Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ขอระบายความคับใจจากคนเคยใช้โนเกีย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 33 / เข้าชม: 5922
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Monkeyshock Kiki
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ขอระบายความคับใจจากคนเคยใช้โนเกีย
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 08:46  
ตอบโดยอ้างถึง  

ฮ้าว.......... อ่านแล้วก็ภูมิใจ กะ se เนอะ

ผมก็อีกคนที่ สาวก โซนี ครับ สำหรับ ผม โนเกียก็คือที่ทับกระดาษ นี่แหละครับ ใช้มาไม่รู้กี่รุ่น
ตั้งแต่ ไอ้รุ่นที่มันเป็นแท่ง ๆ ไม่มีเสาอะ่คับ แล้วก็เปลี่ยนมาเรื่อย ๆ จนถึง ปี 47 รวม ๆ แล้วก็มีแต่
โนเกียทั้ง น้าน เอาไปถมที่ ก็แล้ว ทับกระดาษก็แล้ว รองขาตู้ ขาโต๊ะ ขาเตียง ตั้งโชว์ในตู้ปลาก็แล้ว แคะขี้ฟัน ซับเหงื่อ ปามะม่วง ปาหลังคาชาวบ้านก็แล้ว มันก็ยังไม่หมดซักที
ใครอยากได้ติดต่อนะครับ มีเป็นตะกร้า ๆ 6680 6681 ใครต้องการบอกนะ กะลังจะถมคลอง

เปลี่ยนมาเรื่อย โมโต ซัมซุง ฯลฯ จนมาลงเอยที่ โซนี่ แหละครับ เริ่มจาก t290 ก่อน แล้ว k508 k750 ลงตัวแล้ว กล้อง ได้ใจมาก ๆ เปรียบเทียบ 2 ล้าน พิกเซล เหมือนกัน แต่ โซนี แหล่มมากมายเรย คับพี่น้อง กล้องดิจิตอล ระดับล่าง ดี ๆ นี่เอง ออโตโฟกัส ชอบมากมาย แต่ถ่ายกะโนเกียแล้ว มันทื่อ ๆ อ่ะ ขัดหูขัดตา (ใครที่เป็นช่างภาพ คงอึดอัดเหมือนผม )

ได้ยินแว่ว มาว่า โนเกีย มันไม่ได้ 2 ล้านอะไรหรอกครับ มันแค่เสมือน 2 ล้านอ่ะครับ
ไม่รู้ว่ามันขนาดเท่าไรแน่ เคยได้ยินคนรุ้จักกันบอกว่า มันใช้โปรแกรมช่วยขยายภาพให้เหม้ือน 2 ล้าน ฝังไว้ในเฟิร์มแวร์เรย ( เอะ .. เฟิร์มแวร์ ก้ไม่ใช่ os สิ แล้วทำไมบอกว่า symbian os)

เสียงเบาไปหน่อยนะ โซนี แต่ฟังแล้วเคลิ้ม อ่ะ เสียงสาว ๆ นี่ ใสกิ๊ก โนเกียก็เสียงดังดีชัดเจนครับ แต่ผมว่ามันดังไม่หน่อย ผัวะ ผะ เกินไป ดังไม่เพราะ อ่ะครับ เหมือน เยี่ยวใส่สังกะสี ยังไงยังงั้นเรย
ขนาดผม เสียง สมอล ถอก แล้วนะครับ น้ำตาแทบร่วง ตีปีบขายน้ำปลา เสียงยังดีกว่าเรย

ผมไม่ได้ชู โซนี หรือได้ค่าโฆษณาอะไรหรอกนะครับ แต่ใช้โนเกียมากี่รุ่น กี่รุ่น มันก็ยังเจ็บแค้น
เคืองโกรธโทษฉันใย อยู่ครับ (ของใหม่ออกมาแทนที่จะดีกว่าเดิม ใช้ยากกว่าเดิมอีก สวยน่ะสวย แต่ห่วย 10หาย) ผมก็หาของดี ๆ ใส่ตัวเหมือนท่าน ๆ แหละครับ ความสามารถของโทรศัพท์ เอาให้มันสมเหตุสมผล แค่นั้นเองครับ ให้มันรู้สึกว่ายุติธรรมหน่อย
ไม่ใช่แต่แพงอย่างเดียว (ตังค์มันหายาก)

บางคนอ่านมานานแล้ว คงรำคาญ
สรุปว่า ผมชอบโซนี
แล้วก็เรียนรู้วิธีการ ปรับแต่งเครื่อง จาก seclub . com ครับ เมื่อก่อน เป็น se - club . net
เด๋วนี่ก็กลายเป็น ว่า ลงไดร์เวอร์ เสียง ไดร์เวอร์กล้อง ฯลฯ เรียบร้อยแล้วครับ โดยที่ศูนย์ จั้บไม่ได้ไล่ไม่ทัน

ผมเึคยให้เพื่อนผมฟัง แล้วชมต้ัวเองว่า เสียงมันเพราะดี แต่เพื่อน มัน ดันบอกว่า เป็นที่ฟองน้ำที่หุ้มอ่ะ
อิเราล่ะแทบแทรกแผ่นดินแทนมัน เลยยก ฟองน้ำ คู่ละ 10 บาทให้มันไป
แล้วเอาของ แท้ ที่มันซื้อจากศูนย์โนเกียมาใช้ มันคงภูิมิใจ ยันลูกบวชโน่นแหละ ได้ฟองน้ำเสียงเพราะ ๆ ไป ???

เพลงเดียวกัน อัตราบิต เท่ากัน แต่โทรศัพท์คนละ ยี่ห้อ แล้วให้คนฟัง ปิดตา เพื่อเหตุผลการตัดสินใจ ให้ฟังเพลงระหว่างเพลงที่ ออกจากโซนี กับ โนเกีย
ผมกล้า ท้ากับโนเกีย เลยครับ ว่า คนฟัง บอกว่า โซนี เสียงได้ใจมาก มีมิติ ไม่เชื่อ ก็ลองได้ครับ
ถ้ามีคนบอกว่า ชอบโนเกีย ให้อม ขี้หมามา พ่นใส่หน้าผมได้เลย

ผมว่าน่ะ โนเกีย เนี่ย มันสำหรับ พวกไม่เจียมมากกว่า แบบว่า ใช้ pda phone ไม่เป็น แต่อยากยกระดับโทรศัพท์ตัวเองให้มันเทียบเท่าอ่ะครับ อยากให้โทรศัพท์ตัวเองเหมือน พวกเครื่อง ปาล์ม ซะงั้น แต่เป็นไปไม่ได้ ใช้เครื่อง ปาล์มไม่เป็น เลยหาปมชดเชย อะคับ
แล้วประกาศว่าตัวเองหรู โนเกียทำได้ทุกอย่างครับ แต่ทำดีไม่ได้สักอย่าง ภาพก็งั้น เสียงก้งั้น ๆ

เวลา เชื่อมต่อ บลูทูธ กับคอม ด้วย bluesoliel จะเห็นได้ว่า service ของ โนเกีย กับโซนี่ มันต่างกันครับ

นึกไม่ออกและ โทษที ให้ระบายหน่อยเหอะ
ใช้โซนีอยู่คนเดียวในที่ทำงาน แล้วโดนข่ม แต่ พรีเซนต์งาน เพาเวอร์พอย ทีไร เรียกหาตรู ทุกที โนเกีย มัน ไม่มี HID ฟังแล้วอยากหัวเราะ

เฮ้อ ........
โล่งแร้ว

ขอบคุณ

มีอะไรเพิ่มเติมแล้วจะหามาอีก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Monkeyshock Kiki เมื่อวันที่ 31 Jan 2008 11:04; ทั้งหมด 1 ครั้ง
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 10:23  

มาพูดในห้อง โซนี่ คงปรกติครับ.... Very Happy ..... แต่ถ้าสาวกโนเกียมาเห็นเข้าเรื่องคงยาว .... ดีนะที่ขาประจำโนเกีย ช่วงนี้ไม่ค่อยเข้ามาโพส ไม่งั้นเดี๋ยวคงมีเรื่องให้เถียงกันแน่ๆ ..... โพสห้องนี้ดีแล้วครับ อย่าได้ไปโพสห้อง โนเกีย ไม่งั้นคุยจะเป็นเป้าโดนรุมโจมตีแบบใส้แตกแน่ๆ ...... Very Happy เรื่องปกติครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 11:06  

^
^

ขอบคุณค้าบ ที่ไม่กระทืบผม ไส้แตก
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 11:17  

^
^
ผมไม่ใช่สาวก โนเกีย นี่ครับ ......... Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 12:53  

พวกใช้ โนเกียมีแต่นักเลงโต ทังนั้นเลย เนอะ ว่าไหม
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 14:29  

พูดได้โดนใจจริงๆ เด๋วว่างๆจะเอาไปข้อความนี้ไปโพสในบอร์ดโนเกีย
คุณว่าดีมั๊ยครับ อยากทะเลาะกับคนใช้โนเกียใจจะขาดแล้วเนีย เกียจมัน ขี้โม้ แต่ไม่มีไรดี
มีดีแต่เรื่องที่ไม่ต้องการ

ผมบอกตามตรงว่าโนเกียเป็นยี่ห้อเดียวที่ผมจะไม่ซื้อเด็ดขาด
โทรศัพอะไรไม่รู้ ไม่มีมาตรฐานเลย แต่ละรุ่นดีบ้างไม่ดีบ้าง ภาพชักบ้างไม่ชัดบ้าง
เสียงทุเรศบ้าง ทนฟังได้บ้าง ซื้อมาแล้วไม่รู้จะเป้นไงบ้าง ก้เลยคิดว่าอย่าไปซื้อของมานดีกว่า

ใช้โซนี่แหละดีแล้ว อยากฟังเพลงก้อW อยากถ่ายรูปก็k อยากไว้ทำงานเก็บเอกสารก็PหรือM
เน้นแฟร์ชั่นก็Z อยากฟังเพลงก็R มีมาตรฐานทบอกทุกรุ่นว่ารุ่นไหนดียังไง คนซื้อก็เลือกได้สะดววกขึ้น
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 16:02  

Very Happy Very Happy Very Happy .......... เราโพสกันในบอร์ดดีกว่าครับ .....เผื่อเค้ามาด่าในนี้เราจะได้ไม่ผิดที่ข้ามบอร์ด ...... Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 16:21  

exitpomai ผู้เขียน:
พูดได้โดนใจจริงๆ เด๋วว่างๆจะเอาไปข้อความนี้ไปโพสในบอร์ดโนเกีย
คุณว่าดีมั๊ยครับ อยากทะเลาะกับคนใช้โนเกียใจจะขาดแล้วเนีย เกียจมัน ขี้โม้ แต่ไม่มีไรดี
มีดีแต่เรื่องที่ไม่ต้องการ

ผมบอกตามตรงว่าโนเกียเป็นยี่ห้อเดียวที่ผมจะไม่ซื้อเด็ดขาด
โทรศัพอะไรไม่รู้ ไม่มีมาตรฐานเลย แต่ละรุ่นดีบ้างไม่ดีบ้าง ภาพชักบ้างไม่ชัดบ้าง
เสียงทุเรศบ้าง ทนฟังได้บ้าง ซื้อมาแล้วไม่รู้จะเป้นไงบ้าง ก้เลยคิดว่าอย่าไปซื้อของมานดีกว่า

ใช้โซนี่แหละดีแล้ว อยากฟังเพลงก้อW อยากถ่ายรูปก็k อยากไว้ทำงานเก็บเอกสารก็PหรือM
เน้นแฟร์ชั่นก็Z อยากฟังเพลงก็R มีมาตรฐานทบอกทุกรุ่นว่ารุ่นไหนดียังไง คนซื้อก็เลือกได้สะดววกขึ้น

เด๋ว ไส้ แตก นะคับพี่น้องคับ.........ฮิ้ว..ว..ว............
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 16:31  

ใครก็ได้ มาช่วยผมระบาย อาการ เจ็บแค้นเคืองโกรธ เล่าให้ฟังมั่ง ว่าใช้ โนเกียแล้วเป็นยังไง

แบ่งปันกันนะครับ
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 17:19  

ก็มีนะเพื่อนใช้โนเกียกันเกลื่อนฌดยเฉพาะรุ่นที่ว่าเป็นซิมเบียนมือถืออัจฉริยะแถมยังเป็นมิวสิคอิดิชั่นอีกแต่มาขอโหลดเพลงจากเรา ไอ้เราก้แปลงไฟล์เพลงไปสาระพัด สรุปมือถือมันเล่นได้แต่ไฟล์MP3 เล่นWMAไม่ได้ผมงี้ฮากลิ้งเลย โม้ซะอย่างดี เสียงลำโพงก็ไม่ได้เรื่องดังอย่างเดียวไม่มีความไพเราะเลย นานๆไปมีแตกอีกตังหาก ยิ่งฟังจากหูฟังอ่ะคนละระดับกันเลยหูฟังโนเกียเทียบไม่ติด สรุปเวลาผมไปรวมกลุ่มกะมันเมื่อไหร่มันก้ต้องเอามือถือผมมาฟังเพลงซะงั้น
ยังไม่ได้พูดถึงกล้องนะเนี่ย เอาไปถ่ายใหญ่เลยขนาดของเราเป็นแค่รุ่นWไม่ใช่รุ่นK กล้องยังชัดกว่าของพวกมันอีก
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 18:07  

deksilpa ผู้เขียน:
Very Happy Very Happy Very Happy .......... เราโพสกันในบอร์ดดีกว่าครับ .....เผื่อเค้ามาด่าในนี้เราจะได้ไม่ผิดที่ข้ามบอร์ด ...... Very Happy

ครับลูกพี่

แต่มานคัดไม้คันมือยังไงไม่รู้อะ แต่ถ้าเราคุยกันในบอร์ดนี้ ก็ลุยแหลกเลยครับพี่น้อง
ใส่ร้ายป้ายสีไม่ให้มีดีอะไรสักอย่าง
ฮ้าๆ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 18:57  

Very Happy Very Happy Very Happy ........ ของผมเคยใช้แบบจังๆ ก็ N73 แบบธรรมดาไม่ใช่ music ที่ใช้แบบ ใช้จริงๆเลยอ่ะ ใช้มาประมาณ 2-3 เดือน ..( ก่อนถอย K790i ) ....ก่ะว่า กล้องเจ๋งมากๆ ( ตอนนั้นเขาโปรโมทสุดๆ ว่ากล้องเจ๋งมากมาย ) .......... ใช้มา 2-3 เดือน ....เคลมไป 3-4 รอบ ... ครั้งแรก ....ใช้มา 2 วัน เครื่องดับเอง ...แล้วเปิดเอง ( ผีหลอก ) .... ครั้งที่ 2 .. เครื่องรวน เพราะลงโปรแกรมไป 2 โปรแกรม ... เกิดกดครั้งแรกเกิดอาการช้า ..พอกดอีกที ค้าง ( ขอย้ำว่าแค่ 2 ) ..... ไปเคลมกลับมา ...เขาล้างรีเซ๊ททุกอย่าง .... อาการรวนหายไป ช่างบอกอย่าไปลงโปรแกรมมากมันจะรวน ( อะไรว่ะ ตูลงแค่ 2 ดปรแกรมเองน่ะ ) .....( แล้วจะลงโปรแกรมได้ทำมัยว่ะ ) ......... โอเคไม่เป้นไร ไม่ลงก็ได้โปรแกรม ไม่ซีเรียส ....ชอบถ่ายรูป ....... ครั้งที่ 3 ....ถ่ายรูปเล่น หลายๆรูป..... ครั้งแรกที่ถ่าย .... ถ่ายกลุ่มเพื่อนๆ นับ 1 2 3 ยิ้ม .......กดชัตเตอร์ ....... เครื่องเซพนานโครต ....เพื่อนเลิกยิ้มแล้วยังไม่เสร็จเลยอ่ะ ..... สรุปต้องยิ้มค้างไว้จนกว่าจะเซฟรูปเสร็จ Shocked ..... ประมาณว่าถ่ายแมวเดินนี่หลุดเฟรมแน่ๆ ...... โอเคๆ ถ่ายเล่นไป ประมาณ 10 กว่ารูป.....ไปเปิดดูในคลังภาพ.... กดทีแรก .... ยังไม่เปิด ....รอสัก 3 วิ .....ยังไม่มา กดอีกที ......รอไป 5 วิ.......( เริ่มหงุดหงิด ) ........ กดไปอีกที ค้าง ทันใด ต้องปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ ดดยการถอดแบตออก ...... Crying or Very sad ........ ถ่ายกลางวันพอโอเค สม 3.2 ล้านหน่อย ....... พอไปถ่านกลางคืน เท่านั้นแหล่ะครับ..........ภาพมืดมากๆๆๆ ...... ประมาณว่า ถ่ายวันเกิดเพื่อน ตอนจะเป่าเทียน ไฟจะสลัวๆหน่อย ....... ถ่ายไปเห็นแต่เทียน หน้าเพื่อน หายมืดหมด .......... Crying or Very sad ............... สรุป พอล่ะ 2 เดือนฝ่า.....ขายซ่ะ ใครว่าโนเกียราคาขายต่อดี ...... ไปร้าน เขากดแค่ ครึ่งนึงเท่านั้น ...... ผมเลยไปขายต่อเพื่อน ได้มาเยอ่ะกว่าร้านนิดนึง เพราะประกันเหลือเยอ่ะ.......เพื่อนเลยเอาเพราะผมใช้มือถือถนอมมากๆ ไม่มีรอยขนแมวเลย ........... ไปถอย K790i มา เพราะอยากรู้ว่ามันต่างกันมากมั้ย ........ ปรากฏว่า กลางวัน พอๆกันนะ .........แต่กลางคืน คนละเรื่องเลยอ่ะ ....... ประมาณ ไฟฉาย กับไฟหน้ารถ ........... ห้องมืดสนิท ( มือผมยังมองไม่เห้นเลยอ่ะ คิดดู ) ....ยังถ่ายออกมาเหมือนเปิดไฟสว่าง ทั้งห้อง ยุงบินยังเห็น ..................... และใช้ K790i มาจนบัดนี้ และไม่เชื่อใจ กล้องของโนเกีย อีกเลย ....... Very Happy ยังไงๆ รุ่นต่อๆไป ผมก็จะใช้ โซนี่ ........ คิดดูล่ะกัน ใช้มาประกันหมด ยังไม่เคยเคลมสักครั้ง ..... เรื่องรวน ไม่รู้จัก ...... เรื่องช้า ..... ช้ากว่าแมววิ่งนิดนึง ....... หน้าจอไม่ใหญ่มากมาย แต่คมชัด สีสวย 2 นิ้ว มองเห็นล่ะ ....... วีดีโอ ไม่เคยใช้ครับ เพราะ ไม่รู้ใช้ไปทำไร .... โปรแกรม ..... ลง JAVA มา 10 กว่าอัน ไม่มีช้าหรือรวน .....อิอิ โปรแกรมประมาณ ....MSN ... คำนวน ....นาฬิกาโลก ..... โปรแกรมตกแต่งใบหน้า ....... โปรแกรมไฟฉาย....... แต่ทุกดปรแกรมไม่ค่อยได้ใช้ ลงไว้ประดับบารมี เวลาเพื่อนๆ ที่ใช้โนเกีย ถามว่า " เองลงโปรแกรมได้มั้ย ".......... " ลงได้เว้ย ไม่รวนด้วย " Very Happy
drinkocs
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 22:14  

ผมเป็นสมาชิกใหม่ถอย k850 มาตอนออกใหม่ๆ ผมไม่เข้าใจ wf คืออะไร และผมลง
นาฬิกาโลกมาแต่เวลาที่เราทำไมมันไม่ตรง(กทม.) :lol: :lol: :lol:
ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2008 22:27  

^
^
อันนี้ผมก็ไม่เคยสังเกตุเหมือนกันนะ ...... Very Happy แต่น่าจะใช้ได้โอเคครับ คงไม่ต่างมากเท่าไหร่ ... Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2008 10:45  

สงสัยวันนี้ คงต้องมีคน อมขี้หมามาพ่นใส่หน้าผมแน่ ๆ

เพราะเขายืนยัน เสียงแข็ง ว่า

โนเกียเสียงดีกว่า

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เครื่องมือในการทดสอบ
1.โทรศัพท์โซนี k750 (แบบลูกครึ่ง w800) กะ โนเกีย n73
2.หูฟัง และฟองน้ำอันละ คู่ละ 10 บาท
3.เพลงจูบมัดจำ ของ ยิว คนเขียนเพลง อัตราบิต 56 สเตอริโอ ความเร็ว 44 บีบอัดด้วยโปรแกรม xilisoft 3gp video converter
4.ผู้ฟัง
5.ผม (ผู้ทดสอบ)

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++
วิธีการทดลอง

1.เอาเพลงใส่โทรศัพทฺ์ทั้ง2เครื่อง
2.เสียบหูฟัง ตามยี่ห้อ พร้อมด้วยหุ้มฟองน้ำ คู่ละ 10 บาท สีดำ
3.ยืนหลังผู้ฟัง แล้วให้ฟังเพลงจากทั้ง 2 เครื่องโดยไม่ให้รู้ว่า เสียงที่เขาฟังดงมาจากยี่ห้ออะไร
4.กำหนด ให้ A = sony ericsson , B = nokia
5.ให้เขาฟัง แล้วบอกว่า เครื่อง A คือเครื่องโนเกีย ผล= เขาบอกว่า โนเกียก็เสียงดีอย่างนี้แหละ B คือเครื่อง โซนี เขาบอกว่า โซนีเสียงไม่ได้เรื่อง
6.ผ่านไป 30 นาที
7.ให้ฟังอีก 1 ครั้ง โดย A , B ก็ยังเป็นโทรศัพท์เีครื่องเดิมอยู่
8.ผล เป็นอันว่า
8.1 ให้ฟังจาก A เขาบอกว่า "เออ .. เสียงเพราะดีว่ะ โนเกียหรือเปล่าวะ"
8.2 ให้ฟังจาก B เขาบอกว่า "อันนี้ ต้องเป็นเสียงจากโซนีแน่ เลย มืงว่าป่ะ"
8.3 ถามว่าชอบอันไหน เขาตอบว่า ชอบ A
8.4 เฉลย ให้เปิดกล่องดูเอง มันทำหน้าตาแบบ หมาหัวเรือครับพี่น้องครับ งงเหมือนไก่ตับแตก ไอ้โทรศัพท์ที่มัีนชมนักหนา่ว่าเสียงดี แล้วคิดว่าเป็นโนเกีย พอเฉลยแล้วกลับเป็นโทรศัพท์ยี่ห้อที่มันว่าเสียงห่วยไปตะกี้นี่ และ โทรศัพท์ที่มัีนบอกว่าไม่ชอบตะกี้ีนี้ เสือกเป็น ยี่ห้อของมันเอง (มันดันบอกว่าเสียงแย่ซะนี่)
9.มันยังยืนยันเหมือนเดิมครับ ว่าโ่นเกียเสียงดีว่า เลยต้องให้ฟังแบบ เห็นเครื่องด้วย มันก็ยังยืนยันว่าโนเกีย เสียงเพราะครับ มันบอกว่า โซนี เสียงอู้ ๆ ยังไงไม่รู้ มันบอกว่าโนเกีย เสียงออกดีกว่า เสียงแหลมดีด้่วย (แหม .. ตะกี้ มืงยังชมของตูอยู่เลย)
10.แสดงว่า พวกใช้โนเกียนี่ เป็นพวกรักยี่ห้อ ของตัวเองดีไม่ดียังไง ก็ต้องบอกไว้ก่อนว่าดี กลัวเสียหน้าเพราะซื้อมาแพง
11.ผมต้องบอกมันไปว่า ผมไม่ได้เน้นยี่ห้อ แต่่ที่ผมซื้อก็คือ ผมลองมาหลายรุ่นแล้วเห็นว่าโซนีโอเค ราคา กับคุณภาพ สมเหตุสมผล ผมก็ต้องหา อะไรดี ๆ ใส่ตัว แล้วมันมาลงตัวตรงนี้ ไม่ได้รักโซนีเป็นจิตใจ ยี่ห้ออื่นที่เสียงดีกว่า ผมก็ใช้ี่ยี่ห้อนั้น แต่โซ่นี่มาทำให้ผมรัก หลงแบบถอนตัวไม่ขึ้นเพราะไม่มีอะไรมาเทียบได้เลย ราคาก็ถูกกว่า เมื่อเอาความสามารถมาเทียบกัน...
12.มันไม่ยอมฟังเสียงโทรศัพท์จากผมอีกเลย มันบอกว่า กากไป

Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2008 10:46  

เอามาฝากกัน รูปที่ถ่ายจากโซนี่แบบ ไม่ได้ปรับแต่งเอะไรเลยนะคับ
ใช้ samard hybrid camdriver ครับ

อีก เอาให้หนำใจ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Monkeyshock Kiki เมื่อวันที่ 01 Feb 2008 11:18; ทั้งหมด 2 ครั้ง
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2008 10:53  

Very Happy Very Happy Very Happy ....... เขาเรียกว่า " ไม่ลืมหุลืมตาครับ " ..... Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2008 11:26  

Very Happy Very Happy Very Happy ....... เขาเรียกว่า " ไม่ลืมหุลืมตาครับ " ..... Very Happy

ตาบอดด้วยอ่ะดิ๊ ไม่ว่า ดีนะที่ผม โพสต์ไว้กะ คอโซนีด้วยกัน
ไม่งั้นล่ะตับแตกอย่างที่ว่าแน่ ๆ

เฮ่อ........อย่าให้ต้องพูดอีกเลย
พูดแล้วก็ภูมิใจไม่หาย

แถมหมั่นไส้ พวกใช้โนเกียนิด ๆ ไม่ได้หมั่นไส้ยี่ห้อนะ หมั่นไส้คนใช้ ที่กลัวเสียหน้าที่ซื้อมาแพงจะบอกว่าตัวเองไม่ดีก็ไม่ได้ (ตูซื้อมาแพงว้อย .. ไม่ดีไม่ได้)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2008 12:26  

badman10000 ผู้เขียน:
ผมเป็นสมาชิกใหม่ถอย k850 มาตอนออกใหม่ๆ ผมไม่เข้าใจ wf คืออะไร และผมลง
นาฬิกาโลกมาแต่เวลาที่เราทำไมมันไม่ตรง(กทม.) Laughing Laughing Laughing
ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมไม่แน่ใจว่า มันจะทำการเชื่อมต่อกับ เซิร์ฟเวอร์ ด้วยหรือเปล่า นะ

แต่ที่ผมเข้าใจก็คือ มันก็ทำหน้าที่เหมือนกันกับนาฬิกา ข้อมือนี่แหละ เราก็ตั้งเวลาในเครื่องของเราให้ตรงก่อน ถ้ากลัวไม่ตรงก็โทรไป 181 (อุทกศาสตร์กองทัพเรือ .. รึเปล่าไม่แน่ใจ)

แล้วเราจะได้รู้เวลาทั่วโลก ไม่ได้หมายความว่ามันจะจัดการให้เราอัตโนมัตินะครับ
ก็เหมือนกะนาฬิกาข้อมือแบบที่มันมี ขอบแบบหมุน ๆ ดูเวลาตอนที่เราอยู่ต่างประเทศโดยไม่ต้องตั้งนาฬิกาใหม่อ่ะ
อธิบายไม่ถูก ก็คือมันใช้่แทนนาฬิกาข้อมืออ่ะ เวลาเราไปต่างประเทศเราก็จะได้รู้ว่าตอนนี้ประเทศนั้นเวลาเท่าไรไปแล้วอ่ะครับ
drinkocs
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2008 20:03  

ช่วยแนะนำวิธีการตั้งนาฬิกาให้หน่อย...ด้วยได้ไหมครับ Laughing Laughing Laughing
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2008 21:20  

รูปที่เอามาโชว์ถ่ายจากรุ่นไหนครับ ไมภาพกลางคืนไม่ค่อยมีสัญญาณเลยครับ
k790หรืk750คับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2008 21:53  

น่าจะ K750i นะครับผม ..... Very Happy ........เป็นกระทู้ระบายจริงๆสมชื่อ .... ถ้าย้ายไปห้องโนเกีย นะรับรอง ...... คนตอบกระทู้ไปหลายหน้า ประมาณ ไมค์ ไทสัน เจอกับ เลนน๊อค ลูอิส หรือ ซัดดัม กับ จอร์ช บุช ... Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 11:10  

badman10000 ผู้เขียน:
ช่วยแนะนำวิธีการตั้งนาฬิกาให้หน่อย...ด้วยได้ไหมครับ Laughing Laughing Laughing

จำไม่ได้แล้วอ่่า ตอนนี้โทรศัพท์ไม่ไดอยู่กะตัวเสียด้วยสิ เด๋วถ้าว่าง ๆ จะมาตอบให้ใหม่และกัน

เอาเป็นว่า ตั้งนาฬิกาในโทรศัพท์ ก่อนครับ เป็นเวลาประเทศไทย

แ้ล้วเข้าไป world clock
หาประเทศไทย แล้ว add to favory เขียนไม่ถูก
แล้ว ก็ น่าจะจบ

เด๋วมาตอบให้ใหม่แล้วกันนะครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 11:31  

exitpomai ผู้เขียน:
รูปที่เอามาโชว์ถ่ายจากรุ่นไหนครับ ไมภาพกลางคืนไม่ค่อยมีสัญญาณเลยครับ
k790หรืk750คับ

750i ครับ ใช้ไดร์เวอร์กล้อง ของ samard hybrid (พอดีถูกใจ แล้วมันทำตามใจผมดี)

เป็นกระทู้ระบายจริงๆสมชื่อ .... ถ้าย้ายไปห้องโนเกีย นะรับรอง ...... คนตอบกระทู้ไปหลายหน้า ประมาณ ไมค์ ไทสัน เจอกับ เลนน๊อค ลูอิส หรือ ซัดดัม กับ จอร์ช บุช

วันนี้ไปหาเรื่อง พวกใช้โนเกียมาอีกแร้วคับท่าน
-พวกใช้โนเกีย บอกว่าโ่นเกียเสียงดี
-โซนีอย่างเราก็น้อยหน้าได้ไง เราก็ต้องบอกว่า โซนีเสียงดี สิครับ
-ไปถามคนที่ใช้ ไอโมบายล์ บอกว่า ชอบเสียงโซนี สมจริงดี
-ถาม Sumsung Moto pana sharp และรุ่นอื่น ๆ เขาก็บอกว่า ชอบเสียงที่ออกจากโซนีมากว่า ผมเลยโดนหาเรื่อง เกี่ยวกับเรื่องฟองน้ำที่ครอบหูคู่ละ 10 บาทอีกแล้วครับพี่น้อง เขาหาว่าผมใช้ฟองน้ำ เสียงเลยนุ่ม (เหมือนฟองน้ำ)
-เปลี่ยนฟองน้ำ กะมันซะ (ของมันเป็นสีขาว ที่แถมมาตอนซื้อเครื่อง ของผมซื้อตามตลาดนัด)
-เปลี่ยนเสร็จ มันก็ยัง (หน้าด้าน ไม่ลืมหูลืมตา) บอกว่า ของมันเสียงดีขึ้นกว่าเดิม แล้วผมก็ให้ฟัง เสียงจากเครื่องโซนีบ้าง มันบอกว่าเสียงไม่อร่อย

จากนั้น
-ให้ผู้ใช้โทรศัพท์ยี่ห้ออื่นฟังบ้าง
-ผลสรุป คือ คนที่ใช้โทรศัพท์ยี่ห้ออื่น ให้คำตอบตรงกันว่า ชอบเสียงที่มาจากฟองน้ำสีขาว(ที่เปลี่นกันตะกี้) มากกว่า เสียงนุ่ม มีมิติ กว้าง สมจริง ดี

-เปลี่ยนเอาฟองน้ำสีดำคืนมา
-แอบสะใจ นิด ๆ
-มันคงขายโทรศัพท์ียี่ห้อ โนเกีย โทษฐานที่ทำให้ขายหน้า ตูซื้อมาแพงนะว้อย โดน k750i ราคา ไม่กี่พัน ถอนหงอก เข้าให้ หรือไม่ก็ ไม่กล้ามาข่มว่าโนเกียเสียงดีอีกเลย ตัดสินด้วยคนฟังซะเลย
-วันนั้น ผู้ที่ใช้โนเกีย อีก 6 คน ในฝูงเพื่อน ที่ เอาโนเกีย (ห่วย ๆ มาโชว์) ก็่ต้อง กร่อย ๆ ตามกันไป

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เหตุผล ที่คน เขาไม่ใช้โซนี
1.ราคาเปิดตัวแพงมาก ต้องรอ เวลานานกว่าราคาจะถูกลง แบบสมเหตุสมผล
2.อะไหล่ตามตลาดนัด หายากมาก แม้แต่ซิลิโคน หุ้ม ก็ยังไม่มีขาย
3.เครื่องมือ 2 ราคาถูก แต่หาลำบาก (สงสัยพวกใช้โซนีซื้อไปแล้วติดใจ เลยไม่ค่อยเปลี่ยน หรือไม่ก็ไม่พังซักที)
4.บางรุ่น หรู แพง จนกลายเป็นของฟุ่มเฟือย เหมาะกับตลาดระดับบน
5.โนเกียดีกว่าอะไหล่หาง่าย อย่างแบต หาซื้อตามตลาด ก้อนละไม่กี่ตังค์
6.แบตโซนีแพง กรอบแพง แม้แต่ของเทียบเท่า (เหมือนแท้) ก็ปาเข้าไปหลายร้อย
7.อุปกรณ์เสริมราคาแพงหูตั้งเลย(แต่ผมว่าเขาใช้วัสดุเกรดดีครับ เอาตะไบครูด ไม่เป็นผง)
8.ฯลฯ (จะหามาใหม่) ตอนนี้ แอบสะใจ อยู่ครับ พี่น้องครับ
YoKEYKung
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเตป
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 12:35  

ยังไงก็ว่าSonyก็ยังดีกว่าnokiaทั้งกล้องละก็เสียยงอยู่แล้ว เคยเปลี่ยนจากSonyมาใช้3250อยู่รู้สึกว่าไม่น่าเปลี่ยนเลย
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 13:11  

โนเกีย อะไหล่ถูก + หาง่าย + ขายต่อได้ราคา ....... ก็เพราะ มันเป็นยี้ห้อที่ ก๊อปปี้ง่ายไงครับ .... ของก๊อปจีนเลยเกลื่อน ..... ราคาถูก ......โซนี่เรา ขนาดของก๊อปยังแพงเลยครับ ... และเป็นยี้ห้อที่คนใช้มากที่สุด เลยทำให้มีการ ก๊อปปี้ กันเกลื่อน เพราะย้อมแมวง่ายครับ ยำๆมาไม่มีใครรู้ ....... พูดแล้วก็ เล่าเรื่องเพื่อนให้ฟังซ่ะเลย ...มันไปถอย N70มา ที่ร้าน MBK ...... มันมาโชว์ว่าถอยได้ราคาดี กว่าที่ 0 ..... ( โดนแหกตามาไม่รู้เรื่อง เพราะเหมือนมากๆ ) ........ ผมไม่เชื่อมัน ท้าให้มันไปให้ช่าง ที่รู้จักดูเครื่อง ทั้งกล่องเลย ....... ปรากฏว่า .... ของปลอม ตั้งแต่ .... 1. บอดี้ ของจีนเหมือนมากๆ ราคา ไม่เกิน 200 ... 2. หูฟัง ปลอมอีก .....3. แบต จีนเห็นๆ 4. โดนดึงเมมโมรี่ออก เอาของแท้ 128 เมกออก เอาของปลอม 256 ใส่ แล้วบอกว่าแถมม ...... เช๊คเครื่องข้างในปรากฏว่า น๊อตมีร่องรอยการไขออก........... สะใจล่ะครับงานนี้ ... โดนเต๊มๆ อึ่ง พูดไม่ออก .. ใส่กล่องใหม่เอี่ยม ซีลพาสติกมาอย่างดี ..... ซื้อมาถูกกว่า ของแท้ แค่ 1000 กว่าบาท .... มาอวดว่าของเขาดี .... ขนาดในแฟ้มรูปถ่าย ยังมีรูปถ่ายเล่นๆ มีอยู่เลย เครื่องมือ 1 ไม่มีทางมีรูปพวกนี้แน่ๆ ....... Very Happy
kkfsyoarnf
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 14:09  

ผมก้คนหนึ่งที่ เคยใช้โนเกีย และ ก็จะไม่กลับไปใช้อีก.......ผมซื้อ 5610 มิวสิค อีดิชั่นมา .....เพราะนึกว่ามันเหมือน ซีรี่ W ในโซนี่ ... แต่ใช้แล้วขอบออกว่า เสียงมันไม่ต่างกับ ตัวธรรมดาของโยเกียเลย ... เพียงแค่มีเมมโมรี่เยอ่ะ ......เหมือนแค่เอาหน้ากากมาเปลี่ยนเครื่องธรรมดา แล้วบอกว่า มิวสิคอีดิชั่น .......... เสียงแหบแห้ง ห่วยสุดๆ .... กล้องไม่ต้องพูดถึง แค่2 ล้านพิกเซล ยังหน่วงมากมาย ........ ใช้ไป ไม่ถึง 1 เดือนต้องขายออกไป เพราะอายเพื่อน เวลาฟังออกลำโพง ....... เวลาถ่ายรูปก็ไม่กล้าถ่าย เพราะถ่ายไปก็ห่วย ...... ตัว N73 ตัวเก่าที่เคยใช้ ... ยังพอโอเค .......... ตอนนี้ผม ใช้ LG อยู่ ยอมรับว่าเสียงสู้ โซนี่ไม่ได้ .....ก้คิดว่า รอ Cyber Shot ตัวใหม่ออกจะกลับมาใช้ โซนี่ใหม่นะ......แต่โนเกียคงไม่แล้วหล่ะ เสียตังแพง แต่ไม่คุ้ม ยิ่งพวกลงโปรแกรมได้ ยิ่งไม่คุ้มเพราะซ่อมบ่อยมากๆ ลงโปรแกรมแล้วช้า รวน ไม่รู้ทำมาทำมัย .........
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 21:49  

ผมเกรียจโนเกียตรงที่ MEกะธรรมดานั่นแหละ มานไม่ได้ต่างอะไรการเลย แค่ทำสีเป็นสีดำ
เพิ่มเมมเป็น1G แล้วเพิ่มราคาค่าสีค่าเมมไปอีกสี่ห้าพัน ก้อขายได้ด้วย

ถ้าเป็นงั้น Walkman ของพวกเราถ้าไปทำสีใหม่แล้วเพิ่มเมม เราจะเรียกว่าอะไรดีอะ
Super Walkman Genneretor เรียกแบบนี้ดีมั๊ยครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2008 09:22  

^
^
^

มีพวกแล้วเรา
เอาไปให้พวก nokia ดูก่อนดีไหม

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=239317 ดูซิว่าเขาจะบอกว่าอะไร
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2008 17:50  

เค้าไม่กล้าบอกว่าออกมาจากโนเกียหรอก เพราะเค้ามีspyอยู่ในห้องseเค้ารู้การเครื่อนไหวเราหมด และพวกโนเกียที่ไม่เคยใช้seจะมองไม่ออกว่าเป็นยี่ห้อไร แต่เค้ารู้อย่าเดียวว่าไม่ใช่ของโนเกียที่เค้าเทิดทูล เค้าเลยไม่ตอบหรอก แล้วเค้าจะไม่ชมว่าสวยด้วย
suriko
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 18:57  

อ่านแล้วเสียดายเลยที่ซื้อ N70 มาเมื่อ 6 เดือน แพงด้วย ไม่ได้มีอะไรเป็นจุดดีเลย กล้องห่วย เสียงห่วยแตก รวนอีกลงโปรแกรมเยอะไป อยากขายทิ้งซื้อ Sony Ericsson 'Walkman" มีงบไม่เกิน 1 หมื่น ไม่รู้จะซื้อรุ่นไหนดี ที่เน้นฟังเพลงแบบดี กล้องรองลงมา ช่วยแนะนำรุ่นที่ครับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 20:07  

^
^
งบ 1 หมื่อน .....ก็มี W850i W580i W610i ครับ .......... แต่ผมแนะนำ W610i ครับ เพราะดีทั้งเสียงและกล้องครับ .... ราคา 8000 เหลือตังอีกด้วย Very Happy
BOM_bq97*
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2008 20:44  

ใช้ SE มา 2 เครื่อง ... พอใจ และ รักมันมากๆ มาซื้อใหม่ โดนบังคับ ให้เอา Nokia เพราะ SE รุ่นก่อน ไมค์ดูดเสียง (ไม่รู้หนิ ว่ารุ่นใหม่แก้แล้ว)

ซื้อเครื่องใหม่มา ได้แต่ช้ำใจ E51 ที่ใครหลายคนบอกว่าดี บอกว่าคุ้ม ผมใช้ไปชีช้ำไป สู้ S700i เก่าๆ อายุ 3 ขวบ ที่ขายทิ้งไป ไม่ได้เลย

นี่กำลังจะขายทิ้ง กลับมาซื้อ SE เหมือนเดิมล่ะ กะเล่น K850i น่ะครับ

ใครไม่เคยใช้ SE ก็มักจะบอกว่า มือถือไม่ดี ไม่ได้เรื่อง สู้ Nokia ไม่ได้ แต่ คนใช้ SE ร้อยทั้งร้อยบอกแต่ว่า รักมัน พอใจกับมัน ครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2008 09:38  

มาบอกข่าวดีครับ

เพื่อนผม คนที่ ใช้โนกียแล้วเอามาข่มอ่ะครับ (คาดว่าคงจำมันได้)
ตอนนี้มันเปลี่ยนโทรศัพท์แล้วครับ
มัน โนเกีย ที่ทำให้ขายหน้าทิ้งไปแล้วครับ

ตอนนี้มาใช้ w610 แล้วค้าบ พี่น้องค้าบ ซื้อ ต่อจากพี่ คนรู้จักกับผม คับ
เห็นมันบ่นว่า เออ
มือสองแล้ว ขายตามร้านตู้ราคาถูกกว่า ซื้อจาก คนรู้จักก็ราคาพอ ๆ กัน (โซนีมือสอง ราคาถูกมากๆ ครับ) มันก็ยังบอกว่า คุณภาพ เสียง กล้อง ภาพ วิดีโอ ยังใช้งานได้เยี่ยมอยู่เรย

ผมเลยภูมิใจ หาสมาชิกไปอวดโนเกียได้อีก 1 คน ฮิ ฮุ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: