Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Samsung U800 Soul B - ซัมซุง
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 138 / เข้าชม: 423303
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

อ่านมาแล้วอยากซื้อมาเป็นเจ้าของมาก ถามผู้ที่ซื้อมาแล้วอยากทราบว่า การที่เราถ่ายรูปมา

แล้วจะเอารูปลงเครื่องคอมนั้นลำบากไหม ต้อง down load อะไรหรือเปล่า เพราะเครื่องที่ทำ

งานมัน log ไม่ให้ใส่ program อะไรเลยน่ะ และ อัด vdo ชัดไหมลงเครื่องคอมได้หรือเปล่า

ขอบคุณมาก
สนใจมาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

?? ผู้เขียน:
รุ่นนี้ภาษาเขียนมีภาษาจีนมั้ย กำลังหาเครื่องที่พิมพ์จีนได้ครับ

รุ่นนี้ไม่รู้นะ แต่ที่เคยทราบว่า sumsung มีจีนอยู่แล้ว

ของ lg ก็มีนะเห็นมาแล้ว kc550 หรือไงเนี่ย มีหมดเลยทั้งตัวเต็มตัวย่อ อยากได้มากเหมือน

กัน แต่มันเป็นแบบสไลด์น่ะ เจ๊งง่าย เลยอยากมาดูรุ่น sumsung อันนี้ว่าจะใช้ได้ไหม
neng422222
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รุ่นนี้เวลาเขียน sms มี 6 ภาษาครับ
1.อังกฤษ
2. indonesia
3. Tieng Viet อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าภาษาอะไร มันเขียนมาแบบนี้ในนั้นเลยครับ หรือว่าเป็น เวียดนาม (เดาเอานะครับ)
4. ไทย
5. น่าจะเป็นจีนนะครับ ไม่ก็เกาหลี ญี่ปุ่นสักอย่างเพราะว่ามันขึ้นมาเป็นตัวภาษามันเลยผมอ่านไม่ออกอ่ะครับ
6.Bahasa mala... ครับ

ซึ่งเราสามารถเลือกเปลี่ยนภาษาได้ตอนเวลาเราจะพิมพ์ sms ครับ ผมว่ายังไงลองไปเล่นที่ศูนย์ samsung ก่อนก็ได้นะครับ เผื่อจับดูแล้วลองเล่นดูจะได้รู้ว่าเราชอบหรือไม่ชอบยังไงครับ

ส่วนเรื่องเพลงแสดงชื่อเป็นจีน ผมแก้ไม่เป็นเหมือนกันครับ ต้องขอโทษทีครับ รอท่านอื่นที่รู้มาตอบแทนแล้วกันนะครับ
??
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ ไว้จะไปลองเล่นที่ศูนย์ดูอีกที ผมสนใจตัวนี้ที่ไม่ใช่สไลด์ กลัวสไลด์มันเสียง่าย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สนใจมาก ผู้เขียน:
อ่านมาแล้วอยากซื้อมาเป็นเจ้าของมาก ถามผู้ที่ซื้อมาแล้วอยากทราบว่า การที่เราถ่ายรูปมา

แล้วจะเอารูปลงเครื่องคอมนั้นลำบากไหม ต้อง down load อะไรหรือเปล่า เพราะเครื่องที่ทำ

งานมัน log ไม่ให้ใส่ program อะไรเลยน่ะ และ อัด vdo ชัดไหมลงเครื่องคอมได้หรือเปล่า

ขอบคุณมาก

พี่ที่ใช้อยู่ช่วยบอกหน่อยค่ะ เพราะร้อนคำตอบอยากจะซื้อรุ่นนี้แล้ว แต่ยังไม่รู้เลยว่ามีขายทั่ว

ไปหรือเปล่า
neng42222222222222
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เท่าที่ผมลองเมื่อวาน รู้สึกว่าต้องลง โปรแกรมของทาง Samsung ด้วยครับ ถึงจะทำให้เราเอารูปออกจากเครื่องได้ครับ เพราะว่าในแผ่น Cd มันจะมี driver เครื่องด้วยครับ ถ้าไม่อย่างนั้นก็ต้องส่งผ่านทาง bluetooth แทนครับ แต่ว่าถ้าจะเอาให้ชัวร์ว่าต้องลงหรือไม่ลง ลองไปถามศูนย์ดีกว่าครับ แต่ว่าเมื่อวานผมต้องลง driver ในผ่น CD ก่อนครับ

ส่วนปัญหาที่ผมเจอสำหรับเครื่องผมเองคือว่า เวลาเล่นเพลงๆ บางเพลงมันจะมีเสียงแปลก เช่นจี๊ดๆ ครับ พอย้อนกลับไปฟังใหม่กลับไม่มี ผมเลยไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเครื่องผมลง firmware มาไม่ดีรึเปล่า ก่ะว่าจะเอาไปให้ศูนย์ดูหน่อยครับ ท่านไหนที่ใช้เครื่องรุ่นนี้เหมือนกันรบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ ว่าเป็นเหมือนเครื่่องผมรึเปล่า เซ็งเหมือนกันซื้อมาดันมาแจ๊กพอตที่เราได้

แต่เรื่องเสียงเพลงผมว่าเครื่องนี้ให้เสียงเวลาเล่นเพลง mp3 ดีมากนะครับ แต่ว่าต้องเปลี่ยนหูฟังนะครับ ผมลองเทียบกับ iphone อีกเครื่อง ผมกับชอบเสียงเพลงที่เล่นผ่านเครื่องนี้แทนครับ ตอนผมลองฟังผมใช้หูฟัง iphone ทั้งคู่นะครับ แต่ว่าไปแล้วเรื่องน้ำเสียงคงแล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคลแหละครับ
neng42222222222222
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ลืมบอกไปว่า vdo ผมว่าไม่ชัดนะครับ ไม่ดีอย่างแรงในความคิดผมนะครับ แต่ปกติผมก็ไม่ได้ถ่ายvdo อยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องที่บอกว่ามีขายทั่วไปรึเปล่า ผมเห็นมีขายหลายแห่งแล้วนะครับ เช่น mbk, it mall ชั้นสอง ผมว่าถ้าจะหาซื้อคงไม่ยากนะครับ เมื่อวานไปเห็นที่ mbk มาเหลือเครื่องล่ะ 8100 บาทแล้ว
pippipo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ถามคนที่ได้ใช้แล้วน่ะค่ะ

คือว่ารุ่นนี้มันมีรูไว้ห้อยสายคล้องมั๊ยคะ
เป๊ปซ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

โอวได้ประโยชน์มากมายเลยจ้า.....
Nook-Nicky
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เห็นมีขายที่ Esplanade แล้วนะ
nnnnnnum
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :

มีครบทุกสีมั้ยครับ

ใครซื้อมาแล้ว รีวิวหน่อยครับ ชอบๆๆๆ
เพลงเพราะมั้ย กล้องชัดดีมั้ย
petitel
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :

ตอนนี้มีเข้ามาสีเดียวครับ คือ สีเทาเหมือนในรูปนั่นละ

ส่วนเสียงจากลำโพงเวลาดังเป็นสายเรียกเข้านั้น ไม่ค่อยดังเท่าที่ควร เข้าใจว่าตัวเครื่องบางเลยไม่ค่อยมีที่ให้เสียงมันสะท้อนให้ก้องสักเท่าไหร่ ส่วนเสียงสนทนาชัดเจนดีครับ

ในชุดแถมหูฟังแบบ in-ear มาให้ การฟังเพลงน่าจะดีนะครับ
banki3z
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เย้ ดีใจจังเลยย ยยย
จะซื้อแน่ๆ Very Happy

ชอบอะ

มันดีมั๊ยคะ สรุป ?
แต่รูปแบบดูหรูมากเลยอะ
ฟังชั่นก็ดูโอเคดี ครบเกือบทุกอย่างเหมือนกัน

คนที่ใช้แล้ว คิดว่าเป็นยังไงกันบ้างคะ ?
nnnnnnum
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

petitel ผู้เขียน:
ตอนนี้มีเข้ามาสีเดียวครับ คือ สีเทาเหมือนในรูปนั่นละ

ส่วนเสียงจากลำโพงเวลาดังเป็นสายเรียกเข้านั้น ไม่ค่อยดังเท่าที่ควร เข้าใจว่าตัวเครื่องบางเลยไม่ค่อยมีที่ให้เสียงมันสะท้อนให้ก้องสักเท่าไหร่ ส่วนเสียงสนทนาชัดเจนดีครับ

ในชุดแถมหูฟังแบบ in-ear มาให้ การฟังเพลงน่าจะดีนะครับ

ขอบคุณครับ มะวานลองไปดูมา ที่ เจมาทร์ ส่วนดีครับ

แต่แอบเคือง พนักงานเจมาทร์ Big-c สะพานควาย นิดๆ เรื่องข้อมูลละการตอบคำถาม

คือแฟนผมอยากได้ สีชมพู ผมเข้าไปถาม ว่ามีสีชมพูมั้ย เค้าบอกว่า รุ่นนี้มีแค่สีเดียว แล้วหันไปถามกันอีก ว่ารุ่นนี้ มันมีสีเดียวนิ ช่วยกันตอใหญ่เลย รุ่นนี้ไม่มีสีอื่น

ผมเลยเอามือถือผม เปิดเว๊ปไซด์นี้ให้ดูเลย ว่ามีสีอื่นนะ ทำหน้ากันไม่ถูกกันไป

แล้ว...ก็ยังไปได้ งั้นคือตอนนี้ก็มีสีเดียว สีอื่นคงอีก 3 เดือนค่ะกว่าจะเข้ามา เห้อ...อีก3 เดือนก็ไม่ต้องขายกันแล้ว ครับ....ขอบคุณครับ
เป๊ปซ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ราคาออกมาแว๊ว....วววววววววว

เดือน ส.ค. 51 ตั้ง 8990 บาทแน่ะ

ขอบอกว่า.......... แพง....งงงงงงงง

รอราคาลดสัก 6000 ก่อนดีไหม ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ
xmx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -

เล่นมาแล้วคับข้างในใช้ได้เลยวัสดุดี เวลาเปลื่ยนหน้าจอ เป็นแบบเลื่อนไปทางซ้ายสวยดี ใช้ง่าย ของพึงมาส่ง 8,990 บาท เสียงใช้ได้กล้อง Ok
xmx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -

เล่นมาแล้วคับข้างในใช้ได้เลยวัสดุดี เวลาเปลื่ยนหน้าจอ เป็นแบบเลื่อนไปทางซ้ายสวยดี ใช้ง่าย ของพึงมาส่ง 8,990 บาท เสียงใช้ได้กล้อง Ok
อี๊ด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แบต

อ่านสเปคเข้าใจหมดแล้ว ต้าย จอุ16ล้าน 3G-HSDPA, EDGE, เล่นไฟล์เพลงหลากหลาย MP3/AAC/AAC+/e-AAC+/WMA/RA player, โปรแกรมอ่านงานเอกสาร เริ่ด
อยากรู้แต่แบต นานมั้ย แล้วจะรีบไปซื้อสีชมพู ถ้าแบตน้อยจะไปซื้อ OEM ของจีนแล้ว เพราะให้แบต 3800mA ดูTVก็ชัด คุยต่อเนื่องเกิน 10 ชม.
อี๊ด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แบต

ลืมบอกไปว่า เคยใช้ mp4 1Gb ซื้อพันทิบ รุ่นแรกๆ เข็ด ชาร์จแบตอยู่ได้ 30 นาทีก็ไม่บอก ไปๆมาๆต้องเสียบปลั๊กใช้
Columbuz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

รอไม่เกิน6เดือน ราคาน่าจะซัก6,000นะ
แล้วค่อยไปสอยมาใช้ หวังว่าคงไม่ตกเทรนนะ
neng42222222
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คร่าวๆ

ซื้อมาเรียบร้อยแล้วครับ ขอสรุปคร่าวๆ เกี่ยวกับความรู้สึกที่ได้ใช้เครื่องนี้เป็นวันที่สองครับ

วัสดุผมว่าดีเลยนะ การประกอบแน่นดีครับ เครื่องนี้มีลำโพงเสียงแยกไว้ข้างหลังด้วย ไม่เหมือนกับรุ่นก่อนๆ ที่ใช้ลำโพงเดียวกับหูฟังนะครับ แต่ส่วนตัวผมเองผมว่าเสียง mp 3 ที่นำมาเป็น ringtone ก็ยังค่อยครับถ้าเปรียบเทียบกับๅ nokia ก็คงต้องรอ firmware ตัวใหม่มาแก้จุดนี้ครับ

เครื่องนี้มีสั่งพร้อมเสียงด้วยนะครับ หรือว่าจะตั้งให้สั่งก่อนแล้วค่อยมีเสียงก็ได้ครับ การสั่นก็ไม่ได้แรงมากนัก ผมคิดว่าน่าจะมาจากตัวเครื่องที่บางแค่ 10 มม. รึเปล่าไม่แน่ใจครับ แต่ก็ไม่ได้ถึงกับไม่รู้สึกเลยนะครับ

เมนูหน้าจอผมว่าเหมือน f480 ครับ เพียงแต่ว่าไม่มี widget เหมือนใน f480 เท่านั้นเองครับ อีกอย่างรุ่นนี้เราสามารถสร้าง theme ได้เองนะครับ จะมีแบบ easy กับ expert ซึ่งสามารถเอาฝ่ายภาพเรามาสร้างเป็น theme ได้เองด้วยพร้อมปรับแต่งสีสันต่างๆ ตามที่เราต้องการได้ครับ แต่ว่าผมยังไม่ค่อยได้เล่นเท่าไรครับ

เสียงสนทนาดังชัดมากครับ เปิดสุดนี้เอาโทรศํพท์ห่างหูหน่อยยังได้ยินเสียงอีกฝั่งนึงครับ

เรื่อง battery ผมยังตอบให้ไม่ได้เพราะว่าเพิ่งชาร์ตเสร็จเอง เมื่อวานลองเล่น batt ที่มีประจูนิดหน่อยติดมา เพราะฉะนั้นก็เลยยังยืนยันไม่ได้ว่าใช้ได้นานกี่วันครับ แต่คิดว่าน่าจะได้ประมาณสอง-สามวันนะครับ ถ้าไม่ได้โทรเยอะมากครับ

เสียงเครื่องเล่น mp3 ผมว่าใช้ได้เหมือนกันครับ เก็บรายละเอียดใช้ได้ในระดับนึงครับ แต่ว่าสายหูฟังที่แทนมาให้เป็นแบบ in ear ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเพราะว่ามันยังไม่ได้ burn รึเปล่า แต่ว่าผมไม่ชอบเสียงที่ได้ยินจากสายหูฟังตัวนี้ครับ ผมเลยลองเอาสายหูฟัง ipod มาใส่แทน ก็ถือว่าเสียงดีในระดับนึงครับ ถ้าไม่ใช่หูทองหรือว่านักดนตรีจริงๆ ผมว่าก็ฟังได้ดีเลยนะครับ เครื่องนี้ฟังวิทยุได้นะครับ เท่าที่ลองตอนอยู่ที่ร้านก็ฟังได้ดีนะครับ แต่ผมไม่ได้ให้เครื่องมันหาคลื่นให้เองนะ เพราะว่าตอนแรกให้มันหามันหานานไปหน่อย พี่ที่ร้านเลยบอกว่าลองหาเองดีกว่า พอกดปุ๊ปก็มาปั๊ปเลยครับ

เครื่องนี้ไม่สามารถเอาสายหูฟัง 3.5 มาใส่ได้เลยนะครับ แต่ว่าในกล่องจะมีตัวแปลงมาให้เลยครับ
ส่วนเรื่องรูปถ่ายจากกล้องถ้าดูจากมือถือก็ชัดดีครับ แต่ว่าไม่ได้เอาลงคอมครับเลยตอบไม่ได้ว่าดีหรือว่าไม่ดีครับ

เรื่องสัญญานผมว่ามันไวไปหน่อยอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นลักษณะเฉพาะของซัมซุงรึเปล่า เพราะว่าลองเทียบกับ nokia แล้ว ซัมซุงสัญญานจะไว้ครับ แบบว่าเดี๋ยวมาเดี๋ยวหายได้ไวมากๆ ไม่แน่อาจจะต้องรอ firmware ตัวใหม่แก้ไขเรื่องนี้อีกทีรึเปล่า

ราคาที่ซื้อมาก็ 8400 บาท เป็นราคาเงินสด ได้แถมกันรอยหน้าจอเท่านั้นครับ ผมว่าถ้าชอบบางๆ รุ่นนี้ก็ถือว่าดีใช้ได้นะครับ อีกอย่างคลื่นแม่เหล็กที่ออกมาจากตัวเครื่องก็อยู่ที่ 0.62 ครับ ถือว่ายังห่างจากที่เค้ากำหนดไว้เยอะครับ เพราะว่าเค้ากำหนดไว้ไม่ให้เกิน 2.0 ผมว่าเวลาซื้อลองพิจารณาเรื่องนี้ดูด้วยก็ดีนะครับ ถึงแม้ว่าจะยังไม่มีใครออกมาบอกว่าอันตรายที่ได้รับจะเป็นอย่างไร แต่ว่าเลือกมือถือที่มีคลื่นแม่เหล็กแผ่ออกมาต่ำไว้ก่อนก็จะดีนะครับ ลองหาในเน็ตดูได้นะครับว่าเครื่องไหนมีคลื่นเท่าไหร่ครับ

วิธีที่ผมหาก็คือผมจะพิมพ์ชื่อรุ่นยี่ห้อ + SAR ครับ แต่ว่าเครื่องส่วนใหญ่ก็จะบอกมาในหนังสือคู่มือแล้วครับ

ของที่มีในกล่องก็มี

ตัวเครื่อง
สายชาร์ต
หูฟัง3.5 และตัวแปลงสายให้รับกับหูฟัง 3.5
คู่มือ และก็ซีดีครับ

ไม่มี mem แถมให้นะครับ แต่ว่าผมลองเอา mem จากเครื่องเก่า เป็น micro sdhc 4 gb มาใส่ดูปรากฏว่าใส่ได้นะครับ และเคยอ่านรีวิวรุ่นนี้จากต่างประเทศเห็นเค้าบอกว่าใส่ได้ถึง 8gb ครับ แต่ว่าผมคงไม่ใส่ขนาดนั้นหรอก เพราะว่าแค่ 1 gb ที่ build in ในเครื่องผมก็ใช้ยังไม่หมดเลย
เท่าที่ลองเล่นมาคร่าวๆ ก็มีเท่านี้แหละครับ ถ้าผมเกิดเจอข้อดีข้อเสียตรงไหนเพิ่มอีกแล้วจะมาบอกให้อีกทีนะครับ
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
หัวข้อ :

รูปในลิ้งก่อนหน้านี้อะนะ ยกมาให้ดู

สีอื่นก้สวยอยุนะ สีดำๆสวย อิอิ
Atp tour
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2009 17:33  

สำหรับคนที่เพิ่งซื้อรุ่นนี้มาใช้ ให้ลองเช็ค firmware กด *#1234# เพื่อเช็คว่าเป็นเวอร์ชั่น U800DXHK1 หรือไม่ ถ้าไม่ใช่แนะนำให้ไปอัพซอฟท์แวร์ที่ศูนย์ เพราะไม่งั้นเวลาใช้อาจมีปัญหา เช่น ตอนดูภาพสีจะเพี้ยน ฟังเพลงแล้วเสียงเหมือนซีดีสะดุด เพราะผมเจอมาหมดแล้ว อัพแล้วหายเลย Confirm เหอะๆ
Vino
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2009 11:04  

เพิ่งซื้อมาใช้ไ่ถึงอาทิตย์ฮะ เฟริมแวร์ผมก็เป็นเวอร์ชั่น U800DXHK1 นะคับ แต่ไมมันยังหน่วงๆอาการเหมือนที่คนอื่นๆบอกมาหมดเลยอ่ะคับ
มีใครสีถลอกตรงขอบด้านข้าง-หน้าแบบผมบ้างคับ ซื้อมาได้วันเดียวทำหล่นในรถยนต์เบาๆโดนแค่ตรงเกียร์ สีมันถลอกหลุดออกมาเลยอ่ะคับ เห็นเนื้อข้างในมันด้านๆเลยคับ ไม่ใช่รอยข่วนนะคับ เซ็ง......ไมมันถลอกง่ายจัง
จากที่เคยใช้ 6500 classic มายอมรับว่างานประกอบดีกว่าโนเกียเยอะ เนี๊ยบ ปราณีต แน่นหนา ..แต่ไมส่วนที่เป็นโลหะถลอกง่ายจัง แต่เสียงของโนเกียจะดีกว่าเพราะกว่าใสกว่ารุ่นนี้นะคับ
Kiddies
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2009 09:29  

มีที่ไหนถูกกว่า 8990 มั้ยครับ แบบเป็นร้านเชื่อถือได้นะ แล้วราคา 6990 ยังมีอยู่รึเปล่า กะว่าจะซื้อซัก พฤกษพา มิถุนา นู้นอะ จะได้มีเงินเก็บพอดี แนะนำหูฟังที่ดีๆเข้ากับมือถือด้วยก็ได้นะครับ
ลองใช้ss
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : SS U800 Soul b
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2009 22:41  

- ระวังปุ่มNaviหลุดนะ ใช้มา5วันหลุดซะแล้ว กาวมันไม่ค่อยดี เดี๋ยวจะหาย
แต่รุ่นนี้ถอดง่าย ทำเองก็ได้ ใช้กาวดีๆติด
- กล้องไวดี
- อยากload theme จากwebบ้าง แต่ยังไม่เจอ ช่วยแนะนำหน่อยนะ
แซมซัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2009 08:48  

สำหรับโทรศัพท์รุ่นนี้ ดูไปก็สวยดีครับ กล้องชัด เมมเครื่องเยอะ เพิ่มเมมได้ 8 กิ๊ก แล้วหน้าจอก็โอเค ถ้าเป็นเฟิร์มแวร์ตัวเก่า จะมีปัญหาเรื่องเสียง และภาพถ่าย(เวลาดูภาพถ่ายในแฟ้มข้อมูลสีจะเพี้ยน และเวลาฟังเพลงเสียงจะดังคล้ายๆแผ่นสะดุด แต่ให้ทางศูนย์อัพให้ก็หาย ที่ผมใช้อยู่เป็น firmware U800DXHK1)

Theme สร้างเองได้ แต่ถ้าบนปุ่มลัดของคุณมีเครื่องคิดเลขด้วยแล้ว แนะนำให้ใช้ Theme ที่มากับเครื่องจะดีกว่า เพราะถ้ายังฝืนใช้อาจจะมองแทบไม่เห็นสัญลักษณ์การคำนวณจำพวก บวก ลบ คุณ หาร

รุ่นนี้หาโหลด Theme และ application ยากพอสมควร ถึงแม้จะรองรับ Java แต่เท่าที่ใช้มาเกือบ 7 เดือน เพิ่งหามาได้แค่โปรแกรมเดียวเอง คือ Opera mini ใครรู้แหล่งบอกด้วย เกมส์ทุกเกมในเครื่องเป็นแบบทดลองใช้ ถ้าต้องการแบบเต็มๆ ต้องซื้อเอาเอง เกมละ 50 บาท

ตอนนี้ปัญหาที่ผมเจอคือปุ่มกดมันหลุด(ปุ่ม 4 ทิศทาง ปุ่มตรงกลางยังอยู่ แต่ปุ่มเลื่อนขึ้นลง ซ้ายขวา หลุดไปแล้ว) มันก็แปลกดีที่ซัมซุง ราคาประมาณนี้ค่อนข้างบอบบาง ทั้งที่ตัวบอดี้เป็นสแตนเลสเกือบ 100% (ที่รู้เพราะโดนไฟดูดบ่อยๆ เวลาเผลอไปกดปุ่มตอนเสียบสาย Data ต่อกับคอม) อยากให้ปุ่มกดมันแข็งแรงกว่านี้หน่อย อันที่จริงผมก็ไม่ได้ใช้ผิดประเภททำนองว่าเอาไปแคะขนมครกอะไร ก็ใช้แบบปกติทั่วๆไป เมื่อเทียบกับซัมซุงอีกรุ่น ราคาพันกว่าบาทที่เป็นเครื่องสำรองใช้ที่ซื้อมาเกือบปี แต่ปุ่มกดยังไม่เป็นอะไรเลย

ขอแสดงความเห็น และวิจารณ์แค่นี้ก่อน ถ้าซ่อมปุ่มแล้วจะมาวิจารณ์ต่อ เหอะๆ
thelan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 23:42  

ผมก็ใช้มาได้ ซักระยะแล้วครับ ยังมีปัญหาเรื่องฟังเพลงกระตุกครับ เป็นเฉพาะบางเพลง ผมยังไม่ได้ up firmware นะครับ เด๊วอาทิตนี้จะไปลองครับ

ส่วนเรื่องปุ่มหลุดเป็นเหมือนกันครับ หลุดติดหน้าเลย ก็เลยไปที่ศูนย์ เค้าบอกว่าเป็นความผิดพลาดของโรงงานผลิต เค้าเปลี่ยนให้ยกแผงเลยครับ แน่น ปั่ก!!!

ส่วนเรื่องเกมส์ ก็หาโหลดเกมส์ java ทั่วไปได้เลยครับ ที่เป็นขนาดหน้าจอ 240x320 ตอนนี้ผมลงไปหลายเกมส์แล้วครับ ส่วน theme กับ application อื่นๆ ยังไม่ได้ลองครับ ยังชอบ theme เก่ามันอยู่
Noob12312
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2009 11:48  

อยากทราบ วิธีลงเกมส์ หน่อยครับ มีตัวเกมส์แล้วแต่ลงไม่เป็น
Cherry
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขายถูก samsung U800 มือ 1 เครื่องศูนย์แท้ 100% 5000 บาท
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 17:12  

ขาย samsung U800 เครื่องศูนย์มือ 1 ยังไม่ได้แกะกล่องค่ะ 5000 ไม่ใช่เครื่องหิ้วด้วยซื้อจากศูนย์ samsung ได้ของขวัญวันเกิดมา แต่มีเครื่องเยอะแล้วเลยจะขาย สนใจติดต่อ 0809490808 ค่ะ
pan_cake
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung U800 Soul B - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2009 11:40  

ผมซื้อ 4,900 ที่อุดร ซื้อได้สองสัปดาสองวันก่อนตกน้ำ เอาลงถังข้าวสารคืนนึงหายใช้ได้ตามปกติ
nextstepThree
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung U800 Soul B - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 13:59  

pan_cake ผู้เขียน:
ผมซื้อ 4,900 ที่อุดร ซื้อได้สองสัปดาสองวันก่อนตกน้ำ เอาลงถังข้าวสารคืนนึงหายใช้ได้ตามปกติ

เสียดายอ่าไม่ทันเห็นว่ามานไม่รองรับ 3G ของ Dtac กะ True เลยอ่ะ
มันไม่รองรับความถี่ที่ 850 MHz ...............T^T. อดเลย

.
.ว่าจะเอามาลองเล่น 3G ของ True สักหน่อย แต่ไม่เป็นไร มันสวยมากครับ

...ปล. ผมไปซื้อแบบลดล้างสต๊อก ที่ Power Buy อ่ะ 3,994 บาท
(ถูกมาก)
...เหมือนกล้องจะซุมไม่ได้อ่ะ
ชอบๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 10:09  

ซื้อมาแล้วววว 3994 พาวเวอร์บาย

มีแต่คนไม่เชื่อว่าราคาแค่นี้ ดูหรูหราเกินราคา บางคนทักว่ามือสองหรือเปล่า อิอิ ภูมิใจ
เด็กหาดใหญ่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Nov 2009 14:29  

ผมเพิ่งไปถอยมา ที่หาดใหญ่ ราคา 3994 บาทที่ power bay
โรบินสัน,เซ็นทัล ก็มีนะ ภาพถ่ายก็ Ok แต่ดูเล็กไปหน่อยเพราะจอ แค่ 2นิ้วเอง แต่โดยรวมก็ดี เพราะตัวเครื่องและการประกอบสวยมาก ไม่น่าจะอยู่ที่ราคา 4000 บาท หายากสำหรับกล้อง 3 ล้านในราคานี้

รบอยากถามว่าผมมี เม็ม Micro SD ของโนเกียอยู่ ใช่กับ รุ่นี้ได้ป่าว
พอดีใส่แล้วแต่มันไม่อ่านคับ
โรม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 17:18  

ขาย u800 สภาพใหม่กิ๊กๆ ใช้งาน 2สัปดาห์
เนื่องจากใช้ samsungไม่เป็น
มีใบซื้อสินค้าให้ดู อุปกรณ์ยกกล่อง
แอดเมล์มาคุยได้

E-mail : rome_za@msn.com

โทร o86-6790687
.......
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 17:00  

ตอนนี้ U800 ยังมีขายอยู่บ้างมั้ยครับมือ1 ใครรู้บอกทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ
ตอบคร๊า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2010 09:40  

ตอนนี้ U800 ยังมีขายอยู่บ้างมั้ยครับมือ1 ใครรู้บอกทีนะครับ

" ขออนุญาต ตอบนะคะ แหะๆ พึ่งซื้อมา วันที่ 23/01/10 เลย ซื้อที่ร้านพาวเวอร์บาย หนะคะ ที่เค้าลดราคา 3994 บาท ตอนนี้เครื่องเหลือไม่มาก หากคุณสนใจซื้อที่ร้านพาวเวอร์บาย ก็ต้องลองโทรเช็ค ตามร้านพาวเวอร์บาย นะคะ แต่ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องราคาก็สามารถหาซื้อได้ตามร้านทั่วไป หรือไม่ก็ ศูนย์ซัมซุง แต่ไม่แน่ใจนะว่ายังมีขายอยู่หรือป่าว เพราะว่าเป็นรุ่นที่ออกมานานแร้ววว แต่ที่เราซื้อมาเพราะชอบรูปทรง แล้วก็การใช้งาน หลังจากที่ใช้มา 1 วันทุกอย่างก็ยังโอเค อยู่อาจจะเป็นเพราะพึ่งใช้กะได้ อิ ๆๆ ลองๆ หาดูนะคะ เอาใจช่วยคร๊า"
......
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 04:10  

ตอบคร๊า ผู้เขียน:

" ขออนุญาต ตอบนะคะ แหะๆ พึ่งซื้อมา วันที่ 23/01/10 เลย ซื้อที่ร้านพาวเวอร์บาย หนะคะ ที่เค้าลดราคา 3994 บาท ตอนนี้เครื่องเหลือไม่มาก หากคุณสนใจซื้อที่ร้านพาวเวอร์บาย ก็ต้องลองโทรเช็ค ตามร้านพาวเวอร์บาย นะคะ แต่ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องราคาก็สามารถหาซื้อได้ตามร้านทั่วไป หรือไม่ก็ ศูนย์ซัมซุง แต่ไม่แน่ใจนะว่ายังมีขายอยู่หรือป่าว เพราะว่าเป็นรุ่นที่ออกมานานแร้ววว แต่ที่เราซื้อมาเพราะชอบรูปทรง แล้วก็การใช้งาน หลังจากที่ใช้มา 1 วันทุกอย่างก็ยังโอเค อยู่อาจจะเป็นเพราะพึ่งใช้กะได้ อิ ๆๆ ลองๆ หาดูนะคะ เอาใจช่วยคร๊า"

ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 23:50  

2990 ที่เพาเวอร์บาย ในงาน TME
วันนี้พี่เราไปเจอโดยบังเอิญเลยสอยมาสองเครื่อง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: