Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N78 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 855 / เข้าชม: 1976305
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 17:26  
ตอบโดยอ้างถึง  

กล้ิองมันเป็นคลื่นๆทุกตัวเลยครับ ยิ่งแสงน้อยนี่ เห็นชัดเลย

ปุ่มกดวางสายขอบอกว่ากดยากมากๆ ใครนิ้วใหญ่ไว้เล็บลำบากมากครับ

จอนี่มืดๆ ถือว่าค่อนข้างมืดเลย (n82 ก็มืด อาจเป็นเพราะต้องการใช้แบตได้นานๆ)

ฝาหลังเปิดยากจังครับ แงะแล้วแงะอีก แล้วปุ่มกดตัวเลขก็ยังกดยากอยู่

นี่เป็นความเห็นที่ผมได้ลองจับ n78 มาหลายๆเครื่องเพราะอยากได้มันมาก จนไม่ว่าไปที่ไหนก็เหมือนกันหมด = =" ผมเลยยอมจ่ายแพงใช้ N95 8Gb จะดีกว่า

ปล. แนะนำใครยังไม่รีบ รอเจ้าตัว "TUBE" มาจะดีกว่าครับ
เหมียวหง่าว
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 20:43  

จอมืดผมลองเอามือปิดตัวเซนเซอร์รับแสงดู จอจะมืดครับ
แต่พอเอามือออกไปจ่อกับแสงไฟ จอจะสดสว่างไม่มืดเหมือนกับ N82 (เคยใช้ N82)
อันนี้ทดลองที่โนเกียช็อปครับ ไปเล่น C902 ของ SE ระบบเซนเซอร์ก็ทำงานแบบนี้เหมือนกัน

กล้องลองมากไม่ได้(ดึงตัวเครื่องออกจากแท่น) เด๋วสัญญาณกันขโมยจะดัง หุหุ
Nokiaaaaa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 21:48  

ผมใช้มาหลายวันแล้ว ใครเคยใช้ 6670 จะชินปุ่ม กดยากคล้ายกัน แต่ n78 กดง่ายกว่า แถมถ่ายรูปดีกว่า n73 อิกแน่ะ

ใช้มาหลายวันและยังไม่เจอปัญหาเลย เจอแล้วจะมารายงาน
ajajaaja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 23:53  

คือว่าจอมืดเนี่ย คงต้องอยู่กลางแดดนานๆสิครับ แต่ถ้าออกแดดบ้างบางครั้งก็ไม่เห็นเป็นไรเลยนี่นา ส่วนปุ่มกดยากเนี่ย ผมใช้วิธีใส่ซองซิลิโคนครับ ซองมันจะมีร่องให้ใช้เล็บจิกลงไป กดง่ายกว่าไม่ใส่เยอะเลย ส่วนแบตเนี่ยถือว่าอึดสุดๆ ผมคุยต่อเนื่อง 8 ชั่วโมงติดๆกันแบตเหลือ 1ขีด ยังสามารถรับสายได้อีก (ชาร์จจนเต็มแล้วโทรเลย)
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Korea, seoul
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2008 10:37  

ตอนนี้ปัญหาที่เจอ ตอน อัพ FW เวอร์ชั่นใหม่ คือ จอจะมืดลงกว่าเดิมมาก ซึ่งปรกติ ปรับไม่ต้องสุดก็สว่างแล้ว แต่ไปอัพมามืดกว่าเดิมอีก ส่วนปัญหาอื่นๆๆ ก็เรื่องปุ่ม จากดยากนิดหน่อย ตรง soft key น่ะคะ แต่ปัญหาเรื่องอื่นก็ไม่มี ใช้มา เดือนกว่าๆๆแหละ
Dong-za
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2008 12:18  

ใช้มาได้สามวันแระก็ok แต่สงสัยอยู่อย่างเดียว..? ที่หน้ากล่องบอกว่าฟรี map 3 เดือน เราต้องลงทะเบียนกับทางโนเกียก่อนรึเปล่าครับ เพราะตอนนี้ผมอัพ map 2.0 มาแล้ว และเวลาเชื่อมต่อgpsผมใช้wi-fi ที่บ้านเชื่อมต่อดูก็ใช้ได้ แต่ไม่เคยใช้ระบบของเครือข่ายโทรศัพท์ต่อดูเลย และถ้าเราใช้ระบบของเครือข่ายฯเชื่อมต่อgpsเค้าจะคิดค่าบริการเช่นไรขอรับ ท่านใดทราบช่วยชี้แนะด้วย Question
หัดใช้ Nseries
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2008 22:16  

มันมีสีอะไรบ้างเหรอครับ แล้วสีไหนสวยกว่ากันอ่ะครับ
new user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2008 00:35  

รูปถ่ายถ้าถ่ายในห้อง ภาพจะเป็นคลื่นอ่าครับ

และสั่งปิดเฟลชแล้ว มันก้อยังขึ้นเวลาถ่ายอ่าคับ

มันเป็นปันหาหรือป่าว หรือเรื่องปกติของ n78ครับ

ผู้รู้ช่วยตอบด้วย ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2008 12:32  

เครื่องผมสภาพดี ซื้อมาเดือนนึงละ ไม่มีปัญหา แต่ตอนนี้ร้อนเงิน ฝากเพื่อนๆที่สนใจไปดูประกาศขายของผมที่ลิงค์นี้หน่อยนะครับ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=257745
worawit.inter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2008 18:11  

Dong-za ผู้เขียน:
ใช้มาได้สามวันแระก็ok แต่สงสัยอยู่อย่างเดียว..? ที่หน้ากล่องบอกว่าฟรี map 3 เดือน เราต้องลงทะเบียนกับทางโนเกียก่อนรึเปล่าครับ เพราะตอนนี้ผมอัพ map 2.0 มาแล้ว และเวลาเชื่อมต่อgpsผมใช้wi-fi ที่บ้านเชื่อมต่อดูก็ใช้ได้ แต่ไม่เคยใช้ระบบของเครือข่ายโทรศัพท์ต่อดูเลย และถ้าเราใช้ระบบของเครือข่ายฯเชื่อมต่อgpsเค้าจะคิดค่าบริการเช่นไรขอรับ ท่านใดทราบช่วยชี้แนะด้วย Question

ก็เข้าแมปปกติครับ แล้วก็ลองให้มันนำทางดู จากนั้นมันก็จะขึนให้เรายอมรับข้อตกลงเรื่อง licene ก็ยอมรับไป แล้วมันก็จะบอกว่าเราได้ทดลองใช้ระบบนำทางฟรีสามเดือน ลองไปเปลี่ยนเสียงนำทางเป็นภาษาไทยดูคับ เวิร์กสุด ผมเปิดในรถแท็กซี่เลย พี่แกตกใจเลย ระบบนำทางมันบอกเลี้ยงซ้าย พี่แกดันไปตรง ทีนี้แหละจะได้รู้ว่าเค้าพาเราอ้อมป่าว 555+

ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายในการใช้ gprs ก็ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการที่คุณใช้อ่ะคับ ส่วนผมใช้ dtac gprs/edge package 20 ชั่วโมง 99บ./เดือน ครับ เอาไว้ใช้ต่อเน็ตกะโน๊ตบุ๊ค และเล่นเปิดออนไลน์ในแมปนี่แหละคับ เหอ ๆ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2008 18:17  

- เรื่องจอมืดเนียะ ผมไม่ติดใจหรอก อย่าเอาไปเทียบกะเครื่องที่จอมันสดสว่างก็เป็นพอ ใช้อยู่มันก็ไม่ได้มืดไรนะ

- Interface ใน N78 เนียะ ดีที่สุดแหละ ผมลองเทียบกะ N82 ที่พี่สาวใช้อยู่ต่างกันเลยอ่ะพวกกราฟิก ไอคอนต่าง ๆ N78 มันดู Smooth กว่าเห็นได้ชัด ชอบสุดละ

- ฟังก์ชั่น FM Trasmitter ผมลองใช้กะคอมโปที่บ้าน อยู่ไกลเป็นหลายเมตรเสียงยังแจ๋วเลยครับ แต่ถ้าวิทยุคอมโปเล็ก ๆ ถึงขั้นต้องแนบแล้วเอาหนังยางรัดไว้เลยละ รู้สึกว่าวิทยุที่จูนแบบธรรมดา (ใช้มือหมุนเอา) จะใช้ไม่ได้นะ มันไม่รับสัญญาณ ใครใช้ได้มั่งครับ บอกด้วยแล้วกัน แต่ในรถยังไม่ลอง คาดว่าจะได้มั้ง เพราะเครื่องคอมโปที่บ้าน(ตัวใหญ่) ยืนไกล ๆ ยังได้เลยอ่ะ

- ส่วนปุ่มกดเนียะตอนนี้ผมชินแล้วละ แต่พอไปกดกะรุ่นอื่นรู้สึกจะไม่ชินแหละ เหอ ๆ

- แล้วเมื่อไหร่ N78 จะ support เกมส์ N-gage ที่ต้องลงโปรแกรมก่อนอ่ะคับ

*** สุดท้ายใครมีโปรแกรม Anti Virus ที่ลงกะ N78 ได้ และ Crack ได้ด้วยนะครับ ช่วยโพสลิ้งหรือเมล์มาที่ worawit_inter@hotmail.com ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าแล้วกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย worawit.inter เมื่อวันที่ 14 Aug 2008 18:43; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2008 18:19  

new user ผู้เขียน:
รูปถ่ายถ้าถ่ายในห้อง ภาพจะเป็นคลื่นอ่าครับ

และสั่งปิดเฟลชแล้ว มันก้อยังขึ้นเวลาถ่ายอ่าคับ

มันเป็นปันหาหรือป่าว หรือเรื่องปกติของ n78ครับ

เป็นคลื่นมันเป็นยังไงเหรอครับ ลองโพสรูปให้ดูมั่งดิ เผื่อของผมเป็นมั่ง แต่มือเนียะต้องนิ่งจริง คนติดเหล้า คงถ่ายไม่ได้ สั่นนิดนึง ไปแหละ ชัตเตอร์กดติดวิญญาณ 555+
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2008 19:00  

new user ผู้เขียน:

เป็นคลื่นยังไงหรอค่ะ เท่าที่ใช้ มาถ่ายภาพออกมาปรกติทุกรูปเลย แต่ถ้าจะให้ภาพออกมาสวย กล้อง N78 ตัวนี้ถ่ายในที่แจ้งหรือมีแสงแดด ภาพจะออกมาสดมากค๊ะ แต่ถ้า ถ่ายในตอนกลางคืน อาจจะไม่ชัดเท่า กลางวัน แต่ก็ออกมาโอเคในระดับนึง อยากจะเอารูปที่ถ่ายมาให้ดู แต่ว่า มันยางไม่ได้เอาลงคอมเลยน่ะค่ะ ส่วนที่เอาลงคอมไปแล้วก็ไม่อยากเอาลงเลย เด๋วเป็นข่าว คริคริ (ล้อเล่งค๊ะ) ส่วนเรื่องแฟลชเนี้ย ปิดไม่ได้หรอกค๊ะ แต่ถึงจาไปเลือกโหมด Off แล้วก็ยังมี แต่ความสว่างของแสงแฟลชจาลดลง กว่าเดิม ลองสังเกตุดูน่ะค๊ะ
หืมม์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 00:12  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วอะค่ะ Question
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 01:11  

เป็นคลื่นแบบเหมือนเอากล้องไปส่องจอคอมแหละครับ มันจะเป็นเส้นดำๆขึ้นมา

ลองถ่ายในห้องที่ไฟไม่มากดู
Dong-za
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 10:23  

ขอบคุณครับคุณworawit.interที่ชี้แนะเรื่องmap Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: [color=red]มีข่าวดีมาบอก! วิธีแก้ปัญหา Music Player หาเพลงไม่เจอ
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 17:48  

kopkekung ผู้เขียน:
[size=24]ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เจอปัญหา Music Player หาเพลงไม่เจอโดยผมลองแล้วหลายวิธีเริ่มจาก
1. วิธียอดฮิต Format Card ----> แต่ไม่ได้ผล
2.Reset เครื่อง ----> แต่ไม่ได้ผล
3.ลอง Up โหลด เพลงดูใหม่ทั้งไทยทั้งเทศ ----> แต่ไม่ได้ผล
4.ลองสร้าง Folder ใหม่ ----> แต่ไม่ได้ผล
จนกระทั่งนั่ง Serach กระทู้ต่างๆของฝรั่ง ที่เค้าคุยกันเรื่อง Symbian พบว่า N95 ก็เป็นครับ ผมเลยลองเอาวิธีของ
N95 มาลองดู ปรากฎว่ามันได้ผลครับๆๆๆๆๆ (ดีใจน้ำตาแทบไหลเลยกรู....)

ทีนี้วิธีแก้ปัญหา Music Player N78 หาเพลงไม่เจอ มาเริ่มกันเลยครับ
1. เชื่อมต่อมือถือกับคอมด้วยสายเคเบิล ในโหมด Mass Storage
2.เข้าไปที่ Memory Card แล้วหา โฟลเดอร์ private ตามนี้ ----> "E:\private\10281e17"
จะเจอ ไฟล์ "mpxv2_2.db" and "pcv6_1.db" ให้เราลบมันทิ้งไปเลย
3.ไปที่ E:\private\101ffca9" จะเจอไฟล์ "harvesterdbv9_2.dat" ก็ลบมันทิ้งไปด้วยเลย ส่งมันไปลงนรกให้หมดทั้ง 3 ไฟล์

จากนั้นก็ up load เพลงตามปกติเลยครับ เสร็จแล้ว ดึงสายดาตาออกลองเข้า Music Player ไปที่ All song ดู
พระเจ้ามันสุดยอด++++ .... มันจะ search เจอเพลงทั้งหมดที่เรา up ทั้งหมด

**** ปัญหานี้อาจเกิดขึ้นได้อีกเมื่อเรา up เพลงใหม่ แต่คราวนี้ไม่ต้องกล้วแล้วครับท่าน ให้ทำตามวิธีข้างบน รับรองได้ผล 1000% เพราะว่าผมลองแล้วด้วยตัวเอง ****
เอาล่ะครับขอตัวไปนอนก่อน นั่งทำอยู่ 4 ชม.กว่าจะสำเร็จโล่งอก มีอะไรติดขัดก็โพสไว้แล้วกันนะครับ แล้วจะเข้ามาตอบให้ครับ[color=blue]
[/color][/size]

คุณ kopkekung คับ .. ผมลองแล้วมันไม่หายอะคับ ... ทำไงดี .. มีวิธีอื่นมั้ยคับ .. ช่วยทีคับ
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 17:59  

เรื่องกล้องเป็นคลื่นนี่พอรู้สาเหตุแหละ
วันก่อนลองไปจับเครื่องอีกรอบ เปิดกล้องภาพเป็นคลื่นๆเลย ตอนหลังนึกออกเพราะกล้องไปส่องกับโต๊ะที่วาง N78 เป็นไฟสว่างๆข้างใน(นึกภาพออกมั้ย)ในโนเกียช็อป พอยกกล้องส่องอย่างอื่นรอบๆร้านคลื่นๆก็หายไปแล้ว

โต๊ะที่ว่านี่มันมีหลอดไฟข้างในครับ ผลที่ได้เหมือนเอากล้องไปส่องหน้าจอทีวีหรือจอคอม ลองกับ 6500S ก็เป็นเหมือนกัน แต่พอส่องอย่างอื่นรอบๆก็ไำม่เป็นแล้ว ถึงกล้องดิจิตอลไปส่องสภาพแบบนี้ก็เป็นคลื่นเหมือนกันครับ K850i ก็เจอคล้ายๆกัน
BBz overload
Year's Star

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2008 00:45  

อยากได้ครับแต่ เมื่อไหร่เค้าจะแก้ปัญหาสีกที ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2008 12:07  

มันเป้นปกติแหละครับ ไม่ว่าส่องตรงไหนถ้าที่ตรงนั้นแสงไม่พอ ผมลองเปิดกล้องถ่ายในร้านอาหารที่แสงไฟไม่มากก็เป็นเหมือนกัน

http://www.uploadtoday.com/thumb.php?3147&A=586618
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2008 21:48  

สรุปแล้วมันยังน่าใช้ไม๊ค่ะ

จะไปถอยมันแล้ว...ขอผู้ใช้งาน

ลงคะแนนด้วยค่ะ

ตอนนี้ที่พิษณุโลก 14990 แล้วค่ะ

ดีไม่ดี

ควรซื้อไม่ควรซื้อ

เอาไงดีค่ะ...ถ้าไม่จะได้มองรุ่นอื่น

แต่ใจจริงชอบรุ่นนี้อยู่มากเหมือนกัน
TeamzZ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2008 11:00  

พึ่งซื้อมาเมื่อวานครับ คือมีปัญหาอยากจะถามนิดนึงอ่าครับ

คือ การ์ดความจำที่แถมมามันจุ 2 กิ๊ก ใช่ไหมครับ
ซึ่งปกติ ความจุมันก็ต้องประมาน 19xx เมกกะไบต์หนิครับ
แต่ของผมพื้นที่มันเหลือแค่ 1400 กว่าเมกเองอ่าครับ
ผมก็ลองสแกนการ์ดดู ว่ามันมีไฟล์อะไร

มันก็ปกติดีครับ แต่มีอยุ่อันนึงอ่าครับ มันเขียนว่า ไฟล์อื่น ๆ ซึ่งความจุ
มันตั้งเกือบ ๆ 500 เมก เลยอ่าครับ ซึ่งผมอยากถามว่า มันคือไฟล์อะไรอ่าครับ ?
แล้วลบได้ไหม ?
ผมลองหาเพื่อที่จะลบแล้ว ก็ไม่เจอ คือมันกินเนื้อที่มาก ๆ เลยครับ
แล้วผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลงอ่าครับ เลยมีเพลงเยอะแยะมากมาย
ทำให้ตอนนี้การ์ดมันจะเต็มแล้วครับ -*-
......
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2008 18:09  

ต่อมือถือเข้าก่ะคอมไม่ได้อ่า

ลงโนเกียซีพีที่เค้าให้แล้ว พอต่อมือถือก่ะคอม มันไม่มีปฏิกริยาอะไรเลยอ่ะ

ไม่ขึ้นบอกว่าไม่เชื่อมต่อหรืออะไรเลยด้วย

พอกดดูในตัวมือถือตรง tool>connect..>ubs ก้อกลายเป้นกว่าหน้าจอกระพิบทีนึงแล้วก้อไม่เข้าไปในเมนู ยูเอสบี อ่า

อธิบายเข้าใจไม๊อ่า?

อันนี้ไปโนเกียแคร์เค้าจะแก้ให้เราได้ไม๊อ่ะ?

แล้วเราจะต่อคอมก่ะมือถือยังงัยอ่ะ ใครรุ้ช่วยทีนะ
kopkekung
Year's Star

จังหวัด: ประจวบ
หัวข้อ : ถึงคุณ SP Guest
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2008 22:12  

วิธีที่ผมเขียนไว้ ผมว่ามัน Work นะ เพราะผมเองอัพโหลด เพลงใหม่ลงเครื่องประจำ ทำตามนั้นทุกขั้นตอน มันก็ไม่มีปัญหาเลยอ่ะ งั้นเอาแบบนี้ครับเด๋วผมจะ capture image ฝากไฟล์ทิ้งไว้ยังไงลองเข้าไปดูนะครับ ว่าทำถูกต้องป่าว

http://www.uppic.net/show/67a78c8977dad67b14aa5c5f92077569
http://www.uppic.net/show/007341fa991dd3052e61e7072d816197
http://www.uppic.net/show/b8509e8b0e306409459ff5356f5ee2e5
http://www.uppic.net/show/8d6d3f8d9d5cb02a31cd9ddb1a2b8507

ละเอียดแล้วนะครับ ถ้าไม่ได้อีกผมเองก็จนปัญญาครับ
radion_series1
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2008 03:58  

ใครเคยใช้ระบบ FM Trasmitter ในรถยนต์มั้ยครับเสียงเป็นยังไงบ้างครับ

ถ้าใช้ไม่ดีคงต้องมองรุ่นอื่นแทน ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2008 11:07  

radion_series1 ผู้เขียน:
ใครเคยใช้ระบบ FM Trasmitter ในรถยนต์มั้ยครับเสียงเป็นยังไงบ้างครับ

ถ้าใช้ไม่ดีคงต้องมองรุ่นอื่นแทน ขอบคุณครับ

เสียงแย่เอามากเลยครับ ถ้าจะเอาพอประทัง เพราะไม่มี Mp3 ฟังก็พอได้ครับ แต่คุณภาพเสียง มิติเสียงหายหมดครับ และอีกอย่างเท่าที่ลองดูคือมันจะส่งสัญญาณที่ก่อนเข้า EQ ครับดังนั้นการปรับแต่งเสียงที่มือถือจะไม่มีผลครับ
ต้องทนใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2008 11:15  

Larvaz ผู้เขียน:
มันเป้นปกติแหละครับ ไม่ว่าส่องตรงไหนถ้าที่ตรงนั้นแสงไม่พอ ผมลองเปิดกล้องถ่ายในร้านอาหารที่แสงไฟไม่มากก็เป็นเหมือนกัน

http://www.uploadtoday.com/thumb.php?3147&A=586618

ผมก็หงุดหงิดตรงนี้เหมือนกัน คือมีแต่คนบอกว่ามันปกติ โอเคอยู่ว่าถ้าปรับเป็น mode กลางคืนมันจะหายไปครับ
แต่ รุ่นอื่นไม่เป็นครับ 6500 หรือ N82 ลองที่ auto เหมือนกัน ภาพใสครับ ของราคาไม่ใช่ถูกๆ และงานผมต้องถ่ายภาพใน office เช่นบางครั้งถ่าย Model งามมานั่งดูงี้ เสียอารมณ์เลยครับ

เห็นการตลาดช่วงหลังๆ ลดแลกแจกแถมกันใหญ่เลย คงไม่ต้องบอกแล้วมั้งครับว่าของมันดีไม่ดีขนาดใหน
radion_series1
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2008 11:50  

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ
wutt_77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2008 18:55  

Anonymous ผู้เขียน:

เสียงแย่เอามากเลยครับ ถ้าจะเอาพอประทัง เพราะไม่มี Mp3 ฟังก็พอได้ครับ แต่คุณภาพเสียง มิติเสียงหายหมดครับ และอีกอย่างเท่าที่ลองดูคือมันจะส่งสัญญาณที่ก่อนเข้า EQ ครับดังนั้นการปรับแต่งเสียงที่มือถือจะไม่มีผลครับ

ผมลองกับรถตัวเอง(cefiro) วิทยุ kenwood มากับรถ...ผลคือ โคตรจะไม่ชัดครับ
ไปลองรถแฟนบ้าง (accord) วิทยุ pioneer ...ผลคือ ชัดพอประมาณ แต่ต้องหาตำปหน่งวางดีๆ อาจค่อนไปทางด้านหลัง
คราวนี้ไปลองรถเพื่อน (กระบะ vigo) วิยุดั้งเดิมมากับรถเลย... ผลคือ ชัดมากครับยิ่งจ่อใกล้วิทยุยิ่งชัด น้องๆ เปิดแผ่นเลย

สรุป...ซื้อมาใช้ฟังบนรถเพื่อน..ฮ่วย!!!
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2008 11:00  

wutt_77 ผู้เขียน:

ผมลองกับรถตัวเอง(cefiro) วิทยุ kenwood มากับรถ...ผลคือ โคตรจะไม่ชัดครับ
ไปลองรถแฟนบ้าง (accord) วิทยุ pioneer ...ผลคือ ชัดพอประมาณ แต่ต้องหาตำปหน่งวางดีๆ อาจค่อนไปทางด้านหลัง
คราวนี้ไปลองรถเพื่อน (กระบะ vigo) วิยุดั้งเดิมมากับรถเลย... ผลคือ ชัดมากครับยิ่งจ่อใกล้วิทยุยิ่งชัด น้องๆ เปิดแผ่นเลย

สรุป...ซื้อมาใช้ฟังบนรถเพื่อน..ฮ่วย!!!

ระบบนี้ตั้งแต่ซื้อมา ยังใช้ไม่เป็นเลยค๊ะ แหะๆๆๆ (อายจัง) เหอๆๆ พอลองเอาไปจอกับวิทยุบนรถ ก็ไม่มีเสียงดๆๆ เกิดขึ้นมาเลย หรือว่าเปิดผิด หว่า? งง มากมายค๊ะ
My N78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2008 01:09  

FM Transmitter ใช้อยุ่น่ะ ชัดดี

เอาไปก่อกวน แท็กซี่ กะ รถเมล์ได้อ่ะ ในรถเมล์ คลื่น 103.50 MHz ยืนใกล้คนขับ เอามือถือทาบหลังคาอ่ะโคตรชัดเลย อิอิ

ใช้อยุ่จิงๆ

ถ้าในรถ คลื่นที่เราใช้ดีที่สุดไกลสุดคือ 104.00 MHz อ่ะคับ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาไรอ่า ใช้ดีมาก

แต่...........ทำตกพื้นปูนแล้วอ่ะ เซงมาก แง่ๆๆๆๆ

เสียงดีกว่า N82 น่ะเครื่องเราน่ะ ไม่รุ้ดิ

ชอบมาก เมนูวูบวาบน่ะ หมุนๆทัชๆแบบไอพอด ก้อชอบดี

ส่วนใครที่เรื่องมากเกินก้ออย่าซื้อไปเลยซักรุ่น น่ารำคาญน่ะคับ

บ่นอยุ่ได้ เค้าทำมาแค่นี้ ก้อเอาไปแค่นี้ จะยังไงอีก บ่นไปแล้วมันแก้ได้มั้ยเล่า

เสียน้อยอ่ะเสียยาก แต่พอต้องเสียมากๆอ่ะเสียง่ายจังน่ะ คนเรา

ราคาก้อคุ้แล้วน่ะ กล้องก้อทิ้งห่างกะ 82 ไม่มากน่ะ เราเทียบทุกศูนย์โนเกีย

แต่ขอบอกว่า กะ 95 8จิ๊กอ่ะ สู้ได้ว่ะ
T+REX
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .......
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2008 01:22  

ทำไมแบตหมดเร็วมากครับขาร์จไฟเต็มแล้วไม่ได้ใช้โทรเลยแค่เปิดรอสายเฉยวันเดียวแบตหมดแล้ว Shocked
becktrix
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้ว่า N78 มี MSN มั๊ยครับ
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2008 09:06  

ช่วยตอบด้วยนะครับคนที่เคยเล่น ว่า N78 มี MSN มาให้ด้วยมั๊ยครับในเครื่อง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2008 20:59  

ทำไมต่อเน็ตผ่านมือถือทาง Bluetooth หลุดบ่อยมากเลยอ่ะครับ(วางมือถือไว้ใกล้คอมเลยนะ ไม่ขยับเลยด้วย)
อยากทราบว่าปกติหรือป่าว พอดีพึ่งซื้อมา ถ้าไม่ปกติควรทำอย่างไร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2008 22:05  

My N78 ผู้เขียน:
FM Transmitter ใช้อยุ่น่ะ ชัดดี

เอาไปก่อกวน แท็กซี่ กะ รถเมล์ได้อ่ะ ในรถเมล์ คลื่น 103.50 MHz ยืนใกล้คนขับ เอามือถือทาบหลังคาอ่ะโคตรชัดเลย อิอิ

ใช้อยุ่จิงๆ

ถ้าในรถ คลื่นที่เราใช้ดีที่สุดไกลสุดคือ 104.00 MHz อ่ะคับ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาไรอ่า ใช้ดีมาก

แต่...........ทำตกพื้นปูนแล้วอ่ะ เซงมาก แง่ๆๆๆๆ

เสียงดีกว่า N82 น่ะเครื่องเราน่ะ ไม่รุ้ดิ

ชอบมาก เมนูวูบวาบน่ะ หมุนๆทัชๆแบบไอพอด ก้อชอบดี

ส่วนใครที่เรื่องมากเกินก้ออย่าซื้อไปเลยซักรุ่น น่ารำคาญน่ะคับ

บ่นอยุ่ได้ เค้าทำมาแค่นี้ ก้อเอาไปแค่นี้ จะยังไงอีก บ่นไปแล้วมันแก้ได้มั้ยเล่า

เสียน้อยอ่ะเสียยาก แต่พอต้องเสียมากๆอ่ะเสียง่ายจังน่ะ คนเรา

ราคาก้อคุ้แล้วน่ะ กล้องก้อทิ้งห่างกะ 82 ไม่มากน่ะ เราเทียบทุกศูนย์โนเกีย

แต่ขอบอกว่า กะ 95 8จิ๊กอ่ะ สู้ได้ว่ะ

อืม..ดันเป็นหนึ่งในคนที่บ่นพอดี ตามสบายเลยครับพี่
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากรู้ว่า N78 มี MSN มั๊ยครับ
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2008 12:56  

becktrix ผู้เขียน:
ช่วยตอบด้วยนะครับคนที่เคยเล่น ว่า N78 มี MSN มาให้ด้วยมั๊ยครับในเครื่อง

ไม่มีครับ ลงเพิ่มเอง Embarassed
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: .......
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2008 13:00  

T+REX ผู้เขียน:
ทำไมแบตหมดเร็วมากครับขาร์จไฟเต็มแล้วไม่ได้ใช้โทรเลยแค่เปิดรอสายเฉยวันเดียวแบตหมดแล้ว Shocked

ผมว่าแบตน่าจะมีปัญหานะครับ เพราะเท่าที่ฟังจากเพื่อน ชาร์จจนเต็ม ไม่ฟังเพลง ไม่ใช้ทำอย่างอื่นนอกจากรับสายอย่างเดียว อยู่ได้ประมาณ 4-5 วัน เลยครับ

ส่วนผมฟังเพลงเช้า กับ เย็นอยู่ได้ประมาณ 3 วัน Razz
poiutoj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2008 20:37  

ไม่ทราบว่าตอนนี้ราคาเท่าไหร่แร้วคับ

ผู้รู้บอกที Surprised
แสนปัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2008 13:25  

เพิ่งไปซื้อมาใช้ได้5วัน ไม่มีปัญหาอะไรนี่ครับ เรื่องอัปเพลงก็ทำได้ เรื่องซูมก็ทำได้ ดีครับ อาจจะทำอยากกว่ารุ่นก่อนนิดนึง เมื่อก่อนใช้ เ็ือ็น70 มาก็สะดวกกว่ามาก

แต่ก็ชอบ 78 มากกว่าครับ ราคาที่เทลวิซ 14100 บาทครับ
Diablos
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : รัก Nokia
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2008 22:54  

แสนปัน ผู้เขียน:

แต่ก็ชอบ 78 มากกว่าครับ ราคาที่เทลวิซ 14100 บาทครับ

อยากได้รุ่นนี้เหมือนกันครับ ศึกษาข้อมูลมานานแล้ว ส่วนราคาข้างบนถูกดีนะครับ ถึงแม้ว่าปุ่มมันจะเป็นแบบนั้นก็ไม่ซีเรียสอะไรมากครับ ดูไฮโซดีเหมือนกัน

แต่ว่ากว่าผมจะพอมีกะตังพอซื้อจิงๆคงร่วมเดือนตุลาแน่ๆเลย ถึงวันนั้นราคาจะตกกว่านี้ไหมอะ!? ( อยากให้เหลือซัก 13,000 จัง )

อ้อ!! แล้วก็จะมีงาน Thailand Mobile Expo 2008 Showcase ที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิต์ 2 - 5 October, 2008 นะคับ ( http://www.qsncc.com/events/attraction_main.asp )

ใครสนใจหรือกำลังจะถอยมือถือซักเครื่อง แนะนำงานนี้เลยครับ แล้วเจอกันในงานคับ !
อย่าไช้เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อย่าไช้เลย
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2008 13:19  

ผมใช้ 78 ยุ เน่ามากเปิดมานี่เจอจอค้างโคตรบ่อยเลยแต่ข้อดีของมันคือเล่นวายไฟได้ ฟังชั่นเยอะไปก็ไม่ดีเชื่อผมเหอะเดี๋ยวนี่ถ้าคุนอยากได้โทรสํพไหม่อย่าซื้อทีมันฟูฟังชั่นเพราะบางอย่างไช้ไนไทบบ่ได้ ผมไช้ n78มา1เดือนแล้วครับ ถ้าเปงไปได้อยากเปลี่ยนเป็น samsung
omnia มากกว่าเพราะไอนี่ทั้งฟฟังชั่นดีทรายก็สวย ครบถ้วนทุกคับ Sad
tummtts42
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2008 14:31  

ราคามาบุญครองบางร้านลงถึง 13000 แล้วนะครับหาซื้อมาใช้กันได้แล้ว
เเสสส
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สาวนสว
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2008 16:26  

tummtts42 ผู้เขียน:
ราคามาบุญครองบางร้านลงถึง 13000 แล้วนะครับหาซื้อมาใช้กันได้แล้ว

รอN79ดีกว่า สวยกว่าและดีกว่า
yashika
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : Re: สาวนสว
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2008 19:40  

เเสสส ผู้เขียน:
tummtts42 ผู้เขียน:

รอN79ดีกว่า สวยกว่าและดีกว่า

กะจะถอย N78 อยู่แล้วเชียวค่ะ

แต่พอเห็น N79 ชักลังเล

รออีกแป๊บดีกว่า

อิอิ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2008 22:46  

N79 มาบอกได้ คำเดียวว่า เซรงมากมายครับพี่น้อง เฮ้ย
royyim555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 12:14  

เซงเรยครับ ตอนนี้ผมใช้ N73 ME อยู่ตั้งใจไว้แล้วว่าจะเปลี่ยนเปน N78 ครับ แต่โนเกียทำกานได้ครับ N79 ครับ เลยลังเลยเลย กล้องก็ 5 ล้าน ราคาเปิดตัวน่าจะต่างกัน พันกว่าบาท
ของ 78 เปิดตัว 16,000 กว่าๆ เท่าที่ดู 79 จะ 17,000 กว่า เซงเรย เพื่อนๆมีความคิดเห็นว่าไงครับ
taiiiii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 19:34  

เพิ่งเอาn78ไปอัพ FW ที่โนเกียแคร์มาอ่ะค่ะ แต่พอมาลองถ่ายรูปกดซูมไม่ได้เลย (ก่อนอัพยังซูมได้อยู่เลย)....ทำไงดีคะ??? Crying or Very sad
taiiiii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซูมไม่ได้...
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2008 19:43  

เอา N78ไปอัพ FW ที่โนเกียแคร์มาอ่ะค่ะ แต่พอจะถ่ายรูปกดซูมไม่ได้เลย..

(ก่อนอัพยังซูมได้อยู่เลยอ่า)

ทำไงดีคะ??? Crying or Very sad
glory2
Year's Star

หัวข้อ : Re: ซูมไม่ได้...
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 00:22  

taiiiii ผู้เขียน:
เอา N78ไปอัพ FW ที่โนเกียแคร์มาอ่ะค่ะ แต่พอจะถ่ายรูปกดซูมไม่ได้เลย..

ทำไงดีคะ??? Crying or Very sad

ก็นำไปให้ โนเกียแคร์ แก้ไขให้สิครับ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 10:58  

ก็นำเครื่องกับไปที่ร้านสิค๊ะ เหอๆๆๆ -*-
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 10:58  

ก็นำเครื่องกับไปที่ร้านสิค๊ะ เหอๆๆๆ -*-
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 20:19  

N79 น่าสนกว่าก็ใช่แต่ราคาเปิดตัวคงจะไม่เบาแน่ แล้วก็คงจะว่างขายไตรมาส 4 ช่วงก่อนสิ่นปีก็คือเดือนธันวาคม คนที่ซื้อเครื่องไปตอนนี้ก็ไม่น่าจะต้องเสียใจหรอกครับเพราะเราซื้อก่อนใช้ก่อน
ใช้โนเกียครั้งแรก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : การตั้ง Alam N78
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2008 16:58  

ใครรู้ช่วยบอกหน่อยเหอะ ว่า จะ ตั้ง Alam ใน N78 ได้ไง แบบ หาไม่เจออ่ะ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: การตั้ง Alam N78
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 00:32  

ใช้โนเกียครั้งแรก ผู้เขียน:
ใครรู้ช่วยบอกหน่อยเหอะ ว่า จะ ตั้ง Alam ใน N78 ได้ไง แบบ หาไม่เจออ่ะ

เข้าไปที่ Applications >> Clock >> New Alarm ค๋ะ
n82
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แลก n82
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2008 15:02  

[b]ใครใช้ n 78 แลก n 82 ใช้มา4เดือนอุปกรณ์ครบ

โทร 084 507 2755 :o :o
[/b][/b][/b]
S : S
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แลก N 82 กะ N 78 ~ *
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 19:14  

แลก N 81 กะ N 78 ~ *

N 81 8 G ซื้อ มา แค่ 2อาทิตย์

สภาพ 100% ใส่ ใน ซองตลอด

ซื้อ ศูนย์ รับประกัน 1 ปี ~ *
e ros
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 03:51  

n78 มีพวกนาฬิกาจับเวลา ตัวนับถอยหลัง
รึป่าวเนี่ยย หาไม่เจอ
กด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 19:12  

ปุ่มกดตัวเลข กับปุ่มเมนูกดยากรึป่าวอะ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 00:19  

กด ผู้เขียน:
ปุ่มกดตัวเลข กับปุ่มเมนูกดยากรึป่าวอะ

ยากนิดส์หน่อยค่ะ แต่ถ้าสำหรับคนไว้เล็บยากเข้าไปใหญ่เลย อิอิ แต่กดไปกด มาก็ชินมือค่ะ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 00:21  

e ros ผู้เขียน:
n78 มีพวกนาฬิกาจับเวลา ตัวนับถอยหลัง
รึป่าวเนี่ยย หาไม่เจอ

เท่าที่เล่นมา ไม่มีน่ะค่ะ เหอๆๆๆ
new n78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 15:08  

คุณ MooOwn อะ N78 ใส่เสียงเรียกเข้าผู้โทรให้แตกต่างกัน (หรือรูปผู้โทร) ได้ยังไงอะ??
benz kung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอเสียของ n78 ผมใช้แล้ว
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 02:02  

n78 ผมซื้อมาใช้แล้วคับ ดีไซด์สวย กล้องชัดจริง แต่คุณภาพเสียงยังไม่ค่อยเพราะ ถ้าเปรียบเทียบกะn81 แล้ว คนละเรื่องเลยคับ แล้วปุ่มกดของ n78 ก็กดยาก แถมยังกดไม่ค่อยลงเท่าไรด้วย เวลากดโทรหรือวางหูมักจะไม่ค่อยติด ความสว่างของหน้าจอก็ไม่ค่อยสว่างเท่าที่ควร ถ้าเปรียบเทียบกับ n81แล้วสว่างกว่าเยอะ เสียงเวลาใส่หูฟัง ก็เทียบกะ n81 แล้ว ก็ไม่ต่างกัน เพราะผมใช้n81ด้วย n78 การโหลดของเครื่องจะค่อนข้างช้ากว่า ทั้งเวลาโหลดภาพในคลังภาพ หรือเพลงที่เราจะเล่น แถมเสียงลำโพงแตกๆยังไงก็ไม่รู้ แต่ลูกเล่นอย่างอื่นก็โอเคนะคับ เสียอย่างเดียวเรื่องเสียง กะปุ่มกดที่กดยากไปหน่อย ซื้อมาไม่ค่อยคุ้มเลย พอเห็น n83แล้วเสียดายเลย น่าจะรอไปก่อน[/b]
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 23:45  

new n78 ผู้เขียน:
คุณ MooOwn อะ N78 ใส่เสียงเรียกเข้าผู้โทรให้แตกต่างกัน (หรือรูปผู้โทร) ได้ยังไงอะ??

เข้าไปที่ Contacts >> open >> options >> Addimge or Ringing Tone

อิอิ ถ้าเป็นภาษาไทย ก็น่าจะง่ายๆๆน่ะค่ะ
teeone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 11:24  

อยากรุ้ว่านอื่นเป็นเหมือนกันมัย พอเวลาคุยสายกดให้ออกลำโพงเสียงมันไม่ดัง เหมือนไม่ไดออกจากลำโพง หรือจะต้อง set ค่าอะไรมันถึงจะดังออกลำโพง
[ หม่อม CHUY ]
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 21:02  

Paytong ผู้เขียน:
ราคาปัจจุบันเท่าไร

11700 ที่มาบุณครองอ่ะ ไปดูกระทู้ราคาซิ
ม่ายรุ้ ผมเมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 16:50  

เอ่อ คือว่าซื้อมาแร้วลำโพงที่เอาไว้ฟังเวลาคุยทอสับมันเบามาก มันเกี่ยวกะไอ้สติ๊กเก้อกันรอยมันปิดทับหมดรึป่าวอ่ะคับ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 18:09  

ม่ายรุ้ ผมเมา ผู้เขียน:
เอ่อ คือว่าซื้อมาแร้วลำโพงที่เอาไว้ฟังเวลาคุยทอสับมันเบามาก มันเกี่ยวกะไอ้สติ๊กเก้อกันรอยมันปิดทับหมดรึป่าวอ่ะคับ

เกี่ยวค๊ะ เหอๆๆ ตอนแรกเราซื้อมาก็เบา ให้พี่หนักงานเค้าเลาะออกให้ เป้นรู ได้ยินชัด เลยค๊ะ อิอิ
bank_b
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 02:30  

ไปซื้อมาแล้ว11780ร้าน nasaชั้น4มาบุญครอง ถามร้านอื่น14000ถามไป3ร้านใช้ดีมาก
ziiiie
Year's Star

หัวข้อ : ปัญหาN78
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 17:19  

ทำไงดีตอนนี้ใช้N78พอข้อความเข้ามันรีเครื่องให้เองอ่ะ

ใครมีวิธีแก้บ้าง
[ หม่อม CHUY ]
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ปัญหาN78
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 18:51  

ziiiie ผู้เขียน:
ทำไงดีตอนนี้ใช้N78พอข้อความเข้ามันรีเครื่องให้เองอ่ะ

ใครมีวิธีแก้บ้าง

อัพเฟิร์มแวร์ อิอิ
newN78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2008 09:49  

ขอบคุณอะ แต่ทำไม่ได้อะ (โง่จัง) ไม่มีคำว่า Addimage or ringing Tone อย่างว่าเลย อธิบายอีกทีได้ป่าว... หรือเป็นเพราะเก็บเบอร์ไว้ซิมอะ? งง.. ส่วนเรื่องเมนู ปกติใช้เมนูอังกฤษอยู่แล้วไม่มีปัญหาอะ

MooOwn ผู้เขียน:

เข้าไปที่ Contacts >> open >> options >> Addimge or Ringing Tone

อิอิ ถ้าเป็นภาษาไทย ก็น่าจะง่ายๆๆน่ะค่ะ
bank_b
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2008 20:56  

ผมใช้gpsไม่ได้ทำไงครับเครือข่ายใช้ของทรูตั้งไงครับงง
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2008 23:24  

newN78 ผู้เขียน:
ขอบคุณอะ แต่ทำไม่ได้อะ (โง่จัง) ไม่มีคำว่า Addimage or ringing Tone อย่างว่าเลย อธิบายอีกทีได้ป่าว... หรือเป็นเพราะเก็บเบอร์ไว้ซิมอะ? งง.. ส่วนเรื่องเมนู ปกติใช้เมนูอังกฤษอยู่แล้วไม่มีปัญหาอะ

MooOwn ผู้เขียน:

ถ้าเก็บไว้ในซิม จะใช้ รูป หรือ เสียง ตั้งเป็นรายบุคคลไม่ได้น่ะค่ะ ต้อง copy ไปไว้ในเครื่องค่ะ ถึงจะทำได้
taophaya
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 11:49  

FM Transmitter ใช้ดีครับ ผมตั้งที่บ้านห่างได้6-7เมตร
เอาไว้แกล้งเพื่อนร่วมงานสนุกดีครับ
และเอาไว้ปล่อยเวลาทับเวลาเค้าฟังเพลงที่ผมไม่อยากฟังด้วยครับ

แต่นี่คือใช้ในต่างจังหวัดนะครับ ที่มีคลื่นวิทยุว่างๆอยู่พอสมควร

เสียงชัดดีครับ แต่ค่อนข้างเบา ต้องไปเพิ่มเสียงที่เครื่องรับ
และเหมือนจะออกแค่โมโน ไม่สเตอริโอ

แต่พอลองใช้ในกรุงเทพ คลื่นว่างหายากมาก เลยต้องปล่อยทับคลื่นวิทยุ
ต้องวางใกล้สุดๆเลยครับ ไม่งั้นสัญญาณเรากะสัญญาณเค้าแย่งกันออกสุดๆ
ฟังไม่รู้เรื่อง
taophaya
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 12:01  

bank_b ผู้เขียน:
ผมใช้gpsไม่ได้ทำไงครับเครือข่ายใช้ของทรูตั้งไงครับงง

ปัญหาเป็นยังไงหรอครับ
- เปิดแผนที่ไม่ได้ มีแต่รูปโลกกลมๆ
- จับสัญญาณดาวเทียมไม่ได้
- นำทางไม่ได้

เมื่อครั้งแรกใช้ ผมก็เปิดเจอแต่โลกกลมๆแต่ซูมเข้าไปไม่ได้ จึงต่อสายกะคอมแล้วดาวน์โหลด
แผนที่ประเทศไทยก่อน ผ่านโปรแกรม Nokia download map ที่มากะแผ่นdvd N78อะครับ
มันจะโหลดผ่านเน็ต เสร็จแล้วก้อเปิดแผนที่ขึ้นมาได้

ต่อมาก็พบว่าจับสัญญาณนานมากครับ เพราะว่าไม่ได้เริ่มในที่โล่งแจ้งครับ
มันต้องจับสัญญาณดาวเทียมให้ได้ถึง 4 ตัวก่อน จึงจะระบุพิกัดเราได้ครับ
จึงแนะนำให้เริ่มจากที่โล่งแจ้ง

ต่อมาอยากให้มันนำทางครับ Navigation ก็ทำตามใบโฆษณาเล็กๆที่มาในกล่อง
มันจะให้เราเล่นฟรี3เดือนครับ หลังจากนั้นจ่ายตังเอง แพงพอดูครับ
taophaya
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 12:05  

teeone ผู้เขียน:
อยากรุ้ว่านอื่นเป็นเหมือนกันมัย พอเวลาคุยสายกดให้ออกลำโพงเสียงมันไม่ดัง เหมือนไม่ไดออกจากลำโพง หรือจะต้อง set ค่าอะไรมันถึงจะดังออกลำโพง

ผมก็เคยเป็นอยู่ครั้งนึงครับ เลยคิดว่าOSมันคงงงๆ เลยรีสตาร์ทเครื่อง
ก็หายครับ และยังไม่เคยเป็นซ้ำอีกครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 18:25  

taophaya ผู้เขียน:

- เปิดแผนที่ไม่ได้ มีแต่รูปโลกกลมๆ

เมื่อครั้งแรกใช้ ผมก็เปิดเจอแต่โลกกลมๆแต่ซูมเข้าไปไม่ได้ จึงต่อสายกะคอมแล้วดาวน์โหลด
แผนที่ประเทศไทยก่อน ผ่านโปรแกรม Nokia download map ที่มากะแผ่นdvd N78อะครับ
มันจะโหลดผ่านเน็ต เสร็จแล้วก้อเปิดแผนที่ขึ้นมาได้

ต่อมาก็พบว่าจับสัญญาณนานมากครับ เพราะว่าไม่ได้เริ่มในที่โล่งแจ้งครับ
มันต้องจับสัญญาณดาวเทียมให้ได้ถึง 4 ตัวก่อน จึงจะระบุพิกัดเราได้ครับ
จึงแนะนำให้เริ่มจากที่โล่งแจ้ง

ต่อมาอยากให้มันนำทางครับ Navigation ก็ทำตามใบโฆษณาเล็กๆที่มาในกล่อง
มันจะให้เราเล่นฟรี3เดือนครับ หลังจากนั้นจ่ายตังเอง แพงพอดูครับ

ที่ว่าแพงนี่ พอจะทราบมั้ยครับว่าราคาประมาณเท่าไหร่ Question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2008 19:59  

ไม่ทราบว่าคนที่มีประสบการณ์ ทำ Black list คนโทรเข้ามา จะใช้กับรุ่นนี้ได้อย่างไรบ้างครับ ในตัวเครื่องมี ฟังก์ชั่นนี้มั๊ยครับ หรือว่าต้องลงโปรแกรมสถานเดียว แล้ว ถ้าใช้โปรแกรม ต้องเป็นโปรแกรมอะไร ที่รองรับ

ขอบคุณมากครับ
yodmanud
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบราคา N78 ณ 15/9/2551
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2008 12:48  

อยากทราบราคา N78 ณ 15/9/2551
ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ชื้อสิ้นเดือน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2008 14:52  

ที่ว่าแพงนี่ พอจะทราบมั้ยครับว่าราคาประมาณเท่าไหร่ Question

เท่าที่จำได้นะครับ
7วัน 700
1เดือน 1k
3เดือน 3k
1ปี 5k
ประมาณนี้ครับ เพราะตอนแรกมันเคยขึ้นมาให้อ่าน
แต่วันนี้ผมจะเช็คให้ในเครื่องเอาราคาเป๊ะๆมันเช็คไม่ได้ครับ
เพราะผมอยู่ในช่วงใช้ฟรี3เดือน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2008 19:36  

เท่าที่จำได้นะครับ
7วัน 700
1เดือน 1k
3เดือน 3k
1ปี 5k
ประมาณนี้ครับ เพราะตอนแรกมันเคยขึ้นมาให้อ่าน
แต่วันนี้ผมจะเช็คให้ในเครื่องเอาราคาเป๊ะๆมันเช็คไม่ได้ครับ
เพราะผมอยู่ในช่วงใช้ฟรี3เดือน

ขอบคุณครับผม
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2008 21:42  

เสียง สนทนาก็ดังดีน่ะค่ะ ถึงชัดเลยทีเดียว ใช้มา 2 เดือนกว่าแหละ ออิอิอ
teeone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2008 15:45  

teeone ผู้เขียน:

ผมก็เคยเป็นอยู่ครั้งนึงครับ เลยคิดว่าOSมันคงงงๆ เลยรีสตาร์ทเครื่อง
ก็หายครับ และยังไม่เคยเป็นซ้ำอีกครับ

ขอบคุณครับหายแล้ว สงสัยมีอะไร รีสตาร์ทเครื่องก่อนดีกว่าเพราะปกติ เปิด 24 ชม. ไม่ค่อยได้ปิด
ห ว า น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : WLAN - WiFi
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2008 09:15  

รบกวนถามเกี่ยวกับ การเชื่อมต่อ wirless ทีค่ะ

ว่า WLAN 802.11b และ UPnP (Universal Plug and Play)
เหมือนหรือแตกต่างกับ WiFi 802.11b/g ของ N96 อย่างไรคะ
Ms.BK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เปิดร้านกาแฟออนไลน์กัน
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2008 22:31  

เพื่อนๆ มาหารายได้เสริมเก็บตังซื้อมือถือกันดีกว่า

เป็นเจ้าของร้านกาแฟออนไลน์ได้ง่ายๆ
ลงทุนเพียง500.- สามารถสร้างรายได้หลักแสน/เดือน
ทำงานง่ายๆผ่านเน็ต สนใจดูรายละเอียดได้ที่นี่

www.smartcoffee.co.cc

คลิกเร็ว ตัดสินใจเร็ว รวยเร็ว
อย่ามัวช้า ธุรกิจแนวใหม่ เพื่อคนยุคใหม่ กำลังมาแรง!
glory2
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2008 22:40  

โทษครับรบกวนถามอะไรหน่อย

1. FM Transmitter ใช้ยังไงครับ

2. ผมงงอะในเมื่อมีคลื่นวิทยุ อยู่ที่เครื่องรับวิทยุทั้งแล้วรถและที่บ้านแล้ว เราก็เปิดเครื่องฟังเองเลยไม่ดีหรอ ทำไมต้องเอา มือถือที่มีระบบFM Transmitter ไปจ่อ อะครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2008 23:13  

gOLrY ผู้เขียน:

1. FM Transmitter ใช้ยังไงครับ

2. ผมงงอะในเมื่อมีคลื่นวิทยุ อยู่ที่เครื่องรับวิทยุทั้งแล้วรถและที่บ้านแล้ว เราก็เปิดเครื่องฟังเองเลยไม่ดีหรอ ทำไมต้องเอา มือถือที่มีระบบFM Transmitter ไปจ่อ อะครับ

ขอบคุณครับ

ขอตอบคำถามที่ 2 ก่อนนะครับ เพราะเหมือนจะยังเข้าใจผิดอยู่ คือว่า FM Transmitter คือการส่งคลื่น FM จากโทรศัพท์มือถือ (N78) ออกไปยังเครื่องรับสัญญาณ FM ภายนอก เช่น เครื่องเล่นเพลงในรถยนต์ หรือในบ้านเรา ที่สามารถรับคลื่น FM ได้ครับ

วิธีใช้ - ตั้งคลื่น FM ของเครื่องรับในรถยนต์ หรือ เครื่องรับในบ้านไว้ก่อนครับ จากนั้นก็ตั้งคลื่นใน FM Transmitter ให้ตรงกับที่เราตั้งในเครื่องรับในรถยนต์ หรือ เครื่องรับในบ้านครับ เมื่อตั้งเสร็จแล้วก็กดเลือกใช้ FM Transmitter แล้วก็เปิดเพลงในโทรศัพท์ เสียงเพลงในโทรศัพท์จะถูกส่งไปตามคลื่น FM แล้วไปดังที่เครื่องรับในรถยนต์ หรือ เครื่องรับในบ้านครับ
เช่น เราตั้งคลื่นในเครื่องเล่นเพลงในรถไว้ที่ 107.0 MHz เราก็ตั้งคลื่น FM Transmitter ในโทรศัพท์ไว้ที่ 107.0 แล้วเปิดเพลงและเลือกใช้ฟังก์ชั่น FM Transmitter เสียงเพลงก็จะไปดังที่เครื่องเล่นเพลงในรถครับ

** หลายคนที่บอกว่าใช้แล้วไม่มีเสียงอะไรนั้น อาจมาจากเปิดใช้ FM Transmitter แต่ไม่ได้เปิดเพลงในโทรศัพท์ครับ จึงไม่มีเสียงไรเกิดขึ้น **
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2008 01:16  

เพิ่งถอย N78 มาครับ

-หน้าจอมืด?
ไม่มืดนะ สว่างกว่า N82 มากมาย พอๆกับ N81

-กล้องเป็นคลื่น?
เป็นคลื่นเฉพาะตอนอยู่ในห้างไฟน้อยๆหรือไฟฟลูออเรสเซน แต่ก็ไม่น่าเกลียดอะไร เอากลับมาบ้านลองกับหลายสภาพแสงต่างๆไม่มีคลื่นเป็นปกติครับ

ไว้มีปัญหาอะไรค่อยแวะมาโพสอีกทีครับ ยังเล่นไม่หมดเลย Razz
ผมชอบมากกว่า N82 ซะอีก
bank_b
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2008 16:16  

อ้างถึง:

ขอบคุณครับใช้ได้แล้วพอดีไปถามที่ร้านมาเค้าบอกว่าเม็มที่แถมมากับเครื่องเค้าอัพแผนที่ประเทศไทยให้อยู่แล้วผมไม่รู้เรื่องเองแต่เวลาเรากดหานำทางNavigationนี่หานานมากไม่เคยเจอเลยทนไม่ไหวต้องกดทิ้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2008 19:42  

อ้างถึง:

ขอบคุณครับใช้ได้แล้วพอดีไปถามที่ร้านมาเค้าบอกว่าเม็มที่แถมมากับเครื่องเค้าอัพแผนที่ประเทศไทยให้อยู่แล้วผมไม่รู้เรื่องเองแต่เวลาเรากดหานำทางNavigationนี่หานานมากไม่เคยเจอเลยทนไม่ไหวต้องกดทิ้ง

เคยเข้าไปศึกษาในเวบของโนเกียมาครับ
เค้าบอกว่าวิธีการรับสัญญาณดาวเทียมให้หาท้องฟ้าโล่งๆ
แล้วหันโทรศัพท์ 45 องศากับพื้นราบ รับพลังจักรวาล

ทีนี้ต้องรอให้มันค้นสัญญาณได้จากดาวเทียมอย่างน้อย4ตัวก่อนอะครับ
วิธีดู
กด option>Map option>satellite info
ถ้าแท่งๆ มันขึ้นมาอย่างน้อย4แท่ง ก็จะเริ่มนำทางได้ครับ

ถ้าไม่ครับ ผมก็ใช้วิธี หันเปลี่ยนทิศทางรับพลังจักรวาลไปเรื่อย

ส่วนตัวในการค้นหาสัญญาณแต่ละครั้งจะประมาณ1-2นาทีนะครับ

หรือเพราะผมอยู่ตจวรึเปล่า เลยไม่ค่อยมีตึกมาบังสัญญาณดาวเทียม
BAE DONG VUC
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้มากมาย
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2008 21:16  

[quote= อยากได้ NOKIA 8910 มากเลยมีครายจาขายมั่ง ไม่จำกัดสี แต่สภาพนิดนึง โทรมาหาเรา 0852107620
glory2
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2008 23:09  

ขอบคุณครับ

ขอตอบคำถามที่ 2 ก่อนนะครับ เพราะเหมือนจะยังเข้าใจผิดอยู่ คือว่า FM Transmitter คือการส่งคลื่น FM จากโทรศัพท์มือถือ (N78) ออกไปยังเครื่องรับสัญญาณ FM ภายนอก เช่น เครื่องเล่นเพลงในรถยนต์ หรือในบ้านเรา ที่สามารถรับคลื่น FM ได้ครับ

วิธีใช้ - ตั้งคลื่น FM ของเครื่องรับในรถยนต์ หรือ เครื่องรับในบ้านไว้ก่อนครับ จากนั้นก็ตั้งคลื่นใน FM Transmitter ให้ตรงกับที่เราตั้งในเครื่องรับในรถยนต์ หรือ เครื่องรับในบ้านครับ เมื่อตั้งเสร็จแล้วก็กดเลือกใช้ FM Transmitter แล้วก็เปิดเพลงในโทรศัพท์ เสียงเพลงในโทรศัพท์จะถูกส่งไปตามคลื่น FM แล้วไปดังที่เครื่องรับในรถยนต์ หรือ เครื่องรับในบ้านครับ
เช่น เราตั้งคลื่นในเครื่องเล่นเพลงในรถไว้ที่ 107.0 MHz เราก็ตั้งคลื่น FM Transmitter ในโทรศัพท์ไว้ที่ 107.0 แล้วเปิดเพลงและเลือกใช้ฟังก์ชั่น FM Transmitter เสียงเพลงก็จะไปดังที่เครื่องเล่นเพลงในรถครับ

** หลายคนที่บอกว่าใช้แล้วไม่มีเสียงอะไรนั้น อาจมาจากเปิดใช้ FM Transmitter แต่ไม่ได้เปิดเพลงในโทรศัพท์ครับ จึงไม่มีเสียงไรเกิดขึ้น **

ขอบคุณครับ

แต่ผมก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ในเมื่อเครื่องวิทยุในรถหรือบ้าน คุณได้มีการตั้งสัญญาวิทยุไว้แล้ว คุณก็เปิดฟังเองเลยไม่ดีกว่าหรือ แล้วทำไมต้องเอามือถือ ระบบ FM Transmitter เปิดวิทยุแล้วนำไปส่งคลื่นสัญญาให้มันเปลืองแบตเตอรี่อีก ( หรือมีไว้เพื่อกันเครื่องวิทยุพังอะครับ )
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2008 23:12  

เล่าให้ฟังสักนิดดีก่า
เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมใช้เครื่องแบบว่าไม่ค่อยได้ปิดเครื่องเท่าไหร่นัก + ไม่รู้ว่ามีโปรแกรมอะไรค้างอยู่ในเครื่องบ้าง

ปรากฎว่าจะถ่ายรูป ซูมไม่ได้ครับ Question ทำไงดี ปิดเครื่องก็ไม่หาย เริ่มเหงื่อตก ผมเลยลองเอาแบตออกแล้วใส่ใหม่

ปรากฎว่า ซูมได้ปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ดังนั้นถ้าคุณอัพเฟิร์มแวร์แล้วซูมไม่ได้ ลองแบบผมดูก็ได้ครับ Embarassed
Crazy Biore
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : อธิบาย FM Transmitter
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2008 02:25  

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

แต่ผมก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ในเมื่อเครื่องวิทยุในรถหรือบ้าน คุณได้มีการตั้งสัญญาวิทยุไว้แล้ว คุณก็เปิดฟังเองเลยไม่ดีกว่าหรือ แล้วทำไมต้องเอามือถือ ระบบ FM Transmitter เปิดวิทยุแล้วนำไปส่งคลื่นสัญญาให้มันเปลืองแบตเตอรี่อีก ( หรือมีไว้เพื่อกันเครื่องวิทยุพังอะครับ )

มันไม่ได้มีไว้ฟังวิทยุอย่างที่คุณเข้าใจครับ ผมจะอธิบายให้ฟังครับ
สมมุติว่าคุณอยู่บนรถหรื่อที่บ้านของคุณ ซึ่งมีเครื่องเสียงอย่างดีอยู่(ต้องฟังวิทยุได้ด้วยนะครับ) แต่คุณอยากฟังเพลง mp3 ที่อยู่ใน n78 ของคุณ(เพลง.mp3.wma.นะครับไม่ใช่วิทยุFM ครับ ) แต่คุณไม่มีอุปกรณ์มาต่อ คุณก็เพียงเปิดใช้ FM Transmitter ตามที่ด้านบนได้อธิบายไปแล้ว จากนั้น n78 ของมันก็จะแปลงเพลง mp3 ที่คุณกำลังเปิดเป็น คลื่นวิทยุ(เหมือนคลื่น วิทยุFM เพราะใช้ช่วงความถี่เหมือนกัน) และส่งออกไปยังเครื่องเสียงของคุณ และมันก็จะรับและแปลงสัญาญและขยายออกมาเป็นเสียงเพลงให้คุณได้ฟัง หลักการทำงานของมันก็ง่ายๆ แค่นี้ละครับ
แต่บางคนอาจบอกว่าแล้วทำไมไม่ฟังจาก n78 เลย ผมจะขออธิบายอย่างนี้นะครับ
1. เสียงที่ได้จากเครื่องเสียงย่อมดีกว่าที่ได้จาก n78 อยู่แล้ว เพราะ n78 เพื่องแต่แปลงสัญาญและส่งออกมา (ส่งมาแบบ stereo ด้วยนะครับเหมือน FM stereo อะครับ) แต่ครื่องเสียงจะเป็นตัวขยายและปรับแต่งเสียงนั้นครับ เพราะฉนั้นเสียงที่ออกมาคุณภาพมันจะขึ้นอยู่กับเครื่องเสียงของคุณครับถ้าเครื่องเสียงคุณดีเสียงที่ออกมาก็จะดีครับ
2. มันประหยัดพลังงานครับ เพราะ n78 เพียงแต่แปลงสัญาญและส่งออกมา ทำไห้กินแบตน้อยกว่าการที่มันเป็นตัวขับซะเอง โคยเฉพาะถ้าฟังจากลำโพงจะเห็นได้ชัดเลยครับ

ปล.หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่ใช้ n78 ที่ได้อ่านทุกคนนะครับ คงจะได้นำไปใช้ให้เกิดประโยขน์นะครับ สำหรับ FM Transmitter Laughing
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2008 18:16  

ผมใช้ FM Transmitter แกล้งน้องที่กำลังฟังวิทยุ สนุกดีครับ
และใช้เปิดเพลงจากมือถือโดยผ่านลำโพงวิทยุ ฟังจากลำโพงมือถือมันเบา

แต่ัรัศมีของคลื่นสั้นมาก ต้องจ่อใกล้ๆเลยครับ
EDS
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2008 17:02  

N78 มีรู 3.5 มม หรือเปล่าครับ
บุคคลทั่วไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2008 13:21  

สอบถามหน่อยครับ ผู้รู้ทุกท่าน เพิ่งถอยมา พอเปิดแกลลอรี่ภาพ จะเล่นสไลด์โชว์ พอตั้งค่าเรียบร้อยแล้ว เปิดให้แสดงสไลด์มันเด้งกลับทุกทีเลย ใครเป็นบ้าง เป็นเพราะอะไรครับ จะได้ไปเปลี่ยนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2008 17:50  

N78 เสียบหูฟัง 3.5 มิลได้ทันทีครับ

ส่วนสไลด์ภาพ พอผมซื้อเครื่องมาผมอัพ Firmware เลยอ่ะ
เมื่อกี้ลองเล่นสไลด์ดูมันเล่นได้ปกตินะครับ ลองอัพเดท Firmware ใหม่ดูเผื่อปัญหาจะหาย
และจริงๆ N78 ตอนแรก Nokia Map จะเป็นแค่เวอชั่น 1 อ่ะครับ นึกว่าจะให้มาเป็นเวอชั่น 2.0 เหมือนในรีวิว
ไปอัพเป็นเวอชั่น 2.0 สามารถดูภาพดาวเทียมแบบ Google Earth ได้ การทำงานหน่วงน้อยกว่าเวอชั่น 1 ด้วยครับ

ผมเจอปัญหาเวลาใช้กล้อง จะปรับ White Balance ให้เป็น Sunny หรือ Cloudy(สีของภาพจะออกส้มๆทั้งคู่) พอปรับแล้วสีของภาพมันไม่เปลี่ยนเป็นส้มๆอย่างที่ควรจะเป็นอ่ะครับ สียังเหมือน Automatic อยู่เลย(สีจะเพี้ยนๆไปทางฟ้าๆ) ลองเอามาดูในคอมรูปนึงปรับ Auto อีกรูปนึงปรับ Sunny ดูแล้วสีภาพมันไม่ต่างกันเลยสักนิดนึง มีใครเป็นมั่งเอ่ย เซ็งอยู่ ถ่ายภาพแสงแดดหรือต้นไม้มันจะเพี้ยนๆไปเป็นฟ้าๆหมด Firmware ใหม่จะแก้ได้มั้ยเนี่ย Exclamation

ส่วนถ่ายรูปในสภาวะอื่นๆก็สวยใช้ได้ เทียบกับ K790i ที่ใช้อยู่ N78 คมกว่านะ ส่วนสีสัน K790i กินขาดเลย สีตรงกับความจริงเป็นธรรมชาติมากกว่า Neutral (ข้างล่างจาก N78)

taophaya
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2008 18:42  

OtOhAtA ผู้เขียน:
เล่าให้ฟังสักนิดดีก่า
เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมใช้เครื่องแบบว่าไม่ค่อยได้ปิดเครื่องเท่าไหร่นัก + ไม่รู้ว่ามีโปรแกรมอะไรค้างอยู่ในเครื่องบ้าง

ปรากฎว่าจะถ่ายรูป ซูมไม่ได้ครับ Question ทำไงดี ปิดเครื่องก็ไม่หาย เริ่มเหงื่อตก ผมเลยลองเอาแบตออกแล้วใส่ใหม่

ปรากฎว่า ซูมได้ปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ดังนั้นถ้าคุณอัพเฟิร์มแวร์แล้วซูมไม่ได้ ลองแบบผมดูก็ได้ครับ Embarassed

ขอบคุณมากเรยครับ ผมประสบปัญหานี้อยู่พอดี รีสตาร์ทหลายรอบก้อไม่หาย
ถอดแบตรอบเดียว หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2008 21:52  

EDS ผู้เขียน:
N78 มีรู 3.5 มม หรือเปล่าครับ

ใช่ค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: