Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson W980i - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 550 / เข้าชม: 1032464
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2008 13:10  
ตอบโดยอ้างถึง  

ซื้อมาใช้เดือนว่าแล้ว เปงโทรศัพท์ที่เริ่ดมาก เอาไปใช้มาแล้ว ทั้งญี่ป่น และเกาหลี ใช้ได้ดีมากๆ รัก โซนี่จัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2008 21:12  

ตัวจริงผมว่าไม่สวยเท่าไหร่น่ะ มันซ้อนกันตอนพับอะ
tankao
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : price
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2008 17:48  

how much does it cost it J-mart or nasa or nid telecom
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2008 14:26  

Quality Review

- http://www.mobile-review.com/review/sonyericsson-w980i-en.shtml
โมเม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้จัง..
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2008 10:50  

อยากได้จัง ดูสวยดีคะ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องฟังก์ชันเพราะไม่เคยใช้sony ericssonมาก่อนเลย

เมื่อไหร่ราคาจะตกมาอยุ่ที่หมื่นต้นๆอ่าคะ.. ราคา16-17k มานค่อนข้างแพงเกินตัวสำหรับเรา

เฮ้ออ แบบว่าอยากได้มากมาย ตอนนี้n70ใช้มาเกือบ4ปีแล้ว เน่าสุดๆ - -"

Smile
ริกกี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไฟ แสดงสถาณะ
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 12:28  

ขอรบกวนถามเรื่องไฟ แสดงสถาณะ ด้านข้างกับด้านหลังมันไม่ติด ต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่าครับ ของผมมันไม่ติดเลย Sad
น็อตคัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขายมือ2
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 19:42  

มี w980 กับ k850i สีเขียว ขายคัฟ
w980 ขาย 11000 คัฟ สภาพ 99.5% คัฟ ขอบครบ ทั่ง กล่อง
k850i ขาย5100 คัฟ สภาพ 92% คัฟ ของครบ ทั่งกล่อง
สนใจเมล์มา คัฟ NosT_JJ01@hotmail.com
ด่วน น่ะครับ ร้อนเงิน
- -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขายมือ2
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 00:17  

น็อตคัฟ ผู้เขียน:
มี w980 กับ k850i สีเขียว ขายคัฟ
w980 ขาย 11000 คัฟ สภาพ 99.5% คัฟ ขอบครบ ทั่ง กล่อง
k850i ขาย5100 คัฟ สภาพ 92% คัฟ ของครบ ทั่งกล่อง
สนใจเมล์มา คัฟ NosT_JJ01@hotmail.com

ถ้า99.5ทามมายขายเเค่ 11000 อะคับ ถูกไปไหมคับ
- -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขายมือ2
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 00:17  

น็อตคัฟ ผู้เขียน:

ถ้า99.5ทามมายขายเเค่ 11000 อะคับ ถูกไปไหมคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 02:11  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วอะ

สนอยู่เหมือนกัน
P iggy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 20:26  

P iggy ผู้เขียน:
รุ่นนี้ ถ้าใช้อัดเสียง ชัดดีรึเปล่าค่ะ
เช่น อัดเสียงในห้องประชุมใหญ่ โดยไม่ต้องเอาเครื่องไปไว้ใกล้คนพูด เสียงที่ได้มา ชัดดีรึเปล่าค่ะ

แล้วไฟล์ที่ได้นามสกุลอะไรค่ะ

ถ้าชัดเจนแบบง่ายๆ ก็ครบถ้วนคุณสมบัติเรื่องเสียงเลย หุหุหุ

อ่านคอมเม้นข้างบนเห็นบอกว่าไมค์ดูดเสียงดีมาก เลยกลัวว่าถ้าใช้อัดเสียงแล้วจะมีเสียงรบกวนเยอะ เสียงไม่ชัดเท่าที่ควร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 02:14  

ตัวดิสเครดิต SE

ออกแนวโรคจิต ตามจิกแทบทุกรุ่น
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 08:35  

ถ้าสิ่งที่ผมพูดไม่มีมูลความจริง คงจะดิสเครดิตใครไม่ได้

ถามว่าโรคจิตมั้ย ตัวผมเองโรคจิตไม่มาก เพราะไม่ได้โพสแต่บอร์ดยี่ห้อ SE อย่างเดียว

โดยส่วนตัว ผมอยากให้คนรู้ข้อมูลอีกด้านหนึ่งของ SE ที่คนในบอร์ดไม่เอามาโพสให้เห็นกัน
noob :P
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : new user
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 14:10  

กำลังจะนอกใจnokiaหันมาหาseคะ

กำลังตัดสินใจระหว่างรุ่น w980 กับ w910 อ่าคะ ช่วยตัดสินใจหน่อยนะคะ

แล้วรุ่นนี้มันคงทนป่าวอ่าคะ ปุ่มตงฝาพับมานจะพังง่ายป่ะคะ

มีกล้องหน้ารึป่าวเอ่ย ถ่ายรูปได้ปะคะ แล้วกล้องถ่ายที่มืดๆโอเคอ่าป่าวคะ

เหนมีคนโพสว่าw910พิมsmsภาษาจีนได้ แล้วรุ่นนี้ทำได้ป่าวคะ

ช่วยแนะนำทีนะคะ แบบว่านานๆจะเปลี่ยนมือถือทีนึง อยากได้ดีๆหน่อยอ่าคะ
qwertyu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้มาแล้ว i450 เสียงดีที่สุดในโลก ยังไม่ชอบเท่า se
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 14:54  

95CuEMaSTeR95 ผู้เขียน:
ถ้าสิ่งที่ผมพูดไม่มีมูลความจริง คงจะดิสเครดิตใครไม่ได้

ถามว่าโรคจิตมั้ย ตัวผมเองโรคจิตไม่มาก เพราะไม่ได้โพสแต่บอร์ดยี่ห้อ SE อย่างเดียว

โดยส่วนตัว ผมอยากให้คนรู้ข้อมูลอีกด้านหนึ่งของ SE ที่คนในบอร์ดไม่เอามาโพสให้เห็นกัน

ผมเองก็รำคานคุณมากเลยครับตัวเครื่องจริงออกมาแล้วยังเอาตัวรีวิวมาชาวบ้านเค้าดูอีก

ทำไมคุณไม่ไปหาเครื่องมาพรีวิวเองแล้วก็มาบอกคนอื่นเองเลยละครับ เก่งมากๆๆ เก่งเหลือเกิน

จะบ่นเรื่องเสียงที่ไม่ใส่ audio chip แยกอีกใช่ป่ะ ลองฟังด้วยหูตัวเองก่อนนะครับ

ผมใช้ ss i450 อยู๋ครับเพราะเมื่อก่อนอ่านรีวิวคอมเมนต์คุณนี่แหละ

สุดท้ายแล้วมาใช้จริงมันก็มีข้อเสียแทบทุกรุ่น ถ้า se ตามหลัง hardware ss 100 ก้าวนะ

ผมว่า ss ก็ตาม software se 1000 ก้าวละครับ ใช้มาแล้วถ้าเถียงข้อที่คุณใช้นะครับ

ไม่ใช่เว็บรีวิวผมเบื่ออ่ะ

แล้วก็อีกอย่างนะครับความชอบส่วนบุคคลคุณไม่มีสิทธิ์มาชี้นำหรอกครับ

กลับบอร์ด ss ของคุณไปเถอะครับ ยอมรับเลยว่าผมเป็น se fanboy

แต่ว่า se มันก็ดีในระดับหนึ่งแต่เทียบกับราคาแล้ว ss เป็นตัวอย่างมันก็ดูแพง

แต่ถามว่า ss รุ่นที่ไม่ใช่ซิมเบี้ยนเนี่ย ใช้งานสะดวกและดีเท่า se หรือเปล่า

ลองคิดดูนะครับ ถ้าคุณบอกว่า ss ดีกว่าผมก็คง......ไม่อยากพูดอ่ะนะ

อ่านมาหลายรีวิวเค้าก็พูดกันว่า ss เทียบ se ไม่ติดฝุ่น

ผมเป็นse fanboy ยังเปิดใจไปใช้ ss เลยนะ

แล้วคุณล่ะเคยเปิดใจฟังข้อดีของมันบ้างหรือเปล่าไปลองเครื่องที่ศูนย์มั่งก็ดีนะ
qwertyu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้มาแล้ว i450 เสียงดีที่สุดในโลก ยังไม่ชอบเท่า se
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 14:56  

ข้อที่คุณใช้พิมพ์ผิด

ขอที่คุณใช้ครับ
qwertyu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: new user
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 15:15  

noob Razz ผู้เขียน:
กำลังจะนอกใจnokiaหันมาหาseคะ

กำลังตัดสินใจระหว่างรุ่น w980 กับ w910 อ่าคะ ช่วยตัดสินใจหน่อยนะคะ

แล้วรุ่นนี้มันคงทนป่าวอ่าคะ ปุ่มตงฝาพับมานจะพังง่ายป่ะคะ

มีกล้องหน้ารึป่าวเอ่ย ถ่ายรูปได้ปะคะ แล้วกล้องถ่ายที่มืดๆโอเคอ่าป่าวคะ

เหนมีคนโพสว่าw910พิมsmsภาษาจีนได้ แล้วรุ่นนี้ทำได้ป่าวคะ

ช่วยแนะนำทีนะคะ แบบว่านานๆจะเปลี่ยนมือถือทีนึง อยากได้ดีๆหน่อยอ่าคะ

รุ่นนี้น่าจะพิมพ์ภาษาจีนได้นะครับ ผมไม่ได้ใช้เลยไม่แน่ใจ แต่ส่วนใหญ่seมีทุกรุ่นอยู่แล้ว

ปุ่มตรงฝาพับไม่พังง่ายๆแน่นอนครับ กล้องหน้ามีไว้ใช้สำหรับ วีดีโอคอลเท่านั้นครับ

ถ่ายที่มืดๆมากคงไม่ได้เพราะไม่มีแฟลช แต่ถ้าไม่มืดมากมีโหมดกลางคืนก็โอเคนะครับ

เพราะผมใช้ w380 ปรับก่อนถ่ายหน่อยก็พอโอเค

ส่วน w910 น้องชายผมใช้อยู่แล้วหลังจากที่ได้เล่นมาพอสมควรข้อเสียใหญ่ๆคือ

มีอาการหน่วงมากเวลาเล่นเพลง แต่ถ้ามีการดีแฟลกเมนต์ก็พอช่วยได้ครับแต่ก็ยังหน่วง

ส่วนที่ 910 ด้อยกว่าคือ กล้อง2.0ล้าน และไม่มีเคลียร์ เบส และ เคลียร์สเตริโอ

แต่มี เมก้าเบส ก็โอเคแล้วครับ หูฟังที่แถม 910 ก็แค่ hpm-70

แต่980 เป็น hpm - 77 แล้วตอนถ้าซื้อมีแถมหูฟัง sony อีกต่างหาก

สรุปโดยรวมแล้ว สเปกw980 ดีกว่าแน่นอนครับ เมม8 กิ๊กอีกต่างหาก

ถ้าซื้อแล้วผมอยากให้ดูที่ดีไซน์เป็นหลักนะครับ

น้องผมชอบดีไซน์ 910 ซื้อมาแล้วแม้จะพบปัญหาเครื่องหน่วงแต่ก็ยังชอบ

เพราะดีไซน์สวย ปัญหาจุกจิกส่วนใหญ่ถ้าเรามันได้ก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ

อีกอย่างที่ผมและน้องใช้ se เพราะว่าคนใช้น้อยด้วยแหละไม่อยากเหมือนใคร

w380 กับ w910 เอามาโชว์ที่มหาลัย มีแต่คนถามว่ารุ่นอะไรๆ

i450 สไลบนล่างยังไม่ฮอตเท่าเลย

แล้วก็มาถึงปัญหาสุดท้ายของ se ครับ คือราคาแพงถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 16:18  

จุดแข็งของ SE อยู่ที่ Java Phone

ผมพูดเรื่องนี้มานานมากๆแล้วครับ

โดยส่วนตัวผมว่ามันเป็นที่ 1 ดีกว่า S40 ของ NK เสียอีก

(จากประสบการณ์ใช้งานจริงทั้ง S40 SE SS)

จุดอ่อนคือ ชอบทำ Java Phone ราคาแพงมาขายและแข่งกับยี่ห้ออื่น ในขณะที่ยี่ห้ออื่นจะทำ Java Phone ราคาถูก และ Smart Phone ราคาแพง

และโดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่เห็นว่า Java Phone จะได้เปรียบ Smart Phone ในปัจจุบันที่มีความสเถียรแต่อย่างใด ผมถือว่า SE กั๊ก.

ผมไม่ได้ชี้นำด้วยนะครับ แต่ใครที่ชอบ SE ผมก็ไม่ได้ห้ามว่าอย่าไปซื้อ มีคนถามผม ระหว่าง SE 2 รุ่นเลือกตัวไหนดี ผมก็ไม่เคยบอกให้ไปเลือกยี่ห้ออื่น

ถามผมระหว่าง W960i กับ iPhone ผมยังเชียร์ W960i เลย ผมไม่ได้เกี่ยงว่าถ้าเป็น SE ผมไม่เอา แต่ถ้าถามผมระหว่าง W960i กับตัวอื่น อันนั้นคำตอบที่ผมให้อาจจะเปลี่ยนไป

ข้อมูลที่ผมเอามาบางข้อมูลก็มาหักลบข้อมูลขี้โม้ของบางคนได้อยู่เหมือนกัน อันนี้ผมถือว่าโม้ได้ก็ต้องเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ ถ้าไม่เป็นอย่างนั้นผมก็ออกความเห็นที่เป็นความจริงมากลบกลิ่นโม้นั้นได้

เรื่องโม้ติดตามรายละเอียดได้ในบอร์ด C905 นะครับ และดูดีๆด้วยนะ ว่าผมก็ออกปากชม C905 ที่พัฒนาขึ้นมาจาก K850i มากมายด้วยเหมือนกัน ไม่ใช่ SE ทำอะไรออกมาผมก็ต่อว่าซะตายหมด
qwertyu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..................
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 17:34  

จุดแข็งของ SE อยู่ที่ Java Phone

ผมพูดเรื่องนี้มานานมากๆแล้วครับ

โดยส่วนตัวผมว่ามันเป็นที่ 1 ดีกว่า S40 ของ NK เสียอีก

(จากประสบการณ์ใช้งานจริงทั้ง S40 SE SS)

จุดอ่อนคือ ชอบทำ Java Phone ราคาแพงมาขายและแข่งกับยี่ห้ออื่น ในขณะที่ยี่ห้ออื่นจะทำ Java Phone ราคาถูก และ Smart Phone ราคาแพง

และโดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่เห็นว่า Java Phone จะได้เปรียบ Smart Phone ในปัจจุบันที่มีความสเถียรแต่อย่างใด ผมถือว่า SE กั๊ก.

ผมไม่ได้ชี้นำด้วยนะครับ แต่ใครที่ชอบ SE ผมก็ไม่ได้ห้ามว่าอย่าไปซื้อ มีคนถามผม ระหว่าง SE 2 รุ่นเลือกตัวไหนดี ผมก็ไม่เคยบอกให้ไปเลือกยี่ห้ออื่น

ถามผมระหว่าง W960i กับ iPhone ผมยังเชียร์ W960i เลย ผมไม่ได้เกี่ยงว่าถ้าเป็น SE ผมไม่เอา แต่ถ้าถามผมระหว่าง W960i กับตัวอื่น อันนั้นคำตอบที่ผมให้อาจจะเปลี่ยนไป

ข้อมูลที่ผมเอามาบางข้อมูลก็มาหักลบข้อมูลขี้โม้ของบางคนได้อยู่เหมือนกัน อันนี้ผมถือว่าโม้ได้ก็ต้องเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ ถ้าไม่เป็นอย่างนั้นผมก็ออกความเห็นที่เป็นความจริงมากลบกลิ่นโม้นั้นได้

เรื่องโม้ติดตามรายละเอียดได้ในบอร์ด C905 นะครับ และดูดีๆด้วยนะ ว่าผมก็ออกปากชม C905 ที่พัฒนาขึ้นมาจาก K850i มากมายด้วยเหมือนกัน ไม่ใช่ SE ทำอะไรออกมาผมก็ต่อว่าซะตายหมด

อยากจะบอกคุณไว้บางอย่างครับว่า คนบางคนที่มาหาข้อมูลไม่ได้ต้องการ Smart phone เสมอไป

บ่อยครั้งครับที่เห็นว่าคนใช่มือถือ Smart Phone ไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของมันได้ถึง70%เลยด้วย

ซื่อse บางรุ่นสามารถซื้อ smart phone ได้ ในราคาเท่ากันหรือต่ำกว่า

แต่ถ้าซื้อ Smart phone แล้วไม่ได้ประสิทธิภาพมันผมว่ามันก็ไม่คุ้ม
qwertyu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..............
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 21:17  

พิมพ์ตกอยู่เรื่อยเลย ไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพครับ

ซิมเบี้ยนไม่มีความหมายเลยสำหรับผมเพราะว่าไม่ได้ใช้ (i450 ใช้ประสิทธิภาพมันน้อยกว่าw380ซะอีก)

แต่ก็อย่างที่ว่าแหละครับ SE ราคาแพงจริงๆ

เรื่องที่เขาโม้ ผมว่าถ้าเขาแค่พลาดมันก็ไม่น่าจะไปย่ำเขาขนาดนั้นนะครับ

ถึงยังไงเครื่องก็ยังไม่ออกวางขาย ถ้าคนเข้ามาหาข้อมูลยังไงก็ไม่พ้นต้องอ่านหน้าสุดท้ายก่อนซะเป็นส่วนใหญ่

ไม่ใช่ปัญหาร้ายแรงขนาดนั้นมั้งครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 21:18  

"มี ดีกว่า ไม่มี"

ผมคิดว่าคำๆนี้คงพออธิบายอะไรได้บ้าง

เรื่องว่ามีแล้วจะได้ใช้หรือไม่ ผมเห็นว่าเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

ถ้าคิดอย่างนักการตลาดแล้ว ถ้าสินค้านั้นประกอบด้วย 2 ส่วน คือ 1 กับ 2

และผู้บริโภคก็ความต้องการในส่วนประกอบของสินค้า คือ กลุ่มหนึ่งต้องการ 1 อีกกลุ่มหนึ่งต้องการ 2

***ผมแทนค่า 1 ด้วย Java Phone , แทนค่า 2 ด้วย Smart Phone***

ในตัวค่า 2 หรือ Smart Phone จะมีค่า 1 หรือ Java Phone อยู่ด้วยเสมอ และไม่มีผลกระทบใดต่อค่า 2

ในตัวค่า 1 จะไม่มีค่า 2 และไม่สามารถทำสิ่งที่ค่า 2 ทำได้

จากค่า 1 และค่า 2 ข้างบนแสดงให้เห็นว่า

ผู้บริโภคกลุ่มที่ต้องการ 2 ก็จับคู่กับค่า 2 และกลุ่มที่ต้องการ 1 ก็จับคู่กับค่า 2 ได้อีก

แต่ผู้บริโภคกลุ่มที่ต้องการ 2 จับคู่กับค่า 1 ไม่ได้

สรุปว่า ค่า 2 กวาดลูกค้าได้ 2 กลุ่ม ขณะที่ ค่า 1 กวาดลูกค้าได้แค่กลุ่มเดียว

***คิดในสมการ ค่า 1 = ค่า 2 -->ราคาเท่ากัน***

ผมว่าเมื่อเป็นอย่างเงื่อนไขสมการตัวแปรที่ผมคิดไว้ข้างบนแล้ว จะเห็นได้ว่า ค่าความคุ้มค่าในการใช้งานเมื่อเทียบกับค่าความสามารถของสินค้า จะไม่มีความสำคัญแต่ประการใดเลย เมื่อ ค่า 1 = ค่า 2 หรือพูดง่ายๆว่า เมื่อราคาของ Smart Phone จากค่ายอื่นขายในราคาเท่ากับ Java Phone ค่าย SE

ยอมรับเหอะครับว่า ที่ว่าใช้ไม้คุ้มอย่างนู้นอย่างนี้มันสำคัญไฉน ถ้าเราจ่ายเท่ากันได้มากกว่า

คิดในมุมผู้ผลิต SE ต้องใส่ OS ในรุ่นสูงๆทุกรุ่นได้แล้ว เพื่อตอบสนองกับกลุ่มลูกค้าได้มากกว่าเดิม ถึงจะเป็น UIQ ก็ช่วยใส่มาเหอะครับ ไม่ว่ากัน ยังไงเสีย ใส่ Symbian มาก็ไม่ได้กระทบกระเทือนอะไรกับการใช้งาน Java แม้แต่น้อยนี่ครับ

ผมขอโทษด้วยนะคับ ที่ย่ำคนโม้แรงไปหน่อย แต่ถ้าเป็นผม ผมต้องมีแหล่งข้อมูลที่ไว้ใจได้ครับ ต้องแน่ใจก่อนจึงออกมาพูด

อนึ่งที่เขาออกมาพูดเช่นนั้น อาจมีปัญหาเรื่องแหล่งข้อมูล ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ผมขอโทษด้วยครับ notworthy
cpforpalm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : ขอบอกครับว่า บางที ไม่มีก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 12:49  

จา Reply คุณ 95CuEMaSTeR95

...............................

ก่อนอื่น ถ้าใครพอได้อ่าน Reply ที่ผมเคยพิมพ์ คงพอนึกออกว่า ผมเปลี่ยนมือถือบ่อยมาก

ส่วนมากเป็นโนเกีย และ ก็ยี่ห้ออื่นๆ ปนๆกันไป บางรุ่น ใช้แค่ 5 วัน ปีที่ผ่านมา นับๆดูก็ผ่านมือผมมาร่วมเกือบๆ 20 รุ่น

Smart Phone มันไม่ได้ตอบโจทย์ของทุกคนครับ นี่คือความจริง การที่เรามี Smart Phone แต่ไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของมันเต็มที่หรือตัว Smart phone ไม่ได้ให้สิ่งที่เราต้องการได้จริง ทำได้แค่เทียบเคียง บางครั้ง ไอ้ความสามารถที่ล้นๆ หรือ โปรแกรมขยะที่ลงไว้แล้วไม่รู้ว่าปีชาติจะได้ใช้ซักกี่ครั้ง มันก็ทดแทนสิ่งที่เราต้องการไม่ได้

และการเลือกซื้อมือถือ บอกตามตรงนะครับ คนเลือกเอามือถือฉลาดล้ำเลิศ ก็มีแต่คนที่เล่น Smart Phone จริงๆจังๆ ( และก็มีบางคนเลือกตามกระแสเพราะไอ้คำว่า Smart Phone โดยที่ตัวเองก็ไม่ได้จะทำให้ Smart Phone ในมือถือตน ดู Smart กว่า Standard ซักเท่าไหร่ )

แต่ก็มีหลายครั้งที่เล่นมากก็ เบื่อ!!!!!

และมีหลายครั้ง ที่ผมก็รู้สึกว่า SmartPhone ไม่ได้ให้สิ่งที่เราต้องการอย่างเต็มที่

และจาก 2 ย่อหน้าก่อนหน้านี้ ถ้าถามหลายๆคนว่า เวลาไปซื้อมือถือ เลือกจากอะไร ได้ยินข้อแรกๆเลยคือ สวย จากนั้นก็เป็นเรื่องที่ใครๆก็เดาได้ อย่าง ฟังเพลง ถ่ายรูป ซึ่งถามเราคนที่เล่นมือถือมาเยอะๆ เรื่องการลงโปรแกรมก็เป็นเหตุผลท้าย ซึ่งจะเชื่อหรือไม่ครับว่า กว่าครึ่งที่บอกว่าอยากได้มือถือลงโปรแกรมได้ ยังต้องให้ร้านมือถือลงโปรแกรมได้ ตัวเองผู้ที่ออกปากมา กลับลงไม่เป็น

คนรอบข้างผมและผู้ใช้มือถือที่เคยอีเมลล์หาผมมีแบบนี้กันเยอะมากๆ บางครั้ง แค่การลงจาวา ยังต้องมีการบอกวิธีการ หรือ อย่างโปรแกรม Symbian ที่ไปเสียเงินเป็นร้อยเพื่อลงโปรแกรมกระโหลกกระลาไม่กี่ตัว ทั้งๆที่เดินไปซื้อแผ่นรวมโปรแกรมนับ 100 โปรแกรมได้ ในราคาร้อยกว่าบาท

กรณี SE ผมตัดสินใจที่เปลี่ยน N78 มาใช้ W980i เพราะสวยถูกใจ ผมเคยมีประสบการณ์การใช้ N78 / E90 / K1 Gold พร้อมกัน แน่นอน E90 ผมจะหยิบมาเฉพาะใช้เกี่ยวกับ Internet และ MSN เท่านั้น ส่วน K1 Gold และ N78 ใช้งานทางโทรศัพท์ ทั้งๆที่รุ่นใหม่กว่า ล้าเลิศกว่า แต่กลับกลายเป็นว่า N78 กลับเป็นมือถือที่ผมรู้สึกอยากใช้น้อยกว่า K1 Gold และเจ้า N78 ก็ไม่โดดเด่นเลยเมือว่า K1 Gold

อีกเหตุผลที่ทำให้ผมเปลี่ยนใจจาก N78 คือ การฟังเพลง ซึ่งน่าตลก เพราะ แม้เจ้า K1 Gold ไม่ได้โชว์ความเป็นมือถือสำหรับการฟังเพลง เฉกเช่น N78 เจ้าของสโลแกน " Maphotosong " ผมกลับพบว่า เมื่อฟังผ่านหูฟังของ Motorola S1 Stereo Bluetooth เจ้า N78 ไม่ได้เหนือกว่า K1 Gold เลย และด้อยกว่า 5700 X-press Music อย่างสังเกตได้ชัด ( สุดท้าย ชะตากรรมของ K1 Gold ก็ตกไปอยู่ในมือคุณพ่อที่เล็งจ้องอยากได้มานานและ 5700 X-Press Music ถูกขโมย ) ซึ่งตรงนี้ ใครที่ลองสัมผัสการฟังเพลงผ่านหูฟังของ N78 เทียบกับ W980i คงสามารถตอบได้เลยว่า แพ้เห็นๆ !!!

ความสวย คือสิ่งที่ N78 มี แต่มันเป็สวยแบบB+ ไม่ใช่ A แล้วความฉลาดของ N78 นั้น ไม่ต้องพูดถึงเพราะ พี่แกคือตัวตายตัวแทน N73 ที่เป็นมือถือสารพัดนึก อุดมไปด้วยความสามารถสูงๆที่ไม่สามารถปฏิเสธได้ ( แม้กล้องจะไม่ใช่ 5 Mpx ก็ตาม แต่ก็เป็น 3.2 MPx ที่ประสิทธิภาพระดับหัวแถว ) แต่เมื่อโจทย์ของการใช้มือถือของผม คือ สวยและฟังเพลง W980i จึงน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับผมแทน N78 ไม่ใช่เหรอ

นี่เอาเฉพาะแค่ผมนะครับ คนที่เป็นเจ้าของมาหมดแล้วทั้ง Symbian , Symbian UIQ , Linux , Window แต่ไม่เคยเป็นเจ้าของ Iphone เพราะ ผมไม่ได้ตื่นเต้นระบบขยายรูปด้วยนิ้วของมันซักเท่าไหร่ ( ซึ่งเป็นตัวชูโรงที่หลายคนติดใจจนซื้อใช้ แต่พอถามคนข้างกายหลายๆคนและคนที่ผมได้พบปะติดต่อที่ใช้ Iphone กลับบอกว่าที่ซื้อเพราะ สวย ไฮโซ ไอ้เรื่องฉลาดไม่เห็นจะพูดถึง )

ผมพิมพ์มาทั้งหมด ไม่ได้แขวะนะครับ แค่ขอแสดงความเห็นคัดค้าน อันที่จริง เป็น SmartPhone ก็ดีครับ มันช่วยให้ความสามารถสูงขึ้น แต่ถ้ามันไม่ตอบโจทย์ของผู้ใช้ที่ต้องการ Music Phone แล้วความสามารถที่เป็น Smart Phone จะมีไปทำใมกัน สู้เอาเงินไปพัฒนาระบบคุณภาพเสียงจะดีกว่าเอาเงินมาพัฒนาให้มันเป็น Smart Phone ที่ใส่ตราๆ W มั้ยครับ เพราะอันที่จริงแล้ว สาวก SE ที่บูชาสัญลักษณ์ W เขาไม่ได้ถวิลหาความสามารถแบบ Smart Phone เลยซักนิด อย่างที่พูดเมื่อกี้ เอาเงินไปพัฒนาเรื่องเสียงจะไม่เข้าท่ากว่าหรือครับ

ปล. เคยได้ยินบ้างมั้ยครับที่หลายคนซื้อ Window Mobile Smart Phone แบบหน้าจอสัมผัสมา ให้เหตุผลว่า อยากใช้มือถือมีปากกาจิ้มได้ ... เท่านั้น !!!!
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 23:06  

^
^

เอาเป็นว่าตามนั้นก็ได้ครับ Smart Phone ไม่จำเป็นกับสาวก SE ก็ได้

แต่ผมเองก็ได้ยินเสียงบ่นจากสาวกมาหนาหูเลยว่า W980i ตัด Symbian ออกทำไม W960i ยังใส่ Symbian มาเลย... Sad

งงไปหมดแล้ว สรุปว่า ผมแนะนำว่า SE ควรใส่ Symbian เพื่อให้มีลูกค้าหลายๆกลุ่ม แทนที่จะมีแต่กลุ่มเดิมๆ กลับกลายเป็นว่าเอาไปพัฒนาส่วนอื่นดีกว่า สาวก SE ไม่ต้องการ หรือบอกว่าบางคนเล่นไม่เป็นบ้างหละ

สรุปยี่ห้อนี้วางแผนจะขายแต่สาวกหรือครับ ไม่ขายลูกค้าใหม่แล้วใช่มั้ยเนี่ย

Smart Phone ไม่ตอบโจทย์ทุกคนอาจจริง แต่ที่แปลกคือ ยี่ห้อนี้มีตัว Smart Phone ที่ตอบโจทย์คนที่ต้องการใช้มันน้อยเหลือเกิน

ขนาดคนที่เล่นไม่เป็นลงไม่เป็น แล้วไปให้ร้านลงให้ ยอมเสียเงินเป็นร้อย แสดงว่ามันมีค่าไม่ใช่เหรอครับ

ไอ้คำว่า Smart Phone มันน่าจะถูกมองว่าเป็นสิ่งที่มีมูลค่าน่าพัฒนา แทนที่จะถูกมองว่าเป็นสิ่งไม่จำเป็นไม่ใช่หรือ

และถึงคนที่ไม่ต้องการ Smart Phone มีอยู่จริง แต่เล่นตั้งราคา Java Phone ไปปะทะกับ Smart Phone ค่ายอื่น ไหวเหรอนี่

ค่ายอื่นที่เค้าเป็น Java Phone เช่น Music Phone เค้าก็ใส่เทคโนโลยีด้านเสียงมาให้เต็มที่ พัฒนาตลอดเวลา

ไม่เห็นจำเป็นเลยว่า พัฒนา Smart Phone แล้วความสามารถด้านเสียงจะตกไป กล้องจะถ่ายไม่ชัดหรืออะไร

ทีมทำเค้าแบ่งงานกันทำครับ ไม่เห็นจำเป็นเลยว่าต้องทำด้านใดด้านหนึ่ง อยู่ที่ว่าจะทำหรือไม่ทำก็เท่านั้นเอง

แทนที่จะเห็นว่า ควรจะมีตัวที่สู้รุ่นต่อรุ่นกับค่ายอื่น เพราะในตลาดราคาถูก SE ก็มีตัว Java Phone ไปปะทะกับค่ายอื่นตัวต่อตัวอยู่แล้ว

ในตลาดระดับ Mid-End ก็พอจะมีตัว Smart Phone ที่เข้าสนามอยู่บ้าง

แล้วตัวระดับ Hi-End หละครับ ตัวใหม่ๆ Symbian หายไปไหน ทำไมใส่มาเป็น Java ซะหละ

หรือว่าถ้าทำให้มันเป็น Smart Phone ใส่ Symbian UIQ มา แล้วมันจะกระทบต่อการออกแบบเครื่อง ทำให้เครื่องออกมาบูดเบี้ยวบิดเบี้ยวหรือไรครับ

หรือว่า ถ้ามือถือระดับ Hi-End ของค่ายนี้ ที่ราคานี้ ค่ายอื่นเค้าเป็น Smart Phone กันแล้ว ถ้าใส่เจ้า Symbian UIQ มา มันต้องใช้ให้ได้ ไม่ใช้มันจะดิ้นตายให้ได้เลยหรือไรครับ

บางคนซื้อ WM เพื่อมานั่งจิ้มอย่างเดียว ผมว่ามีแน่ เพื่อนผมคนนึงหละ O2 Atom ขายไปแล้ว แฮงค์บ่อยเกิน เด๋วดูวีดีโอไม่ได้ ฟังเพลงไม่ได้มั่งหละ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นคืออะไร O2 ได้เงินเพื่อนผมไปแล้วไง ส่วนเพื่อนผมก็ได้เรียนรู้ว่าตัวเองเหมาะกับโทรศัพท์ประเภทไหน ตอนนี้ใช้โทรศัพท์ถูกๆอยู่ถ่ายรูปไม่ได้ด้วยซ้ำ (555+ คอมฯโคตรอ่อน มันซื้อ WM มาเล่น เอากับมัน)

แล้วคิดว่า G700 ที่สเปคไม่มีดีซักอย่าง ออกมาเพื่ออะไรครับ กล้อง 3 ล้าน ไม่มี AF ไม่มี Wi-Fi + CPU อืดอาด และ NO EDGE กับ 3G ที่ยังใช้ในบ้านเราไม่ได้ สิ่งเดียวที่ผมเห็นว่ารุ่นนี้ให้ได้คือ จอสัมผัส+ราคาถูก เอาหละ คนที่อยากจิ้มก็มาหา G700 ได้เลย

อันนี้ผมเสนอความคิดเห็นเชิงพัฒนานะครับ ช่วยใส่ Symbian มาทีเถอะครับ ระดับ Hi-End อะ ทุกตัวเหอะนะ SE ราคาระดับ 15,000+ อะ

ค่ายอื่นเค้ารุกหนักกันแล้วตลาด Smart Phone อะ ยี่ห้ออื่นเค้าไม่ปล่อยให้ NK กินเค้กก้อนนี้อยู่คนเดียวหรอก เค้าเริ่มเอามีดมาตัดแบ่งเค้กกันแล้ว

SE ยังไม่เข้างานเลี้ยงเลย

WM ของค่ายนี้ก็ยังดองอยู่ไม่ออกมาแข่งกับชาวบ้านเค้าซักที

เปิดตัวก่อน Omnia เป็นชาติ จนตอนนี้ Spec. X1 สู้ Omnia ไม่ได้แล้ว
cpforpalm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 11:06  

คร๊าบบบบบ

ในเมื่อมี W960i แล้วน้อ....ที่เป็น Walkman มาพร้อม Symbian UIQ

ดังนั้น ก็ไม่จำเป็นเลย ที่ต้องดัน W980i เป็น Symbian UIQ ด้วย

อีกอย่าง Symbian UIQ บนฝาพับ ... แหะๆ พัฒนากันหน้ามืด แถมราคาเผลอๆโหดกว่านี้อีก

ทำทั้ง Symbian UIQ ซึ่งเป็นหน้าจอสัมผัส + พัฒนาเป็น Cleasr Bass ความจุ 8 GB บนมือถือฝาพับที่ยาวเท่านิ้วชี้นิ้วเดียว

ถ้าทำได้ก็เจ๋งครับ .... แต่ราคาจะ 17000 กว่าๆหรือเปล่า มีหวังแพงกว่า N95 8GB

ลำพัง W960i ก็ไม่รู้ว่ายอดขายเท่าไหร่

......................................................................................................

ที่โนเกีย ยังมี X-Press Music Phone ที่เป็นทั้ง S40 และ S60 ... Topสุด ของโนเกีย S60 คือ E90 แต่ Top สุด S40 เป็น 8800 ราคาผิดกันตั้ง 20000 บาท

ซัมซุงก็มี I450 เป็น Symbian S60 แล้วยังมี F400 ที่ไม่ใช้ระบบปฏิบัติการออกมาด้วยกันแล้ว

SE ก็น่าจะมีคู่กัน ตอนนี้มี W980i เป็น TOP ของ Walkman ที่เป็น Java Phone แล้วให้ตัวใหม่ของ W960i เป็น Top ของ Walkman Symbian Phone .... จะเข้าท่ากว่านะครับ

อ้อ ... ที่บอกว่า สาวก W ดูจะไม่ได้ใส่ใจ Symbian UIQ เพราะดูจากปริมาณคนใช้ครับ ใช้น้อยกันเหลือเกิน ทั้ง W950i / W960i ( อาจเป็นเพราะแพงเกินเหตุ ) แล้วอีกอย่าง ขนาดของ Symbian UIQ แต่ละตัวก็ไม่ใช่เล่นๆ ถ้าจะพกไปฟังเพลงที่ไหนๆ ก็คงไม่ใช่ง่ายๆ ...นี่กระมัง ถึงไม่ค่อยมี Symbian UIQ เป็น Walkman เห็นกันบ่อยๆ

นั่นแหละ ... ถ้ามันไม่เวิร์ค ก็ทำอะไรที่มันเวิร์คดีกว่ามั้ย อย่างน้อยๆ ทำเป็น Java Phone ก็ไม่เสียหาย แล้วก็ไม่ต้องมีปัญหาเรื่องรูปร่าง

มีเท่านี้ก็พอมั้งครับ ถ้าอยากได้ Walkman ที่เป็น Symbian UIQ ร้องเพลงรอไปก่อนละกัน

รอ...รอ....รอ นะคร๊าบบบบบบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 22:15  

^
^

เอาเป็นว่าตามนั้นก็ได้ครับ Smart Phone ไม่จำเป็นกับสาวก SE ก็ได้

แต่ผมเองก็ได้ยินเสียงบ่นจากสาวกมาหนาหูเลยว่า W980i ตัด Symbian ออกทำไม W960i ยังใส่ Symbian มาเลย... Sad

งงไปหมดแล้ว สรุปว่า ผมแนะนำว่า SE ควรใส่ Symbian เพื่อให้มีลูกค้าหลายๆกลุ่ม แทนที่จะมีแต่กลุ่มเดิมๆ กลับกลายเป็นว่าเอาไปพัฒนาส่วนอื่นดีกว่า สาวก SE ไม่ต้องการ หรือบอกว่าบางคนเล่นไม่เป็นบ้างหละ

สรุปยี่ห้อนี้วางแผนจะขายแต่สาวกหรือครับ ไม่ขายลูกค้าใหม่แล้วใช่มั้ยเนี่ย

Smart Phone ไม่ตอบโจทย์ทุกคนอาจจริง แต่ที่แปลกคือ ยี่ห้อนี้มีตัว Smart Phone ที่ตอบโจทย์คนที่ต้องการใช้มันน้อยเหลือเกิน

ขนาดคนที่เล่นไม่เป็นลงไม่เป็น แล้วไปให้ร้านลงให้ ยอมเสียเงินเป็นร้อย แสดงว่ามันมีค่าไม่ใช่เหรอครับ

ไอ้คำว่า Smart Phone มันน่าจะถูกมองว่าเป็นสิ่งที่มีมูลค่าน่าพัฒนา แทนที่จะถูกมองว่าเป็นสิ่งไม่จำเป็นไม่ใช่หรือ

และถึงคนที่ไม่ต้องการ Smart Phone มีอยู่จริง แต่เล่นตั้งราคา Java Phone ไปปะทะกับ Smart Phone ค่ายอื่น ไหวเหรอนี่

ค่ายอื่นที่เค้าเป็น Java Phone เช่น Music Phone เค้าก็ใส่เทคโนโลยีด้านเสียงมาให้เต็มที่ พัฒนาตลอดเวลา

ไม่เห็นจำเป็นเลยว่า พัฒนา Smart Phone แล้วความสามารถด้านเสียงจะตกไป กล้องจะถ่ายไม่ชัดหรืออะไร

ทีมทำเค้าแบ่งงานกันทำครับ ไม่เห็นจำเป็นเลยว่าต้องทำด้านใดด้านหนึ่ง อยู่ที่ว่าจะทำหรือไม่ทำก็เท่านั้นเอง

แทนที่จะเห็นว่า ควรจะมีตัวที่สู้รุ่นต่อรุ่นกับค่ายอื่น เพราะในตลาดราคาถูก SE ก็มีตัว Java Phone ไปปะทะกับค่ายอื่นตัวต่อตัวอยู่แล้ว

ในตลาดระดับ Mid-End ก็พอจะมีตัว Smart Phone ที่เข้าสนามอยู่บ้าง

แล้วตัวระดับ Hi-End หละครับ ตัวใหม่ๆ Symbian หายไปไหน ทำไมใส่มาเป็น Java ซะหละ

หรือว่าถ้าทำให้มันเป็น Smart Phone ใส่ Symbian UIQ มา แล้วมันจะกระทบต่อการออกแบบเครื่อง ทำให้เครื่องออกมาบูดเบี้ยวบิดเบี้ยวหรือไรครับ

หรือว่า ถ้ามือถือระดับ Hi-End ของค่ายนี้ ที่ราคานี้ ค่ายอื่นเค้าเป็น Smart Phone กันแล้ว ถ้าใส่เจ้า Symbian UIQ มา มันต้องใช้ให้ได้ ไม่ใช้มันจะดิ้นตายให้ได้เลยหรือไรครับ

บางคนซื้อ WM เพื่อมานั่งจิ้มอย่างเดียว ผมว่ามีแน่ เพื่อนผมคนนึงหละ O2 Atom ขายไปแล้ว แฮงค์บ่อยเกิน เด๋วดูวีดีโอไม่ได้ ฟังเพลงไม่ได้มั่งหละ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นคืออะไร O2 ได้เงินเพื่อนผมไปแล้วไง ส่วนเพื่อนผมก็ได้เรียนรู้ว่าตัวเองเหมาะกับโทรศัพท์ประเภทไหน ตอนนี้ใช้โทรศัพท์ถูกๆอยู่ถ่ายรูปไม่ได้ด้วยซ้ำ (555+ คอมฯโคตรอ่อน มันซื้อ WM มาเล่น เอากับมัน)

แล้วคิดว่า G700 ที่สเปคไม่มีดีซักอย่าง ออกมาเพื่ออะไรครับ กล้อง 3 ล้าน ไม่มี AF ไม่มี Wi-Fi + CPU อืดอาด และ NO EDGE กับ 3G ที่ยังใช้ในบ้านเราไม่ได้ สิ่งเดียวที่ผมเห็นว่ารุ่นนี้ให้ได้คือ จอสัมผัส+ราคาถูก เอาหละ คนที่อยากจิ้มก็มาหา G700 ได้เลย

อันนี้ผมเสนอความคิดเห็นเชิงพัฒนานะครับ ช่วยใส่ Symbian มาทีเถอะครับ ระดับ Hi-End อะ ทุกตัวเหอะนะ SE ราคาระดับ 15,000+ อะ

ค่ายอื่นเค้ารุกหนักกันแล้วตลาด Smart Phone อะ ยี่ห้ออื่นเค้าไม่ปล่อยให้ NK กินเค้กก้อนนี้อยู่คนเดียวหรอก เค้าเริ่มเอามีดมาตัดแบ่งเค้กกันแล้ว

SE ยังไม่เข้างานเลี้ยงเลย

WM ของค่ายนี้ก็ยังดองอยู่ไม่ออกมาแข่งกับชาวบ้านเค้าซักที

เปิดตัวก่อน Omnia เป็นชาติ จนตอนนี้ Spec. X1 สู้ Omnia ไม่ได้แล้ว

เคยใช้หรอครับ x1 กับ omnia ถึงรู้ดีจัง เบื่อนายคนนี้จัง - -a
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 22:55  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้ว

น่าสนนะเนี้ย

ใครทราบช่วยบอกหน่อย
ZerocooL
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 14:26  

Function ของ SmartPhone อาจจะดีกว่า แต่ Design ที่ดีกว่าก็เป็นส่วนที่ประเมินค่าไม่ได้เหมือนกัน

ต่อให้คุณวาดรูปผู้หญิงด้วยสีที่แพงที่สุดในโลก มูลค่าของมันก็ยังไม่อาจเท่ารูปโมนาลิิซ่าได้

สรุปว่า อย่่าดูเพียงแค่ Function แต่่ต้องดูตลาดและความต้องการด้านอื่นด้วยครับ
qwertyu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 21:20  

ZerocooL ผู้เขียน:
Function ของ SmartPhone อาจจะดีกว่า แต่ Design ที่ดีกว่าก็เป็นส่วนที่ประเมินค่าไม่ได้เหมือนกัน

ต่อให้คุณวาดรูปผู้หญิงด้วยสีที่แพงที่สุดในโลก มูลค่าของมันก็ยังไม่อาจเท่ารูปโมนาลิิซ่าได้

สรุปว่า อย่่าดูเพียงแค่ Function แต่่ต้องดูตลาดและความต้องการด้านอื่นด้วยครับ

พูดถูกครับ เขาอธิบายเหมือน ผู้บริโภคมีแค่สองกลุ่ม ต้องการแค่ smart phone กับ java phone

โดยไม่มีการดูส่วนประกอบอย่างอื่นเลย บางคนใช้มือถือเพราะชอบดีไซน์

แต่อยู่ๆก็มาโดนว่า ใช้เงินไม่คุ้มค่า เพราะ ราคาแพงกว่า smart phone มันก็แปลกๆนะ

ตอนนี้ผมเห็นว่า se เจาะ ตลาดด้านแฟชั่นมากกว่านะครับ

เพราะช่วงนี้มือถือรุ่นเก่า ออกสีใหม่เพิ่ม สวยๆทั้งนั้น
โอตครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขออนุญาติขายครับ
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2008 03:50  

ขออนุญาติขายครับ

พอดีเพิ่งซื้อมาไม่เกินอาทิตย์เอง แต่ดันได้ลาบเพื่อนซื้อของขวัญให้เป็นออมเนีย
เลยไม่รู้ว่าจะเก็บไว้ทำไมง่ะ
เลยขออนุญาติขาย W980 ใหม่ได้อีก ครบถ้วนทุกชิ้น ทุกอุปกรณ์
เริ่มต้นที่ 14000 ลดได้นิดหน่อยเด้อ ถือว่าช่วยๆกัน

ติดต่อได้ที่ 085 085 085 8
คุณ โอ๊ต
noob :P
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : thx
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2008 09:51  

ขอบคุน คุนqwertyuนะคะ
คงไปถอยช่วงปิดเทอมตุลา ^^
ฮัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มาช่วยดัน
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2008 15:27  

อยากได้มากๆ อีกนิดเดียวก็จะได้ล่ะ เก็บตังๆ อิอิ
aun1904
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2008 15:55  

CuenYtheCuTe ผู้เขียน:
ขอบอกว่าตอนนี้ SE ยกพลมาแรงมาก

ชอบตัวนี้มากคับ ในเว็บของ SE บอกว่าเป็นลำโพง Stereo ด้วย

กล้อง 3.2 ล้าน ไม่มี AF ไม่โกด เพราะเป็นวอร์คแมน

ไม่มี EDGE เคืองนิดๆ บ้านเรายังใช้ 3G ไม่ได้ น่าใส่มาน๊าจะได้ครบๆ

การออกแบบ มี 100 คะแนน ให้ 120 เลย สวยสุดเท่าที่เคยเห็นวอร์คแมนมา

แต่หูฟังใครรู้บ้างคับ มันใช่ HPM-70 รึเปล่าอะ น่าจะไม่ใช่นา ดูจากรูปมันไม่น่าใช่ HPM-70 ถ้าไม่ใช่ก็ดีใจตายเลย พัฒนาหูฟังไปอีกขั้นแล้วรึ

มีเอดนะคับขอบอก ใช้อยู่คับ สรุปคับครบหมดคับ ยืนยัน
โอตครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 00:58  

ขอแจ้งที่ประกาศขายไว้ด้านบน ขายไปแล้วนะครับ
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 19:14  

ราคาเท่าไหร่แล้วหรอ

ลดลงหรือยัง

ใครทราบช่วยบอกหน่อยงับ

ตังน้อย รอต่อไป
Sodik
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2008 14:56  

รบกวนสอบถามคุณ porsche_gd หรือท่านอื่นที่ใช้ W980 อยู่ครับ
คือผมอยากจะลบเพลงที่มากับตัวเครื่องออกไปนะครับ (พวกเพลงบีโทเฟ่น , โอเปร่าต่างๆ หรือเพลงของ Sony Ericcson)
บางเพลงลบได้ แต่บางเพลงก็ลบไม่ได้ครับ เครื่องมันบอกว่า"เพลงนี้ล๊อคอยู่ไม่สามารถลบได้"
ทำไงถึงจะลบมันออกไปได้ครับ
บุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เฮ้ออ
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2008 22:58  

ถึงคุณ "95CuEMaSTeR95" ครับ

ที่คุณขอให้ se ใส่นู่ใส่นี่ลงไปน่ะ คุณใช้ความเก่งกาจเชี่ยวชาญด้านไหนในการตลาด หรือ ทาง engineer ครับ หรือ แค่ความเห็นของ คนหนึ่งคน ที่ออกความคิดเห็นของตัวเองล่ะครับ บริษัทเค้าโตเอาๆ กำไรเละขนาดนี้ ไม่ใช่บริษัทเล็กๆแล้วนะครับ

เข้าใจว่าคุณก้อแสดงความคิดเห็นของคุณ

ต่างคนต่างความเห็น ซึ่ง นั่นมันก้อแค่ "ความคิดเห็นเ่ท่านั้น" ไม่มีใครถูกไม่มีใครผิด แล้วที่บอกว่า

"สรุปยี่ห้อนี้วางแผนจะขายแต่สาวกหรือครับ ไม่ขายลูกค้าใหม่แล้วใช่มั้ยเนี่ย
"
คุณรู้เหรอครับว่า ลูกค้า หรือไอ้ "สาวกที่คุณว่าเนี่ย" เค้าไม่หันมาซื้อของ se บ้าง ยกเว้นนน "คุณ" หรือความรุ้สึกของคุณคนเดียวเท่านั้น ใช่! มันอาจจะตรงกับความคิดเห็นของคนอื่นด้วย

แต่่... มันไม่ใช่สิ่งที่ถูกเสมอไป มันเป็นแค่ความเห็นของคนบางคน อย่างที่คุณบอกถ้า..มันคือความจริง ต้องไม่มีเลยที่ซักคนบนโลกที่ใช้ยี่ห้ออื่นอยู่แล้วจะหันมาซื้อ se

ความเห็นก้อคือความเห็นครับ เคารพซึ่งกันและกัน
ไม่มีใครถูกหรือผิดนะครับ แล้วก้อคุณก้อไม่ได้ถูกด้วยแต่ก้อไม่ได้ผิด

มันถึงเถียงกันไม่หยุดนั่นแหละครับ รุ้จักมั้ยครับ อนัตตา
Phumint
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Seoul
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 02:24  

รุ่นนี้ถือว่าเป็นรุ่นฝาพับที่สวยที่สุดรุ่นหนึ่งของ se เห็นแล้วยังอยากได้เลย

ที่เอสอีชอบกั๊กนั่นกั๊กนู่นก็อาจเป็นเพราะว่า ต้องการจะแยกประเภทของโทรศัพท์ หรือการใช้งาน
ไม่ต้องการให้โทรศัพท์ของค่ายตนเป็น "เป็ด" คือ ทำได้ทุกอย่าง ครบทุกฟังก์ชั่น แต่การใช้งาน ประสิทธิภาพไม่ดีเลยซักอย่าง เหมือนเป็ดไงครับ ว่ายนำ้ได้ บินได้ เดินได้ ดำน้ำได้ แต่ว่าทำได้ไม่ดีซักอย่าง
การผลิตของเครื่องแต่ละรุ่นก็ต้องดูตลาดด้วย ดูตัวอย่างจากการขายรุ่นก่อนๆ ผลตอบรับต่อผลิตภัณฑ์เป็นอย่างไร
เอามาใช้เป็นแนวทางในการวางสเปกของเครื่องครับ บางคนอาจคิดว่าเครื่องที่ขาดนั่นขาดนี่ กลัวว่าได้มาแล้วไม่ถูกใจ แล้วถ้าเกิดว่าได้เครื่องที่มีครบทุกอย่าง ถามว่าใช้หมดทุกอย่างหรือไม่ ที่ใช้กันประจำก็มีอยู่ไม่เท่าไหร่หรอกครับ

ผมยอมรัยว่าผมเป็นสาวกเอสอี เมื่อก่อนก็ใช้มาหลายยี่ห้อครับ ทั้ง Nokia Seimens Moto และ Ericsson แต่สุดท้ายก็มาลงเอย ที่ เอสอีครับ ประทับใจตั้งแต่แรกใช้ ตอบโจทย์ผมได้ดี ถึกทนด้วย ที่ติดใจก็เพราะคุณภาพและประสิทธิภาพ เรื่องราคาก็อีกเรื่องหนึ่ง ต่างกับเคื่องอื่นที่เคยใช้มาที่มีปัญหามากและเกิดขึ้นบ่อยกว่าเครื่องเอสอีที่ใช้อยู่ และการที่เอสอีไม่เป็น "เป็ด" ทำให้ผมประทับใจมากที่สุด

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
บุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 18:30  

Phumint ผู้เขียน:
รุ่นนี้ถือว่าเป็นรุ่นฝาพับที่สวยที่สุดรุ่นหนึ่งของ se เห็นแล้วยังอยากได้เลย

ที่เอสอีชอบกั๊กนั่นกั๊กนู่นก็อาจเป็นเพราะว่า ต้องการจะแยกประเภทของโทรศัพท์ หรือการใช้งาน
ไม่ต้องการให้โทรศัพท์ของค่ายตนเป็น "เป็ด" คือ ทำได้ทุกอย่าง ครบทุกฟังก์ชั่น แต่การใช้งาน ประสิทธิภาพไม่ดีเลยซักอย่าง เหมือนเป็ดไงครับ ว่ายนำ้ได้ บินได้ เดินได้ ดำน้ำได้ แต่ว่าทำได้ไม่ดีซักอย่าง
การผลิตของเครื่องแต่ละรุ่นก็ต้องดูตลาดด้วย ดูตัวอย่างจากการขายรุ่นก่อนๆ ผลตอบรับต่อผลิตภัณฑ์เป็นอย่างไร
เอามาใช้เป็นแนวทางในการวางสเปกของเครื่องครับ บางคนอาจคิดว่าเครื่องที่ขาดนั่นขาดนี่ กลัวว่าได้มาแล้วไม่ถูกใจ แล้วถ้าเกิดว่าได้เครื่องที่มีครบทุกอย่าง ถามว่าใช้หมดทุกอย่างหรือไม่ ที่ใช้กันประจำก็มีอยู่ไม่เท่าไหร่หรอกครับ

ผมยอมรัยว่าผมเป็นสาวกเอสอี เมื่อก่อนก็ใช้มาหลายยี่ห้อครับ ทั้ง Nokia Seimens Moto และ Ericsson แต่สุดท้ายก็มาลงเอย ที่ เอสอีครับ ประทับใจตั้งแต่แรกใช้ ตอบโจทย์ผมได้ดี ถึกทนด้วย ที่ติดใจก็เพราะคุณภาพและประสิทธิภาพ เรื่องราคาก็อีกเรื่องหนึ่ง ต่างกับเคื่องอื่นที่เคยใช้มาที่มีปัญหามากและเกิดขึ้นบ่อยกว่าเครื่องเอสอีที่ใช้อยู่ และการที่เอสอีไม่เป็น "เป็ด" ทำให้ผมประทับใจมากที่สุด

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

เห็นด้วยครับ อย่างผมไม่ต้องการมือถือฟังเพลงเพราะมี ipod อยู่แล้ว ก้อเลยใช้ k800i ผมไม่ได้ต้องการอะไรเยอะแยะมากมายเพราะว่า ผมไม่ได้ใช้อ่ะครับ ถ้าคนอื่นเค้าต้องการอะไรที่มันเยอะๆและได้ใช้ก้อเลือกตามความต้องการของตนเอง เช่น ppc, nokia หรือ p-serie ก้อยังได้เลย มันแล้วแต่ความชอบแล้วแต่ความเห็นของแต่ละคนครับ เงินใครเงินมัน ชีวิตใครชีวิตมัน

ไม่หนักอะไรใคร[/b]
สุดสวย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 555+
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2008 00:15  

ซื้อมาแล้วคร่ะ

วิทยุก่าต้องไส้หูฟังอญุ่ดี
porsche_gd
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2008 07:50  

Sodik ผู้เขียน:
รบกวนสอบถามคุณ porsche_gd หรือท่านอื่นที่ใช้ W980 อยู่ครับ
คือผมอยากจะลบเพลงที่มากับตัวเครื่องออกไปนะครับ (พวกเพลงบีโทเฟ่น , โอเปร่าต่างๆ หรือเพลงของ Sony Ericcson)
บางเพลงลบได้ แต่บางเพลงก็ลบไม่ได้ครับ เครื่องมันบอกว่า"เพลงนี้ล๊อคอยู่ไม่สามารถลบได้"
ทำไงถึงจะลบมันออกไปได้ครับ

เพลงพวกนี้ไม่สามารถลบออกได้นะครับ เค้าทำมาตายตัวครับ ดูได้จากเมื่อต่อกับคอมฯ แล้วไฟร์เพลงพวกนี้จะไม่ถูกแสดงให้เห็นครับ
อยากรู้ด้วยคนครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ไฟ แสดงสถาณะ
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2008 15:16  

ริกกี้ ผู้เขียน:
ขอรบกวนถามเรื่องไฟ แสดงสถาณะ ด้านข้างกับด้านหลังมันไม่ติด ต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่าครับ ของผมมันไม่ติดเลย Sad

ผมก็ไม่ติดเหมือนและอยากรู้เหมือนกันครับ รบกวนพี่ๆให้ความรู้หน่อยนะครับ Wink
holiday6
Year's Star

จังหวัด: phuket
หัวข้อ : Re: ไฟ แสดงสถาณะ รบกวนด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2008 16:52  

อยากรู้ด้วยคนครับ ผู้เขียน:
ริกกี้ ผู้เขียน:

ผมก็ไม่ติดเหมือนและอยากรู้เหมือนกันครับ รบกวนพี่ๆให้ความรู้หน่อยนะครับ Wink

ครับลองอ่านคู่มือแล้วก็ไม่เจอ ไม่รูเหมือนกันว่ามีไว้ทำไม เห็นเพื่อนบอกว่ามันจะติดตอน แบตใกล้หมด รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
1076
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2008 22:27  

ซื้อมาแล้วครับ สวยดีชอบ สงสัยอยู่นิดหน่อย จอด้านหน้ามันไม่โชว์รูปคนโทรเข้าเหรอครับ
ต้องเปิดฝาก่อนถึงจะเห็นหน้า มีวิธีตั้งค่าหรือป่าวครับ
- -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2008 22:48  

ไม่เหนต้องใช้หูฟังเลยนี่คับ

ในวิดีโอเค้าก้เปิดโชวให้ดูได้เลยนี่คับ
holiday6
Year's Star

จังหวัด: phuket
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2008 16:01  

- - ผู้เขียน:
ไม่เหนต้องใช้หูฟังเลยนี่คับ

ในวิดีโอเค้าก้เปิดโชวให้ดูได้เลยนี่คับ

ต้องใช้นะครับไม่งั้นเครื่องจะไม่ยอมให้ใช้ครับ หรือมีวิธีอื่นในการตั้งค่าแต่ที่ใช้อยู่ต้องใช้ครับ Question
- -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2008 22:30  

ไม่ทราบเหมือนกานอะคับ
เพียงเเต่เหนในวิดีโอเค้าเปิดได้เลยอะคับ(วิดีโอที่หน้าเเรกของคอมเม้นเนี้ย)
glofy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย w980i 16000 บาท เครื่อง 1 เดือน สภาพ 97% อุปกรณ์มากับกล่องครบ
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2008 19:26  

ขาย w980i 16000 บาท เครื่อง 1 เดือน สภาพ 97% อุปกรณ์มากับกล่องครบค่ะ

ต้องการใช้เงินเรยขายค่ะ

สนใจติดต่อ 086-3383580

เจี๊ยบ
Polly_06
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2008 20:30  

อยากทราบว่า se เวลาพังแล้วไม่มีอะไหร่หรือหายาก จริงหรือป่าวคะ Question
bell-kung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 17:15  

มีใครสนใจแลกกับ nokia 8600 บอกนะคับบบ 0806111426
ลี0816584828
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 18:27  

W980 15000 บาท เครื่อง 1 เดือน สภาพ 99% อุปกรณ์มากับกล่องครบ

ต้องการเงินเรยขายค่ะ

สนใจติดต่อ 086-1584828
ฉันเอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2008 17:16  

แล้วในกล่อง w980i มันมีอะไร มาด้วยบ้างครับ บอกที
jeabzzy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2008 12:47  

ฉันเอง ผู้เขียน:
แล้วในกล่อง w980i มันมีอะไร มาด้วยบ้างครับ บอกที

smalltalk + ที่ชาร์จ + สายดาต้า + แผ่นโปรแกรม
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 11:05  

Polly_06 ผู้เขียน:
อยากทราบว่า se เวลาพังแล้วไม่มีอะไหร่หรือหายาก จริงหรือป่าวคะ Question

อะไหล่หายากส์จริงครับ ทุกยี่ห้อที่ไม่ใช่โนเกียอะไหล่จะหายากหมด

ยี่ห้อไหนไม่ใช่โนเกียก็ต้องดูว่ารุ่นนั้นฮิตมั้ย การประกอบซับซ้อนรึเปล่า

- ถ้าไม่ฮิตก็จะไม่มีอะไหล่ให้หาซื้อ ส่งให้ศูนย์โขกสถานเดียว

- และถ้าซับซ้อนร้านตู้ก็จะไม่รับเปลี่ยนให้ หรือถ้าเปลี่ยนให้ก็จะโขกหัวเบี้ยวกันไปเลย

ปัญหาคือ ตามต่างจังหวัด เวลาเอาเครื่องไปซ่อม ศูนย์ส่วนใหญ่จะส่งซ่อมเพราะไม่ใช่ศูนย์ซ่อม ทำให้รอรับเครื่องเลยไม่ได้ ต้องรออยู่เป็นอาทิตย์ เจอศูนย์ใจดีก็อาจได้เครื่องกระป๋องมาใช้แทนไปก่อน

อาจจะบอกได้ว่าตามต่างจังหวัด ยี่ห้อเดียวที่ใช้แล้วสะดวกที่สุดก็คือโนเกีย เพราะใครๆก็ซ่อมเป็น ร้านตู้ส่วนมาก 80% รับซ่อมแต่โนเกีย แถมอะไหล่ก็สั่งจากในเน็ตได้เกลื่อนกลาด

แต่ถ้าบ้านอยู่ในเมืองกรุงฯและอยู่ใกล้ศูนย์ด้วยก็ไม่ต้องไปสนใจครับ อยากใช้ยี่ห้อไหนก็จัดการกันตามสะดวก

พอดีผมก็ไม่ได้ใช้โนเกียซะด้วยครับ เลยมีเว็บสั่งอะไหล่เว็บนึงใหญ่มากๆ มีอะไหล่หลายยี่ห้ออยู่ ส่วนใหญ่จะเป็นอะไหล่ของ NK กับ SS แต่ของ SE ก็มีเยอะอยูเหมือนกันครับ ลองเข้าไปดูจิ

- http://www.weloveshopping.com/template/a04/shop.php?shopid=22069
DR.HANNIBAL
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2008 16:25  

อยากได้ หู ฟังเทพของรุ่นนี้จัง

ใครขายหูฟัง HPM - 77 pm มาหาผมได้เลยนะคับ

หรือโทร 0878858055 M
hohihohiw
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 07:10  

ตอนนี้ราคาเหลือเท่าไหร่แล้วครับ อยากทราบอัพเดทราคา
Fritorayz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 22:00  

เพิ่งซื้อตอนวันที่ 29 กันยา

ราคา 16,600 บาท

ในกล่องมีโทรศัพท์ 1 เครื่อง หูฟัง ที่ชาร์จ ซีดีโปรแกรม สายดาต้า

แถม หูฟัง MDR-NC6

ชื่อที่เทเลวิชเดอะมอลล์บางกะปิค่ะ

แต่ทามมายที่กล่องของเรามานเขียน W980 ม่ายมี i งงมากมาย

ใครรู้ช่วยบอกทีนะคะ Rolling Eyes
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2008 19:27  

วันนี้ไปเล่นมาที่
งานไทยโมบายเอกโป
มี่กี่รุ่นเล่นหมดหุหุหุหุ

สวยดีนะ
tankao123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เครื่องดับเอง
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2008 16:10  

ซื้อเครื่องมาจากที่ร้าน nasa ที่มาบุญครอง รับประกันศูน MFA แต่ไช้ยังไม่ทันไร เครื่องจะดับเองถ้าไว้ไนกระเป๋ากางเกง หรือว่าบางทีแค่ปิดฝาก็ดับเองแล้ว :cry:
t-back
Year's Star

หัวข้อ : เพิ่งถอยW980มาจากในงาน Mobile expoคับ
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 13:27  

ได้ของแถมมาตรึมเลยเยี่ยมจิงๆๆเลย แต่ตอนนี้รบกวนขอโปรแกรมที่จำเป็นอย่างเช่นดิกฯได้ไหมคับที่ tuatortua@yahoo.com ขอบคุนคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 19:10  

รบกวนถามท่านที่ใช้ W980 อีกนิดครับ
คือผมจะเมมเบอร์ใหม่เข้าไป แต่พิมพ์ชื่อไทยได้แค่ 5 ตัวอักษรเท่านั้นเองครับ เช่น "พี่วิโรจน์" ก็พิมพ์ได้แค่ "พี่วิ" (ผมใช้วิธีพิมพ์แบบธรรมดา Spell Word ไม่ได้ใช้ระบบ T9 เพราะพิมพ์แบบ T9 ไม่เป็นครับ)
แต่เบอร์ที่ย้ายมาจากซิมของเครื่องเก่าก็ออกครบทุกตัวอักษร ยกเว้นเบอร์ใหม่ที่จะเมมเพิ่มจากเครื่อง W980 ส่วนภาษา Eng ก็ปกติดีครับ

ไม่ทราบว่าเครื่องของท่านอื่นที่ใช้อยู่เป็นหรือเปล่าครับ
แล้วผมจะต้องแก้ไขอย่างไรดีครับ ได้โปรดช่วยด้วย.... Crying or Very sad
Year's Star

หัวข้อ : Re: เพิ่งถอยW980มาจากในงาน Mobile expoคับ
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 20:41  

t-back ผู้เขียน:
ได้ของแถมมาตรึมเลยเยี่ยมจิงๆๆเลย แต่ตอนนี้รบกวนขอโปรแกรมที่จำเป็นอย่างเช่นดิกฯได้ไหมคับที่ tuatortua@yahoo.com ขอบคุนคับ

เข้า Google แล้ว Search คำว่า LekLekDict Razz
นู๋เจี๊ยบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขายๆๆ 14500 เครื่อง 98% ยังไม่ถึง เดือน
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2008 14:20  

ขาย w980 14500 บาท เครื่อง ยังไม่ถึง 2 เดือน

ใช้มายังไม่มีปัญหาอะไร

อุปกรณ์มากับกล่องครบ หูฟังยังไม่ได้แกะใช้ + ติดกันรอยแร้ว

สนใจ 086-3383580 เจี๊ยบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 22:55  

Anonymous ผู้เขียน:
รบกวนถามท่านที่ใช้ W980 อีกนิดครับ
คือผมจะเมมเบอร์ใหม่เข้าไป แต่พิมพ์ชื่อไทยได้แค่ 5 ตัวอักษรเท่านั้นเองครับ เช่น "พี่วิโรจน์" ก็พิมพ์ได้แค่ "พี่วิ" (ผมใช้วิธีพิมพ์แบบธรรมดา Spell Word ไม่ได้ใช้ระบบ T9 เพราะพิมพ์แบบ T9 ไม่เป็นครับ)
แต่เบอร์ที่ย้ายมาจากซิมของเครื่องเก่าก็ออกครบทุกตัวอักษร ยกเว้นเบอร์ใหม่ที่จะเมมเพิ่มจากเครื่อง W980 ส่วนภาษา Eng ก็ปกติดีครับ

ไม่ทราบว่าเครื่องของท่านอื่นที่ใช้อยู่เป็นหรือเปล่าครับ
แล้วผมจะต้องแก้ไขอย่างไรดีครับ ได้โปรดช่วยด้วย.... Crying or Very sad

ของผมปกติครับพิมพ์ไทยได้ครบ แต่มีปัญหาอื่นแทนอ่ะครับ -->หลังจากใช้สมอลทอล์คบลูทูธเสร็จและทำการดิสคอนเน็คสมอลทอล์คบลูทูธ แล้ว เวลามีคนโทรเข้ามาแล้วรับสาย ไม่ได้ยินเสียงคู่สนทนาอ่ะคับ รบกวนพี่รู้ช่วยบอกวิธีแก้ปัญหาด้วยนะครับ ว่าจะไปหาศูนย์อยู่เหมือนกัน เหอะๆๆๆ
t-back
Year's Star

หัวข้อ : ขอขายของที่แถมมากับSony ericsson W980คับ
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2008 22:56  

1.มีหูฟังMDR-NC6 ที่มันครอบหูน่ะคับแต่ไม่ไร้สายนะคับ
2.ลำโพงบลูทูธขนาดพกพาMBS-100(ทรงคล้ายๆฟองน้ำดำๆนะคับ
3.มือถือSonyรุ่นK220i
ทุกชิ้นแค่เปิดลองทดสอบคับ ขายรวมกัน5,500 ได้ไหมคับ..ขอบคุนคับ
Tel.ต่อ081-923-2232คับ
blacksheeppp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2008 14:50  

คือผมไม่ใช่คนเล่นมือถือนะครับ

คำถามก็เลยอาจแปลกไปนิดนึง

คือ อยากทราบว่า มือถือรุ่นนี้นี่รองรับ 3G ได้เหมือน iphone รึเปล่าครับ

(คือผมไม่รู้ว่าไอ้ 3G ของ iphone นี่ทำไรได้บ้างอะนะครับ - -")

แล้วรุ่นนี้คนที่ใช้แล้ว พบปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับ??

เช่น อยู่ๆเครื่องดับเอง? ไม่มีภาษา??

แล้วสุดท้าย ราคาตอนนี้ตกอยู่ประมานเท่าไหร่หรอครับ??

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2008 14:21  

blacksheeppp ผู้เขียน:
คือผมไม่ใช่คนเล่นมือถือนะครับ

คำถามก็เลยอาจแปลกไปนิดนึง

คือ อยากทราบว่า มือถือรุ่นนี้นี่รองรับ 3G ได้เหมือน iphone รึเปล่าครับ

(คือผมไม่รู้ว่าไอ้ 3G ของ iphone นี่ทำไรได้บ้างอะนะครับ - -")

แล้วรุ่นนี้คนที่ใช้แล้ว พบปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับ??

เช่น อยู่ๆเครื่องดับเอง? ไม่มีภาษา??

แล้วสุดท้าย ราคาตอนนี้ตกอยู่ประมานเท่าไหร่หรอครับ??

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ^^

มีเหมือนกันครับ
ไว้สนทนาแบบเห็นหน้าคู่สนทนา(แต่ประเทศไทยยังใช้ไม่ได้)
ส่วนอย่างอื่นผมไม่รู้นะ เพราะไม่ได้ใช้
รอให้ผู้รู้มาตอบละกันครับ Smile
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2008 02:33  

แอบเห็นด้วยกับคุณโรคจิต นะว่า โซนี่แพง
ส่วนพี่เค้าจะ จาว่า จะสมาร์ท อะไร คำตอบอยู่ที่ราคา ถ้าหมื่นต้นๆพี่เค้าคงสอยแล้ว

แต่ผมว่าโซนี่ แพง กว่า ชาวบ้านจริงแต่การใช้งานทำำำได้ดี
โดยส่วนตัว ผมโคตรรำคาญ สมาร์ทโฟนเลย
ต้องลงโปรแกรม ไหนจะไวรัส อีก รำคาญ

โซนี่ เกือบจะเป็นยี่ห้อเดียวที่รับไฟล์ บลุทุธแล้วลงเมมเลยไม่ต้องพักที่เครื่อง(ไม่ต้องลงโปรแกรมให้ปวดกระบาล) ซึ่งการใช้งานพื้นฐานดีสุดแล้ว

แต่.............

หูฟังดีแค่ไหน เมิงเคยให้รีโมทมาไหม
ราคาจะแพงกว่าชาวบ้านเค้าไปไหน
ไหนจะ ฟาสพอร์ท ที่แสนจะเจ๊งง่ายอีก ก็ยังตะแบงทำ เบื่่่อแกจริงๆโซนี่
จริงๆถ้าไม่นับว่าเป็นอินเนอร์เอียร์ เสียงห่วยกว่าหูแถมไอพอด ยืนยันจริงๆ ชอบและรักแกนะโซนี่ แม้แกจะกวนฉ้ันหลายเรื่อง
Larvaz
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2008 14:08  

lightfellow ผู้เขียน:
แอบเห็นด้วยกับคุณโรคจิต นะว่า โซนี่แพง
ส่วนพี่เค้าจะ จาว่า จะสมาร์ท อะไร คำตอบอยู่ที่ราคา ถ้าหมื่นต้นๆพี่เค้าคงสอยแล้ว

แต่ผมว่าโซนี่ แพง กว่า ชาวบ้านจริงแต่การใช้งานทำำำได้ดี
โดยส่วนตัว ผมโคตรรำคาญ สมาร์ทโฟนเลย
ต้องลงโปรแกรม ไหนจะไวรัส อีก รำคาญ

โซนี่ เกือบจะเป็นยี่ห้อเดียวที่รับไฟล์ บลุทุธแล้วลงเมมเลยไม่ต้องพักที่เครื่อง(ไม่ต้องลงโปรแกรมให้ปวดกระบาล) ซึ่งการใช้งานพื้นฐานดีสุดแล้ว

แต่.............

หูฟังดีแค่ไหน เมิงเคยให้รีโมทมาไหม
ราคาจะแพงกว่าชาวบ้านเค้าไปไหน
ไหนจะ ฟาสพอร์ท ที่แสนจะเจ๊งง่ายอีก ก็ยังตะแบงทำ เบื่่่อแกจริงๆโซนี่
จริงๆถ้าไม่นับว่าเป็นอินเนอร์เอียร์ เสียงห่วยกว่าหูแถมไอพอด ยืนยันจริงๆ ชอบและรักแกนะโซนี่ แม้แกจะกวนฉ้ันหลายเรื่อง

คือเขายืนหยัดที่จะใช้เทคโนโลยีของเขาน่ะครับ ไม่คิืดจะเปลี่ยนเป็นมาตรฐาน

ความคิดคล้ายๆไอโฟนครับ ใช้มือถือเขา ก็ต้องใช้โปรแกรมเขา ฮาร์ดแวร์เขา อุปกรณ์เขาหมด
gmjkwsijat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2008 01:39  

ผมว่า 95CuEMaSTeR95
มีเหตุผลนะ เค้าเอาด้านที่ไม่ดี มาเขียนให้กับคนที่จะซื้อ มาใช้งาน
ไม่ใช่มาอยุ่รวมตัวกันในบอร์ดแล้วตั้งกลุ่มคนรักแบรนนู้นแบรนนี้ โทรศัพซื้อมาใช้งานอะครับ
คุณจะรัก แบรนไหน จุดประสงเดียวกันก้อคือ เอามาใช้งาน คุณจะมานั่งว่ากันทำไม ว่า คนนู้น คนนี้เค้ามา ดิสเครดิตยี่ห้อนี เค้าเข้ามาเพราะหวังดีกะคนที่อยากรุ้ ด้านดี ด้านเสีย
ไม่ใช่ ด้านดีอย่างเดียว ต้องซื้อมาก่อนถึงจะรู้ด้านเสีย
ไร้สาระ หนะคับ
เยอะได้อีก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2008 21:12  

ความต้องการและความพอดีของคนมีไม่เท่ากัน

บางคนอยากได้ทุกอย่างรวมเอาไว้ในสิ่งเดียว (จะใช้หมดหรือไม่หมดช่างมัน ขอมีไว้ก่อน)

บางคนถูกใจเพราะมันมีระบบที่ต้องการแม้แค่จุดๆเดียว (ก็ไอ้อย่างอื่นที่ให้มา มันไม่ได้ใช้)

นาฬิกา Omega ราคาเรือนแสน จะต่างกับเปิดท้าย 199 ตรงไหน ถ้ามีไว้แค่ดูเวลา

มันอยู่ที่ รสนิยม งบประมาณ และความพึงพอใจส่วนตัว

คนที่ชอบ ต่อให้มีใครมาว่า ว่ามันแย่แค่ไหน เค้าก็ยังคงชอบมัน เพราะมันมีสิ่งที่เค้าต้องการ

ในเมื่อ เค้ามองหาสิ่งที่เค้าต้องการและพบว่า เจ้านี่มันตอบสนองเค้าได้ ทำไมต้องเอาสิ่งที่เค้าไม่ได้สนใจเป็นประเด็น มาทำให้มันลุกลามใหญ่โต ว่ามันแย่อย่างนั้นอย่างนี้

แน่นอน ของทุกอย่าง ย่อมมีด้านดีและด้านเสีย แต่ในเมื่อคนที่เค้าต้องการมัน เค้ายอมรับข้อเสียของมันได้อยู่แล้ว จึงไม่มีเหตุผลเลย ที่จะมาตอกย้ำจุดเสียซ้ำแล้วซ้ำอีก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2008 11:45  

คุณเยอะได้อีก เขียนได้ตรงประเด็นดีครับ แค่นี้ก็จบข่าว
Access* PinK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2008 19:53  

เอ่ ออ คืออยากรู๊ว่าเวลามีคนโทมาหาเรา เนี่ยนะคะ

ไฟสีส้ม ๆ มันจะขึ้นไม๊คะเนี่ยย ?

เพราะถ้าขึ้น ... ค. ลับก็ไม่มีในโลกเรยนะเนี่ยย

ฮี่ ๆ
KontooD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เศร้า
วันที่โพสท์ : 15 Jan 2009 01:43  

เพิ่งซื้อมาใช้ได้ 3-4 เดือน ตกทะเล น้ำทะเลกัด พังคร๊าบบ ศูนย์ไม่ซ่อมให้ Crying or Very sad Crying or Very sad
chakrit_dook
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2009 23:26  

ตอนแรกกะจะชื่อ w980i แต่มาเจอ w902 ชักลังเลละอยากถามว่าถ้าเป็นคุณจะเลือกอย่างใหนครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
w980i สวย หรูหรา มาก (ผมชอบที่ความหรูหราอะครับ)
w902 มันเป็นแบบลุยๆอะครับ แต่กล้อง5ล้านนี้สิครับมันทำให้ผมลังเล

จะสอยตัวใหนดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2009 01:11  

ว่าจะนั่งอ่านเฉยๆ เพราะสนใจรุ่นนี้ และกำลังมองเครื่องใหม่

มาเจอ พวกปากว่าตาขยิบ เซ็งเล็กๆน้อยๆ

ผมว่าตลาดเมืองไทย มองโนเกียเป็นเทพเจ้า อยู่แล้ว

แต่ก็มีหลายคนที่ชอบอย่างอื่น ฉะนั้นกรุณาอย่าชี้นำเลยครับ

ซิ้มเบี้ยน ถามจริงๆเหอะ ใช้กันเพราะอะไร จำเป็นหรือแฟชั่น

หรือเพราะบังคับใช้ ชอบรูปทรง แต่ดันเป็นซิมเบี้ยน

อยากได้ทัชสกรินแต่ยังใช้คอมไม่ค่อยจะเป็นแต่ก็ทะลึ่งไปซื้อกันมา

บางคนต้องการมือถือเรียบๆง่ายๆ แต่หรู บางคนซื้อมือถือไว้ฟังเพลง(ผมเลย)

"หลายๆคน" พอพูดถึงเรื่องฟังเพลง ก็นึกถึง ตระกูล W ของ SE

และมองๆอยู่ มาเจอ คนบางจำพวก ปากว่าไม่ได้ดิสเครดิต แต่ตามจิกตามกัดเป็นว่าเล่น

ถามจริงๆ "เคยใช้กะเขาบ้างป่ะ หรือแค่อ่านมา" ถ้าแค่อ่านมา ก็อย่าออกความเห็นเลย

เพราะคนรีวิวบางคน ไม่ได้เทพอย่างที่ท่านคิด (แต่หลายๆคนเทพจริงๆ) แถมยังเป็นแค่เครื่อง ทดสอบ

ไม่ใช่เครื่องของตัวเอง จะมีเวลาอยู่กะมันสักเท่าไหร่กันเชียว เอามาให้อ่านก็แค่นั้น

ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ตัวผมเองไม่เคยใช้มือถือระดับสุงๆ มามากเท่าไหร่

เพราะคิดว่านอกเหนือจากการ โทรออกรับสาย ก็แค่เอาไว้ฟังเพลงเท่านั้น กล้องนานๆ จะใช้สักที

ดังนั้นไอ้พวกไม่เคยใช้แต่ตินักติหนา เงียบปากไปดีกว่า ปากเหม็น

ปล. กูเกลียดโนเกีย
doodeeeee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เท่ห์สุดๆเลยอ่ะ
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2009 03:40  

เท่มั่กๆ ผมขอถามหน่อยเหอะ ไอ่คนที่ชื่อ ลอฟท์ อ่ะ ถามจริงๆที่เม้นมาอ่ะบอกว่า จอห่วยอ่ะ ทำไมไม่ทำ 16ล้านสีซะที
แค่สองแสนแบบนี้กระจอกอ่ะ จอก็เล็ก
มือถือเดี๋ยวนี้จอไม่ใช่ 16ล้านก็ไม่รู้จะซื้อทำไม ไม่ชัด

ถามหน่อยว่าเมิงไปดูของจริงมารึยัง ของจริง จอชัดกว่า 16 ล้านสี กว่าบางรุ่น บางยี่ห้อซะอีก จะพูดจะจาหัดไปศึกษาดูข้อมูล และสัมผัสพิสูจ ด้วยตาตัวเองก่อนที่จะพูดแบบพวกไม่มีหัวคิด อย่าดีแต่ปาก

ปากไม่สร้างสรรค์ เคยเรียนหนังสือมาไหมที่เค้าบอกว่า

"ให้คิดก่อนพูด ไม่ใช่พูดก่อนคิด คิดให้ดีพูดให้เพราะ ไม่ใช่เป็นคนน่าหัวเราะ ที่พูดไม่เพราะแล้วยังไม่คิด"

(ปล. ถามจริงเหอะไอ่Buf เมิงบอกว่ากระจอก เมิงมีปัญญาทำออกมาแบบเค้าเปล่า ถ้าไม่มีปัญญาทำ ลองส่องกระดูนะแล้วจะเห็นหน้าไอ่คนที่มันกระกว่า ไม่ใช่กระจอกธรรมดานะ กระจอกงอกง่อยเลยหล่ะ)
konkhonkaen
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: United Kingdom
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2009 02:26  

ขอความคิดเห็นของคนที่กำลังใช้รุ่นนี้ด้วยครับ ถึงข้อเสีย/ข้อน่ารำคาญที่พานพบ

มือถือฝาพับในตลาดตอนนี้ก็มีให้เลือกน้อยเต็มที
gmjkwsijat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2009 14:35  

คุณ เยอะได้อีก นี่ โง่ จัง นะครับ
ผมจะบอกว่า ที่เค้าพูดด้านเสียมา เพื่อให้คนที่ต้องการใช้โทรสัพจิงๆ
ได้รู้ทั้งข้อดีและข้อเสีย บางคนเห็นว่ารูปลักษณสวยก็เลยสนใจดูฟังชั่น และต้องการซื้อให้คุ้มเงินที่สุดอะครับ ไม่ใช่ว่า ซื้อมาแล้วได้ของห่วยๆกลับไป คนที่เค้าบอกด้านเสียให้คุน พื่อให้คุณรุ้ในข้อเสียของมัน ว่าข้อเสียมีอะไรบ้าง ไม่ใช่รุ้แต่ข้อดี ซื้อมาราคาแพงหูฉีก สุดท้ายมานั่งเศร้า ว่าทำไมไม่อันนี้ ทำไมไม่มีอันนั้น และผมกำลังพูดถึงคนที่ ซื้อมาเพราะซื้อมาใช้ หนะครับ
ส่วนคนที่ชอบ จนมืดแปดด้านยอมรับข้อเสียของมันได้ ผมไม่ได้พูดถึงอะครับ พวกนั้นชอบ ก็ซื้อไปเหอะ
ผมจะยกตัวอย่างนะครับ
เช่นบางคน อยากได้ เจ้า แฟรช ซีนอน แต่ไม่มีข้อมูลบอกเลย
แล้วมีคนมาบอกว่า ตัวนี้ไม่มี แฟรชซีนอน ก้อทำให้เค้าตัดสินใจได้อีกว่าจะเอาดีรึป่าว

อย่าเพิ่งรีบโง่ มาด่าผมนะครับ ลองเอาไปคิดทบทวน ว่า คนที่เค้า บอกข้อเสียมาไมได้ตั้งใจจะดิสเครดิตใครหรอกครับ ดีกว่าพวกบอกข้อดีมาทำให้มืดแปดด้าน
saleeeeee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย se W980 ซื้อเมื่อวาน วันที่ 18/3/52
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2009 22:43  

http://www.siamphone.com/catalog/sonyericsson/w980i.htm
review ตามลิ้งไปเลย (ในนั้นมันเขียน 980i คาดว่าข้อมูลผิด แต่รองเทียบสเปคแล้วมันคือตัวเดียวกัน) w980 หรือไม่ใช่ใครค้าน 555 เหมือนในภาพเด้ะเลย สีดำเงา เมม 8 กิ้ก กล้อง 3.2 ล้าน ถ่ายหน้าตัวเองสวย(สำหรับคนบ้ากล้องหน่อยๆ) -*- มีระบบที่น่าสนใจอยู่ 2 อย่างคือ เล่นเพลงตามอารมณ์ และเขย่าเครื่องเปลี่ยนเพลงได้ shake control และก็มีระบบควบคุมเสียงอะไรสักอย่าง แต่เสียงที่ออกมาดีกว่า nokia ที่ผมใช้อีก < อันนี้วัดกันที่ walkman นะ ลำโพงไม่นับ

ไม่มีรอยข่วน สภาพ 100% เพราะพึ่งซื้อมาเมื่อวาน เหตุผลที่ขายคือต้องการซื้ออีกรุ่นนึง แฟนซื้อมาแล้วไม่ชอบ ดันอยากได้ w595 สีชมพู(หวานสะ) เลยอยากปล่อย หรือถ้าใครมีสภาพดีๆอยากขอแลกก็ติดต่อมาได้ ส่วนต่างค่อยว่ากันตามความสบายใจ

อุปกรณ์ครบยกกล่อง คู่มือยังไม่แตะเลย ซื้อที่ร้าน phoneone ชั้น 5 สาขาฟิวเจอร์พาร์ค ขายในราคา 14500 ยอมขาดทุนเพื่อความสบายใจ ซื้อไปมั่นใจความเป็นมือ 1 แน่นอน ถ้าจะต่อไปต่อกับแฟนผมเอง

ใครสนใจซื้อหรือแลกกับ w595 สีชมพู(เท่านั้น) ติดต่อมาได้ที่ 086-53-2241-1 (แทน)

ดูของแถวรังสิตในวัน อังคาร-ศุกร์ และแถวเซนทัลบางนา-อ่อนนุช วันเสาร์ - จันทร์ สถานที่แล้วแต่สะดวกอีกทีละกัน ผมขับรถไปได้ทั่วเมือง ฮาๆๆๆ
NATTSP
Year's Star

หัวข้อ : Re: เศร้า
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2009 15:19  

KontooD ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาใช้ได้ 3-4 เดือน ตกทะเล น้ำทะเลกัด พังคร๊าบบ ศูนย์ไม่ซ่อมให้ Crying or Very sad Crying or Very sad

Shocked ณบัดนี้คงมีเครื่องใหม่ใช้แล้วนะ Shocked
mymind
Year's Star

จังหวัด: น้อมจิต
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Mar 2009 12:12  

สวยที่สุดเลยอะ อยากได้ บอร์ดี้แวววาวจัง (VCool
ซื้อให้มายด์เครื่องดิ ...ฝาพับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
rickio
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2009 01:01  

Access* PinK ผู้เขียน:
เอ่ ออ คืออยากรู๊ว่าเวลามีคนโทมาหาเรา เนี่ยนะคะ

ไฟสีส้ม ๆ มันจะขึ้นไม๊คะเนี่ยย ?

เพราะถ้าขึ้น ... ค. ลับก็ไม่มีในโลกเรยนะเนี่ยย

ฮี่ ๆ

เป็นสีขาวครับ สวยไปอีกแบบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2009 01:09  

gmjkwsijat ผู้เขียน:
คุณ เยอะได้อีก นี่ โง่ จัง นะครับ
ผมจะบอกว่า ที่เค้าพูดด้านเสียมา เพื่อให้คนที่ต้องการใช้โทรสัพจิงๆ
ได้รู้ทั้งข้อดีและข้อเสีย บางคนเห็นว่ารูปลักษณสวยก็เลยสนใจดูฟังชั่น และต้องการซื้อให้คุ้มเงินที่สุดอะครับ ไม่ใช่ว่า ซื้อมาแล้วได้ของห่วยๆกลับไป คนที่เค้าบอกด้านเสียให้คุน พื่อให้คุณรุ้ในข้อเสียของมัน ว่าข้อเสียมีอะไรบ้าง ไม่ใช่รุ้แต่ข้อดี ซื้อมาราคาแพงหูฉีก สุดท้ายมานั่งเศร้า ว่าทำไมไม่อันนี้ ทำไมไม่มีอันนั้น และผมกำลังพูดถึงคนที่ ซื้อมาเพราะซื้อมาใช้ หนะครับ
ส่วนคนที่ชอบ จนมืดแปดด้านยอมรับข้อเสียของมันได้ ผมไม่ได้พูดถึงอะครับ พวกนั้นชอบ ก็ซื้อไปเหอะ
ผมจะยกตัวอย่างนะครับ
เช่นบางคน อยากได้ เจ้า แฟรช ซีนอน แต่ไม่มีข้อมูลบอกเลย
แล้วมีคนมาบอกว่า ตัวนี้ไม่มี แฟรชซีนอน ก้อทำให้เค้าตัดสินใจได้อีกว่าจะเอาดีรึป่าว

อย่าเพิ่งรีบโง่ มาด่าผมนะครับ ลองเอาไปคิดทบทวน ว่า คนที่เค้า บอกข้อเสียมาไมได้ตั้งใจจะดิสเครดิตใครหรอกครับ ดีกว่าพวกบอกข้อดีมาทำให้มืดแปดด้าน

ใจเย็นๆครับ ใช้มาเกือบ 6 เดือน ก็ดีทุกอย่าง ติดเรื่องกล้อง(ไม่ค่อยได้ใช้) กับ เป็นรอยง่ายและราคาที่โหดไปหน่อย เรื่องเสียงผมว่าดีกว่า N 85 เพราะใช้อยู่ ทั้ง 2 เครื่อง เสียงเรียกเข้า N 85 ยังแย่กว่านะตามความคิดผม ลำโพงมันแตก มีดีที่กล้องหน่อย จอก็ออกเหลืองๆ แต่ก็ชอบทั้ง 2 เครื่องครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2009 01:15  

[quote="konkhonkaen"]ขอความคิดเห็นของคนที่กำลังใช้รุ่นนี้ด้วยครับ ถึงข้อเสีย/ข้อน่ารำคาญที่พานพบ

มือถือฝาพับในตลาดตอนนี้ก็มีให้เลือกน้อยเต็มที[/quote]

ก็คงติดเรื่องกล้อง กับ เป็นรอยง่าย อย่างอืนก็ดีครับ โดยเฉพาะเรื่องเพลง ผมใช้บ่อยกว่า N85 เสียอีก งานประกอบก็ดีครับ ดึกว่า Nokia นะตามความคิดผม เทียบกับ N 85 ที่ใช้คู่กัน ผาหลัง หลวมๆยังไงม่ายรู้
kung148
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2009 06:09  

ตอนนี้ ร้านนิดอยู่ 9500 แล้ว รอมันลงมาสัก 7000 คงได้เจอกัน Twisted Evil
MuiiTheGrace
Year's Star

จังหวัด: ร้อยเอ็ด
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2009 15:00  

อยากได้ๆ แลดูไฮโซ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2009 20:06  

9500 เองเหรอครับ ดีจัง

ตอนนั้น 16k สเปคต่ำกว่า n95 แต่ราคาเท่ากัน - -"
love u inno
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : จากประสบการณ์
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2009 18:40  

วันนี้ผมไปเล่นมา ลำโพง ดังกว่าเจ้า595เสียอีกนะ

จิงๆนะ

น่าเล่นมากมาย

เสียดายกล้องอย่างเดียว

ถ้ามีออโต้โฟกัส ก้อดีสิ ^^ ...
Bankii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มีมือ 1 ครับ ทั้งแดงและดำ
วันที่โพสท์ : 03 May 2009 17:34  

ขายมือ 1 เครื่องหิ้วจากสิงคโปร์ครับ (แฟนเปิดร้านมือถือที่นั่น) รับรองมือหนึ่ง 100% เพราะกล่องยังไม่เคยถูกแกะ ใช้ได้กับทุกเครือข่ายในไทยครับ เครื่องรับประกัน 1 ปี

มีให้เลือก 2 สี ครับ สีดำกับสีแดง สีดำ 12,500 สีแดงจะแพงกว่า 200 บาท ครับ

มีของแถมให้เพียบครับ

ของในกกล่อง จะมี
- ตัวเครื่อง W980i
- คู่มือ
- แบตเตอร์รี่
- หูฟัง
- Software CD
- USB data cable
- สายชาร์จ Travel charger

นอกจากของที่มีในกล่องแล้ว ยังมี แถม Bluetooth set ให้ด้วยครับ
Bluetooth set จะมี
- Bluetooth Headset
- Bluetooth charger
- Bluetooth Charger & Storage Box
- คู่มือใช้งาน Bluetooth

แล้วก้อมีของแถมอย่างอื่นให้อีกเพียบครับ (ที่แถมเยอะๆเพราะที่นู่นเค้าแข่งกันขายแบบสุดๆ ครับ)
- แบตเตอร์รี่สำรองอีกหนึ่งก้อน
- แท่นชาร์จแบตเตอร์
- สายชาร์จบนรถ
- สายคล้อง

โทรมาคุยก่อนได้ครับ เพราะเห็นว่าในไทยไม่ค่อยมีขายแล้วโดยเฉพาะสีแดงครับ

แบงค์ 084-0459547 หรือจะเมลมาคุยก่อนได้ครับ simply_bnki@hotmail.com
Razz
konkhonkaen
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: United Kingdom
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2009 00:28  

ว่าจะเอามือหนึ่งกลับไปปล่อยสัก 9000 แต่มันล็อกกับซิม Orange
ขายไปเดี๋ยวใช้โทรไม่ได้ ขายฝรั่งคืนละกันครับ เฮ้อ..
chrono1418
Year's Star

หัวข้อ : อยากรู้
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 20:44  

อยากทราบว่ามีสีอะไรบ้าง แล้วตอนนี้ยังมีขายอยู่ไหมครับ ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2009 23:34  

แล้วรุ่นนี้มีขายที่ศูนย์รึเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2009 11:41  

มี่ อยู่ครับราคา 8900 ลูกคา AIS น่ะ รีบๆหน่อยน่ะ ของจะหมดละ
ดู รายละเอียดได้ที่นี้เลย
http://www.mfa.ais.co.th/WhatsNew/AIS+BIG+SERPRISE.htm
ต้น123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2009 19:46  

ราคาลงมาที่ 6990 แล้วครับตอนนี้ Laughing
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2009 20:06  

ต้น123 ผู้เขียน:
ราคาลงมาที่ 6990 แล้วครับตอนนี้ Laughing

มือสองหรอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2009 17:57  

ต้น123 ผู้เขียน:

คอนนี้มือ หนิ่ง อยุ่ที่ 7900 เท่านั้น ที่ศุนย์ ลาดพร้าว โทรไปถาม ได้เลยครับแต่มะมีเบอร์
6990 หาได้ไหนหรอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2009 18:03  

ตกลงว่าแถมหูฟัง 2อย่างเลยหรอ 77 กับ หูฟัง MDR-NC6
แล้วตอนนี้จะแถมหูไหนมั่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2009 22:07  

ศูนย์ที่ว่า ตรงบางเขนรึเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6990
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2009 16:01  

มือ1 6990 แล้ว ที่ บิ๊กซี ใครซื้อไปก่อนโง่เลย 555555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2009 22:33  

อยากจะด่าโซนี่

- -

ซื้อมา พ.ย. 16990 พร้อมเพื่อนซื้อ n81 ของโนเกียมา 10900 ชั้นล่างเดอะมอลบางกะปิ ร้านเด่วกัน

ผ่านไปไม่ถึงปี เหลือ 6990 - - ขณะ n81 ยังเกือบๆ หมื่น

W910i ของแฟน

ซื้อมา 11990 คิดว่าคงจะไม่ลงไปกว่านี้แล้ว (ในตอนนั้น เพราะลงมาเยอะ)

ตอนนิเหลือ 6590

ไหว้โซนี่เค้าละนะ

ตอนซื้อ K750i มา 8990 (หลังจากเปิดตัวปีกว่า) ใช้มาปีนึง ยังมีขายอยู่ที่ 6990 บาทเลย

หลังๆ ทำไมราคามันตกแบบโหดจังคับบ - -
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: