Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N78 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 855 / เข้าชม: 1976341
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ : Re: อธิบาย FM Transmitter
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2008 21:36  
ตอบโดยอ้างถึง  

Crazy Biore ผู้เขียน:
gOLrY ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:
gOLrY ผู้เขียน:
โทษครับรบกวนถามอะไรหน่อย

1. FM Transmitter ใช้ยังไงครับ

2. ผมงงอะในเมื่อมีคลื่นวิทยุ อยู่ที่เครื่องรับวิทยุทั้งแล้วรถและที่บ้านแล้ว เราก็เปิดเครื่องฟังเองเลยไม่ดีหรอ ทำไมต้องเอา มือถือที่มีระบบFM Transmitter ไปจ่อ อะครับ

ขอบคุณครับ

ขอตอบคำถามที่ 2 ก่อนนะครับ เพราะเหมือนจะยังเข้าใจผิดอยู่ คือว่า FM Transmitter คือการส่งคลื่น FM จากโทรศัพท์มือถือ (N78) ออกไปยังเครื่องรับสัญญาณ FM ภายนอก เช่น เครื่องเล่นเพลงในรถยนต์ หรือในบ้านเรา ที่สามารถรับคลื่น FM ได้ครับ

วิธีใช้ - ตั้งคลื่น FM ของเครื่องรับในรถยนต์ หรือ เครื่องรับในบ้านไว้ก่อนครับ จากนั้นก็ตั้งคลื่นใน FM Transmitter ให้ตรงกับที่เราตั้งในเครื่องรับในรถยนต์ หรือ เครื่องรับในบ้านครับ เมื่อตั้งเสร็จแล้วก็กดเลือกใช้ FM Transmitter แล้วก็เปิดเพลงในโทรศัพท์ เสียงเพลงในโทรศัพท์จะถูกส่งไปตามคลื่น FM แล้วไปดังที่เครื่องรับในรถยนต์ หรือ เครื่องรับในบ้านครับ
เช่น เราตั้งคลื่นในเครื่องเล่นเพลงในรถไว้ที่ 107.0 MHz เราก็ตั้งคลื่น FM Transmitter ในโทรศัพท์ไว้ที่ 107.0 แล้วเปิดเพลงและเลือกใช้ฟังก์ชั่น FM Transmitter เสียงเพลงก็จะไปดังที่เครื่องเล่นเพลงในรถครับ

** หลายคนที่บอกว่าใช้แล้วไม่มีเสียงอะไรนั้น อาจมาจากเปิดใช้ FM Transmitter แต่ไม่ได้เปิดเพลงในโทรศัพท์ครับ จึงไม่มีเสียงไรเกิดขึ้น **

ขอบคุณครับ

แต่ผมก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ในเมื่อเครื่องวิทยุในรถหรือบ้าน คุณได้มีการตั้งสัญญาวิทยุไว้แล้ว คุณก็เปิดฟังเองเลยไม่ดีกว่าหรือ แล้วทำไมต้องเอามือถือ ระบบ FM Transmitter เปิดวิทยุแล้วนำไปส่งคลื่นสัญญาให้มันเปลืองแบตเตอรี่อีก ( หรือมีไว้เพื่อกันเครื่องวิทยุพังอะครับ )

มันไม่ได้มีไว้ฟังวิทยุอย่างที่คุณเข้าใจครับ ผมจะอธิบายให้ฟังครับ
สมมุติว่าคุณอยู่บนรถหรื่อที่บ้านของคุณ ซึ่งมีเครื่องเสียงอย่างดีอยู่(ต้องฟังวิทยุได้ด้วยนะครับ) แต่คุณอยากฟังเพลง mp3 ที่อยู่ใน n78 ของคุณ(เพลง.mp3.wma.นะครับไม่ใช่วิทยุFM ครับ ) แต่คุณไม่มีอุปกรณ์มาต่อ คุณก็เพียงเปิดใช้ FM Transmitter ตามที่ด้านบนได้อธิบายไปแล้ว จากนั้น n78 ของมันก็จะแปลงเพลง mp3 ที่คุณกำลังเปิดเป็น คลื่นวิทยุ(เหมือนคลื่น วิทยุFM เพราะใช้ช่วงความถี่เหมือนกัน) และส่งออกไปยังเครื่องเสียงของคุณ และมันก็จะรับและแปลงสัญาญและขยายออกมาเป็นเสียงเพลงให้คุณได้ฟัง หลักการทำงานของมันก็ง่ายๆ แค่นี้ละครับ
แต่บางคนอาจบอกว่าแล้วทำไมไม่ฟังจาก n78 เลย ผมจะขออธิบายอย่างนี้นะครับ
1. เสียงที่ได้จากเครื่องเสียงย่อมดีกว่าที่ได้จาก n78 อยู่แล้ว เพราะ n78 เพื่องแต่แปลงสัญาญและส่งออกมา (ส่งมาแบบ stereo ด้วยนะครับเหมือน FM stereo อะครับ) แต่ครื่องเสียงจะเป็นตัวขยายและปรับแต่งเสียงนั้นครับ เพราะฉนั้นเสียงที่ออกมาคุณภาพมันจะขึ้นอยู่กับเครื่องเสียงของคุณครับถ้าเครื่องเสียงคุณดีเสียงที่ออกมาก็จะดีครับ
2. มันประหยัดพลังงานครับ เพราะ n78 เพียงแต่แปลงสัญาญและส่งออกมา ทำไห้กินแบตน้อยกว่าการที่มันเป็นตัวขับซะเอง โคยเฉพาะถ้าฟังจากลำโพงจะเห็นได้ชัดเลยครับ

ปล.หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่ใช้ n78 ที่ได้อ่านทุกคนนะครับ คงจะได้นำไปใช้ให้เกิดประโยขน์นะครับ สำหรับ FM Transmitter Laughing

อ่อ ผมเข้าใจและ

ขอบคุณมากครับ

ตอนแรกนึกว่าเปิดเคลื่อนวิทยุให้ตรงกัน
beck_sit
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ขายN78 10000 ของครบยกกล่อง
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2008 22:28  

ขายN78 10000 ของครบยกกล่อง
สนใจ089-140-9506
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขายN78 10000 ของครบยกกล่อง
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2008 23:51  

beck_sit ผู้เขียน:

9000ได้ไหม มือ1แค่11570บาทเอง ไม่อยากเสี่ยง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 02:45  

n78 นี่ดู youtube ได้ใหมครับ
มีตัวอย่างให้ดูใหมครับ
Maema
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 11:01  

ใครก็ได้ช่วยบอกหน่อยว่าจะก๊อปรายการเบอร์โทรทั้งหมดจากซิมไปไว้ที่ตัวเครื่องได้ยังไง แบบว่าก๊อปทั้งหมดนะ ไม่ใช่ทีละเบอร์ ขอบคุณ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 11:37  

Maema ผู้เขียน:
ใครก็ได้ช่วยบอกหน่อยว่าจะก๊อปรายการเบอร์โทรทั้งหมดจากซิมไปไว้ที่ตัวเครื่องได้ยังไง แบบว่าก๊อปทั้งหมดนะ ไม่ใช่ทีละเบอร์ ขอบคุณ

ก็กดเลือกทั้งหมด Very Happy แล้วคัดลอกไง Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 11:47  

อยากทราบว่า n73me n78 n82 ทั้ง3รุ่นนี้เสียงออกลำโพงรุ่นไหนดังและดีสุด แล้วถ้าใส่หูฟังรุ่นไหนเสียงดีกว่ากัน Shocked
อยากทรบว่า n78 ต่อ tv ได้เหมือน n82 ไหม Shocked
nikey
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 18:56  

อยากทราบว่า แฟรมแวร์ตัวใหม่ เวอชั่นอะไรครับ ให้อัพแล้วไม่มีปัญหาที่เคยมีมั้งครับ
พึ่งซื้อมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 21:28  

ใช้ ไวเลสแลนแล้วทำไมเงินหมดเกลี้ยงเลยครับ ต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่า
ก็ในเมื่อ เปิด แลน แล้วสามารถเชื่อมต่อได้ ไปเล่นแผนที่ดู กลับมาเปิดเว็บเล่นเชื่อมต่อไม่ได้ซะงั้น
งงเลย โทรออกไม่ได้เพราะตังหมดนี่เอง Evil or Very Mad
beck_sit
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 22:15  

beck_sit ผู้เขียน:

9000ได้ไหม มือ1แค่11570บาทเอง ไม่อยากเสี่ยง

งั้นลองโทรมาก่อนสิครับ
Jibby78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2008 23:43  

พึ่งไปซื้อมาวันนี้ แล้วไปอัพ Firmware ที่ Nokia Care ให้เป็น 12.046 เลย
ปรากฏว่าไม่สามารถใช้ Speakerphone ได้
ก็คือกดปู่ม Loudspeaker แล้วมันจะขึ้นว่า "Handset Activated" ไม่ยอมตัดเสียงไปที่ลำโพง

พอจะมีทางแก้มั้ยครับ?
bank_b
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 01:29  

อ้างถึง:
ถ้าเก็บไว้ในซิม จะใช้ รูป หรือ เสียง ตั้งเป็นรายบุคคลไม่ได้น่ะค่ะ ต้อง copy ไปไว้ในเครื่องค่ะ ถึงจะทำได้
คือทำไมผมตั้งเสียงเรียกเข้าแยกเป็นกลุ่มไม่ได้ล่ะครับทั้งๆที่รายชื่อก้อคัดไปอยู่ในเครื่องแล้วมันไม่มีให้เลือกว่าใช้แบบเสียงเลย
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Korea, seoul
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 10:50  

Maema ผู้เขียน:

ถ้าอยู่ในซิม ก็คลิก Options >> Mark all >> Copy >> Phone memory
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 13:13  

ใช้ไวเลสแลนนี่ต้องเสียเงินด้วยเหรอครับ ใครก็ได้ช่วยตอบหน่อย
อ่าฮ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามๆ
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 22:19  

ขอถามนิดครับว่า ตกลงมันมีปัญหาอะไรบ้าง
แล้วถ้าอัพFW หายไหม
ขอบคุณครับ
CYN
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2008 15:40  

คืออยากทราบว่า FW ล่าสุดN78 เวอร์ชั่นอะไรอ่ะค่ะ
เพิ่งไปซื้อมาเมื่อวาน ยังไม่ค่อยรูปอารายเท่าไหร่

แร้วก้ ทำยังไงถึงจาให้หน้าจอมันจะ....
เหมือนของไอโฟนอ่ะค่ะ ที่พอตั้งมือถือเป็นแนวนอนแร้วจอมันก็จะตามอ่ะค่ะ

พอเปงแนวตรงภาพหน้าจอมันก็จะตั้งขึ้นมาอ่ะค่ะ

งงมั้ยค๊ะ ....(อธิบายไม่ถูก)
Jibby78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2008 20:25  

เครื่องของผมตอนนี้ อัพ Firmware เป็น 12.046 แล้วครับ (หลายรอบแล้ว)
แต่ปรากฏว่า
- หน้าจอมันไม่ fade วีบวาบๆในขณะเปลี่ยน menu ต่างๆ หรือ หมุนจอ อะครับ (เหมือนจะมีแว๊บๆที่เดียวใน Gallery)
- เวลาเล่นไฟล์ .3gp .mp4 ด้วย realplayer มักจะกระตุกครับ บางทีก็ไม่กระตุก(ส่วนน้อย) รวมทั้ง VDO ที่ถ่ายโดย N78 เองด้วย

ไม่ทราบว่าพอมีวิธีแก้มั้ยครับ แล้วปัญหานี้เป็นที่ Software หรือ Hardware ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ....
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2008 16:00  

CYN ผู้เขียน:
คืออยากทราบว่า FW ล่าสุดN78 เวอร์ชั่นอะไรอ่ะค่ะ
เพิ่งไปซื้อมาเมื่อวาน ยังไม่ค่อยรูปอารายเท่าไหร่

แร้วก้ ทำยังไงถึงจาให้หน้าจอมันจะ....
เหมือนของไอโฟนอ่ะค่ะ ที่พอตั้งมือถือเป็นแนวนอนแร้วจอมันก็จะตามอ่ะค่ะ

พอเปงแนวตรงภาพหน้าจอมันก็จะตั้งขึ้นมาอ่ะค่ะ

N78 ไม่มีหมุนจออัตโนมัติหนิครับ
CYN
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 19:18  

N78 ไม่มีหมุนจออัตโนมัติหนิครับ

อ๋ออ ขอบคุณม๊ากกนะค๊ะ
วันนี้เพิ่งไปอัพFW เป็ง 12.046 อ่ะคี
อยากทราบว่าอัพFWเพื่อไรอ่ะค่ะ ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
ขอโทดที่รบกวนน๊ะค๊ะ^___^
นายภัทราวุธ ดวงดีมีศักดิ์
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2008 11:30  

ซื้อมาแล้ว เอาn73meไปแลกมา ฝาหลังมันกรอบแกร่บอ่ะ
วัสดุมันน่าจะเป็นรอยง่าย แตรวมแล้วลูกเล่นก็พอสมควร Laughing Laughing
B4861263
Year's Star

จังหวัด: SUT
หัวข้อ : ต้องการขาย N81 - 2 GB คับผม!!!
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2008 01:59  

ต้องการขาย NOKIA N81 - SD 2 GB คับผม ( 9,500 บาท) ต่อรองได้คับ...

สีน้ำเงิน เพิ่งซื้อวันที่ 1 ตุลาคม 2551 คับ...

สภาพเครื่องใหม่ 100% อุปกรณ์ครบชุดคับ ประกันเหลือครบคับ ยังไม่ได้เขียนชื่อใบรับประกันด้วยซ้ำ...

ที่ขายเพราะ ผมจำเป็นต้องใช้เงินด่วนคับ...

ติดต่อผมได้คับ ที่เบอร์ 081-9746403 (ตั้ม)
Ziita
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สงสัย
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 01:49  

เมื่อไม่กี่วันนี้เพิ่งไปเล่นที่ศูนย์โนเกียมา

อยากรู้ว่าพื้นหลังอ่ะ
ที่มันเป็นสีดำๆอ่ะ
เปลี่ยนได้มั้ย
เพราะว่าตอนนั้นไปเล่นแล้วมันเปลี่ยนได้
แต่ว่ามันไม่เต็มจออ่ะ

สงสัย
มันเปลี่ยนยังไง
ช่วยบอกด้วยค่ะ

^^
coffio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 10:53  

อ๋ออ ขอบคุณม๊ากกนะค๊ะ
วันนี้เพิ่งไปอัพFW เป็ง 12.046 อ่ะคี
อยากทราบว่าอัพFWเพื่อไรอ่ะค่ะ ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
ขอโทดที่รบกวนน๊ะค๊ะ^___^

สามารถทำได้ครับแต่ต้องลงโปรแกรมมาเสริม
แพทคับผม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : UP FW
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 11:49  

คือ เพิ่งซื้อเครื่องมามะวานอ่ะคับ (เอา 73Me ไปแลกมา ได้น้อยฉิบ เจ็บใจ) เครื่องโดยรวมก็ดีนะครับ เหมือนเป็ดอ่ะ ทำได้หลายอย่างแต่ไม่ได้เจ๋งที่สุดในแต่ละอย่างเลย ตอนเล่นจีพีเอสแฮ๊งไปทีเดียว ส่วนเสียงจากหูฟังผมว่าฟังจาก N76 และ N81 แล้วสองตัวนี้เพราะกว่า N78 นะ (ที่ทราบเพราะ N76 เป็นเครื่องสะแปของผม ส่วน N81 ของน้องไปขอเล่นมา) ส่วนเสียงลำโพงก็นะ ถ้าปรับดังสุดมีเสียงแตกหน่อยๆ ความดังก็โอเค แต่แพ้ 81 กระจุย กล้องก็ดีครับ สามจุดสองล้านแต่สีสวยกว่าN73 คือผมว่าสีมันดูคมดีอ่ะ ไม่ออกแนวมัวๆแบบN73 ส่วนเฟิร์มแวร์ที่มากับเครื่องก็ 11.043 เท่าที่ใช้ก็แฮ๊งทีเดียวนะคับ เพื่อนที่หอใช้เวอร์ชั่น 12.สักอย่างอ่ะจำไม่ได้ ข้อต่างที่เห็นคือ ของเวอร์ชั่น 12 Theme Effect มันจะหายไปนะ แบบว่าไม่มีวิบวับตอนใช้งานแล้วอ่ะ แล้วก็ปัญหาจุกจิกอีกหลายอย่างมากๆ ซึ่งผมยังไม่เจอในตัวเวอร์ชั่น 11 เลยไม่แน่ใจว่าจะเอาไปอัพดีไหม เพราะรู้สึกอัพแล้วเหมือนจาแย่ลงเลยอ่ะ ติอีกนิด ปุ่มกดมันกดข้อนข้างยาดนะครับ หรือเพราะผมไม่ถนัดไม่รู้ แล้วก็ดูก๊องแก๊งอย่างกะจะพังง่ายพิกล แต่ปุ่มเนวี ใช้งานได้ดีมากๆ เวลาต้องเลือกอะไรเยอะๆหมุนแป๊บเดียวก็ไปถึง
PhuMI
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 23:07  

การแสดงผลหน้าจอ ระหว่า 16ล้านสี กะ 262144สี นี้ต่างกันนนนมากป่ะคับ? วานกูรูช่วยตอบหน่อย
เหมียวหง่าว
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2008 01:27  

ของผมเวอชั่น 12.046 ก็ใช้เอ็ฟเฟ็กธีมได้นิครับ
ไม่ได้หายไปไหนนะ ต้องไปปรับตั้งค่าในธีมให้เปิด

อาการค้างหรือหน่วงก็ไม่มีให้เห็นด้วยนะครับ แต่สังเกตว่าเวลาใช้กล้อง
ปรับ WB ไปหา Cloudy แล้วสีไม่ต่างจาก Auto เลย?

แผนที่ให้ติดตั้ง Nokia Map 2.0 แทน 1.0 โปรแกรมเสถียรกว่า 1.0 ครับ เปิดภาพถ่ายดาวเทียมได้ด้วย
liiar-y
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2008 09:02  

ช่วยคิดหน่อยเถอะค๊ะระหว่าง N78 กับ N82 อันไหนดีกว่าา
ชอบทั้งสองเลยค๊ะ
แต่เลือกไม่ถูกก

ช่วยบอกหน่อยสิค๊ะ
เรานั่งอ่านบอดมาจนเราเลือกไม่ถูกแล้วอ่ะตอนนี้้
Jibby78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2008 13:24  

เหมียวหง่าว ผู้เขียน:
ของผมเวอชั่น 12.046 ก็ใช้เอ็ฟเฟ็กธีมได้นิครับ
ไม่ได้หายไปไหนนะ ต้องไปปรับตั้งค่าในธีมให้เปิด

แผนที่ให้ติดตั้ง Nokia Map 2.0 แทน 1.0 โปรแกรมเสถียรกว่า 1.0 ครับ เปิดภาพถ่ายดาวเทียมได้ด้วย

ปรับใน Theme ตรงไหนอะครับ ผมหาไม่เห็นเจอเลย ไปอัพเป็น 12.046 หลายรอบแล้ว fx theme วืบวาบ ก็ไม่มาอะ มีวืบวาบแค่ใน Gallery >>Image อย่างเดียวอะ

แล้วก็จากที่มันเคยหมุนจอ นอนเป็นตั้ง ตั้งเป็นนอน
ก็กลายเป็นตัดภาพเป็นเส้นเปลี่ยนแนวให้อะ
อีกอย่างก็
- ฟัง WMA แล้วกระตุกอะ แต่ mp3 ฟังสบาย (wma ไฟล์ไม่เสียนะครับ)
- แล้วก็ดูคลิปที่ถ่ายจากตัว N78 เองด้วย realplayer แล้ว ส่วนใหญ่จะกระตุกครับ แต่พอโหลดลงคอมแล้วลื่นไม่มีปัญาหาไฟล์ปกติดี
- nokia map 2.0 สั่งให้นำทางแล้วขึ้น Calculating Route นานมากกกไม่ยอมนำทางครับ ไม่มีเสียงพูดนำทางด้วย(เปิดใช้บริการแล้วครับ อัพmapไทยกับเสียงไทยแล้วด้วย)

ใครมีวิธีแก้ช่วยตอบหน่อยครับ รึต้องรอ FW ตัวใหม่
coffio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2008 02:41  

เพิ่งซื้อมาวันนี้เองครับ

แต่ปัญหามีอยู่ว่า ผมลงเพลงและรูปภาพไปพอสมควรทั้งใน Mem และตัวเครื่อง แต่ เพลงที่ลงไป ไม่ขึ้นชื่อเพลงในเมนูเครื่องเล่นเพลง และรูปที่ลงไปก้ไม่ขึ้นในเมนูรูปภาพ

ท่านผู้รู้ช่วยเหลือหน่อยนะคับ Wink
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2008 08:04  

Jibby78 ผู้เขียน:

ปรับใน Theme ตรงไหนอะครับ ผมหาไม่เห็นเจอเลย ไปอัพเป็น 12.046 หลายรอบแล้ว fx theme วืบวาบ ก็ไม่มาอะ มีวืบวาบแค่ใน Gallery >>Image อย่างเดียวอะ

Theme วืบวาบ ลองเซ็ท Theme Effect เป็น On หรือยังครับ (เข้าใจถูกป่าวหว่า)
ตอนเลือก Theme หน่ะครับ ให้กด Option แล้วเซ็ท Theme Effect เป็น On แค่นี้เองงับ
เหมียวใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2008 12:44  

อยากรู้ถ้าเอา point asia ไปลงใน N78 จะได้อะป่าว ใครรู้ชวยบอกหน่อย...
Jibby78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2008 21:25  

OtOhAtA ผู้เขียน:

Theme วืบวาบ ลองเซ็ท Theme Effect เป็น On หรือยังครับ (เข้าใจถูกป่าวหว่า)
ตอนเลือก Theme หน่ะครับ ให้กด Option แล้วเซ็ท Theme Effect เป็น On แค่นี้เองงับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ใช้ได้แล้ว กลับมางดงามเหมือนเดิมแว้วว Very Happy

คงเหลือแต่เรื่องนำทางอะครับ มันนำทางไม่ได้
กับ เล่น wma mp4 แล้วกระตุก Confused
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพนี่เอง
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2008 22:20  

เพิ่งซื้อมา ขอบอกว่าถูกใจมากครับ ปัญหาสารพัดที่หลายคนว่าไว้
ผมว่าเฉยๆนะ ป่มกดยากก็ธรรมดา แลกกับความสวย ผมยัง fe ver 11.xx อยู่

เรื่อง playlist ก็แก้เอาตามความเห็นก่อนๆ ผมมองว่า symbian มันก็มีจุดบอดทุกร่น
โดยเฉพาะถ้ามันเป็นรุ่นล่าสุด

การประกอบออดแอดก็ตามประสา Nokia ยุคใหม่ ผมเอาทิชชู่พับๆสอดไว้หลังแบต
ตอนนี้แน่นสนิทดีมาก

ชอบมากตรง GPS นอกจากใช้ดูแผนที่ ผมชอบเล่นแบบให้มันวัดความสูง ใช้เป็นเข็มทิศ
ใช้บอกระยะที่ทางที่เดินได้ ผมถือเดินไปใหนมาใหนมันยังบอกได้อีกว่าผมเดินด้วยความเร็ว
เท่าไหร่ สนุกมากกับ GPS ครับ ไม่เคยเล่น GPS ไม่ว่าแบบใหนมาก่อน
มาเล่นเจ้านี่เป็นตัวแรกสนุกมากมาย
JoooD---
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 10:04  

ถามอะไรหน่อยครับ รุ่นนี้ใช้เป็นไฟฉาย หรือ มีโปรแกรมอะไรไหมครับ?
N78 user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามอะไรหน่อยครับ รุ่นนี้ใช้เป็นไฟฉาย หรือ มีโปรแกรมอะไรไหมครับ?
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 11:46  

ไม่มีไฟฉายค่ะ หาอยู่เหมือนกัน แต่สุดท้ายหายังงัยก็หาไม่เจอฟังก์ชั่นนั้น หากท่านใดทราบวานบอกด้วยค่ะ
จะเป็นพระคุณอย่างมาก
captain2000
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: มหาสารคาม
หัวข้อ : อยากรู้ราคา
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 13:57  

โทษนะครับไม่ทราบว่าเพื่อนๆที่ซื้อมาตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ........ว่าจะไปซื้อมาใช้อยู่เหมือนกัน Laughing
OtOhAtA
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 22:51  

คงเหลือแต่เรื่องนำทางอะครับ มันนำทางไม่ได้
กับ เล่น wma mp4 แล้วกระตุก Confused

นำทางผมไม่เคยใช้นะครับ (เพราะขับรถยนต์ไม่เป็นอิอิ Laughing )
ส่วนเรื่อง mp4 อันนี้ไม่เคยลองเหมือนกัน แต่ wma ของผมก็ปกตินะครับ ไม่กระตุกครับ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 23:19  

ราคาศูนย์ อยู่ที่ 12900 ครับ

เครื่องผมตอนนี้แปลกๆอยู่ดีๆก็ไม่ยอมวัดความสูงซะงั้น
วิภา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : GPS
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 02:50  

อยากทราบว่า้ถ้าใช้ GPS เราต้องเสียค่าบริการรึเปล่าค่ะ ถ้าเสียจะประมาณเท่าไร เห็นเครื่อง GPS(ที่ไม่ใช่โทรศัพท์)ไม่เสียค่าบริการ กะว่าถ้าตัวนี้ไม่เสียค่าบริการก็จะซื้อมาใช้เวลาเดินทางออกต่างจังหวัด คือไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้อ่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ Laughing
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: GPS
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 04:34  

วิภา ผู้เขียน:
อยากทราบว่า้ถ้าใช้ GPS เราต้องเสียค่าบริการรึเปล่าค่ะ ถ้าเสียจะประมาณเท่าไร เห็นเครื่อง GPS(ที่ไม่ใช่โทรศัพท์)ไม่เสียค่าบริการ กะว่าถ้าตัวนี้ไม่เสียค่าบริการก็จะซื้อมาใช้เวลาเดินทางออกต่างจังหวัด คือไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้อ่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ Laughing

สิ่งง่ายๆที่หลายคนมักสับสน(แม้แต่พนักงานขายโทรศัพท์ ของศูนย์)ระหว่าง GPS กับ GPRS

หลายคนเอามาผสมรวมกันจนเละตุ้มเป๊ะ
คำตอบเกี่ยวกับเรื่อง GPS ที่หลายๆคนตอบมาแล้วเป็นหมื่นๆครั้งก็คือ GPS
เป็นคนละเรื่องกับ GPRS ...และ GPS ใช้ฟรีแน่นอนล้านเปอร์เซนต์ครับ

เสริมนิดนึง วันนี้ผมได้ up fw 12.xx เองที่บ้าน ไม่ได้ยากอย่างที่คิดครับ
ใช้เวลาทั้งหมดทั้งสิ้นตั้งแต่เริ่มแรกสดจนจบประมาณหนึ่งชั่วโมงครึ่ง
ด้วยเน็ตความเร็วเน็ตของ TRUE ที่ 256k ข้อมูลทกอย่างในโทรศัพท์ไม่หายครับ
สามารถอัพได้เลย ไม่ต้องแบคอัพข้อมุลครับ
วิภา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 05:16  

todtoh ผู้เขียน:

สิ่งง่ายๆที่หลายคนมักสับสน(แม้แต่พนักงานขายโทรศัพท์ ของศูนย์)ระหว่าง GPS กับ GPRS

หลายคนเอามาผสมรวมกันจนเละตุ้มเป๊ะ
คำตอบเกี่ยวกับเรื่อง GPS ที่หลายๆคนตอบมาแล้วเป็นหมื่นๆครั้งก็คือ GPS
เป็นคนละเรื่องกับ GPRS ...และ GPS ใช้ฟรีแน่นอนล้านเปอร์เซนต์ครับ

เสริมนิดนึง วันนี้ผมได้ up fw 12.xx เองที่บ้าน ไม่ได้ยากอย่างที่คิดครับ
ใช้เวลาทั้งหมดทั้งสิ้นตั้งแต่เริ่มแรกสดจนจบประมาณหนึ่งชั่วโมงครึ่ง
ด้วยเน็ตความเร็วเน็ตของ TRUE ที่ 256k ข้อมูลทกอย่างในโทรศัพท์ไม่หายครับ
สามารถอัพได้เลย ไม่ต้องแบคอัพข้อมุลครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับคำตอบ แต่ดิฉันเองก็ทราบค่ะ ว่าระบบ GPS คนละเรื่องกันกับ GPRS เพียงแต่ไม่ทราบว่า GPS บนมือถือจะเสียค่าบริการรึเปล่า แต่ถ้า GPS บนมือถือฟรี ก็ว่าอีกสองสามวันจะซื้อมาใช้อ่ะค่ะ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 11:48  

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับคำตอบ แต่ดิฉันเองก็ทราบค่ะ ว่าระบบ GPS คนละเรื่องกันกับ GPRS เพียงแต่ไม่ทราบว่า GPS บนมือถือจะเสียค่าบริการรึเปล่า แต่ถ้า GPS บนมือถือฟรี ก็ว่าอีกสองสามวันจะซื้อมาใช้อ่ะค่ะ

ต้องขอโทษคุณวิภาด้วยครับ Wink ขออธิบายต่อหน่อย
สัญญาณ GPS ยังงัยก็ใช้ฟรี 100% ที่จะเสียตังคือตัวซอฟท์แวร์เสริม และระบบนำทาง
หรือไปเผลอเปิดระบบ AGPS ที่ใช้สัญญาณ gprs มาเสริม
ซึ่งถ้าเราไม่ไปลงซอฟแวร์เสริม ไม่ลงระบบนำทาง หรือไม่ไปเผลอเปิด AGPS
เราก็ไม่ต้องเสียเงินครับ

ส่วนแผนที่ Nokia Map โหลดทุกประเทศได้ฟรีครับ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 11:52  

สองวันมานี้ เครื่องผมดูแผนที่ วัดความเร็ว วัดระยะทางได้ปกติ
แต่วัดความสูงไม่ได้เลย
มันเป็นเพราะสภาพอากาศหรือเป็นที่เครื่องผมครับ(fw12.046)

ใครใช้รุ่นนี้ช่วยลองวัดความสูงดูหน่อยครับ วัดกันได้รึเปล่า
วิภา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 15:31  

ต้องขอโทษคุณวิภาด้วยครับ Wink ขออธิบายต่อหน่อย
สัญญาณ GPS ยังงัยก็ใช้ฟรี 100% ที่จะเสียตังคือตัวซอฟท์แวร์เสริม และระบบนำทาง
หรือไปเผลอเปิดระบบ AGPS ที่ใช้สัญญาณ gprs มาเสริม
ซึ่งถ้าเราไม่ไปลงซอฟแวร์เสริม ไม่ลงระบบนำทาง หรือไม่ไปเผลอเปิด AGPS
เราก็ไม่ต้องเสียเงินครับ

ส่วนแผนที่ Nokia Map โหลดทุกประเทศได้ฟรีครับ

ขอบพระคุณอีกครั่งคะ ขอถามเพิ่มอีกนิดน่ะค่ะ ระบบ GPS นี้ มีเสียงพูด เลี้ยวขวา เลี้ยวซ้าย แบบเดียวกับตัว GPS ที่ใช้กันบนรถรึเปล่าค่ะ เห็นเพื่อนเค้าใช้กันอยู่ แต่เป็นแบบ GPS อย่างเดียว ก็เลยอยากหามาใช้บ้าง พอดีเห็นโทรศัพท์รุ่นใหม่ๆติดฟังก์ชั่นนี้เข้ามา เลยคิดว่าตัวนี้น่าจะใช้ประโยชน์จากมันได้มากกว่า แล้วสมมุติว่าถ้าเราจะเดินทางไปขอนแก่น จะใช้มันเป็นตัวบอกทางไป เราต้องเปิดระบบ AGPS ที่ใช้สัญญาณ GPS ด้วยรึเปล่าค่ะ แล้วระบบ AGPS มันคืออะไร(ถามไม่นิดหน่อยแล้วล่ะ อิอิ) แต่ยังไงก็ขอขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ
วิภา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 15:42  

แก้ไขขัอความด้านบนค่ะ "จะใช้มันเป็นตัวบอกทางไป เราต้องเปิดระบบ AGPS ที่ใช้สัญญาณ GPRS ด้วยรึเปล่าค่ะ"(สัญญาณ GPRS น่ะค่ะ)
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2008 09:54  

ระบบ agps ไม่จำเป็นต้องเปิดครับ ส่วนระบบนำทางด้วยเสียง ใช้งานฟรีสามเดือน
หลังจากนั้นต้องซื้อครับ
Jibby78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2008 21:09  

นำทางด้วยเสียงผมใช้ไม่ได้อะ (เปิดใช้บริการไปแล้วเดือนนึง เสียฟรีเรย)
อัพเป็น Nokia Map 2.0 กับ Up map ประเทศไทยแล้วด้วยครับ
เวลาให้มันนำทางจะขึ้นแต่ Calculating Route นานมาก แล้วมันก็ขึ้นแต่อย่างงั้นจริงๆ
รึว่าต่างจังหวัดใช้ไม่ได้หรอครับ มีใครเคยใช่นำทางที่ต่างจังหวัดมั่งรึเปล่าครับ
ใครมีวิธีแก้ ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ตอนนี้ Nokia map กับ GPS ผมทำได้ทุกอย่าง ยกเว้น นำทางอะครับ Neutral
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2008 00:55  

....
ตอนนี้ Nokia map กับ GPS ผมทำได้ทุกอย่าง ยกเว้น นำทางอะครับ Neutral

ของผมทำได้ทูกอย่างยกเวนมันไม่ยอมวัดความสูง(ซึ่งจำเป็นสำหรับคนชอบเที่ยวเขาอย่างผม)
ตกลงมันเสียที่สภาพอากาศ หรือเสียที่โทรศัพทืกันแน่
คนหางดง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2008 08:59  

....

ของผมทำได้ทูกอย่างยกเวนมันไม่ยอมวัดความสูง(ซึ่งจำเป็นสำหรับคนชอบเที่ยวเขาอย่างผม)
ตกลงมันเสียที่สภาพอากาศ หรือเสียที่โทรศัพทืกันแน่

อยู่เชียงใหม่ แถวๆ หางดง ใช้ได้ดี เครื่องวัดความสูงก็ทำงานปกติดีค่ะ ส่วนเข็มทิศก็มีให้เห็น แต่ก็ยังใช้ไม่ค่อยคล่อง ว่างๆ ต้องหัดเล่นใหม่ ชอบเที่ยวเขาเที่ยวดอยเหมือนกันค่ะ เครืองวัดความสูงมีประโยชน์มาก นี่ถ้ามีเครื่องวัดอุณภูมิด้วยละก้อเจ๋ง
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2008 17:44  

คนหางดง ผู้เขียน:

อยู่เชียงใหม่ แถวๆ หางดง ใช้ได้ดี เครื่องวัดความสูงก็ทำงานปกติดีค่ะ ส่วนเข็มทิศก็มีให้เห็น แต่ก็ยังใช้ไม่ค่อยคล่อง ว่างๆ ต้องหัดเล่นใหม่ ชอบเที่ยวเขาเที่ยวดอยเหมือนกันค่ะ เครืองวัดความสูงมีประโยชน์มาก นี่ถ้ามีเครื่องวัดอุณภูมิด้วยละก้อเจ๋ง

ของผมวัดความสูงได้บ้างไม่ได้บ้าง บางทีวัดได้ 2-3 วินาทีแล้วก็หายไปเลย
แต่ 90% ที่ลองมาจะไม่บอกความสูง เซ็งมากๆ เพราะเป็นคนชอบเที่ยวเขาครับ

เข็มทิศจะบอกทิศได้ก็ต่อเมื่อเคลื่อนที่ครับ ถ้ากดมาดูเลย มันจะไม่บอกทิศหรือบอกผิด
วิธีของผมคือเปิดมาในที่โล่งๆ แล้วเดินตรงๆไปซัก 10-15 เมตร มันถึงจะบอกทิศที่ถูกต้องครับ
Jibby78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2008 22:51  

ตอนนี้ผมใช้ระบบนำทางได้แล้วครับ แก้โดย
1. โหลด Nokia Map Loader ตัวล่าสุดจากเว๊ป Nokia
2. ลบแผนที่ทั้งหมดในเครื่อง โดย Nokia Map Loader (มีปู่มให้กดทางซ้าย)
3. ลงแผนที่ประเทศไทยพร้อมทั้งเสียงนำทางภาษาไทยใหม่
4. เข้าโปรแกรม Nokia Map 2.0 (tools--->Setting--->Route--->Optimised)
5. Restart มือถือ
เท่านี้ก็หมดปัญหาเรื่องการนำทางไม่ได้หรือคำนวณเส้นทาง(Calculating Route)ทั้งวันทั้งคืนได้แล้วครับ

todtoh Posted: 10 Oct 2008 17:44 หัวข้อ:

ของผมวัดความสูงได้บ้างไม่ได้บ้าง บางทีวัดได้ 2-3 วินาทีแล้วก็หายไปเลย
แต่ 90% ที่ลองมาจะไม่บอกความสูง เซ็งมากๆ เพราะเป็นคนชอบเที่ยวเขาครับ

เข็มทิศจะบอกทิศได้ก็ต่อเมื่อเคลื่อนที่ครับ ถ้ากดมาดูเลย มันจะไม่บอกทิศหรือบอกผิด
วิธีของผมคือเปิดมาในที่โล่งๆ แล้วเดินตรงๆไปซัก 10-15 เมตร มันถึงจะบอกทิศที่ถูกต้องครับ
---------------------------------------------------------------------------
ของผมวัดความสูงได้ปกตินะครับ ส่วนเรื่องเข็มทิศต้องเดินครับมันถึงจะคำนวณได้ครับ

--------------------------------------------------------------------------
ลูกเล่น Nokia Map 2.0 จากที่ลองเล่นดูครับ
- Simulate เป็นการจำลองการเดินทางในเส้นทางที่เราวางไว้ ทำได้โดยการ
กำหนดปลายทางที่จะไป สั่งให้ Show route on map จากนั้นก็นำ cursor ไปกดที่เส้นทางที่ได้ hilight ไว้ แล้วกด simulate เครื่องจะจำลองว่าเรากำลังขีบรถอยู่ ที่ความเร็วประมาณ 65 kmh มีทั้งเสียงนำทาง พร้อมลูกศร
- ดูรายละเอียดของเส้นทาง โค้งต่างๆ ว่าอยู่ตำแหน่งใดอยู่ห่างกันกี่กิโลเมตร
ทำได้โดยการ กำหนดปลายทางที่จะไป สั่งให้ Show route on map นำ Cursor ไปชี้ที่ต้นทาง(ถ้าตรงแล้ว มันจะ lock ให้เอง) จากนั้นจะมีลูกศรเล็กๆ กะพริบขึ้นหรือลง กดขึ้นเพื่อไปดูโค้งต่อไป(โปรแกรมจะใช้มุมกล้องพาไปแต่ละโค้ง) กดขึ้นหรือลงเพื่อดูโค้งต่างๆ

ใครมีลูกเล่นอะไรแปลกๆก็มาแบ่งปันกันได้นะครับ
Carlzeiss
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 01:50  

ตอนนี้ผมช่าย Fw 10.136.051.1

แล้วโทรออกหรือรับสาย คุยไปประมาณ11นาทีจะรีเครื่องเอง

ถ้าอัพ Fw เปนรุ่นล่าสุดจะหายไหมอะครับอาการนี้
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 10:29  

---------------------------------------------------------------------------
ของผมวัดความสูงได้ปกตินะครับ ส่วนเรื่องเข็มทิศต้องเดินครับมันถึงจะคำนวณได้ครับ

--------------------------------------------------------------------------

ขอบคุึณสำหรับข้อมูลครับ สงสัยผมต้องเอาไปเคลมแล้วครับวันนี้

Carlzeiss ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมช่าย Fw 10.136.051.1

แล้วโทรออกหรือรับสาย คุยไปประมาณ11นาทีจะรีเครื่องเอง

ถ้าอัพ Fw เปนรุ่นล่าสุดจะหายไหมอะครับอาการนี้

ของผม อัพ fw เองที่บ้าน เป็น12.046 อยากบอกว่าอัพง่ายมากๆ
ผมทำครั้งแรกโดยไม่ต้องอ่านคู่มืออะไรเลย แค่กดซอฟ์แวร์อัพเดทใน PC Suit
เครื่องมันทำให้อัตโนมัติหมด ชั่วโมงนิดๆก็เสร็จครับ (เน็ต 256k เอง)
และข้อมูลทุกอย่าง ไม่ว่าโฟนบุ๊ค เพลง เกมส์ ไม่หายครับ

เครื่องผม คุยเป็นชั่วโมงๆ ก็ไม่แฮงครับ
dorakun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 20:59  

พึงซื้อมาได้สองวันเองครับ
เท่าที่ใช้มาก็โอเคนะครับ
มีค้างบ้างนิดหน่อย...แบบว่าบ้าเห้อเล่นทั้งวัน...อันนี้รับได้
บอกตรงๆว่าตอนแรกไม่อยากซื้อรุ่นนี้เลยเพราะว่าไม่ชอบรูปทรง
แต่ผมเด่นด้านฟังชั่นมากกว่า...แล้วรุ่นนี้มันก็ตอบโจทย์การใช้งานผมได้มากที่สุด
แต่หลังจากที่ใช้มาได้สองวัน...ผมว่ามองไปมองมามันก็สวยดีเหมือนกันนะครับ
แต่ปุ่มกดค่อนข้างยากนิดนึง....จะกดปุ่มรับสายสีเขียวทีไรไปโดนปุ่มข้างบนทุกที
อันนี้คงต้องฝึกอีกซะหน่อย....ส่วนเรื่อง FW ซื้อมาของผมมันก็เป็น 11.043 อยู่แล้วอ่ะครับ
เท่าที่ใช้ดูมันก็โอเค...เลยไม่ได้อัพเป็น 12.xxx แบบว่าอัพไม่เป็นแล้วก็ไม่รู้จะอัพทำไม(อันนี้ไม่รู้จริงๆครับว่าอัพแล้วมันจะเป็นอย่างไงเหรอครับ) เท่าที่ใช้มาสองวันเต็มสิบให้เจ็ดครับ
แต่ผมสงสัยอยู่อย่างนึงว่าทำไมผมใช้ gps ในการนำทาง....แต่ผมกับเสียเงินค่าต่อ gprs เฉยเลย ก็เลยอยากจะถามผู้รู้ว่าทำไมใช้ gps แล้วมันถึงเสียเงินค่าต่อ gprs อ่ะครับ
เพราะเท่าที่ผมรู้...มันคนละอย่างกันเลยไม่ใช่เหรอครับ ปกติแล้ว gps มันน่าจะใช้ฟรีนี่ครับ
หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเอง......ถ้าผิดอย่างไงวานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ....ขอบคุณมากครับ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 22:12  

มารายงานความคืบหน้าเรื่องปัญหาไม่ยอมวัดความสูงครับ

วันนี้จะเอาโทรศัพท์ไปเคลม พอไปถึงโนเกียชอป เซ็นทรัลลาดพร้าว
ทดลองเปิด GPS ปุ๊บ วัดความสูงได้ปั๊บ เสถียรมาก อยู่ในห้างก็ยังเปิดได้เลย
กดปิดๆเปิดๆกี่ที ก็วัดความสูงได้ พนักงานก็งงๆว่า มันไม่เห็นมีปัญหาอะไร
เลยลง map2.0 ให้ไปพลาง
พอกลับถึงบ้านปุ๊บ ไม่ยอมวัดความสงเหมือนเดิม ทำยังงัยๆก็ไม่วัด
เลยขับรถกลับไปที่เซ็นทรัลอีก พอถึงเซ็นทรัลปุ๊บ วัดความสุงได้ทันที
เออเลยไม่รู้จะคุยกับพนักงานยังงัยเลยทีนี้ ก็ขับรถออกมา พอพ้นห้างเซ็นทรัลปุ๊บ
ค่าความสูงหาบปั๊บทันที
สรปคือไม่รู้จะเคลมยังงัย สงสัยต้องทนใช้มันไปแบบนี้โดยยอมรับสภาพ
จะว่าเป็นเพราะสัญญาณ GPS ก็คงไม่ใช่แน่ เพราะไม่ว่าจะอยู่ที่ใหนกก็บอกข้อมูล
ทุกๆอย่างได้หมดยกเว้นความสูง ซึ่งถ้าหากจะโทษว่าสัญญาณแย่มันก็ควรที่จะไม่
ขึ้นค่าอะไรขึ้นมาเลย

เซ็งครับเซ็ง ที่ซื้อร่นนี้ก็เพราะเน้นเรื่องวัดความสูงมาแต่แรก
คงต้องทำใจว่าเราซวยเอง แล้วก็พยายามลืมๆมันซะ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 22:18  

dorakun ผู้เขียน:
พึงซื้อมาได้สองวันเองครับ
เท่าที่ใช้มาก็โอเคนะครับ
มีค้างบ้างนิดหน่อย...แบบว่าบ้าเห้อเล่นทั้งวัน...อันนี้รับได้
บอกตรงๆว่าตอนแรกไม่อยากซื้อรุ่นนี้เลยเพราะว่าไม่ชอบรูปทรง
แต่ผมเด่นด้านฟังชั่นมากกว่า...แล้วรุ่นนี้มันก็ตอบโจทย์การใช้งานผมได้มากที่สุด
แต่หลังจากที่ใช้มาได้สองวัน...ผมว่ามองไปมองมามันก็สวยดีเหมือนกันนะครับ
แต่ปุ่มกดค่อนข้างยากนิดนึง....จะกดปุ่มรับสายสีเขียวทีไรไปโดนปุ่มข้างบนทุกที
อันนี้คงต้องฝึกอีกซะหน่อย....ส่วนเรื่อง FW ซื้อมาของผมมันก็เป็น 11.043 อยู่แล้วอ่ะครับ
เท่าที่ใช้ดูมันก็โอเค...เลยไม่ได้อัพเป็น 12.xxx แบบว่าอัพไม่เป็นแล้วก็ไม่รู้จะอัพทำไม(อันนี้ไม่รู้จริงๆครับว่าอัพแล้วมันจะเป็นอย่างไงเหรอครับ) เท่าที่ใช้มาสองวันเต็มสิบให้เจ็ดครับ
แต่ผมสงสัยอยู่อย่างนึงว่าทำไมผมใช้ gps ในการนำทาง....แต่ผมกับเสียเงินค่าต่อ gprs เฉยเลย ก็เลยอยากจะถามผู้รู้ว่าทำไมใช้ gps แล้วมันถึงเสียเงินค่าต่อ gprs อ่ะครับ
เพราะเท่าที่ผมรู้...มันคนละอย่างกันเลยไม่ใช่เหรอครับ ปกติแล้ว gps มันน่าจะใช้ฟรีนี่ครับ
หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเอง......ถ้าผิดอย่างไงวานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ....ขอบคุณมากครับ

FW12.046 สิ่งที่เห็นได้ชัดเจน คือปุ่มจะตอบสนองไวขึ้น เมนูวบวาบเร็วขึ้น
และเครื่องดูจะเร็วขึ้นครับ การ up fw เองที่บ้าน ก็ขอย้ำเลยว่าง่ายมากจริงๆ
ผมทำเองแบบไม่อ่านคู่มือเลย และไม่เคยทำมาก่อนด้วย ก็แค่คลิ๊กๆเมาส์สองสามที
แล้วนั่งรอไม่ได้มีอันตรายอะไรแม้แต่นิดเดียว (ผมเสียบสายชาร์จคาไว้ด้วย กันแบตหมด)

เรื่อง ใช้ map แล้วเครื่องดันไปใช้ gprs เองโดยไม่ร้ตัว อันนี้ผมก็โดนครับ
ต้องเข้าไปิดค่า แต่ถ้าใช้ map 2.0 ยิ่งต้องระวังให้มาก มันจะมีการรายงาน
สภาพการจราจรอัตโนมัติ(ฉลาดแบบโง่ๆ) และในโหมด hybrid ผมเผลอไปกดเล่น
มันจะโหลดรูปถ่ายดาวเทียมมาสวยงามแบบ google earth เลย
แต่โหมดนี้ถ้าไม่อยากเสียเงินห้ามเข้าเลยครับ เสียตังแน่นอน
ต้องเซ็ทให้เป็น offline ทุกครั้ง พอปิดแล้วเปิดใหม่ก็ต้องมาเซ็ทออฟไลน์ใหม่
จุดนี้ผมว่าไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่นะ
Jibby78
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 22:46  

การอัพ Firmware จะทำให้โทรศัพท์มีความเสถียรเพิ่มมากขึ้นครับ ปัญหาต่างๆจะค่อยๆหมดไป ต้องอัพตัวใหม่ไปเรื่อยๆ (แต่ถ้าพอใจแล้วก็ไม่ต้องอัพก็ได้ครับแล้วแต่)

link นี่้แสดง Change log จาก 11.046 ----> 12.046
http://www.symbian-freak.com/quides/firmware/logs/n78_new_firmware_v12.htm

สามารถโหลด Nokia Software Updater ตัวล่าสุดได้จากที่นี่
[/url]http://www.nokia.co.th/A4795524[/url]

ส่วนเรื่อง GPS อะครับ
ของผมถ้าเปิด Nokia Map แล้วเครื่องสามารถรับสัญญาณ GPS ได้ทันที(หรือไม่ช้ามาก) ก็จะเล่นดูแผนที่ นำทาง โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆครับ
อีกกรณีหนึ่งคือ เปิดแล้วรับสัญญาณ GPS ไม่ได้(กะพริบสีเหลือง บางทีก็เป็นสีแดง งงเหมือนกันครับ) กฌต้องกด Yes ให้มันเชื่อมต่อกับเครื่องข่าย (ผมเสียประมาณ1บาท) รึไม่ก็ให้ดูที่ kb ข้างบนสัญาณ GPS อะครับ ถ้าเป็น 0.00kb ก็ไม่เสียตัง (บางมีผมก็ 0kb แต่ตังหาย 1 บาท)
ผมก็งงเหมือนกัน บางทีฟรีบางทีเสียตัง Neutral
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 23:04  

พี่ jibby ครับ พอจะมีทางกลับไปใช้ map1.0 มั้ยครับ
เพราะรู้สึกว่า map 2.0 เล่นๆดูก็แค่สวยขึ้น ลูกเล่นมากขึ้นแค่นั้นเอง
แต่โอการเสี่ยงเสียตังไม่รู้ตัวรู้สึกจะมีเยอะไปด้วยครับ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 01:39  

ผมซื้อ N78 มา ก็กระหน่ำเล่น GPS อย่างเมามัน โดยไม่รู้ตัว พอดูกดดู Log
ปรากฎว่ามีการเชื่อมต่อ gprs ไปเพียบด้วย แบบว่า งง ไปเลย
เพราะหลายๆครั้งเครื่องจะถามว่าต้องการเชื่อมต่อ gprs หรือไม่ก็กดปฏิเสธตลอด
และตัวเครื่องเองผมก็ตั้งค่า disable gprs หมดแล้ว อีกทั้งผมเองก็ไม่เคยกังวลเรื่อง
นี้เพราะไม่เคยแจ้งขอใช้บริการ gprs กับทางเครือข่ายมาก่อนเลย

ผมใช้เครือข่าย AIS เลยโทรไปสอบถาม call center ได้ความว่า
ผู้ใช้ AIS แบบลงทะเบียน จะสามารถใช้ gprs ได้ทันที หากตัวโทรศัพท์ต้องการ
โดยไม่จำเป็นต้องแจ้งลงทะเบียนขอใช้ใดๆทั้งสิ้น โดยมีค่าบริการนาทีละ1บาท
(เดาว่า 1วินาทีก็คิดเป็น 1นาที)

ผมเลยแจ้งว่าให้ยกเลิกการใช้ gprs ของเครื่องผมไปได้เลย
ตอนนี้ก็รอดูว่าบิลเดือนนี้มันจะกี่บาท เซ็งจิตมากเหมือนกัน

ไม่มีเจตนาที่จะตำหนิเครือข่ายอย่างใดครับ แค่บอกให้ทราบไว้เฉยๆ
Maema
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : GPS data
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 14:28  

can somebody tell me about:
- bluetooth GPS
- Assisted GPS
- Integreted GPS
- Network based
(these are in menu "positioning methods" in GPS data's option). These 4 choices you can select any one when you get into GPS. I've been told that A-GPS (Assisted GPS) has been automatically installed in N78, and if we use it, there will be some cost for connection (of course it helps searching faster). So, when I use GPS, I only select Integred GPS, and this is no cost of connection services, but I really don't know what kind of "integreted GPS" means, or how it works different from others.
Can someone tell me in details please?
artzahub
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 21:16  

ราคามันเหลือสักเท่าไหร่แล้วอ่าตอนนี้

แบบว่าอยากได้ แต่ยังไม่มีโอกาสอ่า รอมานานแล้ว

อยากได้มาก ช่วยบอกด้วยค้าบบบ

^^
prostreet
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 22:54  

อะไรกับGPSกันนักหนา Evil or Very Mad ผมไช้อยุ่ไม่เหนมีปันหาอะไรเลย ตังก้ไม่เลย ไปอัพแม๊บตัวไหม่มาอืดหน่อยๆแต่ก้พัฒนากว่าตัวเก่าเยอะ Shocked
Peckcute
Year's Star

หัวข้อ : ปุ่มมีปัญห&#3634
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 23:22  

ปุ่มเลือกด้านขวากะปุ่มวางสายมันไม่แน่น บางทีก็กดไม่ติดอะคับ จะแก้ไงดี มันกรอบแกรบมากๆ อีกอย่าง78 เทินเป็น81 8G จะต้องเพิ่มเท่าไหร่อะคับแล้วขายจะได้เท่าไหร่อะคับ เพิ่งซื้อมาได้8วันเองอะ
NOkum
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ปุ่มมีปัญห&#
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2008 14:02  

Peckcute ผู้เขียน:
ปุ่มเลือกด้านขวากะปุ่มวางสายมันไม่แน่น บางทีก็กดไม่ติดอะคับ จะแก้ไงดี มันกรอบแกรบมากๆ อีกอย่าง78 เทินเป็น81 8G จะต้องเพิ่มเท่าไหร่อะคับแล้วขายจะได้เท่าไหร่อะคับ เพิ่งซื้อมาได้8วันเองอะ

ผมไปลองสัมผัส N81 ของจริงมาแร้ว ผมว่ารุ่นนี้น่าใช้ก่าเยอะอ่ะ

N81 หนักโคตร ตัวสไลด์บนบาง สไลด์ทีกลัวจะหลุด มันบอบบางเกินไป

พูดจริง (ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ)

แบบแท่งนี่แหละชัวร์สุด N78 แผนที่เจ๋งอ่ะ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2008 20:30  

มีข่าวดีมาบอกครับ

โปรแกรม Garmin Mobile XT ที่ผ่านๆมาจะรันบน N78 ไม่ได้
แต่ตอนนี้ มีเวอร์ชั่นใหม่ 4.20.20s60 สามารถใช้กับ N78ได้แล้วครับ
ขั้นตอนต่างๆตามนี่ครับ
http://www.onisueka.com/showthread.php?t=619

ตอนนี้ผมใช้อยู่ ดีกว่า Nokia Map 2.0 แบบฟ้ากับเหวครับ

ป.ล.สำหรับคนบางคนที่โทรศัพท์ตัวเองไม่มีปัญหา ก็ยินดีด้วยครับ
แต่คนอีกหลายคนที่เขามีปัญหามันก็มีครับ
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2008 16:29  

artzahub ผู้เขียน:
ราคามันเหลือสักเท่าไหร่แล้วอ่าตอนนี้

แบบว่าอยากได้ แต่ยังไม่มีโอกาสอ่า รอมานานแล้ว

^^

วันที่ 13 ตุลาร้านนิต MBK เห็นอยู่ 11,600 เห็นแล้วยังอยากได้เหมือนกัน แต่อยากรอดู N79
Jibby78
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2008 20:57  

โปรแกรม Garmin Mobile XT ที่ผ่านๆมาจะรันบน N78 ไม่ได้
แต่ตอนนี้ มีเวอร์ชั่นใหม่ 4.20.20s60 สามารถใช้กับ N78ได้แล้วครับ
http://www.onisueka.com/showthread.php?t=619

ตอนนี้ผมใช้อยู่ ดีกว่า Nokia Map 2.0 แบบฟ้ากับเหวครับ

ป.ล.สำหรับคนบางคนที่โทรศัพท์ตัวเองไม่มีปัญหา ก็ยินดีด้วยครับ
แต่คนอีกหลายคนที่เขามีปัญหามันก็มีครับ

ขอบคุณ todtoh มากครับ
หามานานแล้วแต่ตอนนู้นเค้าบอกยังลงไม่ได้ ตอนนี้ลงได้แล้วดีใจมาก
แจ่มกว่า Nokia Map 2.0 มากครับ หาสัญญาณเร็วดีครับ

ใครสนใจเข้าไปตาม link เลยครับ รับรองความแจ่ม
ใช้กับ N78 ได้ 100% ที่สำคัญใช้ฟรีไม่เสียตังซักบาท
เสมือนเปลี่ยนมือถือให้เป็น GPS หรือ PPC ไปเลยครับ (เสียดายไม่ใช่จอสัมผัส 555)
EtorgneN
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เทียบกาน
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2008 02:03  

ถ้าซื้อมือถือ ระหว่าง N78 กับ N79 อันไหนน่าเล่นกว่ากานคับ

ช่วยแนะนำให้หน่อยได้ไหมคับ

อยากได้สไลด์ด้วย N81 เทียบได้ไหมคับ

ขอบคุณคับ
skss
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2008 12:41  

ขอบคุณคนบอกและขอบคุณคนทำด้วย อยากลองทำมั่ง แต่ยังไม่มีเวลา มีเทคนิคหรือจะนำอะไรเป็นพิเศษมั๊ยอะ สำหรับคนที่ทำสำเร็จแล้ว..

ขอบคุณ todtoh มากครับ
หามานานแล้วแต่ตอนนู้นเค้าบอกยังลงไม่ได้ ตอนนี้ลงได้แล้วดีใจมาก
แจ่มกว่า Nokia Map 2.0 มากครับ หาสัญญาณเร็วดีครับ

ใครสนใจเข้าไปตาม link เลยครับ รับรองความแจ่ม
ใช้กับ N78 ได้ 100% ที่สำคัญใช้ฟรีไม่เสียตังซักบาท
เสมือนเปลี่ยนมือถือให้เป็น GPS หรือ PPC ไปเลยครับ (เสียดายไม่ใช่จอสัมผัส 555)
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2008 18:17  

ขึ้นชื่อว่า Garmin ไม่มีคำว่าครึ่งๆกลางๆครับ
นำทางด้วยเสียง แผนที่หมุนตามทิศทางการเคลื่อนที่
เข็มทิศตอบสนองเร็ว และทั้งหมดฟรี โปรแกรมก็ป้องกันการเชื่อมต่อ
gprs โดยไม่ตั้งใจได้อย่างรัดกุมมาก

ขาดแค่ตรงเราใช้ระบบหน้าจอสัมผัสไม่ได้เท่านั้นเอง

สำหรับผู้ที่เห็นว่ามี Ver5.0 ออกมาแล้ว
ขอบอกว่าอย่าเพิ่งรีบร้อนลงครับ

ผมลองดูแล้ว ณ เวลานี้ V4.20.20 ยังลงตัวกว่าครับ
V5.0 มันไม่รองรับสองภาษาพร้อมกันครับ ถ้าเลือกภาษาไทย หน้าบางเมนูจะตกขอบจอ
ส่วนถ้าเลือกภาษาอังกฤษ จะแสดงข้อมูลบางอย่างที่เป็นภาษาไทยเละๆ(คงพอเข้าใจนะ)
ในขณะที่ V4.20.20 สามารถแสดงสองภาษาพร้อมกันได้ไม่มีปัญหาเลย

หรือใครอยากลองก็ได้ไม่ว่ากันครับ

ไม่ได้ไปโพสท์ที่ Onisuke เพราะไม่ได้สมัครสามชิกที่นั้่นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย todtoh เมื่อวันที่ 16 Oct 2008 03:43; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Suchart KK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2008 23:50  

รบกวน
ขอความเห็นระหว่าง N78 VS 6220 classic
กำลังตัดสินใจอยู่ครับ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 03:53  

Suchart KK ผู้เขียน:
รบกวน
ขอความเห็นระหว่าง N78 VS 6220 classic

เอาตามความเห็นส่วนตัว
1.รูปทรง ผมว่า N78 เท่ห์กว่า แต่ใช้งานจริง 6220 กดปุ่มง่ายกว่า
2.กล้อง ภาพนิ่งจะบอกได้ถึง 5MP แต่เอาเข้าจริง ก็คงไท่ต่างกัน
3.กล้อง ภาพเคลื่อนไหว 6220 ดีกว่า
4.แบต N78 ความจุเยอะกว่า

ตอนนี้นึกออกแค่นี้
เด็กใหม่zz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 13:02  

คุณ todtoh ทำไม Garmin_Keygen และ Garmin_Oni ดาวน์โหลดไม่ได้ฮะ ไม่มี link ให้โหลดเลย แนะนำด้วยนะฮะ ขอบคุณฮับ

ขึ้นชื่อว่า Garmin ไม่มีคำว่าครึ่งๆกลางๆครับ
นำทางด้วยเสียง แผนที่หมุนตามทิศทางการเคลื่อนที่
เข็มทิศตอบสนองเร็ว และทั้งหมดฟรี โปรแกรมก็ป้องกันการเชื่อมต่อ
gprs โดยไม่ตั้งใจได้อย่างรัดกุมมาก
Suchart KK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 19:40  

Suchart KK ผู้เขียน:
รบกวน

เอาตามความเห็นส่วนตัว
1.รูปทรง ผมว่า N78 เท่ห์กว่า แต่ใช้งานจริง 6220 กดปุ่มง่ายกว่า
2.กล้อง ภาพนิ่งจะบอกได้ถึง 5MP แต่เอาเข้าจริง ก็คงไท่ต่างกัน
3.กล้อง ภาพเคลื่อนไหว 6220 ดีกว่า
4.แบต N78 ความจุเยอะกว่า

ตอนนี้นึกออกแค่นี้

ขอบคุณครับ
ปล. 6220 มีแฟลชซีนอนก็ไม่เท่าไร แต่ TV-out นี่สิครับน่าสน
Suchart KK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 19:48  

รบกวนอีกคำถาม (เชยๆ) ครับ
ไม่ทราบว่ามือถือสมัยนี้ (โดบเฉพาะ N78) สามารถดูการถ่ายทอดสดผ่านเนตได้หรือยัง
เช่น http://www.manager.co.th/Home/news1/astv120new.html

เคยเห็นโฆษณา "หม่ำดูบอล" ผ่านมือถือ
แต่ผมอยากดู "พันธมิตรฯ" ผ่านมือถือ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่ารุ่นใดใช้ได้ หรือต้องทำอย่างไร
Carlzeiss
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2008 01:05  

ตอนนี้ อัพFW จาก 10.136 เป็น 12.***(จำไม่ได้- -)

แล้วปรากฏว่า เสียงจากลำโพงบนขวาไม่มีเสียง

สามารถอัพFW ซ้ำได้ไหมเพื่อแก้ปัญหา
Jibby78
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2008 12:42  

ตอนนี้ อัพFW จาก 10.136 เป็น 12.***(จำไม่ได้- -)

แล้วปรากฏว่า เสียงจากลำโพงบนขวาไม่มีเสียง

สามารถอัพFW ซ้ำได้ไหมเพื่อแก้ปัญหา

ได้ครับ ลงทับไปเลย Very Happy
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2008 15:04  

เด็กใหม่zz ผู้เขียน:
คุณ todtoh ทำไม Garmin_Keygen และ Garmin_Oni ดาวน์โหลดไม่ได้ฮะ ไม่มี link ให้โหลดเลย แนะนำด้วยนะฮะ ขอบคุณฮับ

ลองดูที่ท้ายข้อความนะครับ link อยู่ที่ข้างล่างข้อความ
zian
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2008 19:08  

ekasaks ผู้เขียน:

^^

วันที่ 13 ตุลาร้านนิต MBK เห็นอยู่ 11,600 เห็นแล้วยังอยากได้เหมือนกัน แต่อยากรอดู N79

N 78 ราคานี้จิงหรอ ไปดูมาวันนี้เหงอยู่ที่ 14000 อะ

11,600 มันจะใช่รุ่นนี้หรอ กำ ถูกจังมันพึ่งมานะ Twisted Evil
Carlzeiss
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2008 01:06  

อ้างถึง:

ได้ครับ ลงทับไปเลย

อ้างถึง:
Jibby78

ลงใหม่แล้วปรากฏว่ามันไม่โหลดไฟล์ขนาด 117.8MBใหม่

มันลงใหม่แค่ลงทับไป

เครื่องก็เหมือนเดิมเลยอะครับ
เด็กใหม่zz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : MGarmin
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2008 12:24  

ลองดูที่ท้ายข้อความนะครับ link อยู่ที่ข้างล่างข้อความ
เด็กใหม่zz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: MGarmin
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2008 12:26  

คุณ todtoh ฮะ ทำทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว แต่ยังต่อ GPS ไม่ได้เลย พยายามหลายครั้งแล้ว แต่ไม่สำเร็จสักที มันบอกแต่ว่า failed, try again? ยังงี้หลายครั้ง (แต่พอลองต่อ GPSของโนเกียเอง ทำได้ไม่มีปัญหาฮะ จับสัญญาณดาวเทียมได้หลายดวง) และพอจะ cencel เพื่อไปยังเมนู tools, setting หรืก exit ก็ไม่ได้ มันจะดีดกลับไปที่หน้า Mgarmin ในเมนู Applications ทุกทีเลย ไม่รู้มีอะไรผิดตรงไหน หรือต้อง set ค่าอะไรก่อนอีกมั๊ยฮะ?

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2008 20:22  

zian ผู้เขียน:

^^

N 78 ราคานี้จิงหรอ ไปดูมาวันนี้เหงอยู่ที่ 14000 อะ

11,600 มันจะใช่รุ่นนี้หรอ กำ ถูกจังมันพึ่งมานะ Twisted Evil

ผมซื้อมาเดือนที่แล้ว ราคา11,790เองครับ ที่เทเลวิช ฟิวเจอร์ฯรังสิต(ศูนย์เล็กนะ ศูนย์ใหญ่มัน14,00+) Shocked
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2008 23:21  

คุณ todtoh ฮะ ทำทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว แต่ยังต่อ GPS ไม่ได้เลย พยายามหลายครั้งแล้ว แต่ไม่สำเร็จสักที มันบอกแต่ว่า failed, try again? ยังงี้หลายครั้ง (แต่พอลองต่อ GPSของโนเกียเอง ทำได้ไม่มีปัญหาฮะ จับสัญญาณดาวเทียมได้หลายดวง) และพอจะ cencel เพื่อไปยังเมนู tools, setting หรืก exit ก็ไม่ได้ มันจะดีดกลับไปที่หน้า Mgarmin ในเมนู Applications ทุกทีเลย ไม่รู้มีอะไรผิดตรงไหน หรือต้อง set ค่าอะไรก่อนอีกมั๊ยฮะ?

เอาโค้ดของโปรแกรมไปใส่ Keygen รึยังครับ ใส่แล้วก็เอาไปคัดลอกที่ text แล้วแก้นามสกุลเป็น UNL สองไฟล์ วางในโฟลเดอร์ Garmin ในโทรศัพท์ครับ ทำตามที่เว็บบอกช้าๆทีละขั้น รับรองได้ชัวร์ครับ

ถ้ายังไม่ยอมเจอสัญญาณ GPS ลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่แล้วหาสัญญาณดูครับ อย่าลืมเลือกเป็น Built in GPS ด้วยครับ ค่ามาตรฐานรู้สึกว่าจะเป็น Bluetooth GPS

ถ้าเจอสัญญาณแล้ว แต่มองไม่เห็นแผนที่ ให้กดซูมเข้าๆเยอะๆครับ ลองดู
joefun23
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
หัวข้อ : กล้องหน้ามีจุด
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2008 22:06  

พอดีผมพึ่งซื้อN78มา แต่เอาเขาไปเครมเพราะเห็นกล้องหน้ามันมีจุดบอด เลยเอาไปให้ที่ศูนย์ซ่อมดู ผมอยากรู้ว่ามีคนเป็บแบบนี้มั่งไม้ครับ ถ้าเป็นจะทำไงดี แบบนี้เปลี่ยนตัวใหม่กับร้านได้ไม้อะคับ(ใช้มาแค่2วันก็เอาส่งซ่อมแล้วจนตอนนี้2สัปดาห์แล้วยังไม่ได้เครื่องคืนเลย) จะบ้าตายแล้วซื้อมาผมยังไม่ได้เล่นเลยครับใครก็ได้ช่วยผมด้วย(ซื้อมาได้ราคา11000ไม่รู้ถูกหลอกป่าวครับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2008 22:19  

คืออยากทราบว่าปัญหาหลักๆของเจ้าตัวนี้มันหายไปหมดรึยังอะครับ
1.แบตหมดเร็วผิดปกติ .. (เห็นของเพื่อนเป็น)
2.กล้องหลังถ่ายแล้วเป็นคลื่น
3.โปแกรมเล่นเพลงรีเพรชเพลงเองตลอด
4.โทรศัพท์ได้ 5 นาทีสัญญาณขาด
และสุดท้ายแฟรมแวร์ตัวล่าสุดเวอร์ชั่นไรหรอครับ
A-deet
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : หูฟัง
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2008 22:32  

คือผมอยากรู้ว่า N78 สามารถใช้หูฟัง ที่เป็นแบบ in ear
ได้รึเปล่าครับ แล้วถ้าใช้ได้ สามารถหาซื้อได้จาก
ที่ไหนครับ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2008 23:19  

คืออยากทราบว่าปัญหาหลักๆของเจ้าตัวนี้มันหายไปหมดรึยังอะครับ
1.แบตหมดเร็วผิดปกติ .. (เห็นของเพื่อนเป็น)
2.กล้องหลังถ่ายแล้วเป็นคลื่น
3.โปแกรมเล่นเพลงรีเพรชเพลงเองตลอด
4.โทรศัพท์ได้ 5 นาทีสัญญาณขาด
และสุดท้ายแฟรมแวร์ตัวล่าสุดเวอร์ชั่นไรหรอครับ

1.แบต 1300 Mah อึดมากครับ ของผมเคยใช้ Garmin นำทางจากกรงเทพถึงสระบุรี โดยไม่มีการชาร์ต แบตยังเหลือ การใช้งานในชีวิตประจำวันโทรคุย ฟังเพลง เล่นเกมส์ เปิด GPS เป็นระยะ ได้สองวันครับ
2.กล้องความไวแสงยังแพ้โซนี่ครับ ที่เป็นคลื่นเป็นเรื่องธรรมดา เรียกว่านอยส์ ถ้าแสงแรงๆภาพก็ดีพอๆกับโซนี่ครับ
3.มีทางแก้ครับดูหน้าก่อนๆ
4.ผมคุยทีละสองชั่วโมง ไม่เคยมีปัญหาครับ จะมีก็แต่เวลามีสายเรียกซ้อนเข้ามาจะแฮงบ้าง แต่ก็เป็นบางครั้งครับไม่ใช่ทุกครั้ง
5.ล่าสุดตอนนี้ 12.046 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย todtoh เมื่อวันที่ 20 Oct 2008 23:22; ทั้งหมด 1 ครั้ง
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: หูฟัง
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2008 23:20  

A-deet ผู้เขียน:
คือผมอยากรู้ว่า N78 สามารถใช้หูฟัง ที่เป็นแบบ in ear
ได้รึเปล่าครับ แล้วถ้าใช้ได้ สามารถหาซื้อได้จาก
ที่ไหนครับ

ผมใช้หูฟัง in ear ของโซนี่เครื่องเก่าอยู่ ใช้ได้ดีและเสียงดีกว่าหฟังของโนเกียครับ
เด็กใหม่zz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2008 11:13  

ขอบคุณฮะ คุณtodtoh เริ่มทำใหม่ตามขั้นตอนอย่างช้าๆ อีกครั้งตามคำแนะนำแล้ว
ขอถามดังนี้ฮะ
1. ค่ามาตรฐานที่ให้เลือก Built in GPS ไปเลือกที่ไหนฮะ เข้าเมนูไม่ถูก
2. การ set ค่าใน Garmin พอเข้าไปใน Remote GPS มันขึ้นว่า Connection allowed to Garmin GPS devices only กับ Pair New GPS ไม่มีอย่างอื่นให้เลือก ยังงี้ถูกรึยังฮะ
3. ทุกครั้งที่เข้า Garmin มันจะฟ้องว่า ยังไม่เปิด Bluetooth ทุกครั้ง อันนี้คงรอคำตอบจากข้อ 1 ใช่มั๊ยฮะ
รบกวนอธิบายอีกครั้งนะฮะ ขอบคุณฮับ

[quote="todtoh]
ถ้ายังไม่ยอมเจอสัญญาณ GPS ลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่แล้วหาสัญญาณดูครับ อย่าลืมเลือกเป็น Built in GPS ด้วยครับ ค่ามาตรฐานรู้สึกว่าจะเป็น Bluetooth GPS

ถ้าเจอสัญญาณแล้ว แต่มองไม่เห็นแผนที่ ให้กดซูมเข้าๆเยอะๆครับ ลองดู[/quote]
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2008 15:43  

ขอบคุณฮะ คุณtodtoh เริ่มทำใหม่ตามขั้นตอนอย่างช้าๆ อีกครั้งตามคำแนะนำแล้ว
ขอถามดังนี้ฮะ
1. ค่ามาตรฐานที่ให้เลือก Built in GPS ไปเลือกที่ไหนฮะ เข้าเมนูไม่ถูก
2. การ set ค่าใน Garmin พอเข้าไปใน Remote GPS มันขึ้นว่า Connection allowed to Garmin GPS devices only กับ Pair New GPS ไม่มีอย่างอื่นให้เลือก ยังงี้ถูกรึยังฮะ
3. ทุกครั้งที่เข้า Garmin มันจะฟ้องว่า ยังไม่เปิด Bluetooth ทุกครั้ง อันนี้คงรอคำตอบจากข้อ 1 ใช่มั๊ยฮะ
รบกวนอธิบายอีกครั้งนะฮะ ขอบคุณฮับ

อีกจุดที่ต้องระวังคือตอนแตกไฟล์ zip ต้องเอาเข้าไปเรียงใส่โฟลเดอร์ให้ถูกต้องด้วยครับ
ยืนยันว่าทำตามที่เว็บบอกใช้ได้แน่นอนครับ ปัญหาที่คุณถาม ผมเริ่มงงๆ
แนะนำให้เข้าไปถามที่ในเว็บต้นฉบับดีกว่าครับ
poopoop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : FW
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2008 19:02  

คือสงสัยอ่ะค่ะว่าFWคืออ่ะไร

เเล้วถ้าเราจะอัพนี่ต้องทำไงบ้างอ่ะค่ะ
Peckcute
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2008 22:07  

^^

ผมซื้อมาเดือนที่แล้ว ราคา11,790เองครับ ที่เทเลวิช ฟิวเจอร์ฯรังสิต(ศูนย์เล็กนะ ศูนย์ใหญ่มัน14,00+) Shocked
ผมซื้อมาเมื่อวันที่5ตุลาที่ผ่านมาศูนย์โนเกียซีค่อน ราคา12990 เองคับ แต่ตอนนี้เริ่มเบื่อ อยากขายแล้วอะไม่รู้จะได้เท่าไหร่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2008 19:51  

เพิ่งไปซื้อมากับแฟนวันนี้เองครับ ราคา 12,900 ที่โนเกียช็อป เดอะมอลล์งามวงศ์วาน แถมกระเป๋าเป้โนเกียครับ ชอบฟังก์ชัน แต่ยังใช้ไม่ค่อยเป็นครับ กำลังศึกษาการใช้ GPS อยู่ครับ
Lokkkkkkkk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2008 09:46  

Peckcute ผู้เขียน:

^^

ผมซื้อมาเมื่อวันที่5ตุลาที่ผ่านมาศูนย์โนเกียซีค่อน ราคา12990 เองคับ แต่ตอนนี้เริ่มเบื่อ อยากขายแล้วอะไม่รู้จะได้เท่าไหร่
ไม่เกินแปดพันถ้าสวยครบยกกล่องนะ
aoniman
Year's Star

หัวข้อ : พึ่งซื้อ N78 งงกับวิธีใช้ ใครพอใช้เป็นช่วยให้กระจ่างทีครับ
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2008 09:08  

1. วิธีวัดความสูงทำยังไงครับ
2. โปรแกรมที่พวกพี่ลงกัน มีอะไรบ้างครับ
3. แล้วเกมส์มันอยู่ตรงไหนครับ ยังหาไม่เจอเลยครับ
4. จะโอนข้อมูลจาก ซิม ไปเครื่องทำไงครับ
5. ในกล่อง มีใบให้เขียนประกันศุนย์ ผมเขียนหมดละ แต่จะไปส่งที่ ชอฟ nokia ได้เลยไหมครับ
6. กล้องของเครื่องนี้ เวลาถ่าย มันหมุนให้อัตโนมัติหรือป่าวครับ สำหรับโชวรูปคนโทรเข้า
Rambo_man
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2008 13:37  

ของผมพึงซื้อมาครับใช้ได้1วันเครื่องค้างเลยเอาไป UP FW กลับมาใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร (ซื้อวันที่25ตุลา)
แต่มีปัญหาอยู่อย่างนึงครับ คือเวลาผมจะส่งข้อความ พอพิมพ์ข้อความแล้วกดส่งมันจะเอาข้อความไปเก็บไว้ที่ถาดออก แล้วขึ้นคำว่ากำลังส่ง แต่ก็ไม่ส่งแล้วข้อความจะมีคำว่าส่งซ้ำเมื่อเวลา.... ผมต้องทำยังไงครับ ผมต้องตั้งค่าอะไรรึเปล่า หรือต้องไปถามTRUE ข้องใจมากๆครับ รบกวนตอบคำถามด้วยนะครับ ขอบคุณครับ Neutral
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2008 19:29  

ฝาแบตมันหลวมอ๊ะคับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเปนมั้งป๊ะ
654321
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รำคาญหน้าคนเอามา Review
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2008 02:54  

คุณมีความรู้สึกเหมือนผมมั้ย
ว่ารำคาญหน้าคนที่เอามือถือมา Review ให้ดู
ยังไงก็ขอบคุณนะคับที่เอามือถือดีๆมาให้ดูกัน
แต่ตอนที่เอารูปจากล้องโทรศัพท์รุ่นต่างๆมา Review ให้ดูเนี่ย
ช่วยเปลี่ยนเป็นรูปอื่นได้มั้ย สวยก็ไม่สวย เอารูปพริตตี้หรือรูปอื่นก็ได้ ที่ไม่ใช่หน้าคุณอะ ได้มั้ย
เห็นแล้วรำคาญ กลัวคนอื่นจำหน้าไม่ได้หรือไง
mrk7788
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2008 22:03  

อ้างถึง:

ได้ครับ ลงทับไปเลย

อ้างถึง:
Jibby78

ลงใหม่แล้วปรากฏว่ามันไม่โหลดไฟล์ขนาด 117.8MBใหม่

มันลงใหม่แค่ลงทับไป

เครื่องก็เหมือนเดิมเลยอะครับ
ถ้าเกิดขนาดอัพ FW แล้วเน็ตถูกตัด หรือ ไฟดับแล้วจะกลับมาอัพได้ใหม่ไหมครับ.
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: