Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Samsung i900 Omnia - ซัมซุง ออมเนีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 759 / เข้าชม: 2137497
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2008 17:33  
ตอบโดยอ้างถึง  

ไปเล่นตัวจริงมาแล้วครับ ที่เซ็นทรัลเวิล
หน้าจอแข็งๆแปลกๆ กดๆลำบากไม่ค่อยติด
หรือผมไม่ชินไม่รู้ 555.. (ตอนนี้ใช้ Glofiish อยู่)
เล่นๆดู ตัวเครื่องเร็วดีครับ กล้องชัดโลกแตก
แต่การหมุนของหน้าจอยังหมุนบ้างไม่หมุนบ้าง
โปรแกมเยอะดีครับ ส่วนดีไซน์ดูเรียบๆไปหน่อย และไม่น่าจะแข็งแรงเท่าไหร่

สำหรับผมคงรอTouch HD ดีกว่า ดีไซน์สวยเฉียบ Razz
SONEBAMMY
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2008 19:20  

ตัวนี้มันเทิร์น ได้กี่บาทหรอครับ

ประมาณ 12,000 ป๊ะ -*-

ผมซื้อมา 24,990 บาทอะ (ศูนย์ย่อย J-mart)

ซื้อมาราว ๆ3 อาทิตย์ แล้วอะครับ

ใช้ไปแค่ อาทิตย์เดียว -*- ตอนนี้หมักหมมอยู่

สภาพ 96% ได้ครับ

(ถ้าใครอยากซื้อต่อบอกนะครับ ขายไม่แพง ^__^)

star_bamboozle@windowslive.com <<

ที่ขายคือจะรวมตังไปสอย HTC Touch HD แหะ ๆ
,,,,,,,,,,,,,,,,,,
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: จั๊กอะไร
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2008 21:08  

Anonymous ผู้เขียน:
คนจนคนนึง ผู้เขียน:
Larvaz ผู้เขียน:
ta625 ผู้เขียน:
ใครทราบบ้าง ช่วยเปรียบเทียบ Omnia & HTC Daimond
ว่าจะซื้อตัวไหนดีครับ

HTC -
ด้านหลังเป็นสแตนเลส อมความร้อน
แบตน้อยกว่า หมดไว
จอเล็กกว่า
กล้องด้อยกว่า (มากๆ)

ข้อดี ระบบสเถียรกว่าออมเนียเยอะครับ เจ้านั้นทำ ppc มานานแล้ว

ออมเนีย-
สไตลัสไม่มีช่องใส่
GPS ยังง้องแง้งอยู่
จอใหญ่แต่ก็ยังใช้นิ้วไม่ถนัด (วินโดว์ไงๆไม่เหมาะใช้นิ้วอะครับ)
บัค บัคยังเยอะครับ (ต่างประเทศ FW ไปไกลแล้ว ของไทยยังใช้เก่าๆอยู่)
เรื่อง 0 ซัมซุงไทย หลายคนไมค่อยประทับใจเลยครับ
วัสดุด้อยกว่า ไดมอนด์ (มีข่าวว่ามีคนทำเครื่องตกครั้งเดียว เครื่องก้อไปซะแล้ว)
ราคาร่วงไวมากๆๆ (ใครใช้ซัมซุงต้องทำใจข้อนี้เลยครับ)

สรุป คงต้องแล้วแต่คนชอบครับ ผมว่าออมเนียตัวจริงดูดีกว่ารูปในเนตเยอะครับ หลังจากได้ลองเล่นไปๆมาๆสักพัก ชอบตรงที่สวยแต่ไม่ค่อยโดนใจเท่าไร เนื่องจากผมเป็นคนไม่เน้นงานออกาไนซ์ และวินโดว์ใช้งานยุ่งยากกว่าซิมเบี้ยนเยอะ แล้วตอนจิ้มๆทำไมเครื่องต้องสั่นไม่รุ้ (ผมว่ามันค่อนข้างเหมือนของเล่นเลยอะ) ระบบหมุนจอหมุนยมั่งไม่หมุนมั่ง ค่อนข้างช้าต่อการตอบสนอง ส่วนการใช้งานด้านอื่นเช่นกล้อง อีเมล์ ตอบรับความต้องการดีครับ ส่วนผมคงเล่น N95 8Gb ต่อไป จนกว่า ออมเนียสีขาว 16 Gb เข้าไทยและอัพเดท FW ให้สเถียรกว่านี้ดีกว่าครับ
ช่าย N95 ดีก่าตั้งเยอะ เราใช้ มาปีก่า ๆ ไม่เหนมีปานหาอาราย เลย ซักกะตี๊ด

มั่วแล้วแหละ ฝาหลังของไดมอนไม่ใช่แสตนเลสคับ เป็นพลาสติกธรรมดาๆ แต่ที่เป็นแสตนเลสคือโครงทั้งตัวเครื่องเลยต่างหาก ถ้าฝาหลังเป็นแสตนเลสอีกล่ะก้อเครื่องคงร้อนจนแฮงค์วันละ10ครั้งแน่เลย เรื่องความอึดต่อการกระแทกไม่ต้องพูดถึงเลย ผมทำร่วง2ครั้งแล้ว ไม่เป็นไรเลย ผมซื้อมา2เดือนกว่าละ เครื่องยังไม่มีปัญหาอะไรเลย กล้องด้อยกว่าแต่ก้อไม่ถึงกับไม่ชัดเอาซะเลย เรื่องแบตเตอรรี่ซื้อเพิ่มได้คับ

ตกวิทยาศาสตร์ประถมป๊ะเนี่ย เปงสแตนเลสอ่ะนะอมความร้อน ทั้งคู่เร้ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 12:42  

,,,,,,,,,,,,,,,,,, ผู้เขียน:
ใครทราบบ้าง ช่วยเปรียบเทียบ Omnia & HTC Daimond

HTC -
ด้านหลังเป็นสแตนเลส อมความร้อน
จอเล็กกว่า

ข้อดี ระบบสเถียรกว่าออมเนียเยอะครับ เจ้านั้นทำ ppc มานานแล้ว

ออมเนีย-
จอใหญ่แต่ก็ยังใช้นิ้วไม่ถนัด (วินโดว์ไงๆไม่เหมาะใช้นิ้วอะครับ)
บัค บัคยังเยอะครับ (ต่างประเทศ FW ไปไกลแล้ว ของไทยยังใช้เก่าๆอยู่)
เรื่อง 0 ซัมซุงไทย หลายคนไมค่อยประทับใจเลยครับ
วัสดุด้อยกว่า ไดมอนด์ (มีข่าวว่ามีคนทำเครื่องตกครั้งเดียว เครื่องก้อไปซะแล้ว)
ราคาร่วงไวมากๆๆ (ใครใช้ซัมซุงต้องทำใจข้อนี้เลยครับ)

สรุป คงต้องแล้วแต่คนชอบครับ ผมว่าออมเนียตัวจริงดูดีกว่ารูปในเนตเยอะครับ หลังจากได้ลองเล่นไปๆมาๆสักพัก ชอบตรงที่สวยแต่ไม่ค่อยโดนใจเท่าไร เนื่องจากผมเป็นคนไม่เน้นงานออกาไนซ์ และวินโดว์ใช้งานยุ่งยากกว่าซิมเบี้ยนเยอะ แล้วตอนจิ้มๆทำไมเครื่องต้องสั่นไม่รุ้ (ผมว่ามันค่อนข้างเหมือนของเล่นเลยอะ) ระบบหมุนจอหมุนยมั่งไม่หมุนมั่ง ค่อนข้างช้าต่อการตอบสนอง ส่วนการใช้งานด้านอื่นเช่นกล้อง อีเมล์ ตอบรับความต้องการดีครับ ส่วนผมคงเล่น N95 8Gb ต่อไป จนกว่า ออมเนียสีขาว 16 Gb เข้าไทยและอัพเดท FW ให้สเถียรกว่านี้ดีกว่าครับ
ช่าย N95 ดีก่าตั้งเยอะ เราใช้ มาปีก่า ๆ ไม่เหนมีปานหาอาราย เลย ซักกะตี๊ด

มั่วแล้วแหละ ฝาหลังของไดมอนไม่ใช่แสตนเลสคับ เป็นพลาสติกธรรมดาๆ แต่ที่เป็นแสตนเลสคือโครงทั้งตัวเครื่องเลยต่างหาก ถ้าฝาหลังเป็นแสตนเลสอีกล่ะก้อเครื่องคงร้อนจนแฮงค์วันละ10ครั้งแน่เลย เรื่องความอึดต่อการกระแทกไม่ต้องพูดถึงเลย ผมทำร่วง2ครั้งแล้ว ไม่เป็นไรเลย ผมซื้อมา2เดือนกว่าละ เครื่องยังไม่มีปัญหาอะไรเลย กล้องด้อยกว่าแต่ก้อไม่ถึงกับไม่ชัดเอาซะเลย เรื่องแบตเตอรรี่ซื้อเพิ่มได้คับ

ตกวิทยาศาสตร์ประถมป๊ะเนี่ย เปงสแตนเลสอ่ะนะอมความร้อน ทั้งคู่เร้ย

แล้วรู้อะไรล่ะ บอกมาซิ ทำเหมือนจะรู้ ถุย...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 15:32  

HTC -
จอเล็กกว่า

ออมเนีย-

มันก้อน่าแปลกนะ เพราะเวลาที่ผมใช้งานเป็นเวลาติดต่อกันนานๆ เครื่องจะเริ่มร้อน แต่ส่วน
ที่ร้อนที่สุดจะเป็นส่วนที่เป็นแสตนเลสคับ ถ้ามันไม่ได้อมความร้อนแล้วทำไมมันจึงเป็นส่วน
ที่ร้อนที่สุดเวลาใช้งานเป็นเวลานานๆล่ะคับ ช่วยให้คำตอบด้วย แล้วทำไมเค้าจึงเลือกใช้วัสดุ
ที่เป็นแสตนเลสมาใช้ในการประกอบตัวเครื่องล่ะคับ
เอ้อ... อีกอย่างคับ แล้วทำไมกระบอกใส่น้ำร้อนมันจึงเป็นแสตนเลสล่ะ ช่วยตอบด้วยนะคับ
ผมจะได้โทรไปถามศูนย์HTCว่ามันจิงรึป่าว ที่แสตนเลสไม่อมความร้อน
แต่อยากได้ข้อมูลจากคนที่รู้จิงๆมากกว่านะคับ
gunz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 17:32  

เหล็ก สแตนเลส พาความร้อน(ระบายความร้อน)ดีครับ

ส่วนกระบอกใส่น้ำร้อน มันเป็นสแตนเลสข้างนอกก็จริง แล้วข้างในมันเป็นอะไรครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 19:49  

gunz ผู้เขียน:
เหล็ก สแตนเลส พาความร้อน(ระบายความร้อน)ดีครับ

ส่วนกระบอกใส่น้ำร้อน มันเป็นสแตนเลสข้างนอกก็จริง แล้วข้างในมันเป็นอะไรครับ

เหล็ก สแตนเลส มันเปนภาหะนำ น่ะครับ หมายถึงมันสามารถอดความร้อนได้นานครับ ถ้าเกิดไม่ีมอากาศที่เย็นกว่ามาถ่ายเท (เข้าใ้ชคำว่าภาหะนำความร้อนหรือถ่ายเทความร้อนกว่าจำไม่ได้และต้องใช้ศัพท์ตัวไหน)

ยกตัวอย่าง (อลูมิเนียมที่ทำอินเตอรถใสรู้จักหรือเป่่า อลูมิเนียมมีคุณสมบัิติถ่ายเทได้ดี ทั่งความร้อนและเย็น ดังนั้นเขาจึงใช้วัสดุนี้มาทำอินเตอรถ แต่อลูมิเนียนจะไม่แข็งแรงเท่าเหล็กแต่เป็นตัวภาหะนำความร้อน/เย็นได้ดีกว่าครับ) แล้วทำไมเข้าถึงไม่ใช้เหล็กล่ะถ้ามันดีแบบนายบอก?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 20:00  

เหล็ก สแตนเลส มันเปนภาหะนำ น่ะครับ หมายถึงมันสามารถอดความร้อนได้นานครับ ถ้าเกิดไม่ีมอากาศที่เย็นกว่ามาถ่ายเท (เข้าใ้ชคำว่าภาหะนำความร้อนหรือถ่ายเทความร้อนกว่าจำไม่ได้และต้องใช้ศัพท์ตัวไหน)

ยกตัวอย่าง (อลูมิเนียมที่ทำอินเตอรถใสรู้จักหรือเป่่า อลูมิเนียมมีคุณสมบัิติถ่ายเทได้ดี ทั่งความร้อนและเย็น ดังนั้นเขาจึงใช้วัสดุนี้มาทำอินเตอรถ แต่อลูมิเนียนจะไม่แข็งแรงเท่าเหล็กแต่เป็นตัวภาหะนำความร้อน/เย็นได้ดีกว่าครับ) แล้วทำไมเข้าถึงไม่ใช้เหล็กล่ะถ้ามันดีแบบนายบอก?

เสริมอีกนิด
คุณสมบัติทั่วไป และ คุณสมบัติทางกายภาพ

คุณสมบัติทางกายภาพของสเตนเลส เมื่อเปรียบเทียบกับวัสดุประเภทอื่น ค่าที่แสดงในตารางที่1 เป็นเพียงค่าประมาณ เนื่องจากการเปรียบเทียบทำได้ยาก ค่าความหนาแน่นสูงของสเตนเลสแตกต่างจากวัสดุที่ใช้ในการก่อสร้างอื่นๆ อย่างเห็นได้ชัด ในส่วนของคุณสมบัติเกี่ยวกับความร้อนความสามารถ ทนความร้อนของสเตนเลส มีข้อสังเกต 3 ประการคือ

1. การที่มีจุดหลอมเหลวสูง ทำให้มีอัตราความคืบดี เมื่อเทียบกับเซรามิกที่อุณหภูมิต่ำกว่า 1000 องศา C

2. การที่มีค่านำความร้อนระดับปานกลาง ทำให้สเตนเลสเหมาะที่จะใช้ในงานที่ต้องทนความร้อน (คอนเทนเนอร์) หรือต้องการคุณสมบัตินำความร้อนได้ดี (เครื่องถ่ายความร้อน)

3. การมีค่าสัมประสิทธิ์การขยายตัวระดับปานกลาง จึงสามารถใช้ความยาวมากๆได้ โดยใช้ตัวเชื่อมน้อย (เช่น ในการทำหลังคา)

ลองอ่านข้อที่ 2 น่ะครับ คุณที่บอกว่าสแนเลสถ่ายเทความร้อนดี ลองด่านดีๆมันก็คือนำความร้อนมาใว้ที่ตัวสแตนเลสน่ะครับถ้าเรา ไม่มีอากาศมาเป่าที่สแตนเลสมันก็อมความร้อนน่ะครับเพราะมันถ่ายเทไปให้สิ่งอื่นไม่ได้ เช่นเราถือโทรศัพท์ที่มีฝาแบทหลังเป็นสแตนเลส ถ้าเราถือแล้วสแตนเลสมันร้อนนิดนึงแล้วมันจะถ่ายเทความร้อนยังไงอ่ะึคับมือเราถือมันอยู่ม่ะใช่หรอ แล้วมันจะถ่ายเทความร้อนได้ดียังไงเหรอครับ ?
koompapun26
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 22:24  

ใจเย็นๆคับท่านราคาสองหมื่นถ้วนมีให้เห็นแล้วมือหนึ่งด้วย Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 23:40  

koompapun26 ผู้เขียน:
ใจเย็นๆคับท่านราคาสองหมื่นถ้วนมีให้เห็นแล้วมือหนึ่งด้วย Very Happy

แล้วสรุปว่าตัวเครื่องที่มีวัสดุจำพวกแสตนเลสเป็นส่วนประกอบเนี๊ยะ มันดีหรือป่าว
แล้วมันดีหรือไม่ดีกว่าพลาสติกธรรมดายังไงหรอค่ะ ช่วยตอบด้วย
ที่บอกว่าแสตนเลสเป็นตัวดูดซับความร้อนไว้ที่ตัวมันน่ะ แล้วในกรณีกระบอกน้ำร้อน
ตัวแสตนเลสทำไมไม่ร้อนล่ะค่ะ ทำไมมันจึงเก็บความร้อนไว้ในกระติกน้ำได้ดี งงจัง...
,,,,,,,,,,,,,,,,,,
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 23:45  

จะคิดอะไรให้วุ่นวาย ยกหลักการมาอ้างให้ยุ่งยาก สุดท้ายก็ยังคิดม่ายออก

ผมขอทำความเข้าใจนิดนะครับสรุปคุณต้องการให้ภายในเครื่องคุณเย็นลง หรือต้องการให้จับแล้วไม่ร้อนมือครับ

ถ้าคุณต้องการอย่างแรกฝาหลังคุณควรจะทำมาจากสแตนเรสครับตามที่เค้าบ่นๆมาแหล่ะ เพราะสแตนเรสสามารถนำพาความร้อนจากตัวเครื่องออกมาภายนอกได้ดีกว่าครับ

ข้อดีคือ เครื่องร้อนน้อยลง ทำให้อาการแฮงค์น้อยลง
ข้อเสียคือ มือคุณจะร้อนแบบที่เค้าบ่นๆมา เพราะสแตนเรสมันดึงความร้อนจากภายในออกมาสู่ภายนอก

แต่...ถ้าคุรต้องการอย่างหลังคือจับเครื่องแล้วไม่ร้อนมือ คุฯควรจะเอาฝาที่เป็นพาสติกมาใส่ครับเพราะพาสติกจะอมความร้อนไว้ในตัวเครื่องไม่ระบายออกมาถึงระบายออกมาก็สู้สแตนเรสไม่ได้ครับ ดังนั้น
ข้อดีของพาสติกคือ ไงๆมือคุณไม่ร้อนแน่เพราะมันจะกักความร้อนแบบไม่ให้รั่วออกจากในเครื่องมาโดดมือคุณเรยครับ
ข้อเสีย สบายใจหายห่วงครับแฮงกระจุยแบบที่บ่นๆมาเพราะมันไม่ระบายความร้อนเรย

ดังนั้นที่บ่นว่าฝาหลังเป็นสแตนเรสแล้วเครื่องร้อนมันก็ธรรมดาครับเพราะมันรับเอาความร้อนจากเครื่องมาระบายสู่บริเวนภายนอกครับ
และที่ออกมาบอกว่าควรจะเป็นพาสติกน้าเพราะเครื่องจะได้ไม่ร้อนอันนี้ถูกครับแต่ครึ่งเดียวป่าว
เพราะความร้อนไม่ได้หายไปไหนหรอกนะ มันอยู่ข้างในแหล่ะครับ เพียงแต่มันออกมาได้ยากกว่ากรณีที่เป็นสแตนเรสครับ

สำหรับคุณที่บอกว่า "เช่นเราถือโทรศัพท์ที่มีฝาแบทหลังเป็นสแตนเลส ถ้าเราถือแล้วสแตนเลสมันร้อนนิดนึงแล้วมันจะถ่ายเทความร้อนยังไงอ่ะึคับมือเราถือมันอยู่ม่ะใช่หรอ"

ผมว่าคุณอาการหนักแล้วครับ เพราะที่คุณจับมันแล้วรู้ว่ามันร้อนน่ะ มัน กำ ลัง ถ่าย เท ความ ร้อน สู่ มือ คุณ ไง ครับ ไม่งั้นคุณจะร้อนหรือ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2008 23:52  

เสริมอีกนิด
คุณสมบัติทั่วไป และ คุณสมบัติทางกายภาพ

คุณสมบัติทางกายภาพของสเตนเลส เมื่อเปรียบเทียบกับวัสดุประเภทอื่น ค่าที่แสดงในตารางที่1 เป็นเพียงค่าประมาณ เนื่องจากการเปรียบเทียบทำได้ยาก ค่าความหนาแน่นสูงของสเตนเลสแตกต่างจากวัสดุที่ใช้ในการก่อสร้างอื่นๆ อย่างเห็นได้ชัด ในส่วนของคุณสมบัติเกี่ยวกับความร้อนความสามารถ ทนความร้อนของสเตนเลส มีข้อสังเกต 3 ประการคือ

1. การที่มีจุดหลอมเหลวสูง ทำให้มีอัตราความคืบดี เมื่อเทียบกับเซรามิกที่อุณหภูมิต่ำกว่า 1000 องศา C

2. การที่มีค่านำความร้อนระดับปานกลาง ทำให้สเตนเลสเหมาะที่จะใช้ในงานที่ต้องทนความร้อน (คอนเทนเนอร์) หรือต้องการคุณสมบัตินำความร้อนได้ดี (เครื่องถ่ายความร้อน)

3. การมีค่าสัมประสิทธิ์การขยายตัวระดับปานกลาง จึงสามารถใช้ความยาวมากๆได้ โดยใช้ตัวเชื่อมน้อย (เช่น ในการทำหลังคา)

ลองอ่านข้อที่ 2 น่ะครับ คุณที่บอกว่าสแนเลสถ่ายเทความร้อนดี ลองด่านดีๆมันก็คือนำความร้อนมาใว้ที่ตัวสแตนเลสน่ะครับถ้าเรา ไม่มีอากาศมาเป่าที่สแตนเลสมันก็อมความร้อนน่ะครับเพราะมันถ่ายเทไปให้สิ่งอื่นไม่ได้ เช่นเราถือโทรศัพท์ที่มีฝาแบทหลังเป็นสแตนเลส ถ้าเราถือแล้วสแตนเลสมันร้อนนิดนึงแล้วมันจะถ่ายเทความร้อนยังไงอ่ะึคับมือเราถือมันอยู่ม่ะใช่หรอ แล้วมันจะถ่ายเทความร้อนได้ดียังไงเหรอครับ ?

แล้วนี่ก้อคือเหตุผลที่ทำให้HTCเลือกใช้แสตนเลสเป็นโครงภายในตัวเครื่อง
และแทนที่ฝาหลังจะใช้แสตนเลสด้วย แต่กลับเลือกใช้แค่พลาสติกธรรมดา
ใช่มั๊ยค่ะ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2008 00:03  

จะคิดอะไรให้วุ่นวาย ยกหลักการมาอ้างให้ยุ่งยาก สุดท้ายก็ยังคิดม่ายออก

ผมขอทำความเข้าใจนิดนะครับสรุปคุณต้องการให้ภายในเครื่องคุณเย็นลง หรือต้องการให้จับแล้วไม่ร้อนมือครับ

ถ้าคุณต้องการอย่างแรกฝาหลังคุณควรจะทำมาจากสแตนเรสครับตามที่เค้าบ่นๆมาแหล่ะ เพราะสแตนเรสสามารถนำพาความร้อนจากตัวเครื่องออกมาภายนอกได้ดีกว่าครับ

ข้อดีคือ เครื่องร้อนน้อยลง ทำให้อาการแฮงค์น้อยลง
ข้อเสียคือ มือคุณจะร้อนแบบที่เค้าบ่นๆมา เพราะสแตนเรสมันดึงความร้อนจากภายในออกมาสู่ภายนอก

แต่...ถ้าคุรต้องการอย่างหลังคือจับเครื่องแล้วไม่ร้อนมือ คุฯควรจะเอาฝาที่เป็นพาสติกมาใส่ครับเพราะพาสติกจะอมความร้อนไว้ในตัวเครื่องไม่ระบายออกมาถึงระบายออกมาก็สู้สแตนเรสไม่ได้ครับ ดังนั้น
ข้อดีของพาสติกคือ ไงๆมือคุณไม่ร้อนแน่เพราะมันจะกักความร้อนแบบไม่ให้รั่วออกจากในเครื่องมาโดดมือคุณเรยครับ
ข้อเสีย สบายใจหายห่วงครับแฮงกระจุยแบบที่บ่นๆมาเพราะมันไม่ระบายความร้อนเรย

ดังนั้นที่บ่นว่าฝาหลังเป็นสแตนเรสแล้วเครื่องร้อนมันก็ธรรมดาครับเพราะมันรับเอาความร้อนจากเครื่องมาระบายสู่บริเวนภายนอกครับ
และที่ออกมาบอกว่าควรจะเป็นพาสติกน้าเพราะเครื่องจะได้ไม่ร้อนอันนี้ถูกครับแต่ครึ่งเดียวป่าว
เพราะความร้อนไม่ได้หายไปไหนหรอกนะ มันอยู่ข้างในแหล่ะครับ เพียงแต่มันออกมาได้ยากกว่ากรณีที่เป็นสแตนเรสครับ

สำหรับคุณที่บอกว่า "เช่นเราถือโทรศัพท์ที่มีฝาแบทหลังเป็นสแตนเลส ถ้าเราถือแล้วสแตนเลสมันร้อนนิดนึงแล้วมันจะถ่ายเทความร้อนยังไงอ่ะึคับมือเราถือมันอยู่ม่ะใช่หรอ"

ผมว่าคุณอาการหนักแล้วครับ เพราะที่คุณจับมันแล้วรู้ว่ามันร้อนน่ะ มัน กำ ลัง ถ่าย เท ความ ร้อน สู่ มือ คุณ ไง ครับ ไม่งั้นคุณจะร้อนหรือ

เหมือนเวลาที่มือคนเราโดนอะไรร้อนๆแล้วชอบเอามือมาจับที่ใบหูเพื่อให้มือมันหายร้อนใช่ป่ะ
เหมือนกันป่าวเอ่ย...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2008 00:07  

แล้วออมเนีย ใช้วัสดุประเภทไหนอ่ะ
ChaterlieR
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2008 03:22  

ประเภท Low Low Low Low ร้องเป็นเพลง Low เลย 5555 ใช้เอง ด่าของตัวเองคับ 55555+
KS_1976
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2008 15:56  

ถูกต้องครับ Very Happy ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2008 19:28  

Omnia ใช้ไรไม่รู้อะ แต่ไม่ใช่พลาสติกแน่ๆ
แต่อ่านเวปนอกมา เห็นเค้าบอกว่า HTC วัสดุและตัวเครื่องประกอบได้ดี
และทนที่สุดแล้วอะ - -"
อ่านมางี้นะ
BAE DON
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2008 22:42  

Omnia ใช้ไรไม่รู้อะ แต่ไม่ใช่พลาสติกแน่ๆ
แต่อ่านเวปนอกมา เห็นเค้าบอกว่า HTC วัสดุและตัวเครื่องประกอบได้ดี
และทนที่สุดแล้วอะ - -"
อ่านมางี้นะ
ซื้อมาใช้ไม่ดีเลย อืดมาก ค้างแรง เสียงดายเงิน Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
คุคุคุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อย่าเลย
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2008 22:49  

wisness ผู้เขียน:
อ้อ มือสองเหอๆๆ
อุตส่าห์ดีใจ
เหอๆๆ

รอราคาลงอยู่นร๊า น้องออมจ๋า
ทรัพย์ไม่อำนวย
อย่ารอเลยเราใช้อยู่ อยากจะบ้าตาย บางทีคนโทรเข้ามารับสายไม่ได้ แม่งดัง วี๊ดอย่างเดียว บางทีโทรออกไม่ได้จอค้าง อยากจาขายแต่พอไปถามแม่งตีราคา ต่ำเตี้ยติดดิน Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
sirimai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : อยากได้ แต่ต้องคิด
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 00:46  

ไม่กี่วันไปเดินดูมือถือ กะจะเปลี่ยนเป็นรุ่นนี้ พอไปเห็นมีมือสอง เลยถามว่าเป็นของไทย หรือของนอก เขาบอกว่าของไทย เจ้าของเขามาเทินไปเป็น ไอโฟน ผมก้อแปลกใจว่า ผมอยากเปลี่ยนไอโฟนเป็นซัมซุง แต่คนนี้เปลี่ยนจากซัมซุงเป๋นไอโฟน ผมก้อคิดหนักเหมือนกันแหะ เพราะขอลองเล่นซัมซุงดูแล้ว ก้อโอดี แต่ไม่ค่อยรื่นไหลเท่าไหร่ ใช้นิ้วไม่ค่อยได้ (เผอิญมือใหญ) เลยถามว่าถ้าขายไอโฟนให้เท่าไหร่ เขาบอกว่าประมาณ 14000 - 17000 ตามสภาพ ผมว่าให้ราคาส๔งดีนะ และวี่แวว ไอโฟนกระแสแรง ราคายังเท่าเดิมอยู่เลย ไม่ก้อราคาขึ้น มันจึงทำให้คิดหนัก ว่าไหม
namransit
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 11:32  

ขอขายบ้างอะคับขายOMNIAอะคับถ้าใครกำลังจะซื้อมือ1น่ะคับลองโทรมาหาผมก่อนได้นะคับขายถูกกว่าที่ร้านเพราะซื้อมาแล้วแบบหน้ามืดอะคับยังไม่ได้แกะกล่องเลยลดผมขอขายที่ 22000 ละกันคับถ้าสนใจโทรมาได้คับ 084-1608080 น้ำ
namransit
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 11:34  

http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?p=4371260&posted=1#post4371260

http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?p=4371251&posted=1#post4371251

ผมโพสรูปไว้ในลิ้งพวกนี้คับไปดูได้

0841608080 น้ำ
ranka
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 19:12  

ขายเหมือนกันค่ะ ของใหม่ยังไม่ได้แกะกล่อง รัปประกัน 1 ปี มีแผ่นภาษาไทยพร้อม ขาย 21450 ค่ะ สนใจติดต่อ 089 - 160 - 2070 ค่า
omnia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคาวันนี้
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 20:55  

วันนี้ไปถามที่ MBK

ราคา 19000

เชื่อถือได้มั้ยคะ

กลัวถูกหลอกอ่ะค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยากได้ แต่ต้องคิด
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 23:27  

sirimai ผู้เขียน:
ไม่กี่วันไปเดินดูมือถือ กะจะเปลี่ยนเป็นรุ่นนี้ พอไปเห็นมีมือสอง เลยถามว่าเป็นของไทย หรือของนอก เขาบอกว่าของไทย เจ้าของเขามาเทินไปเป็น ไอโฟน ผมก้อแปลกใจว่า ผมอยากเปลี่ยนไอโฟนเป็นซัมซุง แต่คนนี้เปลี่ยนจากซัมซุงเป๋นไอโฟน ผมก้อคิดหนักเหมือนกันแหะ เพราะขอลองเล่นซัมซุงดูแล้ว ก้อโอดี แต่ไม่ค่อยรื่นไหลเท่าไหร่ ใช้นิ้วไม่ค่อยได้ (เผอิญมือใหญ) เลยถามว่าถ้าขายไอโฟนให้เท่าไหร่ เขาบอกว่าประมาณ 14000 - 17000 ตามสภาพ ผมว่าให้ราคาส๔งดีนะ และวี่แวว ไอโฟนกระแสแรง ราคายังเท่าเดิมอยู่เลย ไม่ก้อราคาขึ้น มันจึงทำให้คิดหนัก ว่าไหม

เพราะไอโฟนเป็นรุ่นที่ตลาดต้องการไงล่ะ ถ้าลองเมื่อไรที่ตลาดไม่ต้องการสิ ขายหรือเทิร์นที
ราคาก็เตี้ยติดดินเหมือนกัน อาจจะต่ำจนจมดินไปเลยก็ได้ เพราะมันไม่มีการรับประกัน และไม่
มีศูนย์บริการรองรับคับ ยังไงๆก็อยากให้คิดให้มากหน่อยนะคับ ก่อนจะซื้อ ไม่ว่าจะเป็นรุ่นใด
ก็ตาม
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2008 02:46  

อ่า จอค้างเหรอ
ลำบากนะเนี่ย
มือถือที่เราใช้ตอนนี้ก็เป็นสแตนเลสนะ
N91
เหอๆๆ

รู้สึกว่ามีคนขายกันเยอะจัง
เรากะจะรองานมือถือเดือนตุลานี่แหละ
เผื่อมีรุ่นเด้ดๆๆ
น่าเล่น
xap8028
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2008 12:12  

ผมซื้อมาใช้ได้ 6-7 วันแล้ว ยังใช้การได้ดีครับ ว่าแต่มีโปรแกรมอะไรดีให้ลงแนะนำกันหน่อยครับ Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ต้องการขาย samsung omnia
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2008 12:49  

ขาย samsung omnia ใช้ไป 20 วัน อุปกรณ์ครบยกกล่อง เครื่องไม่มีรอยใดๆเลย สภาพ 99.99% ขาย 21500 สนใจติดต่อได้ตลอดเวลา 0805879766
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ราคาวันนี้
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2008 14:06  

omnia ผู้เขียน:

ราคา 19000

ไม่ได้ครับ เพราแฟนผมเคยจะไปซื้อที่มาบุญครองnokiaซักรุ่น
มันบอก มือ1 พอจะเอา มันก็บอกแป๊บนึง ไปเอาเครื่องมือ1
ผมก็เดินตาม
สรุป เห็นมันเอาเครื่องเก่า+กล่อง ไปซีลใหม่
แล้วเอามาให้ บอกมือ1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2008 16:22  

มือถือที่เราใช้ตอนนี้ก็เป็นสแตนเลสนะ
N91
เหอๆๆ

เรากะจะรองานมือถือเดือนตุลานี่แหละ
น่าเล่น

ของเค้าดีจิง จึงขายกันเยอะ(เอ๊ะ...งง??ยังไงหว่า)
คุคุคุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2008 21:39  

ในที่สุดเราก็ขายไปจนได้ ได้แค่ 17,500 บาท เองอ่า ที่มาบุญครอง แล้วก็ไปซื้อ ซัมซุง U900 มาใช้ (มือสองสภาพดีมากมาย แค่ 9,300 บาทเองอุปกรณ์ครบยกกล่องไม่มีรอยซักกะตี๊ดด้วย)ก้อดีมีเงินเหลือใช้ด้วย
ปล.ใครคิดจะขายตามร้านนะ อย่าเลย หาขายต่อชาวบ้านดีก่าได้ราคาดีม่ายเหมือนเรา ซื้อมาไม่ทันไร ราคา Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
คุคุคุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2008 21:47  

[quote="Anonymous"]
N91
เหอๆๆ

น่าเล่น
เราว่านะซื้อรุ่นเก่าหน่อยราคาลงแล้วดีกว่านะ
เราคิดว่ามันได้อะไรมากกว่ารุ่นใหม่ที่เปิดตัวในราคาที่เท่าดันอีกนะ
เช่น N95 ตัวเก่าตอนนี้มือ 1 ราคาแค่ 16,900 เอง
เทียบกับโซนี่ c902 ในราคาเท่ากันนะเราว่า เอน95 ได้อไรมากมายกว่าอีกนะ
หรือไม่ C902กะ K850 นะเราว่าK850 ซื้อได้ในราคาที่ถูกกว่าและได้อะไรดีกว่าอีกนะ
เชื่อเรารุ่นใหม่ก็ได้แค่เท่ที่ได้ใช้รุ่นใหม่ แต่ความคุ้มค่า เราว่าซื้อรุ่นกลางเก่ากลางใหม่ดีกว่า
คุ้ม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2008 23:41  

ซื้อมาใช้แล้วคับ ขายไปแล้วคับ บอกสั้นๆเลยว่า เฮ้อ.......... ) ;
Larvaz
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2008 13:26  

ผมกำลังงงว่าผมพิมผิดตรงไหน ="=??

ลองนึกถึงฮีตซิงค์ในคอมอะครับ ถ้าไม่มีพัดลม ซิงค์มันก็ร้อนอยู่อย่างนั้น

ฝาหลังสแตนเลสเหมือนกัน มันไม่มีพัดลม มันก็อมความร้อนอยู่อย่างนั้น ถ้าคุณเอามือไปจับ มันก็ถ่ายมาที่มือคุณ มือคุณก็ร้อนไงครับ แค่นี้เอง ทางที่ดีถ้าไม่อยากให้ร้อน ใช้ซองผ้าหรือวางเปลือยๆหน้าโต๊ะก็ได้ครับ ไม่ใช่ไปใส่กระเป๋าตลอดเวลา มือถือยิ่งออพชั่นเยอะมันก็ใช้ไฟเยอะแหละครับ

ต่อไปก็คงมีคนเอาพัดลมมาติดมือถือมั่งล่ะ ร้อนเกิน

ปล. แต่ต่างประเทศอากาศเย็นอยู่แล้วเขาไม่ค่ยสนใจจุดนี้เท่าไรหรอกครับ
nokyug
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 09:58  

กำลังจะซื้อใช้ค่ะ แต่ว่า เห็นคนขายทืิ้งกันเยอะจัง

ทำไมขายทิ้งกันเร็วจังอ่าคะ มันไม่ดีหลอ??
jajajaja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 11:49  

รุ่นนี้เปลี่ยนหน้ากาได้ป่าวอ่าคับ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 12:40  

nokyug ผู้เขียน:
กำลังจะซื้อใช้ค่ะ แต่ว่า เห็นคนขายทืิ้งกันเยอะจัง

ทำไมขายทิ้งกันเร็วจังอ่าคะ มันไม่ดีหลอ??

ซื้อมาผิดจุดประสงค์มั้งครับ
ถ้าอยากเล่น มัลติมีเดียธรรมดา ก็ซื้อพวกตัวธรรมดาดีกว่า SS-F480, NK ทั่วๆไป ไรงี้
ถ้าเล่นเนตบ่อย มีรถขับ ใช้งานไฟล์ต่างๆ เช่นพวกword ก็ต้องตัวนี้ล่ะ
บางคนอาจจะไม่ชอบเพราะมัน อาจจะมีอาการค้างบ่อย เล่นไปนานๆแล้วอืด แบตหมดเร็ว
บลาๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 12:42  

อ่อ อีกอย่างนึง
เกมห่วยมากมี2เกม Buble breaker กับ Solitaire(เกมเรียงไพ่ในคอมอะ)
ซึ่งเป็นเกมประจำของ window mobile phone
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 16:35  

ราคา 19000

ไม่ได้ครับ เพราแฟนผมเคยจะไปซื้อที่มาบุญครองnokiaซักรุ่น
มันบอก มือ1 พอจะเอา มันก็บอกแป๊บนึง ไปเอาเครื่องมือ1
ผมก็เดินตาม
สรุป เห็นมันเอาเครื่องเก่า+กล่อง ไปซีลใหม่

19000 ร้านไหนคับ......อยากได้ๆๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 16:40  

[quote="Anonymous"]ซื้อมาใช้แล้วคับ ขายไปแล้วคับ บอกสั้นๆเลยว่า เฮ้อ.......... ) ;[/quote]

ใช้ไม่เป็นเหรอครับ
คุคุคุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 21:03  

ซื้อมาใช้แล้วคับ ขายไปแล้วคับ บอกสั้นๆเลยว่า เฮ้อ.......... ) ;

ที่ขายไม่ใช่ว่าเขาใช้ไมเป็น แต่มันแฮ้ง และค้าง แถม บางเมนูยังหน่วง ๆ ด้วย อย่างเราก็ขายทิ้งไปแล้ว มานใช้ไม่ดีจริง ๆ ใครที่คิดจะซื้อ คิดดูดีดีนะตอนนี้หนะ ราคามันต้องลงเหวแน่นอนใครเพิ่งซื้อมาเตรียมผ้าเช็ดหน้าไว้นะ เราเช็ดไปหลายรอบแล้ว
คุคุคุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 21:08  

อีกอย่างนะ ไอ้น้อง ออมเนีย นี่ โปรแกรมเมอร์ ที่ออฟฟิชเราเค้าก็ใช้อยู่ เค้ายังบอกว่ามันไม่ดีเลย เค้าบอกว่า TOUCH ตัวเก่าของเขายังใช้งานดีกว่าอีก ตัวนี้มันก็ขายนิ้วจิ้ม (ทีไม่ลื่น)กับกล้อง+MEM มหึมาอันไร้ค่า แค่นี้แหละ การใช้งานยังไม่เวิร์ค(โปรแกรมเมอร์ ของเราเขาบอกว่าอย่างนี้) อีกอย่างบางคนที่ขายคือ เงินหมดเลยต้องหาเงินด้วยการขายมือถือแพง แล้วมาซื้อตัวถูก อิอิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2008 22:18  

อ้าว... หาว่าเราใช้ไม่เป็นซะงั้น ผมใช้เป็นคับ เป็นแบบรู้ไส้รู้พุงเลยด้วย ถึงรู้ว่ามันไม่เวิร์คไง
เลยขายทิ้ง ไปซื้อน้องไดมอนใช้ดีฝ่า ใช้ดีกว่าตัวนี้อีก
ยิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2008 11:59  

visitor ผู้เขียน:
K-g-B ผู้เขียน:
ใครก็ได้ครับช่วยให้ความกระจ่างเรื่อง GPS ทีครับ
วันนี้ผมเดินถามที่ Fortune หลายร้านบอกไม่เหมือนกันสักร้านเลยครับเรื่องค่าใช้จ่ายในการใช้ GPS นำทาง
บางร้านบอกว่าเสียแค่ค่าต่อสัญญานผ่าน GPRS ต่อครั้งเท่านั้น บางร้านบอกว่าทุกๆ 50 เมตรจะเสียค่าโหลดพิกัดอะไรสักอย่างนี่แหล่ะครับ บางร้านบอกว่าใช้ฟรี 3 เดือนเดี๋ยว SS จะปลดล็อคให้ลงแผนที่ค่ายอื่นได้ บางร้านบอกไม่เสียตังค์เลยสักบาท บางร้านบอกว่าลงแผนที่ค่ายอื่นไปเลยสบายใจ
แล้ว Route66 นี่มันเป็นยังไงครับ หรือต้องซื้อตัว Software ของ Garmin มาลงครับ

ปล. ผมไม่ได้เน้นมากครับเรื่องใช้ GPS ไม่ใช่พวกสตาร์ทรถทีก็เปิดให้นำทางทุกครั้ง ส่วนใหญ่ผมจะใช้นำแค่ทางที่เราไม่คุ้นเคยครับ เช่นไปต่างจังหวัดแล้วอยากหาปั๊ม หรือทางลัดอะไรพวกนี้ครับ ก็เลยไม่อยากซื้อเครื่อง GPS โดยเฉพาะครับ

gps โดยปกติจะต้องต่อเนตครั้งแรกเพื่อทำการอัพเดทแผนที่ ต่อแบบ gprs หรือ wifi ก็ได้ครับ

จากนั้นครั้งต่อไปเราก็ไม่ต้องต่อแล้ว

วิธีใช้เราต้องอยู่ในที่โล่งๆหรือมีอะไรบดบังส่วนบนมือถือได้น้อยที่สุด และสามารถจับดาวเทียมได้ 4 ดวงเพื่อระบุพิกัด

ในกรณีต้องการใช้ระบบนำทางอาจจะเสียค่าบริการต่างหากอาจเป็นรายปีหรือรายเดือน ขึ้นอยู่กับตัวแผนที่นั้นๆ

ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆนอกจากการซื้้อโปรแกรมมาใช้ของถูกกฎหมาย เช่นถ้าจะใช้ของGarmin ก็ติดต่อตัวแทนของซื้อถ้าเขามีตัวที่รองรับกับน้องออมเนีย ไม่ต้องต่อ GPRS ถ้าไม่ไปใช้ Google maps แต่ถ้า SS แถมฟรี รูส 99 มาก็จะไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ หรือจะหาของฟรีในเน็ตก็ได้แต่ต้องใช้วิชากันมากหน่อยนะ

ผมว่า คนขายคงจะเข้าใจผิดระหว่างคำว่า GPS กับ GPRS หน่ะครับ เหมือนเพื่อนผม พูดถึงเครื่อง GPS ทีไร ใช้คำว่า GPRS ทุกที

ดังนั้น ที่บางร้านบอกว่าเสียแค่ค่าต่อสัญญานผ่าน GPRS ต่อครั้งเท่านั้น > เขาคงเข้าใจผิดอย่างแรงระหว่า GPS กับ GPRS

บางร้านบอกว่าทุกๆ 50 เมตรจะเสียค่าโหลดพิกัดอะไรสักอย่างนี่แหล่ะครับ > อาจจะมึนไปกับค่า GPRS ที่ ค่ายมือถือกำหนดราคาการใช GPRS

บางร้านบอกว่าใช้ฟรี 3 เดือนเดี๋ยว SS จะปลดล็อคให้ลงแผนที่ค่ายอื่นได้ > นี่ก็คงมึนไปกับโปรโมชั่นของ Dtac หรือเปล่า

บางร้านบอกไม่เสียตังค์เลยสักบาท > ร้านนี้อาจจะรู้จริง และไม่เอามามั่วกับ GPRS

บางร้านบอกว่าลงแผนที่ค่ายอื่นไปเลยสบายใจ > ร้านนี้คงจะหาทางออกให้คุณหน่ะ

ถ้าเป็น A-GPS มันจะเสียค่าต่อสัญญาณตามที่เค้าว่าละครับ เพราะต้องใช้เครือข่ายnet ในการเพิ่มความแม่นยำในการระบุพิกัดของตัวเครื่อง และ ออมเนีย ก็น่าจะเป็นแบบ A-GPS นะครับ ลงค้นดูในกระทู้เก่าๆที่เค้าอธิบายเรื่อง A-GPS ดูดิ

แต่ผมใช้น้องเพชรต่อGPSไม่เสียตังสักบาทเลยคับ

ขอไขความกระจ่างทีละอย่างเลยนะครับ (แบบว่าตอนนี้ใช้ โนเกีย n 82 อยู่ แต่แอบชอบ น้องออมเนีย)

1.A-GPS = ระบบ GPS ที่จะมีการใช้สัญญาณ GPRS ช่วยในช่วงแรกที่เปิดใช้ GPS เพื่อให้จับพิกัดได้เร็วขึ้น
(เสียตังค่า GPRS ในช่วงแรก ประมาณ1-2 นาที ซึ่งโดยปกติก็คือ 1-2 บาท)
(สามารถปิดการใช้ GPRS ได้ โดยมักจะต้องเข้าไปเซตที่ network ใน A-GPRS ซึ่งจะไม่ต้องเสียค่า GPRS อีกต่อไป)

2.GPS = ระบบ GPS (ไม่เสียตัง)

จบครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2008 12:35  

อ้าว... หาว่าเราใช้ไม่เป็นซะงั้น ผมใช้เป็นคับ เป็นแบบรู้ไส้รู้พุงเลยด้วย ถึงรู้ว่ามันไม่เวิร์คไง
เลยขายทิ้ง ไปซื้อน้องไดมอนใช้ดีฝ่า ใช้ดีกว่าตัวนี้อีก

โทษคับ...จาถามว่าใช้ยากเหรอ มากกว่า แต่ไปก๊อบคำพูดหลายๆคนที่เอามาขายบนเว๊บว่าใช้ไม่ค่อยเป็น
เรื่องหน่วงๆช้าๆ เค้าว่าไปอัพรอมก้อหายนะคับ
ซื้อไดมอนระวังนาคับ อารายๆก้อดี แต่แบตหมดเร็วมั่กๆๆๆๆ เพื่อนใช้อยู่หลายคน บ่นทุกคน ว่าตอนบ่ายๆเย็นๆใช้งานอยู่จาลุ้นระทึกว่าเมื่อไหร่แบตจาหมด ต้องหาสำรองเลยอ่ะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2008 20:53  

โทษคับ...จาถามว่าใช้ยากเหรอ มากกว่า แต่ไปก๊อบคำพูดหลายๆคนที่เอามาขายบนเว๊บว่าใช้ไม่ค่อยเป็น
เรื่องหน่วงๆช้าๆ เค้าว่าไปอัพรอมก้อหายนะคับ
ซื้อไดมอนระวังนาคับ อารายๆก้อดี แต่แบตหมดเร็วมั่กๆๆๆๆ เพื่อนใช้อยู่หลายคน บ่นทุกคน ว่าตอนบ่ายๆเย็นๆใช้งานอยู่จาลุ้นระทึกว่าเมื่อไหร่แบตจาหมด ต้องหาสำรองเลยอ่ะคับ

ไดมอนแบตน้อยมากครับ
ต้องเปลี่ยนตัวแบต แล้วฝาหลังด้วย

touch HD สิ แหล่ม.. Razz
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 02:07  

วินโดว์ไม่มีรุ่นไหนลื่นเท่าไอโฟนหรอกครับ (รุ้สึกไอโฟน cpu 700 ได้) ที่เนียนสุดจะเป็น Touch เนี่ยแหละ HTC เขาช่ำชอง PPC มานานแล้ว

i900 ที่ขายกันเยอะเพราะบางคนไม่เข้าใจระบบของวินโดว์มัน ที่มันจะมีอาการแฮงค์อยู่บ่อยๆ และไม่ใช่มือถือมัลติมีเดียแบบซิมเบี้ยนที่เอาใจเก่งอะครับ

คนที่หวังจะดูหนังฟังเพลงมันๆ หรือเล่นเกมหนุกๆ ไม่เหมาะหรอกครับ ซื้อ N96 ดีกว่าครบกว่าเยอะครับ เห้นขายมาเยอะและ

เวลาไปร้านมือถือคนขายมักจะพูดให้กับลูกค้าฟังว่ามือถือคล้ายๆผู้หญิงอย่างนี้ครับ

N95, N96 - เอาใจเก่งขี้เล่น ง้องแง้งเป็นบางครั้ง

i900 - ทำงานเก่ง ฉลาด ใช้ทำงานหนักไปจะเป๋อๆ เอ๋อๆ

Iphone - สวย หรู ไฮโซ แต่หุงข้าวไม่เป็นนะ

ชอบแบบไหนเลือกไปเถอะครับ แต่ถ้าชอบเปลี่ยนอันนี้ช่วยไม่ได้ อิอิ
พไำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : e
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 08:42  

คนที่จะซื้อ ฟังหูไว้หูพิจารณาด้วยน่ะคับ บางคนตอบไม่รู้จิง * ลองใช้ก่อนน่ะคับ *
poyku990
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 08:45  

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/n8g-UJt95VA&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/n8g-UJt95VA&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
เจอแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไปดูเลย
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 19:07  

แถว เซนทัน เชียงใหม่ ตอนนี้ แค่ 19500 เอง ค่ะ สนใจไป ชื้อได้น่ะค่ะ
คุคุคุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 21:08  

[quote="poyku990"]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/n8g-UJt95VA&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/n8g-UJt95VA&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" โอ้ว..................................ว พระเช้าช่วยกล้วยทอด นี่มันอารายกานนี่ มันจะมีขายในไทยมั้ยนี่
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 23:28  

วินโดว์ไม่มีรุ่นไหนลื่นเท่าไอโฟนหรอกครับ (รุ้สึกไอโฟน cpu 700 ได้) ที่เนียนสุดจะเป็น Touch เนี่ยแหละ HTC เขาช่ำชอง PPC มานานแล้ว

i900 ที่ขายกันเยอะเพราะบางคนไม่เข้าใจระบบของวินโดว์มัน ที่มันจะมีอาการแฮงค์อยู่บ่อยๆ และไม่ใช่มือถือมัลติมีเดียแบบซิมเบี้ยนที่เอาใจเก่งอะครับ

คนที่หวังจะดูหนังฟังเพลงมันๆ หรือเล่นเกมหนุกๆ ไม่เหมาะหรอกครับ ซื้อ N96 ดีกว่าครบกว่าเยอะครับ เห้นขายมาเยอะและ

เวลาไปร้านมือถือคนขายมักจะพูดให้กับลูกค้าฟังว่ามือถือคล้ายๆผู้หญิงอย่างนี้ครับ

N95, N96 - เอาใจเก่งขี้เล่น ง้องแง้งเป็นบางครั้ง

i900 - ทำงานเก่ง ฉลาด ใช้ทำงานหนักไปจะเป๋อๆ เอ๋อๆ

Iphone - สวย หรู ไฮโซ แต่หุงข้าวไม่เป็นนะ

ชอบแบบไหนเลือกไปเถอะครับ แต่ถ้าชอบเปลี่ยนอันนี้ช่วยไม่ได้ อิอิ

Iphone ไม่ใช่ ระบบปฏิบัติการ Window คับพี่น้อง และcpu จะอยู่ที่ 800 คับ ส่วนTouch ก็ไม่ได้เนียนกว่า Iphone เลยยยยยยยย ยังคงมีอาการหน่วงๆอยู่ด้วยซ้ำ

Smart Phone ก็ต้องมีแฮงค์ๆบ้าง แต่ปิดเปิดเครื่องใหม่ก็หายแล้วคับ ซิมเบี่ยนก็มีแฮงค์นะคับไม่ใช่ไม่มี ผมว่าซิมเบี่ยนก็เรื่องมากเหมือนกัน จะลงโปรแกรมก็ต้อง Sign โปรแกรมก่อน น่ารำคาญมากๆ
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: e
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 23:29  

พไำ ผู้เขียน:
คนที่จะซื้อ ฟังหูไว้หูพิจารณาด้วยน่ะคับ บางคนตอบไม่รู้จิง * ลองใช้ก่อนน่ะคับ *

ผมเห็นด้วย
้ิเอเอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Oct 2008 12:37  

ราคา 19000

ผมก็เดินตาม

ใช่ ถ้าเป็นไปได้ไม่ควรไปซื้อที่ มาบุญครอง ร้านพวกนั้น เหมือนเป็นแก็ง ไว้ใจไม่ได้ ชอบหลอกคนซื้อ หรือคนที่ไม่รู้ ของเก่า เอามาแปลง และซีลใหม่ แล้วก้อมาบอกคนซื้อว่าเป็นของใหม่

การดูอีมี่ (Imie) กด *#06# โทรศัพท์ มันก้อจะโชว์ อีมี่ เราก้อดูว่า หมายเลขที่โชว์ในจอโทรศัทพ์ มันตรงกับหมายเลขอีมี่ที่โชว์อยู่ที่กล่องรึิิเปล่า เวลาเราไปซื้อโทรศัพท์ เราเช็คได้ ถ้าพวกเค้าไม่ให้เราเช็ค แสดงว่าเค้าตุกติก กับเราแล้ว พวกที่ขายก้อจะเริ่มระแวงแล้วว่า คนซื้อก้อรู้เหมือนกันว่าเช็คยังไง

จริง ๆ แล้ว ก้อยังมีวิธีการเช็คอีกหลายอย่างเช่น เครื่องผลิตวันอะไร ตรงกับกล่องไหม แล้วเครื่องใช้มานานแค่ไหนแล้ว ซึ่งถ้าเป็นโทรศัพท์ยังไม่ได้ใช้มันจะขึ้นเป็น 00 หมายความว่ายังไม่ได้ใช้เล่น ก้อสรุปว่าเป็นของใหม่จริง ๆ

แต่เราลืมแล้ว ไม่รู้เช็คยังไง จำได้แค่อย่างเดียวคือเช็ค อีมี่่ ใครรู้วิธีการเช็คอื่น ๆ ช่วยบอกที

เวลาซื้อก็ดูกันให้ดีๆ ระวังของย้อมแมว

ขอบคุณ
boraxza
Year's Star

หัวข้อ : ขาย Samsung Omnia 8GB เครื่องศูนย์ไทย
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2008 18:00  

ขาย Samsung Omnia 8GB เครื่องศูนย์ไทย

ซื้อมาวันที่ 13 เดือนกันยายน สภาพ 99 เปอร์เซ็นต์เลยครับ ไม่มีริ้วรอยเลยเลย
หน้าจอติดกันรอยแล้วครับ

ซื้อมา 24,490
ขอขาย 20,000 บาทถ้วนครับ

ติดต่อมาได้ครับ 0842662326 (boss)

หาดใหญ่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2008 21:40  

เข้าใจไรผิดป่าว ไอโฟนไม่ใช่วินโดว์ซะหน่อย ว้ายๆๆๆ มั่ว......
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: e
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2008 21:46  

ทุกอย่างดีหมด แต่วัสดุที่ใช้ไม่ค่อยได้เรื่องเลย วันนี้ไปจับมาแล้ว พลาสติกล้วนๆ
ฝาหลังก็พลาสติก กะว่าจะซื้อซะหน่อย เลยเปลี่ยนใจไม่ซื้อเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย samsung omnia
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2008 23:47  

ขาย samsung omnia ของใหม่ ยังไม่ได้ใช้...ราคา 20000
KS_1976
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2008 23:49  

ผมกำลังงงว่าผมพิมผิดตรงไหน ="=??

ลองนึกถึงฮีตซิงค์ในคอมอะครับ ถ้าไม่มีพัดลม ซิงค์มันก็ร้อนอยู่อย่างนั้น

ฝาหลังสแตนเลสเหมือนกัน มันไม่มีพัดลม มันก็อมความร้อนอยู่อย่างนั้น ถ้าคุณเอามือไปจับ มันก็ถ่ายมาที่มือคุณ มือคุณก็ร้อนไงครับ แค่นี้เอง ทางที่ดีถ้าไม่อยากให้ร้อน ใช้ซองผ้าหรือวางเปลือยๆหน้าโต๊ะก็ได้ครับ ไม่ใช่ไปใส่กระเป๋าตลอดเวลา มือถือยิ่งออพชั่นเยอะมันก็ใช้ไฟเยอะแหละครับ

ต่อไปก็คงมีคนเอาพัดลมมาติดมือถือมั่งล่ะ ร้อนเกิน

ปล. แต่ต่างประเทศอากาศเย็นอยู่แล้วเขาไม่ค่ยสนใจจุดนี้เท่าไรหรอกครับ

ความร้อนสามารถถ่ายเทจากที่ที่อุณหภูมิสูงกว่า ไปที่อุณหภูมิต่ำกว่าได้ การที่สแตเลสร้อนเนื่องจากตัวสแตนเลสปกติจะมีอุณหภูมิต่ำกว่าความร้อนที่อยู่ภายในเครื่อง ความร้อนจึงถ่ายเทออกจากภายในเครื่องมาอยู่ที่ตัวสแตนเลส ถ้าเราเอามือถือวางในที่ที่อุณหภูมิต่ำกว่าความร้อนที่เกิดขึ้นจากภายในเครื่อง (ซึ่งก็ต้องต่ำกว่าแหงมๆ) ความร้อนก็จะถ่ายเทจากตัวสแตนเลสมาสู่อากาศที่อุณหภูมิต่ำกว่า แล้วทีนี้ ถ้าไม่มีความร้อนภายในเครื่องเพิ่มเติม (เช่นกรณีปิดเครื่อง) สแตนเลสก็จะเย็นตัวลงหลังจากถ่ายเทความร้อนไปสู่อากาศแล้ว แต่ถ้าเรายังไม่ได้ปิดเครื่อง สตนเลสก็จะยังคงร้อนอยู่ เนื่องจากความร้อนที่เกิดขึ้น ก็ถูกระบายออกจากตัวเครื่องมาสู่สแตนเลส และจากสแตนเลสออกมาสู่ที่อุณหภูมิต่ำกว่า เช่นอากาศหรือมือเรา ต่อไป
bnsuchada
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 10:01  

อยากถามผู้ที่ใช้ออมเนียค่ะ ว่ามีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง กำลังตัดสินใจซื้อค่ะ จุดประสงค์หลักชอบถ่ายรูป ฟังเพลง แล้วก้อเล่นเน็ต มัน ok มั้ยค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 12:44  

bnsuchada ผู้เขียน:
อยากถามผู้ที่ใช้ออมเนียค่ะ ว่ามีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง กำลังตัดสินใจซื้อค่ะ จุดประสงค์หลักชอบถ่ายรูป ฟังเพลง แล้วก้อเล่นเน็ต มัน ok มั้ยค่ะ

ok ครับถ้าเล่นเน็ตด้วยก็โอเคเลย
หน้าจอใหญ่ๆ ดูง่ายๆ กดง่ายสะดวกดี
กล้องชัดโลกแตก
เมมในเครื่องเยอะใช้ได้ ใส่การ์ดเพิ่มได้ด้วย
ข้อเสีย เครื่องมันอาจจะอืดๆ ไม่ได้ลื่นไหลเหมือนไอโฟน เพราะเป็น WindowMobile
แฮ้งค์เป็นบางครั้งบางครา และไม่มีช่องใส่stylus(ตัวจิ้มที่เหมือนปากกาขนาดเล็กอะครับ)
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 13:37  

ตอนนี้ราคามือหนึ่งเท่าไหร่แล้วอ่า

อยากรู้เพราะตั้งแต่งานโมบายมา
ได้ไปเล่นรุ่น i8510 มาแล้วชอบอ่า
เหอๆๆ สวยดี
จะได้เอามาเปรียบสักหน่อย
ชอบทั้งสองรุ่นเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2008 21:22  

รบกวนผู้รู้แนะนำวิธีการ เซทค่าสำหรับ WiFi ด้วยได้ไหมครับ เซทไม่เป็นอะครับ
kanomkai OoO
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2008 22:54  

ok ครับถ้าเล่นเน็ตด้วยก็โอเคเลย
หน้าจอใหญ่ๆ ดูง่ายๆ กดง่ายสะดวกดี
กล้องชัดโลกแตก
เมมในเครื่องเยอะใช้ได้ ใส่การ์ดเพิ่มได้ด้วย
ข้อเสีย เครื่องมันอาจจะอืดๆ ไม่ได้ลื่นไหลเหมือนไอโฟน เพราะเป็น WindowMobile
แฮ้งค์เป็นบางครั้งบางครา และไม่มีช่องใส่stylus(ตัวจิ้มที่เหมือนปากกาขนาดเล็กอะครับ)

ซื้อมาตั้งแต่ 7 ก.ย ลองใช้ดูก็โอเคดีค่ะ ถ้าจะเล่นเท่าที่คุณบอก ถ้าเบื่อเล่นเน็ตจากออมเนีย ก็ลองใช้ connect กะคอมโดยใช้ Internet sharing ก้อดีค่ะ
อ่านดีๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2008 21:38  

เข้าใจไรผิดป่าว ไอโฟนไม่ใช่วินโดว์ซะหน่อย ว้ายๆๆๆ มั่ว......

วินโดว์ไม่มีรุ่นไหนลื่นเท่าไอโฟนหรอกครับ
เป็นการใช้ภาษาไทยที่กำกวมครับ แต่ผมคิดว่าเขาจะสื่อแบบนี้
"ไม่มีมือถือเครื่องไหนที่เป็นระบบปฏิบัติการ Windows Mobile แล้วจะลื่นเท่ากับ iPhone"

ซึ่งเขาก็ไม่ได้บอกว่า iPhone เป็น Windows Mobile นะครับเขาแค่บอกประมาณว่า
WM ช้ากว่า iPhone จบ
ทำไมต้องไปตีความในแง่ที่ด่าเจ้าของกระทู้ด้วย ผมไม่เข้าใจจริงๆ

แล้วก็ถึงหลายๆท่านนะครับ ที่ชอบมาบอกว่า อืด ช้า hang เนี้ย ผมคิดว่าคุณคงจะไม่เคยใช้มือถือ Windows Mobile มาก่อนใช่ไหมหล่ะครับ? ลองไปใช้เครื่องสมัย Windows Mobile 2003 ไหม? แล้วจะรู้ว่าความอืดที่แท้จริงเป็นอย่างไร

แบบนี้คอมที่บ้านไม่ใช้เป็น Linux เลยหล่ะ สเถียรกว่า Windows เร็วกว่า Windows
หรือไม่ไปใช้ Mac ด้วยเลยหล่ะ UI สวย ระบบดี แต่ไม่มี Application ที่ชาวบ้านใช้งานกันเลย
(โดยเฉพาะเรื่องเกม)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 03:48  

อ่านดีๆ ผู้เขียน:

วินโดว์ไม่มีรุ่นไหนลื่นเท่าไอโฟนหรอกครับ
เป็นการใช้ภาษาไทยที่กำกวมครับ แต่ผมคิดว่าเขาจะสื่อแบบนี้
"ไม่มีมือถือเครื่องไหนที่เป็นระบบปฏิบัติการ Windows Mobile แล้วจะลื่นเท่ากับ iPhone"

ซึ่งเขาก็ไม่ได้บอกว่า iPhone เป็น Windows Mobile นะครับเขาแค่บอกประมาณว่า
ทำไมต้องไปตีความในแง่ที่ด่าเจ้าของกระทู้ด้วย ผมไม่เข้าใจจริงๆ

แล้วก็ถึงหลายๆท่านนะครับ ที่ชอบมาบอกว่า อืด ช้า hang เนี้ย ผมคิดว่าคุณคงจะไม่เคยใช้มือถือ Windows Mobile มาก่อนใช่ไหมหล่ะครับ? ลองไปใช้เครื่องสมัย Windows Mobile 2003 ไหม? แล้วจะรู้ว่าความอืดที่แท้จริงเป็นอย่างไร

แบบนี้คอมที่บ้านไม่ใช้เป็น Linux เลยหล่ะ สเถียรกว่า Windows เร็วกว่า Windows
หรือไม่ไปใช้ Mac ด้วยเลยหล่ะ UI สวย ระบบดี แต่ไม่มี Application ที่ชาวบ้านใช้งานกันเลย

ผมชอบคำตอบของคุณนะครับพูดได้ถูกทุกจุดครับ....มือถือต่างยี่ห้อ..ต่างระบบ...ต่างความเร็ว..แต่ก็เอาความสามารถมาเปรียบเทียบกันได้ว่าจะชอบอะไรแบบไหนแล้วแต่คนครับ...
แว๊ะมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 08:20  

คนที่ใช้ I900 แล้วบอกว่า มันอืด มันค้าง
บอกได้คำเดียวเลยว่า คุณใช้ไม่เป็น
1.คนเล่น WM เป็นเค้ารู้ลึกกว่าแค่ใช้งานพื้นๆ
2.บางคนใช้งาน WM พื้นๆ ยังไม่เป็นด้วยซ้ำ ซื้อมาใช้ แล้วเหมาไปว่า ของเค้าไม่ดี
3.ปัญหา คนใช้ WM ไม่เป็น แล้วเหมายังงี้ ไม่ได้มีแค่ I900 หรอก คนไม่เป็น ไปซื้ออันไหนมาใช้ มันก็เหมาเค้าไปหมดแหละ
4.ไม่ใช่อะไรนะ ตามเว็บอื่นนะ บางคนปิดโปรแกรมไม่เป็นด้วยซ้ำ Run process เต็มไปหมด แล้วบอกว่า เครื่องค้าง กล้องใช้ ไม่ได้ เอ้อ เอากะเค้าสิ 55555+

5.เห้ออ พูดได้คำเดียวกับคนประเภทนี้ ว่า "เห้ออ!!"

เว็บนี้ยังดีนะ ยังคุยกันมีสาระ บางคนก็น้อยบางคนก็มาก 55555+
user*r
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Omnia
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 13:54  

กล้องหน้าถ่ายรุปมะได่หรอค๊า

เพิ่งได้มาแบบ..งงๆ
sinam
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 17:15  

มีใครเล่นประมาณ 2-3 นาที แล้วตัวเครื่องร้อน ไม่ใครเป็นมั่ง
ชื่อผู้ใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 18:08  

ซัมซุง.....ไม่ให้เข้าบ้าน..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 21:07  

ชื่อผู้ใช้ ผู้เขียน:
ซัมซุง.....ไม่ให้เข้าบ้าน..

55555 ชอบหัวข้อนี้จัง เหอ เหอ
StartDog
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 12:39  

.
.
.

สอบภามราคาขาย

ถ้าจะขาย Omnia สีขาว 16GB+SD 1 GB ของครบตามกล่องที่มี ของสิงคโปร์
สภาพ 98% ละกัน

จะขายได้เท่าไรครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Omnia
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 14:13  

user*r ผู้เขียน:
กล้องหน้าถ่ายรุปมะได่หรอค๊า

เพิ่งได้มาแบบ..งงๆ

ไม่ได้ครับ..
แต่ 3G ได้
Babebabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : GPRS
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 15:12  

เพิ่งถอยมาเครื่องวันอาทิตย์ที่ผ่านมา งานมือถือ รีบมาก
เยยมะด้ายให้เค้าตั้งเครื่องให้
พอมาใช้เอง ซิม AIS ยังใช้ GPRS มะด้ายอ่ะคับ
รบกวนใครช่วยบอกทีว่าตั้งค่า ยังไงบ้าง เพราะว่าต่อเน็ตไม่ได้อ่ะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 21:56  

คุณก็มั่วอีกคนนึงละ ผมตีความในแง่ที่ไม่ดีตรงไหน ผมด่าเค้าตรงไหน บ้ารึป่าว ชอบจับผิดชาวบ้านเค้าจังนะ คุณต่างหากที่ตีความผมในแง่ไม่ดี แล้วมาหาว่าผมด่าคนอื่น และอีกอย่าง
คุณเจ้าของกระทู้เค้ายังไม่เป็นเดือดเป็นร้อนเลย อย่าทำให้ผมรมณ์เสียดีกว่า มันจะทำให้คน
อื่นๆเค้ารำคาญ
คุคุคุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 22:32  

คุณก็มั่วอีกคนนึงละ ผมตีความในแง่ที่ไม่ดีตรงไหน ผมด่าเค้าตรงไหน บ้ารึป่าว ชอบจับผิดชาวบ้านเค้าจังนะ คุณต่างหากที่ตีความผมในแง่ไม่ดี แล้วมาหาว่าผมด่าคนอื่น และอีกอย่าง
คุณเจ้าของกระทู้เค้ายังไม่เป็นเดือดเป็นร้อนเลย อย่าทำให้ผมรมณ์เสียดีกว่า มันจะทำให้คน
อื่นๆเค้ารำคาญ
คุคุคุ มือถือเครื่องเดียว อะนะ จะอะไรกันมากมาย ข้างนอกเค้าเถียงกันมากพอแล้ว Mad Mad Mad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 22:37  

แว๊ะมา ผู้เขียน:
คนที่ใช้ I900 แล้วบอกว่า มันอืด มันค้าง
บอกได้คำเดียวเลยว่า คุณใช้ไม่เป็น
1.คนเล่น WM เป็นเค้ารู้ลึกกว่าแค่ใช้งานพื้นๆ
2.บางคนใช้งาน WM พื้นๆ ยังไม่เป็นด้วยซ้ำ ซื้อมาใช้ แล้วเหมาไปว่า ของเค้าไม่ดี
3.ปัญหา คนใช้ WM ไม่เป็น แล้วเหมายังงี้ ไม่ได้มีแค่ I900 หรอก คนไม่เป็น ไปซื้ออันไหนมาใช้ มันก็เหมาเค้าไปหมดแหละ
4.ไม่ใช่อะไรนะ ตามเว็บอื่นนะ บางคนปิดโปรแกรมไม่เป็นด้วยซ้ำ Run process เต็มไปหมด แล้วบอกว่า เครื่องค้าง กล้องใช้ ไม่ได้ เอ้อ เอากะเค้าสิ 55555+

5.เห้ออ พูดได้คำเดียวกับคนประเภทนี้ ว่า "เห้ออ!!"

เว็บนี้ยังดีนะ ยังคุยกันมีสาระ บางคนก็น้อยบางคนก็มาก 55555+

**5.เห้ออ พูดได้คำเดียวกับคนประเภทนี้ ว่า "เห้ออ!!"**
ถามไรอย่างดิ... คำที่คุณใช้ข้างบนน่ะมันเหมาะแล้วหรอ เค้าก็แค่คนที่ใช้ไม่เป็น
ก็คนมันไม่รู้นี่จะให้ทำยังไง คนไม่รู้ผิดด้วยหรอ แทนที่จะแนะนำกันดีๆ กลับใช้คำ
ที่เหมือนกับเป็นการแบ่งแยก คนที่บอกว่าออมเนียไม่ดีไม่ใช่ว่าจะเค้าที่ใช้ไม่เป็น
ซะทุกคนหรอก บางคนเค้าก็อาจจะใช้เป็นแต่อาจจะไม่ชอบหรือไม่ถูกใจบางอย่าง
ในออมเนียมากกว่า ผมใช้WMมานานพอสมควรละ เกือบจะรู้ไส้รู้พุงหมดแล้ว
ถึงจะช้า จะแฮงค์บ้างในบางครั้ง แต่มันก็เป็นปัญหาที่เราสามารถแก้ไขด้วยตัวเองได้
ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้อยู่ เมื่อต้นเดือนผมจะถอยเครื่องใหม่ ชอยส์แรกที่ผุดขึ้นมาคือเจ้า
ออมเนียเนี๊ยะแหละ ไปดูที่งานExpoมา กะว่าจะถอยเลย ทุกอย่างดีหมด
SPECแรง ไหลลื่นใช้ได้ กล้องแหล่ม เสียงโอเค หน้าจอใสดี แต่ต้องมาชะงักกับเจ้า
วัสดุที่ใช้ในการประกอบ รวมถึงการประกอบตัวเครื่องด้วย ซึ่งผมไม่ชอบเลยในส่วนนี้
ก็เลยยังไม่ซื้อ ทั้งนี้ทั้งนั้นที่กล่าวมาทั้งหมดไม่ใช่ว่าออมเนียไม่ดี แต่มันขึ้นอยู่กับความชอบ
ของแต่ละคนคับ อาจจะชอบในส่วนนี้ แต่อาจจะไม่ชอบในส่วนอื่นๆ
แค่นี้ผมหวังว่าคุณคงจะเข้าใจนะ....... นึกถึงตอนที่คุณยังใช้ไม่เป็นสิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 23:31  

http://mobile.impaqmsn.com/articles.aspx?id=1157&ch=pd

แรงกว่าน้องออมอีกครับ
PETCHJIRA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไปลองมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2008 09:12  

เท่าที่ได้ลอง ผมว่ามันเร็วมากเลยนะ ลื่นไหลค่อนข้างดี ตัวเซ็นเซอร์ไวไปหน่อย แตะจอด้วยนิ้ว บางครั้งก็ไม่ยอมทำงานให้ แต่โดยรวมแล้ว ผมที่เคยใช้ WM5 บอกได้เลยว่า ดีกว่าเดิมเยอะ ถึงวัสดุที่ใช้ทำกรอบเครื่อง จะยังไม่ค่อยหรู แต่งานประกอบก็ค่อนข้างดี สวยแบบเรียบๆ โดยรวมถูกใจนะครับ เสียอย่างเดียว ดันเอาปากกาสไตลัส มาห้อยไว้ข้างนอกเครื่อง
เดี๋ยวรอลงมาต่ำ กว่า 20,000 บาท (ราคาศูนย์ประกาศเอง) ก่อน ค่อยเข้าไปสอย ใจจริงถ้างบถึง ผมว่า HTC น่าสนใจกว่า แต่น้องออม ไม่ได้มีข้อเสียใดๆ ที่ชัดเจนนักหรอกนะครับ
Cool
napanun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กล้องตัวที่ 2
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2008 09:56  

กล้องหน้า มันใช้งานโดยถ่ายรูป แบบปกติ ได้รึป่าว ?
หรือ รองรับแต่ VDO call

แล้วมันสามารถลงโปรแกรม ได้ปกติ รึป่าว ??

วานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: กล้องตัวที่ 2
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2008 10:02  

napanun ผู้เขียน:
กล้องหน้า มันใช้งานโดยถ่ายรูป แบบปกติ ได้รึป่าว ?

แล้วมันสามารถลงโปรแกรม ได้ปกติ รึป่าว ??

โปรแกรมมีให้เลือกลงเยอะมากๆครับ ประมาณว่า Symbian เทียบไม่ติด
แล้วก็กล้องหน้ารองรับแต่ VDO Call แต่ถ้าเราใช้งานเป็นก็สามารถนำมาถ่ายรูปได้
(ต้องใช้โปรแกรมเสริมนิดหน่อย)

ขอบ่นนึดนึง ผมเบื่อพวกที่ใช้ไม่เป็น แล้วก็มาบ่นว่าห่วย คนพวกนี้แหละ ที่ทำให้มือถือราคาตกเร็ว เพราะว่าใช้ไม่เป็นแล้วก็ดันไปบ่นให้ชาวบ้านเขาฟังอีก
mina
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2008 12:46  

อยากรบกวนถามหน่อยอ่ค่ะว่า ถ้าต้องการมือถือที่ใช้สำหรับฟังเพลง (ทั้งลำโพงทั้งหูฟังอ่ะค่ะ) + ดูคลิป + ถ่ายรุป อ่ะค่ะ ส่วนเรื่องอื่นๆอ่ะคะ มีก็ได้ไม่มีก็ได้ มีแล้วใช้เป็นก็ดี....555+ แต่เน้นสวยน่ารัก+เร็วอ่ะค่ะ ออมเนียจะเหมาะไหมคะ? แล้วถ้าเปนพวก F480 อ่ะค่ะ? หรือไม่ก้อ w60iของSS หรือ N79โนเกียอ่ะค่ะ หรือมีรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมคะ? ขอบคุณค่า
ใช้เป็นนะ ขอบอก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2008 14:51  

[quote="Anonymous
โปรแกรมมีให้เลือกลงเยอะมากๆครับ ประมาณว่า Symbian เทียบไม่ติด
แล้วก็กล้องหน้ารองรับแต่ VDO Call แต่ถ้าเราใช้งานเป็นก็สามารถนำมาถ่ายรูปได้

[/quote]

โปรแกรมเสริมที่ว่านี่ โปรแกรมอะไรคะ

อยากถ่ายรูปกล้องหน้ามากมาย

ช่วยบอกด้วยนะคะจะได้ไปหามาลงบ้าง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2008 20:09  

ขอบ่นนึดนึง ผมเบื่อพวกที่ใช้ไม่เป็น แล้วก็มาบ่นว่าห่วย คนพวกนี้แหละ ที่ทำให้มือถือราคาตกเร็ว เพราะว่าใช้ไม่เป็นแล้วก็ดันไปบ่นให้ชาวบ้านเขาฟังอีก

คุณรู้ได้ยังไงว่าแต่ละคนที่เข้ามาบ่นนั้นใช้ไม่เป็น ฮะ... รู้ได้ยังไง...
เค้าเข้ามาบ่นว่าห่วย แต่เค้าบอกด้วยหรอว่าเค้าใช้ไม่เป็น
เปิดใจให้กว้างหน่อยสิคับ ทุกคนมีสิทธิ์จะออกความเห็นมิใช่หรือ
อีกอย่างนะ มันขึ้นอยู่กับความชอบหรือไม่ชอบของแต่ละคนมากกว่า
ถ้ามีคนบ่นมากๆแล้วราคาเครื่องจะตกเร็ว ผมจะนั่งบ่นนอนบ่นมันทั้งวันเลย
พอราคาตกก็จะได้สอยมาใช้สักเครื่อง อิอิ... ความคิดดีมะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2008 20:54  

ใช้เป็นนะ ขอบอก ผู้เขียน:

โปรแกรมเสริมที่ว่านี่ โปรแกรมอะไรคะ

ช่วยบอกด้วยนะคะจะได้ไปหามาลงบ้าง[/quote]

โปรแกรม GrandPrixCamera Test ในเว็บ Omnia.in.th ที่ผมอัพเอาไว้ครับ พอเปิดมาแล้วมันก็จะแสดงภาพจากกล้องหน้าทันที (แต่ถ่ายไม่ได้)
ต่อมาก็ใช้โปรแกรม Screen Capture ที่ได้มาจากพวกโปรแกรม Resco Photo Viewer เพื่อทำการถ่ายภาพหน้าจอ (คล้ายๆกับ Print Screen ใน Windows PC)

ส่วนความคิดเห็นอื่นๆ ผมไม่สนใจละ เบื่อจริงๆ คนเขามาศึกษาข้อมูล ไม่ได้มาโต้เถียงกับคุณ
(หากอยากแสดงความเห็น ก็น่าจะใส่สาระมาบ้าง ไม่ใช่กะจะมาด่ากันอย่างเดียว)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2008 00:38  

mina ผู้เขียน:
อยากรบกวนถามหน่อยอ่ค่ะว่า ถ้าต้องการมือถือที่ใช้สำหรับฟังเพลง (ทั้งลำโพงทั้งหูฟังอ่ะค่ะ) + ดูคลิป + ถ่ายรุป อ่ะค่ะ ส่วนเรื่องอื่นๆอ่ะคะ มีก็ได้ไม่มีก็ได้ มีแล้วใช้เป็นก็ดี....555+ แต่เน้นสวยน่ารัก+เร็วอ่ะค่ะ ออมเนียจะเหมาะไหมคะ? แล้วถ้าเปนพวก F480 อ่ะค่ะ? หรือไม่ก้อ w60iของSS หรือ N79โนเกียอ่ะค่ะ หรือมีรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมคะ? ขอบคุณค่า

Nokia 5800 Xpree Music
เกี๊ยวหวาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2008 00:45  

พูดอีกก็ถูกอีก
เกี๊ยวหวาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: หึหึ ว่างพักงานแปบ
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2008 03:33  

-*-a ผู้เขียน:
คัยมีความคิดเห็นก้อเม้นๆไว้คุยกันนะ แต่ว่าเอา 16G ไปแล้วจะใส่ไรเต็มอะ ไม่เข้าจัยแล้วจะเอาเยอะๆไปเพื่ออ . . .

เอาไปใส่ ไฟล์ vdo อ่่ะ แบบว่าเราขี้เกียจพกโน๊ตบุ๊คอ่ะ พกเจ้าตัวนี้กับ TV OUT อ่ะ เวลาพรีเซนต์งานนอกสถานที่ก็ต่อ TV OUT เลยอ่ะ เ พราะปกติไ ม่ว่าที่ไมัหนๆมันก็มีทีวีอยู่แนล้วอ่ะ
ดีกว่า iphone ตรงที่ TV OUT มัน พรีเซนต์ได้มากกว่า file VDO อ่ะ ไฟล์รูปภาพหรือ power point หรือแม้แต่ เปิด browser มันก็แสดงออกจอใหญ่ได้อ่ะ

ใครไม่ได้ใช้ไม่รุ แต่เราใช้อ่ะ เมมยิ่งเยอะยิ่งดีอ่ะ เมมในตัวยังไงมันก็ดีกว่าอ่านจากเมมการ์ดอ่ะ มันช้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 21:29  

ใช้เป็นนะ ขอบอก ผู้เขียน:

ช่วยบอกด้วยนะคะจะได้ไปหามาลงบ้าง

โปรแกรม GrandPrixCamera Test ในเว็บ Omnia.in.th ที่ผมอัพเอาไว้ครับ พอเปิดมาแล้วมันก็จะแสดงภาพจากกล้องหน้าทันที (แต่ถ่ายไม่ได้)
ต่อมาก็ใช้โปรแกรม Screen Capture ที่ได้มาจากพวกโปรแกรม Resco Photo Viewer เพื่อทำการถ่ายภาพหน้าจอ (คล้ายๆกับ Print Screen ใน Windows PC)

ส่วนความคิดเห็นอื่นๆ ผมไม่สนใจละ เบื่อจริงๆ คนเขามาศึกษาข้อมูล ไม่ได้มาโต้เถียงกับคุณ
(หากอยากแสดงความเห็น ก็น่าจะใส่สาระมาบ้าง ไม่ใช่กะจะมาด่ากันอย่างเดียว)[/quote]

ใครด่าใคร ใช้คำให้มันถูกหน่อย ถ้าด่ามันต้องไอ้เ ห้ ไอ้สาดสิ
แต่นี่เค้าเรียกว่าการโต้วาทีกันเฉยๆ เป็นธรรมดาของทุกๆบอร์ดแหละคับ
ในเมื่อต่างคนก็ต่างความคิดความเห็น เปิดใจให้กว้างกันหน่อยนะคับพี่น้อง
bnsuchada
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2008 22:07  

ขอถามผู้ที่ใช้ออมเนียค่ะว่าใช้เวลาเล่นโทรศัพท์นานๆเครื่องมันร้อนมั้ยอ่ะค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 12:55  

ขอถามผู้ที่ใช้ออมเนียค่ะว่าใช้เวลาเล่นโทรศัพท์นานๆเครื่องมันร้อนมั้ยอ่ะค่ะ

เป็นเรื่องธรรมดาของมือถือสมัยนี้แล้วคับ ฟังชั่นเยอะขึ้น SPECแรงขึ้น จอกว้างขึ้น จอสว่างขึ้น
มันก็เป็นธรรมดาที่ตัวเครื่องต้องร้อนขึ้นคับ ไม่ใช่แค่ออมเนียตัวเดียว แต่เป็นทุกรุ่นแหละคับ
เพราะฉะนั้นต้องดูที่วัสดุที่ใช้ในการประกอบตัวเครื่องด้วยว่าเป็นวัสดุที่ถ่ายเทความร้อนได้ดี
รึป่าว ขอฝากบอกไว้อย่างว่าพลาสติกไม่เวิร์คคับ จะให้ดีออมเนียน่าจะใช้เป็นแสตนเลสน่า
จะดีกว่านะ หรูกว่า ทนกว่า ถ่ายเทความร้อนได้ดีกว่า
napanun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 13:42  

omnia มีกี่สี

omnia & iphone
ตัวไหนคุ้ม กว่ากัน

ขอบคุนมากค่ะ
godtux666
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : การ์ดหาย
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 18:03  

ทำไมของผมใช้ไปๆ มันหาการ์ดไม่เจอสะงั้น ใครรู้วิธีช่วยบอกหน่อยเต๊อะ คับ :?
tstc86c8
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : วันนี้ไปเล่นเครื่องมา
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2008 19:00  

ไปเ่ล่นเครื่องที่ศูนย์ซัมซุงซีคอนมา ตกหลุมรักซะแล้วเรา
ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่่า มันคุ้มไหม กับเงิน 24900(ที่แปะอยู่ที่ราคาศูนย์) ที่เสียไป เพราะ่ว่าอยากได้มั้ย อยากได้ ชอบเลยล่ะ เลยอยากรู้ข้อเสียของออมเนียอะครับ รบกวนผู้รู้ ช่วยชีแจงด้วยครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2008 13:48  

omnia มีกี่สี

omnia & iphone
ตัวไหนคุ้ม กว่ากัน

ขอบคุนมากค่ะ

เน้นใช้งานด้านไหนบ้างล่ะคับ ถ้าเน้นในเรื่องของมัลติมีเดียแบบเต็มๆก็ต้องไอโฟนเลย
จอใหญ่สะใจ ระบบมัลติทัชที่ตอบสนองได้รวดเร็วทันใจ กล้อง2ล้าน บลูทูธเฮดเซต
แต่...ส่งข้อมูลผ่านบลูทูธไม่ได้ กล้องถ่ายรูปปรับแต่งอะไรไม่ได้ ไม่มีศูนย์ ไม่มีประกัน สัญญาณโทรศัพท์ไม่ค่อยเวิร์ค ราคา3x,xxx+(สวยจัด...แพงจัด)
ออมเนียครบครันในทุกๆด้าน จอเล็กกว่าไอโฟนหน่อย แต่ให้ความละเอียดและสีสันที่สวย
งามไม่แพ้กัน ระบบสัมผัสTouchwiz การใช้นิ้วจิ้มตอบสนองได้ช้ากว่าไอโฟน แต่ไม่มาก
(ช้ากว่านิดหน่อย)เพราะออมเนียเป็นระบบปฏิบัติการWM จึงต้องใช้เวลาในการประมวลผล
ในเรื่องมัลติมีเดียก็น่าชื่นชมในระดับนึง กล้อง5ล้านพิกเซล พร้อมแฟลช ระบบยิ้มปุ๊บถ่ายปั๊บ
มีโปรแกรมต่างๆที่ลงมาให้อย่างครบครัน งานออฟฟิศ โปรแกรมนำเสนอ สนนราคาอยู่ที่
24,xxxบาท(อาจสูงหรือต่ำกว่านิดหน่อย)มีศูนย์รองรับแน่นอน มีการรับประกัน
ถ้าในความคิดผม ผมเลือกให้ออมเนียเป็นรุ่นที่คุ้มกว่าคับ แต่มันก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่
ละคนคับ ลองเลือกดูนะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: วันนี้ไปเล่นเครื่องมา
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2008 21:27  

tstc86c8 ผู้เขียน:
ไปเ่ล่นเครื่องที่ศูนย์ซัมซุงซีคอนมา ตกหลุมรักซะแล้วเรา
ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่่า มันคุ้มไหม กับเงิน 24900(ที่แปะอยู่ที่ราคาศูนย์) ที่เสียไป เพราะ่ว่าอยากได้มั้ย อยากได้ ชอบเลยล่ะ เลยอยากรู้ข้อเสียของออมเนียอะครับ รบกวนผู้รู้ ช่วยชีแจงด้วยครับ ขอบคุณครับ

ข้อเสียหรอคับ เท่าที่เห็นนะ 1.ไม่มีที่เก็บปากกาสไตลัส ต้องใช้สายร้อยตัวปากกาห้อยออกมาอยู่ข้างนอก 2.วัสดุที่ใช้ประกอบตัวเครื่องLowเกรดไปหน่อย เป็นพลาสติกจะทำให้เครื่อง
แฮงค์ง่าย แต่โดยรวมแล้วก็ถือว่าคุ้มคับกับราคา24900 ถ้าชอบก็สอยไปเลย เห็นด้วยคับ...
luv se7en
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ราคาล่าสุดค้ะ
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2008 18:35  

ตอนนี้ สีขาว ราคาเท่าไหรเเล้วอ่ะค้ะๆๆๆๆ
Sorasart
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำไม Onnia เครื่องผมถ่ายรูปออกมาไม่ชัดเลยครับ
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 10:17  

ทำไม Onnia เครื่องผมถ่ายรูปออกมาไม่ชัดเลยครับ ของเดิมตั้งแต่ซื้อมามันก็ตั้งเอาไว้ 5 ล้าน อยู่แล้วยังไม่ได้ไปเปลี่ยนอะไรเลย ถ่ายมาไม่ชัดเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องไปตั้งอะไรหรือไม่ครับ แงๆๆๆ
ช่วยกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ทำไม Onnia เครื่องผมถ่ายรูปออกมาไม่ชัดเลยครับ
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 10:50  

Sorasart ผู้เขียน:
ทำไม Onnia เครื่องผมถ่ายรูปออกมาไม่ชัดเลยครับ ของเดิมตั้งแต่ซื้อมามันก็ตั้งเอาไว้ 5 ล้าน อยู่แล้วยังไม่ได้ไปเปลี่ยนอะไรเลย ถ่ายมาไม่ชัดเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องไปตั้งอะไรหรือไม่ครับ แงๆๆๆ

รู้สึกว่าเคยอ่านเจอมาหนะ คือว่า หากดู จากจอของ ออมเนียเนี๊ย ภาพมานจะเบลอม่ายชัด

แต่ถ้าเอารูปไปลงคอม หรือไปล้าง อ่ะ มานจะชัดอ่ะ อาจเป็นเพราะ ภาพมันไหย่

เวลาดู ใน ออมเนีย มานเลยเหมือนภาพมานถูกบีบ ไห้พอดีกะหน้าจอ อ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ทำไม Onnia เครื่องผมถ่ายรูปออกมาไม่ชัดเลยครับ
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 12:07  

ช่วยกัน ผู้เขียน:
Sorasart ผู้เขียน:

รู้สึกว่าเคยอ่านเจอมาหนะ คือว่า หากดู จากจอของ ออมเนียเนี๊ย ภาพมานจะเบลอม่ายชัด

แต่ถ้าเอารูปไปลงคอม หรือไปล้าง อ่ะ มานจะชัดอ่ะ อาจเป็นเพราะ ภาพมันไหย่

เวลาดู ใน ออมเนีย มานเลยเหมือนภาพมานถูกบีบ ไห้พอดีกะหน้าจอ อ่ะครับ

แล้วทำไมมือถือรุ่นอื่นๆที่จอเล็กกว่านี้ ยังถ่ายออกมาได้ชัดกว่าล่ะคับ อย่างเช่น N82 N95
ที่มีกล้อง5ล้านเหมือนกัน แต่มีขนาดจอที่เล็กกว่าออมเนียถึง0.4นิ้ว งงจิงๆ
แต่คาดว่าเรื่องความละเอียดของสีหน้าจอน่าจะมีส่วนนะ รึป่าว ใครว่าไงคับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: