม่มี ครับ กับ 3000 ที่เพิ่มไป มันก้อคุ้ม เพราะ 6300 ไม่มี ไวไฟ แระถ้าให้เอาเงิน 3000 ไปเพิ่ม ไวเลส เพิ่ม ความจำ มันก้อไม่ได้ ไม่ใช่ คอม pc นะที่จะเพิ่ม แรม การดจอ ได้ ยังไงก้อคุ้มครับ Razz
KuN_Ko
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2007 09:42  

ว่าแต่ ใครรุ้บ้างว่า มันจะออกมา ขาย วันไหน มีใครรุ้บ้าง บอกทีล่ะกัน
toon_pc
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2007 22:16  

เวงกำ
เพิ่งซื้อ 6300 white มาเอง

เซ็งโนเกีย
addddd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2008 16:56  

VoIP เหมือน skype มากกว่า msn ครับ ในเชิงเทคนิค
มันเปลี่ยนเสียงเป็นข้อมูลแล้วส่งไปยังปลายทางผ่าน internet

หมายถึงว่าบ้านใครติดตั้ง hi-speed internet (แบบไร้สาย) สามารถโทรหากันได้โดยไม่เสียค่าโทรทั่วโลกเลยนะครับแต่ปลายทางต้องเชื่อมต่อ internet เหมือนกัน

กสท...เจ๊งกะบ๊ง
Nongvan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2008 19:25  

แล้วรุ่นนี้มีวางขายทั่วไปแล้วหรอคะ
Greennut
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2008 10:40  

รุ่นนี้ใช้ ธีม ได้ไหมค่ะ
tar_2800
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2008 18:32  

Greennut ผู้เขียน:
รุ่นนี้ใช้ ธีม ได้ไหมค่ะ

เหมือน 6300 ทุกประการ เปลี่ยนได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2008 10:22  

ฟังชั่นเพิ่มแค่ 1-2 ฟังชั่นแต่ราคาก็แพงหนักกว่าเดิม ไม่รู้จะซื้อทำไม -*-
patjj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2008 22:42  

exodus ผู้เขียน:
รูปร่าง สีไม่เปลี่ยน แต่ว่าใส่ของไปเพิ่มขึ้น

ไม่รู้ว่าคุณภาพจะเพิ่มด้วยรึเปล่า

เดินถือมาไม่รู้หรอกว่าความแตกต่างคืออะไร

นอกจากจะไปส่องไอ้ไฟรึว่าปุ่มข้าง ๆ เท่านั้นเอง

PS: N80 ดีกว่ามั้ย

สงสัยจะใช้งานยากเหมือนเดืม 6300 จะถ่ายรูปก็ต้องเลือกfunctionถึงจะอยู่ในQuickMenu แล้วก็เหอะ...ที่สำคัญ เจ๊งง่ายซื้อ6300 มาใช้กินแบตฯโคตรๆ ต้องส่งซ่อม สนญ.เลย รอ10วันยังไม่ได้เครื่องกลับมาใช้เลย
สังเกตเครื่อง ไม่มีแสดงด้วยว่าผลิตจากไหน QCเป็นอย่างไร เครื่องก็ขายแพง แต่ ห่วยเหมือนซื้อเครื่องถูกๆ
vios_turbo
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : งง....
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2008 00:32  

เมืองไทยไม่น่าจะรองรับเทคโนโลยีเนอะ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ : Re: งง....
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2008 11:57  

vios_turbo ผู้เขียน:
เมืองไทยไม่น่าจะรองรับเทคโนโลยีเนอะ

ไม่ครับ เเถวยุโรปกะอเมกาเหนือเค้ารับกัน
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2008 10:21  

รุ่นนี้ไม่เห็นมีอะไรต่างจาก 6300i เลยครับ
แต่ว่าไฟด้านข้างไม่รู้ใช้ทำอะไร

เป็นอันว่ารุ่นนี้ไม่เข้าไทยแน่นอน ถ้าจะลงทุนไปหิ้วมาจากนอกแล้ว จะคุ้มหรือไม่ขึ้นอยู่กับหัวครับ
-PT- ...........
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เหอๆ
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2009 14:01  

ออกมายังงี้ร้องไห้ดีกว่ามั๊ย Evil or Very Mad ไมไม่มาทีเดียวไปเลยเนี่ย
ไม่ประสงค์เอ่ยนาม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -3-
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2009 22:30  

ใช้ 6300 มาได้ 2 ปีแล้ว เลยไม่ช้ำใจเท่าไร แต่พอมาเปิดเจอ 6301 นึกว่าเขียนผิดที่ไหนได้ มีรุ่นนี้มาทำเอางง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: