Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ศูนย์ SE ที่ไหนอยู่ไกล้ม.ศรีปทุม-บางเขนที่สุดบ้างคับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1 / เข้าชม: 3413
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ศูนย์ SE ที่ไหนอยู่ไกล้ม.ศรีปทุม-บางเขนที่สุดบ้างคับ
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2008 02:00  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอดีกำลังจะไปเรียนต่อ มหาลัยที่ ศรีปทุมอะคับ ได้มือถือไหม่1เครื่อง มีศูนย์ SE ไกล้ๆบ้างไหมคับ อยู่แุถวไหนช่วยบอกหน่อยนะคับ
ดูจากแผนที่แล้วแถวๆนั้นมี เมเจอร์รัชโยธิน,เซ็นทรัลลาดพร้าว,เดอะมอลล์,ไอทีสแควร์

อยากได้เครื่องศูนย์ ผมคิดว่าน่าจะชัวกว่า ราคาจะถูกกว่าด้วยรึเปล่าคับ

อยากรู้ด้วยว่า WCDMA กับ UMTS มันตัวเดียวกันป่าวคับ แล้ว W910i มันใช้ Wi-fi ได้ไหมคับเท่าที่อ่านๆมา2ตัวนี้เหมือนจะเป็นตัวเดียวกัน
แต่ถ้าไม่ไช่ 2ตัวนี้ตัวไหนดีกว่ากันคับ พอดี กำลังศึกษา N95 กับ W910i อยู่ความรู้ไหม่ๆเยอะดีคับ

Wi-Fi Wireless คืออะไร IEEE/WLAN 802.11 คืออะไร แตกต่างกันยังไงอ่านได้ที่นี่นะคับ

สำหรับคนที่อยากรู้ว่า UMTS คืออะไร

พอดีไม่ได้สนใจเรื่องพวกนี้นานเลยหาข้อมูลมาอ่านๆ ใครยังไม่รู้ก็ไปอ่านๆกันคับประดับความรู้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nanaaing เมื่อวันที่ 08 Mar 2008 04:12; ทั้งหมด 2 ครั้ง
nanaaing
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2008 03:01  
ตอบโดยอ้างถึง  

คำตอบนี้มันถูกไหมคับ

Anonymous ผู้เขียน:
RYOTA ผู้เขียน:
อาจจะถามมากไป แต่ WCDMA กับ UMTS ใครดีกว่าครับ?

ดี พอๆกันอะครับ
ถ้า ระบบที่ใช้รองรับแค่ WCDMA ก็จะได้ใช้แค่ GPRS กับ WCDMA เท่านั้นอะครับ พอจุดไหมไม่มีการให้บริการ WCDMA network การรับส่งข้อมูลก็เป็นแค่ GPRS

ส่วน UMTS จะมี WCDMA EDGE GPRS ถึงเรียกว่า UMTS เพราะระบบในไทยอย่าง DTAC ก็มีการให้บริการ EDGE อยู่ พอเพิ่ม WCDMA เข้าไปก็จัดว่า เป็น Umts network ครับ ส่วนพอจุดไหนไม่มี WCDMA ก็ยังมี EDGE กับ GPRS อยู่ ก็ มีทางเลือกมากว่า เพราะความเร็ว EDGE ก็สูงสุดที่ 268kbps ก็ช้ากว่า WCDMA อยู่ประมาณ 120k ได้ ก็ยังมีระบบที่ช้ากว่า หน่อยรองรับอยู่

แต่ถ้าเป็น Ais พอไม่มี WCDMA แล้ว ก็ต้องใช้ GPRS เซ็งตายเลย 48kbps เอง

ก็สรุป UMTS ดีกว่า ละกันครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: